Dkt. Ntuli A. Kapologwe

Mkurugenzi wa huduma za Atya,
Ustawi wa Jamii na Lishe



MAJUKUMU YA IDARA YAAFYA, USTAWI WA JAMII NA LISHE

NA

KAMATI ZA USIMAMIZI WA SHUGHULI ZA AFYA, USTAWI WA
JAMII NA LISHE MKOA



Dira na Dhamira ya ldara ya Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe

DIRA NA DHAMIRA

1.1.1 DIRA

Dira ya Idara ya Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe OR — TAMISEMI ni
kuwa Idara ya mfano katika kuratibu utoaji wa huduma za Afya,
Ustawi wa Jamii na Lishe, zenye ubora wa hali ya juu kwenye
sekretariati za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

1.1.2 DHAMIRA

Dhamira ya Idara ya Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe OR -

TAMISEMI ni kuziwezesha Sekretarieti za Mikoa pamoja na
Mamlaka za Serikali za Mitaa ili ziweze kutoa huduma bora za Afya,
Ustawi wa Jamii na Lishe kwa kupitia Uratibu, uandaaji wa
mipango, usimamizi saidizi, ufuatiliaji na tathmini.




Utekelezaji wa Majukumu ya ldara ya Afya,
Ustawi wa Jamii na Lishe

ollani ya uchaguzi ya Chama cha  oMpango Mkakati wa Kuboresha

: - Huduma za Uzazi na Afya ya
Mapinduzi ya mwaka 2015. Mama na Mtoto (ONE PLAN I
oSera ya Afya ya mwaka 2007, — 2016 — 2020)
oMpango wa Maendeleo wa Afya o Mpango Mkakati wa Nne wa
ya Msingi (MMAM) 2007 — 2017 %JK“}/IIWSI wa Sekta ga Afya
: Health Sector HIV Strategic
oMpango Mkakati wa Nne wa Plan IV — 2017 — 2022) n.K
Sekla ya Afya (Health Malengo endelevu ya
] O
g(e)gtoo)r Strategic Plan 1V 2015 — Maendeleo (SDG) 2015 -2030

o Maagizo mbalimbali ya Serikali



Malengo ya uanzishwaji wa ldara ya Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe
(Februari, 2015)

Lengo Kuu;

Kuzisimamia Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za
Mitaa 1l ziweze kutoa huduma bora za afya, Ustawi wa jamii na
Lishe kwa kufanya uratibu, uandaaji wa mipango na Bajetl,
usimamizi saidizi, ufuatiliaji na tathmini. Sambamba na hilo
Inahusika na usambazaji wa sera, miongozo ya utekelezaji pamoja
na kufanya tafiti na kusambaza matokeo yake.



oKusimamia Misingi ya utawala bora katika ufuatiliaji na tathmini ya
utoajl wa huduma za afya katika sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za
Serikali za Mitaa

oKutafsiri Sera za Kitaifa na Kimataifa na miongozo mbalimbali
Inayohusiana na maendeleo ya sekta ya Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe

o Kushiriki katika uandaaji wa Sera na Miongozo mbalimbali

o Kutafsiri na kubadilisha nadhalia (theories) kuwa vitendo.
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Figure 1: Proposed Conceptual Theory of Change (ToC) framework for the DHFF program implementation in Tanzania
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Disbursement of Funds from
Government of Tanzania and
Non state actors to the LGAS

Availing guidelines,
circulars and Drawings to
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Figure 1: Nadharia ya Ukarabati ya Vituo vya kutolea huduma za afya na matokeo tarajiwa
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Majukumu ya Msinqi....

o Kufanya tafiti na machapisho juu ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali
(kutekeleza, Kuandika na Kushapisha).

® I\K/lusrﬁt/ltibu Miradi/Programu za Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe katika Mikoa na

o Kuratibu na Kuhuisha Takwimu za Afya Ustawi wa Jamii na lishe

® kurﬁtil%u ushiriki wa jamii katika utekelezaji wa Miradi ya Afya, Ustawi wa Jamii
na Lishe

o Kutoa mapendekezo juu ya maeneo ambayo yanatakiwa kutengenezewa au
kuhuishwa Sera, Sheria na Miongozo (mf. 3.3.2017, HS guidelines)

o Kuratibu wadau wote wa Afya wanaofanya kazi katika ngazi ya Sekretarieti ya
Mikoa na MSM.



