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26 Januari, 2009 

 
WARAKA WA MAENDELEO YA UTUMISHI NA 1 WA MWAKA 2009 

 
 

MIUNDO YA UTUMISHI YA KADA CHINI YA WIZARA YA AFYA NA 
USTAWI WA JAMII. 

 
 

1. UTANGULIZI 
 
Miundo ya kada zilizo chini ya Wizara ya Afya ilitolewa mara ya mwisho 
mnamo mwaka 2002 kwa Waraka wa Maendeleo ya Utumishi Namba 23 
wa mwaka 2002. Miundo hii sasa inahuishwa ili kuweza kutekeleza 
Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi, kutatua tatizo la lishe 
linaloendelea kujitokeza katika jamii, kujumuisha miundo ya Madaktari 
Bingwa, kutambua Shahada za Kada mbalimbali za Afya kama Uuguzi, 
Afya ya Mazingira, Maabara, Fiziotherapia, kujumuisha Idara ya Ustawi 
wa Jamii iliyohamishiwa katika wizara hii katika mabadiliko ya wizara 
yaliyofanyika mwaka 2006, pamoja na marekebisho ya mishahara kwa 
kada za afya yaliyofanyika mwaka 2006. Kufuatia hatua hii, katika baadhi 
ya miundo, sifa za kuajiriwa (Qualifictions), vianzia vya mishahara,upeo na 
wigo wa ngazi za mishahara vimebadilika. 

 
2. UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA AFYA YA 
 MSINGI  (MMAM). 
Utekelezaji wa MMAM unategemea ongezeko la watumishi katika sekta 
ya afya kuanzia ngazi ya wilaya hadi ya vijiji. Kutokana na hali halisi 
iliyopo hivi sasa ya uhaba wa wataalam wa Afya Wizara imelazimika 
kuanzisha kada za: 

 Tabibu Wasaidizi  

 Wauguzi Wasaidizi 

 Wasaidizi Ustawi wa jamii 

 Wateknolojia Wasaidizi 
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 Wasaidizi lishe 

 Fiziotherapia Wasaidizi 

 Wasaidizi Afya ya Mazingira 
 
Kuanzishwa kwa kada hizi kutaongeza idadi ya watumishi watakaotoa 
huduma za afya hasa katika ngazi ya kata na kijiji. 

 
Kada zote za Wasaidizi (Matabibu Wasaidizi, Fiziotherapia Wasaidiza, 
Wauguzi Wasaidizi, Wateknologia Wasaidizi, Wasaidizi wa Ustawi, 
Wasaidizi wa Lishe na Wasaidizi wa Afya Mazingira) zimeandaliwa katika 
ngazi tatu ili kutoa msukumo kwa watumishi wa kada hizi kujiendeleza ili 
kupata sifa kwa ajili ya kuingia katika Kada nyingine za juu. 

 
3.     HALI YA LISHE NCHINI 
Kumekuwa na tatizo la lishe katika jamii yetu ya Tanzania . Kutokana na 
tatizo hilo imeonekana kuna umuhimu wa kuanzishwa kwa muundo wa 
Maendeleo ya Utumishi kwa Kada ya Maafisa Lishe pamoja na Wasaidizi 
Lishe. Kwa kuwa masuala ya lishe huwa yanajitokeza zaidi katika ngazi ya 
jamii kwa mtu mmoja mmoja, hali ya lishe kitaifa inategemea hali ya lishe 
ya mtu mmoja mmoja katika jamii.  Ili kuwa na uhakika wa uendelezaji wa 
lishe nzuri kitaifa inabidi kuwa na watendaji wa kusimamia masuala ya 
lishe katika ngazi zote toka kijiji hadi Taifa. 
 
Watendaji katika ngazi za chini watahusika na ufuatiliaji wa hali ya lishe ya 
wanawake, watoto na jamii kwa ujumla. Hii ikiwa ni pamoja na kutoa 
ushauri, elimu na stadi zinazo hitajika kwenye mazingira aliyopo. 
 
Watendaji katika ngazi nyingine wataandaa, kutatua, kusimamia na 
kusaidia katika utekelezaji wa sera na miongozo inayohusiana na 
uboreshaji wa lishe nchini.  
 
4. KUREJESHWA KWA KADA YA MADAKTARI BINGWA. 
Waraka huu umerejesha kada ya Madaktari Bingwa. Kada hii imerejeshwa 
kwa sababu zifuatazo: 

(i) Kuongeza motisha na maslahi kwa Madaktari Bingwa kwa 

kuzingatia kuwa wanaipata sifa ya ubingwa baada ya kusoma 

shahada ya uzamili kwa muda usiopungua miaka mitatu. 

Kutambuliwa kwao kutawatofautisha na Madaktari wa kawaida 

hivyo madaktari wengi watavutiwa kwenda kusoma mafunzo ya 

ubingwa. 

(ii) Serikali ina mpango wa kuziboresha Hospitali za Mikoa ili zitoe 

huduma zinazotolewa na hospitali za rufaa na zile za Wilaya zitoe 
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huduma zinazotolewa na Hospitali za Mikoa. Kufanikiwa kwa 

jitihada hizi kunategemea sana upatikanaji wa Madaktari Bingwa. 

Endapo kada hii haitatambuliwa jitihada hizo hazitazaa matunda 

kwani madaktari wengi hawatavutiwa kwenda kuchukua mafunzo 

ya ubingwa. 

(iii) Kupata Madaktari Bingwa wanaotoa huduma za “super speciality” 

ambao ni Madaktari Bingwa waliosomea “speciality” moja kama 

vile mfumo wa njia ya chakula,ubongo na mishipa ya fahamu ili 

huduma hizo ziweze kutolewa hapa nchini hivyo kupunguza idadi 

ya wagonjwa wanaotibiwa nje ya nchi. 

(iv) Tangu kufutwa kwa muundo wa Madaktari Bingwa kumekuwepo 

na kasi ndogo ya Madaktari kwenda kusoma mafunzo ya 

ubingwa na hata baadhi yao kwenda kufanya kazi nje ya nchi. Hii 

imefanya idadi ya Madaktari Bingwa kupungua, hivyo kuathiri 

huduma za afya nchini. Kurejeshwa kwa kada hii kutawavutia 

Madaktari wengi kwenda kusoma mafunzo ya ubingwa na wale 

waliokwenda kufanya kazi nje ya nchi kurejea nchini hivyo 

kuongeza idadi yao ili kuboresha huduma za afya.  

5. KUANZISHWA KWA SHAHADA KATIKA KADA MBALIMBALI ZA 
AFYA  

Kufuatia kuanzishwa kwa shahada katika kada za Uuguzi, Afya Mazingira 
na Wateknolojia imesababisha umuhimu wa kuhuisha miundo hiyo ili 
kujumuisha kada kwa wenye sifa zilizotajwa. Aidha, muundo wa 
Maendeleo ya Utumishi Na. 23 wa mwaka 2002 haukutofautisha Wauguzi 
waliokuwa na sifa za shahada na wale wenye stashahada, tofauti hizo 
sasa zimezingatiwa katika miundo hii mipya.  Wauguzi waliokuwa na 
stashahada sasa wataitwa Mafisa Wauguzi Wasaidizi na wale wenye 
shahada wataitwa Mafisa Wauguzi. 
 
6. KUJUMUISHA KADA ZA IDARA YA USTAWI WA JAMII  
Baada ya mabadiliko ya baadhi ya Wizara, Idara ya Ustawi wa Jamii 
ilihamishiwa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kutoka Wizara ya Kazi 
Ajira na Maendeleo ya Vijana, hivyo kufanya Sekta ya Afya kuwa na 
Wizara inayojumuisha idara ya Ustawi wa Jamii. Mabadiliko hayo 
yamesababisha kufanyika marekebisho ya Muundo ili kujumuisha kada za 
Ustawi wa Jamii chini ya Wizara ya Afya. 
 
7.  MABADILIKO YA MISHAHARA YALIYOFANYIKA MWAKA 2006 
Kuanzia Januari 2006 Serikali iliamua kuongeza mishahara kada zilizo 
chini ya Wizara ya Afya.  Pamoja na nia njema ya Serikali, marekebisho 
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ya mishahara yaliyofanyika kwa kiasi kikubwa yalivuruga utaratibu wa 
upandishwaji vyeo na upangaji wa mishahara kwa ujumla.  Katika jitihada 
za kutatua matatizo yaliyojitokeza mwaka 2006 Serikali ilianzisha muundo 
mpya wa mshahara kwa kada zilizo chini ya Wizara ya Afya (TGHOS na 
TGHS) ulioanza kutumika Januari, 2008.  Marekebisho ya miundo hii 
yamezingatia marekebisho ya muundo mpya wa Mishahara ya Kada za 
Afya.   

 
8  Vyeo na Ngazi za mshahara: 
Chini ya miundo hii vyeo na ngazi za mishahara zitakuwa kama ifuatavyo: 

 
NYONGEZA I: MUUNDO WA UTUMISHI WA MADAKTARI 
BINGWA/MADAKTARI BINGWA WA MENO 

1. Daktari Bingwa/Daktari Bingwa wa Meno Daraja la II  TGHS G 
2. Daktari Bingwa/Daktari Bingwa wa Meno Daraja la I    TGHS H 
3. Daktari Bingwa/Daktari Bingwa wa Meno Mwandamizi TGHS I 
4. Daktari /Daktari wa Meno Mshauri         TGHS J 
5. Daktari /Daktari wa Meno Mshauri Mwandamizi     TGHS K 

 

NYONGEZA II: MUUNDO WA UTUMISHI WA MADAKTARI/ 
MADAKTARI WA MENO 

1. Daktari/Daktari wa Meno Daraja la II   TGHS E 
2. Daktari/Daktari wa Meno Daraja la I   TGHS F 
3. Daktari/Daktari wa Meno Mwandamizi    TGHS G. 
4. Daktari/Daktari wa Meno Mkuu Daraja la II  TGHS H 
5. Daktari/Daktari wa Meno Mkuu Daraja la I  TGHS I 

 

NYONGEZA III: MUUNDO WA UTUMISHI WA WAFAMASIA 
1. Mfamasia Daraja la II      TGHS D 
2. Mfamasia Daraja la I      TGHS E 
3. Mfamasia Mwandamizi      TGHS F 
4. Mfamasia Mkuu Daraja la II     TGHS G 
5. Mfamasia Mkuu Daraja la I     TGHS H 
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NYONGEZA IV MUUNDO WA UTUMISHI WA WAKEMIA 
1. Mkemia Daraja la II      TGHS D 
2. Mkemia Daraja la I      TGHS E 
3. Mkemia Mwandamizi      TGHS F 
4. Mkemia Mkuu Daraja la II     TGHS G 
5. Mkemia Mkuu Daraja la I     TGHS H 

 
NYONGEZA V: MUUNDO WA UTUMISHI WA MADAKTARI 
WASAIDIZI/MADAKTARI WA MENO WASAIDIZI 

1. Daktari Msaidizi/Daktari wa Meno Msaidizi Daraja la II   TGHS C 
2. Daktari Msaidizi/Daktari wa Meno Msaidizi Daraja la I   TGHS D 
3. Daktari Msaidizi/Daktari wa Meno Msaidizi Mwandamizi TGHS E 
4. Daktari Msaidizi/Daktari wa Meno Msaidizi Mkuu Daraja la II TGHS F 
5. Daktari Msaidizi/Daktari wa Meno Msaidizi Mkuu Daraja la I TGHS G 

 

NYONGEZA VI: MAPENDEKEZO YA MUUNDO WA UTUMISHI WA 
TABIBU/TABIBU MENO (CLINICAL OFFICERS/DENTAL THERAPISTS) 

1. Tabibu/Tabibu wa Meno Daraja la II   TGHS B 
2. Tabibu/Tabibu wa Meno Daraja la I   TGHS C 
3. Tabibu/Tabibu wa Meno Mwandamizi   TGHS D 
4. Tabibu/Tabibu wa Meno Mkuu Daraja la II  TGHS E 
5. Tabibu/Tabibu wa Meno Mkuu Daraja la I  TGHS F 

 

NYONGEZA VII: MUUNDO WA UTUMISHI WA TABIBU WASAIDIZI 
(CLINICAL ASSISTANTS) 

1. Tabibu Msaidizi        TGHS A 
2. Tabibu Msaidizi Mwandamizi     TGHS B 
3. Tabibu Msaidizi Mkuu      TGHS C 

 
NYONGEZA VIII: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA UUGUZI 

1. Afisa Muuguzi daraja la II     TGHS C 
2. Afisa Muuguzi Daraja la I     TGHS D 
3. Afisa Muuguzi Mwandamizi     TGHS E 
4. Afisa Muuguzi Mkuu Daraja la II    TGHS F 
5. Afisa Muuguzi Mkuu Daraja la I    TGHS G 
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NYONGEZA IX: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA WAUGUZI 
WASAIDIZI 

1. Afisa Muuguzi Msaidizi Daraja la II    TGHS B 
2. Afisa Muuguzi Msaidizi Daraja la I    TGHS C 
3. Afisa Muuguzi Msaidizi Mwandamizi   TGHS D 
4. Afisa Muuguzi Msaidizi Mkuu Daraja la II  TGHS E 
5. Afisa Muuguzi Msaidizi Mkuu Daraja la I   TGHS F 
 

NYONGEZA X: MUUNDO WA UTUMISHI WA WAUGUZI  
1. Muuguzi Daraja la II       TGHS A 
2. Muuguzi Daraja la I      TGHS B 
3. Muuguzi Mwandamizi        TGHS C 
4. Muuguzi Mkuu Daraja la II     TGHS D 
5. Muuguzi Mkuu Daraja la I     TGHS E 

 
NYONGEZA XI: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA 
WATEKNOLOJIA WA AFYA (MAABARA, RADIOLOJIA, MACHO NA 
VIUNGO BANDIA) 

1. Afisa Mteknolojia II       TGHS C 
2. Afisa Mteknolojia I      TGHS D 
3. Afisa Mteknolojia Mwandamizi    TGHS E 
4. Afisa Mteknolojia Mkuu Daraja la II    TGHS F 
5. Afisa Mteknolojia Mkuu Daraja la I    TGHS G 

 

NYONGEZA XII: MUUNDO WA UTUMISHI WA WATEKNOLOGIA WA 
AFYA (MAABARA, RADIOLOJIA, DAWA, MACHO, MENO NA VIUNGO 
BANDIA) 

1. Mteknolojia Daraja la II      TGHS B 
2. Mteknolojia Daraja la I      TGHS C 
3. Mteknolojia Mwandamizi      TGHS D 
4. Mteknolojia Mkuu Daraja la II    TGHS E 
5. Mteknolojia Mkuu Daraja la I     TGHS F 
 

NYONGEZA XIII:  MUUNDO WA UTUMISHI WA WATEKNOLOGIA 
WASAIDIZI (MAABARA, RADIOLOJIA, DAWA, MACHO, MENO, NA 
VIUNGO BANDIA) 

1. Mteknolojia Msaidizi       TGHS A 
2. Mteknolojia Msaidizi Mwandamizi    TGHS B 
3. Mteknolojia Msaidizi Mkuu     TGHS C 
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NYONGEZA XIV:  MUUNDO WA UTUMISHI WAHANDISI WA VIFAA 
TIBA. 
     1.  Mhandisi Vifaa Tiba Daraja la II    TGHS D 
     2.  Mhandisi Vifaa Tiba Daraja la I    TGHS E 
     3.  Mhandisi Vifaa Tiba Mwandamizi    TGHS F 
     4.  Mhandisi Vifaa Tiba Mkuu Daraja la II   TGHS G 
     5.  Mhandisi Vifaa Tiba Mkuu Daraja la I   TGHS H 
 
NYONGEZA XV: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAFUNDI SANIFU 
VIFAA TIBA. 
      1.  Fundi Sanifu Vifaa Tiba Daraja la II   TGHS B 
      2.  Fundi Sanifu Vifaa Tiba Daraja la I   TGHS C 
      3.  Fundi Sanifu Vifaa Tiba Mwandamizi   TGHS D 
      4.  Fundi Sanifu Vifaa Tiba Mkuu Daraja la II  TGHS E 
      5.  Fundi Sanifu Vifaa Tiba Mkuu Daraja la I  TGHS F 
 

NYONGEZA XVI: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAFUNDI SANIFU 
WASAIDIZI VIFAA TIBA. 
      1.  Fundi Sanifu Msaidizi Vifaa Tiba    TGHS A  
      2.  Fundi Sanifu Msaidizi Vifaa Tiba Mwandamizi  TGHS B  
      3.  Fundi Sanifu Msaidizi Vifaa Tiba Mkuu   TGHS C  
 
NYONGEZA XVII: MUUNDO WA UTUMISHI WA WAFIZIOTHERAPIA/   
                              WATOA TIBA KWA VITENDO PHYSIOTHERAPIST/    
                              OCCUPATIONAL THERAPISTS) 

1. Fiziotherapia/Mtoa Tiba kwa Vitendo Daraja la II   TGHS B 
2. Fiziotherapia/Mtoa Tiba kwa Vitendo Daraja la I   TGHS C 
3. Fiziotherapia/Mtoa Tiba kwa Vitendo Mwandamizi   TGHS D 
4. Fiziotherapia/Mtoa Tiba kwa Vitendo Mkuu Daraja la II  TGHS E 
5. Fiziotherapia/Mtoa Tiba kwa Vitendo Mkuu Daraja la I  TGHS F 

 

NYONGEZA XVIII: MUUNDO WA UTUMISHI WA WAFIZIOTHERAPIA/  
                               WATOA TIBA KWA VITENDO WASAIDIZI  
                               (PHYSIOTHERAPIST / OCCUPATIONAL  
                               THERAPISTS ASSISTANTS) 

1. Fiziotherapia Msaidizi/Mtoa Tiba kwa Vitendo Daraja la II  TGHS A 
2. Fiziotherapia Msaidizi/Mtoa Tiba kwa Vitendo Daraja la I  TGHS B 
3. Fiziotherapia Msaidizi/Mtoa Tiba kwa Vitendo Mwandamizi TGHS C 
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NYONGEZA XIX: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA  
                            USTAWI WA JAMII 

1. Afisa Ustawi wa Jamii Daraja la II    TGS D 
2. Afisa Ustawi wa Jamii Daraja la I    TGS E 
3. Afisa Ustawi wa Jamii Mwandamizi   TGS F 
4. Afisa Ustawi wa Jamii Mkuu Daraja la II   TGS G 
5. Afisa Ustawi wa Jamii Mkuu Daraja la I   TGS H 

 

NYONGEZA XX: MUUNDO WA UTUMISHI WA WASAIDIZI  
                           USTAWI WA JAMII 

1. Msaidizi Ustawi Daraja la II    TGS C 
2. Msaidizi Ustawi Daraja la I    TGS D 
3. Msaidizi Ustawi Mwandamizi    TGS E 
4. Msaidizi Ustawi Mkuu Daraja la II   TGS F 
5. Msaidizi Ustawi Mkuu Daraja la I   TGS G 

 

 

 

 

 

 

NYONGEZA XXI: MUUNDO WA UTUMISHI WA WALEZI  
                            WA WATOTO 

1. Mlezi wa Watoto Msaidizi      TGS B 
2. Mlezi Mkaguzi       TGS C 
3. Mlezi Mkaguzi Mwandamizi     TGS D 
4. Mlezi Mkaguzi Mkuu      TGS E 

 

NYONGEZA XXII: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA  
                            AFYA MAZINGIRA 

1. Afisa Afya Mazingira Daraja la II   TGHS C 
2. Afisa Afya Daraja la I     TGHS D 
3. Afisa Afya Mwandamizi     TGHS.E 
4. Afisa Afya Mkuu Daraja la II    TGHS F 
5. Afisa Afya Mkuu Daraja la I    TGHS G 
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NYONGEZA XXIII: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA  
                             AFYA MAZINGIRA WASAIDIZI 

1. Afisa Afya Mazingira Msaidizi Daraja la II  TGHS B  
2. Afisa Afya Mazingira Msaidizi Daraja la I  TGHS C  
3. Afisa Afya Mazingira Msaidizi Mwandamizi   TGHS D  
4. Afisa Afya Mazingiza Msaidizi Mkuu Daraja la II TGHS E 
5. Afisa Afya Mazingira Msaidizi Mkuu Daraja la I TGHS F  

 

NYONGEZA XXIV: MUUNDO WA UTUMISHI WA WASAIDIZI  
                              WA AFYA     

1. Msaidizi wa  Afya Daraja II    TGHS A 
2. Msaidizi wa Afya Daraja la I    TGHS B 
3. Msaidizi wa Afya Mwandamizi     TGHS C 
 

NYONGEZA XXV: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAKATIBU  
                             WA AFYA 

1. Katibu wa Afya Daraja la II     TGHS C 
2. Katibu wa Afya Daraja la I     TGHS D 
3. Katibu wa Afya Mwandamizi      TGHS E 
4. Katibu wa Afya Mkuu Daraja la II    TGHS F 
5. Katibu wa Afya Mkuu Daraja la I    TGHS G 
 

 

NYONGEZA XXIX: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA LISHE  
                                   (NUTRITION OFFICERS) 

1. Afisa Lishe Daraja la II      TGS D 
2. Afisa Lishe Daraja la I      TGS E 
3. Afisa Lishe Mwandamizi     TGS F 
4. Afisa Lishe Mkuu Daraja la II     TGS G 
5. Afisa Lishe Mkuu Daraja la I     TGS H 

 
NYONGEZA XXX: MUUNDO WA UTUMISHI WA WASAIDIZI LISHE 

1. Msaidizi Lishe       TGS A 
2. Msaidizi Lishe Mwandamizi    TGS B 
3. Msaidizi Lishe Mkuu     TGS C 
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NYONGEZA XXXI:  MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA 
WANDAAZI (CATERING OFFICERS) 

1. Afisa Mwandaazi Daraja la III     TGS. B 
2. Afisa Mwandaazi Daraja la II     TGS. C 
3. Afisa Mwandaazi Daraja la I     TGS D 
4. Afisa Mwandaazi Mwandamizi     TGS. E 
5. Afisa Mwandaazi Mkuu Daraja la II   TGS. F 
6. Afisa Mwandaazi Mkuu Daraja la I    TGS. G 

 
NYONGEZA XXXII: MUUNDO WA UTUMISHI WA MADOBI 
(LAUNDERERS) 

1. Dobi          TGHS B 
2. Dobi Mwandamizi     TGHS C 
3. Dobi Mkuu        TGSH D 

 

NYONGEZA XXXIII:  MUUNDO WA UTUMISHI WA WAHUDUMU WA 
AFYA (MEDICAL ATTENDANTS) 

1. Mhudumu wa Afya      TGHOS A 
2. Mhudumu wa Afya Mwandamizi     TGHOS B 
3. Mhudumu wa Afya Mkuu    TGHOS C 
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9. UTEKELEZAJI: 
Kutokana na kuhuishwa kwa Miundo ya Kada za Afya na Ustawi wa Jamii, 
watumishi walioko kazini wataingia katika vyeo vipya kama ilivyooneshwa 
katika majedwali yafuatayo. 

 
 

JEDWALI I:MUUNDO WA UTUMISHI WA MADAKTARI BINGWA/ 
MADAKTARI BINGWA WA MENO NA  
MADAKTARI/MADAKTARI MENO 

CHEO CHA 
SASA 

NGAZI 
YA 

SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

  Daktari Bingwa/Daktari Bingwa wa 
Meno Daraja la II 

TGHS G  

  Daktari Bingwa/Daktari Bingwa wa 
Meno Daraja la I  

TGHS  H  

  Daktari Bingwa/Daktari Bingwa wa 
Meno Mwandamizi  

TGHS I  

Daktari/Daktari wa 
Meno Mshauri 
Daraja la II 

TGS K Daktari /Daktari wa Meno Mshauri TGHS J  

Daktari/Daktari wa 
Meno Mshauri 
Daraja la I 

TGS L Daktari /Daktari wa Meno Mshauri 
Mwandamizi 

TGHS  K 

 

 

JEDWALI II: MUUNDO WA UTUMISHI WA MADAKTARI/MADAKTARI 
WA  MENO 

CHEO CHA SASA NGAZI 
YA SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA 

Daktari/Daktari wa 
Meno Daraja II 

TGS. G4 Daktari/Daktari wa Meno 
Daraja la II 

TGHS E 

Daktari/Daktari wa 
Meno Daraja I 

TGS.G.12 Daktari/Daktari wa Meno 
Daraja la I 

TGHS F 

Daktari/Daktari wa 
Meno Mwandamizi  

TGS H6 Daktari/Daktari wa Meno 
Mwandamizi  

TGHS G 

Daktari/Daktari wa 
Meno Mkuu Daraja la II 

TGS I.1 Daktari/Daktari wa Meno 
Mkuu Daraja la II 

TGHS H 
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Daktari/Daktari wa 
Meno Mkuu Daraja la I 

TGS J.1 Daktari/Daktari wa Meno 
Mkuu Daraja la I 

TGHS I 

 

 

 

 

 

JEDWALI III: MUUNDO WA UTUMISHI WA WAFAMASIA 

CHEO CHA SASA NGAZI 
YA SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA 

Mfamasia Daraja la II 
TGS F3 

Mfamasia Daraja la II 
TGHS D 

Mfamasia Daraja la I 
TGS G1 

Mfamasia Daraja la I 
TGHS E 

Mfamasia Mwandamizi 
TGS H2 

Mfamasia Mwandamizi 
TGHS F 

Mfamasia Mkuu 
Daraja la II 

TGS H9 
Mfamasia Mkuu Daraja la II 

TGHS G 

Mfamasia Mkuu 
Daraja la I 

TGS I4 
Mfamasia Mkuu Daraja la I 

TGHS H 

 

 

JEDWALI IV: MUUNDO WA UTUMISHI WA WAKEMIA 

CHEO CHA SASA NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA 
YA MSHAHARA  

Mkemia Daraja la II 
TGS F3 

Mkemia Daraja la II 
TGHS D 

Mkemia Daraja la I 
TGS G1 

Mkemia Daraja la I 
TGHS E 

Mkemia Mwandamizi 
TGS H2 

Mkemia Mwandamizi 
TGHS F 

Mkemia Mkuu Daraja la 
II 

TGS H9 
Mkemia Mkuu Daraja la II 

TGHS G 

MkemiaMkuu Daraja la I 
TGS I4 

Mkemia Mkuu Daraja la I 
TGHS H 

 

 

 

 

 

 



 13 

 

JEDWALI V: MUUNDO WA UTUMISHI WA MADAKTARI   
                     WASAIDIZI/MADAKTARI WA MENO WASAIDIZI  

CHEO CHA SASA NGAZI 
YA SASA 

 

CHEO KIPYA 

 

 

NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

Daktari Msaidizi/Daktari 
wa Meno Msaidizi Daraja 
la II  

TGS E9 Daktari Msaidizi/Daktari wa 
Meno Msaidizi Daraja la II 

TGHS C 

Daktari Msaidizi/Daktari 
wa Meno Msaidizi Daraja 
la I 

TGSF.7 Daktari Msaidizi/Daktari wa 
Meno Msaidizi Daraja la I 

TGHS D 

Daktari Msaidizi/ 

Daktari wa Meno Msaidizi 
Mwandamizi 

TGS G4 Daktari Msaidizi/ 

Daktari wa Meno Msaidizi 
Mwandamizi 

TGHS E 

Daktari Msaidizi/ 

Daktari wa Meno Msaidizi 
Mkuu Daraja la II 

TGS H3 Daktari Msaidizi/Daktari wa 
Meno Msaidizi Mkuu Daraja 
la II 

TGHS F 

Daktari Msaidizi/ 

Daktari wa Meno Msaidizi 
Mkuu Daraja la I  

TGS H10 Daktari Msaidizi/ 

Daktari wa Meno Msaidizi 
Mkuu Daraja la I 

TGHS G 

 
 

JEDWALI VI:  MUUNDO WA UTUMISHI WA TABIBU/TABIBU MENO  
                      (CLINICAL OFFICERS/DENTAL THERAPISTS) 

CHEO CHA SASA NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

Tabibu/Tabibu wa 
Meno Daraja la II 

TGS D.2 Tabibu/Tabibu wa Meno 
Daraja la II 

TGHS B 

Tabibu/Tabibu wa 
Meno Daraja la I 

TGS E.3 Tabibu/Tabibu wa Meno 
Daraja la I 

TGHS C 

Tabibu/Tabibu wa 
Meno Mwandamizi 

TGS F.1 Tabibu/Tabibu wa Meno 
Mwandamizi 

TGHS D 

Tabibu/Tabibu wa 
Meno Mkuu 

TGS F.12 Tabibu/Tabibu wa Meno Mkuu 
Daraja la II 

TGHS E 

  Tabibu/Tabibu wa Meno Mkuu 
Daraja la I 

TGHS F 
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JEDWALI VII:  MUUNDO WA UTUMISHI WA TABIBU WASAIDIZI  
                       (CLINICAL ASSISTANTS) 

CHEO CHA SASA NGAZI 
YA SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

Tabibu Msaidizi TGS B 4 Tabibu Msaidizi  TGHS A  

  Tabibu Msaidizi Mwandamizi TGHS  B 

  Tabibu Msaidizi Mkuu TGHS C  
 

 

JEDWALI VIII: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA UUGUZI  
                       (Nursing Officers) 

CHEO CHA 
SASA 

NGAZI 
YA 

SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA 
YA 

MSHAHARA 

  Afisa Muuguzi Daraja la II TGHS C 

  Afisa Muuguzi Daraja la I TGHS D 

  Afisa Muuguzi Mwandamizi TGHS E 

  Afisa Muuguzi Mkuu Daraja la II TGHS F 

  Afisa Muuguzi Mkuu Daraja la I TGHS G 

 
 

JEDWALI IX:  MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA WAUGUZI  
                       WASAIDIZI 

CHEO CHA SASA NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

Afisa Muuguzi Daraja la III TGS.D4 Afisa Muuguzi Msaidizi 
Daraja la II 

TGHS B 

Afisa Muuguzi Daraja II TGS. E5 Afisa Muuguzi Msaidizi 
Daraja la I 

TGHS C 

Afisa Muuguzi Daraja la I 
na Afisa Muuguzi 
Mwandamizi 

TGS. F3 na 

TGS. G1 

Afisa Muuguzi Msaidizi 
Mwandamizi 

 

TGHS D 

Afisa Muuguzi Mkuu 
Daraja la II 

TGS.H2 Afisa Muuguzi Msaidizi 
Mkuu Daraja la II 

TGHS E 

Afisa Muuguzi Mkuu 
Daraja la I 

TGS.H9 Afisa Muuguzi Msaidizi 
Mkuu Daraja la I 

TGHS F 
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JEDWALI X: MUUNDO WA UTUMISHI WA WAUGUZI 

CHEO CHA SASA NGAZI YA SASA CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

Muuguzi Msaidizi TGS. C1 Muuguzi Daraja la II TGHS A 

Muuguzi Daraja la II TGS. D2 Muuguzi Daraja la I TGHS B 

Muuguzi Daraja la I TGS. E3 Muuguzi 
Mwandamizi 

TGHS C 

Muuguzi 
Mwandamizi 

TGS. F1 Muuguzi Mkuu 
Daraja la II 

TGHS D 

Muuguzi Mkuu TGS F.12 Muuguzi Mkuu 
Daraja la I 

TGHS E 

 
 

JEDWALI XI: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA  
                     WATEKNOLOJIA (MAABARA, RADIOLOJIA, MACHO,  
                     NA VIUNGO BANDIA) 

CHEO CHA 
SASA 

NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

  Afisa Mteknolojia Daraja la II  TGHS C 

  Afisa Mteknolojia Daraja la I TGHS D 

  Afisa Mteknolojia Mwandamizi TGHS E 

  Afisa Mteknolojia Mkuu Daraja la II TGHS F 

  Afisa Mteknolojia Mkuu Daraja la I TGHS G 
 

JEDWALI XII: MUUNDO WA UTUMISHI WA WATEKNOLOJIA 

CHEO CHA SASA NGAZI 
YA SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA 

Fundisanifu (Maabara, Dawa, Macho, 
Meno, Viungo Bandia na Mionzi 
Radiolojia, Radiotherapia) Daraja la II 

TGS.D2 Mteknolojia 
Daraja la II 

TGHS B 

Fundisanifu (Maabara, Dawa, Macho, 
Meno, Viungo Bandia na Mionzi 
Radiolojia, Radiotherapia) Daraja la I 

TGS.E3 Mteknolojia 
Daraja la I 

TGS C 

Fundisanifu (Maabara, Dawa, Macho, TGS.F1 Mteknolojia TGHS D 
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CHEO CHA SASA NGAZI 
YA SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA 

Meno, Viungo Bandia na Mionzi 
Radiolojia, Radiotherapia) 
Mwandamizi 

Mwandamizi  

Fundisanifu (Maabara, Dawa, Macho, 
Meno, Viungo Bandia na Mionzi 
Radiolojia, Radiotherapia) Mkuu 
Daraja la II 

TGS.F12 Mteknolojia 
Mkuu Daraja la 
II 

TGHS E 

 

 

Fundisanifu (Maabara, Dawa, Macho, 
Meno, Viungo Bandia na Mionzi 
Radiolojia, Radiotherapia) Mkuu 
Daraja la I 

TGS.H1 Mteknolojia 

Mkuu Daraja la 

I 

TGHS F 

 
JEDWALI XIII: MUUNDO WA UTUMISHI WA WATEKNOLOJIA  
                        WASAIDIZI  

CHEO CHA SASA NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA 

  Mteknolojia Msaidizi  TGHOS A 

  Mteknolojia Msaidizi 
Mwandamizi 

TGHOS  B 

  Mteknolojia Msaidizi 
Mkuu 

TGHOS C  

 

 

JEDWALI XIV: MUUNDO WA UTUMISHI WAHANDISI WA  
                        VIFAA TIBA 

CHEO CHA 
SASA 

NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

  Mhandisi Vifaa Tiba Daraja la II  TGHS D 

  Mhandisi Vifaa Tiba Daraja la I TGHS E 

  Mhandisi Vifaa Tiba Mwandamizi TGHS F 

  Mhandisi  Vifaa Tiba Mkuu II TGHS G 

  Mhandisi Vifaa Tiba Mkuu I TGHS H 
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JEDWALI XV:    MUUNDO WA UTUMISHI KADA YA MAFUNDI  
                           SANIFU VIFAA TIBA 

CHEO CHA 
SASA 

NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

  Fundi Sanifu Vifaa Tiba Daraja la II  TGHS B 

  Fundi Sanifu Vifaa Tiba Daraja la I TGHS C 

  Fundi Sanifu Vifaa Tiba Mwandamizi  TGHS D 

  Fundi Sanifu  Vifaa Tiba Mkuu II TGHS E 

  Fundi Sanifu Vifaa Tiba Mkuu I TGHS F 
 

 
JEDWALI XVI:    MUUNDO WA UTUMISHI KADA YA MAFUNDI  
                           SANIFU WASAIDIZI VIFAA TIBA 

CHEO CHA 
SASA 

NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

  Fundi Sanifu Msaidizi Vifaa Tiba  TGHS A 

  Fundi Sanifu Msaidizi Vifaa Tiba 
Mwandamizi  

TGHS B 

  Fundi Sanifu Msaidizi Vifaa Tiba mkuu TGHS C 

 
 
JEDWALI XVII: MUUNDO WA UTUMISHI WA WAFIZIOTHERAPIA  
                        (PHYSIOTHERAPIST/OCCUPATIONAL THERAPIST)  

CHEO CHA SASA NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA 

Mzoeza 
Viungo/Mtoa Tiba 
kwa Vitendo Daraja 
II 

TGS D.2 Fiziotherapia/Mtoa Tiba kwa 
Vitendo Daraja la II 

TGHS B 

Mzoeza 
Viungo/Mtoa Tiba 
kwa Vitendo Daraja 
I 

TGS E.3 Fiziotherapia/Mtoa Tiba kwa 
Vitendo Daraja la I 

TGHS C 

Mzoeza 
Viungo/Mtoa Tiba 
kwa Vitendo 
Mwandamizi 

TGS F.1 Fiziotherapia/Mtoa Tiba kwa 
Vitendo Mwandamizi 

TGHS D 
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CHEO CHA SASA NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA 

Mzoeza 
Viungo/Mtoa Tiba 
kwa Vitendo Mkuu  
Daraja II 

TGS F.12 Fiziotherapia/Mtoa Tiba kwa 
Vitendo Mkuu Daraja la II 

TGHS E 

Mzoeza 
Viungo/Mtoa Mkuu II 
Tiba kwa Vitendo 
Daraja I 

TGS H.1 Fiziotherapia/Mtoa Tiba kwa 
Vitendo Mkuu Daraja la I 

TGHS F 

 

 

JEDWALI XVIII: MUUNDO WA UTUMISHI WA WAFIZIOTHERAPIA  
                           WASAIDIZI (PHYSIOTHERAPIST  
                           ASSISTANT/OCCUPATIONAL THERAPIST    
                           ASSISTANTS)  

CHEO CHA 
SASA 

NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA 

  Fiziotherapia Msaidizi/Mtoa Tiba 
kwa Vitendo Daraja la II   

TGHS A 
 

  Fiziotherapia Msaidizi/Mtoa Tiba 
kwa Vitendo Daraja la I   

TGHS B 
 

  Fiziotherapia Msaidizi/Mtoa Tiba 
kwa Vitendo Mwandamizi 

TGHS C 
 

 

 

JEDWALI XIX: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA USTAWI  
                        WA JAMII 

CHEO CHA SASA NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA 

Afisa Ustawi wa Jamii 
Daraja la II 

TGS.D Afisa Ustawi wa Jamii 
Daraja la II 

TGS.D 

Afisa Ustawi wa Jamii 
Daraja la I 

TGS.E Afisa Ustawi wa Jamii 
Daraja la I 

TGS.E 

AfisaUstawi wa Jamii 
Mwandamizi 

TGS.F Afisa Ustawi wa Jamii 
Mwandamizi 

TGS.F 

Afisa Ustawi wa Jamii 
Mkuu Daraja la II 

TGS.G Afisa Ustawi wa Jamii 
Mkuu Daraja la II 

TGS.G 

Afisa Uustawi wa Jamii 
Mkuu Daraja la I 

TGS.H Afisa Ustawi wa Jamii 
Mkuu Daraja la I 

TGS.H 
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JEDWALI XX: MUUNDO WA UTUMISHI WA WASAIDIZI USTAWI  
                       WA JAMII 

CHEO CHA 
SASA 

NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA 

  Msaidizi Ustawi Daraja la II TGS C 

  Msaidizi Ustawi Daraja la I TGS D 

  Msaidizi Ustawi Mwandamizi TGS E 

  Msaidizi Ustawi Mkuu Daraja la II TGS F 

  Msaidizi Ustawi Mkuu Daraja la I TGS G 

 
 
