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DOKEZO 

 
Kiongozi hiki cha Sheria kimeandaliwa na wajumbe wa 
kujitolea wa Kituo cha Msaada wa Sheria kwa Wanawake, 
(WLAC) kwa ajili ya Wasaidizi wa Sheria ambao si 
wanasheria (Paralegals) ambao wana moyo wa kuwasaidia 
wanawake na watoto. Friedrich-Ebert-Stiftung wamefadhili 
uandishi na uchapaji wa Kiongozi hiki, kwa matarajio kuwa 
kitasaidia kuinua hali ya wanawake wa Tanzania kwa 
kuongeza ufahamu wa sheria na haki zao. Tunatumaini 
kuwa Kiongozi hiki kitaweza kufanikisha madhumuni hayo 
ambapo itasaidia katika nyanja zote za maendeleo. 
 
 
 
This edition of “Kiongozi cha Sheria” was prepared by 
volunteering members of the Women’s Legal Aid Center 
(WLAC) in order to assist members of Paralegal Units and 
the public at large, who have an interest in promoting 
women’s and children’s rights in Tanzania. The Friedrich-
Ebert-Stiftung continues to support the compilation and 
printing of the “Kiongozi cha Sheria” hoping that it will help 
raising Tanzanian women’s legal conditions through 
deepening their awareness of different existing laws and 
their legal rights. It is hoped that the “Kiongozi cha Sheria” 
will fulfill this intention and will be helpful in different 
contexts of gender development.  
 
 
 



Kiongozi cha Sheria 
 

    
 

ii 
 

 
 
 
 
 
 
 
 



Kiongozi cha Sheria 
 

    
 

iii 
 

 
SHUKRANI 

 
Kiongozi hiki cha sheria kinalenga kuelimisha jamii juu ya 
sheria mbalimbali zinazomgusa mwanamke na mtoto na 
haki zao. Ni nyezo ya kutumiwa na wasaidizi wa sheria 
(paralegals) na hata mashirika mbalimbali kufundishia 
jamii, ukizingatia uelewa wa watu kuhusu sheria hususani 
zinazogusa haki za wanawake ni mdogo. Kiongozi hiki tangu 
toleo la kwanza kimeendelea kuwa cha manufaa makubwa 
katika kuelimisha jamii. 
 
Kituo cha Msaada wa Sheria kwa Wanawake (WLAC) 
kinapenda kutoa shukrani zake za dhati kwa wanasheria wa 
kujitolea katika shirika hili kwa kuandaa toleo la kwanza la 
kitabu hiki ambao ni: Dr. Monica E. Mhoja, Bibi Lucy 
P.Nambuo, Bwana Evod H. Mmanda, Bibi Helen Kijo-
Bisimba na Bibi Scholastica Jullu. 
 
Shukrani za pekee zimwendee mfadhili wa kiongozi hiki 
Friedrick-Ebert-Stifing (FES) kwa kufadhili uandishi na 
uchapaji wa kiongozi hiki kuanzia toleo la kwanza. 
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UTANGULIZ

ukua na kupanuka kwa 

jamii yetu 

kumekwenda pamoja 

na kupanuka kwa mahusiano 

ya watu katika jamii. Ili 

mahusiano haya yakue na 

kuendeleza jamii, imekuwepo 

haja ya kuwa na kanuni na 

taratibu za kisheria ili kuongoza 

na kuboresha haya mahusiano. 

Pale inapotokea kwamba 

hakuna sheria ya kuongoza 

jambo Fulani, au sheria ipo 

lakini inatafsiriwa vinginevyo au 

haieleweki na walengwa 

waliokusudiwa, hatima yake ni 

kutokea kwa misuguano au 

manung’uniko. 

I 

 

Nchini Tanzania katika miaka 

ya hivi karibuni, limekuwepo 

shinikizo toka sehemu 

mbalimbali za makundi tofauti 

yanayotetea haki za akina 

mama la kuitaka jamii nzima 

ya Watanzania kuangalia upya 

suala la hadhi ya mwanamke 

katika jamii. Mwelekeo huu 

mpya umetokana na upungufu 

ulijitokeza katika sheria 

mbalimbali, matumizi ya baadhi 

ya mila na desturi katika jamii 

na kwa ujumla maendeleo 

makubwa ambayo baadhi ya 

akina mama wamepata pamoja 

na nafasi ya uongozi katika 

nyanja za elimu, uchumi, siasa 

n.k. 

 K
 

Pamoja na nia hii ya kutoa 

msukumo ili kuchochea 

mabadiliko na marekebisho ya 

sheria na mila zilizopitwa na 

wakati imeonekana kuna haja 

ya wale wote ambao 

wameamua kujihusisha na 

kutetea haki za wanawake 

kuwa na uelewa kuhusu tatizo 

lenyewe na mbinu za 

kufanikisha nia hiyo. Hapa tuna 

maana ya kuwa, wanapaswa 

kujua sheria zinasemaje, zina 

upungufu gani na nini cha 

kurekebisha, au kama hakuna 

sheria iliyokwishatungwa nini 

kifanyike ili sheria hiyo itungwe 

na kutekelezwa. 

 

Kwa ajili hiyo basi Kiongozi hiki 

cha sheria, lengo lake kuu ni 

kutoa mwanga wa sheria 
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zinazomgusa mwanamke na 

mtoto moja kwa moja. Kiongozi 

hiki kitakuwa ni mwongozo kwa 

wale ambao wako mstari wa 

mbele katika kutetea haki za 

wanawake. Kitakuwa ni 

kiongozi cha kufundishia pale 

elimu ya aina hii itakapohitajika 

kwa wale ambao katika 

harakati hizi za kumkomboa 

mwanamke walikuwa 

hawajajihusisha. Kiongozi hiki 

kitachochea hisia na udadisi na 

hatimaye ushiriki wa kikamilifu 

katika harakati hizi. Kiongozi 

hiki kimegawanyika katika sura 

tano: 

 

Sura ya Kwanza ya Kiongozi 

hiki inahusu Sheria za Ardhi. 

Sehemu hii inaangalia Sheria 

ya Ardhi na Sheria ya Ardhi ya 

kijiji. Ndani ya sheria hizi 

misingi Mikuu ya ardhi 

imeainishwa, usimamizi wa 

ardhi na umiliki wa ardhi 

yamefafanuliwa kwa ufasaha. 

Vilevile sura hii inazungumzia 

nafasi ya mwanamke katika 

kumiliki ardhi ya kijiji, utatuzi 

wa migogoro ya ardhi na 

makosa ya jinai yaliyoainishwa 

na sheria hizi. 

 

Sura ya Pili inaelezea kuhusu 

Sheria ya Ndoa. sura hii 

inachambua nini maana ya 

ndoa, ni mambo gani muhimu 

kuyatimiza kabla ya kufunga 

ndoa, aina za ndoa, namna ya 

kugeuza ndoa, dhana ya ndoa 

na masharti yake. Mwisho 

inafafanua haki na wajibu wa 

wanandoa. 

 

Sura ya Tatu ya Kiongozi hiki 

inaelezea Sheria inayohusu 

Talaka. Ndani ya sura hii 

inaelezwa talaka ni nini, sababu 

ya kutoa talaka na sababu 

zinazosababisha ndoa 

kuvunjika kutolewa kwa talaka. 

Mwisho imefafanua taratibu za 

kufuata kisheria ili talaka iweze 

kutolewa. 

 

Sura ya Nne ya Kiongozi hiki 

inachambua kwa kina Haki za 

Mtoto. Inafafanua mtoto ni 

nani, hadhi mbalimbali 

anazopewa mtoto kisheria, haki 

za mtoto kimataifa, Mkataba 
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wosia umefafanuliwa – maana 

yake, aina za wosia na taratibu  

wa kimataifa wa Haki za mtoto. 

Pia inaelezea ni nani mwenye 

wajibu wa kumtunza mtoto. 

Ndani ya sura hii wajibu wa 

wazazi, jamii na taifa 

unafafanuliwa. 

za kuandika wosia. Pia taratibu 

za kufuata katika kufungua 

mirathi kama kuna wosia au 

hakuna wosia, zimefafanuliwa. 

  

Sura ya Tano ya Kiongozi hiki 

inahusu Sheria ya Mirathi. 

Katika sehemu hii 

imefafanuliwa maana ya 

mirathi, Sheria 

zinazoshughulikia mirathi nchini 

Tanzania na namna sheria hizo 

zilivyoweka mgawanyo wa mali 

zilizoachwa na marehemu 

miongoni mwa warithi. Vilevile  

Sura ya Sita na ya mwisho ya 

Kiongozi hiki inahusu Sheria ya 

Makosa ya Kujamiiana. Sura hii 

inaangalia mabadiliko katika 

sheria mbalimbali zinazogusa 

makosa ya kujamiiana. 

 

Ni matumaini yetu kuwa wale 

wote watakaosoma kiongozi 

hiki watanufaika vya kutosha 

na elimu watakayoipata. 
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SURA YA KWANZA 

 

 

 

      

 
SHERIA YA ARDHI 
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UTANGULIZI 

 

Maana ya A

rdhi inajumuisha 

tabaka la juu la nchi, 

vitu vilivyoota juu yake 

(mfano mimea na majengo), 

pamoja na vitu vilivyoko chini 

yake, isipokuwa madini na 

mafuta. 

rdhi 

 

Ardhi ina umuhimu mkubwa 

katika maisha ya binadamu. 

Ardhi ni moja ya rasilimali ya 

msingi katika uhai na 

maendeleo ya binadamu, 

wanyama, mimea na viumbe 

vyote. 

 

Katika uchumi unaotegemea 

kilimo kama sekta muhimu 

kukidhi mahitaji ya wananchi 

walio wengi, kama ilivyo hapa 

Tanzania, ardhi ni rasilimali 

muhimu ambayo kila 

mwananchi hana budi kuipata, 

kuimiliki, kuitumia na kuitunza. 

Aidha, ardhi ni rasilimali 

inayohitajika ili kuendeleza 

sekta nyingine za uchumi, 

zikiwemo viwanda, biashara na 

makazi ya binadamu ambayo 

hutegemea ardhi kwa ujenzi wa 

nyumba, barabara, kilimo na 

matumizi mengineyo. Hivyo 

basi, ardhi ni hitaji muhimu na 

pia ni haki ya kila binadamu na 

kumnyima mtu yeyote haki ya 

kumiliki, kutunza na kuitumia 

ni uvunjaji wa haki za 

binadamu. 

 A
 

Kwa muda mrefu sasa mila na 

desturi nyingi katika nchi yetu 

zimekuwa zikimnyima 

mwanamke haki nyingi za 

msingi ikiwemo haki ya kumiliki 

ardhi, ukilinganisha na 

mwanaume. Ni baada ya 

kubaini ukweli huo na 

kutambua mchango wa 

mwanamke katika jamii ndio 

maana mambo mengi 

yanarekebishwa ili kuondoa 

tofauti zilizopo kati ya jinsi ya 

kike na ile ya kiume hususani 

katika haki za msingi 

walizonazo. 

 

Ni muhimu kuelewa 

kwamba, kwa muda 

mrefu sana, tangu 
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kipindi cha ukoloni na 

hata baada ya uhuru 

Tanzania ilikuwa 

inatumia sheria ya Ardhi 

ya 1923 ambayo 

haikuweka bayana suala 

la umiliki na matumizi ya 

ardhi ya vijiji zaidi ya 

sheria za mila, mpaka 

ilipopitishwa Sheria ya 

Ardhi ya Kijiji mwaka 

1999. 

(b) Ardhi ya Kijiji 

Ardhi hii imeelezwa Kwa 

kina chini ya Sheria ya 

Ardhi ya Kijiji Sura ya 114 

kama sheria 

zilivyorekebishwa mwaka 

2002. Hii ni ardhi iliyo 

ndani ya mipaka ya kijiji 

na ambayo imesajiliwa 

kwa kufuata sheria 

zilizowekwa. 

 

(c) Ardhi ya Hifadhi  

Hii ni ardhi ambayo 

imetengwa kwa 

madhumuni maalumu 

nayo ni pamoja na: 

Hivyo, Sheria za Ardhi za 

mwaka 1999 zimetungwa ili 

kuweka bayana masuala hayo 

na hususani kuondoa tofauti 

zilizopo katika kufanya 

maamuzi yanayohusiana na 

masuala ya ardhi.  

- Maeneo ya hifadhi ya 

misitu, 

- Mbuga za wanyama 

pori,  

- Hifadhi za maji (bahari, 

mito, mabwawa, 

maziwa n.k), 

MGAWANYO WA ARDHI 

Sheria ya Ardhi 1999, Sura ya 

113 Kama sheria 

zilivyorekebishwa mwaka 2002 

imeigawa ardhi katika makundi 

matatu, ambayo ni: 

- Ardhi yenye majimaji, 

- Hifadhi ya barabara, 

- Maeneo ya wazi, 

- Maeneo yaliotangazwa 

kuwa ni ardhi ya hatari 

n.k. 

 

(a) Ardhi ya jumla 

Hii ni ardhi ambayo, siyo 

ya kijiji wala hifadhi.  
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Ni muhimu kuelewa kwamba, 

ardhi inayozungumziwa katika 

sheria hii, haihusiani na ardhi 

ya kijiji kwa sababu usimamizi 

wa ardhi ya vijijini na masuala 

yote yanayohusiana nayo 

yanashughulikiwa na Sheria ya 

Ardhi ya kijiji No. 5 ya mwaka 

1999. 

MUHIMU 

Sheria hizi zimezingatia msingi 

wa usawa na haki katika 

kumiliki ardhi. Sheria zimeeleza 

bayana kuwa, haki ya kila 

mwanamke kupata, kumiliki, 

kutumia na kushugulikia 

masuala yanayohusu ardhi, 

itakuwa sawa na kwa masharti 

yaleyale kama ilivyo kwa 

mwanaume. 

 

Usimamizi wa ardhi 

 

Sheria imeondoa ubaguzi dhidi 

ya wanawake. Hivyo 

mwanamke anayetaka ardhi, 

atafuata taratibu zote 

zinazohusika, na hapaswi 

kunyimwa ardhi kwa sababu tu 

yeye ni mwanamke. 

Kwa mujibu wa sheria za ardhi, 

zipo ngazi mbalimbali za 

usimamizi na utekelezaji wa 

masuala ya ardhi kama 

ifuatavyo: 

 

i. Rais 

Ndiye msimamizi mkuu wa 

masuala yote ya ardhi 

Tanzania. Ana wajibu wa 

kumteua Waziri wa Ardhi na 

Kamishna wa Ardhi. Ana uwezo 

wa kubadilisha ardhi kutoka 

kundi moja kwenda jingine 

(mfano ardhi ya kijiji kuwa 

hifadhi au kinyume chake) 

 

SHERIA YA ARDHI NA. 4 ya 

1999 

Sheria hii inazungumzia 

masuala ya usimamizi wa 

ardhi, umilikaji, uwekaji rehani, 

upangaji, utatuzi wa migogoro 

ya ardhi, pamoja na mambo 

yanayohusiana na ardhi kwa 

ujumla. 

 

ii. Waziri wa Ardhi 

Wajibu wake mkuu ni kuunda 

Sera ya Ardhi ya Taifa na 
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v. Baraza la Taifa la 

ushauri la ardhi 

kusimamia utekelezaji wa sera 

hiyo. Pia anatakiwa kusimamia 

utekelezaji wa Sheria za Ardhi 

na ana uwezo wa kuunda 

kamati za kugawa ardhi na 

baraza la taifa la ushauri la 

ardhi. 

Huangalia na kupitia upya 

masuala ya ardhi na muundo 

wa kazi na kumshauri waziri 

juu ya sera ya Taifa ya ardhi 

kwa nia ya kutoa mapendekezo 

na kufanya mabadiliko 

inapobidi. 

 

iii. Kamishna wa Ardhi 

Ndiye mtendaji na mshauri 

mkuu wa masuala ya ardhi 

Tanzania. Anawajibika kutoa 

nyaraka, miongozo na 

maelekezo mbalimbali juu ya 

utekelezaji wa sera na Sheria 

za Ardhi. Anawajibika pia 

kutayarisha ripoti ya mwaka 

juu ya utendaji mzima wa 

masuala ya ardhi. 

 

vi. Halmashauri ya wilaya 

Hutoa ushauri na mwongozo 

kwa kila Halmashauri ya kijiji 

iliyoko kwenye eneo la 

Halmashauri hiyo, juu ya 

usimamizi na uendeshaji wa 

kazi zake. Hata hivyo ushauri 

na miongozo hiyo haitakiwi 

kutofautiana au kwenda 

kinyume na nyaraka au 

maelezo ya kamishna wa ardhi. 

 

iv. Kamati za ugawaji wa 

ardhi  

vii. Halmashauri ya kijiji Humshauri na kumsaidia 

Kamishna wa Ardhi kuhusu 

maombi ya kumiliki ardhi 

katika sehemu za makao 

makuu, mijini na wilayani.  

Inawajibika katika masuala 

yote ya usimamizi, ugawaji na 

utunzaji wa mipaka ya ardhi ya 

kijiji kwa kufuata ushauri na 

miongozo inayotolewa na 

uongozi uliopo juu yake. Ina 

uwezo wa kuunda kamati ya 

maamuzi ya kijiji na kutoa 
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ushauri, mwongozo na 

mapendekezo kwa kamati hiyo 

juu ya utekelezaji wa kazi zake. 

 

viii. Mkutano mkuu wa kijiji 

• Hupitisha maombi ya 

umiliki wa ardhi kijijini. 

• Hutoa ushauri na 

mwongozo wa utendaji kwa 

halmashauri ya kijiji. 

 

ix. Kamati ya maamuzi ya 

kijiji 

• Hutambua ardhi ya kijiji na 

mipaka yake. 

• Hutenga au kuweka akiba 

ya ardhi au kutoa mipaka 

ya haki ya njia na haki 

zingine za kutumia njia 

ambazo itaziona ni muhimu 

kwa umiliki bora wa ardhi. 

• Hulinda maslahi ya 

wanawake, watoto, watu 

wenye ulemavu na 

wanakijiji wasiokuwepo 

kijijini. 

 

Sheria hii imempa Waziri 

anayehusika na ardhi uwezo wa 

kuunda “KAMATI ZA UGAWAJI 

ARDHI” katika ngazi za uongozi 

wa serikali za makao makuu, 

mijini na wilayani. Kamati hizi 

zitakuwa na jukumu la 

kumshauri kamishna wa ardhi 

kuhusu maombi ya kumiliki 

ardhi. 

 

Waziri pia amepewa mamlaka 

ya kuunda BARAZA LA KITAIFA 

LA USHAURI WA ARDHI ambalo 

linatakiwa kuwa na wajumbe 

wasiopungua saba (7) na 

wasiozidi kumi na moja (11). 

Mwenyekiti wa baraza hilo 

atachaguliwa na Rais. Sheria hii 

inamtaka waziri, kuhakikisha 

kuwepo kwa uwiano sawa baina 

ya wanawake na wanaume 

wakati wa kuunda kamati za 

ugawaji wa ardhi. 

 

Nani anaweza kuomba haki 

ya kumiliki ardhi chini ya 

Sheria ya Ardhi? 

Chini ya sheria ya ardhi mtu au 

watu wanaoweza kuomba haki 

ya umiliki wa ardhi ni:- 

 

• Mwanamke au mwanaume 

Mtanzania mwenye umri wa 

miaka 18 na kuendelea. 
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• Kikundi cha watu wawili au 

zaidi ambao ni raia wa 

Tanzania na ambao 

wamejiunga pamoja chini 

ya sheria hii au sheria 

zingine za Tanzania. 

• Mtu yeyote au kikundi 

chochote cha watu ambao 

ni raia au si raia wa 

Tanzania wanaweza 

kuomba umiliki wa ardhi, 

lakini watapata haki miliki 

isiyo asili (derivative rights) 

kwa ajili ya uwekezaji). 

• Mtu ambaye si raia wa 

Tanzania hawezi kupewa 

haki ya kumiliki ardhi 

isipokuwa kwa madhumuni 

ya uwekezaji chini ya 

Sheria ya uwekezaji ya 

mwaka 1997. 

 

Umiliki wa ardhi chini ya 

sheria ya Ardhi 

Kuna aina mbili za umiliki wa 

ardhi, nazo ni: 

i. Umiliki wa mtu binafsi: 

sheria inatoa nafasi na haki 

kwa mwanamke au mtu 

mwingine yeyote kuomba 

na kumiliki ardhi yake yeye 

binafsi, hata kama 

ameolewa. 

ii. Umiliki wa pamoja (co-

occupancy): Huu ni umiliki 

wa zaidi ya mtu mmoja. 

 

Umiliki huu wa pamoja uko wa 

aina mbalimbali:- 

i) Umiliki wa pamoja wa hisa 

zinazogawanyika (tenancy 

in common). Chini ya 

umiliki huu, endapo mmiliki 

mmoja atafariki basi hisa 

zake zitahamia kwa warithi 

wake. 

ii) Umiliki wa pamoja wa 

hisa/maslahi 

isiyogawanyika (joint 

tenancy). Sheria imeweka 

bayana kuwa, umiliki wa 

aina hii unatolewa kwa 

idhini ya mahakama kuu tu. 

Chini ya umiliki huu, 

endapo mmiliki mmoja 

atafariki basi hisa zake 

zitahamia kwa wamiliki au 

mmiliki aliyebaki (right of 

survivorship). Hii ina 

maana ya kuwa warithi 

wake hawana haki ya 

kurithi bali wale wa mmiliki 
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wa mwisho atakayekuwa 

amebakia. 

 

Sheria imeweka bayana 

kwamba umiliki wa pamoja 

wa hisa zisizogwanyika 

utakaochukuliwa bila kibali 

cha mahakama ni ule wa 

mke na mume. Watu 

wengine wote 

watakaopenda kumiliki 

ardhi chini ya umiliki wa 

ardhi wa pamoja wa hisa 

isiyogawanyika 

watalazimika Kwanza 

kupata Kibali cha 

mahakama 

• Iwapo mmiliki mmoja 

anaamua kuwapa au kutoa 

hisa zake kwa wale wamiliki 

wengine wa pamoja tu. 

 

Umiliki wa pamoja na 

mahusiano baina ya 

wanandoa 

 

• Mwanandoa mmoja 

anapoomba hati miliki ya 

ardhi atatakiwa kueleza 

bayana kama anachukua 

hati miliki hiyo kwa ajili  

yake binafsi au kwa ajili ya 

familia katika hati miliki ya 

pamoja kwa maslahi au 

hisa zisizogawanyika.  

MUHIMU 

Kila mmiliki wa pamoja 

atapewa hati yake ya umilikaji 

wa pamoja. Wanawake 

wahakikishe kuwa wanapata 

hati ya umilikaji. Pia, ugawaji 

wa ardhi inayomilikiwa kwa 

pamoja hauwezekani na 

haurususiwi, ila tu: - 

• Endapo jambo hili 

halitawekwa bayana, hati 

miliki itachukuliwa kuwa ya 

umiliki wa pamoja wa hisa 

zinazogawanyika. 

• Inapotokea kwamba 

mwanandoa anamiliki ardhi 

au nyumba kwa jina lake 

mwenyewe na mwanandoa 

mwenzie amechangia 

nguvu zake katika kutunza 

au kuendeleza nyumba au 

• Iwapo wamiliki wote kwa 

pamoja, mfano mume na 

mke wataridhia kugawa 

ardhi hiyo. 
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kuwasilishwa kwenye fomu 

maalumu inayoambatanishwa  

ardhi hiyo, mwanandoa 

aliyechangia ana haki pia. 

na picha ya mwombaji.  Taratibu za kuomba umiliki 

wa ardhi 2. Maombi hayo 

yawasilishwe wilayani au 

wizarani 

Sheria hii inaeleza taratibu 

zifuatazo: 

1. Maombi yawekwe na  
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Wanawake na wanaume 

waha haki sawa ya kupata, 

kutumia na hata kugawa 

ardhi kwa kadri ya sheria 

zinavyoelezekeza 

 

1. Maombi yaambatanishwe na 

ada kama inavyoelezwa 

kwenye sheria. 

 

2. Fomu isainiwe na 

mwombaji/mwakilishi au 

wakala wa mwombaji. 

3. Maombi yaeleze au 

yaambatanishe taarifa 

inayotakiwa ambayo 

kamishna wa ardhi ataiomba 

kwa maandishi. 

4. Maombi yaambatanishwe na 

orodha ya mali nyingine 

zinazohusiana na ardhi 

anayomiliki mwombaji kwa 

wakati huo. 

5. Endapo sheria inataka idhini 

ya mamlaka ya serikali au 

mamlaka ya chombo 

chochote kabla ya kutoa 

idhini ya kumiliki ardhi ni 

vema kukamilisha hatua hii. 

6. Kama ombi ni la mgeni au 

kampuni ya kigeni 

liambatanishwe na cheti cha 

kuidhinishwa na kitengo cha 

uwekezaji kwa mujibu wa 

sheria ya uwekezaji ya 1997. 

7. Baada ya kupokea nyaraka 

na maelezo yote 

yanayohitajika, kamishna 

ataanza kushughulikia ombi 

kwa kufuata sheria 

inavyoagiza. 

 

Kugawa au kuhamisha haki 

ya kumiliki ardhi 

Sheria inaeleza kuwa mtu 

yeyote anayetaka kugawa haki 

yake ya kumiliki ardhi, 

anawajibika kutoa notisi kwa 

kujaza fomu na kuipeleka kwa 

kamishna au Afisa Ardhi 

anayehusika ili apate kibali cha 

kugawa au kuhamisha ardhi 

hiyo. 

 

Sheria inaruhusu mtu 

kurejesha haki yake ya kumiliki 

ardhi kwa Kamishna wa ardhi. 

Hata hivyo Kamishna 

hatakubali kurejeshwa kwa 

ardhi yote au sehemu ya ardhi 

pale ambapo kurejeshwa kwa 

haki hiyo kunafanywa kwa 
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Kuweka ardhi rehani makusudi ya kumnyima 

mwanandoa (mwanamke) haki 

yake katika ardhi hiyo. 

 

Kamishna hatakubali maombi 

ya kurejeshwa kwa ardhi hasa 

pale ambapo ardhi hiyo 

inamilikiwa na watu wawili au 

zaidi, na mmiliki mmojawapo 

hajakubali kurejeshwa kwa 

ardhi hiyo kwa maandishi. Pia 

pale ambapo mwanamke 

anamiliki ardhi pamoja na 

mume wake, hati ya maandishi 

kutoka kwa mwanamke 

inayoonesha kukubali 

kurejeshwa kwa ardhi hiyo 

itahitajika. 

Sheria za Ardhi zinampa haki 

mmiliki wa ardhi kuweka ardhi 

yake rehani. Hata hivyo 

kuweka rehani ardhi au 

nyumba inayomilikiwa na 

wanandoa ni lazima kwanza 

ipatikane ridhaa ya 

mwanandoa/wanandoa wote na 

kama ni nyumba ya kuishi au 

ardhi inayotumika, ni lazima 

wanaoishi au kuitumia ardhi 

hiyo watoe ridhaa. Hivyo, 

maombi ya rehani yanatakiwa 

yajazwe katika fomu maalum 

na lazima kuwekwa saini na 

mwanandoa/wanandoa wa 

mkopaji kuthibitisha kukubali 

rehani hiyo. Iwapo itabainika 

kwamba mwanandoa hakutoa 

idhini, rehani hiyo itakuwa 

batili. 

 

MUHIMU: 

Mwanamke amepewa nafasi 

zaidi ya kumiliki ardhi pale 

ambapo mume wake atataka 

kurudisha ardhi. Kama mume 

ana mke zaidi ya mmoja 

ataulizwa mke mkubwa kwanza 

kama ataichukua na watafuata 

wengine kwa utaratibu wa nani 

aliolewa kwanza. 

• Ni wajibu wa mkopeshaji 

kuchukua hatua za makusudi 

za kuthibitisha kwamba 

mkopaji ana ndoa au la na 

kwamba anayetoa ridhaa ni 

mwanandoa halali wa 

mkopaji. 

• Rehani ya kimila itafuata 

taratibu za kimila 
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1. Kuteua mtu wa kukusanya 

pato litokanalo na ardhi 

iliyowekwa rehani. 

zinazotumika katika eneo 

hilo. Hata hivyo lazima 

zizingatie haki za wahusika. 

2. Kupangisha ardhi 

iliyowekwa rehani. 

• Ardhi iliyowekwa rehani 

itakuwa ni dhamana tu na si 

uhamisho wa umiliki. 3. Kuishi katika ardhi 

iliyowekwa rehani. • Iwapo mkopaji atakiuka 

masharti ya mkataba wa 

rehani, au atashindwa 

kurejesha mkopo kwa muda 

unaotakiwa/uliokubaliwa, 

basi mkopeshaji ana wajibu 

wa kumpa mkopaji taarifa 

kwa maandishi ya kushindwa 

kulipa na nini anataka 

kukifanya. 

4. Kuiuza ardhi iliyowekwa 

rehani. Iwapo ardhi 

iliyowekwa rehani ni ardhi 

ya kijiji na mkopeshaji 

akaamua kuiuza ardhi hiyo, 

ni lazima iuzwe kwa: 

• Mwanakijiji au kundi la 

wanakijiji. 

• Kwa halmashauri ya 

kijiji  

• Kwa mtu ambaye si 

mwanakijiji 

aliyeidhinishwa na 

Halmashauri ya kijiji. 

Taarifa hiyo ni lazima ioneshe: 

1. Kiasi kinachodaiwa. 

2. Kwamba mkopeshaji ana 

stahili yake katika rehani 

3. Baada ya siku 30 za 

kupokea notisi, mkopeshaji 

anaweza kuuza ardhi 

iliyowekwa rehani. 

 

Amri ya mahakama hutolewa 

pale mkopeshaji anapotaka 

kuuza mali zifuatazo: 

• Nyumba ya kuishi.  

• Ardhi kwa ajili ya kilimo. Endapo mkopaji atashindwa 

kurejesha fedha alizokopa, basi 

mkopeshaji anaweza: 

• Ardhi kwa ajili ya ufugaji 

• Pale ambapo kuitwaa ardhi 

kwa amani ni vigumu. 
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Mkopeshaji haruhusiwi kujiuzia 

ardhi au nyumba iliyowekwa 

dhamana. Hata hivyo, akitaka 

kujiuzia: 

1. Lazima iwe kwa ruhusa ya 

mahakama. 

2. Anunue kupitia mnada wa 

hadhara na awe na dau la 

juu kuliko wote 

 

Angalizo 

Iwapo yule anayetaka kugawa 

au kuweka rehani atadanganya 

kuwa mwanandoa mwenzake 

amekubali, basi kugawa huko, 

au kuweka rehani kutakuwa 

BATILIFU, kutegemeana na 

wanandoa au mwanandoa 

ambaye hakutoa ridhaa. 

 

Ukodishaji na upangishaji 

Sheria pia inaruhusu mtu 

kukodisha/kupangisha ardhi au 

majengo au kutoa ardhi kwa 

leseni kwa muda maalum. 

Iwapo yule aliyepanga ardhi au 

majengo hakutimiza masharti 

ya upangaji, yule mwenye 

ardhi yake, anaweza kumpa 

mpangaji notisi ya siku 30 na 

siku hizo zikiisha bila 

kurekebisha kasoro 

iliyojitokeza, basi mpangaji 

atapaswa kuhama katika 

nyumba hiyo. 

 

SHERIA YA ARDHI YA VIJIJI 

SURA 114 (Kama Sheria 

zilivyorekebishwa mwaka 

2002) 

 

Kwa jumla sheria hii 

imewekeka utaratibu mpya wa 

umilikaji ardhi vijijini kwa 

sababu hapo awali hapakuwepo 

na sheria iliyopitishwa na 

bunge inayoeleza waziwazi 

kusimamia ardhi iliyoko vijijini. 

Hii ni kutokana na umuhimu wa 

ardhi kama inavyoelezwa 

kwenye Sera ya Taifa ya Ardhi 

ya mwaka 1995 kuwa ardhi 

yote ina thamani, iwe ya vijijini 

au mijini na iwe imeendelezwa 

au la. 

 

Ardhi ya kijiji ni ipi? 

Sheria hii imefafanua kwa kina 

masuala mbalimbali 

yanayohusu ardhi ya kijiji. Kwa 

mujibu wa sheria hii, ardhi ya 

kijiji ni:- 
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• Ardhi iliyo ndani ya mipaka 

ya vijiji vilivyosajiliwa chini 

ya Sheria ya Serikali za 

Mitaa (Mamlaka za Wilaya 

ya mwaka 1982) Sura ya 

287 kama Sheria 

zilivyorebishwa mwaka 

2002, na vijiji 

vilivyohusishwa chini ya 

Sheria ya Makazi ya mwaka 

1965. 

