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MUHTASARI WA UTENDAJI

Tanzania imeonyesha mafanikio makubwa tangu ilipopata uhuru 

wake mwaka 1961. Ingawa Tanzania ni nchi yenye kipato cha 

chini, imeyapa kipaumbele maendeleo ya sekta za kijamii, kama 

vile upatikanaji wa maji safi, huduma za afya na hususan elimu  

ya msingi.

Sekta za uzalishaji kama vile kilimo na sekta binafsi hazikupewa 

kipaumbele katika ukuaji huo awali. Kwa hiyo, ukuaji katika sekta 

za uzalishaji umekuwa na matatizo ya kutokwenda sambamba  

na ongezeko kubwa la idadi ya watu katika Tanzania. 

Matokeo ya Tanzania yanasisitiza kwamba uwekezaji katika watu 

na maendeleo ya watu yanahitaji ujuzi wa muda mrefu, angalau 

katika nchi kama Tanzania, iliyoanzia chini. Bado kuna sababu 

nyingi za kuendeleza ushirikiano wa karibu kati ya Denmark na 

Tanzania. Ushirikiano wa awali umeweka misingi imara ya 

ushirikiano , ambapo katika siku zijazo utajumuisha maeneo 

mapya kama uchumi wa kidiplomasia na ushirikiano wa kisiasa 

katika majukwaa ya kimataifa, juu ya masuala muhimu kama  

vile kupambana na uharamia, demokrasia na usalama.

Mambo mengi yamefanikishwa katika ushirikiano, na amani, 

ambayo imejengeka katika kipindi cha zaidi ya miaka 50 iliyopita, 

imeipa Denmark nafasi ya kipekee kutilia maanani na kudumisha 

jukumu kama mshirika muhimu ambaye kwa kushirikiana na 

Tanzania anaunga mkono katika kusaidia malengo ya maendeleo 

yaliyowekwa na Tanzania.



4

NjombeTukuyu

KorogweKaliua

Kasulu

Chunya

Nachingwea

Tunduru

Newala
Masasi

Babati
Same

Handeni

Mpwapwa

Kondoa
Mkomazi

Manyoni

Ngara

Kibondo

Geita

Mpui

WeteUjiji

Mohoro

Utete

Kahama

Pangani

Sadani

Kibaha

Nzega

Mpanda

Buoen

Tunduma

Songea

SingidaTobora

Kilwa 
  Kivinje

Mbeya

Kigoma

Sumbawanga

Tanga

Shinyanga

Morogoro

Iringa

Mtwara

Lindi

Arusha

Moshi

Bukoba
Musoma

Mwanza

Zanzibar

Dar es 
    Salaam

Dodoma

Mbem
ku

ru

Igo mbe

Gombe

M
oyow

osi

Lake
Victoria

INDIAN

OCEAN

 
L

a
k

e
 T

a

n
g a n y

i
k

a

 Piti

Matandu

Kilo
mbero

Great

Ruaha

Mhawara

Njombe

 R
ufij

i

Luwegu

M
ba

ra
ng

an
du

Rufiji
Lake

Rukwa

Pangani

Great

L. Kitangiri

Lim
ba

Shama

Ruaha

Kisigo

Rungwa

Lake
Natron

L. Eyasi

W
am

i

Lake
Manyara

Sim iyu

Ruvuma

L.
Rushwa Mara

  W

al
a

U

ga l la

L
a

k
e

 
 

 
N

y
a

s
a

ARUSHA

M A R A

R U V U M A M T W A R A

KILIMANJARO

IRINGA

L I N D I

D O D O M A

K I G O M A

M W A N Z A

S H I N Y A N G A

S I N
G

I D

A

R U K W A

M B E Y A

PWANI

M
O

R
O

G
O

R
O

T A N G
A

K
A

G
E

R
A

T A B O R A
ZANZIBAR

DAR ES SALAAM

Zanzibar

Mafia I.

Pemba

Ukara I.

Maisome I.

Rub
ondo I.

Ukerewe I.

KATAVI
N.P. Rungwa

Game 
Reserve

Ngorongoro
Conservation

Area

Iw
em

be
re

S
te

pp
e

Ugalla River
Game 
Res.

RUAHA 
 NAT. PARK

Masai
Steppe

TARANGIRE
NAT. PARK

Kilimanjaro
5895 m

MT. KILIMANJARO
NAT. PARK

MIKUMI
N.P.

Selous Game

Reserve

Mkomazi
Game Res.

Maswa
Game 
Res.

SERENGETI

NAT. PARK
Biharamulo
Game Res.

KIPENG
E

R
E

RAN
G

E

KENYA

ZAMBIA

M O Z A M B I Q U E

RWANDA

BURUNDI

UGANDA

DEMOCRATIC 
REPUBLIC 

OF THE

CONGO

M
A

L
A

W
I

UNITED REPUBLIC
OF

TANZANIA

0

0 100 200 

100 200 mi

300 km

Map No. 3667 Rev. 6    UNITED NATIONS
January 2006

Department of Peacekeeping Operations
Cartographic Section

The boundaries and names shown and the designations used
on this map do not imply official endorsement or acceptance 
by the United Nations.

UNITED REP.
OF 

TANZANIA

National capital

Provincial capital

Town, village

Airport

International boundary

Provincial boundary

Main road

Secondary road

Railroad

30° 32° 34° 36° 38°

30° 32° 34° 36° 38°

2°

4°

6°

8°

10°

12°

2°

4°

6°

8°

10°

12°



5

1. DENMARK NA TANZANIA

1.1 UTANGULIZI, MATOKEO  
NA DIRA IJAYO

Ushirikiano wa Denmark na Tanzania ni wa 

muda mrefu, imara na katika maendeleo 

endelevu. Tanzania ilikuwa nchi ya kwanza 

kwa Afrika ambayo Denmark ilianzisha 

ushirikiano wa msaada wa maendeleo 

mwaka 1963. Hii ilikuwa mwaka mmoja tu 

baada ya Bunge la Denmark (Folketinget) 

kupitisha sheria ya kwanza ya Denmark 

kuhusu ushirikiano wa kimataifa wa 

maendeleo na muda mfupi tu baada ya 

Tanzania Bara, iliyoitwa Tanganyika, 

kupata uhuru.

Zaidi ya miaka 50 iliyopita, Tanzania 

imepokea misaada zaidi ya maendeleo 

kutoka Denmark kuliko nchi nyingine 

yoyote, inayofikia kiasi cha zaidi ya Krona 

za Denmark (DKK) bilioni 14. Leo hii, 

Tanzania inaendelea kuwa mojawapo ya 

washirika wakuu wa misaada ya 

maendeleo ya Denmark na itabakia hivyo 

katika kipindi cha wastani. Katika kipindi 

chote cha miaka 50 ya ushirikiano, lengo 

kuu la ushirikiano wa maendeleo wa 

Denmark limekuwa ni kuchangia juhudi za 

Tanzania katika ujenzi wa taifa na katika 

mapambano yake dhidi ya umaskini 

uliokithiri.

Pamoja na misaada kutoka Denmark na 

kwa washirika wengine wa maendeleo 

kwa Tanzania, mafanikio mengi mazuri 

yameonekana. Hapa tunataja machache:

huduma za kijamii kama vile afya, elimu 

na upatikanaji wa maji safi. Maendeleo 

haya yamesababisha matokeo imara 

katika mapambano dhidi ya umaskini kwa 

mtazamo mpana. Umaskini si wa kiuchumi 

tu pia unahusisha ukosefu wa upatikanaji 

wa huduma za jamii kama vile afya na 

elimu. Kwa ujumla, uzoefu wa miaka 50  

ya ushirikiano ni mzuri, na kuna msingi 

thabiti kwa ajili ya ushirikiano wa 

baadaye.

Uhitaji wa kuendelea kushirikiana zaidi  

na msaada wa kimaendeleo ni dhahiri. 

Tanzania, inaendelea kuwa mojawapo ya 

mataifa mengine maskini zaidi duniani. 

Karibu theluthi moja ya watu wake 

wanaishi katika umaskini uliokithiri, na 

kukosekana kwa usawa unaopimwa kwa 

kipato na katika upatikanaji wa huduma 

bora za jamii, unaokua kwa kasi. 

Kufanikisha dira ya Serikali ya Tanzania ya 

kufikia kiwango cha hadhi ya kipato cha 

kati ifikapo mwaka 2025, itahitaji juhudi 

imara na zenye ubunifu. Tanzania iko njia 

panda, na katika miaka kumi ijayo itakuwa 

na hali mbaya sana katika mstakabali wa 

baadaye wa nchi. Maamuzi yaliyofanywa 

yataamua mgawanyo wa mapato na 

rasilimali kwa vizazi vijavyo, na kama 

maamuzi sahihi hayatafanywa, 

yataisababishia nchi changamoto katika 

uwepo wa utamaduni wa amani wa muda 

mrefu, kati ya makundi mbali mbali ya 

kikabila na ya kidini.

Leo hii, Tanzania ni mojawapo ya nchi 

imara na yenye demokrasia ya amani zaidi 

katika Afrika, na mafanikio yake katika 

ujenzi wa taifa ni ya pili kipekee katika 

Afrika. Maboresho muhimu yameonekana 

katika sheria na mifumo ya taasisi kwa 

kukuza utawala bora, na vyama vya 

upinzani, vyombo vya habari, na asasi  

za kiraia zinazofanya kazi kwa uhuru zaidi 

leo kuliko wakati mwingine wowote katika 

historia ya Tanzania. Nchi hii, pia imepata 

uzoefu wa kuvutia na viwango imara vya 

ukuaji katika miongo iliyopita, kutokana 

na kiwango fulani cha usimamizi imara wa 

uchumi mkubwa na misaada kutoka kwa 

washirika wake wa maendeleo. Leo hii, 

Tanzania ni mojawapo ya nchi 20 duniani 

zenye uchumi unaokua kwa kasi.

Denmark imechangia katika jukumu la 

kuchochea maendeleo imara katika sekta 

ya fedha. Ukuaji imara wa uchumi wa 

Tanzania, ambao unatarajiwa kuongezeka 

kwa kasi kutokana na utajiri wa rasilimali 

zake za taifa, unaipa nchi misingi imara 

zaidi kuliko hapo awali inayohitajika 

kupunguza umaskini. Matokeo ya 

kuridhisha zaidi kutokana na ushirikiano 

wa muda mrefu, yanapatikana katika 

maeneo ambayo yamepata misaada zaidi 

ya maendeleo, na inaweza kuonekana 

katika uwezo wa upatikanaji wa huduma 

za jamii kwa wananchi. Msaada mkubwa 

kutoka Denmark na kutoka kwa washirika 

wengine umesaidia upanuzi wa haraka na 

wa kina wa idadi kubwa ya watu kupatiwa 
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1.2 DIRA YA KUENDELEZA 
USHIRIKIANO 

Katika miaka 50 ya matokeo mazuri na 

uihitaji mkubwa wa kuendelea kusaidiwa, 

Denmark itaendelea kuwa mshirika 

muhimu wa Tanzania. Rasimu hii ya 

mkakati wa nchi, inawasilisha maoni ya 

serikali ya Denmark kuhusu changamoto 

zilizopo na zinazojitokeza na fursa zilizopo 

kwa Tanzania, pamoja na malengo mkakati 

ya kuendeleza ushirikiano na maeneo 

lengwa yaliyochaguliwa kwa ajili ya 

ushirikiano. 

Kwa ujumla, dira ya baadaye ya 

ushirikiano na Tanzania ni kuwawezesha 

watanzania wote kushiriki kikamilifu, 

katika maendeleo ya nchi na kuhakikisha 

inasimamia uendelezaji wa historia yake 

ya muda mrefu ya uwepo wa amani, 

demokrasia na maendeleo. Pamoja na 

lengo hili la ujumla, malengo mkakati 

matatu makuu ya ushirikiano ya Denmark 

kwa Tanzania ni kuisaidia na kukuza 

juhudi za serikali ya Tanzania za:

1.	� Kupunguza umaskini na ukosekanaji 

wa fursa sawa na kuhakikisha 

upatikanaji wa huduma bora za kijamii,

2.	� Kukuza uchumi wa kijani na ajira,

3.	� Kuimarisha demokrasia,utawala bora, 

utawala wa sheria na kuheshimu haki 

za binadamu kwa wote.

Ili kufikia malengo mkakati haya, 

kipaumbele kitatolewa ili kufikia matokeo 

halisi katika maeneo lengwa yafuatayo: 

a.	� Sekta ya afya,

b.	� Sekta ya kilimo,

c.	� Mahitaji ya kuhakikisha utawala bora 

na haki za binadamu kwa wote

d.	� Ukanda wa amani na uthabiti.

Ushirikiano katika maendeleo utaendelea 

kuwa suala muhimu la ushirikiano, lakini 

msaada wa Denmark kwa maendeleo 

lazima utekeleze jukumu la kuchochea 

katika kukuza mabadiliko muhimu ya 

maendeleo katika maeneo muhimu na 

kushawishi mifumo mingine ya umma na 

misaada ya kibinafsi katika ushirikiano. 

Kwa nyongeza, ushirikiano kati ya 

Denmark na Tanzania utaimarishwa katika 

maeneo mengine, hasa kwenye 

mahusiano ya kibiashara na ushirikiano 

wa kisiasa, kikanda na kimataifa.
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2. CHANGAMOTO NA FURSA ZILIZOPO  
NA ZIJAZO KATIKA TANZANIA 

Katika miaka ya hivi karibuni, Tanzania 

imepata maendeleo makubwa ya kisiasa, 

kiuchumi na maboresho katika ustawi wa 

jamii. Hata hivyo, nchi inaendelea 

kukabiliana na changamoto muhimu za 

maendeleo, si tu katika maeneo muhimu 

kama; mgawanyo wa kiuchumi, ongezeko 

la idadi ya watu, rushwa, na mgawanyiko 

mkubwa kati ya vyama na dola. Wakati 

huo huo, fursa mpya zinajitokeza ambazo 

zina uwezo wa kutoa maamuzi kwa ajili ya 

mabadiliko muhimu na mageuzi.

2.1 UMASKINI NA UKOSEFU WA  
FURSA SAWA: UKUAJI MKUBWA  
WA UCHUMI, USIOKUWA WA WOTE

Tanzania imekuwa na historia ya 

mafanikio makubwa ya uchumi takribani 

kwa miongo miwili. Kiwango cha ukuaji wa 

uchumi kimeongezeka kutoka asilimia tatu 

nukta tano (3.5%) katika miaka ya 1990 

hadi asilimia saba (7%) katika miaka ya 

2000. Licha ya kuyumba kwa uchumi 

duniani, viwango vya ukuaji vimeendelea 

kuwa imara katika muongo uliopita, na 

unatarajiwa kuendelea au kuongezeka 

katika matazamio ya siku zijazo. Wakati 

huo huo, nchi imekabiliwa na ongezeko 

kubwa la idadi ya watu kutoka watu 

milioni 11 mwaka 1963 na kufikia 

takribani watu milioni 45 mwaka 2012. 

Ongezeko la idadi ya watu limebaki kuwa 

juu, karibu ya asilimia tatu (3%) kwa 

mwaka. Kama ongezeko hili kubwa 

litaendelea, kutakuwa na watanzania 

milioni 53 mwaka 2018 na milioni 100 

mwaka 2042.

Ukuaji wa uchumi na miongo ya muda 

mrefu ya misaada ya kimataifa 

imesababisha matokeo mazuri, lakini  

ni muhimu kukumbuka kuwa ukuaji  

wa uchumi huanzia katika hali ya chini 

sana na umaskini huo kwa Tanzania 

umeonyesha changamoto kubwa kupita 

kiasi. Na Pato la Taifa kwa kila mtu (per 

capita) kwa mwaka la dola 532 (2011),  

na kielelezo cha uwiano maendeleo ya 

binadamu kinaiweka Tanzania katika 

nafasi ya asilimia 20 (20%) ya kiwango 

cha chini kwakuwa  Tanzania ni mojawapo 

kati ya nchi 15 maskini zaidi duniani. Zaidi 

ya theluthi mbili ya idadi ya watu wanaishi 

chini ya kiwango cha chini cha umaskini 

kinachotambulika kimataifa cha dola za 

Kimarekani 1.25 kwa siku, na karibu 

asilimia tisini (90%) wanaishi chini ya dola 

mbili kwa siku. Takribani theluthi moja 

wanaishi chini ya “mstari wa mahitaji  

ya msingi ya umaskini” unaolingana na 

karibu dola za Kimarekani 0.96 kwa siku.1 

Kwa kutumia Kipimo hiki tu, viwango 

rasmi vya umaskini vilipungua kidogo 

kutoka asilimia thelathini na tisa (39%) ya 

idadi ya watu mwaka 1992 hadi asilimia 

thelathini na nne (34%) mwaka 2007, 

mpaka asilimia ishirini na nane (28%) 

mwaka 2012. Kutokana na ukuaji wa idadi 

ya watu, hata hivyo, uwiano huu wa 

kupungua bado unamaanisha idadi halisi 

ya watu wanaoishi chini ya mstari wa 

umaskini imebakia katika kiwango  

kile kile cha watanzania milioni 11-12. 

Tafiti rasmi zinaonyesha kiwango 

kisichobadilika cha ukosekanaji wa fursa 

sawa kuanzia mwaka 2001 hadi 2007 

(Gini 0.35). Mahesabu mengine 

yalionyesha ongezeko la asilimia ishirini 

(20%) la uwiano usio sawa katika kipindi 

hicho hicho.2 Kiwango cha ukosekanaji  

wa fursa sawa kinaweza kuonyeshwa  

kwa ukweli kwamba asilimia ishirini  

(20%) ya watu matajiri katika Tanzania 

wanahesabika kutumia asilimia arobaini 

na mbili, wakati asilimia ishirini (20%)  

ya watu maskini wanatumia asilimia saba 

(7%) tu.

