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TAARIFA FUPI KWA MGENI RASMI MH. GEORGE 

SIMBACHAWENE (MB) WAZIRI WA NCHI OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

ILIYOTOLEWA KATIKA MKUTANO WA WAGANGA WAKUU 

WA MIKOA NA HALMASHAURI.  

KATIKA UKUMBI WA LAPF DODOMA TAREHE 03-07 JULAI 

2017  

Mh. G. Simbachawene (Mb) Waziri wa nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI 

Mh. Ummy Mwalimu (Mb) Waziri wa Afya, M/Jamii, Jinsia, Wazee &Watoto 

Mh. Jordan Rugimbana- Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 

Ndugu Katibu Mkuu, OR- TAMISEMI, 

Ndugu Katibu Mkuu, OR –Utumishi na Utawala Bora, 

Ndugu Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha na Mipango, 

Ndugu Katibu Mkuu, Wizara ya Afya MJJW,  

NKM- Afya, OR –TAMISEMI,  

Ndugu Mganga Mkuu wa Serikali, 

Ndugu Mwakilishi wa Shirika la Afya Duniani, 

Ndugu Mwakilishi wa wadau wa Maendeleo, 

Ndugu viongozi wa Wizara zetu na Taasisi zake mlioko hapa, 

Waganga Wakuu wa Mikoa na Halmashauri, 

Wakurugenzi wa Hospitali za Rufaa za Kanda na Taifa 

Waganga Wafawidhi na Wauguzi Wafawidhi wa Hospitali za Mikoa  

Wageni waalikwa. 

Wanahabari. Mabibi na Mabwana. 

Awali ya yote namshukuru Mungu, Kwa kutulinda na kutukutanisha tena 

hapa Dodoma Katika Mkutano wetu huu Muhimu wa Pili Katika Serikali 

yetu ya Awamu ya Tano tukiwa na Afya Njema,  
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Mh. Mgeni Rasmi, Kwa niaba ya Waganga Wakuu wa Mikoa na 

Halmashauri, ninayo heshima kubwa, kuwapongeza Mawaziri na 

Manaibu Mawaziri wetu wote pamoja na Watendaji wote wa Wizara 

zetu chini ya Uongozi wa Mh. Dr John Pombe Joseph Magufuli, Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kazi kubwa mnayoifanya 

ya kuwatumikia Watanzania hususani katika kuboresha huduma za 

Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe nchini.  

Tunaipongeza Wizara yetu ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto pamoja na Idara yetu ya Afya, Ustawi wa Jamii na 

Lishe –OR TAMISEMI kwa jinsi ilivyozamilia kuleta mabadiliko ya 

dhati kiutendaji na utekelezaji wa Sera, Miongozo ya Afya, Ustawi wa 

Jamii na Lishe nchini.  

Kwa dhati kabisa tunaungana na watanzania wote Kumpongeza Rais 

wetu Mh. Dr John Pombe Joseph Magufuli kwa Uzalendo, Ubunifu na 

nia ya dhati aliyonayo ya kutuunganisha watanzania katika kulinda 

rasilimali za Taifa letu na mipango mikubwa ya Serikali yetu ya 

Kuimarisha na kuboresha Huduma za Afya nchini zitakazoendana na 

Tanzania mpya ya Viwanda na Uchumi wa kati. 

Tunakushukuru wewe binafsi kwa kukubali kuwa Mgeni rasmi katika 

Mkutano wetu huu wa leo, unaojumuisha Wakurugenzi wa Hospitali 

zetu za kanda na Taifa, Waganga na Wauguzi wafawidhi wa Hospitali 

za Rufaa za Mikoa, Wauguzi Wakuu wa Mikoa, Viongozi wetu wa 

Wizara na Taasisi zilizo chini ya Wizara zetu.  

Baada ya maneno haya mafupi naomba sasa niwasilishe taarifa fupi 

sana kutoka kwa Waganga Wakuu wa Mikoa na Halmashauri. 
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Utangulizi 

Mh. Mgeni Rasmi, Afya ni Mtaji, Afya ni Mali, Afya ni Furaha, Afya 

ni Maendeleo na Afya ni Kichocheo cha ukuaji wa uchumi katika nchi 

yeyote duniani (Health is catalysit of any country’s economic growth) 

Kila Mtanzania popote alipo, Kila binadamu anayo haki ya kupata 

huduma bora za afya hivyo kila mmoja anao wajibu wa kulinda afya 

yake. 

