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RASIMU YA KATIBA INAYOPENDEKEZWA 
 

_________ 
YALIYOMO 

_________ 
 

     
 

UTANGULIZI 
 

SURA YA KWANZA 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
Ibara  

SEHEMU YA KWANZA 
JINA, MIPAKA, ALAMA, LUGHA NA TUNU ZA TAIFA 

 
1. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
2. Eneo la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
3. Alama na Sikukuu za Taifa 
4. Lugha ya Taifa na mawasiliano mbadala 
5. Tunu za Taifa 
6. Misingi ya utawala bora 
 

SEHEMU YA PILI 
MAMLAKA YA WANANCHI, UTII NA HIFADHI YA KATIBA 

 
7. Mamlaka ya Wananchi 
8. Watu na Serikali 
9. Ukuu na utii wa Katiba 
10. Hifadhi ya Utawala wa Katiba 
 

SURA YA PILI 
MALENGO MUHIMU, MISINGI YA MWELEKEO WA 

SHUGHULI ZA SERIKALI NA SERA ZA TAIFA 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MALENGO MAKUU 

 
11. Malengo Makuu 

 
SEHEMU YA PILI 

MALENGO YA KISIASA  
 

12. Lengo la Taifa Kisiasa 
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SEHEMU YA TATU 
MALENGO YA KIUCHUMI, KIJAMII NA KIUTAMADUNI 

 
 

13. Lengo la Taifa Kiuchumi 
14.  Lengo la Taifa Kijamii 
15.  Lengo la Taifa Kiutamaduni 

 
SEHEMU YA NNE 

UTAFITI, DIRA YA MAENDELEO NA MIPANGO NA  
UTEKELEZAJI WA MALENGO YA TAIFA 

 
16. Utafiti na Maendeleo 
17. Dira ya Taifa  ya Maendeleo 
18. Tume ya Mipango ya Jamhuri ya Muungano 
19. Utekelezaji wa Malengo ya Taifa 
20. Matumizi ya masharti ya Sura ya Pili 

 
SEHEMU YA TANO 

SERA YA MAMBO YA NJE 
 

21. Sera ya Mambo ya Nje 
 

SURA YA TATU  
ARDHI, MALIASILI NA MAZINGIRA 

 
22. Ardhi katika Jamhuri  ya Muungano 
23. Matumizi bora ya ardhi 
24. Fidia 
25. Maliasili 
26. Mazingira 
 

SURA YA NNE 
MAADILI NA MIIKO YA UONGOZI NA UTUMISHI WA UMMA 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MAADILI YA UONGOZI NA UTUMISHI WA UMMA 
 

27. Dhamana ya Uongozi wa Umma 
28. Kanuni za Uongozi wa Umma 

 
SEHEMU YA PILI 

MIIKO YA UONGOZI WA UMMA 
 

29. Utii wa miiko ya uongozi wa umma 
30. Marufuku baadhi ya vitendo 
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SURA YA TANO 
HAKI ZA BINADAMU, WAJIBU WA RAIA, JAMII NA MAMLAKA ZA NCHI 

 
SEHEMU YA KWANZA  
HAKI ZA BINADAMU 

 
31. Uhuru, utu na usawa wa binadamu 
32. Haki ya kuishi 
33. Haki ya kutobaguliwa 
34. Haki ya kutokuwa mtumwa 
35. Uhuru wa mtu binafsi 
36. Haki ya faragha na usalama wa mtu 
37. Uhuru wa mtu kwenda anakotaka 
38. Uhuru wa maoni 
39. Uhuru wa habari na vyombo vya habari 
40. Uhuru wa imani ya dini 
41. Uhuru wa mtu kujumuika na kushirikiana na wengine 
42. Uhuru wa kushiriki shughuli za utawala wa nchi 
43. Haki ya kufanya kazi 
44. Haki za wafanyakazi na waajiri 
45. Haki ya kumiliki mali 
46. Haki ya mtuhumiwa na mfungwa 
47. Haki ya mtu aliye chini ya ulinzi au kizuizi 
48. Uhuru na haki ya mazingira safi na salama 
49. Haki ya elimu 
50. Haki za mtoto 
51. Haki na wajibu wa vijana 
52. Haki  za watu wenye ulemavu 
53. Haki za makundi madogo katika jamii 
54. Haki za wanawake 
55. Haki za wazee 
56. Uhuru wa taaluma, ubunifu, ugunduzi na usanii  
 

SEHEMU YA PILI 
 

WAJIBU WA RAIA, JAMII NA MAMLAKA ZA NCHI NA 
MIPAKA YA HAKI ZA BINADAMU 

 
(a) Wajibu wa Raia na Jamii kwa Taifa 

 
57. Wajibu wa raia na jamii  
58. Wajibu wa kushiriki kazi 
59. Ulinzi wa mali ya umma 
60. Haki na wajibu muhimu 
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(b) Wajibu wa Mamlaka za Nchi 

 
61. Hifadhi ya haki za binadamu 
62. Usimamizi wa haki za binadamu 
 

(c) Mipaka ya Haki za Binadamu 
 

63. Mipaka ya haki za binadamu 
64. Sheria kuhusu haki, uhuru na wajibu 

 
SURA YA SITA 

URAIA KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO 
 

65. Uraia wa Jamhuri ya Muungano 
66. Haki ya uraia 
67. Uraia wa kuzaliwa 
68. Uraia wa kuandikishwa 
69. Hadhi maalum ya watu wenye asili au nasaba ya Tanzania 
 

SURA YA SABA 
MUUNDO WA JAMHURI YA MUUNGANO 

 
70. Muundo wa Muungano 
71. Utekelezaji wa shughuli za Mamlaka ya Nchi 
72. Mamlaka ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
73. Mamlaka ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa mambo yasiyo ya muungano 
74. Mahusiano kati ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano na Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar 
75. Wajibu wa viongozi wakuu kulinda Muungano 
 

SURA YA NANE 
SERIKALI YA JAMHURI YA MUUNGANO 

 
SEHEMU YA KWANZA 

SERIKALI, RAIS NA MAKAMU WA RAIS 
 

(a) Serikali 
 

76. Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
 

(b) Rais 
 
77. Rais wa Jamhuri ya Muungano 
78. Madaraka na majukumu ya Rais 
79. Utekelezaji wa madaraka ya Rais 
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80. Rais kuzingatia ushauri 
81. Rais kushindwa kumudu majukumu yake 
82. Utaratibu wa kujaza nafasi ya Rais kabla ya kumaliza muda wake 
83. Utekelezaji wa majukumu ya Rais akiwa hayupo 
 

(c) Uchaguzi wa Rais 
 

84. Uchaguzi wa Rais 
85. Sifa za Rais 
86. Utaratibu wa uchaguzi wa Rais 
87. Malalamiko kuhusu uhalali wa uchaguzi wa Rais 
88. Kiapo cha Rais na muda wa kushika madaraka 
89. Haki ya kuchaguliwa tena 
 

(d) Masharti Mahsusi kuhusu Mamlaka ya Rais 
 

90. Madaraka ya kutangaza vita 
91. Madaraka ya Rais kutangaza hali ya hatari 
92. Mamlaka ya Rais kutoa msamaha 
93. Kinga ya mashtaka dhidi ya Rais 
94. Bunge kumshtaki Rais 
95. Maslahi ya Rais 

(e) Makamu wa Rais 
 

96. Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
97. Upatikanaji wa Makamu wa Kwanza wa Rais 
98. Majukumu ya Makamu wa Kwanza wa Rais 
99. Muda wa Makamu wa Kwanza wa Rais kushika madaraka 
100. Bunge kumshtaki Makamu wa Kwanza wa Rais 
101. Upatikanaji wa Makamu wa Kwanza wa Rais wakati nafasi hiyo inapokuwa wazi 
102. Kiapo cha Makamu wa Kwanza wa Rais 
103. Makamu wa Pili wa Rais 
104. Makamu wa Tatu wa Rais 

 
SEHEMU YA PILI 

(a)  Waziri Mkuu 
 

105. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 
106. Kazi na Mamlaka ya Waziri Mkuu 
107. Uwajibikaji wa Serikali 
108. Kura ya Kutokuwa na Imani na Waziri Mkuu 

WAZIRI MKUU, BARAZA LA MAWAZIRI LA SERIKALI YA  
JAMHURI YA MUUNGANO 
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(b) Baraza la Mawaziri 

 
109. Baraza la Mawaziri 
110. Uteuzi wa Mawaziri na Naibu Mawaziri 
111. Sifa za Waziri na Naibu Waziri 
112. Kiapo, muda na masharti ya kazi ya Waziri na Naibu Waziri 
 

(c) Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
 

113. Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
114. Naibu Mwanasheria Mkuu 
 

(d) Mkurugenzi wa Mashtaka 
 
115. Mkurugenzi wa Mashtaka 
 

(e) Katibu Mkuu Kiongozi 
 

116. Katibu Mkuu Kiongozi 
 

(f) Utekelezaji wa Shughuli za Baraza la Mawaziri 
 

117. Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri 
 

(g) Wakuu wa Mikoa 
 
118. Wakuu wa Mikoa 
 

SEHEMU YA TATU 
MADARAKA YA UMMA 

 
119. Serikali za Mitaa 
120. Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
121. Uongozi katika Serikali za Mitaa 
 

SURA YA TISA 
UHUSIANO NA URATIBU WA MAMBO YA MUUNGANO 

 
122. Tume ya Usimamizi na Uratibu wa Mambo ya Muungano 
123. Majukumu ya Tume ya Usimamizi na Uratibu wa Mambo ya Muungano 
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SURA YA KUMI 
BUNGE LA JAMHURI YA MUUNGANO 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MUUNDO NA MADARAKA YA BUNGE  
 

124. Bunge 
125. Muda wa Bunge 
126. Madaraka ya Bunge 
127. Mipaka ya Bunge katika kutumia madaraka yake 
128. Madaraka ya kutunga Sheria 
129. Utaratibu wa kubadilisha Katiba 
130. Utaratibu wa kutunga sheria  
131. Utaratibu wa kutunga sheria kuhusu mambo ya fedha 
132. Madaraka ya Rais kuhusu Muswada wa sheria 
133. Kupitishwa kwa Bajeti ya Serikali 
 

SEHEMU YA PILI 
WABUNGE 

 
134. Uchaguzi wa Wabunge 
135. Sifa za kuchaguliwa kuwa Mbunge 
136. Utaratibu wa uchaguzi wa Wabunge 
137. Kiapo na masharti ya kazi ya Ubunge 
138. Kupoteza sifa za Ubunge 
139. Uamuzi wa suala kama mtu ni Mbunge 
140. Tamko rasmi la Mbunge kuhusu maadili ya uongozi 
 

SEHEMU YA TATU 
UONGOZI WA BUNGE 

 
141. Spika na mamlaka yake 
142. Ukomo wa Spika 
143. Naibu Spika 
144. Sifa za mtu kuchaguliwa kuwa Spika au Naibu Spika 
145. Utaratibu wa uchaguzi na kiapo cha Spika na Naibu Spika 
146. Katibu wa Bunge 
147. Sekretarieti ya Bunge 
 

SEHEMU YA NNE 
UTARATIBU WA SHUGHULI ZA BUNGE 

 
148. Kanuni za kudumu za Bunge 
149. Rais kulihutubia Bunge 
150. Mikutano ya Bunge 
151. Uongozi wa kikao cha Bunge 
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152. Akidi ya kikao cha Bunge 
153. Kamati za Bunge 
 

SEHEMU YA TANO 
MADARAKA NA HAKI ZA BUNGE 

 
154. Uhuru wa majadiliano Bungeni 
 

SEHEMU YA SITA  
TUME YA UTUMISHI WA BUNGE NA MFUKO WA BUNGE  

 
(a) Tume ya Utumishi wa Bunge 

 
155. Tume ya Utumishi wa Bunge 
156. Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Bunge 
 

(b) Mfuko wa Bunge 
 

157. Mfuko wa Bunge 
 

SURA YA KUMI NA MOJA 
SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR, BARAZA LA MAPINDUZI LA 

ZANZIBAR NA BARAZA LA WAWAKILISHI LA ZANZIBAR 
 

SEHEMU YA KWANZA 
(a) Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 

 
158. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na mamlaka yake 

 
(b)Rais wa Zanzibar 

 
159. Rais wa Zanzibar na mamlaka yake 
 

(c) Baraza la Mapinduzi la Zanzibar 
 

160. Baraza la Mapinduzi la Zanzibar na kazi zake 
 

SEHEMU YA PILI 
BARAZA LA WAWAKILISHI LA ZANZIBAR 

 
161. Baraza la Wawakilishi la Zanzibar. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 
MAHAKAMA YA JAMHURI YA MUUNGANO 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MISINGI YA UTOAJI HAKI NA UHURU WA MAHAKAMA 
 

162. Kuanzishwa kwa Mahakama ya Jamhuri ya Muungano 
163. Misingi ya utoaji haki 
164. Uhuru wa Mahakama 

 
SEHEMU YA PILI 

MUUNDO WA MAHAKAMA 
 

(a) Mahakama ya Jamhuri ya Muungano 
 

165. Muundo wa Mahakama 
 

(b)  Mahakama ya Juu ya Jamhuri ya Muungano 
 

166. Mahakama ya Juu 
167. Akidi ya kikao cha Mahakama ya Juu 
168. Mamlaka ya Mahakama ya Juu 
169. Madaraka ya Jaji wa Mahakama ya Juu 
 

(c) Uteuzi wa Jaji wa Mahakama ya Juu 
 

170. Uteuzi wa Jaji Mkuu 
171. Uteuzi wa Naibu Jaji Mkuu 
172. Uteuzi wa Jaji wa Mahakama ya Juu 
173. Kiapo cha Jaji wa Mahakama ya Juu 
174. Muda wa Jaji wa Mahakama ya Juu kuwa madarakani 
175. Utaratibu wa kukaimu nafasi ya Jaji wa Mahakama ya Juu 
176. Utaratibu wa kushughulikia nidhamu ya Jaji wa Mahakama ya Juu 
 

(d) Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya Muungano 
 

177. Mahakama ya Rufani 
178. Akidi ya kikao cha Mahakama ya Rufani 
179. Mamlaka ya Mahakama ya Rufani 
180. Madaraka ya Jaji wa Mahakama ya Rufani 
 

(e) Uteuzi wa Jaji wa Mahakama ya Rufani 
 

181. Uteuzi wa Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani 
182. Uteuzi wa Makamu Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani 
183. Uteuzi wa Jaji wa Mahakama ya Rufani 
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184. Kiapo cha Jaji wa Mahakama ya Rufani 
185. Muda wa Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Jaji wa Mahakama ya Rufani kuwa 

madarakani 
186. Utaratibu wa kukaimu nafasi ya Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani 
187. Utaratibu wa kushughulikia nidhamu ya Jaji wa Mahakama ya Rufani 
 

(f) Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano 
 

188. Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano na Mamlaka yake 
189. Uteuzi wa Jaji wa Mahakama Kuu 
190. Muda wa Jaji wa Mahakama Kuu kushika madaraka 
191. Utaratibu wa kushughulikia nidhamu ya Jaji wa Mahakama Kuu 
192. Kiapo cha Jaji wa Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano 
 

(g)  Mahakama Kuu ya Zanzibar 
 

193. Mahakama Kuu ya Zanzibar 
194. Mamlaka ya Mahakama Kuu ya Zanzibar 
 

(h)  Usimamizi wa Shughuli za Mahakama 
 

195. Msajili Mkuu wa Mahakama 
196. Majukumu ya Msajili Mkuu wa Mahakama 
197. Mtendaji Mkuu wa Mahakama 
198. Majukumu ya Mtendaji Mkuu wa Mahakama 
 

SEHEMU YA TATU 
TUME YA UTUMISHI WA MAHAKAMA NA MFUKO WA MAHAKAMA 

 
(a)  Tume ya Utumishi wa Mahakama 

 
199. Tume ya Utumishi wa Mahakama 
200. Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Mahakama 
201. Uanachama katika vyama vya siasa 
 

(b)  Mfuko wa Mahakama 
 

202. Mfuko wa Mahakama 
 

SURA YA KUMI NA TATU 
UTUMISHI WA UMMA KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO 

 
203. Misingi mikuu ya Utumishi wa Umma 
204. Ajira na uteuzi wa kiongozi na mtumishi wa umma katika taasisi za Muungano 
205. Tume ya Utumishi wa Umma 
206. Katibu wa Tume ya Utumishi wa Umma 
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207. Mamlaka na Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Umma 
208. Tume ya Mishahara 

 
SURA YA KUMI NA NNE 

UCHAGUZI KATIKA VYOMBO VYA UWAKILISHI NA  
VYAMA VYA SIASA 

 
SEHEMU YA KWANZA  

UWAKILISHI WA WANANCHI 
 

209. Ushiriki katika uchaguzi na kura ya maoni 
210. Mgombea huru 
 

SEHEMU YA PILI 
TUME HURU YA UCHAGUZI 

 
(a) Tume Huru ya Uchaguzi 

 
211. Kuundwa kwa Tume Huru ya Uchaguzi 
212. Kamati ya Uteuzi 
213. Muda wa Mjumbe wa Tume kushika madaraka 
214. Wajibu wa Tume Huru ya Uchaguzi 
215. Malalamiko kuhusu uchaguzi 
 

(b) Mkurugenzi wa Uchaguzi 
 

216. Uteuzi wa Mkurugenzi wa Uchaguzi 
217. Majukumu ya Mkurugenzi wa Uchaguzi 
 

SEHEMU YA TATU 
USAJILI NA USIMAMIZI WA VYAMA VYA SIASA 

 
(a) Vyama vya Siasa 

 
218. Usajili wa vyama vya siasa 
 

(b) Msajili wa Vyama vya Siasa 
 

219. Uteuzi wa Msajili wa Vyama vya Siasa 
220. Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa 
221. Wajibu wa Msajili na Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa 
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SURA YA KUMI NA TANO 
TAASISI ZA UWAJIBIKAJI 

 
SEHEMU YA KWANZA 

TUME YA MAADILI YA VIONGOZI WA UMMA 
 

222. Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma 
223. Uteuzi na sifa za Mjumbe 
224. Kamati ya Uteuzi 
225. Majukumu ya Tume 
226. Muda wa Mjumbe wa Tume kushika madaraka 
227. Uhuru wa Tume 
228. Uwezeshaji wa nyenzo na rasilimali 
 

SEHEMU YA PILI 
TUME YA HAKI ZA BINADAMU NA UTAWALA BORA 

 
229. Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 
230. Sifa za Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Kamishna wa Tume 
231. Kamati ya Uteuzi 
232. Kazi na majukumu ya Tume 
233. Muda wa Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Kamishna wa Tume kushika madaraka 
234. Kuondolewa madarakani kwa Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti au Kamishna wa Tume 
235. Uhuru wa Tume 
236. Uwezeshaji wa nyenzo na rasilimali 

 
SEHEMU YA TATU 

MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
 

237. Uteuzi wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
238. Sifa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
239. Kazi na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
240. Muda wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kushika madaraka 
241. Kuondolewa madarakani kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
242. Uwezeshaji wa nyenzo na rasilimali 
 

SURA YA KUMI NA SITA 
MASHARTI KUHUSU FEDHA ZA JAMHURI YA MUUNGANO 

 
(a) Mfuko Mkuu wa Hazina na Fedha za Jamhuri ya Muungano 

 
243. Misingi ya matumizi ya fedha za umma 
244. Akaunti ya Fedha ya Pamoja 
245. Tume ya Pamoja ya Fedha 
246. Mfuko Mkuu wa Hazina 
247. Masharti ya kutoa fedha za matumizi katika Mfuko Mkuu wa Hazina 
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248. Utaratibu wa kuidhinisha matumizi ya fedha zilizomo katika Mfuko Mkuu wa 
Hazina 

249. Utaratibu wa kuidhinisha matumizi ya fedha kabla ya sheria inayohusu matumizi ya 
fedha ya Serikali kuanza kutumika 

250. Mfuko wa Matumizi ya Dharura 
251. Mishahara ya baadhi ya watumishi kudhaminiwa na Mfuko Mkuu wa Hazina 
 

(b) Deni la Taifa na Mikopo ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
 

252. Deni la Taifa 
253. Mamlaka ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano kukopa 
254. Mamlaka ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kukopa 
255. Mamlaka ya kutoza kodi 
256. Ununuzi wa umma 
257. Benki Kuu ya Jamhuri ya Muungano 

 
SURA YA KUMI NA SABA 

ULINZI NA USALAMA WA JAMHURI YA MUUNGANO 
  

(a)  Ulinzi na Usalama wa Taifa 
 

258. Usalama wa Taifa 
259. Vyombo vya Ulinzi na Usalama wa Taifa 
260. Baraza la Usalama la Taifa 
261. Majukumu ya Baraza la  Usalama la Taifa 
 

(b)  Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 
 

262. Kuanzishwa kwa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 
263. Uteuzi wa Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi 
264. Madaraka ya Amiri Jeshi Mkuu 
 

(c) Jeshi la Polisi 
 

265. Jeshi la Polisi la Jamhuri ya Muungano 
266. Uteuzi wa Mkuu wa Jeshi la Polisi 
267. Uanzishwaji wa huduma nyingine za ulinzi 

 
(d) Idara ya Usalama wa Taifa ya Jamhuri ya Muungano 

 
268. Kuanzishwa kwa Idara ya Usalama wa Taifa 
269. Uteuzi wa Mkurugenzi Mkuu wa Idara ya Usalama wa Taifa 
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SURA YA KUMI NA NANE 
MENGINEYO 

 
270. Utaratibu wa kujiuzulu katika utumishi wa umma 
271. Masharti kuhusu kukabidhi madaraka 
272. Ufafanuzi 
273. Jina la Katiba kuanza kutumika na matumizi  
274. Kufutwa kwa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 
 

SURA YA KUMI NA TISA 
MASHARTI YATOKANAYO NA MASHARTI YA MPITO 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YATOKANAYO 
 

275. Matumizi ya baadhi ya masharti ya Katiba 
 

SEHEMU YA PILI 
MASHARTI KIKATIBA NA SHERIA ZA NCHI 

 
276. Kuendelea kutumika masharti ya Katiba 
277. Kuendelea kutumika sheria za nchi 
 

SEHEMU YA TATU 
UTUMISHI WA UMMA 

 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

 
278. Kuendelea kuwepo kwa Rais madarakani 
279. Kuendelea kuwepo kwa Makamu wa Rais madarakani 
280. Kuendelea kwa Waziri Mkuu, Mawaziri na Naibu Mawaziri	  
281. Kuendelea kwa utumishi wa umma	  
 

SEHEMU YA NNE 
BUNGE LA JAMHURI YA MUUNGANO 

	  
282. Kuendelea kwa Ubunge na Uongozi wa Bunge	  
283. Kuvunjwa kwa Bunge	  
 

SEHEMU YA TANO 
MAHAKAMA YA JAMHURI YA MUUNGANO 

	  
284. Kuendelea kwa Mahakama ya Rufani na Mahakama Kuu	  
285. Kuendelea kwa mashauri yaliyopo mahakamani	  
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SEHEMU YA SITA 
MASHARTI YA MPITO 

	  
286. Muda wa Mpito	  
287. Utekelezaji wa masharti ya Katiba Mpya	  
288. Kamati ya kusimamia muda wa Mpito	  
289. Kufutwa kwa Masharti Yatokanayo na Masharti ya Mpito	  
	  
	  

________ 
NYONGEZA 

________ 
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UTANGULIZI 
 
 
KWA KUWA, sisi wananchi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tumeamua rasmi na 
kwa dhati kujenga katika nchi yetu jamii inayoheshimu na kuzingatia misingi ya utu, uhuru, 
haki, usawa, udugu, amani, umoja na mshikamano katika nyanja zote za maisha yetu; 
 
 
NA KWA KUWA, tunaamini kuwa misingi hiyo inaweza tu kutekelezwa katika jamii yenye 
mfumo wa demokrasia na utawala bora ambayo Serikali yake inasimamiwa na Bunge lenye 
Wabunge waliochaguliwa na wanaowakilisha wananchi, na Mahakama huru 
zinazotekeleza wajibu wa kutoa haki bila woga wala upendeleo wowote, na kuhakikisha 
kuwa haki za binadamu zinalindwa na kudumishwa na kwamba wajibu wa kila mtu 
unatekelezwa kwa uaminifu; 
 
 
NA KWA KUWA, tunatambua umuhimu wa kutunza mali ya Mamlaka za Nchi na ya 
pamoja, kupiga vita aina zote za uharibifu, ubadhirifu na kuhimiza matumizi bora na 
endelevu ya rasilimali na maliasili zetu pamoja na kulinda na kuhifadhi mazingira yetu kwa 
mustakabali wa maisha ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo; 
 
 
NA KWA KUWA, tunatambua umuhimu na faida za kujenga, kukuza na kuendeleza amani, 
umoja, urafiki na ushirikiano miongoni mwa Watanzania, mataifa mbalimbali ya Afrika na 
dunia kwa ujumla; 
 
 
NA KWA KUWA, azma ya kujenga Umoja wa Bara la Afrika inadhihirishwa na 
Muungano wa iliyokuwa Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar; 
 
 
NA KWA KUENDELEZA DHAMIRA YETU HIYO, ni muhimu: 

(a) kulinda, kuimarisha na kuudumisha Muungano wa nchi za Jamhuri ya Tanganyika na 
Jamhuri ya Watu wa Zanzibar; 

(b) kujenga Taifa huru na linalojitegemea; 
(c) kuimarisha na kuendeleza utawala wa sheria; 
(d) kukuza na kuendeleza maadili, uwajibikaji na uwazi; 
(e) kujenga umoja na mshikamano utakaowezesha kutimiza malengo ya kisiasa, 

kiuchumi, kijamii, kimazingira na kulinda urithi kwa ujumla; 
(f) kujenga na kuendeleza ukuu wa mamlaka ya watu;  
(g) kujenga na kuendeleza utii wa mamlaka ya Katiba; na 
(h) kuimarisha na kudumisha uzalendo kwa Taifa miongoni mwa Watanzania; 

 
 
NA KWA KUZINGATIA, urithi tulioachiwa na Waasisi wa Taifa letu wa kujenga nchi 
yenye umoja wa watu wake ambao hawabaguani kwa misingi ya ukabila, dini, rangi, jinsi au 
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ubaguzi wa aina nyingine yoyote; 
 
 
NA KWA KUZINGATIA, uzoefu wa zaidi ya Miaka Hamsini ya Uhuru wa Tanganyika, 
Miaka Hamsini ya Mapinduzi ya Zanzibar na Miaka Hamsini ya Muungano wa Jamhuri ya 
Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar, na umuhimu wa ushiriki mpana na bayana wa 
wananchi katika utungaji wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 
 
HIVYO BASI, KATIBA HII YA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
ILIYOPENDEKEZWA NA BUNGE MAALUM LA KATIBA imetungwa na SISI 
WANANCHI WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA kupitia KURA YA 
MAONI kwa madhumuni ya kujenga jamii kama hiyo, na kuhakikisha kuwa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania inaongozwa na Serikali yenye kufuata misingi ya demokrasia na 
utawala wa sheria, kujitegemea na isiyofungamana na dini. 
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RASIMU YA KATIBA INAYOPENDEKEZWA 
 

SURA YA KWANZA 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
SEHEMU YA KWANZA 

JINA, MIPAKA, ALAMA, LUGHA NA TUNU ZA TAIFA 
  
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania 
 

 1.-(1) Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi yenye mamlaka kamili 
ambayo imetokana na Muungano wa nchi mbili za Jamhuri ya Tanganyika na 
Jamhuri ya Watu wa Zanzibar ambazo kabla ya Hati ya Makubaliano ya 
Muungano ya tarehe 22 Aprili, 1964 zilikuwa nchi huru. 
 (2) Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi ya kidemokrasia 
inayofuata mfumo wa vyama vingi vya siasa, utawala wa sheria, inayoheshimu 
misingi ya haki za binadamu, isiyofungamana na dini yoyote na inayojitegemea. 

  (3)  Hati ya Makubaliano iliyorejewa katika ibara ndogo ya (1) ndiyo 
msingi mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na Katiba hii, kwa kadri 
itakavyorekebishwa, itakuwa ni mwendelezo wa Makubaliano hayo. 

  
Eneo la Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania 

 2.-(1)  Eneo la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni:  
(a) eneo lote la Tanzania Bara, ikiwa ni pamoja na eneo lake la bahari 

ambalo kabla ya Muungano lilikuwa likiitwa Jamhuri ya Tanganyika 
pamoja na maeneo mengine yatakayoongezeka; na  

 (b) eneo lote la Zanzibar, ikiwa ni pamoja na eneo lake la bahari ambalo 
kabla ya Muungano lilikuwa likiitwa Jamhuri ya Watu wa Zanzibar 
pamoja na maeneo mengine yatakayoongezeka. 

  (2) Rais wa Jamhuri ya Muungano atakuwa na mamlaka ya kuigawa 
Jamhuri ya Muungano katika mikoa, wilaya na maeneo mengine na kwa upande 
wa Zanzibar, Rais anaweza kukasimu mamlaka hayo kwa Rais wa Zanzibar. 

  (3)  Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (1), Bunge litatunga sheria 
itakayoainisha na kufafanua mipaka ya eneo la Jamhuri ya Muungano. 

  
Alama na Sikukuu 
za Taifa 

 3.-(1) Alama za Taifa zitakuwa ni: 
(a) Bendera ya Taifa; 
(b) Wimbo wa Taifa; na  
(c) Nembo ya Taifa, 

 kama zitakavyoainishwa katika sheria za nchi. 
  (2) Sikukuu za kitaifa zitakuwa: 
 (a) Siku ya Uhuru wa Tanganyika, itakayoadhimishwa tarehe  

9 Disemba; 
 (b) Siku ya Mapinduzi ya Zanzibar, itakayoadhimishwa tarehe 

12 Januari; 
 (c) Siku ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, itakayoadhimishwa 

tarehe 26 Aprili; na 
 (d) sikukuu nyingine zitakazoainishwa na sheria za nchi. 
  (3)  Kila sikukuu ya kitaifa itakuwa ni siku ya mapumziko. 
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Lugha ya Taifa na 
mawasiliano 
mbadala 

 4.-(1)  Lugha ya Taifa ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni 
Kiswahili na itatumika katika mawasiliano rasmi ya kitaifa na kiserikali. 
 (2)  Bila kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (1), lugha ya Kiingereza au 
lugha nyingine yoyote ya kimataifa inaweza kutumika kama lugha rasmi ya 
mawasiliano ya kiserikali, pale itakapohitajika. 

  (3)  Kwa mujibu wa Ibara hii, lugha ya alama kwa viziwi na lugha ya 
alama mguso kwa viziwi wasioona, zitakuwa lugha rasmi za mawasiliano. 

  (4) Serikali itaweka mazingira yatakayowezesha kuwepo kwa 
mawasiliano mbadala zikiwemo lugha ya alama, lugha ya alama mguso, 
maandishi yaliyokuzwa na nukta nundu kwenye sehemu muhimu za umma na 
katika vyombo vya habari vinavyotangaza habari zake kitaifa kwa ajili ya watu 
wenye ulemavu. 

  
Tunu za Taifa  5. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania itaenzi na kuzingatia Tunu za 

Taifa zifuatazo: 
 (a) lugha ya Kiswahili; 
 (b) Muungano;  
 (c) utu na udugu; na 
 (d) amani na utulivu. 
  
Misingi ya utawala 
bora 

 6.-(1)  Katika utekelezaji wa mamlaka au shughuli zozote kwa mujibu 
wa Katiba hii au sheria za nchi, misingi ya utawala bora katika Ibara hii ni 
lazima izingatiwe na kufuatwa na taasisi ya Serikali, ofisa wa Serikali au mtu 
yeyote aliyepewa dhamana ya: 

 (a) kutumia au kutafsiri Katiba hii;  
 (b) kutunga, kutumia au kutafsiri sheria yoyote;  na 
 (c) kufanya au kutekeleza maamuzi ya sera za  kitaifa. 
  (2) Misingi ya utawala bora katika Jamhuri ya Muungano  itajumuisha: 
 (a) uadilifu; 
 (b) demokrasia; 
 (c) uwajibikaji; 
 (d) utawala wa sheria; 
 (e) ushirikishwaji wa wananchi; 
 (f) haki za binadamu; 
 (g) usawa wa jinsia; 
 (h) umoja wa kitaifa; 
 (i) uwazi; na 
 (j) uzalendo. 
  

SEHEMU YA PILI 
MAMLAKA YA WANANCHI, UTII NA HIFADHI YA KATIBA 

  
Mamlaka ya 
Wananchi 

 7.-(1)  Wananchi ndiyo msingi wa mamlaka yote, na kwa hiyo:  
(a) Serikali itapata madaraka na mamlaka yake kutoka kwa wananchi 
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ambao kwa umoja na ujumla wao wanaimiliki na kuipatia Katiba hii 
uhalali; 

 (b) lengo kuu la Serikali litakuwa ni maendeleo na ustawi wa wananchi; 
 (c) Serikali itawajibika kwa wananchi; na 
 (d) wananchi watashiriki katika shughuli za Serikali kwa mujibu wa 

masharti ya Katiba hii. 
  (2)  Kwa mujibu wa Ibara hii, Serikali ya Jamhuri ya Muungano na 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar zitapata madaraka na mamlaka yake kutoka 
kwa wananchi kupitia uchaguzi wa kidemokrasia utakaoendeshwa na 
kusimamiwa na vyombo vitakavyopewa mamlaka na Katiba hii na Katiba ya 
Zanzibar, kwa kadri itakavyokuwa. 

  
Watu na Serikali  8.-(1) Serikali na vyombo vyake, katika uendeshaji na utekelezaji wa 

shughuli zake, itazingatia azma ya kukuza umoja wa kitaifa na kudumisha 
heshima ya Taifa. 

  (2)  Kwa madhumuni ya masharti ya ibara ndogo ya (1), Serikali na  
vyombo vyake vinawajibika kuelekeza sera, sheria na shughuli zake zote kwa 
lengo la kuhakikisha kwamba: 

 (a) utu, heshima na haki za binadamu zinalindwa, zinathaminiwa, 
zinahifadhiwa na kudumishwa kwa kuzingatia mila na desturi za 
Watanzania na mikataba ya kimataifa iliyoridhiwa na Jamhuri ya 
Muungano; 

 (b) sheria za nchi zinasimamiwa na kutekelezwa; 
 (c) utajiri wa Taifa unaendelezwa, unahifadhiwa na kutumika kwa 

manufaa ya wananchi wote na kuzuia unyonyaji wa aina yoyote; 
 (d) ardhi ikiwa ni rasilimali kuu na msingi wa Taifa, inalindwa, 

inatunzwa na kutumiwa kwa manufaa, maslahi na ustawi wa kizazi 
cha sasa na vizazi vijavyo; 

 (e) maendeleo ya uchumi wa Taifa yanapangwa na kukuzwa kwa 
ulinganifu na kwa namna ambayo inawanufaisha wananchi wote; 

 (f) kila mtu mwenye uwezo wa kufanya kazi anafanya kazi, na kazi 
maana yake ni shughuli yoyote halali inayompatia mtu kipato chake; 

 (g) kunakuwepo fursa na haki zilizo sawa kwa wananchi wote, 
wanawake na wanaume, bila ya kujali rangi, kabila, nasaba, 
ulemavu, itikadi, dini au hali ya mtu; 

 (h) aina zote za dhuluma, vitisho, ubaguzi, ukatili, udhalilishaji, 
unyanyasaji, rushwa, uonevu au upendeleo zinaondolewa nchini; 

 (i) utajiri wa rasilimali na maliasili za Taifa unaelekezwa katika kuleta 
maendeleo, kuondoa umaskini, ujinga na maradhi; na 

 (j) nchi inaongozwa kwa kufuata misingi ya demokrasia, utawala wa 
sheria na kujitegemea. 

  
Ukuu na utii wa 
Katiba 

 9.-(1) Katiba hii ni sheria kuu katika Jamhuri ya Muungano kwa mujibu 
wa masharti yaliyowekwa na Katiba hii.  
 (2)  Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (1), endapo masharti ya sheria 
yoyote itakayotungwa na vyombo vyenye mamlaka ya kutunga sheria 
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yatatofautiana na masharti ya Katiba hii, masharti ya sheria hiyo yatakuwa batili 
na yatatenguka kwa kiwango kile kinachotofautiana na masharti ya Katiba hii. 

  (3)  Mtu yeyote, chombo au taasisi ya Serikali, jumuiya, wakala yeyote 
na mamlaka binafsi zitakuwa na wajibu wa kuzingatia na kutii masharti ya 
Katiba hii na sheria za nchi. 

  (4)  Sheria yoyote, mila, desturi au uamuzi wowote wa chombo cha dola 
au ofisa wa Serikali ni sharti ufuate na kuzingatia masharti yaliyomo kwenye 
Katiba hii na kwamba sheria, mila, desturi au uamuzi wowote ambao 
hautawiana au kwenda sambamba na masharti ya Katiba hii utakuwa batili. 

  (5) Serikali itaweka utaratibu wa kuwawezesha wananchi kuifahamu, 
kuilinda na kuitii Katiba hii. 

  
Hifadhi ya 
Utawala wa Katiba 

 10.-(1) Mtu au kikundi cha watu hakitachukua au kushikilia mamlaka ya 
nchi isipokuwa kwa mujibu wa Katiba hii.  
 (2)  Kitendo chochote kinachokiuka masharti ya ibara ndogo ya (1) ni 
batili na ni kitendo cha uhaini kama itakavyoelezwa katika sheria za nchi. 

  
SURA YA PILI 

MALENGO MUHIMU, MISINGI YA MWELEKEO WA  
SHUGHULI ZA SERIKALI NA SERA ZA TAIFA 

   
SEHEMU YA KWANZA 

MALENGO MAKUU 
  
Malengo Makuu  11.-(1) Lengo la Katiba hii ni kulinda, kuimarisha na kudumisha, 

haki, usawa, udugu, amani, umoja na utangamano wa wananchi wa Jamhuri ya 
Muungano kwa kuzingatia ustawi wa wananchi na kujenga Taifa huru lenye 
demokrasia, utawala bora, maendeleo endelevu na kujitegemea. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (1), lengo hilo kuu 
litaendelezwa na kuimarishwa katika nyanja zote kuu, ikijumuisha 
nyanja za kisiasa, kiuchumi, kijamii, kiutamaduni na kimazingira. 

  (3) Bunge litatunga sheria itakayofafanua juu ya utekelezaji wa 
malengo muhimu kwa mujibu wa Katiba hii.  

  
SEHEMU YA PILI 

MALENGO YA KISIASA  
  
Lengo la Taifa 
Kisiasa 

 12.-(1) Lengo la Katiba hii kisiasa ni kudumisha demokrasia na 
kuondoa ubaguzi wa aina zote. 

  (2) Katika kuhakikisha utekelezaji wa lengo hilo, Serikali itachukua 
hatua zinazofaa ili: 

 (a) kuhakikisha kuwa inazuia na kuondoa dhuluma, vitisho, ubaguzi, 
unyanyasaji, rushwa, uonevu na upendeleo miongoni mwa 
wananchi kwa misingi ya itikadi, asili ya mtu, sehemu anayotoka, 
nasaba, kabila, jinsi, dini au imani yake; 
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 (b) kuhakikisha kuwepo kwa amani na utulivu na kujenga utamaduni 
wa kuenzi, kuheshimu na kudumisha uzalendo, amani, umoja, 
utangamano, ushirikiano na uvumilivu wa kisiasa kwa 
madhumuni ya kukuza maendeleo ya kijamii na kiuchumi; na 

 (c) kuhakikisha kuwepo kwa usalama na ustawi wa watu na mali zao. 
  

SEHEMU YA TATU 
MALENGO YA KIUCHUMI, KIJAMII NA KIUTAMADUNI 

  
Lengo la Taifa 
Kiuchumi 

 13.-(1) Lengo la Katiba hii kiuchumi ni kujenga uchumi wa kisasa 
utakaowezesha wananchi na Taifa kujitegemea kwa kuzingatia matumizi ya 
elimu ya sayansi na teknolojia katika nyanja zote za uzalishaji mali kwa 
kuhimiza mapinduzi ya kilimo, ufugaji na uvuvi, mapinduzi ya viwanda na 
kujenga sekta muhimu ya nishati, mawasiliano na miundo mbinu.  

  (2) Katika kuhakikisha utekelezaji wa lengo hilo, Serikali itachukua 
hatua zifuatazo: 

 (a) kuweka na kutekeleza mpango mkakati wa kutoa elimu ya kisasa 
yenye kusisitiza ubunifu, sayansi na teknolojia kuanzia ngazi ya 
msingi, sekondari, ufundi na amali hadi vyuo vikuu na katika 
shughuli za uchumi na maendeleo ya Taifa kwa ujumla; 

 (b) kuimarisha na kujenga uwezo wa vyama vya ushirika ili viwe 
vyombo madhubuti vya kueneza maarifa, mbinu na zana bora za 
kisasa katika kilimo, ufugaji na uvuvi ili kuongeza tija katika 
uzalishaji, kutoa mikopo, kutafuta na kuendeleza masoko ya 
mazao yao; 

 (c) kuweka utaratibu wa kujenga viwanda vya kati na viwanda vidogo 
vitakavyosindika na kuchakata bidhaa za kilimo, ufugaji, uvuvi, na 
madini ili kuziongezea thamani kwa ajili ya mahitaji ya soko la 
ndani na nje ya nchi; 

 (d) kuhakikisha kuwa wakulima, wafugaji na wavuvi wanakuwa na 
ardhi na nyenzo kwa ajili ya kuendeleza shughuli zao katika 
kukuza mazingira yaliyo bora kwa ajili ya kuhamasisha sekta 
binafsi katika uchumi, upangaji na usimamizi wa mizania ya bei za 
mazao na pembejeo; 

 (e) kuhamasisha uwekezaji wa pamoja baina ya raia na wasio raia 
katika miundombinu ya uchumi, uvunaji wa rasilimali na maliasili 
za Taifa;  

 (f) kuhakikisha kwamba shughuli za Serikali zinatekelezwa kwa njia 
ambazo utajiri wa Taifa unatumiwa kwa manufaa ya wananchi 
wote na kuweka mazingira yatakayochochea maendeleo linganifu 
na kuwawezesha wananchi kuondokana na umaskini; na 

 (g) kuweka utaratibu wa usimamizi na udhibiti wa huduma za kijamii 
ili kuwezesha ushindani wenye haki na ubora wa viwango vya 
huduma zinazotolewa ili kuwalinda wananchi. 
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Lengo la Taifa 
Kijamii 

 14.-(1) Lengo la Katiba hii kijamii ni kujenga jamii yenye ustawi na 
uwezo wa kushiriki katika shughuli za kimaendeleo katika nyanja mbalimbali.  

  (2) Katika utekelezaji wa lengo hilo, Serikali itachukua hatua 
zinazofaa ili: 

 (a) kuhakikisha kwamba heshima ya binadamu inahifadhiwa na 
kudumishwa kwa kufuata mila, desturi na Kanuni za Tangazo la 
Dunia kuhusu Haki za Binadamu na mikataba mingine ya 
kimataifa iliyoridhiwa na Tanzania; 

 (b) kuhakikisha kwamba Serikali na vyombo vyake vyote vya umma 
vinatoa nafasi na fursa sawa kwa raia wote, bila ubaguzi; 

 (c) kuhakikisha kuwa huduma na hifadhi ya jamii inatolewa kwa watu 
wasiojiweza, wazee, watoto na watu wenye ulemavu; 

 (d) kuwezesha upatikanaji na utoaji wa huduma ya msaada wa 
kisheria kwa wananchi wasiokuwa na uwezo wa kumudu gharama 
za mawakili; 

 (e) kuweka utaratibu unaofaa kwa ajili ya kufanikisha utekelezaji wa 
haki ya mtu kujipatia elimu na kuwa huru kupata fursa sawa ya 
kutafuta elimu katika fani anayoipenda hadi kufikia upeo wowote 
kulingana na uwezo wake; na 

 (f) kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora ya afya kwa watu wote 
ikiwa ni pamoja na afya ya uzazi salama. 

  
Lengo la Taifa 
Kiutamaduni 

 15.-(1) Lengo la Katiba hii kiutamaduni ni kukuza, kudumisha na 
kuhifadhi lugha ya Kiswahili, urithi wa asili na utamaduni wa wananchi. 

  (2) Katika kuhakikisha utekelezaji wa lengo hilo, Serikali itachukua 
hatua zinazofaa ili: 

 (a) kulinda na kuendeleza lugha ya Kiswahili; 
 (b) kulinda na kuhifadhi urithi wa asili, malikale na sehemu zenye 

umuhimu wa kihistoria ili kuepuka uharibifu, wizi au utoroshaji nje 
ya nchi; 

 (c) kulinda, kuhifadhi na kuendeleza utamaduni wa jamii mbalimbali;  
 (d) kujenga utamaduni wa kuwepo ushirikiano, maelewano, 

maridhiano, uvumilivu na kuheshimu mila, desturi na imani ya dini 
ya kila mtu; na 

 (e) kuweka mazingira yatakayowezesha wasanii kutumia fursa zilizopo 
na vipaji vyao katika kuleta maendeleo ya kiuchumi na mabadiliko 
katika jamii. 

 
SEHEMU YA NNE 

UTAFITI, DIRA YA MAENDELEO, MIPANGO NA  
UTEKELEZAJI WA MALENGO YA TAIFA 

  
Utafiti na 
Maendeleo  

 16. Katika kuweka mipango ya Taifa, Serikali itatoa kipaumbele kwenye 
shughuli za utafiti na maendeleo kwa lengo la kupata taarifa zitakazowezesha 
upatikanaji wa maendeleo ya kiuchumi nchini.  



7	  

	  

  
Dira ya Taifa  ya 
Maendeleo 

 17.-(1) Kutakuwa na Dira ya Taifa ya Maendeleo katika nyanja 
mbalimbali kwa kuzingatia haki na wajibu wa kila raia kupata maendeleo. 

  (2) Katika kutekeleza ibara ndogo ya (1), Mamlaka za Serikali zitaweka 
mipango ya kutekeleza Dira ya Taifa ya Maendeleo. 

  
Tume ya Mipango 
ya Jamhuri ya 
Muungano 

 18.-(1) Kutakuwa na Tume ya Mipango ya Jamhuri ya Muungano 
itakayoitwa “Tume ya Mipango” ambayo itakuwa ndicho chombo cha juu cha 
kupanga na kusimamia utekelezaji wa maendeleo ya kiuchumi na kijamii ya 
Taifa. 

  (2) Bunge litatunga sheria kwa ajili ya utekelezaji wa Ibara hii.  
  
