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DIBAJI 

 

Tangu nchi yetu ilipopata Uhuru wake mwaka 1961 haja ya kuwa na 
mwongozo wa kitaifa kama dira ya kuelekeza huduma kwa Wazee ilibainika.  
Ilidhihirika waziwazi kuwa huduma zilizokuwa zikitolewa kwa wazee zilihitaji 
kuwekewa malengo na uratibu mzuri ili walengwa waweze kunufaika vizuri na pia 
kuzingatia matarajio yao. 
 
 Mnamo mwaka 1982 Umoja wa Mataifa ulitoa Mpango wa Kimataifa wa 
utekelezaji ikiwa ni dira ya kimataifa ya utoaji huduma na ushirikishwaji wa wazee 
katika maendeleo yao na ya jamii kwa ujumla.  Mpango huu wa Kimataifa ulifanyiwa 
mapitio mwaka 2002 kwa lengo la kuainisha matatizo na mahitaji ya wazee katika 
karne ya 21. 
 
 Katika kuadhimisha Mwaka wa Kimataifa wa Wazee (1999) Serikali ilifanya 
maamuzi ya kuwa na Sera ya Taifa ya Wazee.  Maamuzi ya kuwa na Sera ni 
kielelezo cha dhamira ya Serikali ya kuweka masuala ya wazee katika agenda ya 
maendeleo ya nchi yetu.  Tunatambua kwamba wazee wetu wanakabiliwa na 
matatizo mbalimbali ikiwa ni pamoja na umaskini, kutotosheleza kwa huduma za 
afya, pensheni na kutoshirikishwa katika maamuzi muhimu yanayohusu maendeleo 
ya nchi yetu.  Mmomonyoko wa maadili katika jamii umewaathiri wazee walio wengi.  
Pamoja na hali hii tunatambua kwamba wazee ni raslimali na nguvu mpya katika 
maendeleo ya nchi yetu.  Kila jitihada itawekwa kuhakikisha kwamba wazee 
wanatambuliwa na wanapata fursa ya kushiriki katika shughuli za maendeleo ya nchi 
yetu sambamba na wananchi wengine. 
 
 Kuwapo kwa Sera ya Taifa ya Wazee ni hatua ngeni kwa nchi nyingi, Tanzania 
ikiwa moja wapo.  Katika Afrika, Tanzania ni nchi ya pili kuwa na Sera ya aina hii 
baada ya Mauritius.  Endapo kutatokea upunguf katika matamko na utekelezaji wa 
Sera yenyewe Wizara itakuwa tayari kufanya marekebisho pale yanapohitajika.  
Wizara inakaribisha maoni/mapendekezo kutoka kwa wote ambao wanahusika na 
utekelezaji wa Sera hii. 
 
 Kwa watumishi wa Wizara, Sera hii nimwongozo katika kuandaa mipango, 
utekelezaji na tathmini ha utoaji huduma kwa wazee. 
 
 Wizara inato shukrani kwa watumishi, wazee wenyewe na taasisi mbalimbali 
kwa mchango wao katika kufanikisha kuwappo kwa Sera hii.  Napenda kutoa 
shukrani za pekee kwa shirika la Help Age International kwa mchango wao mkubwa 
katika maandalizi ya Sera hii. 
 
 
 
Prof. Juma A. Kapuya (MB) 
WAZIRI WA KAZI, MAENDELEO YA VIJANA NA MICHEZO. 

 



SURA YA KWANZA 
  

1.0 UTANGULIZI. 

Suala la uzee na kuzeeka limekuwa lenye umuhimu mkubwa kwa 

jumuiya ya kimataifa hasa kuhusiana na mitazamo ya kiuchumi, kisiasa na 

kijamii. 

 

Taarifa za umoja wa mataifa (1999)  zinaonyesha kuwa kumekuwa na 

ongezeko la idadi ya wazee Duniani.  Ongezeko hili linaonekana zaidi katika 

nchi zinazoendelea ambapo viwango vya ongezeko havilingani na uwezo wa 

rasilimali zilizopo kuwahudumia katika nyanja za afya, lishe na huduma 

nyingine za msingi kwa maisha ya binadamu. 

 

Kulingana na taarifa hizo, mwaka 1950, Umoja wa Mataifa ulikadiria 

kuwepo kwa watu millioni 200 wenye umri wa miaka 60 na zaidi.   Mwaka 

1975, idadi hiyo iliongezeka na kufikia millioni 350.  Idadi hiyo inategemewa 

kuongezeka na kufikia milioni 625 ifikapo mwaka 2005. 