Mh. Mgeni rasmi, Kwanza tunapenda tuanze kuanisha mafanikio 

kadhaa ambayo kwa kipindi kifupi cha serikali yetu ya awamu ya 

tano yanatia moyo kuelekea kuwa na taifa lenye afya bora:  

 Serikali kuendelea kutenga kiasi kikubwa cha fedha Bil 250 kwa 

ajili ya ununuzi wa dawa na vifaa tiba nchini,  

 Ununuzi wa ambulances 50 kwa mikoa ya BRN,  

 Serikali kudhibiti uuzaji, na unywaji na pombe inayofungashwa 

katika viroba,  

 Uanzishaji wa mfumo mmoja wa kielectronic wa GoT HoMIS wa 

ukusanyaji wa taarifa na udhibiti wa mapato kwenye vituo vya 

huduma vilivyo chini ya Mikoa na Halmashauri. Tayari asilimia 6 

ya Hospitali za umma zikiwemo hospitali zote za Mikoa 

zimefunga mfumo huu. 

 Kuongeza nguvu ya mapambano dhidi ya madawa ya kulevya 

kwani vijana walio wengi waliathirika sana kiafya na kiuchumi 

na kuleta mzigo mkubwa kwa watumishi wetu walio wachache 

katika kuwahudumia maana tulifikia hatua mbaya sana,  
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 Kufanikisha upatikanaji wa fedha kugharimia ujenzi na upanuzi 

wa vituo vya afya 145 nchini ili viweze kutoa huduma za 

dharura kwa wajawazito za upasuaji  

 Uamuzi thabiti wa kuanza kupeleka fedha moja kwa moja 

kwenye vituo vya huduma na kuamua kwa dhati utekelezaji wa 

kuwa na mipango ya vituo ikiwa ni pamoja na kuhakikisha kila 

kituo kinakuwa na akaunti yake,  

 Kutoa kibali cha kuajiri wahasibu wasaidizi 535 kwa ajili ya 

vituo vya afya nchini,  

 Kuendelea kupanua wigo wa mpango wa malipo kwa ufanisi 

(RBF) kutoka Halmashauri moja hadi kufikia mikoa 8,  

 kutoa ajira kwa madakitari 258 waliokuwa wameomba kwenda 

kufanya kazi nchini Kenya na  

 Uamuzi kwa dhati wa uhakiki wa watumishi wa umma wenye 

sifa katika ajira na mengine mengi. 

Watumishi wa afya 

Mh. Mgeni rasmi, Utoaji wa Huduma bora za afya unahitaji 

rasilimali muhimu zifuatazo: Watoa huduma wanaojitosheleza wenye 

ujuzi, Vifaa tiba/dawa na Vitendanishi, Majengo bora yenye 

miundombinu muhimu ya maji na umeme, na fedha. Ili raslimali hizi 

zitumike ipasavyo ni lazima kuwepo kwa Utawala bora, mfumo 

thabiti wa utoaji taarifa na utoaji wa huduma bora kwa wananchi. 
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Kwa ujumla Mikoa na Halmashauri zetu zinakabiriwa na upungufu 

mkubwa wa watumishi hususani katika zahanati na vituo vya afya. 

Upungufu huu unafikia asilimia 49.5 Upungufu huu umeongezeka 

baada ya watumishi takiribani 3,439 kukumbwa na sakata la vyeti 

feki. Jumla ya zahanati 285 hazina mtumishi mwenye ujuzi hata 

mmoja hivyo zinaongozwa na wahudumu wa afya. Vituo vya huduma 

1505 havina waganga CO au CA na vinaongozwa na wauguzi ambao 

kimsingi kazi yao ni uuguzi. Kwa hesabu za kawaida takribani vituo 

vya huduma 1790 havina tabibu hivyo ubora wa huduma za kitabibu 

na kiuguzi kuwa katika mashaka. Tunawashukuru sana watumishi 

wachache waliopo ambao wanajituma katika kuwatumikia wananchi. 

