
  

 

  

 

Uboreshaji wa huduma za afya hapa Nchini 

Maboresho yanayoendelea

Kikao cha Waganga wakuu wa Mikoa na 

Wilaya-Ukumbi wa LAPF

DODOMA 13-18/08/2018

OR-TAMISEMI 



  

 

  

 

MTIRIRIKO WA MADA

• Tumetoka Wapi?

• Tuko wapi?

• Tunataka kwenda wapi?

• Mikakati ya kufikia Malengo



  

 

  

 

UTANGULIZI…..

• Ili kuelekea uchumi wa kati na Maendeleo ya 

viwanda

Nchi inahitaji nguvukazi (wananchi) imara

Nguvu kazi imara inahitaji afya bora

Afya bora inapatikana kwenye mazingira bora ya 

kutolea huduma za afya

Uboreshaji wa Mazingira Bora ya kutolea huduma 

za afya

Msingi wa wananchi kufikia uchumi wa kati na 

maendeleo ya viwanda



  

 

  

 

1. TUMETOKA  WAPI?

• Ziara ya pamoja kati ya OR-TAMISEMI, WAMJW na 

WFM Mwezi Nov 2016 

• Ziara ilibaini Mazingira duni ya kutolea huduma za afya

Uchakavu wa majengo ya kutolea huduma za afya

Uchache wa Miundombinu ya huduma za afya

Halmashauri 184, Hospitali (W) (108 za Serikali 77)

Kata 4,420 vituo vya afya 518 (12%)

Vijiji 12,545 Zahanati 4,554 (36%)

• Maboma 1,845 yanayohitaji zaidi ya shilingi mil. 900 

kuyakamilisha



  

 

  

 

Tumetoka Wapi?.......

• Upungufu wa watumishi

Mahitaji 119,562 Waliopo 55,881Upungufu 

63,681

Zahanati 180 zimekamilika lakini hazijaanza kazi

Zahanati 380, zinaendeshwa na wahudumu wa 

afya

Zahanati 1,400 hazina waganga zinaongozwa na 

wauguzi au Maafisa wauguzi wasaidizi 



  

 

  

 

Hii ndio emergency room kwenye vituo 

vyetu



  

 

  

 

Hii ndiyo hali ya vitanda vyetu vya kujifungulia



  

 

  

 

Vyoo vya watumishi na wagonjwa ndio hivi

03/07/2017 KIKAO CHA MIKOA NA HALMASHAURI JUU YA UKARABATI



  

 

  

 

NINI KIMEFANYIKA (TUKO WAPI?)

• Baada ya ziara Taarifa iliandaliwa

• Kulikuwa na  Maazimio yaliyotokana na ziara

• Taarifa ilisambazwa Wizara zote zinazogusa sekta ya afya

WAMJW

OR-TAMISEMI

WFM

OR-UUB

• Mpango Mkakati wa pamoja wa Uboreshaji wa vituo vya 

kutolea huduma za afya Uliandaliwa na kuhusisha Wizara 

zote. 



  

 

  

 

Vipaumbele vya Mpango Mkakati wa 

Uboreshaji wa Huduma za Afya

1. Ukarabati wa vituo vya afya vyote ili viweze kutoa 

huduma za Dharura kwa akina mama Wajawazito

2. Ukarabati wa Zahanati 2,277 (angalau nusu ya zilizopo)

3. Kukamilisha Maboma 1,845 ifikapo 2020 ili yaanze kutoa 

huduma

4. Kujenga Kimkakati vituo vya afya na Zahanati:

Angalau vituo vya afya 599 kwenye halmashauri zisizo 

na vituo

Zahanati 1,719 ili kufikia angalau 50% ya kila kijiji kuwa 

na zahanati



  

 

  

 

Vipaumbele vya Mpango Mkakati wa 

Uboreshaji wa Huduma za Afya

5.    Kujenga Hospitali za Wilaya 67 kwenye 

Halmashauri ambazo hazina Hospitali za 

Wilaya

6. Kuomba OR-UUB watumishi 35,000 wa 

kutolea huduma za afya

7. Kuboresha huduma za afya (mipango ya afya ya 

vituo) kwa kupitia Mkakati wa DHFF

8. Kuboresha taarifa za Afya kwa kupitia Mifumo 

ya  TEHAMA (FFARS, DHIS2, GoT-Homis)



  

 

  

 

Utekelezaji wa Mpango Mkakati/Mafaniko 

yaliyopatikana

Mabadiliko yafuatayo yametokea 2017/2018 kufuatia

Uwajibikaji wa pamoja Wizara zote na wadau 

1. Ukarabati wa vituo 307 unaendelea

Awamu ya Kwanza vituo 44 Okt, 2017-Jan, 2018

Awamu ya pili vituo 139 Jan-Mei, 2018

Awamu ya tatu vituo 27 Mei-Okt, 2018

Awamu ya 5 vituo 97-LGCDG-Jun-Des

2. Bajeti ya 2018/2019 TZS 100.5 Bilioni zimetengwa 

kujenga Hospitali 67 za Wilaya-Kupitia fedha za LGCDG



  

 

  

 

Utekelezaji wa Mpango Mkakati….