 

Inatarajiwa pia kuwa ifikapo mwaka 2050, idadi ya wazee, kwa mara 

ya kwanza katika historia ya binadamu, itaongezeka na kuzidi ile ya 

watoto/vijana chini ya miaka 24.  Idadi hiyo katika bara la Afrika pekee 

inategemewa kuongezeka kutoka milioni 38 ya sasa na kufikia milioni 212 

ifikapo mwaka 2050. 

 

Kuongezeka kwa idadi na asilimia ya watu ni mafanikio kwa kuwa ni 

kielelezo cha ubora wa maisha unaotokana na kuboreka kwa huduma kama 

vile za afya na elimu.  Hata hivyo ongezeko hilo ni changamoto kwa sababu  

Serikali inawajibika kuwa na miundo mbinu inayopasika kutoa huduma kwa 

wazee.   Hii ni nafasi muafaka kwa jamii kuongeza kasi ya maendeleo yetu.    
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Wazee wengi huishi katika umaskini hali ambayo inaleta mashaka makubwa 

kwao.  Kadhalika ukweli kwamba idadi kubwa ya wazee (takribani asilimia 75) 

wanaishi vijijini na kwamba idadi ya wazee wanawake ni kubwa zaidi kuliko 

wazee wanaume unaleta changamoto ya ziada.  Upo umuhimu mkubwa kwa 

Serikali,taasisi zake na Wakala za Hiari kuandaa mazingira yanayowatambua 

wazee na yanayotoa nafasi kwao kushiriki kwa ukamilifu katika maisha ya kila 

siku ya jamii. 

 

Serikali inatambua kwamba wazee ni rasilimali na hazina kubwa katika 

maendeleo ya nchi yetu.  Kuwapo kwa taifa la Tanzania ni kielelezo tosha cha           

mchango mkubwa wa wazee walioutoa katika nyanja za kisiasa, kiuchumi, 

kiutamaduni na kijamii. 

 

1.1 DHANA NA MAANA YA UZEE. 

Uzee na kuzeeka ni dhana inayoelezea hatua ya mwisho ya makuzi ya 

binadamu  kuanzia utoto, ujana hadi kufika uzee. Hapa Tanzania mtu anaitwa 

mzee kutokana na ama umri mkubwa, majukumu aliyonayo na pia hadhi 

yake, kwa mfano mkuu mahali pa kazi au katika ukoo.  Wazee tulionao aidha 

walikuwa wanafanya kazi za kuajiriwa au kujiajiri au ni wale walioko vijijini 

ambao kuzeeka kwao ni matokeo ya kupungukiwa nguvu za kufanya kazi. 

 

Katika nchi zilizoendelea kama Uingereza na Marekani, suala la uzee 

linahusishwa na umri wa kustaafu ambao ni miaka 65.  Katika nchi nyingine 

umri wa kustaafu unatofautiana kijinsi, kwa mfano, nchini Latvia wanaume 

wanastaafu wakiwa na miaka 55 wakati wanawake wanastaafu wakiwa na 

umri wa miaka 60. 

 

Pamoja na ukweli kwamba watumishi walio katika Serikali na Taasisi zake 

wanastaafu wanapofikia miaka 60 na kwamba wazee wa vijijini na wale  

waliojiajiri  wanakoma kufanya kazi kutokana na kuishiwa nguvu, ukweli 

unabaki kwamba binadamu mwenye umri wa miaka 60 anaonyesha dalili 
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dhahiri za kuishiwa nguvu.  Sera ya Taifa ya Afya na sheria ya utumishi wa 

umma zinazingatia umri wa miaka 60 kuwa ni kigezo cha uzee. Kwa 

madhumuni ya sera hii, mzee ni mtu mwenye umri wa miaka 60 na 

kuendelea. 

 

1.2 HALI YA WAZEE NCHINI: 

Karne ya ishirini imeshuhudia ongezeko kubwa la idadi ya wazee.   Kwa 

kadri ya takwimu zilizopo, Tanzania yenye kukadiriwa kuwa na jumla ya watu  

milioni 33,500,000 ina wazee wenye umri wa miaka 60 na zaidi wapatao 

milioni 1.4 (asilimia 4 ya watu wote).  Ifikapo mwaka 2050 idadi itaongezeka 

kufikia milioni 8.3 (asilimia 10 ya watu wote).  Katika maisha ya kila siku ya 

jamii wazee wanakubalika kuwa ni watoaji wa habari, ujuzi na uzoefu.  Katika 

maisha ya kijadi wazee na vijana waligawana majukumu.  Wazee walikuwa 

walinzi wa mila na desturi, washauri/wapatanishi, na walezi wa watoto 

wadogo. Vijana wenye nguvu walikuwa na jukumu la kuwahudumia wazee 

hao kwa kuwapatia mahitaji ya msingi ya maisha ikiwa ni pamoja na malazi, 

mavazi na ulinzi.  Wazee wa Tanzania wako katika makundi mbalimbali.  