Njia ya wastani ya kupunguza umaskini 

inaonyesha kwamba ukuaji wa uchumi 

haujakua vizuri kwa kiwango kikubwa. 

Ukuaji umejikita katika mawasiliano ya 

simu, huduma za fedha, biashara ndogo 

ndogo, madini, utalii, ujenzi na viwanda. 

Wakati hapo mwanzo ukuaji wa uchumi 

ulisukumwa zaidi na matumizi ya umma 

na misaada ya kimataifa, jambo ambalo 

kwa sasa halipo tena. Ukuaji wa uchumi 

sasa unatokana hasa na sekta binafsi, 

lakini sekta zenye viwango vya juu vya 

ukuaji zimewekeza kwa makini na kujikita 

katika maeneo ya miji mikubwa. Ukuaji  

wa umeshindwa kwa kiasi kikubwa 

1.	� Katika ripoti ya bajeti ya kaya, serikali ya Tanzania inatumia kipimo tofauti cha umaskini kuliko kiwango cha kimataifa 
cha PPP cha dola1.25 kwa siku. Kipimo cha serikali kinaegemezwa kwenye matumizi na kinatafuta kuonyesha uwiano 
wa idadi ya watu ambao hupata mahitaji yao ya kila siku. Kinalingana na PPP dola 0.96 kwa siku.

2.	� Kiwango cha “Theil”kinaonyesha ongezeko la asilimia kumi na tisa (19%) katika ukosefu wa usawa, na wino wa 
“palma” unaonyesha ongezeko la asilimia ishirini na moja nukta nane(21.8%). ukokotoaji wote unaegemezwa kwenye 
takwimu ya ripoti ya bajeti ya kaya kama ulivyo ukokotoaji wa “Gini Coeffient.”
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kukabiliana na changamoto kubwa, 

kuongeza nafasi zaidi za ajira na kazi zaidi 

katika maeneo yote ya jamii na kuboresha 

kipato kwa idadi kubwa ya watu.

Moja ya sababu kubwa ya kushindwa 

kupunguza umaskini, licha ya ukuaji wa 

uchumi ni kwamba Tanzania haijafanikiwa 

kuinua kiwango cha uzalishaji katika 

kilimo kwa miongo iliyopita. Tanzania 

bado inaendelea kutegemea kilimo, ikiwa 

robo tatu ya wakazi wake wanaishi katika 

maeneo ya vijijini. Asilimia themanini ya 

watanzania maskini wanaishi katika kaya 

za vijijini. Ukuaji katika sekta ya kilimo 

umebaki kuwa chini kwa takribani kiasi 

cha asilimia nne (4%) kwa mwaka, na 

katika maeneo ya vijijini ukuaji wa 

uzalishaji ni mdogo sana kulingana na 

oongezeko la watu. Viwango vya uzazi 

katika maeneo ya vijijini vikubwa (vizazi 

6.1 kwa mwanamke ikilinganishwa na  

3.7 katika maeneo ya mijini).

Wakati wafadhili na serikali wametumia 

rasilimali muhimu katika kuboresha sekta 

za jamii, msaada wa aina hiyo haujatolewa 

kwa sekta ya kilimo na sekta nyingine za 

uzalishaji. Ukosekanaji wa hati za kumiliki 

ardhi, ili kuhakikisha kwamba watumiaji 

wa kijadi katika maeneo ya vijijini 

hawapotezi ardhi yao ambayo ni 

mojawapo ya masuala muhimu, 

yanayokwamisha uwekezaji unaoweza 

kuongeza tija katika uzalishaji. Usindikaji 

wa chakula na mazao mengine ya kilimo, 

na pia aina nyingine za uzalishaji ni 

mdogo sana katika maeneo ya vijijini, kwa 

hiyo yana mchango mdogo sana katika 

kuongeza fursa za ajira.

Kwa sababu hiyo, Tanzania inakabiliwa na 

wimbo la vijana kuhama kutoka kwenye 

maeneo yenye uzalishaji mdogo wa kilimo 

kwenda mijini kwenye sekta zisizo rasmi, 

ambapo pia uzalishaji ni mdogo. Ukosefu 

wa ajira ni mkubwa, na unaongezeka kwa 

kasi miongoni mwa vijana, hususan katika 

maeneo ya mijini. Kiwango rasmi cha 

ukosefu wa ajira ni asilimia kumi na mbili 

(12%) na ni kikubwa katika miji mikubwa, 

na ilifikia asilimia thelathini na mbili 

(32%) kwa Dar es Salaam (2006). Aidha, 

theluthi moja ya walioajiriwa wanajulikana 

kama “vibarua”: wanaajiriwa kijanja,  

na kipato chao kiko chini ya mstari wa 

mahitaji ya msingi ambayo ni dola za 

Kimarekani 0.96 kwa siku. Mara nyingi 

hufanya kazi za mashambani au katika 

sekta zisizo rasmi zenye uzalishaji mdogo 

mijini na ajira za muda mfupi. Inakadiriwa 

kuwa vijana wapya 700,000 wanaotafuta 

kazi huingia katika soko la ajira kila 

mwaka, lakini ni sehemu ndogo tu ya 

wenye uwezekano wa kupata ajira ya 

uhakika ambayo inawapa uwezekano  

wa kuhudumia familia. Ongezeko la 

wanaohama kutoka vijijini kwenda mijini 

litaendelea kwa miaka ijayo, na tayari Dar 

es Salaam umekwishakuwa mojawapo  

ya miji inayokua kwa kasi Barani Afrika.

Katika tofauti kubwa ya kukithiri kwa 

umaskini Tanzania imeshuhudia utokeaji 

wa kundi dogo, lakini linalopanuka na 

kuwa tabaka la kati mijini. Ni kundi dogo 

sana, la karibu asilimia kumi (10%) tu  

ya idadi ya watu, lakini lina nguvu ya 

manunuzi inayokua, ushawishi mkubwa 

wa kisiasa, na limeweka mahitaji ya 

kisiasa na kiuchumi- upatikanaji wa 

umeme wa bei nafuu, bidhaa za kutoka 

nje, kutoa huduma bora za kijamii mijini, 

na miundombinu katika maeneo ya mijini. 

Serikali inafanya juhudi kukidhi matakwa 

haya, kwa mfano, kupitia ruzuku kubwa 

kwa ajili ya umeme wa bei nafuu, 

misamaha mikubwa ya kodi kwa 

makampuni ya kigeni na ya ndani, pamoja 

na watumishi wa serikali, na kwa sehemu 

kubwa malipo ya posho za kukijikimu 

zisizo kuwa na kodi kwa watumishi wa 

umma. Jitihada hizi za serikali zinajaribu 

kuridhisha tabaka la kati badala ya 

kupunguza, fursa isiyosawa katika jamii. 

Hii inaweza kutishia kuendelea kwa amani 

na uthabiti pamoja na mshikamano wa 

kijamii kwa Tanzania.

Uvumbuzi wa hivi karibuni wa akiba ya 

gesi asilia umekuwa nyongeza katika  

rasilimali kubwa ya madini iliyopo. 

Matarajio ya muda mrefu ya uchumi wa 

Tanzania yanaonekana kutoa matumani  

na tayari rasilimali hizi zimewavutia 

wawekezaji wa kigeni. Hata hivyo, faida 

zinazoweza kupatikana kutokana na 

utumiaji wa maliasili kwa kiasi kikubwa 

hautafanikiwa kwa miaka mingine10 au 

zaidi, na ni muhimu sana kuhakikisha 

kuna usimamizi wa uchumi mkubwa. Kwa 

miaka ya karibuni, serikali imeongeza 

matumizi yake ya riba pamoja na mikopo 

yenye masharti nafuu. Kutokana na 
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ongezeko la ukopaji, deni la taifa la 

Tanzania limeongezeka kutoka asilimia 

ishirini na nane (28%) hadi asilimia 

arobaini (40%) ya Pato la Taifa katika 

miaka minne tu. Deni linaendelea kukua 

kwa kasi, ikilinganishwa na ongezeko la 

ulipaji wa madeni na marejesho. Uwezo 

wa nchi kifedha wa nchi haujatikiswa, 

lakini usimamizi wa madeni umezidi kuwa 

muhimu zaidi, na kuna haja kubwa ya 

uimarishaji wa kudhibiti uwekezaji wa 

umma. Kuna uhitaji maalumu wa uwazi 

zaidi katika mikataba ya umma na 

manunuzi. 

2.2 MAENDELEO YA JAMII

Umaskini hauwezi kupimwa kirahisi tu 

kwa kuangalia mgawanyo wa mapato na 

ugawaji wa rasilimali peke yake. Takwimu 

rasmi zinalenga tu katika matumizi binafsi 

na kwa hiyo zinakadiria chini ya kiwango 

umuhimu wa utumiaji wa bidhaa 

zinazotumiwa na umma. Takwimu kwa 

hiyo, zinakadiria chini ya kiwango 

mafanikio yaliyopatikana katika miaka  

ya hivi karibuni. Serikali ya Tanzania 

imechagua kutumia rasilimali muhimu 

katika kutoa mahitaji ya bidhaa kwa  

watu wake. Matokeo yake upatikanaji  

wa maji safi, elimu na huduma za afya 

zimeboresha kwa miongo iliyopita.  

Kwa matokeo hayo, Tanzania imepanda 

hadi kufikia nafasi ya saba katika kielelezo  

cha Maendeleo ya Binadamu (HDI)  

kutoka mwaka 2006 hadi 2013, kielelezo 

kilichochapishwa na Shirika la Maendeleo 

la Umoja wa Mataifa (UNDP). Tanzania  

pia imepiga hatua katika juhudi zake za 

kufikia Malengo ya Maendeleo ya Milenia 

ya Umoja wa Mataifa (MMMUM).

Tanzania imeweka msisitizo maalumu 

kwenye elimu, na maboresho makubwa 

yamefanyika kuwawezesha wananchi 

wengi kupata elimu ya msingi. Leo hii, 

Tanzania ni moja ya nchi chache yenye 

kipato cha chini ambayo inakaribia 

kufanikisha elimu ya msingi kwa wote.  

Pia mafanikio yamepatikana katika juhudi 

za kupunguza tofauti kati ya wasichana  

na wavulana katika upatikanaji wa elimu 

na katika mapambano dhidi ya VVU / 

UKIMWI, malaria na magonjwa mengine 

kadhaa. Katika sekta ya afya, mafanikio  

ya jumla yamepatikana katika kuendeleza 

upatikanaji wa huduma za msingi za afya, 

na matokeo yake yameonekana katika 

ongezeko la idadi ya watoto wanaoishi. 

Kumekuwa na kushuka kwa idadi ya vifo 

vya watoto wachanga (kiwango rasmi cha 

vifo vya watoto), pamoja na vifo vya watoto 

walio chini ya umri wa miaka mitano. Hata 

hivyo, kumeendelea kuwa na changamoto 

kubwa za kupunguza vifo vya uzazi. 

Matumizi ya serikali kwa upande wa elimu 

yameongezeka kwa kiasi kikubwa katika 

miaka ya hivi karibuni, ambapo matumizi 

ya afya yamepungua, katika thamani halisi 

na kama mgawanyo katika bajeti ya taifa. 

Katika sekta zote za kijamii, kuna mahitaji 

makubwa endelevu katika kuongeza ubora 

wa huduma zinazotolewa. Upanuzi 

mkubwa wa kujaribu kumfikia kila mmoja 

kwa huduma za elimu na afya, 

umepunguza ubora wa huduma katika 

nyanja zote. Tafiti za hivi karibuni 

zinaonyesha kwa kina na kuendelea 

kuwepo kwa matatizo ya ubora wa elimu 

ya msingi na sekondari kwa pamoja, 

matokeo yake ni kuwa wanafunzi 

wanamaliza shule bila ujuzi wa kutosha. 

Katika mwaka 2012, asilimia sitini (60%) 

ya wanafunzi hawakufaulu mtihani wa 

Taifa wa kidato cha nne.

Ubora wa huduma ya afya ya msingi 

umeathiriwa na sababu mbalimbali, ikiwa 

ni pamoja na uhaba na usambazaji mbaya 

wa wafanyakazi wa afya, upatikanaji 

mbovu wa dawa muhimu na miundombinu 

mibovu. Hali hii, ina athiriwa zaidi na 

ongezeko la kasi la idadi ya watu. Moja  

ya viashiria vinavyoonesha kuwa ubora  

wa huduma za afya ni duni unaonekana 

katika ongezeko dogo la idadi ya 

wajawazito ambao hujifungua katika vituo 

vya afya. Mwaka 2004, asilimia arobaini 

na saba (47%) ya wanawake wajawazito 

walijifungua katika vituo vya afya vya 

umma. Miaka sita baadaye, mwaka 2010 

uwiano ulikuwa umeongezeka hadi kufikia 

asilimia hamsini (50%) tu.

Katika miaka iliyopita, Serikali ya Tanzania 

imefanikiwa kupunguza nafasi zilizokuwa 

wazi za wafanyakazi wa afya kutoka 

asilimia sitini na tano (65%) mwaka 2007 

hadi asilimia arobaini na moja (41%) 

mwaka 2011. Haya ni maboresho muhimu 

yakuonekana, lakini bado ni kama nusu  

tu ya nafasi zilizojazwa. Upatikanaji  
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wa huduma za kijamii umeendelea 

kutogawanywa kwa uwiano sawa. Kwa 

vyote, yaani afya na elimu, kuna tofauti  

za wazi katika njia za kupata huduma  

na katika ugawanywaji wa matumizi ya 

umma kwa vikundi tofauti katika jamii. Hii 

inahusu tofauti kati ya maskini na tajiri, 

ambapo mmoja anaishi katika nchi yenye 

tofauti kati ya maeneo ya vijijini na mijini. 

Kwa mfano, idadi ya wauguzi katika 

huduma za afya kwa kila mtu ni mara 30 

zaidi katika wilaya zenye nafasi bora zaidi 

ya zile zisizokuwa nazo. Zaidi ya nusu ya 

madaktari bingwa hufanya kazi Dar es 

Salaam. Kwa hiyo, haishangazi kuona 

kwamba uwiano wa idadi ya wanawake 

wajawazito ambao huchagua kwenda 

kujifungulia katika vituo vya afya ni kubwa 

mara 3 zaidi kuliko maeneo mengine ya 

nchi. Hii inaonyesha ni jinsi gani ilivyo 

muhimu kuwa na mtazamo thabiti katika 

kuboresha ubora na fursa sawa katika 

huduma za jamii. Vigezo hivi vinaonyesha 

kwa namna moja au nyingine havikutiliwa 

maanani ili kufikia Malengo ya Maendeleo 

ya Milenia (MMMUM) kwa viwango vingi 

vinavyowezekana kufikiwa.

2.3 AMANI, UTHABITI  
NA DEMOKRASIA

Tanzania - pamoja na demokrasia yake  

vya vyama vingi na kutotawaliwa kidini 

imeendelea kuwa nchi imara katika 

ukanda wenye mabadiliko. Miaka hamsini 

ya amani na mshikamano bila vita vya 

wenyewe kwa wenyewe, migogoro ya 

kijeshi au mapinduzi ya kijeshi, imekuwa 

kivutio. Rekodi hii, pamoja na mchango  

wa kihistoria wa Tanzania kwa Paafrika 

(Pan Africanism) na kusaidia vikundi 

mbalimbali vya ukombozi katika bara la 

Afrika, ni kigezo muhimu katika kuelezea 

kwa nini nchi imekuwa mchangiaji 

mkubwa katika ulingo wa siasa katika 

Afrika. Kwa kiwango kikubwa Baba wa 

Taifa Nyerere na chama tawala Chama cha 

Mapinduzi (CCM) wanahusika na 

wanaweza kusifiwa katika kuweka misingi 

ya kipekee na ya amani katika kujenga 

taifa la kiafrika. Kihistoria, Tanzania 

inatambulika kwa kuwa na uhuru wa 

kuabudu, na utamaduni imara na wa muda 

mrefu wa uvumilivu na amani na 

mshikamano kati ya imani tofauti na 

vikundi vya jadi. Kwa hiyo, historia yake 

kama taifa la chama kimoja na mpaka leo, 

zaidi ya miaka 20 baada ya kuanzishwa 

demokrasia ya vyama vingi, mchakato wa 

kutenganisha serikali na chama bado 

haujakamilika, na hii ni changamoto 

mojawapo kubwa kwa taifa laTanzania. 

Chama tawala, CCM, kimetawala nchi 

tangu uhuru na kinaendelea kufurahia kwa 

kuwa na viti vingi bungeni. Hata hivyo, 

uungwaji mkono wa vyama vya upinzani 

umeendelea kuimarika katika miaka ya 

hivi karibuni, kutokana na migogoro  

ya ndani CCM na kutoridhika kwa umma 

kutokana na maendeleo hafifu katika 

kushughulikia changamoto za kijamii  

na za kiuchumi. Ingawaje Tanzania 

imeendelea kupanua mfumo wa vyama 

vingi, ni vigumu kufikiria kwamba chama 

cha CCM ambacho kimekuwa kikishikilia 

madaraka kinaelekea kutikiswa vibaya 

katika muongo huu. Licha ya utendaji wa 

kiuchumi wa Tanzania, CCM imekuwa 

daima na msingi imara zaidi katika 

maeneo mengi ya vijijini, na ni vigumu 

kwa vyama vingine vya kisiasa kuwa  

na athari kwa maeneo hayo. Mengi 

yatategemea ni kwa namna gani chama 

kitaweza kukabiliana na hali ya kukatisha 

tamaa, inayoongezeka hususan, miongoni 

mwa vijana.  Hali hii ya kukatisha tamaa, 

imetengeneza mazingira mazuri kwa siasa 

za ushindani zaidi, kupungua kwa 

uthabiti, na kupungua kwa viongozi 

wanaotaka maelewano ambao Tanzania 

imekuwa ikiwaandaa. Kwa sasa kumekuwa 

na matukio mengi ya uadui ulio wazi na 

migongano mikali kati ya vyama vya siasa, 

vikundi vya dini na wenye mamlaka kuliko 

ilivyokuwa hapo awali. Pia kumekuwa na 

migomo ya watumishi wa umma, na 

migogoro ambayo haikuwahi kuwepo 

Tanzania katika muongo mmoja uliopita 

imeendelea kutokea mara kwa mara. 