Majukumu ya Msingi: Uratibu wa Wadau
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Majukumu ya msingi: Kutengeneza trends za maoteo
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Maeneo Muhimu yanayo zingatiwa na ldara ya Afya
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Muundo wa ldara ya Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe — OR TAMISEMI

DIVISION OF HEALTH, SOCIAL WELFARE AND NUTRITION SERVICES

DIRECTOR OF HEALTH, SOCIAL WELFARE AND NUTRITION SERVICES

Social Welfare Services & Community Development

ASSISTANT DIRECTOR

L

Health Services
ASSISTANT DIRECTOR
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MAJUKUMU YARHMT

1. Kushauri Sekretarieti za Mikoa juu ya masuala yahusuyo Afya,
Ustawi wa Jamii na Lishe ili kusaidia kuboresha utoaji wa
huduma hizo katika ngazi ya Jamil.

2. Kuhakikisha sera zinatafsiriwa, kutekelezwa kulingana na
mipango na bajeti zilizoandaliwa

3. Kuhakikisha kuna mahusiano mazuri baina ya idara ya afya na
Idara nyingine katika ngazi ya Mikoa na Halmashauri

4. Kuhakikisha uhusiano baina ya Serikali, mashirka binafsi na
asasl za Kirala unakuwa imara kwa ajili kuboresha huduma za

Afya

5. Kuandaa mipango na taarifa za RHMT
* Mipango ya kila mwaka
* Mipango mkakati



MAJUKUMU YA RHMT........

6. Kutawanya sera, Miongozo kanuni na nyaraka kwa ajili ya
Halmashauri

/. Kuratibu huduma za Lishe na Ustawi wa Jamii katika Mikoa na
Halmashauri

8. Kuratibu masuala ya rasilimali watu

« Kuwapangia kutokana na uhitaji

« Kusimamia MSM katika utekelezaji wa majukumu yao
9. Kuhakikisha kuna utoaji wa huduma bora za afya

10. Kufanya ziara za usimamizi shirikishi kwa Hospitali ya rufaa ya
Mkoa na Vituo vyote vya kutolea huduma katika Halmashauri




MAJUKUMU YA RHMT........

11. Kukabiliana na kupambana na milipuko na majanga

12. Kuhakikisha kwamba kunakuwepo na mifumo ya makusanyo ya mapato
katika vituo vya kutolea huduma za afya

13. Kufanya utafiti na kisha kufanya machapisho

14. Kutoa mapendekezo juu ya maeneo ambayo yanatakiwa kutengenezewa
au kuhuishwa Sera, Sheria na Miongozo

15. Kuhakikisha kunakuwepo mifumo ya ufuatiliaji kwa magonjwa
mbalimbali (Survaillance system)



MAJUKUMU YA RHMT

16.Msimamizi wa Rasilimali zote zihusuzo Afya, Ustawi wa Jamii na
Lishe ndani ya Mkoa

17. Kuwa Washauri wataalam wa Masuala yote yahusuyo mifumo ya
Afya na utoaji wa huduma (Consultant/ Think tank)

18. Kuangalia na kusimamia mtawanyo wa rasilimali wenye tija
19.Nk (kujiongeza)



Mabadiriko ya kiumiliki na kiutawala kwa
Hospitali za Rufaa za Mikoa

oNovember, 2017. Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania alitoa maelekezo juu ya umiliki wa Hospitali za
Mikoa



Mabadiriko ya Kiutawala katika Hospitali za Rufaa za Mikoa

Tujikumbe kidogo:Karimjee Hall, Tarehe 3-4/11/2016 JAHSRM
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Tujikumbushe kidogo: Maazimio Kikao cha RMQOs & DMOQOs 2016