Makundi hayo ni pamoja na Wazee Wastaafu, Wakulima, Wafugaji, Wavuvi na 

wale wasio na ajira.  Kwa ujumla hali ya wazee wa Tanzania inatawaliwa na 

mazingira yafuatayo:   

 

1.2.1 Mmomonyoko wa maisha ya kijadi. 

Kukua kwa miji na utaratibu wa watu wengi kuhama na kutafuta kazi  

mbali na familia zao, kumebadili sana taratibu za mahusiano katika jamii na 

familia na hasa wakati hakuna kipato cha kutosha  kwa ajili ya kuwasaidia 

wale wasiojiweza katika familia.  Kutokana na hali ya utandawazi, uzee sio 

mhimili tegemezi katika maisha ya kila siku na hivyo kizazi cha sasa 

hakitegemei tena wazee kama mwongozo wa maisha katika jamii.  Kutokana 

na hali hii vijana walio wengi wapo mbali na wazee; hawaonyeshi heshima 

kwa wazee na mara nyingi wanawadharau. 
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1.2.2 Matunzo duni. 

Kutokana na vijana wengi kuhama vijijini na kwenda mijini, wazee 

wamebaki wapweke na bila ulinzi.  Kutokana na hali ya ongezeko la ugonjwa 

wa ukimwi, vijana wengi wamepoteza maisha na hivyo kuwaacha watoto bila 

matunzo na jukumu hilo sasa kuchukuliwa na wazee ambao hawana msaada 

wowote.  Matunzo ya wazee  wasiojiweza limekuwa tatizo kubwa, hali hii 

inatokana na watoto wao kutokuwa na uwezo au moyo wa kuwasaidia. 

 

1.2.3 Umasikini. 

Kiuchumi wazee ni miongoni mwa watu masikini zaidi katika jamii.  

Makundi mbalimbali ya wazee kama wakulima, wafugaji, wavuvi na wale 

wasiokuwa na ajira hawamo katika mfumo wowote rasmi au usio rasmi wa 

hifadhi ya jamii.  Wazee wastaafu walio katika mpango wa hifadhi ya jamii 

wanakumbwa na matatizo yanayotokana na kutotosheleza kwa mafao na 

urasimu wa kupata huduma.  Isitoshe mikakati iliyopo ya kuondoa umasikini 

yaihusishi makundi ya wazee yaliyotajwa hapo juu.       

 

1.2.4 Magonjwa. 

        Watu wengi huzeeka na kuwa na afya dhaifu kutokana na maisha  na 

matunzo duni wakati wa ujana wao.  Lishe duni wakati wa utoto au kwa  

wanawake mimba za mara kwa mara na kazi ngumu huongeza kasi ya 

kuzeeka.  Magonjwa ya muda mrefu/kuendelea ni jambo la kawaida kwa 

wazee   walio wengi.  Pamoja na ukweli huo huduma za afya hazipatikani  

kwa urahisi kwa wazee walio wengi na mara nyingi huduma hizo ni ghali.  

Watumishi wa afya wanaohudumia wazee hawaonyeshi  mwamko na hawana 

mafunzo ya kutosha katika eneo hili la huduma. 

 

1.2.5 Wanawake Wazee na mila zilizopitwa na wakati. 

Wanawake wazee huathirika zaidi na matatizo ya uzee.  Wanawake 

huishi kwa muda mrefu zaidi kuliko wanaume.  Ndiyo maana wanawake  
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wazee ni wengi zaidi kuliko wanaume.  Isitoshe wanawake wazee hupambana 

na matatizo yanayohusiana na jinsi yao.  Wazee wanawake hukosa haki ya 

kurithi na kumiliki mali ikiwa ni pamoja na ardhi.  Kwa baadhi ya maeneo 

wanawake wazee wamekuwa wakilaumiwa kubakwa na kuuawa kwa imani za 

uchawi. 

 

1.2.6 Wanawake wazee wenye ulemavu. 

Kutokana na utamaduni na mazingira yetu, wanawake, watu wenye 

ulemavu na wazee wamekuwa hawapati fursa sawa ya kushiriki katika 

maamuzi mbalimbali yanayohusu maendeleo na ustawi wao.  Wakati 

wanawake wamekuwa wanabaguliwa kutokana na jinsi yao, watu wenye 

ulemavu hawapati fursa ya kushiriki katika kujiletea maendeleo kutokana na 

hali zao.  Kadhalika wazee wamekuwa hawatambuliwi ipasavyo hali ambayo 

inasababisha kutopata haki wanayostahili kama kumiliki na kurithi mali, 

isitoshe wazee hao hudhuriwa kutokana na mila potofu. 