Utekelezaji wa 
Malengo ya 
Taifa 

 19.-(1) Malengo ya Taifa yaliyoainishwa ndani ya Katiba hii yatakuwa ni 
mwongozo kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano na kwa wananchi katika 
matumizi au kutafsiri masharti ya Katiba hii au sheria nyingine yoyote au katika 
utekelezaji wa maamuzi ya kisera kwa madhumuni ya kujenga jamii iliyo bora, 
huru na makini. 

  (2)  Serikali ya Jamhuri ya Muungano itawasilisha katika Bunge mara 
moja kwa mwaka, taarifa ya hatua ilizozichukua katika utekelezaji wa malengo 
ya Taifa. 

  
Matumizi ya 
masharti ya Sura 
ya Pili 

 20.-(1) Bila kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (2), Serikali, vyombo 
vyake vyote na watu au mamlaka yoyote yenye kutekeleza madaraka ya 
utawala, kutunga sheria au ya utoaji haki, vitakuwa na jukumu na wajibu wa 
kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sura hii. 

  (2)  Masharti ya Sura hii hayatatiliwa nguvu ya kisheria na Mahakama 
yoyote. Mahakama yoyote nchini haitakuwa na uwezo wa kuamua juu ya 
suala kama kutenda au kukosa kutenda jambo kwa mtu au mahakama yoyote 
au kama sheria au hukumu yoyote inaambatana na masharti ya Sura hii. 

  
SEHEMU YA TANO 

SERA YA MAMBO YA NJE  
  
Sera ya Mambo ya 
Nje 

 21.-(1)  Sera ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Muungano 
inalenga na kuzingatia maslahi ya Taifa na mamlaka kamili ya nchi na 
kwamba sera hiyo inatekelezwa kwa uwazi ili: 

 (a) kukuza ujirani mwema, ushirikiano wa kikanda na wa 
kimataifa; 

 (b) kukuza maendeleo na ushirikiano wa kiuchumi wenye tija kwa 
Taifa na raia wake; 

 (c) kuunga mkono na kuendeleza jitihada za kuimarisha Umoja 
wa Afrika, sera ya kutofungamana na upande wowote, na 
kukuza ushirikiano na nchi zinazoendelea duniani; 

 (d) kuheshimu sheria za kimataifa; 
 (e) kuzingatia mikataba ya kimataifa na ya kikanda yenye maslahi 

kwa Jamhuri ya Muungano na kutatua migogoro ya kimataifa 
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kwa njia ya majadiliano, usuluhishi, maridhiano au 
mahakama; 

 (f) kukuza, kulinda na kuzingatia haki za binadamu na uhuru wa 
watu; 

 (g) kupambana na makosa ya kimataifa ya jinai; na  
 (h) kuheshimu uhuru wa mataifa mengine. 
  (2) Bunge litatunga sheria, pamoja na mambo mengine, 

itakayoelekeza na kusimamia utekelezaji wa Sera ya Mambo ya Nje. 
  

SURA YA TATU  
ARDHI, MALIASILI NA MAZINGIRA 

  
Ardhi katika 
Jamhuri  ya 
Muungano 

  22.-(1) Ardhi ndiyo rasilimali kuu kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi, 
kijamii na ustawi wa nchi na watu wake wote. Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
itaweka mipango bora ya matumizi endelevu ya ardhi kwa faida ya kizazi 
kilichopo na vizazi vijavyo. 

  (2) Ardhi yote itamilikiwa, itatumiwa na kusimamiwa kama 
itakavyoainishwa na sheria itakayotungwa na Bunge kwa kuzingatia misingi 
ifuatayo: 

 (a) raia wa Tanzania pekee ndiye atakayekuwa na haki ya kumiliki 
ardhi ya Tanzania, na haki hiyo italindwa kwa mujibu wa Katiba hii; 

 (b) mtu ambaye siyo raia wa Tanzania atakuwa na fursa ya kutumia 
ardhi kwa ajili ya uwekezaji na maendeleo mengine ya kiuchumi na 
makaazi; 

 (c) haki ya kumiliki, kuendeleza na kuhifadhi ardhi kwa ajili ya 
makundi mbalimbali ya jamii wakiwemo wakulima, wavuvi, 
wafugaji na makundi madogo itatambuliwa na kulindwa kwa mujibu 
wa Ibara hii; na 

 (d) kila mwanamke atakuwa na haki ya kupata, kumiliki, kutumia, 
kuendeleza na kusimamia ardhi kwa masharti yaleyale kama ilivyo 
kwa mwanaume. 

  
Matumizi bora ya 
ardhi 

 23. Bunge litatunga sheria itakayoweka masharti kuhusu mgawanyo wa 
matumizi bora ya ardhi kwa makundi mbalimbali ya jamii.  

  
Fidia  24. Bila kuathiri masharti ya Ibara ya 45(2) ya Katiba hii, Serikali 

itaweka utaratibu wa kisheria kwa ajili ya malipo ya fidia stahiki endapo eneo au 
sehemu ya ardhi itachukuliwa kwa matumizi ya maendeleo ya kiuchumi na ya 
kijamii. 

  
Maliasili 
 

 25. Maliasili zote za Taifa ikiwa ni pamoja na madini, gesi na mafuta ni 
mali ya umma, na Serikali ya Jamhuri ya Muungano au Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar itaweka utaratibu wa kuhakikisha zinatumika kwa manufaa ya 
kizazi cha sasa na vizazi vijavyo. 

  
Mazingira  26. Serikali itaweka mazingira wezeshi na mikakati mahsusi kwa ajili ya: 
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 (a) kuhakikisha matumizi endelevu, usimamizi na uhifadhi wa 
mazingira na  maliasili, kwa manufaa ya kizazi cha sasa na vizazi 
vijavyo; 

 (b) kusimamia na kutunza maeneo ya kihistoria na ya kale kwa manufaa 
ya wananchi wote; 

 (c) kuhakikisha kuwa taasisi za umma na asasi za kiraia zinawajibika 
kusimamia utekelezaji wa matakwa ya kisheria katika kulinda na 
kuhifadhi mazingira; na 

 (d) kuhakikisha kwamba wananchi wa Tanzania ndio wenye haki ya 
kumiliki rasilimali za kijenetiki za Tanzania kwa manufaa ya Taifa. 

  
SURA YA NNE 

MAADILI NA MIIKO YA UONGOZI NA UTUMISHI WA UMMA 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MAADILI YA UONGOZI NA UTUMISHI WA UMMA 
  
Dhamana ya 
uongozi wa 
umma 

 27.-(1) Madaraka anayopewa kiongozi wa umma: 
(a) ni dhamana na atatumia madaraka hayo na kutekeleza wajibu 

wake kwa: 
 (i) kuzingatia masharti ya Katiba hii;  
 (ii) kuheshimu wananchi; 
 (iii) kukuza hadhi ya Taifa na kulinda heshima ya ofisi 

anayoitumikia; na 
 (iv) kukuza heshima ya ofisi kwa wananchi;  
 (b) yanatoa wajibu kwa kiongozi kuwatumikia wananchi. 
  (2) Dhamana ya uongozi wa umma itazingatia mambo yafuatayo: 
 (a) anapokuwa anafanya uamuzi wa uteuzi atahakikisha kwamba 

anafanya uteuzi bila ubaguzi ila kwa kuzingatia  uwezo, sifa na 
mwenendo unaofaa; 

 (b) anakapokuwa anafanya uamuzi wowote katika jambo lolote la 
umma atahakikisha uamuzi wake hautokani na udugu, ukabila, 
udini, rushwa au ubaguzi wa aina yoyote; 

 (c) utoaji wa huduma pasipo upendeleo na kwa kufuata maslahi ya 
umma kwa kuonyesha: 

 (i) uwazi, ukweli na uaminifu katika utekelezaji wa kazi za 
umma; 

 (ii) wajibu wa kutangaza maslahi binafsi ili kuepuka mgongano 
wa maslahi; 

 (d) uwajibikaji kwa umma katika kufanya uamuzi na katika utendaji; 
na 

 (e) uadilifu, nidhamu na kujituma katika kutoa huduma kwa umma. 
  
Kanuni za uongozi 
wa umma 

 28.-(1) Kiongozi wa umma, akiwa katika kazi za ofisi au kazi binafsi 
au wakati amejumuika na watu wengine, atahakikisha kwamba 
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mwenendo wake: 
 (a) hauruhusu kutokea mgongano wa maslahi kati ya maslahi binafsi 

na maslahi ya utumishi wa umma; 
 (b) haushushi hadhi ya ofisi anayofanyia kazi; au 
 (c) hauruhusu matumizi ya ofisi ya umma kwa maslahi binafsi. 
  (2) Kwa madhumuni ya Katiba hii, Bunge litatunga sheria 

itakayoweka, pamoja na mambo mengine- 
 (a) tafsiri ya neno zawadi, aina, thamani, kiwango na uhifadhi wa 

zawadi za Jamhuri ya Muungano;  
(b) masharti ya kufungua akaunti za nje kwa kiongozi wa umma; 
(c) masharti ya kumtaka kiongozi wa umma kutoa tamko la mali na 

thamani yake, madeni yake pamoja na ya mwenza wake wa ndoa; 
(d) masharti ya kuzuia kiongozi wa umma kutoshiriki kufanya 

uamuzi wa jambo au shughuli yoyote ambayo ana maslahi nayo 
yeye binafsi, mwenza wake wa ndoa, mtoto wake, jamaa au rafiki 
yake au mtu yeyote wa karibu;  

(e) masharti ya matumizi ya mali ya umma; 
(f) utaratibu wa utwaaji wa mali za kiongozi wa umma 

zinazopatikana kwa kukiuka sheria; 
(g) utaratibu wa kumwajibisha kiongozi wa umma aliyekiuka maadili 

na miiko ya uongozi wa umma; 
(h) uanzishaji wa mitaala inayohusu Katiba, maadili na uraia, shuleni 

na vyuoni; na 
 (i) mambo yasiyotakiwa kwa watumishi wa umma. 
  (3) Wadhifa wa “kiongozi wa umma” kama ulivyotumika katika 

Sehemu hii utajumuisha kiongozi wa kuchaguliwa au kuteuliwa kama 
itakavyoainishwa kwenye sheria za nchi. 

  
SEHEMU YA PILI 

MIIKO YA UONGOZI WA UMMA 
  
Utii wa miiko ya 
uongozi wa umma 

 29.-(1) Bila kuathiri masharti ya Katiba hii, kiongozi wa umma 
ataheshimu na kutii maadili ya uongozi wa umma na miiko ya uongozi. 

  (2) Bunge litatunga sheria itakayoainisha: 
 (a) miiko inayopaswa kuzingatiwa na viongozi wa umma; 
 (b) utaratibu wa kumuondoa kazini kiongozi wa umma kutokana na 

kuvunja miiko na kukiuka maadili ya uongozi wa umma; 
 (c) vitendo ambavyo Kiongozi wa umma hapaswi kuvitenda; na 
 (d) ngazi au orodha ya viongozi wa umma wanaofungwa na Ibara hii. 
  
Marufuku 
baadhi ya 
vitendo 

 30.-(1) Mtumishi wa umma aliye katika ajira ya kudumu 
hataruhusiwa kuingia katika ajira nyingine yoyote ya kudumu yenye malipo 
ya mshahara. 

  (2) Mtumishi wa umma haruhusiwi kugombea au kuteuliwa kushika 
nafasi ya madaraka katika chama cha siasa au nafasi ya madaraka ya kisiasa ya 
aina yoyote chini ya Katiba hii. 
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  (3) Endapo mtumishi wa umma ataamua kugombea au kuteuliwa 
kushika: 

 (a) nafasi ya madaraka ya kisiasa ya aina yoyote chini ya Katiba hii; au 
 (b) uongozi wa ngazi yoyote katika chama cha siasa, 
 mtumishi huyo atachukuliwa kuwa utumishi wake umekoma tangu siku ya 

kuteuliwa kuwa mgombea au kuteuliwa kushika nafasi ya madaraka ya kisiasa 
au uongozi katika chama cha siasa. 

  
SURA YA TANO 

HAKI ZA BINADAMU, WAJIBU WA RAIA, JAMII NA MAMLAKA ZA NCHI 
 

SEHEMU YA KWANZA  
HAKI ZA BINADAMU 

  
Uhuru, utu na 
usawa wa 
binadamu 

 31.-(1) Binadamu wote huzaliwa huru na wote ni sawa. 
(2) Kila mtu anayo haki ya kuheshimiwa, kutambuliwa na 

kuthaminiwa utu wake. 
  
Haki ya kuishi 
 

32. Kila mtu anayo haki ya kuishi na kupata hifadhi ya maisha yake 
kutoka katika Serikali na jamii kwa mujibu wa sheria za nchi. 
 

Haki ya 
kutobaguliwa 

33.-(1) Watu wote ni sawa na wanayo haki ya kulindwa na kupata 
haki sawa mbele ya sheria. 

 (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kubaguliwa na mtu, mamlaka ya nchi 
au mamlaka yoyote inayotekeleza madaraka yake chini ya sheria yoyote au 
katika kutekeleza kazi au shughuli yoyote ya mamlaka ya nchi. 

  (3) Ni marufuku kwa sheria yoyote iliyotungwa na mamlaka yoyote 
katika Jamhuri ya Muungano kuweka sharti lolote ambalo ni la ubaguzi ama 
wa dhahiri au kwa taathira yake. 

  (4) Haki ya raia, wajibu na maslahi ya kila mtu na jumuiya ya watu 
yatalindwa na kuamuliwa na mahakama na vyombo vinginevyo vya mamlaka ya 
nchi vilivyowekwa kwa mujibu wa sheria za nchi. 

  (5) Kwa madhumuni ya masharti ya Ibara hii, neno “kubagua” maana 
yake ni kutimiza utashi, haki au mahitaji mengineyo kwa watu mbalimbali 
kwa kuzingatia utaifa wao, kabila, mahali walipotokea, maoni yao ya 
kisiasa, rangi, dini, jinsi, ulemavu au hali yao katika jamii kwa namna ambayo 
watu wa aina fulani wanatendewa au kuhesabiwa kuwa dhaifu au duni na 
kuwekewa vikwazo au masharti ya vipingamizi ambapo watu wa aina nyingine 
wanatendewa tofauti au wanapewa fursa au faida iliyoko nje ya masharti au sifa 
za lazima. 

 
 

 (6) Neno “kubagua” lilivyotumiwa katika ibara ndogo ya (2), 
halitafafanuliwa kwa namna ambayo itaizuia mamlaka ya nchi kuchukua hatua 
za makusudi zenye lengo la kurekebisha matatizo mahsusi katika jamii. 
 (7) Kwa madhumuni ya kuhakikisha usawa mbele ya sheria, 
mamlaka ya nchi itaweka utaratibu unaofaa na unaozingatia misingi 
kwamba: 
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 (a) wakati haki na wajibu kwa mtu yeyote vinapohitajika 
kufanyiwa uamuzi na mahakama au mamlaka nyingine 
inayohusika, basi mtu huyo atakuwa na haki ya kupewa fursa ya 
kusikilizwa kwa ukamilifu na pia atakuwa na haki ya kukata 
rufaa au kupata nafuu nyingine ya kisheria kutokana na uamuzi wa 
mahakama au mamlaka nyingine inayohusika; 

 (b) ni marufuku kwa mtu aliyeshtakiwa kwa kosa la jinai 
kutendewa kama mtu aliyehukumiwa kwa kutenda kosa hilo 
isipokuwa tu kama itathibitika mahakamani kuwa anayo hatia ya 
kutenda kosa hilo; 

 (c) ni marufuku kwa mtu kuadhibiwa kwa sababu ya kitendo 
chochote ambacho  wakati  alipotenda  kitendo hicho hakikuwa ni 
kosa chini ya sheria; 

 (d) ni marufuku kwa mtu kupewa adhabu ambayo ni kubwa kuliko 
adhabu iliyokuwapo wakati kosa linalohusika lilipotendeka; 

 (e) kwa ajili ya kuhifadhi haki ya usawa wa binadamu, heshima ya mtu 
na faragha italindwa katika shughuli zote zinazohusu upelelezi 
wa tuhuma na uendeshaji wa mashtaka ya jinai na katika shughuli 
nyingine ambazo mtu anakuwa katika kizuizi cha mamlaka ya 
nchi au katika kuhakikisha utekelezaji wa adhabu; na 

 (f) ni marufuku kwa mtu kuteswa, kufanyiwa ukatili au kupewa adhabu 
zinazotweza au kudhalilisha utu wake. 

  
Haki ya kutokuwa 
mtumwa 

34.-(1) Kila mtu ana haki ya kutotendewa au kutotumikishwa kama 
mtumwa, kutofanyishwa kazi za kulazimishwa au kutweza, na kwa msingi huo, ni 
marufuku kwa mtu: 

(a) kufanywa au kutendewa kama mtumwa; 
 (b) kusafirishwa kwa nia ya kufanywa mtumwa, kibiashara au kwa faida 

ya mtu mwingine. 
  (2) Biashara haramu ya kusafirisha na kuuza binadamu ni 

marufuku katika Jamhuri ya Muungano. 
  
Uhuru wa mtu 
binafsi 

35.-(1) Kila mtu anayo haki ya kuwa huru na kuishi akiwa mtu huru. 
(2) Kwa madhumuni ya kuhifadhi haki ya mtu kuwa huru na kuishi 

kwa uhuru, itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kukamatwa, kufungwa, 
kufungiwa, kuwekwa kizuizini, kuhamishwa kwa nguvu au kunyang’anywa 
uhuru wake vinginevyo, isipokuwa tu katika: 

 (a) hali na kwa kufuata utaratibu uliowekwa na sheria; au 
 (b) kutekeleza hukumu, amri au adhabu iliyotolewa na 

mahakama kutokana na shauri au kutiwa hatiani kwa kosa la jinai. 
  
Haki ya faragha 
na usalama wa 
mtu 

36.-(1) Kila mtu anastahili kuheshimiwa na kupata hifadhi kwa nafsi 
yake, maisha yake binafsi na familia yake na unyumba wake, na pia 
heshima na hifadhi ya maskani yake na mawasiliano yake ya binafsi. 

  (2) Kwa madhumuni ya kuhifadhi haki ya mtu kwa mujibu wa ibara 
hii, mamlaka ya nchi itaweka utaratibu wa sheria kuhusu hali, namna na kiasi 
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ambacho haki ya mtu ya faragha na ya usalama wa nafsi yake, mali na 
maskani yake, yanaweza kuingiliwa bila kuathiri masharti ya Ibara hii. 

  
Uhuru wa mtu 
kwenda anakotaka 

37.-(1) Kila raia anayo haki ya kwenda kokote katika Jamhuri ya 
Muungano na kuishi katika sehemu yoyote, kutoka nje ya nchi na 
kuingia, na pia haki ya kutoshurutishwa kuhama au kufukuzwa kutoka katika 
Jamhuri ya Muungano. 

 (2) Kitendo chochote halali au sheria yoyote yenye madhumuni ya: 
 (a) kupunguza uhuru wa mtu kwenda anakotaka na kumweka chini 

ya ulinzi au kifungoni; au 
 (b) kuweka mipaka kwa matumizi ya uhuru wa mtu kwenda 

anakotaka ili- 
 (i) kutekeleza hukumu au amri ya mahakama; 
 (ii) kumlazimisha kutimiza kwanza wajibu wowote anaotakiwa na 

sheria nyingine kuutimiza; au 
 
 

(iii) kulinda maslahi ya umma kwa jumla au kuhifadhi maslahi 
mahsusi au maslahi ya sehemu fulani ya umma, 

hakitahesabiwa au sheria hiyo haitahesabiwa kuwa ni kinyume 
cha masharti ya Ibara hii. 

  
Uhuru wa 
maoni 

 38.-(1) Kila mtu: 
(a) ana haki na uhuru wa: 

(i) kuwa na maoni na kueleza fikra zake; 
(ii) kufanya mawasiliano na kutoingiliwa katika mawasiliano yake; 

 (iii) kufanya ugunduzi, ubunifu na utafiti wa sanaa, sayansi na 
mapokeo ya asili; 

 (b) anayo haki ya kupewa taarifa wakati wowote kuhusu: 
 (i) matukio mbalimbali muhimu kwa maisha na 

shughuli za wananchi; 
 (ii) utekelezaji wa mamlaka ya nchi kuhusu sera za kitaifa 

na shughuli ya maendeleo ya jamii; na 
 (iii) masuala mengine muhimu kwa jamii. 
  (2) Utekelezaji wa haki zilizoainishwa katika ibara ndogo ya (1), 

hautajumuisha kuchochea vita, machafuko na chuki kwa misingi ya rangi, 
ukabila, jinsi, itikadi, dini au masuala yoyote yanayoweza kuleta madhara kwa 
Taifa. 

  
Uhuru wa habari 
na vyombo vya 
habari 

39.-(1) Kila mtu ana haki na uhuru wa: 
(a) kutafuta, kupata, kutumia na kusambaza habari na taarifa sahihi; na 
(b) kuanzisha vyombo vya habari na njia nyingine za upashanaji wa 

habari. 
  (2) Vyombo vya habari vitakuwa huru na vitakuwa na: 
 (a) haki ya kupata, kutumia na kusambaza habari na taarifa 

wanazozipata; 
(b) wajibu wa: 

 (i) kusambaza habari na taarifa sahihi na za ukweli kwa wananchi;  
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 (ii) kuheshimu faragha na kulinda utu, heshima, uhuru na staha ya 
wananchi katika habari na taarifa wanazozitumia, 
wanazozitayarisha na kuzisambaza; 

 (iii) kuzingatia miiko ya taaluma ya uandishi na utangazaji wa 
habari. 

  (3) Serikali na taasisi zake, zitakuwa na wajibu wa kutoa taarifa kwa 
umma kuhusu shughuli za Serikali na utekelezaji wake, kwa kadri 
itakavyohitajika. 

  (4) Bunge litatunga sheria kwa ajili ya kusimamia na kulinda: 
 (a) haki, wajibu na uhuru wa vyombo vya habari na waandishi wa 

habari; na 
 (b) habari na taarifa kwa madhumuni ya usalama wa Taifa, amani, haki, 

staha na uhuru wa watu wengine. 
  
Uhuru wa imani ya 
dini 

 40.-(1) Kila mtu ana uhuru wa mawazo, dhamiri, imani na uchaguzi 
katika mambo ya imani ya dini na anao uhuru pia wa kubadilisha dini, imani 
yake au kutokuwa na imani na dini. 

  (2) Kazi ya kutangaza dini, kufanya ibada na kueneza dini itakuwa ni 
huru na jambo la hiari kwa mtu binafsi ilimradi hakiuki sheria za nchi. 

  (3) Shughuli ya uendeshaji wa jumuiya za dini itakuwa nje ya shughuli 
za mamlaka ya Serikali. 

  (4) Hifadhi ya haki zilizotajwa katika Ibara hii itakuwa chini ya utaratibu 
utakaowekwa na sheria ambazo ni muhimu katika jamii ya kidemokrasia kwa 
ajili ya usalama, amani, maadili na umoja wa jamii na wa kitaifa na 
vitasimamiwa kwa utaratibu utakaoainishwa kwenye sheria za nchi. 

  (5) Ni marufuku kwa mtu, kikundi au taasisi ya dini kutumia uhuru wa 
kutangaza dini kwa namna ambayo italeta uvunjifu wa amani, kujenga chuki au 
kuchochea vurugu na ghasia kwa madai ya kutetea imani au dini hiyo. 

  (6) Dini na imani ya dini haitatumika kwa namna yoyote itakayowagawa 
wananchi, kuleta uhasama au uvunjifu wa amani miongoni mwa wananchi. 
 (7) Neno “dini” kama lilivyotumika katika Ibara hii litatafsiriwa kwamba 
maana yake ni pamoja na madhehebu ya dini, na maneno mengine yanayofanana 
au kuambatana na neno hilo nayo yatatafsiriwa kwa maana hiyo. 

  
Uhuru wa mtu 
kujumuika na 
kushirikiana na 
wengine 

 41. Kila mtu anastahili kuwa huru bila kuathiri sheria za nchi, kukutana 
na watu wengine kwa hiari yake na kwa amani, kujumuika na kushirikiana na 
watu wengine, kutoa mawazo hadharani, na kwa ajili hiyo kuanzisha au 
kujiunga na vyama au mashirika yaliyoanzishwa kwa madhumuni ya kuhifadhi 
au kuendeleza imani au maslahi yake au maslahi mengineyo. 

  
Uhuru wa kushiriki 
shughuli za 
utawala wa nchi 

42.-(1) Kila raia wa Jamhuri ya Muungano ana haki ya kushiriki katika 
shughuli za utawala wa nchi kwa hiari yake, ama moja kwa moja au kupitia 
wawakilishi waliochaguliwa na wananchi, kwa kuzingatia utaratibu uliowekwa 
kwa mujibu wa sheria za nchi. 

  (2) Kila raia wa Jamhuri ya Muungano ana haki na uhuru wa kushiriki 
kwa ukamilifu katika kufikia uamuzi juu ya mambo yanayomhusu, maisha 
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yake au yanayolihusu Taifa. 
  
Haki ya kufanya 
kazi 

 43.-(1) Kila mtu ana haki ya kufanya kazi ya kuajiriwa au kujiajiri 
mwenyewe na kupata ujira unaostahili. 

  (2) Kila raia ana haki na fursa sawa kushika nafasi yoyote ya kazi, 
uongozi au shughuli yoyote iliyo chini ya mamlaka ya nchi. 

  
Haki za 
wafanyakazi na 
waajiri 

44.-(1) Kila mfanyakazi ana haki zifuatazo: 
(a) kufanya kazi bila ubaguzi wa aina yoyote; 
(b) kupata ujira na malipo halali kulingana na kiasi na sifa za kazi 

anayofanya; 
 (c) kuunda au kujiunga na chama cha wafanyakazi mahali pa kazi;  
 (d) kushiriki katika shughuli za chama cha wafanyakazi; na 
 (e) kupata hifadhi ya afya na usalama wake katika sehemu ya kazi.  
  (2) Kila mwajiri ana haki ya kujiunga na chama cha waajiri, shirikisho au 

mashirikisho ya sekta yake. 
  (3) Kila chama cha waajiri na wafanyakazi kitakuwa na haki ya: 
 (a) kuamua kuhusu uongozi, programu na shughuli zake; na 
 (b) kuanzisha, kujiunga na kusimamia shirikisho lao. 
  (4) Kila chama cha wafanyakazi kitakuwa na haki ya kufanya majadiliano 

ya pamoja na mwajiri na kuingia mikataba ya hali bora ya kazi. 
  (5) Bunge litatunga sheria itakayoweka masharti kuhusu haki za waajiri 

na wafanyakazi na utaratibu utakaowezesha waajiri na wafanyakazi kutumia haki 
zao. 

  
Haki ya kumiliki 
mali 

 45.-(1) Kila mtu anayo haki ya kumiliki mali na hifadhi ya mali yake 
aliyonayo kwa mujibu wa sheria za nchi. 

 (2) Bila kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (1), itakuwa ni marufuku 
kwa mtu yeyote kunyang’anywa mali yake kwa madhumuni ya kuitaifisha au 
madhumuni mengine bila ya idhini ya sheria ambayo inaweka masharti ya kutoa 
fidia inayolingana na thamani halisi. 

 (3) Kwa madhumuni ya masharti ya Ibara hii, haki ya umiliki na hifadhi 
ya mali haitahusu mali iliyothibitishwa kwamba haikupatikana kwa njia 
halali. 

  
Haki ya 
mtuhumiwa na 
mfungwa 

46.-(1) Mtu aliyekamatwa au aliyewekwa kizuizini anayo haki ya: 
(a) kuelezwa kwa lugha anayoifahamu: 

(i) sababu ya kukamatwa kwake; 
 (ii) haki ya kutokutoa maelezo yoyote; na 
 (iii) matokeo ya kutoa maelezo; 
 (b) kuwasiliana na wakili au mtu mwingine ambaye msaada wake ni 

muhimu kwa mtuhumiwa; 
 
 

(c) kutolazimishwa kutoa maelezo ya kukiri kosa ambayo 
yatatumika kama ushahidi dhidi yake;  

(d) kufikishwa mahakamani mapema iwezekanavyo kama 
itakavyoelekezwa katika sheria; 
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(e) kuwekwa katika mazingira yanayozingatia haki za binadamu. 
  (2) Mtu anayetumikia kifungo, anayo haki ya:  
 (a) kuhifadhiwa katika mazingira yanayozingatia haki za binadamu; 
 (b) kupata nakala ya mwenendo wa mashtaka na nakala ya hukumu kwa 

madhumuni ya kukata rufaa; 
 (c) kuwasiliana na wakili au mtu mwingine ambaye msaada wake ni 

muhimu katika kukata rufaa; 
 
 

 (3) Bunge litatunga Sheria itakayoweka utaratibu utakaowezesha: 
(a) mtuhumiwa kupata nakala ya mashtaka yanayomkabili; 
(b) mtuhumiwa kufikishwa mahakamani na kuomba dhamana kwa 

mujibu wa sheria; na 
 (c) mfungwa kupata kumbukumbu ya nakala ya mashtaka na hukumu 

baada ya shauri kukamilika mahakamani. 
  (4) Kwa ajili ya kuhifadhi haki zilizotajwa katika ibara hii, mamlaka ya 

nchi itazingatia masharti ya Ibara ya 33(7)(e) ya Katiba hii. 
  
Haki ya mtu aliye 
chini ya ulinzi au 
kizuizi 

 47.-(1) Mtu aliye katika kizuizi au ulinzi ataendelea kuwa na haki zote 
za msingi zilizoainishwa katika Katiba hii kwa kiwango anachostahiki 
katika mazingira ya kuwekwa kizuizini au katika ulinzi. 

 (2) Mtu aliye katika kizuizi au ulinzi ana haki ya kuiomba 
mahakama ili mamlaka ya nchi inayomuhifadhi kueleza sababu za yeye 
kuwekwa au kuendelea kuwa katika kizuizi au ulinzi. 

 (3) Raia wa Jamhuri ya Muungano hatapelekwa katika nchi ya nje yoyote 
kujibu mashtaka au kufanyiwa mahojiano ya aina yoyote kinyume cha ridhaa 
yake, isipokuwa kwa mujibu wa sheria za nchi na mikataba ya kimataifa na 
wajibu wa nchi katika uhusiano wa kimataifa. 

  
Uhuru na haki ya 
mazingira safi na 
salama 

48.-(1) Kila mtu anayeishi katika Jamhuri ya Muungano ana haki ya 
kuishi katika mazingira safi, salama na ya kiafya. 
 (2) Haki ya kuishi katika mazingira safi, salama na ya kiafya 
inahusisha haki kwa kila mtu kutumia maeneo ya umma au sehemu 
mbalimbali za mazingira yaliyotengwa kwa madhumuni ya burudani, elimu, 
afya, ibada, utamaduni na shughuli za kiuchumi. 

  (3) Mtu yeyote anayeishi Tanzania anao wajibu wa kutunza, kulinda 
na kuhifadhi mazingira na kutoa taarifa kwa mamlaka za nchi kuhusu 
shughuli au jambo lolote ambalo ni la hatari au lina uwezekano mkubwa wa 
kuharibu au kuathiri mazingira. 

  
Haki ya elimu   49.-(1) Kila mtu ana haki ya kupata elimu bora ya msingi 

inayomtayarisha kikamilifu kuendelea na elimu ya ngazi inayofuatia au kuweka 
msingi wa kuanza kujitegemea. 

  (2)  Kila mtu ana fursa ya kupata elimu ya juu ilimradi ana sifa stahiki. 
  (3) Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (2), kila mtu ana haki ya 

kuchagua taaluma na ajira anayoitaka kwa mujibu wa elimu yake na ujuzi 
alionao. 

  (4) Serikali itahakikisha kuwepo kwa mfumo wa elimu unaozingatia 
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uwezo na mahitaji ya Taifa. 
  
Haki za mtoto  50.-(1) Kila mtoto ana haki ya: 
 (a) kupewa jina, uraia na kusajiliwa; 
 (b) kutoa mawazo, kusikilizwa na kulindwa dhidi ya uonevu, ukatili, 

udhalilishaji, utumikishwaji na mila potofu; 
 (c) kuwekewa mazingira bora ya kucheza na kupata elimu ya msingi; 
 (d) kuhifadhiwa katika mazingira mazuri, kwa walio katika 

ukinzani na sheria; 
 (e) kupata lishe bora, huduma ya afya, makaazi na mazingira 

yanayomjenga kimwili, kiakili na kimaadili; 
(f) kushiriki katika shughuli zinazolingana na umri alionao; na 

 (g) kupata malezi na ulinzi kutoka kwa wazazi, walezi, jamii au 
mamlaka ya nchi, bila ya ubaguzi wowote. 

  (2) Itakuwa ni wajibu wa kila mzazi, mlezi, jamii na mamlaka ya nchi 
kuhakikisha kuwa watoto wanalelewa katika maadili stahiki kwa umri wao. 

 	   (3)  Kwa madhumuni ya Ibara hii “mtoto” maana yake ni mtu mwenye 
umri wa chini ya miaka kumi na nane. 

  
Haki na wajibu wa 
vijana 

 51.-(1) Kila kijana ana haki na wajibu wa kushiriki kikamilifu katika 
shughuli za maendeleo ya Jamhuri ya Muungano pamoja na jamii kwa ujumla, 
na kwa mantiki hiyo, Serikali ya Jamhuri ya Muungano na jamii zitahakikisha 
kuwa vijana wanawekewa mazingira mazuri ya kuwa raia wema na kupatiwa 
fursa za kushiriki kikamilifu katika nyanja za kisiasa, kiuchumi, kijamii na 
kiutamaduni. 

  (2)  Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (1), Bunge litatunga sheria 
itakayosimamia, pamoja na mambo mengine, uanzishwaji, muundo, majukumu 
na uendeshaji wa Baraza la Vijana la Taifa. 

  
Haki  za watu 
wenye ulemavu 

 52. Mtu mwenye ulemavu ana haki ya: 
(a) kuheshimiwa, kutambuliwa na kulindwa dhidi ya vitendo 

vinavyoshusha utu wake ikiwemo ubaguzi, uonevu, ukatili na mila 
potofu; 

 (b) kupata elimu kwa kutumia vifaa maalum na kushiriki katika nafasi 
za uwakilishi na shughuli za kijamii; 

 (c) kuwekewa miundombinu na mazingira yanayofaa 
yatakayomwezesha kwenda anapotaka, kutumia vyombo vya usafiri 
na kupata habari; 

 (d) kutumia lugha ya alama, alama mguso, maandishi ya nukta nundu, 
maandishi yaliyokuzwa au njia nyingine zinazofaa; 

 (e) kupata ajira na kufanya kazi; na 
 (f) kupata huduma bora za afya, uzazi salama, marekebisho na 

utengemao. 
  
Haki za 
makundi 

 53.-(1) Mamlaka ya nchi kwa kuzingatia rasilimali na uwezo wa nchi, 
itaweka utaratibu wa sheria utakaowezesha makundi madogo katika jamii: 
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madogo katika 
jamii 

(a) kushiriki katika uongozi wa mamlaka za nchi; 
(b) kupewa fursa maalum za elimu kujiendeleza kiuchumi na ajira; na 

 (c) kutengewa maeneo ya ardhi ambayo kwa desturi, makundi hayo 
huyatumia kama maeneo ya kuishi na kupata riziki ya chakula. 

  (2) Serikali na mamlaka ya nchi itachukua hatua za makusudi za kukuza 
na kuendeleza shughuli za kiuchumi na kuweka miundombinu ya makazi, elimu, 
maji na afya kwa ajili ya kizazi cha sasa na vijavyo vya jamii ya watu walio 
katika makundi madogo. 

  (3) Kwa madhumuni ya Ibara hii, “makundi madogo” maana yake ni 
jamii za watu wanaoishi kwa kutegemea uoto wa asili na mazingira 
yanayowazunguka kwa ajili ya chakula, malazi na mahitaji mengine ya maisha.  

  
Haki za wanawake  54. Kila mwanamke ana haki ya:  

(a) kuheshimiwa, kuthaminiwa na kutambuliwa utu wake; 
(b) kulindwa dhidi ya ubaguzi, udhalilishaji, dhuluma, unyanyasaji, 

ukatili wa kijinsia na mila potofu; 
 (c) kushiriki bila ya ubaguzi katika uchaguzi na ngazi zote za 

maamuzi; 
  (d) kupata fursa na ujira sawa na mwanaume katika kazi zenye sifa 

zinazofanana; 
 (e) kulindwa ajira yake wakati wa ujauzito na pale anapojifungua; 
 
 

(f) kupata huduma bora ya afya ikiwemo afya ya uzazi salama; na 
(g) kumiliki mali. 

  
Haki za wazee  55.  Mamlaka ya nchi itaweka utaratibu utakaowezesha wazee kupata 

fursa ya: 
 (a) kushiriki katika shughuli za kimaendeleo na kijamii; 
 (b) kuendesha maisha yake na kujiendeleza kulingana na uwezo wake 

ikiwa ni pamoja na kufanya kazi; 
 (c) kupata huduma za matibabu; 
 (d) kulindwa dhidi ya unyonyaji, vitendo vya ukatili ikiwemo mateso na 

mauaji; 
 (e) kuwekewa miundombinu na mazingira bora yatakayowawezesha 

kwenda wanakotaka na kutumia vyombo vya usafiri wa umma kwa 
gharama nafuu; na 

 (f) kupata mahitaji ya msingi kutoka kwenye familia yake, jamii na 
inapobidi mamlaka ya nchi. 

  
Uhuru wa taaluma, 
ubunifu, ugunduzi 
na usanii 

 56.-(1) Kila mtu atakuwa na uhuru wa kushiriki kwenye mambo 
yanayoendeleza na kukuza sanaa, taaluma, ubunifu na ugunduzi. 
 (2) Kila mtu atakuwa na uhuru wa kujifunza, kufundisha, kutafiti na 
kueneza matumizi ya matokeo ya utafiti kulingana na kanuni za kitaaluma na za 
kiutafiti. 

  (3) Serikali itakuza na kuendeleza utafiti, ubunifu na ugunduzi katika 
sanaa, sayansi na teknolojia kwa kutunga sheria ambazo: 

 (a) zitalinda hakimiliki na hataza na haki za wabunifu, watafiti na 
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wasanii; 
 (b) zitawezesha taasisi za elimu na za utafiti kutumia ugunduzi wao kwa 

manufaa ya taifa; 
 (c) zitasimamia uhamishaji wa sayansi na teknolojia; 
 (d) zitawezesha kukuza rasilimali watu kwenye nyanja za kitaaluma, 

sayansi, teknolojia na ubunifu; 
 (e) zitalinda na kusimamia ubora wa taaluma, utafiti na matumizi ya 

ugunduzi na ubunifu; na 
 (f) zitafafanua mambo mengine yanayohusu hakimiliki na hataza. 
  

SEHEMU YA PILI 
WAJIBU WA RAIA, JAMII NA MAMLAKA ZA NCHI NA 

MIPAKA YA HAKI ZA BINADAMU 
 

(a) Wajibu wa Raia na Jamii kwa Taifa 
 

Wajibu wa 
raia na jamii 

57.-(1) Kila raia ana wajibu wa: 
(a) kuilinda na kuitetea Katiba ya Jamhuri ya Muungano; na 
(b) kuilinda Jamhuri ya Muungano na kushiriki katika ulinzi wa Taifa. 
(2) Kila mtu  ana wajibu wa: 
(a) kuitii Katiba hii na sheria za nchi; 

 (b) kulinda na kuheshimu Tunu za Taifa na vitu muhimu vya 
utambulisho na urithi wa Taifa; 

 (c) kulipa kodi kwa mujibu wa sheria; na 
 (d) kuheshimu haki, uhuru na maslahi ya watu wengine. 
  
Wajibu wa 
kushiriki kazi 

58.-(1) Kila mtu ana wajibu wa: 
(a) kushiriki katika kazi halali ya uzalishaji mali; na  

 (b) kuwa na nidhamu ya kazi na kujitahidi kufikia malengo ya 
uzalishaji wa mali yake binafsi na malengo ya pamoja 
yanayotakiwa au yaliyowekwa kwa mujibu wa sheria. 

  (2) Bila kujali masharti ya ibara ndogo ya (1), kazi yoyote ya shuruti, 
kikatili au kutweza ni marufuku katika Jamhuri ya Muungano. 

  (3) Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (2), kazi yoyote 
haitahesabiwa kuwa ni kazi ya shuruti, kikatili au kutweza endapo kazi hiyo, 
kwa mujibu wa sheria za nchi ni: 

 (a) kazi ambayo haina budi ifanywe kutokana na hukumu au amri ya 
mahakama; 

 (b) kazi ambayo haina budi kufanywa na mwanajeshi katika 
kutekeleza majukumu yake; 

 (c) kazi ambayo haina budi kufanywa kutokana na kuwapo hali ya 
hatari, baa au janga lolote linalotishia uhai na ustawi wa jamii; au 

 (d) kazi au huduma yoyote ambayo ni sehemu ya: 
 (i) majukumu ya kawaida ya kuhakikisha ustawi wa 

jamii; 
 (ii) ujenzi wa Taifa wa lazima kwa mujibu wa sheria za nchi; 
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au 
 (iii) jitihada za Taifa za kutumia uwezo wa kila mtu 

kufanya kazi kwa ajili ya kuimarisha ustawi wa jamii na 
uchumi wa Taifa na kuhakikisha maendeleo na tija ya 
kitaifa. 

  
Ulinzi wa mali 
ya umma 

 59.-(1) Kila raia anao wajibu wa kulinda na kutunza maliasili ya 
Taifa, mali ya mamlaka ya nchi na mali yoyote inayomilikiwa kwa pamoja 
na wananchi, na pia kuiheshimu mali ya mtu mwingine. 

  (2) Kila mtu ana wajibu wa:  
 (a) kupiga vita aina zote za uharibifu na ubadhirifu na kuendesha 

uchumi wa Taifa kwa makini kwa kuzingatia mipango endelevu 
na haki ya vizazi vijavyo; 

 (b) kutoa taarifa juu ya hujuma za maliasili za Taifa. 
  
Haki na wajibu 
muhimu 

 60.-(1) Kila mtu anayo haki ya kufaidi haki za msingi za 
binadamu, na matokeo ya kila mtu kutekeleza wajibu wake kwa jamii, 
kama ilivyofafanuliwa katika Katiba hii. 

  (2) Kila mtu anayo haki ya kupata hifadhi sawa chini ya sheria za 
Jamhuri ya Muungano.  

  (3) Mtu yeyote katika Jamhuri ya Muungano hatakuwa na haki, 
hadhi au cheo maalum kwa misingi ya nasaba, jinsi, dini, kabila, jadi au 
urithi wake. 

  (4) Ni marufuku kwa sheria yoyote kutoa haki, hadhi au cheo 
maalum kwa mtu yeyote wa Jamhuri ya Muungano kwa misingi ya 
nasaba, jinsi, dini, kabila, jadi au urithi. 

  (5) Ili watu wote wafaidi haki na uhuru uliotajwa katika Katiba hii, 
kila mtu anao wajibu wa kutenda na kuendesha shughuli zake kwa namna 
ambayo haitaingilia haki na uhuru wa watu wengine au maslahi ya 
umma. 

  
(b) Wajibu wa Mamlaka za Nchi 

  
Hifadhi ya haki za 
binadamu 

 61.-(1) Serikali na mamlaka ya nchi ina wajibu wa kuzingatia na 
kuhifadhi haki za binadamu ikiwa ni msingi wa uhuru kama ilivyoainishwa 
katika Katiba hii. 

  (2) Haki na uhuru wa kila mtu kama ilivyoainishwa katika Katiba hii 
zitaheshimiwa, kuhifadhiwa na kudumishwa na mamlaka za nchi, taasisi binafsi 
na kila mwananchi. 

  
Usimamizi wa 
haki za 
binadamu 

 62.-(1) Katika kutafsiri masharti ya Sura hii ya Haki za 
Binadamu, Mahakama au chombo kingine chochote cha kufanya 
uamuzi kitazingatia mambo yafuatayo: 

 (a) sheria za kimataifa na haki za binadamu; na 
 (b) haki za jamii na maslahi ya jamii kwa ujumla. 
  (2) Mtu anayeamini kuwa masharti yaliyomo katika Sura hii 
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yamekiukwa au yanaelekea kukiukwa na mamlaka, chombo cha 
uamuzi, sheria au sera yoyote dhidi yake, anaweza kufungua shauri katika 
Mahakama Kuu kwa hati maalumu ya maombi kwa mujibu wa sheria za nchi 
ili kupata nafuu inayohitajika. 

  (3) Mahakama inaweza, kwa mujibu wa ibara ndogo ya (1), kutoa 
maelekezo itakayoona yanafaa, kuweka zuio, katazo au kuamuru 
jambo lifanyike ambalo lilikuwa limezuiwa. 

  (4) Shauri katika Mahakama la kudai haki za kikatiba kwa mujibu 
wa masharti ya Ibara hii laweza kufunguliwa na: 

 (a) Mwanasheria Mkuu; 
 (b) mtu anayejiwakilisha mwenyewe au taasisi inayowawakilisha 

wanachama wake; 
 (c) mtu anayemwakilisha mtu ambaye hawezi kujiwakilisha 

mwenyewe kwa mujibu wa sheria za nchi; au 
 (d) mtu anayewakilisha kundi la watu wenye malengo 

yanayofanana au jamii ya watu fulani ambao haki zao 
zimevunjwa. 

  (5)  Endapo katika shauri lolote inadaiwa kwamba sheria yoyote 
iliyotungwa au hatua yoyote iliyochukuliwa na Serikali au mamlaka nyingine 
inafuta au inakataza haki, uhuru na wajibu muhimu utakaotokana na Ibara ya 31 
hadi 56 za Katiba hii, na Mahakama Kuu kama inaridhika basi itatoa tamko 
kwamba sheria au hatua inayohusika ni batili au kinyume cha Katiba. 

  (6) Iwapo Mahakama Kuu itaona kuwa inafaa, hali au maslahi ya jamii 
yanahitaji hivyo, badala ya kutamka kuwa sheria au hatua hiyo ni batili, 
Mahakama Kuu itakuwa na uwezo wa kuamua au kutoa fursa kwa mamlaka 
nyingine yoyote inayohusika kurekebisha hitilafu iliyopo katika sheria au hatua 
inayolalamikiwa ndani ya muda utakaopangwa na Mahakama hiyo, sheria au 
hatua hiyo itaendelea kuwa ni halali hadi marekebisho yatakapofanywa au muda 
uliowekwa na Mahakama Kuu utakapokwisha, ili mradi muda mfupi zaidi ndio 
uzingatiwe. 

