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Mtiririko wa Mada

1. Utangulizi 

2. Muundo wa Bodi/Kamati

3. Hali halisi ya Utendaji wa Bodi na Kamati: 

Mafanikio na Changamoto

4. Usimamizi katika Halmashauri

5.   Nini kifanyike kuimarisha Bodi na Kamati

2



  

 

  

 

Utangulizi

• Mabadiliko katika Sekta ya Afya yanayoendelea 

yana lengo la kuinua kiwango cha ubora wa 

huduma, kuongeza uwajibikaji kwa wasimamizi na 

watoa huduma.

• Ili kufanikisha leongo hilo, madaraka, majukumu, 

kazi na rasilimali za afya zilipelekwa kwa wananchi 

katika ngazi za utoaji huduma

• Mwaka 1994 iliamliwa ziundwe Bodi (CHSB) na 

Kamati (HFGC) kama vyombo vya kuwakilisha jamii 

katika kusimamia huduma za afya.
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Utangulizi,…

• Bodi na Kamati za Huduma za Afya katika 

Halmashauri ziliundwa chini ya  Sheria ya 

Serikali za Mitaa, Mamlaka ya Wilaya, Sura 

Na. 287 na  Sheria ya Mamlaka za Miji, Sura 

Na. 288.

• Sheria hizo zinazipa Halmashauri mamlaka 

ya  kuunda Bodi za Huduma za Afya na 

Kamati za Vituo vya Huduma 

4



  

 

  

 

Utangulizi,…

• Hivyo, bodi zinawajibika katika Halmashauri zake na 

zinatekeleza kazi zake kama ilivyoainishwa katika 

Hati Rasmi.

• Hati Rasmi  zinaainisha kipindi cha bodi kuwa 

madarakani, uhusiano na jamii wadau mbalimbali, 

majukumu na  sifa za wajumbe.

• Pamoja CHSB, zipo Bodi za Ushauri katika Hospitali 

za Rufaa za Mikoa (RRHAB).
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Muundo wa Bodi na Kamati

• Bodi na Kamati za Vituo vya Serikali 

zimeundwa kwa kuzingatia uwakilishi  wa 

makundi na jinsia:

– Wajumbe wa kuchaguliwa (wanaopiga kura)

• Watumiaji wa huduma (me na ke)

• Mwakilishi wa watoa huduma –Huduma binafsi

• Mwakilishi wa watoa huduma - CSO/FBO/NGO

– Sekretarieti (Wasiopiga kura)

• Hili ni kundi la Wataalamu 

• Katibu 6



  

 

  

 

Muundo… 

• Miongozo ya uendeshaji wa Bodi na Kamati:

– Mwongozo wa Bodi za Ushauri za Hospitali, 2016

– Mwongozo wa CHSB na HFGC, 2013

• Kamati na idadi ya wajumbe

– Bodi: RRHAB (15) na Halmashauri -CHSB (11)

– Hospitali:Halmashauri (11), Binafsi (11)  na 

Taasisi/FBO/NGOs (11)

– Kituo cha Afya: Serikali (9), Taasisi/Asasi za kijamii (8) na 

Binafsi (8)

– Zahanati: Serikali (8), Taasisi/Asasi za kijamii (10) na 

Binafsi (9) 
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Majukumu

Bodi na Kamati zitahakikisha:

• Jamii inapata huduma bora, wanazozimudu 

na zinazoimarisha afya zao

• Upatikanaji na matumizi bora ya rasilimali: 

fedha,watumishi na vifaa
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Kazi za Bodi na Kamati

• Kujadili mipango ya vituo na taarifa ya utekelezaji wa 

mipango hiyo (technical and financial)

• Upatikanaji wa rasilimali: watumishi, dawa, vifaa na fedha

– Kubuni vyanzo vya mapato kwa ajili ya huduma za afya

– Kuhamasisha jamii kuchangia Mfuko wa Afya ya Jamii

• Kuratibu na kusimamia shughuli za maendeleo ya Afya na 

kufanya ufuatiliaji.