JEDWALI XXI: MUUNDO WA UTUMISHI WA WALEZI WA WATOTO  

CHEO CHA SASA NGAZI 
YA 

SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA 
YA MSHAHARA  

Mlezi wa Watoto Msaidizi TGS. B Mlezi wa Watoto Msaidizi TGS. B 

Mlezi Mkaguzi TGS. C Mlezi Mkaguzi TGS. C 

Mlezi Mkaguzi Mwandamizi TGS. D Mlezi Mkaguzi Mwandamizi TGS. D 

Mlezi Mkaguzi Mkuu TGS. E Mlezi Mkaguzi Mkuu TGS. E 

 
 

JEDWALI XXII: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA  
                         AFYA MAZINGIRA 

CHEO CHA 
SASA 

NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

  Afisa Afya Mazingira Daraja la II TGHS C 

  Afisa Afya Mazingira Daraja la I TGHS D 

  Afisa Afya Mazingira Mwandamizi  TGHS E 

  Afisa Afya Mazingira Mkuu Daraja la II  TGHS F 

  Afisa Afya Mazingira Mkuu Daraja la I TGHS G 
 

 

 

 



 20 

 

JEDWALI XXIII: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA  
                          AFYA MAZINGIRA WASAIDIZI 

CHEO CHA SASA NGAZI 
YA SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

Afisa Afya Daraja la II TGS D4 Afisa Afya Mazingira Msaidizi 
Daraja la II 

TGHS B 

Afisa Afya Daraja la I TGS E5 Afisa Afya Mazingira Msaidizi 
Daraja la I 

TGHS C 

Afisa Afya Mwandamizi  TGS F3 Afisa Afya Mazingira Msaidizi 
Mwandamizi 

TGHS D 

Afisa Afya Mkuu Daraja 
la II 

TGS G1 Afisa Afya Mazingira Msaidizi 
Mkuu Daraja la II 

TGHS E 

Afisa Afya Mkuu Daraja 
la I 

TGS H2 Afisa Afya Mazingira Msaidizi 
Mkuu Daraja la I 

TGHS F 

 

 

JEDWALI XXIV: MUUNDO WA UTUMISHI WA WASAIDIZI WA AFYA  

CHEO CHA SASA NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

  Msaidizi wa  Afya  II  TGHS A 

  Msaidizi wa Afya Daraja la I TGHS B 

  Msaidizi wa Afya Mwandamizi TGHS C 
 

 

JEDWALI XXV: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAKATIBU WA AFYA 

CHEO CHA SASA NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA 
YA 

MSHAHARA  

Katibu wa Afya Daraja la II TGS E5 Katibu wa Afya Daraja la II TGHS C 

Katibu wa Afya Daraja la I TGS F3 Katibu wa Afya Daraja I TGHS D 

Katibu wa Afya 
Mwandamizi 

TGS G1 Katibu wa Afya Mwandamizi  TGHS E 

Katibu wa Afya Mkuu 
Daraja la II 

TGS H3  Katibu wa Afya Mkuu Daraja la 
II 

TGHS F 

Katibu wa Afya Mkuu 
Daraja la I 

TGS H12 Katibu wa Afya Mkuu Daraja la 
I 

TGHS G 
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JEDWALI XXVI: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA LISHE  
                          “NUTRITION OFFICERS” 

CHEO CHA SASA NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

  
Afisa Lishe Daraja la II TGS D 

  
Afisa Lishe Daraja la I TGS E 

  
Afisa Lishe Mwandamizi TGS F 

  
Afisa Lishe Mkuu Daraja la II TGS G 

  
Afisa Lishe Mkuu Daraja la I TGS H 

 

 

JEDWALI XXVII: MUUNDO WA UTUMISHI WA WASAIDIZI LISHE 

CHEO CHA SASA NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

  Msaidizi Lishe TGS A 

  Msaidizi Mwandamizi TGS B 

  Msaidizi Lishe Mkuu TGS C 

 

JEDWALI XXVIII: MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA  
                            WAANDAZI 

CHEO CHA SASA NGAZI 
YA 

SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

Afisa Mwandazi Daraja III TGS.B Afisa Mwandazi Daraja la III TGS B 

Afisa Mwandazi Daraja II TGS.C Afisa Mwandazi Daraja la II TGS C 

Afisa Mwandazi Daraja la 
I 

TGS.D Afisa Mwandazi Daraja la I TGS D 

Afisa Mwandazi 
Mwandamizi 

TGS E Afisa Mwandazi Mwandamizi TGS E 

Afisa Mwandazi Mkuu II TGS F Afisa Mwandazi Mkuu Daraja la II TGS F 

Afisa Mwandazi Mkuu I TGS G Afisa Mwandazi Mkuu Daraja la I TGS G 
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JEDWALI XXIX: MUUNDO WA UTUMISHI WA MADOBI  
                          (LAUNDERERS) 

CHEO CHA SASA NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA 

Dobi II TGS B Dobi TGHS B 

Dobi I TGS C Dobi Mwandamizi TGHS C 

Dobi Mwandamizi TGS D Dobi Mkuu TGHS D 

 

 

JEDWALI XXX: MUUNDO WA UTUMISHI WA WAHUDUMU WA AFYA   
                         (MEDICAL ATTENDANTS) (UUGUZI, MAABARA,  
                         MIONZI, CHUMBA CHA MAITI  MAZINGIRA, MENO,  
                         WAZOEZA VIUNGO, KEMIA NA VIUNGO BANDIA) 

CHEO CHA SASA NGAZI YA 
SASA 

CHEO KIPYA NGAZI MPYA YA 
MSHAHARA  

Mhudumu wa Afya II TGHOS A  Mhudumu wa Afya TGHOS A 

Mhudumu wa Afya I TGHOS B Mhudumu wa Afya 
Mwandamizi 

TGHOS B 

Mhudumu wa Afya 
Mwandamizi 

TGHOS C Mhudumu wa Afya Mkuu TGHOS C 
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NYONGEZA I  

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA MADAKTARI BINGWA/MADAKTARI BINGWA 
WA MENO NA MADAKTARI WASHAURI 

 
(MEDICAL SPECIALISTS AND CONSULTANTS) 

 
UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 
 
1.  DAKTARI BINGWA/DAKTARI BINGWA WA MENO DARAJA II TGHS G 

a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 

Kuajiriwa wenye shahada ya uzamili ya Udaktari Bingwa/Udaktari 
Bingwa wa Meno (M.Med/M.Dent au PhD kwenye fani ya Udaktari) ya 
miaka mitatu au zaidi kutoka vyuo vikuu vinavyotambuliwa na Serikali. 
Wawe wamesajiliwa na Baraza la Madaktari Tanganyika (Medical 
Council of Tanganyika).  

b) Sifa za kuingilia walio kazini 

Kupandishwa cheo Daktari/Daktari wa Meno wenye utendaji mzuri wa 
kazi kulingana na sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma aliyejipatia sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu. 

c) Kazi na majukumu: 

 

Daktari 

(i) Kufanya kazi zote za matibabu hospitalini zinazohusiana na 
magonjwa mbalimbali katika fani husika.  

(ii) Kupanga, kusimamia na kutathimini huduma katika wilaya au mikoa 

(iii) Kufundisha wanafunzi katika vyuo vya afya vilivyo eneo lake la kazi 

(iv) Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa  

(v) Kutayarisha elimu ya kujiendeleza ya watumishi wa afya. 

(vi) Kufundisha na kuelekeza watumishi walio chini yake 

(vii) Kusimamia wafanyakazi walio chini yake 

(viii) Kubuni, kuendesha na kutathimini utafiti na kusambaza matokeo 

(ix) Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya fani 
yake 

(x) Kutoa huduma za outreach katika kanda 

(xi) Kutoa huduma za medical legal 
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(xii) Kushiriki katika kutengeneza na kusimamia utekelezaji wa Sera na 
Mipango ya Serikali juu ya afya 

(xiii) Kushauri wizara kuhusu uendeshaji wa shughuli za afya nchini. 

(xiv) Kushiriki katika kamati ya jopo la madaktari (medical board) kwa ajili 
ya kustaafisha wafanyakazi kwa matatizo ya kiafya. 

(xv) Kutayarisha mitaala ya elimu ya kujiendeleza ya watumishi wa afya. 

(xvi) Kuandaa mipango na makisio ya bajeti ya huduma za afya 

(xvii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 

Daktari wa Meno  

(i) Kufanya kazi zote za matibabu hospitalini zinazohusiana na 
magonjwa ya kinywa na meno. 

(ii) Kushiriki katika kutengeneza na kusimamia utekelezaji wa Sera ya 
Serikali juu ya afya ya kinywa na meno. 

(iii) Kusimamia utekelezaji wa mipango ya kitaifa inayohusu afya ya 
kinywa na meno. 

(iv) Kutayarisha elimu ya kujiendeleza ya watumishi wa afya ya kinywa 
na meno. 

(v) Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa  

(vi) Kuandaa mipango na makisio ya bajeti ya huduma za kinywa na 
meno. 

(vii) Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya fani 
yake 

(viii) Kuandaa upatikanaji wa vifaa na mahitaji mengine ya tiba ya meno 
katika ngazi ya taifa. 

(ix) Kushauri wizara kuhusu uendeshaji wa shughuli za afya ya kinywa 
na meno nchini. 

(x) Kusimamia shughuli zote zinazohusu taaluma ya afya ya kinywa na 
meno katika wilaya na mikoa kupitia kwa wakuu wa afya katika ngazi 
hizo. 

(xi) Kubuni, kusimamia na kuendesha utafiti katika maeneo mbalimbali 
ya afya. 

(xii) Kufundisha wanafunzi katika vyuo vya afya vilivyo katika eneo lake 
la kazi. 

(xiii) Kufundisha na kuelekeza watumishi walio chini yake. 

(xiv) Kutoa huduma za medical legal 
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(xv) Kushiriki katika kamati ya jopo la madaktari (medical board) kwa ajili 
ya kustaafisha wafanyakazi kwa matatizo ya kiafya. 

(xvi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 
2.  DAKTARI BINGWA/DAKTARI BINGWA WA MENO DARAJA I – TGHS H 

a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 

Kuajiriwa mwenye shahada ya uzamili ya Udaktari Bingwa/Udaktari 
Bingwa wa Meno (M.Med/M.Dent au PhD katika fani ya udaktari) ya 
miaka mitatu au zaidi kutoka vyuo vikuu vinavyotambuliwa na Serikali. 
Awe amesajiliwa na Baraza la Madaktari Tanganyika (Medical Council 
of Tanganyika) na awe na uzoefu kama daktari bingwa kwa muda 
usiopungua miaka mitatu. Awe amechapisha taarifa za tafiti mbalimbali 
za taaluma yake angalau moja na yeye awe ndiye mwandishi mkuu 
(Principal Author) katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. 

b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 

Kupandishwa cheo Daktari Bingwa/Daktari Bingwa wa Meno Daraja la II 
mwenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na 
Ajira katika Utumishi wa Umma na mwenye uzoefu kama daktari bingwa 
usiopungua miaka mitatu. Awe amechapisha taarifa za tafiti mbalimbali 
za taaluma yake angalau moja na yeye awe ndiye mwandishi mkuu 
(Principal Author) katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. 

c) Kazi na Majukumu: 

 

Daktari Bingwa  

Kutoa huduma za afya za kibingwa katika fani husika kwa wagonjwa wenye 
magonjwa mazito na ya rufaa. 

(i) Kubuni, kuendesha na kufanya utafiti na kusambaza matokeo katika 
maeneo mbalimbali ya huduma za afya. 

(ii) Kupanga, kuendesha, kusimamia na kutathimini huduma za afya 
katika eneo lake la kazi. 

(iii) Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa. 

(iv) Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya fani 
yake. 

(v) Kutayarisha elimu ya kujiendeleza ya watumishi wa afya. 

(vi) Kusimamia, kuendeleza na kutathimini wafanyakazi walio chini yake. 

(vii) Kufundisha wanafunzi katika vyuo vilivyopo eneo lake la kazi 

(viii) Kusimamia rasilimali na nyenzo za kuendeshea huduma za afya 
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(ix) Kufundisha na kusimamia wanafunzi katitka vyuo vya afya na 
wanaochukua shahada ya uzamili 

(x) Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa uongozi wa juu kuhusu namna ya 
kuboresha huduma ya afya katika fani yake ya ubingwa 

(xi) Kutoa huduma za outreach 

(xii) Kutoa huduma za medical legal 

(xiii) Kuandaa mipango na makisio ya bajeti ya huduma za afya 

(xiv) Kushuriki katika kutengeneza na kusimamia utekelezaji wa sera na 
mipango mbali mbali ya Serikali juu ya afya. 

(xv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 

Daktari Bingwa wa Meno  

(i) Kutoa huduma za afya za kibingwa katika fani husika 

(ii) Kufanya utafiti katika maeneo mbalimbali ya huduma za afya ya 
kinywa na meno 

(iii) Kupanga, kuendesha, kusimamia na kutathimini huduma za afya ya 
kinywa na meno katika eneo lake la kazi 

(iv) Kutayarisha elimu ya kujiendeleza ya watumishi wa afya ya kinywa 
na meno. 

(v) Kusimamia wafanyakazi walio chini yake 

(vi) Kufundisha wanafunzi katika vyuo vilivyopo eneo lake la kazi 

(vii) Kusimamia rasilimali na nyenzo za kuendeshea huduma za afya 

(viii) Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa  

(ix) Kubuni na kuendesha utafiti na kusambaza matokeo kwa wadau 

(x) Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya fani 
yake 

(xi) Kufundisha na kusimamia wanafunzi katika vyuo vya afya na 
wanaochukua shahada ya uzamili. 

(xii) Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa uongozi wa juu kuhusu namna ya 
kuboresha huduma ya afya ya kinywa na meno katika fani yake ya 
Ubingwa 

(xiii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
3.      DAKTARI BINGWA MWANDAMIZI/DAKTARI BINGWA WA MENO  

MWANDAMIZI – TGHS I 
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i. Sifa za kuingilia moja kwa moja 

Kuajiriwa mwenye shahada ya uzamili ya Udaktari/Udaktari wa Meno 
(M.Med/M. Dent au PhD katika fani ya udaktari) ya miaka mitatu au zaidi 
kutoka vyuo vikuu vinavyotambuliwa na Serikali. Awe amesajiliwa na 
Baraza la Madaktari Tanganyika (Medical Council of Tanganyika) na 
mwenye uzoefu kama daktari bingwa kwa muda usiopungua miaka sita. 
Awe amechapisha taarifa za tafiti mbalimbali za taaluma yake angalau 
moja na yeye awe ndiye mwandishi mkuu (Principal Author) katika 
kipindi cha miaka mitatu iliyopita. 

ii. Sifa za kuingilia waliomo Kazini 

Kupandishwa cheo Daktari Bingwa/Daktari Bingwa wa Meno Daraja la I 
wenye utendaji mzuri wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu 
katika daraja hilo. Awe amesajiliwa na Baraza la Madaktari Tanganyika 
(Medical Council of Tanganyika) na awe amechapisha taarifa za tafiti 
mbalimbali za taaluma yake angalau moja na yeye awe ndiye 
mwandishi mkuu (Principal Author) katika kipindi cha miaka mitatu 
iliyopita. 

iii. Kazi na Majukumu: 

Daktari Bingwa  

(i). Kutoa huduma za afya za kibingwa katika fani husika 

(ii). Kupanga, kuendesha, kusimamia na kutathimini huduma za afya 
katika eneo lake la kazi 

(iii). Kusimamia wafanyakazi walio chini yake 

(iv). Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa  

(v). Kufundisha wanafunzi katika vyuo vilivyopo eneo lake la kazi 

(vi). Kusimamia rasilimali na nyenzo za kuendeshea huduma za afya 

(vii). Kushiriki katika kubuni na kutayarisha sera na miongozo inayohusu 
afya katika fani husika 

(viii). Kubuni, kuendesha, kufanya na kutathimini utafiti na kusambaza 
matokeo yake 

(ix). Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya fani 
yake 

(x). Kufundisha na kusimamia wanafunzi wanaochukua shahada na 
shahada ya uzamili pamoja na madaktari walio kwenye mafunzo ya 
vitendo “Interns Doctors” 

(xi). Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa uongozi wa juu kuhusu namna ya 
kuboresha huduma ya afya katika fani yake ya ubingwa 

(xii). Kutoa huduma za outreach 

(xiii). Kutoa huduma za medical legal 
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(xiv). Kuandaa mipango na makisio ya bajeti ya huduma za afya 

(xv). Kushuriki katika kutengeneza na kusimamia utekelezaji wa sera na 
mipango mbali mbali ya Serikali juu ya afya 

(xvi). Kubuni mitaala ya kufundishia 

(xvii). Kubuni sera na miongozo ya matibabu 

(xviii). Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 

Daktari Bingwa wa Meno  

(i). Kutoa huduma za afya za kibingwa katika fani husika 

(ii). Kubui, kuendesha na kufanya utafiti katika maeneo mbalimbali ya 
huduma za afya ya kinywa na meno 

(iii). Kupanga, kuendesha, kusimamia na kutathimini huduma za afya ya 
kinywa na meno katika eneo lake la kazi 

(iv). Kusimamia wafanyakazi walio chini yake 

(v). Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa  

(vi). Kufundisha wanafunzi katika vyuo vilivyopo eneo lake la kazi 

(vii). Kusimamia rasilimali na nyenzo za kuendeshea huduma za afya 

(viii). Kutoa huduma za outreach 

(ix). Kutoa huduma za medical legal 

(x). Kuandaa mipango na makisio ya bajeti ya huduma za afya 

(xi). Kushuriki katika kutengeneza na kusimamia utekelezaji wa sera na 
mipango mbali mbali ya Serikali juu ya afya 

(xii). Kubuni sera na miongozo ya matibabu 

(xiii). Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya fani 
yake 

(xiv). Kufundisha na kusimamia wanafunzi wanaochukua mafunzo ya 
shahada ya uzamili 

(xv). Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa uongozi wa juu kuhusu namna ya 
kuboresha huduma ya afya ya kinywa na meno katika fani yake ya 
ubingwa 

(xvi). Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 

4  DAKTARI /DAKTARI WA MENO MSHAURI – TGHS J 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 
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Kuajiriwa wenye shahada ya uzamili ya Udaktari/Udaktari wa Meno 
(M.Med/M.Dent. au PhD kwenye fani ya Udaktari) aliye na mafunzo ya 
ziada (super specialization) katika fani husika ya udaktari kutoka katika 
vyuo vikuu vinavyotambuliwa na Serikali. 

AU 

Kuajiriwa wenye shahada ya uzamili ya Udaktari/Udaktari wa Meno 
(M.Med/M.Dent. au PhD kwenye fani ya Udaktari) aliye na uzoefu kama 
daktari bingwa usiopungua miaka tisa na awe amechapisha taarifa za 
tafiti mbalimbali za taaluma yake angalau tatu na yeye ndiye mwandishi 
mkuu (Principal Author) katika kipindi cha miaka sita iliyopita. 

 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 

Kupandishwa cheo Daktari Bingwa Mwandamizi/Daktari Bingwa 
Mwandamizi wa Meno mwenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na 
Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma na mwenye 
uzoefu kama daktari bingwa mwandamizi usiopungua miaka mitatu na 
awe amechapisha taarifa za tafiti mbalimbali za taaluma yake angalau 
tatu na awe ndiye mwandishi mkuu (Principal Author) katika kipindi cha 
miaka sita iliyopita. 

AU 

Kupandishwa cheo Daktari Bingwa/Daktari Bingwa wa Meno wenye 
shahada ya uzamili ya Udaktari/Udaktari wa Meno (M.Med/M.Dent. au 
PhD kwenye fani ya Udaktari) aliye na mafunzo ya ziada (super 
specialization) katika fani husika ya udaktari kutoka katika vyuo vikuu 
vinavyotambuliwa na serikali.  

 

 

 

 

 

(c) Kazi na Majukumu 

Daktari Mshauri 

(i) Kutoa huduma za afya za kibingwa katika fani husika 

(ii) Kufanya utafiti katika maeneo mbalimbali ya huduma za afya 

(iii) Kupanga, kuendesha, kusimamia na kutathimini huduma za afya    

       katika eneo lake la kazi 

(iv) Kusimamia wafanyakazi walio chini yake 

(v) Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa  
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(vi) Kufundisha wanafunzi katika vyuo vilivyopo eneo lake la kazi 

(vii) Kusimamia rasilimali na nyenzo za kuendeshea huduma za afya 

(viii) Kubuni na kuendesha utafiti na kusambaza matokeo 

(ix) Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya      

fani yake 

(x) Kufundisha na kusimamia wanafunzi wanaochukua shahada,   

shahada ya uzamili na mafunzo ya vitendo “Interns Doctors” 

(xi) Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa uongozi wa juu kuhusu namna   

ya kuboresha huduma ya afya katika fani yake ya ubingwa 

(xii) Kutoa huduma za outreach 

(xiii) Kutoa huduma za medical legal 

(xiv) Kuandaa mipango na makisio ya bajeti ya huduma za afya 

(xv) Kushiriki katika kutengeneza na kusimamia utekelezaji wa sera  

na mipango mbali mbali ya Serikali juu ya afya 

(xvi) Kubuni sera na miongozo ya matibabu 

(xvii) Kuandika vitabu na majarida mbalimbali yanayohusiana na  

taaluma yake 

(xviii) Kutoa machapisho ya kitaaluma katika majarida ya kisayansi 

(xix) Kushiriki katika washa na makongamano ya kitaaluma. 

(xx) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 

 

 

 

Daktari wa Meno Mshauri 

(i) Kutoa huduma za afya za kibingwa katika fani husika 

(ii) Kubuni, kuendesha na kufanya utafiti katika maeneo mbalimbali  

(iii) ya huduma za afya 

(iv) Kupanga, kuendesha, kusimamia na kutathimini huduma za afya  

(v) katika eneo lake la kazi 

(vi) Kusimamia wafanyakazi walio chini yake 

(vii) Kufundisha wanafunzi katika vyuo vilivyopo eneo lake la kazi 
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(viii) Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa  

(ix) Kusimamia rasilimali na nyenzo za kuendeshea huduma za afya 

(x) Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya fani 
yake 

(xi) Kufundisha na kusimamia wanafunzi wanaochukua shahada ya 
uzamili  

(xii) Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa uongozi wa juu kuhusu namna ya 
kuboresha huduma ya afya katika fani yake ya Ubingwa 

(xiii) Kutoa huduma za outreach 

(xiv) Kutoa huduma za medical legal 

(xv) Kubuni sera na miongozo ya matibabu 

(xvi) Kuandaa mipango na makisio ya bajeti ya huduma za afya 

(xvii) Kushiriki katika kutengeneza na kusimamia utekelezaji wa sera na 
mipango mbali mbali ya Serikali juu ya afya. 

(xviii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 
4.  DAKTARI /DAKTARI WA MENO MSHAURI MWANDAMIZI TGHS K 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 

Kuajiriwa wenye shahada ya uzamili ya Udaktari/Udaktari wa Meno 
(M.Med/M.Dent au PhD katika fani ya udaktari) aliye na mafunzo ya 
ziada (super specialization) katika fani husika ya udaktari kutoka katika 
vyuo vikuu vinavyotambuliwa na Serikali na awe na uzoefu wa kazi 
baada ya mafunzo ya ziada (super specialization) wa zaidi ya miaka 
mitatu. Awe amechapisha taarifa za tafiti mbalimbali za taaluma yake 
angalau tatu na awe ndiye mwandishi mkuu (Principal Author) katika 
kipindi cha miaka mitatu iliyopita. 

AU 

Kuajiriwa mwenye shahada ya uzamili ya Udaktari/Udaktari wa Meno 
(M.Med/M.Dent au PhD katika fani ya udaktari) aliye na uzoefu wa kazi 
ya ubingwa usiopungua miaka kumi na miwili na awe amechapisha 
taarifa za tafiti mbalimbali za taaluma yake angalau sita na awe ndiye 
mwandishi mkuu (Principal Author) katika kipindi cha miaka sita iliyopita. 

 

(b) Sifa za kuingilia waliomo Kazini 

Kupandishwa cheo Daktari Bingwa Mkuu/Daktari Bingwa Mkuu wa 
Meno mwenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti 
na Ajira katika Utumishi wa Umma pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda 
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usiopungua miaka mitatu na awe amechapisha taarifa za tafiti 
mbalimbali za taaluma yake angalau tatu na awe ndiye mwandishi mkuu 
(Principal Author) katika kipindi alichokuwa Daktari Bingwa Mkuu. 

 

(c) Kazi na Majukumu 

Daktari Bingwa Mshauri Mwandamizi 

(i)       Kutoa huduma za afya za kibingwa katika fani husika 

(ii)       Kupanga, kuendesha, kusimamia na kutathimini huduma za afya    

      katika eneo lake la kazi 

(iii)       Kusimamia wafanyakazi walio chini yake 

(iv) Kufundisha wanafunzi katika vyuo vilivyopo eneo lake la kazi 

(v)       Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa  

(vi) Kusimamia rasilimali na nyenzo za kuendeshea huduma za afya 

(vii) Kubuni, kuendesha na kufanya utafiti na kusambaza matokeo 

(viii) Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya    

      fani yake 

(ix) Kufundisha na kusimamia wanafunzi wanaochukua shahada,   

      shahada ya uzamili na mafunzo ya vitendo “Interns Doctors” 

(x)        Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa uongozi wa juu kuhusu namna    

(xi) ya kuboresha huduma ya afya katika fani yake ya ubingwa 

(xii) Kutoa huduma za outreach 

(xiii) Kutoa huduma za medical legal 

(xiv) Kubuni sera na miongozo ya matibabu 

(xv) Kuandaa mipango na makisio ya bajeti ya huduma za afya 

(xvi) Kushiriki katika kutengeneza na kusimamia utekelezaji wa sera   

(xvii) na mipango mbali mbali ya Serikali juu ya afya 

(xviii) Kuandika vitabu na majarida mbalimbali yanayohusiana na     

(xix) taaluma yake 

(xx) Kutoa machapisho ya kitaaluma katika majarida ya kisayansi 

(xxi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi   

(xxii) zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

Daktari Bingwa wa Meno Mshauri Mwandamizi  

(i)        Kutoa huduma za afya za kibingwa katika fani husika 

(ii)        Kupanga, kuendesha, kusimamia na kutathimini huduma za afya        
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            katika eneo lake la kazi 

(iii)        Kusimamia wafanyakazi walio chini yake 

(iv) Kufundisha wanafunzi katika vyuo vilivyopo eneo lake la kazi 

(v)        Kusimamia rasilimali na nyenzo za kuendeshea huduma za afya 

(vi) Kubuni, kuendesha na kufanya utafiti na kusambaza matokeo 

(vii) Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa  

(viii) Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya   

(ix) fani yake 

(x)        Kufundisha na kusimamia wanafunzi wanaochukua shahada ya   

(xi) uzamili  

(xii) Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa uongozi wa juu kuhusu namna  

(xiii) ya kuboresha huduma ya afya katika fani yake ya ubingwa 

(xiv) Kutoa huduma za outreach 

(xv) Kutoa huduma za medical legal 

(xvi) Kubuni sera na miongozo ya matibabu 

(xvii) Kuandaa mipango na makisio ya bajeti ya huduma za afya 

(xviii) Kushuriki katika kutengeneza na kusimamia utekelezaji wa sera  

(xix) na mipango mbali mbali ya Serikali juu ya afya 

(xx) Kuandika vitabu na majarida mbalimbali yanayohusiana na  

(xxi) taaluma yake 

(xxii) Kutoa machapisho ya kitaaluma katika majarida ya kisayansi 

(xxiii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

       zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
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NYONGEZA II  

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA MADAKTARI/MADAKTARI WA MENO 
(MEDICAL AND DENTAL OFFICERS) 

 
UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 

 
1.  DAKTARI/DAKTARI WA MENO DARAJA LA II - TGHS E 

a) Sifa za kuingia moja kwa moja 

Kuajiriwa wenye Shahada ya Udaktari/Udaktari wa Meno kutoka Vyuo 
Vikuu/Vyuo vinavyotambuliwa na Serikali waliomaliza “Internship” na 
kupata usajili kutoka Baraza la Madaktari Tanganyika (Medical Council 
of Tanganyika). 

b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 

Kubadilishwa cheo wafanyakazi waliopata sifa zilizotajwa katika kifungu 
(a). 

c) Kazi na majukumu 

 

Daktari 

(i)       Kufanya kazi zote za matibabu hospitalini zinazohusiana na    

magonjwa mbalimbali yakiwemo magonjwa ya watoto, magonjwa   
ya akina mama na upasuaji wa kawaida na wa dharura. 

(ii)    Kutoa na kusimamia elimu ya afya pamoja na kuboresha afya ya   

    jamii katika Wilaya na Mikoa au eneo lake la kazi. 

(iii)        Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa 

(iv) Kutunza takwimu na kuzitumia kama inavyoelekezwa katika  

misingi ya MTUHA. 

(v)        Kupanga na kutathimini huduma za afya katika eneo lake la kazi. 

(vi) Kufundisha wanafunzi na watumishi waliopo kwenye eneo la kazi 

(vii) Kusimamia na kuelekeza wafanyakazi walio chini yake 

(viii) Kufundisha wanafunzi katika vyuo vya afya vilivyopo eneo lake la  

kazi 

(ix) Kubuni na kuendesha utafiti na kusambaza matokeo 

(x)        Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya         

       fani yake 
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(xi) Kuandaa mipango na makisio ya bajeti ya huduma za afya 

(xii) Kushiriki, kuhakiki na kuboresha huduma za afya (medical audit  

       and quality improvement) 

(xiii) Kutoa huduma za outreach katika wilaya/Mkoa wake 

(xiv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

       zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 

Daktari wa meno 

           (i)    Kufanya kazi zote za matibabu hospitalini zinazohusiana na     

magonjwa ya kinywa na meno. 

(ii) Kutoa na kusimamia elimu ya afya ya kinywa na meno. 

(iii) Kuboresha afya ya kinywa na meno katika eneo lake la kazi na  

jamii. 

(iv) Kuziba/kukarabati meno, upasuaji, utengenezaji wa meno, 
kurekebisha mataya (orthodontics) 

(v) Kusimamia wafanyakazi walio chini yake 

(vi) Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa 

(vii) Kufundisha wanafunzi katika vyuo vya afya vilivyopo eneo lake la 
kazi 

(viii) Kubuni na kuendesha utafiti na kusambaza matokeo 

(ix) Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya fani 
yake 

(x) Kuandaa mipango na makisio ya bajeti ya huduma za afya ya 
kinywa na meno 

(xi) Kushiriki, kuhakiki na kuboresha huduma za afya (medical audit 
and quality improvement) 

(xii) Kutoa huduma za outreach katika wilaya/mkoa wake 

(xiii) Kutunza takwimu na kuzitumia kama inavyoelekezwa katika misingi 
ya MTUHA 

(xiv) Kupanga na kutathimini huduma za afya ya kinywa na meno katika 
eneo la kazi 

(xv) Kufanya utafiti katika maeneo mbali mbali ya afya ya kinywa na 
meno 

(xvi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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2.  DAKTARI/DAKTARI WA MENO DARAJA LA I TGHS F 

a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 

Kuajiriwa wenye Shahada ya Udaktari/Udaktari wa Meno kutoka vyuo 
vikuu vinavyotambuliwa na Serikali waliomaliza “Internship” na kupata 
usajili kamili (Full Registration) kutoka Baraza la Madaktari Tanganyika 
(Medical Council of Tanganyika). Wawe na uzoefu wa kazi usiopungua 
miaka mitatu. 

b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 

Kupandishwa cheo Daktari/Daktari wa Meno Daraja la II wenye utendaji 
mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma kwa muda usiopungua miaka mitatu katika daraja 
hilo. 

 

c) Kazi na majukumu 

Daktari  

(i)       Kufanya kazi za matibabu hospitalini zinazohusiana na magonjwa    

      mbalimbali yakiwemo magonjwa ya watoto, magonjwa ya akina    

      mama na upasuaji wa kawaida na wa dharura. 

(ii)       Kupanga, kuendesha, kusimamia na kutathmini huduma za afya   

       katika wilaya, mkoa au eneo lake la kazi. 

(iii)        Kusimamia watumishi walio chini yake. 

(iv) Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa. 

(v)        Kufundisha na kuelekeza watumishi walio chini yake. 

(vi) Kusimamia wafanyakazi walio chini yake. 

(vii) Kubuni na kuendesha utafiti na kusambaza matokeo 

(viii) Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya   

       fani yake 

(ix) Kuandaa mipango na makisio ya bajeti ya huduma za afya 

(x)        Kushiriki, kuhakiki na kuboresha huduma za afya (medical audit  

       and quality improvement) 

(xi) Kutoa huduma za outreach katika wilaya/Mkoa wake 

(xii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

      zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
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Daktari wa Meno  

(i) Kufanya kazi zote za matibabu zinazohusiana na magonjwa ya     

kinywa na meno. 

(ii) Kuendesha na kusimamia huduma za afya katika wilaya, mkoa    

au eneo lake la kazi 

(iii) Kupanga, kusimamia na kutathimini huduma katika wilaya au  

mikoa 

(v)      Kufundisha wanafunzi walio kwenye vyuo vya afya katika sehemu  

yake ya kazi 

(vi)      Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milopuko ya magonjwa  

(vii)      Kufundisha na kuelekeza watumishi walio chini yake 

(viii)      Kusimamia wafanyakazi walio chini yake 

(ix)      Kubuni na kuendesha utafiti na kusambaza matokeo 

(x)      Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya  

fani yake 

(xi)      Kuandaa mipango na makisio ya bajeti ya huduma za afya 

(xii)      Kushiriki, kuhakiki na kuboresha huduma za afya (medical audit  

     and quality improvement) 

(xiii)      Kutoa huduma za outreach katika wilaya/Mkoa wake 

(xiv)      Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi       

               zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 
3.  DAKTARI/DAKTARI WA MENO MWANDAMIZI - TGHS G 

 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 

Kuajiriwa wenye Shahada ya Udaktari/Udaktari wa Meno kutoka Vyuo 
Vikuu Vinavyotambuliwa na Serikali waliomaliza “Internship” na kupata 
usajili kamili (Full Registration) kutoka Baraza la Madaktari Tanganyika 
(Medical Council of Tanganyika). Awe na uzoefu wa kazi usiopungua 
miaka sita. 



 38 

 

 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 

Kupandishwa cheo Daktari/Daktari wa Meno Daraja la I mwenye usajili 
kamili (Full Registration) kutoka Baraza la Madaktari Tanganyika 
(Medical Council of Tanganyika) na mwenye utendaji mzuri wa kazi 
kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma 
kwa muda usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo. 

 

(c) Kazi na majukumu 

Daktari  

(i)       Kufanya kazi zote za matibabu hospitalini zinazohusiana na   

      magonjwa mbalimbali yakiwemo magonjwa ya watoto, magonjwa    

      ya akina mama na upasuaji wa kawaida, na wa dharura.  

(ii)       Kuendesha na kusimamia huduma za afya katika wilaya au Mkoa. 

(iii)       Kupanga, kusimamia na kutathimini huduma za afya katika wilaya  

       au mikoa 

(iv) Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa 

(v)        Kufundisha na kuwaendeleza kitaaluma watumishi walio kwenye  

       eneo lake la kazi. 

(vi) Kusimamia wafanyakazi walio chini yake 

(vii) Kubuni na kuendesha utafiti na kusambaza matokeo 

(viii) Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya  

       fani yake 

(ix) Kuanda mipango na makisio ya bajeti ya huduma za afya 

(x)        Kushiriki, kuhakiki na kuboresha huduma za afya (medical audit  

       and quality improvement) 

(xi) Kutoa huduma za outreach katika wilaya/mkoa wake 

(xii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

       zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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Daktari wa Meno  

(i) Kufanya kazi zote za matibabu zinazohusiana na magonjwa ya 
kinywa na meno. 

(ii) Kuendesha na kusimamia huduma za afya katika wilaya, mkoa au 
eneo lake la kazi. 

(iii) Kuendesha utafiti katika maeneo mbalimbali ya afya. 

(iv) Kupanga na kutathimini huduma katika wilaya au mikoa 

(v) Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa  

(vi) Kufundisha wanafunzi walio kwenye vyuo vya afya katika sehemu 
yake ya kazi. 

(vii) Kufundisha na kuelekeza watumishi walio chini yake. 

(viii) Kusimamia wafanyakazi walio chini yake 

(ix) Kubuni na kuendesha utafiti na kusambaza matokeo 

(x) Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya fani 
yake 

(xi) Kuanda mipango na makisio ya bajeti ya huduma za afya 

(xii) Kushiriki, kuhakiki na kuboresha huduma za afya (medical audit 
and quality improvement) 

(xiii) Kutoa huduma za outreach katika wilaya/Mkoa wake 

(xiv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 
4.  DAKTARI/DAKTARI WA MENO MKUU DARAJA LA II – TGHS H 

 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 

Kuajiriwa wenye Shahada ya Udaktari/Udaktari wa Meno kutoka vyuo 
vikuu vinavyotambuliwa na Serikali na kupata usajili kamili (Full 
Registration) kutoka Baraza la Madaktari Tanganyika (Medical Council 
of Tanganyika). Wawe na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka 
tisa. Awe amechapisha taarifa za tafiti mbalimbali za taaluma yake 
angalau moja na yeye awe ndiye mwandishi mkuu (Principal Author) 
katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita.  
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(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 

Kupandishwa cheo Daktari/Daktari wa Meno Mwandamizi mwenye 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma kwa muda usiopungua miaka mitatu katika daraja 
hilo na mwenye usajili kamili (Full Registration) kutoka Baraza la 
Madaktari Tanganyika (Medical Council of Tanganyika). Awe 
amechapisha taarifa za tafiti mbalimbali za taaluma yake angalau moja 
na yeye awe ndiye mwandishi mkuu (Principal Author) katika kipindi 
alichokuwa katika ngazi ya Daktari Mwandamizi/Daktari wa Meno 
Mwandamizi. 

(c) Kazi na majukumu 

Daktari  

(i)      Kufanya kazi za matibabu hospitalini zinazohusiana na magonjwa   

     mbalimbali yakiwemo magonjwa ya watoto, magonjwa ya akina    

      mama na upasuaji wa kawaida na wa dharura. 

(ii)       Kufundisha wanafunzi wa vyuo vya afya. 

(iii)       Kufundisha na kuwaendeleza kitaaluma watumishi walio chini  

      yake. 

(iv) Kubuni, kuendesha, kufanya na kutathimini utafiti kuhusu   

       magonjwa na kueneza matokeo ya utafiti kwa jamii. 

(v)        Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa. 

(vi) Kupanga, kufuatilia na kutathimini utoaji wa huduma za afya. 

(vii) Kusimamia wafanyakazi walio chini yake. 

