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DIBAJI 

Magonjwa yasiyo ya kuambukiza kama vile kisukari, magonjwa ya moyo, 

kasi na yanaendelea kuwa chanzo kikuu cha vifo duniani kote. Inakadiriwa 
Kisukari pekee kimeathiri maisha ya watu takriban 371 milioni duniani kote, 
huku 80% ya idadi hiyo ikiishi katika nchi zenye uchumi wa kati na nchi 
masikini. Kwa upande wa Tanzania, takriban watu wazima 9 kati ya 100 wana 
ugonjwa wa kisukari, na mtu mzima 1 kati ya 3 ana tatizo la shinikizo la juu la 
damu. 
 
Gharama ya kukabiliana na Magonjwa yasiyo ya kuambukiza duniani kote  ni 
mabilioni ya dola na hivyo kusababisha upotevu mkubwa wa rasilimali finyu 
zilizopo. Kwa mwaka 2010 Shirika la Afya Duniani lilikadiria kuwa  jumla ya 
gharama za huduma za afya zinazohusiana na kisukari zilifikia dola 378 bilioni 
duniani kote, na kiasi hiki cha fedha kinaweza kufikia dola 490 bilioni ifikapo 
mwaka 2030. Nchi zinazoendelea kama vile Tanzania (na hata nchi 
zilizoendelea pia) hazina rasilimali za kutosha kutibu watu wote wanaobainika 
kuwa na kisukari. Hivyo, jitihada za kukabiliana na tatizo hili ni budi zikajikita 
zaidi katika mitazamo jumuishi inayolenga kukinga ili kupunguza kiwango cha 
Magonjwa yasiyo ya kuambukiza kwenye jamii yetu. 
 
Kwa kufahamu hili Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa kushirikiana na 
Taasisi ya Kisukari Tanzania, pamoja na wadau wengine ilitayarisha Kijitabu 
hiki kwa jamii kwa lengo la kupunguza athari na matokeo mapya ya 
Magonjwa yasiyo ya kuambukiza kwenye jamii ya Watanzania. Kijitabu hiki 
kimeandikwa kwa lugha nyepesi na kinajumuisha taarifa muhimu na kinampa 
nafasi kila mtu kuchagua mtindo wa maisha utakaomwezesha kupunguza 
uwezekano wa kupata ugonjwa usioambukiza. Tunawaasa watu wote kusoma 
Kijitabu hiki, na hatimaye kutoa mchango wao katika kuboresha afya. 

Mganga Mkuu wa Serikali. 

 
 
 
 
__________________________________ 
DKT DONAN W MMBANDO 

magonjwa yanayohusiana na upumuaji na saratani yanazidi kuongezeka kwa 
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SHUKRANI  
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa kushirikiana na Taasisi ya Kisukari 
Tanzania (TDA) inapenda kutoa shukurani kwa Watoa Huduma ya Afya 
kutoka Taasisi mbalimbali zinazojishughulisha na masuala ya Afya na 
mchango wao wa kipekee katika matayarisho ya kijitabu cha Matini ya Elimu 
kwa Umma kuhusu Magonjwa yasiyo ya kuambukiza kwa ajili ya jamii. 
 
Shukurani za kipekee zinatolewa kwa Mfuko wa Kisukari Duniani (World 
Diabetes Foundation) kwa kufadhili kazi hii kupitia Mpango wa Kisukari wa 
Taifa. 
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii pia inapenda kutoa pongezi kwa 
wafanyakazi wote wa kitengo cha Magonjwa yasiyo ya kuambukiza (NCD 
unit) pamoja na kitengo cha Elimu na Uhamasishaji wa Afya kwa jitihada zao 
za dhati za kuhakikisha kuwa matini haya yanakamilishwa na kuzinduliwa. 
 
Shukurani za kipekee pia zinatolewa kwa Prof. Andrew Swai, Mwenyekiti wa 
Taasisi ya Kisukari Tanzania kwa kazi nzuri ya kuhariri na kufanya 
majumuisho ya matini haya. 
 