• Kusaidia kituo katika kupanga na kusimamia masuala ya 

afya ya jamii

• Kuwasilisha mrejesho kwa jamii 

9



  

 

  

 

Hali halisi ya Utendaji wa Bodi na 

Kamati: Mafanikio na Changamoto

10



  

 

  

 

Vikao wa Bodi (CHSB)

Idadi ya 

Halmasha

uri

Halmashauri 

zenye Bodi

Vikao Jan -

Machi

Vikao April 

- Juni %

Geita 6 6 6 6 100

DSM 5 5 3 5 100

Lindi 6 6 5 5 83

Mo’go 9 9 7 8 89

Arusha 7 7 6 6 86

Mwanza 8 8 8 8 100

Pwani 9 9 9 9 100

Njombe 6 6 5 5 83

Mbeya 7 7 7 7 100

Kigoma 8 8 8 8

Kagera 8 8 8 8 100
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Vikao vya Kamati

MKOA

Idadi ya 

Vituo

Vituo zenye 

Kamati

Vikao Jan -

Machi

Vikao April 

- Juni %

Geita 133 133 133 133 100

DSM 117 115 94 110 94

Lindi 242 242 242 242 100

Moro 265 265 265 265 100

Arusha 207 207 207 207 100

Mwanza 279 279 279 279 100

Pwani 328 268 268 268 100

Njombe 225 222 222 222 99

Mbeya 237 237 237 237 100

Kigoma 221 221 221 221

Kagera 267 267 267 267 12



  

 

  

 

RRHAB

• Zipo jumla ya Hospitali 28, kati ya hizo 17 zina 
Bodi

• Hospitali zenye Bodi:Mont Meru, Bariadi, 
Geita, Iringa, Bukoba, Mpanda, Manyara, 
Musoma, Morogoro, Ligula, Sekou Toure, 
Sumbawanga, Shinyanga, Kitete, Mawenzi, 
Dodoma na Mwananyala

• Hospitali ambazo hazina RRHAB: Sokoine, 
Mbeya, Njombe, Songea, Singida, Songwe, 
Tumbi, Amana, Maweni, Temeke na Bombo.
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Mafanikio

• Baada ya msukumo wa viashiria vya HBF na RBF 
Bodi na Kamati zinafanya vikao kila robo.

• Kamati zinashiriki katika usimamizi wa dawa: 
kupitisha manunuzi na mapokezi ya dawa.

• Kamati zinashiriki katika ukarabati wa vituo
unaondelea.

• RRHAB za Tanga na Mbeya zimesaidia kuboresha
miundombinu katika Hospitali zao

• Umoja wa bodi za afya Mkoa wa Dar Es Salaam 
zilifanikiwa kuandaa andiko kwenda benki ya NBC 
wakapata magari matatu.
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Changamoto

• Kipaumbele katika vikao vinavyofanyika ni 

kuidhinisha matumizi ya fedha, masuala mengine 

hayajadiliwi kwa kina.

• Ukaguzi wa miradi haufanyiki kikamilifu

• Wajumbe wanaosimamia ukarabati unaoendelea 

hawapati posho

• Baadhi ya maeneo hayana wawakilishi wa watoa 

huduma binafsi pamoja na CSO/FBO/NGO

• Mrejesho kwa makundi yanayowakilishwa 

hautolewi.
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Changamoto

• Uelewa mdogo wa majukumu: Baadhi ya Bodi 

zinafanyakazi lakini hazikupata mafunzo na 

kuzinduliwa rasmi.

• Mkanganyiko wa sheria na miongozo: 

– CHF Act- 2001: 15.-(1) (a ) inaelekeza Bodi 

kusimamia CHF na lakini kwa maboresho 

yanayoendelea kazi hii haionekani.

• Baadhi ya Bodi/Kamati kufanya kazi nje ya muda.

• Baadhi ya Vituo binafsi/FBO/NGOs kutokuwa na 

kamati

• Mchakato mrefu wa kuunda RRHAB
16



  

 

  

 

Nini kifanyike kuimarisha Bodi 

na Kamati

• Mafunzo kwa Bodi/Kamati: 

• Kila Bodi na Kamati mpya ipewe mafunzo kabla ya 
kuanza kazi rasmi

• Kufanyike mafunzo ya mara kwa mara kwa Bodi na 
Kamati – ikumbukwe kuna wajumbe wapya na 
makatibu wapya kwenye Bodi na Kamati; wadau 
wasaidie kugharamia mafunzo haya.

• Yafanyike mapitio ya sheria ya CHF na mwongozo 
wa CHSB/HFGC ufanyiwe mapitio:

• Sifa za wajumbe zoboreshwe hasa kigezo cha elimu

• Usimamizi wa fedha – suala la akaunti ya CHF
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Nini kifanyike kuimarisha Bodi 

na Kamati

• Halmashauri zipewe maelekezo ya 

kujumuisha wajumbe wa Bodi wakati wa 

kukagua miradi ya afya.

• Bodi/Kamati zipewe malengo ya kazi badala 

ya kupimwa kwa vikao

• Ufanyike uhakiki ili bodi/kamati zilizopitisha 

zivunjwe kuundwa upya.

• Kamati ziundwe katika vituo binafsi

• RRHAB ipewe mamlaka; isiishie kushauri tu.
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ASANTENI 

KWA 

KUNISIKILIZA
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