(viii) Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya   

       fani yake 

(ix) Kutoa huduma za outreach katika wilaya/mkoa wake 

(x)        Kutoa huduma ya matibabu sheria (medical legal) 

(xi) Kushiriki katika kamati ya jopo la madaktari (medical board) kwa  

       ajili ya kustaafisha wafanyakazi kwa matatizo ya kiafya 

(xii) Kuanda mipango na makisio ya bajeti ya huduma za afya 

(xiii) Kushiriki katika kutengeneza na kusimamia utekelezaji wa Sera  

       za Serikali kuhusu afya 

(xiv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

        zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
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Daktari wa Meno  

(i) Kazi za daktari wa meno Mwandamizi. 

(ii) Kuandaa takwimu sahihi za mahitaji ya vifaa vya tiba ya kinywa  na 
meno. 

(iii) Ku uganzi na matengenezo ya vifaa vya meno katika Mkoa. 

(iv) Kukusanya na kuchambua takwimu za afya ya kinywa na meno za 
kila mwezi, robo mwaka na mwaka mzima. 

(v) Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milopuko ya magonjwa  

(vi) Kutumia matokeo ya utafiti mbalimbali yaliyofanyika nchini katika 
kuboresha afya ya kinywa na meno. 

(vii) Kutoa elimu ya afya ya kinywa na meno kwa jamii katika eneo lake la 
kazi 

(viii) Kupanga, kusimamia na kutathimini huduma katika Wilaya au Mikoa. 

(ix) Kufundisha na kuelekeza watumishi walio chini yake. 

(x) Kufundisha wanafunzi katika Vyuo vya Afya vilivyo katika eneo lake 
la kazi.  

(xi) Kutoa huduma ya matibabu sheria (medical legal) 

(xii) Kushiriki katika kamati ya jopo la madaktari (medical board) kwa ajili 
ya kustaafisha wafanyakazi kwa matatizo ya kiafya 

(xiii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 
5.  DAKTARI/DAKTARI WA MENO MKUU DARAJA LA I – TGHS I 

1. Sifa za kuingilia moja kwa moja 

Kuajiriwa mwenye Shahada ya Udaktari/Udaktari wa Meno kutoka vyuo 
vikuu vinavyotambuliwa na Serikali aliyemaliza “Internship” na kupata 
usajili kamili (Full Registration) kutoka Baraza la Madaktari Tanganyika 
(Medical Council of Tanganyika). Awe na uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka kumi na miwili katika fani hiyo na awe amechapisha 
taarifa za tafiti mbalimbali za taaluma yake angalau moja na yeye awe 
ndiye mwandishi mkuu (Principal Author) katika kipindi cha miaka mitatu 
iliyopita. 

2. Sifa za kuingilia waliomo kazini 

Kupandishwa cheo Daktari/Daktari wa Meno Mkuu Daraja la II mwenye 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma kwa muda usiopungua miaka mitatu katika daraja 
hilo. Awe na usajili kamili (Full Registration)  
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kutoka Baraza la Madaktari Tanganyika (Medical Council of 
Tanganyika) na awe amechapisha taarifa za tafiti mbalimbali za taaluma 
yake angalau moja na yeye awe ndiye mwandishi mkuu (Principal 
Author) katika kipindi alichokuwa katika ngazi ya Daktari/Daktari wa 
Meno Mkuu Daraja II. 

 

3.  Kazi na majukumu 

Daktari 

(i)        Kufanya kazi za matibabu hospitalini zinazohusiana na magonjwa  

       mbalimbali yakiwemo magonjwa ya watoto, magonjwa ya akina   

       mama na upasuaji wa kawaida na wa dharura. 

(ii)        Kubuni, kuendesha na kutathimini utafiti katika maeneo  

      mbalimbali ya afya. 

(iii)       Kupanga, kusimamia na kutathimini huduma katika wilaya au   

(iv) mikoa. 

(v)        Kufundisha wanafunzi katika vyuo vya afya vilivyo eneo lake la  

        kazi. 

(vi) Kutayarisha elimu ya kujiendeleza ya watumishi wa afya. 

(vii) Kufundisha na kuelekeza watumishi walio chini yake. 

(viii) Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa. 

(ix) Kusimamia wafanyakazi walio chini yake. 

(x)        Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya  

       fani yake 

(xi) Kutoa huduma za outreach katika wilaya/mkoa wake 

(xii) Kutoa huduma za outreach 

(xiii) Kutoa huduma za medical legal 

(xiv) Kushiriki katika kamati ya jopo la madaktari (medical board) kwa  

       ajili ya kustaafisha wafanyakazi kwa matatizo ya kiafya 

(xv) Kuanda mipango na makisio ya bajeti ya huduma za afya 

(xvi) Kushuriki katika kutengeneza na kusimamia utekelezaji wa sera  

       mbali mbali za Serikali juu ya afya. 
(xvii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

       zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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Daktari wa Meno  

(i) Kufanyia kazi za matibabu hospitalini zinazohusiana na magonjwa ya 
kinywa na meno. 

(ii) Kushiriki katika kutengeneza na kusimamia utekelezaji wa Sera ya 
Serikali juu ya afya ya kinywa na meno. 

(iii) Kusimamia utekelezaji wa mipango ya kitaifa inayohusu afya ya 
kinywa na meno. 

(iv) Kutayarisha elimu ya kujiendeleza ya watumishi wa afya ya kinywa 
na meno. 

(v) Kuandaa mipango na makisio ya bajeti ya huduma za kinywa na 
meno. 

(vi) Kuandaa upatikanaji wa vifaa na mahitaji mengine ya tiba ya meno 
katika ngazi ya taifa. 

(vii) Kuchunguza, kufuatilia na kuzuia milipuko ya magonjwa  

(viii) Kushauri wizara kuhusu uendeshaji wa shughuli za afya ya kinywa 
na meno nchini. 

(ix) Kusimamia shughuli zote zinazohusu taaluma ya afya ya kinywa na 
meno katika wilaya na mikoa kupitia kwa wakuu wa afya katika ngazi 
hizo. 

(x) Kuendesha utafiti katika maeneo mbalimbali ya afya. 

(xi) Kufundisha wanafunzi katika Vyuo vya Afya vilivyo katika eneo lake 
la kazi.  

(xii) Kufundisha na kuelekeza watumishi walio chini yake. 

(xiii) Kutoa huduma za medical legal 

(xiv) Kushiriki katika kamati ya jopo la madaktari (medical board) kwa ajili 
ya kustaafisha wafanyakazi kwa matatizo ya kiafya. 

(xv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
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 NYONGEZA III  

MUUNDO WA UTUMISHI WA WAFAMASIA (PHARMACISTS) 
 

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 
 

1.  MFAMASIA DARAJA LA II – TGHS D 

(a)Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Shahada ya Famasi kutoka Chuo kinachotambuliwa na 
serikali aliyehitimu mafunzo ya vitendo kazini (Internship) ya mwaka 
mmoja ambao wamesajiliwa na Baraza la Famasi 

 

(b)Sifa za kuingilia waliomo kazini  
Kubadilishwa cheo watumishi wa kada nyingine waliojipatia sifa 
iliyotajwa katika kifungu (a) hapo juu. 

 

(c)Kazi na majukumu: 
(i)      Kuainisha mahitaji ya mwaka ya dawa na vifaa na kuandaa bajeti  

     yake 
(ii)      Kuagiza, kununua, kuhifadhi na kusambaza dawa na vifaa tiba  

     katika kituo chake cha kazi 
(iii)      Kuweka kumbukumbu za dawa 
(iv) Kuandaa orodha ya dawa za hospitali (Hospital Fomulary) kwa  

      matumizi ya kituo anapofanya kazi. 
(v)       Kutoa dawa na vifaa tiba kwa wagonjwa 
(vi)  Kusimamia matumizi sahihi ya dawa 
(vii)  Kutengeneza dawa (compounding) kwa matumizi ya kituo  

      anapofanya kazi 
(viii)  Kukagua maduka ya dawa katika sekta binafsi 
(ix)  Kutoa taarifa juu ya madhara yatokanayo na matumizi ya dawa   

      (adverse drug reaction) 
(x)        Kuwa Katibu wa Kamati za Tiba ya Hospitali (Hospital    

      Therapeutic Committee) anapofanya kazi 
(xi)  Kuelimisha watumishi walio chini yake, watumishi wengine wa  

      sekta ya afya na jamii juu ya matumizi sahihi ya dawa 
(xii)  Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Dawa katika kituo  

      anapofanya kazi 
(xiii)  Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

      zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
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2.  MFAMASIA DARAJA LA I – TGHS E 
 

(a)Sifa za kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Shahada ya Famasi kutoka Chuo kinachotambuliwa na 
serikali aliyehitimu mafunzo ya vitendo kazini (Internship) ya mwaka 
mmoja ambao wamesajiliwa na Baraza la Famasi na uzoefu wa kazi 
kwa muda usiopungua miaka mitatu (3). 

 

(b)Sifa za kuingilia waliomo kazini  
Kupandishwa cheo Mfamasia Daraja la II mwenye utendaji mzuri wa 
kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu (3) katika daraja hilo kulingana 
na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma. 

 

(c)Kazi na majukumu: 
Atafanya kazi kama za Mfamasia Daraja la II na pia kazi zifuatazo: 
(i)    Kufanya na kuratibu tafiti za kisayansi na kutumia matokeo ya  

   tafiti hizo katika kuboresha utoaji huduma ya dawa katika kituo     
   anapofanya kazi 

(ii)    Kuhakiki ubora, usalama na ufanisi wa dawa  
(iii)    Kufuatilia ubora, usalama na ufanisi wa dawa katika soko 
(iv)  Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Dawa katika kituo  

   anapofanya kazi 
(v)    Kutathmini na kudhibiti matangazo ya dawa ili kuzuia upotoshaji  

   wa matumizi sahihi ya dawa.  
(vi)  Kutunza kumbukumbu za dawa na vifaa tiba  
(vii)  Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

   inazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 

3.  MFAMASIA MWANDAMIZI – TGHS F 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Shahada ya Famasi kutoka Chuo kinachotambuliwa na 
serikali ambao wamesajiliwa na Baraza la Famasi pamoja na uzoefu wa 
kazi kwa muda usiopungua miaka sita (6).  

 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Mfamasia Daraja la I mwenye utendaji mzuri wa kazi 
kwa muda usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo kulingana na Sera 
ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma. 
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(c) Kazi na majukumu 
Atafanya kazi za Mfamasia Daraja la I na pia kazi zifuatazo: 
(i)     Kukagua viwanda vya kutengeneza dawa nchini. 
(ii)     Kuandaa orodha ya dawa za hospitali (Hospital Fomulary)  

    anapofanya kazi. 
(iii)     Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Dawa katika kituo  

    anapofanya kazi 
(iv)  Kufanya tafiti za kisayansi na kutumia matokeo ya tafiti hizo   

   katika kuboresha utoaji huduma ya afya 
(v)    Kutunza kumbukumbu za dawa na vifaa tiba  
(vi)  Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi     
         zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

  
4.  MFAMASIA MKUU DARAJA LA II –TGHS G 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa mwenye Shahada ya Uzamili ya Famasia aliyesajiliwa na 
Baraza la Wafamasia mwenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua 
miaka tisa.  

 
(b)  Sifa za kuingialia waliomo kazini: 

Kupandishwa cheo Mfamasia Mwandamizi mwenye utendaji mzuri wa 
kazi kwa kipindi kisichopungua miaka mitatu kulingana na Sera ya 
Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma aliyejipatia sifa 
zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu. 

 
(c) Kazi na majukumu 

Atafanya kazi za Mfamasia Mwandamizi na pia kazi zifuatazo: 
(i)          Kushiriki katika kuandaa Sera ya Taifa ya Dawa 
(ii)          Kuandaa majarida, miongozo, vitabu na vipeperushi  

         mbalimbali juu ya utoaji huduma za dawa 
(iii)          Kuandaa mifumo ya usambazaji wa dawa na vifaa tiba  

         katika vituo vya kutolea huduma za dawa katika sekta ya   
         umma 

(iv) Kusimamia utekelezaji wa mifumo ya uagizaji, utunzaji na   
         usambazaji wa dawa katika vituo vya kutolea huduma za  
         afya vya umma  

(v)           Kutekeleza maaelekezo ya Kamati ya Tiba ya Taifa  
         (National Therapeutic Committee) 

(vi) Kuandaa Orodha ya Taifa ya Dawa Muhimu (National   
          Essential Drug List) 

(vii) Kuelimisha watumishi walio chini yake. 
(viii) Kutunza kumbukumbu za dawa na vifaa tiba  
(ix) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa   
(x)            kazi zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
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Anaweza kufanya kazi Hospitali za Mikoa, Rufaa, Kiwanda cha Dawa, 
Wakala, Mamlaka za Serikali, Chuo cha Afya na Makao Makuu ya 
Wizara. 

 
5.  MFAMASIA MKUU DARAJA LA I – TGHS H 

 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa mwenye Shahada ya uzamili ya Famasia aliyesajiliwa na 
Baraza la Wafamasia na wenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua 
miaka kumi na mbili. 

 
(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 

Kupandishwa cheo Mfamasia Mkuu Daraja la II mwenye utendaji 
mzuri wa kazi kwa kipindi kisichopungua miaka mitatu kulingana na 
Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma aliyejipatia 
sifa iliyotajwa katika kifungu (a) hapo juu. 

 
(c) Kazi na majukumu: 

(i)      Kuratibu maandalizi na mapitio ya Sera ya Taifa ya Dawa na  
         kusimamia utekelezaji wake 
(ii)     Kuratibu maandalizi ya majarida, miongozo na vitabu  
         mbalimbali juu ya utoaji wa huduma za dawa nchini. 
 
(iii)    Kuwa Katibu wa Kamati ya Tiba ya Taifa (National Therapeutic  
         Committee) 
(iv)    Kuratibu maandalizi ya Orodha ya Taifa ya Dawa Muhimu   
        (National Essential Drug List) 
(v)     Kuelimisha watumishi walio chini yake. 

(vii)     Kuratibu tafiti zinazolenga kuboresha utoaji wa huduma za  
      dawa nchini 

(viii)     Kutoa ushauri juu ya mahitaji na mgawanyo wa wataalam wa  
      fani ya Famasi katika ngazi mbali mbali za utoaji wa huduma za  
      afya 

(ix)    Kutoa ushauri juu ya masahihisho na marekebisho ya mitaala  
      ya taasisi mbali zinazojihusisha na masuala ya dawa. 

(x)       Kutunza kumbukumbu za dawa na vifaa tiba  
(xi)     Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi     

      zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
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NYONGEZA IV 

 
 
 

MUUNDO WA UTUMISHI WA WAKEMIA 
 

UTARATIBU WA KUAJIRIWA  NA KUPANDISHWA VYEO 
 
 
MKEMIA DARAJA LA II ( CHEMIST II) TGHS D 
 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa wenye Shahada ya Sayansi (Bsc.) katika mojawapo ya fani za 
Kemia  (Chemistry), Food Science and Technology, Health/ Medical 
Laboratory Sciences, Microbiology, Biochemistry, Toxocology, 
Environment au inayolingana na hizo kutoka chuo kinachotambuliwa na 
Serikali na wawe na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka miwili. 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kubadilishwa kazi/kupandishwa cheo watumishi wa kada nyingine 
waliojipatia sifa zilizotajwa katika Kemia  (Chemistry), Food Science and 
Technology, Health/ Medical Laboratory Sciences, Microbiology, 
Biochemistry, Toxocology, Environment au inayolingana na hizo kutoka 
chuo kinachotambuliwa na Serikali. 
  

(c) Kazi na majukumu: 
(i)      Kufanya uchunguzi wa kimaabara wa kikemia, kimicrobiologia wa  

     vyakula, dawa, bidhaa za viwandani, dawa ya kulevya, maji na  
     majitaka na sampuli za wagonjwa. 

(ii)      Kufanya uchunguzi wa kiforensiki (Forensiki) na uchambuzi wa   
     sumu (Toxicological Analysis). 

(iii)       Kuchukukua sampuli zinazohitaji utaalamu maalumu na sampuli  
      kwa ajili ya uchunguzi katika maabara nyingine. 

(iv)  Kufundisha wanafunzi katika Taasisi mbalimbali masomo  
      yanayoendana na taaluma zao. 

(v)       Kufanya utafiti. 
(vi)  Kufanya ukaguzi wa vyakula, kemikali na mazingira. 
(vii)  Kufanya uchunguzi wa mionzi katika sampuli mbali mbali 
(viii)  Kuweka Kumbukumbu za Maabara ambazo zimepatikana wakati   

      wa uchunguzi 
(ix)  Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

     zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
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Anaweza kupangiwa kufanya katika Maabara za Uchunguzi, Maabara za 
Utafiti na Hospitali. 
 
 

MKEMIA DARAJA LA I – TGHS E 

 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa wenye Shahada ya Sayansi (Bsc.) katika mojawapo ya fani za 
Chemistry , Food Science & Technology, Medical Laboratory  Sciences, 
Microbiology, Biochemistry, ToxIcology, Environment au Shahada 
inayolingana na hizo kutoka chuo kinachotambuliwa na Serikali pamoja 
na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua  miaka mitano 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Wakemia daraja la II wenye utendaji mzuri wa kazi 
mzuri kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma. 
 

(c) Kazi na Majukumu: 
(i) Atafanya kazi zote za Mkemia darala la II 
(ii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 

Anaweza kupangiwa kufanya katika Maabara za Uchunguzi, Maabara za 
Utafiti na Hospitali. 

MKEMIA MWANDAMIZI – TGHS F 

 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Shahada ya Sayansi (Bsc.)katika mojawapo ya fani za 
Chemistry, Food Science & Technology, Health/Medical Laboratory 
Sciences, Microbiology, Biochemistry, Toxicoclogy, Environment au 
Shahada inayolingana na hizo kutoka chuo kinachotambuliwa na Serikali, 
pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka saba. 

 
(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kuapandishwa cheo Wakemia daraja la I wenye utendaji mzuri wa kazi 
kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma. 

 
(c) Kazi na Majukumu: 
(i)     Kufanya na kusimamia kazi za uchunguzi  
(ii)     Kusimamia huduma za maabara na uchunguzi mbalimbali katika   

    vitengo, Wilaya au Hospitali. 
(iii)     Kutayarisha na kuthibitisha taratibu za uchunguzi za maabara. 
(iv) Kuhakiki taratibu za kufanyia kazi za maabara (method validation  
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     and evaluation) 
(v)      Kufanya ukaguzi wa vyakula, kemikali na mazingira. 
(vi)  Kutayarisha mipango ya Maabara na Ukaguzi 
(vii)  Kutathmini shughuli zote za maabara, tafiti na ukaguzi. 
(viii)  Kutayarisha bajeti ya maabara katika sehemu yake ya kazi. 
(ix)  Kutayarisha mipango ya mafunzo kwa wafanyakazi walio chini   

     yake. 
(x)      Kutayarisha taarifa za utendaji mahali pake pa kazi. 
(xi) Kusimamia wafanyakazi walio chini yake 
(xii) Kutoa ushauri juu ya  utupaji taka za Kemikali na maabara za  

    afya 
(xiii) Kutoa ushauri na kusimamia  kuharibu vyakula na dawa  

    zilizokwisha muda wake au zisizofaa kwa matumizi ya binadamu. 
(xiv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

    na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 

Anaweza kupangiwa kufanya kazi Maabara za Uchunguzi, Maabara za 
Utafiti na Maabara za Hospitali. 
 

MKEMIA MKUU DARAJA  II – TGHS G 

 
i. Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa Wakemia wenye Shahada ya Uzamili ya Sayansi (Msc.) katika 
mojawapo ya fani za Chemistry, Food Science & Technology, Medical 
Laboratory sciences, Microbiology, Toxicocology, Environment au 
Shahada inayolingana na hizo kutoka chuo kinachotambuliwa na Serikali, 
ambao wana uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka kumi. 

 
ii. Sifa za kuingilia waliomo kazini: 

Kupandishwa cheoWakemia Waandamizi wenye utendaji mzuri wa kazi 
kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma.  
Wakemia wenye shahada ya Uzamili katika fani husika watafikiriwa 
kwanza. 

 
iii. Kazi na Majukumu: 
(i) Kusimamia huduma za maabara katika vitengo, Wilaya,  

Mikoa na hospiali za rufaa na kanda. 
(ii) Kutayarisha miongozo inayohusu usimamizi, uratibu,ukaguzi, uchukuaji 

wa sampuli na utendaji wa maabara 
(iii) Kuandaa sera na mikakati ya maendeleo ya maabara au  

taasisi inayohusu ukaguzi, uchukuaji wa sampuli na usalama   wa 
wafanya kazi. 

(iv) Kusimamia na kuandaa taarifa ya maabara katika eneo      
lake la kazi, wilaya, kanda au Taifa.  

(v) Kupanga, kufuatilia na kutathimini huduma za maabara nchini 
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(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa    
kazi zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 

MKEMIA MKUU DARAJA LA I -  TGHS H 

 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa Wakemia wenye Shahada ya Uzamili ya Sayansi katika 
mojawapo ya fani za Chemistry, Food Science and Technology, medical 
Laboratory Sciences, Microbiology, Biochemistry Toxicocology, 
Environment au Shahada inayolingana na hizo kutoka chuo 
kinachotambuliwa na Serikali walio na uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka kumi na mbili (12). 

 
(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 

Kupandishwa cheo Wakemia Wakuu Daraja la II waliojipatia Shahada ya 
Uzamili ya Sayansi katika mojawapo ya fani za Chemistry, Food Science 
and Technology, medical Laboratory Sciences, Microbiology, 
Biochemistry Toxicocology, Environment au Shahada inayolingana na 
hizo kutoka chuo kinachotambuliwa na Serikali na ambao wamekuwa na 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma. 
 

(c) Kazi na majukumu: 
(i)          Kusimamia maabara zinazofanya uchunguzi wa Kikemia na   

         mikrobiologia ya vyakula, dawa, maji na majitaka, kemikali,   
          Forensik na Toksikolojia, sampuli za wagonjwa na  
          mazingira 

(ii)           Kuandaa miongozo na Sera za maabara 
(iii)           Kuwakilisha Taasisi, Idara, Kitengo au Taifa katika mambo  

          yahusuyo uchunguzi  wa kimaabara na utafiti 
(iv)      Kuishauri Serikali kuhusu ubora, viwango na usalama wa  

          vyakula, kemikali, dawa, mazingira na maji taka 
(v)           Kufanya na kusimamia utafiti 
(vi)      Kutayarisha mikakati ya kufikia ubora wa dawa, vyakula,  

          mazingira, kemikali na maabara za afya. 
(vii)      Kusimamia na kutathmini utendaji kazi wa wafanyakazi  

          walio chini yake 
 
Anaweza kupangiwa kufanya kazi katika Maabara za uchunguzi, utafiti na 
hospitalini na Makao  Makuu ya Wizara. 

 
 
 
 

  NYONGEZA V 
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MUUNDO WA UTUMISHI WA MADAKTARI WASAIDIZI/MADAKTARI WA 
MENO WASAIDIZI (ASSISTANT MEDICAL/DENTAL OFFICERS) 

         
UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 

 
1. DAKTARI MSAIDIZI/DAKTARI WA MENO MSAIDIZI DARAJA II TGHS C 

 
a) Sifa ya Kuingilia moja kwa moja 

Kuajiriwa wenye Stashahada ya juu ya Tiba/Tiba ya meno kutoka chuo 
kinachotambuliwa na Serikali walio na leseni ya kufanya kazi kutoka 
Baraza la Madaktari Tanganyika pamoja  na uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua   miaka mitatu. 

 
b) Sifa ya Kuingilia waliomo kazini 

Kubadilishwa /kupandishwa vyeo Tabibu/Tabibu Meno waliojipatia sifa 
zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu. 

 
c) Kazi na Majukumu: 

 
Daktari Msaidizi 
(i)           Kutambua matatizo ya wagonjwa na kutoa huduma za tiba, kinga  

          na huduma kwa kina mama na watoto 
(ii)           Kufanya upasuaji wa dharura na wa kawaida,  
(iii)           Kupanga, kutekeleza na kutathimini huduma za afya sehemu zao  

          za kazi 
(iv) Kupanga utekelezaji wa mipango ya kukabili majanga na dharura  

          mbalimbali 
(v)           Kufanya utafiti katika maeneo mbalimbali ya afya ili kuboresha  

          utoaji huduma. 
(vi) Kazi nyingine atakazopangiwa na Mkuu wake wa kazi. 

 
Daktari  wa Meno Msaidizi 

    (i)        Kufanya kazi za kinga na tiba ya magonjwa ya kinywa na meno 
    (ii)       Kushirikiana na wataalamu wengine kwenye jamii kama vile Walimu,  
               Tabibu, (RCH Aides) na Wahudumu wa Afya Vijijini katika kutoa  
    Elimu ya afya ya Kinywa na Meno 
   (iii)       Kugundua matatizo ambayo siyo ya kawaida kinywani na kuchukua  
               hatua zinazostahili 
  (iv)        Kung’oa na kuziba meno 
  (v)         Kutoa huduma ya kwanza kwa matatizo yatokanayo na ajali 
  (vi)        Kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 
 
 
2.  DAKTARI MSAIDIZI/DAKTARI WA MENO MSAIDIZI  DARAJA I TGHS D 
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a) Sifa ya Kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Stashahada ya juu ya Tiba/Tiba ya meno kutoka chuo 
kinachotambuliwa na Serikali walio na leseni ya kufanya kazi kutoka 
Baraza la Madaktari Tanganyika pamoja  na uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua   miaka mitatu. 

 
b) Sifa ya Kuingilia waliomo kazini 

Kupandishwa vyeo Madaktari Wasaidizi/Madaktari wa meno  daraja la II 
wenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira 
katika Utumishi wa Umma wenye uzoefu wa  kazi  kwa muda  usiopungua 
miaka mitatu katika daraja hilo. 

 
c) Kazi na Majukumu: 

 
Daktari Msaidizi  
(i)          Kufanya kazi za Daktari Msaidizi daraja la II 
(ii)          Kushiriki katika kupanga na kutekeleza mipango ya Afya ya  

         Wilaya 
(iii)          Kufanya upasuaji wa dharura na wa kawaida 
(iv) Kuona na kutibu  mgonjwa 
(v)          Kufanya utafiti na kusambaza matokeo ya utafiti katika ngazi ya     

         wilaya (Operational Research) na kuUfanyia kazi. 
(vi) Kufundisha wafanyakazi walio chini yake. 
(vii) Kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 
 
Daktari wa Meno Msaidizi 
(i)     Kutoa elimu ya afya ya kinywa na meno kwenye Miradi ya “Primary          

  Health Care” (PHC) akishirikiana na Waratibu wa “Primary Health  
  Care” (PHC) 

(ii)    Kuweka kumbukumbu sahihi na kufanya makisio ya kuendesha        
                shughuli za Afya ya kinywa na meno 

(iii)    Kupanga na kutekeleza mpango wa masomo ya kujiendeleza kazini 
(iv)    Kutoa huduma ya kwanza kwa matatizo yatokanayo na ajali 
(v)    Kutibu magonjwa ya kinywa na meno 
(vi)    Kufanya kazi za rufaa zitakazoelekezwa kwake na walio chini yake 
(vii)    Kazi zingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 

 
 
 
 
 
 
 
3.  DAKTARI MSAIDIZI/ DAKTARI WA  MENO MSAIDIZI MWANDAMIZI        
TGHSE 
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a) Sifa ya Kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Stashahada ya juu ya Tiba/Tiba ya meno kutoka chuo 
kinachotambuliwa na Serikali walio na leseni ya kufanya kazi kutoka 
Baraza la Madaktari Tanganyika pamoja  na uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua   miaka sita. 
 

b) Sifa ya Kuingilia waliomo kazini 
Kupandishwa vyeo Madaktari Wasaidizi/Daktari wa Meno Wasaidizi 
daraja la I wenye utendaji mzuri wa kazi kulinganan na Sera ya 
Menejimenti  na Ajira  katika Utumishi wa Umma pamoja na  uzoefu wa  
kazi kwa muda  usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo. 

 
c) Kazi na Majukumu: 

 
Daktari Msaidizi 
(i)          Kufanya kazi zote za daktari Msaidizi daraja la I 
(ii)          Kufundisha wanafunzi katika vyuo vya afya  
(iii)          Kufanya utafiti kwa kushirikiana na watalaamu wengine 
(iv) Kutoa ushauri nasaha kwa wagonjwa. 
(v)           Kufundisha wafanyakazi walio chini yake. 
(vi) Kazi nyingine atakazopangiwa na Mkuu wake wa kazi. 

 
Daktari wa Meno Msaidizi 

    (i)           Kufundisha afya ya kinywa na meno kwenye Vyuo vya Afya 
    (ii)          Kuangalia shughuli za utafiti zinazoendelea kwenye sehemu yake        
                  ya  kazi 

(vii)       Kushughulikia na kutibu wagonjwa wa rufaa zote zinazoelekezwa  
         kwake na walio chini yake 

(viii)        Kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 
 
DAKTARI MSAIDIZI/ DAKTARI WA MENO MSAIDIZI MKUU DARAJA LA II 
TGHS F 
 

a) Sifa ya Kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Stashahada ya Juu ya Tiba/Tiba ya meno walio na 
Leseni ya kufanya kazi kutoka Baraza la Madaktari Tanganyika. Wawe na 
cheti cha ziada katika mojawapo ya fani za  tiba kama radiology, 
ophthalmology na dermatology n.k  pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka tisa. 

 
b) Sifa ya Kuingilia waliomo kazini 

Kupandishwa vyeo Madaktari Wasaidizi/Madaktari wa Meno Wasaidizi 
Waandamizi wenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya 
Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma waliojipatia sifa zilizotajwa 
katika kifungu (a) hapo juu pamoja na  uzoefu wa kazi kwa muda  
usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo. 
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c) Kazi na Majukumu: 
 

Daktari Msaidizi 
    (i)  Kufanya kazi zinazofanywa na Daktari Msaidizi Mwandamizi 
   (ii)  Kutoa huduma za kitaalamu kulingana na fani aliyosomea 
   (iii)  Kazi nyingine atakazopangiwa na Mkuu wake wa kazi. 

 
Daktari wa Meno Msaidizi 
(i) Kusimamia shughuli za afya ya kinywa na meno kwenye jamii 
(ii) Kushirikiana na Taasisi nyingine kuboresha afya ya kinywa na meno 
(iii) Kutengeneza meno bandia (Partial Acrylic Dentures) na kuziba meno 
(iv) Kushughulikia rufaa zote zinazoelekezwa kwake 
(v) Kufundisha Vyuo vya Afya 
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 

 
 
5.  DAKTARI MSAIDIZI/ DAKTARI WA MENO MSAIDIZI MKUU DARAJA I 
TGHS  G 
 

a) Sifa ya Kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Stashahada ya Juu ya Tiba/Tiba ya meno walio na 
Leseni ya kufanya kazi kutoka Baraza la Madaktari Tanganyika pamoja 
na cheti cha ziada katika mojawapo ya fani za tiba kama  radiology, 
ophthalmology, dermatology n.k  pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka kumi na miwili. 

 
b) Sifa ya Kuingilia waliomo kazini 

Kupandishwa vyeo Madaktari Wasaidizi/Madaktari wa Meno Wasaidizi 
Wakuu Daraja la II wenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya 
Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma waliojipatia sifa zilizotajwa 
katika kifungu (a) hapo juu pamoja na  uzoefu wa kazi kwa muda  
usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo. 

. 
 
 
 
 
 
 
 

c) Kazi na Majukumu: 
 

Daktari Msaidizi 
(i)        Kufanya kazi ya Daktari Msaidizi Mkuu daraja la II 
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(ii)        Kuendesha utafiti na kusambaza mafunzo ya utafiti na kuyafanyia  
(iii) kazi.  
(iv)      Kushiriki kupanga/kutekeleza na kutathmini huduma za afya    
             Katika ngazi ya wilaya, mkoa na Taifa 
(v)         Kuratibu programmu za afya katika ngazi ya wilaya, mkoa na   
             Taifa 
(vi)  Kazi nyingine atakazopangiwa na Mkuu wake wa kazi. 
 

Daktari wa Meno Msaidizi 
(i)       Kusimamia na kutathimini utekelezaji wa shughuli za afya ya    
           kinywa na meno 
(ii)       Kushughulikia matatizo ya ajali yanayohusu kinywa na meno 
(iii)  Kushiriki utafiti  
(iv)  Kusimamia watumishi walio chini yake 
(v)      Kumshauri Daktari wa Kinywa na Meno kuhusu masuala ya afya  
          ya kinywa na meno 
(vi) Kufundisha Vyuo vya Afya. 
(vii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 
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NYONGEZA VI 

MUUNDO WA UTUMISHI WA TABIBU/TABIBU MENO 
(CLINICAL OFFICERS/DENTAL THERAPISTS) 

 
UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 

 
1.  TABIBU/TABIBU WA MENO DARAJA LA II TGHS B 
 

a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne/sita wenye Stashahada ya 
Tabibu/Tabibu Meno kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali. 

 
b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 

Kubadilishwa/Kupandishwa cheo Tabibu/Tabibu wa Meno Wasaidizi 
Vijijini waliohuduria na kufuzu mafunzo ya Utabibu (Medical/Dental 
Assistant Up-grading Course) kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali.   

 
c) Kazi na majukumu: 

(iii)      Kazi zote zinazofanywa na Tabibu Msaidizi 
(iv) Kutambua na kutibu magonjwa ya kawaida 
(v)     Kusimamia utendaji wa watumishi walio chini yake na kufanya    
         upasuaji mdogo 
(vi) Kushiriki katika kupanga na kutekeleza Huduma za Afya Msingi 
(vii) Kushauri na kuhamasisha wananchi kuchangia huduma za Afya   
          za Mfuko wa Afya ya Jamii 
(viii) Kuweka kumbukumbu za vifaa na zana za kutolea huduma 
(ix) Kuweka kumbukumbu, kuandaa na kutoa taarifa za utekelezaji 
(x)      Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

 
2.  TABIBU/TABIBU MENO DARAJA LA I  - TGHS C 
 

a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne/sita wenye Stashahada ya 
Tabibu/Tabibu Meno kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali walio na 
uzoefu kwa muda usiopungua miaka mitatu. 

 
b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 

Kupandishwa cheo Tabibu/Tabibu Meno daraja la II wenye utendaji mzuri 
wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma wenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu katika 
daraja hilo. 

 
 
 
c) Kazi na majukumu: 
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  (i)      Kufanya kazi zote za Tabibu/Tabibu Meno daraja la II 
      (ii)      Kuchambua na kutafsiri takwimu zilizokusanywa katika zahanati ili  
                kuboresha huduma za afya 
     (iii)      Kurufaa wagonjwa wenye matatizo magumu kwenda ngazi ya juu 
     (iv)      Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 
 
 
3.  TABIBU/TABIBU MENO MWANDAMIZI TGHS D  
 

a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne/sita wenye Stashahada ya 
Tabibu/Tabibu Meno kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali walio na 
uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka sita . 

 
b) Sifa za kuingilia  waliomo kazini: 

Kupandishwa Cheo Tabibu/Tabibu Meno daraja la I wenye Utendaji mzuri 
wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma walio na uzoefu wa kazi kwa muda  usiopungua miaka mitatu 
katika daraja hilo. 

 
c) Kazi na majukumu: 

(i)     Kufanya kazi zote za Tabibu/Tabibu Meno daraja la I 
         (ii)     Kutambua na kutibu magonjwa ya kawaida/magonjwa ya kawaida                     
                   ya  kinywa na meno 
        (iii)      Kutoa Elimu ya Afya kwa jamii 
        (iv)      Kutoa ushauri nasaha wa kupima virusi vya UKIMWI kwa hiari 
        (v)       Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 
 
4.  TABIBU/TABIBU MENO MKUU DARAJA LA II  TGHS E 
 

a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne/sita wenye Stashahada ya 
Tabibu/Tabibu Meno kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali pamoja 
wenye uzoefu wa kazi usiopungua miaka tisa. 

 
b) Sifa za kuingilia  waliomo kazini: 

Kupandishwa cheo Tabibu/Tabibu Meno Mwandamizi mwenye utendaji 
mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi 
wa Umma kwa muda usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo. 

 
c) Kazi na majukumu: 

(i)     Kufanya kazi zote za Tabibu/Tabibu Meno Mwandamizi  
         (ii)     Kufanya upasuaji mdogo/Kung’oa meno 
         (iii)    Kuandaa bajeti ya mahitaji ya kituo 
 (iv)   Kusimamia watumishi waliopo chini yake 
 (v)    Kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake. 
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5.  TABIBU/TABIBU MENO MKUU I TGHSF  
 

a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne/sita wenye Stashahada ya 
Tabibu/Tabibu Meno kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali wenye 
uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka kumi na mbili.   

 
 
 
b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 

Kupandishwa cheo Tabibu/Tabibu Meno Mkuu II mwenye utendaji mzuri 
wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira ya Utumishi wa Umma 
walio na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka miwil katika daraja 
hilo. 

 
c) Kazi na majukumu: 
(i)           Kufanya kazi zote za Tabibu/Tabibu Meno Mkuu II 
(ii)           Kumsaidia Daktari wakati  wa upasuaji 
(iii) Kushiriki katika kupanga, kutekeleza na kutathimini huduma za  
(iv) Afya/Afya ya kinywa na meno katika ngazi ya zahanati na kituo   
              cha afya 
(v)           Kuratibu mipango ya afya / Afya ya kinywa na meno katika kituo   
               chake 
(vi) Kufundisha watumishi walio chini yake kuhusu masuala ya afya. 
(vii) Kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake 

 
 

 
 



 60 

 

NYONGEZA VII 

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA TABIBU WASAIDIZI  
(CLINICAL ASSISTANTS) 

 
UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 

 
1.  TABIBU MSAIDIZI – TGHS A 
 

(a) Sifa za kuingia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Cheti cha Mtihani wa Taifa wa Kidato cha IV ambao 
wamehitimu Mafunzo ya Miaka Miwili ya Tabibu Wasaidizi (Clinical 
Assistants Certificate). 

 
(b) Kazi na Majukumu: 

 Kutoa huduma za Kinga na Tiba  

 Kutambua na kutibu magonjwa  

 Kutoa huduma ya Afya ya msingi (Primary Health Care) 

 Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 
2.  TABIBU MSAIDIZI MWANDAMIZI – TGHS B. 
 

(a) Sifa za kuingia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Cheti cha Mtihani wa Taifa wa Kidato cha IV ambao 
wamehitimu Mafunzo ya Miaka Miwili ya Tabibu Wasaidizi (Clinical 
Assistants Certificate) wenye uzoefu wa kazi usiopungua miaka mitano. 

 
(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 

Kupandishwa cheo Tabibu Wasaidizi ambao wamekuwa na utendaji 
mzuri wa kazi kulingana na sera ya menejimenti ya ajira katika utumishi 
wa umma na wenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka 
mitano (5) katika daraja hilo. 
 

