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UBORESHAJI WA UTOAJI WA 
HUDUMA ZA AFYA NCHINI

Mkutano Mkuu wa Waganga

Wakuu wa Mikoa na Wilaya



Maana ya Afya

WHO:

Afya ni hali ya ustawi kamili na kujisikia 
vizuri kimwili, kiakili, kiroho na kitu pia 
na ni zaidi ya kukosa ugonjwa

Pale mtu anapokuwa mgonjwa aipate 
huduma hii mahali sahihi na kwa wakati



Tafsiri ya Dhana ya Afya Tanzania

•Sera ya Afya, 2007
•Ilani ya Uchaguzi ya
Chama Tawala, 2015
•Mpango Mkakati wa 4 wa
Sekta ya Afya 2015/20
•Kuanzishwa kwa nafasi ya
NKMA O WM (PMORALG),
2015
•NKMA-PORALG,Sept,
2016



Kauli Mbiu - Mkutano wa RMOs-DMOs 

•Mikoa - 26 

•Wilaya - 139

•Halmashauri - 185

•Tarafa - 562

•Kata - 4,420

•Vijiji - 12,545

•Mitaa - 4,037

•Vitongoji - 64,677

OR-TAMISEMI

“Uboreshaji wa Mazingira ya 
kutolea Huduma za Afya ni Msingi 

wa Wananchi kuelekea 
Tanzania ya Viwanda na Uchumi 

wa Kati”

Hospitali za Rufaa za Mikoa

• Mahitaji – 28

• Zilizopo 33 (23 
Gov & 10 Non 
Gov)

Hospitali za Wilaya

• Mahitaji - 184

• Zilizopo 108- 59% 
(77 Gov & 38 Non 
Gov)

Vituo vya Afya

• Mahitaji - 4420

• Vilivyopo – 701 
-16% (518  Gov 
& Non Gov 
183)

Zahanati

• Mahitaji -
12,545

• Zilizopo –
6460-52% 
(Gov. 4554 
& 1906) 



Malengo ya Mkutano….

• Kupeana mrejesho wa hali halisi ya upatikanaji wa
huduma za afya ya msingi, mahitaji halisi na kasi
ya kukabiliana na upatikanaji wa mahitaji husika

• Kujadili namna nzuri zaidi ya kushirikiana na
kuimarisha mahusiano ya kisekta na kufanya kazi
pamoja kuanzia viongozi na wadau wote ngazi
zote za Sekta ya Afya (0utstanding perfomance)

• Kujadili jinsi ya kutoa huduma bora zaidi za afya ya
msingi kwa gharama nafuu na kuimarisha mfumo
wa rufaa nchini.



Hali ya Utoaji wa Huduma za Afya

• Miundombinu
isiyoridhisha na
isiyotosha ya kutolea
huduma za Afya

• Ukosefu wa Watumishi
wenye sifa

• Ukosefu wa Rasimali
fedha

• Ukosefu wa dawa, vifaa
na vifaa tiba



Hali ya utoaji wa Huduma za Afya…,

• Ukosefu wa
Miundombinu na
Mifumo ya TEHAMA
katika Vituo vya
kutolea huduma za
Afya

• Mifumo mingi ya
kukusanyia taarifa
vituoni

• Changamoto za
uongozi kwenye Vituo
(Bodi)



Hali ya utoaji wa Huduma za Afya…

• Fedha nyingi za Wadau
kutozingatia vipaumbele
vya Halmashauri na
kutokuingizwa kwenye
mipango ya vituo/CCHP.

• Mipango mingi ya Wadau
kutokuzingatia mahitaji ya
Vituo (Not facility based)

• Uratibu usio imara wa
Wadau wa Maendeleo
ngazi zote



Mafanikio katika Utoaji wa Huduma za
Afya

Mhe. Rais – akiweka jiwe la msingi la Ujenzi wa

Hospitali ya Halmashauri ya Kilolo
RMOs & DMOs Annual Meeting-Dodoma 2018



Mhe. Makamu wa Rais– akizindua
Kituo cha Afya Tunduma

RMOs & DMOs Annual Meeting-Dodoma 
(03-07, Julai 2017)



Waziri Mkuu – akizindua Kituo cha 
Afya Tinde

RMOs & DMOs Annual Meeting-Dodoma 
(03-07, Julai 2017)



Mafanikio katika Utoaji wa Huduma
za Afya 2017/18

Ukarabati waVituo vya

Afya 307 kwa awamu

Kusaini Mkataba wa
upimaji wa utendaji kazi
kwa matokeo kwa
watumishi OR-TAMISEMI.