Mh. Mgeni Rasmi, tunaomba kibali cha dharura cha kuajili 

watumishi 7,304 ambao kimsingi ndio nguzo kubwa katika 

uboreshaji wa afya ya msingi na hii itawafanya wananchi waliowengi 

ambao wako vijijini wafaidi ubora wa huduma za afya na ustawi wa 

jamii. Uhitaji huu ni muhimu ukizingatia Serikali inaanza kupeleka 

fedha moja kwa moja kwenye vituo vya huduma na dhana nzima 

ya ugatuaji madaraka kwa umma ikiwa ni nguzo muhimu ya 

uboreshaji huduma za afya kwa wananchi kuelekea Tanzania 

ya viwanda na uchumi wa kati kama kauli mbiu ya mkutano 

wetu. 

Mh. Mgeni Rasmi, Tunakuhakikishia kuendelea kusimamia nidhamu 

na kuwajengea uwezo watumishi waliochini yetu ili watoe huduma 

stahiki na kukidhi matakwa ya kitaaluma. 
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Miundombinu ya afya 

Mh Mgeni Rasmi, Ni dhahiri kuwa kila mtanzania anastahili kupata 

huduma za afya ya msingi karibu na eneo analoishi. 

Kwa Mujibu wa MMAM mwaka 2005 Tanzania ilikuwa na vijiji 

vipatavyo 10,342 hivi sasa nchi yetu ina vijiji 12,545 hii ni ongezeko 

la takribani vijiji 2,200 na Kata zilikuwa 2,555 hivi sasa tuna kata 

4420 ongezeko la takribani kata 1900, kwa upande wa Hospitali za 

Halmashauri/wilaya mwaka 2005 zilikuwa wilaya 114 na sasa tuna 

Halmashauri 184 na wilaya 139. Ni dhahiri kuwa ongezeko la vijiji na 

kata na ongezeko la watu hatutafikia lengo kwa asilimia 100 kama 

hatutakuwa na mkakati madhubuti.  

Ilani yetu ya chama Tawala, na Sera ya Afya zote zinatutaka 

kusogeza huduma karibu na wananchi. Kwa dhati kabisa jukumu la 

ujenzi wa zahanati na vituo vya Afya ni letu sote kwa kushirikiana na 

wananchi.  

Katika kutekeleza ilani na sera yetu ya kusogeza huduma hizi za afya 

kwa wananchi tunashauri Halmashauri kujenga kwa ukamilifu 

angalau zahanati 2 tu kwa kila mwaka (Jengo la OPD na RCH na 

nyumba angalu 3 za watumishi (two in one) pamoja na vichomea 

taka katika vijiji/maeneo ambayo ni kipaumbele. Kwa kufanya hivyo 

katika kipindi cha miaka 5 tunaweza kuongeza zahanati takribani 

1,582 zenye ubora unaokubalika katika Halmashauri za wilaya na 

kwa upande wa vituo vya Afya angalau 2 tu kwa kila Halmashauri ya 

wilaya, Mji, Manispaa na jiji hivyo katika kipindi cha miaka 5 ambapo 

tutaweza kuongeza vituo vya afya 368 hivyo katika miaka 5 ya 
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utekelezaji wa Ilani ya chama tawala na mpango wetu wa MMAM 

tutakuwa tumeongeza vituo vya huduma 1950 hadi 2000.  

Utekelezaji huu unaweza ukafanyika kama jinsi ambavyo serikali 

iliekeza kwa Halmashauri katika ujenzi wa vyumba vya madarasa na 

maabara. 

Mh. Mgeni Rasmi, Katika ngazi za MSM yapo maboma 1,580 

ambayo hayajakamilika yanayojumuisha majengo ya vituo na 

nyumba za watumishi. Tunaomba maboma haya yapatiwe fedha ili 

yakamilishwe, 

Aidha majengo yaliyopo, mengi ya vituo vyetu ni madogo na 

yamechakaa hivyo kuhitaji ukarabati. Mpango wa JRF/MMAM 

ulisaidia sana katika kuboresha miundombinu, kutokana na 

mabadiliko ya viwango vya ubora wa utoaji huduma uliotolewa na 

Wizara yetu ya Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, wazee na watoto wa 

mwaka 2015 (Basic standard for health Facilities) ni dhahiri 

miundombinu ya vituo vyetu vilivyo vingi inahitaji kufanyiwa 

Ukarabati.  