(c) Kazi na majukumu: 
(i)     Kufanya kazi za Tabibu Msaidizi  
(ii)     Kuweka kumbukumbu za wagonjwa  
(iii)   Kukusanya, kuchambua na kutunza takwimu za utabibu na   
         taarifa za afya 
(iv)   Kuelimisha jamii kuhusu afya ya msingi 
(v)     Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi    
        zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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 3.  TABIBU MSAIDIZI MKUU – TGHS C 
(a) Sifa za kuingia moja kwa moja: 

Kuajiriwa wenye Cheti cha Mtihani wa Taifa wa Kidato cha IV ambao 
wamehitimu Mafunzo ya Miaka Miwili ya Tabibu Wasaidizi (Clinical 
Assistants Certificate) wenye uzoefu wa kazi usiopungua miaka tisa. 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Tabibu Msaidizi Mwandamizi ambao wamekuwa na 
utendaji mzuri kulingana na sera ya menejimenti ya ajira katika utumishi 
wa umma na wenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu 
(3) katika daraja hilo. 

(c) Kazi na majukumu: 
(i)     Kufanya kazi zote za Tabibu Msaidizi Mwandamizi 
(ii)     Kuchambua na kutafsiri takwimu zilizokusanywa katika zahanati  

    ili kuboresha huduma za afya 
(iii)     Kuandaa bajeti ya matumizi ya kituo 
(iv)   Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

    zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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NYONGEZA VIII 
 

MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA UUGUZI 
(NURSING OFFICERS) 

 
UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 

 
1.  AFISA MUUGUZI DARAJA LA II – TGHS C 
 

(a) Sifa za kuajiriwa moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Shahada ya Uuguzi kutoka Chuo Kikuu 
kinachotambuliwa na Serikali, waliohitimu mafunzo ya vitendo kazini 
(Internship) waliosajiliwa na Baraza la Wauguzi na Wakunga Tanzania.  

 
(b) Sifa ya kuingilia waliomo kazini: 

Kupandishwa/Kubadilishwa Cheo watumishi wa Kada nyingine 
waliojipatia sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu.  

 
(c) Kazi na Majukumu: 

(i)    Kufanya kazi za kiuguzi za kuhudumia wateja katika jamii,  
   hospitali na sehemu zote zinapotolewa huduma za afya. 

(ii)    Kukusanya takwimu muhimu za afya. 
(iii)    Kuwaelekeza na kusimamia wauguzi walio chini yake. 
(iv)  Kutoa huduma kwa wagonjwa majumbani. 
(v)    Kutoa ushauri nasaha. 
(vi)  Kutayarisha mpango wa kazi kwa ajili ya huduma za uuguzi. 
(vii)  Kutoa huduma za kinga na uzazi 
(viii)  Kuelimisha wagonjwa na jamii 
(ix)  Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

   zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Anaweza kupangiwa kufanya kazi katika hospitali ya wilaya, mkoa, rufaa, 
chuo cha uuguzi au kituo cha utafiti. 
 

2.  AFISA MUUGUZI DARAJA LA I – TGHS D 
 

(a) Sifa za kuajiriwa moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Shahada ya Uuguzi kutoka Chuo Kikuu 
kinachotambuliwa na Serikali, waliohitimu mafunzo ya vitendo kazini 
(Internship) waliosajiriwa na Baraza la Wauguzi na Wakunga Tanzania 
ambao wana uzoefu wa kazi ya Uuguzi usiopungua miaka mitatu. 
 
 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 



 63 

 

Kupandishwa cheo Maafisa Wauguzi Daraja la II wenye utendaji mzuri 
kazini kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma wenye uzoefu wa kazi ya uuguzi usiopungua miaka mitatu katika 
daraja hilo. 
 

(c) Kazi na Majukumu: 
Kufanya kazi zote za Maafisa Wauguzi daraja la II pamoja na: 
(i)   Kusimamia utoaji wa huduma za uuguzi na ukunga katika Wilaya    

  na Mikoa 
(ii)   Kusimamia na kufuatilia utoaji wa huduma za uuguzi na ukunga. 
(iii)   Kuwaelekeza na kusimamia wanafunzi na watarajali katika vyuo  

  vya Afya 
(iv) Anaweza kuteuliwa kuwa Muuguzi Mfawidhi wa Hospitali ya      

  Wilaya au Mkoa 
(v)   Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi    

  zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
3.  AFISA MUUGUZI MWANDAMIZI - TGHS E 
 

(a) Sifa za kuajiriwa moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Shahada ya Uuguzi kutoka Chuo Kikuu 
kinachotambuliwa na Serikali, waliohitimu mafunzo ya vitendo kazini 
(Internship) waliosajiriwa na Baraza la Wauguzi na Wakunga Tanzania 
ambao wana uzoefu wa kazi ya Uuguzi usiopungua miaka sita. 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 
Kupandishwa cheo Maafisa Wauguzi Daraja la I wenye utendaji mzuri 
wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma wenye uzoefu wa kazi ya uuguzi kwa muda usiopungua miaka 
mitatu katika daraja hili. 
 

(c) Kazi na Majukumu 
Atafanya kazi zote za Afisa Muuguzi Daraja la I pamoja na: 
(i)   Kuongoza huduma za Uuguzi mahali alipo. 
(ii)   Kusimamia mafunzo ya uuguzi iwapo atahitajika. 
(iii)   Kuandaa miongozo ya huduma za uuguzi na ukunga sehemu za  

  kazi, 
(iv) Kufanya utafiti na kueneza matokeo yake ili kuboresha huduma   

  za afya na uuguzi, 
(v)   Kusimamia wauguzi walio chini yake. 
(vi)  Anaweza kuteuliwa kuwa Muuguzi Mkuu wa Wilaya. 
(vii)  Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

   zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 

4.  AFISA MUUGUZI MKUU II – TGHS F 
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(a) Sifa za kuajiriwa moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Shahada ya Uzamili katika fani ya uuguzi kutoka Chuo 
Kikuu kinachotambuliwa na Serikali, waliohitimu mafunzo ya mazoezi 
kazini na kusajiriwa na Baraza la Wakunga Tanzania, pamoja na uzoefu 
wa kazi kwa muda usiopungua miaka tisa. 
  

(b) Sifa za kuingia waliomo kazini 
Kupandishwa cheo Maafisa Wauguzi Waandamizi wenye utendaji mzuri 
kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma 
wenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu katika 
daraja hili waliojipatia sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu. 
 

(c) Kazi na Majukumu 
Atafanya kazi zote za Afisa Muuguzi Mwandamizi pamoja na kazi 
zifuatazo: 
(i)   Kuongoza masuala ya Uuguzi katika hospitali, vyuo vya Uuguzi,   
       wilaya, mkoa na Wizara ya Afya Makao Makuu. 
(ii)   Kufanya utafiti wa huduma za uuguzi. 
(iii) Kuelekeza na kusimamia wanafunzi na watarajali.  
(iv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi   
       zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
5.  AFISA MUUGUZI MKUU I – TGHS G 
 

(a) Sifa za kuajiriwa moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Shahada ya Uzamili katika fani ya uuguzi kutoka Chuo 
Kikuu kinachotambuliwa na Serikali, waliohitimu mafunzo ya mazoezi 
kazini na kusajiriwa na Baraza la Wakunga Tanzania, pamoja na uzoefu 
wa kazi kwa muda usiopungua miaka kumi na miwili . 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 
Kupandishwa cheo Maafisa Wauguzi Wakuu Daraja la II waliojipatia sifa 
zilizotajwa hapo juu wenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya 
Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma kwa muda usiopungua 
miaka mitatu. 

(c) Kazi na Majukumu 
(i)    Kufanya kazi zote za Afisa Muuguzi Mkuu daraja la II,  
(ii)    Kuhudumia wagonjwa wa rufaa  
(iii)    Kutoa huduma za uuguzi za utaalamu wa hali ya juu kwa  

   wagonjwa. 
(iv)  Kutambua na kushauri zaidi juu ya matibabu sahihi ya wagonjwa 
(v)    Kubuni na kuandaa “Models”za kuboresha uuguzi 
(vi)  Kuandaa viwango vya ubora wa huduma za uuguzi  
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NYONGEZA IX 

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA WAUGUZI WASAIDIZI 
(ASSISTANT NURSING OFFICERS) 

 
UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 

 
 

1.  AFISA MUUGUZI MSAIDIZI DARAJA LA II – TGHS B 
 

a) Sifa za kuajiriwa moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Stashahada (Diploma) ya Uuguzi, kutoka Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali, waliosajiliwa na Baraza la Wauguzi na 
Wakunga Tanzania. 

b) Sifa za kuingilia walimo kazini: 
Kubadilishwa kazi/kupandishwa cheo Wauguzi au watumishi wa kada 

nyingine waliojipatia sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu. 
c) Kazi na Majukumu: 

(i)    Kutoa huduma za uuguzi 
(ii)    Kukusanya takwimu muhimu za afya. 
(iii)    uwaelekeza kazi wauguzi walio chini yake 
(iv)  Kuelimisha wagonjwa na jamii kuhusu matatizo yao ya kiafya 
(v)    Kutoa huduma za kinga na uzazi 
(vi)  Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

   zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
2.  AFISA MUUGUZI MSAIDIZI DARAJA I – TGHS C 

(a) Sifa za kuajiriwaa moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Stashahada ya Uuguzi kutoka Chuo kinachotambuliwa 
na Serikali waliosajiliwa na Baraza la Wauguzi na Wakunga Tanzania 
ambao wana uzoefu wa kazi ya Uuguzi kwa muda usiopungua miaka 
mitatu. 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazin 
Kupandishwa Cheo Maafisa Wauguzi Wasaidizi Daraja la II wenye 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma na wenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua 
miaka mitatu katika daraja hilo. 
 
 
 
 
 

(c) Kazi na majukumu 
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Kufanya kazi zote za Afisa Muuguzi Msaidizi Daraja la II pamoja na: 
(i)    Kutoa ushauri nasaha na ushauri wa kitaalamu. 
(ii)    Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi    
        zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 
 

3.  AFISA MUUGUZI MSAIDIZI MWANDAMIZI – TGHS D 
  

(a) Sifa za kuajiriwaa moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Stashahada ya Juu ya Uuguzi kutoka Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali waliosajiliwa na Baraza la Wauguzi na 
Wakunga Tanzania wenye uzoefu kazi katika fani ya uuguzi kwa muda 
usiopungua miaka sita. 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 

 Kupandishwa Cheo kwa Maafisa Wauguzi Wasaidizi Daraja la I 
wenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na 
Ajira katika Utumishi wa Umma wenye uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka mitatu katika daraja hili. 

 
(c) Kazi na majukumu: 
Atafanya kazi zote za Afisa Muuguzi Msaidizi Daraja la I pamoja na:  
(i)    Kuratibu utoaji wa huduma za uuguzi na afya katika jamii katika  

    sehemu yake ya kazi, 
(ii)     Kutoa ushauri nasaha, 
(iii)     Kuchambua takwimu na taarifa zilizokusanywa katika sehemu    

    yake ya kazi. 
(iv) Kuwaelekeza na kusimamia wanafunzi na watarajali  
(v)      Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

     zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

4.  AFISA MUUGUZI MSAIDIZI MKUU DARAJA LA II – TGHS E 
 

(a) Sifa za Kuajiriwa moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Stashahada ya Juu (Higher Diploma) ya Uuguzi kutoka 
Chuo kinachotambuliwa na Serikali waliosajiliwa na Baraza la Wauguzi 
na Wakunga Tanzania wenye uzoefu wa kazi katika fani ya uuguzi kwa 
muda usiopungua miaka tisa. 
 

(b) Sifa ya kuingilia waliomo kazini  
Kupandishwa Cheo Maafisa Wauguzi Wasaidizi Waandamizi wenye 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma. 
Wenye sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu watafikiriwa kwanza 
na ambao wana uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu 
katika daraja hili.  
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(c) Kazi na majukumu 
Atafanya kazi zote za Afisa Muuguzi Msaidizi Mwandamizi pamoja na: 

(i) Kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa kazi za uuguzi na ukunga, 
(ii) Kufanya utafiti wa fani za uuguzi na kutumia matokeo yake 

kuboresha utoaji wa huduma ya uuguzi. 
(iii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

5.  AFISA MUUGUZI MSAIDIZI MKUU - I TGHS F 
  

a) Sifa za Kuajiriwa moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Stashahada ya Juu (Higher Diploma) ya Uuguzi kutoka 
Chuo kinachotambuliwa na Serikali waliosajiliwa na Baraza la Wauguzi 
na Wakunga Tanzania wenye uzoefu wa kazi ya uuguzi kwa muda 
usiopungua miaka kumi na mbili. 
 

b) Sifa ya kuingilia waliomo kazini  
Kupandishwa cheo Maafisa Wauguzi Wasaidizi daraja la I wenye 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma wenye sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu na 
wana uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu katika daraja 
hili.  
 

c) Kazi na majukumu: 
Atafanya kazi zote za Afisa Muuguzi Msaidizi Mkuu daraja II pamoja na: 
(i)     Kazi za uongozi katika sehemu ya kazi, hospitalini au katika   
         jamii anayofanyia kazi, 
(ii)     Kufundisha katika vyuo vya afya, 
(iii)     Kutoa ushauri nasaha,  
(iv)   Kusimamia na kufuatilia utaoji wa huduma za uuguzi, 
(v)     Kuwaelekeza kazi walio chini yake, 
(vi)   Kubuni wa ya kuboresha huduma za uuguzi katika eneo lake la  

    kazi. 
(vii)   Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi    
        zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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NYONGEZA X 

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA WAUGUZI   (NURSES) 
 

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 
 
MUUGUZI DARAJA LA II - TGHS A 
 

(a) Sifa za kuajiriwa moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye cheti cha Uuguzi cha miaka miwili kutoka katika Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali na kuandikishwa (Enrolled) na Baraza la 
Wauguzi na Wakunga Tanzania. 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 
Kubadilishwa kazi/kupandishwa cheo watumishi wa kada 
nyingine waliojipatia sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu. 
 

(c) Kazi na Majukumu 
(i)   Kufanya kazi za kiuguzi za kuhudumia wateja katika jamii,    
       hospitali  na sehemu zote zinapotolewa huduma za afya. 
(ii)   Kusimamia na kuratibu kazi zote za wahudumu wa afya katika   
       sehemu yake ya kazi 
(iii)   Kukusanya takwimu na kutayarisha taarifa za utendaji wake wa   
       kazi 
(iv) Kutoa huduma kwa wagonjwa majumbani. 
(v)   Kutoa ushauri nasaha 
(vi) Kutoa huduma za kinga na uzazi wa mpango 
(vii) Kutoa huduma za uzazi na afya ya mtoto 
(viii) Kuelimisha wagonjwa na jamii kuhusu matatizo yao ya kiafya 
(ix) Kufuatilia utunzaji wa vitendea kazi katika maeneo yake ya kazi 
(x)   Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi    
       zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
MUUGUZI   DARAJA LA  I -  TGHS B 
 

(a) Sifa za kuajiriwa moja kwa moja 
Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne/sita wenye cheti cha Uuguzi 
kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali na kuandikishwa (Enrolled) 
na Baraza la Wauguzi na Wakunga Tanzania na wenye uzoefu wa kazi 
kwa muda usiopungua miaka mitatu. 
 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
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Kupandishwa Cheo Wauguzi daraja la II, wenye sifa zilizotajwa hapo 
juu pamoja na utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti 
na Ajira katika Utumishi wa Umma wenye uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka mitatu katika daraja hili. 
 

(c) Kazi na Majukumu: 
Atafanya kazi zote za muuguzi daraja II pamoja na kazi zifuatazo: 
(i)    Kusimamia na kuratibu kazi zote za uuguzi katika sehemu yake ya   
        kazi, 
(ii)    Kutoa ushauri nasaha kwa wateja/wagonjwa 
(iii)    Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  
        zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 
MUUGUZI MWANDAMIZI – TGHS C 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja : 
 
Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne/sita wenye cheti cha Uuguzi 
kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali na kuandikishwa (Enrolled) 
na Baraza la Wauguzi na Wakunga Tanzania na wenye uzoefu wa kazi 
kwa muda usiopungua miaka sita. 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini : 
Kupandishwa cheo Wauguzi daraja la I wenye utendaji mzuri wa kazi 
kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma 
Wenye uzoefu wa kazi wa miaka mitatu katika daraja hilo.  
  

(c) Kazi na majukumu : 
Atafanya kazi zote za Muuguzi Daraja la I, pamoja na: 
(i)      Kutembelea jamii ili kuchunguza hali za afya katika kaya na  
          jamii kwa ujumla. 
(ii)      Kufundisha katika vyuo vya Uuguzi. 
(iii)      Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  
          zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake  

 
 
MUUGUZI MKUU DARAJA LA II– TGHS D 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja : 
 
Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne/sita wenye cheti cha Uuguzi 
kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali na kuandikishwa (Enrolled) 
na Baraza la Wauguzi na Wakunga Tanzania na wenye uzoefu wa kazi 
kwa muda usiopungua miaka tisa. 
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(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini : 
Kupandishwa cheo Wauguzi Waandamizi wenye utendaji mzuri wa kazi 
kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma 
na uzoefu wa kazi wa miaka mitatu katika daraja hilo. 
 

(c) Kazi na majukumu : 
Atafanya kazi zote za Muuguzi Mwandamizi pamoja na: 
(i)   Kusimamia na kuratibu kazi zote za Wauguzi na Wakunga. 
(ii)   Kukusanya takwimu za kituo cha kutolea huduma za afya. 
(iii)   Kutayarisha taarifa za huduma za Uuguzi na Ukunga. 
(iv) Kushirikiana na sekta nyingine katika eneo la kazi ikiwa ni pamoja  

  na wakunga wa jadi (TBAs), waganga wa jadi katika kuinua ubora    
  wa huduma za afya zinazotolewa kwa jamii. 

(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi   
  zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 
Anaweza kupangiwa kufanya kazi katika hospitali ya Wilaya au Mkoa. 

 
 
MUUGUZI MKUU DARAJA LA I– TGHS E 
 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja : 
 
Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne/sita wenye cheti cha Uuguzi 
kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali na kuandikishwa (Enrolled) 
na Baraza la Wauguzi na Wakunga Tanzania na wenye uzoefu wa kazi 
kwa muda usiopungua miaka kumi na miwili. 
 

(b)Sifa za kuingilia waliomo kazini : 
Kupandishwa cheo Wauguzi Wakuu Daraja la II wenye utendaji mzuri 
wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma wenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu 
katika daraja hilo.  
 
 

(d) Kazi na majukumu : 
Atafanya kazi zote za Muuguzi Mkuu Daraja la II pamoja na: 
(vi) Kutoa mapendekezo ya jinsi ya kuinua kiwango cha ubora wa  

  huduma za Uuguzi na afya kwa ujumla katika kamati ya afya ya  
  uendeshaji ya wilaya (CHMT). 

(vii)   Kufundisha katika vyuo vya Uuguzi na Ukunga  
(viii) Kufundisha wauguzi wanafunzi walio chini yake 
(ix) Kutoa miongozo ya kitaaluma 
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(x) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi   
  zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

  
Anaweza kupangiwa kufanya kazi katika hospitali ya Wilaya,Mkoa au 
Rufaa.  

 

NYONGEZA XI 

MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA SAYANSI MAABARA YA AFYA 
(HEALTH LABORATORY SCIENTISTS) 

 
 

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 
  
1.  AFISA MTEKNOLOGIA DARAJA LA II TGHS C 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Shahada ya Sayansi katika mojawapo ya fani 
zilizotajwa hapo juu kutoka chuo kinachotambuliwa na Serikali na 
kusajiliwa na Mabaraza ya Taaluma pale inapohusika. 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kubadilishwa kazi watumishi wa kada nyingine waliojipatia sifa 
zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu. 

(c) Kazi na majukumu: 
 
Afisa Mteknolojia Daraja la II - Maabara 
(i) Kufanya uchunguzi wa kimaabara (Haematology, Parasitology,   
(ii) Microbiology, Immunology, Blood Group Serology, Entomology,    
(iii) Clinical Chemistry, and Histopathology) katika Maabara za Afya   
(iv) na utafiti (Research laboratories). 
(v) Kufundisha wanafunzi katika taasisi mbali mbali za Afya, masomo   
(vi) yanayoendana na taaluma ya Maabara. 
(vii) Kuchukukua sampuli zinazohitaji utaalam maalum na sampuli kwa  
(viii) ajili ya uchunguzi katika maabara nyingine za Afya na utafiti. 
(ix) Kuweka Kumbukumbu za matokeo ya vipimo katika rejesta. 
(x) Kutunza vifaa na Vitendea kazi vya Maabara, 
(xi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  
(xii) zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 
Afisa Mteknolojia Daraja la II - Radiografia 

(i) Kufanya vipimo vya aina mbalimbali vya radiolojia. 
(ii) Kutunza mitambo na vifaa vya Radiolojia katika eneo lake  
          la kazi 
(iii) Kuhakikisha ubora wa picha za X-Ray  
(iv) Kutunza picha za wagonjwa hadi majibu yanapowafikia madaktari  

waliowatuma wagonjwa  
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(v) Kusimamia watumishi walio chini yake 
(vi) Kuandaa vifaa vya tiba/uchunguzi na kusimamia utakasaji vifaa  
(vii) katika eneo lake la kazi (sterilization) 

(viii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  
(ix) zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
 
 

Afisa Mteknolojia Daraja la II - Macho 
(i) Atafanya kazi za huduma za afya ya msingi ya macho. 
(ii) Kufanya uchunguzi na kutibu magonjwa ya macho 
(iii) Kupanga na kuratibu utaratibu wa kuhudumia wagonjwa wa 

macho nje ya kituo (Outreach clinic) 
(iv)       Kubuni mbinu za kuboresha huduma za macho katika eneo lake  
            la  kazi 
(iv) Kutafsiri takwimu na taarifa zilizokusanywa na kuzifanyia kazi 
(v) Kutoa ushauri nasaha (provider initiated for conselling and testing 

for  HIV/AIDS) 
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

i.          zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Afisa Mteknolojia Daraja la II - Viungo Bandia 
(i)         Kusimamia kliniki ya wanaohitaji viungo bandia  
(ii)        Kukagua mlemavu ili kuelewa matatizo yatakayohitaji viungo  
            bandia. 
(iii)       Kupanga taratibu za uundaji sahihi wa viungo bandia. 
(i)        Kuchukua vipimo vinavyohusika na utengenezaji viungo bandia. 
(ii)        Kutengeneza Viungo bandia kutokana na ulemavu uliothibitika 
(iii)        Kumvalisha mlemavu viungo bandia na kufanya marekebisho ya  

       lazima inapobidi 
(iv) Kuwafundisha walio chini yake. 
(v)        Kufundisha wanafunzi katika vyuo vya viungo bandia 
(vi) Kutoa ushauri nasaha kwa wanohitaji viungo bandia 
(vii) Kusimamia shughuli zote zinazohusu ubunifu, utengenezaji,  

       uangalizi na utunzaji wa malighafi ya vitimwendo.  
(viii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

       zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Anaweza kupangiwa kazi katika hospitali ngazi zote. 
 
 

2.  AFISA MTEKNOLOJIA DARAJA LA I – TGHS D 

 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
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Kuajiriwa wenye Shahada ya Sayansi katika mojawapo ya fani 
zilizotajwa hapo juu na ambao wamesajiliwa na Mabaraza ya taaluma 
pale inapohusika pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua 
miaka mitatu. 
 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Maafisa Teknolojia daraja la II wenye utendaji mzuri 
wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira Utumishi wa Umma 
pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu katika 
daraja hilo. 

(c) Kazi na Majukumu: 
 

Afisa Mteknolojia Daraja la I - Maabara 
(i)        Atafanya kazi za Afisa Mteknolojia Maabara ya Afya daraja la II. 
(ii)        Kuratibu kazi za utafiti 
(iii)        Kufundisha watumishi walio chini yake. 
(iv) Kuagiza vifaa na vitendanishi vya Maabara 
(v)        Kuandaa na kutumia miongozo ya kufanyia kazi za upimaji  

       (SOPs) 
(vi) Kupima sampuli zinazoletwa maabara 
(vii) Kuandaa ripoti za kazi na kuwasilisha kwenye Mamlaka husika. 
(viii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

       zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 
Afisa Mteknolojia Daraja la I - Radiografia 
(i) Kufanya vipimo vya Radiolojía  
(ii) Kuhakikisha ubora wa picha za X-Ray  
(iii) Kutunza kumbukumbu za uchunguzi wa Radiolojia 
(iv) Kuandaa vitendea kazi vya vipimo vya Radiolojia  
(v) Kufanya utafiti wa Tiba ya Mionzi.  
(vi) Kufundisha watumishi wapya wanaoletwa kwenye eneo lake la kazi 
(vii) Kuratibu shughuli za mionzi. 
(viii) Kuainisha mahitaji na kuandaa bajeti ya shughuli za Radiolojia  

   katika eneo la kazi 
(ix) Kuielimisha jamii kuhusu uchunguzi wa Radiolojia.  
(x) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

    zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Afisa Mteknolojia Daraja la I - Macho 
(i)     Kufanya uchunguzi na kutibu magonjwa ya macho 

                Kupanga, kuratibu na kutathmini utoaji huduma bora za macho   
                ngazi ya Taifa 

(ii)    Kutoa ushauri wa namna ya kuboresha huduma za macho 
(iii)   Kuandaa miongozo ya utoaji ya utoaji wa huduma bora za macho  
        katika eneo la kazi. 
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(iv)   Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  
        zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
 
 

Afisa Mteknolojia Daraja la I - Viungo Bandia 
(i)       Kuchukua vipimo na kutengeneza Viungo bandia kutokana na  
           ulemavu uliyothibitika kuwavalisha wenye ulemavu viungo bandia  
           na kufanya marekebisho ya lazima inapobidi 
(ii)       Kutoa ushauri wa kitaalamu katika uongozi ili kuboresha huduma 
(iii)      Kufundisha wanafunzi kwenye vyuo vya viungo bandia 
(iv)      Kuwapangia kazi na kuwasimamia walio chini yake. 
(v)       Kuhakiki viwango na ubora wa kazi za viungo bandia. 
(vi)      Kutoa ushauri nasaha kwa wanohitaji viungo bandia 
(vii)     Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi   
           zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
Anaweza kupangiwa kufanya kazi katika ngazi ya Mkoa na Vituo vya 
Utafiti. 

 

3.  AFISA MTEKNOLOJIA MWANDAMIZI – TGHS E 

 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa wenye Shahada ya Sayansi katika mojawapo ya fani 
zilizotajwa hapo juu na ambao wamesajiliwa na Mabaraza ya taaluma 
pale inapohusika pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua 
miaka sita. 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Maafisa Teknolojia daraja la I wenye utendaji mzuri 
wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu 
katika daraja hilo. 

(c) Kazi na Majukumu: 
 

Afisa Mteknolojia Daraja la I - Maabara 
(i) Atafanya kazi zote za Afisa Mteknolojia Maabara ya Afya daraja la I. 
(ii) Kuratibu na kusimamia kazi za uchunguzi wa Maabara katika eneo  
(iii) lake. 
(iv) Kuandaa taarifa za kazi na kuziwasilisha kwenye Mamlaka husika. 
(v) Kuandaa na kutumia miongozo ya kudhibiti ubora wa vipimo. 
(vi) Kutayarisha mipango ya Maabara na Usimamizi  

(vii) Kutayarisha mipango ya mafunzo kwa wafanyakazi walio chini yake.  
(viii) Kutekeleza kazi za usalama wa kemikali katika eneo lake la kazi. 
(ix) Kufanya utafiti ili kuboresha Afya ya Mwanadamu. 
(x) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  
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(xi) zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 
 

Afisa Mteknolojia Daraja la I - Radiografia 
(i) Kufanya kazi za Afisa Mteknolojia Daraja I 
(ii) Kuwafundisha watumishi walio chini yake 
(iii) Kutoa elimu ya Afya ya Msingi katika fani Mionzi kwa Watumishi,  
(iv) Wagonjwa na Jamii katika eneo lake la kazi 
(v) Kuchambua na kutathmini kumbukumbu za uchunguzi kwa ajili ya  

mipango ya afya 
(vi) Kutekeleza kazi za Usalama Mionzi (Radiation Safety) katika eneo  

lake la Kazi 
(vii) Kutekeleza kazi za Usalama kemikali katika eneo lake la Kazi  

(Chemical Safety) 
(viii) Kufundisha katika taasisi mbalimbali zinazohitaji elimu katika fani  

zinazohusiana na Radiolojia 
(ix) Kutunza na kuratibu vifaa vya tiba katika idara ya Radiolojia 
(x) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

inazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Afisa Mteknolojia Daraja la I - Macho 
(i)        Kufanya uchunguzi na kutibu magonjwa ya macho 
(ii)       Kusimamia na kufuatilia utoaji wa huduma za macho katika eneo    
           lake la kazi 
(iii)      Kufundisha kwenye vyuo vya Afya 
(iv)      Kutafiti Vyanzo vya matatizo ya macho na kubuni mikakati ya  
           kuzuia/kutibu. 
(iv)  Kuratibu na kusimamia matumizi ya takwimu za matatizo ya  macho  
           katika eneo lake la kazi 
(vi)      Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  
           zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
Afisa Mteknolojia Daraja la I - Viungo Bandia 
(i)  Kuchukuwa vipimo vinavyohusika na utengenezaji viungo bandia  
(ii)       Kutengeneza Viungo bandia kutokana na ulemavu uliyothibitika 
(iii)      Kumvalisha mlemavu viungo bandia  
(iv)      Kufundisha wanafunzi katika vyuo vya viungo bandia. 
(v)       Kuwapangia kazi na kuwasimamia walio chini yake. 
(vi)      Kuhakiki viwango na ubora wa kazi za viungo bandia. 
(vii)     Kupanga makisio ya mahitaji ya maabara ya viungo bandia 
(viii)    Kutoa ushauri wa kitaalamu katika uongozi ili kuboresha huduma 
(ix)      Kutoa ushauri nasaha kwa wanohitaji viungo bandia 
(ix) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi         

       zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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Anaweza kupangiwa kufanya kazi katika Hospitali za Mikoa, Rufaa na 
kufundisha kwenye vyuo vya Wateknolojia. 
 

4.  AFISA MTEKNOLOJIA MKUU II – TGHS F 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Shahada ya Uzamili ya Sayansi katika mojawapo ya 
fani zilizotajwa hapo juu na ambao wamesajiliwa na Mabaraza ya 
Taaluma pale inapohusika pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka tisa. 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Maafisa Wateknolojia Waandamizi waliojipatia sifa 
zilizotajwa katika kifungu (a) pamoja na utendaji mzuri wa kazi 
kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma 
na wenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu katika 
daraja hilo. 

(c) Kazi na Majukumu: 
 

Afisa Mteknolojia Mkuu II - Maabara 
(i)        Kufanya uchunguzi a sampuli zinazoletwa maabara. 
(ii)        Kuratibu na kudhibiti manunuzi na matumizi ya vifaa vya Maabara 
(iii)        Kusimamia huduma za maabara katika eneo lake lake la kazi 
(iv) Kutoa tafsiri ya matokeo ya utafiti na vipimo vya maabara 
(v)        Kutayarisha miongozo inayohusu usimamizi, uratibu, ukaguzi,    

       uchukuaji wa sampuli na taratibu bora za utendaji wa maabara 
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

       zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Afisa Mteknolojia Mkuu II - Radiografia 
(i)        Kuhakikisha hali ya usalama katika kazi za mionzi 
(ii)  Kuunda na kutekeleza shughuli za Usalama Mionzi (Radiation 

Safety) na Usalama wa Kemikali katika eneo lake la kazi yake 
(iii) Kupanga na kufanya tafiti katika fani za Uchunguzi, elimu na tiba 

katika fani ya Radiolojia 
(iv) Kufundisha katika vyuo na taasisi za elimu ya Radiografia na 

Radiolojia 
(v) Kusimamia ubora wa huduma za mionzi katika eneo lake la kazi  
(vi) Kuratibu shughuli za Radiolojia eneo lake la kazi 
(vii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Afisa Mteknolojia Mkuu II - Macho 
(i)       Kufanya uchunguzi na kutibu magonjwa ya macho 
(ii)      Kubuni na kuendesha Miradi ya Tafiti za macho 
(iii)     Kuratibu huduma za macho katika eneo lake la kazi 
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(iv)     Kufundisha katika Vyuo vya macho 
(v)      Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi   
          zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
Afisa Mteknolojia Mkuu II - Viungo Bandia 
(i) Kuchukuwa vipimo vinavyohusika na utengenezaji viungo bandia  
(ii) Kutengeneza Viungo bandia kutokana na ulemavu uliyothibitika 
(iii) Kufanya tafiti mbalimbali kwenye maeneo ya viungo bandia 
(iv) Kuandika majarida mbali mbali ya kitaaluma ya viungo bandia. 
(v) Kutoa ushauri wa kitaalamu katika maswala ya viungo bandia. 
(vi) Kufundisha wanafunzi katika katika vyuo mbalimbali 
(viii) Kutoa ushauri nasaha kwa wanohitaji viungo bandia 
(ix) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Anaweza kupangiwa kufanya kazi katika hospitali za Rufaa, Taifa au 
kwenye Kitengo Wizara ya Afya, Maabara za uchunguzi (Testing/Analytical 
Laboratories) au kufundisha kwenye vyuo vya Wateknolojia. 

 
5.  AFISA MTEKNOLOJIA MKUU I – TGHS G 
Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa wenye Shahada ya Uzamili ya Sayansi katika mojawapo ya fani 
zilizotajwa hapo juu na ambao wamesajiliwa na Mabaraza ya Taaluma 
pale inapohusika pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka 
kumi na mbili. 

 
a) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 

Kupandishwa cheo Maafisa Teknolojia Mkuu II waliojipatia sifa zilizotajwa 
katika kifungu (a) pamoja na utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya 
Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma wenye uzoefu wa kazi 
kwa muda usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo. 

 
b) Kazi na majukumu: 

 
Afisa Mteknolojia Mkuu I - Maabara 
(i) Kufanya uchunguzi wa sampuli zinazoletwa maabara 
(ii) Kuratibu na kudhibiti bajeti ya uendeshaji wa shughuli za Maabara 
(iii) Kutengeneza miongozo ya kazi za Maabara na Utafiti 
(iv) Kusimamia na kutathmini utendaji kazi wa wafanyakazi walio chini 

yake 
(v) Kusimamia na kuratibu ubora wa vipimo vya maabara 
(vi) Kusimamia, kuratibu shughuli za utafiti na kutumia matokeo yake 

kwa manufaa ya Taifa 
(vii) Kusimamia kazi za ufundishaji Sayansi ya Maabara za Afya 
(viii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
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Afisa Mteknolojia Mkuu I - Radiografia 

(i)     Kuratibu Bajeti za huduma za Radiolojia katika eneo lake la kazi 
(ii)     Kuandaa mitaala maalumu kwa mafunzo maalumu ya wataalamu   
         wa  mionzi na walimu 
(iii) Kupanga na kuendesha elimu ya mafunzo kazini kwa watumishi    
          walio katika eneo lake la kazi 
(iv) Kusimamia na kuhakikisha ubora wa kazi za Radiolojia katika          
          eneo lake la kazi Kuratibu tafiti zinazohusiana na Radiolojia na    
(v)      Usalama mionzi katika eneo lake la kazi 
(vi)  Kuandaa mipango mbali mbali ya huduma kwa umma, na    
           kuwa mshauri kwa jumuiya (Resource Person) kwa mambo     
(vii)  yanayohusiana na shughuli za mionzi na Radiolojia. 
(viii)  Kuratibu kazi za Radiolojia katika eneo laka la kazi. 
(ix)  Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Afisa Mteknolojia Mkuu I - Macho 
(i) Kufanya kazi zote za Afisa Tabibu Optometria Mkuu II 
(ii) Kufanya uchunguzi na kutibu magonjwa ya macho 
(iii) Kupanga, kuratibu na kutathimini utoaji wa huduma bora za macho 

katika eneo lake la kazi 
(iv) Kuandaa miongozo ya utoaji huduma bora za macho katika eneo 

lake la kazi 
(v) Kufundisha Vyuoni 
(vi) Kufanya tafiti za masuala yanayohusu afya ya macho 
(vii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Afisa Mteknolojia Mkuu I - Viungo Bandia 
(i)        Kutoa ushauri wa kitaalamu katika masuala ya viungo bandia. 
(ii)        Kufundisha wanafunzi katika katika vyuo mbalimbali 
(iii) Kuchukuwa vipimo vinavyohusika na utengenezaji viungo bandia   
            migongo na kiwiliwili (Spinal Orthosis) 
(iv) Kutengeneza Viungo bandia vinavyotumia nishati ya betri   
            kutokana na ulemavu uliyothibitika (myoelectric prosthesis) 
(v)        Kumvalisha mlemavu viungo bandia vinavyotumia nishati ya betri   
            (myoelectric) na kufanya marekebisho ya lazima inapobidi 
(vi) Kutoa ushauri nasaha kwa wanohitaji viungo bandia 
(vii) Kuandika majarida mbali mbali ya kitaaluma ya viungo bandia. 
(viii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi   
           zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
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NYONGEZA XII 

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA WATEKNOLOJIA (TECHNOLOGISTS) 
MAABARA, RADIOLOJIA NA RADIOTHERAPIA, DAWA, MACHO, MENO, 

VIUNGO BANDIA 
 

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 
 
1.  MTEKNOLOJIA DARAJA II – TGHS B 
  

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Stashahada katika fani ya Uteknolojia katika moja ya 
fani zilizotajwa hapo juu kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali na 
ambao wamesajiliwa na Mabaraza pale inapohusika. 

(b) Sifa za kuingia waliomo kazini: 
Kubadilishwa/Kupandishwa cheo Wasaidizi Wateknolojia waliojipatia 
sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu. 

(c) Kazi na majukumu: 
 

Mteknolojia Daraja II – Maabara 
(i) Kupima sampuli zinazoletwa maabara. 

(ii) Kuhifadhi sampuli zinazotakiwa kufanyiwa uchunguzi au kupelekwa 
Maabara za ngazi za juu. 

(iii) Kufanya kazi za ukaguzi wa maabara, vitendanishi, vifaa, kemikali 
na hifadhi ya kemikali 

(iv) Kuweka kumbukumbu za maabara ambazo zimepatikana wakati wa 
uchunguzi. 