 

1.2.7 Sheria zisizolinda na kuendeleza wazee. 

Kutokana na kukosa ulinzi wa kisheria, Wazee wanadhulumiwa mali 

zao, hawapati matunzo wanayostahili, wazee wanawake wanakosa haki ya 

kumiliki na kurithi mali wanapofiwa na waume zao.  Mfumo wa maisha ya 

kijamii hautoi nafasi ya ulinzi na usalama kwa wazee kama kundi maalum. 

 

1.3. Sababu za kuwa na Sera ya Wazee. 

Kutokana na hali na mazingira ya wazee, upo umuhimu wa kuwa na 

Sera ya Taifa ya Wazee itakayokuwa mwongozo katika utoaji huduma na 

ushiriki wa wazee katika maisha ya kila siku.  Kwa hiyo, Sera ya Taifa ya 

Wazee inatarajiwa kutekeleza yafuatayo: 

 

• Kuwatambua wazee kama rasilimali muhimu katika maendeleo 

ya Taifa letu. 
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• Kuwashirikisha wazee katika maamuzi muhimu yanayowahusu 

wao na taifa kwa ujumla. 

• Kuwashirikisha wazee katika uzalishaji mali na hivyo kuondoa 

umasikini miongoni mwao. 

• Kuboresha huduma zinazotolewa kwa wazee. 

• Kutoa ulinzi wa kisheria kwa wazee kama kundi maalum. 

• Kuwaelimisha vijana kuhusu masuala ya uzee na kuzeeka na 

kuwajengea uwezo wa kufanya maandalizi ya maisha kuelekea 

uzeeni.      
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SURA YA PILI 

 

2.0 MWELEKEO WA SERA. 

2.1 Mwelekeo: 

Sera hii inawahusu wazee walioko vijijini na mijini, pamoja na makundi 

maalum ya wazee kama  wastaafu, wakulima, wafugaji na wavuvi. Pia sera 

inawahusu vijana ambao wanapaswa kufanya maandalizi ya maisha ya 

uzeeni. 

 

2.2 Madhumuni ya jumla. 

Madhumuni ya jumla ya sera ni kuhakikisha kuwa wazee wa Tanzania 

wanatambuliwa na kupewa fursa ya kushiriki katika mambo yanayohusu 

maisha ya kila siku kwa manufaa ya Watanzania wote.  Aidha kuhakikisha 

kwamba wazee wanapata huduma zote muhimu na za msingi ambazo 

zitawawezesha kushiriki kwa ukamilifu katika maisha ya kila siku ya 

Watanzania. 

 

2.3 Madhumuni mahususi. 

• Kutoa nafasi kwa wazee ili watambulike kuwa ni raslimali badala ya 

kuonekana ni mzigo kwa familia na jamii. 

 

• Kujenga mazingira ambayo yatamwezesha mzee kupata na kutumia 

huduma muhimu za kijamii ili aweze kuishi kwa usalama na heshima. 

 

• Kutenga rasilimali za kutosha kwa ajili ya shughuli za kiuchumi na 

ustawi wa wazee kwa kuzingatia haki, wajibu na majukumu yao. 

 

• Kuwezesha na kuchochea uzalishaji mali katika familia ili kuziwezesha 

kutoa huduma za msingi kwa wazee. 
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• Kuanzisha na kuendeleza programu zinazotoa fursa kwa wazee 

kushiriki katika mipango ya kiuchumi kwa ajili ya maendeleo yao. 

• Kuandaa mikakati na programu zinazolenga katika utoaji wa picha 

nzuri ya wazee na kupiga vita mawazo potofu yanayoambatana na 

ubaguzi kiumri. 

• Kutunga sheria ambazo zitalinda na kuendeleza ustawi wa wazee.   

• Kuhakikisha kuwa wazee wanapata huduma za afya ya msingi. 

• Kuanzisha na kuendeleza programu zinazoelimisha vijana kuhusu  

masuala ya uzee na kuzeeka na kuwajengea uwezo wa kufanya 

maandalizi ya maisha kuelekea uzeeni. 

• Kuandaa programu itakayotoa fursa kwa wazee kuendeleza mila, 

desturi na maadili mema kwa vijana katika jamii. 
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SURA YA TATU 

 

3.0 MATAMKO YA SERA. 

Serikali inatambua kwamba wazee ni  rasilimali na hazina kubwa katika 

maendeleo ya nchi yetu.  Kuwapo kwa Taifa la Tanzania ni kielelezo tosha cha 

mchango mkubwa wa wazee walioutoa katika nyanja za kisiasa, kiuchumi, 

kijamii na kiutamaduni.  Pamoja na huduma za ulinzi na matunzo msisitizo 

utawekwa katika kuwahusisha na kuwashirikisha wazee katika mipango ya 

maendeleo ya Taifa.  Sera ya wazee inazingatia pia haki za binadamu kama 

zilivyoanishwa na katiba ya Tanzania ya mwaka 1977 na kufanyiwa 

marekebisho mwaka 1984 na mwaka 1995.  Kadhalika sera hii imezingatia 

Azimio la Umoja wa Mataifa Na. 46 la mwaka 1991 kuhusu haki za wazee 

zifuatazo: 

 Kuwa na uhuru. 