Ili kufikia ubora kwa mujibu wa miongozo na kuendana na ongezeko 

la watu ni bora iwe ni lazima kwa jamii kujenga shule na zahanati 

kama sharti la kusajiliwa kuwa kijiji. Tunaomba kuwepo na Mfuko 

maalumu wa uboreshaji Miundombinu ya Afya (Health Facility 

Infrastructure fund) kama ilivyo kwenye miundombinu ya Barabara. 
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Upatikanaji wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi. 

Mh. Mgeni Rasmi: 

Wagonjwa wetu wanahitaji vipimo, vifaa tiba na dawa kwa ajili ya 

kutibu maradhi na kukidhi mahitaji yao ya kifya wanapofika vituoni. 

Hivyo upatikanaji wa uhakika wa rasilimali hii ni muhimu sana. 

Kwa heshima tunaipongeza Serikali yetu kwa kuendelea Kutenga 

bajeti kubwa ya dawa na kupeleka fedha hizi kwenye akaunti za 

vituo vyetu zilizoko MSD. Tunakiri kuwa akaunti za vituo hivi sasa 

zina fedha kwa ajili ya ununuzi wa dawa, aidha tunashukuru kwa 

kuendelea kulipa deni ambalo vituo vyetu vilikuwa vinadaiwa na MSD 

ambapo deni hilo limepungua kutoka 28 Bil hadi 19 Bil katika kipindi 

kifupi, hii ni ishara njema kwani upatikanji wa dawa Muhimu (Tracer 

Medicine) katika vituo vya huduma katika MSM umeimarika hadi 

kufikia asilimi 83% katika kipindi cha Jan-May 2017. 

Pamoja na mafanikio haya makubwa changamoto bado ni 

upatikanaji wa dawa katika bohari yetu ya Dawa MSD kwani bado 

mahitaji ya vituo (Order fulfillment rate) yanapatikana kwa asilimia 

30-40% tu ya kinachoagizwa hii inavifanya vituo viendelee kutoa 

huduma ya dawa isiyokidhi mahitaji yote ya wananchi wetu.  

Mh. Mgeni Rasmi, Mikoa ya Morogoro, Shinyanga na Dodoma 

inanunua dawa moja kwa moja kwa washitiri, pindi dawa hizo 

zinapokosekana MSD tofauti na Mikoa mingine ambayo haina 

washitiri wa aina hii, badala yake MSD ilianisha Washitiri wake wa 

kuuza dawa katika kila kanda ambapo kila mshitiri ameanishiwa 

dawa kadhaa 3 au zaidi kuuza. Tunaomba Mfumo huu wa Washitiri 



   9 

 

katika mikoa mingine Uchambuliwe upya na Majukumu yao 

yaangaliwe upya kwani haujatusaidia kutatua changamoto 

zinazotukabili kama tulivyotarajia. Aidha tungeshauri MSD izaliwe 

upya tuwape fedha watununulie dawa ili kuondoa sintofahamu 

zinazojitokeza katika manunuzi kwani fedha ziyo tatizo hivi sasa. 

Mh. Mgeni Rasmi, Kwa muda mrefu Tanzania imekuwa ikiagiza 

dawa kutoka nje ya nchi, hata kwa bidhaa ambazo mali ghafi yake 

inapatikana hapa nchini, tunaomba msukumo wa ujenzi wa viwanda 

uelekezwe kwa bidhaa za afya mfano gauze, cotton wool, mashuka, 

drip, ORS n.k kwani Tanzania tunazo mali ghafi muhimu kama 

pamba, chuma n.k. 

Ugharamikiaji huduma za afya 

Mh Mgeni Rasmi, Ugharimikiaji wa huduma za afya ni nyenzo 

muhimu sana katika utoaji wa huduma bora za afya zenye usawa 

kwa wote, ni dhahiri kuwa kila binadamu anastahili kupatiwa 

huduma bora za msingi za afya wakati anaugua bila kujali kipato au 

uwezo wake.  