(v) Kufundisha watumishi walio chini yake. 
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 

Mteknolojia Daraja II – Radiografa – Radiolojia 
(i) Kuwapima wagonjwa wanaolekezwa kwenye eneo lake la kazi 
(ii) Kutunza mitambo na vifaa vya Radiolojia katika eneo lake la kazi 

(iii) Kukagua picha za X-Ray zilizopimwa kwa ubora na kutosheleza 
(diagnostic quality) 

(iv) Kutunza picha za wagonjwa hadi majibu yanapowafikia madaktari 
waliowatuma wagonjwa  

(v) Kusimamia watumishi walio chini yake 
(vi) Kutoa Ushauri kuhusu masuala ya na kazi za Radiolojia na Mionzi 

katika eneo lake la kazi. 
(vii) Kuandaa vifaa vya tiba/uchunguzi na kusimamia utakasaji vifaa 

katika eneo lake la kazi (sterilization) 
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(viii) Kutoa mafunzo ya awali kwa watumishi wanaopangiwa kazi katika 
eneo lake la kazi. 

(ix) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
 
Mteknolojia Daraja II – Radiografa – Radiotherapia 

(i) Kutibu wagonjwa wanaolekezwa kwenye eneo lake la kazi kwa 
mionzi sahihi iliyoelekezwa na Dakitari Bingwa wa Mionzi 

(ii) Kutunza mitambo na vifaa vya Radiotherapia katika eneo lake la 
kazi 

(iii) Kukagua na Kusimamia ubora wa mionzi inayotolewa na mitambo 
ya Radioterapia (Radio-therapeutic quality) 

(iv) Kusimamia watumishi walio chini yake 
(v) Kutoa Ushauri kuhusu masuala ya kazi za Radiotherapia na Mionzi 

katika eneo lake la kazi. 
(vi) Kuandaa vifaa vya tiba/uchunguzi na kusimamia utakasaji vifaa 

katika eneo lake la kazi (sterilization) 
(vii) Kutoa mafunzo ya awali kwa watumishi wanaopangiwa kazi katika 

eneo lake la kazi 
(viii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Mteknolojia Daraja II – Dawa 
(i) Kuainisha, kuandaa na kuagiza mahitaji ya dawa na vifaa tiba 

katika eneo lake la kazi. 
(ii) Kugawa dawa na vifaa tiba kwa wagonjwa na watumishi  
(iii) Kuchanganya dawa  
(iv) Kuhifadhi dawa na vifaa tiba 
(v) Kuelimisha jamii kuhusu matumizi sahihi ya dawa 

(vi) Kukagua dawa, vifaa tiba kemikali, vitendanishi na vipodozi katika 
eneo lake la kazi 

(vii) Kutoa taarifa juu ya madhara yatokanayo na matumizi ya dawa. 
(viii) Kuratibu kazi za kamati ya dawa ya hospitali 
(ix) Kuandaa taarifa ya matumizi ya dawa na vifaa tiba 
(x) Kufanya uchunguzi wa ubora wa dawa, vifaa tiba kemikali, 

vitendanishi na vipodozi 
(xi) Kufanya kaguzi mbalimbali katika sehemu zinazohifadhi dawa. 
(xii) Kusimamia utendaji wa kazi watumishi walio chnini yake 
(xiii) Kutunza kumbukumbu za dawa na vifaa tiba  
(xiv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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Mteknolojia Daraja II – Macho 
(i)        Kufanya uchunguzi wa upeo wa kuona na kutibu 
(ii)        Kurufaa wagonjwa kwenye ngazi za juu, zinazohitaji utaalamu     

       zaidi 
(iii)        Kutoa ushauri nasaha 
(iv) Kutunza na kurekebisha uharibifu wa vifaa vya macho 
(v)        Kutengeneza miwani na kurekebisha miwani aina zote 
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

       zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 
 

Mteknolojia Daraja II –Meno 
(i) Kuchukua vipimo vya meno ya wagonjwa na kuvifanyia kazi 
(ii) Kutunza mashine na vifaa vya matibabu na vifaa vya maabara ya 

meno 
(iii) Kutunza kumbukumbu za wagonjwa wanaokuja kwa ajili ya 

matatizo ya meno 
(iv) Kubuni na kutengeneza meno ya bandia na viungo bandia vya taya 
(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
Mteknolojia Daraja II – Viungo Bandia 

(i) Kutoa ushauri katika kliniki ya viungo bandia  
(ii) Kutunza takwimu za walemavu 
(iii) Kubuni vifaa vitakavyotumika kwa mlemavu (Prosthesis/Orthosis) 

(iv) Kufanya marekebisho/matengenezo ya vifaa vya walemavu 
(Prosthesis/Orthosis) 

(v) Kukagua mlemavu ili kuelewa aina ya kiungo bandia 
kinachohitajika. 

(vi) Kupanga taratibu za uundaji sahihi wa viungo bandia. 
(vii) Kuchukuwa vipimo (cast) vinavyohusika na utengeneji viungo 

bandia  
(viii) Kutengeneza Viungo bandia kutokana na ulemavu uliyothibitika 

(Prosthesis/Orthosis) 
(ix) Kumvalisha mlemavu viungo bandia na kufanya marekebisho ya 

lazima inapobidi (Prosthesis/Orthosis) 
(x) Kumfundisha mlemavu matumizi na usafi wa viungo bandia 

(osthesis/Orthosis) 
(xi) Kupanga kazi na kuwafundisha walio chini yake. 
(xii) Kutoa ushauri kuhusu matumizi bora ya viatu. 
(xiii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
Anaweza kufanya kazi katika ngazi ya Wilaya. 
 

2.  MTEKNOLOJIA DARAJA I – TGHS C 
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(a) Sifa za kuingia moja kwa moja: 

Kuajiriwa wenye stashahada katika moja ya fani zilizotajwa hapo juu 
kutoka Chuo chochote kinachotambuliwa na Serikali na ambao 
wamesajiliwa na Mabaraza pale inapohusika pamoja na uzoefu wa kazi 
kwa muda usiopungua miaka mitatu. 
  

(b) Sifa za kuingia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Wateknolojia Daraja la II ambao wamekuwa na 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua 
miaka mitatu. 

(c) Kazi na majukumu: 
 

Mteknolojia Daraja I – Maabara 
(i) Kupima sampuli zote zinazoletwa Kuhakiki na kuthibitisha njia mpya 

za uchunguzi wa kimaabara (new method validation and evaluation) 
(ii) Kuandaa mipango ya kazi za maabara na mahitaji ya vifaa vya 

maabara katika eneo lake la kazi 
(iii) bajeti ya maabara 
(iv) Kukadiria mahitaji na kuagiza vifaa au dawa za maabara  
(v) Kufundisha na kusimamia matumizi sahihi ya njia mpya za 

uchunguzi 
(vi) Kufanya kazi za ukaguzi wa maabara, vitendanishi, vifaa, kemikali 

na hifadhi ya kemikali 
(vii) Anaweza kupangiwa kutoa maelekezo kwa mwanafunzi pale 

inapobidi 
(viii) Kuratibu huduma za maabara katika Wilaya au eneo lake la kazi. 
(ix) Kuandaa sampuli za kudhibiti ubora wa upimaji (Internal quality 

control). 
(x) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 

 
Mteknolojia Daraja I – Radiografa – Radiolojia 
(i) Atafanya kazi zote za Radiografa Daraja la II 
(ii) Kufanya uchunguzi wa magonjwa kwa vipimo maalumu vya 

Radiolojia (Special Examinations) 
(iii) Kufanya uchunguzi wa magonjwa kwa kutumia modeli yenye 

utaalamu wake 
(iv) Kuandaa dawa za vipimo vya Radiolojia (contrast agents) 
(v) Kufundisha watumishi walio chini yake 
(vi) Anaweza kupangiwa kuratibu shughuli za mionzi katika ngazi ya 

Wilaya 
(vii) Kuandaa mipango ya kazi katika eneo lake la kazi 
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(viii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
Mteknolojia Daraja I – Radiografa – Radiotherapia 
(i) Atafanya kazi zote za Radiografa Daraja la II 
(ii) Kutibu magonjwa kwa Mionzi maalumu vya Radiotherapia (Special 

Treatment) 
(iii) Kutibu magonjwa kwa kutumia modeli yenye utaalamu wake 
(iv) Kuandaa dawa maalum za mionzi  
(v) Kufundisha watumishi walio chini yake 
(vi) Kuratibu shughuli za mionzi katika eneo lake la kazi 
(vii) Kuandaa mipango ya kazi katika eneo lake la kazi 
(viii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
Mteknolojia Daraja I – Dawa 
(i) Kufanya kazi zote za Fundi Sanifu Dawa Daraja la II 
(ii) Kusimamia na kuratibu matumizi bora ya dawa 
(iii) Kuandaa taarifa ya matumizi ya dawa na vifaa tiba 
(iv) Kutengeneza dawa 
(v) Kuhakiki ubora wa dawa 
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Mteknolojia Daraja I – Macho 
(i) Atafanya kazi zote Mteknolojia Daraja la II 
(ii) Kutibu magonjwa na maumivu ya macho 
(iii) Kusimamia maabara ya vifaa vya macho 
(iv) Kutoa elimu ya afya ya msingi ya kuzuia upofu 
(v) Kupanga na kuratibu utaratibu wa kuhudumia wagonjwa wa macho 

nje ya kituo 
(vi) Kutoa ushauri nasaha 
(vii) Kurekebisha makengeza 
(viii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Mteknolojia Daraja I – Meno 
(i) Kufanya kazi zote zinazofanywa na Mteknolojia Meno Daraja la II 
(ii) Kusimamia utendaji wa kazi kwenye Maabara ya Meno 
(iii) Kutunza na kufanya matengenezo ya vifaa vya matibabu na vya 

maabara ya meno 
(iv) Kupanga na kuandaa mahitaji ya vifaa vya huduma ya meno na 

mpango wa kazi 
(v) Kufundisha wafanyakazi walio chini yake 
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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Mteknolojia Daraja I – Viungo Bandia 

(i) Kukagua mlemavu ili kuelewa matatizo yanayohitaji viungo bandia 
(ii) Kubuni vifaa vitakavyotumika kwa mlemavu (Prosthesis/Orthosis) 
(iii) Kupanga taratibu za uundaji sahihi wa viungo bandia 

(Prosthesis/Orthosis) 
(iv) Kuchukua vipimo (cast) vinavyohusika na utengeneji viungo bandia  
(v) Kutengeneza Viungo bandia kutokana na ulemavu uliyothibitika  
(vi) Kumvalisha mlemavu viungo bandia na kufanya marekebisho ya 

lazima inapobidi 
(vii) Kutoa ushauri katika kliniki ya viungo bandia  
(viii) Kutunza takwimu za walemavu 
(ix) Kufanya marekebisho/matengenezo ya vifaa vya walemavu 
(x) Kumfundisha mlemavu matumizi na usafi wa viungo bandia 

(Prosthesis/Orthosis) 
(xi) Kupanga kazi na kuwafundisha walio chini yake. 
(xii) Kutoa ushauri nasaha kwa wanaohitaji viungo bandia 
(xiii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
(xiv) Anaweza kupangiwa kazi katika ngazi ya Wilaya/Mkoa  

 
3.  MTEKNOLOJIA MWANDAMIZI – TGHS D 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Stashahada katika moja ya fani zilizotajwa hapo juu 
kutoka chuo kinachotambuliwa na Serikali pamoja na uzoefu wa kazi 
kwa muda usiopungua miaka sita. 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini; 
Kupandishwa cheo Wateknolojia Daraja la I wenye utendaji mzuri wa 
kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu. 
 

(c) Kazi na majukumu: 
 

Mteknolojia Mwandamizi – Maabara 
(i) Kuchukua sampuli katika maeneo ya magonwa ya milipuko, 

mazingira na sampuli za masuala ya Jinai (forensic), viwanda, maji 
na sampuli nyinginezo 

(ii) Kusimamia na kuratibu ubora wa huduma za Maabara katika mkoa 
na sehemu yake ya kazi 

(iii) Kufanya kazi za ukaguzi wa maabara, vitendanishi, vifaa, kemikali 
na hifadhi ya kemikali 

(iv) Kufanya uchunguzi na kusafirisha sampuli za vipimo vya maabara 
kwa ajili ya uchunguzi ngazi za juu 

(v) Kuratibu huduma za Maabara katika mkoa au eneo lake la kazi 
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(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
 

Mteknolojia Mwandamizi – Radiografia – Radiolojia 
(i)        Atafanya kazi zote za Radiografa Daraja I 
(ii)        Kutoa Elimu ya Afya ya Msingi kwa jamii, watumishi na wagonjwa   
            kuhusu mionzi na madhara yake 
(iii) Kutekeleza kazi za Usalama Mionzi (Radiation Safety) katika   
            eneo lake la Kazi 
(iv) Kutekeleza kazi za Usalama kemikali katika eneo lake la Kazi   
            (Chemical Safety) 
(v)        Kufundisha katika taasisi mbalimbali zinazohitaji elimu katika fani  
            zinazohusiana Radiolojia 
(vi) Kuratibu shughuli za Radiolojia ngazi eneo lake la kaziau ngazi  
            ya Mikoa 
(vii) Kutunza na kuratibu vifaa vya tiba katika idara ya Radiolojia 
(viii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi           
             zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
Mteknolojia Mwandamizi – Radiografia - Radiotherapia 

(i) Atafanya kazi zote za Radiografa Daraja I 
(ii) Kutoa Elimu ya Afya ya Msingi kwa jamii, watumishi na wagonjwa 

kuhusu mionzi na madhara yake 
(iii) Kutekeleza kazi za Usalama Mionzi (Radiation Safety) katika eneo 

lake la Kazi 
(iv) Kutekeleza kazi za Usalama kemikali katika eneo lake la Kazi 

(Chemical Safety) 
(v) Kufundisha katika taasisi mbalimbali zinazohitaji elimu katika fani 

zinazohusiana na Radiotherapia 
(vi) Kuratibu shughuli za Radiotherapia katika eneo lake la kazi 
(vii) Kutunza na kuratibu vifaa vya tiba katika idara ya Radiotherapia 
(viii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
Mteknolojia Mwandamizi – Dawa 

(i) Kufanya kazi zote za Fundi Sanifu Dawa Daraja la I. 
(ii) Kuelimisha jamii pamoja na watumishi wa sekta ya afya juu ya 

matumizi sahihi ya dawa  
(iii) Kupanga mikakati ya kuboresha upatikanaji wa dawa na vifaa tiba 
(iv) Kukagua uingizaji wa dawa, vifaa tiba na vipodozi nchini 
(v) Kusimamia utendaji wa kazi watumishi walio chini yake 
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Mteknolojia Mwandamizi – Macho 
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(i) Atafanya kazi zote za mteknolojia daraja la I 
(ii) Kuandaa mipango ya kazi katika eneo lake la kazi 
(iii) Kupanga, kusimamia na kuratibu kazi za walio chini yake 
(iv) Kutibu wagonjwa wenye matatizo matatizo ya macho 
(v) Kufanya utafiti wa magonjwa yanayosababisha upofu 
(vi) Kutoa ushauri nasaha 
(vii) Kurufaa wagonjwa wenye matatizo magumu kwenye ngazi za juu 
(viii) Kukusanya na kuratibu takwimu za huduma ya macho 
(ix) Kufundisha elimu ya Optometria walio chini yake 
(x) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Mteknolojia Mwandamizi – Meno 
(i) Kufanya kazi zote za Mteknologia Meno Daraja la I 

(ii) Kutengeneza (Working Models), vijiko maalum (special trays) vya 
kupimia meno  

(iii) Kutengeneza crowns, inlays na bridges na vifaa vya kurekebisha 
meno yaliyootavibaya (orthodontic appliances) na taya la bandia 
kwa wale ambao taya limeondolewa 

(iv) Kutoa elimu kwa watumishi walioko chini yake na kwenye vyuo vya 
(v) Wateknolojia wa meno 
(vi) Kuandaa mpango wa mafunzo kwa Wateknolojia meno katika eneo 

ake la kazi 
(vii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 

Mteknolojia Mwandamizi – Viungo Bandia 
(i) Kubuni vifaa vitakavyotumika kwa mlemavu (Prosthesis/Orthosis) 
(ii) Kufanya marekebisho/matengenezo ya vifaa vya walemavu 
(iii) Kutengeneza vifaa visaidizi kama fimbo za kutembelea. 
(iv) Kumkagua mlemavu ili kuelewa viungo bandia vitakavyohitajika 
(v) Kupanga taratibu za uundaji sahihi wa viungo bandia 

(Prosthesis/Orthosis) 
(vi) Kuchukuwa vipimo (cast) vinavyohusika na utengeneji viungo 

bandia  
(vii) Kutengeneza Viungo bandia kutokana na ulemavu uliothibitika 
(viii) Kumvalisha mlemavu viungo bandia na kufanya marekebisho ya 

lazima inapobidi 
(ix) Kumfundisha mlemavu matumizi na usafi wa viungo bandia 

Prosthesis/Orthosis) 
(x) Kupanga na kuratibu maendeleo ya walemavu. 
(xi) Kutoa ushauri katika kliniki ya viungo bandia  
(xii) Kutunza takwimu za walemavu 
(xiii) Kutoa ushauri nasaha kwa wanohitaji viungo bandia 
(xiv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
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Anaweza kupangiwa kazi katika ngazi ya Mkoa  
 
 

4.  MTEKNOLOJIA MKUU DARAJA LA II – TGHS E 
 

(i) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Stashahada katika moja ya fani zilizotajwa hapo juu 
kutoka chuo kinachotambuliwa na Serikali wenye uzoefu wa kazi kwa 
muda usiopungua miaka tisa. 
 
 

(ii) Sifa za kuingilia waliomo kazini; 
Kupandishwa cheo Wateknolojia Waandamizi wenye utendaji mzuri wa 
kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma wenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu 
katika daraja hilo. 

(iii) Kazi na majukumu 
 
Mteknolojia Mkuu Daraja II – Maabara 

(i) Kutoa tafsiri ya matokeo ya vipimo vya maabara 
(ii) Kuandaa mipango na bajeti katika eneo lake la kazi 
(iii) Kuandaa miongozo ya huduma za maabara katika eneo lake la kazi  
(iv) Kuratibu na kuandaa sampuli za kuangalia ubora wa vipimo vya 

maabara 
(v) Kuhakikisha ripoti za Maabara zinatumika kwa lengo la kudhibiti 

magonjwa 
(vi) Kuratibu huduma za maabara katika Kanda au eneo lake la kazi 

 
Mteknolojia Mkuu Daraja II – Radiografa – Radiolojia  
(i) Kusimamia utekelezaji wa shughuli za Usalama Mionzi (Radiation 

Safety) na Usalama Kemikali katika eneo lake la kazi. 
(ii) Kufanya utafiti katika fani za Uchunguzi, elimu na tiba katika fani ya 

Radiolojia 
(iii) Kufundisha katika vyuo na taasisi za elimu ya Radiografia na 

Radiolojia 
(iv) Kusimamia na kutekeleza huduma ya kuhakikisha ubora wa 

huduma za mionzi katika eneo lake la kazi (Quality Systems – 
Implementation and Supervision) 

(v) Kuratibu tafiti zinanzohusiana na Radiolojia na Usalama mionzi 
katika eneo lake la kazi 

(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
Mteknolojia Mkuu Daraja II – Radiografa – Radiotherapia  

(i) Kusimamia utekelezaji wa shughuli za Usalama Mionzi (Radiation 
(ii) Safety) na Usalama Kemikali katika eneo lake la kazi. 
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(iii) Kufanya utafiti katika fani za, elimu na tiba katika fani ya 
(iv) Radiotherapia 
(v) Kufundisha katika vyuo na taasisi za elimu ya  
(vi) Radiografia/Radiolojia/Radiotherapia 
(vii) Kusimamia na kutekeleza huduma ya kuhakikisha ubora wa  
(viii) huduma za mionzi katika eneo lake la kazi (Quality Systems 
(ix) Implementation and Supervision) 
(x) Kuratibu tafiti zinanzohusiana na Radiotherapjia na Usalama wa 
         mionzi katika eneo lake la kazi 
(xi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
         zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
Mteknolojia Mkuu Daraja II – Dawa 

(i) Kutathmini na kuandaa mahitaji ya dawa na vifaa tiba katika eneo 
lake la kazi 

(ii) Kufanya tathmini ya matumizi ya dawa na vifaa tiba 
(iii) Kufanya tafiti za kisayansi ili kuboresha huduma ya dawa 
(iv) Kusimamia watumishi walio chini yake 
(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
Mteknolojia Mkuu Daraja II – Macho 

(i) Atafanya kazi zote anazozifanya Mteknolojia Mwandamizi 
(ii) Kuratibu huduma za macho ngazi ya wilaya na eneo lake la kazi 
(iii) Kupanga mipango endelevu ya utoaji huduma za macho katika 

eneo lake la kazi 
(iv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
Mteknolojia Mkuu Daraja II – Meno 

(i) Kutengeneza (crowns, inlays na bridges) za kunata (fixed) za  
         chuma na ceramics (fixed metal and ceramic restorations)  
(ii) Kutengeneza na kurekebisha mitaala ya wanafuzi wa Teknolojia 
         ya Meno 
(iii) Kufundisha wanafunzi walio chini yake 
(iv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake  
Mteknolojia Mkuu Daraja II – Viungo Bandia 

(i) Kutoa ushauri na kushiriki katika kliniki ya viungo bandia  
(ii) Kupanga taratibu za uundaji sahihi wa viungo bandia 
       (Prostheses/Orthoses) 
(iii) Kuchukuwa vipimo (cast) vinavyohusika na utengenezaji viungo  
       bandia 
(iv) Kutengeneza Viungo bandia kutokana na ulemavu uliyothibitika 
(v) Kumvalisha mlemavu viungo bandia na kufanya marekebisho ya  
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       lazima inapobidi 
(vi) Kubuni na kutengeneza viungo bandia vyote vilivyo juu ya goti 
(vii) Kupanga na kuratibu maendeleo ya walemavu. 
(viii) Kuwafundisha kazi walio chini yake  
(ix) Kutoa ushauri nasaha kwa wanohitaji viungo bandia 
(x) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kaz 
       zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
Anaweza kupangiwa kufanya katika katika hospitali ya Rufaa 
 
5.  MTEKNOLOJIA MKUU DARAJA LA I - TGHS F 
 

a) Sifa za kuingilia moja kwa moja. 
Kuajiriwa wenye Stashahada katika moja ya fani zilizotajwa hapo juu 
kutoka chuo kinachotambuliwa na Serikali wenye uzoefu wa kazi kwa 
muda usiopungua miaka kumi na mbili. 

 
b) Sifa za kuingilia waliomo kazini; 

Kupandishwa cheo Wateknolojia Wakuu daraja la II wenye utendaji mzuri 
wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma wenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu katika 
daraja hilo. 

  
c) Kazi na majukumu: 

 
Mteknologia Mkuu Daraja la I – Maabara 

(i) Kufanya kazi za uchunguzi wa sampuli zinazoletwa maabara 
(ii) Kufanya ukaguzi wa maabara,vitendanishi, kemikali na vifaa tiba 
(iii) Kusimamia usafirishaji wa sampuli zinazokwenda ngazi za juu 
(iv) Kuandaa na kusimamia miongozo ya huduma za maabara katika eneo 

          lake la kazi 
(v) Kuandaa bajeti za maabara kila mwaka 
(vi) Kuratibu na kufanya usimamizi wa huduma za maabara katika eneo  

          lake la kazi 
(vii) Kupanga kazi na majukumu (Job descriptions) za Watumishi wa  

          Maabara za Afya 
(viii) Kuwa Mshauri juu ya masuala yahusuyo huduma za maabara. 

 
Mteknologia Mkuu Daraja la I – Radiografa/Radiolojia 

(i) Kusimamia utekelezaji wa shughuli za Usalama Mionzi (Radiation  
(ii) Safety) na Usalama Kemikali katika eneo lake la kazi yake 
(iii) Kusimamia na kutekeleza huduma ya kuhakikisha ubora wa huduma za 

mionzi katika eneo lake la kazi  
(iv) Kuratibu tafiti zinanzohusiana na Radiolojia na Usalama mionzi katika  

eneo lake la kazi 
(v) Kuratibu Bajeti za huduma za Radiotherapia katika eneo lake la kazi 
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(vi) Kupanga na kuendesha elimu ya mafunzo kazini kwa watumishi walio 
katika eneo lake la kazi 

(vii) Kusimamia na kuhakikisha ubora wa kazi za Radiotherapia katika eneo 
lake la kazi 

(viii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa ka 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
Mteknologia Mkuu Daraja la I – Madawa 

(i) Kufanya na kuratibu tafiti za kisayansi ili kuboresha huduma ya dawa 
(ii) Kuandaa taarifa ya uingizaji dawa na vifaa tiba katika eneo lake la kazi 
(iii) Kutoa ushauri wa utoaji wa huduma za dawa na vifaa tiba katika eneo 

lake la kazi 
(iv) Kusimamia utendaji wa kazi watumishi walio chini yake 
(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
Mteknologia Mkuu Daraja la I – Macho 

(i) Atafanya kazi zote za Mteknolojia Mkuu daraja la II 
(ii) Kutafsiri takwimu na taarifa zilizokusanywa  
(iii) Kubuni na kuendesha Miradi ya Tafiti za macho 
(iv) Kusimamia na kufuatilia utoaji wa huduma za macho katika eneo lake la 

kazi 
(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
Mteknologia Mkuu Daraja la I – Meno  

(i) Kusimamia ubora wa kazi na ubora wa kazi na vifaa 
vinavyotengenezwa kwenye maabara za meno katika eneo lake la kazi 

(ii) Kuratibu na kupanga jinsi ya kuboresha huduma za Teknolojia ya Meno 
nchini 

(iii) Kuwafundisha watumishi walio chini yake  
(iv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 
 

 
Mteknologia Mkuu Daraja la I – Viungo Bandia 

(i) Kutoa ushauri na kushiriki katika kliniki ya viungo bandia  
(ii) Kupanga taratibu za uundaji sahihi wa viungo bandia 

(Prostheses/Orthoses) 
(iii) Kuchukuwa vipimo (cast) vinavyohusika na utengenezaji viungo bandia  
(iv) Kutengeneza Viungo bandia kutokana na ulemavu uliyothibitika 
(v) Kumvalisha mlemavu viungo bandia na kufanya marekebisho ya lazima 

inapobidi 
(vi) Kubuni na kutengeneza viungo bandia vyote vilivyo juu ya goti 
(vii) Kupanga na kuratibu maendeleo ya walemavu. 



 91 

 

(viii) Kuwafundisha kazi walio chini yake  
(ix) Kutoa ushauri nasaha kwa wanohitaji viungo bandia 
(x) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
Anaweza kupangiwa kazi katika Hospitali ya Taifa. 
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NYONGEZA XIII  

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA WATEKNOLOJIA WASAIDIZI  
(ASSISTANT TECHNOLOGISTS) 

 (MAABARA, RADIOLOJIA, DAWA, MACHO, MENO, VIUNGO BANDIA) 
 

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 
 

1.  MTEKNOLOJIA MSAIDIZI – TGHS A 
 

a) Sifa za kuingialia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye cheti katika fani zilizotajwa hapo juu kutoka Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali na ambao wamesajiliwa na Mabaraza yao 
pale inapohusika. 

b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kubadilishwa cheo Wahudumu wa Afya waliojipatia sifa zilizotajwa 
katika kifungu (a) hapo juu. 

c) Kazi na Majukumu: 
 
Mteknologia Msaidizi – Maabara 

(i) Kuandaa vitendanishi (reagents) vya kufanyia vipimo vya Maabara. 
(ii) Kufanya kazi za awali sampuli zinazoletwa maabara 
(iii) Kukusanya damu kutoka kwa wagonjwa na watu wanaojitolea 
(iv) Kurekodi matokeo ya vipimo kwenye regista 
(v) Kutayarisha vifaa vya kazi. 
(vi) Kuhifadhi kwa mujibu wa taratibu sampuli zote zinazohitaji 

kuhifadhiwa baada ya uchunguzi. 
(vii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake zinazohusiana na 
elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
Mteknologia Msaidizi – Radiolojia 

 
(i) Kufanya kazi za kupokea na kupima wagonjwa katika maeneo ya 

vipimovya mifupa na kifua (chests and Skeletal Radiography) 
(ii) Kuandaa dawa za kusafisha picha 
(iii) Kusafisha picha 
(iv) Kutunza mitambo ya X-Ray na ya kusafisha picha 
(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake zinazohusiana na 
elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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Mteknologia Msaidizi – Radiotherapia 

(i) Kufanya kazi za kupokea na kuwaandaa wagonjwa katika maeneo 
ya tiba ya Mionzi 

(ii) Kuandaa chumba kwa ajili tiba ya mgonjwa 
(iii) Kutunza mitambo ya Mionzi ya Tiba 
(iv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Mteknologia Msaidizi – Dawa 
(i) Kuandaa mahitaji na matumizi ya dawa na vifaa tiba  
(ii) Kuagiza, kuhifadhi na kugawa dawa na vifaa tiba katika eneo lake la 

kazi 
(iii) Kuandaa taarifa ya matumizi ya dawa na vifaa tiba 
(iv) Kutunza kumbukumbu za dawa na vifaa tiba 
(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake zinazohusiana na 
elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 
 

Mteknologia Msaidizi – Viungo bandia Vitimwendo 
(i) Kuzalisha na kuunganisha kiti mwendo kinachokidhi haja za wahitaji. 
(ii) Kuainisha na kuagiza malighafi kwa uzalishaji wa vitimwendo. 
(iii) Kufanya ukarabati ili kudumisha ubora wa vitimwendo (wheelchair) 

na vifaa vyake. 
(iv) Kutunza kumbukumbu zinazohusiana na vitimwendo 

vilivyopendekezwa na kuundwa. 
(v) Kufuatilia watumiaji wa vitimwendo, kuweka kumbukumbu kulingana 

na mazingira wanayoishi na aina ya vitimwendo wanavyotumia. 
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Mteknologia Msaidizi – Viungo bandia Viatu 
(i) Kutengeneza vifaa vya kushikilia nyayo. 
(ii) Kuchukua vipimo (Casting) na kufanya marekebisho ya viatu ili 

kukidhi haja iliyokusudiwa 
(iii) Kubuni na kutengeneza viatu vya walemavu wa nyayo. 
(iv) Kutunza kumbukumbu za wateja wanaotumia viatu. 
(v) Kutoa ushauri kuhusu matumizi bora ya viatu. 
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake  
 
 

Mteknologia Msaidizi – Viungo bandia (Lower Limb 
orthotics/Prosthetics) 
(i) Kumfundisha mlemavu matumizi na usafi wa viungo bandia 
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(ii) Kutunza takwimu za walemavu 
(iii) Kubuni vifaa vitakavyotumika kwa mlemavu 
(iv) Kufanya marekebisho/matengenezo ya vifaa vya walemavu wenye 

matatizo chini ya nyonga 
(v) Kutengeneza vifaa visaidizi kama fimbo za kutembelea. 
(vi) Kumkagua mlemavu ili kuelewa matatizo yaliyopo kabla ya kuanza 

tiba. 
(vii) Kupanga taratibu za uundaji sahihi wa viungo bandia chini ya nyonga 
(viii) Kuchukuwa vipimo (cast) vinavyohusika na utengeneji viungo bandia  
(ix) Kutengeneza Viungo bandia kutokana na ulemavu uliothibitika 
(x) Kukagua na kufanya marekebisho ya viungo bandia na kufanya 

marekebisho inapobidi. 
(xi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
2.  MTEKNOLOJIA MSAIDIZI MWANDAMIZI – TGHS B 
 

a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye cheti katika moja ya fani zilizotajwa hapo juu kutoka 
Chuo kinachotambuliwa na Serikali na ambao wamesajiliwa na Mabaraza 
pale inapohusika pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka 
mitatu. 

b) Sifa za kuingilia waliomo kazini:  
Kupandishwa cheo Msaidizi Mteknolojia Daraja la II katika moja ya fani 
zilizotajwa hapo juu wenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya 
Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma pamoja na uzoefu wa kazi 
kwa muda usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo. 

c) Kazi na majukumu 
 

Mteknologia Msaidizi Mwandamizi – Maabara 
(i) Kutunza vifaa vya maabara. 
(ii) Kufanya kazi za upimaji wa sampuli zinazoletwa maabara 
(iii) Kuhifadhi kumbukumbu za vipimo 
(iv) Kuwasilisha ripoti mbalimbali za vipimo katika mamlaka husika. 
(v) Kuagiza vifaa na vitendanishi vya kazi za maabarakatika eneo lake la 

kazi 
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake kulingana na ujuzi na 
uzoefu alionao. 

 
 

Mteknologia Msaidizi Mwandamizi – Radiolojia 
(i) Kufanya kazi zote za Msaidizi Radiografia Daraja la II 
(ii) Kufundisha wahudumu wa afya walioajiriwa au kupangiwa kazi njia 

bora za kutoa huduma katika maeneo yenye mionzi 
(iii) Kuandaa takwimu za kazi na kuziwasilisha ngazi zinazohusika 
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Mteknologia Msaidizi Mwandamizi – Radiotherapia 
(i) Kufanya kazi zote za Msaidizi Radiotherapia Daraja la II 
(ii) Kufundisha wahudumu wa afya walioajiriwa au kupangiwa kazi njia 

bora za kutoa huduma katika maeneo yenye mionzi 
(iii) Kuandaa takwimu za kazi na kuziwasilisha ngazi zinazohusika 
(iv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Mteknologia Msaidizi Mwandamizi – Dawa 
(i) Kufanya kazi zote za Fundi Dawa Msaidizi Daraja la II  
(ii) Kutathmini mahitaji ya dawa na vifaa tiba katika eneolake la kazi 
(iii) Kuelimisha jamii pamoja na watumishi wa sekta ya afya juu ya 

matumizi sahihi ya dawa katika sehemu yake ya kazi. 
(iv) Kukagua maduka ya dawa ngazi ya kijiji/kata 
(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Mteknologia Msaidizi Mwandamizi – Viungo bandia Vitimwendo: 
(i) Kukagua teknolojia ya vitimwendo (wheelchair) inayohusika. 
(ii) Kusanifu na kuunda vitimwendo. 
(iii) Kutengeneza vifano (Models) mbalimbali vya sanifu za mito 

(cushion.) 
(iv) Kutoa ushauri kwa wanaohitaji vitimwendo. 
(v) Kutunza kumbukumbu zote za walemavu wa miguu katika eneo lake 

la kazi.  
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Mteknologia Msaidizi Mwandamizi – Viungo Bandia Viatu 
(Orthopaedic Shoe maker) 
(i) Kutengeneza vifaa vya kushikilia nyayo. 
(ii) Kubuni na kutengeneza viatu vya walemavu wa nyayo. 
(iii) Kuwapangia kazi walio chini yake. 
(iv) Kuhakiki ubora wa kazi iliyofanyika ya viatu. 
(v) Kutunza kumbukumbu zote za walemavu wa miguu 
(vi) Kutoa ushauri kuhusu matumizi bora ya viatu. 
(vii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
Mteknologia Msaidizi Mwandamizi – Viungo bandia (Lower Limb 
orthotics/Prosthetics): 
(i) Kutoa ushauri na elimu ya matumizi ya viungo bandia  
(ii) Kutunza takwimu za walemavu 
(iii) Kubuni vifaa vitakavyotumika kwa mlemavu chini ya nyonga 
(iv) Kufanya marekebisho/matengenezo ya vifaa vya walemavu 
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(v) Kutengeneza vifaa visaidizi kama fimbo za kutembelea. 
(vi) Kukagua mlemavu ili kuelewa tatizo. 
(vii) Kupanga taratibu za uundaji sahihi wa viungo bandia chini ya nyonga 
(viii) Kutengeneza Viungo bandia kutokana na ulemavu uliyothibitika 
(ix) Kumvalisha mlemavu viungo bandia na kufanya marekebisho ya 

lazima inapobidi 
(x) Kumfundisha mlemavu matumizi na usafi wa viungo bandia. 
(xi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
Anaweza kufanya kazi za upimaji katika maabara za vituo vya Afya 

 
3.  MTEKNOLOJIA MSAIDIZI MKUU – TGHS C 

a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye cheti katika moja ya fani zilizotajwa hapo juu kutoka 
Chuo kinachotambuliwa na Serikali na ambao wamesajiliwa na 
Mabaraza pale inapohusika pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka sita. 

b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Wasaidizi Wateknolojia daraja la I katika moja ya 
fani zilizotajwa hapo juu wenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na 
Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma pamoja na 
uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu katika daraja hili. 

c) Kazi na Majukumu 
 

Mteknologia Msaidizi Mkuu – Maabara 
(i) Kazi za Mteknolojia Msaidizi Mwandamizi Maabara ya Afya Daraja la 

I  
(ii) Kusimamia watumishi walio chini yake. 
(iii) Kufanya kazi ya kufungasha na kusafirisha sampuli za kupima 

kwenda ngazi ya juu ya Maabara au kwenda maabara nyingine ya 
uchunguzi. 

(iv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
Mteknologia Msaidizi Mkuu – Radiolojia 

(i) Atafanya kazi zote za Radiografa Daraja la I 
(ii) Kutunza mitambo ya Radiolojia katika eneo lake la kazi 
(iii) Kutunza picha za wagonjwa wanaopimwa hadi zinapowafikia 

Madaktari waliowatuma 
(iv) Kufundisha Wahudumu wa Afya walioajiriwa au kupangiwa kazi 

katika eneo lake la kazi. 
(v) Kutayarisha takwimu za kazi katika sehemu yake ya kazi. 
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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Mteknologia Msaidizi Mkuu – Radiotherapia 
(i) Atafanya kazi zote za Radiotherapia Daraja la I 
(ii) Kutunza mitambo ya Radiotherapia katika eneo lake la kazi 
(iii) Kutunza kumbukumbu za wagonjwa wanaotibiwa kwa mionzi  
(iv) Kufundisha Wahudumu wa Afya walioajiriwa au kupangiwa kazi 

katika eneo lake la kazi. 
(v) Kutayarisha takwimu za kazi katika sehemu yake ya kazi. 
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Mteknologia Msaidizi Mkuu – Dawa 
(i) Atafanya kazi za Fundi Dawa Msaidizi Mwandamizi. 
(ii) Kuratibu matumizi sahihi ya dawa na vifaa tiba katika eneo lake la 

kazi. 
(iii) Kuelimisha jamii na watumishi wenzake juu ya matumizi sahihi ya 

dawa. 
(iv) Kukagua maduka ya dawa ngazi ya kijiji/kata. 
(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 

Mteknologia Msaidizi Mkuu – Viungo Bandia vitimwendo 
(i) Kukagua teknolojia ya vitimwendo (wheelchair) inayohusika. 
(ii) Kusanifu na kuunda vitimwendo. 
(iii) Kuweka kumbukumbu na kutoa taarifa za walemavu. 
(iv) Kutengeneza vifano (Models) mbalimbali vya sanifu za mito 

(cushion.) 
(v) Kutoa ushauri nasaha kwa wanohitaji vitimwendo. 
(vi) Kutunza kumbukumbu zote za walemavu wa miguu katika eneo 

lake la kazi. 
(vii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 

 Mteknologia Msaidizi Mkuu – Viungo Bandia Viatu  
(i) Kutengeneza vifaa vya kushikilia nyayo. 
(ii) Kubuni na kutengeneza viatu vya walemavu wa nyayo. 
(iii) Kuwapangia kazi walio chini yake. 
(iv) Kuhakiki ubora wa kazi iliyofanyika ya viatu. 
(v) Kutunza kumbukumbu zote za walemavu wa miguu 
(vi) Kutoa ushauri kuhusu matumizi bora ya viatu. 
(vii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 

Mteknologia Msaidizi Mkuu – Viungo bandia (Lower Limb 
orthotics/Prosthetics): 

(i) Kutoa ushauri katika kliniki ya viungo bandia  
(ii) Kutunza takwimu za walemavu 
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(iii) Kubuni vifaa vitakavyotumika kwa mlemavu chini ya nyonga 
(iv) Kufanya marekebisho/matengenezo ya vifaa vya walemavu 
(v) Kutengeneza vifaa visaidizi kama fimbo za kutembelea. 
(vi) Kukagua mlemavu ili kuelewa tatizo. 
(vii) Kupanga taratibu za uundaji sahihi wa viungo bandia chini ya 

nyonga 
(viii) Kutengeneza Viungo bandia kutokana na ulemavu uliyothibitika 
(ix) Kumvalisha mlemavu viungo bandia na kufanya marekebisho ya 

lazima inapobidi 
(x) Kumfundisha mlemavu matumizi na usafi wa viungo bandia 
(xi) Kutoa ushauri nasaha kwa wanohitaji viungo bandia 
(xii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
Anaweza kufanya kazi katika maabara za Hospitali za Wilaya. 
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NYONGEZA XIV 

MUUNDO WA UTUMISHI WA WAHANDISI VIFAA TIBA 
 

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 
 
 
MHANDISI VIFAA TIBA DARAJA LA II -TGS. D 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Shahada ya Uhandisi (Vifaa Tiba) kutoka Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali ambao wamesajiliwa na Baraza la 
Wahandisi Tanzania. 