  
(c) Mipaka ya Haki za Binadamu 

  
Mipaka ya haki 
za binadamu 

 63. Haki zote zilizoainishwa katika Sura hii ya Katiba endapo 
zitahitajika kuwekewa mipaka ni lazima mipaka hiyo kutumika kwa 
uwazi na kidemokrasia kwa kuzingatia utu, usawa, uhuru na vigezo 
muhimu, ikijumuisha: 

 (a) aina ya haki; 
 (b) umuhimu na sababu za kuweka mipaka;  
 (c) asili na ukubwa wa mpaka husika; 
 (d) uhusiano baina ya mpaka husika na sababu yake; 
 (e) njia nyepesi ya kufikia madhumuni ya matumizi ya mpaka 

husika; na 
 (f) umuhimu wa kulinda usalama wa nchi. 
  
Sheria kuhusu  64. Bila kuathiri masharti ya Sura hii, Bunge litatunga sheria, ambayo 
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haki, uhuru na 
wajibu 

pamoja na mambo mengine, itasimamia matumizi na utekelezaji wa haki, 
uhuru na wajibu ulioainishwa katika Sura hii. 

 
SURA YA SITA 

URAIA KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO 
 

Uraia wa 
Jamhuri ya 
Muungano 

 65.-(1) Mtu ambaye, kabla ya Katiba hii kuanza kutumika, ni raia wa 
Jamhuri ya Muungano ataendelea kuwa raia wa Jamhuri ya Muungano. 
 (2) Uraia wa Jamhuri ya Muungano ni wa aina mbili na utapatikana kwa 
njia ya kuzaliwa au kuandikishwa. 

  
Haki ya uraia 66. Kila raia ana haki ya kutambuliwa uraia wake na kwa 

madhumuni haya, mamlaka ya nchi itaweka utaratibu wa sheria 
utakaowezesha raia kupata hati ya kuzaliwa, kitambulisho cha uraia wake bila ya 
upendeleo na ubaguzi wa aina yoyote, na pale inapohitajika, nyaraka za 
kumwezesha kusafiri. 

  
Uraia wa 
kuzaliwa 

 67.-(1) Kila mtu aliyezaliwa Tanzania Bara au Zanzibar atakuwa raia wa 
kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano iwapo, wakati wa kuzaliwa, mama au baba 
yake ni, au alikuwa raia wa Jamhuri ya Muungano. 

  (2) Kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii, mtu aliyezaliwa nje ya 
Tanzania atakuwa ni raia wa Jamhuri ya Muungano wa kuzaliwa kuanzia 
tarehe ya kuzaliwa kwake ikiwa mama au baba yake ni raia wa Jamhuri ya 
Muungano. 

  (3) Endapo mmoja kati ya wazazi wake alifariki kabla ya mtu 
huyo kuzaliwa, uraia wa mzazi huyo wakati wa kifo chake unatumika, kwa 
madhumuni ya kutambua uraia wa mtu huyo aliyezaliwa baada ya mzazi 
aliyefariki kana kwamba mzazi huyo alikuwa anaishi hadi kuzaliwa kwa mtu 
huyo. 

  (4) Mtoto mwenye umri chini ya miaka saba akikutwa ndani ya eneo 
la Jamhuri ya Muungano katika mazingira ambayo wazazi wake 
hawajulikani, atachukuliwa kuwa ni raia wa Jamhuri ya Muungano wa 
kuzaliwa. 

  (5) Endapo uraia wa wazazi wa mtoto aliyepewa uraia chini ya 
masharti ya ibara ndogo ya (4) utabainika kuwa si uraia wa Jamhuri ya 
Muungano, uraia wa mtoto huyo utasita. 

  (6) Bila kuathiri masharti ya Ibara hii, Bunge litatunga sheria ambayo 
itaweka masharti na utaratibu wa: 

 (a) upatikanaji wa uraia kwa watu waliozaliwa na raia wa Tanzania nje 
ya nchi; 

 (b) kurudisha uraia wa watu ambao uraia wao ulifutwa baada ya kupata 
uraia wa nchi nyingine; na 

 (c) mambo mengine ambayo yatatakiwa kutungiwa sheria. 
  
Uraia wa 
kuandikishwa 

68.-(1) Mara baada ya kuanza kutumika kwa Katiba hii, mtu 
ambaye amekuwa mkaazi wa Jamhuri ya Muungano na ambaye ametimiza 
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masharti yote ya sheria za nchi anaweza kuomba kuandikishwa kuwa raia wa 
Jamhuri ya Muungano. 

 (2) Mtu aliyefunga ndoa na raia wa Jamhuri ya Muungano na 
ambaye: 

 (a) amedumu katika ndoa hiyo kwa kipindi cha miaka saba 
mfululizo; na 

 (b) ametimiza masharti yaliyoainishwa katika sheria kwa mujibu wa 
ibara ndogo ya (1), 

anaweza kuomba uraia wa kuandikishwa kuwa raia wa Jamhuri ya 
Muungano. 

 (3) Endapo ndoa iliyotajwa katika ibara ndogo ya (2) itavunjika, 
kama mtu huyo hakuukana uraia wake wa Tanzania, ataendelea kuwa raia wa 
Jamhuri ya Muungano. 

  (4) Mtoto aliyezaliwa katika ndoa iliyorejewa katika ibara ndogo ya (2), 
atakuwa raia wa Jamhuri ya Muungano wa kuzaliwa. 

 (5) Mtoto aliye na umri wa chini ya miaka kumi na nane ambaye 
wazazi wake si raia wa Tanzania, akiasiliwa na raia wa Jamhuri ya 
Muungano, kuasiliwa kwake, kutawezesha mtoto huyo kuwa raia wa Jamhuri 
ya Muungano wa kuandikishwa. 

  (6) Bunge litatunga sheria, pamoja na mambo mengine, kusimamia 
masuala yanayohusu uraia wa Jamhuri ya Muungano. 

  
Hadhi maalum ya 
watu wenye asili 
au nasaba ya 
Tanzania 

69. Bila kuathiri masharti yaliyomo kwenye Sura hii, mtu yeyote 
mwenye asili au nasaba ya Tanzania na ambaye ameacha kuwa raia wa Jamhuri 
ya Muungano kwa kupata uraia wa nchi nyingine, atakapokuwa katika Jamhuri 
ya Muungano, atakuwa na hadhi maalum kama itakavyoainishwa katika sheria 
za nchi. 

 
SURA YA SABA 

MUUNDO WA JAMHURI YA MUUNGANO 
  
Muundo wa 
Muungano 

 70.  Jamhuri ya Muungano wa Tanzania itakuwa na muundo wa Serikali 
mbili ambazo ni: 

(a) Serikali ya Jamhuri ya Muungano; na 
 (b) Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. 
  
Utekelezaji wa 
shughuli za 
Mamlaka ya Nchi 

 71.-(1) Shughuli zote za Mamlaka ya Nchi katika Jamhuri ya Muungano 
zitatekelezwa na kudhibitiwa na vyombo viwili vyenye mamlaka ya utendaji, 
vyombo viwili vyenye mamlaka ya utoaji haki, na pia vyombo viwili vyenye 
mamlaka ya kutunga sheria na kusimamia utekelezaji wa shughuli za umma. 

  (2)  Vyombo vyenye mamlaka ya utendaji vitakuwa ni Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar; vyombo vyenye 
mamlaka ya utoaji haki vitakuwa ni Mahakama ya Jamhuri ya Muungano na 
Mahakama Kuu ya Zanzibar, na vyombo vyenye mamlaka ya kutunga sheria na 
kusimamia utekelezaji wa shughuli za umma vitakuwa ni Bunge na Baraza la 
Wawakilishi. 
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  (3)  Kwa ajili ya utekelezaji bora wa shughuli za umma katika Jamhuri 
ya Muungano, na kwa ajili ya mgawanyo wa madaraka juu ya shughuli hizo 
baina ya vyombo vilivyotajwa katika Ibara hii, kutakuwa na Mambo ya 
Muungano kama yalivyoorodheshwa katika Nyongeza ya Kwanza ya Katiba hii 
na pia kutakuwa na mambo yasiyo ya Muungano, ambayo ni mambo mengine 
yote yasiyo ya Muungano. 

  (4)  Kila chombo kilichotajwa katika Ibara hii kitaundwa na kutekeleza 
majukumu yake kwa kufuata masharti mengine yaliyomo katika Katiba hii. 

  
Mamlaka ya 
Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano  

 72. Serikali ya Jamhuri ya Muungano itakuwa na mamlaka ya utekelezaji 
katika Jamhuri ya Muungano kwa Mambo ya Muungano na kwa mambo yote 
yasiyo ya Muungano yanayohusu Tanzania Bara. 
  

Mamlaka ya 
Serikali ya 
Mapinduzi ya 
Zanzibar kwa 
mambo yasiyo ya 
Muungano 

 73.-(1) Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar itakuwa na mamlaka na haki 
juu ya mambo yasiyo ya Muungano yanayohusu Zanzibar.  
 (2)  Bila kuathiri mipaka iliyowekwa na Katiba hii, katika kutekeleza 
mamlaka yake chini ya ibara ndogo ya (1), Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
itakuwa na uwezo na uhuru wa kuanzisha uhusiano au ushirikiano na jumuiya au 
taasisi yoyote ya kikanda au kimataifa. 

  (3)  Endapo, katika kutekeleza mamlaka na majukumu yake kwa mujibu 
wa Ibara hii, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar itahitaji kupata ushirikiano 
kutoka Serikali ya Jamhuri ya Muungano kwa ajili ya kufanikisha uhusiano au 
ushirikiano na jumuiya au taasisi ya kikanda au kimataifa, Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano yaweza kufanikisha uhusiano au ushirikiano huo kwa kuzingatia 
masharti ya Katiba hii na sheria itakayotungwa na Bunge. 

  (4) Kwa madhumuni ya Ibara hii, Bunge litatunga sheria itakayoainisha 
na kufafanua: 

 (a) majukumu na mipaka ya utekelezaji wa mamlaka ya Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kuhusu 
uhusiano au ushirikiano wa kikanda au kimataifa; 

 (b) utaratibu wa kushughulikia athari zinazotokana na uhusiano au 
ushirikiano wa kikanda au kimataifa; 

 (c) utaratibu wa utafutaji na upatikanaji wa mikopo na misaada 
kutokana na uhusiano au ushirikano huo; 

 (d) utaratibu au masharti ya kuvunja au kuimarisha uhusiano au 
ushirikiano huo;  

 (e) utaratibu wa mawasiliano na mashauriano kati ya Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kuhusu 
uhusiano au ushirikiano wa kikanda au kimataifa; 

 (f) utaratibu wa utekelezaji wa masharti ya Ibara hii; na  
 (g) mambo mengine yatakayohusu uhusiano au ushirikiano wa kikanda 

au kimataifa chini ya Ibara hii. 
  
Mahusiano kati ya 
Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano na 
Serikali ya 

 74.-(1) Katika kutekeleza majukumu yake katika maeneo mbalimbali, 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania itazingatia misingi ya 
kushirikiana na kushauriana na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa lengo la 
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Mapinduzi ya 
Zanzibar 

kukuza na kulinda maslahi ya Taifa na maendeleo ya wananchi. 
 (2) Kwa madhumuni ya kukuza umoja na uhusiano, Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar na Serikali ya Jamhuri ya Muungano, zinaweza 
kushauriana na kushirikiana katika mambo yanayohusu uongozi, utawala, 
vyombo vya uwakilishi na mahakama. 
 (3) Utendaji wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano, Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar au chombo chochote cha Serikali hizo utatekelezwa kwa 
kuzingatia umoja wa Jamhuri ya Muungano na wajibu wa kukuza utaifa. 

  (4) Bila kuathiri masharti ya Ibara hii, Serikali ya Jamhuri ya Muungano, 
kwa makubaliano maalum baina yake na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
inaweza kutekeleza jambo lolote lililo chini ya mamlaka ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kwa mujibu wa makubaliano hayo. 

  
Wajibu wa 
viongozi wakuu 
kulinda Muungano 

 75.-(1) Bila kuathiri wajibu wa kila raia uliotajwa katika Katiba hii, kila 
kiongozi mkuu mwenye mamlaka ya utendaji katika Jamhuri ya Muungano 
aliyetajwa katika ibara ndogo ya (3) atakuwa na wajibu, katika kutekeleza 
madaraka aliyopewa kwa mujibu wa Katiba hii, kuhakikisha kuwa anatetea, 
analinda, anaimarisha na kudumisha umoja wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. 

  (2)  Kwa madhumuni ya masharti ya ibara ndogo ya (1) kila kiongozi 
mkuu aliyetajwa katika ibara ndogo ya (3), kabla ya kushika madaraka yake, 
ataapa kuutetea, kuulinda na kuudumisha Muungano kwa mujibu wa Katiba hii. 

  (3) Viongozi wakuu wanaohusika na masharti ya Ibara hii ni: 
 (a) Rais wa Jamhuri ya Muungano; 
 (b) Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano; 
 (c) Rais wa Zanzibar;  
 (d) Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano; na 
 (e) Makamu wa Rais wa Zanzibar.  
	  

SURA YA NANE 
SERIKALI YA JAMHURI YA MUUNGANO 

 
SEHEMU YA KWANZA 

SERIKALI, RAIS NA MAKAMU WA RAIS 
 

(a) Serikali 
  
Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano  76.-(1) Kutakuwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano ambayo itaundwa 

na Rais, Makamu wa Rais na Baraza la Mawaziri.  
  (2) Bila kuathiri masharti ya Ibara ya 71 madaraka ya Serikali ya Jamhuri 

ya Muungano yatatekelezwa na Rais mwenyewe au kwa kukasimu madaraka 
hayo kwa mtu yeyote mwenye madaraka katika utumishi wa umma katika 
Jamhuri ya Muungano. 

  (3) Ifahamike kwamba masharti yaliyomo katika Ibara hii 
hayatahesabiwa kwamba: 

 (a) yanahamishia kwa Rais madaraka yoyote ya kisheria 
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yaliyowekwa na sheria mikononi mwa mtu au mamlaka 
yoyote ambayo si Rais; 

 (b) yanalizuia Bunge kukabidhi madaraka yoyote ya kisheria 
mikononi mwa mtu au watu au mamlaka nyingine yoyote 
ambayo si Rais; au 

 (c) yanazuia Mahakama kukabidhi madaraka yoyote ya kisheria kwa 
mtu au watu wenye madaraka katika Mahakama za Jamhuri ya 
Muungano. 

  
(b) Rais 

  
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano 
 

 77.-(1) Kutakuwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano. 
 (2) Rais wa Jamhuri ya Muungano atakuwa Mkuu wa Nchi, Kiongozi wa 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano na Amiri Jeshi Mkuu na atakuwa: 

 (a) alama na taswira ya Jamhuri ya Muungano na watu wake; na 
 (b) alama ya umoja, uhuru wa nchi na mamlaka yake.  
  
Madaraka na 
majukumu ya 
Rais 
 

 78.-(1) Rais atatekeleza mamlaka ya Mkuu wa Nchi, Kiongozi wa 
Serikali, Amiri Jeshi Mkuu kwa mujibu wa Katiba hii na atakuwa na madaraka 
na majukumu kama yatakavyoainishwa kwenye sheria zitakazotungwa na 
Bunge. 

  (2) Rais atakuwa na mamlaka ya kutekeleza majukumu mengine 
ambayo kwa asili yake yanatekelezwa na Mkuu wa Nchi, Kiongozi wa 
Serikali au Amiri Jeshi Mkuu, ambayo hayakuainishwa katika Katiba hii na 
ambayo hayakiuki Katiba hii na sheria zitakazotungwa na Bunge.  

  
Utekelezaji wa 
madaraka ya Rais 
 

 79.-(1) Katika utekelezaji wa madaraka ya Rais kwa mujibu wa Sura hii, 
Rais atakuwa na mamlaka ya kuanzisha au kufuta nafasi za madaraka katika 
utumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano. 

 (2) Rais atakuwa na madaraka ya kuteua watu wa kushika nafasi za 
madaraka ya viongozi wanaowajibika kuweka sera za idara na taasisi za Serikali, 
na watendaji wakuu wanaowajibika kusimamia utekelezaji wa sera za idara na 
taasisi hizo katika utumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano, nafasi ambazo 
zimetajwa katika Katiba hii au sheria zitakazotungwa na Bunge kwamba 
zitatajwa kwa uteuzi unaofanywa na Rais. 
 (3) Mamlaka ya kuwateua watu wengine wote wasiokuwa viongozi au 
watendaji wakuu kushika nafasi za madaraka katika utumishi wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano, na mamlaka ya kuwapandisha vyeo watu hao, 
kuwaondoa katika madaraka, kuwafukuza kazi, kuwasimamisha kazi na 
mamlaka ya kudhibiti nidhamu ya watu waliokabidhiwa madaraka, yatakuwa 
mikononi mwa mamlaka husika za nidhamu na uteuzi kwa mujibu wa Katiba hii 
na Sheria. 

  (4) Masharti ya ibara ndogo ya (2) hayatamzuia Rais kuchukua 
hatua za kudhibiti nidhamu ya watumishi na utumishi katika Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano. 
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Rais kuzingatia 
ushauri 

 80.  Katika kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Katiba na Sheria, 
Rais atakuwa huru katika utendaji wa kazi na shughuli zake na hatalazimika 
kufuata au kuzingatia ushauri atakaopewa na mtu yeyote au mamlaka yoyote 
isipokuwa pale tu anapotakiwa na Katiba hii au sheria nyingine yoyote kufanya 
jambo lolote kulingana na ushauri anaopewa na mtu au mamlaka yoyote. 

  
Rais kushindwa 
kumudu 
majukumu yake 
 

 81.-(1) Endapo Baraza la Mawaziri litaridhika kuwa Rais hawezi 
kumudu kazi zake kwa sababu ya maradhi ya mwili au akili linaweza 
kuwasilisha kwa Jaji Mkuu azimio la kumwomba Jaji Mkuu athibitishe 
kwamba Rais, kwa sababu ya maradhi ya mwili au akili hawezi kumudu kazi 
zake. 

  (2) Baada ya kupokea azimio lililowasilishwa kwa mujibu wa ibara 
ndogo ya (1), Jaji Mkuu atateua bodi ya utabibu ya watu wasiopungua 
watatu atakaowateua kutoka miongoni mwa madaktari bingwa wanaotambuliwa 
kisheria na bodi hiyo itachunguza suala hilo na kumshauri Jaji Mkuu ipasavyo. 

  (3) Jaji Mkuu anaweza, baada ya kutafakari ushauri na ushahidi wa 
kitabibu, kuwasilisha kwa Spika hati ya kuthibitisha kwamba, Rais 
kutokana na maradhi ya mwili au akili hamudu kazi zake, na iwapo Jaji Mkuu 
hatabatilisha hati hiyo ndani ya siku saba kutokana na Rais kupata nafuu na 
kurejea kazini, basi itahesabiwa kwamba kiti cha Rais kiwazi, na masharti 
yaliyomo katika Ibara ya 82(1)(d) yatatumika. 

  
Utaratibu wa 
kujaza nafasi ya 
Rais kabla ya 
kumaliza muda 
wake 

 82.-(1) Endapo nafasi ya madaraka ya Rais itakuwa wazi 
kutokana na: 

(a) Rais kufariki dunia; 
(b) Rais kujiuzulu; 
(c) Rais kupoteza sifa za uchaguzi katika nafasi ya madaraka ya Rais; 
(d) Rais kutomudu kazi zake kutokana na maradhi; 

 (e) Rais kushtakiwa Bungeni na kuondolewa katika madaraka kwa 
mujibu wa Katiba hii, 

 basi Makamu wa Kwanza wa Rais ataapishwa na kushika nafasi ya 
madaraka ya Rais kwa muda uliobaki katika kipindi cha miaka mitano 
na kwa kuzingatia masharti yaliyoainishwa katika Ibara ya 89. 

  (2) Mara tu baada ya Rais kuapishwa na kushika madaraka kwa 
mujibu wa ibara ndogo ya (1), na kwa vyovyote vile ndani ya kipindi 
kisichozidi siku kumi na nne tangu alipoapishwa: 

 (a) kwa Rais aliyepatikana kwa kupendekezwa na chama cha 
siasa, baada ya kushauriana na chama cha siasa anachotoka; au 

 (b) kwa Rais aliyepatikana kwa utaratibu wa mgombea huru, 
baada ya kushauriana na Tume Huru ya Uchaguzi,  

 atapendekeza jina la mtu atakayekuwa Makamu wa Kwanza wa Rais na uteuzi 
huo utathibitishwa na Bunge kwa wingi wa kura za Wabunge wote. 

  
Utekelezaji wa 
majukumu ya Rais 
akiwa hayupo 

 83.-(1) Ikitokea kwamba nafasi ya madaraka ya Rais iko wazi 
kutokana na: 

(a) masharti yaliyomo katika Ibara ya 81;  
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(b) masharti yaliyomo katika Ibara ya 94; 
(c) kutokuwepo katika Jamhuri ya Muungano, kazi na shughuli za Rais 

zitatekelezwa na mmoja wa wafuatao, kwa kufuata orodha kama 
ilivyopangwa- 

(i) Makamu wa Kwanza wa Rais au kama nafasi yake iko wazi au 
kama naye hayupo au ni mgonjwa, basi; 

 (ii) Waziri Mkuu.  
  (2) Endapo mtu yeyote aliyetajwa katika ibara ndogo ya (1) 

atatekeleza kazi na shughuli za Rais kutokana na sababu kwamba mtu 
mwingine anayemtangulia katika orodha hiyo hayupo, basi mtu huyo 
ataacha kutekeleza kazi na shughuli hizo mara tu mtu huyo mwingine 
anayemtangulia katika orodha atakaporejea kazini.  

  (3) Mtu yeyote atakayekaimu nafasi ya madaraka ya Rais, kwa 
namna yoyote ile, hatakuwa na madaraka katika mambo yafuatayo: 

 (a) kuteua au kumuondoa madarakani kiongozi yeyote 
aliyeteuliwa na Rais kwa mujibu wa Katiba hii; au 

 (b) kufanya jambo jingine lolote lililokatazwa kama litakavyoainishwa 
na Rais katika hati ya kukasimu madaraka yake. 

 (4) Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (2) na ya (3), Rais atakasimu 
madaraka yake kwa hati maalum aliyotia saini yake.  

  
(c)Uchaguzi wa Rais 

  
Uchaguzi wa Rais  84.-(1) Rais atachaguliwa na wananchi kwa mujibu wa masharti ya 

Katiba hii na kwa mujibu wa sheria. 
  (2) Nafasi ya madaraka ya Rais itakuwa wazi na uchaguzi wa Rais 

utafanyika baada ya Rais kumaliza muda wake wa kuwa madarakani kwa 
mujibu wa Katiba hii. 

  
Sifa za Rais 
 

 85.-(1) Mtu atakuwa na sifa ya kuchaguliwa kushika nafasi ya 
madaraka ya Rais wa Jamhuri ya Muungano ikiwa: 

 (a) ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano kwa mujibu wa 
Katiba hii na sheria iliyotungwa na Bunge; 

 (b) ni mwenye akili timamu; 
 (c) wazazi wake wote wawili ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya 

Muungano; 
 (d) wakati wa kugombea, ana umri usiopungua miaka arobaini; 
 (e) anayo shahada ya chuo cha elimu ya juu kinachotambuliwa kwa 

mujibu wa sheria, au awe na ujuzi na uzoefu wa uongozi katika 
ngazi ya taifa utakaomwezesha kumudu madaraka ya Rais; 

 (f) ni mwanachama na mgombea aliyependekezwa na chama cha 
siasa au mgombea huru. 

  (2) Mtu hatakuwa na sifa za kugombea nafasi ya urais ikiwa mtu huyo-  
 (a) ana maslahi yoyote katika mkataba wa Serikali wa aina yoyote 

aliyowekewa miiko maalum kwa mujibu wa sheria, na iwapo 
amekiuka miiko hiyo; 
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 (b) awe hajawahi kuwa raia wa nchi nyingine; au 
 (c) awe hajawahi kutiwa hatiani na chombo chenye mamlaka kwa kosa 

la kukwepa kulipa kodi na kosa lolote la jinai. 
  
Utaratibu wa 
uchaguzi wa 
Rais 

86.-(1) Katika uchaguzi wa Rais kila chama cha siasa 
kitakachotaka kushiriki katika uchaguzi wa Rais, kitawasilisha kwa Tume 
Huru ya Uchaguzi ya Jamhuri ya Muungano, kwa mujibu wa sheria, jina la 
mwanachama mmoja anayependekezwa kwa nafasi ya madaraka ya Rais. 

  (2) Endapo ni mgombea huru, kwa kuzingatia sifa zitakazoainishwa 
katika sheria itakayotungwa na Bunge atawasilisha jina lake kwenye Tume Huru 
ya Uchaguzi. 

  (3) Mapendekezo ya majina ya wagombea katika uchaguzi wa Rais 
yatawasilishwa kwa Tume Huru ya Uchaguzi katika siku na kwa utaratibu 
utakaoainishwa katika sheria. 

  (4) Endapo itafika siku na saa iliyotajwa kwa ajili ya 
kuwasilisha mapendekezo ya majina ya wagombea, ni mgombea mmoja tu 
ambaye anapendekezwa kuwa halali, Tume Huru ya Uchaguzi itawasilisha jina 
lake kwa wananchi, nao watapiga kura ya kumkubali au kumkataa 
kwa mujibu wa masharti yaliyoainishwa katika Katiba hii na sheria. 

  (5) Uchaguzi wa Rais wa Jamhuri ya Muungano utafanyika siku 
itakayoteuliwa na Tume Huru ya Uchaguzi kwa mujibu wa sheria.  

  (6) Mgombea wa nafasi ya madaraka ya Rais atatangazwa kuwa 
amechaguliwa kuwa Rais iwapo atapata kura zaidi ya asilimia hamsini ya 
kura zote halali zilizopigwa kwa nafasi ya madaraka ya Rais. 

  (7) Endapo katika uchaguzi wa Rais hakuna mgombea 
aliyekidhi masharti ya ibara ndogo ya (6), basi uchaguzi utarudiwa ndani 
ya siku sitini kwa wagombea walioshika nafasi ya kwanza na ya pili na 
mgombea atakayepata kura zaidi ya asilimia hamsini atatangazwa kuwa 
mshindi wa nafasi ya urais. 

  (8) Mambo mengine yote yahusuyo utaratibu wa uchaguzi wa Rais 
yatakuwa kama itakavyofafanuliwa katika sheria itakayotungwa na Bunge kwa 
ajili hiyo. 

  
Malalamiko 
kuhusu uhalali wa 
uchaguzi wa Rais 
 

 87.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya ibara ndogo ya (2), endapo mtu 
yeyote aliyeshiriki kama mgombea katika nafasi ya madaraka ya Rais katika 
uchaguzi wa Rais hakuridhika na matokeo ya uchaguzi huo, anaweza 
kuwasilisha malalamiko katika Mahakama ya Juu kupinga matokeo ya 
uchaguzi wa Rais yaliyotangazwa na Tume Huru ya Uchaguzi. 

  (2) Malalamiko ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa Rais 
yatawasilishwa Mahakama ya Juu ndani ya muda wa siku saba baada ya 
siku ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa Rais. 

  (3) Mahakama ya Juu itasikiliza na kutoa uamuzi wa shauri la 
kupinga matokeo ya uchaguzi wa Rais ndani ya siku kumi na nne tangu 
kupokea malalamiko yaliyowasilishwa kwa mujibu wa ibara ndogo ya (2) na 
uamuzi huo utakuwa wa mwisho. 

  (4) Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (3), Mahakama ya Juu 
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inaweza kutoa uamuzi wa kumthibitisha Rais bila kutoa sababu za uamuzi 
na sababu hizo zitatolewa ndani ya kipindi kisichozidi siku thelathini tangu 
siku ya kutoa uamuzi. 

  (5) Iwapo Mahakama ya Juu itaamua kuwa matokeo ya 
uchaguzi wa Rais si halali, Uchaguzi wa Rais utarudiwa ndani ya siku sitini 
baada ya uamuzi kutolewa. 

  
Kiapo cha Rais 
na muda wa 
kushika 
madaraka 

88.-(1) Rais Mteule ataapishwa na Jaji Mkuu au Naibu Jaji Mkuu 
endapo Jaji Mkuu hayupo na atashika nafasi ya madaraka ya Rais siku saba 
baada ya kutangazwa na Tume Huru ya Uchaguzi au mara baada ya 
kuthibitishwa na Mahakama ya Juu. 

  (2) Isipokuwa kama ataacha kushika nafasi ya madaraka ya Rais 
mapema zaidi, Rais atashika nafasi ya madaraka ya Rais kwa muda wa miaka 
mitano tangu siku alipoapishwa kuwa Rais. 

  (3) Rais atashika nafasi ya madaraka ya Rais hadi: 
 (a) siku ambapo Rais mteule ataapa kushika nafasi ya madaraka ya 

Rais; 
 (b) siku ambapo atafariki dunia;  
 (c) siku atakapojiuzulu; au 
 (d) atakapoacha kushika nafasi ya madaraka ya Rais kwa 

mujibu wa masharti ya Katiba hii. 
  
Haki ya 
kuchaguliwa tena 
 

89.-(1) Mtu ambaye ni Rais anaweza kuchaguliwa tena kushika nafasi 
ya madaraka ya Rais kwa kipindi kingine cha miaka mitano. 

(2) Mtu hatakuwa na sifa ya kugombea na kuchaguliwa zaidi ya 
vipindi viwili katika nafasi ya madaraka ya Rais. 

 (3) Bila kuathiri masharti ya Katiba hii,  mtu aliyewahi kuwa Rais 
wa Zanzibar hatapoteza sifa za kugombea na kuchaguliwa kuwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano. 

 (4) Endapo Makamu wa Kwanza wa Rais atashika nafasi ya 
madaraka ya Rais kwa mujibu wa masharti ya Ibara ya 82 kwa kipindi 
cha chini ya miaka mitatu, ataruhusiwa kugombea nafasi ya Rais kwa 
vipindi viwili, lakini kama atashika nafasi ya madaraka ya Rais kwa 
muda wa miaka mitatu au zaidi ataruhusiwa kugombea nafasi ya 
madaraka ya Rais kwa kipindi kimoja tu. 

  
(d) Masharti Mahsusi kuhusu Mamlaka ya Rais 

  
Madaraka ya 
kutangaza vita 

90.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Ibara hii, Rais atakuwa na mamlaka 
ya kutangaza kuwepo kwa vita kati ya Jamhuri ya Muungano na nchi nyingine 
au kundi lolote lile baada ya kupata idhini ya Bunge. 

(2) Bila kujali masharti ya ibara ndogo ya (1), endapo Jamhuri ya 
Muungano itakuwa imevamiwa au kundi lolote limeanzisha vita ndani ya 
Jamhuri ya Muungano basi, Rais anaweza, baada ya kushauriana na Baraza la 
Usalama la Taifa, kutangaza kuwepo kwa vita katika Jamhuri ya Muungano. 

 (3) Baada ya kutoa tangazo kwa mujibu wa ibara ndogo ya (2), Rais 
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atalitaarifu Bunge kwa kupeleka nakala ya tangazo hilo kwa Spika wa Bunge 
ambaye, ndani ya siku kumi na nne kuanzia tarehe ya tangazo, ataitisha Mkutano 
wa Bunge ili kulijulisha Bunge kuhusu tangazo lililotolewa na Rais. 

  
Madaraka ya Rais 
kutangaza hali ya 
hatari 

91.-(1) Bila kuathiri masharti ya Katiba hii au sheria, Rais anaweza, 
baada ya kushauriana na Baraza la Usalama la Taifa, kutangaza hali ya hatari au 
hali ya kuzingirwa kwa eneo fulani la Jamhuri ya Muungano au katika sehemu 
yake yoyote. 

(2) Rais anaweza tu kutangaza kuwa kuna hali ya hatari iwapo: 
 (a) Jamhuri ya Muungano iko katika vita; 
 (b) kuna hatari ya dhahiri kwamba Jamhuri ya Muungano inakaribia 

kuvamiwa na kuingia katika hali ya vita; 
 (c) kuna hali halisi ya kuvurugika kwa amani katika jamii au kutoweka 

kwa usalama wa jamii katika Jamhuri ya Muungano au sehemu yake 
yoyote kiasi kwamba ni lazima kuchukua hatua za pekee ili kurejesha 
amani na usalama; 

 (d) kuna hatari ya dhahiri na kubwa, kiasi kwamba amani katika jamii 
itavurugika na usalama wa raia kutoweka katika Jamhuri ya 
Muungano au sehemu yake yoyote ambayo haiwezi kuepukika 
isipokuwa kwa kutumia mamlaka ya pekee; 

 (e) kumetokea au kuna dalili ya kutokea janga ambalo linatishia jamii au 
sehemu ya jamii katika Jamhuri ya Muungano; au 

 (f) kuna aina nyingineyo ya hatari ambayo kwa dhahiri ni tishio kwa 
usalama wa nchi. 

  (3)  Endapo inatangazwa kwamba kuna hali ya hatari katika Jamhuri ya 
Muungano au eneo lolote la Jamhuri ya Muungano, Rais atawasilisha nakala ya 
tangazo hilo kwa Spika wa Bunge ambaye, ndani ya siku zisizozidi kumi na nne 
tangu kutolewa kwa tangazo hilo, ataitisha mkutano wa Bunge ili kulijulisha juu 
ya taarifa ya hali ya hatari iliyotangazwa na Rais. 

  (4)  Bunge linaweza kutunga sheria itakayoweka masharti kuhusu 
nyakati na taratibu ambazo zitawawezesha baadhi ya watu wenye kusimamia 
utekelezaji wa mamlaka ya Serikali katika sehemu mahsusi za Jamhuri ya 
Muungano kumuomba Rais kutumia madaraka aliyopewa na Ibara hii kuhusiana 
na yoyote kati ya sehemu hizo endapo katika sehemu hizo, kunatokea lolote kati 
ya hali zilizotajwa katika aya ya (c), (d) na (e) za ibara ndogo ya (2) na hali hiyo 
haivuki mipaka ya sehemu hizo, na pia, kwa ajili ya kufafanua utekelezaji wa 
mamlaka ya Serikali wakati wa hali ya hatari. 

  (5)  Tangazo la hali ya hatari lililotolewa na Rais kwa mujibu wa Ibara 
hii litakoma kutumika iwapo litafutwa na Rais. 

  (6)  Kwa madhumuni ya kuondoa mashaka juu ya ufafanuzi au 
utekelezaji wa masharti ya Ibara hii, masharti ya utangazaji wa hali ya hatari 
kama ilivyotajwa katika Ibara hii, yatatumika tu katika sehemu ya Jamhuri ya 
Muungano ambapo hali hiyo ya hatari imetangazwa. 

  
Mamlaka ya Rais 
kutoa msamaha 

 92.-(1) Rais kwa mamlaka ya Mkuu wa Nchi, anaweza: 
(a) kutoa msamaha kwa mtu yeyote aliyepatikana na hatia kwa kosa 
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lolote mbele ya Mahakama dhidi ya Jamhuri ya Muungano kwa 
masharti maalum kama yatakavyoainishwa katika sheria; au 

(b) kubadilisha adhabu ya kifo kuwa adhabu ya kifungo cha maisha. 
 (2) Masharti ya Ibara hii yatatumika kwa mtu aliyehukumiwa na 
kuadhibiwa akiwa Zanzibar na kwa adhabu zilizotolewa Zanzibar kwa mujibu 
wa sheria iliyotungwa na Bunge inayotumika Zanzibar, hali kadhalika, masharti 
hayo yatatumika kwa mtu aliyehukumiwa na kuadhibiwa Tanzania Bara kwa 
mujibu wa sheria. 
 (3)  Kwa madhumuni ya Ibara hii, kutakuwa na Kamati ya Taifa ya 
Ushauri ambayo itakuwa na wajibu wa kumshauri Rais kuhusu kutoa msamaha 
kwa mtu yeyote aliyepatikana na hatia mahakamani na anatumikia adhabu. 

  (4)  Utaratibu wa namna ya utekelezaji wa madaraka kwa mujibu wa 
Ibara hii, muundo, majukumu na utendaji kazi wa chombo kinachohusika na 
masuala ya msamaha wa wafungwa utaainishwa na sheria. 

  
Kinga ya mashtaka 
dhidi ya Rais 

 93.-(1) Wakati Rais akiwa madarakani, hatashtakiwa wala mtu yeyote 
hataendesha mashtaka ya aina yoyote dhidi yake mahakamani kwa ajili ya kosa 
lolote la jinai. 

(2) Wakati Rais ameshika madaraka kwa mujibu wa Katiba hii, 
haitaruhusiwa kufungua mahakamani shauri la madai kuhusu jambo lolote 
alilolitenda au alilokosa kulitenda yeye binafsi kama Rais ama kabla au baada ya 
kushika madaraka ya Rais, ila tu kama angalau siku thelathini kabla ya shauri 
kufunguliwa mahakamani, Rais atapewa au ametumiwa taarifa ya madai kwa 
maandishi kwa kufuata utaratibu utakaowekwa kwa mujibu wa sheria, na taarifa 
hiyo ikiwa inatoa maelezo kuhusu chanzo cha shauri hilo, kiini cha madai 
yenyewe, jina lake na anwani ya mahali anapoishi huyo mdai na jambo hasa 
analodai. 

  (3) Isipokuwa kama ataacha kushika madaraka ya Rais kutokana na 
kuondolewa madarakani na Bunge, haitakuwa halali kwa mtu kumshtaki au 
kufungua mahakamani shauri lolote la jinai au la madai dhidi ya mtu aliyekuwa 
anashika madaraka ya Rais baada ya kuacha madaraka hayo kutokana na jambo 
alilofanya wakati alipokuwa bado anashika madaraka ya Rais. 

  
Bunge kumshtaki 
Rais 

 94.-(1) Bunge linaweza kupitisha azimio la kumuondoa Rais madarakani 
endapo itatolewa hoja ya kumshtaki Rais na ikapitishwa kwa mujibu wa 
masharti ya Ibara hii. 

  (2) Bila kuathiri masharti mengineyo ya Ibara hii, hoja yoyote ya 
kumshtaki Rais haitatolewa isipokuwa tu kama itadaiwa kwamba Rais ametenda 
mojawapo ya makosa yafuatayo: 

 (a) ukiukwaji mkubwa wa masharti ya Katiba hii; 
 (b) makosa makubwa ya jinai; 
 (c) kuzuia kwa namna yoyote ile yeye kuchunguzwa kwa mujibu wa 

Ibara hii; 
 (d) rushwa; 
 (e) amekuwa na mwenendo unaodhalilisha nafasi ya madaraka ya Rais 

wa Jamhuri ya Muungano; 
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 (f) kupuuza au kukataa kutekeleza uamuzi au amri halali ya Mahakama; 
au 

 (g) amefanya kitendo ambacho kinakiuka kanuni za maadili au miiko ya 
uongozi. 

  (3) Bunge halitapitisha hoja ya kumshtaki Rais isipokuwa tu kama- 
 (a) hoja ya namna hiyo itatolewa baada ya miezi kumi na mbili tangu 

hoja kama hiyo ilipotolewa na ikakataliwa na Bunge; na 
 (b) taarifa ya maandishi, iliyotiwa saini na kuungwa mkono na 

Wabunge wasiopungua asilimia ishirini na tano ya Wabunge wote 
itawasilishwa kwa Spika siku kumi na nne kabla ya kikao ambapo 
hoja hiyo inakusudiwa kutolewa Bungeni. 

  (4) Taarifa itakayowasilishwa kwa mujibu wa ibara ndogo ya (3)(b) 
itafafanua makosa aliyoyatenda Rais, na itapendekeza kuwa Kamati Maalum ya 
Uchunguzi iundwe ili ichunguze tuhuma zilizotolewa dhidi ya Rais. 

  (5) Wakati wowote baada ya kupokea taarifa iliyotiwa saini na Wabunge 
na kujiridhisha kuwa masharti ya Katiba kwa ajili ya kuwasilisha hoja 
yametimizwa, Spika atamruhusu mtoa hoja kuiwasilisha mbele ya Bunge na 
kisha Spika atalitaka Bunge, bila ya kufanya majadiliano, lipige kura juu ya hoja 
ya kuunda Kamati Maalum ya Uchunguzi. 

  (6) Endapo hoja ya kuunda Kamati Maalum ya Uchunguzi itaungwa 
mkono na Wabunge wasiopungua asilimia sabini na tano ya Wabunge wote, 
Spika atatangaza majina ya wajumbe wa Kamati Maalum ya Uchunguzi. 

  (7) Kamati Maalum ya Uchunguzi, kwa madhumuni ya Ibara hii, itakuwa 
na wajumbe wafuatao: 

 (a) Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano, ambaye atakuwa Mwenyekiti 
wa Kamati; 

 (b) Jaji Mkuu wa Zanzibar ambaye atakuwa Makamu Mwenyekiti; na 
 (c) Wabunge watano kutoka Bunge la Jamhuri ya Muungano, 

watakaoteuliwa na Spika kwa kuzingatia uwakilishi wa kila upande 
wa Muungano. 

  (8) Ndani ya siku saba baada ya Kamati Maalum ya Uchunguzi 
kuundwa, itachunguza na kuchambua mashtaka dhidi ya Rais, pamoja na 
kumpatia Rais fursa ya kujieleza, kwa kufuata utaratibu utakaowekwa na kanuni 
za kudumu za Bunge. 

  (9) Mapema iwezekanavyo, na kwa vyovyote vile katika muda usiozidi 
siku tisini, Kamati Maalum ya Uchunguzi itatoa taarifa yake kwa Spika. 

  (10) Baada ya Spika kupokea taarifa ya Kamati Maalum ya Uchunguzi, 
taarifa hiyo itawasilishwa Bungeni kwa kufuata utaratibu uliowekwa na kanuni 
za kudumu za Bunge. 

  (11) Baada ya taarifa ya Kamati Maalum ya Uchunguzi kuwasilishwa, 
Bunge litaijadili taarifa hiyo na kutoa fursa kwa Rais kujieleza, na kisha, kwa 
kura za Wabunge wasiopungua asilimia sabini na tano ya Wabunge wote, Bunge 
litapitisha azimio kuwa mashtaka dhidi ya Rais ama yamethibitika au 
hayakuthibitika. 

  (12) Endapo Bunge litapitisha azimio kuwa mashtaka dhidi ya Rais 
yamethibitika na kwamba hastahili kuendelea kushika madaraka ya Rais, Spika 
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atamfahamisha Rais juu ya Azimio la Bunge na Rais atakuwa ameondolewa 
madarakani na Makamu wa Rais ataapishwa mara moja kushika madaraka ya 
Rais. 

  (13) Endapo Rais ataacha kushika madaraka ya Rais kutokana na 
mashtaka dhidi yake kuthibitika, hatakuwa na haki ya: 

 (a) kushika nafasi yoyote ya madaraka nchini; na 
 (b) kupata malipo yoyote ya uzeeni, posho wala kupata haki au nafuu 

nyingine anazopewa Rais au mtu aliyekuwa Rais kwa mujibu wa 
Katiba au sheria. 

  
Maslahi ya Rais  95.-(1) Rais atalipwa mshahara na malipo mengine, na atakapostaafu 

atapokea malipo ya uzeeni, kiinua mgongo au posho kutoka Mfuko Mkuu wa 
Hazina. 

  (2) Mshahara na malipo mengine yote ya Rais hayatapunguzwa wakati 
Rais atakapokuwa ameshika madaraka yake kwa mujibu wa masharti ya Katiba 
hii. 

  (3) Bunge litatunga sheria kwa ajili ya utekelezaji wa masharti ya Ibara 
hii.  

  
(e) Makamu wa Rais 

  
Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano 

 96. Kutakuwa na Makamu wa Rais watatu ambao watakuwa: 
(a) Makamu wa Kwanza wa Rais; 
(b) Rais wa Zanzibar ambaye atakuwa Makamu wa Pili wa Rais; na 

 (c) Waziri Mkuu ambaye atakuwa Makamu wa Tatu wa Rais. 
  
Upatikanaji wa 
Makamu wa 
Kwanza wa Rais 

 97.-(1) Mtu hatateuliwa kugombea au kushika nafasi ya madaraka ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano isipokuwa tu kama 
anazo sifa za kuchaguliwa kuwa Rais. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya Ibara ya 85, Makamu wa Kwanza wa Rais 
atapatikana kwa kuchaguliwa katika uchaguzi pamoja na Rais, baada ya 
kupendekezwa na chama chake au mgombea huru wakati ule ule 
anapopendekezwa mgombea wa nafasi ya madaraka ya Rais na watapigiwa kura 
kwa pamoja. 

  (3) Chama cha siasa chochote au mtu yeyote anayekusudia kugombea 
nafasi ya madaraka ya Rais, akiwa mgombea huru, hatazuiwa kumpendekeza 
mtu yeyote kuwa mgombea nafasi ya madaraka ya Makamu wa Kwanza wa Rais 
kwa sababu tu kwamba mtu huyo kwa wakati huo ameshika kiti cha Rais wa 
Zanzibar. 

  (4) Endapo mgombea wa madaraka ya Rais atachaguliwa basi na 
Makamu wa Kwanza wa Rais atakuwa amechaguliwa. 

  (5) Mtu atateuliwa kugombea nafasi ya Madaraka ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais kwa kufuata kanuni kwamba endapo mgombea wa nafasi ya 
madaraka ya Rais wa Jamhuri ya Muungano atatoka upande mmoja wa Jamhuri 
ya Muungano, basi Makamu wa Kwanza wa Rais atatoka upande wa pili wa 
Jamhuri ya Muungano.  
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  (6) Katika utekelezaji wa madaraka yake, Makamu wa Kwanza wa Rais 
atatekeleza au atawezesha au kusimamia utekelezaji wa jambo lolote au mambo 
yoyote ambayo Rais ataagiza yatekelezwe. 

  
Majukumu ya 
Makamu wa 
Kwanza wa Rais 

 98. Makamu wa Kwanza wa Rais atakuwa ni Msaidizi Mkuu wa Rais 
kuhusu mambo yote ya Jamhuri ya Muungano na: 

(a) atafanya kazi zote atakazoagizwa na Rais; 
 (b) atafanya kazi za Rais kama Rais hayupo kazini au yupo nje ya nchi 

kwa kuzingatia masharti ya Ibara ya 83(3); na  
 (c) atakuwa Mwenyekiti wa Tume ya Usimamizi na Uratibu wa Mambo 

ya Muungano. 
  