Kwa ujumla, Tanzania ina uhusiano mzuri 

na karibu nchi zote zilizo jirani nayo, na 

hakuna tishio kubwa kwa nchi. Shughuli 

za uharamia nje ya mwambao wa pwani ya 

Afrika Mashariki zimepungua kwa kiwango 

kikubwa ikilinganishwa na kiwango cha 

mwaka 2010, kutokana na kuongezeka 

kwa uwepo wa jeshi la wanamaji la 

kimataifa na ongezeko la matumizi ya 

mfumo wa ulinzi binafsi. Hata hivyo, 

uharamia umeendelea kutoa tishio kubwa 

kwa usafiri wa baharini kutoka na kuingia 

Tanzania, hivyo kuathiri nchi jirani zisizo 

na bandari ambazo pia zinahudumiwa  

na bandari ya Dar es Salaam.
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2.4 ZANZIBAR: MTAZAMO PEKEE 
KUHUSU ZANZIBAR

Uhusiano tata kati ya eneo lenye uhuru 

nusu la Zanzibar, na muungano ambao 

unajumuisha Tanzania ni mada muhimu 

katika siasa za ndani za Tanzania, si jambo 

dogo katika mazingira ya mabadiliko ya 

Katiba. Wazanzibari wengi wanashauku 

kubwa ya kuongezeka kwa uhuru wa 

Zanzibar. Muundo uliopo ambapo 

muungano una jukumu katika maeneo 

muhimu kama vile ya mambo ya nje, na 

sera ya usalama, inaendelea kukabiliana 

na ongezeko la umaarufu wa upinzani. 

Kutokana na umuhimu wa uhifadhi wa 

gesi katika ukanda wa bahari ya Zanzibar, 

kuna hali maalumu ya kutokuridhika 

kwamba muungano pia una jukumu la 

jumla katika maliasili hiyo. 

Chama cha Wananchi (CUF) kimekuwa 

chama kikuu cha upinzani Zanzibar, lakini 

katika mwaka 2010 kiliingia katika serikali 

ya umoja wa kitaifa na CCM. Wakati 

serikali mwanzoni iliridhishwa na 

uungwaji mkono imara, ushirikiano kwa 

sasa unaonekana kama usio na ufanisi. 

Wakati huohuo ushiriki wa CUF katika 

serikali umedhoofisha uungwaji mkono 

ndani ya chama. CUF inakabiliwa na 

migogoro ya ndani na ombwe la kisiasa 

katika siasa za upinzani limejitokeza. 

Wanaharakati wanatafuta kuziba ombwe 

hili, na kuna hatari kuwa medani za 

kisiasa Zanzibar zitachukuliwa na asasi 

zenye utetezi mkali, kama vile kuongezeka 

kwa harakati za umaarufu wa kundi la 

Uamsho, ambalo hukuza kanuni za 

kiislamu na uhuru kamili kwa Zanzibar. 

Kwa hiyo, Zanzibar imeshuhudia 

kuongezeka kwa wasiwasi wa kidini, na 

matukio kadhaa ya machafuko, kati ya 

vikundi vyenye msimamo mkali wa 

kiislamu na mamlaka husika. Maboresho 

ya katiba yanatarajiwa wakati tume ya 

serikali itakapowasilisha ripoti yake 

mwishoni mwa 2013, yanaweza kuipa 

uhuru zaidi Zanzibar, na mabadiliko zaidi 

ya kisiasa yanajenga mabadiliko muhimu 

hali ya uchumi wa Zanzibar, hasa kama 

mabadiliko yataleta ukomo wa mazoea  

ya kupewa ruzuku kutoka bajeti ya 

muungano.

2.5 HAKI ZA BINADAMU NA  
UTAWALA WA KISHERIA

Kutokana na mtazamo kikanda, Tanzania 

imeendelea kuwa na rekodi chanya ya haki 

za binadamu. Tanzania imeridhia vyombo 

vyingi vya kimataifa kuhusu haki za 

binadamu, na kuanzisha mifumo ya taasisi 

za kusaidia utawala wa kidemokrasia,  

na utekelezaji wa haki za binadamu. 

Baada ya mapitio ya mara kwa mara ya 

haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa 

yaliyofanyika 2011, serikali ya Tanzania 

iliafiki mapendekezo kadhaa yaliyotolewa. 

Hii inaonyesha ishara ya serikali ya 

Tanzania kuendelea kutekeleza uboreshaji 

wa hali ya haki za binadamu. Hata hivyo, 

licha ya mfumo chanya kuna masuala 

muhimu katika wigo wa uboreshaji wa hali 

halisi za haki za binadamu kwa ujumla.

Katiba inatoa haki za msingi kwa raia na 

za kisiasa ikiwemo uhuru wa kukusanyika 

na kuongea. Asasi za kijamii na vyombo 

vya habari vimetoa mchango mkubwa 

katika siasa za ndani kwa miaka ya hivi 

karibuni, na hili limesababisha 

kuongezeka kwa ufuatiliwaji wa vyombo 

vya habari na serikali. Hata hivyo, uhuru 

wa kujieleza, upatikanaji wa habari na 

uhuru wa vyombo vya habari unaongozwa 

na sheria zilizopitwa na wakati, ambazo 

huiwezesha serikali kuyafungia kwa vipindi 

mbalimbali magazeti yanayoikosoa. 

Udhibiti binafsi pia unakuwepo. 

Mahakama imebaki kuwa huru kwa kiasi 

kikubwa, lakini pamekuwepo na maoni 

kuhusu matukio ya Tanzania kutofikia 

viwango vya kimataifa katika utoaji wa 

hukumu za haki, ambapo rushwa 

inaendelea kuwa changamoto kubwa. 

Ukosefu wa uwezo na vikwazo vya 

rasilimali, pamoja na sheria ni vikwazo 

vingine kwa wananchi wengi kupata 

huduma bora ya utawala wa kisheria,  

kwa kuzingatia muda muafaka na uamuzi 

wa haki wa kesi zao. Aidha, kuna matukio 

ya mara kwa mara ya watu kujichukulia 

sheria mkononi yanayosababisha mauaji.

Wakati ambapo juhudi zimefanywa kukuza 

utekelezaji kwa vitendo vya kiuchumi, haki 

za kijamii na utamaduni, utambuzi wa haki 

hizi unaendelea kuwa changamoto kubwa. 

Ukosefu wa ajira uko juu, na viwango vya 

kimataifa vya kazi havitekelezwi kwa 

ufanisi. Tafauti za uwiano wa kijinsia 

zimekitwa ndani ya mfumo wa tamaduni 

za kijamii, na ukatili dhidi ya wanawake  

na watoto pamoja na unyanyasaji wa 
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majumbani, ukeketaji wa wanawake na 

utumikishwaji wa watoto unaendelea 

kuongezeka kwa kiwango kikubwa. Kuna 

ongezeko kubwa pia linaloendelea la 

ukosefu wa usalama wa kujamiiana na 

haki ya uzazi, na matokeo yake ni 

kuendelea kuongezeka kwa kiwango 

kikubwa cha mimba zisizotarajiwa, vifo 

vya watoto chini ya miaka 5 na vya uzazi. 

Pia kuna viwango vikubwa vya mimba za 

utotoni, na wanawake wanakosa taarifa na 

msaada wa uzazi wa mpango, pamoja na 

huduma nyingine za afya ya uzazi.

Zaidi ya hayo, vikundi vya watu wachache 

kama (wasagaji na mashoga), na watu 

wenye ulemavu wa ngozi (albino) 

wanaendelea kubaguliwa katika jamii  

ya Tanzania.

2.6 UTAWALA BORA, UWEZO  
WA SEKTA ZA UMMA NA MATATIZO  
YA RUSHWA

Katika suala la utawala bora, Tanzania 

imepata kiwango cha wastani katika 

ulinganisho wa kimataifa. Dalili mojawapo 

ya maendeleo ni kwamba wananchi 

wameanza kupata utambuzi na ushawishi 

kuliko ilivyokuwa hapo awali. Wananchi, 

bunge, vyombo vya habari na asasi za 

kijamii zinaendelea kuitaka serikali 

iwajibike kikamilifu, na iwajibike kwa 

wananchi. Tanzania pia hivi karibuni 

imeona maendeleo ya uwazi katika bajeti 

na watu kuweza kupata habari, lakini 

mazingira ya kisiasa yanaendelea 

kutawaliwa na mfumo wa juu-chini. 

Serikali imekuwa ikipewa changamoto za 

mara kwa mara katika masuala ya ufanisi, 

utawala wa sheria, na mapambano dhidi 

ya rushwa yanaendelea kuwa moja ya 

changamoto kubwa ya Tanzania. Miongo 

ya mageuzi katika sekta za umma 

yameiwezesha Tanzania kupata mafanikio 

bora kuliko nchi nyingine za Afrika katika 

usimamizi wa fedha za umma (PFM). 

Sheria mbalimbali, vyombo vya udhibiti na 

mifumo imewekwa na kutekelezwa katika 

kipindi cha zaidi ya miaka 15 iliyopita. 

Kanuni za ununuzi ni za kiwango cha 

kimataifa, lakini zinaendelea kuwa na 

changamoto za kuhakikisha zinaendana 

na viwango hivyo. Bajeti za umma 

zimekuwa wazi zaidi, lakini ushiriki wa 

wananchi katika masuala haya 

umeendelea kuwa wa kawaida. Uwezo  

wa usimamizi wa ofisi ya ukaguzi wa 

mahesabu ya ndani unaendelea 

kuboreshwa na ripoti zake zinajadiliwa 

miongoni mwa wananchi na katika bunge, 

lakini ufuatiliaji wa mapendekezo ya 

ukaguzi wa mahesabu unaendelea kuwa 

changamoto.

Zaidi ya muongo mmoja uliopita, serikali 

imefanikiwa katika kuongeza ushuru wa 

mapato, kupitia ufanisi wa usimamizi wa 

kodi. Makusanyo yanawiana na asilimia 

kumi na nane (18%) ya pato la taifa, 

ambayo ni ya juu kwa viwango vya 

Kiafrika. Changamoto ya baadaye ni 

kuboresha sera za kodi ili mzigo wa kodi 

ugawanywe kwa upana zaidi katika jamii. 

Changamoto ya kipekee ni ya kiwango 

kikubwa cha misamaha ya kodi, 

inayokadiriwa kusababisha upotevu  

wa kiasi cha asilimia nne (4%) ya pato  

la taifa kwa mwaka. Aidha, utata na 

kutokuwa na mfumo usio wazi wa 

misamaha ya kodi unachangia kuwepo 

kwa rushwa. Urekebishaji wa mfumo na 

kupunguza idadi ya misamaha ya kodi 

unahitaji ufundi wa kina, juhudi na uwezo 

wa kitaalamu, lakini utashi wa kisiasa na 

utatuzi vina umuhimu sawa. 

Rushwa imeendelea kubaki kuwa 

changamoto kubwa kwa Tanzania katika 

nyanja zote za utawala bora, na katika 

maendeleo yote ya kijamii. Kiwango 

kidogo na kikubwa cha rushwa 

kilichobainishwa na tafiti za kimataifa, na 

tafiti za ndani, vimeendelea kuhusika kwa 

kiwango kikubwa na kuathiri sekta zote  

za kiuchumi, kwa huduma zote za umma 

zinazotolewa katika uendelezaji wa 

rasilimali, uzalishaji wa viwandani na 

biashara. Mfumo halali wa uzuiaji wa 

rushwa na Taasisi ya kuzuia rushwa katika 

Tanzania vinaweza kulinganishwa na zile 

za kutoka nchi nyingine za Kiafrika.  

Hata hivyo, kwa utaratibu, inapaswa 

uwepo uwezekano mzuri wa kuhimiza 

mapambano yenye tija dhidi ya rushwa, 

lakini hili linahitaji ushirikiano thabiti wa 

kisiasa na kuongeza ushirikiano zaidi na 

vyombo vya habari, asasi za kiraia na 

bunge. Kumekuwapo na mafanikio chanya 

katika miaka ya hivi karibuni, bali 

changamoto kubwa zimebaki katika 

utekelezwaji na usimamizi wa sheria. 

Pamoja na hayo, tatizo kubwa ni kwamba 

ni kesi chache tu za rushwa 

zimehukumiwa katika mahakama.
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Fursa kuu mpya na mipango mipya 

inaanzishwa. Hatua zimechukuliwa katika 

kutekeleza sheria, na kufikia kiwango 

kilichowekwa na mashirika kama vile, 

mpango wa uzinduzi wa uwazi kwa 

viwanda (EITI) ulioanzishwa). Hili 

linawezesha kuimarisha mapato ya ndani 

na usimamizi wa fedha, na maendeleo 

chanya ndani ya mabadiliko ya PFM.  

Hata hivyo, ni muhimu sana, kuendelea 

kuimarisha mfumo na utaratibu wa uwazi, 

uwajibikaji na uwazi katika mfumo wa 

kiraia. 

2.7 USIMAMIZI WA MALIASILI 

Tanzania ni nchi yenye utajiri wa maliasili 

na ni nchi mojawapo yenye maeneo 

makubwa ya misitu katika nchi za Afrika 

Mashariki, na Kusini mwa Afrika. Utajiri  

wa mbuga za wanyama pamoja na kukua 

kwa kasi kwa sekta ya utalii, unachangia 

kiasi cha asilimia kumi na nane (18%)  

ya Pato la Taifa. Uchimbaji wa madini 

umedhukuliwa kwa kiwango cha juu sana, 

lakini kiwango cha ukuaji kinachobadilika 

badilika katika muongo mmoja uliopita 

kwa kiwango cha ukuaji wa asilimia kumi 

na tano (15%) kwa mwaka. Hata hivyo, 

izingatiwe kwamba idara za ukuaji kutoka 

kiwango cha chini na uchimbaji wa madini 

unachangia chini ya asilimia tano (5%) ya 

pato la Taifa. Serikali inatarajia kwamba 

sekta ya madini itaongezeka kwa kiasi  

cha asilimia kumi (10%) cha pato la Taifa 

ifikapo mwaka 2025. Maliasili tayari 

zinahesabika kuwa na uwiano mkubwa  

wa kuuzwa nje ya nchi. Kwa mwaka 2010, 

theluthi moja ya mauzo yote yaliyouzwa 

nje ya nchi yalitokana na madini peke 

yake. 

Uvumbuzi wa hivi karibuni wa hifadhi ya 

gesi asilia baharini, na uwezekano wa 

kupata mafuta,  utafanya uchimbaji wa 

mafuta kuwa muhimu kwa Tanzania. 

Matarajio yanazidisha uchimbaji, 

utekelezaji wa mauzo ya nje, na utumiaji 

wa ndani wa maliasili unachangia kwa 

kiasi kikubwa uchumi mzuri. Inaweza pia 

kuchangia katika kutatua matatizo ya 

nishati yaliyokuwepo kwa muda mrefu,  

na kwa kiwango kikubwa kuinua mapato 

ya ndani. Makadirio ya hivi karibuni ni 

kwamba gesi asilia itakapozalishwa kwa 

kiwango cha juu, mapato kutokana na 

uchimbaji peke yake yatakuwa mara  

tatu zaidi kwa wakati huu (ODA) katika 

Tanzania. Zaidi ya vipindi vya muda mfupi 

na wa kati, hata hivyo, mapato kutokana 

na gesi asilia hayatakuwa dhahiri, na 

inawezekana kwamba serikali inaweza 

ikaweka rehani mapato ya baadaye 

kukidhi mahitaji ya muda mfupi. Hali  

hii tayari imeonekana kuwa dhahiri kwa 

serikali kuongeza kukopa. 

Uzoefu uliopo sasa kutokana na uchimbaji 

wa madini, hakuna uhakika kwamba 

uendelezaji wa gesi asilia utazalisha idadi 

kubwa ya ajira mpya, labda hatua mahsusi 

za sera mpya zitachukuliwa kusimamia 

jambo hili. Serikali ya Tanzania inafahamu 

faida kubwa ya ukuaji wa maendeleo ya 

uchumi wa taifa ikiwa kutakuwa na 

muunganiko wa uchimbaji wa gesi asilia 

na uchumi wa ndani utaanzishwa, kwa 

mfano kwa kupitia utekelezaji wa ndani  

na kuingia mikataba na wengine 

(subcontracting). Sera za kodi zilizopo 

zinaangaliwa upya ili ziweze kutumia 

uzoefu wa kimataifa katika kuhakikisha 

upatikanaji wa mapato ya taifa 

yanayotokana na matumizi ya akiba ya 

gesi. Mwaka 2012, sera za Tanzania katika 

sekta ya uchimbaji wa madini ilitamka 

kukubaliana na viwango vya kimataifa  

vya (EITI) na utekelezaji wa sheria muhimu 

umeanza. 

2.8 CHANGAMOTO ZA MAZINGIRA  
NA MABADILIKO YA HALI YA HEWA

Uchumi wa Tanzania umebakia kutokuwa 

salama kutokana na mazingira yake.  

Nchi imetegemea sana nishati ya umeme 

wa maji kwa ajili ya mahitaji yake ya 

umeme, lakini katika miaka ya hivi 

karibuni uzalishaji wa umeme umekuwa 

hautoshelezi kutokana na ukosefu wa 

mvua za kutosha pamoja na kupungua 

kwa kina cha maji katika mabwawa 

yanayotumika katika uzalishaji wa 

umeme. Athari za mabadiliko ya hali ya 

hewa kwa Tanzania pia zimeonekana wazi 

kwa kilimo kutokana na kutegemea mvua. 