 
(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 

Kubadilishwa kazi/kupandishwa cheo watumishi wa kada nyingine 
waliojipatia sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu.  
 
Kazi na majukumu: 

(i) Kufanya kazi za matengenezo ya vifaa tiba ngazi ya wilaya 
(Electronical Equipments) 

(ii) Kutunza kumbukumbu za kazi za ufundi na matengenezo ya 
vifaa tiba 

(iii) Kufanya matengenezo ya kinga ya vifaa tiba 
(iv) Kusimamia shughuli za matengenezo ya vifaa tiba ngazi ya 

wilaya 
(v) Kuagiza vipuli vya vifaa tiba 
(vi) Kuandaa bejeti ya huduma za matengenezo ya vifaa tiba 

ngazi ya wilaya 
(vii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa 

kazi. 
 
Anaweza kupangiwa kazi katika hospitali yoyote. 

 
MHANDISI VIFAA TIBA DARAJA LA I - TGS.E  

 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa Wahandisi wenye Shahada ya Sayansi ya Uhandisi (Vifaa 
Tiba) waliosajiliwa na Baraza la Wahandisi Tanzania ambao wana 
uzoefu wa kazi za Uhandisi wa vifaa tiba kwa muda usiopungua miaka 
mitatu  
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Wahandisi Vifaa Tiba daraja la II wenye utendaji 
mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejiment na Ajira katika 
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Utumishi wa Umma ambao wana uzoefu wa kazi za Uhandisi Vifaa 
Tiba kwa muda usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo. 
 

 
(c) Kazi na Majukumu: 

(i) Kufanya kazi za Mhandisi Vifaa Tiba daraja la II 
(ii) Kufanya matengenezo ya vifaa tiba ngazi ya mkoa 
(iii) Kufanya matengenezo kinga ya vifaa tiba ngazi ya mkoa 
(iv) Kuandaa bajeti na mipango ya kazi za ufundi na 

matengenezo ya vifaa ya mkoa 
(v) Kusimamia na kufundisha wafanyakazi walioko chini yake 
(vi) Kufundisha watumiaji wa vifaa tiba juu ya utunzaji na 

utumiaji mzuri wa vifa tiba 
(vii) Kufanya kazi nyingine atakayopangiwa na Mkuu wake wa 

kazi 
 

Anaweza kupangiwa kazi katika hospitali yoyote. 
 

MHANDISI VIFAA TIBA MWANDAMIZI - TGS. F 
 

(a) Sifa za kuingilia  moja kwa moja: 
Kuajiriwa Wahandisi wa Vifaa Tiba ambao wamesajiliwa na Baraza la 
Wahandisi Tanzania ambao wana uzoefu wa kazi za Uhandisi wa 
Vifaa Tiba kwa muda usiopungua miaka sita. 

 
(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 

Kupandishwa cheo Wahandisi Vifaa Tiba daraja la I wenye utendaji 
mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejiment na Ajira katika 
Utumishi wa Umma ambao wana uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka sita katika daraja hilo. 

 
(c) Kazi na majukumu: 

(i) Kufanya kazi za matengenezo ya Vifaa Tiba kwenye Hospitali 
za Rufaa na Mkoa 

(ii) Kusimamia na kuratibu shughuli zote za karakana na 
matengenezo ya vifaa tiba katika mkoa 

(iii) Kufundisha Wahandisi Vifaa Tiba walioko chini yake 
(iv) Kuandaa taarifa ya kazi na matengenezo ya vifaa tiba katika 

mkoa na kuiwasilisha kwenye mamlaka husika 
(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 

 
Anaweza kupangiwa kazi katika hospitali yoyote. 

 
 
 
 MHANDISI VIFAA TIBA MKUU DARAJA LA II -TGS.G 
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(a) Sifa za kuingilia  moja kwa moja: 

Kuajiriwa Wahandisi Vifaa Tiba wenye Shahada/Stashahada ya Uzamili 
ya Uhandisi wa Vifaa Tiba ambao wamesajiliwa na Baraza la Wahandisi 
Tanzania wenye uzoefu wa kazi za Uhandisi Vifaa Tiba kwa muda 
usiopungua miaka tisa  
(b)Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Wahandisi Vifaa Tiba daraja la I wenye utendaji mzuri 
wa kazi kulingana na Sera ya Menejiment na Ajira katika Utumishi wa 
Umma ambao wamejipatia sifa zilizotajwa hapo juu pamoja na uzoefu wa 
kazi kwa muda usiopungua miaka miwili katika daraja hilo. 
  

(b) Kazi na majukumu: 
(i) Kufanya kazi za matengenezo ya Vifaa Tiba kwenye Hospitali 

ya Rufaa Taifa na Taasisi za Huduma za Afya 
(ii) Kutengeneza bajeti na mipango ya kazi za matengenezo ya 

Vifaa Tiba  katika Kanda na Hospitali ya Rufaa  
(iii) Kuandaa taarifa za kazi za matengenezo ya vifaa tiba katika 

Kanda na Hosptiali ya Rufaa na kuwasilisha kwenye mamlaka 
husika 

(iv) Kusimamia na kuratibu kazi zote za karakana ya Kanda, ufundi 
na matengenezo ya vifaa katika Kanda na Hospitali ya Rufaa 

(v) Kufundisha Wahandisi Vifaa Tiba walioko chini yake. 
(vi) Kuandaa miongozo na mitaala ya kufundishia mafundi wa vifaa 

katika ngazi mbali mbali za huduma za Afya. 
(vii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 

 
Anaweza kupangiwa kazi katika hospitali yoyote. 
 

MHANDISI VIFAA TIBA MKUU I -TGS H 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa Wahandisi Vifaa Tiba wenye Stashahada ya Uzamili katika 
mojawapo ya fani za Uhandisi wa Vifaa Tiba ambao wamesajiliwa na 
Baraza la Wahandisi Tanzania wenye uzoefu wa kazi za Uhandisi wa 
Vifaa Tiba kwa muda usiopungua miaka kumi na mbili. 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Wahandisi Vifaa Tiba Wakuu daraja la II wenye 
Shahada /Stashahada ya Uzamili katika mojawapo ya fani za Uhandisi 
vifaa tiba wenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya 
Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma kwa muda usiopungua 
miaka miwili katika daraja hilo. 

 
 

(c) Kazi na majukumu: 
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(i) Kufanya kazi za matengenezo ya Vifaa Tiba kwenye Hospitali 
za Rufaa Taifa na Taasisi za Huduma za Afya 

(ii) Kuandaa bajeti na mipango ya kazi za matengenezo ya Vifaa 
Tiba katika Hospitali za Rufaa. 

(iii) Kuandaa taarifa za kazi za matengenezo ya vifaa tiba katika 
Kanda na Hosptali ya Rufaa na kuwasilisha kwenye mamlaka 
husika 

(iv) Kusimamia na kuratibu kazi zote za karakana ya Kanda, ufundi 
na matengenezo ya vifaa tiba katika Kanda na Hospitali ya 
Rufaa. 

(v) Kufundisha Wahandisi Vifaa Tiba walioko chini yake. 
(vi) Kuandaa miongozo na mitaala ya kufundishia mafundi wa vifaa 

katika ngazi mbali mbali za huduma za Afya. 
(vii) Kufanya kazi nyingine aakayopangiwa na mkuu wake wa kazi. 

 
Anaweza kupangiwa kazi katika hospitali yoyote. 
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NYONGEZA XV 

 
MUUNDO WA UTUMISHI KADA YA MAFUNDISANIFU VIFAA TIBA 

 
UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 

 
 

FUNDISANIFU VIFAA TIBA DARAJA II -TGS.B 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Stashahada ya kawaida ya Ufundi  (Full Technician 
Certificate) kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali.  

 
(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 

Kubadilishwa/kupandishwa cheo Fundisanifu Wasaidizi vifaa Tiba 
waliojipatia sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu ambao wana 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na ajira 
katika Utumishi wa Umma pamoja na uzoefu kazini kwa muda 
usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo. 
 

(c) Kazi na majukumu: 
(i) Kufanya matengenezo ya vifaa vya huduma za tiba katika 

Hospitali za Wilaya  
(ii) Kutunza kumbukumbu za kazi za kila siku. 
(iii) Kuagiza vifaa na vipuli vya kutengenezea vifaa Tiba ngazi ya 

wilaya. 
(iv) Kutunza vifaa Tiba na vipuri 
(v) Kufanya kazi  nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 
 

Anaweza kufanya kazi katika  ngazi ya Wilaya  
 
 

FUNDISANIFU VIFAA TIBA DARAJA LAI-TGS. C 
 

(a)  Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye stahahada ya kawaida kutoka Chuo cha ufundi 
kinachotambuliwa na Serikali, na wenye ujuzi wa kazi ya kutengeneza 
vifaa tiba kwa muda usiopungua miaka sita 

(b) Sifa za kuingia waliomo kazini: 

Kupandishwa cheo Fundisanifu Vifaa Tiba daraja la II ambao wamekuwa 
na utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira 
katika Utumishi wa Umma na wenye Uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo. 



 104 

 

(c) Kazi na Majukumu: 

(i) Kufanya kazi anazozifanya Fundisanifu Vifaa Tiba daraja la II 

(ii) Kufundisha watumishi wa vifaa tiba juu ya utumiaji na utunzaji 
mzuri wa vifaa tiba (Preventive Maintenance)  

(iii) Kufanya matengenezo Kinga ya vifaa katika ngazi ya mkoa. 

(iv) Kusimamia na kuratibu shughuli za karakana ya matengnenezo 
ya vifa tiba ngazi ya wilaya. 

(v) Kufanya bajeti ya shughuli za ufundi na matengenezo ya vifaa 
tiba katika ngazi ya wilaya. 

(vi) Kuandaa taarifa ya kazi za ufundi katika wilaya na kuwasilisha 
kwenye mamlaka zinazohusika 

(vii) Kufanya kazi nyingine ya kiufundi atakapopangiwa na mkuu 
wake wa kazi. 

Anaweza kufanya kazi katika Hospitali ngazi ya Mkoa. 

 FUNDISANIFU VIFAA TIBA MWANDAMIZI - TGS. D 
 

(a)  Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye stahahada ya kawaida kutoka Chuo cha Ufundi 
kinachotambuliwa na Serikali ambao wana uzoefu wa kutengeneza Vifaa 
Tiba kwa muda usiopungua miaka tisa. 

(b) Sifa za kuingia waliomo kazini: 

Kupandishwa cheo Fundisanifu Vifaa Tiba daraja la I ambao wamekuwa 
na utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira 
katika Utumishi wa Umma walio na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua 
miaka mitatu katika daraja hilo. 

(c) Kazi na Majukumu: 

(i) Kufanya Bajeti ya shughuli za matengenezo ya vifaa ngazi ya 
mkoa. 

(ii) Kuagiza na kutunza vipuri na vya vifaa ngazi ya mkoa. 

(iii) Kutunza kumbukumbu na kuandaa taarifa ya udundi na 
matengenezo ya vifaa tiba katika mkoa na kuiwakilisha kwenye 
mamlaka zinazohusika. 

(iv) Kufundisha mafundisanifu vifaa Tiba  walio chini yake. 



 105 

 

(v) Kufanya matengenezo ya kwenye vifaa tiba ngazi ya hospitali ya 
mkoa. 

(vi) Kusimamia na kuratibu shughuli za  matengenezo ya vifaa tiba 
ngazi ya mkoa 

(vii) Kufundisha watumiaji wa vifaa juu ya utunzaji na utumiaji mzuri 
katika mkoa 

(viii) Kufanya kazi nyingine ya kiufundi atakapopangiwa na mkuu 
wake wa kazi 

 
Anaweza kufanya kazi katika Hospitali ngazi ya Mkoa na Rufaa. 
 
 
FUNDISANIFU VIFAA TIBA MKUU II - TGS.E 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Stashahada ya Ufundi pamoja na Cheti au Stahahada ya 
ujuzi maalumu (speciality) juu ya utengenezaji wa vifaa Tiba kutoka Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali walio na uzoefu wa kazi ya kutengeneza 
vifaa tiba kwa muda usiopungua miaka kumi.  

(b) Sifa za kuingia waliomo kazini: 

Kupandishwa cheo Mafundisanifu Vifaa Tiba daraja la II ambao 
wamekuwa na utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti 
na Ajira katika Utumishi wa Umma waliojipatia sifa zilizotajwa katika 
kifungu (a) hapo juu pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua 
miaka miwili katika daraja hilo. 

(c) Kazi na Majukumu: 

(i) Kufanya matengenezo ya vifaa tiba kwenye ngazi ya Hospitali 
ya Rufaa 

(ii) Kufanya Bajeti ya shughuli za ufundi wa vifaa tiba katika 
hospitali  ya rufaa au kwenye taasisi. 

(iii) Kufundisha watumishi wa vifaa walio chini yake juu ya utumiaji 
na utunzaji mzuri wa vifaa (Preventive Maintenance). 

(iv) Kuagiza vipuri vya kufanyia huduma ya matengenezo 

(v) Kufanya kazi nyingine ya kiufundi atakapopangiwa na mkuu 
wake wa kazi 
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Anaweza kufanya kazi katika Hospitali ngazi ya Rufaa.  
 
 
FUNDISANIFU VIFA TIBA MKUU DARAJA LA I -TGS F 

 
(a)  Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa wenye stahahada ya kawaida ya ufundi pamoja na stashahada 
au cheti cha ujuzi maalumu (speciality in electromedical equipments) 
kutoka chuo kinachotambuliwa na Serikali.  
 

 (b) Sifa za kuingia waliomo kazini: 

Kupandishwa cheo Fundisanifu Vifaa Tiba Mkuu daraja la II ambao 
wamekuwa na utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti 
na Ajira katika Utumishi wa Umma wenye uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka miwili katika daraja hilo ambao wamejipatia sifa 
zilizotajwa hapo juu.  

 

(c) Kazi na Majukumu: 

(i) Kusimamia shughuli zote za Karakana ya matengenezo ya vifaa 
tiba katika Kanda. 

(ii) Kutayarisha bajeti ya kuendesha shughuli za ufundi na 
matengenezo ya vifaa tiba katika Kanda. 

(iii) Kuandaa taarifa ya utendaji wa shughuli za Ufundi katika Kanda 
na kuwasilisha katika Mamlaka zinazohusika. 

(iv) Kuandaa miongozo ya huduma za ufundi  

(v) Kuandaa mitaala ya shughuli za ufundishaji wa mafundi na 
watumiaji wa vifaa. 

(vi) Kufanya kazi nyingine ya kiufundi atakapopangiwa na mkuu 
wake wa kazi 

 
Anaweza kufanya kazi katika Hospitali ngazi ya Mkoa. 
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NYONGEZA XVI 
 

MUUNDO WA UTUMISHI KADA YA MAFUNDISANIFU 
 WASAIDIZI VIFAA TIBA 

 
UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 

 
FUNDISANIFU MSAIDIZI VIFAA TIBA–TGS A 

 
(a)Sifa za kuingialia moja kwa moja: 

Kuajiriwa wenye cheti cha Ufundi Daraja la II kutoka chuo 
kinachotambuliwa na Serikali. 

 
(b)Sifa za kuingilia waliomo kazini: i 

Kubadilishwa kazi/kupandishwa cheo watumishi wa kada nyingine 
waliojipatia sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu. 
  

(c)Kazi na Majukumu: 
(i) Kufanya matengenezo ya vifaa vidogovidogo vya kutolea 

huduma za tiba kama “Stethoscope, BP Machine, Sterilizer  na 
weighing  scale” 

(ii) Kufanya matengenezo kinga (Priventive Maintenance) ya vifaa 
katika vituo vya Afya na Zahanati. 

(iii) Kutunza kumbukumbu za kila siku  
(iv) Kuweka kumbukumbu za vifaa vyote katika eneo lake la kazi 
(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

 
16.1 FUNDISANIFU MSAIDIZI VIFAA TIBA MWANDAMIZI –TGS B 

 
(a)Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa wenye cheti cha Fundisanifu Msaidizi Vifaa Tiba kutoka 
Chuo kinachotambuliwa na Serikali wenye uzoefu wa kazi ya 
kutengeneza Vifaa Tiba kwa muda usiopungua miaka mitatu. 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini:  
Kupandishwa cheo Fundisanifu Wasaidizi Vifaa Tiba Daraja la IIwenye 
uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu.pamoja na tendaji 
mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na ajira katika 
Utumishi wa Umma. 

 
(c) Kazi na majukumu 

(i) Kufanya kazi zinazofanywa na Msaidizi  Fundisanifu vifaa Tiba 
daraja la II 

(ii) Kufanya matengenezo ya vifaa vya kutolea huduma za tiba 
(uncomplicated equipment) kama “Sterilizers, Microscopes na 
Centrifuge” 
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(iii) Kufanya matengenezo  ya Kinga ya Vifaa Tiba katika hospitali 
ngazi ya Wilaya 

(iv) Kuandaa taaifa ya kazi na kuiwakilisha kwenye Mamlaka 
zinazohusika   

(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
 

Anaweza kufanya  kazi za matengenezo ya vifaa katika vituo vya Afya 
 
 

FUNDISANIFU MSAIDIZI VIFAA TIBA MKUU -TGS C 
 

(a )Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye cheti cha Fundisanifu Msaidizi Vifaa Tiba kutoka 
Chuo kinachotambuliwa na Serikali na wenye uzoefu wa kazi ya 
Ufundi vifaa Tiba kwa muda usiopungua miaka sita. 

 
(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 

Kupandishwa cheo Wasaidizi Fundisanifu Vifaa Tiba daraja la I ambao 
wamekuwa na utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya 
Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma na wenye uzoefu wa 
kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo. 

 
(c) Kazi na Majukumu 

(i) Kufanya kazi zinazofanywa na Fundisanifu Msaidizi Vifaa Tiba 
daraja la I  

(ii) Kusimamia watumishi walio chini yake  
(iii) Kuagiza vifaa na vipuli 
(iv) Kuratibu kazi za matengenezo katika ngazi ya kituo cha afya na 

zahanati 
(v) Kusimamia na kuratibu kazi za huduma ya ufundi vifaa Tiba 

ngazi ya vituo vya afya. 
(vi) Kufundisha watumiaji wa vifaa ngazi ya vituo vya afya na 

zahanati kuhusu matumizi na utunzaji mzuri wa vifaa. 
(vii) Kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wa kazi 
 

Anaweza kufanya kazi katika Hospitali za Wilaya. 
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NYONGEZA XVII  

 
MUUNDO WA UTUMISHI WA WAFIZIOTHERAPIA/WATOA TIBA KWA 

VITENDO (PHYSIOTHERAPIST/OCCUPATIONAL THERAPISTS) 
 
 

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO   

1. FIZIOTHERAPIA/MTOA TIBA KWA VITENDO DARAJA LA II – 
TGHS B 

 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 

Kuajiriwa wahitimu wenye Stashahada ya Fiziotherapia/ Mtoa tiba kwa 
Vitendo kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali. 

  
      (b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 

Kubadilishwa cheo watumishi wengine waliojipatia sifa zilizotajwa 
katika kifungu (a) hapo juu. 

 
(c) Kazi na majukumu:  
  
  Fiziotherapia 

(i) Kutoa tiba kwa kuzoeza viungo/ kwa vitendo. 
(ii) Kukusanya na kutunza  takwimu na taarifa za mgonjwa. 
(iii) Kutunza vifaa vya Idara 
(iv) Kutoa elimu ya Afya kwa jamii kuhusu kutambua dalili na kuzuia 

ulemavu.  
(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 

 
 Mtoa Tiba kwa Vitendo 

(i) Kumchunguza mgonjwa ili kutambua na kupanga tiba kwa vitendo. 
(ii) Kutekeleza tiba kwa vitendo kwa mgonjwa. 
(iii) Kukusanya na kutunza  takwimu na taarifa za mgonjwa. 
(iv) Kutunza vifaa vya Idara 
(v) Kutoa elimu ya Afya kwa jamii kuhusu kutambua dalili na kuzuia 

ulemavu.  
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 

 
Anaweza kufanya kazi Kituo cha Afya, Hospitali ya Wilaya, Hospitali ya 
Mkoa 
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2. FIZIOTHERAPIA/ MTOA TIBA KWA VITENDO DARAJA LA I –  
    TGHS C 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa mwenye Stashahada ya Fiziotherapia/Mtoa Tiba kwa 
Vitendo kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali mwenye uzoefu wa 
kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu. 
 
Sifa za kuingiia waliomo Kazini  
Kupandishwa cheo Fiziotherapi/Mtoa Tiba kwa Vitendo daraja la II 
mwenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na 
Ajira katika Utumishi Umma pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo. 
 

(b) Kazi na majukumu: 
 
 Fiziotherapia 

Atafanya kazi kama za Fisiotherapia daraja la II pamoja na 
(i) Kutoa ushauri nasaha kuhusu tiba kwa vitendo. 
(ii) Kutekeleza huduma ya afya ya msingi (PHC) 
(iii) Kusanifu na kutengeneza viungo bandia( simple appliances) 
(iv) Kutayarisha taarifa za mwaka za utendaji kazi 
(v) Kufanya kazi nyingine kama atakavyopangiwa  na mkuu wake. 

 
    Mtoa Tiba kwa Vitendo 

Atafanya kazi kama za Mtoa Tiba kwa Vitendo daraja la II pamoja na: 
(i) Kutoa ushauri nasaha wa ukarabati wa wagonjwa katika jamii 

(CBR) 
(ii) Kutekeleza huduma ya afya ya msingi (PHC) 
(iii) Kusanifu viungo bandia na kutengeneza  
(iv) Kutayarisha taarifa za mwaka za utendaji kazi 
(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 

 
 Anaweza kufanya kazi kituo cha Afya, Hospitali ya Wilaya, Hospitali ya 
Mkoa. 
 
3.    FIZIOTHERAPIA /MTOA TIBA KWA VITENDO MWANDAMIZI   TGHS - D 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa mwenye Stashahada ya Fiziotherapia/Mtoa Tiba kwa 
Vitendo kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali na mwenye uzoefu 
wa kazi wa muda usiopungua miaka sita.  

 
 
 
Sifa za kuingilia waliomo Kazini  
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Kupandishwa cheo Fiziotherapia/Mtoa Tiba kwa Vitendo daraja la I 
wenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na 
Ajira katika Utumishi wa Umma. Awe na uzoefu wa kazi wa muda 
usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo.  

 
Kazi na majukumu: 

 
  Fiziotherapia 

Kufanya kazi zote zinazofanywa na Fiziotherapia daraja la I pamoja 
na: 

(i) Kutayarisha makisio ya vifaa vya tiba. 
(ii) Kusimamia vifaa vya kazi 
(iii) Kusimamia ubora wa huduma za Fiziotherapia 
(iv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake. 

 
       Mtoa Tiba kwa Vitendo 

Kufanya kazi zote zinazofanywa na Mtoa Tiba kwa Vitendo daraja 
la I pamoja na: 

(i) Kutayarisha makisio ya vifaa vya tiba. 
(ii) Kusimamia ubora wa huduma za Mtoa Tiba kwa Vitendo  
(iii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

 
 Anaweza kufanya kazi katika hospitali ya Wilaya au Mkoa. 
 
4.   FIZIOTHERAPIA / MTOA TIBA KWA VITENDO MKUU. II TGHS E 
 

(c) Sifa za kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa mwenye Stashahada ya Fiziotherapia/Mtoa Tiba kwa Vitendo 
na mafunzo maalumu ya Fiziotherapia/Mtoa Tiba kwa Vitendo kutoka 
Chuo kinachotambuliwa na Serikali na uzoefu wa  kazi wa muda 
usiopungua miaka tisa.  

 
(d) Sifa za kuingilia waliomo Kazini  

Kupandishwa cheo Fiziotherapia/Mtoa Tiba kwa Vitendo mwaandamizi 
mwenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na 
Ajira katika Utumishi wa Umma aliyejipatia sifa za kifungu (a) hapo juu 
pamoja na uzoefu wa kazi wa muda usiopungua miaka mitatu katika 
daraja hilo.  

 
(e) Kazi na majukumu: 

 
 
 
 
 Fiziotherapia 

Kufanya kazi za Fiziotherapia Mwandamizi pamoja na: 
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(i) Kufanya utafiti na kutoa matokeo yake 
(ii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake. 

                             ( Majukumu yaongezwe) 
 

Kazi na majukumu: Mtoa Tiba kwa Vitendo 
Kufanya kazi zote zinazofanywa na Mtoa Tiba kwa Vitendo 
Mwandamizi pamoja na 

(i) Kufanya utafiti na kutoa matokeo yake 
(ii) Kushirikiana na fani nyingine/vituo vinavyotoa tiba ya ulemavu 
(iii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake. 

       (Majukumu yaongezwe) 
 
 
Anaweza kufanya kazi katika Hospitali ya Wilaya au Mkoa/Rufaa. 
 
 

5.   FIZIOTHERAPIA/MTOA TIBA KWA VITENDO  MKUU DARAJA LA I             
      TGHS F 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Stashahada ya Fiziotherapia/ Mtoa Tiba kwa Vitendo 
na mafunzo maalumu ya Fiziotherapia/ Mtoa Tiba kwa Vitendo kutoka 
Chuo kinachotambuliwa na Serikali na uzoefu wa kazi usiopungua 
miaka kumi na mbili.  
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo Kazini:  
Kupandishwa cheo Fiziotherapia/ Mtoa Tiba kwa Vitendo Mkuu Daraja 
la II wenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti 
na Ajira katika Utumishi wa Umma mwenye uzoefu wa kazi wa muda 
usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo. 

 
(c) Kazi na majukumu: 

 
 Fiziotherapia 

Kufanya kazi zote zinazofanywa na Fiziotherapia Mkuu Daraja la II 
pamoja na 

(i) Kushauri na kutoa miongozo kuhusu huduma za Fiziotherapia 
(ii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na Mkuu wakewa kazi. 

(Majukumu yaongezwe) 
  
 
 
 Kazi na majukumu: 
   
       Mtoa Tiba kwa Vitendo 



 113 

 

Kufanya kazi zote zinazofanywa na Mtoa Tiba kwa Vitendo Mkuu 
Daraja la II pamoja na 

(i) Kushauri na kutoa miongozo kuhusu huduma za Tiba kwa 
Vitendo  

(ii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na Mkuu wake wa kazi. 
(Majukumu yaongezwe) 
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 NYONGEZA XVIII 

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA WAFIZOTHERAPIA/WATOA TIBA KWA 
VITENDO WASAIDIZI (PHYSIOTHERAPIST/OCCUPATIONAL THERAPIST 

ASSISTANT) 
 

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 
 

1. MTHERAPIA /MTOA TIBA KWA VITENDO MSAIDIZI – TGHS A 
 

d) Sifa za kuingialia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye cheti katika fani zilizotajwa hapo juu kutoka Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali na ambao wamesajiliwa na Mabaraza yao 
pale inapohusika. 

e) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kubadilishwa cheo Wahudumu wa Afya waliojipatia sifa zilizotajwa 
katika kifungu (a) hapo juu. 
 

f) Kazi na Majukumu: 
 
Mtherapia Msaidizi  

(i) Kufanya kazi za kupokea na kuwaandaa wagonjwa katika 
maeneo ya tiba ya Fiziotherapia/Okupeshionotherapia 

(ii) Kuandaa chumba kwa ajili tiba ya mgonjwa 
(iii) Kuandaa kumbukumbu za mgonjwa kabla ya matibabu 
(iv) Kutoa usaidizi wa tiba kwa vitendo kwa maelekezo ya 

Fiziotherapisti kama vile kuchezesha viungo, kufundisha 
mwendo 

(v) Kutoa tiba za vitendo kwa kufuata mpango wa matibabu wa 
mfiziotherapia kwa mgonjwa  

(vi) Kutoa usimamizi kwa wagonjwa wanaondelea na tiba za 
vitendo kama vile mazoezi ya viungo 

(vii) Kutunza kumbukumbu zinazohusiana matibabu vitendo 
yaliyotolewa  na matokeo yake  

(viii) Kupima na kufundisha matumizi ya  vifaa tiba rahisi kama vile 
magongo ya kutembelea ili kukidhi haja iliyokusudiwa  

(ix) Kufuatilia utumiaji wa vifaa mwendo, kuweka kumbukumbu 
kulingana na mazingira wanayoishi na aina ya vifaa mwendo 
wanavyotumia. 

(x) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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2.  MTHERAPIA MSAIDIZI MWANDAMIZI – TGHS B 
 

d) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye cheti katika moja ya fani zilizotajwa hapo juu kutoka 
Chuo kinachotambuliwa na Serikali na ambao wamesajiliwa na Mabaraza 
pale inapohusika pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka 
mitatu. 
 

e) Sifa za kuingilia waliomo kazini:  
Kupandishwa cheo Msaidizi Mtherapia  Daraja la II katika moja ya fani 
zilizotajwa hapo juu wenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya 
Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma pamoja na uzoefu wa kazi 
kwa muda usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo. 
 

f) Kazi na majukumu 
 

Mtherapia Msaidizi Mwandamizi – 
(i) Kufundisha wagonjwa matumizi ya vifaa visaidizi kama viungo 

bandia, fimbo za kutembelea na vitimwendo. 
(ii) Kufundisha wahudumu wa afya walioajiriwa au kupangiwa kazi 

njia bora za kutoa huduma katika maeneo yenye  
(iii) Kuandaa takwimu za kazi na kuziwasilisha ngazi zinazohusika 
(iv) Kutoa ushauri kuhusu kwa wagonjwa kuhusu tiba za vitendo 

mbalimbali 
(v) Kuwapangia kazi walio chini yake. 
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
3.  MTHERAPIA MSAIDIZI MKUU – TGHS C 

d) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye cheti katika fani zilizotajwa hapo juu kutoka Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali na ambaye amesajiliwa na baraza pale 
inapohusika pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka 
sita. 
 

e) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Msaidizi Mtherapia daraja la I katika fani hapo juu 
wenye utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na 
Ajira katika Utumishi wa Umma pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka mitatu katika daraja hili. 
 
 
 
 

f) Kazi na Majukumu 
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Mtherapia Msaidizi Mkuu – 

(i) Kazi za Mtherapia  Msaidizi Mwandamizi Daraja la I  
(ii) Kusimamia watumishi walio chini yake. 
(iii) Kufundisha Wahudumu wa Afya walioajiriwa au kupangiwa kazi 

katika eneo lake la kazi. 
(iv) Kutayarisha takwimu za kazi katika sehemu yake ya kazi. 
(v) Kuelimisha jamii na watumishi wenzake juu ya uzuiaji wa 

ulemavu na utatuzi wake  
(vi) Kutoa ushauri nasaha kwa wanaopewa tiba mbalimbali za 

vitendo 
(vii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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NYONGEZA XIX 

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA USTAWI WA JAMII 
(SOCIAL WELFARE OFFICERS) 

 

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 
 

1.  AFISA USTAWI WA JAMII DARAJA LA II – TGS D 
 

(a) Sifa za Kuingilia Moja kwa Moja 
Kuajiriwa wenye Shahada ya B.A (Social Work or Sociology) au 
Stashahada ya juu ya Ustawi wa Jamii (Advanced Diploma in Social 
Work) kutoka Chuo cha elimu ya Juu kinachotambuliwa na Serikali. 
 

(b) Sifa za Kuingilia waliomo Kazini 
Kubadilishwa na kupandishwa vyeo watumishi wengine ambao 
wamejipatia mojawapo ya sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu. 
 

(c) Kazi na majukumu 
(i) Kuendesha usaili kwa wahudumiwa (watu wenye ulemalvu, 

wazee, familia zenye matatizo, watoto na washitakiwa). 
(ii) Kufanya ukaguzi wa mazingira wanayoishi wahudumiwa ili 

kupata taarifa zao kamili. 
(iii) Kuandaa taarifa za usaili na ukaguzi wa mazingira ya 

wahudumiwa. 
(iv) Kupokea na kukusanya taarifa za ustawi wa Jamii kutoka kwa 

wadau na vituo mbalimbali ya ustawi wa jamii. 
(v) Kupokea na kukusanya takwimu zinazohusu huduma za watu 

wenye ulemavu wazee, malezi ya watoto na familia zenye 
matatizo. 

(vi) Kupokea, kuchambua na kuandaa orodha ya maombi ya 
uandikishaji wa vituo vya kulelea watoto wadogo mchana, 
malezi  ak ambo (foster care) na vyuo vya walezi wa watoto 
wadogo mchana. 

(vii) Kupokea, kuchambua na kuanda orodha ya maombi ya 
msaada wa Rais kutoka kwa akinamama waliojifungua watoto 
watatu au zaidi kwa mara moja. 

(viii) Kupokea, kuchambua na kuandaa orodha ya maombi ya 
watoto yatima au wanaohitaji misaada mbalimbali. 

(ix) Kupokea, kuchambua na kuandaa orodha ya maombi 
mbalimbali kutoka kwenye familia na watu wenye dhiki. 

(x) Kuhoji na kuanda taarifa za washtakiwa 
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(xi) Kusimamia wahudumiwa katika makazi, vyuo vya mafunzo 
ya Ufundi Stadi vya watu wenye ulemavu, Mahabusi za 
Watoto na Shule ya Maadilisho. 

(xii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa 
kazi zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
2.  AFISA USTAWI WA JAMII DARAJA LA I – TGS E 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 
(i) Kuajiriwa mwenye Shahada ya kwanza (B.A. in Social 

Work/Sociology) au Stashahada ya Juu ya Ustawi wa Jamii 
(Advanced Diplima in Social Work) kutoka katika Chuo cha Elimu 
ya juu kinachotambuliwa na Serikali na wenye uzoefu katika kazi 
za uangalizi wa watu wenye ulemavu na wazee, malezi ya 
watoto, usuluhishi wa migigiri ya kifamilia na urekebishaji wa 
tabia za wahalifu kwa muda usiopungua miaka saba. 

(ii) Awe na uzoefu katikia kazi zinazohusu uangalizi wa watu wenye 
ulemavu, wazee, malezi ya watoto, usuluhishi wa migogoro ya 
kifamilia na urekebishaji wa tabia za wahalifu kwa muda 
usiopungua miaka mitatu. 

 
(b) Sifa za Kuingilia Waliomo Kazini 

Kupandishwa Cheo Afisa Ustawi wa Jamii Daraja II aliyepata sifa 
zilizotajwa katika kifungu (a) (i) hapo juu na amekuwa na utumishi mzuri 
kazini kwa muda usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo. 
 

(c) Kazi na majukumu 
(i) Kufanya uchambuzi wa taarifa za wahudumiwa zilizoandaliwa na 

Maafisa wa chini yake ili ziweze kutolewa maamuzi. 
(ii) Kutoa ushauri nasaha kwa wahudumiwa 
(iii) Kuchambua na kuanda takwimu mbalimbali zinazohusu 

wahudumiwa ili ziweze kusaidia katika maamuzi mbalimbali ya 
shughuli za ustawi wa jamii. 

(iv) Kuchambua maombi mbalimbali ya huduma za ustawi wa jamii ili 
yaweze kufanyiwa maamuzi. 

(v) Kuwasikiliza, na kuwapatia ushauri wahudumiwa. 
(vi) Kusimamia na kufuatilia mwenendo wa wajaribiwa (Probationers) 

na waadiliwa (ex-approved school) na kuandaa taarifa 
zinazohitajika. 

(vii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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3.  AFISA USTAWI WA JAMII MWANDAMIZI – TGS F 

 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 

(i) Kuajiriwa mwenye Shahada ya Kwanza (B.A. in Social Work 
or Sociology) au Stashada ya Juu ya Ustawi ya Ustawi wa 
Jamii kutoka Chuo cha elimu ya juu kinachotambuliwa na 
Serikali 

(ii) Awe na uzoefu katika kazi za uangalizi wa watu wenye 
ulemavu na wazee, malezi ya watoto, usuluhishi wa 
migogoro ya kifamilia na urekebishaji wa tabia za wahalifu 
kwa muda usiopungua miaka sita. 

 
Sifa za Kuingilia waliomo Kazini 

Kupandishwa Cheo Afisa Ustawi wa Jamii daraja la I mwenye utumishi 
mzuri kazini kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi 
wa Umma na uzoefu wa kazi wa usiopungua miaka mitatu katika daraja 
hilo, ambaye amefaulu mtihani maalum wa Maafisa Ustawi wa Jamii 
(Special Examination for Social Welfare Officers). 

(b) Kazi na majukumu 
(i) Kuongoza na kusimamia shughuli za ustawi wa jamii katika 

mahakama za mikoa na Wilaya. 
(ii) Kusimamia utendaji kazi wa maafisa walio chini yake 
(iii) Kupitia uchambuzi wa taarifa mbalimbali za ustawi wa jamii na 

kushauri juu ya hatua mbalimbali za utekelezaji. 
(iv) Kupitia taarifa za washtakiwa/wajaribiwa na waadiliwa 

zilizoandaliwa na Maofisa wa chini yake na kuzifikisha 
mahakamani. 