 Kushiriki na kushirikishwa. 

 Kutunzwa. 

 Kujiendeleza/kukuza utu wake. 

 Kuheshimiwa. 

 

Matamko ya Sera yafuatayo yanalenga katika kuweka mfumo wa 

utekelezaji utakaowezesha uboreshaji wa maisha na kuweka agenda ya uzee 

katika maendeleo ya Taifa letu. 

 

3.1 Huduma za Afya. 

Magonjwa ya mara kwa mara na  ya muda mrefu, ni hali ya kawaida 

kwa wazee walio wengi.  Hali hii inahitaji uangalizi na matunzo maalum ya 

kitaalam.  Pamoja na ukweli huo, huduma za afya hazipatikani kwa urahisi 

kwa wazee walio wengi na mara nyingi ni ghali.  Utaratibu wa kutoa huduma  

bure kwa wazee bado una mapungufu.  Wazee walio wengi hasa wa vijijini  
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wanaachwa nje ya utaratibu wa kupata huduma kutokana na kushindwa 

kuthibitisha kwamba wana umri wa miaka 60 na hawana uwezo wa kuchangia 

gharama hizo.   Ili kuboresha hali ya afya ya wazee Serikali kwa kushirikiana 

na wadau itahakikisha kwamba:- 

(i) Sera ya kuchangia gharama za afya inafanyiwa mapitio kwa  

lengo la kufanya marekebisho ya vigezo vya utambuzi wa umri 

wa miaka 60. 

(ii) Watumishi wa afya wanapewa mafunzo maalum ya namna ya  

kuwahudumia    wazee.  

(iii) Unawekwa utaratibu wa kufuatilia afya za wazee katika jamii. 

(iv) Unawekwa utaratibu wa kuhamasisha na kuwashauri wazee 

kuhusu tatizo la ukimwi na matunzo ya walioathirika. 

(v) Wazee na wananchi kwa ujumla watahamasishwa kuhusu 

matatizo ya kiafya yanayotokana na uzee kupitia njia 

mbalimbali. 

 

3.2 Matunzo ya wazee. 

Wazee ni miongoni mwa wananchi katika jamii ambao uwezo wao wa 

kujimudu kimaisha umepungua au haupo kabisa.  Kutokana na hali  

hiyo jamii husika inawajibika kutoa matunzo kwa kwao hata hivyo familia 

bado itaendelea kuwa taasisi ya msingi katika kutoa matunzo ya wazee.  

Matunzo ya wazee katika makazi litakuwa ni kimbilio la mwisho baada ya njia 

nyingine za matunzo kushindikana.  Aidha, Serikali haitarajii kuanzisha makazi 

mapya kwa ajili ya matunzo ya wazee.  Ili kutoa matunzo kwa wazee wasio 

na ndugu: 

(i) Serikali kupitia Halmashauri za Wilaya na Wakala za Hiari  

itaendelea kutoa matunzo katika makazi kwa wazee na 

wananchi wengine ambao hawana mtu wa kuwatunza. 

(ii) Matunzo kwa wazee yatatolewa kwenye jamii husika. 
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(iii) Familia na jamii zitaelimishwa kuhusu wajibu wao wa kuwatunza 

wazee. 

 

3.3 Ushirikishwaji wa Wazee. 

Kila mwananchi ana haki sawa ya kushiriki kikamilifu katika mambo 

muhimu yanayomhusu yeye mwenyewe na jamii nzima.  Serikali inatambua 

kuwa wazee ni hazina kubwa kutokana na elimu, ujuzi na uzoefu wao.  Ili 

kurithi hazina hii: 

(i) Utawekwa utaratibu utakaohakikisha wazee wanashiriki 

katika uandaaji na utekelezaji wa mipango ya maendeleo 

katika ngazi mbalimbali. 

(ii) Vyama/vikundi vinavyoshughulikia maslahi ya wazee 

vitaendelea kutambuliwa, aidha Serikali itahamasisha 

uanzishwaji wa vyama na vikundi vipya. 