Sehemu kubwa ya nchi inategemea mvua 

za misimu kwa ajili ya kilimo, na kuna 

uhusiano wa karibu kati ya mabadiliko ya 

kiasi cha mvua inayopatikana na ongezeko 

la ukuaji wa uchumi wa nchi kwa mwaka. 

Karibu nusu ya pato la taifa linatokana na 

kilimo, na upungufu wa uzalishaji katika 

kilimo umekwishatokea kutokana na 

mabadiliko ya upatikanaji wa mvua. Katika 
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baadhi ya mikoa, hali hii imesababisha 

matatizo ya uzalishaji wa chakula na 

hifadhi ya chakula. Mwanzoni mwa mwaka 

2013, Tanzania kwa mara ya kwanza 

ilipitisha mpango mkakati wa kupunguza 

athari za mabadiliko ya hali ya hewa. 

2.9 USHIRIKIANO WA KIKANDA: NCHI 
ZA KUSINI MWA AFRIKA (SADC) NA 
JUMUIYA YA AFRIKA MASHARIKI (EAC)

Ushirikiano wa kikanda, una jukumu 

muhimu , kisiasa na kiuchumi, katika 

suala la kupunguza hatari ya migogoro ya 

kikanda. Kiuchumi, inahusu masuala ya 

ushirikiano katika rasilimali na masoko 

kwa ajili ya kufikia kiwango cha ukuzaji 

uchumi, pamoja na uwezekano wa 

kitaalamu na ushindani mkubwa. Kisiasa, 

Tanzania imejikita zaidi kusini mwa Afrika 

kwenye Jumuiya ya Maendeleo Kusini  

mwa Africa (SADC), wakati kwa upande wa 

shughuli za kiuchumi, inajihusisha zaidi 

na Jumuiya ya Afrika ya Mashariki (EAC) 

ambayo ilianzinduliwa upya mwaka 2000. 

Yapo matumaini kuhusu uwezo wa 

Tanzania katika kushika nafasi ya uongozi 

katika utatuzi wa migororo ya kisiasa 

katika kanda.Tanzania imetuma vikosi 

vyake vya askari kukabiliana na migogoro 

katika nchi za Sudani na Jamhuri ya 

Kidemokrasia ya Kongo, na hii 

imeonyesha utayari wa nia yake katika 

kubeba jukumu hilo.

Jumuiya ya Afika Mashariki (EAC) iko 

makini kufanikisha muungano wa 

kiuchumi. Ushirikiano uliopo sasa 

unajumuisha umoja wa forodha na soko  

la pamoja. Ushirikiano huu 

utakapotekelezwa kikamilifu, utasaidia 

kuwepo kwa ushuru wa pamoja na 

usafirishaji huru wa bidhaa bila vikwazo 

katika ukanda, na soko la pamoja 

litawezesha kuundwa kwa soko moja la 

kanda lenye kuruhusu usafishaji wa 

bidhaa zinazozalishwa, likijumuisha 

nguvukazi na mitaji. Mipango inaandaliwa 

ya kuwa na sarafu ya pamoja, kwa lengo  

la kuwa na shirikisho kamili kisiasa.  

Hata hivyo, mkazo mkubwa kwa sasa upo 

katika ushirikiano wa kiuchumi. Uchumi 

binafsi katika nchi za Afrika ya Mashariki 

bado ni mdogo. Jumla ya zao ghafi la taifa 

(GNP) kwa nchi zote za Afrika ya Mashariki 

zikijumuishwa pamoja (yaani Kenya, 

Uganda, Rwanda, Burundi na Tanzania, 

zenye wakazi takribani milioni 135) ni 

robo tu ya Dermark, na zao ghafi la taifa 

(GNP) la Tanzania ni karibu asilimia saba 

(7%) ya ile la Denmark, ingawa Tanzania 

ina idadi ya watu mara nane ya ile ya 

Denmark. Kuongezeka kwa ushirikiano  

wa kiuchumi katika ukanda, hivyo  

unaleta faida kubwa katika ushindani 

ulioboreshwa na hii itamaanisha kuwa 

makampuni binafsi yatapata fursa kubwa 

katika soko la ndani. 

Tanzania imechukua mwelekeo wa 

tahadhari katika mchakato wa ushirikiano, 

kama ilivyo watanzania wengi wanahitaji 

muda zaidi wa kujiandaa kinchi kwa ajili 

ya usafirishaji huru wa bidhaa, nguvukazi 

na mitaji. Sekta kama uhamiaji na umiliki 

wa ardhi ni masuala nyeti kwa Tanzania. 

Mbali ya haya, Tanzania imeendelea mbele 

na agenda ya mageuzi ya EAC, na hatua za 

kuridhisha zimekwishafanyika. Hata hivyo, 

isifikiriwe kwamba Jumuiya ya Afrika 

Mashariki inaweza kukua bila usawa ikiwa 

na baadhi ya nchi zinazokwenda haraka 

kuliko Tanzania katika mchakato wa 

ushirikiano.

2.10 MISAADA YA NJE KWA TANZANIA 

Ukuaji wa juu wa uchumi na mapato ya 

ndani kwa kiasi fulani yanayotokana na 

kodi, umepunguza kwa kiasi fulani historia 

ya Tanzania katika utegemezi mkubwa wa 

misaada kutoka nje. Hata hivyo, misaada 

imeendelea kugharamia karibu theluthi 

moja ya matumizi ya umma (yanayofikia 

karibu asilimia nane (8%) ya pato la taifa). 

Hili linawezekana kubadilika kwa  

haraka katika muongo ujao, ambapo 

uendelezwaji wa ukuaji wa juu wa uchumi 

na ongezeko la mapato kutokana na gesi 

asilia unaweza kupunguza umuhimu wa 

misaada ya maendeleo kwa Tanzania.

Tanzania imekuwa mstari wa mbele 

kimataifa katika kuimarisha ufanisi katika 

matumizi ya misaada. Kiashiria kikuu cha 

juhudi hizi ilikuwa ni hatua iliyoiwezesha 

serikali kupata msaada wa bajeti kwa 

ujumla (General Budget Support) kuanzia 

mwaka 2000. Gawio la msaada wa bajeti 

kuu (GBS) katika misaada halijaongezeka 

kama ilivyotarajiwa, zaidi ya theluthi mbili 
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ya taarifa yote ya ODA iliyotolewa  

katika mifumo wa serikali kupitia njia 

mbalimbali, na theluthi moja inayobaki  

ni kwa ajili ya bajeti ya msaada wa bajeti 

kuu (GBS). Kwa ujumla msaada wa ODA 

kwa Tanzania umeendelea kuongezeka 

kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita, 

uwiano kati ya gawio umebadilika, 

ambapo gawio la msaada wa bajeti kuu 

(GBS) linapungua kiasi, mfuko umebakia 

kuwa imara na misaada ya kusaidia miradi 

unaongezeka.

Takwimu za matokeo ya misaada ya 

maendeleo kwa Tanzania zinaonyesha 

kuna mafanikio katika maeneo ambayo 

rasilimali zilielekezwa. Hii inathibitika 

hasa katika sekta za kijamii, wakati 

misaada kutoka nje ya nchi pia imeisaidia 

serikali kuweka vipaumbele vya matumizi 

ya rasilimali zake. Na ambapo misaada ya 

kusadia juhudi za jumla imechangia katika 

uboreshaji wa sekta zinazohudumiwa na 

mfuko wa maendeleo kuelekea malengo 

ya milenia (MDG). Misaada, hasa katika 

mfumo wa msaada wa bajeti kuu (GBS)  

na utaratibu wa mfuko (basket modalities), 

umesababisha uhitaji na pia umechangia 

kuboresha mifumo ya kitaifa ya fedha na 

usimamizi thabiti na uwajibikaji katika 

utawala wa umma. 

2.11 USHINIKIZAJI NA KASI  
YA MAGEUZI

Kwa kushirikiana na wadau wa 

maendeleo, Tanzania imekuwa ikitekeleza 

mageuzi ya msingi katika uchumi na sekta 

za umma kwa miaka mingi. Baada ya 

kupata matokeo mazuri katika miaka ya 

mwanzoni, mabadiliko mengi ya msingi 

yamedumaa katika miaka ya karibuni. Hii 

inaweza kuelezwa kutokana na ukweli 

kwamba mageuzi ya kizazi cha awamu ya 

pili ni magumu zaidi kutekelezwa, na 

kwamba uwezo wa mifumo unabaki kuwa 

finyu. Hata hivyo, kuna kiwango fulani pia 

cha ugumu wa mageuzi ndani ya vyombo 

vya serikali. Kwa kutambua kwamba 

utekelezaji hafifu wa mageuzi ni sababu 

mojawapo ya kikwazo kikubwa katika 

jitihada za nchi za kufikia malengo ya 

maendeleo. Hivi karibuni, serikali ya 

Tanzania imeiga mkakati unaoitwa 

“Matokeo Makubwa Sasa” (BRN) ili 

kuharakisha utekelezaji katika sekta 

zilizochaguliwa na zenye mikakati 

muhimu. 

Wazo la mkakati wa BRN limetoka 

Malaysia, na linatekelezwa kwa muundo 

wa kutoka juu kwenda chini likisimamiwa 

na Rais. Lengo ni kufikia mpangilio sahihi 

wa vipaumbele vya sera kwa matendo  

na kuunganishwa na mikakati ya ugawaji 

wa rasilimali kwa sekta zilizopewa 

kipaumbele, na mtazamo dhabiti katika 

utekelezaji na ufuatiliaji wa matokeo. 

Sekta sita zimechaguliwa na kupewa 

kipaumbele kama mzunguko wa kwanza 

kwa ajili ya matokeo ya awali: nishati na 

uzalishaji wa umeme, uchukuzi, kilimo, 

elimu, maji na uhamasishaji rasilimali. 

Inatarajiwa kwamba mzunguko unaofuata 

utajumuisha sekta ya afya. Maamuzi 

kuhusu utaratibu mpya wa utekelezaji wa 

mchakato wa mageuzi ni mpya sana, lakini 

inawezekana kwamba kutumia mbinu ya 

BRN kutaleta mabadiliko ya kweli na 

matokeo chanya, hasa ikiwa serikali 

itafanikiwa katika kuanzisha usimamizi 

thabiti katika kuunda mfumo imara wa 

kitaasisi utakao hakikisha usimamizi, 

udhibiti na kwamba sekta za umma zitatoa 

matokeo ya kweli yaliyopangwa.
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3. MALENGO MKAKATI YA JUMLA NA MAENEO 
LENGWA YA DENMARK KATIKA USHIRIKIANO 

Ushirikiano wa Denmark na Tanzania 

unachukua hatua yake ya kuondokana na 

siasa, uchumi na changamoto za kijamii 

kama zilivyoelezwa hapo juu. Ushirikiano 

unajengwa kwa Denmark kujitolea kwa 

dhati kuisaidia Tanzania kukabiliana na 

changamoto hizi na kusaidia kutumia 

fursa nyingi zilizopo. Denmark inasaidia 

dira ya maendeleo ya 2025 ya serikali ya 

Tanzania na mipango yake ya maendeleo 

ya kitaifa, ikijumuisha mbinu za ukuaji za 

kitaifa na kupunguza umasikini (MKUKUTA 

II 2010-2015) na taswira ya mpango wa 

muda mrefu (2011-2025) na mfululizo  

wa utekelezaji wa mpango wa maendeleo 

wa miaka mitano. Inafikiriwa kwamba 

mpango wa Matokeo Makubwa Sasa (BRN) 

utaimarisha utekelezaji wa mikakati hii.

Kwa jumla malengo mkakati ya ushirikiano 

ya Denmark na Tanzania ni:

1.	� Kupunguza umaskini na ukosekanaji 

wa usawa na kuhakikisha upatikanaji 

mzuri wa huduma bora za kijamii, 

hususani katika sekta ya afya.

2.	� Kusaidia kwa pamoja ukuaji uchumi wa 

kijani na ajira.

3.	� Kuimarisha demokrasia, utawala bora 

na utawala wa sheria na kuheshimu 

haki zote za binadamu. 

Tofauti hizi za malengo mkakati 

zinahusiana kwa karibu. Amani, utulivu na 

demokrasia vimekuwa vielelezo muhimu 

vya maendeleo chanya kwa Tanzania. 

Kuendelea kuwepo kwa amani na kukua 

kwa demokrasia, maboresho ya haki za 

binadamu, utawala wa sheria na utawala 

vitakuwa muhimu kwa uchumi wa baadaye 

na maendeleo ya kijamii pamoja na 

kuboresha mazingira ya biashara kwa 

kuhakikisha usawa zaidi na haki katika 

kutoa huduma za kijamii. Kuongezeka kwa 

ushirikiano wa kibiashara na nchi jirani 

pamoja na nchi nyingine za kigeni 

kutasaidia kukua kiuchumi na kuongeza 

zaidi nafasi za ajira. Pamoja na ukuaji na 

fursa nzuri za ajira hasa katika maeneo ya 

vijijini ni msingi muhimu wa kupunguza 

umaskini na kuboresha hali ya ustawi wa 

jamii, lakini pia, kuimarisha utulivu na 

kuendelea kuwepo kwa historia ya 

mshikamano wa amani kati ya makundi 

tofauti ya kijamii na kikabila kwa Tanzania.

Ili kufikia malengo haya, maeneo lengwa 

yafuatayo yamechaguliwa kwa 

ushirikiano:

a.	� Sekta ya afya; 

b.	� Sekta ya kilimo; 

c.	� Utawala bora na upatikanaji wa Haki 

d.	� Amani katika ukanda na utulivu.  

Maeneo haya ya msingi yamechaguliwa 

kutegemeana na uchambuzi wa 

changamoto muhimu na mahitaji 

yaliyoelezwa hapo awali katika rasimu hii 

ya sera ya nchi. Katika masuala ya fedha, 

msaada wa maendeleo wa Denmark ni 

kiasi cha asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) 

ya pato la taifa la Tanzania na karibu 

asilimia moja (1%) tu ya jumla ya bajeti 

yote ya umma. Vipaumbele vya juhudi za 

Denmark, vinategemea kimsingi tathmini 

ambayo Denmark imeweza kuwa 

kichocheo cha kuvutia washirika wengine, 

sekta binafsi na za umma kwa pamoja, 

kuelekea malengo ya jumla ya maendeleo 

ya Tanzania. Aidha, Denmark inatazamia 

kuendelea kwa ushirikiano ambao 

utategemea uimara, ujuzi wa muda mrefu 

na uwezo wa nafasi Denmark iliyopata kwa 

miaka mingi ya ushirikiano katika maeneo 

hayo. 

Denmark itafanya kazi na wabia, watendaji 

kwa ukaribu na upana mkubwa na kwa 

kiasi kwamba wako tayari kuchangia na 

kuhakikisha uhitaji wa mabadiliko na 

mageuzi. Hii inamaanisha kwanza kabisa 

kwa serikali ya Tanzania, lakini vile vile 

kwa bunge, asasi za kiraia, vyombo vya 

habari na sekta binafsi. Zaidi ya nusu ya 

mfuko wa fedha wa Denmark unatarajiwa 

kuelekezwa moja kwa moja kupitia 

mifumo ya serikali, hasa kwa kuunga 

mkono upunguzaji wa umaskini na 

kuhakikisha usambazaji endelevu wa 

huduma za kijamii. 

Serikali ya Denmark imechukua mtazamo 

sahihi wa maendeleo, ikimaanisha 

kwamba Denmark itatumia utaratibu wa 

kushughulikia kanuni za misingi ya haki za 

binadamu bila ubaguzi, umuhimu wa 

ushiriki, uwazi na uchumi na uwajibikaji 

wa kisiasa katika maeneo yote ambayo 

Denmark na Tanzania wanashirikiana. 

Ushirikiano wa maendeleo utasimamiwa 

na kanuni za kimataifa kwa ufanisi wa 

misaada. Hii inajumuisha kanuni za 

umiliki, mfungamano, upatanisho, 

matokeo- elekezi na uwajibikaji wa 

kiuchumi kwa pamoja. Kwa kiasi kikubwa 

sana Denmark, itasaidia mikakati ya 

maendeleo ya kitaifa na kufanya kazi 

kupitia mifumo ya kitaifa. 

Ushirikiano na Tanzania unaainishwa  

kwa kina na utamaduni uliokuzwa vizuri 
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kwa mazungumzo na uratibu. Denmark 

itaendelea kushiriki kikamilifu katika 

mjadala wa sera na Tanzania, kimsingi 

pande zote mbili kwa kupitia utaratibu 

ulio imara wa mazungumzo na serikali 

pamoja na wadau wa maendeleo. Kwa 

sasa Tanzania ina wadau wa maendeleo 

40, wadau wakubwa sana ni Marekani, 

Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo ya 

Afrika, Umoja wa Nchi za Ulaya, Uingereza 

/DFID na nchi za Nordic. Denmark imejikita 

katika mazungumzo yanayoendelea, 

ushirikiano, na uratibu wa wadau hawa 

muhimu wa maendeleo, ikijumuisha 

programu za pamoja katika mfuko wa 

fedha na katika kundi la wafadhili wa 

kusaidia bajeti kuu (GBS).

Denmark inashirikiana kwa karibu na 

ujumbe wa Jumuiya ya Ulaya (EU) na 

wanachama wa nchi nyingine za Umoja wa 

Ulaya (EU), na wakati fursa inapotokea, 

itaendelea kutafuta wigo wa kuimarisha 

ushirikiano huu. Katikaupendeleo huu  

wa pekee ni ushirikiano dhabiti na 

upatanisho wa nyenzo za misaada 

mbalimbali kwa kusaidia bajeti kuu  

(GBS), Denmark pamoja na Jumuiya  

ya Ulaya tayari kwa sehemu kubwa 

wamefungamanisha taratibu zao. Katika 

Brussels pia, Denmark itashiriki kwa 

kikamulifu katika kuendeleza sera za 

Jumuiya ya Ulaya zinazohusu Tanzania. 