• Ardhi iliyokaliwa na 

kutumiwa na mtu, familia 

au kikundi cha watu kwa 

mujibu wa sheria za kimila. 

• Ardhi ya pamoja ambayo 

Halmashauri ya kijiji 

itapendekeza kwa kupitia 

mkutano wa kijiji maeneo 

na makusudio ya maeneo 

hayo. 

• Ardhi ya makazi au 

matumizi ya jumuiya 

ambayo inaweza kutolewa 

kwa njia ya mgawo na 

Halmashauri ya kijiji. 

• Ardhi ambayo imemilikiwa 

na wanakijiji kwa muda wa 

miaka 12 au zaidi kabla ya 

kuanza kutumika Sheria ya 

Ardhi ya 1999.  

• Ardhi ambayo Rais 

ameibadilisha kutoka kuwa 

ardhi ya jumla au ya hifadhi 

na kuwa ardhi ya kijiji. 

Nafasi ya mwanamke katika 

kumiliki ardhi ya kijiji 

  

 Rais hufanya hivyo kwa 

kumwelekeza waziri 

anayehusika kutangaza na 

kuitaarifu Halmashauri ya 

kijiji. 

Sheria hii pia imewapa 

wanawake haki katika kumiliki 

ardhi kimila, haki ambayo hapo 

awali ilikuwa haipo na kama 

ilikuwepo basi ni katika baadhi 

ya mila na desturi ambazo 

tunaweza kusema ni nzuri 

japokuwa ni chache sana. 

  

Katika kueleza ni jinsi gani na 

kwa kiwango gani mwanamke 

amepewa nafasi katika kumiliki 

ardhi ya kijiji, ni vizuri 

Mgawanyo wa ardhi ya kijiji 

Sheria ya ardhi ya vijiji 

imeigawa ardhi ya kijiji katika 

makundi matatu, nayo ni: 



Kiongozi cha Sheria 
 

    
 

15 
 

Utawala na Usimamizi wa 

ardhi ya kijiji  

kuangalia sehemu kuu tatu za 

sheria hii ambazo zinafafanua 

juu ya:  

• Utumikaji wa misingi ya 

sera ya Taifa ya Ardhi. 

1.  Halmashauri ya kijiji 

• Utawala na usimamizi wa 

ardhi ya vijiji ikiwa ni 

pamoja na utoaji na 

usimamizi wa haki ya 

kumiliki ardhi kimila. 

• Usuluhishi unaohusu ardhi 

na mfumo wa utatuzi wa 

migogoro ya ardhi vijijini 

 

Utumikaji wa sera ya Taifa 

ya Ardhi 

Katika kuhakikisha nafasi ya 

mwanamke kumiliki ardhi ya 

kijiji, Sheria inaeleza wazi kuwa 

haki ya kila mwanamke katika 

kupata, kutumia na kugawa 

ardhi itakuwa sawa na kwa 

masharti yale yale kama ilivyo 

haki ya mwanaume. Sheria hii 

inaonesha wazi kuwa 

hakutakuwa na tofauti yoyote 

katika haki juu ya masuala ya 

ardhi kwa jinsi zote. 

Chini ya Sheria hii, masuala ya 

usimamizi wa ardhi ya kijiji 

yamewekwa mikononi mwa 

Halmashauri ya kijiji ambayo 

imeundwa kwa mujibu wa 

Sheria za Serikali za Mitaa 

1982. Halmashauri ya kijiji 

itafanya shughuli hiyo kama 

msimamizi wa wanakijiji ambao 

ndio wanufaishwa. Hivyo basi, 

wanawake lazima waelewe 

kwamba wanayo nafasi kubwa 

katika kusimamia ardhi ya vijiji 

vyao iwapo watakuwa wajumbe 

wa Baraza la Ardhi la kijiji. 

 

2.  Mkutano Mkuu wa Kijiji 

Sheria hii inaeleza kuwa 

Halmashauri ya kijiji haiwezi 

kumpa au kumgawia mtu 

yeyote yule haki ya kumiliki 

ardhi kimila pasipo kupata 

kibali cha Mkutano Mkuu wa 

kijiji. Ni kwa mantiki hiyo basi, 

wanawake wanayo nafasi nzuri 

kwa kupitia Mkutano Mkuu wa 

kijiji ambao wanaweza 
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MUHIMU: kusimamia utoaji wa hati za 

kumiliki ardhi kimila. • Katika usimamizi wa ardhi 

ya kijiji Sheria hii ndiyo 

itakayotumika katika 

umilikaji wa ardhi kimila na 

kwamba pale ambapo 

sheria hii haiko wazi au 

hakuna sheria nyingine 

iliyotungwa na Bunge 

inayohusu suala hilo, basi 

sheria ya mila itatumika. 

 

Hii inawawezesha kuhakikisha 

kuwa haki inatendeka wakati 

wa kugawa ardhi. Si hivyo tu, 

pia katika kila mkutano wa 

kawaida na Mkutano Mkuu wa 

kijiji, Halmashauri ya kijiji 

inatakiwa kutoa taarifa na 

kupokea maoni ya wanakijiji 

juu ya utawala na usimamizi 

wa ardhi ya kijiji. 

• Sheria hii imeweka bayana 

kuwa sheria za kimila 

zitakazotumika ni lazima 

ziendane na misingi ya Sera 

ya Taifa ya Ardhi, misingi 

ya haki za binadamu 

pamoja na sheria nyingine 

za Bunge zisizo za kibaguzi. 

 

3. Kamati ya Maamuzi ya 

kijiji 

Sheria imeipa kamati hii wajibu 

wa kutambua ardhi ya kijiji na 

mipaka yake, kutenga na 

kuweka akiba ya ardhi na kutoa 

mipaka ya haki ya njia na haki 

zingine za kutumia njia ambazo 

itaziona ni muhimu kwa umiliki 

bora wa ardhi. Pia ina jukumu 

la kulinda maslahi ya 

wanawake, watoto, watu 

wenye ulemavu na wanakijiji 

wasiokuwepo kijijini. 

• Sheria za kimila zitakuwa ni 

batili na hazitatumika wala 

kupewa uzito wowote na 

Halmashauri ya kijiji au 

Mkutano Mkuu wa kijiji 

iwapo zitakuwa zinamnyima 

mwanamke au mtoto au 

mtu yeyote mwenye 

maumbile tofauti, haki yake 

ya kisheria ya kupata, 

kumiliki au kutumia ardhi. 
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• Kipengele hiki kinamlinda 

mwanamke dhidi ya Sheria 

za kimila ambazo ni potofu 

na pia kinampa nafasi 

mwanamke kuweza 

kuhakikisha kuwa mila na 

desturi potofu 

zinazomnyima mwanamke 

haki ya kumiliki ardhi kimila 

zinaachwa na hata 

kutokomezwa kabisa. 

 
Nani anaweza kuomba 
umiliki wa ardhi kijijini? 

Kama ilivyoelezwa hapo awali 

sheria hii imeweka bayana 

kuwa: 

(i) Mwanamke, au mwanaume, 

yeyote ambaye ni 

mwanakijiji mwenye umri 

wa miaka 18 na kuendelea 

anaweza kuomba hati ya 

kumiliki ardhi ya kijiji. 

(ii) Mtu yeyote yule au familia 

yoyote ile au hata kikundi 

chochote cha watu 

kinachotambulika chini ya 

sheria ya mila au ambacho 

kimejiunga kama chama 

cha Ushirika. 

(iii) Mtu yeyote ambaye 

ameolewa na kuachika au 

ameondoka kijijini hapo 

kwa zaidi ya miaka miwili, 

na mwanandoa mwenzake 

alikuwa mwanakijiji kabla 

ya kufunga ndoa na wote ni 

raia wa Tanzania, anaweza 

kuomba haki ya kumiliki 

ardhi kijijini. Hii inaonyesha 

na kuweka wazi nafasi ya 

mwanamke kupata ardhi 

katika kijiji chake na hata 

katika kijiji ambacho 

mumewe alikuwa 

Mwanakijiji kabla ya ndoa 

yao. 

(iv) Mtu yeyote au kikundi 

chochote cha watu ambao 

si raia wanaweza kuomba 

haki ya kumiliki ardhi ya 

kijiji, ila ni lazima wawe na 

wadhamini wasiopungua 

watano, ambao ni wanakijiji 

na waonyeshe nia ya 

kuanzisha makazi ya 

kudumu katika kijiji hicho 

ndani ya kipindi cha miezi 

miwili tangu wakubaliwe 

ombi lao. 

 

Katika kuhakikisha kuwa 

mwanamke ana nafasi sawa 
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katika kupata ardhi, sheria hii 

imeeleza wazi kuwa katika 

kutolea maamuzi maombi 

yoyote ya haki ya kumiliki ardhi 

kimila, baraza la kijiji litafanya 

hivyo kwa kuzingatia usawa wa 

watu wote, kama vile kuyapa 

uamuzi sawa maombi toka kwa 

mwanamke au kikundi cha 

wanawake na yale yanayotoka 

kwa mwanaume au kikundi cha 

wanaume. 

 

MUHIMU: 

Sheria hii si kwamba inampa 

mwanamke nafasi sawa na 

mwanaume katika kupewa 

ardhi tu, bali pia inajaribu 

kumlinda dhidi ya ubaguzi 

wowote ambao unaweza 

kufanywa dhidi yake. 

 

Utaratibu wa kuomba 

umiliki wa ardhi ya kijiji 

Ardhi ya vijiji sasa ina hadhi na 

thamani sawa na ile ya mjini. 

Sheria imeweka utaratibu wa 

kupeleka maombi ya kuomba 

umiliki wa ardhi ya kijiji. Haki 

ya kumiliki ardhi kimila inaweza 

kutolewa kwa mtu, familia au 

kikundi kwa kufuata hatua 

zifuatazo:- 

1. Mwombaji/waombaji 

watajaza fomu, na kuisaini. 

Ombi hili liambatanishwe 

na tamko kuhusu ardhi 

nyingine ambayo mwombaji 

anaimiliki hapa nchini. 

2. Mwombaji/waombaji watoe 

maelezo na nyaraka zingine 

zitakazotakiwa na 

Halmashauri ya kijiji. Kama 

waombaji ni kikundi 

kinachotambulika kwa 

mujibu wa sheria ya kimila, 

fomu isainiwe na watu 

wasiopungua wawili 

wanaotambulika kama 

wakuu au viongozi wa 

kikundi hicho. 

3. Malipo yaambatanishwe na 

fomu ya maombi na 

mwombaji/waombaji 

wapatiwe stakabadhi ya 

malipo. 

4. Mwombaji/waombaji wasio 

wenyeji wa kijiji hicho 

waambatanishe maelezo 

kuhusu mipango yao ya 

ujenzi wa makazi ya 

kudumu ndani ya miezi 
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mitatu baada ya kupata 

haki ya kumiliki ardhi na 

kila fomu isainiwe na 

wanakijiji wasiopungua 

watano ambao hawana 

undugu na mwombaji. 

5. Maombi yawasilishwe kwa 

Halmashauri ya kijiji au 

afisa mwenye mamlaka. 

6. Maamuzi ya maombi 

kukubaliwa au kukataliwa 

yanatakiwa yatolewe ndani 

ya siku 90 tangu maombi 

yalivyopokelewa na 

Halmashauri ya kijiji. 

 

Kurejesha kugawa au 

kuhamisha haki ya kumiliki 

ardhi 

Sheria imewapa watu uhuru wa 

kupeleka maombi kwenye 

baraza la ardhi la kijiji endapo 

wanataka kugawa au 

kuhamisha haki ya kumiliki 

ardhi. Hata hivyo katika 

kufikiria maombi ya mtu binafsi 

ya kutaka kugawa/kutoa ardhi 

yake anayomiliki kihalali, 

Baraza la kijiji linatakiwa  

lihakikishe kuwa mahitaji 

maalum ya wanawake ya 

kupata ardhi yanatimizwa 

kwanza, ili kuhakikisha 

kwamba, kurejesha, kugawa au 

kuhamishwa kwa haki ya 

kumiliki ardhi hiyo 

hakujapangwa kwa nia ya 

kumdhulumu mwanamke haki 

yake ya kumiliki ardhi. Na pia 

kwamba kabla ya kutolewa 

maombi yoyote juu ya ardhi 

hiyo iliyorejeshwa, baraza 

linatakiwa kwanza kumuuliza 

mwanandoa wa mrejeshaji 

kama atahitaji ardhi hiyo. 

Endapo mrejeshaji ni 

mwanamume na ana mke zaidi 

ya mmoja basi wake zake 

wataulizwa kulingana na 

mpangilio wa nani aliyeolewa 

kwanza. 

 

Vipengele vyote hivi vinampa 

mwanamke nafasi ya kumiliki 

ardhi kwa yeye kupewa hiyo 

ardhi kabla ardhi anayomiliki 

mumewe haijatolewa kwa mtu 

mwingine yeyote yule. 
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moja au vyote viwili, faini na 

kifungo kwa pamoja. 

Rehani, Upangaji na 

Ukodishaji 

Masuala yote haya yanafuata 

taratibu sawa kama 

ilivyoelezwa hapo awali chini ya 

Sheria ya Ardhi, Sura ya 113 

kama sheria zilivyorekebishwa 

mwaka 2002 na marekebisho 

ya sheria hizi ya mwaka 2004 

na 2005. 

 

USULUHISHI NA UTATUZI 

WA MIGOGORO YA ARDHI 

Ugawaji, umilikaji wa ardhi na 

maamuzi yanayofanyika 

kuhusiana na ardhi hayakosi 

migogoro na migongano ya 

hapa na pale. Ili kuhakikisha 

kuwa haki inatendeka na watu 

wote wanapata haki sawa 

katika kupata na kumiliki ardhi, 

migogoro hiyo inabidi itatuliwe 

kisheria. Hivyo basi Sheria hizi 

zote za ardhi zimeweka 

vyombo mbalimbali ili 

kushughulikia usuluhishi na 

utatuzi wa mingogoro hiyo. 

Vyombo hivi ni:- 

 

Makosa ya Jinai 

yaliyoainishwa katika Sheria 

za Ardhi 1999 

Sheria zote mbili zimeeleza 

kuwa ni kosa la jinai kwa mtu 

yeyote, kutoa habari za uongo 

kimaandishi au kwa mdomo 

kuhusiana na ugawaji wa ardhi 

au shughuli yoyote inayohusu 

ardhi au jambo lolote 

linalohusiana na sheria hizi za 

ardhi. Iwapo itabainika kuwa 

mtu ametenda kosa lolote la 

aina hii, atahukumiwa kifungo 

kisichozidi miaka mitatu, au 

faini isiyozidi shilingi milioni  

• Baraza la Ardhi la kijiji 

• Baraza la Kata 

• Baraza la Ardhi na Nyumba 

la Wilaya 

• Mahakama Kuu kitengo cha 

Ardhi 

• Mahakama ya Rufani 
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• Litaendesha mikutano 
yake kwa njia ya 
upatanishi. 

SHERIA YA MAHAKAMA ZA 

UTATUZI WA MIGOGORO YA 

ARDHI, SURA 216 (Kama 

Sheria zilivyorekebishwa 

mwaka 2002) 

• Litapokea mashauri yote 
yanayohusu ardhi ya kijiji. 

• Mawakili hawaruhusiwi 
kuwakilisha wateja wao 
katika baraza hili. 

Pamoja na Sheria mbili za Ardhi 

kutungwa na Bunge letu, pia 

imetungwa na kupitishwa 

Sheria ya Mahakama za Utatuzi 

wa Migogoro ya Ardhi, namba 2 

ya mwaka 2002 Sura ya 216 

iliyoanza kutumika hapa nchini 

toka tarehe 1 Oktoba, 2003. 

Sheria inaainisha vyombo 

mbalimbali vinavyoshughulikia 

utatuzi wa migogoro ya ardhi. 

 
2.  Baraza la Kata 
• Litaundwa kwa mujibu wa 

Sheria ya Mabaraza ya Kata 
ya mwaka 1985 Sura ya 
206 kama Sheria 
zilivyorekebishwa mwaka 
2002 na litakuwa na 
wajumbe wasiopungua 
wanne na wasiozidi 
wanane. 

 

Vyombo hivi ni:- 
1.  Baraza la Ardhi la kijiji 
• Litaundwa kwa mujibu wa 

Sheria ya Ardhi ya Vijiji ya 
mwaka 1999 na litakuwa na 
wajumbe saba. Watatu kati 
yao lazima wawe 
wanawake. 

• Litaendesha mikutano yake 
kwa njia ya upatanishi. 

• Litapokea mashauri 
ambayo thamani yake 
haizidi shilingi milioni 3 
yanayohusu ardhi ndani ya 
mipaka ya kata hiyo. 

• Koramu ya mkutano wa 
Baraza hili ni wajumbe 
wanne ambao kati yao 
wawili ni lazima wawe 
wanawake. 

• Litapokea rufani kutoka 
Baraza la Ardhi la kijiji 
kilichopo katika kata hiyo. 

• Kikao halali cha Baraza 
kinachoweza kutoa 
maamuzi ya suala la ardhi 
ni wajumbe watatu na kati 
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yao angalau mmoja lazima 
awe mwanamke. 

4. Mahakama Kuu kitengo 

cha Ardhi 
• Mawakili hawaruhusiwi 

kuwakilisha wateja wao 
katika Baraza hili. 

• Hupokea mashauri ambayo 

thamani yake ni zaidi ya 

shilingi milioni 50 kwa mali 

isiyohamishika na inayozidi 

shilingi milioni 40 kwa mali 

inayohamishika. 

 

3. Baraza la Ardhi na 

Nyumba la Wilaya 

• Hupokea mashauri ambayo 

thamani yake haizidi 

shilingi milioni 50 kwa mali 

isiyohamishika na isiyozidi 

shilingi miloni 40 kwa mali 

inayohamishika. 

• Hupokea na kusikiliza rufani 

ya mashauri kutoka Baraza 

la Ardhi na Nyumba la 

Wilaya. 

• Rufani zipelekwe katika 

mahakama hii ndani ya siku 

60 tangu shauri 

lilipomalizika. 

• Hupokea rufani kutoka 

Baraza la Kata. 

• Rufani ziwasilishwe katika 

Baraza hili ndani ya siku 45 

toka maamuzi ya Baraza la 

Kata. 

• Mawakili wanaruhusiwa 

kusimamia wateja wao 

katika mahakama hii. 

• Mwenyekiti ataendesha 

mashauri akiwa na Wazee 

wawili wa Baraza. 

 

5. Mahakama ya Rufani 

Itapokea rufani kutoka 

Mahakama Kuu kitengo cha 

Ardhi kwa kufuata utaratibu 

uliowekwa na Sheria ya 

Mahakama ya Rufani ya 

mwaka 1979 sura ya 414 

kama, sheria 

zilivyorekebishwa mwaka 

2002 ambayo inalazimisha:- 

• Mwenyekiti lazima awe 

mwanasheria. 

• Mawakili wanaruhusiwa 

kuwakilisha wateja wao 

katika Baraza hili. 

• Litasaidia utekelezaji wa 

maamuzi ya Baraza la Kata 

yatakayohusu masuala ya 

ardhi. 
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4. Kutoa taarifa kwa Msajili wa 

Mahakama Kuu kuwa kuna 

nia ya kukata rufani ndani 

ya siku 14 toka siku ya 

hukumu ya Mahakama Kuu. 

Taarifa hii hupelekwa kwa 

upande mwingine ndani ya 

siku 7 toka tarehe taarifa 

hiyo iliposainiwa na Msajili 

wa Mahakama Kuu. 

5. Kuomba ruhusa ya kukata 

rufani ukionesha hoja ya 

kisheria unayotaka 

Mahakama ya Rufani 

ikatolee maamuzi. Ruhusa 

hii huombwa Mahakama 

Kuu kitengo cha Ardhi. 
 
Changamoto 
Wanawake wajitokeze kwa 
wingi kupata nafasi hizi ili 
kuhakikisha kuwa maslahi yao 
katika ardhi yanaangaliwa 
ipasavyo. Hatuna budi kuelewa 
kwamba hakuna mtu mwingine 
atakayetetea maslahi ya 
wanawake katika kumiliki ardhi 
isipokuwa wanawake 
mwenyewe. Ni matumaini yetu 
kuwa iwapo jamii itaelimika juu 
ya masuala ya ardhi basi 
tunaweza kutoa/kuheshimu 

nafasi ya mwanawake kumiliki 
ardhi. Ni jukumu la kila 
mwananchi na serikali kwa 
ujumla wakiwemo maafisa wa 
ardhi na kamati mbalimbali za 
kushughulikia masuala ya 
ardhi, kuhakikisha kwamba 
haki ya mwanamke katika 
kumiliki ardhi inazingatiwa ili 
tuweze kusukuma gurudumu la 
maendeleo kwa pamoja. 
 
Hitimisho 
Ni ukweli usiopingika kuwa 
wanawake hawapewi haki sawa 
na wanaume katika kumiliki 
ardhi. Pia juhudi zozote 
zinazofanywa kisheria kwa 
lengo la kuondoa ubaguzi wa 
kijinsia, hasa ambapo suala 
lenyewe linagusa mila na 
desturi ambazo zimekuwepo 
toka enzi na enzi, zinachukua 
muda mrefu kubadilika kiasi 
cha kukatisha tamaa. Hata 
hivyo hii isituvunje moyo kwani 
siku moja jamii itaelewa 
umuhimu wa kuachana na mila 
na desturi zinazowabagua 
wanawake. Tunaamini kabisa 
kuwa juhudi tutakazozielekeza 
katika kuelimisha jamii nzima 
kuhusu sheria hizi mpya zitazaa 



Kiongozi cha Sheria 
 

    
 

24 
 

matunda mazuri. Hivyo basi, ni 
jukumu la kila mtu kuielimisha 
jamii juu ya sheria za ardhi. 
 
Kuwepo kwa Sheria hizi mpya 
za Ardhi kumetoa fursa sawa 
kwa wanawake na wanaume 
katika kuomba, kutumia na 
kumiliki ardhi, haki ambayo kila 
mmoja anatakiwa kuilinda. Kwa 
kuwa wanawake wana 
mchango mkubwa katika 
kutumia ardhi kwenye masuala 
na juhudi za uzalishaji mali na 
kwa kuwa pia nafasi ya umiliki  

ardhi itachochea nguvu ya 
uzalishaji mali, pato la taifa 
litaongezeka na hivyo 
kupunguza umaskini katika 
nchi yetu. 
 
Maswali kwa wasomaji 
1. Eleza nafasi ya mwanamke 

katika kumiliki ardhi. 

2. Eleza upungufu 
unaojitokeza katika 
utekelezaji wa Sheria za 
Ardhi. 

3. Njia zipi zitumike ili Sheria 
za Ardhi zijulikane kwa 
jamii? 
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SURA YA PILI 

 

 
 

SHERIA YA NDOA 
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UTANGULIZI 

 

Ndoa ni taasisi ya zamani sana 

katika jamii. Ni kitu kilichoanza 

tangu mwanadamu alipoanza 

kuishi. Kwa kuwa ndoa ndio 

chimbuko la jamii yoyote ile, 

kila jamii ina utaratibu wa 

kufuata ili ndoa iwepo na jinsi 

ya kudumisha mahusiano 

yanayotokana na ndoa hiyo. 

Kabla ya ujio wa wageni, 

Watanganyika walikuwa 

wakiongozwa na taratibu za 

kimila katika masuala ya ndoa. 

Kila kabila au jamii walikuwa na 

utaratibu wao. Kuja kwa 

wageni hapa Tanzania 

kuliandamana na taratibu ngeni 

kuhusu mambo yanayohusu 

ndoa. Waarabu walipokuja 

walikuja na sheria na taratibu 

zao ambazo zilienda pamoja na 

imani ya dini ya Kiislam. Lakini 

kwa upande wa ndoa sheria 

zao hazijaingilia sana taratibu 

za kimila kuhusu ndoa. 

Wajerumani na hata 

Waingereza walikuja na mfumo 

wao. Mfumo huu ulienda 

pamoja na imani ya dini ya 

Ukristo waliyoileta iliyomtaka 

mwanaume awe na mke 

mmoja tu. Hii ilikuwa ni 

kinyume na utaratibu au 

mfumo wa kimila ambapo mtu 

aliweza kuoa wake wengi kadiri 

ya uwezo wake. Pia katika 

imani ya Kiislamu waumini 

wake waliagizwa kuoa wake si 

zaidi ya wanne kwa wakati 

mmoja. Kadhalika imani hizi za 

Ukristo na Uislamu zilikataza 

mtu kuoa au kuolewa na mtu 

wa dini tofauti. 

 

Ilipofika mwaka 1921 serikali 

ya kikoloni ilitunga sheria 

iliyozipa mahakama 

walizozianzisha mamlaka ya 

kushughulikia masuala ya 

ndoa. Mahakama zilizoanzishwa 

zilikuwa za aina mbili, yaani 

mahakama za kimila na 

mahakama za serikali kuu ya 

kikoloni. Mashauri yaliyohusu 

ndoa zilizofungwa kimila 

yalipelekwa katika mahakama 

za Kimila. Mahakama hizi 

zilikuwa zinawahudumia wale 

wenye asili ya Kiafrika tu. 

Kama ndoa ilikuwa imefungwa 
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Pamoja na mkusanyo huu wa 

sheria za mila, mfumo mpya 

wa mahakama uliendelea 

kutumia taratibu karibu zile zile 

za Kiingereza (kikoloni). Kwa 

mfano, pale ambapo sheria 

fulani ya mila ilionekana 

kwenda kinyume au inapingana 

na mwelekeo wa serikali, sheria 

hiyo ilibatilishwa. Pamoja na 

msimamo huu wa serikali wa 

kupitisha mfumo mpya wa 

mahakama, dini zote 

ziliendelea kuhimiza waumini 

wao kufuata dini zao 

zinavyosema kuhusu ndoa. 

Tofauti na utatanishi ulijitokeza 

miongoni mwa waumini wa dini 

hizo ambao ulisababisha 

serikali kutunga Sheria ya Ndoa 

ya mwaka 1971. Sheria hii 

ndiyo itakayojadiliwa kwa 

undani katika Sura hii. 

kikristo mahakama za kienyeji 

hazikuwa na mamlaka ya 

kusikiliza ndoa hiyo. Shauri 

kama hilo lilikuwa linapelekwa 

katika mahakama za serikali. 

 

Mahakama za serikali pia 

zilikuwa na mamlaka ya 

kusikiliza shauri lolote toka kwa 

mtu yeyote. Zilipewa uwezo wa 

kutafsiri na kutumia sheria za 

mila ikiwa waliona sheria za 

mila hazipingani na utamaduni 

na sheria zao. 

 

Mwaka 1963 serikali iliondoa 

mfumo wa mahakama za 

kikoloni na kuleta muundo 

mpya. Pamoja na mabadiliko 

hayo sheria za mila kuhusu 

ndoa ziliendelea kutumika 

pamoja na mafundisho ya dini 

kuhusu ndoa. Mwaka huo huo 

wa 1963 serikali ilitangaza 

Sheria ya Hali za Watu. Sheria 

hii ilijaribu kukusanya taratibu 

mbali mbali za mila toka karibu 

makabila yote ya Tanganyika 

na kuziweka katika Tangazo la 

Serikali na. 279 la mwaka 

1963. 

 

SEHEMU YA KWANZA 

 

Maana ya Ndoa 

Ndoa ni muungano wa hiari kati 

ya mwanaume na mwanamke 

unaokusudiwa kudumu kwa 

muda wa maisha yao. 
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Vigezo vya kuzingatia ili 

wanaotaka kufunga ndoa 

wakubaliwe kisheria 

kufunga ndoa. 

Muungano wa watu wa jinsi 

moja hata kama ni wa hiari  

muungano huo hautambuliki 

kisheria. Pia mtu huhesabika 

mwanamke au mwanaume 

kutokana na sehemu za siri 

alizozaliwa nazo na siyo 

alizozipata baadaye. Jamii 

inachukuliwa kuwa ndoa ni njia 

pekee ya kujiongeza na 

kujipanua. Kuongezeka huku ni 

kwa kuzaa watoto. Kwa hali 

hiyo ili kupata watoto ni lazima 

ndoa iwe kati ya mwanaume na 

mwanamke. 

 

Sheria inatamka vigezo 

vifuatavyo:- 

 

(a) Muungano lazima uwe 

wa hiari 

Mwanaume na Mwanamke 

wawe wameamua kuishi 

pamoja kwa ridhaa yao 

wenyewe. Hii inamaanisha 

kusiwe na kulazimishwa au 

kuhadaiwa kwa aina yoyote 

kwani muungano kama huo 

utakuwa batili kisheria. Ni kosa 

la jinai kushiriki katika shughuli 

ya ndoa ambayo mmoja wapo 

au wote wanalazimishwa 

kufunga ndoa. 

 

(c) Muungano huo uwe 

unakusudiwa kuwa wa 

kudumu 

 

(b) Muungano uwe ni kati 

ya mwanamke na 

mwanaume. 

Wanaotaka kuoana ni sharti 

wawe mwanaume na 

mwanamke. 

Pamoja na kuwa mwanamke na 

mwanaume wameamua kuishi 

pamoja kwa hiari yao lakini 

kama muungano huo siyo wa 

kudumu basi hautambuliki 

kisheria kama ndoa. Muungano 

ni lazima uwe wa kudumu 

maisha yote au kama mmoja 

wao atafariki au kama ndoa 

itakumbwa na matatizo na 

mahakama ikaona ni bora 

kuivunja ndoa hiyo kisheria. 
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(d) Wafunga ndoa wasiwe 

maharimu 

Maharimu ni watu walio na 

mahusiano ya karibu ya damu 

au kindugu. 

 

Wale wanaoamua kufunga ndoa 

wasiwe na uhusiano wa karibu 

kindugu. Inakatazwa mtu kuoa 

au kuolewa na mzazi wake, 

mtoto au mjukuu wake, kama 

ni dada yake, mama au 

shangazi au baba wa mjomba 

wake, baba au mama wa 

kambo na mwanaye 

aliyemuasili kuwa mtoto wake. 

 

(e) Wafunga ndoa wawe 

wametimiza umri 

unaokubalika kisheria 

Mwanamke na mwanaume 

wanatakiwa wawe wametimiza 

miaka 18 ili kufunga ndoa. 

Hata hivyo mwanamke 

anaweza kuolewa akiwa na 

umri wa chini ya miaka 18 

lakini sio chini ya miaka 15 

kama atapata idhini ambayo 

hutolewa na baba na kama 

hayupo ni mama au kama wote 

wamefariki idhini itatolewa na 

mlezi wa binti huyo. Kama wote 

hawa wamefariki basi hatahitaji 

idhini. 

 

Hoja 

Sheria ya Makosa ya 

kujamiiana inatamka wazi kuwa 

mwanamume yeyote 

anayefanya mapenzi na binti 

mwenye umri chini ya miaka 18 

ambaye siyo mkewe atakuwa 

amebaka. Je mahakama chini 

ya kifungu cha hapo juu 

itakuwa inakubali kubaka?? 

 

Kuna mazingira fulani 

mahakama inaweza kutoa 

idhini kwa binti kuolewa akiwa 

na miaka 14 lakini si chini ya 

hapa ikiwa ataonekana kwa 

mfano ana mimba. Pia 

mwanaume anaweza 

kuruhusiwa na mahakama kuoa 

akiwa chini ya miaka 18 lakini 

si chini ya miaka 16 kama 

ataonesha kuelewa jukumu 

lake kama mtu mzima. Lakini 

hii ni pale ambapo kuna tatizo 

kama la kumpa msichana 

mimba ndipo mahakama 

inaweza ikatoa idhini. Katika 
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ndoa. Mfungishaji anapopokea 

pingamizi anapaswa asitishe 

ufungishaji ndoa hadi pale 

pingamizi litakapoondolewa. 

ombi la kuoa la SHABIRI A.M 

VIRJI (1971) HCD No. 407 la 

Mahakama Kuu ya Tanzania, 

mwombaji alikuwa na miaka 16 

lakini alimpa mimba binti wa 

miaka 18. Mahakama katika 

kuchunguza ombi la mvulana la 

kuoa ilitoa kibali kwa sababu 

wote wawili walipendana na 

wazazi wao hawakuwa na 

kipingamizi cha wao kuoana. 