(v) Kuandaa taarifa za utekelezaji wa kazi na kuziwasilisha kwa 
mamlaka za juu. 

(vi) Kupitia na kuhakiki uchambuzi wa taarifa, takwimu na maombi 
mbalimbali ya ustawi wa jamii na kuandaa mapendekezo kwa 
ngazi za juu kwa uamuzi. 

(vii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
4.  AFISA USTAWI WA JAMII MKUU DARAJA LA II – TGS G 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja. 
(i) Kuajiriwa wenye shahada ya Uzamili katika fani ya Ustawi 

wa Jamii. (Masters in Sociology or Social Work) au 
Stashahada ya Uzamili (Post Graduate studies in social 
Work)  

(ii) Awe na uzoefu katika mojawapo ya kazi zifuatazo kwa 
muda usiopungua miaka tisa (9) 

(iii) Uangalizi wa watu wenye ulemavu na wazee 
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(iv) Malezi ya watoto 
(v) Usuluhishi wa migogoro ya kifamilia 
(vi) Urekebishaji wa tabia za watoto na wahalifu 
(vii) Awe amewahi kushika nafasi ya uongozi au usimamizi wa 

kituo, sehemu au kitengo kinachoshughulikia mambo ya 
Ustawi wa Jamii. 

 
(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini. 

 
Kupandishwa cheo Afisa Ustawi wa Jamii Mwandamizi mwenye 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka 
mitatu katika daraja hilo aliyepata sifa zilizotajwa katika kifungu (a) (i) 
hapo juu.  
Walioandika makala katika jarida katika fani ya Ustawi wa Jamii 
watafikiriwa kwanza. 

 
(c) Kazi na majukumu 

(i) Kuongoza na kusimamia ofisi za Ustawi wa Jamii wilayani, 
katika makazi ya wahudumiwa na vituo mbalimbali 
vyaUstawi wa Jamii. 

(ii) Kushauri Sekretarieti za Mikoa kuhusu masuala ya Ustawi 
wa Jamii. 

(iii) Kuratibu vyama vya hiari vinavyotoa huduma za Ustawi wa 
Jamii. 

(iv) Kusimamia Maafisa walio chini yake katika utekelezaji wa 
kazi. 

(v) Kupokea, kuratibu na kusimamia masuala yote 
yanayohusu huduma za ustawi wa Jamii katika Mkoa, 
Wilaya na vituo. 

(vi) Kushauri viongozi wa juu katika utoaji wa maamuzi ya 
masuala ya Ustawi wa Jamii. 

(vii) Kupitia mapendekezo ya taarifa mbalimbali zinazoandikwa 
na Maofisa wa chini yake na kufanya maamuzi au kutoa 
ushauri kwa ngazi za juu. 

(viii) Kupitia na kuhakiki mapendekezo ya tafsiri za takwimu 
zilizopo ili zitumike katika maamuzi ya utendaji kazi na 
mipango. 

(ix) Kubuni na kupendekeza uandaaji wa sera mbali mbali 
kuhusu shughuli za ustawi wa jamii. 

(x) Kubuni na kupendekeza miradi mbalimbali ya ustawi wa 
jamii. 

(xi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa 
kazi zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
5.  AFISA USTAWI WA JAMII MKUU DARAJA LA I- TGS H 
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(a) Sifa za Kuingilia Moja kwa Moja 
(i) Kuajiriwa wenye Shahada/Stashahada ya Uzamili katika 

fani ya Ustawi wa Jamii (Sociology or Social Work) 
(ii) Awe na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka kumi 

na mbili (12) katika mojawapo ya kazi zifuatazo: 
(iii) Uangalizi wa watu wenye ulemavu na wazee. 
(iv) Malezi ya watoto. 
(v) Usuluhishi wa migogoro ya kifamilia. 
(vi) Urekebishaji wa tabia za watoto na wahalifu. 
(vii) Awe amewahi kushika nafasi ya uongozi au usimamizi wa 

kituo, sehemu au kitengo kinachoshughulikia mambo ya 
ustawi wa Jamii. 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 
Kupandishwa cheo Afisa Ustawi wa Jamii Mkuu Daraja la II mwenye 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma na mwenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua 
miaka mitatu katika daraja hilo ambaye amepata sifa zilizotajwa katika 
Kifungu (a) hapo juu. 

(c) Kazi na majukumu 
(i) Kuandaa mapendekezo ya bajeti ya Idara. 
(ii) Kusimamia shughuli za kitaalam za Ustawi wa Jamii. 
(iii) Kumsaidia na kumshauri Mkuu wa sehemu. 
(iv) Kupitia mapendekezo ya mipango ya miradi ya Ustawi wa 

Jamii na kushauri ipasavyo. 
(v) Kupitia mapendekezo ya uandaaji wa miongozo na sera 

mbalimbali za Ustawi wa Jamii na kushauri ipasavyo. 
(vi) Kupitia taarifa na mapendekezo yaliyoandaliwa na Maofisa 

wa chini na kushauri ipasavyo. 
(vii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa 

kazi zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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NYONGEZA XX 

 
MUUNDO WA UTUMISHI WA WASAIDIZI WA USTAWI WA JAMII 

(WELFARE ASSISTANTS) 

 

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 
 
1. MSAIDIZI USTAWI WA JAMII DARAJA LA II – TGS C 

(a) Sifa za Kuingilia moja kwa moja 

Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne wenye cheti cha mafunzo ya 
Ustawi wa Jamii kutoka Chuo kinachotambuliwa na serikali. 

 
(b). Kazi na majukumu 

(i) Kutambua na kuhudumia watu walio katika makundi 
maalum na mazingira hatarishi. 

(ii) Kukusanya takwimu zinazohusu watu walio katika makundi 
maalum na mazingira hatarishi. 

(iii) Kuchambua na kuandaa orodha ya maombi mbalimbali 
kutoka kwenye familia na watu wenye dhiki. 

(iv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa 
kazi zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
2. MSAIDIZI USTAWI WA JAMII DARAJA LA I - TGS D 
 

(a) Sifa za kuingia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha sita wenye cheti cha mafunzo ya  
Ustawi wa Jamii. 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Wasaidizi Ustawi wa Jamii Daraja la II wenye 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na sera ya menejimenti na ajira katika 
utumishi wa umma ambao wana uzoefu wa kazi usiopungua miaka 
mitatu (3)  
 

(c) Kazi na majukumu: 
Atafanya kazi zote za Msaidizi Ustawi Daraja II pamoja na: 

(i) Kuchambua na kuandaa orodha ya maombi ya msaada 
wa Rais kutoka kwa akina mama waliojifungua watoto 
watatu au zaidi kwa mara moja. 

(ii) Kusimamia na kuratibu utambuzi wa watoto yatima na 
walio katika mazingira hatarishi. 
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(iii) Kuchambua na kuandaa orodha ya maombi ya 
uandikishaji vituo vya kulelea watoto wadogo mchana, 
malezi ya kambo (foster care) na vyuo vya walezi wa 
watoto wadogo mchana. 

(iv) Kukagua na kushauri kuhusu hali ya mazingira 
wanayoishi watu walio katika makundi maalum na 
mazingira hatarishi. 

(v) na mkuu wake wa kazi zinazohusiana na elimu 
 

3. MSAIDIZI USTAWI WA JAMII MWANDAMIZI – TGS E 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye diploma ya ustawi wa jamii kutoka chuo 
kinachotambuliwa na serikali. 
 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 
Kupandishwa cheo Msaidizi Ustawi wa Jamii Daraja la I mwenye 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma  mwenye sifa zilizotajwa  katika kifungu (a) hapo 
juu. 
 

(c) Kazi na majukumu 
 
Atafanya kazi zote za Msaidizi Ustawi Daraja I pamoja na: 

(i) Kuchambua maombi ya msaada na kutoa mapendekezo kwa 
uongozi. 

(ii) Kusimamia na kufuatilia mwenendo wa wajaribiwa (Probationers) 
(iii) Kusimamia na kufuatilia mwenendo wa watu walioamriwa 

kufanya kazi za jamii (Community Service) na mahakama. 
(iv) Kuhoji na kuandaa taarifa za washitakiwa na kuziwasilisha 

mahakamani. 
(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi  
 
4. MSAIDIZI USTAWI WA JAMII MKUU DARAJA LA II – TGS F 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 
      Kuajiriwa wenye diploma ya Ustawi wa jamii kutoka chuo kina 

chotambuliwa na serikali. Awe na uzoefu wa kazi za ustawi wa jamii 
usiopungua miaka sita. 

 
 
 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 
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      Kupandishwa cheoMsaidiziustawi Mwandamizi mwenye utendaji    
mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejiment na Ajira katika 
Utumishi wa Umma na uzoefu  wa kazi kwa muda usiopungua miaka 
mitatu katika daraja hilo 

 
(c) Kazi na majukumu 
Atafanya kazi zote za Msaidizi Ustawi wa Jamii Mwandamizi pamoja na : 

(i) Kupokea, kuchambua na kuandaa orodha ya maombi ya nyenzo 
za kujimudu kwa watu wenye ulemavu/wazee 

(ii) Kusimamia na kuratibu utambuzi wa mapema wa watoto wenye 
ulemavu 

(iii) Kupokea, kuchambua na kuandaa orodha ya maombi ya 
mafunzo ya ufundi kwa watu wenye ulemavu, uandikishaji wa 
vituo vya kulelea watoto wadogo mchana na malezi ya kambo. 

 
5.  MSAIDIZIUSTAWI  WA JAMII MKUU DARAJA LA I  TGS G 
 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 
 
Kuajiriwa wenye diploma ya ustawi wa jamii kutoka chuo kinachotambuliwa na 
serikali.  Awe na uzoefu wa kazi za ustawi wa jamii kwa muda usiopungua 
miaka tisa. 
 
 
(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 
 
Kupandishwa cheo Msaidiziustawi wa Jamii Mkuu daraja la II mwenye utendaji 
mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejiment na Ajira katika Utumishi wa 
Umma mwenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu katika 
daraja hilo. 
 
(c) Kazi na majukumu 
 
Atafanya kazi zote za Msaidiziustawi wa  Jamii  Mkuu Daraja la II pamoja na :  
 

(i) Kupitia mapendekezo ya taarifa mbalimbali zinazoandikwa na 
watumishi wa chini yake na kufanya maamuzi au kutoa ushauri 
kwa ngazi za juu. 

(ii) Kusimamia na kuratibu masuala yote yanayohusu huduma za 
ustawi wa jamii katika kata. 

(iii) Kushauri kamati za maendeleo za kata kuhusu masuala ya 
ustawi wa jamii. 

(iv) Kuandaa taarifa za utekelezaji wa kazi na kuziwasilisha kwa 
mamlaka husika. 

(v) Kubuni na kupendekeza miradi mbalimbali ya ustawi wa jamii. 
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NYONGEZA XXI 

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA WALEZI WA WATOTO 
(CHILD CARE WORKERS) 

 
UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 

 
1.  MLEZI WA WATOTO MSAIDIZI (CHILD CARE ASSISTANT) – TGS B 
 

(a) Sifa za Kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa waliofaulu mafunzo ya maarifa ya nyumbani (Home craft 
Management) au mafunzo yanayofanana na hayo, au wenye cheti cha 
mwaka mmoja cha mafunzo ya Ustawi wa Jamii. 

(b) Kazi na majukumu 

 Kulea Watoto katika Vituo vya Kulelea Watoto Mchana 

 Kutoa mafunzo kwa akina mama juu ya malezi bora ya watoto 
wadogo. 

 Kusaidia shughuli za kinga za magonjwa ya watoto vijjijini/sehemu 
au eneo la kituo. 

 Kuwa kiongozi wa kituo cha kulelea watoto. 
 
2.  MLEZI MKAGUZI (CHILD CARE INSPECTOR) – TGS. C 
 

(a) Sifa za Kuingia moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye diploma ya Ustawi wa Jamii kutoka Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali wenye uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka sita. 

(b) Sifa za Kuingilia waliomo Kazini 
Kupandishwa cheo Mlezi wa Watoto Msaidizi mwenye utendaji mzuri 
wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu 
katika daraja hilo aliyejipatia sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu. 

(c) Kazi na majukumu 
(i) Kufundisha kwenye chuo cha walezi wa watoto 
(ii) Kuratibu na kukagua shughuli za malezi ya watoto katika ngazi ya 

Wilaya. 
(iii) Kuendesha semina za malezi ya watoto katika ngazi ya Wilaya 
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3.   MLEZI MKAGUZI MWANDAMIZI (SENIOR CHILD CARE INSPECTOR) –
TGS D 

a) Sifa za Kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Shahada ya kwanza (B.A. in Sociology/Social Work) 
au Stashahada ya Juu katika fani ya Ustawi wa Jamii kutoka Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali wenye uzoefu katika kusimamia, 
kufundisha na kukagua shughuli za Vituo au makazi ya watoto kwa 
muda usiopungua miaka tisa. 
b)  Sifa za Kuingilia waliomo Kazini 
Kupandishwa cheo walezi wakaguzi daraja la I wenye utendaji mzuri wa 
kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma waliojipatia sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu pamoja na 
uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu kwenye daraja hilo 

c)  Kazi na majukumu 

(i) Kufundisha vyuo vya walezi wa watoto 
(ii) Anaweza kuongoza/kusimamia na kuratibu shughuli zote za 

malezi ya watoto katika ngazi ya Mkoa 
 
5.  MLEZI MKAGUZI MKUU (PRINCIPAL CHILD CARE INSPECTOR)– TGS E 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Shahada ya kwanza (B.A in Sociology or Social Work) 
au Stashahada ya Juu katika fani ya Ustawi wa Jamii kutoka Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali wenye uzoefu katika kusimamia, 
kufundisha na kukagua shughuli za Vituo au makazi ya watoto kwa 
muda usiopungua miaka kumi. Waombaji wenye Shahada/Stashahada 
ya Uzamili katika fani ya Ustawi wa Jamii au Sayansi ya Jamii kutoka 
Chuo kinachotambuliwa na serikali, au waliowahi kuongoza na kuratibu 
shughuli za vituo au makazi ya watoto watafikiriwa kwanza. 

(b) Sifa za Kuingilia waliomo Kazini. 
Kupandishwa cheo walezi wakaguzi waandamizi wenye utendaji mzuri 
wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma.  

Watumishi wenye Shahada/Stashahada ya juu katika fani za 
Elimu/Ustawi wa Jamii watafikiriwa kwanza. 

(c) Kazi na majukumu 
(i) Kupanga na kuratibu shughuli za malezi ya watoto kwenye ngazi 

ya Taifa. 
(ii) Kupanga, kuratibu na kubuni Mafunzo ya Walezi wa Watoto 

Wadogo katika Vyuo. 
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YONGEZA XXII 

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA AFYA MAZINGIRA 
(HEALTH ENVIRONMENTAL OFFICERS) 

 
 

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 
 
1.  AFISA AFYA MAZINGIRA DARAJA LA II – TGHS C 

 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 

Kuajiriwa mwenye Shahada ya Sayansi za Afya ya Mazingira na 
mafunzo kazini na kusajiliwa na Bodi ya Wataalamu wa Afya Mazingira.  

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 
Kubadilishwa cheo watumishi wa kada nyingine waliojipatia sifa 
iliyotajwa katika kifungu (a) hapo juu. 

(c) Kazi na Majukumu 
(i) Kutoa ushauri na kusimamia njia bora za usambazaji wa maji safi 

na salama na utupaji wa taka 
(ii) Kuelimisha jamii juu ya mbinu za kujikinga na kupambana na 

mlipuko ya magonjwa.  
(iii) Kukusanya na kuchambua takwimu za Afya ya Mazingira.  
(iv) Kusimamia utekelezaji wa Sheria zinazohusu Afya ya Mazingira 
(v) Kuandaa taarifa za utekelezaji na kuziwasilisha katika mamlaka 

husika. 
(vi) Kuandaa na kufuatilia mikakati ya kuboresha na kusimamia 

usalama na afya kazini. 
(vii) Kuhakiki afya bandarini na mipakani.. 
(viii) Kuratibu na kuhakiki kaguzi za vyakula, maji, kemikali, viwanda, 

sehemu za kazi na maeneo ya jumuiya.  
(ix) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 

Anaweza kufanya kazi katika Migodi, Kambi za wakimbizi, Wilaya, Miji, 
Manispaa, Jiji, Mkoa, Viwanja vya Ndege, Bandari, Vituo vya mipakani, 
Mashamba makubwa na Vyuo vya Afya. 

 
2.  AFISA AFYA MAZINGIRA DARAJA LA I – TGHS D 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Shahada ya Sayansi ya Afya ya Mazingira kutoka 
katika Chuo kikuu kinachotambuliwa na Serikali ambao wana uzoefu wa 
kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu na awe amesajiriwa na Bodi 
ya wataalam wa Afya Mazingira. 
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(b) Sifa za Kuingilia waliomo kazini 
Kupandishwa cheo Afisa Afya Mazingira Daraja la II mwenye utendaji 
mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma ambao wana uzoefu wakazi kwa muda usiopungua 
miaka mitatu katika daraja hilo. 
 
 

(c) Kazi na majukumu 
Atafanya kazi za Afisa afya mazingira daraja II pamoja na  
(i) Kubuni mbinu endelevu za kushirikisha jamii katika kuboresha 

Afya ya Jamii. 
(ii) Kuandaa mipango ya kukabiliana na wadudu waenezao 

magonjwa na wanyama wanaoleta madhara kwa afya ya 
binadamu (vermin). 

(iii) Kuchambua matokeo ya kimaabara na kuchukua hatua 
zinazostahili.  

(iv) Kudhibiti afya na usalama katika majengo. 
(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 

Anaweza kupangiwa kazi katika Wilaya, Miji, Manispaa, Jiji, Mikoa, 
Hospitali za Rufaa, Mipakani, Bandari, Vyuo vya Afya, vikosi vya majeshi 
ya JWTZ, Magereza, Polisi na JKT, Migodi, viwandani, Viwanja vya ndege 
na miradi ya afya.  

 
3.  AFISA AFYA MAZINGIRA MWANDAMIZI – TGHS E 
 

(a) Sifa ya kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa wenye Shahada ya Sayansi ya Afya ya Mazingira kutoka 
katika Chuo kikuu kinachotambuliwa na Serikali ambao wana uzoefu wa 
kazi kwa muda usiopungua miaka sita na awe amesajiriwa na Bodi ya 
wataalam wa Afya Mazingira. 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 
Kupandishwa cheo Afisa Afya Mazingira Daraja la I mwenye utendaji 
mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma mwenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua 
miaka mitatu katika daraja hilo. 
 

(c) Kazi na majukumu 
Atafanya kazi za Afisa afya mazingira daraja I pamoja na  
(i) Kushauri juu ya upangaji bora wa miji na vijiji kwa kuzingatia 

sheria zilizopo  
(ii) Kuhamasisha wadau wa afya katika masuala yanayohusu Afya 

ya Mazingira. 
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(iii) Kufanya tafiti za kisayansi ili kutatua matatizo ya jamii 
yanayohusiana na Afya ya Mazingira. 

(iv) Kuratibu na kuhakiki kaguzi za vyakula, maji, kemikali, viwanda, 
sehemu za kazi na maeneo ya jumuiya  

(v) Kuchunguza ramani za nyumba/majengo kuhusiana na masuala 
ya afya, kufuatilia ujenzi wake na kutoa hati ya kuishi/kuyatumia 
baada ya nyumba/majengo kukamilika. 

(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 
Anaweza kupangiwa kazi Makao Makuu ya Wizara, Taasisi za Utafiti, 
Wakala wa Serikali, Mikoani, Manispaa, Jiji, Wilaya, Miji, Miradi ya Afya na 
kufundisha katika Vyuo vya Afya. 

 
4.  AFISA AFYA MAZINGIRA MKUU DARAJA LA II – TGHS F 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa Mwenye Shahada ya Uzamili katika Sayansi ya Afya ya 
Mazingira kutoka chuo kikuu kinachotambuliwa na Serikali, na uzoefu 
wa kazi kwa muda usiopungua miaka tisa na awe amesajiriwa na Bodi 
ya Wataalamu wa Afya Mazingira . 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 
Kupandishwa cheo Afisa Afya Mazingira Mwandamizi mwenye utendaji 
mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma mwenye sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu 
pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu (3) 
katika daraja hilo. 

(c) Kazi na majukumu 
(i) Kuratibu mipango ya kukabiliana na majanga/maafa mbali mbali 

yanayoweza kuathiri afya ya jamii na mazingira.  
(ii) Kuratibu utekelezaji wa mipango mbali mbali ya shughuli za Afya 

ya Mazingira. 
(iii) Kufanya tafiti za kuboresha Afya ya Mazingira. 
(iv) Kuratibu shughuli za Elimu ya Afya, Chanjo, na Epidemiolojia. 
(v) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 
Anaweza kupangiwa kazi Mkoani, Jiji, Wakuu wa Vyuo vya Afya, Vyuo 
vikuu, Taasisi za Utafiti, Wakala na Mamlaka za Serikali, na Wizarani 
Makao Makuu. 
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5.  AFISA AFYA MAZINGIRA MKUU DARAJA LA I – TGHS G 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa Mwenye Shahada ya Uzamili katika Sayansi ya Afya ya 
Mazingira kutoka chuo kikuu kinachotambuliwa na Serikali, na uzoefu 
wa kazi kwa muda usiopungua miaka kumi na miwili na awe 
amesajiriwa na Bodi ya Wataalamu wa Afya Mazingira. 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 
Kupandishwa cheo Afisa Afya Mazingira Mkuu daraja la II mwenye sifa 
zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu pamoja na uzoefu wa kazi kwa 
muda usiopungua miaka miaka miwili (2) katika daraja hilo. 
 

(c) Kazi na majukumu 
Atafanya kazi za Afisa afya mazingira Mwandamizi pamoja na kazi 
zifuatazo: 
(i) Kupitia na kuandaa miongozo ya Sera kuhusu Afya ya Mazingira 

. 
(ii) Kushauri Wizara ya Afya kuhusu mitaala ya vyuo vya afya 
(iii) Kuhuisha Sheria, Sera na Miongozo ya Afya ya Mazingira. 
(iv) Kupanga, kuendesha na kutathmini huduma za afya ya mazingira  
(v) Kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa mipango ya Afya ya 

Mazingira. 
(vi) Kubuni na kuweka viwango vya ubora wa huduma za Afya ya 

Mazingira 
(vii) Kuishauri Wizara na taasisi za kitaifa na za kimataifa katika fani 

ya sayansi ya Afya.  
(viii) Kusimamia, kuratibu, kutathmini na kusambaza matokeo ya tafiti 

za kisayansi za Afya ya Mazingira 
(ix) Kutayarisha na kuhariri majarida ya sayansi ya Afya ya 

mazingira. 
(x) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 

Anaweza kupangiwa kazi Makao Makuu ya Wizara, Vyuo vya Vikuu, 
Mkoani, Jiji, Manispaa, Taasisi za Utafiti, Wakala na Mamlaka za Serikali 
na Miradi ya Afya 
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NYONGEZA XXIII  

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA AFYA MAZINGIRA WASAIDIZI 
(ASSISTANT HEALTH ENVIRONMENTAL OFFICERS) 

 
 
1.  AFISA AFYA MAZINGIRA MSAIDIZI DARAJA LA II – TGHS B 
 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa mwenye Stashahada ya Sayansi ya Afya ya Mazingira kutoka 
chuo kinachotambuliwa na Serikali na awe amesajiliwa na Bodi ya 
Wataalamu wa Afya Mazingira.  

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 
Kubadilishwa cheo Wasaidizi wa Afya au Watumishi wa Kada nyingine 
waliojipatia sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu. 
 

(c) Kazi na Majukumu: 
(i) Kudhibiti na kuzuia milipuko ya magonjwa . 
(ii) Kupambana na kuzuia wadudu na wanyama wanaoeneza 

magonjwa. 
(iii) Kusimamia uzikaji wa maiti zisizotambuliwa na zile zinazotokana 

na magonjwa ya kuambukiza  
(iv) Kuandaa taarifa mbali mbali za Afya ya Mazingira katika ngazi ya 

kata na kuziwasilisha katika mamlaka husika. 
(v) Kukusanya na kuchambua takwimu za Afya ya Mazingira, katika 

kata na kutoa mrejesho ili kuchukua hatua zinazostahili. 
(vi) Kutoa elimu ya afya ya mazingira kwa jamii. 
(vii) Kukagua mazingira katika sehemu zinapotengenezwa vyakula ili 

kuhakikisha usalama na afya ya jamii. 
(viii) Kusimamia sheria za afya ya mazingira katika ngazi ya Kata 

pamoja na kusaidia jamii katika kutengeneza sheria ndogondogo. 
(ix) Kuhamasisha jamii katika kuboresha vyanzo vya maji na Usafi wa 

Mazingira. 
(x) Kuhamasisha jamii kuhusu utekelezaji wa Huduma za Afya ya 

Msingi katika ngazi ya Kata 
(xi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 

Anaweza kufanya kazi katika ngazi ya Kata. 
 

2.  AFISA AFYA MAZINGIRA MSAIDIZI DARAJA LA I – TGHS C 
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(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Stashahada ya Afya ya Mazingira kutoka Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali na uzoefu wa kazi katika fani ya Afya ya 
Mazingira kwa muda usiopungua miaka mitatu (3), ambao wamesajiliwa 
na Bodi ya Afya Mazingira 
 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini  
Kupandishwa cheo Afisa Afya Mazingira Msaidizi Daraja la II mwenye 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma mwenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua 
miaka mitatu katika daraja hilo.  

(c) Kazi na majukumu: 
Atafanya kazi za Afisa Afya mazingira Msaidizi daraja la II pamoja na 
kazi zifuatazo 
(i) Kudhibiti usafi wa vyombo vya usafiri vya anga, majini na nchi 

kavu. 
(ii) Kuratibu na kuhakiki kaguzi za vyakula, maji, kemikali, viwanda, 

sehemu za kazi na maeneo ya jumuiya  
(iii) Kubuni na kusimamia njia zinazofaa katika kuimarisha usafi wa 

mazingira. 
(iv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 

Anaweza kufanya kazi katika Kata, Viwandani, Bandarini, Viwanja vya 
Ndege na Vituo vya Mipakani. 

 

3.  AFISA AFYA MAZINGIRA MSAIDIZI MWANDAMIZI – TGHS D 

 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja:  

Kuajiriwa mwenye Stahahada ya Afya ya Mazingira kutoka Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali na uzoefu wa kazi katika fani ya Afya ya 
Mazingira kwa muda usiopungua miaka sita (6) awe amesajiliwa na 
Bodi ya Afya Mazingira. 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 
Kupandishwa cheo Afisa Afya Mazingira Msaidizi daraja I mwenye 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma mwenye uzoefu usiopungua miaka mitatu (3) katika 
daraja hilo. 

(c) Kazi na majukumu: 
Atafanya kazi za Afisa Afya mazingira Msaidizi daraja la I pamoja na 
kazi zifuatazo 
(i) Kusimamia matumizi ya viuatilifu vya kudhibiti wadudu waharibifu 

na wenye kuleta madhara kwa jamii.  
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(ii) Kupanga mikakati ya kukabiliana na majanga/maafa mbalimbali 
yanayoweza kuathiri afya za binadamu na mazingira. 

(iii) Kufanya tafiti zinazolenga kuboresha Afya ya Jamii na Usafi wa 
Mazingira katika eneo lake la kazi. 

(iv) Kufanya ukaguzi wa chakula, viwanda, machinjio, makaburi na 
maeneo ya burudani na jumuiya katika eneo lake. 

(v) Kuchukua sampuli za maji safi, maji taka, chakula na kemikali 
kwa ajili ya kufanya uchunguzi  

(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 
Anaweza kufanya kazi katika Mji, Wilaya, Manispaa, Jiji, Viwanda na 
Mkoa.  

 
4.  AFISA AFYA MAZINGIRA MSAIDIZI MKUU DARAJA LA II – TGHS E 
 

(b) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa mwenye Stashada ya juu katika moja ya fani za Afya ya 
Mazingira kutoka katika Chuo kinachotambuliwa na Serikali mwenye 
uzoefu kazini kwa muda usiopungua miaka tisa (9). Pia awe amesajiriwa 
na Bodi ya Wataalamu wa Afya Mazingira 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini:  
Kupandishwa cheo Afisa Afya Mazingira Msaidizi Mwandamizi mwenye 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma ambaye amejipatia sifa zilizotajwa katika kifungu (a) 
hapo juu na mwenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka 
mitatu (3) katika daraja hilo. 
 

(b)  Kazi na majukumu:  
                Atafanya kazi za Afisa Afya mazingira Msaidizi Mwandamizi pamoja 
na kazi zifuatazo 

(i) Kutekeleza sheria, sera na miongozo kwa ajili ya utekelezaji wa 
mipango ya Afya ya Mazingira.  

(ii) Kukagua sehemu za kazi ili kuboresha Afya na Usalama wa 
wafanyakazi. 

(iii) Kupanga na kuratibu utekelezaji wa Huduma za Afya ya Msingi  
(iv) Kuhamasisha na kuendeleza ushiriki wa Sekta Binafsi katika 

utoaji wa huduma za Afya ya Mazingira 
(v) Kufanya tafiti na kutumia matokeo ya tafiti hizo katika kuboresha 

huduma ya Afya ya Jamii na Afya ya Mazingira. 
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 
 

Anaweza kufanya kazi Wilaya, Miji Midogo, Manispaa, Mkoa, Wakala na 
Mamlaka za Serikali, bandarini na vituo vya mpakani, 
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5.  AFISA AFYA MAZINGIRA MSAIDIZI MKUU DARAJA LA I - TGHS F 

 
a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa mwenye Stashada ya juu katika moja ya fani za Afya ya 
Mazingira kutoka katika Chuo kinachotambuliwa na Serikali mwenye 
uzoefu kazini kwa muda usiopungua miaka kumi na miwili (12). Pia awe 
amesajiriwa na Bodi ya Wataalamu wa Afya Mazingira 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini:  
Kupandishwa cheo Afisa Afya Mazingira Msaidizi Mwandamizi mwenye 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma ambaye amejipatia sifa zilizotajwa katika kifungu (a) 
hapo juu na mwenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka 
mitatu (3) katika daraja hilo. 

b) Kazi na Majukumu:  
 

Atafanya kazi za Afisa Afya mazingira Msaidizi Mkuu daraja la II pamoja 
na kazi zifuatazo: 

(i) Kusimamia utekelezaji wa Sheria, Sera na Miongozo ya afya 
katika ngazi ya kata na wilaya 

(ii) Kutoa ushauri ili kuendeleza huduma za Afya ya Jamii na Afya ya 
Mazingira katika ngazi ya wilaya. 

(iii) Kuratibu udhibiti wa uingizaji na utoaji wa vyakula, Kemikali, 
dawa na Vipodozi nchini. 

(iv) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 
zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 
Anaweza kupangiwa kazi katika Wilaya, Manispaa, Mkoa, Wakala na 
Mamlaka za Serikali, bandarini na vituo vya mpakani. 
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NYONGEZA XXIV 

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA WASAIDIZI WA AFYA (HEALTH 
ASSISTANTS) 

 
UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 

 
1. MSAIDIZI WA AFYA TGHS A 

i. Sifa za kujiunga moja kwa moja 

Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne wenye cheti cha mafunzo ya 
Msaidizi wa Afya au Fundi Sanifu Afya Mazingira kutoka chuo 
kinachotambuliwa na Serikali 

 

ii. Sifa za kuingilia waliomo kazini 

Kubadilishwa kazi /kupandishwa cheo wahudumu wa Afya waliojipatia 
sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu 

iii. Kazi na majukumu 

(i) Kuchukua Sampuli za Maji na Chakula na kuzipeleka kwa afisa afya 
mazingira au afisa afya mazingira msaidizi 

(ii) Kutambua na kuweka kumbukumbu ya vyanzo vya maji. 
(iii) Kuandaa ramani ya maeneo yenye uchafuzi wa maji ili kuchukua hatua 

zinazotakiwa 
(iv) Kushirikiana na kamati  za maji za vijiji, na mitaa katika kuhakikisha 

usalama wa vyanzo vya maji. 
(v) Kuhamasisha jamii kulinda vyanzo vya maji 
(vi) Kuhamasisha jamii kujenga na kutumia vyoo bora 
(vii) Kusaidia kuuelimisha jamii kuhusu tabia njema za usafi. 
(viii) Kutoa taarifa za milipuko ya magonjwa kwa mkuu wake kazi. 
(ix) Kuhamasisha jamii kubuni, kupanga, kutekeleza na kusimamia mipango 

shirikishi jamii ya afya ya mazingira. 
(x) Kufanya ukaguzi wa nyumba kwa nyumba 
(xi) Kufanya ukaguzi wa nyumba za kuishi na biashara  
(xii) Udhibiti wa taka hatari zikiwamo taka zitokanazo na huduma za afya 
(xiii) Kusimamia sheria ndogondo za afya mazingira 
(xiv) Kazi zingine atakazo pangiwa 

 
Anaweza kufanya kazi katika kijiji na mtaa. 
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2. MSAIDIZI WA AFYA MWANDAMIZI TGHS B 

a)  Sifa za kujiunga moja kwa moja 

Kuajiriwa mwenye cheti cha mafunzo ya Msaidizi wa Afya kutoka katika 
chuo kinachotambuliwa na Serikali wenye uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka mitatu. 

b)  Sifa za kuingilia waliomo kazini 

Kubadilishwa /kupandishwa cheo Msaidizi wa Afya bila daraja wenye 
uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu (3) 

c) Kazi na majukumu 

 
(i)  Kuchukua Sampuli za Maji na Chakula na kuzipeleka kwa afisa 

afya mazingira au afisa afya mazingira msaidizi 
(ii)  Kusaidia katika ukaguzi wa maeneo ya chakula na kushauri hatua 

za kuchukuliwa.. 
(iii)  Kuelimisha jamii na wafanyabiashara wa vyakula kuhusu usalama 

wa chakula. 
(iv)  Kufuatilia milipuko na magonjwa ya kuambukiza na kuelimisha jamii 

na serikali zao za vijiji au mitaa 
(v)  Kusimamia udhibiti wa taka katika masoko na sehemu za biashara. 
(vi)  Kuweka kumbukumbu za magonjwa ya kila wiki, mwezi na ya 

milipuko panapohusika. 
(vii) Kufanya ukaguzi wa nyumba kwa nyumba 
(viii)  Kusimamia Udhibiti wa taka hatari zikiwamo taka zitokanazo na 

huduma za afya 
(ix) Kusimamia Udhibiti wa mazalio ya wadudu 
(x) Kusimamia sheria ndogo ndogo za afya mazingira 
(xi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa  

 
Anaweza kufanya kazi katika Mtaa na Kijiji 

 
3. MSAIDIZI WA AFYA MKUU TGHS C 
 
(a) Sifa za kujiunga moja kwa moja 

 
Kuajiriwa waliofuzu mafunzo ya cheti cha Masidizi wa Afya kutoka katika 
chuo kinachotambuliwa na Serikali pamoja na uzoefu wa kazi usiopungua 
miaka sita (6) 
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(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 

Kupandishwa cheo Wasaidizi wa Afya wandamizi wenye uzoefu wa kazi kwa 
muda usiopungua miaka mitatu (3) katika daraja hilo. 

 
(c)     Kazi na majukumu 

(i) Kudhibiti wadudu waharibifu na waenezao magonjwa. 
(ii) Kusimamia mipango na kutoa ushauri wa kitaalam kuhusu afya ya 

mazingira kwa kamati za maendeleo za  Mtaa/ Kijiji  
(iii) Kusaidia vijiji kuandaa na kusimamia sheria ndogo ndogo za afya 

ya mazingira  
(iv) Kuandaa taarifa ya Afya ya Mazingira ya Mtaa/Kijiji na kuipeleka 

ngazi ya juu. 
(v) Kufanya ukaguzi wa nyumba za biashara na masoko 
(vi) Kusimamia mnyororo wa baridi (Cold Chain) katika kituo cha Afya. 
(vii) Kusimamia udhibiti wa taka hatari zikiwamo taka zitokanazo na 

huduma za afya  
(viii) Ukaguzi wa nyumba kwa nyumba 

Kazi nyingine atakazopangiwa na viongozi wake. 
 
Atafanya kazi katika Mtaa/Kijiji 
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NYONGEZA XXV 

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA MAKATIBU WA AFYA 
 

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 
 

1.  KATIBU WA AFYA DARAJA LA II – TGHS C 

 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa wenye Shahada ya Uongozi wa Huduma za Afya (Health 
Services Administration) kutoka Chuo Kikuu  kinachotambuliwa na 
Serikali. 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kubadilishwa kazi watumishi wengine waliojipatia sifa iliyotajwa katika 
kifungu (a) hapo juu. 

(c) Kazi na majukumu: 
(i)       Kutoa ushauri wa kiutawala  na uendeshaji katika masuala ya  

kila siku kuhusu utekelezaji wa shughuli za afya kwa viongozi na 
wadau mbalimbali. 

(ii)      Kusimamia rasilimali na nyenzo za kuendeshea huduma za afya. 
(iii) Kuratibu utayarishaji wa mipango ya afya katika sehemu yake ya      

kazi.  
(iv) Kuratibu maandalizi ya makisio ya fedha ya shughuli  

zinazohusiana na Afya. 
(v)      Kutayarisha taarifa za shughuli za uendeshaji na utekelezaji wa  

mwezi, robo mwaka na mwaka mzima. 
(vi) Kutoa tafsiri za miongozo, kanuni na nyaraka mbalimbali za  

Serikali zinazohusu masuala ya afya. 
(vii) Kuratibu mahusiano kati ya vituo vya huduma za afya  na wateja/  

jamii 
(viii) Kuratibu huduma za wagonjwa wasiokuwa na uwezo wa  

kuchangia gharama za huduma za afya.  
(ix) Kuratibu taratibu za rufaa za kiutawala za wagonjwa. 
(x)      Kuratibu, kuchambua na kuhifadhi takwimu na kumbukumbu za  

afya. 
(xi) Kuwa katibu wa vikao vya Kamati za Uendeshaji huduma za  

Afya. 
(xii) Kuandaa  Tange ya wafanyakazi eneo lake la kazi 
(xiii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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Anaweza kupangiwa kufanya kazi katika Hospitali za Halmashauri, Vyuo 
vya Afya vya Mafunzo, Hospitali Teule, na Halmashauri. 

 

2.  KATIBU WA AFYA DARAJA LA I – TGHS D 

 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa wenye Shahada ya Uongozi wa Huduma za Afya kutoka Chuo 
Kikuu kinachotambuliwa na Serikali, ambao wana uzoefu wa kazi kwa 
muda usiopungua miaka mitatu. 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini:  
Kupandishwa cheo Katibu wa Afya daraja la II mwenye utendaji mzuri 
wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na ajira katika Utumishi wa 
Umma pamoja na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu 
katika daraja hilo. 
 