Denmark itaongeza msaada na kukuza 

ushirikiano wa kibiashara na Tanzania, pia 

katika muktadha wa kuongeza muungano 

wa kiuchumi katika kanda ya Afrika 

Mashariki. Denmark itaongeza ushirikiano 

wake na Tanzania katika masuala ya 

kimataifa yanayohusu nchi zote mbili, 

kama vile kudumisha amani katika 

ukanda, vita dhidi ya uharamia, 

kuimarisha ajenda ya kimataifa ya haki  

za binadamu, utawala wa sheria na sera  

za biashara zilizoboreshwa. Denmark pia 

itafanya kazi ya kuimarisha ushirikiano 

katika nyanja za ubadilishanaji wa 

utamaduni na Tanzania. 

Hivyo, ushiriki wa Denmark katika 

Tanzania unachukuwa mtazamo wa 

muundo unganishi  ambao viashiria vya 

mtu binafsi - programu za kimaendeleo- 

ushiriki wa kibiashara na majukwaa  

ya kisiasa na pande zote mbili 

zinazoimarishana ili kuhakikisha matokeo 

na ufanisi wa hali ya juu. Nyenzo zote 

zitakazopatikana zitazingatiwa katika 

kufikia mikakati malengo na zitatumika 

katika maeneo husika kwa ushirikiano wa 

baadaye kama ilivyoainishwa katika aya 

zifuatazo. 

Malengo mahususi 

 
 

Nyenzo 
 

Maeneo ya kuzingatia

Programu  
za maendeleo

Ushirikiano  
wa kibiashara

Mazungumzo  
ya kisiasa

•	� kupunguza umaskini na ukosefu wa fursa sawa na kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma bora za  kijamii hasa katika sekta ya afya; 

•	� Kuendeleza uchumi wa kijani na ajira

•	� Kuboresha demokrasia, utawala bora, uongozi wa sheria na 
kuheshimu haki zote za binadamu

•	 Sekta ya afya 

•	 Sekta ya kilimo 

•	 Utawala bora na upatikanaji wa haki 

•	 Amani katika ukanda na uimara
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3.1 KUPUNGUZA UMASKINI, FURSA 
SAWA NA KUHAKIKISHA UPATIKANAJI 
WA HUDUMA BORA ZA JAMII, 
HUSUSANI KATIKA SEKTA YA AFYA

Msaada wa Denmark kwa ajili ya kukuza 

haki za Watanzania maskini kuwa na 

maisha bora utalenga kukuza haki za 

binadamu kwa Watanzania pamoja na 

kukuza njia ambazo ukuaji wa uchumi 

unaanzishwa na kusambazwa Tanzania. 

Kitovu kitakuwa katika maeneo matatu; 

ajira, huduma za jamii na athari za 

mgawanyo wa mapato kupitia mfumo  

wa kodi.

Uundaji na utekelezaji wa sera za kusaidia 

umaskini na ambazo ni bora na za usawa 

zaidi katika usambazaji wa huduma za 

jamii ni wajibu wa kwanza na muhimu na 

ni wa lazima kwa serikali ya Tanzania.

Serikali ya Tanzania iliahidi yenyewe 

uhakika wa kutimiza wajibu huu,na 

Denmark itaisaidia serikali katika jitihada 

zake. Ushirikiano wa Tanzania na Denmark 

utatilia mkazo utawala bora ikiwemo 

utoaji na upatikanaji wa huduma bora 

edelevu za jamii, na maendeleo salama 

yenye faida kwa Watanzania wote, 

hususani maeneo ya vijijini, pamoja na 

maeneo yanayokaliwa na wenyeji.

Denmark inaisaidia Tanzania katika 

malengo yake ya muda mrefu kuweza 

kuwa nchi ya kipato cha kati ifikapo 

mwaka 2025 (Dira 2025). Lengo hili 

limedhamiria umaskini uliokithiri 

kuondolewa kabisa. Katika kipindi kifupi, 

malengo ya serikali ni kupunguza kipato 

cha umaskini kwa asilimia ishirini na nne 

(24%) ifikapo mwaka 2015 (lengo la MMM 

ni asilimia kumi na tisa (19%). Serikali 

inataka kupunguza kipato cha umaskini 

kwa ukuaji wa ajira na maendeleo. Zaidi 

sana, malengo ya serikali ni kuanzisha  

na kuhakikisha heshima na ajira bora 

hususan kwa wanawake, vijana na 

walemavu na kupunguza idadi ya 

wasiokuwa na ajira hadi kufikia asilimia 

tano (5%). Hili litasababisha kuanzishwa 

kwa zaidi ya nafasi milioni tatu za ajira 

kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Juhudi 

ni kuboresha uzalishaji katika sekta ya 

kilimo na kipengele hiki ni cha muhimu 

sana kwa muktadha huu, na mpango wa 

serikali ni kuongeza ukuaji wa kilimo hadi 

ailimia sita (6%) ifikapo mwaka 2015.

Kwa kuongezea katika mpango wa moja 

kwa moja wa kupunguza umaskini, serikali 

inapanga kuboresha utoaji wa huduma  

za jamii kwa kiwango kikubwa na kwa 

mapana. Dira na mpango wa 2025 

umelenga elimu ya msingi kwa wote, 

kutokomeza ujinga na kuwepo kwa 

mafunzo ya elimu ya juu na kuwapa ujuzi 

Watanzania ili nchi iweze kufikia upeo 

mkubwa wa mahitaji ya kibinadamu na 

nafasi ya kuweza kutatua changamoto 

kubwa za maendeleo zinazoikabili nchi.

Katika sekta ya afya, malengo ni 

kuhakikisha upatikanaji na ubora wa afya 

ya msingi hususan huduma bora kwa wote 

hasa upatikanaji wa huduma ya afya ya 

uzazi (ikiwepo na ya uzazi wa mpango) 

kwa wote wenye uhitaji. Lengo likiwa ni 

kupunguza vifo vya watoto wachanga, 

watoto pamoja na viwango vya wajawazito 

kwa robo moja ya kiwango kilichopo sasa. 

Zaidi ya wastani, serikali imelenga 

kuhakikisha watoto wote kuanzia utotoni, 

watapatiwa huduma ya elimu bure, na 

kuwepo fursa kwa shule za msingi na 

sekondari kwa wavulana na wasichana. 

Malengo haya yatajumuisha uandikishaji 

wototo wa shule ya awali na msingi kwa 

kiasi cha kufikia asilimia mia moja 

(100%), na kuwepo kwa idadi ya kutosha 

ya walimu waliofunzwa, ili kuwepo na 

mwalimu mmoja kwa wanafunzi 45 kwa 

shule za msingi, na mwalimu mmoja kwa 

wanafunzi 25 kwa shule za sekondari.

Katika sekta ya afya, serikali ina lengo la 

kuboresha viwango vya maisha, afya, lishe 

na ustawi, hasa kwa watoto, wanawake na 

makundi hasa yaliyopo katika mazingira 

magumu. Denmark itaisaidia serikali 

katika jitihada zake za kuongeza kasi ya 

utoaji wa huduma bora za afya ya msingi 

kwa wote kufikia mwaka 2017 na 

kukaratabati na kuboresha miundombinu 

ya zamani na kuanzisha nyingine mpya ili 

kuhakikisha uwezekano mkubwa wa 

usawa na fursa sawa ya huduma bora ya 

afya kwa Watanzania wote. 

Malengo ya maendeleo ya serikali ni yenye 

nia na gharama. Mpango wa serikali ni 

kuongeza mapato ya serikali kwa zaidi ya 

asilimia themanini (80%) kwa kipindi cha 

miaka mitano ijayo, na Denmark itaisaidia 

Mamlaka ya Mapato ya Tanzania kufikia 

malengo ya matarajio haya. Hili linaenda 

sambamba na kuongeza ukusanyaji wa 

mapato ya serikali, kimsingi kupitia kodi 

kutoka asilimia kumi na nane (18%) hadi 

asilimia ishirini na mbili (22%) ya pato la 

taifa (GDP). Kama serikali itafikia lengo 

lake, kuongezeka kwa kodi kila mwaka na 

leseni ya mapato peke yake katika mwaka 

2018 italingana mara 25 zaidi ya msaada 

wa Denmark ODA kwa Tanzania. Denmark 

itaunga mkono mipango inayoboresha 
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usimamizi wa fedha za umma, ikijumuisha 

usimamizi wa mapato ya Taifa. Juhudi hizi 

zitakuwa muhimu kwa kuhakikisha 

uwajibikaji wa uongozi uliosambamba na 

na msaada wa bajeti ya kuu , kupunguza 

madhara yanayoambatana na mfumo huo 

wa msaada. Denmark itaendelea kusisitiza 

uimarishaji wa kuheshimu utawala wa 

sheria na aina zote za haki za binadamu. 

Denmark italenga zaidi hasa katika uwazi 

na uwajibikaji katika utawala na 

kupambana dhidi ya nyanja zote za 

rushwa. 

Ushirikiano na Serikali ya Tanzania 

itasimamia katika msingi wa mapatano ya 

maendeleo na mkataba kati ya serikali hizi 

mbili, ambapo Denmark ilielekeza mfuko 

wake wa fedha katika bajeti ya taifa kwa 

kutegemea uaminifu wa serikali ya 

Tanzania katika kanuni za uongozi bora  

na uendelezaji wa haki za binadamu na 

demokrasia, pamoja na mafanikio ya 

malengo maalum ya maendeleo lengwa 

mwaka kwa mwaka. Kanuni hii ina lengo  

la kuhakikisha: 

•	� Kuongeza ufanisi katika misaada na 

umiliki wa nchi, gharama ndogo katika 

usimamizi wa misaada ya maendeleo, 

matarajio makubwa yanayotokana na 

mtiririko wa misaada, ikitiliwa mkazo 

usimamizi wa fedha na matumizi ya 

fedha za umma, kuimarisha mipango 

ya kitaifa na mchakato wa bajeti 

pamoja na uwajibikaji wa kifedha 

uliotolewa na wafadhili kwa 

Watanzania wote. 

•	� Kuboresha mfumo wa ufuatiliaji na 

tathmini na kuhakikisha uwepo wa 

wajibu wa kusimamia misaada: 

•	� Kuimarisha utumiaji wa mipango ya 

kitaifa na mchakato wa bajeti na 

kuimarisha uwezo wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, kwa sababu ziko 

mstari wa mbele katika utekelezaji wa 

mikakati ya kupunguza maskini.

Mtazamo wa haki za binadamu unataka 

ufanyike kwa njia ya mazungumzo na 

misaada ya kiufundi ambapo Denmark 

itazingatia:

•	� Kuanzisha kwa pamoja uchumi wenye 

nguvu na taasisi za kisiasa kuweza 

kutimiza majukumu yao kama wenye 

dhamana.

•	� Urejeshwaji wa rasilimali katika jamii  

ili zitumike kama nyongeza ya faida 

kwa maskini na vikundi vilivyo katika 

mazingira magumu. Hii inahusu uhalisi 

wa rasilimali za kiuchumi pamoja  

na bidhaa za kiraia kama vile 

miundombinu, nishati, afya na elimu.

•	� Uhitaji wa ukuaji ili uwe endelevu kwa 

pamoja, hasa kuongeza ajira katika 

maeneo ya vijijini.

Denmark pia itashiriki katika mazungumzo 

na serikali ya Tanzania juu ya masuala 

yanayohusiana na matumizi ya umma.  

Hii inajumuisha sekta za kijamii, hasa 

afya, kupewa kipaumbele katika bajeti  

ya taifa. Sera ya mgawanyo wa mapato 

kwa kutekeleza haki za kiraia, kisiasa, 

kiuchumi, kijamii na haki za tamaduni  

pia ni mada itakayotiliwa mkazo katika 

majukwaa ya mazungumzo ya Denmark – 

Tanzania. 

Denmark itasisitiza kwamba msaada 

utalenga katika matokeo dhahiri, katika 

kutimiza kwa ujumla upungazaji wa 

umaskini na kukamilisha malengo ya 

maendeleo yaliyowekwa na Serikali ya 

Tanzania, kama vile makubaliano ya 

malengo mahususi kati ya serikali na 

wadau wake wa maendeleo. Mtazamo  

wa matokeo ya kudumu ni muhimu ili 

kuhakikisha watakofaidika kwanza na 

msaada wa Denmark katika mfumo wa 

bajeti kuu (GBS) watakuwa watu maskini 

Tanzania, na hii ina maana kwamba 

sehemu ya bajeti inayozingatiwa 

itasitishwa kama makubaliano ya malengo 

hayatafikiwa. 

Mtandao wa Usalama na Hifadhi ya Jamii 
Usawa katika utoaji wa huduma za kijamii 

ni sharti la awali la utekelezaji sahihi wa 

mtandao mpana wa usalama wa jamii. 

Juhudi za kitaifa kwa sasa zinalenga katika 

kuongeza huduma ya mfuko wa bima ya 

afya katika ngazi ya kitaifa na jumuiya na 

kupunguza utaratibu wa malipo kwa 

familia zenye kipato cha chini kama 

ikizingatiwa, kwa mfano chanjo ya watoto, 

elimu kwa watoto wa kike na mengine 

kama hayo. Denmark kupitia mazungumzo 

ya pamoja ya mfuko wa bajeti kuu (GBS) 

na sekta ya afya, itachangia katika 

kuhakikisha kwamba maskini, wataweza 

kupatiwa huduma zilizopo katika mipango 

ya sekta za umma na binafsi kwa pamoja, 

uzoefu uliohakikiwa wa kuweza kupata 

huduma bora za jamii. 
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3.1.1 Eneo Lengwa
Msaada kwa Sekta ya Afya
Sehemu ya mchango wa Denmark kwa 

bajeti ya Tanzania italenga hasa kusaidia 

sekta ya afya. Lengo ni kuboresha afya  

na ustawi katika makundi maskini ya jamii 

ya Tanzania kwa kuimarisha uwezo wa 

mifumo ya kitaifa (ikiwa ni pamoja na 

wenyeji) kuhakikisha fursa sawa na bora 

za huduma ya afya kwa wote. Hii ni 

pamoja na kudumisha na kuendeleza zaidi 

mafanikio ya matokeo kulingana na 

malengo ya milenia ya Umoja wa Mataifa. 

Mkazo zaidi utatolewa hasa kwenye 

masuala ya usawa na ubora. 

Mafanikio ya malengo ya ujumla 

yatafikiwa kwa kuzingatia:

•	� Msaada wa pamoja katika mfumo wa 

afya, pamoja na kukuza mfumo wa 

pamoja wa kuratibu matokeo ya msingi 

ya usimamizi wa fedha kulingana na 

mikakati ya kitaifa na kisekta.

•	� Ushirikiano wa wadau binafsi na wa 

umma katika kuunga mkono ubunifu 

wa utaratibu wa kufadhili na njia za 

kutoa huduma za afya, wakati huo huo 

wakiongeza jukumu la utoaji huduma 

za afya kwa sekta binafsi.

•	� Kuimarisha juhudi kwa ajili ya afya ya 

uzazi, ikiwa ni pamoja na kuunga 

mkono haki za kujamiana na uzazi.

•	� Denmark itaendeleza utekelezaji wa 

haki za msingi katika utoaji wa aina 

zote za misaada katika sekta ya afya.

Kutokana na lengo la kusaidia sekta ya 

afya, Denmark inaweza kutumia uzoefu 

wake wa muda mrefu katika sekta hii 

katika Tanzania kwa kuimarisha na 

kuunganisha huduma za afya zilizopo, 

kama mipango itatekelezwa kama 

ilivyotarajiwa, kwa sababu ni sekta 

iliyopewa kipaumbele katika mpango 

Mkakati wa Tekeleza Sasa kwa matokeo 

makubwa. Kama afya ikiwa sehemu ya 

mkakati huo itaipa kipaumbele sekta hii 

uwezo muhimu wa kuongezeka. Denmark 

itaendesha mafunzo ya jinsi sekta ya afya 

inafadhiliwa ili kuhakikisha kuwa mifuko 

ya fedha inatumika kwa ufanisi 

iwezekanavyo, pia katika mtazamo huu, 

Zanzibar kipekee, itawezekana hapo 

baadaye kupewa misaada katika sekta ya 

afya na itatathminiwa wakati wa upitiaji 

wa katiba iliyopo kukamilika. 

Ili kushughulikia tofauti muhimu katika 

suala la upatikanaji wa huduma bora za 

afya kama zinavyoathiri makundi 

mbalimbali katika jamii, Denmark italenga 

upande wa ugavi na upande wa mahitaji. 

Hii ni pamoja na kuhakikisha juhudi za 

ugawaji sawa na wazi wa rasilimali katika 

ngazi ya wilaya. Itakuwa muhimu 

kuhakikisha kwamba huduma za msingi 

za afya zinakubalika katika kiwango 

kinachokubalika, pia zinapatikana kwa 

wakati kwa watu wote na mahali pote na 

zinatolewa hivyo kwamba ni uchumi 

endelevu wa muda mrefu. Denmark 

itajikita katika rasilimali zinazokwenda 

ngazi ya wilaya (kutoka asilimia hamsini 

(50%) mpaka asilimia sabini na tano(75%) 

ya misaada yote katika sekta); 

kuhakikisha ugawaji sawa na usambazaji 

wa michango ya kifedha kwa rasilimali za 

afya; na kuhakikisha usawa zaidi katika 

mgawanyo wa wataalamu wa afya kwa 

wilaya zote.  

Juhudi hizi zitakuzwa kupitia mazungumzo 

ya sera yanayohusiana na mfuko wa bajeti 

kuu (GBS). Juhudi za kukuza usawa na 

ubora wa utoaji wa huduma za afya 

zinahitaji uhusiano wa karibu wa msaada 

mkubwa wa Denmark kwa uongozi bora na 

haki za binadamu.

Uhakika wa huduma za msingi za afya 

kimsingi ni jukumu la serikali. Hata hivyo, 

serikali haitoi huduma za afya yenyewe. 