3. Kuongezeka kwa Rasilimali watu vituoni

• Watumishi 8,494 wameajiriwa na kupelekwa vituoni

4. Uimarishaji wa usimamizi wa Matumizi ya fedha

• Utaratibu wa upelekaji wa fedha Moja kwa Moja vituoni

(DHFF umeanza

• Utumiaji wa mfumo wa FFARS kudhibiti fedha za vituo

umeanza



  

 

  

 

Uwajibikaji wa Pamoja umeleta 

Matokeo Chanya

14



  

 

  

 

Ukarabati wa vituo-Kwa Pamoja Mafanikio 

yamepatikana

15



  

 

  

 

Mambo Mazuri ya Kujifunza

1. Matumizi ya ‘’force account’’ yamepunguza

gharama za ujenzi (kamati tatu)

2. Ushirikishwaji wa wananchi umemilikisha

mchakato wa ujenzi kwa wananchi

3. Uongozi na usimamizi imara kutoka ngazi zote

ni chachu ya mafanikio

4. Ushirikiano wa pamoja kati ya Serikali, Wananchi

na Wadau wa maendeleo ni nguzo ya mafanikio



  

 

  

 

Ushirikishwaji wa Jamii kumiliki Mchakato wa Ujenzi
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Wadau wetu wa Maendeleo tunatembea 

nao pamoja kwenye utekelezaji



  

 

  

 

Muelekeo ni upi (Tunakwenda wapi)?

• Agenda yetu kuu: 

 Kuunga Mkono juhudi za Mhe. Rais 

wa JMT Dkt. John Pombe Magufuli 

kwa utekelezaji wa Ilani ya chama 

cha Mapinduzi ibara ya 50 (a) i, vii-ix; 

h, (j), (q)i-v. 

 Kwa kufanya uboreshaji na uongezaji 

wa miundombinu ya kutolea huduma 

za afya

 Kuboresha upatikanaji wa dawa, vifaa 

na vifaa tiba 

 Kuongeza upatikanaji wa watumishi 

vituoni na kuwapa motisha

 Kuweka utaratibu  wa Bima ili 

wananchi wamudu gharama za 

Matibabu



  

 

  

 

Muelekeo ni upi (Tunakwenda 

Wapi?)….

Agenda yetu kuu:

•Kuboresha na kuongeza miundombinu ya kutolea 

huduma za afya hapa Nchini

Kukamilisha ukarabati wa vituo vya afya 289

Kukarabati zahanati 2,277 (nusu ya zilizopo)

Kujenga kimkakati zahanati 1,719 na vituo vya afya 592

Kujenga Hospitali za Wilaya 67

Kukamilisha maboma 1,772 (1,845)

•Kuongeza watumishi wenye sifa vituoni

•Upatikanaji wa dawa, vifaa na vifaa tiba uwe asilimia 100



  

 

  

 

MIKAKATI YA KUFIKIA MALENGO

Kuimarisha mahusiano na uratibu wa wadau ngazi zote

Mipango yote kuingia kwenye CCHP na fedha kupelekwa

vituoni kupitia mkakati wa DHFF

Kuendelea kuajiri watumishi wenye sifa kwenye vituo

vyote vya kutolea huduma za afya (2018/19-25,822)

Kuimarisha makusanyo ya fedha zitokanazo na huduma

Kuimarisha makusanyo ya fedha kupitia iCHF

 kukamilisha taratibu za kuelekea kwenye Mfumo wa Bima

moja ya Taifa (single National Health Insurance)

Kuimarisha huduma za afyakinga na mahusiano kati ya

Jamii na vituo vya kutolea huduma za afya.



  

 

  

 

Tukishirikiana kwa Pamoja, Tutaleta 

Mabadiliko na kufikia uchumi wa kati na 

Maendeleo ya Viwanda
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Ahsanteni kwa Kunisikiliza