Muda wa 
Makamu wa 
Kwanza wa Rais 
kushika madaraka 

 99.-(1) Makamu wa Kwanza wa Rais atashika nafasi ya madaraka ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais mara tu Rais anaposhika madaraka yake baada ya 
kuwa ameapishwa. 
 (2) Makamu wa Kwanza wa Rais atashika nafasi ya madaraka ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais hadi: 

 (a) atakapofariki dunia akiwa katika madaraka; 
 (b) atakapojiuzulu; 
 (c) atakapoapishwa kuwa Rais baada ya nafasi ya madaraka ya Rais 

kuwa wazi; 
 (d) atakapoapishwa Rais mwingine kushika nafasi ya madaraka ya Rais 

pamoja na Makamu wake; 
 (e) atakapoondolewa madarakani baada ya kushtakiwa Bungeni kwa 

mujibu wa masharti ya Katiba hii; au 
 (f) atakapoacha kushika madaraka ya Makamu wa Kwanza wa Rais 

vinginevyo kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii. 
  
Bunge kumshtaki 
Makamu wa 
Kwanza wa Rais 

 100.-(1) Bunge litakuwa na mamlaka ya kumshtaki na kumuondoa 
Makamu wa Kwanza wa Rais madarakani kwa utaratibu unaotumika kumshtaki 
Rais kwa mujibu wa Katiba hii, isipokuwa kwamba, hoja yoyote ya kumshtaki 
Makamu wa Kwanza wa Rais itatolewa tu iwapo: 

 (a) Rais amewasilisha hati kwa Spika inayoeleza kwamba Makamu wa 
Kwanza wa Rais ameacha au ameshindwa kutekeleza kazi za 
madaraka ya Makamu wa Kwanza wa Rais; 

 (b) amekuwa na mwenendo unaodhalilisha madaraka ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania au kiti cha Makamu wa Kwanza wa Rais; 
au 

 (c) anadaiwa kutenda kosa lolote kati ya makosa yanayoweza 
kusababisha Rais kushtakiwa na Bunge kwa mujibu wa Katiba hii, 

 isipokuwa kwamba, haitatolewa hoja ya namna hiyo ndani ya miezi kumi na 
miwili tangu hoja kama hiyo ilipotolewa na ikakataliwa na Bunge. 

  (2)  Masharti mengine kuhusu utaratibu wa kumshtaki Rais yatatumika 
wakati wa kumuondoa madarakani Makamu wa Kwanza wa Rais. 

  (3) Masharti mengine yote ya Ibara ya 93 yatatumika pia kwa Makamu wa 
Kwanza wa Rais isipokuwa tu kwamba Makamu wa Kwanza wa Rais 
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aliyeondolewa madarakani chini ya ibara ndogo ya (1), hatakuwa na sifa tena za 
kushika nafasi ya Rais, Makamu wa Kwanza wa Rais au Rais wa Zanzibar.  

  (4) Endapo Makamu wa Kwanza wa Rais ataacha kushika madaraka ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais kutokana na mashtaka dhidi yake kuthibitika, 
hatakuwa na haki ya kupata malipo yoyote ya uzeeni, posho wala kupata haki au 
nafuu nyinginezo anazopewa Makamu wa Kwanza wa Rais au mtu aliyekuwa 
Makamu wa Kwanza wa Rais kwa mujibu wa Katiba hii au sheria. 

  
Upatikanaji wa 
Makamu wa 
Kwanza wa Rais 
wakati nafasi hiyo 
inapokuwa wazi 

 101. Endapo nafasi ya Madaraka ya Makamu wa Kwanza wa Rais iko 
wazi kutokana na masharti yaliyomo katika Ibara ya 99 na 100, basi mapema 
iwezekanavyo na kwa vyovyote vile ndani ya siku zisizozidi kumi na nne tokea 
kifo au baada ya kuachia madaraka, Rais atamteua mtu atakayekuwa Makamu 
wa Kwanza wa Rais na uteuzi huo utathibitishwa na Bunge kwa wingi wa kura 
za Wabunge wote. 

  
Kiapo cha 
Makamu wa 
Kwanza wa Rais 

 102. Makamu wa Rais, kabla ya kushika madaraka yake ataapishwa na 
Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano au Naibu Jaji Mkuu endapo Jaji Mkuu 
hayupo, kiapo cha uaminifu na kiapo kingine chochote kinachohusika na 
utendaji wa kazi yake kitakachowekwa kwa mujibu wa Sheria. 

  
Makamu wa Pili 
wa Rais 

 103.-(1) Makamu wa Pili wa Rais wa Jamhuri ya Muungano ambaye ni 
Rais wa Zanzibar, pamoja na majukumu mengine yaliyoainishwa katika Katiba 
ya Zanzibar, ataanza kushika nafasi ya madaraka ya Makamu wa Pili wa Rais 
mara baada ya kuapishwa na Rais. 

  (2) Mtu atakuwa na sifa ya kuwa Makamu wa Pili wa Rais iwapo tu 
atakuwa ni Rais wa Zanzibar kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar. 

  (3) Endapo nafasi ya Makamu wa Pili wa Rais iko wazi kutokana na 
sababu yoyote ile, nafasi hiyo itajazwa kwa mujibu wa masharti ya Katiba ya 
Zanzibar.  

  
Makamu wa Tatu 
wa Rais 

 104.-(1) Makamu wa Tatu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano ambaye ni 
Waziri Mkuu, pamoja na majukumu mengine yaliyoainishwa katika Katiba hii, 
atashika madaraka baada ya kuapishwa na Rais. 

  (2) Mtu atakuwa na sifa ya kuwa Makamu wa Tatu wa Rais iwapo tu 
atakuwa ni Waziri Mkuu kwa mujibu wa Katiba hii. 

  (3) Endapo nafasi ya Makamu wa Tatu wa Rais iko wazi kutokana na 
masharti ya Katiba hii, nafasi hiyo itajazwa kwa mujibu wa masharti ya Katiba 
hii. 

	  
SEHEMU YA PILI 

WAZIRI MKUU, BARAZA LA MAWAZIRI LA  SERIKALI YA  
JAMHURI YA MUUNGANO 

 
(a)  Waziri Mkuu 

  
Waziri Mkuu wa  105.-(1) Kutakuwa na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 
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Jamhuri ya 
Muungano 
 

atakayeteuliwa na Rais kwa kufuata masharti ya Ibara hii na ambaye kabla ya 
kushika madaraka yake, ataapa mbele ya Rais kwa kiapo kinachohusika na 
nafasi ya madaraka ya Waziri Mkuu. 

  (2) Mapema iwezekanavyo na kwa vyovyote vile ndani ya siku kumi na 
nne, baada ya kushika madaraka yake, Rais atamteua Mbunge wa kuchaguliwa 
kutoka katika jimbo la uchaguzi anayetokana na chama cha siasa chenye 
Wabunge wengi zaidi Bungeni au, kama hakuna chama cha siasa chenye 
Wabunge wengi zaidi, anayeelekea kuungwa mkono na Wabunge walio wengi 
kuwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano, naye hatashika madaraka hayo 
mpaka kwanza uteuzi wake uwe umethibitishwa na Bunge kwa azimio 
litakaloungwa mkono na kura za Wabunge walio wengi. 

  (3) Bila kuathiri masharti mengineyo ya Katiba hii, Waziri Mkuu 
atashika kiti cha Waziri Mkuu hadi: 

 (a) siku ambapo Rais mteule ataapa kushika kiti chake;  
 (b) siku ambapo atafariki dunia akiwa katika madaraka;  
 (c) siku atakapojiuzulu; 
 (d) siku Rais atakapomteua Mbunge mwingine kuwa Waziri Mkuu; au 
 (e) atakapoacha kushika nafasi ya madaraka ya Waziri Mkuu kwa 

mujibu wa masharti mengineyo ya Katiba hii. 
  
Kazi na Mamlaka 
ya Waziri Mkuu  

 106.-(1) Waziri Mkuu atakuwa na madaraka juu ya udhibiti, 
usimamizi na utekelezaji wa siku hadi siku wa kazi na shughuli za Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano. 
 (2) Waziri Mkuu atakuwa Kiongozi wa shughuli za Serikali Bungeni. 

  (3) Katika utekelezaji wa madaraka yake, Waziri Mkuu atatekeleza, 
atawezesha au atasimamia utekelezaji wa jambo lolote au mambo yoyote 
ambayo Rais ataagiza kwamba yatekelezwe. 

  
Uwajibikaji wa 
Serikali 

 107. Bila kuathiri masharti ya Katiba hii, Waziri Mkuu atawajibika 
kwa Rais kuhusu utekelezaji wa madaraka yake. 

  (2) Serikali ya Jamhuri ya Muungano chini ya mamlaka ya Rais, ndio 
itakuwa na uwezo wa kufanya maamuzi juu ya sera kwa ujumla, na 
Mawaziri, chini ya uongozi wa Waziri Mkuu, watawajibika kwa pamoja 
Bungeni kuhusu utekelezaji wa shughuli za Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano. 

  
Kura ya kutokuwa 
na imani na 
Waziri Mkuu 

 108.-(1) Bila ya kujali masharti ya Ibara ya 105 ya Katiba hii, Bunge 
linaweza kupitisha azimio la kura ya kutokuwa na imani na Waziri Mkuu 
endapo itatolewa hoja kupendekeza hivyo na ikapitishwa kwa mujibu wa 
masharti ya Ibara hii. 

  (2) Bila kuathiri masharti mengineyo ya Ibara hii, hoja yoyote ya kutaka 
kupitisha kura ya kutokuwa na imani na Waziri Mkuu haitatolewa Bungeni 
endapo: 

 (a) haina uhusiano na utekelezaji wa majukumu ya Waziri Mkuu kwa 
mujibu wa Ibara ya 106 ya Katiba, au hakuna madai kwamba Waziri 
Mkuu amevunja sheria inayohusu maadili ya viongozi wa umma;  
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 (b) haijapita miezi sita tangu alipoteuliwa; au 
 (c) haijapita miezi tisa tangu hoja ya namna hiyo ilipotolewa Bungeni na 

Bunge likakataa kuipitisha. 
  (3) Hoja ya kura ya kutokuwa na imani na Waziri Mkuu haitapitishwa na 

Bunge isipokuwa tu kama: 
 (a) taarifa ya maandishi iliyotiwa saini na kuungwa mkono na Wabunge 

wasiopungua asilimia ishirini na tano ya Wabunge wote itatolewa 
kwa Spika, siku angalau kumi na nne kabla ya siku inapokusudiwa 
kuwasilishwa Bungeni; 

 (b) Spika atajiridhisha kuwa masharti ya Katiba kwa ajili ya kuleta hoja 
yametimizwa. 

  (4) Hoja ya kura ya kutokuwa na imani na Waziri Mkuu itapitishwa tu 
iwapo inaungwa mkono na zaidi ya asilimia hamsini ya Wabunge wote. 

  (5) Endapo hoja ya kura ya kutokuwa na imani na Waziri Mkuu 
itaungwa mkono na Wabunge walio wengi, Spika atawasilisha azimio hilo kwa 
Rais, na mapema iwezekanavyo, na kwa vyovyote vile ndani ya siku mbili tangu 
Bunge lililopitisha azimio la hoja ya kura ya kutokuwa na imani na Waziri 
Mkuu, Waziri Mkuu atatakiwa kujiuzulu, na Rais atamteua Mbunge mwingine 
kuwa Waziri Mkuu. 

  
(b) Baraza la Mawaziri 

  
Baraza la 
Mawaziri 

 109.-(1) Kutakuwa na Baraza la Mawaziri la Jamhuri ya Muungano 
ambalo litakuwa na wajumbe wafuatao: 

(a) Rais; 
(b) Makamu wa Kwanza wa Rais; 

 (c) Rais wa Zanzibar ambaye ni Makamu wa Kwanza wa Rais; 
 (d) Waziri Mkuu ambaye ni Makamu wa Tatu wa Rais; na 
 (e) Mawaziri wote wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano. 
  (2) Rais ataongoza mikutano ya Baraza la Mawaziri, na endapo Rais 

hayupo, mikutano itaongozwa na Makamu wa Kwanza wa Rais na kama wote 
wawili hawapo, Waziri Mkuu ataongoza Mikutano hiyo. 

  (3) Mwanasheria Mkuu wa Serikali atahudhuria vikao vya Baraza la 
Mawaziri na atakuwa na haki zote za mjumbe wa vikao hivyo, isipokuwa 
hatakuwa na haki ya kupiga kura. 

  
Uteuzi wa 
Mawaziri na 
Naibu Mawaziri 

 110.-(1) Kutakuwa na Mawaziri wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
watakaoteuliwa na Rais kwa kushauriana na Makamu wa Rais. 
 (2) Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (1), idadi ya Mawaziri wa 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano haitazidi thelathini. 

  (3) Majukumu ya Waziri yatakuwa kama yatakavyoainishwa na Rais 
kwenye Hati ya Uteuzi. 

  (4) Pamoja na Mawaziri waliotajwa katika ibara ndogo ya (1), Rais 
aweza, baada ya kushauriana na Waziri Mkuu, kuwateua Naibu Mawaziri 
kutegemeana na mahitaji ya Serikali. 

  (5) Naibu Mawaziri wote watasaidizi Mawaziri katika utekelezaji wa 
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majukumu na hawatakuwa wajumbe wa Baraza la Mawaziri. 
  (6) Serikali ya Jamhuri ya Muungano itakuwa na Wizara kwa 

kuzingatia mamlaka ya Serikali kwa mujibu wa Katiba hii. 
  
Sifa za Waziri na 
Naibu Waziri 

 111.-(1) Mtu atateuliwa kuwa Waziri au Naibu Waziri wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano ikiwa: 

(a) ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano; 
(b) ana shahada ya chuo cha elimu ya juu kinachotambulika kwa 

mujibu wa sheria au ana elimu inayolingana;  
 (c) ana weledi  au uzoefu; na 
 (d) ni mbunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano. 
  (2) Mtu aliyewahi kutiwa hatiani kwa makosa ya ubadhirifu wa mali 

za umma au utovu wa uaminifu, ama katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
au Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, hatakuwa na sifa ya kuteuliwa kuwa 
Waziri au Naibu Waziri katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano. 

  
Kiapo, muda na 
masharti ya kazi ya 
Waziri na Naibu 
Waziri 

 112.-(1) Waziri au Naibu Waziri hatashika nafasi ya madaraka hadi awe 
ameapa mbele ya Rais kiapo cha uaminifu na pia kiapo kingine chochote 
kinachohusika na utendaji wa kazi yake kitakachowekwa na sheria. 
 (2) Muda wa kushika nafasi ya madaraka ya Waziri au Naibu Waziri 
utaanza tarehe ambayo Waziri au Naibu Waziri anayehusika ataapishwa. 

  (3) Waziri au Naibu Waziri atashika nafasi ya madaraka kwa muda wote 
isipokuwa kama: 

 (a) atajiuzulu au kufariki; 
 (b) Rais atatengua uteuzi wake;  
 (c) Rais mteule ameapishwa kushika madaraka ya Rais; au 
 (d) iwapo mtu huyo ataacha kuwa mbunge kwa mujibu wa Katiba hii. 
  

(c) Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
  
Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali 
 
 
 

 113.-(1) Kutakuwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano ambaye katika Katiba hii ataitwa kwa kifupi kama “Mwanasheria 
Mkuu” ambaye atateuliwa na Rais. 
 (2) Mtu ataweza kuteuliwa kuwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali ikiwa 
atakuwa na sifa zifuatazo: 

 (a) ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano; 
 (b) ana shahada ya sheria ya chuo cha elimu ya juu kinachotambuliwa 

kwa mujibu wa sheria za nchi; 
 (c) ni mweledi na mwenye sifa ya uwakili wa Mahakama Kuu ya 

Zanzibar au Mahakama Kuu ya Tanzania; 
 (d) ni mtumishi mwandamizi katika utumishi wa Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano; 
 (e) ni mtu ambaye amedumu na sifa hizo kwa muda usiopungua miaka 

kumi na tano; na 
 (f) ni mwadilifu katika utekelezaji wa majukumu yake. 
  (3) Mwanasheria Mkuu atakuwa ndiye mshauri mkuu wa Serikali ya 
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Jamhuri ya Muungano kuhusu mambo ya sheria na, kwa ajili hiyo, atawajibika 
kutoa ushauri kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano kuhusu mambo yote ya 
kisheria, na kutekeleza shughuli nyinginezo zozote zenye asili ya au kuhusiana na 
sheria zitakazopelekwa kwake au atakazoagizwa na Rais kuzitekeleza, pia 
kutekeleza kazi au shughuli nyinginezo zilizokabidhiwa kwake na Katiba hii au 
na sheria yoyote. 

  (4) Mwanasheria Mkuu atakuwa Mbunge kutokana na wadhifa wake na 
atashika madaraka yake mpaka: 

 (a) uteuzi wake utakapofutwa na Rais; au  
 (b) mara tu kabla ya Rais mteule kushika madaraka ya Rais, na atalipwa 

mshahara, posho na malipo mengine kwa mujibu wa sheria 
itakayotungwa na Bunge. 

  (5) Katika kutekeleza kazi na shughuli zake kwa mujibu wa Ibara hii, 
Mwanasheria Mkuu atakuwa na haki ya kuhudhuria na kusikilizwa katika 
Mahakama zote za Jamhuri ya Muungano. 

  (6) Mwanasheria Mkuu hatashika nafasi ya madaraka ya Mwanasheria 
Mkuu hadi awe ameapa mbele ya Rais kiapo cha utii na uaminifu na kiapo 
kingine chochote kinachohusu utendaji wa kazi yake kitakachowekwa kwa 
mujibu wa sheria. 

  (7) Mwanasheria Mkuu, isipokuwa kama ataacha kushika nafasi ya 
madaraka yake mapema zaidi, ataendelea kushika madaraka hadi Rais 
atakapomteua Mwanasheria Mkuu mwingine. 

  
Naibu 
Mwanasheria 
Mkuu 

 114.-(1) Kutakuwa na Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
atakayeteuliwa na Rais kutoka miongoni mwa watu wenye sifa zilizoainishwa 
katika ibara ndogo ya (2) ya Ibara ya 113. 
 (2) Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali atafanya kazi nyingine kama 
atakavyoelekezwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali na atakuwa ni afisa 
masuuli wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

  (3) Bila ya kujali masharti ya Ibara hii, mtu anayestahili kuwa Naibu 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali atakuwa ni mtu ambaye amedumu katika sifa 
zilizoainishwa katika Ibara ya 113(2) kwa muda usiopungua miaka kumi. 

  
(d) Mkurugenzi wa Mashtaka 

  
Mkurugenzi wa 
Mashtaka 
 

 115.-(1) Kutakuwa na Mkurugenzi wa Mashtaka ambaye atateuliwa na 
Rais, kutoka miongoni mwa watumishi wa umma wenye sifa ya kufanya kazi ya 
uwakili au mtu mwenye sifa ya kusajiliwa kuwa wakili na amekua na sifa hizo 
mfululizo kwa muda usiopungua miaka kumi. 
 (2) Mkurugenzi wa Mashtaka atakuwa na uwezo wa: 

 (a) kufungua na kuendesha mashtaka ya jinai dhidi ya mtu yeyote katika 
Mahakama yoyote isipokuwa Mahakama ya kijeshi kwa kosa 
analotuhumiwa kutenda; 

 (b) kuchukua na kuendesha mashtaka ya jinai yaliyoanzishwa na mtu au 
mamlaka yoyote; 

 (c) kusitisha katika hatua yoyote kabla ya hukumu kutolewa mashtaka ya 
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jinai yaliyoanzishwa au yanayoendeshwa na Mkurugenzi wa 
Mashtaka, mtu au mamlaka yoyote. 

  (3) Mkurugenzi wa Mashtaka anaweza kuondoka madarakani kutokana 
na: 

 (a) kifo; 
 (b) kujiuzulu; 
 (c) kushindwa kutekeleza majukumu yake kutokana na sababu za kiafya; 

na  
 (d) kuondolewa kazini kutokana na mwenendo na utendaji mbaya wa 

kazi. 
  (4) Bunge litatunga sheria itakayofafanua: 
 (a) masharti na utaratibu wa utekelezaji wa mamlaka ya Mkurugenzi wa 

Mashtaka chini ya Katiba hii; 
 (b) masharti na utaratibu wa kumuondoa madarakani Mkurugenzi wa 

Mashtaka; na 
 (c) mambo mengine yanayomhusu Mkurugenzi wa Mashtaka. 
  

(e) Katibu Mkuu Kiongozi 
  
Katibu Mkuu 
Kiongozi 
 

 116.-(1) Kutakuwa na Katibu Mkuu Kiongozi atakayeteuliwa na Rais 
kutoka miongoni mwa Maafisa Waandamizi walio katika nafasi ya uteuzi katika 
Utumishi wa Umma.  

  (2) Katibu Mkuu Kiongozi atakuwa Katibu wa Baraza la Mawaziri, 
Mwenyekiti wa Kamati Maalum ya Makatibu Wakuu, Katibu wa Baraza la 
Usalama la Taifa na Mkuu wa Utumishi wa Umma. 

  (3) Katika wadhifa wake wa Katibu wa Baraza la Mawaziri, Katibu Mkuu 
Kiongozi atakuwa Mtendaji Mkuu katika Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri, na 
atatekeleza shughuli zifuatazo kwa kufuata maagizo ya jumla au maalum 
atakayopewa na Rais, ikiwa ni pamoja na: 

 (a) kuandaa ratiba ya mikutano na kutayarisha orodha ya shughuli za 
Baraza la Mawaziri; 

 (b) kuandika na kuweka kumbukumbu za mikutano; 
 (c) kutoa taarifa na maelezo ya uamuzi wa Baraza la Mawaziri kwa kila 

mtu au chombo cha umma kinachohusika na uamuzi uliotolewa; na 
 (d) kutekeleza kazi na shughuli nyingine zozote ambazo Rais ameagiza. 
  (4) Akiwa Mkuu wa Utumishi wa Umma, Katibu Mkuu Kiongozi 

atakuwa na mamlaka ya kutoa maelekezo ya mara kwa mara kuhusiana na 
masuala ya utumishi wa umma. 

  (5) Katika nafasi ya madaraka ya Katibu wa Baraza la Usalama la Taifa, 
Katibu Mkuu Kiongozi atakuwa Mkuu na Mratibu wa Sekretarieti ya Baraza la 
Usalama la Taifa. 

  (6) Katibu Mkuu Kiongozi hatashika madaraka yake hadi awe ameapa 
mbele ya Rais, kiapo cha utii na uaminifu au kiapo kingine chochote kinachohusu 
utendaji wa kazi zake kitakachowekwa kwa mujibu wa sheria. 

  (7) Kwa madhumuni ya Ibara hii, maneno “Afisa Mwandamizi aliye 
katika nafasi ya uteuzi” maana yake ni mtu anayeshika nafasi ya Katibu Mkuu au 
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mwenye sifa ya kuwa Katibu Mkuu au cheo kingine kinachofanana na hicho. 
  

(f) Utekelezaji wa shughuli za Baraza la Mawaziri 
  
Sekretarieti ya 
Baraza la Mawaziri 

 117.-(1) Kutakuwa na Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri ambayo itakuwa 
na jukumu la kuhudumia Baraza la Mawaziri na kutekeleza majukumu mengine 
kama itakavyopangiwa na Katibu wa Baraza la Mawaziri. 

  (2) Bunge linaweza kutunga sheria kuhusu utaratibu na utekelezaji wa 
shughuli za Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri. 

  
(g) Wakuu wa Mikoa 

  
Wakuu wa Mikoa  118.-(1) Kutakuwa na Mkuu wa Mkoa kwa kila mkoa katika Jamhuri ya 

Muungano ambaye, bila kuathiri ibara ndogo ya (3), atakuwa ni kiongozi katika 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano. 

  (2) Wakuu wa Mikoa katika Tanzania Bara watateuliwa na Rais baada ya 
kushauriana na Waziri Mkuu. 

  (3) Wakuu wa Mikoa katika Zanzibar watateuliwa na Rais wa Zanzibar. 
  (4) Bila kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (5), kila Mkuu wa Mkoa, 

atakuwa na wajibu wa kusimamia utekelezaji wa kazi na shughuli zote za Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano katika Mkoa aliokabidhiwa; na kwa ajili hiyo, 
atatekeleza kazi na shughuli zote zilizotajwa na sheria, au kwa mujibu wa sheria 
kama ni kazi au shughuli za Mkuu wa Mkoa na atakuwa na madaraka yote 
yatakayotajwa na Sheria yoyote iliyotungwa na Bunge. 

  (5) Pamoja na wajibu na madaraka yake yaliyotajwa kwenye masharti 
yaliyotangulia ya Ibara hii, Mkuu wa Mkoa wa mkoa wowote katika Zanzibar 
atatekeleza kazi na shughuli za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
atakazokabidhiwa na Rais wa Zanzibar, na kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar ya 
1984 au sheria yoyote iliyotungwa na Baraza la Wawakilishi. 

  
SEHEMU YA TATU 

MADARAKA YA UMMA 
  
Serikali za Mitaa  119.-(1) Kutakuwa na Serikali za Mitaa katika kila mkoa, manispaa, 

wilaya, mji na kijiji katika Jamhuri ya Muungano ambazo zitakuwa za aina na 
majina yatakayowekwa na sheria itakayotungwa na Bunge au na Baraza la 
Wawakilishi. 

  (2) Madhumuni ya kuwepo kwa Serikali za Mitaa ni kugatua madaraka 
kwa wananchi ili kuwapa haki na mamlaka ya kushiriki katika mipango na 
shughuli za utekelezaji wa maendeleo katika sehemu zao na nchini kote kwa 
ujumla. 

  (3) Bunge au Baraza la Wawakilishi, kwa kadri itakavyokuwa, litatunga 
Sheria, pamoja na mambo mengine itakayoweka miundo ya mabaraza na 
wajumbe wake, taratibu za uchaguzi, mamlaka, majukumu na kazi za Serikali za 
Mitaa. 
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Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa 

 120. Bila kuathiri masharti ya Katiba hii, Serikali za Mitaa, kwa 
kuzingatia  masharti ya sheria za nchi zitakuwa na mamlaka ya kutekeleza 
shughuli zifuatazo: 

 (a) kuhakikisha ulinzi na usalama wa wananchi na mali zao katika 
maeneo yao; 

 (b) kutoa huduma bora kwa wananchi wa eneo husika; 
 (c) kuwashirikisha wananchi katika kupanga, kuamua na kutekeleza 

mipango yao ya maendeleo; na 
 (d) kuimarisha na kutumia demokrasia kwa ajili ya kuharakisha 

maendeleo ya wananchi. 
  
Uongozi katika 
Serikali za Mitaa 

 121. Uongozi katika Serikali za Mitaa utakuwa na uwakilishi wa 
wananchi, na viongozi wa Serikali za Mitaa watapatikana kupitia mchakato wa 
uchaguzi au uteuzi kwa mujibu wa sheria itakayotungwa na Bunge au Baraza la 
Wawakilishi. 

  
SURA YA TISA 

UHUSIANO NA URATIBU WA MAMBO YA MUUNGANO 
  
Tume ya 
Usimamizi na 
Uratibu wa 
Mambo ya 
Muungano 

 122.-(1) Kutakuwa na Tume ya Usimamizi na Uratibu wa Mambo ya 
Muungano ambayo itajulikana kwa kifupi kama “Tume ya Mambo ya 
Muungano”. 
 (2) Tume ya Mambo ya Muungano itakuwa na wajumbe wafuatao: 

(a) Makamu wa Kwanza wa Rais ambaye atakuwa Mwenyekiti; 
 (b) Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano; 
 (c) Kiongozi wa shughuli za Serikali katika Baraza la Wawakilishi; na 
 (d) Mawaziri wenye dhamana ya masuala ya Muungano. 
  (3) Mwenyekiti wa Tume ya Mambo ya Muungano anaweza kumwalika 

mtu yeyote atakayeona anafaa kwa ajili ya kufafanua jambo kwenye Tume kabla 
ya kufikia uamuzi. 

  
Majukumu ya 
Tume ya 
Usimamizi na 
Uratibu wa Mambo 
ya Muungano 

 123.-(1) Tume ya Mambo ya Muungano itakuwa na jukumu maalum la 
kuwezesha uratibu na ushirikiano katika kutekeleza masharti ya Katiba hii, sera, 
sheria, mipango na mikakati baina ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na pia itakuwa chombo maalum kwa ajili ya: 

(a) kuweka utaratibu bora na endelevu wa kushauriana na kushirikiana 
baina ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano na Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar; 

 (b) kuweka mazingira wezeshi kwa ajili ya kuratibu na kusimamia, 
utekelezaji wa Mambo ya Muungano kwa manufaa ya ustawi wa 
wananchi wote; 

 (c) kupendekeza na kusimamia utaratibu utakaowezesha uwakilishi wa 
pande zote mbili za katika maeneo na masuala mbalimbali kwa nia ya 
kukuza umoja na mshikamano katika utekelezaji wa Mambo ya 
Muungano; 

 (d) kukuza na kuwezesha uratibu na ushirikiano baina ya Serikali ya 
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Jamhuri ya Muungano na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar katika 
Mambo yasiyo ya Muungano kwa lengo la kuwezesha kufanana kwa 
kiwango cha utoaji huduma kwa wananchi wote;  

 (e) kuratibu masuala yenye maslahi kwa Taifa; na 
 (f) kusimamia uwakilishi wa pande zote mbili za Muungano katika 

masuala ya ajira katika utumishi wa Jamhuri ya Muungano. 
  (2) Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (1)(f), Tume ya Mambo ya 

Muungano itaweka utaratibu utakaowezesha uteuzi wa viongozi na watumishi 
katika taasisi au wizara za Muungano. 

  (3) Bunge litatunga sheria itakayofafanua:  
 (a) utaratibu wa utekelezaji wa majukumu ya Tume; 
 (b) uanzishwaji, muundo na majukumu ya Sekretarieti ya Tume ya 

Mambo ya Muungano; na 
 (c) mambo mengine yote yanayohusu Tume ya Mambo ya Muungano. 
  

SURA YA KUMI 
BUNGE LA JAMHURI YA MUUNGANO 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MUUNDO NA MADARAKA YA BUNGE	  
  
Bunge  124.-(1) Kutakuwa na Bunge ambalo litakuwa na sehemu mbili, yaani 

Rais na Wabunge. 
  (2) Kutakuwa na aina zifuatazo za Wabunge: 
 (a) wabunge wa kuchaguliwa kupitia majimbo ya uchaguzi 

yatakayotangazwa na Tume Huru ya Uchaguzi; 
 (b) wabunge watano wenye ulemavu watakaoteuliwa na Rais kutoka 

miongoni mwa watu wenye sifa za kuchaguliwa kuwa wabunge; 
 (c) wabunge wasiozidi kumi watakaoteuliwa na Rais kutoka miongoni 

mwa watu wenye sifa za kuwa wabunge;  
 (d) Spika iwapo hatakuwa amechaguliwa kutoka miongoni mwa 

Wabunge; na 
 (e) Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 
  (3) Wabunge waliotajwa katika ibara ndogo ya (2)(a) watapatikana kwa 

kupigiwa kura na wananchi kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii na sheria 
itakayotungwa na Bunge.  

  (4)  Bila kuathiri masharti ya Ibara hii, msingi wa uwakilishi katika ibara 
ndogo ya (2)(a), utazingatia uwakilishi ulio sawa kati ya wabunge wanawake na 
wanaume. 

  (5) Bila kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (2), idadi ya wabunge wote 
wa Bunge la Jamhuri ya Muungano waliochaguliwa au kuteuliwa haitazidi mia 
tatu na sitini. 

  (6)  Bunge litatunga sheria itakayoainisha utaratibu wa utekelezaji wa 
masharti ya Ibara hii. 

  
Muda wa Bunge  125.-(1) Bila kuathiri masharti mengineyo ya Katiba hii, maisha ya kila 
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Bunge yatakuwa ni muda wa miaka isiyozidi mitano. 
  (2) Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (1), maneno “maisha ya Bunge” 

maana yake ni muda wote unaoanzia tarehe ambapo Bunge Jipya litaitishwa ili 
kukutana kwa mara ya kwanza baada ya uchaguzi wa wabunge na kuishia tarehe 
ya uchaguzi mwingine wa wabunge. 

  
Madaraka ya 
Bunge 

 126.-(1) Rais kama sehemu ya Bunge atatekeleza mamlaka yote 
aliyokabidhiwa kwa mujibu wa Katiba hii. 

  (2) Sehemu ya Pili ya Bunge ndicho chombo kikuu cha Jamhuri ya 
Muungano chenye madaraka, kwa niaba ya wananchi, kuisimamia Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano na vyombo vyake vyote katika utekelezaji wa majukumu 
yake kwa mujibu wa Katiba hii.  

  (3) Katika kutekeleza majukumu yake, Bunge litakuwa na madaraka 
yafuatayo: 

 (a) kutunga sheria pale ambapo utekelezaji unahitaji kutungiwa sheria; 
 (b) kujadili na kutoa ushauri katika mambo yote yenye maslahi kwa Taifa 

na umma wa Watanzania; 
 (c) kumuuliza Waziri yeyote suala lolote kuhusu mambo ya umma katika 

Jamhuri ya Muungano ambayo yako katika wajibu wake; 
 (d) kujadili mgawanyo na kuidhinisha matumizi ya fedha kwa Wizara, 

taasisi na mashirika ya Serikali; 
 (e) kujadili utekelezaji wa majukumu ya kila Wizara wakati wa Mkutano 

wa Bunge wa kila mwaka wa bajeti; 
 (f) kujadili na kuidhinisha mpango wowote wa muda mrefu, muda wa 

kati au muda mfupi unaokusudiwa kutekelezwa na Serikali katika 
Jamhuri ya Muungano; 

 (g) kujadili na kuridhia mikataba ya kimataifa inayohusu Jamhuri ya 
Muungano na ambayo kwa masharti yake inahitaji kuridhiwa; na 

 (h) kuthibitisha mapendekezo ya uteuzi wa viongozi kwa mujibu wa 
Katiba hii na Sheria. 

  
Mipaka ya Bunge 
katika kutumia 
madaraka yake 

 127.-(1) Katika kutekeleza madaraka ya kuisimamia Serikali kwa mujibu 
wa Katiba hii, wajibu wa Bunge utakuwa ni kuishauri Serikali na endapo Bunge 
halitaridhishwa na hatua zilizochukuliwa na Serikali katika utekelezaji wa suala 
lililotolewa ushauri, basi Bunge litakuwa na haki ya kuiwajibisha Serikali kwa 
mujibu wa madaraka lililopewa katika Katiba hii.  

  (2)  Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (1), Bunge halitachukua hatua 
yoyote ya kiutendaji ambayo, kwa desturi ni shughuli za Serikali, na halitatoa 
maagizo yoyote ya kiutendaji kwa Serikali na watumishi wa umma:  
 Isipokuwa kwamba, Bunge litashauri kuhusu suala lolote lililo katika 
dhamana ya Waziri anayehusika. 

  
Madaraka ya 
kutunga Sheria  

 128.-(1) Mamlaka yote ya kutunga sheria juu ya mambo mengine yote 
yahusuyo Tanzania Bara, yatakuwa mikononi mwa Bunge. 

  (2) Mamlaka yoyote ya kutunga sheria katika Zanzibar juu ya mambo 
yote yasiyo ya Muungano yatakuwa mikononi mwa Baraza la Wawakilishi. 
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  (3) Endapo sheria yoyote iliyotungwa na Baraza la Wawakilishi inahusu 
jambo lolote katika Zanzibar ambalo liko chini ya mamlaka ya Bunge, sheria hiyo 
itakuwa batili na itatanguka na pia endapo sheria yoyote iliyotungwa na Bunge 
inahusu jambo lolote ambalo liko chini ya mamlaka ya Baraza la Wawakilishi, 
sheria hiyo itakuwa batili na itatanguka. 

  (4) Sheria yoyote iliyotungwa na Bunge kuhusu jambo lolote haitatumika 
Zanzibar isipokuwa kwa mujibu wa masharti yafuatayo: 

 (a) Sheria hiyo iwe imetamka wazi kwamba itatumika Tanzania Bara na 
vilevile Zanzibar au iwe inabadilisha, kurekebisha au kufuta sheria 
inayotumika Zanzibar; 

 (b) Sheria hiyo iwe inabadilisha au kurekebisha au kufuta sheria 
iliyokuwa inatumika tangu zamani Tanzania Bara ambayo ilikuwa 
inatumika pia Zanzibar kwa mujibu wa Mapatano ya Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar, ya mwaka 1964, au kwa mujibu wa sheria 
yoyote ambayo ilitamka wazi kwamba itatumika Tanzania Bara na 
vilevile Zanzibar; au 

 (c) Sheria hiyo iwe inahusu Mambo ya Muungano, na kila inapotajwa 
Tanzania katika Sheria yoyote ifahamike kuwa sheria hiyo itatumika 
katika Jamhuri ya Muungano kwa mujibu wa ufafanuzi uliotolewa na 
masharti ya Ibara hii.  

  (5) Bila kuathiri kutumika kwa Katiba ya Zanzibar kwa mujibu wa Katiba 
hii kuhusu mambo yote ya Zanzibar yasiyo Mambo ya Muungano, Katiba hii 
itakuwa na nguvu ya sheria katika Jamhuri nzima ya Muungano na endapo sheria 
nyingine yoyote itakiuka masharti yaliyomo katika Katiba hii, Katiba ndiyo 
itakuwa na nguvu, na sheria hiyo nyingine, kwa kiasi inachokiuka Katiba, 
itakuwa batili. 

  
Utaratibu wa 
kubadilisha Katiba 

 129.-(1) Bunge linaweza kutunga sheria kwa ajili ya kubadilisha masharti 
yoyote ya Katiba hii kwa kufuata kanuni zifuatazo: 

 (a) Muswada wa sheria kwa ajili ya kubadilisha masharti ya Katiba hii au 
masharti yoyote ya sheria yanayohusu jambo lolote isipokuwa mambo 
yanayohusu aya ya (b) au (c), utapitishwa kwa kuungwa mkono kwa 
wingi wa kura za Wabunge wote; 

 (b) Muswada wa sheria kwa ajili ya kubadilisha masharti yoyote ya 
Katiba hii au masharti yoyote ya sheria yoyote yanayohusika na jambo 
lolote kati ya mambo yaliyotajwa katika Nyongeza ya Pili, utapitishwa 
tu iwapo utaungwa mkono kwa kura za wabunge ambao idadi yao 
haipungui theluthi mbili ya Wabunge wote wa Tanzania Bara na 
theluthi mbili ya Wabunge wote wa Zanzibar; 

 (c) Muswada wa sheria kwa ajili ya kubadilisha masharti yoyote 
yanayohusika na jambo lolote kati ya mambo yaliyotajwa katika 
Nyongeza ya Tatu iliyoko mwishoni mwa Katiba hii, utapitishwa tu 
iwapo utaungwa mkono kwa zaidi ya nusu ya kura halali zilizopigwa 
na wananchi wa Tanzania Bara, na zaidi ya nusu ya kura halali 
zilizopigwa na wananchi wa Tanzania Zanzibar katika kura ya maoni 
itakayoendeshwa na kusimamiwa na Tume Huru ya Uchaguzi kwa 
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mujibu wa sheria. 
  (2) Kwa madhumuni ya ufafanuzi wa masharti ya ibara ndogo ya (1) 

kubadilisha masharti ya Katiba hii maana yake ni pamoja na kurekebisha au 
kusahihisha masharti haya au kufuta na kuweka masharti mengine badala yake au 
kusisitiza au kubadilisha matumizi ya masharti hayo. 

  
Utaratibu wa 
kutunga sheria 

 130.-(1) Bunge litatumia madaraka yake ya kutunga sheria kwa kujadili 
na kupitisha muswada wa sheria ambao utawekwa saini na Rais. 
 (2) Bila kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (3), Muswada wa Sheria 
unaweza kuandikwa na Serikali, Kamati ya Bunge, kikundi cha Wabunge au 
Mbunge. 

  (3) Wakati wa kuandaa muswada wa sheria, Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano, Kamati ya Bunge, Kikundi cha Wabunge au Mbunge atahakikisha 
kwamba anawashirikisha wananchi kwa ajili ya kupata maoni na mapendekezo 
juu ya muswada huo. 

  (4) Bila kuathiri masharti ya Ibara ya 129, muswada utahesabiwa kuwa 
umepitishwa na Bunge iwapo utaungwa mkono kwa wingi wa kura za Wabunge 
wote. 

  (5) Bunge litatunga kanuni za kudumu zitakazoweka utaratibu wa:  
 (a) kuwasilisha, kujadili na kupitisha muswada wa sheria; na  

(b) utekelezaji bora wa masharti ya ibara ndogo ya (3).  
  
Utaratibu wa 
kutunga sheria 
kuhusu mambo ya 
fedha 

 131.-(1) Bunge halitashughulikia jambo lolote kati ya mambo 
yanayohusika na Ibara hii isipokuwa kama Rais amependekeza kwamba jambo 
hilo lishughulikiwe na Bunge na pendekezo hilo la Rais liwe limewasilishwa 
kwenye Bunge na Waziri. 

  (2) Mambo yanayohusika na Ibara hii ni yafuatayo: 
 (a) muswada wa sheria kwa ajili ya jambo lolote kati ya mambo 

yafuatayo: 
 (i) kutoza kodi au kubadilisha kodi kwa namna nyingine yoyote 

isipokuwa kupunguza; 
 (ii) kuagiza kwamba malipo au matumizi ya fedha yafanywe 

kutokana na Mfuko Mkuu wa Hazina au mfuko mwingine 
wowote wa Serikali au kubadilisha kiwango hicho na namna 
nyingine yoyote isipokuwa kupunguza; 

 (b) kuagiza kwamba malipo au matumizi ya fedha yafanywe kutokana na 
Mfuko Mkuu wa Hazina au mfuko mwingine wowote wa Serikali 
wakati ikifahamika kwamba fedha iliyomo katika mifuko hiyo 
haikupangiwa itolewe kwa ajili ya malipo au matumizi hayo, au 
kuagiza kwamba malipo au matumizi yanayofanywa kutokana na 
mifuko hiyo yaongezwe; 

 (c) kufuta au kusamehe deni lolote linalotakiwa lilipwe kwa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano; au 

 (d) hoja au mabadiliko yoyote ya hoja kwa ajili ya lolote kati ya mambo 
yaliyoelezwa katika aya ya (a) ya ibara hii ndogo.  
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Madaraka ya Rais 
kuhusu Muswada 
wa sheria 

 132.-(1) Bila kuathiri masharti mengineyo yaliyomo katika Katiba hii, 
Bunge litatumia madaraka yake ya kutunga sheria kwa kufuata utaratibu wa 
kujadili na kupitisha miswada ya sheria, na muswada hautakuwa sheria mpaka 
uwe umepitishwa na Bunge na kukubaliwa na Rais kwa mujibu wa masharti ya 
Ibara hii.  

  (2) Muswada wa sheria uliowasilishwa kwa Rais kwa ajili ya kupata 
kibali utawekewa saini na Rais ndani ya siku zisizozidi thelathini kutoka siku 
ambayo Muswada huo uliwasilishwa na kupokelewa na Katibu wa Baraza la 
Mawaziri. 

  (3) Baada ya muswada wa sheria kuwasilishwa kwa Rais kwa ajili ya 
kupata kibali chake, Rais anaweza kukubali au kukataa muswada huo, na iwapo 
Rais atakataa kuukubali Muswada huo basi ataurudisha Bungeni pamoja na 
maelezo ya sababu za kukataa Muswada huo. 

  (4) Baada ya muswada wa sheria kurudishwa Bungeni na Rais kwa 
mujibu wa masharti ya Ibara hii, muswada huo hautapelekwa tena kwa Rais kwa 
ajili ya kupata kibali chake kabla ya kumalizika muda wa miezi sita tangu 
uliporudishwa Bungeni. 

  (5) Endapo katika kujadiliwa tena Bungeni kabla haujapelekwa tena kwa 
Rais, muswada uliorudishwa Bungeni na Rais umeungwa mkono na Wabunge 
ambao idadi yao haipungui theluthi mbili ya Wabunge wote, basi muswada huo 
unaweza kuwasilishwa mapema zaidi kwa Rais. 

  (6) Iwapo muswada uliorudishwa Bungeni na Rais na katika kuujadili 
ukaungwa mkono na Wabunge ambao idadi yao haipungui theluthi mbili ya 
Wabunge wote na kupelekwa tena kwa Rais kwa ajili ya kupata kibali chake, basi 
Rais atatakiwa kuukubali muswada husika kabla ya kumalizika muda wa miezi 
sita na endapo miezi sita itafika tangu muswada huo ulipopelekwa tena kwa Rais 
pasipo Rais kuukubali, basi Rais atatakiwa kuukubali muswada huo la sivyo 
itabidi alivunje Bunge. 

  
Kupitishwa kwa 
Bajeti ya Serikali 

 133.-(1) Endapo Bunge halitaridhishwa na hoja kuhusu Bajeti ya Serikali, 
Bunge linaweza kurudisha hoja hiyo pamoja na mapendekezo mahsusi kuhusiana 
na upungufu uliobainika. 

  (2) Serikali inawajibika kuyafanyia kazi mapendekezo ya Bunge kwa 
kadri itakavyowezekana na kuiwasilisha tena hoja hiyo Bungeni pamoja na 
maelezo ya utekelezaji wa mapendekezo ya Bunge na endapo Bunge litaikataa 
kwa mara ya pili basi Rais atalivunja Bunge na kuitisha Uchaguzi Mkuu. 

  
SEHEMU YA PILI 

WABUNGE 
  
Uchaguzi 
wa Wabunge 

 134.-(1) Kila baada ya Bunge kumaliza muda wa maisha yake, kutakuwa 
na uchaguzi wa Wabunge katika majimbo ya uchaguzi kama itakavyotangazwa 
na Tume Huru ya Uchaguzi utakaofanyika kwa mujibu wa sheria. 

  (2) Kutakuwa na uchaguzi wa mbunge katika Jimbo la Uchaguzi ikiwa 
kiti cha Mbunge aliyechaguliwa kuwakilisha jimbo la uchaguzi kitakuwa wazi 
kwa sababu nyingine yoyote isiyohusika na Bunge kumaliza muda wake. 
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  (3) Endapo tarehe ya Bunge kumaliza muda wake imetangazwa au 
inafahamika, hakutakuwa na uchaguzi mdogo wa Mbunge kwa mujibu wa ibara 
ndogo ya (2) ndani ya kipindi cha miezi kumi na miwili kabla ya tarehe hiyo. 