Hoja Mapendekezo Muhusika Muda wa
Utekelezayji

8 Mfumo wa Uongozi na Bodi za Ushauri za Hospitali za Mikoa zifanywe kuwa Bodi kamili zenye WAMJW & OR Juni, 2017
Utawala wa Hospitali za mamlaka ya kutoa maamuzi na kusimamia utekelezaji TAMISEMI
Rufaa za Mikoa na Kandana 2. Waganga wafawidhi wa Hospitali za Rufaa Kanda, Mikoa na Halmashauri
haukidhi haja watambuliwe kwa vyeo vya madaraka na walipwe mishahara na stahiki

husika za madaraka kulingana na kazi ngumu wanazofanya.

10 Hospitali za Rufaa za Mikoa 1. Serikali itoe vifaa vya uchunguzi kwa angalau hospitali tano za Mikoa ya WAMJW & Septemba,
hazina uwezo wa Kkutoa kimkakati kwa kuanzia OR TAMISEMI 2018
huduma za tiba za kibingwa 2. Kuhamasisha Mpango wa usimikaji vifaa vya uchunguzi katika vituo
kama inavyokusudiwa kupitia ushirikishaji wa sekta Binafsi/ ubia (PPP) uimarishwe katika

ngazi zote

3.  Wizara iandae mpango na bajeti ya mafunzo kwa wataalamu wa usingizi,
mionzi na Wataalamu wengine muhimu kwa ajili ya utoaji wa huduma
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Mapendekezo ya Maboresho Mapya

o RHMT itakuwa na Wajumbe 15 ambao watafanya kazi chini ya Katibu Tawala wa Mkoa.

o Kati ya hao wajumbe 6 Watafar(%/a kazi chini ya Mganga mfawidhi mpaka watakapokuwa
wakihitajika na AAS-Afya/RM

® Wa{u_r_nbe wengine wanaweza kupewa uratibu wa shughuli zaidi ya moja kutokana na
uhitaji wa kazi husika

o Mganga Mkuu wa Mkoa atakuwa mmoja wa wajumbe wa Bodi ya RRH

o KM Afya atakuwa aki_vvasiliana_mo&a kwa moja na RAS-Mganga Mkuu wa Serikali
katika masuala ya Majanga, milipuko na yale ya dharura , Kwa masuala mengine yote
atawasiliana kupitia OR-TAMISEMI

o Bodi itatakiwa kuwasilisha masuala yake kwa Waziri wa Afya



ujikumbushe: Mfumo wa Afya Tanzania

Private

Public

Mational
CS5C d APHFTAL 1 it
an reatmen 1

coordination networks

Private Pharmaceutical wholesalers (Level 4

Facilities

wvoluntary Agency Referral Hospitals Zonal Level
(AgakKhan, Bugando, CCBRT, KCMC) (Level 2
Facilities)

~egional
Lewel

FBO District/Council-Designated
Hospitals and Private Hospitals

District Lewvel

Private/CsCC affiliated heakh centers
Private Retail Pharmacies

Private/Css5C affiliated dispensaries,
MM aternity Homes, and RCH Facilities
ADDOs

Village Lewvel

I NG OSCBEO Outreach Activities I
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Mational Hospitals {(e.g. Muhimbili, MO,
CORCI, Mirembe, and Kibong oto)

MM beya Referral Hospital I

Regional Lewvel

Regional Reterra

{Level 2 Facilities)

District,/ Council Hospitals

Rural Health Centers I

I Dispensaries I

Household/Community Lewvel

I Community Based Health Care I
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Namna ya kufanikisha utendaji wa majukumu
baada ya mgawanyo mpya 2 a

o Suala la kiuongozi,

MANAGERS WHO LEAD

A Handbook for Improving Health Services

o Ushirikiano

o Busara

o ‘System thinking’
o Uzalendo

o Kufanya mapitio ya Sera na Miongozo ili kuendana na Mabadiriko haya.
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Asanteni kwa Kunisikiliza

Mkutano wa RMOs&DMOs-Ntuli @ 2018
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