Taasisi na mashirika binafsi yanatoa kiasi 

cha asilimia arobaini (40%) cha huduma 

yote inayotolewa kwa sasa, na kujihusisha 

kwa taasisi hizi ni katika msingi wa imani 

ya mashirika yanayotegemea na 

yasiyotegemea faida. Taasisi za binafsi pia 

zinatoa huduma ya afya kwa uwiano 

mkubwa kwa sehemu za maeneo ya vijijini 

na baadhi ya makundi ya watu maskini. 

Kwa hiyo, Denmark italenga kutoa msaada 

kwa ushirikiano uliopo kati ya serikali na 

wadau binafsi kwa nia ya kuchochea na 

kuimarisha misaada kwa ushiriki wa sekta 

binafsi katika kujihusisha kukuza fursa, 

upatikanaji na ubora katika huduma ya 

afya. 

Licha ya kuwasaidia wadau binafsi wa 

serikali katika maeneo ya mijini, Denmark 

itasaidia kuimarisha baraza la ushirikiano 

la serikali na wadau binafsi kwa ngazi ya 

mikoa (jumla ya mikoa 25). Itaimarisha 

ushikiano uliopo kati ya sekta za serikali 

na binafsi katika kutafuta kuhakikisha 

kuongeza fursa na uchaguzi kwa watumiaji 

wa afya na huduma za jamii.
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PROGRAMU YA DENMARK KUCHANGIA MALENGO  
YA KITAIFA YA TANZANIA KUHUSIANA NA:
 
1.	� Kupunguza ongezeko la watu kutoka 2.9% kwa mwaka (2002) mpaka  

2.7% kwa mwaka katika mwaka 2015. 

2.	� Kupunguza uwiano wa vifo vya akina mama wajawazito kutoka 454 kwa kila 
watoto hai 100,000 (2010) mpaka 265 kwa kila watoto hai 100,000 ifikapo 
mwaka 2015. 

3.	� Ongezeko la idadi ya watoto wanaozaliwa kwa kuhudumiwa na wafanyakazi 
wa afya wenye ujuzi kutoka 50.6% (2010) hadi 80% (2015). 

4.	� Kushuka kwa kiwango cha uzazi kutoka 5.4 (2010) na 5 ifikapo mwaka 2015. 

5.	� Kupunguza uwiano wa wilaya zenye wauguzi / wakunga wachache zaidi ya  
3 kwa kila idadi ya watu 10,000 kutoka 55% (2012) mpaka 34% (2015).

3.2 KUKUZA UCHUMI WA KIJANI  
NA AJIRA

Lengo la Denmark kusaidia ni kuimarisha 

ajira na fursa ya kipato kwa wanawake na 

wanaume katika uchumi wa kijani, ikiwa  

ni pamoja na ukuaji wa biashara ndogo 

ndogo na za kati (MSMEs). Hili ni eneo 

ambalo serikali ya Tanzania ina sera za 

ushawishi, lakini ni matokeo ya wastani  

tu yameonekana. Ili kuisaidia Tanzania 

kufikia  matokeo yanayotarajiwa katika 

masuala yote ya kazi na kupunguza 

umaskini, Denmark italenga kusaidia 

mashirika yasio ya kiserekali, ambayo 

yana matakwa ya kuongeza kukua kwa 

uchumi, na katika serikali za mitaa 

,ambazo ni washiriki muhimu zaidi wa 

serikali kwa biashara nchini. Msaada 

utatolewa sambamba na ufanisi wa utetezi 

wa kazi za sekta binafsi kwa kuboresha 

mazingira ya biashara.Tayari kumekuwepo 

na kiasi kizuri cha mafanikio katika 

kuendeleza mfumo wa utoaji wa mikopo 

wa kifedha na mifano ambayo inayoweza 

kujenga aina ya usalama ili kuwezesha 

upatikanaji bora wa mikopo katika sekta 

binafsi. Kazi hii itaendelea na kwa 

kupanuka.

3.2.1 Eneo Lengwa  
Kusaidia Sekta ya Kilimo
Msaada wa Denmark utashughulikia 

baadhi ya sababu kubwa zitakazoweza 

kuchochea ukuaji wa sekta binafsi na 

ubunifu wa ajira, na mkazo utatiliwa 

katika kuinua uzalishaji wa mazao ya 

kilimo. Uchanganuzi wa kina umebainisha 

idadi ya vikwazo vinavyozuia kukua, ikiwa 

ni pamoja na ukosekanaji wa masoko, wa 

fedha na ujuzi. Mtazamo utakuwa katika 

uanzishaji wa ushirikiano wa wafadhili ili 

kuendeleza utekelezaji wa maendeleo 

wenye mtindo unaoweza kubadilika 

kulingana na mahitaji na utakaoweza 

kujumuisha wadau wakubwa wa serikali 

na binafsi. Shughuli zote zitaanzishwa 

kwa lengo la kumwezesha kila Mtanzania 

kupata ajira yenye heshima 

itakayomhakikishia kipato cha wastani 

cha maisha na uwezekano wa kuisaidia 

familia. Shughuli hizi zitajikita karibu na 

wale waliothamini uzalishaji unaohusiana 

na kilimo, ambao una uwezo mkubwa. 

Kutakuwepo na mtazamo madhubuti wa 

ukuaji wa uchumi wa kijani, hasa pale 

penye kuahidi uwezekano wa kuanzisha 

ajira halali na yenye kipato halali, kwa 

maskini walio katika maeneo ya vijijini na 

miji midogo, bila kuwasahau wanawake na 

vijana. Juhudi zitalenga muundo wa vizuizi 

vya ukuaji, na kujumuisha juhudi 

zinazolenga katika kuendeleza ujuzi

Juhudi za msaada zinatarajiwa kuwa na 

matokeo yafuatayo:

•	� Kuongezeka kwa kipato na uzalishaji 

zaidi hasa kwa wakulima wadogo 

wadogo maskini. Kuongezeka kwa ajira 

za muda mfupi, au za kudumu, hasa 

katika maeneo ya vijijini; muda wa ajira 

kamili, hasa katika maeneo ya vijijini;

•	� Ujuzi mkubwa na wa aina mbalimbali 

pamoja na uwezekano wa kujiajiri 

miongoni mwa Watanzania 

waliobahatika kupata elimu na 

mafunzo. Kuzidisha ushindani na 

kupata masoko ya biashara ndogo 

ndogo na za kati (MSMEs). 

•	� Kuboresha hali ya kibiashara, hasa 

katika kuboresha uwezo wa serikali  

za mitaa na uwezo wa kutekeleza 

mabadiliko ya mifumo ya sheria  

na taratibu. 

•	� Kuboresha upya upatikanaji wa 

mikopo, kubuni na kuanzisha mfumo 

wa kifedha, hasa katika maeneo ya 

vijijini.Lengo la kusaidia katika mfumo 

wa ajira ni kuwezesha uanzishwaji 

unaoendana na ajira mpya za kudumu 

angalau ajira 50,000. Katika 

utekelezaji, itakuwa sambamba na 

uanzishaji wa zaidi ya ajira 150,000  

za mkataba, au kazi za msimu katika 

mfululizo wa misaada kupitia mipango. 

Kwa ujumla, lengo la kusaidia ni 

kwamba watu zaidi ya milioni moja 

waweze kufaidika na msaada kwa 

namna moja au nyingine. 
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Mtazamo wa haki za msingi wa Denmark 

unahakikisha kwamba kuna mtazamo wa 

haki katika makubaliano yote muhimu. 

Kulingana na haki za binadamu, taasisi za 

wadau zitafanyiwa tathmini, na wadau 

watahimizwa kuanzisha na kuchapisha 

sera zao za haki za binadamu. Ufuatiliaji 

utatathminiwa. Katika kilimo, msisitizo 

maalumu utawekwa katika utumiaji wa 

ardhi na maji kwa vikundi tofauti 

(wakiwemo wafugaji). Kuingilia kati 

thamani tofauti tofauti kwa kuzingatia 

uchambuzi wa ukuaji wa uchumi wa kijani 

na utafiti wa jinsia. Mikakati ya Tanzania 

ya kupunguza makali ya matokeo ya 

mabadiliko ya hali ya hewa itajumuishwa 

kuwa sehemu ya msingi.

Denmark pia itaendelea kusaidia 

mchakato wa uchumi wa ushirikiano wa 

kikanda katika Afrika Mashariki kwa 

msaada wa moja kwa moja kwa Shirika la 

Uchumi la Afrika Mashariki na Chapa ya 

Afrika ya Mashariki, lengo likiwa ni 

kuboresha ufanisi wa usafiri katika eneo la 

Afrika ya Mashariki na kupunguza 

gharama za utawala ili biashara katika 

kanda iweze kuongezeka na kuboresha 

ushindani. Malengo ya jumla ya msaada 

kwa kanda ni kupunguza umaskini kupitia 

uchumi wa kijani na kuongeza ajira. Nchi 

zote za Afrika Mashariki, ikiwemo 

Tanzania, zipo kufaidika kwa uchumi 

imara wa muunganiko wa kikanda na idadi 

ya ahadi zimekwisha kufanyika kuifanya 

Afrika Mashariki kuwa na soko moja na 

umoja wa forodha. Soko la pamoja na 

umoja wa forodha ni muhimili wa 

ushirikiano wa Afrika ya Mashariki. 

Denmark itatumia uwezo wa kushawishi 

uwezekano wote wa nyenzo za kimataifa 

na zana ili kusaidia kukuza uchumi wa 

kijani na ajira Tanzania, ikiwamo Fedha za 

Biashara za Shirika la Maendeleo la 

Denmark (Danida Business Finance), 

Wadau wa Biashara wa Shirika la 

Maendeleo la Denmark (Danida Business 

Partnerships), Mfuko wa Uwekezaji wa 

Hali ya Hewa (Danida Climate Investment 

Fund) na Mfuko wa Uwekezaji wa Nchi 

Zinazoendelea (Investment Fund for 

Developing Countries) na Baraza la Wakala 

wa Mauzo ya Nje la Denmark (Denmark’s 

Export Credit Agency na Trade Council). 

Tanzania inaendelea kutumia ukopaji 

nafuu kwa ajili ya mahitaji yake na hii 

inaweza kuwa faida kubwa kwa kutumia 

aina mbalimbali za ukopaji wenye 

masharti nafuu na riba nafuu wa Denmark. 

Fursa pia zitakuwepo katika sekta zingine 

tofauti na kilimo, kama kuendeleza upya 

nishati, uchukuzi na miundombinu, 

usimamizi wa taka, ubunifu wa viwanda, 

afya na uzalishaji wa chakula. Wakati  

huo huo, aina ya mikopo hii itawavutia 

wawekezaji wa mashirika ya Denmark  

kwa Tanzania na itaweza kuanzisha ajira 

na ukuaji endelevu, hasa kwa Tanzania, 

lakini, pia kwa kiasi fulani Denmark.

3.2.2 Muunganiko Kati ya Ushirikiano wa 
Kimaendeleo na Shughuli za Kibiashara 
Ili kuongeza juhudi zilizofanyika katika 

shughuli za kibiashara katika kusaidia 

uendelezaji wa kilimo kwanza na ajira, 

Denmark itaimarisha uchangiaji kati  

ya shughuli zake za ushirikiano wa 

kimaendeleo na kibiashara. Mtazamo 

utakuwa katika kilimo, japo hautakuwa 

kwenye kilimo tu.

Ushirikiano halisi wa kibiashara kati ya 

Denmark na Tanzania kwa sasa ni mdogo, 

na biashara zenye masharti halisi ya 

kibiashara ni dhahiri hazipo. Biashara za 

bidhaa za nje kutoka Denmark kwa 

Tanzania zinahesabika kuwa asilimia sifuri 

nukta sifuri moja (0.01%) ya jumla ya 

mauzo ya nje ya Denmark (sawa na DKK 

milioni 57 – DDK ya mwaka 2011). Hata 

hivyo, kuna biashara za nje zaidi, ndani ya 

muundo wa huduma za usafirishaji wa 

majini na aina nyingine za usafirishaji. Pia 

kuna mifano midogo ya ushirikiano wa 

kibiashara kupitia wadau wa kibiashara 

wa Shirika la Maendeleo la Denmark 

(DBP), ambayo inaendeleza teknolojia na 

kuhamisha maarifa kutoka Denmark 

kwenda katika makampuni ya Tanzania. 

Denmark imeweka malengo ya kuanzisha 

miradi ipatayo 20-25 kwa kipindi cha 

miaka ijayo kupitia wadau wa biashara  

wa Shirika la Maendeleo la Denmark. 

Mtazamo utakuwa katika kuimarisha 

ushindani, kushirikisha majukumu ya 

kijamii (CSR) na uchumi wa kijani katika 

Tanzania. Wadau wa biashara wa Shirika 

la Maendeleo la Denmark wanatarajia 

kuongeza mauzo katika kuchagua kilimo 

chenye mfululizo wa thamani na kuongeza 

ajira mpya kati ya 400-500 kwa kipindi 

cha miaka mitano ijayo. 

Pia Denmark inatarajia kutumia chombo 

cha biashara cha fedha cha Shirika la 

Maendeleo la Denmark kusaidia uhitaji wa 

uwekezaji wa zaidi ya Krona ya Demmark 

milioni 500 (DKK) katika miundombinu 
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endelevu ya kiuchumi, ikianzia katika 

sekta ya uchukuzi na nishati. Uwekezaji 

huu unatarajiwa kuboresha ufanisi wa 

nishati, ulinzi wa mazingira ya bandari na 

maeneo ya pwani na uboreshaji wa mfumo 

wa usafirishaji katika maeneo ya vijijini na 

katika jamii maskini.

Kwa masharti nafuu, kuna uwezekano 

mzuri wa kuendeleza mfungamano imara 

wa kibiashara kati ya Denmark na 

Tanzania. Kilimo na uzalishaji wa chakula, 

pamoja na teknolojia ya uchumi wa kijani, 

maji, nishati na ujenzi vinawakilisha 

baadhi ya maeneo ambayo yanaweza 

kuwavutia wawekezaji na wasafirishaji wa 

nje wa Denmark. Ugunduzi wa hifadhi ya 

nishati pia utatoa fursa za uwekezaji, na 

huduma kutoka nje zitaendelea kuwa 

muhimu. Kuzingatia uwezo mdogo wa 

manunuzi katika sekta binafsi za Tanzania, 

manunuzi ya umma yatabaki kuwa 

muhimu katika eneo hili.

Msukumo mkubwa wa sera za kigeni za 

Tanzania ni kukuza na kuimarisha 

uhusiano wa kiuchumi wa ndani na nchi za 

nje. Hii inachukua nafasi chini ya sera za 

kigeni za uchumi wa kidiplomasia. Wakati 

uhusiano wa kiuchumi kati ya Tanzania, 

China na India unaendelea kwa kasi na 

imara, kuna pia uwezekano mkubwa na 

utayari wa kuimarisha uhusiano wake wa 

kiuchumi na wadau wengine, ikiwemo 

Denmark. Kufikia mwaka 2018, Denmark 

inatarajiwa kuongeza mara mbili zaidi ya 

kusafirisha nje na huduma na bidhaa kwa 

Tanzania. Katika sekta ya huduma, hii 

itakuwa ya kwanza katika eneo la 

usafirishaji majini.

Kuimarisha uadilifu wa kikanda 

unatazamiwa kuimarisha maslahi ya 

makampuni ya Denmark, njia ya kikanda 

ya kuifikia Tanzania na Jumuiya ya Afrika 

Mashariki itaipa mwanya mkubwa wa 

masoko, ufanyaji biashara wa kikanda na 

uwekezaji, uwezekano wa kufaidika 

kutokana na taratibu za ukiritimba wa kodi 

katika Jumuiya ya Afrika Mashariki na 

kanuni za forodha. Pamoja na uimarishaji 

huu, hata hivyo Jumuiya ya Afrika 

Mashariki hasa Tanzania si soko rahisi 

kwa Makampuni ya Denmark kuingia. Ni 

muhimu kuwa na ufahamu wa kisiasa, 

kijamii na mazingira ya utamaduni. 

Uvumilivu wa kutosha na mtazamo wenye 

nguvu wa kukabiliana na vikwazo vya 

ukiritimba na rushwa vinaweza kuwa 

kikwazo kikubwa kwa mafanikio. Ubalozi 

wa Denmark nchini Tanzania umejiandaa 

kuyasaidia makampuni ya Denmark kuwa 

na ufahamu katika eneo hili.

Viwango vya ukuaji wa Tanzania pia 

vinawavutia wawekezaji wa Ulaya, 

wanaokabiliwa na ukuaji mdogo wa 

masoko ya ndani katika nchi zao. Aidha, 

masoko yaliyopo kwa bidhaa za kawaida 

Tanzania yanaendelea kuwa madogo. 

Ingawa nchi za Afrika Mashariki zimekuwa 

na ukuaji wa tabaka la kati, ni muhimu 

kukumbuka kwamba linaibuka kutoka 

ngazi ya chini, na kwamba bidhaa 

zinazozalishwa Ulaya bado ni ghali sana 

kwa watu wengi katika Afrika Mashariki. 

Kwa kuzingatia ukuaji wa haraka katika 

ukanda huu, aidha masoko yanaweza 

kuchagua baadhi ya bidhaa za kawaida, 

na kuwa kivutio katika kipindi cha miaka  

5 -10, na sasa wawekezaji wa nje 

wanajiandaa kwa maendeleo haya.