 

(h) Mfungishaji ndoa 

kutokuwa na mamlaka 

Ndoa ni lazima ifungishwe na 

mfungishaji mwenye uwezo 

kisheria kufanya hivyo. Ili 

mfungishaji ndoa awe na 

uwezo kisheria inabidi awe 

amesajiliwa na Msajili wa ndoa 

na kupewa leseni 

inayomruhusu kufungisha 

ndoa. 

 

(f) Kusiwe na ndoa 

inayoendelea 

Kama mwanamke ana ndoa 

inayoendelea na inatambulika 

kisheria haruhusiwi kufunga 

ndoa nyingine (Polyandry). 

Kadhalika kama mwanamume 

ana ndoa ya mke mmoja au 

kama ni Mwislamu ana wake 

wanne hataruhusiwa kufunga 

tena ndoa. 

 

(i) Kutokuwepo kwa 

wafunga ndoa 

 

(g) Kusiwe na kipingamizi 

Pasiwe na kipangamizi 

chochote kilichowekwa kwa 

mfungishaji ndoa ndani ya siku 

21 baada ya ndoa kutangazwa 

na kabla siku y a kufunga  

Kama ndoa imefungwa bila ya 

wafunga ndoa wote kuwepo 

basi ndoa hiyo haitambuliki 

kisheria. Hata hivyo sheria 

inaruhusu ndoa kufungwa ikiwa 

mmoja wa wafunga ndoa 

hayupo lakini amewakilishwa 

na mtu ambaye alikuwepo 

wakati mfunga ndoa ambaye 

hayupo, alipotoa ridhaa yake 

ya kuoa au kuolewa. 
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(j) Mashahidi wa ndoa SEHEMU YA PILI 

Ili ndoa itambulike kisheria ni 

lazima ishuhudiwe na 

mashahidi wasiopungua wawili 

ambao wanaruhusiwa kisheria 

yaani umri wao usipungue 

miaka 18 na wafahamu 

kinachosemwa na kutendeka 

wakati wa kufunga ndoa. 

 

Aina za ufungaji wa Ndoa na 

Taratibu za Kufuata 

Kabla ya kufunga ndoa 

utaratibu ufuatao lazima 

uzingatiwe: 

 

(a) Kutoa Taarifa ya nia ya 

kuoana  

(k) Kuwa katika Eda Kwanza kama mwanamke na 

mwanamume wanataka 

kufunga ndoa ni wajibu taarifa 

ya nia ya kufunga ndoa itolewe 

kwa mfungishaji ndoa siku 21 

kabla ya siku ya kufunga ndoa. 

Taarifa hiyo ioneshe mambo 

yafuatayo:- 

 

Eda ni kipindi cha kukaa ndani 

kinachotolewa kwa mwanamke 

wa Kiislamu aliyeachika katika 

ndoa au aliyefiwa na mumewe, 

ili taratibu fulani za kidini 

zifanyike. 

  

(i) Majina kamili na umri wa 

hao wanaotaka kuoana. 

Kama mwanamke ambaye 

ndoa ilifungwa Kiislamu 

anaolewa kipindi cha Eda 

hakijaisha basi ndoa hiyo ni 

batili. Kama atabadili dini 

baada ya kufiwa au kupewa 

talaka masharti ya Eda 

hayatambana. 

 

(ii) Uthibitisho kwamba hakuna 

kipingamizi dhidi ya hiyo 

ndoa wanayotarajia 

kufunga. 

 

(iii) Majina kamili ya wazazi 

wao na sehemu wanakoishi. 
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(iv) Hadhi ya wafunga ndoa. 

Yaani kama ni mwanamke 

ifahamike kama hajaolewa, 

ametalikiwa au ni mjane na 

mwanamume pia anapaswa 

kuwa hajaoa, au ana 

mke/wake wengine (hii ni 

kwa ndoa za kiserikali na 

Kiislamu) au kama 

ametaliki. 

(b) Kutangaza nia ya 

kufunga Ndoa 

 

Baada ya taarifa yenye 

maelezo haya kufikishwa kwa 

mfungishaji ndoa, yeye 

atawajibika kuitangaza nia hii 

ya kufunga ndoa. Sababu ya 

kufanya hivyo ni ili kama kuna 

mwenye kipingamizi na ndoa 

hiyo atoe taarifa. Matangazo 

haya hutolewa kulingana na 

aina ya ufungishaji wa ndoa. 

Kama ndoa inatarajiwa 

kufungwa kidini, matangazo 

hutolewa sehemu za ibada. 

Kama ni ndoa ya Kiserikali 

tangazo litabandikwa nje ya 

ofisi ya Msajili wa Ndoa ambaye 

ni Mkuu wa Wilaya. Vipingamizi 

vya ndoa viko vya aina mbili, 

cha kwanza ni kile cha kisheria 

yaani kama ndoa 

itakayofungwa itakuwa batili. 

Kipingamizi cha pili ni kama 

muoaji ana mke au wake 

wengine tayari, hivyo mke au 

wake wanaweza kutoa 

kipingamizi kama uwezo wa 

muoaji kifedha ni mdogo kiasi 

 

(v) Kama muolewaji ana umri 

chini ya miaka 18, jina la 

mtu aliyetoa idhini ya yeye 

kuolewa kama yupo 

lionyeshwe. 

 

(vi) Kama ni ndoa ya Kiserikali 

au Kiislamu hapana budi 

kueleza kama ndoa ni ya 

wake wengi au inatazamiwa 

kuwa ya wake wengi na 

majina ya wake waliopo 

yatajwe. Pia katika fungu 

hili kama mtu anataka ndoa 

iwe ya mke mmoja 

anapaswa kueleza. 
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(a) Ndoa ya mke mmoja kwamba kuongeza mke 

mwingine kutazidisha taabu. Huu ni muungano unaoruhusu 

mwanaume kuoa si zaidi ya 

mke mmoja. Mfano, ndoa ya 

kikristo. 

 

Nini hufanyika pindi kukiwa 

na kipingamizi 

Mfungishaji ndoa anapopokea 

taarifa ya kupinga ndoa 

isifungwe, atapeleka taarifa 

hiyo kwenye Baraza la 

Usuluhishi la Ndoa. Huko 

aliyeweka pingamizi pamoja na 

yule anayetaka kuoa au 

kuolewa wataitwa na kila 

mmoja atajieleza. Baada ya 

kusikiliza pande zote Baraza 

lina uwezo wa kuamua ndoa 

hiyo ifungwe au isifungwe na 

mfungishaji ndoa atafuata 

uamuzi wa Baraza. Kama mtu 

atatoa kipingamizi cha uongo 

na ikithibitika hivyo anaweza 

kushitakiwa na akitiwa hatiani 

adhabu yake anaweza 

kufungwa kifungo kisichozidi 

miaka mitatu. Baada ya 

kipengele hiki kutimizwa ndoa 

inaweza kufungwa. 

 

(b) Ndoa ya zaidi ya mke 

mmoja 

Huu ni muungano unaoruhusu 

mwanaume kuoa mke zaidi ya 

mmoja. Mfano, ndoa za 

Kiislamu na ndoa za kimila 

 

Sheria ya Ndoa inatambua aina 

3 za ufungaji wa ndoa yaani 

kiserikali, kidini na kimila. 

 

(a) Ndoa ya Kidini 

Ndoa hii hufungwa kwa mujibu 

wa taratibu ya dini inayohusika. 

Ni lazima masharti yote 

yatimizwe kisheria, taarifa ya 

nia ya kufunga ndoa itolewe, 

ndoa ifungwe mahali pa wazi 

panapokubalika kisheria na 

mfungishaji awe na mamlaka 

hayo kisheria. 

  

(b) Ndoa ya Kiserikali Aina za ndoa 

Ndoa hii hufungwa mbele ya 

Mkuu wa Wilaya ambaye ndiye 

Kuna aina mbili za ndoa; 
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Msajili wa Ndoa. Ndoa 

itafungwa katika Ofisi ya Msajili 

au mahali pengine popote 

palipotajwa katika leseni yake 

ya kufungisha ndoa. 

 

(c) Ndoa ya Kimila 

Ndoa inaweza kufungwa kimila 

iwapo mmoja wa wafunga ndoa 

au wote wawili wanafuata 

sheria za mila za kabila fulani. 

Mdhamini wa ndoa za kimila ni 

Katibu Tarafa. Ndoa ya kimila 

hufungishwa na mtu 

anayetambulika kimila kuwa 

ana uwezo huo. Ni muhimu 

sana Katibu Tarafa kuhudhuria 

kwenye ufungishaji huo wa 

ndoa kwani ndiye 

atakayehusika na kuleta vyeti 

vya ndoa kutoka kwa Msajili. 

angalau mmoja wa wafunga 

ndoa hawa ni Mtanzania. Pia 

kama mmoja wa wafunga ndoa 

si Mtanzania ni lazima Msajili 

aridhike kuwa ndoa 

inayokusudiwa kufungwa 

itatambulika kisheria katika 

nchi ambayo huyo mmoja wa 

wafunga ndoa ni mkazi. 

Utaratibu unaotumika 

kufungisha ndoa hizi ni sawa na 

ule unaotumika katika 

kufungisha ndoa za Kiserikali. 

 

Dhana ya Kuchukulia Ndoa 

Kuna dhana inayokanushika 

kuwa mwanamume na 

mwanamke wakiishi pamoja 

huweza  kuchukuliwa kuwa ni 

mke na mume mbele ya sheria 

japokuwa hawakuwahi kufunga  

ndoa. Ili dhana hii iwepo ni 

lazima yafuatayo yathibitishwe. 

 

Ufungaji Ndoa nje ya Nchi 

 Waziri wa Sheria ana mamlaka 

ya kuteua baadhi ya maofisa 

ubalozi kuwa wasajili wa ndoa. 

Ni lazima msajili aridhike kuwa 

masharti yote yametimizwa 

ndipo afungishe ndoa. Kuna 

masharti ya nyongeza kama  

(1) Lazima ithibitike kwamba 

mwanamke na 

mwanamume wameishi 

pamoja kwa muda wa 

miaka 2 au zaidi kwa 

mfululizo. 
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(2) Lazima ithibitike kuwa 

umma unaowazunguka 

unawachukulia na kuwapa 

heshima kama mke na 

mume. 

 

(3) Lazima ithibitishwe kuwa 

watu hao walikuwa na 

uwezo wa kuwa mke na 

mume wakati walipoanza 

kuishi pamoja na kama 

walikuwa na umri 

uliokubalika kisheria. 

 

(4) Ni lazima pia ithibitishwe 

kuwa kati ya hao wawili 

au wote hakuna aliye na 

ndoa inayoendelea. 

 

SEHEMU YA TATU 

 

Ndoa Batilifu na Sababu 

zinazoweza kuifanya Ndoa 

kuwa Batilifu 

Ndoa batilifu ni ndoa ambayo 

itachukuliwa kisheria kuwa ni 

ndoa halali hadi hapo amri ya 

kuivunja itakapotolewa. Ndoa 

batilifu ni halali kama ndoa 

nyingine isipokuwa ina kasoro 

fulani. Wanandoa katika ndoa 

hii wana haki na wajibu sawa 

kama ilivyo katika ndoa 

nyingine zisizo na kasoro. 

Kadhalika watoto waliozaliwa 

katika ndoa ya namna hii ni 

halali na wana haki zote 

kisheria. 

 

Ni vitu gani vinafanya Ndoa 

kuwa Batilifu? 

 

Sababu zinazoweza kufanya 

ndoa kuwa batilifu ni: 

 

1. Maradhi ya zinaa 

Kama wakati wa kufunga ndoa 

mmoja wa wafunga ndoa 

alikuwa na maradhi ya zinaa na 

yule asiye na ugonjwa kama 

wakati wa kufunga ndoa 

alikuwa hajui lolote kuhusu 

maradhi hayo anaweza 

kulalamika mahakamani na 

ndoa ikavunjwa. 

 

2. Kukataa kwa makusudi 

kuitimiliza ndoa 

Kama baada ya kufunga ndoa 

mmoja wa wana ndoa atakataa 

kutimiliza ndoa kwa makusudi 

anayekataliwa ana haki ya 
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kuomba mahakama kuvunja 

ndoa hiyo. Maingiliano ya 

kimwili yanayotambulika 

kisheria ni yale yanayofanyika 

siku ya ndoa na kuendelea na 

siyo kabla ya ndoa. Kukataa 

kutimiliza ndoa kunakuwa 

sababu ya kubatilisha ndoa 

ikiwa mwenye kukataa hana 

sababu yoyote ya msingi na 

mwenye kukataliwa ametumia 

kila mbinu kumshawishi 

aliyekataa lakini ikashindikana. 

 

3. Mimba ya mwanaume 

mwingine 

Kama wakati wa kufunga ndoa 

mke atathibitika kuwa ana 

mimba aliyopata kwa 

mwanaume mwingine, mume 

anaweza kuiomba mahakama 

ivunje ndoa hiyo. Kama 

itathibitika kuwa mume alijua 

hiyo hali wakati wa kufunga 

ndoa, lalamiko lake 

halitasikilizwa. 

 

4. Wazimu au kifafa cha 

vipindi 

Mmoja wa wafunga ndoa kama 

ana wazimu au kifafa cha 

kurudia rudia na mwenzake 

alikuwa hajui hiyo hali wakati 

wa kufunga ndoa, atakuwa na 

haki ya kuiomba mahakama 

kuivunja ndoa hiyo. Ieleweke 

kuwa ugonjwa ni lazima uwe 

unarudia rudia na siyo mtu awe 

aliugua na akapona. 

 

5. Kushindwa kutimiliza 

ndoa 

Kama mmoja wa wana ndoa 

atashindwa kuitimiliza ndoa 

basi ndoa hiyo inaweza 

kubatilishwa. Kwa mwanaume 

kama anashindwa kuitimiliza 

ndoa basi ndoa hiyo inaweza 

kubatilishwa. Kama anashindwa 

kuitimiliza ndoa kwa sababu ya 

kukosa nguvu za kiume basi 

mke ana haki ya kuomba 

mahakama kuibatilisha ndoa. Ili 

kukosa nguvu za kiume kuwe 

sababu ya kubatilisha ndoa ni 

lazima ithibitike kuwa hali hiyo 

ilitokea kabla au wakati wa 

kufunga ndoa na siyo baada ya 

kufunga ndoa. Ili ndoa iweze 

kubatilika ni lazima kukosa 

nguvu huko kuthibitishwe na 

daktari kuwa hakuponi au 
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kunapona lakini mwanamume 

hataki matibabu. Pia 

mwanamke anaweza kuwa na 

maumbile ambayo yanaweza 

kufanya ndoa ishindwe 

kutimilizika. Ikithibitika hali hii 

inatibika lakini mwanamke 

hataki tiba mwanamume 

anaweza kuomba ndoa 

kubatilishwa. 

 

Muda wa kupeleka 

mahakani maombi ya 

kubatilisha ndoa. 

Ndoa batilifu huvunjwa na 

mahakama pekee baada ya 

kupokea malalamiko toka kwa 

mmoja wa wanandoa. Kama 

hakutakuwa na malalamiko 

yatakayopelekwa mahakamani 

na anayeathirika na kasoro 

hizo, ndoa hiyo itadumu ama 

labda mpaka mmoja afariki au 

mpaka talaka itolewe na 

mahakama kama kuna maombi 

ya kuvunja ndoa hiyo. 

 

Ndoa batili na sababu za 

kuzifanya kuwa batili.  

Ili mahakama iweze kusikiliza 

shauri la kuomba kubatilisha 

ndoa ni lazima shauri hilo 

lipelekwe mahakamani haraka. 

Kama shauri litakwenda 

mahakamani baada ya mwaka 

mmoja tangu tarehe ya ndoa, 

mahakama haitalipokea. Pia ni 

lazima ithibitike kuwa 

mlalamikaji alikuwa hajui 

kasoro hiyo wakati wa kufunga 

ndoa na baada ya kuigundua 

kasoro hiyo hajawahi 

kuingiliana na mwenzie. 

 

Ndoa batili ni ile ambayo 

kisheria si halali na 

inahesabiwa kuwa hakuna ndoa 

kutokana na ubatili wa shughuli 

yote. 

 

Sababu zinazofanya ndoa kuwa 

batili. 

 

• Iwapo mwanamke ana umri 

chini ya miaka 15 na 

hakuna kibali cha 

mahakama. 

• Iwapo wanandoa ni 

maharimu. 

 



Kiongozi cha Sheria 
 

    
 

38 
 

• Kama kuna mmojawapo 

ana ndoa inayoendelea 

ambapo anazuiwa kuingia 

katika ndoa nyingine mfano 

mwenye ndoa ya kikristu, 

muislamu ambaye tayari 

ana wake wanne au 

mwenye ndoa ya 

kiserikali/kiislamu ambaye 

wakati wa kufunga ndoa 

alisema ni ndoa ya mke 

mmoja. 

• Kama ndoa inalenga kuwa 

ya muda. 

• Iwapo mwanamke yuko 

katika eda. 

Kugeuza Ndoa 

Watu waliooana wana uhuru wa 

kugeuza ndoa yao pale 

wanapofuata taratibu 

zilizowekwa kisheria. Kabla ya 

kufanya uamuzi wa kugeuza 

ndoa ni budi wanandoa 

wakubaliane kuhusu uamuzi 

huo. Kitendo cha kugeuza ndoa 

hufanywa mbele ya Hakimu wa 

Wilaya au Jaji ambapo 

wanandoa watatoa tamko la 

maandishi lenye saini zao na 

Hakimu au Jaji aliyeshuhudia 

naye huweka saini yake. 

• Iwapo mahakama au 

baraza la usuluhishi 

umekataza ndoa isifungwe 

lakini ndoa ikafungwa. 

• Kama wote au mmoja wao 

hakuingia kwenye ndoa bila 

hiari. 

• Kama wanandoa wote 

hawakuwapo kwenye tukio 

la kufunga harusi. 

 

• Kama wanandoa kwa 

kufahamu kuwa 

mfungishaji hana mamlaka 

lakini wakamwacha 

afungishe ndoa. 

Katika kugeuza ndoa, ndoa ya 

kiserikali, ya kimila au ya 

Kiislamu inaweza kugeuzwa 

kuwa ya mke mmoja kama 

kabla ya kugeuza ilikuwa ni 

ndoa ya wake wengi. 

 

• Iwapo ufungishaji ndoa 

haukushuhudiwa na 

mashahidi. 

Ikumbukwe kuwa kubadilisha 

dini pekee hakubadilishi hadhi 

ya ndoa. Vile vile ndoa ya 

kikristo haiwezi kugeuzwa kuwa 
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ya wake wengi wala ndoa ya 

wake wengi ambayo ina wake 

zaidi ya mmoja kuwa ya mke 

mmoja 

 

SEHEMU YA NNE 

 

Haki na Wajibu katika Ndoa 

Baada ya taratibu zote za ndoa 

kufuatwa na kwamba ndoa 

haina kasoro yoyote, mke ana 

haki mbalimbali anazostahili 

kuzipata kisheria. Haki hizo ni 

kama ifuatavyo:- 

 

Matunzo 

Mke au wake wana haki ya 

kutunzwa na mumewe/mume 

wao kwa kuwapatia mahitaji 

muhimu kama chakula, malazi, 

mavazi, matibabu n.k 

kulingana na uwezo wa 

kumtunza mke/wake. 

 

Kama ni kijijini mume 

anapaswa kumpa mke jembe, 

kumwonyesha mahali pa 

kulima na kumsaidia kukata 

miti na visiki. Iwapo mume ana 

mke zaidi ya mmoja ana wajibu 

wa kuwatunza wote bila ya 

upendeleo. Pia mume ana 

wajibu wa kuwatunza watoto 

wote waliozaliwa ndani ya 

ndoa. 

 

Kumiliki Mali 

Mke ana haki ya kumiliki mali 

aliyoipata kabla ya ndoa na 

hata wakati wa ndoa kama 

ameipata kwa fedha zake 

mwenyewe au kupewa zawadi. 

Mke pia ana haki ya kuingia 

mikataba, kufungua madai 

dhidi ya wadeni wake au 

kudaiwa, kununua mali au 

kuiuza. Kwa kuwa mume nae 

ana haki hizo hizo, hii 

inamaanisha kuwa ndoa peke 

yake haibadilishi haki ya 

kumiliki mali kati ya mke na 

mume. Pamoja na hali hii mke 

na mume wanaweza 

kukubaliana kuwa mali ambazo 

kila mmoja alikuwa nazo kabla 

ya ndoa au wakati wa ndoa 

ziwe zao kwa pamoja. 

 

Mke kukopa kwa dhamana 

ya mumewe 

Kwa kuwa katika hali ya 

kawaida mume ana wajibu wa 
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kumtunza mke na watoto kuna 

wakati inawezekana mume 

akasafiri kwa muda mrefu na 

hakuacha fedha au alizoacha 

zimekwisha, au mume 

amemtoroka mke na 

kumwachia watoto. Mke ana 

haki ya kukopa fedha kwa jina 

la mumewe au kuweka rehani 

mali ya mumewe. Mke ana 

uwezo wa kutumia mali ya 

mumewe ambayo inahamishika 

au kutumia fedha za mumewe 

zilizoko mikononi mwake kwa 

ajili ya kununulia mahitaji ya 

muhimu kwa ajili yake na 

watoto wake ni halali kisheria. 

 

Haki hizi zinakuwepo kama 

mke na mume wanaishi pamoja 

au kama wametengana kwa 

mapatano kuwa mume atatoa 

matunzo na mume amepuuzia 

mapatano hayo. Jambo la 

kuzingatia kwa makini hapa ni 

kuwa ili haki ya kutumia mali 

ya mume iweze kuwapo ni 

lazima mahitaji 

yanayonunuliwa yawe ni yale 

ambayo kama mume 

mwenyewe angekuwepo, 

angekuwa na uwezo wa 

kuyanunua kulingana na pato 

lake. 

 

Haki ya kuishi katika 

nyumba ya ndoa 

Nyumba ya ndoa ni nyumba 

ambayo mume na mke 

wanaishi wakati wa ndoa. Hata 

kama wana nyumba nyingi ni 

nyumba moja tu ndiyo 

inayochukuliwa kama nyumba 

ya ndoa. Pamoja na kuwa 

nyumba ya ndoa inaweza kuwa 

mali binafsi ya mke au mume, 

nyumba hiyo haiwezi kuuzwa, 

kuwekwa rehani au 

kuchukuliwa na mtu mwingine 

kama zawadi bila ya 

makubaliano ya wote wawili. 

Ikiwa mume atafanya chochote 

kwenye nyumba hii bila ya 

makubaliano na mke, mke 

atakuwa na haki ya kuishi 

katika nyumba hiyo hadi hapo 

Mahakama itakapotoa maamuzi 

ya kuvunja ndoa hiyo, 

kutengana au amri ya 

matunzo. Kadhalika mume 

naye anayo haki hiyo hiyo 

iwapo mke ndiye mwenye 
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nyumba na anataka kumfukuza 

mumewe. Ikumbukwe kuwa 

nyumba ya ndoa siyo lazima 

iwe nyumba ambayo mmoja 

wao amenunua ama amejenga. 

Hata kama nyumba ni ya 

kupanga bado itatambulika 

kisheria kama nyumba ya 

ndoa. 

 

Mali iliyopatikana wakati wa 

ndoa 

Mali ya mke au mume 

iliyopatikana kutokana na jasho 

lao wote wawili ni mali yao kwa 

pamoja hata kama juhudi zao 

au jasho lao katika kupata mali 

hizi si sawasawa. Lakini pamoja 

na hayo kuna dhana 

inayokanushika kuwa kama 

mali hii imeandikishwa kwa jina 

la mmoja wao basi ni mali 

yake. Ni wajibu wa yule 

anayedai kuthibitisha kuwa ni 

mali ya pamoja na kwamba 

mali imeandikishwa kwa jina la 

mwenzake. Kuhusu mali 

iliyopatikana kwa pamoja 

katika kesi ya ABDALLA 

SHAMTE V AUSA Na. 9 1972 

HCD mke na mume 

walikubaliana kujenga nyumba 

za kupangisha kutokana na 

kipato cha mishahara yao. 

Baada ya muda waliweza 

kujenga nyumba tatu. 

Walipoachana kwa talaka 

mume alikataa kumpa mkewe 

mojawapo ya nyumba hizo 

tatu. Mke alifungua kesi ya 

madai ya kudai Shs. 33,000/- 

na alipatiwa kama alivyoomba.  

Wakati wa kugawa mali ni 

lazima Mahakama iwe 

imeridhika na mambo 

yafuatayo. 

 

(i) Kuwa mali inayogawanywa 

iwe imepatikana kutokana 

na juhudi za pamoja kati ya 

mke na mume. 

(ii) Kuwa mali inayogawanywa 

inatokana na kuwepo kwa 

ndoa. 

(iii) Kwamba mali 

inayogawanywa 

imepatikana wakati wa 

ndoa.  

Kipengele cha kwanza kiliwahi 

kuleta matatizo katika kutafsiri 

ni nini maana ya “juhudi za 

pamoja”. Kazi za ndani za mke 
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hazikuhesabiwa kama juhudi za 

pamoja. 

 

Tafsiri iliyong’ang’aniwa kwa 

muda mrefu ni ile ya kuwa mali 

iliyopatikana kutokana na 

juhudi za pamoja ni ile ambayo 

kila mmoja wao amechangia 

katika kuipata. 

 

Mwaka 1983 Mahakama ya 

Rufani ya Tanzania iliamua 

kuwa juhudi za pamoja 

inamaanisha pia kazi za ndani 

anazozifanya mke wakati ndoa 

inaendelea. Uamuzi huo 

ulitolewa katika kesi ya Bi. 

HAWA MOHAMED dhidi ya 

ALI SEFU, ambapo mume 

alikuwa anadai kuwa kwa vile 

mke alikuwa mama wa ndani 

basi hakuchangia chochote 

katika mali iliyochumwa wakati 

wa ndoa. 

 

Mjane kuwa na uhuru wa 

kuishi anapotaka pindi 

afiwapo  

Pale mke anapofiwa na 

mumewe ana uhuru wa 

kuendelea kuishi au kutoishi 

katika nyumba waliyokuwa 

wakiishi na mumewe. Pia ana 

uhuru wa kuolewa tena au 

kutokuolewa. Katika makabila 

yako yaliyo na desturi za 

kurithi wake, mwenye kurithi 

mke anapaswa afuate taratibu 

za kisheria za kufunga ndoa na 

cheti kitatolewa. 

 

Kipigo kwa mwanandoa 

 

Bila kujali dini, kabila au jinsi 

hakuna mwanandoa mwenye  

haki ya kumpiga mwenzake. 

Yaani mke haruhusiwi kumpiga 

mume na mume hali kadhalika 

haruhusiwi kumpiga mke. Hili 

ni kosa la jinai kama ambavyo 

umempiga mtu yeyote yule. 

 

Maswali 

1. Ndoa ni nini? 

2. Ni mambo gani mtu 

anapaswa kutilia maanani 

ili aweze kuruhusiwa 

kufunga ndoa. 

3. Ni mambo yapi yanaweza 

kufanya ndoa kuwa batilifu? 

4. Bwana Joseph Anthony  



Kiongozi cha Sheria 
 

    
 

43 
 

yuko Nigeria na anataka 

kufunga ndoa mjini Lagos 

na Bi Nancy Ntehene wa 

Tanzania. Je afanyeje? 

miaka 10 ameamua kumfukuza 

kwa madai kuwa hajafunga 

naye ndoa. Je! Sikudhani ana 

haki gani kisheria. Na kama 

zipo ni kwa nini? 
5. Bwana Sikujua baada ya 

kuishi na Sikudhani kwa  
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SURA YA TATU 
 

 
 

TALAKA 
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Kutengana UTANGULIZI 

 

SEHEMU YA KWANZA 

 

Maana ya 

heria inayosimamia 

masuala ya talaka ni 

sheria ya Ndoa ya 1971. 

Na kwa mujibu wa sheria hiyo, 

Talaka ni ruhusa ya kisheria 

ambayo mume au mke hupewa 

wakati anapomwacha mwenzie. 

Kutengana sio talaka. 

Kutengana maana yake ni 

mume na mke kuishi 

mbalimbali. Kutengana 

kunaweza kuwa kwa mapatano 

kati ya mume na mke bila ya 

kufika mahakamani. Aidha 

kutengana kunaweza kutokana 

na amri ya mahakama 

kuwatenganisha wanandoa 

ikiwa mmoja wao atakuwa 

amepeleka ombi hili 

mahakamani.  

Talaka 

 S

 

Chombo chenye mamlaka ya 

kutoa talaka  

Kutengana kwa mapatano Chombo pekee chenye uwezo 

wa kuvunja ndoa ni 

mahakama. Kwa kawaida 

mahakama hutoa talaka kwa 

ndoa ambayo imedumu kwa 

kipindi cha miaka miwili au 

zaidi. Lakini mahakama 

inaweza kutoa talaka hata 

kama ndoa haijadumu kwa 

kipindi hicho cha miaka miwili 

iwapo mlalamikaji atatoa 

sababu nzito sana za 

kuthibitisha kuwa anapata 

mateso makubwa. 

Mume na mke kwa hiari yao 

wanaweza kukubaliana 

watengane ikiwa wameona 

hawaelewani katika maisha 

yao. Mapatano haya 

inashauriwa yawe ya 

maandishi. Mambo ya 

kuzingatia kwenye mapatano 

ni:- 

 

i. Mume na mke wote 

wameridhia kuishi 

mbalimbali. 

ii. Kutokubughudhiana, yaani 

hakuna ambaye atakwenda 
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kumbughudhi mwenziwe au 

kutaka kujamiiana naye. 

iii. Mapatano ya matumizi kwa 

mke na watoto wa ndoa 

kama wapo. 

iv. Mke kuishi maisha ya 

heshima. 

v. Kama kuna watoto, 

mapatano yaeleze ni nani 

atakaa na watoto. 

vi. Kama kuna mali ya pamoja, 

lazima kuwe na mapatano 

kuhusu usimamizi wa mali 

hiyo. 

 

Kutengana kwa amri ya 

Mahakama 

 

Sababu ambayo inaweza 

kuifanya Mahakama kutoa amri 

ya kutengana ni ile ile ya kuwa 

ndoa imevunjika. Ushahidi wa 

kuonyesha kuvunjika kwa ndoa 

ni ule ushahidi unaotakiwa 

katika talaka. Lakini mahakama 

inapotoa amri ya kutengana si 

lazima iamini kuwa ndoa 

imevunjika kiasi ambacho 

haiwezi kurekebishwa. 

Mahakama ikishatoa amri ya 

kutengana inaweza pia kutoa 

amri mume ampe mke na 

watoto kama wapo kiasi fulani 

cha matumizi. 

 

SEHEMU YA PILI 

 

Sababu ya kutoa talaka 

Sababu pekee inayoipa 

mahakama kufikia uamuzi wa 

kutoa talaka ni baada ya 

kuridhika kuwa ndoa 

imevunjika kiasi ambacho 

haiwezi kurekebishika tena.  

 

Mambo yanayofanya ndoa 

ionekane kuwa imevunjika kiasi 

ambacho haiwezi kurekebishika 

tena ni:- 

 

Ugoni 

Ugoni ni zinaa kati ya 

mwanamume na mwanamke 

ambao hawajaoana, ambapo 

mmojawapo au wote wana 

ndoa na kitendo hiki cha zinaa 

kiwe cha hiari. 

 

Ukatili 

Ukatili unakuwepo pale ambapo 

mlalamikaji ameumizwa mwili 

au kuharibiwa afya yake, au 
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kuwa na hofu ya kuamini 

kwamba hapo baadaye 

ataumizwa mwili au afya yake. 

Kulawiti 

Kulawiti maana yake ni 

kumwingilia mtu kinyume na 

maumbile.  

 

Kichaa 

Ili talaka iweze kutolewa ni 

lazima madaktari wawili bingwa 

wa magonjwa ya akili 

wathibitishe kuwa ugonjwa huo 

hautapona. 

 

Kuzembea wajibu kwa 

makusudi 

Mume ana wajibu wa kumtunza 

mkewe, kwa kumpa chakula, 

mahali pa kulala na mavazi 

yanayofaa kulingana na hali 

yao ya maisha. Mke pia ana 

wajibu wa kumtunza mume 

ikiwa mke huyo anao uwezo na 

mume hawezi kujipatia pato 

lolote,kwa sababu ya maradhi 

au maumivu ya mwili.  

 

Vipigo katika ndoa ni 

sehemu ya ukatili; hakuna 

mwanandoa anayeruhusiwa 

kumpiga mwenzake. 