  
Sifa za kuchaguliwa 
kuwa Mbunge 

 135.-(1) Bila kuathiri masharti yaliyomo katika Ibara hii, mtu yeyote 
atakuwa na sifa za kuchaguliwa au kuteuliwa kuwa mbunge endapo: 

(a) ni raia wa Jamhuri ya Muungano aliyetimiza umri wa miaka ishirini 
na moja wakati wa kugombea; 

 (b) anajua kusoma na kuandika lugha ya Kiswahili au Kingereza; na 
 (c) ni mwanachama aliyependekezwa na chama cha siasa au mgombea 

huru. 
  (2) Mtu hatakuwa na sifa za kugombea au kuchaguliwa kuwa mbunge 

ikiwa: 
 (a) imethibitishwa rasmi na Bodi ya Utabibu kwamba ana ugonjwa wa 

akili; 
 (b) mtu huyo amehukumiwa na mahakama yoyote katika Jamhuri ya 

Muungano na kupewa adhabu ya kifo au ya kifungo gerezani kwa 
muda unaozidi miezi sita kwa kosa lolote linalohusu kukwepa kulipa 
kodi. 

 (c) Katika kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi 
amepata kuhukumiwa na kupewa adhabu ya kifungo kwa kosa 
linaloambatana na kukosa uaminifu au kwa kuvunja sheria 
inayohusiana na maadili ya uongozi. 

  (3) Bunge linaweza kutunga sheria itakayoweka masharti yatakayomzuia 
mtu asichaguliwe kuwa mbunge wa kuwakilisha jimbo la uchaguzi ikiwa mtu 
huyo ni mwenye madaraka yanayohusika na shughuli za kuongoza au 
kusimamia uchaguzi wa wabunge au shughuli za uandikishaji wa wapiga kura 
kwa ajili ya uchaguzi wa wabunge. 

  (4) Kwa madhumuni ya kutoa fursa ya kukata rufani kwa mtu yeyote: 
 (a) aliyethibitishwa rasmi kisheria kuwa ana ugonjwa wa akili; 
 (b) aliyehukumiwa na kupewa adhabu ya kifo au kifungo; au 
 (c) aliyepatikana na hatia ya kosa lolote lililotajwa katika sheria kwa 

mujibu wa ibara ndogo ya (2),  
 mamlaka ya nchi itaweka utaratibu wa sheria kwa ajili ya kuweka masharti 

kwamba hukumu inayopingwa haitakuwa na nguvu kwa ajili ya utekelezaji wa 
masharti ya ibara ndogo ya (2) hadi upite muda uliotajwa katika sheria hiyo. 

  
Utaratibu wa 
uchaguzi wa 
wabunge 

 136.-(1) Wabunge wanaowakilisha majimbo ya uchaguzi, watachaguliwa 
na wananchi kwa kufuata masharti ya Katiba hii na sheria kwa mujibu wa Katiba 
hii, inayoweka masharti kuhusu uchaguzi wa Wabunge. 

  (2) Wagombea uchaguzi katika majimbo ya Uchaguzi, watatakiwa 
kuwasilisha majina yao kwa Tume Huru ya Uchaguzi kwa mujibu wa utaratibu 
utakaowekwa na sheria. 

  
Kiapo na masharti 
ya kazi ya Ubunge 

 137.-(1) Kila Mbunge ataapishwa kiapo cha uaminifu na Spika katika 
Bunge kabla hajaanza kushiriki katika shughuli za Bunge, lakini Mbunge 
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anaweza kushiriki katika uchaguzi wa Spika hata kabla hajaapishwa. 
  (2) Mbunge atashika madaraka kwa mujibu wa Katiba hii, na atalipwa 

mshahara, posho na malipo mengine kwa mujibu wa sheria. 
  
Kupoteza sifa za 
Ubunge 

 138.-(1) Mbunge atakoma kuwa Mbunge ikiwa litatokea lolote kati ya 
mambo yafuatayo: 

(a) tukio lolote ambalo, kama asingekuwa Mbunge lingemfanya asiwe au 
apoteze sifa za kuchaguliwa au kuteuliwa kwa mujibu wa masharti ya 
Katiba hii; 

 (b) atakosa kuhudhuria Mkutano mmoja wa Bunge bila ya ruhusa ya 
Spika; 

 (c) itathibitishwa kwamba amevunja masharti ya sheria inayohusu 
maadili ya viongozi wa umma; 

 (d) atashindwa kufanya kazi za Mbunge kwa muda wa miezi sita 
mfululizo kutokana na kizuizi ndani ya gereza; 

 (e) atashindwa kutoa tamko rasmi kuhusu sifa za kuwa Mbunge au 
taarifa rasmi kuhusu mali kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii 
katika muda uliowekwa mahsusi na sheria; 

 (f) atajiuzulu ubunge; 
 (g) kwa ridhaa yake atajiondoa au kujivua uanachama wa chama chake 

cha siasa, atafukuzwa au kuvuliwa uanachama na chama chake cha 
siasa; 

 (h) Mbunge aliyetokana na mgombea huru, atajiunga na chama chochote 
cha siasa; 

 (i) ataondolewa madarakani kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii; au 
 (j) kufariki dunia. 
  (2) Mbunge anaweza kufungua shauri mahakamani kupinga uamuzi wa 

kuthibitishwa kwake kuwa ana ugonjwa wa akili au kupinga kufukuzwa au 
kuvuliwa uanachama wake wa chama cha siasa au kupatikana na hatia kwa kosa 
la aina iliyotajwa katika ibara ndogo ya (1). 

  
Uamuzi wa suala 
kama mtu ni 
Mbunge 

 139.-(1) Kila shauri kwa ajili ya kupata uamuzi kama: 
(a) uchaguzi wa Mbunge ulikuwa halali au sivyo; au 
(b) Mbunge amekoma kuwa Mbunge na nafasi ya madaraka ya Ubunge 

iko wazi au hapana, 
 litafunguliwa na kusikilizwa kwanza katika Mahakama Kuu. 
  (2) Bunge linaweza kutunga sheria kwa ajili ya kuweka masharti kuhusu 

mambo yafuatayo: 
 (a) watu wanaoweza kufungua shauri katika Mahakama Kuu kwa ajili ya 

kupata uamuzi juu ya suala lolote kwa mujibu wa masharti ya Ibara 
hii; 

 (b) sababu na nyakati za kufungua shauri la namna hiyo, utaratibu wa 
kufungua shauri na masharti yanayotakiwa yatimizwe kwa kila shauri 
kama hilo; na 

 (c) kutaja mamlaka ya Mahakama Kuu juu ya shauri kama hilo. 
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Tamko rasmi la 
Mbunge kuhusu 
maadili ya uongozi 

 140.-(1) Kila Mbunge kabla ya kumalizika siku thelathini tangu 
aapishwe kushika nafasi ya madaraka ya Mbunge sharti awasilishe 
kwa Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma nakala mbili za tamko rasmi 
kuhusu mali na madeni kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii. 

  (2) Tamko rasmi lililotajwa katika ibara ndogo ya (1), 
litatolewa katika fomu maalum itakayoandaliwa kwa mujibu wa 
sheria. 

  
SEHEMU YA TATU 

UONGOZI WA BUNGE	  
  
Spika na mamlaka 
yake 

 141.-(1) Kutakuwa na Spika wa Bunge ambaye atachaguliwa na 
Wabunge kutoka miongoni mwa watu ambao ni Wabunge au wenye sifa za 
kuwa Wabunge na atakuwa ndiye Kiongozi wa Bunge na atawakilisha Bunge 
katika vyombo na vikao vingine vyote nje ya Bunge. 

  (2) Waziri, Naibu Waziri au mtu mwenye madaraka ya aina nyingine 
yoyote yatakayotajwa na sheria kwa madhumuni ya Ibara hii, hataweza 
kuchaguliwa kuwa Spika. 

  (3)  Mtu yeyote atakayechaguliwa kuwa Spika atatakiwa, kabla ya 
kumaliza siku kumi na tano tangu kuchaguliwa kwake, kuwasilisha kwa Rais 
tamko rasmi kwamba hajapoteza sifa za uchaguzi kwa mujibu wa masharti ya 
Katiba hii na Tamko hilo litatolewa kwa kutumia fomu maalum itakayowekwa 
kwa mujibu wa sheria iliyotungwa na Bunge. 

  
Ukomo wa Spika  142.-(1) Spika atakoma kushika nafasi ya madaraka ya Spika iwapo: 
 (a) kutatokea jambo lolote ambalo, kama asingekuwa Spika, 

lingemfanya mtu huyo asiwe na sifa za uchaguzi au apoteze sifa za 
uchaguzi wa Spika; 

 (b) ataondolewa kwenye madaraka ya Spika kwa Azimio la Bunge 
lililoungwa mkono na Wabunge ambao idadi yao haipungui theluthi 
mbili ya Wabunge wote; 

 (c) atashindwa kuwasilisha tamko rasmi kuhusiana na mali na madeni 
yake kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii; 

 (d) atapatikana na hatia kwa kosa la kutoa habari za uongo, kwa kiapo 
kinyume cha sheria kuhusu tamko rasmi lolote lililotolewa kwa 
mujibu wa masharti ya Katiba hii; 

 (e) atashindwa kuwasilisha tamko la mali na madeni kwa mujibu wa 
masharti ya Katiba hii kabla ya kumalizika muda uliowekwa kwa 
ajili hiyo; 

 (f) itathibitika kuwa amevunja masharti ya sheria inayohusu maadili ya 
uongozi wa umma; 

 (g) atajiuzulu; au 
 (h) atafariki dunia. 
  (2) Hakuna shughuli yoyote itakayotekelezwa katika Bunge wakati 

wowote ambao nafasi ya madaraka ya Spika itakuwa wazi, isipokuwa shughuli 
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ya kumchagua Spika. 
  
Naibu Spika 
 

 143.-(1) Kutakuwa na Naibu Spika wa Bunge ambaye atachaguliwa na 
Wabunge kutoka miongoni mwao. 

  (2) Mbunge au mtu mwenye madaraka ya aina nyingine yoyote 
yatakayotajwa na sheria kwa madhumuni ya Ibara hii, hataweza kuchaguliwa 
kuwa Naibu Spika. 

  (3) Wabunge watamchagua Naibu Spika nyakati zifuatazo: 
 (a) Bunge litakapokutana kwa mara ya kwanza baada ya Uchaguzi 

Mkuu au mapema iwezekanavyo baada ya wakati huo; na 
 (b) katika kikao cha kwanza cha Bunge baada ya nafasi ya madaraka ya 

Naibu Spika, kuwa wazi kwa sababu yoyote isiyohusika na Bunge 
kuvunjwa au mapema iwezekanavyo baada ya kikao hicho. 

  (4) Naibu Spika atakoma kushika nafasi ya madaraka ya Naibu Spika 
litokeapo lolote kati ya mambo yaliyoainishwa katika Ibara ya 142(1). 

  
Sifa za mtu 
kuchaguliwa kuwa 
Spika au Naibu 
Spika 

144. Mtu atastahili kuchaguliwa kuwa Spika au Naibu Spika endapo 
wakati wa kugombea, atakuwa mwenye umri usiopungua miaka arobaini na 
usiozidi miaka sabini. 

  
Utaratibu wa 
uchaguzi na kiapo 
cha Spika na Naibu 
Spika 

145.-(1) Kutakuwa na uchaguzi wa Spika katika kikao cha 
kwanza cha Mkutano wa Kwanza wa Bunge Jipya, na katika kikao cha 
kwanza chochote mara baada ya kutokea nafasi ya madaraka ya Spika kuwa 
wazi. 

  (2) Kutakuwa na uchaguzi wa Naibu Spika wakati wowote katika 
Mkutano wa Kwanza wa Bunge Jipya na vile vile katika kikao cha 
kwanza cha Bunge kitakachofuata mara baada ya kutokea nafasi ya 
madaraka ya Naibu Spika kuwa wazi. 

  (3) Uchaguzi wa Spika na Naibu Spika, utafanywa kwa kura ya siri, 
na utaendeshwa kwa kufuata utaratibu utakaowekwa na kanuni za Bunge. 

  (4)  Spika na Naibu Spika watachaguliwa kwa misingi kwamba, endapo 
Spika atatoka upande mmoja wa Jamhuri ya Muungano, Naibu Spika atatoka 
upande wa pili wa Jamhuri ya Muungano. 

  (5) Isipokuwa kama ataacha madaraka yake, Spika na Naibu Spika 
watakaa madarakani kwa vipindi visivyozidi viwili vya miaka mitano. 

  (6) Mtu yeyote atakayechaguliwa kuwa Spika au Naibu Spika 
atatakiwa, kabla ya kuanza kutekeleza madaraka yake, kuapa kiapo cha 
uaminifu. 

  
Katibu wa Bunge  146.-(1) Kutakuwa na Katibu wa Bunge ambaye atateuliwa na Rais 

kutoka miongoni mwa majina matatu kutoka katika utumishi wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano na yatakayopendekezwa na Tume ya Utumishi wa Bunge. 

  (2) Katibu wa Bunge atakuwa ndiye Mtendaji Mkuu wa Ofisi ya Bunge 
na atawajibika kwa utendaji bora wa shughuli za Bunge kwa kuzingatia masharti 
ya Katiba hii na sheria. 
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Sekretarieti ya 
Bunge 
 

 147.-(1) Kutakuwa na Sekretarieti ya Bunge itakayokuwa na watumishi 
kutoka pande zote za Jamhuri ya Muungano kwa kuzingatia sifa za kitaaluma na 
ngazi za utumishi kwa mujibu wa mahitaji ya shughuli za Bunge kama 
itakavyoamuliwa na Tume ya Utumishi ya Bunge. 

  (2) Sekretarieti ya Bunge chini ya uongozi wa Katibu wa Bunge, 
itatekeleza kazi na shughuli zote zilizowekwa au zitakazokuwa ni muhimu kwa 
ajili ya kuhakikisha utekelezaji bora wa shughuli za Bunge, Wabunge na 
madaraka ya Bunge. 

	  
SEHEMU YA NNE 

UTARATIBU WA SHUGHULI ZA BUNGE	  
  
Kanuni za 
kudumu za Bunge 

 148. Bila kuathiri masharti ya Katiba hii, Bunge litatunga kanuni za 
kudumu kwa ajili ya kuweka utaratibu wa kutekeleza shughuli zake. 

  
Rais kulihutubia 
Bunge 

 149.-(1) Rais atalihutubia Bunge Jipya katika Mkutano wa 
Kwanza na kulifungua rasmi. 
 (2) Bila kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (1), Rais anaweza wakati 
wowote kulihutubia Bunge au kupeleka kwenye Bunge taarifa ambayo 
itasomwa na Waziri Mkuu. 

  
Mikutano ya 
Bunge 

 150.-(1) Bunge litafanya mikutano yake mahali ambapo ni desturi 
kufanya Mikutano hiyo au mahali pengine popote katika Jamhuri ya Muungano 
patakapotajwa na Spika kwa ajili hiyo. 

  (2) Mkutano wa Kwanza wa Bunge Jipya katika maisha ya Bunge 
utaitishwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano na utaanza siku ile ambayo Bunge 
limeagizwa kukutana, na kila Mkutano unaofuata utaanza siku yoyote 
itakayopangwa na Bunge au siku yoyote itakayopangwa kwa mujibu wa kanuni 
za Bunge. 

  (3) Rais anaweza kuitisha Mkutano wa Bunge wakati wowote kwa 
mujibu wa masharti ya Katiba hii. 

  
Uongozi wa kikao 
cha Bunge 

 151. Kila kikao cha Bunge kitaongozwa na mmoja wapo wa watu 
wafuatao: 

(a) Spika; 
(b) ikiwa Spika hayupo, Naibu Spika; au 

 (c) ikiwa Spika na Naibu Spika wote hawapo, Mbunge yeyote 
aliyechaguliwa na Bunge kwa ajili hiyo. 

  
Akidi ya kikao cha 
Bunge 

 152.-(1) Akidi ya kila kikao cha Bunge ni nusu ya Wabunge wote, 
isipokuwa kama imeelezwa vinginevyo katika Katiba hii. 

  (2) Kila suala litakalowasilishwa kwa ajili ya kupata uamuzi wa Bunge 
litaamuliwa kwa kufuata wingi wa kura za Wabunge waliohudhuria na kupiga 
kura, isipokuwa kwa masuala yaliyowekewa masharti mahsusi chini ya Katiba 
hii. 
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Kamati za Bunge  153.-(1) Bunge linaweza kuunda Kamati za Bunge za aina mbalimbali 
kadri litakavyoona inafaa kwa ajili ya utekelezaji bora wa madaraka yake. 

  (2) Kanuni za Bunge zinaweza kufafanua muundo na shughuli za Kamati 
za Bunge zitakazoundwa kwa mujibu wa masharti ya Ibara hii. 

  
SEHEMU YA TANO 

MADARAKA NA HAKI ZA BUNGE 
  
Uhuru wa 
majadiliano 
Bungeni 

 154.-(1) Kutakuwa na uhuru wa mawazo, majadiliano na utaratibu katika 
Bunge na uhuru huo hautavunjwa wala kuhojiwa na chombo chochote katika 
Jamhuri ya Muungano, au katika Mahakama au mahali penginepo nje ya Bunge. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya Katiba hii au masharti ya sheria nyingine 
yoyote inayohusika, Mbunge yeyote hatashitakiwa au kufunguliwa shauri lolote 
la madai mahakamani kutokana na jambo lolote alilolisema au kulifanya ndani ya 
Bunge au alilolileta Bungeni kwa njia ya maombi, muswada, hoja au vinginevyo. 

  (3)  Bunge laweza kutunga sheria kwa ajili ya kuweka masharti ya 
kuwezesha mahakama na sheria kuhifadhi na kutilia nguvu uhuru wa mawazo, 
majadiliano na utaratibu wa shughuli katika Bunge ambao kwa mujibu wa Ibara 
hii umedhaminiwa na Katiba hii. 

	  
SEHEMU YA SITA  

TUME YA UTUMISHI WA BUNGE NA MFUKO WA BUNGE  
 

(a) Tume ya Utumishi wa Bunge 
  
Tume ya Utumishi 
wa Bunge 

 155.-(1) Kutakuwa na Tume ya Utumishi wa Bunge ambayo itakuwa na 
Wajumbe wafuatao: 

(a) Spika wa Bunge ambaye atakuwa Mwenyekiti; 
 (b) Naibu Spika wa Bunge ambaye atakuwa Makamu mwenyekiti; 
 (c) Waziri mwenye dhamana ya Bunge; 
 (d) Wabunge watano wa Bunge la Jamhuri ya Muungano, kwa kuzingatia 

uwakilishi wa pande mbili za Muungano; na 
 (e) Kiongozi wa Kambi ya Upinzani Bungeni. 
  (2) Katibu wa Bunge atakuwa Katibu wa Tume ya Utumishi wa Bunge. 
  (3) Tume inaweza kumualika mtu mwingine yeyote mwenye utaalam 

mahsusi kushiriki kikao chochote cha Tume, isipokuwa mtu huyo hatakuwa na 
haki ya kupiga kura. 

  (4) Bunge linaweza kutunga sheria ambayo pamoja na mambo mengine 
itaeleza namna ya kuwapata wajumbe wa Tume ya Utumishi wa Bunge na 
majukumu ya Tume hiyo. 

  
Majukumu ya 
Tume ya Utumishi 
wa Bunge 

 156.-(1) Tume ya Utumishi wa Bunge itakuwa na wajibu wa kuendeleza, 
kuwezesha na kuhakikisha utekelezaji wa kazi na shughuli za Bunge, kwa ufanisi 
na uwazi. 

  (2) Bunge litatunga sheria itakayoweka masharti kuhusu utekelezaji wa 
majukumu ya Tume ya Utumishi wa Bunge. 
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(b) Mfuko wa Bunge 
  
Mfuko wa Bunge 
 

 157.-(1) Kutakuwa na Mfuko wa Bunge la Jamhuri ya 
Muungano ambao utakuwa chini ya usimamizi wa Katibu wa Bunge. 

  (2) Mfuko wa Bunge utatumika kwa ajili ya kugharamia shughuli 
za uendeshaji, pamoja na shughuli nyingine muhimu katika utekelezaji wa 
majukumu ya Bunge. 

  (3) Serikali itahakikisha kwamba, katika kila bajeti ya mwaka wa 
fedha wa Serikali, inatenga kwa kiwango kinachotosha kadri hali 
itakavyoruhusu, fedha ambazo zitaingizwa katika Mfuko wa Bunge. 

  (4) Bunge litatunga sheria itakayoweka masharti kuhusu 
uendeshaji wa Mfuko wa Bunge. 

	  
SURA YA KUMI NA MOJA 

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR, BARAZA LA MAPINDUZI LA 
ZANZIBAR NA BARAZA LA WAWAKILISHI LA ZANZIBAR 

 
SEHEMU YA KWANZA 

(a) Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
  
Serikali ya 
Mapinduzi ya 
Zanzibar na 
mamlaka yake 

158.-(1) Kutakuwa na Serikali ya Zanzibar itakayojulikana kama “Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar” ambayo itakuwa na mamlaka katika Zanzibar juu ya 
mambo yote yasiyo ya Muungano kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii. 

(2) Bila kuathiri masharti yaliyomo katika ibara hii na katika ibara zifuatazo 
katika Sura hii, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar itaundwa na kutekeleza 
madaraka yake kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii na Katiba ya Zanzibar ya 
1984. 

  
(b) Rais wa Zanzibar 

 
Rais wa Zanzibar 
na mamlaka yake 

 159.-(1) Kutakuwa na Rais wa Zanzibar ambaye atakuwa Kiongozi Mkuu 
wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
la Zanzibar atakayechaguliwa kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar ya 1984. 

  (2) Rais wa Zanzibar kabla ya kushika madaraka yake ataapa mbele ya 
Jaji Mkuu wa Zanzibar kiapo cha kuilinda na kuitetea Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano, na kiapo kingine chochote kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar 
kinachohusika na utendaji wa kazi yake, kisha atashika na kutekeleza madaraka 
hayo kwa mujibu wa Katiba hii na Katiba ya Zanzibar ya 1984. 

  
(c) Baraza la Mapinduzi la Zanzibar 

  
Baraza la 
Mapinduzi la 
Zanzibar na kazi 
zake 

160.-(1) Kutakuwa na Baraza la Mapinduzi la Zanzibar litakalokuwa na 
wajumbe wa aina na idadi itakayowekwa kwa mujibu wa masharti ya Katiba ya 
Zanzibar ya 1984. 
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(2) Bila kuathiri madaraka ya Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kama 
Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Baraza la Mapinduzi litakuwa ndicho 
chombo kikuu cha kumsaidia na kumshauri Rais wa Zanzibar katika masuala ya 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na kuratibu utekelezaji wa shughuli za Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar na pia utekelezaji wa madaraka yake juu ya shughuli 
za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kuhusu mambo yote yasiyo Mambo ya 
Muungano, kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii na yale ya Katiba ya Zanzibar 
ya 1984. 

	  
SEHEMU YA PILI 

BARAZA LA WAWAKILISHI LA ZANZIBAR 
  
Baraza la 
Wawakilishi la 
Zanzibar 

 161.-(1) Kutakuwa na Baraza la Wawakilishi la Zanzibar kama 
litakavyoundwa kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar ya 1984.  
 (2) Madaraka yote ya kutunga sheria katika Zanzibar juu ya mambo yote 
yasiyo Mambo ya Muungano yatakuwa mikononi mwa Baraza la Wawakilishi la 
Zanzibar. 

  
SURA YA KUMI NA MBILI 

MAHAKAMA YA JAMHURI YA MUUNGANO 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MISINGI YA UTOAJI HAKI NA UHURU WA MAHAKAMA 

 
Kuanzishwa kwa 
Mahakama ya 
Jamhuri ya 
Muungano 

 162.-(1) Kutakuwa na Mahakama ya Jamhuri ya Muungano. 
 (2) Mahakama ya Jamhuri ya Muungano kwa mujibu wa Katiba hii 
na sheria nyingine yoyote, itatekeleza mamlaka yake kupitia Mahakama ya Juu 
na Mahakama ya Rufani. 

  (3) Mahakama ya Jamhuri ya Muungano itakuwa ni chombo chenye 
mamlaka ya mwisho ya utoaji haki katika Jamhuri ya Muungano. 

  
Misingi ya utoaji 
haki 

 163. Katika kutoa uamuzi wa mashauri ya madai na jinai kwa kuzingatia 
sheria, Mahakama ya Jamhuri ya Muungano itafuata kanuni zifuatazo: 

 (a) kutenda haki kwa wote bila ubaguzi wowote; 
 (b) kutochelewesha haki bila sababu ya msingi; 
 (c) kutoa fidia ipasayo kwa watu wanaoathirika kutokana na makosa ya 

watu wengine, na kwa mujibu wa sheria zilizotungwa mahususi kwa 
ajili hiyo; 

 (d) kuendeleza usuluhishi baina ya wanaohusika katika migogoro; na 
 (e) kutenda haki bila kufungwa na masharti ya kiufundi yanayoweza 

kukwamisha haki kutendeka. 
  
Uhuru wa 
Mahakama 

 164.-(1) Katika kutekeleza mamlaka ya utoaji haki, Mahakama zote 
zitaongozwa na masharti ya Katiba hii na hazitaingiliwa ama kwa kudhibitiwa, 
kushinikizwa au kupewa maelekezo na mtu au chombo chochote. 
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  (2) Nafasi ya madaraka ya Jaji wa Mahakama ya Juu, Mahakama ya 
Rufani au Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano haitafutwa wakati wowote 
ule ikiwa kuna mtu ambaye kwa wakati huo anashikilia nafasi hiyo. 

  (3) Mishahara na malipo mengine ya Majaji wa Mahakama ya Juu, 
Mahakama ya Rufani na Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano yatalipwa 
kutoka katika Mfuko Mkuu wa Hazina. 

  (4) Mshahara na malipo mengine yanayolipwa kwa Jaji wa Mahakama ya 
Juu, Mahakama ya Rufani au Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano 
hayatabadilishwa kwa maana ya kumuondolea faida Jaji husika. 

  (5) Malipo ya mafao ya kustaafu ya Jaji wa Mahakama ya Juu, Mahakama 
ya Rufani au Mahakamu Kuu ya Jamhuri ya Muungano hayatabadilishwa kwa 
maana ya kumuondolea faida Jaji husika wakati wote wa uhai wake. 

  (6) Jaji wa Mahakama ya Juu, Mahakama ya Rufani, Mahakamu Kuu ya 
Jamhuri ya Muungano au Mahakama Kuu ya Zanzibar hatashtakiwa kwa jambo 
lolote alilolifanya au kutolifanya kwa nia njema katika utekelezaji wa shughuli ya 
utoaji haki kwa mujibu wa Katiba hii na sheria.  

  
SEHEMU YA PILI 

MUUNDO WA MAHAKAMA 
 

(a) Mahakama ya Jamhuri ya Muungano 
  
Muundo wa 
Mahakama 

 165.-(1) Bila kuathiri masharti yoyote yaliyotangulia katika sehemu hii, 
kutakuwa na Muundo wa Mahakama katika Jamhuri ya Muungano utakaokuwa 
kama ifuatavyo: 

 (a) Mahakama ya Juu; 
 (b) Mahakama ya Rufani; na 
 (c) Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano. 
  (2) Bila kuathiri masharti ya Katiba hii au sheria nyingine yoyoye 

iliyotungwa na Bunge, iwapo sheria yoyote iliyotungwa na Bunge inayotumika 
Tanzania Bara na vile vile Zanzibar imekabidhi madaraka yoyote kwa Mahakama 
Kuu ya Jamhuri ya Muungano, basi Mahakama Kuu ya Zanzibar yaweza 
kutekeleza madaraka hayo kwa kiasi kile kile inavyoweza kutekeleza Mahakama 
Kuu ya Jamhuri ya Muungano.  

  
(b) Mahakama ya Juu ya Jamhuri ya Muungano 

  
Mahakama ya Juu  166. Kutakuwa na Mahakama ya Juu ya Jamhuri ya Muungano au kwa 

kifupi kama “Mahakama ya Juu” na ambayo itakuwa na: 
 (a) Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano ambaye atakuwa Rais wa 

Mahakama ya Juu; 
 (b) Naibu Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano ambaye atakuwa 

Makamu wa Rais wa Mahakama ya Juu; na 
 (c) Majaji wengine wa Mahakama ya Juu wasiopungua saba. 
  
Akidi ya kikao cha  167.-(1) Akidi ya kikao cha Mahakama ya Juu itakuwa ni Majaji wa 
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Mahakama ya Juu Mahakama ya Juu watano. 
  (2) Kila shauri na rufani inayohitaji uamuzi wa Mahakama ya Juu 

itaamuliwa kwa kufuata kauli ya walio wengi kati ya Majaji wa Mahakama ya 
Juu waliosikiliza shauri hilo. 

  
Mamlaka ya 
Mahakama ya Juu 

 168.-(1) Mahakama ya Juu itakuwa ni ngazi ya mwisho ya rufani katika 
Jamhuri ya Muungano na itakuwa na madaraka ya: 

(a) pekee na ya awali ya: 
 (i) kusikiliza na kuamua mashauri yanayohusu matokeo ya 

uchaguzi wa Rais wa Jamhuri ya Muungano; 
 (ii) kusikiliza, kusuluhisha na kuamua mashauri yatakayowasilishwa 

na Serikali ya Jamhuri ya Muungano au Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kuhusu tafsiri au utekelezaji wa Katiba hii;  

 (b) kusikiliza na kuamua rufani kutoka Mahakama ya Rufani; 
 (c) kutoa ushauri kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano au Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar, pale itakapohitajika; na 
 (d) kusikiliza na kuamua shauri lolote litakalowasilishwa mbele yake kwa 

mujibu wa Katiba hii au sheria nyingine yoyote itakayoipa Mahakama 
hiyo mamlaka. 

  (2) Mahakama ya Rufani, Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano na 
Mahakama Kuu ya Zanzibar, zitalazimika kufuata maamuzi ya Mahakama ya 
Juu. 

`  (3) Bila kujali masharti ya ibara ndogo ya (2), Mahakama ya Juu 
haitafungwa na uamuzi wake wa awali.  

  (4) Bunge litatunga sheria itakayoweka utaratibu zaidi kuhusu uendeshaji 
wa Mahakama ya Juu. 

  (5) Mahakama ya Juu itaandaa kanuni kwa ajili ya utekelezaji wa 
mamlaka yake. 

  
Madaraka ya Jaji 
wa Mahakama ya 
Juu 

 169.-(1) Jaji wa Mahakama ya Juu atakuwa na madaraka ya 
kusikiliza na kuamua shauri lolote katika Mahakama ya Juu. 
 (2) Bila kujali masharti ya ibara ndogo ya (1), iwapo Jaji wa Mahakama 
ya Juu, kabla ya kuteuliwa kwake alikuwa Jaji wa Mahakama ya Rufani au 
Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano au Mahakama Kuu ya Zanzibar, Jaji 
huyo anaweza kuendelea kufanya kazi zake katika Mahakama aliyotoka hadi 
amalize kutayarisha na kutoa hukumu au hadi akamilishe shughuli nyingine 
yoyote inayuhusika na mashauri ambayo alikwishaanza kuyasikiliza kabla 
hajateuliwa kuwa Jaji wa Mahakama ya Juu. 

  (3) Kwa kuzingatia masharti ya ibara ndogo ya (2), itakuwa ni halali 
kwa Jaji wa Mahakama ya Juu kutoa hukumu au uamuzi mwingine wowote 
unaohusika kwa kutumia na kutaja nafasi ya madaraka aliyokuwa akishika kabla 
ya kuteuliwa kuwa Jaji wa Mahakama ya Juu na endapo hukumu hiyo au 
uamuzi huo utapingwa kwa njia ya rufani itakayofikishwa mbele ya 
Mahakama ya Juu, Jaji huyo hatakuwa na madaraka ya kusikiliza rufani hiyo. 
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(c) Uteuzi wa Jaji wa Mahakama ya Juu 
  
Uteuzi wa Jaji 
Mkuu 

 170.-(1) Jaji Mkuu atateuliwa na Rais kutoka orodha ya majina ya watu 
watatu yaliyopendekezwa na Tume ya Utumishi wa Mahakama. 

  (2) Jaji Mkuu ndiye atakuwa Mkuu wa Mhimili wa Mahakama katika 
Jamhuri ya Muungano. 

  (3) Mtu ataweza kuteuliwa kuwa Jaji Mkuu endapo atakuwa 
amefikisha umri wa miaka arobaini na tano au zaidi na mwenye sifa ya 
uadilifu na uaminifu katika utekelezaji wa majukumu yake na awe: 

 (a) ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano; 
 (b) na shahada ya sheria kutoka chuo cha elimu ya juu 

kinachotambuliwa na mamlaka inayoshughulikia elimu ya juu katika 
Jamhuri ya Muungano; 

 (c) amefanya kazi ya Ujaji katika Mahakama ya Rufani,  Mahakama 
Kuu ya Jamhuri ya Muungano au Mahakama Kuu ya Zanzibar; au 

 (d) amefanya kazi ya utumishi wa umma katika Jamhuri ya 
Muungano au ana utaalamu akiwa na sifa ya kusajiliwa kuwa 
wakili na amekuwa na sifa hizo mfululizo kwa muda usiopungua 
miaka ishirini. 

  
Uteuzi wa Naibu 
Jaji Mkuu 

 171.-(1) Naibu Jaji Mkuu atateuliwa na Rais kutoka orodha ya majina ya 
watu watatu yaliyopendekezwa na Tume ya Utumishi wa Mahakama. 

  (2) Mtu atateuliwa kuwa Naibu Jaji Mkuu endapo atakuwa na sifa 
zilizoainishwa katika Ibara ya 170. 

  (3) Naibu Jaji Mkuu atakuwa ndiye Msaidizi Mkuu wa Jaji Mkuu katika 
utekelezaji wa majukumu yake. 

  
Uteuzi wa Jaji wa 
Mahakama ya Juu 

172.-(1) Jaji wa Mahakama ya Juu atateuliwa na Rais kutoka miongoni mwa 
majina yatakayopendekezwa na Tume ya Utumishi wa Mahakama. 

(2) Mtu ataweza kuteuliwa kuwa Jaji wa Mahakama ya Juu endapo 
atakuwa ni Jaji wa Mahakama ya Rufani na awe: 

 (a) ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano mwenye, uadilifu na 
uaminifu; 

 (b) na shahada ya sheria kutoka chuo cha elimu ya juu kinachotambuliwa 
na mamlaka inayoshughulikia elimu ya juu katika Jamhuri ya 
Muungano; na 

 (i) awe amefanya kazi ya ujaji katika Mahakama ya Rufani au 
Mahakama Kuu; au 

 (ii) awe wakili, mtumishi wa umma au mwana taaluma akiwa na 
sifa ya kusajiliwa kuwa wakili na amekuwa na sifa hizo 
mfululizo kwa muda usiopungua miaka kumi na tano. 

  
Kiapo cha Jaji wa 
Mahakama ya Juu 

 173.   Jaji Mkuu, Naibu Jaji Mkuu au Jaji wa Mahakama ya Juu atashika 
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madaraka yake mara tu atakapokuwa ameapishwa na Rais kiapo cha uaminifu na 
kiapo kingine chochote kinachohusika na utendaji wa kazi kitakachowekwa kwa 
mujibu wa sheria. 

  
Muda wa Jaji wa 
Mahakama ya Juu 
kuwa madarakani 

 174.-(1) Jaji Mkuu atashika nafasi ya madaraka ya Jaji Mkuu hadi 
atakapofikisha umri wa miaka sabini, isipokuwa tu kama: 

(a) atajiuzulu; 
(b) atashindwa kutekeleza majukumu yake kutokana na maradhi;  
(c) atafariki dunia; au 
(d) atavuliwa madaraka ya Jaji Mkuu kwa mujibu wa Katiba hii.  

 (2) Masharti ya ibara ndogo ya (1) yatatumika pia kwa Naibu Jaji Mkuu 
na Jaji wa Mahakama ya Juu. 

  (3) Bila kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (1) na ya (2), Jaji Mkuu, 
Naibu Jaji Mkuu na Jaji wa Mahakama ya Juu aliyetimiza umri wa kustaafu 
atalazimika kuendelea kufanya kazi baada ya kutimiza umri huo hadi amalize 
kutayarisha na kutoa hukumu au hadi akamilishe shughuli nyingine yoyote 
inayohusika na mashauri ambayo alikwishaanza kuyasikiliza kabla hajatimiza 
umri wa kustaafu. 

  (4) Bila kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (3), Jaji Mkuu au Naibu Jaji 
Mkuu aliyetimiza umri wa kustaafu, ataachia nafasi ya madaraka yake, isipokuwa 
ataendelea kutekeleza shughuli ambazo hajazikamilisha akiwa katika nafasi ya 
madaraka ya Jaji wa Mahakama ya Juu hadi atakapokamilisha shughuli hizo.  

  
Utaratibu wa 
kukaimu nafasi ya 
Jaji wa 
Mahakama ya Juu 

 175.-(1) Iwapo itatokea kwamba: 
(a) nafasi ya madaraka ya Jaji Mkuu itakuwa wazi; 
(b) Jaji Mkuu hayupo katika Jamhuri ya Muungano; au 
(c) Jaji Mkuu atashindwa kumudu kutekeleza kazi zake kwa sababu 

yoyote iliyoainishwa katika Katiba hii, 
(d) Naibu Jaji Mkuu atatekeleza kazi za Jaji Mkuu hadi atakapoteuliwa 

Jaji Mkuu mwingine au hadi Jaji Mkuu ambaye alikuwa hayupo au 
alikuwa hamudu kazi zake atakaporejea kazini. 

  (2) Ikitokea kwamba nafasi ya madaraka ya Jaji wa Mahakama ya Juu 
itakuwa wazi au endapo Jaji wa Mahakama ya Juu yeyote ameteuliwa kutekeleza 
kazi za Naibu Jaji Mkuu au kama Jaji wa Mahakama ya Juu atashindwa 
kutekeleza kazi zake kwa sababu yoyote, au Jaji Mkuu atamshauri Rais kuwa 
kazi za Mahakama ya Juu zilivyo kwa wakati huo zinahitaji ateuliwe Kaimu Jaji 
wa Mahakama ya Juu, basi Rais anaweza kumteua Kaimu Jaji wa Mahakama ya 
Juu kutoka miongoni mwa watu wanaoweza kuteuliwa kuwa Majaji wa 
Mahakama ya Juu watakaopendekezwa na Tume ya Utumishi wa Mahakama. 

  (3) Mtu atakayeteuliwa kuwa Kaimu Jaji wa Mahakama ya Juu atafanya 
kazi kama Kaimu Jaji wa Mahakama ya Juu kwa muda wote utakaotajwa kwenye 
hati ya kuteuliwa kwake. 

  (4) Bila kujali masharti ya ibara ndogo ya (2), mtu aliyeteuliwa kuwa 
Kaimu Jaji wa Mahakama ya Juu ataendelea kufanya kazi kama Kaimu Jaji wa 
Mahakama ya Juu hadi amalize kutayarisha na kutoa hukumu au hadi amalize 
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shughuli nyingine yoyote inayohusika na rufani au mashauri mengine ambayo 
alikwishaanza kuyasikiliza kabla ya muda wake wa uteuzi haujamalizika au 
uteuzi wake haujafutwa. 

  (5) Kwa madhumuni ya masharti ya Ibara hii, Kaimu Jaji wa Mahakama 
ya Juu atakuwa na mamlaka kamili ya Jaji wa Mahakama ya Juu na atatekeleza 
kazi zote za Jaji wa Mahakama ya Juu na kwamba idadi ya Majaji wa Mahakama 
ya Juu iliyotajwa katika Ibara ya 167 haitaathirika kwa sababu tu mmoja au zaidi 
ya Majaji wa Mahakama ya Juu katika kikao chochote ni Kaimu Jaji wa 
Mahakama ya Juu. 

  
Utaratibu wa 
kushughulikia 
nidhamu ya Jaji wa 
Mahakama ya Juu 

 176.-(1) Jaji wa Mahakama ya Juu ataondolewa katika nafasi ya madaraka 
ya Jaji wa Mahakama ya Juu kwa sababu ya kushindwa kutekeleza madaraka 
yake ama kutokana na maradhi au sababu nyingine yoyote au kwa sababu ya 
tabia mbaya inayoathiri maadili ya kazi ya Jaji au sheria inayohusu maadili ya 
uongozi wa umma, na hataondolewa madarakani isipokuwa kwa mujibu wa 
masharti ya ibara ndogo ya (2). 

  (2) Endapo Rais anaona kuwa suala la kumuondoa Jaji madarakani 
linahitaji kuchunguzwa, basi katika hali hiyo utaratibu utakuwa kama ifuatavyo: 

 (a) Rais anaweza, baada ya kushauriana na Jaji Mkuu, kumsimamisha 
kazi Jaji huyo; 

 (b) Rais atateua Tume ambayo itakuwa na Mwenyekiti na Wajumbe 
wengine wasiopungua wawili na angalau nusu ya wajumbe hao wawe 
ni Majaji wa Mahakama ya Juu au Mahakama ya Rufani kutoka nchi 
yoyote iliyomo kwenye Jumuiya ya Madola; na 

 (c) Tume hiyo itachunguza shauri hilo kisha itatoa taarifa kwa Rais 
kuhusu maelezo ya shauri hilo na itamshauri Rais kama Jaji huyo 
anayehusika aondolewe madarakani kwa mujibu wa masharti ya 
Ibara hii kwa sababu ya kushindwa kufanya kazi kutokana na 
maradhi au sababu nyingine yoyote au kwa sababu ya tabia mbaya. 

  (3) Jaji aliyesimamishwa kazi kwa mujibu wa masharti ya ibara ndogo ya 
(2), ataendelea kulipwa mshahara na maslahi yake mengine hadi Jaji huyo 
atakapoondolewa kazini na Rais chini ya masharti ya ibara ndogo ya (4). 

  (4) Endapo Tume iliyoteuliwa kwa mujibu wa masharti ya ibara ndogo ya 
(2) itamshauri Rais kwamba Jaji ambaye mwenendo wake umechunguzwa na 
Tume hiyo aondolewe kazini kwa sababu ya kushindwa kufanya kazi kutokana na 
maradhi au sababu nyingine yoyote, Rais atamuondoa kazini Jaji huyo na 
utumishi wake utakuwa umekoma. 

  (5) Endapo Tume iliyoteuliwa kwa mujibu wa masharti ya ibara ndogo ya 
(2) itamshauri Rais kwamba Jaji ambaye mwenendo wake umechunguzwa na 
Tume hiyo asiondolewe, Rais atafuta uamuzi wa kumsimamisha kazi na utumishi 
wa Jaji huyo utaendelea. 

  (6) Masharti ya Ibara hii hayatawahusu watu walioteuliwa kukaimu nafasi 
ya ujaji. 
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(d) Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya Muungano 
  
Mahakama ya 
Rufani 

 177.-(1) Kutakuwa na Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya 
Muungano, itakayojulikana kwa kifupi kama “Mahakama ya Rufani” na 
ambayo itakuwa na: 

 (a) Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani; 
 (b) Makamu Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani; na 
 (c) Majaji wengine wasiopungua kumi na saba. 
  (2) Jaji wa Mahakama ya Rufani atateuliwa kwa kuzingatia sifa 

zitakazoainishwa katika Katiba hii na uwakilishi wa kila upande wa Jamhuri ya 
Muungano. 

  (3) Bunge litatunga sheria itakayoweka masharti kuhusu utaratibu wa 
kuwasilisha rufaa mbele ya Mahakama ya Rufani. 

  
Akidi ya kikao 
cha Mahakama ya 
Rufani 

 178.-(1) Akidi ya kila kikao cha Mahakama ya Rufani itakuwa ni Majaji 
wa Mahakama ya Rufani watatu. 
 (2) Kila shauri linalohitaji uamuzi wa Mahakama ya Rufani litaamuliwa 
kwa kufuata kauli ya walio wengi kati ya Majaji wa Mahakama ya Rufani 
waliosikiliza shauri husika. 

  (3) Jaji mmoja wa Mahakama ya Rufani anaweza kutekeleza madaraka 
yoyote ya Mahakama ya Rufani ambayo hayahusiki na uamuzi juu ya rufani, 
isipokuwa kwamba: 

 (a) katika rufaa ya jinai, iwapo Jaji wa Mahakama ya Rufani aliyeombwa 
kutekeleza madaraka hayo atatoa uamuzi ambao mwombaji 
hataridhika nao, basi mwombaji atakuwa na haki kutaka maombi yake 
yaamuliwe na Mahakama ya Rufani; au 

 (b) katika rufaa ya madai, Mahakama ya Rufani yaweza kubatilisha au 
kubadilisha amri, agizo au uamuzi wa namna nyingine yoyote 
uliotolewa na Jaji mmoja wa Mahakama ya Rufani kwa mujibu wa 
masharti ya Ibara hii. 

  
Mamlaka ya 
Mahakama ya 
Rufani 

 179.-(1) Mahakama ya Rufani itakuwa na mamlaka ya: 
(a) kusikiliza na kuamua kuhusu rufaa inayowasilishwa mbele ya 

Mahakama ya Rufani kutokana na hukumu au uamuzi wowote wa 
Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano au Mahakama Kuu ya 
Zanzibar  au Mahakama yoyote ya chini iliyopewa mamlaka maalum 
ya kusikiliza mashauri ambayo kwa kawaida husikilizwa na 
Mahakama Kuu; 

 (b) kufanya mapitio ya maamuzi ya Mahakama Kuu ya Jamhuri ya 
Muungano au Mahakama Kuu ya Zanzibar au Mahakama yoyote ya 
chini iliyopewa mamlaka maalum ya kusikiliza mashauri ambayo kwa 
kawaida husikilizwa na Mahakama Kuu; na 

 (c) kufanya jambo jingine kama itakavyoainishwa katika sheria 
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iliyotungwa na Bunge. 
  (2) Mahakama ya Rufani itaandaa kanuni kwa ajili ya utekelezaji wa 

mamlaka yake. 
  (3) Bunge litatunga sheria itakayoweka masharti zaidi kuhusu uendeshaji 

wa Mahakama ya Rufani. 
  
Madaraka   
ya Jaji 
wa Mahakama 
ya Rufani 

 180.-(1) Jaji wa Mahakama ya Rufani atakuwa na madaraka ya kusikiliza 
na kuamua rufaa yoyote katika Mahakama ya Rufani. 
 (2) Bila ya kujali masharti ya ibara ndogo ya (1), iwapo Jaji wa 
Mahakama ya Rufani kabla ya kuteuliwa kwake alikuwa Jaji wa Mahakama Kuu 
ya Jamhuri ya Muungano au Mahakama Kuu ya Zanzibar, Jaji huyo anaweza 
kuendelea kufanya kazi katika Mahakama aliyotoka hadi amalize kutayarisha na 
kutoa hukumu au hadi akamilishe shughuli nyingine yoyote inayohusika na 
mashauri ambayo alikwishaanza kuyasikiliza kabla hajateuliwa kuwa Jaji wa 
Mahakama ya Rufani. 