 

3.4 Mfuko wa Wazee. 

Serikali inatambua umuhimu wa wazee kama nguvukazi katika 

maendeleo ya nchi na katika kuondoa umasikini.  Hata hivyo nguvukazi hiyo 

haijatumika ipasavyo kutokana na kukosa nyenzo za utekelezaji.  Ili 

kuwezesha utumikaji wa nguvukazi hiyo, Serikali kwa kushirikiana na wadau 

mbalimbali itaunda mfuko wa wazee (Revolving Loan Fund) kuwawezesha 

kukopa ili waendeshe miradi yao. 

 

3.5 Uzalishaji Mali. 

Wazee ni miongoni mwa watu maskini zaidi katika jamii.  Pamoja na 

ujuzi na uzoefu walionao kama wakulima, wafugaji, wavuvi na wastaafu 

katika utumishi wa umma hakuna maandalizi ya kuwawezesha Wazee 

kuendelea kuchangia katika maendeleo yao na ya nchi kutokana na ujuzi na 

uzoefu walionao.  Ili kurekebisha hali hii: 

(i) Mzee mmoja mmoja ama katika vikundi watahamasishwa ili 

waweze kuanzisha miradi ya uzalishaji mali mahali walipo. 
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(ii) Halmashauri za Wilaya na Wakala za Hiari zitajumuisha 

vikundi vilivyoazishwa na wazee katika programu zilizopo za 

uzalishaji mali katika jamii. 

 

3.6 Hifadhi ya Jamii. 

Wazee wanakabiliwa na matatizo mengi yakiwemo kutokuwa na akiba 

ambayo itawasaidia katika maisha yao ya uzeeni.  Mfumo wa hifadhi ya jamii 

uliopo unawahudumia wazee waliokuwa wameajiriwa katika sekta rasmi, hata 

hivyo viwango vya mafao wanavyopata bado havikidhi ongezeko la gharama 

za maisha.  Wazee wanaojishughulisha na sekta isiyo rasmi kama wakulima, 

wavuvi na wafugaji hasa wa vijijini wanakabiliwa na hali ngumu zaidi.  Ili 

kurekebisha hali hii: 

(i) Kutawekwa taratibu zitakazohakikisha kwamba taasisi za hifadhi ya 

jamii zinaelekeza huduma zake katika sekta isiyo rasmi. 

(ii) Halmashauri za Wilaya na Wakala za Hiari zitahamasisha wazee 

walio katika sekta isiyo rasmi ili wajiwekee akiba kupitia benki kata, 

vyama vya msingi na vyama vya kuweka na kukopa. 

(iii) Familia zitahamasishwa ili zishiriki katika shughuli za kuongeza 

kipato katika familia. 

 

3.7 Mahitaji ya msingi ya maisha uzeeni. 

Maisha ya uzee yanaambatana na upungufu wa uwezo wa mwili 

kufanya kazi, hali ambayo inawafanya wazee wengi wa vijijini na mijini kuwa 

tegemezi kimaisha.  Hali hii ni mbaya zaidi kwa familia ambazo uwezo wao wa 

kumudu maisha ni mdogo na hivyo kusababisha wazee kuishi maisha duni. Ili 

kukabiliana na hali hii: 

 

(i) Halmashauri za Wilaya kwa kushirikiana na Wakala za Hiari  

zitafanya utambuzi wa wazee wenye mahitaji ya msingi ya 

maisha ya uzeeni. 
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(ii) Halmashauri za Wilaya na Wakala za Hiari zitaandaa taratibu 

za utoaji wa  mahitaji ya msingi ya moja kwa moja kwa 

wazee.  

(iii) Familia na jamii zitahamasishwa ili zishiriki katika mipango ya 

uzalishaji mali  ili kuinua uwezo wa kuwahudumia wazee. 

 

3.8 Elimu. 

Karne ya 21 ni ya sayansi na teknolojia.  Mabadiliko katika sayansi na 

teknolojia, yamesababisha mabadiliko katika mitazamo na tabia ya binadamu.  

Hata hivyo katika jamii nyingi duniani, bado wazee wanalo jukumu la 

kuelimisha jamii kupitia mila na desturi za jamii hizo.  Utamaduni huu ni 

muhimu sana ulindwe. Wazee hawa ni muhimu pia waishi kulingana na 

wakati; hivyo kupata elimu kwao itakuwa ni changamoto itakayowawezesha 

kufanya shughuli zao za kila siku kwa ufanisi zaidi na hatimaye kuboresha 

maisha yao.  Ili kufanikisha azma hii: 

(i) Utawekwa utaratibu wa kuelimisha wazee kuhusu haki na 

    majukumu yao katika familia na jamii. 

(ii) Utawekwa utaratibu utakaohakikisha kwamba programu za  

elimu ya watu wazima zinashirikisha wazee. 