Wizara ya Mambo ya Nje ya Denmark 

itaendelea kukuza biashara na shughuli  

za kibiashara kati ya Denmark na Afrika 

Mashariki, ikiwemo Tanzania. Historia  

ya muda mrefu ya Denmark kushirikiana 

na Tanzania ina maana kwamba Ubalozi 

una nafasi imara kusaidia kwa mapana 

makampuni ya Denmark katika wigo wa 

kisekta. Denmark itajitahidi kujenga 

umoja kati ya ushirikiano wa maendeleo 

na shughuli za kibiashara kwa kutumia 

uzoefu wa ushirikiano wa maendeleo 

katika sekta husika. Ubalozi wa Denmark 

nchini Tanzania unalenga kujiweka katika 

nafasi ya kuwa mshauri wa kuigwa kwa 

makampuni katika kanda kwa kuwezesha 

kuvutiwa kibiashara na kufaidika kutokana 

na zana na nyenzo zote za kimataifa. Kwa 

MPANGO WA DENMARK KUCHANGIA MALENGO  
YA KITAIFA KATIKA MAENEO HAYA:
 
1.	 Kuanzisha ajira, hasa kwa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu. 

2.	� Kupunguza ukosefu wa ajira kufikia nusu ifikapo mwaka 2015 ikilinganishwa 
na kiwango cha mwaka 2008.
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jinsi hii, Denmark itatumia mbinu za kina 

kwa kutumia maendeleo ya ushirikiano, 

nyenzo za kibiashara na mijadala ya 

kisiasa kuendeleza zaidi ushirikiano wa 

kibiashara kati ya Denmark na Tanzania. 

3.3 KUIMARISHA DEMOKRASIA NA 
UTAWALA BORA, UTAWALA WA SHERIA 
NA KUHESHIMU HAKI ZA BINADAMU

Wakati serikali ya Tanzania kwa kiasi 

kikubwa imejitolea kuhakikisha 

kutokubagua, kushiriki, uwazi na 

uwajibikaji katika sekta ya umma, 

maendeleo katika kutambua kiini cha 

mabadiliko ya mifumo ya sekta za umma, 

hazifikii matarajio. Msukumo wa awali wa 

mabadiliko utahitaji kuanzia kwa 

wanaowajibika kwa ufasaha wa hali ya juu 

wakihitaji zaidi uwajibikaji katika mfumo 

wa kisiasa na uongozi wa kisiasa.

3.3.1 Eneo Lengwa  
Kusaidia Upande wa Mahitaji ya Utawala 
Bora na Haki za Binadamu kwa Wote
Mkataba wa maendeleo pamoja na serikali 

ya Tanzania unahusika na upande wa 

uenezaji wa huduma na utawala kwa watu. 

Kama nyongeza ya mantiki kwa upande 

huu wa shirika la maendeleo, pia Denmark 

itasaidia upande wa mahitaji- asasi za 

kiraia za Tanzania- kufanya kazi ili kukuza 

demokrasia, utawala bora, utawala wa 

sheria na kuheshimu haki za binadamu. 

Kuna kiungo muhimu kati ya utoaji wa 

msaada wa bajeti inayoiwezesha serikali 

kutekeleza majukumu yake, na msaada 

katika kazi za asasi za kiraia katika 

kuongeza ufahamu na mahitaji ya 

kuongeza uwajibikaji katika jamii.   

Denmark itasaidia mashirika binafsi ya 

wananchi, kama vile uanzishaji wa asasi 

za jamii, katika kuhakikisha kwamba 

maskini wanakua na sauti katika jamii na 

kuimarisha taratibu za ufuatiliaji na 

utetezi katika sekta ya jamii. Haki za 

wanawake na usawa wa kijinsia ni sehemu 

zinazoingiliana na ajenda hii, ambazo zina 

mikakati mikubwa muhimu katika 

uhusiano kuongezeka kwa watu, moja ya 

changamoto muhimu kwa Tanzania. Kwa 

hiyo, eneo hili litakuwa la maana katika 

juhudi za Denmark kusaidia asasi za kiraia 

za Kitanzania.

Inatarajiwa kwamba msaada utakwenda 

hasa kwa taasisi na mashirika muhimu 

ambayo yanaweza kutetea na kudai 

utawala bora, kusaidia kuhakikisha 

mfumo unaowiana ulio muhimu kwa jamii 

ya kidemokrasia wa kuifanya serikali 

iwajibike kwa wananchi wake. Mojawapo 

ya taasisi hizi ni bunge, vyama vya kiraia, 

(yakiwemo mashirika ya wanawake na 

watoa msaada wa kisheria), vyombo vya 

habari na taasisi za sekta binafsi kama vile 

umoja wa wafanyabiashara na vyama vya 

wafanyakazi. Denmark watachagua wadau 

ambao wataweza kusimimia uwajibikaji na 

uwazi serikalini na mitaani hasa katika 

kuzingatia matumizi ya rasilimali za 

umma. Uchaguzi pia utahusisha wadau 

ambao watalenga kuhakikisha huduma za 

msingi za kijamii zitawafika wote na hasa 

wanawake. Wanawake wana mahitaji 

maalumu katika sehemu ya uzazi wa afya, 

eneo muhimu sana kwa mpango wa muda 

mrefu wa maendeleo ya Tanzania. Hatua 

maalumu zinaweza kubuniwa kuendeleza 

malengo yaliyo sawa huko Zanzibar, kwa 

namna nyingine ni jambo muhimu na 

ambalo lina taasisi zake pekee na pia 

taasisi zake binafsi.  

Malengo makuu na matokeo 

yanayotarajiwa kwa Denmark kushiriki 

katika eneo hili: 

•	� Kuimarisha uhitaji wa utawala bora 

kupitia nguvu na mijadala ya asasi  

za kiraia.  

•	� Maendeleo ya demokrasia zaidi na ya 

kina kupitia taasisi imara na uwiano 

ulio sawa.

MPANGO WA DENMARK KUCHANGIA MALENGO  
YA KITAIFA KATIKA MAENEO HAYA: 
 
1.	� Kukuza amani, mshikamano wa kijamii, mjadala wa kitaifa na utaratibu  

wa utatuzi wa migogoro (kufikia mwaka 2015); 

2.	� Athari za kupunguza rushwa na fedha bandia (ikifika mwaka 2015); 

3.	� Haki za jamii, siasa, uchumi na utamaduni kwa wote, kwa malengo  
mahususi kwa wanyonge (kufikia mwaka 2015).
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MPANGO WA DENMARK KUCHANGIA MALENGO  
YA KITAIFA KATIKA MAENEO HAYA: 
 
1.	� Kuimarisha ushikariano wa kimataifa na kuweka amani, kutatua migogoro 

kidiplomasia 

2.	� Kudhibiti uhamiaji, jitihada za ukaguzi wa uingizaji wa silaha haramu na 
kupambana na vurugu za kuvuka mipaka na uhalifu. 

•	� Kuheshimu sana utawala wa sheria na 

haki za binadamu. 

•	� Kuboresha uwazi na uwajibikaji kupitia 

uwezo wa nguvu za taasisi muhimu.

Ili kufanikisha malengo haya Denmark 

watatumia mijadala ya pamoja na 

utaratibu wa msimamo wa haki za 

binadamu kwa kuzingatia mwingiliano  

wa maendeleo yote. 

3.3.2 Eneo Lengwa 
Amani na Utulivu wa Kikanda
Denmark inasaidia upande wa mahitaji ya 

utawala bora na haki katika jamii ya 

Tanzania, lakini ikihakikisha maendeleo 

ya kidemokrasia ya amani, lazima iwe 

msingi wa kukuza amani na utulivu wa 

kikanda kama sharti la kuanzisha 

mazingira endelevu kwa ukuaji wa 

uchumi, maendeleo ya kijamii na utulivu 

wa kisiasa. Kwa hiyo Denmark itasaidia na 

kufanya kazi kwa ushirikiano wa karibu 

kikanda na masuala ya kimataifa katika 

maeneo ambayo Tanzania na Denmark 

itafaidika kutoka kutokana na ushirika.  

Kwa kawaida Tanzania imekuwa mshiriki 

muhimu katika sera za kigeni katika 

Afrika. Tanzania inaendelea na kawaida hii 

- kidiplomasia na zaidi ya askari 2,000 wa 

kulinda amani katika maeneo yenye 

migogoro. Tanzania iko mstari wa mbele 

katika mambo ya kimataifa. Demokrasia 

yake yenye nguvu, msimamo wa kisiasa na 

ukuaji endelevu wa kiuchumi vimeipa 

Tanzania jukwaa la utetezi na mamlaka 

katika kanda na shughuli za kimataifa. 

Kutokana na hayo imekuwa na uwezo wa 

kufanyika mshirika imara kwa Denmark. 

Zaidi ya utetezi wa kimataifa, Tanzania 

itaweza kukuza ushirika katika mambo 

muhimu ya kimataifa kama mabadiliko ya 

hali ya hewa, haki za binadamu, zikiwemo 

haki za wanawake, ugaidi na uharamia. 

Itakuwa hasa katika Umoja wa Mataifa 

(UN) na vikao vya kimataifa kuwepo 

uwezekano wa ushirikiano. Tanzania, nchi 

yenye maendeleo makubwa, huchangia 

maadili na nchi ndogo iliyoendelea kama 

Denmark, na kwa kiasi kwamba nchi hizi 

mbili zinaimarisha ushirikiano wao katika 

masuala ya kimataifa katika usahihi wa 

mabaraza haya, itaongeza umuhimu na 

uhalali wa masuala haya. Kama fursa 

zinavyojitokeza, Denmark itachochea 

kutafuta kuimarisha ushirikiano wa karibu 

na Tanzania katika kuelezea changamoto 

wanazoshiriki. 

Uongezekaji wa jukumu hili muhimu kwa 

Tanzania katika juhudi za kimataifa za 

kupambana na uharamia kunatoa fursa 

maalumu kwa ajili ya ushirikiano. Hivi 

karibuni Tanzania imeimarisha nguvu za 

kukabiliana na uharamia, na uwezekano 

wa mafunzo yanaohitajika kwa ushirikiano 

wa kikanda katika kukabiliana na 

uharamia. Hivi karibuni Tanzania na 

Denmark zimeingia mkataba wa kuondoa 

uharamia unaodhaniwa kuwepo. Matokeo 

yake maombi ya Tanzania kwa Denmark 

yanaweza kukubalika kwa kuhamisha mtu 

aliyewekwa kizuizini na kikosi cha majini 

cha Denmark akiwa na tuhuma za 

uharamia. Mamlaka ya Tanzania yatakuwa 

na uwezo wa kufanya uchunguzi wa 

kisheria na kimahakama. Mkataba  

huu ni ushahidi kwamba Tanzania 

imechukua wajibu mkubwa pamoja  

katika mapambano dhidi ya uharamia,  

na Denmark imejiandaa kuongeza 

mazungumzo na msaada wa kiufundi 

mpaka mwisho. Hata hivyo, Tanzania 

inashiriki vema katika kazi za kimataifa 

kupambana na uhalifu pamoja na ukatili 

wa halaiki na kujaribu kukwepa mashitaka 

na kukuza heshima kwa utawala wa 

sheria. 
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4. KUONGEZEKA KWA USHIRIKIANO  
WA KUBADILISHANA UTAMADUNI

Kila ushirikiano wenye maana kati ya 

mataifa lazima uhusishe kubadilishana 

utamaduni kama njia ya kuwaleta raia 

pamoja na kuimarisha kutambuana 

pamoja na kufahamiana.Ushirikiano wa 

Denmark na Tanzania zitaweka msisitizo 

zaidi juu ya ushirikiano wa utamaduni, na 

msisitizo maalumu utawekwa katika 

kufanya sanaa, kwa uwezo wa kufikia 

 
5. UTAFITI

Kuna utamaduni wa muda mrefu na wenye 

mafanikio ya utafiti wa ushirikiano kati ya 

Denmark na Tanzania. Ushirikiano kati ya 

vyuo vikuu ulianza katika miaka ya 1960 

na ulikuwa ni mwanzo wa ushirikiano  

wa maendeleo. Ushirikiano huu wa 

maendeleo kwa Denmark na Tanzania 

umedumu kwa miaka 50, na umeleta 

matokeo mengi chanya na mazuri, katika 

mfumo wa kuelimishana wa nchi hizi  

mbili na uwezeshaji maendeleo katika 

Tanzania. Denmark itaendelea kusaidia 

utafiti Tanzania, kwa kupitia utafiti wa 

maendeleo ya utamaduni na kuwa na  

ari nyingine ya utafiti kama, utafiti wa 

ushirikiano wa mwelekeo wa Kusini na  

ari iliyohusishwa zaidi moja kwa moja  

na mipango ya sekta.

sehemu kubwa ya watu katika nchi zote 

mbili. Msaada wa kuifanya sanaa katika 

Tanzania unaoweza kuwa na mambo ya 

kibiashara zaidi. Programu za utamaduni 

zitaendelezwa na kutekelezwa na Kituo 

cha Utamaduni na Maendeleo cha 

Denmark.
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6. MCHAKATO WA UFUATILIAJI

Kwa kila eneo lililodhamiriwa, viashiria 

maalumu vya ufuatiliaji na matokeo 

vitachaguliwa. Kwa kiwango kikubwa 

iwezekanavyo, viashiria hivi vitachaguliwa 

kutokana na mikakati na taratibu ya 

serikali ya Tanzania kwa kuhimiza 

ufuatiliaji katika maeneo yaliyochaguliwa. 

Denmark itaendeleza ufuatiliaji wa 

maendeleo na maendeleo dhidi ya 

viashiria hivi na kukagua kiasi gani 

msaada umefanikisha matokeo 

yaliyokusudiwa. Katika kila eneo, Denmark 

itatambua uwezekano wa hatari na 

mikakati itahitajika kuendelea kufuatilia 

na kusimamia hatari hizo. Kiwango cha juu 

cha uchambuzi wa sera yote ya Denmark 

na Tanzania na mpango wa nchi utafanyika 

katika kipindi cha 2014-2018. Lengo 

litakuwa kutathmini kama malengo 

mkakati yaliyomo katika kila eneo 

lililodhamiriwa linaendelea kuwa sawa 

kulingana na malengo yote kwa jumla,  

na kama msaada wa Denmark umetolewa 

kwa njia ya ufanisi zaidi ili kufanikisha 

matokeo yaliyokusudiwa.
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KIAMBATANISHO CHA 1 
UKWELI KWA TANZANIA 

DATA MUHIMU ZA KIUCHUMI KIZIO CHANZO

Eneo km2 885,800 WDR

Idadi ya Watu (2011) Milioni 46.22 WDR

GDP (2011) Bilioni USD 23.87 WDR

Ukuaji wa uchumi kwa mwaka (GDP) (2011) % 6.45 WDR

GNI kwa kila siku (2011) USD 540 WDR

Ukuaji katika GNI kwa kila siku (2011) % 3.53 WDR

Urahisi wa ufanyaji biashara (2012) Daraja 134 DB

Sekta za Uchumi: Nyongeza ya Thamani (% of GDP) (2011) WDR

Kilimo % 27.68

Viwanda % 25.07

Uzalishaji % 10.23

Huduma, n.k. % 47.25

Matumizi ya Serikali (% of GDP) (2010/2011) % 27.0 IMF

Kodi ya mapato (bila misaada, % of GDP) (2010/2011) % 15.2 IMF

msaada rasmi halisi wa maendeleokwa kila siku (2010) Iliyopo USD 65.97 WDR

Msaada rasmi halisi wa maendeleo (% of GNI) (2010) % 13.08 WDR

Huduma za mikopo (mgao wa biashara nje – TDS/XGS) (2011) Mgao 1.97 WDF
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DATA MUHIMU ZA KIJAMII KIZIO CHANZO

Ongezeko la idadi ya watu(wastani wa mwaka) (2000-2010) % 2.8 UGS

Matarajio ya kuishi (2011) Miaka 58.15 WDR

Vifo vya watoto wachanga (namba ya vifo kwa watoto 1000 mwaka wa kwanzan) (2011) 45.4 WDR

Idadi ya watu wenye uwezo wa kupata vyanzo vya maji vilivyoboreshwa (2010) % 54.5 NBS

Uwezo wa kupata huduma za afya  (asilimia bila uwezo) (mwaka) % N/A HDR

Namba ya madaktari (kwa wakazi 100,000 ) (mwaka) … N/A HDR

Watu kati ya miaka 15-49 wanaoishi na VVU (2011) % 5.8 UNAIDS

Kiwango cha elimu ya watu wazima (2010) % 73.2 WDR

Elimu ya msingi (asilimia ya shule-umri watoto wanaoenda shuleni) (2007)** % 83.6 NBS

Wasichana katika elimu ya msingi (asilimia ya wasichana wenye umri wa kwenda shuleni) (2007)** % 86.1 NBS

Sekta za kijamii (asilimia ya matumizi ya umma) (mwaka) % N/A WDR

Matumizi ya jeshi (asilimia ya GDP) % 1.08 WDR

Mgawanyo wa mapato (asilimia ya mapato ya taifa (2007) WDR

Tajiri zaidi 10% ya idadi ya watu % 29.61

Maskini sana 10% ya idadi ya watu % 2.82

DATA MUHIMU ZA MAZINGIRA KIZIO CHANZO

Kiwango cha eneo la ardhi kilicholindwa kudumisha anuwai ya kibailojia kwa jumla ya eneo lote % N/A CBD/IUCN

Kaboni dioksaidi inayotolewa na mtu na matumizi ya ozone – yanayopungua sana CFCs (ODP tons) Tani za ODP N/A UNFCCC

DATA ZA HAKI ZA BINADAMU KIZIO CHANZO

Uthibitisho wa vyombo muhimu vya haki za binadamu za kimataifa (12 kwa ujumla) No. N/A OHCHR

Ridhaa katika vyombo muhimu vya haki za binadamu vya kimataifa No. N/A OHCHR

Kidokezo: Namba katika jedwadi hili zinaweza kutofautiana kidogo kutokana na namba zilizotumika katika rasimu hii ya sera 
kutokana na utumiaji wa vyanzo vya kimataifa. Pale inapopatikana, rasimu ya sera imetumia mahesabu mapya ya kitaifa.
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KIAMBATANISHO CHA 2
SHUGHULI ZA MAENDELEO  
ZA DENMARK KATIKA TANZANIA

Msaada wa Bajeti Kuu
Msaada wa moja kwa moja Denmark katika bajeti ya Tanzania 
unaanzia mwanzoni kabisa mwa ushirikiano wa nchi hizi mbili. 
Hata hivyo, Msaada wa Bajeti Kuu ya Tanzania katika muundo 
wake wa sasa ulianzia baada ya Tanzania kufikia msamaha wa 
kimataifa wa kufutiwa madeni mnamo mwaka 2001, ambapo 
Denmark ilikuwa mmojawapo wa wadau wa kwanza wa 
maendeleo kuingia katika mpango wa Bajeti ya Msaada ya 
Kupunguza Umasikini (PRBS). Lengo kubwa muhimu la msaada 
huu wa bajeti kuu ni kuchangia katika ukuaji wa uchumi na 
kupunguza umaskini kwa kusaidia Mikakati ya Kupunguza 
Umaskini ya Tanzania. Tangu mwaka 2011, Denmark imetoa 
msaada wa Krona za Denmark (DKK)takribani bilioni 1.1 katika 
bajeti kuu kwa Tanzania. Pia kiasi cha Krona za Denmark DKK 
millioni 615 zimeahidiwa kutolewa katika awamu hii ya nne ya 
mpango wa Denmark wa GBS, ambao unaanza mwaka 2011 
mpaka 2015. Katika awamu hii ya sasa, 80% ya mfuko wa fedha 
wa Denmark unatolewa kwa kiwango kisichobadilika, ambacho  
ni takribani asilimia ishirini (20%) inategemea kwa kufikia 
utekelezaji katika maeneo yaliyochaguliwa.