  (3) Kwa kuzingatia masharti ya ibara ndogo ya (2), itakuwa ni halali kwa 
Jaji wa Mahakama ya Rufani kutoa hukumu au uamuzi mwingine wowote 
unaohusika kwa kutumia na kutaja nafasi ya madaraka aliyokuwa akiishika kabla 
ya kuteuliwa kuwa Jaji wa Mahakama ya Rufani na endapo hukumu hiyo au 
uamuzi huo utapingwa kwa njia ya rufani itakayowasilishwa mbele ya Mahakama 
ya Rufani, Jaji huyo hatakuwa na mamlaka ya kusikiliza rufani hiyo. 

  
(e) Uteuzi wa Jaji wa Mahakama ya Rufani 

  
Uteuzi wa 
Mwenyekiti wa 
Mahakama ya 
Rufani 

 181.-(1) Kutakuwa na Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani ambaye 
atateuliwa na Rais kutoka orodha ya majina ya watu watatu yaliyopendekezwa na 
Tume ya Utumishi wa Mahakama. 
 (2) Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani atakuwa ndiye Mkuu wa 
Mahakama ya Rufani na msaidizi wa Jaji Mkuu katika utendaji wa kazi katika 
Mahakama ya Rufani, na katika madaraka hayo, Mwenyekiti wa Mahakama ya 
Rufani atatekeleza kazi na shughuli atakazopangiwa mara kwa mara na Jaji 
Mkuu. 

  (3) Mtu anaweza kuteuliwa kuwa Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani 
endapo atakuwa na sifa zifuatazo: 

 (a) awe ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano mwenye tabia 
njema, uadilifu na uaminifu; 

 (b) awe na shahada ya sheria kutoka chuo cha elimu ya juu 
kinachotambuliwa na mamlaka inayoshughulikia elimu ya juu katika 
Jamhuri ya Muungano; na 

 (i) awe amefanya kazi ya ujaji katika Mahakamu Kuu ya Jamhuri 
ya Muungano au Mahakama Kuu ya Zanzibar; au 

 (ii) awe wakili, mtumishi wa umma au mwanataaluma akiwa na 
sifa ya kusajiliwa kuwa wakili na amekuwa na sifa hizo 
mfululizo kwa muda usiopungua miaka kumi na tano. 
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Uteuzi wa 
Makamu 
Mwenyekiti wa 
Mahakama ya 
Rufani 

 182.-(1) Makamu Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani atateuliwa na 
Rais kutoka katika orodha ya majina ya watu watatu yatakayopendekezwa na 
Tume ya Utumishi wa Mahakama na atakuwa ndiye Msaidizi Mkuu wa 
Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani. 
 (2) Mtu atateuliwa kuwa Makamu Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani 
endapo atakuwa na sifa zilizoainishwa katika Ibara ya 181(3). 

  
Uteuzi wa Jaji wa 
Mahakama ya 
Rufani 

 183.-(1) Jaji wa Mahakama ya Rufani atateuliwa na Rais kutoka miongoni 
mwa majina yatakayopendekezwa na Tume ya Utumishi wa Mahakama. 

  (2) Mtu anaweza kuteuliwa kuwa Jaji wa Mahakama ya Rufani endapo 
atakuwa na sifa zilizoainishwa katika Ibara ya 181(3). 

  
Kiapo cha Jaji wa 
Mahakama ya 
Rufani 

 184. Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani, Makamu Mwenyekiti au Jaji 
wa Mahakama ya Rufani atashika madaraka yake mara tu atakapoapishwa na 
Rais kiapo cha uaminifu na kiapo kingine chochote kinachohusika na utendaji wa 
kazi kitakachowekwa kwa mujibu wa sheria. 

  
Muda wa 
Mwenyekiti, 
Makamu 
Mwenyekiti na 
Jaji wa 
Mahakama ya 
Rufani kuwa 
madarakani 

 185.-(1) Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani 
atashika nafasi ya madaraka yake hadi atakapofikisha umri wa miaka sabini, 
isipokuwa kama: 

(a) atajiuzulu; 
(b) atashindwa kumudu kazi kutokana na maradhi; 
(c) ataondolewa katika nafasi ya madaraka ya Mwenyekiti wa Mahakama 

ya Rufani kwa mujibu wa Katiba hii; au 
(d) atafariki dunia. 

 (2) Jaji aliyetimiza umri wa kustaafu atalazimika kuendelea kufanya kazi 
baada ya kutimiza umri huo hadi amalize kutayarisha na kutoa hukumu au hadi 
akamilishe shughuli nyingine yoyote inayohusika na mashauri ambayo 
alikwishaanza kuyasikiliza kabla hajatimiza umri wa kustaafu. 

  (3) Bila ya kujali masharti ya ibara ndogo ya (2), Mwenyekiti au Makamu 
Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani aliyetimiza umri wa kustaafu, ataachia 
nafasi ya madaraka ya Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti wa Mahakama ya 
Rufani, isipokuwa ataendelea kutekeleza shughuli ambazo hajazikamilisha akiwa 
katika nafasi ya madaraka ya Jaji wa Mahakama ya Rufani hadi atakapokamilisha 
shughuli hizo.  

  
Utaratibu wa 
kukaimu nafasi ya 
Mwenyekiti wa 
Mahakama ya 
Rufani 

 186.-(1) Iwapo itatokea kwamba: 
(a) nafasi ya madaraka ya Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani ipo wazi; 
(b) Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani hayupo katika Jamhuri ya 

Muungano; au 
(c) Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani ameshindwa kutekeleza kazi 

kwa mujibu wa Katiba hii,  
 Makamu Mwenyekiti atatekeleza kazi za Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani 

hadi atakapoteuliwa Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani mwingine au hadi 
Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani ambaye alikuwa hayupo nchini au alikuwa 
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hawezi kumudu kazi zake kutokana na maradhi atakaporejea kazini. 
  (2) Endapo ufanisi wa kazi za Mahakama ya Rufani utahitaji ateuliwe 

Kaimu Jaji wa Mahakama ya Rufani, Tume ya Utumishi wa Mahakama 
itamshauri Rais kumteua Kaimu Jaji wa Mahakama ya Rufani.  

  (3) Endapo Rais ataridhika na ushauri wa Tume ya Utumishi wa 
Mahakama, atamteua Kaimu Jaji wa Mahakama ya Rufani kutoka miongoni mwa 
watu wanaoweza kuteuliwa kuwa Majaji wa Mahakama ya Rufani. 

  (4) Mtu atakayeteuliwa kuwa Kaimu Jaji wa Mahakama ya Rufani 
atafanya kazi kama Kaimu Jaji wa Mahakama ya Rufani kwa muda wote 
utakaotajwa wakati wa kuteuliwa kwake, au kama muda haukutajwa, basi hadi 
uteuzi utakapofutwa na Rais. 

  (5) Bila kujali masharti ya ibara ndogo ya (4), mtu aliyeteuliwa kuwa 
Kaimu Jaji wa Mahakama ya Rufani ataendelea kufanya kazi kama Kaimu Jaji 
wa Mahakama ya Rufani hadi amalize kutayarisha na kutoa hukumu au hadi 
amalize shughuli nyingine yoyote inayohusika na rufani au mashauri mengine 
ambayo alikwishaanza kuyasikiliza kabla ya muda wake wa kazi haujamalizika 
au uteuzi wake haujafutwa. 

  (6) Kwa madhumuni ya Ibara hii, Kaimu Jaji wa Mahakama ya Rufani 
atakuwa na mamlaka kamili ya Jaji wa Mahakama ya Rufani na atatekeleza kazi 
zote za Jaji wa Mahakama ya Rufani.  

  
Utaratibu wa 
kushughulikia 
nidhamu ya Jaji 
wa Mahakama ya 
Rufani 

 187. Kwa mujibu wa Katiba hii, masharti kuhusu utaratibu wa 
kushughulikia nidhamu ya Jaji wa Mahakama ya Rufani, utakuwa kama 
ulivyoainishwa katika Ibara ya 176 inayoweka masharti na utaratibu wa nidhamu 
ya Jaji wa Mahakama ya juu. 

  
(f) Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano 

  
Mahakama Kuu ya 
Jamhuri ya 
Muungano na 
Mamlaka yake 

 188.-(1) Kutakuwa na Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano, 
itakayojulikana kwa kifupi kama “Mahakama Kuu”, ambayo mamlaka yake 
yatakuwa kama ilivyoelezwa katika Katiba hii au katika sheria nyingine yoyote. 
 (2) Iwapo Katiba hii au sheria nyingine yoyote haikutamka wazi kwamba 
shauri la aina iliyotajwa mahsusi litasikilizwa kwanza katika Mahakama ya ngazi 
iliyotajwa mahsusi kwa ajili hiyo, basi Mahakama Kuu itakuwa na mamlaka ya 
kusikiliza kila shauri la aina hiyo. 

  (3) Hali kadhalika, Mahakama Kuu itakuwa na uwezo wa kutekeleza 
shughuli yoyote ambayo kwa mujibu wa mila za kisheria zinazotumika Tanzania, 
shughuli ya aina hiyo kwa kawaida hutekelezwa na Mahakama Kuu: 

  Isipokuwa kwamba masharti ya ibara hii ndogo yatatumika bila kuathiri 
mamlaka ya Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya Muungano kama ilivyoelezwa 
katika Katiba hii au katika sheria nyingine yoyote. 

   
Uteuzi wa Jaji wa 
Mahakama Kuu  189.-(1) Bila kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (2), mtu aweza tu 

kuteuliwa kuwa Jaji wa Mahakama Kuu ikiwa ana sifa maalum, kama 
ilivyofafanuliwa katika ibara ndogo ya (2), na awe mtu ambaye amekuwa na 
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mojawapo ya sifa maalum kwa muda usiopungua miaka kumi. 
  (2) Kwa madhumuni ya ufafanuzi wa ibara ndogo ya (3), (9) na (10) za 

Ibara hii, “sifa maalum” maana yake ni mtu aliye na shahada ya sheria toka chuo 
cha elimu ya juu kinachotambulika kwa mujibu wa sheria na: 

 (a) amekuwa hakimu; 
 (b) amefanya kazi katika utumishi wa umma akiwa na sifa za kufanya 

kazi ya uwakili au ni wakili wa kujitegemea; 
 (c) ana sifa ya kusajiliwa kuwa wakili; au 
 (d) amekuwa na sifa hizo mfululizo kwa muda usiopungua miaka kumi. 
  (3) Iwapo Rais ataridhika kwamba ijapokuwa mtu mwenye sifa mojawapo 

ya hizo sifa maalum hakuwa na sifa hiyo kwa muda usiopungua miaka kumi, 
lakini mtu huyo ana uwezo, ujuzi na kwa kila hali anafaa kukabidhiwa madaraka 
ya Jaji wa Mahakama Kuu na kuna sababu za kumfanya mtu huyo astahili 
kukabidhiwa madaraka hayo, basi Rais aweza kutengua lile sharti la kuwa na sifa 
maalum kwa muda usiopungua miaka kumi, na baada ya kushauriana na Tume ya 
Utumishi wa Mahakama, Rais aweza kumteua mtu huyo kuwa Jaji wa Mahakama 
Kuu. 

  (4) Ikitokea kwamba kiti cha Jaji yeyote kitakuwa wazi au ikiwa Jaji 
yeyote atateuliwa kuwa Kaimu Jaji au kama atashindwa kutekeleza kazi zake kwa 
sababu yoyote, au kama Jaji Mkuu atamshauri Rais kuwa kazi za Mahakama Kuu 
zilivyo wakati huo zahitaji ateuliwe Kaimu Jaji, basi Rais aweza, baada ya 
kushauriana na Jaji Mkuu kama kawaida, kumteua Kaimu Jaji  kutoka miongoni 
mwa watu wenye sifa maalum: 
 Isipokuwa kwamba: 

 (a) mtu hatahesabiwa kuwa hastahili kuteuliwa kwa mujibu wa masharti 
ya ibara hii ndogo kwa sababu tu kwamba ametimiza umri uliotajwa 
katika ibara ndogo ya (1) ya Ibara ya 190 ya Katiba hii; 

 (b) kwa madhumuni ya kumteua Kaimu Jaji kwa mujibu wa masharti ya 
ibara hii ndogo, Rais aweza kutengua lile sharti la kuwa na sifa 
maalum kwa muda usiopungua miaka kumi kwa sababu kama zile 
zilizotajwa katika ibara ndogo ya (3) ya Ibara hii. 

  (5) Mtu yeyote atakayeteuliwa kuwa Kaimu Jaji kwa mujibu wa masharti 
ya ibara ndogo ya (4), ataendelea kufanya kazi kama Kaimu Jaji kwa muda 
wowote utakaotajwa wakati wa kuteuliwa kwake au, kama muda haukutajwa, 
mpaka uteuzi wake utakapofutwa na Rais, lakini bila ya kujali kwamba muda 
wake wa kazi umemalizika au kwamba uteuzi wake umefutwa, mtu huyo aweza 
kuendelea kufanya kazi kama Kaimu Jaji mpaka amalize kutayarisha na kutoa 
hukumu au mpaka akamilishe shughuli nyingine yoyote inayohusika na mashauri 
ambayo alikwisha anza kuyasikiliza kabla muda wake wa kazi haujamalizika au 
kabla ya uteuzi wake haujafutwa. 

  (6) Kutakuwa na Jaji Kiongozi wa Mahakama Kuu, ambaye katika ibara 
zifuatazo kwenye Katiba hii atatajwa tu kwa kifupi kama “Jaji Kiongozi”, na 
Majaji wengine wa Mahakama Kuu wasiopungua thelathini watakaoteuliwa na 
Rais baada ya kushauriana na Tume ya Utumishi wa Mahakama. 

  (7) Bila kuathiri masharti ya Katiba hii au sheria nyingine yoyote kuhusu 
madaraka ya Jaji Mkuu aliyetajwa katika Ibara ya 170, Jaji Kiongozi atakuwa 
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ndiye msaidizi maalum wa Jaji Mkuu katika utendaji wa kazi katika Mahakama 
Kuu na Mahakama nyinginezo zote za ngazi ya chini yake, na katika madaraka 
hayo Jaji Kiongozi atatekeleza kazi na shughuli atakazoagizwa au kuelekezwa 
mara kwa mara na Jaji Mkuu, na kwa madhumuni ya Ibara hii, Jaji Kiongozi 
atakuwa mkuu wa Mahakama Kuu. 

  (8) Mbali ya madaraka yake ya kawaida ya Jaji wa Mahakama Kuu kama 
Majaji wengine wote wa Mahakama Kuu, Jaji Kiongozi atakuwa pia na mamlaka 
ya kutekeleza kazi na shughuli zote zinazoambatana na mamlaka ya Mahakama 
Kuu ambazo kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii au ya sheria nyingine yoyote 
au kufuatana na mila za kisheria zinazotumika Tanzania hutakiwa zitekelezwe na 
Mkuu wa Mahakama Kuu: 
 Isipokuwa kwamba masharti ya ibara hii ndogo hayatatumika kwa ajili ya 
utekelezaji wa kazi au shughuli ambazo kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii au 
ya Sheria nyingine yoyote au kufuatana na mila za kisheria zinazotumika 
Tanzania zimetajwa mahsusi au zinafahamika kuwa ni kazi au shughuli 
zinazotakiwa kutekelezwa tu na Jaji Mkuu. 

  (9) Kwa madhumuni ya kuondoa mashaka juu ya ufafanuzi au utekelezaji 
wa masharti ya ibara ndogo ya (7) na (8), inatamkwa rasmi hapa kwamba 
isipokuwa kama masharti ya Katiba hii au ya sheria nyingine yoyote yameagiza 
vinginevyo, Jaji Mkuu atakuwa na uwezo wa kutoa kwa Jaji Kiongozi mara kwa 
mara maagizo au maelekezo kuhusu utendaji wa kazi na shughuli zake kama 
Mkuu wa Mahakama Kuu; vile vile, Jaji Mkuu atakuwa na uwezo wa kukasimu 
kwa Jaji Kiongozi baadhi ya madaraka yake ya uongozi na usimamizi juu ya 
utekelezaji wa kazi katika Mahakama Kuu na Mahakama nyinginezo zote za 
ngazi ya chini yake, na kila inapohitajika, Jaji Mkuu anaweza kutekeleza yeye 
mwenyewe moja kwa moja madaraka yake yoyote aliyoyakasimu kwa Jaji 
Kiongozi. 

  (10) Ikitokea kwamba kiti cha Jaji Kiongozi kitakuwa wazi au kwamba 
Jaji Kiongozi atashindwa kutekeleza kazi zake kwa sababu yoyote, basi kazi hizo 
zitatekelezwa na Jaji mmojawapo atakayeteuliwa na Rais kwa ajili hiyo, na Jaji 
huyo atatekeleza kazi hizo mpaka atakapoteuliwa Jaji Kiongozi mwingine na 
kushika madaraka ya kiti cha Jaji Kiongozi au mpaka Jaji Kiongozi mwenyewe 
ambaye alikuwa hamudu kazi zake atakaporejea kazini. 

  
Muda wa Jaji wa 
Mahakama Kuu 
kushika madaraka 

 190.-(1) Kila Jaji wa Mahakama Kuu atalazimika kuacha kazi yake 
atakapotimiza umri wa miaka sitini na tano, lakini masharti ya ibara hii ndogo 
yatatumika bila kuathiri masharti katika Ibara hii. 
 (2) Jaji yeyote wa Mahakama Kuu anaweza kustaafu kazi katika utumishi 
wa umma wa Jamhuri ya Muungano wakati wowote baada ya kutimiza umri wa 
miaka sitini, isipokuwa kama Rais ataagiza kwamba asistaafu na iwapo Rais 
ataagiza hivyo, basi huyo Jaji atakayehusika na maagizo hayo ya Rais hatakuwa 
na haki ya kustaafu mpaka upite kwanza muda wowote utakaotajwa na Rais kwa 
ajili hiyo. 

  (3) Iwapo Rais ataona kuwa kwa ajili ya manufaa ya umma inafaa Jaji 
aliyetimiza umri wa miaka sitini na tano aendelee kufanya kazi, na huyo Jaji 
mwenyewe anakubali kwa maandishi kuendelea kufanya kazi, basi Rais aweza 
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kuagiza kuwa Jaji huyo aendelee kufanya kazi kwa muda wowote utakaotajwa na 
Rais. 

  (4) Bila ya kujali kwamba Jaji ametimiza umri ambao analazimika kuacha 
kazi kwa mujibu wa masharti ya Ibara hii, mtu anayefanya kazi ya Jaji wa 
Mahakama Kuu aweza kuendelea kufanya kazi baada ya kutimiza umri huo 
mpaka amalize kutayarisha na kutoa hukumu au mpaka akamilishe shughuli 
nyingine yoyote inayohusika na mashauri ambayo alikwishaanza kuyasikiliza 
kabla hajatimiza umri huo wa kuacha kazi. 

  
Utaratibu wa 
kushughulikia 
nidhamu ya Jaji wa 
Mahakama Kuu 

 191.-(1) Utaratibu wa kushughulikia nidhamu ya Jaji, kwa sababu mbali 
na zile zilizoainishwa katika ibara ndogo ya (2), utakuwa kama 
utakavyoelekezwa na sheria itakayotungwa na Bunge. 
 (2) Jaji wa Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano aweza tu 
kuondolewa katika madaraka ya kazi kwa sababu ya kushindwa kutekeleza kazi 
yake ama kutokana na maradhi au sababu nyingine yoyote au kwa sababu ya 
tabia mbaya inayoathiri maadili ya kazi ya Jaji au sheria inayohusu maadili ya 
uongozi wa umma, na hataondolewa madarakani isipokuwa kwa mujibu wa 
masharti ya ibara ndogo ya (4). 

  (3) Iwapo Rais anaona kuwa suala la kumuondoa Jaji madarakani 
linahitaji kuchunguzwa, basi katika hali hiyo utaratibu utakuwa kama ifuatavyo: 

 (a) Rais anaweza, baada ya kushauriana na Jaji Mkuu, kumsimamisha 
kazi Jaji huyo; 

 (b) Rais atateua Tume ambayo itakuwa na Mwenyekiti na Wajumbe 
wengine wasiopungua wawili na huyo Mwenyekiti na angalau nusu ya 
wajumbe wengine wa Tume hiyo itabidi wawe watu ambao ni Majaji 
wa Mahakama ya Juu au Mahakama ya Rufani kutoka nchi yoyote 
iliyomo kwenye Jumuiya ya Madola; na 

 (c) Tume hiyo itachunguza shauri lote kisha itatoa taarifa kwa Rais 
kuhusu maelezo ya shauri hilo na itamshauri Rais kama huyo Jaji 
anayehusika aondolewe kazini kwa mujibu wa masharti ya Ibara hii 
kwa sababu ya kushindwa kufanya kazi kutokana na maradhi au 
sababu nyingine yoyote au kwa sababu ya tabia mbaya. 

  (4) Ikiwa Tume iliyoteuliwa kwa mujibu wa masharti ya ibara ndogo ya 
(3), itamshauri Rais kwamba Jaji ambaye habari zake zimechunguzwa na hiyo 
Tume aondolewe kazini kwa sababu ya kushindwa kufanya kazi kutokana na 
maradhi au sababu nyingine yoyote au kwa sababu ya tabia mbaya, basi Rais 
atamuondoa kazini Jaji huyo anayehusika na utumishi wa Jaji huyo utakuwa 
umekoma.   

  (5) Ikiwa suala la kumuondoa Jaji kazini limepelekwa kweye Tume kwa 
ajili ya uchunguzi kwa mujibu wa masharti ya ibara ndogo ya (3), Rais anaweza 
kumsimamisha kazi Jaji huyo anayehusika, na Rais aweza wakati wowote kufuta 
uamuzi huo wa kumsimamisha kazi Jaji huyo, na kwa hali yoyote uamuzi huo 
utabatilika ikiwa Tume itamshauri Rais kwamba Jaji huyo asiondolewe kazini. 

  (6) Masharti ya Ibara hii yatatumika bila kuathiri masharti ya ibara ndogo 
ya (10) ya Ibara ya 189. 
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Kiapo cha Jaji wa 
Mahakama Kuu ya 
Jamhuri ya 
Muungano 

 192. Jaji wa Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano atashika madaraka 
yake mara tu atakapokuwa ameapishwa na Rais kiapo cha uaminifu na kiapo 
kingine chochote kinachohusika na utendaji wa kazi kitakachowekwa kwa mujibu 
wa sheria. 

(g)  Mahakama Kuu ya Zanzibar 
 

Mahakama Kuu ya 
Zanzibar 

 193.-(1) Kutakuwa na Mahakama Kuu ya Zanzibar itakayoanzishwa kwa 
mujibu wa Katiba ya Zanzibar. 
 (2) Kwa madhumuni ya ufafanuzi wa Sura hii ya Katiba hii, ifahamike 
kwamba masharti yaliyomo katika Sura hii hayazuii kuendelea kuwapo au 
kuanzishwa, kwa mujibu wa sheria zinazotumika Zanzibar, kwa Mahakama Kuu 
ya Zanzibar au mahakama zilizo chini ya Mahakama Kuu ya Zanzibar. 

  
Mamlaka ya 
Mahakama Kuu ya 
Zanzibar 

 194.-(1) Bila kuathiri masharti ya Ibara ya 139, mamlaka ya Mahakama 
Kuu ya Zanzibar yatakuwa kama itakavyoelezwa katika sheria zinazotumika 
Zanzibar. 
 (2) Bila kuathiri masharti ya Katiba hii au sheria nyingine yoyote 
iliyotungwa na Bunge, iwapo sheria yoyote iliyotungwa na Bunge inayotumika 
Tanzania Bara na vile vile Zanzibar imekabidhi madaraka yoyote kwa Mahakama 
Kuu ya Jamhuri ya Muungano, basi Mahakama Kuu ya Zanzibar yaweza 
kutekeleza madaraka hayo kwa kiasi kile kile inavyoweza kutekeleza Mahakama 
Kuu ya Jamhuri ya Muungano. 

  
(h)  Usimamizi wa Shughuli za Mahakama 

  
Msajili Mkuu wa 
Mahakama 

 195.-(1) Kutakuwa na Msajili Mkuu wa Mahakama ya Jamhuri ya 
Muungano atakayeitwa “Msajili Mkuu wa Mahakama”, atakayeteuliwa na Rais 
kufuatia mapendekezo ya Tume ya Utumishi wa Mahakama. 

  (2) Mtu anaweza kuteuliwa kuwa Msajili Mkuu wa Mahakama endapo 
atakuwa na sifa zifuatazo: 

 (a) awe ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano mwenye sifa ya 
uadilifu, tabia njema na uaminifu; na 

 (b) awe na shahada ya sheria kutoka chuo cha elimu ya juu 
kinachotambuliwa na mamlaka inayoshughulikia elimu ya juu katika 
Jamhuri ya Muungano; na 

 (i) awe amefanya kazi ya uhakimu katika Mahakama za Jamhuri 
ya Muungano; au  

 (ii) amekuwa mtumishi wa umma katika Jamhuri ya Muungano,  
  na amekuwa na sifa hizo mfululizo kwa muda usiopungua miaka kumi. 
  
Majukumu ya 
Msajili Mkuu wa 
Mahakama 

 196.-(1) Msajili Mkuu wa Mahakama atakuwa na majukumu yafuatayo: 
(a) kusimamia utekelezaji wa shughuli za Mahakama;  
(b) kuratibu masuala ya Mahakama; na 

 (c) majukumu mengine atakayopangiwa na Jaji Mkuu. 
  (2) Katika kutekeleza majukumu yake, Msajili Mkuu wa Mahakama ya 

Tanzania atawajibika kwa Jaji Mkuu. 
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Mtendaji Mkuu wa 
Mahakama 

 197.-(1) Kutakuwa na Mtendaji Mkuu wa Mahakama atakayeteuliwa na 
Rais kutoka miongoni mwa majina matatu ya watumishi wa umma 
yaliyopendekezwa na Tume ya Utumishi wa Mahakama.  

  (2) Mtu hatateuliwa kushika nafasi ya Mtendaji Mkuu wa Mahakama 
isipokuwa tu kama ni: 

 (a) mtumishi mwandamizi wa umma; 
 (b) mwenye weledi na uzoefu katika masuala ya utawala na mambo ya 

fedha; na 
 (c) mwadilifu na mwenye tabia na mwenendo usiotiliwa shaka na jamii. 
  
Majukumu ya 
Mtendaji Mkuu wa 
Mahakama 

 198.-(1) Mtendaji Mkuu wa Mahakama atakuwa na majukumu yafuatayo: 
(a) Katibu wa Tume ya Utumishi wa Mahakama; 
(b) Ofisa Masuuli wa Mahakama; 
(c) msimamizi mkuu wa Mfuko wa Mahakama; 

 (d) msimamizi wa masuala ya utawala ya Mahakama; na 
 (e) kutekeleza kazi nyingine atakazopangiwa na Jaji Mkuu. 
  (2) Katika kutekeleza majukumu yake, Mtendaji Mkuu wa Mahakama 

atawajibika kwa Jaji Mkuu.  
  

SEHEMU YA TATU 
TUME YA UTUMISHI WA MAHAKAMA NA MFUKO WA MAHAKAMA 

 
(a) Tume ya Utumishi wa Mahakama 

  
Tume ya 
Utumishi wa 
Mahakama 

 199.-(1) Kutakuwa na Tume ya Utumishi wa Mahakama ambayo itakuwa 
na wajumbe kumi na moja watakaoteuliwa na Rais kama ifuatavyo: 

(a) Jaji Mkuu ambaye atakuwa Mwenyekiti; 
 (b) Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 
 (c) Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani; 
 (d) Jaji Mkuu wa Zanzibar; 
 (e) Jaji mmoja wa Mahakama ya Juu; 
 (f) Jaji mmoja wa Mahakama ya Rufani; 
 (g) Jaji Kiongozi; 
 (h) Mwakilishi wa Chama cha Wanasheria Tanganyika; 
 (i) Mwakilishi wa Chama cha Wanasheria Zanzibar; 
 (j) Wawakilishi wawili wa vitivo vya sheria kutoka vyuo vikuu, mmoja 

kutoka Tanzania Bara na mmoja kutoka Zanzibar watakaopendekezwa 
na vyuo vya elimu ya juu husika; na 

 (k) Mtendaji Mkuu wa Mahakama ambaye atakuwa Katibu. 
  (2) Tume ya Utumishi wa Mahakama inaweza kumualika mtu mwingine 

yeyote mwenye utaalamu mahsusi kushiriki katika kikao chochote cha Tume, 
isipokuwa mtu huyo hatakuwa na haki ya kupiga kura. 

  (3) Tume ya Utumishi wa Mahakama itaweka utaratibu wa kuendesha 
vikao vyake. 
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Majukumu ya 
Tume ya 
Utumishi wa 
Mahakama 

 200.-(1) Tume ya Utumishi wa Mahakama itakuwa na wajibu wa 
kuendeleza na kuwezesha uhuru na uwajibikaji wa Mahakama na utoaji haki 
wenye ufanisi, mafanikio na uwazi. 
 (2) Tume ya Utumishi wa Mahakama itakuwa na wajibu wa: 

(a) kupendekeza kwa Rais majina ya watu wanaofaa kuteuliwa kuwa 
Jaji Mkuu, Naibu Jaji Mkuu, Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani, 
Makamu Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani, Majaji wa 
Mahakama ya Juu, Mahakama ya Rufani na Majaji wa Mahakama 
Kuu; 

 (b) kupitia na kupendekeza masharti ya utumishi wa Majaji, Wasajili, 
Mahakimu na watumishi wengine wa Mahakama ikiwemo masuala  
yanayohusu maadili, nidhamu na maslahi yao; 

 (c) kupendekeza Serikalini hatua za kuimarisha Mahakama ili 
kuongeza ufanisi katika utoaji haki; na 

 (d) kutekeleza majukumu yoyote itakayopewa kwa mujibu wa Katiba 
hii au sheria. 

  (3) Katika kutekeleza majukumu yake, Tume ya Utumishi wa 
Mahakama inaweza kukasimu madaraka yake kwa kamati mbalimbali 
zitakazoundwa kwa mujibu wa sheria. 

  (4) Bila kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (2)(b), mapendekezo 
ya maslahi kwa Majaji, mahakimu na watumishi wengine wa Mahakama 
yatawasilishwa kwenye chombo chenye jukumu la kusimamia maslahi ya 
watumishi wa umma. 

  (5) Bunge litatunga sheria itakayoweka masharti ya utekelezaji wa 
majukumu ya Tume ya Utumishi wa Mahakama. 

  
Uanachama 
katika vyama 
vya siasa 
 

 201. Itakuwa ni marufuku kwa Jaji wa Mahakama ya Juu, Jaji wa 
Mahakama ya Rufani, Jaji wa Mahakama Kuu, Msajili Mkuu wa Mahakama, 
Hakimu, na Mtendaji Mkuu wa Mahakama kuwa mwanachama wa chama 
chochote cha siasa, isipokuwa atakuwa na haki ya kupiga kura kuchagua 
viongozi katika vyombo vya uwakilishi. 

  
(b) Mfuko wa Mahakama 

  
Mfuko wa 
Mahakama 

 202.-(1) Kutakuwa na Mfuko wa Mahakama ya Jamhuri ya 
Muungano ambao utakuwa chini ya usimamizi wa Mtendaji Mkuu wa 
Mahakama. 

  (2) Mfuko wa Mahakama ya Jamhuri ya Muungano utatumika kwa ajili ya 
kugharamia shughuli za utawala na uendeshaji wa Mahakama ya Jamhuri ya 
Muungano na shughuli nyingine muhimu katika utekelezaji wa majukumu ya 
Mahakama. 

  (3) Serikali itahakikisha kwamba katika kila bajeti ya mwaka wa fedha 
wa Serikali, inatenga kwa kiwango kinachotosha fedha ambazo zitaingizwa 
katika Mfuko wa Mahakama ya Jamhuri ya Muungano. 

  (4) Bunge litatunga sheria itakayoweka masharti kuhusu 



73	  

	  

uendeshaji wa Mfuko wa Mahakama ya Jamhuri ya Muungano. 
  

SURA YA KUMI NA TATU 
UTUMISHI WA UMMA KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO 

  
Misingi mikuu ya 
utumishi wa 
umma 

 203.-(1) Kutakuwa na utumishi wa umma katika Jamhuri ya Muungano 
utakaozingatia misingi mikuu ifuatayo: 

(a) kwamba utumishi wa umma ni dhamana kutoka kwa wananchi na 
hivyo mtumishi anatakiwa kutumikia wananchi kwa uadilifu, uaminifu 
na unyenyekevu; 

 (b) kutoa huduma kwa umma kwa wakati, kwa njia ya haki, usawa na bila 
upendeleo; na 

 (c) kuhakikisha kwamba uteuzi na ajira katika nafasi mbalimbali 
unazingatia uwezo wa kitaaluma, weledi, maarifa, ujuzi, usawa wa 
kijinsia  na uzoefu  katika eneo husika na fursa kwa watu wenye 
ulemavu. 

  (2) Misingi ya utumishi wa umma iliyoainishwa katika Ibara hii 
itazingatiwa na kutumika katika uteuzi wa kushika nafasi za madaraka ya uongozi 
katika: 

(a) mamlaka katika mihimili ya dola;  
(b) taasisi na idara zote za Serikali; na 
(c) mashirika, makampuni na wakala wa Serikali. 

  (3) Bunge litatunga sheria kuweka masharti ya utekelezaji wa misingi ya 
utumishi iliyoainishwa katika ibara ndogo ya (1). 

  
Ajira na uteuzi wa 
kiongozi na 
mtumishi wa 
umma katika 
taasisi za 
Muungano 

 204.-(1) Bila kuathiri masharti ya Katiba hii, ajira katika utumishi wa 
umma na uteuzi katika nafasi za madaraka ya uongozi na utumishi katika Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano na taasisi zake, itatolewa na kufanyika kwa kuzingatia 
taaluma, uadilifu na weledi. 
 (2) Bila kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (1), uteuzi wa kiongozi na 
mtumishi katika taasisi au wizara ya Muungano utafanyika kwa kuzingatia 
uwakilishi wa pande mbili za Muungano, usawa wa jinsia na watu wenye 
ulemavu. 

  
Tume ya 
Utumishi wa 
Umma 

 205.-(1) Kutakuwa na Tume ya Utumishi wa Umma itakayokuwa na 
Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na wajumbe wengine watano watakaoteuliwa 
na Rais. 

  (2) Katika kuteua wajumbe wa Tume ya Utumishi wa Umma, Rais 
atazingatia misingi ya utumishi wa umma iliyoainishwa katika Ibara ya 203. 

  (3) Sifa za Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Mjumbe wa Tume ya 
Utumishi wa Umma zitakuwa kama ifuatavyo: 

 (a) awe ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano; 
 (b) awe na shahada ya chuo cha elimu ya juu kinachotambulika kwa 

mujibu wa sheria; 
 (c) awe na uzoefu wa utumishi wa umma, upeo mkubwa katika mambo ya 

utumishi, utawala na mambo ya jamii kwa kipindi kisichopungua 



74	  

	  

miaka kumi, isipokuwa kwa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti 
wawe na uzoefu huo kwa kipindi kisichopungua miaka kumi na tano; 
na 

 (d) awe na heshima, weledi, uaminifu,  uadilifu na asiye na tabia au 
mwenendo wenye kutiliwa shaka na jamii. 

  
Katibu wa Tume 
ya Utumishi wa 
Umma 

 206.-(1) Kutakuwa na Katibu wa Tume ya Utumishi wa Umma ambaye 
atateuliwa na Rais kutoka miongoni mwa watumishi wa umma katika Jamhuri ya 
Muungano. 

  (2) Katibu wa Tume ya Utumishi wa Umma atakuwa ndiye Mkuu wa 
Sekretarieti ya Utumishi wa Umma, Mtendaji Mkuu na mtekelezaji wa majukumu 
ya kila siku ya Tume. 

  
Mamlaka na 
Majukumu ya 
Tume ya 
Utumishi wa 
Umma 

 207.-(1) Tume ya Utumishi wa Umma itakuwa ni chombo cha juu chenye 
mamlaka ya nidhamu na uratibu wa mambo yote kuhusu utumishi wa umma. 
 (2)  Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Umma yatakuwa ni: 

(a) kupendekeza kwa Rais majina ya watendaji wakuu wa kuteuliwa 
katika nafasi mbalimbali kwa mujibu wa Katiba hii; 

 (b) kuhamasisha utekelezaji wa misingi ya utumishi wa umma; 
 (c) kushughulikia rufaa zinazowasilishwa na watumishi wa umma dhidi 

ya uamuzi wa mamlaka mbalimbali za nidhamu katika utumishi wa 
umma; na 

 (d) kutekeleza majukumu mengine yoyote kwa kadri yatakavyoainishwa 
katika sheria kuhusu masuala ya utumishi wa umma. 

  (3) Bunge litatunga sheria itakayoainisha utaratibu wa kuweka masharti ya 
utekelezaji wa kazi za Tume ya Utumishi wa Umma.  

  
Tume ya 
Mishahara 

 208.-(1) Kutakuwa na Tume ya Mishahara na maslahi ambayo 
itashughulikia mishahara na maslahi ya watumishi wa umma. 

  (2) Bunge litatunga sheria itakayoweka masharti kuhusu muundo, 
majukumu na mambo mengine kuhusu utekelezaji wa Tume ya Mishahara. 

 
SURA YA KUMI NA NNE 

UCHAGUZI KATIKA VYOMBO VYA UWAKILISHI NA  
VYAMA VYA SIASA 

 
SEHEMU YA KWANZA  

UWAKILISHI WA WANANCHI 
  
Ushiriki katika 
uchaguzi na kura 
ya maoni 

 209.-(1) Kila raia wa Jamhuri ya Muungano mwenye umri wa miaka 
kumi na nane au zaidi na mwenye akili timamu ana haki ya kupiga kura na 
haki ya kuandikishwa na kushiriki kupiga kura katika uchaguzi au kura 
ya maoni. 

  (2) Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (1), mamlaka ya 
kusimamia uchaguzi itazingatia misingi kwamba: 

 (a) wananchi wanatumia haki ya kisiasa kwa mujibu wa Katiba 
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hii; 
 (b) watu wenye ulemavu wanapewa fursa za uwakilishi; 
 (c) kunakuwa na haki ya kila raia kupiga kura kufuatana na utashi wa 

uwakilishi na kura sawa; na 
 (d) uchaguzi unakuwa huru na wa haki ambao- 
 (i) ni wa kura ya siri; 
 (ii) hauna matumizi ya nguvu, vitisho, vishawishi wala rushwa; 
 (iii) hauna matamshi au vitendo vinavyoashiria ukabila, ukanda, 

udini, dharau na kashfa kwa jinsi au unyanyapaa kwa 
watu wenye ulemavu au makundi madogo katika jamii; 

 (iv) unaendeshwa na kusimamiwa na chombo huru; na 
 (v) unaendeshwa bila upendeleo au kuegemea upande wowote, 

ulio makini na unaoonyesha uwajibikaji wa watendaji. 
  (3) Katika  kutekeleza masharti ya ibara ndogo ya (1) na (2), mamlaka 

ya nchi itaweka utaratibu utakaowezesha: 
 (a) mamlaka zinazosimamia uchaguzi kutangaza majimbo kwa 

madhumuni ya uchaguzi wa wabunge; 
 (b) uteuzi wa  wagombea; 
 (c) uandikishaji wa  wapiga kura; 
 (d) kuendesha na kusimamia uchaguzi na kura ya maoni; na 

 (e) utaratibu wa kufanya uchaguzi kuwa mwepesi, wazi na 
unaozingatia mahitaji ya watu wenye mahitaji maalum. 

  (4) Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (2) na kwa kuzingatia masharti 
kuhusu kupinga matokeo ya uchaguzi wa Rais, mgombea urais ana haki ya 
kufungua shauri mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi, anayoamini 
yamekiuka masharti ya Katiba hii au sheria. 

  (5) Bunge litatunga sheria itakayoweka masharti kuhusu utekelezaji wa 
masharti ya Ibara hii. 

  
Mgombea huru  210.-(1) Bila kuathiri masharti ya Ibara ya 85 na Ibara ya 135, mtu 

atakuwa na haki ya kuwa mgombea huru katika uchaguzi unaosimamiwa na Tume 
Huru ya Uchaguzi. 

  (2) Bunge litatunga sheria itakayoweka masharti kwa mgombea huru 
kuhusu- 

 (a) idadi ya wapiga kura wanaohitajika kumdhamini kwa ngazi ya nafasi 
anayogombea;  

 (b) kipindi ambacho amekoma kuwa mwanachama wa chama chochote 
cha siasa kabla ya siku ya uchaguzi; 

 (c) kutojiunga na chama cha siasa katika kipindi ambacho atakuwa 
kiongozi baada ya kuchaguliwa; 

 (d) utaratibu wa kuainisha vyanzo vya ndani na nje vya mapato ya 
kugharamia kampeni za uchaguzi; 

 (e) utaratibu wa kuainisha vigezo na sifa zitakazotumiwa kuwapata 
viongozi wa ngazi za juu kitaifa; 

 (f) kuweka wazi ilani ya uchaguzi inayoonesha mipango ya uendeshaji 
wa nchi; 
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 (g) kuweka masharti yanayozuia sera zenye mrengo wa kuligawa Taifa; 
na 

 (h) masharti mengine kwa kadri itakavyoonekana inafaa.  
 

SEHEMU YA PILI  
TUME HURU YA UCHAGUZI 

 
(a) Tume Huru ya Uchaguzi 

  
Kuundwa kwa 
Tume Huru ya 
Uchaguzi 

 211.-(1) Kutakuwa na Tume Huru ya U chaguzi ya Jamhuri ya 
Muungano itakayoitwa “Tume Huru ya Uchaguzi”. 
 (2) Tume Huru ya Uchaguzi itakuwa na Mwenyekiti, Makamu 
Mwenyekiti na wajumbe wengine saba watakaoteuliwa na Rais baada ya 
kupendekezwa na Kamati ya Uteuzi. 

  (3) Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na wajumbe wa Tume Huru ya 
Uchaguzi watashika madaraka mara baada ya kuapishwa na Rais. 

  (4) Uteuzi wa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Tume Huru ya 
Uchaguzi utafanywa kwa misingi kwamba, endapo Mwenyekiti atateuliwa kutoka 
upande mmoja wa Jamhuri ya Muungano, basi Makamu Mwenyekiti atateuliwa 
kutoka upande wa pili wa Jamhuri ya Muungano. 

  (5) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Tume Huru ya Uchaguzi 
watakuwa na sifa zifuatazo: 

 (a) awe ni raia wa kuzaliwa, na angalau mmoja kati ya wazazi wake ni 
raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano; 

 (b) awe ni mtu aliyewahi kushika nafasi ya madaraka ya Jaji wa 
Mahakama ya Juu, Mahakama ya  Rufani au Mahakama Kuu na 
ameshika nafasi ya madaraka hayo kwa kipindi kisichopungua miaka 
mitano; 

 (c) awe ni  mwaminifu, mwadilifu na mwenye mwenendo usiotiliwa 
shaka na jamii; 

 (d) awe ni mtu ambaye hajawahi kushika nafasi ya madaraka ya juu 
katika chama cha siasa; na 

 (e) awe ni mtu ambaye hajawahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai. 
  (6) Mjumbe  wa Tume Huru ya Uchaguzi atakuwa na sifa zifuatazo: 
 (a) awe ni raia wa kuzaliwa na angalau mmoja kati ya wazazi wake ni 

raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano; 
 (b) awe ni mtu mwaminifu, mwadilifu, na mwenye mwenendo usiotiliwa 

shaka na jamii; 
 (c) awe ni mtu ambaye hajawahi kushika nafasi ya madaraka ya juu 

katika chama cha siasa; 
 (d) awe na  shahada ya chuo cha elimu ya juu kinachotambuliwa kwa 

mujibu wa sheria; na 
 (e) awe ni mtu ambaye hajawahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai. 
  (7) Kwa madhumuni ya Ibara hii, watu wafuatao hawatakuwa na sifa ya 

kuwa Wajumbe wa Tume Huru ya Uchaguzi: 
 (a) Mbunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano, Mjumbe wa Baraza 
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la Wawakilishi au Diwani; au 
 (b) mtu ambaye ni mtumishi wa umma. 
  (8) Uteuzi wa Wajumbe wa Tume Huru ya Uchaguzi utazingatia 

uwakilishi wa kila upande wa Jamhuri ya Muungano. 
  
Kamati ya Uteuzi 
 

 212.-(1) Kutakuwa na Kamati ya Uteuzi wa Mwenyekiti, Makamu 
Mwenyekiti na Wajumbe wa Tume Huru ya Uchaguzi itakayokuwa na Wajumbe 
wafuatao: 

 (a) Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano ambaye atakuwa ni Mwenyekiti; 
 (b) Jaji Mkuu wa Zanzibar ambaye atakuwa Makamu Mwenyekiti; 
 (c) Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano; 
 (d) Spika wa Baraza la Wawakilishi la Zanzibar; 
 (e) Jaji Kiongozi; na 
 (f) Mwenyekiti wa Tume ya Maadili ya Uongozi. 
  (2) Mkurugenzi wa Tume Huru ya Uchaguzi atakuwa Katibu wa Kamati 

ya Uteuzi. 
  (3) Kamati ya Uteuzi itakuwa na jukumu la kupokea na kuchambua majina 

ya watu walioomba kuwa Wajumbe wa Tume Huru ya Uchaguzi kwa mujibu wa 
utaratibu utakaoainishwa na sheria. 

  (4) Kwa kuzingatia masharti ya ibara ndogo ya (3), Kamati ya Uteuzi mara 
baada ya kuchambua majina ya watu walioomba kuwa Wajumbe wa Tume Huru 
ya Uchaguzi, itapendekeza kwa Rais majina ya watu wanaofaa kuteuliwa kuwa 
wajumbe wa Tume Huru ya Uchaguzi. 

  (5) Rais atateua Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Wajumbe wa Tume 
Huru ya Uchaguzi kutoka miongoni mwa majina yaliyowasilishwa na Kamati ya 
Uteuzi. 

  (6) Bunge litatunga sheria ambayo pamoja na mambo mengine itaweka 
masharti kuhusu kiapo cha Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Wajumbe 
wengine wa Tume Huru ya Uchaguzi. 