(iii) Utawekwa utaratibu utakaohakikisha kwamba vikundi vya wazee  

vinavyojihusisha na uzalishaji mali vinapata mafunzo kuhusiana  

na shughuli zinazofanywa na vikundi hivyo. 

(iv) Utawekwa utaratibu wa kulinda na kuendeleza ila, desturi na 

maadili kwa vijana katika jamii. 

 

3.9 Wanawake Wazee na Mila zilizopitwa na wakati. 

Mila na desturi katika jamii ni mwongozo wa maisha.   Matendo na 

tabia mbali mbali katika jamii yanajengwa na mila husika.  Mila nzuri ni msingi 

na kichocheo cha umoja na maendeleo katika jamii inayohusika, kwa mfano, 

mila ya ujenzi wa nyumba au kulima shamba inayofanywa na wanakijiji 

kumsaidia mwenzao mwenye shida kwa malipo ya chakula cha pamoja.  Mila  
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zilizo mbaya au potofu ni kikwazo katika mahusiano na maendeleo kwa 

wananchi katika jamii, kwa mfano, mila ya wajane kutokuwa na haki ya 

kurithi mali za waume zao waliofariki au mila ya kuua wanawake wazee kwa 

imani za uchawi.  Ili kukabiliana na hali hii: 

(i) Serikali kwa kushirikiana na wadau itaandaa programu za 

uelimishaji jamii kwa lengo la kukabiliana na mila hizo. 

 

(ii) Serikali kwa kushirikiana na Halmashauri za Wilaya na 

Wakala za Hiari itawatambua akina mama wazee 

wanaotuhumiwa kuhusiana na imani za uchawi ili waweze 

kupewa matunzo na ulinzi. 

 

3.10 Wanawake Wazee wenye Ulemavu. 

Kutokana na hali zao wanawake wazee wenye ulemavu wanaishi katika 

maisha duni na ushiriki wao katika kazi za jamii ni mdogo kutokana na kukosa 

fursa na nyenzo za kuwasaidia kuleta maendeleo.  Ili kuboresha hali ya 

maisha ya wanawake hao: 

(i) Utawekwa utaratibu wa kuwatambua na kuwapa mahitaji ya 

msingi ya maisha na matunzo kadri ya mahitaji. 

(ii) Utawekwa utaratibu utakaohakikisha kwamba wanajumuishwa 

katika miradi ya uzalishaji mali katika maeneo waliopo. 

 

3.11 Sheria zisizolinda na kuendeleza maslahi ya wazee. 

Kutokana na kukosa sheria inayolinda na kuendeleza wazee, maisha ya 

wazee yamekosa ulinzi wa kisheria.  Ili kurekebisha hali hiyo, Serikali itatunga 

sheria itakayolinda na kuboresha maisha ya wazee. 

 

3.12 Malezi na maandalizi ya vijana kuelekea uzeeni. 

Kwa ujumla suala la uzee linagusa rika zote.  Suala la uzee kwa sasa 

limeonekana ni mzigo katika jamii kwani wananchi wengi wanaingia katika 
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hatua hii ya uzee bila maandalizi.  Serikali inapaswa kuelimisha jamii hususani 

vijana kuhusu nafasi ya wazee katika jamii na umuhimu wa vijana kufanya 

maandalizi ya maisha kuelekea uzeeni.  Katika kutekeleza hilo: 

(i) Serikali kwa kushirikiana na asasi na wakala mbalimbali 

itaelimisha vijana na jamii kwa ujumla juu ya hatua na matatizo 

mbali mbali ya uzee. 

(ii) Serikali kwa kushirikiana na asasi na Wakala mbalimbali 

itaandaa programu zinazolenga katika kuwaelimisha na 

kuwajengea uwezo vijana kufanya maandalizi ya maisha 

kuelekea uzeeni. 

(iii) Kipengele cha uzee na kuzeeka kitaongezwa katika somo la  

uraia kuanzia shule za msingi.  

 

3.13 Vyama vya kuhudumia wazee 

Serikali inatambua umuhimu wa huduma zinazotolewa na  taasisi na 

vyama vya hiari vinavyohudumia wazee.  Serikali itaendelea kutoa ushirikiano 

kwa taasisi hizo na itahakikisha kwamba huduma zinazotolewa zinazingatia 

viwango vinavyotakiwa.  

Utaratibu wa sasa wa kusajili vyama vya hiari vinavyotoa huduma kwa 

wazee una mapungufu makubwa kwa sababu Wizara inayohusika na usajili 

haina uwezo wa kukagua utendaji kazi wa wakala hizo.  Ili kurekebisha kasoro 

hii: 

(i) Serikali itaweka utaratibu unaohakikisha kwamba usajili wa 

vyama vya kuhudumia wazee unapitia Wizara inayohusika na 

huduma kwa wazee. 