 

Hivyo basi kama mume anaishi 

na mke, lakini hampi matumizi 

hata kidogo, au anatoa 

matumizi kidogo sana kwa 

mkewe ukilinganisha na uwezo 

wake na hali yao ya maisha, 
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huu unaweza kuwa ushahidi 

kuonesha kwamba ndoa 

imevunjika. 

 

Uasi (Utoro) 

Kuasi ni mume au mke kuhama 

kutoka nyumba ya ndoa na 

kwenda kuishi mahali pengine 

bila sababu yoyote na 

hadhamirii kurudi. Wakati 

mwingine mke huondoka 

kutokana na vitendo vya ukatili 

anavyofanyiwa na mume wake. 

Kisheria hapa mume ndiye 

aliyemwasi mke. Huu ndio 

unaoitwa “uasi wa hila”. 

Kitendo cha uasi kikithibitika ni 

ushahidi wa kuonesha kuwa 

ndoa imevunjika. 

 

Kutengana 

Ikiwa mume na mke 

wametengana kwa muda 

usiopungua miaka 3, (au zaidi) 

kutengana kwao kutakuwa ni 

ushahidi kuonesha kwamba 

ndoa imevunjika. 

Kifungo 

Ikiwa mume au mke ametenda 

kosa la jinai na akafungwa 

kifungo cha maisha au kwa 

muda usiopungua miaka 5 

talaka inaweza kutolewa kwa 

sababu hiyo. 

 

Dhana ya kifo 

Hii ni dhana kuwa mtu fulani 

huenda amefariki. Hali hii 

hutokea ikiwa mtu huyo 

ametoroka au kuondoka kwa 

siku nyingi na hajulikani alipo 

na juhudi za kupata habari 

zake hazikufanikiwa. Muda 

unaokubalika kisheria ni 

kuanzia miaka 5 au zaidi. 

Mahakama hutoa tangazo kuwa 

fulani inadhaniwa amefariki 

baada ya kuwasilishwa ombi 

mahakamani na mume au mke 

anayedhani kuwa mwenziwe 

huenda amefariki. 

 

Tofauti za Dini 

Kubadilisha dini 

Iwapo mjibu maombi atabadili 

dini wakati wanandoa wote 

walikuwa wa dini moja wakati 

wa kufunga ndoa na iwapo 

kutokana na masharti ya dini 

ile kubadili dini kunavunja ndoa 

au ni sababu ya kuvunja ndoa, 

hii inaweza kuwa sababu kuwa 
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ndoa imevunjika kiasi ambacho 

haiwezi kurekebishwa tena. 

 

SEHEMU YA TATU 

 

Taratibu za kufuata wakati 

wa kuvunja ndoa 

1. Mlalamikaji aende Baraza la 

Usuluhishi la ndoa 

linalotambuliwa kisheria 

Kama vile, BAKWATA, 

Kanisani au Baraza la 

Usuluhishi la kamishna wa 

Ustawi wa Jamii na Baraza 

la Kata. 

2. Baraza la Usuluhishi 

likishindwa kusuluhisha, 

litatoa hati kuelezea maoni 

yake na kuelekeza shauri 

likatatuliwe Mahakamani. 

3. Baada ya usuluhishi 

kushindikana mlalamikaji 

anapaswa aandike madai 

ya kuvunja ndoa na 

ayawasilishe Mahakamani 

akiambatanisha cheti cha 

ndoa kama kipo, hati ya 

Baraza la Usuluhishi wa 

ndoa iliyotolewa si zaidi ya 

miezi sita tangu siku ya 

kuwasilisha shauri hili 

mahakamani na hati yoyote 

ile ambayo angependa 

Mahakama ione ili 

kuimarisha ushahidi wake. 

 

Madai ya talaka yaoneshe 

yafuatayo: 

• Kwamba kulikuwa na ndoa 

halali 

• Kuna mgogoro kati ya 

wanandoa na jitihada za 

kusuluhisha zimefanyika 

lakini imeshindikana. 

• Taja watoto wa ndoa, jinsi 

na umri wao (kama wapo). 

• Taja mali mlizochuma 

wakati wa ndoa yenu. 

• Mwisho aiombe mahakama 

itoe amri zifuatazo:- 

 

- Ndoa imevunjika na talaka 

itolewe. 

- Mgawanyo wa mali 

mlizochuma. 

- Mamlaka ya kuishi na 

watoto pamoja na matunzo 

yao iwapo unaona unahitaji 

na unaweza kuishi nao. 

- Mwenzi wako alipe gharama 

za kesi. 
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- Amri nyingine yoyote 

ambayo mahakama itaona 

inafaa. 

 

Wasilisha madai haya 

mahakamani, utapewa namba 

ya kesi na utaelezwa siku ya 

kusikiliza kesi. 

 

SEHEMU YA NNE 

 

Mifano ya kesi za talaka 

zilizotolewa maamuzi 

mahakamani 

 

Zifuatazo ni baadhi ya kesi 

zilizoamuriwa na Mahakama 

Kuu ya Tanzania na Mahakama 

ya Rufani Tanzania: 

 

Jalemela dhidi ya Shita 

(1970) H.C.D Na. 319 

 

Maelezo 

Mke aliomba apewe talaka kwa 

sababu baada ya mume kuoa 

mke wa pili mume aliacha 

kabisa kulala na mke wa 

kwanza kwa muda wa miaka 

miwili. Baada ya kuona hivyo 

mke wa kwanza alihama 

kutoka nyumba yao ya ndoa na 

kwenda kuishi kwa wazazi 

wake. 

 

Mahakama ya Mwanzo ilitoa 

talaka kwa mke kwa sababu 

mume ndiye aliyekuwa ni 

mwasi. Mume alipeleka rufani  

Mahakama ya Wilaya ambako 

rufani yake ilishindwa. 

Akapeleka rufani Mahakama 

Kuu ambayo pia iliunga mkono 

uamuzi wa Mahakama ya 

Mwanzo na ya Wilaya. 

 

Hukumu 

Mnzavas Ag. J. alisema: 

“Mke alikata shauri kurudi kwa 

wazazi wake baada ya kuona 

kuwa mumewe hataki kulala 

nae kama mke kwa muda wa 

miaka miwili. Bwana hakuwa 

na sababu yoyote ya kufanya 

hivyo. Kwa hiyo ingawa mke 

ndiye aliyehama kimwili kutoka 

nyumba ya ndoa, lakini kwa 

maoni yangu naona mume 

hasa ndiye aliyemwasi mke 

kwa hila. Kwa hiyo mke alikuwa 

na haki ya kupewa talaka”. 
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Fatu Musa dhidi ya Rashidi 

Makhame (1975) TLR Na. 10 

Hall dhidi ya Hall (1962) 1 

W.L.R. 1246 

  

Mke alikuwa ameishi na 

mumewe kwa muda 

usiopungua miaka 20. Baadaye 

mume alipatwa na ugonjwa wa 

ukoma na kwenda kutibiwa 

hospitali kwa muda mrefu. 

Baada ya kupona alirudi 

nyumbani, lakini alikuwa 

akienda hospitali mara kwa 

mara kutibiwa. 

Malezo  

Kesi hii ilitokea huko Uingereza. 

Mume alikuwa anakunywa na 

kulewa pombe mara kwa mara 

na kurudi nyumbani usiku wa 

manane na wakati mwingine 

alfajiri. Kila alipokuwa anarudi 

alipiga kelele na kumwamsha 

mke na watoto usingizini. Mke 

alishindwa kuvumilia tabia hiyo, 

hivyo aliondoka na kumwacha 

mume peke yake, kisha 

alifungua madai kwamba 

mume ndiye aliyemwasi. 

 

Baada ya mume kurudi 

hospitali mke alifungua madai 

ya talaka kutaka kuachana na 

mumewe. Sababu aliyoitoa ni 

kwamba mumewe ana ukoma. 

Mahakama ya Mwanzo ilikataa 

kutoa talaka. Mke aliomba 

rufani na hata kesi ilifika 

Mahakama Kuu. 

 

Hukumu 

Hakuna shaka yoyote kwamba 

mke aliona hawezi kuendelea 

kuishi katika hali ya namna hii. 

Inawezekana kwamba mume 

alikuwa hana nia ya kutaka 

mkewe aondoke alipokuwa 

anafanya mambo yake ya ulevi. 

Lakini ilimpasa kujua kwamba 

mke asingeweza kuendelea 

kuishi katika hali kama hii kwa 

muda mrefu zaidi. Mume ndiye 

aliyemwasi mke. 

 

Hukumu 

Kisanga, J. alisema 

Kifungu 107(2) cha Sheria ya 

Ndoa, 1971 kimeorodhesha 

sababu ambazo ni ushahidi 

kuonesha kuwa ndoa 

imevunjika. Ila katika orodha 
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Mambo ya kuzingatia hiyo ukoma si mojawapo. Licha 

ya hivyo, kuruhusu kutoa 

talaka katika hali kama hii ni 

kutoa mfano mbaya kwa 

waume kuwaacha wake zao, au 

wake kuwaacha waume zao 

kwa sababu ya ugonjwa. 

Kufanya hivyo ni kuingiza 

udhaifu katika ndoa”. 

• Endapo mume atafanya 

vitendo vibaya ambavyo 

vitamsababisha mkewe 

aondoke kwenye nyumba 

ya ndoa, mume ndiye 

anayehesabika kuwa 

amemwasi mkewe kwa 

hila; Ijapokuwa mke ndiye 

aliyeondoka katika nyumba 

ya ndoa. 

 

Ester Mponda dhidi ya 

Bakari Nahoda (1982) TLR 

202 

• Mume au mke anaweza 

kuhesabika kuwa 

amemwasi mwenzie hata 

kama wanaishi kwenye 

nyumba moja na hata 

chumba kimoja kama 

mume au mke atakuwa 

amekataa kushiriki tendo la 

ndoa kwa muda mrefu bila 

sababu yoyote. 

 

Maelezo 

Mke na mume walikuwa 

wameishi kwa muda wa miaka 

8. Mke alipeleka shauri la 

madai ya talaka kwa sababu 

mume alikuwa hampi uhuru wa 

kutumia kipato alichokuwa 

anachuma mwenyewe. 

 

Hukumu 

Mahakama ilikataa kutoa talaka 

kwa kuwa sababu iliyotolewa 

siyo nzito na mahusiano 

kwenye ndoa yalikuwa 

hayajavunjika kiasi ambacho 

hayawezi kurekebishwa. 

• Mume au mke akimruhusu 

mwenzie kuzini hawezi 

baadae kudai talaka 

akitumia uzinifu wa mkewe 

au mumewe kwa sababu 

aliruhusu zinaa hiyo. 

• Mahakama haiwezi kumpa 

mume au mke talaka kwa 

sababu mwenziwe 
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amepatwa na ugonjwa 

unaotibika na wa kawaida. 

• Mahakama inaweza 

kubadilisha mapatano 

yoyote kuhusu matumizi ya 

mke baada ya kutengana 

au kutoa talaka kama kuna 

lazima ya kufanya hivyo. 

2. Kuna aina ngapi za 
kutengana? Zitaje na 
uzifafanue. 

3. Bwana Makeke amekuja 
kwako kuomba ushauri. 
Anataka kumuacha mkewe 
kwa sababu amezaa watoto 
wa kike tu - Utamshauri 
nini?  

MASWALI 4. Taja taratibu za kufuata 
kabla ya kuvunja ndoa. 1. Talaka ni nini? Kabla ya 

kutoa talaka Mahakama 
huangalia mambo gani? 
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SURA YA NNE 

 

 
 

HAKI ZA MTOTO 
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Mtoto ni nani? UTANGULIZI 

atoto ni sehemu ya 

jamii na wanahitaji 

uangalizi wa jamii 

nzima. Hivyo; kutokana na 

kuwepo kwa ukiukwaji mkubwa 

wa haki za watoto hapa nchini, 

sura hii itasaidia kuelimisha 

jamii umuhimu wa kuzilinda 

haki za watoto na kuchukua 

hatua za kisheria pale haki hizo 

zinapovunjwa. 

 W Hili ni swali muhimu katika 

maelezo yote ya sura hii. Ni 

vizuri tufahamu mtoto 

anavyofahamika kisheria kwa 

sababu mtu yeyote anaweza 

kuwa mtoto kulingana na tafsiri 

tofauti zilizopo. Kamusi ya 

Kiswahili inamweleza mtoto 

kuwa ni: 

 

(a) Mwanadamu au mnyama 

ambaye hajakaomaa.  

Haki za watoto zina umuhimu 

mkubwa na zinatakiwa 

kuzingatiwa kwa makini zaidi 

hivi sasa, kutokana na janga la 

UKIMWI ambalo linaendelea 

kuangamiza nguvu kazi ya 

Tanzania. kumekuwepo na 

matukio mbalimbali ya 

maambukizi ya makusudi ya 

Virusi Vya Ukimwi (VVU) kwa 

watoto na vijana wadogo. 

Hivyo basi, ni muhimu jamii 

kuacha tabia ya kuambukiza 

watoto VVU kwa makusudi 

kwani kwa kufanya hivyo 

tunaangamiza taifa la kesho. 

 

(b) Jina analoitwa kiumbe 

ambaye amezaliwa na 

wazazi wake wawili. 

 

Kwa tafsiri ya pili sote tu 

watoto bila kujali umri au 

maumbile. 

 

Kisheria Mtoto ni 

Mwanadamu yeyote 

mwenye Umri chini ya Miaka 

Kumi na Minane 

 

Katika kitabu hiki 

tutakapozungumzia mtoto ni 

kwa mujibu wa tafsiri ya 

kisheria. Mtu yeyote aliye zaidi 
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ya miaka kumi na nane si 

mtoto tunayemzungumzia hata 

kama bado anategemea wazazi 

wake. 

 

Kwa nini Haki za Mtoto 

Haki ni hali ya kustahili jambo. 

Mtoto kama binadamu ana 

mambo muhimu anayostahili ili 

aweze kuishi, kukua na 

kuendelea. Kama tasfiri ya 

mtoto ilivyo ni kweli kwamba 

mtoto; 

 

• Anategemea kwa kiasi 

kikubwa sana walezi wake 

ili apate stahili zake zote. 

• Hata pale anapojaribu 

kupata stahili hizo binafsi 

bado anapaswa kusaidiwa 

ili asidhurike kwa hali 

yoyote. 

• Asipopatiwa stahili zake 

anaweza kupoteza uhai 

wake, au makuzi yake 

yakawa potofu. 

 

Hivyo ni sahihi kabisa kusema 

haki za mtoto ni muhimu kwa 

kuendeleza jamii. Watoto 

wakitunziwa haki; jamii 

inahakikishiwa kuendelea. 

Mtoto akikosewa haki kuna 

uwezekano mkubwa wa jamii 

kutoendelea. Pengine jamii 

iliyokosea watoto wake haki 

zao itajijengea msingi mbaya 

kwa kuwa na jamii yenye watu 

wasioelimika au magoigoi 

kulingana na haki ipi mtoto 

amekosewa. 

 

Hadhi ya Mtoto 

Mtoto kama tulivyomweleza 

kisheria ana hadhi yake. Kwa 

ujumla watoto wamegawanyika 

kutokana na hadhi walizonazo 

kisheria. Wapo watoto 

wanaoitwa halali na watoto  

 

wasio halali. Watoto halali ni 

wale waliozaliwa wazazi wao 

wakiwa na ndoa au 

waliohalalishwa kwa wazazi 



Kiongozi cha Sheria 
 

    
 

57 
 

SEHEMU YA KWANZA wao kufunga ndoa baada ya 

kuwazaa watoto hao. Watoto 

wasio halali ni wale waliozaliwa 

wazazi wao wakiwa hawana 

ndoa na wakabaki vivyo hivyo. 

Mara nyingi watoto hawa 

huitwa watoto wa nje ya ndoa. 

 

Haki za Mtoto Kimataifa 

Jumuiya ya kimataifa imelipa 

kipaumbele suala la haki za 

watoto kwa kupitisha mkataba 

wa kimataifa wa haki za mtoto. 

Mkataba huu wa kimaitaifa 

umepitishwa na Baraza Kuu la 

Umoja wa Mataifa mwaka 1989 

kufuatia tamko la haki za mtoto 

la mwaka 1959. mkataba huu 

ulianza kutumika rasmi mwaka 

1990 baada ya nchi zaidi ya 

ishirini kuuridhia. 

 

Zingatia kuwa 

Watoto wote bila kujali hadhi 

hizo hapo juu wana haki 

sawasawa. Hivyo mtoto awe wa 

halali au asiye halali anastahili 

haki zote kama mtoto. Tofauti 

ni kuwa sheria na mazingira ya 

kupata baadhi ya haki hizi ni 

tofauti. Zipo sheria zinazolenga 

kulinda haki za mtoto wa halali 

katika baadhi ya haki na zipo 

sheria zinazolenga kulinda haki 

za mtoto aliyezaliwa nje ya 

ndoa.  

 

Mkataba huu una Umuhimu 

gani Tanzania 

 

Watoto kwa kuwa ni  binadamu 

wanastahili haki zote 

sawasawa, wawe weupe, 

weusi, wa kike au wa kiume, 

waislamu au wakristo, halali au 

wasio halali. Haki za mtoto ni 

kwa watoto wote. 

Tanzania ilitia saini Mkataba wa 

Haki za Mtoto mwaka 1990 na 

ikauridhia mwaka 1991. Nchi 

inaporidhia mkataba 

inawajibika kutekeleza 

kikamilifu yote yaliyo ndani ya 

mkataba. Kwa mujibu wa 

sheria za mikataba ya kimataifa 

mkataba ulioridhiwa unapaswa 

uwe sehemu ya sheria za nchi 

iliyouridhia. Kwa mantiki hii 

basi, mkataba huu ni sehemu 

au unapaswa kuwa sehemu ya  
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sheria za Tanzania. Tanzania 

inatakiwa ihakikishe watoto 

wake wanafaidi haki zote 

zilizotajwa ndani ya mkataba 

huu wa haki za mtoto. 

 

Haki zilizotajwa katika 

Mkataba wa Haki za Mtoto 

Mkataba huu umefafanua haki 

za mtoto kuwa ni haki ya 

kuishi, kulindwa, 

kuendelezwa na kushiriki.  

 

Imeelezwa kuwa mtoto kwa 

sababu za kutopevuka kimwili 

na kiakili, anahitaji malezi 

maalumu na kulindwa, 

vikijumuisha ulinzi unaofaa 

kisheria kabla na baada ya 

kuzaliwa. Kwa mujibu wa 

mkataba huu mtoto ni kila 

binadamu mwenye umri chini 

ya miaka 18 labda, chini ya 

sheria inayotumika kwa mtoto 

huyo, umri wa utu uzima uwe 

umefikiwa mapema. 

 

Haki za Mtoto zilizoainishwa 

katika Mkataba 

• Kila mtoto ana haki ya asili 

ya kuishi, kusajiliwa na 

kupewa jina mara tu 

anapozaliwa. 

• Kuishi na wazazi wake 

mradi hali hii ionekane 

inalingana na maslahi 

makuu ya mtoto. 

• Kudumisha mawasiliano na 

wazazi wake wote wawili 

kama wazazi hao 

wametengana/wameachana 

• Kupata kwa kiwango 

kikubwa matunzo ya afya 

na tiba. 

• Kupatiwa elimu. Nchi 

iliyotia saini mkataba 

ihakikishe inatoa elimu ya 

msingi bure na elimu hiyo 

iwe ni ya lazima kwa wote. 

• Kunufaika na usalama wa 

jamii ikiwa ni pamoja na 

hifadhi. 

• Kukutana na wengine na 

kujiunga au kuunda vyama. 

• Kutoa maoni yake bila hofu 

na maoni hayo yazingatiwe 

katika suala lolote au 

utaratibu unaomwathiri. 

• Kupata taarifa, kuyafanya 

mawazo na taarifa 

zifahamike, bila kujali 

mipaka. Nchi ihakikishe 
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kuwa mtoto anapata taarifa 

na habari kutoka vyanzo 

mbalimbali na taarifa hizo 

ziwe na manufaa kwa 

mtoto kijamii na 

kiutamaduni. 

• Kulindwa dhidi ya dhuluma 

na kupuuzwa na aina 

nyingine zozote za 

ukandamizaji. 

• Kulindwa dhidi ya 

kufanyishwa kazi 

itakayoathiri afya, elimu au 

maendeleo yake. 

• Kulindwa dhidi ya matumizi 

ya madawa ya kulevya. 

• Kulindwa dhidi ya 

ukandamizwaji wa kijinsia 

na kutumiwa vibaya ikiwa 

ni pamoja na kuingizwa 

kwenye umalaya na 

kuhusishwa na maonesho 

ya uchi. 

• Kushirikishwa katika 

mapumziko, burudani na 

shughuli za utamaduni. 

 

Watoto wenye ulemavu 

watoto wenye ulemavu wana 

haki ya kupata matunzo 

maalum, elimu na mafunzo 

kuwasaidia wanufaike 

kikamilifu na kuishi maisha ya 

heshima ya utu na kufikia 

kujitegemea kwa kiwango 

kikubwa iwezekanavyo. 

 

Watoto wakimbizi 

Watoto wakimbizi au watoto 

wanaotafuta hadhi ya ukimbizi 

wana haki ya kupatiwa hifadhi 

maalum. Nchi ikishirikiana na 

mashirika yanayohusika na 

hifadhi hiyo ihakikishe watoto 

wakimbizi wanahifadhiwa. 

 

Watoto walioathirika na 

mambo mbalimbali 

Watoto walioathirika na 

migogoro ya kijeshi, mateso au 
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zinajulikana kwa mapana sana 

miongoni mwa watu wazima na 

watoto. 

kutopatiwa matunzo, kutendwa 

vibaya au kukandamizwa wana 

haki ya kushughulikiwa vyema 

ili wahusishwe na kurejeshwa 

kwenye jamii. 

 

Mkataba wa Afrika juu ya 

Haki na Maslahi ya Mtoto.  

Watoto walio katika 

mgongano na sheria 

Mkataba huu ulipitishwa na 

kutiwa saini na nchi za Afrika 

mwezi Julai 1990. Mkataba huu 

unashughulikia baadhi ya 

masuala ambayo ni mahsusi 

kwa mtoto wa Afrika, kwa 

mfano wajibu wa mtoto na 

nafasi yake katika ukoo/familia. 

Watoto wanaokiuka sheria 

wana haki ya kuendeleza hali 

ya utoto; kujiona wana hadhi 

na thamani. Watoto hawa wana 

haki ya kupatiwa uhakikisho wa 

msingi pamoja na msaada 

mwingine kwa ajili ya kujitetea.  

 

Muhimu  

 

Nchi zilizouridhia Mkataba 

huu zinapaswa 

• Kufanya lolote 

linalowezekana kutekeleza 

haki zilizomo kwenye 

Mkataba huu. 

Mkataba huu unatambua kuwa 

mtoto anashika nafasi ya pekee 

na ya muhimu katika jamii ya 

kiafrika na kuwa mtoto 

anastahili kukua katika 

mazingira ya familia. 

 

• Kuzingatia kikamilifu 

maslahi makuu ya mtoto 

katika hatua zote 

zinazomhusu mtoto. 

Mkataba pia unatambua 

kwamba katika mambo yote 

yanayofanywa na mtu au 

mamlaka yoyote kumhusu 

mtoto, maslahi bora ya mtoto 

itakuwa ndio suala la msingi 

kuzingatiwa. • Kuhakikisha haki zilizomo 

kwenye Mikataba   
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Swali  

 

Unapofundisha somo hili 

waulize washiriki maswali 

haya ya changamoto 

 

1. Je wewe kama Mtanzania 

umewahi kabla ya kusoma 

hapa kufahamu juu ya 

Mikataba hii miwili juu ya 

haki ya mtoto? 

 

2. Je unafikiri kuna umuhimu 

kwa watoto kufahamu 

mikataba hii? 

 

3. Toa pendekezo namna 

mikataba hii inavyoweza 

kufahamika kwa watoto na 

watu wazima. 

 

SEHEMU YA PILI 

Haki za Mtoto Tanzania 

Watoto wa Tanzania kama 

watoto wa ulimwengu wote 

wanapaswa kupewa haki 

wanazostahili. Hivyo 

tutaangalia jinsi Tanzania ikiwa 

nchi iliyotia saini mkataba wa 

haki za Mtoto, inavyompatia 

mtoto wa Kitanzania haki zake. 

Tutaangalia sheria za nchi 

zinazolenga kumpatia mtoto 

haki zake. Kuhusu hali halisi ya 

utekelezwaji wa sheria hizo 

mnaweza kuangalia katika 

mazingira yenu iwapo kweli 

watoto wanapatiwa haki hizo 

au la. 

 

Sera ya Haki za Mtoto 

Sera ni muongozo au miongozo 

inayoeleza kwa ujumla mambo 

fulani fulani yanavyopaswa 

kuwa. Mfano Sera ya Elimu 

inatoa muongozo juu ya elimu 

itolewe vipi, wapi na nani na ya 

aina gani. Hivyo kwenye suala 

la Haki za mtoto ni muhimu 

kuwepo Sera. Chama cha 

Mapinduzi (CCM) kilitoa Sera ya 

Malezi ya Taifa kwa Watoto na 

Vijana Tanzania mwaka 1987. 

Haki za mtoto Tanzania 

zinapatikana katika sheria 

mbalimbali zinazogusa haki 

hizo. 

 

Sheria ya Ndoa ya Mwaka 

1971  

Sheria hii ina vipengele kadhaa 

vinavyompa mtoto haki. Sheria 
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hii inawahusu watoto wale tu 

waliozaliwa kwenye ndoa au 

waliohalalishwa na ndoa. Kwa 

mujibu wa sheria hii ni wajibu 

wa mwanaume/baba kutunza 

watoto wake kwa kuwapatia 

mahitaji yao muhimu.Wajibu 

huu unapaswa kutimizwa na 

mwanaume huyu hata kama 

haishi na wanawe. Wajibu huu 

utamrudia mama wa watoto 

iwapo imethibitika kisheria 

kuwa baba yao hana uwezo 

hajimudu, au amepotea kwa 

muda mrefu na hajulikani aliko 

au amefariki. 

 

Kukosa kumpatia mtoto haki 

hizo ni kosa la jinai. Katika 

sheria hii pia inaelezwa kuwa 

iwapo wazazi watatengana au 

kuachana, watoto wataishi pale 

ambapo ustawi na makuzi yao 

bora yatapewa uzito. Sheria hii 

inatamka pia kuwa ni vema 

mtoto wa umri chini ya miaka 

saba kuishi na mama yake kwa 

maslahi makuu ya mtoto. 

 

Mahakama inaweza 

kumwamuru baba wa watoto 

kutoa matunzo kwa watoto 

wake pale inapothibitika kuwa 

ameitelekeza familia au 

amedharau kutoa matunzo bila 

sababu ya msingi. 

 

Mtu anaweza kuoa au kuolewa 

akifikia umri wa miaka 18. Ila 

msichana anaweza kuolewa 

akiwa na umri chini ya miaka 

18 kwa idhini ya mzazi lakini 

umri huo usiwe chini ya miaka 

15. Mvulana anaweza kuoa 

chini ya miaka 18 lakini si chini 

ya miaka 16 kwa idhini ya 

wazazi. Watoto wa umri 

usiopungua miaka 14 wa kike 

wanaweza kuolewa kwa idhini 

ya Mahakama. 

 

MUHIMU 

Kutengana, talaka na migogoro 

katika familia ni chanzo 

kikubwa kinachoathiri 

maendeleo ya mtoto kielimu, 

kiafya na kisaikolojia. Pale 

familia inaposambaratika, 

watoto hupoteza mwelekeo na 

kuanza kuishi katika familia 

mpya ama kuhama kutoka kwa 

mlezi mmoja hadi mwingine. 
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Uhamaji huu huharibu 

maendeleo ya mtoto na 

mtiririko mzima wa kukua 

kwake kimaadili. Mwisho wa 

siku mtoto huishia mtaani 

akikwepa adha anazozipata 

toka kwa mzazi/mlezi mmoja 

hadi mwingine. 

 

Swali 

 

1) Unafikiri kuna sababu 

zozote za msingi za 

kuruhusu watoto wadogo 

kuoa au kuolewa? Je kuna 

sababu za kubagua 

wasichana na wavulana? 

 

2) Kanuni za afya zinasemaje 

juu ya mtoto wa umri 

mdogo kuzaa? 

 

Sheria ya Matunzo kwa 

Watoto Waliozaliwa Nje ya 

Ndoa 

Sheria hii imetungwa kulinda 

haki za watoto waliozaliwa nje 

ya ndoa. Ni sheria inayohusu 

matunzo na elimu ya watoto 

hawa. Watoto waliozaliwa nje 

ya ndoa huitwa watoto wa 

ujombani. Watoto hawa wana 

haki pia ya kulelewa. 

Mwanamke anayepata mtoto 

nje ya ndoa anastahili kupatiwa 

matunzo ya mtoto wake toka 

kwa aliyetangazwa kisheria 

baba mhusika wa mtoto. 

Matunzo kwa Watoto 

waliozaliwa nje ya ndoa, 

yatatolewa endapo mama wa 

mtoto ataithibitishia mahakama 

kuwa mwanaume anayetajwa 

ndiye mhusika wa mototo. 

 

(i) Amri ya matunzo 

Mwanamke aliyepata ujauzito 

nje ya ndoa anaweza kuomba 

Mahakama ya Wilaya kutoa 

amri ili baba wa mtoto atoe 

fedha za matunzo kwa ajili 

yake wakati wa ujauzito na kwa 

ajili ya mtoto baada ya 

kujifungua. Mahitaji ya mtoto ni 

yale ya kawaida yaani chakula, 

malazi mavazi, elimu na 

matibabu. 

(ii) Muda wa kupeleka 

maombi ya matunzo ya 

mtoto mahakamani 

• Maombi ya matunzo ya 

mtoto yapelekwe katika 
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mahakama ya wilaya ile 

ambapo anayedhaniwa 

baba wa mtoto huyo aidha 

anafanya kazi, au anaishi.  

Maombi haya ni lazima 

yawasilishwe mahakamani 

ndani ya miezi 12 tangu 

mtoto huyo alipozaliwa. 

• Mama wa mtoto amemtaja 

baba huyo kwa nia njema, 

si kwa kutaka kumwaibisha 

au kumfanyia vitimbi. 

• Baba huyo ametakiwa 

kumtunza na kumpatia 

matunzo mtoto na 

amekataa au kupuuza 

kufanya hivyo au 

hakufanya kwa ukamilifu. 

• Kama baba wa mtoto 

aliondoka nchini basi 

atakaporudi, maombi ya 

matunzo yapelekwe katika 

Mahakama ya wilaya ndani 

ya miezi 12 tangu baba wa 

mtoto aliporejea nchini. 

 

Mahakama ikiridhika kutokana 

na maelezo ya mama wa mtoto 

huyo na ikithibitishwa kwa 

ushahidi mwingine kuwa 

aliyetajwa ndiye baba mhusika 

wa mtoto, basi mahakama 

itatoa tamko kwamba yeye 

ndiye baba mhusika wa mtoto. 

Mahakama itatoa amri ya 

kumtaka baba huyo kumlipa 

mama wa mtoto au mtu 

anayemtunza mtoto huyo kiasi 

cha fedha kisichozidi shilingi 

100/- kwa mwezi kama fedha 

ya matunzo, matibabu na elimu 

ya mtoto. Au, mahakama 

inaweza kutoa amri ya malipo 

ya mkupuo yasiyozidi shilingi 

15,000/- ambazo zitalipwa 

mahakamani na kutumika 

• Kama baba wa mtoto 

alikuwa anatoa matuzo na 

baadaye akaacha, basi 

maombi ya matunzo 

yapelekwe ndani ya miezi 

12 tangu baba wa mtoto 

alipoacha kutoa matunzo. 

 

Mahakama haitakubali maombi 

ya matunzo mpaka imeridhika 

kuwa kuna sababu za kuamini 

kuwa:- 

• Aliyetajwa kuwa baba wa 

mtoto, ni kweli baba wa 

mtoto huyo. 
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katika kumtunza huyo mtoto na 

kulipa gharama za elimu yake.  

 

(iii) Kukoma Kwa Matunzo 

Sheria imeweka mazingira 

ambayo baba mhusika 

atasitisha matunzo ya mtoto. 

Mazingira haya ni: 

• Kusitishwa matunzo wakati 

mama wa mtoto 

anapoolewa inaweza 

kumuathiri  mtoto, hasa 

ikiwa mama atolewa na 

mwanaume mwingine na 

ikabidi mtoto akaishi kwa 

bibi au mtu mwingine. 