Ili kufikia malengo ya usawa wa kila Mtanzania kupata unafuu wakati 

wa kupata huduma za afya bila kuumia (catastrophic health 

expenditure), ni lazima tuwe na mfumo thabiti wa kuwa na bima kwa 

kila mwananchi “Universal Health Insurance coverage” 

Utafiti wa mwaka 2015/16 (TDHIS-MIS) umeonesha kuwa kila kaya 

kwa mwaka hutumia Tzs 48,332 kwa ajili ya masuala ya afya (The 

total annual health-related expenditure per household) Hivi sasa 

watanzania walio na bima ya afya ni asilimia 30% (NHIF 7%, CHF 
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22% na Bima Binafsi na nyinginezo 1%). Kutokana na hali hiyo, 

wananchi wengi sana takiribani asilimia 49-60% ya wanaofika 

kwenye vituo vyetu wanatibiwa bila malipo (Kwa msamaha) hivyo 

kupelekea vituo kuwa na mzigo mkubwa wa huduma zinazotolewa 

bila kuchangiwa. Ili kufanikisha utekelezaji wa bima ya afya kwa 

wote tunashauri yafuatayo;  

 Kwanza mswada wa sheria ya kila mtanzania kuwa na bima 

uandaliwe kwa umakini na kuwasilishwa bungeni. 

 Shughuli za uhamasishaji, usajili wa wanachama na usimamizi 

wa mfuko wa afya ya jamii (Community Health fund) 

zihamishiwe na zifanywe moja kwa moja na  mfuko wa afya ya 

Jamii chini ya usimamizi wa Halmashauri ili mfuko uwe kama 

mnunuzi wa huduma na vituo kuwa mtoa huduma kama ilivyo 

ada ya kutenganisha majukumu katika bima. Ili kuongeza wigo 

wa kuwawezesha wananchi kupata huduma za mfuko wa Afya 

ya Jamii mahali popote ndani ya Mkoa husika.  

 Kwa mantiki hiyo tunashauri kila Halmashauri iwe na ofisi 

maalumu ya Mfuko wa Afya ya Jamii utakaoratibiwa na Mkoa na 

kazi yake iwe kuhamasisha, kusajiri na kutoa vitambulisho vya 

kielectronic kwa wanachama vitakavyokuwa vinalipiwa kila ada 

ya uanachama inapoisha. 

Aidha ili kuhakikisha fedha zinazoelekezwa kwa masuala ya afya 

zinatumika ilivyokusudiwa tunaomba fedha za Oc za Halmashauri 

zipelekwe moja kwa moja kwenye account ya Afya ya 

Halmashauri badala ya kwenda kwenye pool. 
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 Uimarishaji wa Hospitali za Mikoa na Kanda 

Mh. Mgeni Rasmi, Mfumo wa Rufaa ni Muhimu sana katika utoaji 

wa huduma za afya nchini, na Kila mwananchi anatarajia kupata 

huduma yenye ujuzi na ubora zaidi anapopatiwa rufaa kwenda kituo 

cha huduma cha Juu zaidi. 

Tunashukuru kuzipandishwa hadhi kwa hospitali za Mikoa kuwa 

hospitali za rufaa za Mikoa, lengo ikiwa ni kuziimarisha ili zitoe 

huduma zote muhimu za kibingwa katika ngazi ya mikoa na zile za 

kanda katika ngazi ya Kanda. Hivi sasa tunazo Hospitali za Rufaa za 

Mikoa na Ngazi ya Mkoa zipatazo 27. Hata hivyo hospitali hizi Kwa 

ujumla Miundombinu yake na hadhi inayotakiwa kwa Hospitali za 

Mikoa haikidhi mahitaji ya utoaji huduma. 

Tunaendelea kuomba katika bajeti zijazo kupatiwa tena fedha 

maalum ya kuziimarisha na kuboresha miundombinu yake hii ni 

pamoja na ununuzi wa vifaa vya kisasa vya uchunguzi na kama CT 

scan na MRI awamu kwa awamu ili kuondoa kero ya wagonjwa 

kwenda Dar es salaam na hospitali chache za kanda kupata huduma 

hizi kwa gharama kubwa pia ni kivutio kikubwa kwa wataalamu 

hususani mabingwa kupenda kufanya mikoani na kupractice 

Professionalism yao katika Mikoa.  