(ii) Serikali itahakikisha kwamba usajili wa vyama hivyo 

hauambatani na ruksa ya kutoa huduma na kwamba Wizara 

inayohusika na huduma hiyo itoe ruksa (license) ya kutoa 

huduma.        
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(iii) Serikali itasimamia na kuratibu shughuli za wakala za hiari 

zinazotoa huduma kwa wazee kwa lengo la kuboresha huduma 

hizo. 

 

3.14.  Mabaraza ya Wazee. 

Maamuzi kuhusu mipango shirikishi ya maendeleo ya maisha ya watu  yanafanywa 

katika ngazi za vijiji/mitaa, kata, Wilaya, Mkoa na Taifa.  Wazee ni miongoni mwa 

wananchi ambao mchango wao ni muhimu katika maendeleo ya Taifa letu.  Upo 

umuhimu wa kuweka utaratibu utakaohakikisha upatikanaji wa mchango wa wazee 

kuhusu maisha yao na ya jamii kwa ujumla.  Ili kufanikisha azma hii yataundwa 

mabaraza ya ushauri ya wazee katika ngazi za vijiji/mitaa, kata, Wilaya, mkoa na 

Taifa. 

 

3.15. Ushirikishwaji wa Wadau. 

Serikali inatambua na kuthamini mchango unaotolewa na wakala za 

hiari zinazotoa huduma kwa wazee.  Serikali itaendelea kutoa ushirikiano kwa 

wakala hizo kwa lengo la kuboresha maisha ya wazee. 
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SURA YA NNE 



 

4.0 MGAWANYO WA MAJUKUMU. 

Suala la uzee linahusisha sekta mbalimbali katika jamii. Hivyo 

utekelezaji wa Sera hii hauna budi kushirikisha Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, 

Asasi, Wakala za Hiari, Familia na Vijiji.  Mgawanyo wa majukumu utakuwa 

kama ifuatavyo:- 

 

4.1 Serikali Kuu. 

• Kusimamia utoaji wa huduma kwa wazee. 

• Kutunga sheria inayolinda na kuboresha maisha ya wazee. 

• Kuhakikisha ushiriki wa wazee katika maisha ya jamii. 

• Kuhimiza Halmashauri za Wilaya, Asasi na Wakala za Hiari ili zitoe 

huduma kwa wazee. 

• Kuelimisha jamii kuhusu masuala ya uzee, kuzeeka na ushiriki wa 

wazee katika maendeleo ya Taifa. 

• Kuelimisha vijana na kuwajengea uwezo wa maandalizi ya maisha 

kuelekea uzeeni. 

 

4.2 Serikali za Mitaa. 

• Kufanya utambuzi wa mahitaji ya wazee katika jamii. 

• Kutoa ulinzi na matunzo kwa wazee katika jamii/asasi. 

• Kutoa mahitaji ya msingi  ya maisha kwa wazee. 

• Kuwajumuisha wazee katika mipango ya uzalishaji mali. 

• Kuelimisha jamii kuhusu masuala ya uzee, kuzeeka na ushiriki wa 

wazee katika maendeleo ya Taifa. 

• Kuelimisha vijana na kuwajengea uwezo wa maandalizi ya maisha 

kuelekea uzeeni. 
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4.3 Familia/Vijiji. 



• Kwa kushirikiana na Serikali za Mitaa na Wakala za Hiari vitatoa ulinzi 

na matunzo kwa wazee. 

• Kwa kushirikiana na Serikali za Mitaa na Wakala za Hiari, zitashiriki 

katika uzalishaji mali kwa lengo la kuinua kipato. 

• Kwa kushirikiana na Serikali za Mitaa vitafanya utambuzi na kutoa 

mahitaji ya msingi ya maisha kwa wazee wahitaji. 

 

4.4. Wakala za Hiari. 

• Kwa kushirikiana na Halmashauri za Wilaya zitafanya utambuzi kwa lengo 

la kujua mahitaji ya wazee. 

• Kushirikiana na Serikali za mitaa kutoa mahitaji ya msingi ya maisha kwa 

wazee. 

• Kutoa matunzo kwa wazee katika jamii/asasi. 

• Kwa kushirikiana na Serikali za Mitaa zitahamasisha na kushirikisha wazee 

na familia zao katika mipango ya uzalishaji mali. 

• Zitaelemisha jamii kuhusu masuala ya uzee na kuzeeka na ushiriki wa 

wazee katika maendeleo ya Taifa. 

• Kwa kushirikiana na Serikali za Mitaa na Wadau wengine zitaelimisha 

vijana na kuwajengea uwezo wa maandalizi ya maisha kuelekea uzeeni. 
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