• Kusitishwa matunzo mtoto 

afikapo umri wa miaka 16 

au 14 ni kinyume cha tafsiri 

ya mtoto ambaye ni yule 

wa chini ya umri wa miaka 

18. Mara nyingi watoto wa 

umri wa miaka 14 na 16 

huwa bado wako shuleni na 

mahitaji yao ni mengi zaidi. 

• Pale ambapo mtoto 

atatimiza umri wa miaka 

16. 

• Pale ambapo mama wa 

mtoto huyo ataolewa. 

• Baba wa mtoto huyo 

anapofariki. 

• Mahakama ikipewa sababu 

za kuridhisha matunzo 

yatasitishwa mtoto akiwa 

na umri wa miaka 14. 

• Adhabu ya kosa la 

kushindwa kutoa matunzo 

ni kifungo cha miezi mitatu. 

Adhabu hii ni ndogo sana 

kulingana na kosa lenyewe 

kwani mtoto anakosewa 

haki kwa kiasi kikubwa. 

 

(iv) Upungufu katika Sheria 

ya Matunzo kwa Watoto 

Waliozaliwa Nje ya 

Ndoa.  

• Kiasi cha shilingi 100/- kwa   

Swali mwezi au shilingi 15,000/- 

kwa mkupuo ni kidogo sana 

kutokana na hali halisi ya 

mahitaji ya mtoto kwa 

wakati huu. 

Jadili mapungufu ya sheria hii 

na toa mapendekezo ya 

kurekebisha mapungufu hayo. 
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Sheria ya Elimu ya mwaka 

1978 

Sheria hii imetafsiriwa na Sera 

ya Elimu na Mafunzo ya Wizara 

ya Elimu na Utamaduni (ya 

1995) inataka kila mtoto 

aliyetimiza miaka saba ajiunge 

na shule ya Msingi. Ni lazima 

mtoto aandikishwe na 

kuhudhuria shule. Elimu 

inamsaidia mtoto kukua kwa 

ukamilifu na kuelewa mazingira 

yanayomzunguka. Sheria 

inaeleza wazi kuwa elimu ya 

msingi ni ya lazima kwa watoto 

wote na itatolewa bure. Kanuni 

zinazohusika na sheria hii 

zinahesabu kuwa ni kosa kwa 

mzazi atakayeacha 

kumwandikisha shule mtoto 

mwenye umri wa kwenda 

shule. Umri wa kwenda shule. 

Vile vile ni kosa kwa mzazi 

kutohakikisha kuwa mtoto 

wake anaendelea na masomo 

hadi kufikia darasa la saba. Mtu 

yeyote atakayesababisha mtoto 

asiendelee na shule naye pia 

atatiwa hatiani. Ifahamike pia 

kuwa chini ya kanuni hizi utoro 

ni kosa la jinai. Hivyo basi 

mtoto mtoro au mzazi ambaye 

anasababisha mtoto wake awe 

mtoro wote wanaweza 

kushitakiwa kwa kosa la jinai. 

 

Swali  

• Je sheria hii inatekelezwa 

vipi katika sehemu 

mnayoishi? 

 

Sheria ya Elimu 1978 

(Tangazo la serikali Na: 

265/2003) 

 

[Kanuni ya Elimu ya kutoa 

adhabu kwa watu wanaooa au 

kuwapa ujauzito wanafunzi] 

 

Kutokana na kuongezeka kwa 

matukio ya wasichana 

kuachishwa masomo kwa ajili 

ya kuozwa au kupewa ujauzito, 

Wizara ya Elimu ilitoa kanuni 

zinazolenga matatizo haya kwa 

wasichana wa shule za msingi 

na sekondari. Kanuni hizi 

zimeainisha majukumu na 

adhabu pale matendo haya 

yanapofanywa. Chini ya kanuni 

hizi; 
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• Kila Mkuu wa 

Shule/Mwalimu Mkuu 

anawajibika kuhakikisha 

kuwa kila msichana 

aliyedahiliwa katika shule 

yoyote anahudhuria hadi 

kumaliza muda wa masomo 

uliopangwa na kukamilisha 

elimu ya kiwango 

alichodahiliwa. 

• Mwanaume yeyote 

atakayempa ujauzito 

msichana anayesoma 

anatenda kosa na adhabu 

ni kifungo cha kati ya 

miaka 3 hadi 6 bila 

mbadala wa faini. 

 

• Katika kuanzisha mashtaka 

dhidi ya wanaooa au 

kuwapa ujauzito wanafunzi, 

Afisa Elimu wa Wilaya 

atahusika kwa shule za 

msingi na Afisa Elimu wa 

Mkoa atahusika na shule za 

sekondari. Pamoja na hawa 

mtu yeyote anaweza 

kuanzisha mashtaka dhidi 

ya watu hawa. 

 

• Mzazi yeyote anayesaidia, 

kufumbia macho au 

kushawishi msichana wa 

shule kuolewa wakati 

anasoma elimu ya msingi 

au sekondari atakuwa 

ametenda kosa na adhabu 

yake ni faini isiyozidi 

shilingi 100,000/- au 

kifungo kisichozidi miaka 2 

au vyote kwa pamoja. 

 

• Kila Mkuu wa 

Shule/Mwalimu Mkuu 

ataweka kwa umakini 

kumbukumbu na kuzituma 

kila baada ya robo ya 

mwaka kwa kamishna wa 

Elimu au mwakilishi wake 

ripoti ya kina juu ya 

matukio ya ujauzito na 

kuolewa wanafunzi na 

 

• Mtu yeyote ambaye katika 

mazingira yoyote atamuoa 

msichana anayesoma shule 

anatenda kosa na adhabu 

yake ni faini kati ya shilingi 

300,000/- hadi 500,000/- 

au kifungo kisichozidi miaka 

3 au vyote. 
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hatua zilizochukuliwa dhidi 

y a wakosaji. 

 

• Iwapo mwanafunzi atakuwa 

amebakwa Sheria ya 

Makosa ya Kujamiiana Na. 

4 ya 1998 itatumika. 

 

Kuandikisha Watoto shule 
 

Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Tawala za Wilaya) ya mwaka 

1982 Sura ya 287 kama sheria 

zilivyorekebishwa mwaka 2002 

imezipa mamlaka za Wilaya 

uwezo wa kuhakikisha kuwa 

mtoto anaandikishwa shule ya 

msingi. Sheria hii pia imeunda 

kamati za kupita mashuleni na 

kuhakikisha kuwa watoto 

wameandikishwa shule na 

wanahudhuria masomo. 

 

chini ya umri wa miaka 14. Na 

kama watoto wenye zaidi ya 

miaka 14 wataajiriwa, lazima 

muajiri ahakikishe watoto hao 

wanakwenda shule. Vilevile 

watoto chini ya miaka 18 

hawaruhusiwi kufanya kazi 

kwenye migodi, viwanda, ukuli, 

kwenye meli au kwenye 

maeneo ya kilimo ambayo si 

salama na kwenye baa.  
 

 
Sheria ya Ajira na 

Mahusiano ya Kazi ya 

mwaka 2004 

Hali Halisi 

Sheria hii inamlinda mtoto dhidi 

ya ajira ngumu zisizolingana na 

umri wake. Sheria 

inaharamisha ajira ya watoto  

Pamoja na Sheria ya Ajira 

kukataza ajira ya watoto, watu 

wengi wameajiri watoto na 

kuwafanyisha kazi za ndani 

kwa ujira mdogo. Wafanyakazi 

wa ndani ambao ni watoto 

hunyanyaswa na kufanyiwa 

vitendo viovu kinyume na haki 
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za msingi za mtoto. Migodi 

mingi na mashamba makubwa 

ya chai na kahawa yameajiri 

watoto kwani ajira ya watu 

wazima ni gharama. Ni wajibu 

wetu kuhakikisha ajira za hatari 

kwa watoto zinatokomezwa. 

 

Sheria ya Watoto na Vijana 

Wadogo Sura ya 13 

Sheria hii inataja haki za 

watoto wa mitaani. Ni wajibu 

wa Afisa Ustawi wa Jamii au 

Polisi kuwachukua watoto 

wanaonekana mitaani bila 

shughuli maalum. Baada ya 

kuwachukua watoto hawa 

wanapaswa kuwahifadhi kwa 

nia ya kuwarejesha kwa wazazi 

au walezi wao. 

 

Pia Sheria inatoa ulinzi kwa 

watoto watukutu na inatamka 

kwamba kesi za watoto ziwe 

zinasikilizwa faragha na 

zisiandikwe kwenye vyombo 

vya habari. Kama Kesi hizo 

zitatolewa taarifa kwenye 

vyombo vya habari, basi jina la 

mtoto lisitajwe. Sababu kubwa 

ni kumlinda mtoto na aibu ya 

kubezwa na kutokukubalika 

tena katika jamii 

inayomzunguka. 

 

Kesi ya mtoto inapopelekwa 

ama kusikilizwa na mahakama, 

basi hakimu, wakili na polisi 

lazima wavae kiraia ili kumtoa 

mtoto hofu ya kuongea. 

 

Sheria hii pia inawalinda watoto 

wanaopatikana na hatia na 

kuipa jukumu serikali kutafuta 

vyanzo vya matatizo na 

kuwarekebisha watoto hao 

badala ya kuwafunga. Na kama 

watoto hao watahukumiwa 

kifungo basi watatakiwa 

wapelekwe kwenye shule 

maalum za kuwarekebisha 

(approved schools). Bahati 

mbaya, hapa Tanzania shule 

hizo ziko tano tu na 

hazitoshelezi. Kutokana na 

uhaba wa shule hizo watoto 

hao huchanganywa kwenye jela 

za watu wazima kinyume cha 

sheria. Hali hii huwaathiri 

watoto kwani wengi hulawitiwa 

na kuambukizwa magonjwa ya 
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• Wizi wa watoto zinaa pamoja na virusi vya 

UKIMWI. • Kumuonea kwa kumpiga au 

kumuumiza mtoto.  

Sheria inakataza kuchanganya 

wafungwa watu wazima na 

watoto wanapokuwa gerezani. 

Serikali na jamii haina budi 

kutenga fungu la kujenga 

mahabusu na shule za watoto 

na kulinda watoto dhidi ya 

ukatili na magonjwa 

wanayoweza kuambukizwa 

wakiwa gerezani. 

• Kumnajisi mtoto 

• Kumzini mtoto wa kike 

mwenye umri chini ya 

miaka 18 

• Kumsababisha mtoto 

asiendelee na masomo, 

mfano, kumpa mimba. 

• Kumbaka mtoto 

• Kumshirikisha mtoto 

kwenye vitendo viovu, 

kama wizi, mauaji n.k.  

• Kumpa mimba mtoto wa 

shule. 

Sheria ya Kanuni za Adhabu, 

Sura 16 (Penal Code) 

• Sheria hii pia inatoa adhabu 

kwa wale wanaowaweka 

watoto katika mazingira ya 

hatari ambayo yanaweza 

kusababisha madhara kwa 

mtoto. 

 

Sheria hii ina vifungu 

mbalimbali vinavyolinda haki za 

mtoto. Imetaja makosa 

ambayo mtu akipatikana na 

hatia huadhibiwa, nayo ni:- 

• Kumnyima mtoto mahitaji 

yake muhimu, kama 

chakula, malazi n.k. 

 

• Kutoa mimba au 

kusababisha mimba itoke. 

Sheria hii imejaribu kumlinda 

mtoto dhidi ya kuonewa na 

kunyanyaswa lakini haikukabili 

mambo yote muhimu. 

• Kusababisha mtoto 

asizaliwe hai kwa uzembe. 

 

Hivi karibuni imepitishwa sheria 

ambayo imerekebisha sheria 

hiyo pamoja na sheria zingine, 

• Kudhuru maisha ya mtoto 

aliyezaliwa. 
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 Hakuna mtu mwenye 

umri chini ya miaka 18 

anaruhusiwa kuvuta au 

kuuza, kukopesha, 

kutoa au kumpa mtu 

tumbaku au mazao 

yake. 

nayo inaitwa Sheria ya Makosa 

ya Kujamiiana ya mwaka 1998. 

 

Sheria ya Mazao ya 

Tumbaku ya mwaka 2003 

Sheria hii ina vipengele 

ambavyo ni mahususi kwa ajili 

ya kumlinda mtoto. Pamoja na 

kuwa haikumtaja mtoto ni nani 

lakini inalenga kumlinda mtu 

ambaye katika ulingo wa 

harakati za kutetea haki za 

mtoto anayelindwa ni mtoto 

kwani inamlenga mtu mwenye 

umri chini ya miaka 18. 

 Hakuna mtu 

anayeruhusiwa 

kumuuzia, kumkopesha 

au kumpa tumbaku mtu 

mwenye umri chini ya 

miaka 18 mahali 

popote. 

 

Ni kinga kwa mtu iwapo 

atathibitisha kama hakujua 

aliyempa tumbaku na mazao 

yake alikuwa na umri zaidi ya 

miaka 18. Vilevile inaweza 

ikawa kinga iwapo mtu 

mwenye chini ya miaka 18 

iwapo anafanya au kuhusiana 

na shamba au duka la familia. 

 

Kinga dhidi ya mtoto kutumia 

au kupewa tumbaku 

• Lengo la kwanza la kisera la 

sheria ni kupunguza 

matumizi ya tumbaku na 

madhara yanayoambatana 

nayo kwa kuwalinda walio 

na umri chini ya miaka 18 

na wengine wasiovuta 

tumbaku na mazao yake 

wasishawishike kutumia 

mazao ya tumbaku. 

 

Maeneo yanayokatazwa 

kuuzia tumbaku na mazao 

yake. 

Katika kuuza tumbaku na 

mazao yake imekatazwa kuwa; 

 

• Sheria hii imekataza 

yafuatayo;  
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• Hairuhusiwi kuuza tumbaku 

na mazao yake katika 

maeneo au majengo 

yanayotumika kutoa elimu 

ya msingi na sekondari. 

• Kuuza tumbaku na mazao 

yake katika maeneo au 

ndani ya kituo cha watoto. 

• Kuuza tumbaku na mazao 

yake katika maeneo ya 

umma au maeneo 

yaliyotengwa maalumu kwa 

ajili ya watu wenye umri 

chini ya miaka 18. 

 

Kinga dhidi ya kuwatumia 

watoto kwenye 

matangazo ya biashara. 

 

Katika kufanya matangazo 

ya biashara ya tumbuku na 

mazao yake hairuhusiwi; 

 

• Kufanyia matangazo hayo 

kwenye eneo linalotoa 

elimu. 

• Hakuna mtu au chombo 

kinachoruhusiwa kumtumia 

mtu mwenye umri chini ya 

miaka 18 katika shughuli ya 

kutangaza biashara au 

tukio lolote lililodhaminiwa 

na kiwanda cha tumbaku. 

 

Sheria imetamka bayana kuwa 

mtu yeyote katika kuendesha 

biashara zake akimpa bure mtu 

mwenye umri chini ya miaka 18 

tumbaku, mazao ya tumbaku 

au nembo yoyote inayohusiana 

na tumbaku anatenda kosa na 

adhabu yake ni faini ya shilingi 

500,000/- au kifungo 

kisichozidi mwaka mmoja au 

vyote. 

 

Zuio la watoto kupewa 

bidhaa zinazotangaza 

tumbaku na mazao yake. 

• Katika kufadhili matangazo 

ya kuhamasisha matumizi 

ya tumbaku na mazao 

yake. 

 

 Hairuhusiwi kufadhili 

Kwa namna yoyote kitu 

chenye uhusiano na 

kutangaza biashara ya 

mazao ya tumbaku, 

aina za mazao ya 

tumbaku, au mzalishaji 

wa mazao ya tumbaku 
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vinavyowahusu watu 

walio chini ya miaka 18. 

 Aliye na umri chini ya 

miaka 18 haruhusiwi 

kuvaa tangazo, nembo 

au jina la zao la 

tumbaku katika 

mchezo, au shughuli au 

tukio lolote. 

 Hairuhusiwi mtu yeyote 

kutoa kitu, nguo au kitu 

chochote cha kuuza au 

bure chenye jina, alama 

au nembo ya bidhaa ya 

tumbaku katika 

michezo ya kutangaza 

biashara kwa mtu 

mwenye umri chini ya 

miaka 18.  

Madhumuni ya sheria hii ni 

kuingiza katika baadhi ya 

sheria, masharti maalum 

kisheria kuhusiana na makosa 

hayo ya kujamiiana au 

yanayowahusu watoto. Nia ni 

kuimarisha azma ya taifa ya 

kuhifadhi stahili za watoto na 

wanawake kuhusiana na haki 

binafsi za kuishi, heshima na 

uhuru. Mtoto analindwa na 

sheria hii katika vifungu 

vilivyorekebisha Sheria 

zipatazo tano ikiwemo Sheria 

ya Kanuni za Adhabu na katika 

vifungu vipya vilivyowekwa, 

mambo yafuatayo ni makosa 

kwa yeyote atakayetenda dhidi 

ya mtoto: 

  

• Udhalilishaji watoto kijinsia  Sheria ya Makosa ya 

Kujamiiana ya 1989 • Utumiaji potofu wa watoto 

kijinsia Sheria hii ilianza kutumika 

tarehe 1 Julai 1998. Sheria hii 

inamlinda mtoto dhidi ya 

kudhalilishwa kwa makosa 

mbalimbali ya jinai. Sheria 

kama hii pia imepitishwa kule 

Zanzibar. 

• Kukeketa watoto wa kike 

• Kuingiza watoto katika 

masuala ya umalaya. 

• Mwanaume kumwingilia 

kwa kujamiiana  na mtoto 

aliye na umri wa chini ya 

miaka 18  
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• Mwanaume kumwingilia 

Kwa kujamiiana na mtoto 

wa kike ambae ni ndugu wa 

karibu, kama binti yake au 

mdogo wake au mjukuu 

wake. 

• Ukatili Kwa watoto 

umekatazwa kisheria. Mtu 

aliye katika uangalizi wa 

mtoto akimtesa, 

kumtelekeza au kutomjali 

au akasababisha akeketwe 

au kutendewa maovu na 

akisababisha mtoto huyo 

kupata madhara kiafya au 

vinginevyo atakuwa 

amekosa chini ya sheria hii 

na akipatikana na hatia 

atapewa kifungo si chini ya 

miaka mitano na 

kisischozidi miaka kumi na 

tano au faini ya shilingi laki 

tatu au vyote kwa pamoja 

na kifungo. 

• Sheria hii pia imeelekeza 

kuwa endapo mtoto 

anashtakiwa pamoja na 

mtu mzima kwa makosa ya 

kujamiiana, kesi dhidi ya 

mtoto isikilizwe faragha na 

ushahidi wake vile vile. 

 

Kwa kifupi Sheria hii inawalinda 

watoto dhidi ya vitendo vya 

ubakaji, ulawiti na unyanyasaji 

kijinsia na utumiaji wa watoto 

kwenye biashara ya ukahaba.  

Pamekuwepo na ongezeko 

kubwa la watoto wanaobakwa, 

kulawitiwa na kuambukizwa 

Virusi vya UKIMWI. Wazazi 

huchangia kwa kiasi kikubwa 

kutofungua kesi mahakamani ili 

haki itendeke kwa watoto hao. 

Wazazi huamua kukaa na 

mtuhumiwa kuyazungumza na 

kumaliza bila ya kuchukua 

hatua za kisheria. 

  

• Sheria hii pia inawezesha 

ushahidi wa watoto 

kutumika mahakamani hata 

kama hakuna ushahidi 

mwingine unaounga mkono 

ushahidi huo. 

Swali 

Taja mila zinazomkosesha 

mtoto haki yake na ambazo 

hazikutajwa katika sheria ya 

Makosa ya Kujamiiana. 
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Sheria ya Kuasili Watoto  

Sheria hii inaruhusu mtu 

kumchukua mtoto ambaye si 

wake na kumfanya mtoto wake 

kisheria. Mtoto huyu 

anapochukuliwa na mzazi huyu 

wa aliyemuasili, anapata hadhi 

na haki sawa na mtoto 

aliyezaliwa na wazazi hawa 

kama vile haki ya kutunzwa, 

kuelimishwa hata kurithi mali 

ya wazazi hao. 

 

Mtu ataruhusiwa kuasili mtoto 

iwapo atathibitisha kuwa anao 

uwezo wa kumtunza mtoto 

huyo kama inavyostahili. 

Mwanaume asiye na mke 

haruhusiwi kuasili mtoto wa 

kike. 

 

Angalizo Muhimu 

Baada ya kuangalia sheria hizi 

za kulinda haki za mtoto ni 

muhimu kuona iwapo 

zinatekelezwa kama zilivyo. 

 

Kwa kuwa utekelezaji unaweza 

kutofautiana mahali na mahali 

ni muhimu baada ya somo 

kujadili jinsi haki hizi 

zinavyotekelezwa katika 

sehemu mnayoishi au 

mnayoifahamu. Pia zipo mila na 

desturi nyingi zinazomkosesha 

mtoto haki zake.Hizi ni tofauti 

kila mahali.Hivyo ni muhimu 

zijadiliwe mila za sehemu 

mliyopo kuona ni zipi hazimpi 

mtoto haki na njia zipi zitumike 

ili mtoto apate haki zake. 

 

Wajibu wa kumpatia Mtoto 

Haki 

 

(a) Wazazi/walezi 

Mtu wa kwanza kumpa mtoto 

haki zake ni mzazi au mlezi 

wake. Mzazi hupanga au 

husababisha mtoto azaliwe. 

Hivyo haki ya mtoto ya kuishi 

iko mikononi mwa wazazi au 

walezi. Ni vizuri na sahihi mzazi 

kupata idadi ya watoto 

atakaomudu kuwatunza 

kulingana na uwezo wake. Ni 

kosa kupata watoto kisha 

ushindwe kuwapatia mahitaji 

yao muhimu pamoja na elimu. 

Haki ya mtoto kuishi na wazazi 

iko mikononi mwa wazazi. 

Wazazi wakitengana au 
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kuachana wanamkosesha 

mtoto haki ya kuishi na wazazi 

wake wote. Mtu akiamua 

kupata mtoto nje ya ndoa pia 

anamkosesha mtoto haki ya 

kuishi na wazazi wake wote 

iwapo wazazi hawa hawataishi 

pamoja. 

 

(b) Serikali 

Serikali nayo ina wajibu wa 

kumpatia mtoto haki. Serikali 

kwa kutunga sheria za kulinda 

haki za mtoto inatimiza wajibu 

huo. Pia inawajibika 

kuhakikisha kuwa sheria hizo 

zinafanya kazi kama 

zilivyokusudiwa. Mfano, haki ya 

elimu, inabidi Serikali 

ihakikishe kuwa kuna shule, 

walimu, vifaa na mtaala wa 

kufaa kumwelimisha mtoto. Pia 

ihakikishe kuwa watoto 

wanaelimika kutokana na elimu 

iliyokusudiwa. Pia serikali 

iwachukulie wazazi au walezi 

hatua za kisheria wanapokiuka 

wajibu na iwapatie wazazi hao 

nyenzo za kutimiza wajibu wao. 

Serikali ina wajibu wa kuyapa 

masuala ya watoto kipaumbele. 

Bajeti za elimu, afya, maji safi 

n.k zikuzwe badala ya 

kudidimizwa. 

 

(c) Jamii 

Jamii inayomzunguka mtoto 

nayo inawajibika kumpatia 

mtoto haki nyingine 

zinazotokana na jamii. Mfano, 

jamii inaweza kumsuta au 

kumkosoa mzazi anayezembea 

wajibu wa kulea watoto kwa 

ulevi au tabia ya uvivu. Jamii 

inaweza kuwasaidia wazazi 

kuhakikisha mtoto mtoro 

anahudhuria shule. Jamii 

isikubali kuona mtoto 

anaonewa au kunyanyaswa 

n.k. 

 

Unaweza kuorodhesha njia 

nyingine jamii inavyoweza 

kumpatia mtoto haki zake. 

 

HITIMISHO 

Katika somo hili la haki za 

mtoto tumejadili mtoto ni nani 

kisheria. Nadhani umegundua 

tofauti ya maana ya mtoto 

Kama ulivyokuwa unafahamu 

au inavyofahamika kwa 
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kawaida na maana ya mtoto 

kisheria. Pia tumeona hadhi ya 

mtoto ilivyo kisheria-kuwa 

mtoto anapata hadhi kulingana 

na hali ya ndoa ya wazazi 

wake. Baada ya kuona maana 

na hadhi tuliangalia jinsi 

jumuiya ya kimataifa 

ilivyompatia mtoto haki zake 

kupitia Mikataba ya kimataifa 

ya haki za Mtoto. Mikataba hii 

tumeona imegusa watoto wa 

aina zote na haki karibu zote 

wanazoweza kupewa watoto. 

Hatimaye tumeona jinsi 

Tanzania inavyojaribu kulinda 

haki za mtoto. Lengo la 

kujifunza somo hili ni 

kuzifahamu haki za mtoto na 

kuona iwapo zinatekelezwa 

katika jamii tunayoishi. Vile vile 

inafaa kufikiria njia za kufanya 

ili watoto wote wapate haki 

zao. hii ni changamoto kwa 

yeyote atakayetumia kiongozi 

hiki kubuni mbinu za kueneza 

elimu ya haki za mtoto na jinsi 

ya kuweza kumpatia mtoto haki 

hizo. 

 

Maswali 

1. Pendekeza njia tatu 

zinazoweza kusaidia katika 

kuhakikisha mtoto anapata 

haki ya kupatiwa matunzo 

muhimu. 

 

2. Serikali ifanye nini kuondoa 

tatizo la watoto wa mitaani 

na watoto wanaozaliwa nje 

ya ndoa? 

 

3. Jamii na serikali ifanye 

mbinu gani kukomesha 

ajira za watoto hasa katika 

sehemu za migodini, 

viwandani n.k? 

 

4. Tatizo la mimba za utotoni 

likabiliwe vipi? 
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SURA YA TANO 

 

     

      
 

   SHERIA ZA MIRATHI 
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iv. Nini wajibu wa msimamizi 

wa mirathi katika 

kusimamia mali za       

Marehemu?  

UTANGULI

anzania ni nchi 

inayotambua kuwepo 

kwa taratibu tofauti za 

ugawaji wa mirathi kwa 

kuzingatia tofauti ya maisha ya 

watu wanayoishi, mila, desturi 

na dini wanazoabudu. Kwa 

ujumla Tanzania ina aina tatu 

za sheria za mirathi ambazo ni; 

ZI 

 T
v.  Je, wosia ni nini? 

 

Pamoja na kuwepo kwa 

sheria za Mirathi kama zilivyo 

tajwa hapo juu, bado 

tunaamini nchi yoyote pia 

husimamiwa na kuongozwa 

na katiba. Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya 

mwaka 1977 (kama 

ilivyofanyiwa marekebisho 

mara kwa mara) inatambua 

na kuhimiza kuwepo kwa 

haki sawa baina ya 

wanawake na wanaume. 

Katiba inafafanua kuwa kila 

mtu ana haki ya kulindwa na 

kuheshimiwa utu wake 

wakiwemo wanawake. 

1. Sheria za Kimila. 

2. Sheria ya Kiislamu. 

3. Sheria ya Kiserikali. 

 

Uzoefu umeonesha kuwepo 

kwa matatizo mengi katika 

familia au koo pale mtu 

anapofariki. Matatizo hayo 

hutokana na maswali ya msingi 

ambayo yatajibiwa katika sura 

hii. Maswali hayo ni kama 

yafuatayo; 

i. Nani mwenye haki ya 

kusimamia mirathi ya 

marehemu?  

 

ii. Warithi halali wa mali za 

marehemu ni akina nani? 

iii. Je, Mjane aliyeachwa ana 

haki ya           kurithi au 

kupata chochote katika           

mirathi hiyo?  

  

Hata hivyo, mbali na kuwepo 

kwa utawala wa sheria na 

katiba, bado kundi la 

wanawake hasa wajane haki 

zao zimekuwa zikikiukwa. 

Wajane wengi bado 

wananyimwa haki ya kurithi 
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mali za waume zao, 

wanafukuzwa katika nyumba za 

ndoa au familia pale tu 

wanapofiwa, wananyang’anywa 

watoto na wakati mwingine 

hulazimishwa kurithiwa na 

ndugu wa marehemu. Vitendo 

hivi pamoja na vingine 

vinavyofanana na hivi 

vimewafanya wajane wengi 

kuishi maisha magumu na 

yasiyokuwa na uhakika. 

 

Kama ilivyoonyeshwa hapo juu, 

mambo yanayohusu mirathi 

hayapo katika sheria moja, 

ingawa hiyo ni sheria nyeti na 

ina mguso mkubwa katika 

jamii. Hali hii inasababisha 

utata mkubwa katika kuchagua 

sheria ipi itumike. Hivyo basi, 

sura hii itaonesha mifano halisi 

ya kesi na jinsi mwanamke 

anavyonyimwa haki katika 

sheria hizi na hasa Sheria ya 

Mirathi ya Kimila. 

 

Sura hii pia itajadili maana ya 

wosia, namna ya kuandika 

wosia, pamoja na taratibu za 

kufungua mirathi, wosia 

ukiwepo au usipokuwepo. Hii 

ni changamoto kwa wasomaji 

wetu ili wazielewe vizuri 

sheria hizi na kuchambua 

upungufu uliopo. Hii 

itatusaidia katika 

kuhamasisha wabunge wetu 

pamoja na serikali kwa 

ujumla ili hatimaye sheria 

hizi ziweze kubadilishwa. 

 

SEHEMU YA KWANZA 

 

Sheria zinazotumika 

katika masuala ya Mirathi 

Tanzania Kama ilivyoelezwa 

katika sehemu ya utangulizi, 

sheria za mirathi zitumikazo 

Tanzania zimegawanyika 

katika sehemu kuu tatu:- 

1. Sheria za Kimila  

2. Sheria za kidini kama 

sheria ya Kiislamu. 

3. Sheria ya Kiserikali 

iitwayo “Indian 

Succession Act” 

iliyopitishwa huko India 

mwaka 1865. 

 

Kabla ya kuzifafanua sheria 

hizi ni vema kuelewa maneno 
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Namna sheria hizi 

zinavyotumika; 

muhimu yafuatayo ili 

kurahisisha usomaji wa sura 

hii. Maneno hayo ni desturi na 

mila. 

 

Sheria za Kimila 

Watumiaji wa Sheria za 

Kimila ni Watanzania wote 

wazawa, wasio na asili ya 

Kiasia, Kizungu au Kisomali.  

 

Desturi ni nini? 

Desturi ni tabia ya kikundi au 

kabila inayofuatwa, kukubalika 

na kutambulika katika jamii 

kwa muda mrefu, ambayo 

baadaye mtu akiivunja 

anakuwa amekiuka maadili ya 

jamii ile. 

 

Hata hivyo, endapo 

itadhihirika kuwa mzawa 

huyu aliacha kabisa mila na 

desturi za kabila lake, 

mahakama inaweza kutumia 

Sheria ya Kiserikali au Sheria 

ya Kiislamu kama marehemu 

alikuwa Muislamu katika 

kushughulikia mirathi yake. 

 

Mila ni nini? 

Mila ni desturi zilizoshamiri (au 

zilizotumika kwa muda mrefu) 

na kukubalika katika jamii 

ambazo zikipata nguvu ya 

sheria huitwa sheria za kimila. 

 

 

Ni MUHIMU kutambua kwamba 

MILA hubadilika kulingana na 

wakati na hali ya maisha ya 

watu (namna watu 

wanavyoishi). 

Sheria za Kimila 

zimegawanyika katika 

sehemu mbili:- 

 

1. Mkondo wa Baba  

Makabila ambayo hurithi 

kufuata mkondo wa baba. 

  

Sheria za Mirathi za 

kimila tulizonazo hapa 

Tanzania na ambazo 

tayari zimewekwa katika 

Swali 

Je, Katika jamii unayoishi mila 

zipi zimebadilika? 
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maandishi ni sheria za mila 

zilizokusanywa toka kwenye 

makabila yanayorithi 

kufuata ukoo upande wa 

baba. Sheria hizi zimo 

katika Kanuni za Urithi 

TANGAZO LA SERIKALI 

NAMBA 358/ 1963  

 

Sheria hizo hutumika kwa 

mzawa iwapo:- 

(i) Ni mwenyeji wa 

sehemu hiyo . 

(ii) Mila hiyo iwe 

inatumika katika 

jumuiya hiyo na siyo 

mila ambayo 

imeachwa (yaani 

muda mrefu 

haitumiki). 