  
Muda wa 
Mjumbe wa 
Tume kushika 
madaraka 

 213.-(1) Mjumbe wa Tume Huru ya Uchaguzi atashika nafasi ya madaraka 
kwa kipindi cha miaka mitano na anaweza kuteuliwa tena kwa kipindi kingine 
kimoja cha miaka mitano. 
 (2) Mtu atakoma kuwa mjumbe wa Tume Huru ya Uchaguzi endapo 
litatokea tukio lolote kati ya matukio yafuatayo: 

(a) kujiuzulu; 
 (b) kutokuwa na uwezo wa kutekeleza majukumu yake kwa sababu ya 

maradhi; 
 (c) kukiuka Kanuni za Maadili ya Uongozi wa Umma; 
 (d) kutiwa hatiani kwa kosa ambalo adhabu yake ni kifungo gerezani kwa 

muda unaozidi siku saba; 
 (e) kupoteza sifa ya kuteuliwa kuwa mjumbe; au 
 (f) kufariki dunia. 
  (3) Kwa madhumuni ya utekelezaji bora wa majukumu ya Tume, 

kutakuwa na kanuni za maadili kama zitakavyoainishwa na sheria. 
  (4)  Endapo suala la kumuondoa Mjumbe wa Tume Huru ya Uchaguzi kwa 
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kukiuka kanuni za maadili litajitokeza, Rais atateua Kamati itakayoundwa na: 
 (a) Jaji wa Mahakama ya Rufani ambaye atakuwa Mwenyekiti; 
 (b) Kamishna wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora; 
 (c) Mjumbe wa Tume ya Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji; na 
 (d) Mawakili, mmoja kutoka Tanzania Bara na mmoja kutoka Zanzibar 

watakaopendekezwa na Chama cha Wanasheria Tanganyika na Chama 
cha Wanasheria Zanzibar, 

 na Kamati hiyo itafanya uchunguzi wa suala hilo na kisha kutoa mapendekezo 
kwa Rais. 

  (6) Endapo, baada ya uchunguzi, Kamati itapendekeza kuwa mjumbe huyo 
aondolewe madarakani, Rais atamuondoa mjumbe huyo madarakani na endapo 
Kamati itapendekeza kuwa mjumbe huyo asiondolewe, suala la kumuondoa 
mjumbe huyo litakoma. 

  (7) Kamati itaweka utaratibu wa kufanya uchunguzi. 
  
Wajibu wa Tume 
Huru ya 
Uchaguzi 

 214.-(1) Tume Huru ya Uchaguzi itakuwa na wajibu wa: 
(a) kusimamia na kuendesha shughuli zote za uchaguzi wa Rais na 

Wabunge katika Jamhuri ya Muungano; 
(b) kusimamia na kuendesha kura ya maoni; 

 (c) kusimamia na kuratibu uandikishaji wa wapiga kura katika Jamhuri 
ya Muungano;  

 (d) kugawa na kutangaza majimbo ya uchaguzi wa Wabunge wa Bunge 
la Jamhuri ya Muungano; na 

 (e) kutangaza matokeo ya uchaguzi wa Rais na Wabunge, au matokeo ya 
kura ya maoni. 

  (2) Tume Huru ya Uchaguzi itakuwa na wajibu wa kutoa elimu ya mpiga 
kura wakati wa uchaguzi au kura ya maoni na kuratibu utoaji wa elimu ya uraia 
kuhusu uchaguzi, au kura ya maoni na kusimamia asasi za kiraia, taasisi, jumuiya 
au makundi ya watu yatakayotoa elimu hiyo. 

  (3) Tume Huru ya Uchaguzi pia ina wajibu wa kuhakikisha kuwepo kwa: 
 (a) uhuru wa wananchi katika kutumia haki ya uchaguzi na kuchaguliwa 

kupitia vyama vya siasa au mgombea huru; 
 (b) uzingatiaji wa misingi ya upigaji kura wa mtu mmoja kura moja; na 
 (c) uchaguzi huru na wa haki. 
  (4) Tume Huru ya Uchaguzi inaweza kutekeleza shughuli zake bila kujali 

kwamba kuna nafasi ya madaraka ya mjumbe iliyo wazi miongoni mwa wajumbe 
au kwamba Mjumbe yeyote hayupo, lakini kila uamuzi wa Tume Huru ya 
Uchaguzi ni lazima uungwe mkono na wajumbe walio wengi kati ya idadi ya 
Wajumbe wote wa Tume Huru ya Uchaguzi. 

  (5) Katika kutekeleza madaraka yake kwa mujibu wa masharti ya Katiba 
hii, Tume Huru ya Uchaguzi haitalazimika kufuata amri, maagizo au maoni ya 
mtu yeyote, mamlaka yoyote ya Serikali, chama cha siasa, taasisi au asasi yoyote. 

  (6) Katika utekelezaji wa madaraka yake kwa mujibu wa Katiba hii, Tume 
Huru ya Uchaguzi itashauriana mara kwa mara na Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar. 

  (7) Itakuwa ni marufuku kwa watu wanaohusika na uchaguzi kujiunga na 
chama chochote cha siasa, isipokuwa tu kwamba kila mmoja wao atakuwa na haki 
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ya kupiga kura katika uchaguzi au kura ya maoni. 
  (8) Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (7), watu wanaohusika na uchaguzi 

au kura ya maoni ni: 
 (a) Mwenyekiti wa Tume; 
 (b) Makamu Mwenyekiti wa Tume; 
 (c) Wajumbe wote wa Tume; 
 (d) Mkurugenzi wa Uchaguzi pamoja na watumishi wote wa Tume; na 
 (e) wasimamizi wote wa uchaguzi. 
  
Malalamiko 
kuhusu uchaguzi 

 215.-(1) Tume Huru ya Uchaguzi itasimamia na kutatua mapema 
iwezekanavyo malalamiko yanayohusu kuteuliwa kwa mgombea katika uchaguzi. 

  (2) Kesi za malalamiko kuhusu uchaguzi wa Wabunge zitafunguliwa 
Mahakama Kuu mapema iwezekanavyo baada ya Tume Huru ya Uchaguzi 
kutangaza matokeo na kwa vyovyote vile si zaidi ya muda ulioainishwa katika 
sheria za nchi. 

  
(b) Mkurugenzi wa Uchaguzi 

  
Uteuzi wa 
Mkurugenzi wa 
Uchaguzi 

 216.-(1) Kutakuwa na Mkurugenzi wa Uchaguzi atakayeteuliwa na Rais 
baada ya kupendekezwa na Tume ya Utumishi wa Umma. 
 (2) Mkurugenzi wa Uchaguzi atakuwa na sifa zifuatazo: 

(a) awe ni raia wa kuzaliwa na angalau mmoja kati ya wazazi wake ni 
raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano; 

 (b) awe ni mtu mwaminifu, mwadilifu, na mwenye mwenendo 
usiotiliwa shaka na jamii; 

 (c) awe ni mtu ambaye hajawahi kushika nafasi ya madaraka ya juu 
katika chama cha siasa; 

 (d) awe na shahada ya chuo cha elimu ya juu kinachotambuliwa kwa 
mujibu wa sheria; na 

 (e) awe ni mtu ambaye hajawahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai. 
  
Majukumu ya 
Mkurugenzi wa 
Uchaguzi 

 217.-(1) Mkurugenzi wa Uchaguzi atakuwa ndiye msimamizi na 
mtekelezaji mkuu wa majukumu ya kila siku ya Tume Huru ya Uchaguzi 
kuhusiana na masuala ya uchaguzi, uandikishaji wa wapiga kura na uendeshaji wa 
kura ya maoni. 

  (2) Mkurugenzi wa Uchaguzi atatekeleza majukumu yake kwa kufuata 
utaratibu utakaoainishwa na sheria kuhusu masuala ya uchaguzi na kura ya maoni. 

  (3) Mkurugenzi wa Uchaguzi atatekeleza majukumu yake kwa kusaidiwa 
na watendaji ambao ni watumishi wa umma kwa kadri itakavyohitajika. 

  (4) Katika kutekeleza majukumu yake, Mkurugenzi wa Uchaguzi 
atawajibika kwa Tume Huru ya Uchaguzi. 
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SEHEMU YA TATU 
USAJILI NA USIMAMIZI WA VYAMA VYA SIASA 

 
(a) Vyama vya Siasa 

  
Usajili wa vyama 
vya siasa 

 218.-(1) Chama cha siasa kinaweza kufanya shughuli za siasa endapo 
kitasajiliwa kwa mujibu wa sheria. 
 (2) Haitakuwa halali kwa chama chochote cha siasa kusajiliwa ambacho 
kutokana na katiba au sera yake: 

 (a) kinakusudia kukuza au kupigania maslahi ya: 
 (i) imani au kundi lolote la dini; 
 (ii) kundi lolote la kikabila, mahali watu watokeapo, rangi au jinsi; 
 (iii) eneo fulani tu katika sehemu yoyote ya Jamhuri ya Muungano; 
 (b) kinapigania kuvunjwa kwa Jamhuri ya Muungano; 
 (c) kinakubali au kupigania matumizi ya nguvu au mapambano kama 

njia za kufikia malengo yake ya kisiasa; 
 (d) kinapigania au kinakusudia kuendesha shughuli zake za kisiasa 

katika sehemu moja tu ya Jamhuri ya Muungano; au 
 (e) hakiruhusu uongozi wake kuchaguliwa kwa kuzingatia jinsi, watu 

wenye ulemavu na uwakilishi wa pande zote mbili za Muungano 
kwa njia za kidemokrasia. 

  (3)  Bila kuathiri sheria zinazohusika ni marufuku kwa mtu yeyote 
kulazimishwa kujiunga na chama chochote au kwa chama cha siasa kukataliwa 
kusajiliwa kwa sababu tu ya itikadi au falsafa. 

  (4) Bunge linaweza kutunga sheria kuhusu mipaka na vigezo 
vilivyowekwa na masharti ya ibara ndogo ya (2) kuhusu uhuru na haki ya watu 
kushirikiana na kujumuika. 

  (5) Mambo yote yanayohusu uandikishaji na uendeshaji wa vyama vya 
siasa nchini yatasimamiwa kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii. 

  
(b) Msajili wa Vyama vya Siasa 

  
Uteuzi wa Msajili 
wa Vyama vya 
Siasa 

 219.-(1) Kutakuwa na Msajili wa Vyama vya Siasa atakayeteuliwa na 
Rais miongoni mwa orodha ya watu watatu watakaopendekezwa na Tume ya 
Utumishi wa Umma. 
 (2) Msajili wa Vyama vya Siasa atakuwa na sifa zifuatazo: 

 (a) awe ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya  Muungano; 
 (b) awe ni mwaminifu, mwadilifu na mwenye mwenendo usiotiliwa shaka 

na jamii; 
 (c) awe ni mtu ambaye hajawahi kushika nafasi ya madaraka ya juu katika 

chama cha siasa; na 
 (d) awe na shahada ya chuo cha elimu ya juu kinachotambuliwa kwa 

mujibu wa sheria. 
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Naibu Msajili wa 
Vyama vya Siasa 

 220.-(1) Kutakuwa na Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa atakayeteuliwa 
na Rais miongoni mwa orodha ya watu watatu watakaopendekezwa na Tume ya 
Utumishi wa Umma. 

  (2) Mtu atateuliwa kuwa Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa endapo ana 
sifa zilizotajwa katika Ibara ya 219(2). 

  (3) Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa atakuwa ndiye msaidizi mkuu wa 
Msajili wa Vyama vya Siasa katika kutekeleza majukumu yake. 

  
Wajibu wa Msajili 
na Naibu Msajili 
wa Vyama vya 
Siasa 

 221.-(1) Msajili na Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa watakuwa na 
wajibu wa: 

(a) kusimamia na kuratibu uandikishaji na shughuli za vyama vya siasa 
kwa mujibu wa masharti ya Katiba na sheria; 

(b) kutayarisha na kuchapisha taarifa za kila mwaka kuhusu ripoti za 
ukaguzi wa fedha kwa kila chama cha siasa; na 

 (c) kusimamia fedha za vyama vya siasa.  
  (2) Msajili na Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa watatekeleza majukumu 

yao kwa mujibu wa Katiba hii na kwa kufuata utaratibu utakaoainishwa na sheria 
itakayotungwa na Bunge. 

  
SURA YA KUMI NA TANO 
TAASISI ZA UWAJIBIKAJI 

 
SEHEMU YA KWANZA 

TUME YA MAADILI YA VIONGOZI WA UMMA 
  
Tume ya Maadili 
ya Viongozi wa 
Umma 

 222.-(1) Kutakuwa na Tume ambayo itaitwa “Tume ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma” itakayokuwa na Mwenyekiti na Makamu 
Mwenyekiti na wajumbe wengine wasiozidi saba. 
 (2) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Tume ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma watateuliwa na Rais kutoka miongoni mwa majina 
yatakayopendekezwa na Kamati ya Uteuzi. 

  (3) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti watashika madaraka baada 
ya kuapishwa na Rais. 

  (4) Sifa za Mwenyekiti wa Tume zitakuwa kama ifuatavyo: 
 (a) awe ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano ambaye angalau 

mmoja kati ya wazazi wake ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya 
Muungano; 

 (b) mtu mwenye shahada ya chuo cha elimu ya juu kinachotambulika 
kwa mujibu wa sheria; 

 (c) mtu mwenye uzoefu katika utumishi wa umma kwa kipindi 
kisichopungua miaka kumi na tano; 

 (d) mtu mwenye heshima, weledi, uaminifu, uadilifu na asiye na tabia au 
mwenendo wenye kutiliwa shaka na jamii; na 

 (e) awe ni mtu ambaye hajawahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la 
jinai. 

  (5) Sifa za Makamu Mwenyekiti zitakuwa kama zilivyoainishwa katika 
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ibara ndogo ya (4). 
  
Uteuzi na sifa za 
Mjumbe 

 223.-(1) Mjumbe wa Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma 
atateuliwa na Rais baada ya kupendekezwa na Kamati ya Uteuzi. 

  (2) Sifa za Mjumbe wa Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma 
zitakuwa kama ifuatavyo: 

 (a) awe ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano; 
 (b) mtu mwenye shahada ya chuo cha elimu ya juu 

kinachotambulika kwa mujibu wa sheria; 
 (c) mtu mwenye uzoefu kwenye uongozi kwa kipindi kisichopungua 

miaka kumi; 
 (d) mtu mwenye heshima, weledi, uaminifu, uadilifu na asiye na tabia 

au mwenendo wenye kutiliwa shaka na jamii; na 
 (e) awe ni mtu ambaye hajawahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai. 
  
Kamati ya Uteuzi  224. Kutakuwa na Kamati ya Uteuzi ambayo itakuwa na Wajumbe 

wafuatao: 
(a) Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano; 

 (b) Jaji Mkuu wa Zanzibar; 
 (c) Jaji Kiongozi; 
 (d) Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano; na 
 (e) Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. 
  
Majukumu ya 
Tume 

 225.-(1) Majukumu ya Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma 
yatakuwa ni kufuatilia na kuchunguza tabia na mwenendo wa viongozi wa umma 
kwa madhumuni ya kusimamia na kuhakikisha kuwa maadili na miiko ya 
uongozi wa umma inazingatiwa, inalindwa na kuheshimiwa katika utumishi wa 
Serikali, Bunge, Mahakama, taasisi na idara nyingine zote za umma.  

  (2) Bila kuathiri masharti ya jumla ya ibara ndogo ya (1), majukumu 
mahsusi ya Tume yatakuwa ni: 

 (a) kusimamia maadili katika utumishi wa umma; 
 (b) kuchunguza tabia na mwenendo wa kiongozi wa umma na kuchukua 

hatua pale inapostahili; na  
 (c) kusimamia sheria kuhusu maadili ya viongozi wa umma.  
  (3) Bunge litatunga sheria kwa ajili ya utekelezaji wa masharti ya Ibara 

hii. 
  
Muda wa Mjumbe 
wa Tume kushika 
madaraka 

 226.-(1) Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Wajumbe wengine wote 
kila mmoja atashika madaraka yake kwa kipindi cha miaka mitatu au kipindi 
kingine cha chini ya miaka mitatu kama itakavyoainishwa katika barua ya uteuzi, 
ikizingatiwa kwamba uteuzi wa Wajumbe wa Tume utafanywa kwa namna 
ambayo Wajumbe wa Tume hawataanza au kumaliza muda wao kwa wakati 
mmoja. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (1), Mwenyekiti, Makamu 
Mwenyekiti au Mjumbe wa Tume anaweza kuteuliwa tena kwa kipindi kingine 
kimoja tu cha miaka mitatu. 
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  (3) Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Wajumbe wa Tume wakati 
watakapokuwa madarakani hawataruhusiwa kuteuliwa, kuchaguliwa au kushika 
nafasi nyingine yoyote ya madaraka.  

  
Uhuru wa Tume  227.-(1) Tume itakuwa huru na kwa mantiki hiyo, haitaingiliwa na mtu au 

mamlaka yoyote katika utekelezaji wa majukumu yake. 
  (2) Bunge litatunga sheria itakayoweka masharti kuhusu: 
 (a) utaratibu wa utekelezaji wa majukumu ya Tume; 
 (b) utayarishaji na utoaji wa taarifa za Tume; 
 (c) utaratibu wa utoaji wa mapendekezo na maamuzi ya Tume; 
 (d) muda wa kukaa madarakani na kuondolewa madarakani kwa mjumbe 

wa Tume; 
 (e) watumishi wa Tume; na 
 (f) masuala mengine muhimu yanayoihusu Tume. 
  
Uwezeshaji wa 
nyenzo na 
rasilimali 

 228. Serikali itahakikisha kuwa Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma 
inapatiwa fedha, nyenzo na rasilimali watu ili kutekeleza kazi na wajibu wake 
kwa ufanisi.  

  
SEHEMU YA PILI  

TUME YA HAKI ZA BINADAMU NA UTAWALA BORA 
  
Tume ya Haki za 
Binadamu na 
Utawala Bora 

229.-(1) Kutakuwa na Tume itakayoitwa “Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora” itakayokuwa na Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na 
Makamishna wasiozidi saba. 

(2) Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Makamishna wa Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala Bora watateuliwa na Rais kutoka miongoni mwa majina 
yaliyopendekezwa na Kamati ya Uteuzi. 

 (3) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti watashika madaraka baada ya 
kuapishwa na Rais. 

  
Sifa za 
Mwenyekiti, 
Makamu 
Mwenyekiti na 
Kamishna wa 
Tume 

230.-(1) Sifa za Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti wa Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora zitakuwa kama ifuatavyo: 

(a) awe ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano; 
(b) mtu mwenye shahada ya sheria kutoka chuo cha elimu ya juu 

kinachotambuliwa na sheria; 
 (c) mtu mwenye kuheshimu haki za binadamu; 
 (d) mtu mwenye uzoefu wa utumishi wa umma, upeo mkubwa katika 

mambo ya haki za binadamu, utawala au mambo ya jamii kwa 
kipindi kisichopungua miaka kumi; na 

 (e) mtu mwenye heshima, weledi, uaminifu, uadilifu na asiye na tabia au 
mwenendo wenye kutiliwa shaka na jamii. 

 (2) Sifa za Kamishna wa Tume zitakuwa kama ifuatavyo:  
 (a) awe ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano na angalau mmoja 

kati ya wazazi wake ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano; 
 (b) mtu mwenye shahada ya chuo cha elimu ya juu kinachotambuliwa na 
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sheria; 
 (c) mtu mwenye kuheshimu haki za binadamu; 
 (d) mtu mwenye uzoefu usiopungua miaka kumi ikiwa angalau ana sifa 

ya masuala ya sheria, haki za binadamu, utawala, siasa au mambo ya 
jamii; na 

 (e) mtu mwenye heshima, weledi, uaminifu, uadilifu na asiye na tabia au 
mwenendo wenye kutiliwa shaka na jamii. 

  
Kamati ya Uteuzi  231.-(1) Kutakuwa na Kamati ya Uteuzi wa Mwenyekiti, Makamu 

Mwenyekiti na Makamishna wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 
itakayokuwa na wajumbe wafuatao: 

 (a) Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano ambaye atakuwa ni Mwenyekiti; 
 (b) Jaji Mkuu wa Zanzibar ambaye atakuwa ni Makamu Mwenyekiti; 
 (c) Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano; 
 (d) Spika wa Baraza la Wawakilishi la Zanzibar; na 
 (e) Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali ambaye atakuwa ni Katibu. 
  (2) Kamati ya Uteuzi itakuwa na jukumu la kupokea na kuchambua 

majina ya watu walioomba kuwa Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na 
Kamishna wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora, kwa mujibu wa 
utaratibu utakaoainishwa na sheria. 

  (3) Kutakuwa na Sekretarieti ya Tume itakayoongozwa na Katibu 
Mtendaji atakayeteuliwa na Rais kutokana na orodha ya majina ya watu watatu 
waliopendekezwa na Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora. 

  
Kazi na majukumu 
ya Tume 

 232.-(1) Kazi na majukumu ya Tume yatakuwa kama ifuatavyo: 
(a) kuhamasisha hifadhi ya haki za binadamu na wajibu kwa jamii kwa 

mujibu wa katiba na sheria; 
 (b) kuhamasisha, kulinda na kufuatilia utekelezaji wa usawa wa jinsia na 

ulinganifu kwa ujumla katika maendeleo ya Taifa; 
 (c) kupokea malalamiko juu ya uvunjaji wa haki za binadamu kwa 

ujumla; 
 (d) kuchunguza uvunjaji wa haki za binadamu na ukiukwaji wa misingi 

ya utawala bora na kutoa mapendekezo yatakayowezesha kurekebisha 
kasoro zilizopo; 

 (e) kufanya utafiti na kutoa elimu kwa umma kuhusu haki za binadamu 
na utawala bora; 

 (f) kufungua mashauri mahakamani ili kuzuia vitendo vya uvunjaji wa 
haki za binadamu au kurekebisha haki inayotokana na uvunjwaji huo 
wa haki za binadamu au ukiukwaji wa misingi ya utawala bora; 

 (g) kuchunguza mwenendo wa mtu yeyote anayehusika au taasisi yoyote 
inayohusika na masharti ya Ibara hii katika utekelezaji wa kawaida wa 
madaraka ya kazi au majukumu yake au utekelezaji unaokiuka 
madaraka hayo; 

 (h) kutoa ushauri kwa Serikali na vyombo vingine vya umma kuhusu haki 
za binadamu na utawala bora; na 

 (i) kuchukua hatua zinazostahiki kwa ajili ya kukuza na kuendeleza 
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usuluhishi miongoni mwa watu na taasisi mbalimbali wanaofika au 
kufikishwa mbele ya Tume. 

 (2)  Bila kuathiri masharti mengine ya Ibara hii, Bunge laweza kutunga 
sheria kwa mujibu wa masharti ya Sura hii kwa ajili ya kuweka masharti kuhusu 
mamlaka ya Tume, utaratibu wa kuendesha shughuli zake na kuhusu kinga za 
kisheria watakazokuwa nazo Makamishna na watumishi wa Tume kwa makusudi 
ya kuwawezesha kutekeleza kazi zao bila ya kukiuka sheria. 

 (3) Kwa madhumuni ya kutekeleza majukumu yake, Tume haitachunguza 
mambo yafuatayo: 

 (a) jambo lolote ambalo liko mbele ya mahakama au chombo kingine cha 
kimahakama; 

 (b) jambo lolote linalohusu uhusiano au ushirikiano kati ya Serikali na 
Serikali ya nchi yoyote ya nje au shirika la kimataifa; 

 (c) jambo linalohusu madaraka ya Rais kutoa msamaha; au 
 (d) jambo jingine lolote lililotajwa na sheria yoyote. 
  
Muda wa 
Mwenyekiti, 
Makamu 
Mwenyekiti na 
Kamishna wa 
Tume kushika 
madaraka 
 

 233.-(1) Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Kamishna wa Tume kila 
mmoja atashika madaraka yake kwa kipindi cha miaka mitatu au kipindi kingine 
cha chini ya miaka mitatu kama itakavyoainishwa katika barua ya uteuzi, 
ikizingatiwa kwamba uteuzi wa Makamishna wa Tume utafanywa kwa namna 
ambayo hawataanza au kumaliza muda wao kwa wakati mmoja. 
 (2) Bila kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (1), Mwenyekiti, Makamu 
Mwenyekiti au Kamishna wa Tume anaweza kuteuliwa tena kwa kipindi kingine 
kimoja tu cha miaka mitatu. 

   (3) Mtu yeyote akiteuliwa kuwa Kamishna wa Tume atalazimika kuacha 
mara moja madaraka katika chama chochote cha siasa au madaraka ya aina 
nyingine yoyote yatakayotajwa kwa ajili hiyo na sheria itakayotungwa na Bunge. 

  
Kuondolewa 
madarakani kwa 
Mwenyekiti, 
Makamu 
Mwenyekiti au 
Kamishna wa 
Tume 

 234.-(1) Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti au Kamishna wa Tume 
anaweza kuondolewa madarakani kwa: 

(a) kutokuwa na uwezo wa kutekeleza majukumu yake kwa sababu ya 
maradhi; 

(b) kukiuka kanuni za maadili ya viongozi wa umma; 
(c) kukiuka Miiko ya Uongozi wa Umma; 
(d) kukosa weledi;  

 (e) utovu wa nidhamu; au 
 (f) kutiwa hatiani kwa makosa ya jinai yanayohusiana na kukosa maadili 

au kukosa uaminifu. 
  (2) Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti au Kamishna wa Tume hataweza 

kuondolewa madarakani isipokuwa kwa mujibu wa masharti ya ibara ndogo ya 
(3) na (4). 

  (3) Endapo Rais ataridhika kwamba suala la kumuondoa 
madarakani Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti au Kamishna wa Tume linahitaji 
kuchunguzwa, basi Rais ataunda Kamati Maalum itakayochunguza suala hilo. 

  (4)  Kamati Maalum iliyoundwa na Rais itachunguza suala linalohitaji 
kuchunguzwa na kutoa mapendekezo yake kwa Rais kwa ajili ya uamuzi. 
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Uhuru wa Tume  235.-(1) Tume itakuwa huru na haitaingiliwa na mtu au mamlaka yoyote 

katika utekelezaji wa majukumu yake. 
  (2)  Bunge litatunga sheria itakayoweka masharti kuhusu:  
 (a) utaratibu wa utekelezaji wa majukumu ya Tume; 
 (b) utayarishaji na utoaji wa taarifa za Tume; 
 (c) utaratibu wa utoaji wa mapendekezo na maamuzi ya Tume;  
 (d) watumishi wa Tume; na 
 (e) masuala mengine muhimu yanayoihusu Tume. 
  
Uwezeshaji wa 
nyenzo na 
rasilimali 

 236. Serikali itahakikisha kuwa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora inapatiwa fedha, nyenzo na rasilimali watu ili kutekeleza kazi na wajibu 
wake kwa ufanisi. 

  
SEHEMU YA TATU 

MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
  
Uteuzi wa 
Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali 

 237.-(1) Kutakuwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
ambaye atateuliwa na Rais. 
 (2) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali atateuliwa kutoka 
katika orodha ya majina matatu ya watumishi wa umma yaliyopendekezwa na 
Tume ya Utumishi wa Umma.  

  (3)  Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali atashika nafasi ya 
madaraka yake baada ya kuapishwa na Rais. 

  
Sifa za Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali 

 238. Mtu anaweza kuteuliwa kuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ikiwa ana sifa zifuatazo: 

(a) ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano; 
(b) amefuzu mafunzo ya juu ya uhasibu na kusajiliwa na mamlaka 

husika; 
 (c) ana uzoefu usiopungua miaka kumi na tano katika masuala 

yanayohusu ukaguzi wa hesabu za Serikali; 
 (d) ni mtu ambaye hajawahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai; na 
 (e) ni mtu mwenye, weledi, uaminifu, uadilifu na asiye na mwenendo 

unaotiliwa shaka na jamii. 
  
Kazi na 
majukumu ya 
Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za 
Serikali 

 239.-(1) Kazi na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali yatakuwa ni: 

(a) kuhakikisha kwamba fedha zozote zinazokusudiwa kutolewa kutoka 
Mfuko Mkuu wa Hazina matumizi yake yameidhinishwa na 
kwamba zitatolewa kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii, na 
iwapo ataridhika kwamba masharti hayo yatatekelezwa ipasavyo, 
basi ataidhinisha fedha hizo zitolewe; 

 (b) kuhakikisha kwamba fedha zote ambazo matumizi yake 
yameidhinishwa yatokane na fedha zilizomo katika Mfuko Mkuu wa 
Hazina au fedha ambazo matumizi yake yameidhinishwa na sheria, 
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na kwamba zimetumika kwa ajili ya shughuli zilizohusika na 
matumizi ya fedha hizo na matumizi hayo yamefanywa kwa kufuata 
idhini iliyotolewa kuhusu matumizi hayo; na 

 (c) angalau mara moja kila mwaka, kufanya ukaguzi na kutoa taarifa 
kuhusu: 

 (i) hesabu za Serikali ya Jamhuri ya Muungano, hesabu za vyama 
vya siasa  na hesabu za Serikali za Mitaa; 

(ii) hesabu zinazosimamiwa na taasisi na wakala wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano; 

(iii) hesabu za Mahakama ya Jamhuri ya Muungano; na  
(iv) hesabu za Bunge la Jamhuri ya Muungano. 

 (2) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali atakuwa huru 
katika utekelezaji wa kazi na majukumu yake na hataingiliwa na mtu au 
mamlaka yoyote katika utekelezaji wa kazi zake. 

 (3) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali au mtu yeyote 
aliyeruhusiwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
atakuwa na haki ya kuchunguza vitabu, kumbukumbu, hati nyingine zozote 
zinazohusika na hesabu za aina yoyote iliyotajwa katika ibara ndogo ya (1). 

 (4) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
atawasilisha kwa Rais kila taarifa atakayotoa kwa mujibu wa masharti ya 
Katiba hii. 

  (5) Baada ya kupokea taarifa hiyo, Rais atawaagiza watu 
wanaohusika wawasilishe taarifa hiyo kwenye kikao cha kwanza cha Bunge 
kitakachofanyika baada ya Rais kupokea taarifa hiyo na itabidi iwasilishwe 
katika kikao hicho kabla ya kupita siku saba tangu siku ile ulipoanza Mkutano 
huo, na iwapo Rais hatachukua hatua za kuwasilisha taarifa hiyo kwa Spika, 
basi Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali atawasilisha taarifa 
hiyo kwa Spika, ambaye atawasilisha taarifa hiyo kwenye Bunge. 

  (6) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali atakuwa pia na 
jukumu la kutekeleza kazi na shughuli nyingine, na atakuwa na madaraka 
mengine ya namna mbalimbali, kama itakavyoelezwa na sheria kuhusu hesabu za 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano, hesabu za vyombo vya umma au hesabu za 
mashirika. 

  (7) Katika kutekeleza madaraka yake kwa mujibu wa masharti ya 
ibara ndogo ya (1), (3), (4) na (5) ya Ibara hii, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali hatalazimika kufuata amri au maagizo ya mtu mwingine 
yeyote au idara yoyote ya Serikali, lakini maelezo hayo ya ibara hii ndogo 
hayataizuia Mahakama nayo kutumia madaraka yake kwa ajili ya kuchunguza 
kama Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ametekeleza 
madaraka yake kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii au sivyo. 

  (8) Bunge litatunga sheria itakayosimamia, pamoja na mambo 
mengine, mamlaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

  
Muda wa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za 
Serikali kushika 

240.-(1) Muda wa kukaa madarakani kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kushika madaraka utakuwa ni kipindi cha miaka saba. 

(2) Bila ya kujali masharti ya ibara ndogo ya (1), Mdhibiti na Mkaguzi 
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madaraka Mkuu wa Hesabu za Serikali anaweza kujiuzulu nafasi ya madaraka yake kwa 
kutoa taarifa ya siku thelathini kwa Rais. 

  
Kuondolewa 
madarakani kwa 
Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali 

241.-(1) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
anaweza kuondolewa madarakani kwa: 

(a) kutokuwa na uwezo wa kutekeleza majukumu yake kwa 
sababu ya maradhi; 

(b) kukiuka kanuni za maadili ya uongozi wa umma;  
(c) kukiuka miiko ya uongozi wa umma; 
(d) kukosa weledi; 
(e) utovu wa nidhamu; au 

 (f) kutiwa hatiani kwa makosa ya jinai yanayohusu kukosa maadili au 
uaminifu. 

 (2) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali hataweza 
kuondolewa madarakani isipokuwa kwa mujibu wa masharti ya ibara ndogo ya 
(3) na (4). 

 (3) Endapo Rais ataridhika kwamba suala la kumuondoa madarakani 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali linahitaji kuchunguzwa: 

 (a) atateua Kamati Maalum ambayo itakuwa na Mwenyekiti na 
wajumbe wengine wasiopungua watatu, mjumbe mmoja kutoka 
mamlaka ya uhasibu nchini, wajumbe wawili ambao angalau mmoja 
kati yao awe ni jaji au mtu aliyepata kuwa jaji wa Mahakama ya Juu, 
Mahakama ya Rufani au Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano 
au Mahakama Kuu ya Zanzibar; 

 (b) Kamati Maalum itachunguza shauri na kutoa taarifa kwa Rais na 
itamshauri Rais kama Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali aondolewe madarakani au la. 

  (4) Endapo Kamati Maalum itamshauri Rais kwamba Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali aondolewe madarakani, basi Rais 
atamuondoa madarakani. 

  (5) Wakati suala la kumuondoa madarakani Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali limepelekwa kwenye Kamati Maalum kwa ajili ya 
uchunguzi, Rais atamsimamisha kazi Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali. 

  (6) Rais atafuta uamuzi wa kumsimamisha kazi Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali endapo Kamati Maalum 
itamshauri Rais kwamba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali asiondolewe madarakani. 

  
Uwezeshaji wa 
nyenzo na 
rasilimali 
 

242. Serikali itaweka utaratibu utakaowezesha Ofisi ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kupatiwa fedha, nyenzo na rasilimali 
watu kulingana na uwezo wa kibajeti wa Serikali ili kulinda uhuru wake katika 
kutekeleza kazi na majukumu yake kwa ufanisi. 
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SURA YA KUMI NA SITA 
MASHARTI KUHUSU FEDHA ZA JAMHURI YA MUUNGANO 

 
(a) Mfuko Mkuu wa Hazina na Fedha za Jamhuri ya Muungano 

  
Misingi ya 
matumizi ya fedha 
za umma 

 243. Misingi ifuatayo itaongoza matumizi ya fedha za umma katika 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania: 

(a) fedha za umma zitatumika kwa uwazi, umakini na kwa uwajibikaji 
pamoja na kuzingatia ushiriki wa wananchi kupitia wawakilishi wao;  

 (b) mfumo wa fedha za umma utalenga kuwepo kwa: 
 (i) utozwaji kodi usio wa upendeleo au ubaguzi; 
 (ii) bajeti ya Serikali inayoweka vipaumbele kwa makundi na 

maeneo yaliyo nyuma kimaendeleo; 
 (c) matumizi ya rasilimali na mikopo ya Taifa yatazingatia ustawi 

linganifu kwa faida ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo; na 
 (d) taarifa za usimamizi wa fedha za umma zitatolewa katika lugha 

inayoeleweka kwa wananchi. 
  
Akaunti ya Fedha 
ya Pamoja 

 244. Serikali ya Jamhuri ya Muungano itatunza akaunti maalum 
itakayoitwa “Akaunti ya Fedha ya Pamoja” na ambayo itakuwa ni sehemu ya 
Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano, ambamo 
kutawekwa fedha yote itakayochangwa na Serikali mbili kwa kiasi 
kitakachoamuliwa na Tume ya Pamoja ya Fedha kwa mujibu wa sheria 
itakayotungwa na Bunge, kwa madhumuni ya shughuli za Jamhuri ya Muungano 
kwa Mambo ya Muungano. 

  
Tume ya Pamoja 
ya Fedha 

 245.-(1) Kutakuwa na Tume ya Pamoja ya Fedha yenye Wajumbe 
wasiozidi saba watakaoteuliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano kwa 
kushauriana na Rais wa Zanzibar ambapo wajumbe watatu watatoka Zanzibar na 
wajumbe wanne watatoka Tanzania Bara. 

  (2) Majukumu ya Tume ya Pamoja ya Fedha yatakuwa ni: 
 (a) kuchambua mapato na matumizi yanayotokana na, au yanayohusu 

utekelezaji wa mambo ya Muungano na kutoa mapendekezo kwa 
Serikali zote mbili kuhusu mchango na mgawo wa kila mojawapo ya 
Serikali hizo; 

 (b) kuchunguza kwa wakati wote mfumo wa shughuli za fedha wa 
Jamhuri ya Muungano na pia uhusiano katika mambo ya kifedha kati 
ya Serikali hizo mbili; na 

 (c) kutekeleza majukumu mengine ambayo Rais ataipatia Tume au kama 
Rais atakavyoagiza, na kwa mujibu wa sheria itakayotungwa na 
Bunge. 

  (3) Kwa madhumuni ya Ibara hii, Bunge litatunga sheria itakayoainisha 
na kufafanua: 

 (a) masharti na taratibu za utekelezaji wa majukumu; 
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 (b) masharti kuhusu wajumbe wa Tume; 
 (c) muundo na majukumu ya Sekretarieti; 
 
 

(d) taratibu za uwasilishaji wa taarifa za Akaunti ya Pamoja ya Fedha na 
taarifa nyingine za Tume kuhusu utekelezaji wa majukumu kwa 
mujibu wa Katiba hii; na 

 (e) mambo mengine yote yanayohusu Tume ya Pamoja ya Fedha. 
  
Mfuko Mkuu wa 
Hazina 
 

 246. Kutakuwa na Mfuko Mkuu wa Hazina wa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano utakaoitwa “Mfuko Mkuu wa Hazina” ambamo fedha  zote 
zitakazopatikana kwa njia mbalimbali zitawekwa,  isipokuwa: 

 (a) fedha ambazo zimetajwa katika sheria kuwa zitumike kwa 
shughuli maalum au ziwekwe katika mfuko mwingine kwa ajili ya 
matumizi maalum; au 

 (b) fedha ambazo kwa mujibu wa sheria, taasisi za Serikali zimeruhusiwa 
kukusanya na kubaki nazo kwa ajili ya kugharamia 
uendeshaji wa taasisi hizo. 

  
Masharti ya 
kutoa fedha za 
matumizi katika 
Mfuko Mkuu wa 
Hazina 

 247.-(1) Fedha zinaweza kutolewa kutoka katika Mfuko Mkuu wa 
Hazina kwa ajili ya matumizi, kwa kuzingatia masharti yafuatayo: 

(a) fedha hizo ziwe kwa ajili ya matumizi ambayo yameidhinishwa kuwa 
yatokane na fedha zilizomo katika Mfuko Mkuu wa Hazina na 
idhini hiyo iwe imetolewa kwa mujibu wa Katiba hii au sheria; na 

 (b) fedha hizo ziwe kwa ajili ya matumizi ambayo yameidhinishwa na 
sheria inayohusu matumizi ya fedha ya Serikali itakayotungwa 
mahsusi na Bunge au sheria nyingine yoyote iliyotungwa na 
Bunge. 

  (2) Kwa kuzingatia masharti ya ibara ndogo ya (1), fedha zilizomo 
katika Mfuko Mkuu wa Hazina zitatolewa kutoka Mfuko huo kwa ajili ya 
matumizi kwa kuzingatia masharti kuwa matumizi hayo yawe yameidhinishwa na 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

  (3) Fedha zilizomo katika mfuko maalum wowote wa Serikali, 
isipokuwa Mfuko Mkuu wa Hazina, hazitatolewa kutoka mfuko huo kwa ajili 
ya matumizi isipokuwa kwa mujibu wa sheria inayoidhinisha matumizi 
hayo. 

  
Utaratibu wa 
kuidhinisha 
matumizi ya fedha 
zilizomo katika 
Mfuko Mkuu wa 
Hazina 

 248.-(1) Rais atatoa maagizo kwa watu wanaohusika watayarishe na 
kuwasilisha kwenye Bunge, katika kila mwaka wa fedha wa Serikali, makadirio 
ya mapato na matumizi ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano kwa ajili ya kipindi 
cha mwaka wa fedha wa Serikali unaofuata. 
 (2) Makadirio ya mapato na matumizi ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano yaliyotayarishwa kwa mujibu wa ibara ndogo ya (1), yatawasilishwa 
kwanza kwenye Kamati husika ya Bunge kwa ajili ya kufanyiwa tathimini na 
uchambuzi. 
 (3) Kamati ya Bunge iliyopelekewa makadirio ya mapato na matumizi ya 
Serikali kwa mujibu wa ibara ndogo ya (2), yaweza kukaribisha na kupokea 
maoni na ushauri kutoka kwa wadau mbalimbali kuhusu makadirio hayo, na 
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baada ya kukamilisha tathmini na uchambuzi wa mapato na matumizi ya Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano, Kamati itaandaa taarifa yake kuhusu makadirio ya 
Serikali na kisha kuiwasilisha Bungeni. 

  (4) Baada ya Bunge kujadili na kuyakubali makadirio ya mapato na 
matumizi ya Serikali yaliyowasilishwa kwa mujibu wa ibara ndogo ya (1), 
Serikali itawasilisha kwenye Bunge muswada wa sheria unaohusu matumizi ya 
fedha ya Serikali, kwa ajili ya kuidhinisha matumizi ya fedha kutoka Mfuko 
Mkuu wa Hazina zitakazogharamia shughuli mbalimbali za Serikali zinazohusu 
makadirio hayo. 

  (5) Ikiwa katika mwaka wa fedha wowote inaonekana kwamba: 
 (a) fedha za matumizi zilizoidhinishwa na sheria inayohusu matumizi ya 

fedha ya Serikali kwa ajili ya kugharamia shughuli mahsusi hazitoshi; 
 (b) imekuwa lazima kulipa gharama za shughuli ambayo haikupangiwa 

fedha za matumizi kwa mujibu wa sheria za nchi; 
 (c) kuna fedha ambazo zimetumiwa kwa ajili ya shughuli mahsusi kwa 

kiasi kinachozidi kiwango cha matumizi kilichoidhinishwa na sheria 
inayohusu matumizi ya fedha ya Serikali kuhusu shughuli hiyo; au 

 (d) fedha zimetumiwa kulipia gharama za shughuli ambayo 
haikupangiwa fedha za matumizi kwa mujibu wa sheria za nchi, 

 kutawasilishwa kwenye Bunge makadirio ya matumizi ya nyongeza au, kadri 
itakavyokuwa, maelezo ya matumizi ya ziada, na baada ya Bunge kuyakubali 
makadirio ya matumizi ya nyongeza au maelezo ya matumizi ya ziada, 
kutawasilishwa kwenye Bunge muswada wa sheria ya matumizi ya fedha ya 
Serikali au muswada wa sheria unaohusu matumizi ya nyongeza ya fedha ya 
Serikali kwa ajili ya kuidhinisha matumizi ya fedha kutoka Mfuko Mkuu wa 
Hazina, na fedha hizo zitagharamia shughuli zinazohusika na makadirio au 
maelezo hayo. 

  
Utaratibu wa 
kuidhinisha 
matumizi ya fedha 
kabla ya sheria 
inayohusu 
matumizi ya fedha 
ya Serikali kuanza 
kutumika 

 249.-(1) Iwapo mwaka wa fedha wa Serikali umeanza na sheria 
inayohusu matumizi ya fedha ya Serikali inayohusika na mwaka huo 
haijaanza kutumika, Rais anaweza kuidhinisha fedha zitolewe kutoka Mfuko 
Mkuu wa Hazina kwa ajili ya kugharamia shughuli za lazima za Serikali, na 
fedha hizo zitatumiwa ndani ya miezi minne tangu mwanzo wa mwaka wa fedha 
wa Serikali au hadi sheria inayohusu matumizi ya fedha ya Serikali 
itakapoanza kutumika, kutegemea ni lipi kati ya mambo hayo litatangulia 
kutokea. 
 (2) Bunge litatunga sheria kwa ajili ya kuweka masharti ya 
kuidhinisha matumizi ya fedha kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina kwa 
kufuata utaratibu ulioelezwa katika ibara ndogo ya (1). 

  
Mfuko wa 
Matumizi ya 
Dharura 

 250.-(1) Kutakuwa na Mfuko wa Matumizi ya Dharura ambao 
matumizi yake yatawekewa masharti katika sheria. 
 (2) Sheria iliyotajwa katika ibara ndogo ya (1) itaruhusu Rais au 
Waziri mwenye dhamana ya masuala ya fedha, pale anaporidhika kuwa kuna: 

 (a) jambo la haraka na la dharura na ambalo halikutazamiwa 
kutokea na ambalo halikupangiwa fedha, kuazima fedha kutoka 
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Mfuko wa Matumizi ya Dharura kwa ajili ya kugharamia jambo hilo; 
au 

 (b) jambo la haraka na la dharura kama ilivyoelezwa katika aya ya (a) ya 
ibara ndogo ya (2), kutumia fedha zilizotengwa mahsusi kwa ajili ya 
kugharamia shughuli fulani kulipia gharama za jambo hilo. 

  (3) Iwapo fedha zimeazimwa kutoka Mfuko wa Matumizi ya 
Dharura au fedha zilizotengwa mahsusi kwa ajili ya shughuli fulani 
zimetumiwa kugharamia jambo la haraka na la dharura, basi kutawasilishwa 
kwenye Bunge makadirio ya matumizi ya nyongeza, na baada ya Bunge 
kuyakubali makadirio hayo muswada wa sheria unaohusu matumizi ya 
fedha za Serikali utakaowasilishwa kwenye Bunge kwa ajili ya kuidhinisha 
matumizi hayo utahakikisha kwamba fedha zozote zilizoazimwa kwenye 
Mfuko wa Matumizi ya Dharura zitarudishwa kwenye Mfuko huo kutoka 
katika fedha za matumizi yatakayoidhinishwa na muswada huo. 

  
Mishahara ya 
baadhi ya 
watumishi 
kudhaminiwa na 
Mfuko Mkuu wa 
Hazina 

 251.-(1) Kutakuwa na watumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
ambao watalipwa mishahara na posho kama itakavyoelezwa na sheria. 
 (2)  Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (1), fedha za malipo ya mishahara 
na posho za watumishi wa Serikali wanaohusika na masharti ya Ibara hii pamoja 
na fedha za malipo ya uzeeni na kiinua mgongo, zitatolewa kutoka katika Mfuko 
Mkuu wa Hazina. 

  (3) Mshahara anaolipwa mtumishi wa Serikali anayehusika na 
masharti ya Ibara hii pamoja na masharti yake ya kazi havitabadilishwa kwa 
jinsi ambayo itapunguza maslahi ya mtumishi huyo baada ya kuteuliwa, 
isipokuwa kwamba masharti haya hayahusiki na posho anayolipwa 
mtumishi huyo. 