Afya ya uzazi na mtoto na utoaji wa huduma 

Mh. Mgeni Rasmi, Huduma za afya ya Uzazi na Mtoto, ndio 

huduma muhimu sana zinazogusa wananchi wetu walio wengi katika 

ngazi ya vituo vya afya ya Msingi, matokeo ya utafiti ya viashiria vya 

afya, na Malaria mwaka 2015/16 (TDHIS-MIS) umeonesha kuwa vifo 
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vitokanavyo na uzazi kutopungua kama tulivyotarajia na kupanda 

kutoka vifo 454 mwaka 2004/05 hadi vifo 556 mwaka 2015/16 kati 

ya vizazi hai 100,000. Aidha vifo vya watoto vimeendelea kupungua 

kutoka vifo 112 mwaka 2004/05 hadi vifo 67 kati ya vizazi hai 1000 

pamoja na mafanikio haya vifo vya watoto wachanga bado ni tatizo.  

Tumedhamiria kuhakikisha kuwa vifo hivi vinapungua na malengo 

tunayafikia kwa kujituma zaidi, kufanya usimamizi na ufuatiliaji wa 

karibu kwa watoa huduma wachache waliopo, pamoja na 

kushirikisha jamii na sekta nyinginezo hii ikiwa ni pamoja na 

kushughulikia matatizo ya lishe. Tunaomba ujenzi na ukarabati 

miundombinu ya vituo vya afya 145, pamoja na mafunzo ya utoaji 

dawa za usingizi kwa watoa huduma wetu ufanyike pia mpango wa 

kuajiri watoa huduma zaidi uharakishwe.  

Utawala Bora. 

Mh. Mgeni Rasmi, Utawala bora ni nguzo muhimu inayoleta 

matokeo chanya kwenye sekta yeyote ile ikiwemo Afya. 

Wadau wa maendeleo wana mchango mkubwa sana katika 

kuboresha huduma za afya, Wadau wapo wengi na kuna fedha 

nyingi zinazotumwa kwa Serikali yetu kupitia wadau wetu wa ndani 

na wa kimataifa.  

Tunatambua upo mwongozo wa JAST (Joint Aids Strategy Tanzania) 

ulioandaliwa na Wizara ya fedha miaka ya nyuma ambao 

haujafafanuliwa kwa watendaji ngazi za Wizara, Mikoa na 

Halmashauri. Aidha tunaomba kuwepo na mwongozo maalumu 

utakaotuongoza namna bora ya kufanya kazi na wadau. Hii itasaidia 
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kuwa na uelewa wa pamoja na wadau wetu wa kweli wenye nia 

njema, na kuwadhibiti wadau wenye malengo yao binafsi ili kudhibiti 

utumiaji wa rasilimali muhimu zinazoendeana na vipaumbele vya 

Serikali. 

Mh. Mgeni Rasmi, Kuwepo kwa miongozo thabiti ni muhimu katika 

kutekeleza shughuli zetu, tunatambua kuwa ipo miongozo na 

maelekezo kadhaa ambayo inahitaji kupitiwa upya hii ni pamoja na 

mwongozo wa Uchangiaji huduma (Costsharing) wa Mwaka 1997 

tunatambua changamoto iliyojitokeza kuhusu mwongozo huu. Hivyo 

tunashauri maelekezo muhimu ya matumizi ya fedha hizi yatolewe 

badala ya kila mmoja kufanya anavyoona inafaa ukizingatia hizi ni 

fedha na tayari baadhi ya mikoa ina hoja za ukaguzi. Mfano 

Mwongozo hauruhusu fedha za uchangiaji kulipa on call allowance, 

kufanya ukarabati wa zaidi ya Tshs 500,000 bila kibali cha Katibu 

Mkuu Afya na wakati huo huo Hospitali hizi hivi sasa zipo chini ya 

OR-TAMISEMI kiutawala, hatuna haja ya kukwepana na CAG wakati 

mwongozo unaweza ukatolewa na kutupa uhuru wa kuamua kwa 

manufaa ya Hospitali na Watumishi na Wananchi wetu. 

Mh. Mgeni Rasmi, Mipango Kabambe ya afya ya Halmashauri CCHP 

na Mipango ya vituo ni Muhimu sana katika maboresho ya sekta ya 

afya. Pamoja na hatua kubwa tuliyofikia uandaaji wa mipango ya 

Vituo imeendelea kuwa na changamoto kadhaa hii ni pamoja na 

kutumia muda mrefu kukamilisha mipango hii (miezi 7-8), 

ukichangiwa na mabadiliko ya mara kwa mara ya Plan Rep tool, na 

uwezo wa kamati za usimamizi wa vituo katika uandaaji wa Mipango.  
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Tunaomba mwongozo wa CCHP upitiwe upya ili kuendana na 

mabadiliko haya ya DHFF, Version ya Plan Rep ifanyiwe kazi 

mapema kuepuka mabadiliko ya kila mara na Halmashauri na Mikoa 

zijengewe uwezo tena ukizingatia kuwa kuna mabadiliko makubwa 

ya kiuongozi katika ngazi hizi. 