 

2. Mkondo wa Mama 

(Matrilineal) 

Hizi ni sheria za kimila 

ambazo zinayahusu 

makabila ambayo hurithi 

kupitia upande au ukoo wa 

mama. Kwa bahati mbaya 

sheria hizo za kimila 

hazijawekwa katika 

maandishi kama ilivyo kwa 

zile sheria za urithi 

kupitia ukoo wa baba. 

Hivyo katika mjadala 

wetu tutaongelea zaidi 

sheria ambazo ziko katika 

Tangazo la Serikali Na. 

358/ 1963. 

 

Urithi katika Sheria za 

Kimila 

Katika sheria za kimila, kama 

marehemu ameacha watoto, 

huwa ndio warithi wakuu wa 

mali za marehemu. Urithi 

katika sheria hizi 

umegawanywa katika 

madaraja matatu. 

 

Daraja la Kwanza 

Mrithi wa kwanza ni mtoto wa 

kiume wa kwanza wa ndoa. 

Kama marehemu alikuwa na 

ndoa ya wake wengi, daraja 

la kwanza ni mtoto wa mke 

mkubwa wa ndoa. Huyu 

hurithi sehemu kubwa kuliko 

warithi wote. 

 

Daraja la Pili  

Daraja hili linajumuisha 

watoto wote wa kiume 
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Watoto waliozaliwa nje ya 

Ndoa 

waliosalia, ambao hurithi 

sehemu kubwa kuliko watoto 

wa kike ambao ni daraja la 

tatu. 

Watoto waliozaliwa nje ya 

ndoa hawaruhusiwi kurithi, 

wanaweza kurithi tu kama 

wamehalalishwa kwa kufuata 

desturi au taratibu 

zinazojulikana na 

kutambulika katika jamii 

hiyo. 

 

Daraja la Tatu 

Daraja la tatu ni watoto wote 

wa kike bila kujali umri wao au 

nafasi yao ya kuzaliwa. Hawa 

hupata sehemu ndogo kuliko 

wote.  

Mjane  

Mjane hakutajwa katika 

madaraja ya urithi (ingawa ni 

wazi kwamba mke ndiye 

mvuja jasho zaidi katika 

familia). Kwa mujibu wa 

sheria hiyo ya kimila, mjane 

inabidi aishi kwa kutegemea 

watoto wake ambao watarithi 

mali ya mume wake.                        

Kama hakuna watoto wa 

kiume, watoto wa kike hupewa 

urithi zaidi. 

 

Katika kanuni hizo imewekwa 

bayana kwamba watoto wa 

kike hawaruhusiwi kurithi ardhi 

ya ukoo wala kuiuza bali 

wanaruhusiwa kuitumia tu 

mpaka watakapoolewa au kufa.   

 Je, kama mjane hakuwa 

na watoto? Pamoja na kanuni hii, 

Mahakama Kuu ya Tanzania 

(Mwanza) 1989, katika kesi ya 

Bernado Ephraim dhidi ya 

Holaria Pastory ilitamka kuwa 

sheria hiyo inayobagua watoto 

wa kike kurithi ardhi ya ukoo ni 

batili. 

 

Iwapo marehemu hakuacha 

watoto wala wajukuu, kaka 

na dada zake waliochangia 

baba na mama ndio warithi. 

Kaka wa kwanza atakuwa ni 

daraja la kwanza ambaye 
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HATA HIVYO katika jamii 

yetu hili halitendeki. Mjane 

hatunzwi bali hudhulumiwa 

hata hicho kidogo ambacho 

sheria hiyo inasema 

agawiwe. 

atapata sehemu kubwa. Kaka 

waliobaki watakuwa daraja la 

pili ambao watapata sehemu 

kubwa kuliko daraja la tatu, na 

dada wote watakuwa katika 

daraja la tatu. Ikiwa marehemu 

hakuacha kaka wala dada, basi 

mali hiyo yaweza kurithiwa na 

watoto wa kaka au dada zake 

kama wapo. Kama wote 

hawapo, baba wa marehemu 

anaweza akarithi. Na iwapo 

baba hayupo, baba wadogo 

watarithi na kama hawapo 

shangazi atarithi, kama naye 

hayupo ndugu wengine 

watarithi. Kazi za warithi siku 

zote inasemekana ni kutunza 

mjane/wajane na kuwagawia 

asilimia kidogo sana ya mali 

inayoondosheka. 

 

Mjane Mgumba 

Kama mjane ni mgumba, 

Sheria ya Hali ya Watu 

inasema mali ya marehemu 

itagawanywa nusu na mjane 

hupewa 1/20 ya nusu ya mali 

ya marehemu. Pia ana haki 

ya kuishi katika nyumba ya 

ndoa hadi atakapoolewa au 

kufariki. 

 

Mjane anarithi ardhi? 

Kama ilivyo kwa watoto wa 

kike, mjane harithi ardhi ya 

ukoo ila hutumia tu mpaka 

afe au aolewe tena. 

Anapaswa kutunzwa na 

watoto wake au kurithiwa 

kwa kuolewa na mmoja wa 

ndugu wa marehemu (kama 

atapenda). Hata hivyo, 

mjane kuolewa tena katika 

ukoo huo haimhalalishi yeye 

kurithi ardhi ya ukoo. 
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Sasa hivi ni zaidi ya miaka 45 

tangu sheria hii ilipopitishwa. 

Tanzania sasa ina katiba 

ambayo lengo lake ni kuwa 

na taifa lenye amani na 

usawa kwa wote. Taifa lenye 

watu walio na uhuru kamili, 

haki na undugu wa dhati. Ili 

kuondoa kila aina ya ubaguzi, 

unyonyaji, upendeleo, 

unyanyasaji, na 

ukandamizaji, Katiba 

imetamka wazi KWAMBA, 

binadamu wote ni sawa 

mbele ya uso wa sheria na 

wana HAKI sawa bila ya 

ubaguzi wa aina yoyote, 

kulindwa na kupewa haki 

sawa. 

 

 
 

Wanawake hawarithi ardhi ya 

ukoo ila huruhusiwa kuitumia. 

 

Hata hivyo mjane ana haki ya 

kuishi mahali popote anapotaka 

na anapaswa kupewa sehemu 

ya mali kidogo ya vitu 

vinavyoondosheka.  

 

Maoni 

Mila ya kurithiwa kwa kuolewa 

na mmoja wa ndugu za 

marehemu NI MILA POTOFU, 

MBAYA NA IMEPITWA NA 

WAKATI inafaa iachwe hasa 

ukizingatia magonjwa yaliyoko 

sasa hivi kama UKIMWI. 

 

 
 

Kwa maana hiyo, ni kinyume 

cha sheria kutunga sheria 
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yoyote hapa Tanzania ambayo 

itakuwa na aina yoyote ya 

ubaguzi na unyanyasaji wa 

kijinsia, rangi, utaifa, kabila, 

dini n.k. 

 
 

Sheria ya Kiislamu 
 

Ni vema kutoa ufafanuzi 

kwamba, Watanzania wote 

ambao itadhihirika kuwa 

wameacha mila na desturi zao 

na ambao Uislamu huwaongoza 

katika vipengele vyote vya 

maisha yao, pamoja na watu 

wengine ambao si wazawa 

lakini ni Waislamu hupaswa 

kutumia sheria ya kiislamu 

katika mirathi yao. 

Wazazi wa marehemu 

hupewa 1/6 ya salio baada 

ya kuondoa fungu la 

mjane/wajane.  

 

Katika sheria ya Kiislamu, 

marehemu anaruhusiwa 

kuacha wosia kwa theluthi 

moja tu (1/3) ya mali yake 

kwa amtakaye. Theluthi mbili 

(2/3) ya mali yake lazima 

ifuate utaratibu wa Sheria za 

Kiislamu yaani irithiwe na 

warithi wake. 

 

Mgawo wa urithi katika 

Sheria ya Kiislamu 

 
 

Mjane/wajane kama kuna 

watoto anarithi moja ya nane 

(1/8) ya mali ya marehemu. 

Sheria ya Kiserikali 

(Indian Succession Act 

1865) 
 

Sheria hii ilitungwa huko 

India mwaka 1865 na 

ikahalalishwa kutumika hapa 

Tanzania toka enzi ya 

utawala wa Waingereza. 

Mjane/Wajane kama hakuna 

watoto anarithi robo (1/4) ya 

mali.  
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Kumbuka Sheria ya Kiserikali hutumika 

kwa Watanzania walioacha mila 

na desturi pamoja na watu 

wengine ambao si wazawa. 

Kama kuna wosia, mali 

hurithiwa kwa kuzingatia 

maelekezo ya wosia. 

  

Kesi za Mirathi 

zifunguliwe wapi? 

Mgawo wa urithi katika 

Sheria ya Kiserikali 

Ni vizuri sana kuelewa suala 

hili. 

Iwapo marehemu ameacha 

watoto; 1/3 ya mali hurithiwa 

na mjane/wajane, 2/3 

hugawiwa sawa sawa kwa 

watoto wote. 

 

Kesi zinazohusu kugawa mali 

ya marehemu kwa Sheria za 

Kimila, na ya Kiislam, lazima 

zifunguliwe Mahakama za 

Mwanzo na sio Mahakama 

nyingine zozote. Mahakama 

za Wilaya/Hakimu Mkazi na 

Mahakama Kuu hushughulikia 

tu mirathi ya marehemu pale 

ambapo Sheria ya Kiserikali 

hutumika. (Angalia: Sheria 

ya Mahakama za 

Mahakimu, Sura ya 11 

(Kama sheria 

zilivyorekebishwa mwaka 

2002) kifungu cha 18(1) 

na 63 (ii). 

 

Kama hakuna watoto mali 

hugawiwa ifuatavyo; 

• ½ hupata mjane/mgane 

• ½ hupata wazazi wa 

marehemu au ndugu wa 

marehemu iwapo wazazi 

hawapo 

 

Ni muhimu kuelewa 

kwamba; 

Sio rahisi kuihakikishia 

Mahakama kuwa marehemu 

aliacha mila na desturi za 

kabila lake, hasa kama aliishi 

vijijini. Hivyo mara nyingi zaidi 

Sheria ya Kimila hutumika 

kugawa mirathi ya marehemu 

mzawa. 
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Je, Mjane anaweza 

kuchagua Sheria? 

Hili pia ni suala nyeti la kutilia 

mkazo. Kwa kawaida, sheria 

zinazotumika kugawa mali za 

marehemu zimeshapangwa na 

sheria. Sheria ya Kimila kwa 

wazawa, Sheria ya Kiislamu 

kwa waislamu n.k. Hata hivyo, 

kuna wakati ambapo hutokea 

utata wa sheria ipi itumike hasa 

pale ambapo marehemu 

alikuwa ni mmoja wa jamii ya 

kabila fulani na papo hapo 

alikuwa ni muislamu. Pale 

inapotokea mgongano wa 

sheria hizi mbili au na sheria 

nyinginezo za mirathi, uchaguzi 

wa sheria gani itumike 

huzingatia mambo mawili  

yafuatayo: 

 

(a) Maisha aliyokuwa akiishi 

marehemu. 

(b) Nia ya marehemu. 

 

Kama mjane anaona kwamba 

marehemu aliachana na desturi 

na mila zake, inabidi 

aithibitishie mahakama. Kama 

atafaulu, basi Mahakama 

itaamuru sheria nyingine ya 

mirathi dhidi ya ile sheria ya 

mila itumike katika mirathi 

hiyo. Kwa wastani wajane 

wachache sana wameweza 

kuthibitisha hivyo. Mfano hai 

ni wa kesi ya Re Innocent 

Mbilinyi (Marehemu) 1969 

H.C.D. NA 83 

 

Mjane ambaye alikuwa 

Mchaga aliyeolewa na Mngoni 

alifaulu kuithibitishia 

Mahakama kwamba 

walifunga ndoa yao ya 

Kikristo na walikuwa wanaishi 

Dar es Salaam. Marehemu 

aliondoka Songea akiwa na 

miaka kama saba hivi, na 

alisoma na kupata shahada 

yake ya kwanza. Mara chache 

sana walitembelea Songea au 

Moshi. Hivyo, waliachana na 

mila na tamaduni za 

makabila yao. Katika kesi hii, 

mjane alifaulu kuithibitishia 

mahakama kuwa sheria 

iliyopaswa kutumika katika 

mirathi hiyo ni Sheria ya 

Kiserikali na siyo Sheria za 

Kimila. 
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Imekuwa ni vigumu kwa watu 

wanaoishi vijijini kuthibitisha 

kuwa marehemu aliacha mila 

zake hali alikuwa akiishi kijijini 

na kushirikiana na wanakijiji 

katika shughuli mbalimbali za 

mila zao hata kama yeye 

mwenyewe haamini na hafuati. 

 

Swali 

Je Sheria za Kimila za Mirathi 

zinalingana na hali halisi ya 

maisha ya sasa? Toa maoni 

yako. 

 

Mifano ya Maamuzi ya Kesi 

Mahakimu na majaji wanasema 

kwamba, ikiwa sheria hii ya 

kimila inambagua mwanamke, 

wananchi wenyewe wanapaswa 

kupinga na kusema kwamba ni 

mbaya na haifai kwa kizazi hiki 

na kijacho. WANASISITIZA 

kuwa, sio mtu binafsi au 

kikundi cha watu wachache 

ndiyo wafanye hivyo bali 

jumuiya nzima iipinge sheria hii 

na wawasukume wabunge wao 

walifikishe suala hili bungeni ili 

sheria hii ibadilishwe. (Hii 

imenukuliwa kutoka kwenye 

Kesi ya Marko Kajubi dhidi 

ya Kualanima Kabali EACA 

34-39. 

 

Katika kesi ya Bi Verdiana 

Kyabuje na wengine dhidi 

ya Gregory Kyabuje, Jaji 

Hamlyn alisema kwamba, 

ingawa Mahakama 

inakubaliana na upande wa 

mrufani kwamba kutofautisha 

wanawake na wanaume ni 

ubaguzi na inamnyanyasa 

mwanamke, Mahakama haina 

nguvu kupinga Sheria za 

Kimila. Mila hizi zinapaswa 

kubadilishwa na wananchi 

wenyewe.  

 

Kesi ya Felista 

Ishekanyoro dhidi ya 

Martin Banyika 1968 

H.C.D. 112 pia inazungumzia 

mirathi. 

 

Maelezo: Felista alikuwa 

mke wa Banyika, Martin 

alikuwa mtoto wa Banyika 

kwa mke mwingine ambao 

walikuwa wameachana naye 
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Wameweza kufafanua na 

kupambanua mambo kwa 

kina na kwa undani na kutoa 

hukumu zinazolenga kwenye 

usawa wa binadamu. 

kabla ya kumuoa Felista 

mwaka 1954. 

 

Banyika alifariki mwaka 1963 

miaka tisa baada ya ndoa yao 

na Felista. Baada ya miezi sita 

Felista alifukuzwa kwenye 

nyumba na shamba. 

 

Kwa mfano katika kesi ya 

Abdallah Salim dhidi ya 

Ramadhani (1968) H.C.D 

129 Mheshimiwa aliyekuwa 

Jaji Mkuu Georges alitamka 

kwamba:- Mahakama 

haikusudii kuingilia mila za 

kabila lolote hapa Tanzania, 

isipokuwa madhumuni yake 

ni kuhakikisha mila 

hazitumiki kumbagua mtu 

yeyote. 

 

Hukumu 

Mheshimiwa Jaji Seaton alitoa 

uamuzi kwamba “katika aya ya 

77 ya Sheria ya Hali ya Watu, 

mjane hana sehemu yoyote ya 

urithi kwa mali alizoacha  

marehemu mumewe ila 

anaweza akapata sehemu 

ndogo ya mali inayoondosheka 

na kutumia shamba mpaka 

aolewe au afe na kupata 

sehemu ya mazao anayolima”. 

 

 

Kesi zinazoamuriwa kwa 

kufuata katiba 

Katiba ya Nchi inasema 

kwamba, binadamu wote ni 

sawa. Kwa hiyo majaji wengine 

wamejaribu kupinga sheria za 

ubaguzi za mirathi kwa 

kutumia Katiba ya Nchi.  
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Maswali ya kujadili katika 

vikundi 

1. Unapofiwa na mume au 

mke ni mambo gani 

muhimu ambayo 

ungependa 

ufanyiwe/usifanyiwe au 

asifanyiwe mjane 

uliyemuacha? 

Si kweli kuwa mwanaume 

aliyechuma mali na mke 

wake angefurahi kuona kuwa 

mke wake anaambulia 

patupu au hata kufukuzwa 

katika nyumba waliyokuwa 

wanaishi wote au waliyojenga 

kwa pamoja baada ya mume 

kufariki. Wanaume wengi 

walishituka walipoelewa kuwa 

hali ya sheria ilivyo inaweza 

kutokea kwa wake zao na 

watoto kupata taabu baada 

ya kifo chao. Pamoja na 

mwito wa kubadili sheria 

suluhisho la mara moja ni 

kuandika wosia ambao 

utatambuliwa na kukubalika 

kisheria. Kwa kuandika wosia 

mtu ana uhuru wa kuwosia 

mali yake kwa wale ambao ni 

muhimu kwake ambao mara 

zote itakuwa ni familia yake. 

 

2. Sheria za kimila za mirathi 

katika sehemu unayotoka 

ni zipi? Je unakubaliana 

nazo? Zipi za kuendeleza 

na zipi za kuacha. 

 
SEHEMU YA PILI 
 
Wosia 
 
DOKEZO 

Unapoziangalia sheria za 

mirathi za  nchi hii utaona 

kuwa upo umuhimu wa jamii 

kujenga tabia ya kuandika 

wosia. Katika sheria ya mirathi 

inayotumika sana kwa 

wananchi wengi (Sheria ya 

mirathi ya kimila) kuna ubaguzi 

wa wazi wazi dhidi ya 

wanawake na watoto wa kike.  

 

Wosia ni nini? 

Wosia ni maelekezo ya 

mdomo au maandishi 

anayotoa mtu akiagiza pindi 

atakapokufa mali alizoacha 

zirithiwe na nani. 
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Sheria za mirathi hutaja 

mambo muhimu ya kufuata 

katika kuandika wosia. Zipo 

taratibu za kuandika wosia 

katika kila sheria ya mirathi. 

 

(a) Wosia katika Sheria za 

Kimila 

 

Sheria za Wosia zimo katika 

jedwali la 3 la sheria iitwayo 

“The Local Customary Law” 

(Declaration) Namba 358/1963 

Sheria hii inaeleza kuwa wosia 

maana yake ni kauli 

inayotolewa na mtu wakati wa 

uhai wake kwa hiari yake 

kuonesha nia yake jinsi gani 

angependa mali yake 

igawanywe baada ya kufa 

kwake. 

 

Wosia upo wa aina mbili. Wosia 

wa mdomo na wosia wa 

maandishi. Kwa aina yoyote ya 

wosia, anayeweza kuandika au 

kusema ni mtu mzima mwenye 

umri usiopungua miaka 18 na 

mwenye akili timamu. Wosia 

lazima uwe na mashahidi 

ambao huchaguliwa na 

mwenye kutoa wosia.  

 

Mashahidi wote wanatakiwa 

washuhudie kwa wakati 

mmoja. Warithi hawapaswi 

kuwa mashahidi, iwapo 

wamekuwa mashahidi wosia 

huo utakuwa ni batili, yaani 

utakosa nguvu za kisheria. 

Wosia ni siri itakayofichuliwa 

mwosia anapofariki. 

 

Wosia wa Mdomo  

Wosia huu unapaswa 

kushuhudiwa na mashahidi 

wasiopungua wanne. Watu 

wawili kati ya mashahidi hao 

wawe ni wa ukoo wa huyo 

mwosia; na wawili wanaweza 

kuwa watu baki nje ya ukoo 

wa mwosia. Wosia huo 

waweza kufutwa kwa kutoa 

wosia mwingine wa mdomo 

au kwa kutoa wosia wa 

maandishi. Mtu asiyejua 

kusoma na kuandika ndiye 

anayeweza kutoa wosia wa 

mdomo na akipenda 

kuandikiwa vile vile 

inaruhusiwa. 
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Wosia wa Maandishi 

Kwa mwosia anayejua kusoma 

na kuandika ni vema wosia 

wake ukawa katika maandishi. 

Wosia huu unatakiwa uandikwe 

kwa kalamu ya wino au kalamu 

isiyofutika au upigwe chapa.  

Tarehe ya wosia ni muhimu 

hivyo iandikwe. Katika wosia 

wanahitajika mashahidi wawili. 

 

Mwandishi wa wosia (mwosia) 

aweke saini katika wosia. Kama 

mwosia hajui kusoma na 

kuandika aweke alama ya 

kidole gumba cha mkono wa 

kulia. Mashahidi washudie saini 

au alama ya mwosia na 

wenyewe waweke saini zao 

kwenye wosia. Mwosia atataja 

mtu au watu ambao anapenda 

wasimamie ugawaji wa mali 

baada ya kifo 

chake.(Msimamizi/Wasimamizi 

wa mirathi). 

 

Mambo ya kuzingatia 

Mwenye kuacha wosia 

anategemewa kuwapa urithi 

warithi wake wa halali na 

wengine anaowapenda 

mwenyewe. 

 

1. Mwosia anaweza 

kumnyima urithi, mrithi 

halali iwapo tu mrithi, 

amemkosea mambo 

mazito kama: 

 

(a) Mrithi amezini na 

mke wa mwosia. 

 

(b) Mrithi amejaribu 

kumuua, 

kumshambulia au 

kumdhuru vibaya 

mwosia (au 

kumtendea mama 

wa mwosia mambo 

haya yaliyotajwa). 

 

(c) Mrithi bila sababu ya 

msingi, hakumtunza 

mwosia wakati wa 

shida, njaa au 

maradhi. 

 

2. Mtu anaweza kumrithisha 

rafiki yake vitu au mali 

zake alizokuwa akizitumia 

mwenyewe au sehemu ya 
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Mahali pa kuhifadhi wosia mali yake. Lakini fungu la 

rafiki lisizidi la kila mrithi 

halisi. 

Wosia unaweza kuhifadhiwa 

sehemu yoyote yenye 

usalama kuepusha 

uwezekano wa kufanyiwa 

mabadiliko na mtu asiye 

mwosia. Hivyo, wosia 

waweza kutunzwa 

mahakamani, msikitini, 

kanisani, kwa mwanasheria 

n.k. 

 

Wosia katika Sheria za 

Kiserikali 

Hakuna tofauti kubwa na wosia 

katika Sheria za Kimila bali 

wosia huu unatarajiwa uwe 

katika maandishi. Hivyo 

vipengele vyote vya wosia wa 

maandishi vinatumika. Mwosia 

anaweza kufuta au kuongeza 

maneno mengine kwa kuandika 

maandishi mengine ambayo 

itabidi yazingatie masharti ya 

uandikaji wa wosia. 

 

Kwa hali yoyote ile, ni 

muhimu mtu mzima 

aliyefanikiwa kuwa na mali 

kuandika wosia. Umefika 

wakati wa kuondokana na 

fikra potofu kuwa, mtu 

akiandika wosia anajichuria 

kufa. Vifo vipo na sasa hivi 

hali ni mbaya sana kwani 

watu wengi wanakufa kwa 

ajali, magonjwa kama 

shinikizo la damu, UKIMWI, 

uti wa mgongo na kadhalika.  

 

Wosia katika Sheria ya 

Kiislamu 

Kwa mujibu wa Sheria ya 

Kiislamu, mwosia haruhusiwi 

kuusia mali yake yote. 

Huruhusiwa kuusia 1/3 tu ya 

mali yake. Sehemu 2/3 ni 

lazima ifuate taratibu za 

kiislamu za ugawaji mali ya 

urithi. 

 

Tabia ya kuandika wosia ni 

muhimu kwa mtu anayejali 

familia yake ambayo 

anaweza kuacha wosia 

unaotambulika kisheria. 
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Kulingana na sheria 

zinazohusika. Kama wosia 

haukufuata taratibu 

zinazotakiwa, utapingwa 

mahakamani.  

• Maskani ya marehemu 

(Ni Muhimu Mirathi 

kufunguliwa kufuatana na 

maskani ya marehemu) 

• Juhudi zilizofanyika 

kutafuta na kuthibitisha 

kwamba marehemu 

hakuacha wosia. 

 

Tujenge tabia ya kuandika 

wosia. 

  

Viambatanisho:-  Taratibu za kufungua 

Mirathi - Cheti cha kifo 

- Wosia  

 (i)  Wosia Ukiwepo 

(ii)  Kama Hakuna Wosia Mambo yafuatayo sharti 

yazingatiwe katika kufungua 

mirathi:- 

Mambo yafuatayo sharti 

yazingatiwe: 

  

1. Kifo kiandikishwe 

kwenye ofisi ya 

vizazi na vifo ya 

Wilaya katika muda 

usiopungua siku 30. 

1. Mtu akifa, kifo kiandikishwe 

kwenye ofisi ya vizazi na 

vifo ya Wilaya ndani ya 

muda wa siku 30. 

2. Msimamizi akafungue 

mirathi mahakamani akiwa 

na maelezo juu ya mambo 

yafuatayo. 

2. Mkutano wa ukoo 

ufanyike kumchagua 

msimamizi. 

3. Msimamizi aende 

kufungua mirathi 

Mahakamani akiwa 

na: 

 

• Hali na aina za mali za 

marehemu 

• Majina na anwani za 

wasimamizi. 
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• Namna mali hizo 

zilivyogawanywa kwa 

warithi wa marehemu 

(yaani Mafungu 

waliyopewa warithi). 

• Nakala ya uamuzi 

uliotokana na mkutano wa 

ukoo. 

• Cheti cha kifo. 

 

• Majina ya wadai na 

wadaiwa wa marehemu 

(kama wapo na endapo 

wameshalipwa madeni 

yao na kiasi cha madeni 

hayo) 

4. Tangazo hutolewa na 

Mahakama kwa muda wa 

siku 90 kama hakuna 

matatizo (pingamizi), 

msimamizi hukabidhiwa 

barua ya kuhalalisha 

kugawa urithi na kulipa 

madeni. 

• Gharama za mazishi. 

 

5. Msimamizi hugawa mali na 

kurejesha nakala ya mgao 

mahakamani ili jalada 

lifungwe. 

Hatimaye, Msimamizi 

atapeleka mahakamani 

taarifa ya ugawaji wa mali 

ili jalada la mirathi 

lifungwe.  

 Taarifa ya mgawo wa mali 

za marehemu  Ni muhimu msimamizi 

kuhakikisha yafuatayo; Msimamizi akishakamilisha 

shughuli za ukusanyaji na 

ugawaji wa mali za marehemu, 

atahitajika kuandaa taarifa ya 

mgawo wa mali hizo. Taarifa 

hiyo itaonesha: 

• Gharama za mazishi ni za 

kuridhisha kufuatana na 

hali ya marehemu. 

• Jina la mali 

(inayohamishika, 

isiyohamishika, pesa katika 

akaunti n.k). 

• Gharama za usimamizi ni 

za kuridhisha na ziwe na 

uthibitisho. 

• Gharama za huduma 

alizopata marehemu za 

aina yoyote ziwekwe 

bayana. 
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• Madeni anayodai/kudaiwa. 

 

Swali 

Wosia unachukuliwaje katika 

sehemu unayoishi? 

 

HITIMISHO 

Katika Sura hii tumeona aina 

mbalimbali za sheria za mirathi 

na jinsi zinavyoelezea ugawaji 

wa mirathi. Tumeona pia wosia 

ni nini, na umuhimu wa 

kuandika wosia. Pamoja na 

hayo jambo jingine 

lililodokezwa ni kuhusu 

MSIMAMIZI WA MIRATHI 

ambaye anapaswa kukusanya 

mali na kugawa kwa warithi, na 

siyo kuitumia yeye kwa 

kujinufaisha mwenyewe. 

 

Katika sheria hizi, tumeona 

namna ambavyo hazitoi haki 

sawa kwa mwanamke na hasa 

sheria za kimila. Suala hili 

linapofika Mahakamani, 

kutokana na mifano hai ya 

kesi zilizozungumziwa, 

itategemea bahati ya mtu 

atapata Jaji yupi, kama 

anashikilia kuamua kesi 

kufuata sheria za mila za 

mirathi, au kutumia KATIBA, 

ili ilete haki kwa wote. 

 

Hivyo ni jukumu letu 

wananchi, na hasa wanawake 

ambao wanaguswa kwa 

karibu na 

unyanyasaji/ubaguzi wa 

sheria hizi kuziacha na 

kuihamasisha jamii kuacha ili 

kuwe na mabadiliko. Vile vile, 

tuwahamasishe wabunge 

wetu walijadili suala hili kwa 

kina bungeni ili sheria 

zibadilishwe kuelekea kwenye 

mfumo wa usawa kwa wote, 

bila kubaguana. 
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MFANO WA WOSIA  

 

WAWEZA KUANDIKA WOSIA WAKO KWA MFUMO HUU 

 

1. Huu ni wosia wangu wa mwisho mimi ………………………………. 

wa S. L. P ………………………………………………………………………………………. 

2. Kwa wosia huu nafuta wosia zote nilizowahi kuandika. 

3. Namchagua …………………………………………. ambaye anaishi 

……………………………. wa S.L.P …………………….. kuwa msimamizi wa 

mirathi yangu. Natumaini atafanya kazi hii kulingana na taratibu 

zilizopo. 

4. Nitakapokufa mwili wangu uzikwe……………………………. au mahali 

pengine popote ambapo pataonelewa kuwa rahisi kwa mazishi 

yangu baada ya kukamilika kwa taratibu muhimu za mazishi 

kwa mujibu wa dini yangu. 

5. Madeni yangu yote yatakayokuwepo wakati wa kufa kwangu 

pamoja na gharama za mazishi, yalipwe mara moja baada ya 

kifo changu 

 

6. Mali zangu ni ………………………………………………………………………….……… 

(a) ………………………………………………………………….………………………………

……………………………….…………………………………………………………………

……………………………………………………………………………..…………………. 

(b) Nina akaunti zifuatazo:………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………… 

7. Mali na fedha nilizoorodhesha hapo juu zitarithiwa na warithi 

wangu wafuatao: 

1. Mke/Mume wangu…………………………………….…………………….…… 

Watoto………………………………………………………………….………………

………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………….. 
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i) ………………………………………………………………………………………………………… 

S.L.P…………………………..………………… Simu:……………….………………… 

  

ii) ………………………………………………………………………………………………………… 

S.L.P…………………………………………… Simu:………………….……………… 

 

iii) ………………………………………………………………………………………………………… 

S.L.P…………………………..…………… Simu:……………………………….………… 

 

Imetiwa saini hapa ……………………………………..…………………. 

Siku ya …………………………………………………………………………. 

Mwezi wa …………….……………… mwaka ………….……………….. 

 

Saini ya Mwosia: 

Jina: ……………………………………………………………………………..………………….. 

Saini: …………………………………………………….…………………………..…………….. 

Anwani: ………………………………………………………………………….…………………. 

Kazi: ………………………………………………….……………………………………………… 

 

Shahidi wa Pili: 

Jina: ………………………………………………………………………………………………… 

Saini: ……………………………………………………………………………………….……… 

Anwani: ………………………………………………………………………………………….. 

Kazi: ……………………………………………………………………..…………………………

Mbele ya: 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………….. 

 

Mshuhudia viapo/saini 

………………………………………………………………………………………………………………. 
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SURA YA SITA 
 

 

 
 

SHERIA YA MAKOSA YA 
KUJAMIINA  
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UTANGULIZI 

 

Katika muongo wa mwisho wa 

karne ya ishirini, jamii ya 

Kitanzania ilishuhudia 

kuporomoka kwa maadili kwa 

kiwango cha juu. Maeneo 

ambayo yalionekana waziwazi 

ni hili la kuongezeka kwa 

matukio ya udhalilishaji wa 

wanawake na watoto. 

 

Vitendo vilivyokithiri zaidi ni 

vile vya dhihaka kwa 

wanawake juu ya maumbile 

yao na pia vitendo vya 

kuwaingilia wanawake na 

watoto bila ridhaa yao na 

kubwa zaidi ni vitendo vya 

kuwaingilia kinyume na 

maumbile. 

 

Moja ya mambo yanayoweza 

kuleta mabadiliko katika 

mienendo ya watu ni sheria. 

Sheria imedhihirisha kwa 

kiwango fulani kuwaogofya 

watu kutokana na adhabu 

zinazotolewa baada ya mtu 

kuzivunja na hivyo kuwafanya 

kuacha au kupunguza vitendo 

vinavyokatazwa na sheria. 

Ili kukidhi matarajio ya jamii, 

mwanzoni mwa mwaka 1998 

serikali kwa kushirikiana na 

taasisi zisizo za kiserikali 

ilipeleka muswada bungeni ili 

kurekebisha hali ya 

mmomonyoko wa maadili. 