(c) Kazi  na majukumu: 
Atafanya kazi za Katibu wa Afya daraja la II pamoja na kazi zifuatazo:
  
(i)       Kutayarisha na kusimamia utekelezaji wa mipango ya    
          maendeleo ya afya katika ngazi husika.  
(ii)      Kuelimisha watumishi wa afya kuhusu kanuni na taratibu za  
          kazi 
(iii)    Kuratibu utekelezaji wa  mpango wa mafunzo ya wataalamu wa  
         afya katika sehemu yake ya kazi. 
(iv)    Kubuni mbinu za kuboresha ufanisi wa utendaji kazi mahali pa  
          kazi. 
(v)      Kusimamia  utendaji na  uendeshaji wa shughuli za afya katika  
          ngazi husika.  
(vi)    Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  
          zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 
Anaweza kupangiwa kufanya kazi katika Halmashauri za Miji, Jiji, 
Hospitali za Halmashauri, Vyuo vya Afya  vya Mafunzo, Hospitali Teule za 
Wilaya na Hospitali Maalumu na Taasisi za Afya. 

 

3.  KATIBU WA AFYA MWANDAMIZI – TGHS E 

 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa wenye Shahada ya Uongozi wa Huduma za Afya kutoka Chuo 
Kikuu kinachotambuliwa na Serikali ambao wana uzoefu wa kazi kwa 
muda usiopungua miaka sita. 
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(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini:  
Kupandishwa cheo Katibu wa Afya daraja la I wenye utendaji mzuri wa 
kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma pamoja na  uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu 
katika daraja hilo. 
 

(c) Kazi  na majukumu: 
Atafanya kazi za Katibu wa Afya daraja la I pamoja na kazi zifuatazo: 
(i)        Kuandaa na kusimamia utekelezaji wa ikama ya watumishi  
            kwa kushirikiana na wadau wengine katika sehemu yake ya  

     kazi 
(ii)       Kuratibu taarifa za kazi zinazofanywa na wataalamu wa Afya  
           katika Halmashauri, Hospitali, Mkoa na Taasisi mbalimbali. 
(iii)     Kuandaa na kutekeleza mpango wa maendeleo ya  
           wafanyakazi wa afya kimasilahi na kiutendaji kazi.  
(iv)     Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  
           zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 
Anaweza kupangiwa kufanya kazi katika Halmashauri za Miji, Hospitali za 
Halmashauri, Jiji,  Manispaa na hospitali za Mikoa na Taasisi za Afya. 

 

4.  KATIBU WA AFYA MKUU DARAJA LA II – TGHS F 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Shahada ya Uzamili ya Uongozi wa Huduma za Afya/ 
Fani ya Afya/ Uongozi  kutoka Chuo Kikuu kinachotambuliwa na 
Serikali, ambao wana uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka tisa. 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Katibu wa Afya Mwandamizi mwenye utendaji mzuri 
wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na ajira katika Utumishi wa 
Umma, wenye Shahada/ Stashahada ya uzamili katika moja ya fani 
zifuatazo: Afya, Uongozi, Mipango, Sera, Uchumi wa Afya na 
nyinginezo zinazotambuliwa na mamlaka na wenye uzoefu wa miaka 
miwili katika daraja hilo.  
 

(c) Kazi na majukumu: 
Atafanya kazi za Katibu wa Afya Mwandamizi pamoja na kazi zifuatazo: 
(i) Kusimamia na kutathmini uendeshaji wa shughuli za afya ikiwa ni 

pamoja na kuchambua na kutafsiri takwimu za afya na kutoa 
taarifa katika ngazi husika. 

(ii) Kutoa ushauri  wa kiufundi katika nyanja   mbalimbali za 
uendeshaji huduma za afya. 

(v)              Kufanya tathimini ya utekelezaji wa sera, mipango na         
                  miradi ya maendeleo 
(vi)            Kupanga, kuendesha, kusimamia na kutathimini    
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                  huduma za afya katika eneo la uendeshaji huduma za  
                  afya. 
(vii)            Kushiriki katika kuandaa na kusimamia utekelezaji wa sera      
                 na mipango ya afya. 
(viii) Anaweza kufundisha wanafunzi katika vyuo vilivyopo eneo   

lake la kazi, taasisi na vyuo vikuu katika fani za Mipango, 
Uongozi, Uchumi, Sera, takwimu za rasilimali watu (Health 
Planning, Health Management, Health Economics, Health 
Policy and Health Statistics) na katika maeneo mengine. 

(ix)           Kuratibu utekelezaji wa miradi ya Afya katika eneo lake la  
                 kazi 
(x)             Kufanya utafiti wa uendeshaji wa huduma za afya katika  
                 eneo lake la kazi kufuatana na utaalamu kwa ajili ya  
                 kuboresha huduma za afya (operational research). 
(xi)           Kuratibu utekelezaji wa mabadiliko katika Sekta ya Afya  
(xii)           Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa uongozi wa juu kuhusu  

namna ya kuboresha huduma ya afya. 
(xiii) Kuhamasisha (advocacy) viongozi na wadau mbalimbali       
                 juu ya matumizi ya takwimu na taarifa za afya katika  
                kufanya maamuzi na mipango. 
(xiv)          Kuandika moduli (modules) za kufundishia timu za  
                uendeshaji huduma za afya za Halmashauri, Wilaya na  
                Mikoa. 
(xv)          Kuandaa na kuwasilisha machapisho (papers) au mada na  
                kuzitoa kwenye fora  mbalimbali. 
(xvi)          Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa   
               kazi zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake. 

 
Anaweza kupangiwa kufanya kazi katika Halmashauri za Miji, Hospitali za 
Halmashauri, Jiji, Manispaa, Hospitali za Mikoa, Hospitali za Rufaa, 
Hospitali Maalum, Miradi ya Kitaifa au  Makao Makuu ya Wizara . 
 

5.  KATIBU WA AFYA MKUU DARAJA LA I– TGHS G 

 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

i) Kuajiriwa wenye Shahada ya Uzamili ya Uongozi wa Huduma za 
Afya/ Fani ya Afya/ Uongozi  kutoka Chuo Kikuu kinachotambuliwa 
na Serikali, ambao wana uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua 
miaka kumi na miwili (12). 

ii) Mwenye shahada ya Falsafa atafikiriwa kwanza. 
 
 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini : 
Kupandishwa cheo Katibu wa Afya Mkuu daraja la II mwenye utendaji 
mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na ajira katika 
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Utumishi wa Umma wenye Shahada ya uzamili katika moja ya fani 
zifuatazo: Afya, Uongozi, Mipango, Sera, Raslimali watu, Uchumi wa 
Afya na nyinginezo zinazotambuliwa na mamlaka na wenye uzoefu wa 
miaka miwili katika daraja hilo ambao wamejipatia sifa zilizotajwa katika 
kifungu (a) (ii na iii) hapo juu. 
 

(c) Kazi  na majukumu: 
Atafanya kazi za Katibu wa Afya Mkuu Daraja la II pamoja na kazi 
zifuatazo: 

  (I)  Kushauri Wizara/Idara zinazojitegemea na Taasisi za kitaifa na   
za   kimataifa katika fani ya Uendeshaji Huduma za Afya. 

(ii)       Kusimamia, kuratibu, kutathmini na kusambaza matokeo ya tafiti   
           za Uendeshaji Huduma za Afya. 
(iii)     Kutayarisha na kuhariri majarida yanayohusu maadili, haki za  
          watumishi na wagonjwa mahali pa kazi  

(iv) Kutengeneza miongozo bora ya utawala na kubuni miradi mipya  
           ya afya. 
(v)      Kwa kutumia matokeo ya utafiti kubuni (interventions) ili kuboresha  
          huduma za uendeshaji na uongozi katika sekta ya afya. 

(vi)     Kubuni sera na miongozo ya kuboresha uendeshaji huduma za  

          afya. 

(vii)    Kubuni na kutayarisha mikakati ya kuinua ubora wa huduma ya  

         fani ya Katibu wa Afya. 
(viii)   Kufanya utafiti ili kuboresha viwango vya utoaji huduma za afya  
          katika maeneo ya kazi nchini na nje ya nchi inapotokea fursa hiyo. 
(ix)    Kutoa ushauri wa kitaalamu katika utengenezaji na utekelezaji wa   
         sera,  miongozo inayohusu uendeshaji wa huduma za afya. 
(x)    Kushiriki kutoa ushauri wa kitaalamu kwa viongozi na wataalamu  
        wa afya kutumia takwimu na taarifa za afya katika kuandaa mipango   
        na kufanya maamuzi ya kutekeleza huduma za afya. 
(xi)   Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi  
       zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake.  

 
Anaweza kupangiwa  kufanya kazi katika Makao Makuu ya Wizara, Vyuo Vikuu, 
ngazi ya Mkoa, Hospitali za Taifa na Rufaa, Miradi ya Taifa, Kanda za Mafunzo, 
Vyuo vya Afya na vituo vya Utafiti. 
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 NYONGEZA XXVI 

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA LISHE (NUTRITION OFFICERS) 

 

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 
 
1.  AFISA LISHE DARAJA LA II – TGS.D 
 
(a) Sifa za Kuingilia moja kwa moja  

Kuajiriwa wenye Shahada ya kwanza ya lishe, Sayansi Kimu na Lishe, au 
Sayansi ya Chakula na teknolojia ya Chakula (BSc - Nutrition, Home 
Economics and Nutrition, Food Science and Technology, Food Science) au 
Stashahada ya Juu ya Lishe (Higher Diploma in Nutrition) kutoka Chuo cha 
elimu ya Juu kinachotambuliwa na Serikali.  
 

(b) Sifa za Kuingilia waliomo Kazini 
Kubadilishwa vyeo watumishi wengine ambao wamejipatia mojawapo ya 
sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu 

(c) Kazi na majukumu  
(i) Kukusanya taarifa na takwimu za lishe kutoka kwa wadau na 

makundi mbalimbali na kutoa ushauri kuhusu lishe bora katika ngazi 
ya wilaya 

(ii) Kuchambua takwimu za lishe na kuandaa taarifa ya watoto na 
makundi mengine yenye lishe duni. 

(iii) Kushiriki katika kuandaa mipango na bajeti ya lishe katika ngazi ya 
wilaya 

(iv) Kutoa taarifa za mara kwa mara za hali ya lishe katika ngazi ya 
wilaya 

(v) Kusimamia kazi za lishe katika wilaya. 
(vi) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
2.  AFISA LISHE DARAJA LA 1 – TGS.E 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 

(i) Kuajiriwa wenye Shahada ya kwanza ya lishe, Sayansi Kimu 
na Lishe, au Sayansi ya Chakula na teknolojia ya Chakula 
(Bsc (Nutrition, Home Economics and Nutrition, Food Science 
and Technology, Food Science) au Stashahada ya Juu ya 
Lishe (Higher Diploma in Nutrition) kutoka Chuo cha elimu ya 
Juu kinachotambuliwa na Serikali . 
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(ii) Awe na uzoefu usiopungua miaka mitatu katika kazi 
zinazohusu usimamiaji na utekelezaji kazi za lishe katika ngazi 
ya jamii 

 
(b) Sifa za Kuingialia waliomo kazini 

Kupandishwa Cheo Afisa Lishe Daraja II mwenye utendaji mzuri wa kazi 
kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma kwa 
muda usipopungua miaka mitatu katika daraja hilo. 

 
 
(c) Kazi na majukumu 

(i) Kufanya uchambuzi wa taarifa na takwimu za lishe zilizoandaliwa a 
Maafisa wa chini yake ili ziweze kutolewa maamuzi 

(ii) Kutoa ushauri wa masuala ya lishe kwa watendaji katika wilaya/
  halmashauri 
(iii) Kuandaa na kuingiza mipango na bajeti ya lishe katika mipango ya 

halmashauri 
(iv) Kusimamia utekelezaji wa mipango ya lishe 
(v) Kuandaa ripoti ya utekelezaji wa mipango ya lishe 
(vi) Kuratibu shughuli za lishe katika halmashauri. 
(vii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
3.  AFISA LISHE MWANDAMIZI – TGS.F 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 
(i) Kuajiriwa wenye Shahada ya kwanza ya lishe, Sayansi Kimu na 

Lishe, au Sayansi ya Chakula na teknolojia ya Chakula (Bsc 
(Nutrition, Home Economics and Nutrition, Food Science and 
Technology, Food Science) au Stashahada ya Juu ya Lishe (Higher 
Diploma in Nutrition) kutoka Chuo cha elimu ya Juu 
kinachotambuliwa na Serikali. 

 
(ii) Awe na uzoefu usiopungua miaka mitano katika kazi za usimamiaji 

wa miradi ya lishe, ikiwepo ya ukarabati wa lishe (nutrition 
rehabilitation) ya makundi mbalimbali kama vile kwa watoto 
wadogo chini ya miaka 5 na wanawake wajawazito na 
wanaonyonyesha. 

 
(b) Sifa za Kuingilia waliomo Kazini 

Kupandishwa Cheo Afisa Lishe daraja la I mwenye utumishi mzuri kazini 
kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma kwa 
muda usipopungua miaka mitatu katika daraja hilo  
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(c) Kazi na majukumu 
(i)          Kuongoza na kusimamia shughuli za lishe katika ngazi ya  

Wilaya 
(ii)          Kubuni miradi ya lishe katika ngazi ya wilaya 
(iii) Kusimamia utendaji kazi wa maafisa walio chini yake 
(iv) Kupitia uchambuzi wa taarifa na takwimu mbalimbali za          

lishe na kushauri juu ya hatua mbalimbali za utekelezaji. 
(v)          Kuandaa taarifa za utekelezaji wa kazi na kuziwasilisha kwa  

mamlaka za juu 
(vi) Kupitia na kuhakiki uchambuzi wa taarifa, takwimu na  

utekelezaji wa kazi mbalimbali za lishe na kuandaa  
mapendekezo kwa ngazi za juu kwa uamuzi. 

(vii) Kusimamia utekelezaji wa mipango na bajeti za lishe katika   
mipango ya mikoa/wilaya/halmashauri 

(viii) Kufuatilia mwenendo wa hali ya chakula na lishe katika   
wilaya na kutoa taarifa. 

(ix) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa  
kazi zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
 
4.  AFISA LISHE MKUU DARAJA LA II – TGS G 
(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 

(i) Kuajiriwa wenye shahada ya Uzamili katika fani ya Lishe au 
Science ya Chakula (Masters in Nutrition, Food Science) au 
Stashahada ya Uzamili (Post Graduate Diploma in Nutrition). 

 
(ii) Awe na uzoefu katika mojawapo ya kazi zifuatazo kwa muda 

usiopungua miaka tisa (9): 
(iii) Kupanga na kusimamia utekelezaji wa kazi za lishe 
(iv) Kuandaa na kuendesha mafunzo na elimu ya lishe 
(v) Kukusanya na kuchambua taarifa na takwimu za lishe na kutoa 

ripoti. 
 

(vi) Awe amewahi kushika nafasi ya uongozi au usimamizi wa miradi 
au programu za lishe. 

 
(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini  

Kupandishwa cheo Afisa Lishe Mwandamizi mwenye utendaji mzuri wa 
kazi kwa muda usiopungua miaka miwili katika daraja hilo aliyepata sifa 
zilizotajwa katika kifungu (a) (i) hapo juu 

 Walioandika makala katika jarida katika fani ya Lishe watafikiriwa kwanza 
 
 
 
 
(c)    Kazi na majukumu: 
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(i)  Kuongoza na kusimamia ofisi za Lishe katika ngazi ya Mkoa 
(ii)  Kushauri Sekretarieti za Mikoa kuhusu masuala ya Lishe 
(iii) Kuandaa na kuendesha tafiti za utekelezaji wa afua za lishe 

(nutrition interventions) 
(iv) Kuratibu taasisi na asasi mbalimbali zinazojihusisha na masuala ya 

lishe ngazi ya mkoa 
(v) Kusimamia na kutoa ushauri wa kitaalamu kwa maafisa lishe ngazi 

ya wilaya 
(vi) Kupokea, kuratibu na kusimamia masuala yote yanayohusu 

huduma za lishe katika Mkoa 
(vii) Kushauri viongozi katika utoaji wa maamuzi ya masuala ya Lishe 
(viii) Kupitia mapendekezo ya taarifa mbalimbali zinazoandikwa na 

maofisa wa wilaya na kufanya maamuzi au kutoa ushauri kwa 
viongozi 

(ix) Kupitia na kuhakiki mapendekezo ya tafsiri za takwimu zilizopo ili 
zitumike katika maamuzi ya utendaji kazi na mipango 

(x) Kutafsiri sera na miongozo ya lishe kwa ajili ya utekelezaji ngazi ya 
wilaya 

(xi) Kubuni na kupendekeza miradi mbalimbali ya Lishe 
(xii) Kuandaa, kusimamia na kuratibu mipango ya elimu na mafunzo ya 

lishe katika mkoa na wilaya. 
Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi zinazohusiana 
na elimu, uzoefu na ujuzi wake 

 
5.  AFISA LISHE MKUU DARAJA LA I – TGS H 
(a) Sifa za Kuingilia moja kwa moja 

Kuajiriwa wenye shahada ya Uzamili katika fani ya Lishe au Science ya 
Chakula (Masters in Nutrition, Food Science) au Stashahada ya Uzamili 
(Post Graduate Diploma in Nutrition). 
 
Walioandika makala katika jarida katika fani ya Lishe watafikiriwa kwanza 
 
(i) Awe na uzoefu katika mojawapo ya kazi zifuatazo kwa muda 

usiopungua miaka kumi na miwili (12) 
(ii) Kupanga na kusimamia utekelezaji wa kazi za lishe 
(iii) Kuandaa na kuendesha mafunzo na elimu ya lishe 
(iv) Kukusanya na kuchambua taarifa na takwimu za lishe na kutoa 

ripoti. 
(v) Awe amewahi kushika nafasi ya uongozi au usimamzi wa mradi na 

programu za lishe. 
  
Walioandika makala katika jarida katika fani ya Lishe watafikiriwa kwanza 
 
 
(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 
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Kupandishwa cheo Afisa Lishe Mkuu Daraja la II mwenye uzoefu wa kazi 
kwa muda usiopungua miaka miwili katika daraja hilo ambaye amepata 
sifa zilizotajwa katika kifungu (a) hapo juu 

 
(c) Kazi na majukumu 

(i) Kuandaa mapendekezo ya mipango ya lishe 
(ii) Kusimamia shughuli za kitaalam za lishe 
(iii) Kumsaidia na kumshauri Mkuu wa Idara kuhusu masuala ya lishe 
(iv) Kupitia mapendekezo ya mipango ya miradi ya lishe na kushauri 

ipasavyo 
(v) Kupitia mapendekezo ya uandaaji wa miongozo na sera mbalimbali 

za lishe na kushauri ipasavyo 
(vi) Kupitia taarifa na mapendekezo yaliyoandaliwa na maofisa wa chini 

na kushauri ipasavyo.  
(vii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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NYONGEZA XXVII 

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA WASAIDIZI LISHE 
(NUTRITION ASSISTANTS) 

 
UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 

 

1.  MSAIDIZI LISHE – TGS A 

(a) Sifa za Kuingilia moja kwa moja 
Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne/sita wenye cheti cha mafunzo ya 
Lishe kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali. 

 
(b) Kazi na majukumu 

(ii) Kutambua, kuorodhesha na kuweka kumbukumbu za watoto chini 
ya miaka mitano na makundi mengine yanayoathiriwa na lishe 
duni ngazi ya kijiji na kata. 

(iii) Kufuatilia na kutoa ushauri wa lishe kwa kaya zenye watoto wenye 
lishe duni. 

(iv) Kuelekeza watoto na makundi mengine yanayoathiriwa na lishe 
duni wapelekwe kwenye kituo cha afya kwa huduma zaidi. 

(v) Kupokea na kukusanya takwimu zinazohusu huduma za lishe 
zinazotolewa kwa makundi mbalimbali kwenye kata/kijiji. 

(vi) Kusanya taarifa na takwimu za lishe katika sehemu yake ya kazi. 
 
2.  MSAIDIZI LISHE MWANDAMIZI –TGS B 
(a) Sifa za kuingia moja kwa moja 

Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne/sita wenye cheti cha mafunzo ya 
Lishe kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali na wenye uzoefu wa 
kazi usiopungua miaka mitano 

 
(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini 

Kupandishwa cheo Wasaidizi Lishe wenye utendaji mzuri wa kazi kwa 
muda usiopungua miaka mitano kulingana na sera ya menejimenti na 
ajira katika utumishi wa umma  

(c) Kazi na majukumu 
(ii) Kupokea na kukusanya taarifa za Lishe kutoka kwa wadau na 

vituo mbalimbali (afya, shule za msingi, kulelea watoto, nk.) 
(iii) Kupokea na kukusanya takwimu zinazohusu huduma za lishe 

zinazotolewa kwa makundi mbalimbali 
(iv) Kupokea, kuchambua na kuandaa orodha ya watoto na makundi 

mengine yanayoathiriwa na lishe duni 
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(v) Kutoa taarifa za mara kwa mara za hali ya lishe katika sehemu 
yake ya kazi 

(vi) Kusimamia na kuratibu utambuzi wa watoto walio katika mazingira 
hatarishi zaidi kilishe katika kata/kijiji 

(vii) Kufuatilia utekelezaji wa kazi za lishe katika sehemu yake ya kazi 
(viii) Kuhamasisha na kuwezesha watendaji wa kata/kijiji/mtaa kuingiza 

mipango ya lishe katika mipango ya kata/kijiji/mtaa 
(ix) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
 
 

4. MSAIDIZI LISHE MKUU TGS C 
a) Sifa za kuingilia moja kwa moja 

Kuajiriwa wenye diploma ya lishe kutoka chuo kinachotambuliwa na serikali 
na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka mitatu. 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini  
Kupandishwa cheo Msaidizi Lishe Mwandamizi mwenye utendaji mzuri wa 
kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma 
aliyejipatia sifa zilizotajwa katika kifungu 1.3 (a) hapo juu. 

(c) Kazi na majukumu 
(ii) Kufanya uchambuzi wa taarifa na takwimu za lishe zilizoandaliwa 

na Wasaidizi Lishe katika kijiji ili ziweze kutolewa maamuzi 
(iii) Kutoa taarifa za mara kwa mara za hali ya lishe katika sehemu 

yake ya kazi 
(iv) Kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa mipango ya lishe 
(v) Kuandaa na kuingiza mipango ya lishe katika mipango ya kata 
(vi) Kuandaa ripoti ya utekelezaji wa mipango ya lishe ngazi ya kata 

na kijiji 
(vii) Kuratibu shughuli za lishe katika kata. 
(viii) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi 

zinazohusiana na elimu, uzoefu na ujuzi wake 
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NYONGEZA XXVIII  

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA WAANDAZI 
(CATERING OFFICERS) 

 
UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA CHEO 

 

1. AFISA MWAADAZI DARAJA LA III  - TGS.B 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne waliofuzu mafunzo ya miaka miwili 
katika fani ya Catering & Hotel Management kutoka Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali. 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa/kubadilishwa cheo wapishi walioudhuria na kufaulu mafunzo 
ya miaka miwili ya Catering & Hotel Management kutoka chuo 
kinachotambuliwa na Serikali. 

(c) Kazi na majukumu: 
(i) Kutayarisha vifaa na vyombo vya kupikia na mahitaji yote ya jikoni. 
(ii) Kutayarisha chakula. 

 
2. AFISA MWAANDAZI DARAJA LA II  – TGS.C 

(a) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne waliofuzu mafunzo ya miaka miwili 
katika fani ya Catering & Hotel Management kutoka Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali, na wenye uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka mitatu. 

(b) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa/kubadilishwa cheo Maafisa Waandazi daraja la III wenye 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Management na Ajira katika 
Utumishi wa Umma 

(c)  Kazi na majukumu: 
Kusimamia shughuli za usafi wa jiko, vifaa na vyombo pamoja na kutoa 
taarifa ya mahitaji ya matengenezo. 

 Kusimamia shughuli za usafi wa jiko, vifaa na vyombo pamoja na 
kutoa taarifa ya mahitaji ya matengenezo. 

 Kupokea na kuhifadhi bidhaa za jikoni. 

 Kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake. 
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4.    AFISA MWAANDAZI DARAJA LA I– TGS.D 

Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
(i)       Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne waliofuzu mafunzo ya miaka 

miwili katika fani ya Catering & Hotel Management kutoka Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali, na wenye uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka mitano. 

 
(a) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 

Kupandishwa cheo Maafisa Waandazi daraja la II wenye utendaji mzuri 
wa kazi kulingana na Sera ya Managementi na Ajira katika Utumishi wa 
Umma. 

 
(b). Kazi na majukumu: 

(i) Kusimamia utayarishaji na uandaaji mzuri wa chakula 
(ii) Kusimamia huduma za uandazi katika Taasisi za Elimu ya Juu, 

hospitali na nyumba za mapumziko za viongozi wa kitaifa. 
(iii) Kutayarisha taarifa ya huduma za uandazi za kila mwezi. 
(iv) Kuhakikisha usalama wa vyakula. 
(v) Kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 

 
5.  AFISA MWAANDAZI MWANDAMIZI– TGS.E 

(d) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne waliofuzu mafunzi ya miaka miwili 
katika fani ya Catering & Hotel Management kutoka katika Chuo 
kinachotambuliwa na Serikali, na wenye uzoefu wa kazi kwa muda 
usiopungua miaka saba. 

(e) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Maafisa Waandazi daraja la I wenye utendaji mzuri 
wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma. 

(f) Kazi na majukumu: 
(i)      Kuhakikisha vifaa vya kuzimia moto vinakuwa tayari na kuwa katika 

hali nzuri wakati wote. 
(ii)       Kutayarisha mwongozo wa mafunzo kwa wafanyakazi. 
(iii)      Kufundisha taaluma ya uandazi katika vyuo. 
(iv)      Kutayarisha bajeti ya vyakula, vinywaji na manunuzi ya bidhaa  
           nyingine. 
(iii)       Kutayarisha ratiba ya wapishi. 
(iv)      Kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 

 
6.  AFISA MWAANDAZI MKUU DARAJA LA II  – TGS.F 

(iv) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Diploma ya kawaida ya Home 
Economics/Lishe/Teknolojia ya Vyakula au Uandazi na Hotel 
Management kutoka Chuo kinachotambuliwa na Serikali, na 
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wenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka kumi. 
Waombaji wenye shahada/stashahada ya juu katika fani husika 
watafikiriwa kwanza. 

(v) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Maafisa Waandazi Waandamizi wenye 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira 
katika Utumishi wa Umma. Wenye Diploma ya kawaida katika 
fani husika watafikiriwa kwanza. 
 

(vi) Kazi na majukumu: 
                   (i) Kutayarisha dhifa za Taifa 
                   (ii)       Kutayarisha miongozo ya huduma za Uandazi nchini 
                   (iii)      Kufundisha taaluma ya uandazi katika vyuo. 
                   Kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 

 
7.     AFISA MWAANDAZI MKUU DARAJA LA I – TGS.G 

(vii) Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wenye Diploma ya Kawaida ya Home 
Economics/Lishe/Teknolojia ya Vyakula au uandazi na Hotel 
Management kutoka chuo kinachotambuliwa na Serikali, na 
wenye uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka kumi na 
mbili. Waombaji wenye shahada/Stashahada ya juu katika fani 
husika watafikiriwa kwanza. 
 
 

(viii) Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Maafisa Waandazi Waandamizi wenye 
Diploma ya kawaida katika fani za Home 
Economics/Lishe/Teknolojia ya Vyakula au Uandazi na Hotel 
Management kutoka vyuo vinavyotambuliwa na Serikali, wenye 
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira 
katika Utumishi wa Umma. Wenye Shahada/stashahada ya juu 
katika fani husika watafikiriwa kwanza. 

(ix) Kazi na majukumu: 
(i) Kusimamia walio chini yake 
(ii) Kutoa ushauri wa kitaalam katika fani ya uandazi 
(iii) Kutayarisha mitaala. 
Kazi nyingine atakazopangiwa na mkuu wake wa kazi. 
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NYONGEZA XXIX 

MUUNDO WA UTUMISHI WA MADOBI 
(LAUNDERERS) 

 
UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA CHEO 

 

1. DOBI – TGHS B 
a. Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne waliofuzu mafunzo ya miaka 
miwili au mitatu katika fani ya Dobi (Laundry Services) kutoka 
katika vyuo vinavyotambulika na Serikali. 

b. Kazi na majukumu: 
Kufanya uchambuzi wa nguo kwa ajili ya kuosha, kukausha, 
kunyoosha na kuzifungasha. 

 
2. DOBI MWANDAMIZI – TGHS C 

a. Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne waliofuzu mafunzo ya miaka 
miwili au mitatu katika fani ya Dobi (Laundry Services) kutoka 
katika vyuo vinavyotambuliwa na Serikali, na wenye uzoefu wa kazi 
kwa muda usiopungua miaka mitano. 

b. Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Dobi daraja la II wenye utendaji mzuri wa kazi 
kulingana na Sera ya Menejimenti katika Utumishi wa Umma. 

c. Kazi na majukumu: 

 Kufanya uchambuzi wa nguo kwa ajili ya kuosha, kukausha, 
kunyoosha na kuzifungasha. 

 Kutoa taarifa kwa Msimamizi kama nguo imeungua au 
imepasuka ili ishughulikiwe haraka. 

 Kutunza vifaa vyote vinavyohusika na kazi za udobi. 
 
 

3. DOBI MKUU– TGHS D 
a. Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne waliofuzu mafunzo ya miaka 
miwili au mitatu katika fani ya Dobi (Laundry Services) kutoka 
katika vyuo vinavyotambuliwa na Serikali, na wenye uzoefu wa kazi 
kwa muda usiopungua miaka saba. 

b. Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Dobi daraja la I wenye utendaji mzuri wa kazi 
kulingana na utendaji na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma. 
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c. Kazi na majukumu: 
(i) Kusimamia huduma za ufuaji, ukaushaji, unyooshaji 

na uhifadhi wa nguo. 
(ii) Kuhakikisha kwamba vifaa kama vile sabuni na 

madawa ya kufulia nguo yanapatikana kwa wakati 
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NYONGEZA XXX 

 

MUUNDO WA UTUMISHI WA WAHUDUMU WA AFYA 
(MEDICAL ATTENDANTS) 

 
(WAHUDUMU WAUGUZI, MAABARA, MENO, MIONZI, WAZOEZA VIUNGO, 

VIUNGO BANDIA, WACHANGANYA MADAWA NA AFYA MAZINGIRA) 
 

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO 
 

1. MHUDUMU WA AFYA – TGHOS A 
a. Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

 Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne waliopata mafunzo ya 
mwaka mmoja katika fani ya afya. 

 
b. Kazi na Majukumu: 

Uuguzi 
(i) Kufanya usafi wa vifaa vya kazi, usafi wa wodi na mazingira 
(ii) Kusaidia wagonjwa wenye ulemavu na wasiojiweza katika 

kwenda haja (kubwa na ndogo) na kuoga 
(iii) Kumsaidia kumlisha mgonjwa asiyejiweza 
(iv) Kuchukua nguo za mgonjwa kuzipeleka kwenda kufuliwa 
(v) Kuchukua sampuli za mgonjwa kwa ajili ya vipimo vya 

maabara na kufuatilia majibu 
(vi) Kutayarisha vifaa kwa ajili ya kusafisha na kufunga majeraha 
(vii) Kufuatilia mahitaji ya dawa kwa wagonjwa kutoka hifadhi ya 

dawa. 
(viii) Kufanya shughuli nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake 

wa kazi. 
 

Maabara 
(i) Kufanya usafi wa maabara kwa ujumla. 
(ii) Kupokea na kutunza sampuli za maabara. 
(iii) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 

 
 

Afya ya Kinywa 
(i) Kufanya usafi wa kliniki ya meno. 
(ii) Kupokea na kuorodhesha wagonjwa. 
(iii) Kufanya usafi na kutunza vifaa vya huduma za kinywa na 

meno. 
(iv) Kufanya kazi zingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa 

kazi. 
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Radiolojia 
(i) Kufanya usafi wa chumba cha mionzi. 
(ii) Kupokea na kutunza picha za mionzi na madawa ya shughuli 

za Mionzi. 
(iii) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 

 
 
Fiziotherapia 

(i) Kufanya usafi wa wodi, kliniki za wazoeza viungo. 
(ii) Kuwasafirisha wagonjwa kati ya wodi na Idara ya mazoezi ya 

viungo. 
(iii) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 

 
Viungo Bandia 

(i) Kufanya usafi katika karakana ya kutengeneza viungo bandia. 
(ii) Kutunza vifaa vya karakana ya viungo bandia. 
(iii) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 

 
 

Famasi 
(i) Kufanya usafi wa chumba cha kuchanganya madawa. 
(ii) Kutunza vyombo vilivyomo kwenye chumba cha kuchanganya 

dawa. 
(iii) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 

 
Afya ya Mazingira 

(i) Kuzibua mifereji ya maji na mitaro 
(ii) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 

 
 

Chumba cha maiti 
(i) Kufanya usafi wa chumba cha kuhifadhia maiti 
(ii) Kupokea, kuosha na kutunza maiti 
(iii) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 

 
2. MHUDUMU WA AFYA MWANDAMIZI –TGHOS B.1 

 
a. Sifa za kuingilia moja kwa moja: 

Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne wenye uzoefu wa kazi za 
uhudumu wa afya kwa muda usiopungua miaka saba. 
 
 

b. Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Wahudumu wenye utendaji mzuri wa kazi 
kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma na wenye uzoefu usiopungua miaka mitano. 
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c. Kazi na Majukumu: 
Uuguzi 

(i) Kama za Mhudumu Muuguzi daraja la II 
(ii) Kuandaa vifaa vya upasuaji 
(iii) Kufanya shughuli nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake 

wa kazi. 
 

Maabara 
(i) Kusimamia Wahudumu walio chini yake. 
(ii) Kuweka kumbukumbu na taarifa ya sampuli za maabara 
(iii) Kazi nyingine atakazopangiwa na msimamizi wake. 

 
Afya ya Kinywa 

(i) Kazi zote za Mhudumu wa Meno daraja la II 
(ii) Kutayarisha na kuua vimelea kwenye vyombo kila wakati 

kabla ya kumhudumia mgonjwa mpya. 
(iii) Kuandaa vifaa vinavyotumika katika huduma ya kinywa na 

meno. 
(iv) Kufanya kazi zingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa 

kazi. 
 

Radiolojia 
(i) Kazi zote za Mhudumu Mionzi daraja la II. 
(ii) Kusimamia wahudumu mionzi walio chini yake. 
(iii) Kutunza kumbukumbu za mionzi na picha. 
(iv) Kuhudumia wagonjwa. 
(v) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 

 
Fiziotherapia 

(i) Kufanya kazi zote za mzoeza viungo daraja la II. 
(ii) Kutunza kumbukumbu za wagonjwa. 
(iii) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 

 
Viungo Bandia 

(i) Kufanya kazi zote za Mhudumu wa Viungo Bandia daraja la II. 
(ii) Kusaidia Fundi sanifi Viungo Bandia. 
(iii) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 

 
 
 
 
Famasi 

(i) Kufanya kazi zote za Mhudumu Mchanganya Dawa daraja la 
II. 

(ii) Kuhifadhi dawa zilizotengenezwa 
(iii) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 
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Afya ya Mazingira 

(i) Kukagua usafi majumbani, maeneo ya biashara pamoja na 
maeneo mengine katika jamii. 

(ii) Kufanya kazi zote za Mhudumu Afya ya Mazingira daraja la II 
(iii) Kusimamia usafi wa mazingira. 
(iv) Kutunza vifaa vya ofisi ya Afya na kuweka kumbukumbu. 
(v) Ukaguzi wa nyama na vyakula vingine. 
(vi) Kutoa elimu ya afya. 
(vii) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 

 
Chumba cha maiti 

(i) Kama za Mhudumu chumba cha maiti daraja la II. 
(ii) Kutunza vifaa vya chumba cha maiti 
(iii) Kazi nyingine atakazopangiwa na madaktari. 

 
 

3. MHUDUMU WA AFYA MKUU  – TGHOS C 
 

a. Sifa za kuingilia moja kwa moja: 
Kuajiriwa wahitimu wa kidato cha nne wenye uzoefu wa kazi za 
uhudumu wa afya kwa muda usiopungua miaka kumi na miwili. 
 

b. Sifa za kuingilia waliomo kazini: 
Kupandishwa cheo Wahudumu daraja la I wenye utendaji mzuri 
wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 
Utumishi wa Umma. 

c. Kazi na Majukumu: 
Uuguzi 

(i) Kupanga na kusimamia shughuli za kila siku za wahudumu 
wauguzi na kutoa taarifa kwa msimamizi 

(ii) Kutunza muda wa kuangalia wagonjwa 
(iii) Kuangalia usalama wa wagonjwa 
(iv) Kuhudumia wagonjwa kama vile ufungaji wa vidonda, huduma 

ya kinywa kama atakavyoelezwa na Muuguzi. 
 
 
 
 

Maabara 
(i) Kazi zote za Mhudumu wa Maabara daraja la I 
(ii) Kutayarisha na kuhifadhi sampuli zinazopelekwa maabara ya 

juu. 
(iii) Kufanya kazi zingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa 

kazi. 
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Afya ya Kinywa 
(i) Kazi zote za Mhudumu wa Meno daraja la I 
(ii) Kuhudumia wagonjwa 
(iii) Kutayarisha meno bandia 
(iv) Kusimamia na kufundisha wafanyakazi walioko chini yake. 
(v) Kufanya kazi zingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa 

kazi. 
 

Radiolojia 
(i) Kumsaidia Fundisanifu Mionzi kufanya shughuli za Mionzi 
(ii) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 

 
Fiziotherapia 

(i) Kufanya kazi zote za mzoeza viungo daraja la I. 
(ii) Kutunza vifaa katika chumba cha Idara ya Wazoeza Viungo 
(iii) Kusimamia walio chini yake. 
(iv) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 

 
Viungo Bandia 

(i) Kufanya kazi zote za Mhudumu wa Viungo Bandia daraja la I. 
(ii) Kusaidia kuchukua vipimo vya wagonjwa 
(iii) Kusimamia watumishi walio chini yake 
(iv) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 

 
Famasia 

(i) Kufanya kazi zote za Mhudumu Mchanganya Dawa daraja la I. 
(ii) Kusimamia walio chini yake 
(iii) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 

 
Afya ya Mazingira 

(i) Kutoa elimu ya afya. 
(ii) Kusimamia walio chini yake 
(iii) Kazi nyingine atakazopangiwa na kiongozi wake wa kazi. 

 
 
 
 

Chumba cha maiti 
(i) Kusaidia kufanya uchunguzi wa maiti 
(ii) Kusimamia na kufundisha watumishi wa chini yake 
(iii) Kazi nyingine atakazopangiwa na madaktari. 