Watumishi 8,494

wameajiriwa na

kusambazwa kwenye

Halmashauri kulingana na

Mahitaji , upungufu bado ..RMOs & DMOs Annual Meeting-Dodoma 2018



Mafanikio katika Utoaji wa Huduma
za Afya

Ushirikishwaji wa wananchi
na uwajibikaji wa pamoja

Matumizi ya mifumo ya
FFARS na PlanRep kwa ajili
ya udhibiti wa Matumizi ya
fedha vituoni (DHFF & RBF)

Kufunga mfumo wa GoT-
HoMIS katika vituo vyote
vya huduma pamoja na
kuhimiza malipo kwa kadi
(cashless and paperless
system)



Mafanikio katika Utoaji wa Huduma
za Afya

Ushirikishwaji wa
Wadau katika
kuboresha Huduma za
Afya kwa kuzingatia
vipaumbele vya MSM

Utekelezaji wa mpango
wa huduma za Lishe ili
kupunguza utapiamlo
umetekelezwa

Uratibu na Usimamiazi
wa huduma za Ustawi
wa Jamii katika Mikoa na
Halmashauri
umezingatiwa



Mikakati ya Kuboresha Huduma za Afya

• Kufanya kazi kwa mikataba ya kiutendaji kwa
watumishi OR-TAMISEMI, Mikoa na Mamlaka
za Serikali za Mitaa (ilianza FY, 2017/18)

• Kutumia mifumo ya kielektroniki katika
kuboresha takwimu na taarifa za afya (GoT-
HoMIS/EMR)

• Kudhibiti makusanyo katika vituo vyote vya
huduma pamoja na kuhimiza malipo kwa kadi
(cashless and paperless system)



Mikakati ya Kuboresha Huduma za Afya

• Kushirikiana na Wadau kuhakikisha Sera ya
uchangiaji wa huduma za afya (Single National
Insurance) inakamilika na kutumika



Mikakati ya Kuboresha Huduma za Afya

• Kuongeza uwajibikaji na utendaji wa
watumishi wote kufanya kazi kwa
kuzingatia matokeo makubwa kwa haraka

• Kushirikiana na wadau katika kupunguza
pengo la watumishi katika vituo vya
huduma.

• Kushirikiana na WAMJJW kuhuisha
miongozo iliyopo kwani mingi imepitwa na
wakati.



Mikakati ya Kuboresha Huduma za Afya

• kushirikiana na wadau, kuimarisha
maendeleo ya watumishi wa afya kupitia
mafunzo kazini ikiwemo kuhimiza kujiunga
na masomo ya ubingwa.

• Kushirikiana na sekta binafsi kupanua wigo
wa huduma bora kwa gharama nafuu.

• Kuratibu na kusimamia maslahi na stahiki
mbalimbali za watumishi katika ngazi zote



Mikakati ya Kuboresha Huduma za Afya

• Kuendelea kuboresha makusanyo ya
mapato kupitia vyanzo vilivyopo:-

Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF/TIKA)

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF)

Papo Kwa Papo (User Fee)



Mikakati ya Kuboresha Huduma za Afya

• Kushirikiana na WAMJJWW, wadau GHSC katika
kuboresha utendaji wa Bohari ya Dawa ya
Serikali (MSD) katika kuhudumia Mikoa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa

• Kuimarisha Usimamizi wa dawa, vifaa na vifaa
tiba katika ngazi ya vituo vya huduma

• Kuimarisha mfumo wa washitiri (Prime Vendor
System ), –hatua za mwisho za utekelezaji

• Kuhimiza uanzishwaji wa viwanda vya dawa na
vifaa tiba nchini.



Mikakati ya Kuboresha Huduma za Afya



Mikakati ya Kuboresha Huduma za Afya

• Kuimarisha huduma kwa kuweka huduma za
upasuaji wa dharura katika vituo vyote vya
afya 518 vilivyopo na vitakavyojengwa

• Ujenzi mpya ni wa kimkakati kulingana na
rasilimali fedha zinazopatikana

• Kushirikiana na WAMJJW kutekeleza
huduma za tiba ya kibingwa kwa mkoba ili,
kuwapunguzia wananchi mzigo wa rufaa
pale wanapoweza kutibiwa karibu na makazi
yao



Kwa Pamoja Tunaweza…

RMOs & DMOs Annual Meeting-Dodoma 
(03-07, Julai 2017)



Hitimisho

Uwajibikaji wenye maono ya pamoja na

utumishi wenye Weledi katika utoaji wa

Huduma za Afya ndio msingi wa :-

“Uboreshaji wa Mazingira ya kutolea 

Huduma za Afya kuelekea Tanzania 

ya Viwanda na Uchumi wa Kati”



RMOs & DMOs Annual Meeting-Dodoma 
(03-07, Julai 2017)