 

Muswada huo baadaye ulikuwa 

sheria inayoitwa Sheria ya 

Makosa ya Kujamiiana ya 

mwaka 1998 ambayo ililenga 

kubadili sheria mbali mbali kwa 

kuweka vipengele maalum 

katika sheria hizo kuhusiana na 

makosa ya kujamiiana. Sheria 

hii kimalengo inalenga kulinda 

utu, heshima, uhuru na 

usalama wa wanawake na 

watoto. 

 

Tafsiri ya baadhi ya Maneno 

ya Msingi 

 

Ili kuondoa utata na kueleweka 

zaidi, sheria hii kama zilivyo 

sheria nyingine nyingi katika 

sehemu yake ya kwanza 

imeeleza na kutafsiri baadhi ya 
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maneno ambayo pengine kama 

yasingeweza kuelezwa 

(kutafsiriwa) basi yangekuwa 

na uwezekano mkubwa wa 

kutolewa tafsiri mbalimbali 

zenye utata na hivyo kuleta 

ugumu kiutekelezaji. Baadhi ya 

maneno yaliyotolewa tafsiri ni 

kama yafuatayo:- 

 

1. Mtoto wa kiume ni mtu 

wa jinsi ya kiume mwenye 

umri chini ya miaka 18. 

2. Mtoto wa kike ni mtu wa 

jinsi ya kike mwenye umri 

chini ya miaka 18. 

3. Mwanamke ni mtu yeyote 

wa jinsi ya kike mwenye 

umri wa zaidi ya miaka 18. 

4. Kutengana kunajumuisha 

kutengana kwa mke na 

mume kulikotokana na 

utaratibu wa kifamilia au 

kulikotokana na maamuzi 

ya wakubwa wa ukoo hata 

bila wahusika kwenda 

mahakamani au vinginevyo. 

5. Kujamiiana kwa minajili  

ya kiushahidi, ili 

kuthibitisha kosa la 

kujamiiana inahesabika 

tendo hilo limefanyika iwe 

kimaumbile au kinyume na 

maumbile, iwapo kuna 

muingiliano tu na sio 

mpaka kutoka kwa mbegu 

za kiume. 

 

Mabadiliko katika Sheria 

zinazogusa Makosa ya 

Kujamiiana 

 

Kimsingi, sheria hii ya Makosa 

ya Kujamiiana imefanya 

mabadiliko katika sheria tano 

ambazo zinahusiana moja kwa 

moja na makosa ya 

kujamiiana. Sheria 

zilizofanyiwa mabadiliko ni (i) 

Sheria ya Kanuni ya Adhabu (ii) 

Sheria ya Ushahidi ya Mwaka 

1967 (iii) Sheria ya Watoto na 

Vijana Wadogo (iv) Sheria ya 

Kiwango cha Chini cha Adhabu 

ya Mwaka 1972 na (v) Sheria 

ya Mwenendo wa Mashtaka ya 

Jinai ya Mwaka 1985. 
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Sheria ya Ushahidi ya 

Mwaka 1967 (Sura ya 6 ya 

Sheria za Tanzania kama 

Sheria zilivyorekebishwa 

mwaka 2002 

Katika Sheria ya Ushahidi ya 

mwaka 1967 mabadiliko yake 

ni yale ya kifungu kinachohusu 

namna ya kuchukua ushahidi 

wa mtoto na mwathirika wa 

makosa ya kujamiiana. 

 

Kifungu hiki kimepunguza 

makali ya uchukuaji wa 

ushahidi wa mtoto mdogo 

kwenye kesi za makosa ya 

kujamiiana. 

Chini ya mabadiliko haya 

mahakama baada ya 

kujiridhisha na ushahidi wa 

mtoto aliyefanyiwa kitendo cha 

kujamiiana inaweza kumtia 

mshtakiwa hatiani bila kutaka 

ushahidi wa ziada wa mtu 

mzima kuupa nguvu ushahidi 

huo wa mtoto. 

 

Sheria ya Mwenendo wa 

Mashtaka ya Jinai (Sura ya 

20 ya Sheria za Tanzania – 

kama Sheria 

zilivyorekebishwa mwaka 

2002) 

Kesi zinazohusu makosa ya 

kujamiiana zitasikilizwa kwa 

faragha na hazitapaswa 

kutolewa katika vyombo 

vyovyote vya habari. 

 

Muhimu: Mwenendo wote wa 

kesi za kujamiiana chini ya 

sheria hii zinatakiwa kufanyika 

faragha. Aidha mahakama 

zimeongezewa mamlaka ya 

kuamuru fidia itolewe kwa 

mwathirika kulingana na 

kiwango cha kuathirika kwake. 

 

Sheria ya Kiwango cha Chini 

cha Adhabu (Sura ya 90 ya 

Sheria za Tanzania – kama 

Sheria zilivyorekebishwa 

mwaka 2002) 

Mahakama katika kutoa adhabu 

kwa mkosaji wa makosa ya 

kujamiiana haifungwi na Sheria 

ya Kiwango cha Chini cha 

Adhabu bali huadhibu 

kulingana na adhabu 

inayotolewa katika sheria ya 

Makosa ya Kujamiiana. 
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Sheria ya watoto na vijana 

wadogo (Sura ya 13 ya 

Sheria za Tanzania – kama 

Sheria zilivyorekebishwa 

mwaka 2002) 

 

Sheria ya Makosa ya 

Kujamiiana imetamka bayana 

kuwa iwapo shahidi au 

mshtakiwa ni mtoto mwenye 

umri chini ya miaka 18, basi 

kesi hiyo ya makosa ya 

kujamiiana itafanyika faragha. 

 

Mabadiliko katika Sheria ya 

Kanuni ya Adhabu (Sura ya 

16 ya Sheria za Tanzania – 

kama Sheria 

zilivyorekebishwa mwaka 

2002) 

 

 

Kosa La Kubaka 

Moja kati ya mabadiliko 

yaliyotiliwa mkazo sana katika 

Sheria ya Kanuni ya Adhabu ni 

mabadiliko juu ya kosa la 

kubaka.  Kubaka ni kosa la jinai 

kwa mtu wa jinsi ya kiume 

kumwingilia (kujamiiana) 

msichana au mwanamke katika 

mazingira yafuatayo: 

 

i. Sheria inamtaka kwamba 

mtu wa jinsi ya kiume 

atakuwa ametenda kosa la 

kubaka endapo 

atamwingilia (atajamiiana) 

msichana au mwanamke 

ambaye si mke wake, au 

kama ni mke walitengana 

bila ridhaa yake. 

 

 Kimantiki sheria inazuia 

mwanaume kumwingilia 

mwanamke au msichana 

bila ridhaa yake hata kama 

ni mke wake, iwapo 

watakuwa wametengana. 

 

ii. Pia kisheria, mtu wa jinsi ya 

kiume atahesabika 

amebaka endapo 

atajamiiana na mwanamke 

au msichana kwa ridhaa 

yake ambapo ridhaa hiyo 

imepatikana kwa matumizi 

ya nguvu/vitisho au kwa 

kumweka mwanamke au 

msichana huyo kwenye 

hatari (hofu) ya kifo au 
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kumuumiza au kama 

mwanamke au msichana 

huyo atakuwa amewekwa 

kwenye kizuizi kinyume cha 

sheria. 

 

iii. Sheria inaainisha mazingira 

mengine ya kubaka kuwa ni 

pale ambapo mtu wa jinsi 

ya kiume atajamiiana na 

msichana au mwanamke 

kwa ridhaa yake ambapo 

ridhaa hiyo imepatikana 

katika wakati (muda) 

ambao mwanamke au 

msichana huyo hakuwa na 

akili timamu au alikuwa 

katika hali ya ulevi 

uliotokana na aina yoyote 

ya madawa ya kulevya au 

kitu chochote alichopewa 

na mwanaume au watu 

wengine. Labda ithibitishwe 

kwamba, kulikuwa na 

ridhaa kwa matendo ya 

kilevi. Kitafsiri, ridhaa 

inayozungumziwa na 

kukubalika kisheria ni ile 

aliyoitoa mwanamke au 

msichana akiwa na akili 

timamu. 

iv. Mtu wa jinsi ya kiume 

anachukuliwa kuwa 

ametenda kosa la kubaka 

endapo atajamiiana na 

msichana au mwanamke 

kwa ridhaa yake ambapo 

mwanaume anajua kuwa 

yeye si mume wa 

mwanamke au msichana 

huyo na kwamba ridhaa 

imetolewa kwa sababu 

mwanamke amefanywa 

kuamini kuwa yule 

mwanaume ni mume wake 

halali kisheria. 

 

v. Aidha sheria inamchukulia 

mtu yeyote wa jinsi ya 

kiume kuwa amebaka 

endapo atajamiiana kwa 

ridhaa au bila ridhaa na 

msichana wa chini ya umri 

wa miaka 18, vinginevyo 

basi huyo msichana awe ni 

mke wake ambaye ana 

miaka 15 au zaidi na wawe 

hawajatengana. 

 

Katika kudhibiti makundi 

mbalimbali katika jamii ambayo 

kwa nafasi zao huweza kutumia 
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c) Mtu yeyote ambaye yuko 

katika nafasi ya 

menejimenti au mtumishi 

wa hospitali na akatumia 

nafasi yake kutenda kosa la 

kujamiiana hii pia kisheria 

ni aina mojawapo ya 

mazingira ya kubaka. 

mwanya huo na hivyo 

kusababisha kutenda makosa 

ya kujamiiana, sheria imedhibiti 

matendo yao kama ifuatavyo:- 

 

a) Mtu yeyote ambaye yuko 

katika nafasi ya mamlaka 

na akatumia nafasi hiyo ya 

kiofisi kujamiiana na 

msichana au mwanamke 

katika mahusiano ya kiofisi 

au kumzuia kinyume cha 

sheria ili ajamiiane naye, 

basi sheria inatamka 

bayana kuwa hiyo ni aina 

mojawapo ya kubaka. 

 

b) Mtu yeyote ambaye yuko 

katika nafasi ya kiutawala 

(menejimenti) au mtumishi 

katika sehemu za 

kuhifadhia watoto wahalifu 

au sehemu zozote za 

kuhifadhi zilizoainishwa 

kisheria na akatumia nafasi 

hiyo na kujamiiana na 

msichana au mwanamke 

bila ridhaa yake. Sheria 

inabainisha kuwa hii pia ni 

aina nyingine ya mazingira 

ya kubaka kwa mtu aliye 

madarakani. 

d) Mtu yeyote ambaye ni 

mganga wa kienyeji na 

akatumia nafasi yake na 

kutenda kosa la kujamiiana 

kwa mteja wake anayempa 

matibabu basi sheria 

inatambua mazingira hayo 

kama ni moja ya mazingira 

ambayo kosa la kubaka 

linaweza kutendeka. 

 

Kwa minajili ya kuthibitisha 

kosa la kubaka, sheria 

inabainisha kuwa hata 

muingiliano (mpenyo) kidogo 

unatosha kuthibitisha tendo la 

kujamiiana. Aidha sheria kwa 

kutambua mazingira ya usiri 

yanayozunguka kosa la kubaka 

inatamka na kukubali ushahidi 

ambao huweza kujitokeza 

katika harakati za mtu kutaka 
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kujamiiana na mwanamke au 

msichana bila ridhaa yake.  

Kwa mfano; maumivu au 

kuumia kimwili unakubalika 

kama ni ushaidi muhimu 

kuthibitisha tendo la 

kujamiiana bila ridhaa. 

 

 
 

Adhabu kwa kosa la kubaka 

Adhabu kwa mtu 

atakayepatikana na hatia ya 

kosa la kubaka ni kuhukumiwa 

kwenda jela kutumikia kifungo  

cha maisha, la kama si hivyo 

endapo mahakama itaonelea 

vema kutoa adhabu ya kifungo 

pungufu, basi kifungo hicho 

siyo chini ya miaka 30 pamoja 

na viboko na faini. Juu ya 

adhabu hiyo mkosaji atatakiwa 

pia kutoa fidia kwa mtu 

aliyembaka (muathirika) katika 

kiwango kitakachoamuriwa na 

mahakama kulingana na athari 

alizopata aliyebakwa. 

 

Katika mantiki ya kumlinda 

mtoto na bila kuathiri vipengile 

vingine vya sheria yoyote, 

endapo kosa la kubaka 

limefanywa na mtoto wa kiume 

mwenye umri chini ya miaka 18 

basi mtoto huyo atahukumiwa 

kama ifuatavyo: 

 

i. Kama ni mara ya kwanza 

kutenda kosa hilo 

atahukumiwa kuchapwa 

viboko peke yake bila 

adhabu nyingine yoyote. 

ii. Kama kosa hilo ni mara ya 

pili kwa mtoto huyo 

kutenda, basi atahukumiwa 

kifungo cha miezi kumi na 

miwili jela pamoja na 

viboko. 

iii. Na kama hiyo ni mara ya 

tatu kwa mtoto huyo 

kutenda kosa la namna 
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hiyo, basi atahukumiwa 

kifungo cha maisha. 

 

Na kwa upande mwingine na 

bila kuathiri vipengele vingine 

vya sheria hii, yeyote 

atakayepatikana na hatia ya 

kumbaka msichana mwenye 

umri wa chini ya miaka kumi 

basi atahukumiwa kifungo cha 

maisha. 

 

Kubaka kwa kundi 

Endapo mtu zaidi ya mmoja 

watatenda kosa la kumbaka 

msichana au mwanamke, basi 

kitendo hicho kisheria huitwa 

kubaka kwa kundi (Gangrape). 

Kubaka kwa kundi 

kunajumuisha watu wote 

watakaotenda tendo lenyewe la 

kubaka au watakaosaidia kwa 

namna yoyote katika 

kutendeka kwa kosa la kubaka. 

 

Kujaribu kubaka 

Mtu atahesabika kuwa 

ametenda kosa la kujaribu 

kubaka endapo kwa dhamira 

yake atajaribu kufanya tendo la 

kujamiiana na msichana au 

mwanamke kinyume cha 

sheria. Dhamira ya mtu 

anayetuhumiwa kwa kosa la 

kujaribu kubaka inaweza 

kujitokeza katika matukio 

yafuatavyo: 

 

a) Kwa kumtishia msichana au 

mwanamke kwa minajili ya 

kujamiiana naye. 

b) Akiwa mtu mwenye 

madaraka au mamlaka kwa 

msichana au mwanamke 

huyo, kutumia vitendo 

vyovyote vya kumuogofya 

msichana au mwanamke 

huyo kwa minajili ya 

kujamiiana naye. 

c) Kwa kufanya aina yoyote 

ya ulaghai kwa msichana 

au mwanamke ili kuweza 

kupata ridhaa ya msichana 

au mwanamke huyo. 

d) Kwa kujifanya yeye ni 

mume wa msichana au 

mwanamke huyo na 

mwanamke au msichana 

huyo akawekwa katika 

nafasi (mazingira) ambayo 

itamfanya adhanie kuwa ni 

mume wake na bila 
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kufahamu angeweza 

kujamiiana naye kwa 

kudhani ni mume wake. 

 

Adhabu ya kosa la kujaribu 

kubaka 

Adhabu ya kosa la kujaribu 

kubaka inaainishwa katika 

mazingira tofauti kutegemea na 

namna kosa lenyewe 

linavyoweza kufanyika. 

 

a) Endapo mtu atatenda kosa 

la kujaribu kubaka katika 

mazingira ya ulaghai au 

kujifanya mume kama 

ilivyoainisha hapo juu 

katika kipengele (c) na (d) 

basi adhabu yake ni kifungo 

cha maisha. Endapo 

kutokana na kesi 

mahakama itaona ni vema 

kutoa adhabu nyingine, 

basi adhabu hiyo itakuwa ni 

kifungo kisichopungua 

miaka 10. 

 

b) Mtu yeyote 

atakayepatikana na hatia 

kwa kosa la kujaribu 

kubaka isipokuwa kwa 

mazingira ambayo 

yameelezwa hapo juu, basi 

atahukumiwa kifungo cha 

maisha na katika mazingira 

ambayo mahakama 

itaonelea vema kutoa 

adhabu nyingine basi 

adhabu hiyo ni kifungo 

kisichopungua miaka 30 na 

au bila viboko. 

 

MUHIMU 

Mantiki iliyopo katika sehemu 

hii ya mwisho ni kuwa 

mahakama inaweza kuchagua 

aidha kumhukumu mkosaji 

kifungo pamoja na viboko au 

kifungo pekee bila viboko. 

 

Bughudha Za Kijinsia 

Katika kosa la bughudha za 

kijinsi sheria inaeleza kuwa, 

mtu yeyote ambaye kwa 

dhamira atamshambulia, au 

atatumia nguvu kinyume cha 

sheria akambughudhi mtu 

mwingine kijinsia au kwa 

kutumia maneno au vitendo na 

kusababisha maudhi au 

bughudha kijinsia kwa mtu 

mwingine, basi mtu huyo 
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aliyembughudhi mwingine 

atahesabika kisheria kama 

ametenda kosa la bughudha za 

jinsia. 

Aidha sheria inasisitiza zaidi 

katika kuainisha kosa la 

bughudha za kijinsia kuwa, mtu 

yeyote atakayedhamiria 

kudhalilisha utu wa mwanamke 

au msichana kwa kutumia 

maneno, kutoa sauti au 

kuonesha ishara au kwa 

kuonesha kitu chochote ikiwa ni 

pamoja na kuonesha kiungo 

chochote kiwe cha kiume au 

cha kike kwa kudhamiria kuwa 

maneno au sauti hizo zisikike 

au ishara au kitu hicho kiweze 

kumwingilia sehemu za siri 

mwanamke au msichana, basi 

mtu huyo atakuwa ametenda 

kosa la bughudha za kijinsia. 

 

 
 

Adhabu ya kosa la 

bughudha za kijinsia 

Adhabu ya mtu atakayetenda 

kosa la bughudha za kijinsia 

pindi akipatikana na hatia ni 

kifungo kisichozidi miaka 

mitano au faini isiyozidi shilingi 

laki mbili au atahukumiwa 

adhabu zote mbili; yaani 

kifungo pamoja na faini. Pia 

anaweza kuamriwa kulipa fidia 

kwa kiasi kitakachotathminiwa 

na mahakama kulingana na 

athari alizopata muathirika. 

 

Shambulio katika kipengele hiki 

litajumuisha matendo yote 

ambayo si kubaka kwa mujibu 

wa sheria hii. Ili kuondoa 

wasiwasi wowote wa kimaana, 

bughudha za kijinsia 

zitahusisha matendo au 

maneno ya kimapenzi 

yakitumiwa na mtu aliye 

madarakani, sehemu ya kazi au 

sehemu nyingine yoyote ile.  
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Ukomo wa kupeleka shauri 

la bughudha za kijinsia 

Shauri lolote la bughudha za 

kijinsia linapaswa kufikishwa 

katika vyombo vya sheria, 

yaani mahakamani na mtu 

aliyeathirika na bughudha hizo 

muda wowote lakini isizidi siku 

60 toka tukio la bughudha 

lilipotokea. 

 

Maana ya kipengele hiki ni 

kuwa, sheria inazuia shauri la 

namna hii kupelekwa 

mahakamani zaidi ya siku 60 

toka tukio hilo kutokea. 

 

Shambulio la kijinsia na 

shambulio la aibu kwa 

Wanawake 

Mtu yeyote ambaye kwa 

kudhamiria atasababisha 

maudhi ya kijinsia kwa mtu 

mwingine aidha kwa kutamka 

maneno au kutoa sauti, ishara 

au kuonyesha maneno au kitu 

chochote kwa nia kwamba 

maneno hayo au sauti hiyo 

iweze kusikika au ishara au kitu 

hicho kiweze kuonekana na 

mlengwa, basi huyo 

atakayefanya moja katika 

maudhi hayo atakuwa 

ametenda kosa la shambulio la 

kijinsia na shambulio la aibu 

kwa wanawake. Endapo shauri 

hili la shambulio la aibu 

litafikishwa mahakamani na 

muathirika ni mtoto wa kiume 

au wa kike mwenye umri chini 

ya miaka 18, sheria inatamka 

bayana kuwa, haitakuwa kinga 

hata kama mtoto huyo atakuwa 

aliridhia kufanyiwa vitendo 

hivyo. 

 

Adhabu 

Mtu yeyote atakayetiwa hatiani 

kwa kosa la shambulio la 

kijinsia basi atahukumiwa 

kifungo kisichozidi miaka 4 au 

faini isiyozidi shilingi 300,000/- 

au vyote viwili kwa pamoja 

yaani; faini pamoja na kifungo. 

 

 

Ukatili Kwa Watoto 

Sheria inatamka bayana kuwa, 

mtu yeyote ambaye ana wajibu 

wa kulinda usalama wa mtoto 

wa chini ya miaka 18 na badala 

yake; 
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• Akamtendea vibaya Unyonyaji wa kijinsia dhidi 

ya watoto • Kutokumjali 

• Kumtelekeza Kosa hili la unyonyaji wa 

kijinsia dhidi ya watoto laweza 

kutendeka kama sheria 

inavyoainisha katika mazingira 

yafuatayo:- 

• Kumkeketa 

• Kumweka katika mazingira 

ambayo ataweza kuathirika 

kiakili au kupoteza kiungo 

cha mwili kwa mtoto 

atakuwa ametenda kosa la 

ukatili wa mtoto.  

 

 

Adhabu Kwa Kosa La Ukatili 

Kwa Watoto 

Mtu yeyote atakayetiwa hatiani 

kwa kosa la ukatili kwa mtoto 

(watoto) basi atahukumiwa 

kifungo kisichopungua miaka 

mitano na kisichozidi miaka 15 

au atahukumiwa faini isiyozidi 

shilingi 300,000/- au 

atahukumiwa adhabu zote mbili 

kwa pamoja; Pamoja na 

adhabu hizo hapo juu, pia 

mkosaji huyo ataamriwa 

kumlipa fidia mwathirika kwa 

kiasi kitakachotathminiwa na 

mahakama kwa mujibu wa 

athari alizozipata muathirika. 

i. Mtu yeyote ambaye hali 

akijua atamruhusu mtoto 

yeyote kukaa katika 

maeneo yake kwa lengo la 

kusababisha mtoto huyo 

kutumiwa vibaya au 

kudhalilishwa kijinsia au 

kushirikishwa kwa aina 

yoyote katika matendo ya 

kujamiiana au 

kumshirikisha mtoto huyo 

katika vitendo vyovyote 

visivyo vya kimaadili kama 

maonesho yasiyofaa, basi 

hivyo atahesabika 

ametenda kosa la unyonyaji 

wa kijinsia dhidi ya mtoto. 

 

ii. Mtu yeyote atakayefanya 

vitendo vya kuwachukua na 

kuwapeleka watoto kufanya 

vitendo vya kujamiiana au 

aina yoyote ya matumizi 
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mabaya ya watoto kijinsia 

au kuwashirikisha watoto 

katika maonesho yasiyo ya 

kimaadili, basi mtu huyo 

atakuwa pia ametenda kosa 

la unyanyasaji wa kijinsia 

dhidi ya mtoto. 

 

iii. Mtu yeyote 

atakeyemshawishi mtu 

mwingine kuwa mteja wa 

mtoto kwa madhumuni ya 

kujamiiana au kwa namna 

yoyote ya matumizi 

mabaya ya kijinsia au 

kumfanya mtoto kufanya 

maonesho yaliyo kinyume 

na maadili, basi mtu huyo 

atakuwa kisheria ametenda 

kosa la unyonyaji wa 

kijinsia dhidi ya mtoto 

huyo. 

 

iv. Mtu yeyote ambaye 

atatumia nafasi yake ya 

kimahusiano na mtoto, 

kumfanya ampeleke mtoto 

na kumtoa kwa matendo ya 

kujamiiana au kufanya 

maonesho yaliyo kinyume 

na maadili, basi mtu huyo 

atakuwa ametenda kosa la 

unyonyaji wa kijinsia dhidi 

ya mtoto. 

 

v. Mtu yeyote atakayemtishia 

au kutumia nguvu kwa 

namna ya vurugu kwa 

mtoto ili kumpata kwa 

minajili ya kujamiiana au 

katika aina yoyote ya 

matumizi mabaya ya 

kijinsia au maonesho yasiyo 

ya kimaadili, basi mtu huyo 

atakuwa ametenda kosa la 

unyonyaji wa kijinsia dhidi 

ya mtoto. 

 

vi. Mtu yeyote atakayetoa 

pesa, bidhaa au msaada 

wowote kwa mtoto au kwa 

mzazi/mlezi wa mtoto ili 

ampate na kumtumia mtoto 

huyo kwa minajili ya 

matendo ya kujamiiana au 

matumizi mabaya ya 

kijinsia au kumtumia mtoto 

huyo katika maonesho 

yasiyo ya kimaadili, basi 

mtu huyo atakuwa 

ametenda kosa la unyonyaji 

wa kijinsia dhidi ya mtoto 
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Mtoto wa miaka 12 

hatawajibishwa kisheria katika 

vitendo vinavyosababisha kosa 

la jinai isipokuwa pale 

itakapothibitishwa kuwa katika 

kipindi alichofanya matendo 

hayo alikuwa na uwezo wa 

kujua kuwa hakupaswa kufanya 

matendo hayo. 

Adhabu kwa Kosa la 

unyonyaji wa kijinsia dhidi 

ya mtoto 

Mtu yeyote atakayetiwa hatiani 

kwa kosa la unyonyaji wa 

kijinsia dhidi ya mtoto adhabu 

yake ni kwenda jela kwa 

kifungo kisichopungua miaka 5 

na kisichozidi miaka 20. 

  

Maana ya adhabu hii ni kuwa, 

mkosaji anaweza kuhukumiwa 

kifungo cha miaka yoyote ile 

kati ya miaka 5 na 20. Uwezo 

wa kuamua ni kifungo gani 

hasa umeachwa kwa 

mahakama na hii itategemea 

mazingira ya kesi yenyewe. 

Aidha sheria inatamka kuwa 

mtoto wa kiume wa chini ya 

miaka 12 hawezi kutenda 

makosa ya kujamiiana. 

 

Matendo yanayokiuka 

maadili kwa kiwango cha 

juu 

 

Umri wa Mtoto 

Kuwajibishwa 

Kama nia na madhumuni ya 

sheria hii inavyoonesha, ili 

kukidhi nia hiyo Sheria ya 

Makosa ya Kujamiiana 

imeongeza umri wa mtoto 

kutowajibishwa kisheria kutoka 

miaka 7 ya awali mpaka miaka 

10. 

Mtu yeyote ambaye katika 

hadhara au faragha au 

atashiriki katika utendaji wa 

kosa la matendo yanayokiuka 

maadili (ustaarabu) kwa 

kiwango cha juu, basi mtu huyo 

atahukumiwa kifungo 

kisichopungua mwaka mmoja 

na kisichozidi miaka 5 au faini 

isiyopungua shilingi 100,000/- 

na isiyozidi shilingi 300,000/- 
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Kama kosa hili litakuwa 

limetendwa na mtu mwenye 

umri wa miaka 18 au zaidi dhidi 

ya mtoto wa umri chini ya 

miaka 18, mwanafunzi wa 

shule ya msingi au mwanafunzi 

wa sekondari, basi mtu 

atakayepatikana na hatia ya 

namna hii atahukumiwa 

kifungo kisichopungua miaka 

10 pamoja na viboko na pia 

ataamriwa alipe fidia kwa 

kiwango kitakachofikiwa na 

mahakama kulingana na athari 

alizozipata muathirika wa kosa 

hilo. 

 

Ukiukwaji wa jinsia wa 

kiwango cha Juu 

Mtu yeyote ambaye ili 

kujiridhisha kijinsia atafanya 

kitendo chochote kwa kutumia 

viungo vyake vya kijinsi au 

kiungo chochote cha mwili 

wake au kifaa chochote cha 

mtu mwingine ambacho 

kitendo hicho hakifikii kwa 

tafsiri ya sheria hii kuitwa ni 

kitendo cha kubaka, basi kosa 

hili limetafsiriwa kama 

ukiukwaji wa jinsia wa kiwango 

cha juu. Vitendo 

vinavyoharamishwa chini ya 

kosa hili ni:- 

 

a) Vitendo vinavyofanywa bila 

idhini ya mtendewa. 

b) Kwa ridhaa ya mtendwa 

lakini ridhaa hiyo 

imepatikana kwa matumizi 

ya nguvu, vitisho au 

kumweka mtu huyo katika 

hofu ya kifo au kuumia au 

wakati muathirika yuko 

katika kizuizi kinyume cha 

sheria. 

 

c) Kwa ridhaa ya mtendwa 

ambapo ridhaa hiyo 

imepatikana wakati 

mtendwa hakuwa na akili 

timamu au alikuwa katika 

hali ya ulevi uliosababishwa 

na pombe au madawa ya 

kulevya au kitu kingine 

chochote. 

 

Adhabu 

Mtu yeyote atakayepatikana na 

hatia ya kutenda kosa la 

ukiukwaji wa kijinsia wa 

kiwango cha juu atahukumiwa 
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Adhabu kifungo kisichopungua miaka 

15 na kisichozidi miaka 30 

pamoja na adhabu ya viboko 

na pia ataamriwa kulipa fidia 

kwa kiwango kitakachoamriwa 

na mahakama kutokana na 

athari alizozipata muathirika. 

Mtu yeyote atakayetiwa hatiani 

kwa kosa la kujamiiana 

kinyume na maumbile, adhabu 

yake ni kifungo kisichopungua 

miaka 30 jela. Ili kumlinda zaidi 

mtoto dhidi ya makosa ya aina 

hii, sheria inatamka bayana 

kuwa, kama kosa hili 

litafanyika dhidi ya mtoto chini 

ya miaka 10 basi mkosaji 

atahukumiwa kifungo cha 

maisha. 

 

Endapo kosa hili litatendeka 

dhidi ya mtoto wa umri wa 

chini ya miaka 15 basi mkosaji 

atahukumiwa kwenda jela 

kifungo kisichopungua miaka 

20 na kisichozidi miaka 30 na 

pia atatakiwa kulipa fidia kwa 

kiwango kitakachoamriwa na 

mahakama kulingana na athari 

alizozipata muathirika. 

 

Kujaribu Kutenda kosa la 

kujamiiana kinyume na 

maumbile 

 

Kosa la kujamiiana kinyume 

na maumbile 

Mtu yeyote ambaye 

atajamiiana na mtu mwingine 

kinyume na maumbile au 

atajamiiana na mwanaume au 

akamruhusu mwanaume 

kumwingilia kinyume na 

maumbile, basi mtu huyo 

atakuwa ametenda kosa la 

kujamiiana kinyume na 

maumbile. 

Katika jaribio lolote la kutaka 

kutenda kosa la kujamiiana 

kinyume na maumbile, mkosaji 

atahukumiwa kwenda jela 

kifungo kisichopungua miaka 

20. 

 

Makosa ya Maharimu kwa 

Wanaume 

Mwanaume yeyote ambaye 

atakuwa na mahusiano ya 

kujamiiana huku akifahamu 

kuwa anajamiiana na mjukuuu 

wake, binti yake, dada au 
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atahukumiwa kifungo cha 

maisha jela au kifungo 

kisichopungua miaka 30 na 

ataamriwa amlipe fidia 

mwathirika kwa athari 

alizozipata na kiwango 

kitakachoamriwa na 

mahakama. 

mama yake basi atakuwa 

ametenda kosa la kuwa na 

mahusiano ya kingono na 

maharimu wake. 

 

Adhabu 

Kama mwanamke aliyejamiiana 

naye ni wa umri chini ya miaka 

18, basi atahukumiwa kwenda 

jela kifungo kisichopungua 

miaka 30. Kama mwanamke ni 

wa umri wa miaka 18 na zaidi 

basi atahukumiwa kifungo jela 

kisichopungua miaka 20. 

 

Ili kulinda maslahi ya mtoto, 

kama kosa hili limetendeka kwa 

mtoto wa umri chini ya miaka 

10, basi mkosaji atahukumiwa 

kifungo kisichopungua miaka 

30.  

 Makosa ya Maharimu Kwa 

Wanawake Hitimisho 

Ili sheria iweze kutekelezwa na 

hivyo kukidhi haja yake ni wazi 

kuwa sheria hiyo ni lazima 

ifahamike kwa walengwa na 

hatimaye kwa jamii nzima kwa 

ujumla. 

Mwanamke yeyote wa miaka 

18 au zaidi ambaye kwa ridhaa 

yake atamruhusu babu yake, 

baba yake, kaka au dada yake 

kumwingilia kimwili basi 

atakuwa ametenda kosa la 

kufanya ngono na harimu 

wake. 