  (4) Endapo mtumishi wa Serikali anayehusika na masharti ya Ibara hii 
ana hiyari ya kuchagua kima cha mshahara au aina ya masharti ya kazi, basi kwa 
madhumuni ya ufafanuzi wa masharti ya ibara ndogo ya (3), mshahara wa 
kima hicho atakaochagua na aina hiyo ya masharti ya kazi atakayochagua 
vitahesabiwa kuwa vina maslahi zaidi kwake kuliko kima cha mshahara 
kingine chochote ambacho anaweza kuchagua au aina ya masharti ya kazi 
nyingine yoyote ambayo angeweza kuchagua. 

  (5) Masharti ya Ibara hii yatatumika kwa Jaji wa Mahakama ya Juu, Jaji 
wa Mahakama ya Rufani, Jaji wa Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano, 
Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Makamishna wa Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora, Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Wajumbe wa 
Tume Huru ya Uchaguzi, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na 
watumishi wengine watakaoainishwa katika sheria za nchi. 

  
(b) Deni la Taifa na Mikopo ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

  
Deni la Taifa  252.-(1) Deni la Taifa litadhaminiwa na Mfuko Mkuu wa Hazina.  
  (2) Kwa madhumuni ya ufafanuzi wa Ibara hii, deni la Taifa 

litajumuisha deni la Serikali ya Jamhuri ya Muungano pamoja na deni lolote 
litakalodhaminiwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano. 
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Mamlaka ya 
Serikali ya 
Jamhuri ya 
Muungano 
kukopa 

 253.-(1) Serikali ya Jamhuri ya Muungano itakuwa na mamlaka ya 
kukopa fedha ndani na nje ya Jamhuri ya Muungano kwa ajili ya 
kugharamia shughuli zilizo chini ya mamlaka yake. 
 (2) Bunge linaweza kutunga sheria ambayo: 

(a) itaweka masharti ya kuzingatiwa na Serikali wakati wa kukopa;  
 (b) itaweka ukomo wa deni la Taifa na madhumuni ya deni hilo; na  
 (c) itaweka utaratibu wa Serikali kutoa taarifa kwenye Bunge 

kuhusu mikopo na deni la Taifa. 
  (3) Kwa kuzingatia masharti ya ibara ndogo ya (2)(b), taarifa 

itakayowasilishwa Bungeni pamoja na mambo mengine itaeleza: 
 (a) kiasi cha deni lililopo na riba yake; 
 (b) matumizi yaliyofanywa au yatakayofanywa kutokana na fedha za 

mkopo husika; 
 (c) utaratibu uliowekwa wa kulipa deni husika; na  
 (d) hatua iliyofikiwa katika kulipa deni husika. 
  

Mamlaka ya 
Serikali ya 
Mapinduzi ya 
Zanzibar kukopa 

 254.-(1) Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar itakuwa na mamlaka ya 
kukopa fedha ndani na nje ya Jamhuri ya Muungano kwa ajili ya kugharamia 
shughuli zilizo chini ya mamlaka yake. 
 (2) Endapo mkopo utahitaji dhamana, Serikali ya Jamhuri ya Muungano, 
baada ya kushauriana na kukubaliana na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
yaweza kutoa dhamana kwa mkopo unaoombwa. 

  (3) Bila kuathiri masharti ya Ibara ya 73, Bunge litatunga sheria 
itakayoweka utaratibu wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano kudhamini mikopo 
ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. 

  
Mamlaka ya 
kutoza kodi 

 255.-(1) Mamlaka ya kutoza kodi kwa mambo yote ya Muungano na kwa 
mambo yasiyo ya Muungano yanayoihusu Tanzania Bara yatakuwa chini ya 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano. 

  (2) Mamlaka ya kutoza kodi kwa mambo yote yasiyo ya Muungano 
yanayoihusu Zanzibar yatakuwa chini ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. 

  (3) Hakuna kodi ya aina yoyote itakayotozwa katika Jamhuri ya 
Muungano isipokuwa kwa mujibu wa sheria. 

  
Ununuzi wa umma  256.-(1) Katika kufanya ununuzi wa umma, Serikali na taasisi zote za 

umma zitatakiwa kutumia mfumo na utaratibu utakaozingatia haki, uwazi, 
maslahi ya umma, uwajibikaji, ushindani na thamani halisi ya fedha. 

  (2) Bunge litatunga sheria itakayoainisha mfumo wa manunuzi kwa 
Serikali na taasisi zake ambao utazingatia misingi ifuatayo: 

 (a) makundi ambayo yatapewa kipaumbele katika utoaji wa mikataba; 
 (b) kuwapa fursa maalum watu au makundi yalioathiriwa na ushindani 

usio wa haki; 
 (c) adhabu kwa mkandarasi ambaye amefanya kazi chini ya kiwango na 

kukiuka taratibu za kitaaluma, mkataba husika au sheria; na 
 (d) adhabu kwa mtu aliyekwepa kulipa kodi au aliyehukumiwa kwa 
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matendo au makosa ya rushwa au makosa makubwa ya kukiuka  
sheria na taratibu za kazi. 

  
Benki Kuu ya 
Jamhuri ya 
Muungano 

 257.-(1) Kutakuwa na Benki Kuu ya Jamhuri ya Muungano itakayoitwa 
“Benki Kuu ya Tanzania”. 

 (2) Benki Kuu ya Tanzania itakuwa na majukumu yafuatayo: 
(a) kutoa sarafu; 
(b) kudhibiti na kusimamia mzunguko wa sarafu; 
(c) kuandaa na kusimamia sera na mipango inayohusiana na sarafu; 

 (d) kudhibiti na kusimamia masuala ya fedha za kigeni;  
 (e) kusimamia benki za biashara na taasisi zote za fedha ndani ya Jamhuri 

ya Muungano; na 
 (f) kutunza akaunti ya fedha za Serikali. 

  (3) Katika utekelezaji wa majukumu yake, Benki Kuu ya Tanzania 
itakuwa huru na haitaingiliwa ama kwa kupewa maelekezo au kudhibitiwa na 
mtu au mamlaka yoyote. 

  (4) Bunge litatunga sheria itakayoweka masharti kuhusu muundo, 
mamlaka, shughuli na utendaji wa Benki Kuu ya Tanzania. 

 
SURA YA KUMI NA SABA 

ULINZI NA USALAMA WA JAMHURI YA MUUNGANO 
 

(a) Ulinzi na Usalama wa Taifa 
  
Usalama wa Taifa  258.-(1) Jukumu la ulinzi na usalama wa Jamhuri ya Muungano ni la kila 

raia. 
  (2)  Usalama wa Jamhuri ya Muungano unahusu ulinzi wa mipaka yote ya 

eneo la Jamhuri ya Muungano kama ilivyoanishwa katika Ibara ya 2 ikiwa ni 
pamoja na ardhi, anga, mito, maziwa, visiwa na bahari kuu, watu wake, mali zao, 
haki, uhuru na maslahi mengine ya kitaifa dhidi ya vitisho vya ndani na nje ya 
nchi. 

  (3)  Ulinzi na usalama wa Jamhuri ya Muungano utaimarishwa kulingana 
na kanuni zifuatazo: 

 (a) ulinzi na usalama wa Taifa unaongozwa kwa mamlaka ya Katiba hii; 
na 

 (b) ulinzi na usalama wa Taifa utatekelezwa kwa kuzingatia sheria za nchi 
na za kimataifa, na kwa kuheshimu utawala wa sheria na haki za 
binadamu. 

  
Vyombo vya 
Ulinzi na Usalama 
wa Taifa 

 259.-(1) Vyombo vya ulinzi na usalama wa Taifa vitakuwa ni: 
(a) Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania; 
(b) Jeshi la Polisi la Jamhuri ya Muungano; na 
(c) Idara ya Usalama wa Taifa. 

  (2) Wajibu wa vyombo vya ulinzi na usalama wa Taifa na mfumo wa 
usalama ni kulinda mipaka ya Jamhuri ya Muungano, rasilimali za nchi, maslahi 
ya raia na watu wengine, mali zao, haki na uhuru, mamlaka za nchi, amani na 
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umoja wa kitaifa. 
  (3) Katika utekelezaji wa majukumu yao, vyombo vya ulinzi na usalama 

wa Taifa na kila mtumishi wa vyombo hivyo hataruhusiwa: 
 (a) kuwa na upendeleo kwa njia yoyote; 
 (b) kujiunga na chama chochote cha siasa au kuendeleza maslahi ya 

chama chochote cha siasa au sera zake; 
 (c) kuhujumu maslahi ya kisiasa au mpango wa kisiasa ambao ni halali 

chini ya Katiba hii; 
 (d) kutishia, kudhulumu au kuwatendea ukatili raia na watu wengine; na 
 (e) kutii amri yoyote isiyokuwa halali. 
  (4) Mtu hataruhusiwa kuanzisha taasisi, kampuni, jumuiya au shirika 

linalohusiana na ulinzi na usalama wa Taifa au ushirika wa kijeshi, isipokuwa 
kama inavyoruhusiwa na Katiba hii au sheria. 

  (5) Vyombo vya ulinzi na usalama wa Taifa vitakuwa chini ya mamlaka 
ya Amiri Jeshi Mkuu. 

  (6) Bunge litatunga sheria kuweka masharti kuhusu utekelezaji wa 
majukumu, uratibu na usimamizi wa vyombo vya ulinzi na usalama wa Taifa. 

  
Baraza la Usalama 
la Taifa 

 260.-(1) Kutakuwa na Baraza la Usalama la Taifa litakalokuwa na 
wajumbe wafuatao: 

(a) Rais ambaye atakuwa ni Mwenyekiti; 
(b) Makamu wa Kwanza wa Rais; 

 (c) Rais wa Zanzibar na Makamu wa Pili wa Rais; 
 (d) Waziri Mkuu na Makamu wa Tatu wa Rais. 
  (2) Mwenyekiti anaweza kumualika mtu yeyote kushiriki katika kikao cha 

Baraza la Usalama la Taifa. 
  (3) Kutakuwa na Sekretarieti ya Baraza la Usalama la Taifa 

itakayoongozwa na Katibu Mkuu Kiongozi. 
  (4) Baraza la Usalama la Taifa litaweka utaratibu wa mwenendo wa vikao 

vyake. 
  (5) Bunge litatunga sheria itakayoweka masharti kuhusu utekelezaji wa 

majukumu ya Baraza la Usalama la Taifa.  
  
Majukumu ya 
Baraza la  Usalama 
la Taifa 

 261.  Baraza la Usalama la Taifa litakuwa na majukumu yafuatayo: 
(a) kuunganisha sera za ndani, sera za nchi za nje na za kijeshi kuhusiana 

na usalama wa Taifa ili kuwezesha taasisi za ulinzi na usalama wa 
Taifa kushirikiana kikamilifu; 

 (b) kupokea na kutathmini  taarifa kutoka katika vyombo vya ulinzi na 
Usalama wa Taifa na taasisi za Serikali kuhusiana na usalama wa 
nchi; 

 (c) kutekeleza majukumu mengine yoyote kama Rais atakavyoagiza. 
  

(b)  Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 
 

Kuanzishwa kwa 
Jeshi la Ulinzi la 

 262.-(1) Kutakuwa na Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 
litakalokuwa na jukumu la kulinda uhuru na mipaka ya Jamhuri ya Muungano na 
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Wananchi wa 
Tanzania 

kusimamia ulinzi na usalama wa wananchi. 
 (2) Rais anaweza kuanzisha vikosi vingine vya Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania kama atakavyoona inafaa. 

  
Uteuzi wa Mkuu 
wa Majeshi ya 
Ulinzi 

 263. Kutakuwa na Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi ambaye atakuwa raia wa 
kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano na atakayeteuliwa na Rais. 

  
Madaraka ya 
Amiri Jeshi Mkuu 

 264.-(1) Bila kuathiri masharti yatakayowekwa na sheria, Rais kwa nafasi 
ya madaraka ya Amiri Jeshi Mkuu atakuwa na mamlaka ya kuyaamuru majeshi 
ya nchi: 

 (a) kutenda mambo yanayohusika na vita vya ulinzi wa Jamhuri ya 
Muungano; 

 (b) kuokoa maisha na mali za watu katika hali ya hatari; na 
 (c) kutenda mambo mengineyo ambayo Amiri Jeshi Mkuu ataona 

yanahitajika, 
 na kwa ajili hiyo Amiri Jeshi Mkuu anaweza kuyaamuru majeshi hayo yatekeleze 

mambo hayo ndani au nje ya Jamhuri ya Muungano. 
  (2) Katika utekelezaji wa masharti ya Ibara hii na kwa kuzingatia sheria, 

madaraka juu ya mambo yafuatayo yatakuwa mikononi mwa Amiri Jeshi Mkuu: 
 (a) kuwateua viongozi katika majeshi ya ulinzi ya Jamhuri ya Muungano; 
 (b) kuwatunuku kamisheni maafisa katika majeshi ya ulinzi;  
 (c) kuwateua wanajeshi watakaoongoza vikosi mbali mbali vya majeshi 

ya ulinzi; 
 (d) kumwamuru mwanajeshi yeyote asitumie madaraka yoyote 

aliyokabidhiwa na ambayo yanaambatana na kuwa kwake 
mwanajeshi; na 

 (e) kulinda uhuru na mipaka ya Jamhuri ya Muungano. 
  (3) Kwa madhumuni ya Ibara hii, jambo lolote atakalotenda mwanajeshi 

kinyume cha amri ya Amiri Jeshi Mkuu litakuwa batili. 
  

(c) Jeshi la Polisi 
 

Jeshi la Polisi la 
Jamhuri ya 
Muungano 

 265.  Kutakuwa na Jeshi la Polisi la Jamhuri ya Muungano itakayokuwa 
na jukumu la ulinzi na usalama wa watu na mali zao kwa mujibu wa masharti ya 
Katiba hii. 

  
Uteuzi wa Mkuu 
wa Jeshi la Polisi 

 266. Kutakuwa na Mkuu wa Jeshi la Polisi la Jamhuri ya Muungano 
ambaye atakuwa raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano na atakayeteuliwa 
na Rais. 

  
Uanzishwaji wa 
huduma nyingine 
za ulinzi 

 267. Bila kuathiri masharti ya Ibara ya 259, Bunge laweza kutunga sheria 
kwa ajili ya kuweka masharti yatakayoruhusu kuanzisha, kudhibiti na kusimamia 
taasisi nyingine zinazotoa huduma za ulinzi. 
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(d) Idara ya Usalama wa Taifa ya Jamhuri ya Muungano 
  
Kuanzishwa kwa 
Idara ya Usalama 
wa Taifa 

 268.-(1) Kutakuwa na Idara ya Usalama wa Taifa ya Jamhuri ya 
Muungano itakayoitwa “Idara ya Usalama wa Taifa”. 
 (2) Idara ya Usalama wa Taifa itahusika na shughuli za kuimarisha 
usalama wa Jamhuri ya Muungano na kulinda maslahi ya Taifa na ya watu wake 
na itatekeleza majukumu mengine kama yatakavyoainishwa na sheria.  

  
Uteuzi wa 
Mkurugenzi Mkuu 
wa Idara ya 
Usalama wa Taifa 

 269.  Kutakuwa na Mkurugenzi Mkuu wa Idara ya Usalama wa Taifa 
ambaye atakuwa raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano na atakayeteuliwa 
na Rais. 
  

SURA YA KUMI NA NANE 
MENGINEYO 

  
Utaratibu wa 
kujiuzulu katika 
utumishi wa umma 

 270.-(1) Mtu yeyote mwenye dhamana ya kazi yoyote iliyoanzishwa na 
Katiba hii anaweza kujiuzulu kwa kutoa taarifa iliyoandikwa na kutiwa saini kwa 
mkono wake, kwa kufuata masharti yafuatayo: 

(a) iwapo mtu huyo aliteuliwa au kuchaguliwa na mtu mmoja, basi 
taarifa hiyo ya kujiuzulu ataiwasilisha kwa mtu huyo aliyemteua au 
aliyemchagua, au iwapo aliteuliwa au kuchaguliwa na kikao cha 
watu, basi taarifa hiyo ya kujiuzulu ataiwasilisha kwenye kikao 
hicho; 

 (b) iwapo mtu huyo ni Rais, basi taarifa hiyo ya kujiuzulu ataiwasilisha 
kwa Spika; 

 (c) iwapo mtu huyo ni Makamu wa Kwanza wa Rais, basi taarifa hiyo  
ya kujiuzulu ataiwasilisha kwa Rais; 

 (d) iwapo mtu huyo ni “Waziri Mkuu”, basi taarifa hiyo ya kujiuzulu 
ataiwasilisha kwa Rais na nakala kwa Spika; na 

 (e) iwapo mtu huyo ni Spika au Naibu Spika wa Bunge, basi taarifa hiyo 
ya kujiuzulu ataiwasilisha kwa Katibu wa Bunge. 

  (2) Mtu aliyetoa taarifa ya kujiuzulu kwa mujibu wa masharti ya ibara 
ndogo ya (1), atahesabiwa kuwa amejiuzulu tangu siku ambayo taarifa yake ya 
kujiuzulu itakapopokelewa na mtu anayehusika au kikao kinachohusika au 
itakapopokelewa na mtu yeyote aliyeruhusiwa kuipokea taarifa hiyo na mtu 
anayehusika au kikao kinachohusika.  Isipokuwa kama taarifa hiyo ya kujiuzulu 
imeeleza kwamba mtu huyo atajiuzulu siku nyingine baada ya taarifa hiyo 
kupokelewa na mtu anayehusika au kikao kinachohusika, basi mtu huyo 
atahesabiwa kuwa amejiuzulu tangu siku hiyo nyingine iliyotajwa. 

  (3) Endapo mtu yeyote mwenye dhamana ya kazi yoyote iliyoanzishwa na 
Katiba hii amejiuzulu, ikiwa anazo sifa zote zinazohitajika na kwa kila hali 
anastahili, anaweza kuteuliwa au kuchaguliwa tena kushika madaraka ya kazi 
hiyo kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii. 
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Masharti kuhusu 
kukabidhi 
madaraka 

 271.-(1) Kwa madhumuni ya ufafanuzi wa masharti ya Katiba hii 
kuhusu utaratibu wa kukabidhi madaraka katika utumishi wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano, mtu yeyote mwenye mamlaka, kwa mujibu wa 
Katiba hii, ya kumteua mtu mwingine kushika madaraka, mtu huyo atakuwa 
na uwezo wa kumteua kaimu au mtu ambaye atashika kwa muda na kutekeleza 
madaraka hayo. 

  (2) Kanuni zifuatazo zitatumika pia kwa madhumuni ya ufafanuzi wa 
masharti ya Katiba hii kuhusu utaratibu wa kukabidhi madaraka katika 
utumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano: 

 (a) iwapo kuna mtu mwenye madaraka aliyokabidhiwa kwa mujibu wa 
masharti ya Katiba hii na mtu huyo yupo likizo na wakati huo huo 
anasubiri kuacha madaraka hayo, basi anaweza kuteuliwa mtu 
mwingine na kukabidhiwa madaraka hayo, bila ya kujali kuwepo 
kwa yule mtu anayesubiri kuacha madaraka hayo; 

 (b) iwapo kuna watu wawili au zaidi ambao kwa wakati mmoja wote 
wanashika madaraka kutokana na uteuzi wao uliofanywa kwa 
mujibu wa Kanuni iliyoelezwa katika aya ya (a), basi katika 
hali hiyo kukitokea umuhimu wa kutekeleza shughuli yoyote 
inayohusika na madaraka hayo yule mtu wa mwisho kuteuliwa 
ndiye atakayehesabiwa kuwa mtu pekee mwenye dhamana ya 
madaraka hayo; na 

 (c) iwapo mtu ameteuliwa, kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii, 
kuwa kaimu au kushikilia madaraka wakati mtu aliyeteuliwa 
kushika nafasi ya madaraka hayo ameshindwa kutekeleza 
shughuli zinazohusika na madaraka hayo, basi haitaruhusiwa 
kufanya uchunguzi wowote au kutoa hoja yoyote juu ya uteuzi wa 
huyo kaimu kwa sababu mtu aliyeteuliwa kushika nafasi ya 
madaraka hayo ameshindwa kutelekeza shughuli zinazohusika na 
madaraka hayo. 

  
Ufafanuzi  272.-(1) Katika Katiba hii, isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo: 
 “amri ya jeshi” maana yake ni sheria au amri iliyotolewa kwa mujibu wa sheria 

ya kusimamia nidhamu katika Jeshi; 
 “Baraza la Wawakilishi” maana yake ni Baraza la Wawakilishi la Zanzibar 

lililotajwa na Katiba hii; 
 “Bunge” maana yake ni Bunge la Jamhuri ya Muungano lililotajwa kwa mujibu 

wa Ibara ya 124; 
 “chama cha siasa” maana yake ni chama cha siasa kilichosajiliwa kwa mujibu wa 

sheria inayohusu vyama vya siasa; 
 “Idara ya Usalama wa Taifa” maana yake ni Idara ya Usalama wa Taifa 

iliyoundwa kwa mujibu wa Ibara 268; 
 “Jaji Kiongozi” maana yake ni jaji wa Mahakama Kuu ambaye ameteuliwa kwa 

mujibu wa Ibara ya 189; 
 “Jaji Mkuu” maana yake ni Jaji Mkuu wa Mahakama ya Jamhuri ya Muungano 

ambaye ameteuliwa kwa mujibu wa Ibara ya 170 na ndiye Mkuu wa 
Mahakama ya Jamhuri ya Muungano; 
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 “Jaji Mkuu wa Zanzibar” maana yake ni Jaji Mkuu wa Mahakama Kuu ya 
Zanzibar ambaye kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar ya 1984 ndiye mkuu 
wa Mahakama ya Zanzibar; 

 “Jamhuri ya Muungano” maana yake ni Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 
 “jeshi” maana yake ni Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania na vikosi vingine 

vitakavyoundwa kwa mujibu wa Katiba hii au sheria za nchi na 
vitakavyotawaliwa kwa amri ya jeshi; 

 “Jeshi la Polisi” maana yake ni Jeshi la Polisi iliyoundwa kwa mujibu wa Ibara 
265; 

 “kiapo” maana yake ni tamko rasmi la namna yoyote linaloruhusiwa kutumiwa 
kisheria; 

 “kiapo cha uaminifu” maana yake ni kiapo cha kuwa mwaminifu kwa nchi na 
kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano; 

 “Mahakama” maana yake ni Mahakama ya Juu na Mahakama ya Rufani, 
Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano au Mahakama Kuu ya 
Zanzibar, kwa kadri itakavyokuwa;  

 “Makamu wa Rais” maana yake ni mtu yeyote aliyeteuliwa kushika nafasi ya 
madaraka ya Makamu wa Rais kwa mujibu wa Katiba hii;  

 “Mambo ya Muungano” maana yake ni mambo yote ya umma ambayo 
yametajwa katika Ibara ya 71(3) kuwa ni Mambo ya Muungano; 

 “Mamlaka ya nchi” maana yake ni mamlaka ya nchi iliyotajwa katika Ibara ya 
71; 

 “Mkurugenzi wa Mashtaka” maana yake ni mtu aliyeteuliwa kushika nafasi ya 
Mkurugenzi Mkuu wa Mashtaka wa Serikali kwa mujibu wa Ibara ya 115; 

 “mtumishi wa umma” maana yake ni mtu aliyeajiriwa katika utumishi wa Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano kama itakavyofafanuliwa na sheria 
itakayotungwa na Bunge; 

 “Mwanasheria Mkuu” maana yake ni Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano aliyeteuliwa kwa mujibu wa Ibara ya 113; 

 “nafasi ya madaraka” maana yake ni wadhifa, cheo, hadhi, madaraka ya uongozi 
au mamlaka ya utendaji katika utumishi wa umma; 

 “Naibu Jaji Mkuu” maana yake ni mtu ambaye ameteuliwa kuwa Naibu Jaji 
Mkuu kwa mujibu wa Ibara ya 171; 

 “Naibu Mwanasheria Mkuu” maana yake ni mtu aliyeteuliwa kushika nafasi ya 
Naibu Mwanasheria Mkuu kwa mujibu wa Ibara ya 114; 

 “Serikali” maana yake ni pamoja na Serikali ya Jamhuri ya Muungano, Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar au Halmashauri ya Wilaya au ya mji na pia mtu 
yeyote anayetekeleza madaraka au mamlaka yoyote kwa niaba ya 
Serikali; 

 “Serikali za Mitaa” maana yake ni vyombo vya kiserikali vilivyoundwa kwa 
mujibu wa Ibara ya 119 kwa madhumuni ya kutekeleza madaraka ya 
umma; 

 “Tanzania Bara” maana yake ni eneo lote la Jamhuri ya Muungano ambalo kabla 
ya Muungano wa mwaka 1964 lilikuwa eneo la Jamhuri ya Tanganyika; 

 “Uchaguzi Mkuu” maana yake ni uchaguzi wa Rais na uchaguzi wa Wabunge 
wanaowakilisha majimbo ya uchaguzi na wilaya utakaofanywa kwa 
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mujibu wa Katiba hii; 
 “Waziri” maana yake ni mtu aliyeteuliwa kushika nafasi ya madaraka ya Waziri 

na wadhifa wa “Naibu Waziri” utatafsiriwa kwa muktadha huo; 
 “Waziri Mkuu” maana yake ni mtu aliyeteuliwa kushika nafasi ya madaraka ya 

Waziri Mkuu kwa mujibu wa Katiba hii; 
 “Zanzibar” maana yake ni eneo lote la Jamhuri ya Muungano ambalo kabla ya 

Muungano wa mwaka 1964, lilikuwa eneo la Jamhuri ya Watu wa 
Zanzibar; 

  (2) Kanuni zifuatazo zitatumika kwa madhumuni ya ufafanuzi wa 
masharti ya Katiba hii: 

 (a) kila yanapotajwa madaraka ya Rais, ifahamike kuwa madaraka 
yanayohusika ni pamoja na mamlaka ya kutekeleza shughuli za kazi 
mbalimbali na vile vile wajibu wa kutekeleza shughuli na kazi mbali 
mbali kama Mkuu wa Nchi, Kiongozi wa Serikali na Amiri Jeshi 
Mkuu na pia mamlaka mengine kama hayo au wajibu mwingine 
kama huo ikiwa imeelezwa katika Katiba hii au katika sheria 
nyingine yoyote kwamba mamlaka hayo mengine ni ya Rais au 
kwamba wajibu huo mwingine ni wa Rais; 

 (b) kila yanapotajwa madaraka ya kazi katika utumishi wa Serikali, 
ifahamike kuwa kazi inayohusika ni kazi katika Utumishi wa Serikali 
ya Jamhuri ya Mungano isipokuwa kama imeelezwa vingine, na kila 
inapotajwa Idara ya Serikali ifahamike kuwa idara inayohusika ni 
idara ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano, isipokuwa kama 
imeelezwa vingine; 

 (c) iwapo kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii kuna jambo lolote 
linalotakiwa litekelezwe au lishughulikiwe na chama chochote cha 
siasa, basi, jambo hilo litatekelezwa au litashughulikiwa na chama 
hicho kwa mujibu wa utaratibu uliowekwa na chama hicho kwa ajili 
hiyo, na pia kwa kuzingatia masharti ya Katiba hii au sheria ya nchi 
iliyotungwa kwa ajili hiyo; 

 (d) mtu hatahesabiwa kuwa ana madaraka katika utumishi wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano kwa sababu tu kwamba anapokea malipo ya 
uzeeni au malipo mengine ya aina hiyo kwa ajili ya utumishi wake 
wa zamani katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano, Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania, 
Jeshi la Polisi la Jamhuri ya Muungano na Idara ya Usalama wa 
Taifa: 

 Isipokuwa kama muktadha utaelekeza vinginevyo, kila 
anapotajwa mtu mwenye dhamana yamadaraka kwa kutaja madaraka 
yake, mtu anayehusika atakuwa ni pamoja na mtu yeyote ambaye ni 
kaimu au aliyeteuliwa kihalali kushikilia dhamana ya madaraka hayo; 

 (e) kila yalipotajwa mamlaka ya kumwondoa mtu katika nafasi ya 
madaraka katika utumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano, 
mamlaka yanayohusika ni pamoja na mamlaka yaliyotolewa kwa 
mujibu wa masharti ya sheria yoyote yanayomtaka mtu huyo au 
yanayomruhusu mtu huyo kustaafu: 
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   Isipokuwa kwamba masharti haya hayatamhusu Jaji wa 
Mahakama ya Juu, Jaji wa Mahakama ya Rufani, Jaji wa Mahakama Kuu 
ya Jamhuri ya Muungano au Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali; na 

 (f) kila ilipotajwa sheria ambayo inabadilisha au kufuta sheria nyingine, 
ifahamike kuwa sheria inayohusika ni pamoja na sheria ambayo 
inarekebisha sheria hiyo nyingine au ambayo inaendeleza kutumika 
kwa hiyo sheria nyingine, ama bila mabadiliko au baada ya 
kubadilishwa au kurekebishwa; au sheria ambayo inaweka masharti 
mapya katika sheria nyingine. 

  
Jina la Katiba, 
kuanza kutumika 
na matumizi 

 273.-(1)  Katiba hii itaitwa “Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya Mwaka 2014”. 
 (2)  Katiba hii itaanza kutumika itakapozinduliwa na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 

  (3)  Katiba hii itatumika, Tanzania Bara na Zanzibar. 
  
Kufutwa kwa 
Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania ya 
Mwaka 1977  
Sura ya 2 

 274.  Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 
inafutwa na, isipokuwa kwa masuala yaliyoelekezwa katika masharti yatokanayo, 
Masharti ya Mpito na Masharti ya Muda, haitakuwa na nguvu ya kisheria mara 
baada ya kuanza kutumika kwa Katiba hii. 

  
SURA YA KUMI NA TISA 

MASHARTI YATOKANAYO NA MASHARTI YA MPITO 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YATOKANAYO 

  
Matumizi ya baadhi 
ya masharti ya 
Katiba 
Sura ya 2 

 275.-(1) Masharti Yatokanayo na Masharti ya Mpito yaliyoainishwa 
katika Sura hii ya Katiba yataanza kutumika tarehe ambayo Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 2014 itakapoanza kutumika. 
 (2) Kwa kuondoa shaka, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya Mwaka 1977 itakuwa imefutwa na, isipokuwa kwa masuala yaliyoainishwa 
katika Sehemu ya Pili ya Sura hii, haitakuwa na nguvu ya sheria kuanzia tarehe 
ya kuanza kutumika kwa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 2014. 

  
SEHEMU YA PILI 

MASHARTI YA KIKATIBA NA SHERIA ZA NCHI 
 

Kuendelea kutumika 
masharti ya Katiba 
 

 276.-(1) Masharti Yatokanayo na Masharti ya Mpito katika Sura hii ya 
Katiba na yale yaliyowekwa katika Mabadiliko ya “Sheria Maalum” ambayo 
bado yanaendelea kutumika katika Katiba zilizoainishwa katika Ibara hii, 
yataendelea kutumika. 

  (2)  Kwa madhumuni ya Ibara hii, “Sheria Maalum” maana yake ni: 
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 “ (a)    the Republic of Tanganyika (Consequential, Transitional and 
Temporary Provisions) Act, 1962; 

  (b)   the Interim Constitution (Consequential, Transition and 
Temporary Provisions) Act, 1965; 

  (c)    the Constitution (Consequential, Transitional and Temporary 
Provisions) Act, 1977; 

  (d)    the Constitution (Consequential, Transitional and Temporary 
Provisions) Act, 1984; na 

  (e)    the Constitution (Consequential, Transitional and Temporary 
Provisions) Act, 1992”. 

  
Kuendelea kutumika 
sheria za nchi 
 

 277.-(1) Masharti ya sheria zilizoainishwa katika ibara ndogo ya (2) na 
ambazo zimekuwa zinatumika kabla ya tarehe ya kuanza kutumika Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 2014, zitaendelea kutumika kwa 
namna ambayo imeelekezwa katika Ibara hii. 

  (2) Sheria za nchi ambazo: 
 (a) zimetungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano kabla ya kuanza 

kutumika kwa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 2014 zitaendelea kutumika kwa madhumuni ya masuala 
yaliyoelekezwa katika sheria hizo; na 

 (b) zimetungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano ambazo zinatumika 
Tanzania Bara zitaendelea kutumika Tanzania Bara kwa madhumuni 
ya masuala yaliyoelekezwa katika sheria hizo. 

  (3) Kwa madhumuni ya masharti ya ibara ndogo ya (2), wakati na baada 
ya Muda wa Mpito: 

 (a) sheria zote zilizotungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano ambazo 
zinatumika Tanzania Bara na Zanzibar na kwa kuzingatia 
marekebisho yatakayohitajika, zitakuwa sheria za nchi ambazo 
zitatumika katika Jamhuri ya Muungano kwa Mambo ya Muungano; 

 (b) kwa kuzingatia mgawanyo wa Mambo ya Muungano na mambo 
yasiyo ya Muungano yaliyoelekezwa kwenye Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 2014, sheria zote zilizotungwa 
na Bunge la Jamhuri ya Muungano ambazo zinatumika Tanzania 
Bara na Zanzibar, kwa kuzingatia marekebisho yatakayohitajika, 
zitatumika Tanzania Bara au Zanzibar kwa Mambo yasiyo ya 
Muungano hadi hapo Tanzania Bara au Zanzibar itakapotunga sheria 
kuhusu mambo hayo; na 

 (c) sheria zote zilizotungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano ambazo 
zinatumika Tanzania Bara na kwa kuzingatia marekebisho 
yatakayohitajika, zitakuwa sheria ambazo zitatumika Tanzania Bara. 
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SEHEMU YA TATU 
UTUMISHI WA UMMA 

 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

 
Kuendelea kuwepo 
kwa Rais 
madarakani 
 

 278. Mtu aliyekuwa anashika nafasi ya madaraka ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano kabla ya kuanza kutumika kwa Katiba hii, ataendelea kushika nafasi 
ya madaraka ya Rais kwa masharti ya Katiba hii hadi mtu mwingine 
atakapochaguliwa badala yake katika Uchaguzi Mkuu wa kushika nafasi ya 
madaraka ya Rais  kwa mujibu wa Katiba hii. 

  
Kuendelea kuwepo 
kwa Makamu wa 
Rais madarakani 
 

 279. Mtu aliyekuwa anashika nafasi ya madaraka ya Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano kabla ya kuanza kutumika kwa Katiba hii, ataendelea 
kushika nafasi ya madaraka ya Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano kwa 
masharti ya Katiba hii hadi Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
atakapochaguliwa badala yake katika Uchaguzi Mkuu.  

  
Kuendelea kwa 
Waziri Mkuu, 
Mawaziri na Naibu 
Mawaziri 

 280.-(1) Mtu anayeshika nafasi ya Waziri Mkuu ataendelea kuwa katika 
nafasi ya madaraka ya Waziri Mkuu hadi Uchaguzi Mkuu utakapofanyika, na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano ameshika madaraka. 
 (2) Mtu anayeshika nafasi ya madaraka ya Waziri au Naibu Waziri 
ataendelea kushika nafasi hiyo ya madaraka hadi Uchaguzi Mkuu 
utakapofanyika na nafasi hiyo ya madaraka itakoma saa ishirini na nne kabla ya 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuapishwa kushika nafasi ya 
madaraka ya Rais. 

  (3) Masharti ya ibara ndogo ya (1) na (2), hayatatafsiriwa kwamba 
yanaondoa au kufifisha madaraka aliyonayo Rais kwa mujibu wa Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 au sheria za nchi kufuta 
nafasi ya madaraka ya kumvua madaraka au kumwachisha kazi mtu anayeshika 
au kukaimu nafasi ya madaraka au kumwachisha kazi mtu anayeshika au 
kukaimu nafasi ya madaraka ya Waziri Mkuu, Waziri au Naibu Waziri 
kujiuzulu. 

  
Kuendelea kwa 
utumishi wa umma 
 

 281.-(1)Kila mtu aliyeshika au kukaimu nafasi ya madaraka ya utumishi 
wa umma katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano, Bunge la Jamhuri ya 
Muungano au Mahakama  ya Jamhuri ya Muungano kabla ya tarehe ya kuanza 
kutumika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 2014, 
ataendelea na atatambuliwa kuwa amechaguliwa, kuteuliwa au kuajiriwa kushika 
au kukaimu nafasi ya madaraka ya utumishi wa umma katika Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano, Bunge la Jamhuri ya Muungano au Mahakama ya Jamhuri ya 
Muungano na kwamba masharti ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya Mwaka 
2014 au sheria za nchi kuhusiana na kuchaguliwa, uteuzi, ajira na kula kiapo au 
yamini yamezingatiwa na kutekelezwa. 

Sura ya 2  (2) Kila mtu ambaye kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
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Tanzania ya Mwaka 1977 au sheria za nchi, atahitajika kuondoka katika nafasi 
ya madaraka baada ya muda maalum kupita au atakapotimiza umri wa kustaafu, 
ataacha kushika nafasi ya madaraka katika utumishi wa umma baada ya kufika 
mwisho wa muda huo maalum au atakapofika umri wa kustaafu. 

  (3) Masharti ya ibara ndogo ya (1) na (2), hayatatafsiriwa kwamba 
yanaondoa au kufifisha madaraka aliyonayo mtu au yaliyowekwa kwa 
mamlaka kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 1977 au sheria za nchi kufuta nafasi ya madaraka na kumvua madaraka 
au kumwachisha kazi mtu anayeshika au kukaimu nafasi ya madaraka au 
kumtaka mtumishi wa umma kujiuzulu. 

  (4) Kwa madhumuni ya malipo ya kiinua mgongo au malipo mengine ya 
uzeeni, muda wa utumishi wa mtumishi wa umma anayehusika na masharti ya 
Ibara hii, utahesabika kuwa ni pamoja na muda wa utumishi aliokuwa nao kabla 
ya kuanza kutumika kwa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 2014. 

  (5) Isipokuwa kama itaelekezwa vinginevyo, masharti ya kazi ya 
mtumishi wa umma ambaye masharti ya Ibara hii yanamhusu hayatakuwa duni 
au hafifu ukiliganisha na masharti ya kazi aliyokuwa nayo kabla ya kuanza 
kutumika kwa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 2014 au 
sheria za nchi zitakazotungwa kwa ajili hiyo. 

  
SEHEMU YA NNE 

BUNGE LA JAMHURI YA MUUNGANO 
 

Kuendelea kwa 
Ubunge na Uongozi 
wa Bunge 
 
 

 282.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya ibara ndogo ya (2) na sheria za nchi 
kuhusu masuala ya uchaguzi wa Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano 
na uchaguzi wa Spika, Naibu Spika na Viongozi wa Kamati za Bunge, Spika, 
Naibu Spika, Viongozi wa Kamati za Bunge na Wabunge wataendelea kuwa 
Spika, Naibu Spika, Viongozi wa Kamati za Bunge na Wabunge, hadi Bunge 
litakapovunjwa kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya Mwaka 
2014. 

Sura ya 2 na 343 
 

 (2) Masharti ya Ibara ndogo ya (1) hayatatafsiriwa kwamba yanazuia 
kuondolewa kwa Spika, Naibu Spika, Viongozi wa Kamati za Bunge au 
Mbunge, kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya Mwaka 1977, 
Sheria ya Uchaguzi ya Taifa na Kanuni za Kudumu za Bunge. 

  
Kuvunjwa kwa 
Bunge 
 

 283.-(1) Endapo, kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977 au sheria za nchi, jambo au suala lolote linahitaji 
kufanyika au linaweza kufanyika, jambo au suala hilo linaweza kufanyika 
kutokana au kufuatia kuvunjwa kwa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. 

Sura ya 2 
 

 (2) Ikiwa umuhimu wa kuliitisha Bunge utatokea kabla ya kutangazwa 
kwa matokeo ya Uchaguzi Mkuu ambao utafanyika baada ya kuvunjwa Bunge 
la Jamhuri ya Muungano. 

Sura ya 2 (a) kwa madhumuni ya kuliitisha Bunge, Spika, Naibu Spika na 
Wabunge waliochaguliwa kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya 
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Muungano ya Mwaka 1977, sheria za nchi na Kanuni za Bunge 
wanaweza kuitwa na watakuwa Spika, Naibu Spika na Wabunge 
wa Bunge la Jamhuri ya Muungano litakaloitishwa. 

 (b) kwa madhumuni ya uteuzi katika nafasi ya madaraka wakati Bunge 
limevunjwa, uteuzi unaweza kufanywa wa mtu ambaye alikuwa 
Mbunge kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977 na Sheria za nchi zinazohusika. 

  
SEHEMU YA TANO 

MAHAKAMA YA JAMHURI YA MUUNGANO 
 

Kuendelea kwa 
Mahakama ya 
Rufani na 
Mahakama Kuu 
Sura ya 2 

 284.-(1) Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya Muungano na Mahakama 
Kuu zitaendelea na zitakuwa na mamlaka ya kusikiliza mashauri na kutoa 
uamuzi au amri kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977 na sheria za nchi. 
 (2) Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (1), Majaji wa Mahakama ya 
Rufani na Majaji wa Mahakama Kuu watakuwa na madaraka ya kusikiliza 
mashauri, kutoa hukumu au amri kutokana na mashauri yaliyofunguliwa au 
yatakayofunguliwa katika Mahakama ya Rufani au Mahakama Kuu. 

  
Kuendelea kwa 
mashauri yaliyopo 
mahakamani 
Sura ya 2 

 285.-(1) Shauri lolote ambalo halijakamilika au limekamilika katika 
Mahakama ya Rufani au Mahakama Kuu litaendelea kusikilizwa hadi 
kukamilika; na hukumu, hati ya kukazia hukumu na amri iliyotolewa au 
itakayotolewa katika shauri hilo inaweza kutolewa na kutekelezwa na 
Mahakama ya Rufani au Mahakama Kuu 

  (2) Kwa madhumuni ya ibara ndogo ya (1), kila hukumu, hati ya kukazia 
hukumu na amri iliyotolewa na Mahakama ya Rufani au Mahakama Kuu 
ambayo haijatekelezwa kikamilifu kabla ya kufutwa kwa Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 inaweza kutekelezwa kikamilifu baada 
ya kuanza kutumika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 
2014. 

  (3) Uamuzi wowote wa Mahakama ya Rufani uliotolewa kuhusu shauri 
lolote lililofunguliwa kabla ya kuanzishwa kwa Mahakama ya Juu kwa mujibu 
wa masharti ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya Mwaka 2014, hautakatiwa 
rufaa katika Mahakama ya Juu. 

  
SEHEMU YA SITA  

MASHARTI YA MPITO 
 

Muda wa Mpito 
 

 286. Muda wa Mpito utakuwa muda wote kuanzia tarehe ya kuanza 
kutumika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 2014 hadi 
kupita miaka minne baada ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya Mwaka 2014 
kuanza kutumika. 

  
Utekelezaji wa 
masharti ya Katiba 

 287.-(1) Mambo yafuatayo yatafanyika na kukamilika katika Muda wa 
Mpito: 
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Mpya (a) kurekebisha Katiba ya Zanzibar ya Mwaka 1984 ili kuwiana na 
masharti ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 
2014; 

 (b) kutunga na kurekebisha sheria mbalimbali za Jamhuri ya 
Muungano, sheria ambazo si za Muungano zinazohusu Tanzania Bara 
na sheria za Zanzibar ili kuwiana na masharti ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 2014; 

 (c) kuanzishwa kwa Mahakama ya Juu; 
 (d) kuundwa kwa Tume na Taasisi nyingine za kikatiba zilizoainishwa 

kwenye Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 
2014 na kwa kuzingatia masharti ya Katiba hiyo; 

 (e) kufanya uteuzi katika nafasi za madaraka kwa utaratibu ulioainishwa 
kwenye Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
2014; na 

 (f) kufanya maandalizi na mambo yote muhimu kwa ajili ya utekelezaji 
bora wa masharti ya kikatiba yaliyomo kwenye Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 2014. 

  
Kamati ya 
kusimamia muda wa 
Mpito 

 288. Kwa madhumuni ya utekelezaji wa masuala yanayohitaji kufanyiwa 
kazi na kukamilishwa katika Muda wa Mpito, Rais atateua Kamati ya 
Utekelezaji wa Katiba katika Muda wa Mpito. 

  
Kufutwa kwa 
Masharti 
Yatokanayo na 
Masharti ya Mpito 

 289. Baada ya kumalizika kwa Muda wa Mpito, masharti ya Sura ya 
Kumi na tisa yatakoma na hayatakuwa na nguvu ya kisheria. 
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_____________ 
NYONGEZA YA KWANZA 

______________ 
 

(Imetajwa katika Ibara ya 71(3)) 
 

Mambo ya Muungano 
 
1. Katiba na Mamlaka ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
2. Ulinzi na usalama wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
3. Usalama na usafiri wa anga. 
4. Uraia na uhamiaji. 
5. Jeshi la Polisi. 
6. Sarafu na Benki Kuu. 
7. Kodi ya Mapato inayolipwa na watu binafsi na Mashirika, ushuru wa forodha na ushuru 

wa bidhaa zinazotengenezwa nchini Tanzania na zinazosimamiwa na Idara ya Forodha. 
8. Mambo ya nje.  
9. Usajili wa vyama vya siasa. 
10. Mahakama ya Juu na Mahakama ya Rufani. 
11. Elimu ya Juu. 
12. Baraza la Taifa la Mitihani na mambo yote yanayohusika na kazi za Baraza hilo. 
13. Utabiri wa hali ya hewa. 
14. Utumishi katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano. 
 

______________ 
NYONGEZA YA PILI 

_____________ 
 

(Imetajwa katika Ibara ya 129(1)(b)) 
 

(Sheria ambazo mabadiliko yake yanahitaji kuungwa mkono na theluthi mbili ya  
Wabunge wote kutoka Tanzania Bara na theluthi mbili ya Wabunge  

wote kutoka Zanzibar) 
 
1. Muswada wa sheria wa kubadili masharti ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

yanayohusu Mambo ya Muungano. 
2. Kuongeza au kupunguza jambo lolote la Muungano. 
 
 



108	  

	  

 
___________ 

NYONGEZA YA TATU 
_____________ 

 
(Imetajwa katika Ibara ya 129(1)(c)) 

 
(Mambo ambayo mabadiliko yake yanahitaji kuungwa mkono kwa zaidi ya nusu ya kura 

halali zilizopigwa na wananchi wa Tanzania Bara, na zaidi ya nusu ya kura halali 
zilizopigwa na wananchi wa Tanzania Zanzibar katika kura ya maoni) 

 
1. Muundo wa Jamhuri ya Muungano. 
2. Kuwepo kwa Jamhuri ya Muungano. 
3. Kubadilisha masharti ya ibara ya 129(1)(c) ya Katiba hii. 
 
 
 
 
 
Dodoma,        ANDREW J. CHENGE  
……Septemba, 2014        Mwenyekiti wa Kamati ya Uandishi 

 