Utoaji wa GBS, pamoja na ongezeko la kodi ya mapato, umeongeza 
uwezo wa taifa kuhamasisha rasilimali na ongezeko la matumizi 
ya utumishi wa umma, kwa kuwezesha ukuaji muhimu katika 
utumishi wa umma, hasa katika afya na elimu. GBS imeunda 
muundo wa mazungumzo kati ya wadau wa maendeleo na 
serikali ya Tanzania. Katika suala la upunguzaji umaskini, hata 
hivyo mchakato umekuwa si wa kuridhisha, kwa kiasi kikubwa 
kisichobadilika, kiwango kikubwa cha umaskini katika muongo 
uliopita. Changamoto kubwa za baadaye ni kupunguza gharama 
za awali za misaada na kuwa na dira ya mazungumzo ya maeneo 
yenye matatizo, kama vile kupunguza umaskini.   

Demokrasia, Haki za Binadamu na Utawala Bora
Msaada wa  Denmark katika demokrasia, haki za binadamu na 
utawala bora unaweza kuonekana tangu kuondolewa kwa mfumo 
wa chama kimoja mwaka 1992. Uchaguzi wa urais wa mwaka 
1995 pia ulisaidiwa na Denmark. Kwa miaka mingi Denmark 
imekuwa ikisaidia maendeleo ya demokrasia Tanzania kwa 
kuunga mkono taasisi za demokrasia, asasi za umma na 
maboresho muhimu katika sekta za utumishi wa umma, kama 
vile mageuzi muhimu katika taasisi za utumishi wa umma, 
mageuzi katika serikali za mitaa, mageuzi katika usimamizi wa 
fedha za umma na mageuzi katika sekta ya sheria. Katika awamu 
iliyopo sasa kuanzia mwaka 2011 mpaka 2015 kiasi cha Krona za 
Denmark (DKK) milioni 250, zitatolewa kusaidia maeneo matatu. 

1) Kuunga mkono ushirikiano wa kidemokrasia na uwajibikaji 
katika taasisi za utumishi wa umma, na kuviwezesha vyombo  
vya habari. 2) Kuunga mkono sekta ya vyombo vya sheria kwa 
kuongeza fursa ya huduma katika vyombo vya sheria na kusaidia 
mageuzi katika sekta ya sheria. 3) Kuunga mkono programu ya 
mageuzi katika usimamizi wa fedha za umma ili kufikia mfumo 
endelevu na imara wa fedha, hasa mfumo endelevu katika 
usimamizi wa kodi.

Afya
Lengo la Denmark kusaidia sekta ya afya ni kufanya maboresho 
katika sekta ya afya na ustawi kwa Watanzania wote, na kuweka 
mkazo kuhusu wanawake, watoto na makundi ya Pembezoni. 
Mpango unaenda sambamba na mkakati wa kitaifa wa 
upunguzaji umaskini wa Malengo ya Maendeleo ya milenia. 
Tangu Serikali ya Tanzania ilipoanzisha maboresho ya afya 
mwaka 1996, msaada wa Denmark umekuwa katika mfumo wa 
kusaidia mipango kisekta. Awamu ya nne iliyopo ya Msaada wa 
Mpango sekta ya Afya (HSPS IV) inaanzia mwaka 2009-2014. 
Programu inasaidia katika maeneo matatu, Sekta ya Afya 
Tanzania Bara, sekta ya afya Zanzibar na misaada katika sekta 
mbalimbali za VVU/UKIMWI. Awamu ya nne iliyopo ina jumla  
ya bajeti ya DKK milioni 910,000,000, ambapo Tanzania Bara 
inapokea sehemu kubwa ya DKK milioni 528 (80% kwa kupitia 
mfuko wa pamoja wa Afya). Kwa miaka mingi ya kujihusisha 
katika sekta ya afya Tanzania Bara na Zanzibar, kumeleta 
matokeo chanya katika mfumo wa kupunguza vifo vya watoto, 
kupunguza kiwango cha maambukizi ya magonjwa na mipango 
bora na ushirikiano katika kusaidia huduma za afya. Changamoto 
zinaendelea katika kuhakikisha nyenzo ya rasilimali watu na 
vifaa katika huduma ya afya hasa maeneo ya vijijini, katika  
utoaji mzuri wa huduma bora na usawa katika upatikanaji. 

Sekta ya Barabara
Tangu mwishoni mwa mwaka 1980, Denmark imesaidia sekta ya 
barabara zaidi ya Krona za Denmark (DKK) bilioni 1.9, na kusaidia 
ujenzi wa baadhi ya barabara muhimu za Tanzania. Upitiaji wa 
mwaka 2000 ulionyesha nia ya kuwa na mipango ya kijamii, 
kiuchumi, na kuwa na kipaumbele cha kutoa nafasi kwa ajili  
ya barabara na watembea kwa miguu. Wakati huo huo, mkazo 
utakuwa juu ya kuweka vipimo vya usalama barabarani. Barabara 
na uchukuzi vimepewa kipaumbele cha juu katika mipango  
ya Serikali katika kupunguza umaskini, na mtandao mzuri wa 
barabara ni kigezo kinachochukuliwa kwa ukuaji wa uchumi na 
maendeleo ya kijamii Tanzania. Msaada wa Denmark katika sekta 
hii utaondolewa polepole ifikapo mwaka 2014.
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Kilimo
Katika miaka ya 1999 mpaka 2008 Denmark imechangia Krona za 
Denmark (DKK) takriban milioni 454 za Msaada katika Mpango 
wa Sekta ya Kilimo. Lengo la jumla ilikuwa kiwango cha ongezeko 
endelevu la ukuaji wa kipato kwa watu wa vijijini. Ili kufanikisha 
hili, awamu ya pili ya msaada (ASPS II) ulitolewa kama sera ya 
mageuzi, uendelezaji wa ukuaji wa sekta binafsi katika sekta ya 
kilimo (PASS), wakulima kuwa na fursa ya upatikanaji wa mbegu 
bora na kuongeza maendeleo ya kilimo katika ngazi ya vijijini. 
Kama muda unavyoendelea kupita ndivyo, vipengele mbalimbali 
viliendelea kutekelezwa kwa kugawanyika, miradi binafsi, ikikosa 
mshikamano na mbinu mikakati. Kusudi la kuendeleza uhusiano 
kati ya vipengele vilivyopotea, hivyo programu haikufanikiwa 
kulingana na kuwa na athari katika sera ya taifa ya maendeleo, 
na msaada wa Denmark uliondolewa mwaka 2008. Baadhi ya 
mambo yenye mafanikio zaidi ni kama msaada wa PASS, baada 
ya maboresho, sekta ya mipango ya biashara iliongezwa.

Sekta ya Biashara
Denmark imekuwa ikisaidia sekta ya biashara na sekta binafsi  
za maendeleo tangu mwanzoni mwa miaka ya 1980. Madhumini 
makubwa ya msaada wa Denmark yamekuwa ya kuendeleza 
sekta binafsi kama injini dhidi ya ukuaji mbovu wa uchumi 
ambao unasaidia mkakati wa Kupunguza Umaskini Tanzania. 
Awamu hii ya tatu ya Msaada wa Sekta ya Biashara (BSPS) 
unalenga kwenye: maboresho katika mazingira ya biashara, 
kuwezeshwa kuingia katika masoko ya kimataifa na biashara 
ndogo ndogo; na za kati katika sekta ya biashara pamoja na 
kilimo. Awamu ya tatu itamalizikia (2008-2013), na uanzishaji  
wa awamu ya nne utakuwa ni hatua ya mwisho. Jumla ya gharama 
za msaada kwa awamu tatu za kwanza ni Krona za Denmark  
(DKK) milioni 925, na awamu ya nne itakuwa na bajeti ya Krona 
za Denmark (DKK) milioni 600. Awamu tatu za mwanzoni 
zimeonyesha matokeo muhimu na yametoa mchango mkubwa 
kwa mfano, uanzishaji wa Elimu ya Ufundi na Mamlaka ya 
Mafunzo, maboresho katika utendaji wa soko la ajira, kuimarisha 
uwezo wa Wizara ya Viwanda na Biashara na maboresho ya 
upatikanaji wa fedha kwa zaidi ya watu milioni moja. Misaada 
kwa mtazamo mpana wa mageuzi katika mazingira ya kibiashara  
yamekuwa na mafanikio madogo, na hatua za kawaida za 
mageuzi zimebaki kuwa pole pole na kuendelea kuwa 
changamoto kwa wakati ujao.

Shughuli za maendeleo katika sekta ya biashara ya Tanzania 
inajuimuisha programu ya wadau wa biashara wa Shirika la 
Maendeleo la Denmark (DANIDA) na misaada kwa Jumuiya ya 

Afrika Mashariki (EAC). Madhumuni ya misaada kwa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki ni kuongeza ushirikiano wa uchumi wa kikanda 
na kuanzisha masoko makubwa, kuongeza ushindani katika soko 
la kimataifa na kuvutia wawekezaji wa kigeni. Msaada wa sasa 
wa kiasi cha Krona za Denmark (DKK) milioni 160 zilitolewa 
katika miaka ya 2012-2014.

Mazingira
Denmark imeisaidia Tanzania katika sekta ya mazingira kwa zaidi 
ya miaka 20. Katika miaka ya 1990 msaada ulianza kutolewa 
katika miradi ya nyanda za juu kusini, na mwishoni mwa miaka 
ya 1990, Programu ya Msaada wa Mazingira ulianzishwa, na 
tangu mwaka wa 2000 ni programu hii ambayo imeipa Denmark 
mwongozo wa kusaidia. Msaada wa hivi karibuni umelenga 
katika mambo mawili: 1) Usimamizi wa mazingira ya mijini kwa 
lengo la kuanzisha mipango ya mazingira na utawala katika ngazi 
ya Manispaa. 2) Usimamizi wa Maliasili kusaidia misitu na ardhi 
oevu. Msaada wa programu ulianza mwaka 2007 mpaka 2012  
na umekuwa na bajeti ya jumla ya Krona za Denmark milioni 180. 
Hivi karibuni Denmark imesaidia Tanzania maendeleo ya kwanza 
ya mikakati ya kitaifa ya mabadiliko ya hali ya hewa. Msaada wa 
Denmark kwa sekta ya mazingira utaondolewa polepole hadi 
kufikia mwaka 2015.

Utamaduni
Kutoka mwaka 2008 hadi 2012, Denmark imesaidia katika 
kulinda, kukuza na kuendeleza kitambulisho cha utamaduni 
pamoja na anuwai Tanzania  kwa kiasi cha Krona za Denmark 
(DKK) milioni 6.2. Katika kufanya kazi na watoto wa shule na 
wanasanaa wanaojitokeza, msaada unasaidia kuyawezesha 
makundi yanayoishi katika mazingira magumu kupitia ushiriki 
wao katika kazi za sanaa na utamaduni. Awamu mpya 
inatarajiwa. 

Jinsia 
Denmark imesaidia kuwawezesha wanawake wa Tanzania tangu 
mwaka 2002. Lengo limekuwa katika shughuli za utetezi na 
kuimarisha haki za wanawake, kwa mfano, elimu na ardhi. Katika 
awamu iliyoanzia mwaka 2009-2011, moja ya matokeo muhimu 
yalikuwa ni kukamilika kwa mafunzo ya kitaifa ya uchunguzi  
wa kijinsia. Awamu ya sasa (2012-2014) kiasi cha Krona za 
Denmark (DKK) milioni 25, kilitolewa kwa malengo ya kuzuia na 
kupambana dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia na kuwawezesha 
wanawake kiuchumi, hasa wanawake wa maeneo ya vijijini, kwa 
njia ya mitandao na kuwaongezea ujuzi wa biashara.
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KIAMBATANISHO CHA 3
TATHMINI YA MAENDELEO MILLENIA KATIKA TANZANIA  
BARA KUELEKEA MALENGO YA MAENDELEO YA

VIASHIRIA 
Msingi 

1990 
Kiwango  
cha sasa 

Malengo ya 
MMM(MDG) 

2015 Maendeleo

LENGO LA 1 
KUTOKOMEZA UMASKINI ULIOKITHIRI NA NJAA 

1.1	� Idadi ya watu chini ya ($1, PPP) (kulingana na kiwango cha 
umaskini cha pato la taifa) 

39% 33.6% (2007) 19.5% Yasiyofikiwa 

1.1	� Idadi ya watu chini ya  ($1, PPP) (kulingana na kiwango cha 
umaskini na kiwango cha umaskini cha pato la taifa) 

21.6% 16.6% (2007) 10.8% Yasiyofikiwa

1.8	� Uzito wa chini ya-5 (%) (uzito-wa-miaka -2SD) 28.8% 16.8% (2009) 14.4% Yasiyofikiwa

1.8	� Kudumaa chini ya-5 (%) urefu –wa-chini ya umri wa -2SD) 46.6% 38.9% (2009) 23.3% Yasiyofikiwa

LENGO LA 2 
KUFANIKISHA ELIMU YA MSINGI KWA WOTE 

2.1	� Uwiano halisi wa uandikishaji katika elimu ya msingi (%) 54.2% 95.4% (2010) 100% Yaliyofikiwa 

2.2 	� Uwiano mkubwa wa uandikishaji wa elimu ya msingi (%) 112.7% 100% Yaliyofikiwa 

LENGO LA 3 
KUHAMASISHA USAWA WA JINSIA NA UWEZESHAJI WA WANAWAKE 

3.1	� Uwiano wa wasichana na wavulana katika shule za msingi (%) 98% 101% 100% Yaliyofikiwa 

3.2	� Uwiano wa wasichana na wavulana katika shule za sekondari (%) 105% 100% Yaliyofikiwa 

3.3	� Uwiano wa wanawake na wanaume katika elimu ya juu (%) 68.0% 100% Kuelekea kufikiwa 

3.4	� Uwiano wa wanawake miongoni mwa Wabunge (%) 30.3% 50% Kuelekea kufikiwa 

LENGO LA 4 
KUPUNGUZA VIFO VYA WATOTO

4.1	� Kiwango cha vifo vya watoto chini ya miaka mitano (kwa watoto 
1,000 waliohai) 

191 81 (2010) 64 Yaliyofikiwa

4.2	� Kiwango cha vifo vya watot wachanga (kwa watoto 1,000 waliohai) 115 51 (2010) 38 Yaliyofikiwa

4.3 	� Uwiano wa watoto waliochanjwa surua (%) 85% 90% Kuelekea kufikiwa 
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VIASHIRIA 
Msingi 

1990 
Kiwango  
cha sasa 

Malengo ya 
MMM(MDG) 

2015 Maendeleo

LENGO LA 5 
KUBORESHA AFYA YA UZAZI

5.1	� Uwiano wa vifo vya wajawazito (kwa watoto waliohai 100,000) 529 454 (2010) 133 Yasiyofikiwa 

5.2	� Uwiano wa waliozalishwa na wataalamu wa afyal (%) 43.9%
50.5%  

(2010 DHS) 
90% Yasiyofikiwa 

LENGO LA 6
KUPAMBANA NA VVU/UKIMWI, MALARIA NA MARADHI MENGINE

6.1	� Maambukizi ya VVU, miaka, 15-24 (%) 6% 2.5% (2008) < 6% Yaliyofikiwa 

	� Maambukizi ya VVU miaka 15-49(%)  5.7% (2008) < 5.5%

LENGO LA 7 
KUHAKIKISHA MAZINGIRA ENDELEVU

7.8 	� Uwiano wa watu wanaotumia vianzo vya maji ya kunywa  
vilivyoboreshwa (% ya wakazi wa vijijini) 

51% 57.1% (2009) 74% Yasiyofikiwa 

7.8	� Uwiano wa watu wanaotumia vianzo vya maji ya kunywa  
yaliyoboreshwa (% ya wakazi wa mijini)

68% 83% (2009) 84% Yaliyofikiwa 

7.9 	� Uwiano wa watu wenye fursa za kuboresha usafi wa mazingira 
(Mijini/Vijijini)

13.3%  
(2010 DHS)

Yasiofikiwa 

LENGO LA 8 
KUENDELEZA USHIRIKIANO WA KIMATAIFA KWA AJILI YA MAENDELEO

Kueleka kufikiwa 

Chanzo:Ripoti ya nchi ya malengo ya maendeleo ya millennia 2010, http//www.porvertymonitoring.go.tz/ 
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