 

Katika kuhitimisha kazi ya 

ufahamu wa sheria hii kwa 

walengwa ni wazi kuwa; kila 

mwenye ufahamu ana wajibu 

kijamii kuelimisha jamii juu ya 

ufahamu huo. 

 

Adhabu 

Mwanamke atakayepatikana na 

hatia kwa kosa la maharimu 

kwa wanawake basi  
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Pamoja na kuifahamu sheria, 

wanajamii pia wanapaswa 

kuikubali na kutekeleza sheria 

kama chombo chao cha 

kuweletea mabadiliko. Sheria 

peke yake haitoshi, bali 

kuiridhia sheria hiyo na mantiki 

yake kimsingi. 

 

Yeyote anayechukua jukumu la 

kufahamisha jamii juu ya 

sheria hii ni lazima ajiwekee 

lengo la kufahamisha jamii kwa 

ufasaha sheria hii. Ni kwa 

kufanya hayo tu ndipo 

tutaifanya sheria hii ieleweke 

iheshimike na kukidhi haja 

yake kama watunzi wa sheria 

hiyo walivyokusudia. 

 

Maswali katika Vikundi 

 

1. Bwana Yusufu alimuoa 

Selina ambaye alikuwa na 

binti yake anayeitwa 

Tunda. Bwana Yusufu 

aliamua kumuasili Tunda 

baada ya kukaa na Selina 

miaka 5 bila ya kujaliwa 

kupata mtoto. Yusufu na 

Selina walikorofishana na 

kutenganishwa na Baraza la 

ukoo. Yusufu alibaki na 

Tunda. Alimshawishi Tunda 

na kumwambia yeye sio 

baba mzazi hivyo 

wanaweza kufanya tendo la 

kujamiiana. Tunda 

alikubali. Selina alipata 

taarifa hizo na alikuja kwa 

Yusufu ili amchukue Tunda. 

Yusufu alimshika kwa 

nguvu na kufanya nae 

tendo la kujamiiana kwa 

madai kwamba, hata kama 

wametengana bado ni 

mume na mke. Elezea 

Yusufu alitenda makosa 

gani chini ya Sheria ya 

Makosa ya kujamiiana. 

 

2. (i) Elezea mikakati 

utakayoifanya kuhakikisha 

sheria hii inafahamika kwa 

Umma wa watanzania. 

 

(iii) Elezea upungufu 

uliomo kwenye sheria 

hii. 

(iv) Toa mapendekezo ya 

kuiboresha sheria hii. 
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3. Saida ameamua kumwacha 

mtoto wake wa miaka 6 

kwa shangazi yake ili 

akatafute kazi jijini Dar es  

Salaam. Shangazi baada ya 

mwaka mmoja alimpeleka 

mtoto kijijini Buchosa 

akakeketwe maana aliona 

Saida amemtelekeza na 

hana matumizi ya kutosha 

kumlea mtoto. Alidhani 

akimkeketa atampunguzia 

maambukizo ya magonjwa. 

Dada yake Saida amekuja 

kuomba ushauri kwako 

kuhusu hatua za kuchukua 

dhidi ya Saida na Shangazi. 

Utamshauri nini? Toa 

sababu za ushauri wako. 

 

4. Sheria ya Makosa ya 

kujamiiana inalinda vipi, 

heshima na uhuru wa 

mwanamke na mtoto? 
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ENGLISH SUMMARY OF THE 
MANUAL 

 

CHAPTER ONE 
 

LAND ACTS of 1999 
 

INTRODUCTION 

 

The government in 1999 

enacted 2 Land Laws i.e. Land 

Act No. 4 of 1999 and Village 

Land Act No. 5 of 1999. These 

laws were passed following the 

notable weaknesses in the 

previous Land Ordinance of 

1923. 

 

Among the weaknesses were 

that it was not very clearly 

provided in it; women’s right in 

acquiring, utilizing or disposing 

the land. 

 

The existing customs, traditions 

as well as Customary Law of 

Inheritance took advantage of 

these weaknesses and deprived 

women ownership of land. The 

new Land Acts of 1999 took 

into consideration all these 

weaknesses and came up with 

provisions, which address 

clearly the problem of gender 

in relation to land rights.  

 

Fundamental principles in 

the new Land Acts: 

 

• Land is public property 

• Both men and women have 

equal rights in acquiring, 

utilizing and occupying the 

land. 

• Existing rights of occupancy 

(including customary 

rights) are protected under 

the laws. 

• The land should be utilized 

and developed. 

• Compensation is to be 

made to the 

owner/occupier of the land 

when the government 

wants to acquire the 



Kiongozi cha Sheria 
 

    
 

121 
 

• Non-Tanzanian cannot 

apply for land acquisition 

except for the purpose of 

investment. 

particular land for public 

interest. 

 

Categories of Public land under 

the New Land Acts, 1999  

Types of rights of occupancy  

• Individual right of 

occupancy 

• General land 

• Village land 

• Conservation land 

 

LAND ACT NO. 4 OF 1999  

This Act provides for the basic 

land in relation to land other 

than the village land, the 

management of land, 

settlement of disputes and 

other land matters related to 

land that is not a village land. 

• Co-occupancy-(which is 

again divided into tenancy 

in common and joint 

tenancy) 

 

N.B Land owned under co-

occupancy system is not 

subject to disposal (by 

individual) and/or sale except: 

• If parties to the right of 

occupancy have agreed on 

the disposal. 

 

Who may apply for land 

ownership under this law • If one of the occupiers has 

decided to transfer his/her 

share to the other 

occupiers. 

 

• Any adult Tanzanian (man 

or woman) 

• Group of indivudials who 

are Tanzanians. 

 

• Individual/group of 

individuals who are 

Tanzanians. Non- 

Tanzanians will be granted 

derivative rights. 

Disposing or transferring of 

the right of occupancy. 

- Any person intending to 

dispose or transfer his/her right 

of occupancy must provide 

notice by filing the form and 
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send it to the Land 

Commissioner/officer.  

 

However, the Land 

Commissioner/officer cannot 

agree with the transfer/disposal 

if it is meant at denying the 

other party (e.g a spouse) the 

right to occupy the said land. 

• Banks and other financial 

institutions that grant loan 

have to investigate on 

whether or not the 

wife/party to the marriage 

has consented to the 

mortgage before granting 

the loan. 

 

 

- Women are given first 

priority in the right to land 

occupation when their 

husbands intend to transfer the 

right of occupancy. 

VILLAGE LAND ACT – NO. 5 

OF 1999 

 

This Act provides for among the 

other things administration of 

the village land, boundaries for 

the particular land and that 

Village land is under 

supervision/ administration of 

Village General Assembly. 

 

Mortgage 

• The law provides for the 

right to mortgage land. 

• In mortgaging the 

matrimonial house/ land 

owned under custosmary 

right of occupancy one has 

to follow important 

procedures i.e. filing the 

form first which must also 

be signed by the wife 

otherwise the mortgage will 

not be considered. 

 

The position of women in 

occupying village land 

 

The law provides for equal 

rights of both men and women 

in acquiring, utilizing, and 

occupying land without any 

gender differentiation.  
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Administration and 

supervision of village land. 

• Customary laws will be 

considered to be null and 

void if they are on their 

face discriminatory (i.e. 

deny women the right to 

easily access land right). 

 

• Administration of village 

land is vested into the 

Village Council. 

  
• The Village Council while 

granting land to indivual(s) 

should first get authority 

from the Village General 

Assembly. 

• While making decision on 

the application(s) the 

Council should consider the 

issue of gender balance. 

 
 Who may apply for the right 

of occupancy under the 

Village Land Act 

• This law is applicable in 

guiding village land but if 

there is an issue 

(concerning land), which 

has not been clearly 

explained by this law, and 

there is no other legislation 

to cover the same then 

customary law will be 

applicable. 

 

• Adult man/woman who is a 

villager of the particular 

village. 

• A group of individuals who 

are not the residents of 

that village (but should 

have referees not less than 

5 who are the villagers). 

These individuals should 

show an intension to stay 

there permanently within 

two months. 

 

• This law provides that the 

customary law should not 

be repugnant to other 

statutory laws and should 

match with principles of 

human rights. 
• When the individual(s) 

is/are granted rights of 
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occupancy would be given 

the certificate of occupancy. 

 

Transferring and disposing 

the right of occupancy 

In disposing the land (just as in 

the Land Law No. 4 of 1999) 

the village council will consider 

the women/wives requirement 

to particular land first. The 

council should make sure that 

the wife/wives have consented 

to the disposal first. 

 

Dispute Resolution in the 

Village Land Act 

The disputes are resolved 

under the following 

insititutions: 

• Court of Appeal 

• High Court-Land Division 

• District Land and Housing 

Tribunal. 

• Ward Tribunal 

• Village Land Council. 

 

Village land disputes should 

firstly go to the village 

committee. The quorum for this 

committee is 9 members and 4 

of them should be women. The 

quorum for committee meeting 

is 5 members and 2 of them 

should be women. 

 
Roles of the committee 
 

• To protect women, children 

and disabled people’s land 

right. 

• To resolve village land 

disputes tabled before the 

committee. 

 

Village Land Council 

The quorum for this council is 7 

members whereby 3 of them 

must be women. The quorum 

for the meeting of this Council 

is 4 members whereby 2 of 

them must be women. 
 
Criminal Offences under the 
Land Acts 

-Providing false written or oral 

information on division or any 

other related to land and these 

Acts generally. Penalty is 

imprisonment for the period not  

exceeding 3 years or fine not 

exceeding shillings One Million 

(1,000,000/-) or both 

imprisonment and fine. 



Kiongozi cha Sheria 
 

    
 

125 
 

CHAPTER TWO 
 

THE LAW OF MARRIAGE ACT, OF 1971 

 

• The union must not be 

between closely related 

people. e.g a man cannot 

marry his sister etc. 

What is Marriage? 

 

Marriage is a voluntary union 

between a man and a woman 

intended to last for their joint 

lives. 

• Parties must have attained 

the age of majority, which 

is 18 years. However, 

parents or guardians can 

allow a girl below 18 years 

to be married but not below 

15 years. 

 

What are the basic 

conditions to fulfill before 

contracting a marriage? 

 

• The union must be 

voluntary. Deceit, duress or 

undue influence makes the 

union not to be voluntary, 

hence, it becomes void. 

 

• That union must be 

permanent. Temporary 

marriages are 

unacceptable. 

Further the court if it is 

satisfied, can allow a girl 

below 18 years to be 

married but not below 14 

years. The courts also may 

allow boys below 18 years 

to marry but not below 16 

years. 

• There should not be a 

subsisting marriage 

between either or all 

parties. This means 

Christians cannot have 

more than one wife, 

Moslems cannot have more 

• The union must be between 

a man and a woman. 

Marriage between people of 

the same sex is void. 

Legally a woman is the one 

who is born with her female 

genital parts. 
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than 4 wives at the same 

time. Also a Moslem or any 

other person who has 

contracted a Civil marriage 

and declared it to be 

monogamous cannot marry 

again.  

 

• The law recognizes three 

types of contracting 

marriage; the religious, civil 

and traditional methods. 

 

Presumption of marriage 

Where it is proved that a man 

and a woman have lived 

together for two years or 

upwards in such circumstances 

as to have acquired the 

reputatation of being husband 

and wife, there shall be a 

rebuttable presumption that 

they were duly married. 

 

However the following 

conditions must be fulfilled: 

• They must have lived 

together continuously for 

two years or more. 

• By the time they started 

living together they had a 

capacity of being husband 

and wife. 

• That neither of them had a 

subsisting marriage. 

• The relatives and the 

surrounding community 

show view and treat the 

two as husband and wife. 

 

Rights and Duties of a 

Married Woman 

 

Maintenance 

It is obligatory for a husband to 

maintain his wife by providing 

her with the basic needs in 

accordance with his ability. A 

wife may have the same role if 

it is proved the husband cannot 

provide those needs and there 

is a reason to believe so. 

 

Property ownership 

A wife has a right to own 

properties acquired before or 

during the marriage through 

her personal means or which 

she has received as a gift 

through inheritance or other 

lawful means. She has a right 

to enter into contracts, to 
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Property acquired during 

the subsistence of marriage 

collect her debts, to sue or be 

sued etc. A husband enjoys the 

same rights. A wife has a right to a share of 

the property acquired during 

the subsistence of their 

marriage in case the marriage 

breaks. 

 

Matrimonial home 

No one has a right to dispose, 

sublet, or mortgage the 

matrimonial house without the 

consensus of the two. This is 

irrespective of who owns the 

house. 
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CHAPTER THREE 
DIVORCE

 

What is Divorce? 

Divorce is a power given under 

the law for a man to leave his 

wife or the wife to leave her 

husband. 

 

Court cannot grant divorce if 

the marriage has not subsisted 

for at least two years without 

its leave unless it is shown that 

exceptional hardship is being 

suffered by the person applying 

for such leave. 

 

Though the law has given 

power to various institutions to 

officiate marriage contracts, on 

divorce it is only courts of law 

that can grant it. 

 

Grounds for Divorce 

The reason that enables the 

court to grant divorce is when 

it is firmly convinced that the 

marriage has irreparably 

broken down. The grounds that 

may cause the marriage to 

break down irreparably are: 

 

1. Adultery by the party to the 

marriage  

2. Cruelty whether mental or 

physical 

3. Unnatural sex. 

4. Desertion for at least 3 

years 

5. Failure to fulfill family 

obligations (Wilful neglect) 

6. Imprisonment for more 

than 5 years. 

7. Separation for at least 

three years. 

8. Change of religion by the 

the party to the marriage. 

9. Permanet mental illness 

 

Steps to follow for a divorce 

to be granted 

The complainant should firstly 

go to the marriage conciliatory 

board, which is legally 

recognized. i.e. church board, 

BAKWATA, (Moslems board). If 
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a conciliatory board fails to 

reconcile the parties it issues a 

certificate for them to go to 

court. The complainant should 

write a petition for dissolution 

of the marriage attaching a 

copy of the marriage 

certificate, marriage 

conciliatory board certificate 

and any other document to 

substantiate and support 

her/his petition 

subsistence of the 

marriage. 

• Fainally request the court 

to grant the following 

orders; 

• That the marriage has 

irreparably broken down 

and divorce should be 

granted. 

• Division of the property 

jointly acquired during the 

subsistence of the 

marriage.  

• Custody of the children and 

their maintenance if they 

are of tender age. 

The petition should show the 

following: 

 

• The Respondent to suffer 

the costs of the suit. 

• That there was a legal 

marriage between the 

parties. 

• That there is 

misunderstanding between 

the two and efforts to 

reconcile them have been 

made but failed. 

• Any other relief the court 

deems fit to grant. 

 

The final stage is for the 

petitioner to submit the petition 

to the court where it will be 

given a case number and the 

date of hearing of the case. 

• Mention the issues of the 

marriage and their age. 

• Mention the property 

acquired jointly during the  
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CHAPTER FOUR 
 

CHILDREN RIGHTS 

  

Who is a child? 

A child is any human being who 

is under the age of 18 years. 

Children are divided into two 

categories according to their 

legal status. 

 

(i) There are children who are 

born in wedlock. These are 

children born when their 

parents have already 

contracted marriage or else 

there are some whose 

parents contract marriage 

when they have been born. 

Under this category such 

children are said to be 

legitimate. 

(ii) The second category 

comprises those who are 

born out of wedlock. Such 

children are said to be 

illegitimate. Though 

children in these two 

categories have equal 

needs, as human being the 

procedure to get 

maintenance is different. 

There is a specific law for 

illegitimate children called 

Affiliation Act Cap. 278 

Revised Edition 2002 while 

the Law of Marriage Act 

Cap. 29 Revised Edition 

2002 covers children born 

in the wedlock. 

 

What are children’s rights? 

Any child whether born in or 

out of the wedlock needs an 

appropriate care so that she/he 

can grow up until she/he 

becomes self-reliant. The 

Consustitution of the United 

Republic of Tanzania states 

clearly that all people (including 

children) are equal irrespective 

of colour, gender, race, belief 

or their economic status. The 

International Convention on 

Children Rights that Tanzania 

has already ratified has 

strongly emphasized the same. 
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Further, there is a dire need to 

protect children legally before 

or after birth. Therefore 

children should live with their 

parents unless otherwise, 

children should be taken care 

of through being provided with 

nutritious food, health care, 

education and love. People 

responsible for this obligation 

are parents or guardians and if 

they are not in a position to do 

so then it is the government, 

which should take this 

responsibility. 

 

Under the Law Marriage it is 

the duty of a man to maintain 

his infants/children regardless 

whether they are in his custody 

or the custody of any other 

person by providing them with 

such accommodation, clothing, 

food and education as may be 

reasonable having regard to his 

means and station in life. 

A woman has a duty to 

maintain or coutribute to the 

maintenance of her infant/ 

children if their father is dead, 

his whereabouts are unknown 

or if and in so far as he is 

unable to maintain them. Under 

the law, it is a criminal offence 

for parents to deny their 

children proper care. 

  

Children born out of 

wedlock 

Such children have also a right 

to be taken care of and be 

maintained by their fathers. So 

a woman who has a child born 

out of wedlock, has a right to 

demand maintenance from its 

father. Such maintenance shall 

be provided voluntarily by the 

said father or after the court 

has ordered the putative father 

to do. 

 

Order of Maintenance 

A woman who gets pregnant 

out of wedlock can apply to the 

District Court for order that the 

man responsible for the 

pregnancy be declared a 

putative father and this 

putative father to provide 

maintenance during the 
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(b) The woman has pointed 

the man in good faith and 

not with an intention of 

defaming or ashaming 

him. 

pregnancy and for the child 

after delivery. 

 

This application can be lodged 

during pregnancy or anytime 

within twelve months after 

birth of the child. If the man 

was providing maintenance and 

at some point stopped, she has 

to apply within twelve months 

from the day he stopped doing 

so. For a man who might have 

been out of the country when 

the child was born, application 

can be made within the period 

of twelve months from the day 

he came back to the country. 

The court will not accept 

applications for maintenance 

until it is satisified that: 

 

(c) The said father was 

required to provide 

maintenance for the child 

and has either refused or 

neglected to do so. 

 

If the court is satisified it will 

declare the man to be the 

putative father of the child. The 

court will further order that the 

man pay shs. 100/- monthly as 

maintenance of the child for all 

of his/her needs. 

 

Alternatively, the court can 

order the man to pay a 

lumpsum payment of Tshs. 

15,000/- for maintenance of 

the child until she/he reaches 

the age of 16 years. 

 

(a) The man who has been 

pointed out is a true 

father of the child. 

However, even if it is 

proved that the man had 

an affair with the woman 

but without proof of being 

a biological father, the 

court can still declare him 

a putative father. 

i. (i)If the mother of such a 

child gets married to 

another man maintenance 

to the child shall be 

stopped. 
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ii. If the child reaches the age 

of 16 years maintenance 

stops. 

iii. If the court is given 

sufficient reasons the 

maintenance to the child 

can be stopped when 

she/he reaches the age of 

14 years. 

 

If a woman refuses to take care 

of her children, it is a criminal 

offence and upon conviction 

shall be fined Tshs. 200/- or a 

term of imprisonment not 

exceeding one month or to 

both such fine and 

imprisonment. If the father of 

the child fails to remit the 

money he was ordered to pay 

by the court, then the mother 

of the child is supposed to 

report this to the court that will 

compel him to pay. 

 

The inadequacy of the Law: 

(i) The amount of Tshs. 100/- 

shillings per month or the 

lumpsum payment of 

Tshs. 15,000/- is currently 

too little to cater for the 

needs of the child. 

 

(ii) The requirement that a 

woman must produce 

evidence before the court 

to prove that the man is 

responsible for her 

pregnancy is practically 

difficult to many women. 

 

(iii) To suspend the 

maintenance when the 

mother gets married 

affects the child especially 

when the mother is 

married to a different man 

who does not want to stay 

with the child. 

 

(iv) To suspend maintenance 

at the age of 16 or 14 is 

against the definition of a 

child. In most cases it is 

at this age when the child 

needs more care in terms 

of education, health, food 

etc. 

 

(v) Though the law requires 

Magistrates to make a 
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(ii) Many women fear to testify 

before the court on matters 

related to children hence 

they opt to carry the 

burden themselves. 

follow up to see whether 

the money provided is 

being properly used or the 

child is taken care of well, 

practically this is not 

done.  

(iii) Promises that they will get 

married given by fathers of 

the children born out of 

wedlock, make women 

hesitate lodging 

applications for 

maintenance in court with 

the time prescribed by the 

law. 

 

Problems on the part of 

women 

(i) Many women do not know 

their rights. They do not 

know that there is a law to 

protect children who are 

born out of wedlock. 
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CHAPTER FIVE 
INHERITANCE LAWS IN TANZANIA 

 

1. Customary Law of 

Inheritance 

Laws of Inheritance 

 

2. Religious e.g. Islamic, 

Hindu etc 

The laws of inheritance 

applicable in Tanzania are 

divided into three regimes: 3. Indian Succession Act of 

1865,  

 Application of the laws of 

Inheritance  Distribution of property 

under customary law  

1. Customary Laws of 

inheritance  

 

The Customary Laws of 

Inheritance are applicable 

to all indigenous 

Tanzanians who are not of 

Asian, European or Somali 

origin. However, if it is 

proved that the indigenous 

deceased had abandoned 

the norms and customs of 

his/her tribe, the court can 

invoke Islamic Law, if the 

deceased died professing 

Islamic faith, or the Indian 

Succession Act. 

Distribution is effected 

according to three categories: 

i. The first category which 

comprises of the main heir 

who is the first son of the 

marriage. He usually gets 

the biggest share of the 

estate. In case of 

polygamous marriage, the 

1st son of the first wife shall 

be the main heir. 

ii. In the second category are 

all other sons irrespective 

of their age and they inherit 

more than heirs of the third 

category.  
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iii. In the third category are 

daughters, irrespective of 

their age. 

Under Islamic Law a person can 

only bequeath 1/3 of his 

property by way of a will. The 

remaining 2/3 must be 

distributed according to the 

prescriptions of the Holy Qoran 

to the lawful heirs. 

 

Under Customary Law, the wife 

gets nothing. She depends on 

children to take care of her. 

Women are not allowed to 

inherit clan land. They can use 

the land but this right ceases 

when they die or remarry. 

(They enjoy a usufructuary 

right). 

 

3. Indian Succession Act 

1865 

This law is applicable to all 

indigenous Tanzanians who are 

not Moslems and who have 

abandoned their tribal norms 

and customs. 

 

2. Islamic Law 

  

Intestate Inheritance  

under the Indian Succession 

Act 

Inheritance under Islamic law is 

invoked and used to deceased 

Moslems who professed the 

Islamic faith only. The widow or widower inherits 

1/3 of the property. The 

residual 2/3 is distributed 

equally to all children. If there 

are no children the estate is 

distributed as follows: 

 

Inheritance under Islamic 

Law 

Widow(s) inherit 1/8 of the 

estate if they are blessed with 

children. If not they inherit ¼ 

of the estate. The remainder of 

the estate if divided into 3 

parts; 2/3 is inherited by male 

heirs, 1/3 by female heirs. 

 

• ½ is transferred to the 

widow or widower. 

 

• ½ is transferred to the 

relatives of the deceased.  
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It should be noted that it is not 

very easy to satisfy the court 

that the deceased had 

abandoned his/her norms and 

customs. Consequently, 

Customary Law is always 

applicable to the indigenous, 

people. 

 

It should be noted that, if the 

deceased left a will, the estate 

would be distributed to the 

beneficiaries in accordance to 

the will. 

 

Procedure for applying for 

Letters of Administration 

 

1. The death should be 

registered at the District 

Commissioner’s office 

where the death occured 

within 30 days from the 

date of death.  

 

2. The clan Council should 

meet in order to appoint an 

administrator. 

 

3. The proposed administrator 

should apply for letters of 

administration to the court 

by attaching the following 

documents: 

 

• A copy of the minutes of 

the clan council, which 

proposed the administrator. 

• The death certificate. 

 

4. The application is 

advertised for 90 days. If 

there is no caveat 

(objection) entered after 

the advertisement the 

proposed administrator will 

be appointed and granted 

letters of administration. 

 

5. The administrator upon 

being granted letters of 

administration is supposed 

to pay debts (if any), 

distribute the properties to 

the lawful heirs and at the 

end file an inventory and 

accounts to the court 

showing how the properties 

in the estate were 

distributed to the lawful 

heirs. 
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Application for letters of 

Administration must 

indicate 

Court must have the 

following: 

• The will. 

• Death Certificate.  

• Amount and types of 

property left by the 

deceased. 

 

3. The application for probate 

is advertised for 90 days 

and if there is no caveat 

entered then 

executor/executrix is 

granted a Probate. 

• Names and addresses of 

heirs. 

• The deceased’s place of 

domicile (this is important 

as the place determines 

where the matter can be 

filed). 

4. The Executor/Executrix 

must distribute the 

property according to the 

will.  

Procedure for Filing a 

Probate 

 

1. Death should be registered 

at the District 

Commissioner’s Office 

(where the death occurred) 

within 30 days. 

5. After distribution the 

Executor/Executrix has to 

file an Inventory of the 

distribution to Court if it is 

found to be proper the file 

is closed. 

 

Important note 

Administrator/administratrix of 

the Estate should not benefit in 

anyway from the estate if not 

heir. 

 

2. The Executor/Executrix in 

filing the Probate matter in  
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CHAPTER SIX 
 

THE SEXUAL OFFENCES (SPECIAL PROVISIONS) ACT 

(SOSPA OF 1998) 

 

INTRODUCTION 

In the last decade of the 20th 

Century Tanzania witnessed the 

erosion of morality in the 

society. This erosion was 

particularly signified by the 

increased violation of children 

and women’s rights and 

discrimination against them. 

To address this problem the 

government in collaboration 

with various stakeholders 

discussed extensively the 

problem which eventually 

culminated the government 

sending a bill to the Parliament 

in 1998. This bill was passed by 

the Parliament hence 

enactment of the Sexual 

Offences (Special Provisions) 

Act 1998 Cap.101 R.E 2002 

(herein after referred to as 

SOSPA). The Act has provisions 

that stipulate various sexual 

offences against women and 

children. The Act is aimed at 

protecting the dignity, respect, 

freedom and security of women 

and children. 

 

This Act amended five Laws 

namely: 

 

• Penal Code (Cap. 16 

Revised Edition 2002)  

• [The Law of Evidence Act 

Cap. Cap 6 R.E.2002] 

• Children and Young Persons 

Act [Cap 13 R.E. 2002] 

• Minimum Sentences Act 

[Cap 90 R.E. 2002] 

• Criminal Procedure Act 

[Cap.20 R.E. 2002] 

 

Amendments made to the 

Five Laws/Acts 

 

1. The Law of Evidence Act 

[Cap 6 R.E 2002] 

The Law has been amended 

and came out with provisions in 
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the Sexual Offences (Special 

Provisions) Act which provide: 

• That Sexual Offences cases 

will be held in camera. 

• That the evidence adduced 

by the child in sexual 

offences may, not 

necessarily be corroborated 

but the court should 

sufficiently satisfy itself as 

to its corrections. 

 

2. The Criminal Procedure 

Act [Cap 20 R.E 2002] 

• Sexual Offences Cases 

to be held in camera. 

• The complainant to be 

granted compensation 

when the accused is 

found guilty. 

 

3. The Minimum 

Sentences Act [Cap 90 

R.E 2002] 

The court is not bound with 

the provisions of this law in 

coming out with sentences 

in sexual offence cases but 

will proceed to order 

sentences depending on the 

penalty provided in the 

Sexual Offences Special 

Provisions Act. 

 

4. Children and Young 

Persons Act [Cap 13 R.E 

2002] 

 

When the accused is a child 

(i.e. below 10 years) the 

case will be held in camera. 

 

5. The Penal Code Act [Cap. 

16 R.E 2002] 

Sexual Offences (Special 

Provisions) Act has 

amended various provisions 

in this Code. 

These are: 

 

A.  Rape  

Rape is committed by a male 

person under the following 

circumstances: 

 

• Having sexual intercourse 

with a woman/girl who is not 

his wife without her consent. 

• Or when the consent is 

obtained through threats or 

violence. 
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• Or when the woman/girl is 

made (by the man) to 

believe that he is her 

husband. 

Penalty for rape is: 

• Life imprisonment 

• And/or imprisonment of not 

less than 30 years with or 

without corporal 

punishment and fine. 

• Or where the woman is a girl 

below 18 years unless he is 

married to that girl.   

The accused may also be 

ordered to compensate the 

victim/complainant. 

 

Rape is also committed under 

the following circumstances: 

  

• Any male person with 

authority who uses his title 

to make the woman/girl 

consent to sexual 

intercourse. 

B. Gang Rape 

Gang rape is committed 

when more than one male 

person perform sexual 

intercourse with a 

woman/girl in the 

circumstances mentioned 

under the rape offence 

disregarding one’s 

participation. 

• Any male person in the 

management uses his 

position to have sexual 

intercourse with a 

girl/woman. 

• Witch doctor who uses his 

position (during the healing 

process) to have sexual 

intercourse with a 

woman/girl. 

 

C. Sexual harassment 

This is when a male person 

through action or words 

harasses a woman/girl. 

Penalty for this is 

imprisonment for not less 

than 5 years or fine not 

exceeding T.Shs. 200,000/- 

or both. The offender may 

• Any male religious leader 

who uses his position to 

have sexual intercourse 

with a girl/woman. 
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also be ordered to 

compensate the victim. 

 

D. Cruelty to children 

This is when a person 

charged with care of the 

child exposes the child to 

the dangers and/or make 

the girl child to undergo 

female genital mutilation 

(FGM). Penalty for this 

offence is imprisonment of 

between 5 years and 15 

years or with fine not 

exceeding T.Shs. 300,000/-

. The accused will also be 

ordered to compensate the 

victim. 

 

E. Sexual exploitation of 

the children 

 

This is committed when: 

• Any person allows a 

child to stay in the 

areas where the child 

will be exposed to 

sexual intercourse. 

• Any person taking 

children to places where 

she will be exposed to 

sexual intercourse. 

• Any person who seeks a 

client for purposes of 

having sexual intercourse 

with a child. 

• Any male person who uses 

force and threats to get the 

child for the purpose of 

sexual intercourse. 

• Any person who provides 

money/gifts or other 

service to the 

parent/guardian for the 

purpose of obtaining the 

child and have sexual 

intercourse with her. 

 

Penalty for this offence is 

imprisonment of between 5 

years and 20 years. 

 

F. Attempted Rape 

Attempted rape is 

committed when a male 

person undergoes all 

processes for committing 

rape but fails to fulfill it due 

to various circumstances. 

Ingredients for attempted 

rape are the same as those 
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of rape except for the fact 

that on attempted rape the 

offender fails to complete 

the act of rape. Penalty for 

attempted rape is life 

imprisonment, or 

Imprisonment for not less 

than 10 years. 

h.  ncest by Male I

Incest by male occurs when 

a male person commits 

sexual intercourse with his 

nearest relatives such as 

sister, mother, daughter, 

grandchild etc. Penalty for 

this offence is 

imprisonment for a period 

not less than 30 years. 

 

G. Unnatural Offences 

Unnatural offence is 

committed when a male 

person commits sexual 

intercouse with a 

woman/girl against the 

order of nature. Penalty for 

this offence is 

imprisonment for not less 

than 30 years. If the 

offence is committed 

against a child, the penalty 

is life imprisonment. 

 

i.  Incest by female 

This offence is committed 

when female members 

have sexual intercourse 

with their nearest relatives 

e.g. brother, father, 

grandfather etc. Penalty for 

this offence is life 

imprisonment or 

imprisonment for not less 

than 30 years with 

compensation payment.  
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GLOSSARY 

 

DIVORCE  : Legal termination of marriage, and the  

obligations created by marriage, other than 

by a  decree of nullity or presumption of 

death. 

 

SEPARATION:   : Voluntary agreement between husband 

 and wife or an order by the court that a 

 husband and wife do not have to cohabit. 

 The order does not terminate the marriage 

 but it does free the parties of marital 

 obligations. 

 

PUTATIVE FATHER : A man alleged to be the father of an 

illegitimate child. If the court accepts the 

mother’s allegations, the man is declared 

the putative father and may be ordered to 

maintain the child. 

 

EXECUTRIX : A person (female) appointed by will to 

                                     administer the testator’s estate. 

 

TESTATOR:  : A person who makes a will. 

 

TESTATE:  : Having left at one’s death, a legally valid. 
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