Mfumo wa utoaji wa Taarifa za afya. 

Mh, Mgeni Rasmi, Mwisho naomba niongelee suala la mfumo wa 

utoaji taarifa katika sekta ya Afya. 

Takwimu bora ni nguzo muhimu ya maamuzi na uandaaji wa 

mipango bora. Katika eneo hili tumeanza kupiga hatua 

ukilinganishwa na miaka ya nyuma, mfumo wa GoT HOMIS, DHIS2 

eLMIS, MTUHA n.k. pamoja na mifumo hii bado kuna changamoto 

kubwa ya takwimu ukizingatia uhaba wa watumishi wa afya na 

wataalamu wa takwimu kwenye vituo vyetu. Tunashauri kuwe na 

Mfumo mmoja tu unaosomana wa ukusanyaji wa takwimu katika 

ngazi za vituo vya utoaji huduma kwani ngazi hizi zinatofautiana 

(Ngazi ya Afya ya Msingi, Mkoa, Kanda, na zile za ngazi ya Taifa). Hii 

ni kutokana na utofauti wa ngazi hizi 

Kinga dhidi ya Magonjwa.  

Mh. Mgeni Rasmi, Kinga ni bora kuliko tiba. Tunapongeza kwa 

dhati namna ambavyo Mh. Rais alivyoelekeza na utekelezaji wake 

ulivyofanyika kwa haraka kwa Halmashauri kwenda kuchukua dawa 

za kuua viluwiluwi vya mbu wa malaria, pia tunawapongeza 

Mawazziri wetu kwa jinsi mnavyoshirikiana kusaidia mapambano 

dhidi ya maradhi kama TB, Magonjwa yasiyokuwa ya Kuambukiza 



   15 

 

n.k. Tunaomba viongozi wetu muendelee na msukumo huu, hii ikiwa 

ni pamoja na Kila kaya kuwa na choo  

Utafiti uliofanyika mwaka 2015/16 kupitia TDHIS –MIS ulionesha ni 

asilimia 19 tu ya kaya ndizo zina vyoo bora na asilimia 65 ya kaya 

hazina vyoo bora. Kwa maeneo ya vijijini asilimia 86 hazina vyoo 

bora na asilimia 10 ya kaya zote nchini hazina vyoo kabisa. 

Mh. Mgeni rasmi, lipo tatizo kubwa la miundombinu ya maji taka 

katika miji yetu mikubwa hii ni sambamba na utengaji wa maeneo 

ya dampo na machinjio. Mvua zinapozidi kidogo imekuwa ni tishio 

kubwa na milipuko ya ugonjwa wa kipindupindu, mfano hivi sasa 

tangu ugonjwa huu wa kipindupindu utokee mwezi August 2015 zaidi 

ya watanzania 25,528 na vifo 401 na mikoa ya Dar es Salaam na 

Morogoro ndio imekuwa na wagonjwa wengi zaidi. 

Tunaomba changamoto hizi za vyoo bora, miundombinu ya maji taka 

na maji safi na mapambano dhidi ya magonjwa ya milipuko, sekta 

nyingine kama ya miundombinu, ardhi, mipango miji na maji ziwajibike 

ipasavyo kwani mchango wao ni mkubwa katika udhibiti wa milipuko. 

Mh. Mgeni Rasmi: Kwa mara nyingine tena tunatoa shukrani zetu 

za dhati kwako kwa kutenga muda wako kukutana nasi, aidha, 

tunapenda kuahidi kwa dhati kabisa kuwa tuko imara katika 

kulitumikia taifa letu na tutaendelea kuwa wabunifu kukabiliana na 

changamoto na kwenda na kasi ya serikali ya awamu ya tano na 

TAMISEMI Mpya. 

Imewasilishwa na:  Dr. Leonard Subi- M/kiti wa RMO-Tanzania Bara. 

Mungu ibariki Afrika, Mungu ibariki Tanzania. 