Matini haya ya Elimu kwa Umma kuhusu Magonjwa yasiyo ya kuambukiza 
yanatarajiwa kuongeza ufahamu kuhusu Magonjwa yasiyo ya kuambukiza 
katika jamii na hatimaye kusaidia juhudi za Serikali za kukinga magonjwa 
hayo na kupunguza athari zake kwenye jamii husika. 
 
 
 
 
 
__________________________________ 
DKT MARGARETH E MHANDO 
MKURUGENZI WA HUDUMA ZA TIBA 
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1 UTANGULIZI 
 
 
1.1 MAANA YA MAGONJWA YASIYO YA KUAMBUKIZA 
 
Magonjwa Yasiyo ya kuambukiza ni magonjwa 
ambayo hayasambazwi kwa mtu mwingine kwa 
kuwa hakuna vimelea mwilini vinavyohusiana 
na magonjwa hayo. Magonjwa Yasiyo ya 
Kuambukiza ni kama ya moyo na mishipa ya 
damu, figo, saratani, kifua sugu, kisukari, 
magonjwa ya akili na mengine ya kurithi kama 
vile ugonjwa wa selimundu. 
 
Mwaka 1999, Magonjwa Yasiyo ya Kuambukiza 
yalikadiriwa kuchangia karibu asilimia 60% ya 
vifo vyote duniani na asilimia 43% ya ukubwa 
wa tatizo la magonjwa duniani. . Tatizo la 
Magonjwa yasiyo ya Kuambukiza linakua kwa 
kasi katika nchi zinazoendelea, kama Tanzania. 
Inakisiwa kuwa mwaka 2020 Magonjwa haya 
Yasiyo ya Kuambukiza yatasababisha asilimia 
73% ya vifo vyote duniani na asilimia 60% ya 
ukubwa wa tatizo la magonjwa duniani. 

Moja ya mambo yanayochangia kuongezeka 
kwa magonjwa haya ni mabadiliko ya taratibu 
za kimaisha zinazohusisha matendo 
yanayoweza kusababisha ugonjwa. Kati ya 
taratibu hizi ni: 

 Kutofanya mazoezi - kukaa darasani, ofisini, 
kuangalia runinga, kutumia lifti, kupanda 
magari na kutoshiriki michezo na ngoma za 
utamaduni 

 Ulaji usiofaa 
o kula chakula kuzidi mahitaji ya mwili 

na hivyo kunenepa 
o kula mafuta na chumvi zaidi ya 

mahitaji ya mwili 
o kutokula mbogamboga na matunda 

kiasi cha kutosha 
o kula nafaka zilizokobolewa 

 Matumizi ya pombe, tumbaku na madawa 
ya kulevya 

 Msongo wa mawazo. 
 
 
1.2 KUGUNDUA NA KUZUIA MAGONJWA YASIYO YA KUAMBUKIZA 

Magonjwa yasiyo ya Kuambukiza yanaweza 
yakawa bila dalili zozote kwa  miaka kadhaa ya 
kuwa na ugonjwa huo japokuwa  mwili utakuwa 
umeshaathirika sana. Kwa mfano mtu anaweza 
kuishi miaka mingi na shinikizo kubwa la damu 
bila dalili zo zote hadi pale anapopata kiharusi, 
moyo unaposhindwa kufanya kazi au figo 
zinapokuwa zimeharibika kwa sababu ya huo 
msukumo wa damu. Ugonjwa wa kisukari 
unaweza usiwe na dalili za kumfanya mtu 
atafute tiba hadi pale macho, figo, moyo au 
mishipa ya damu au fahamu inapokuwa 
imeharibika vibaya na kusababisha dalili. 
 
Katika utafiti uliofanywa mwaka 2012 nchini 
Tanzania ulioshirikisha watu wenye umri wa 
miaka 25 na kuendelea, kwa kila watu 14 
waliokutwa na shinikizo kubwa la damu, ni 

mmoja tu kati ya hao ndiye  aliyekuwa 
amegunduliwa tayari. Kwa upande wa ugonjwa 
wa kisukari, ni chini ya nusu ya wote 
waliokutwa na ugonjwa ndio waliokuwa 
wamegunduliwa. Hivyo inashauriwa watu wote 
kupata uchunguzi wa mara kwa mara ili 
kugundua kuwepo kwa magonjwa haya. Tiba 
ya mapema inapunguza uwezekano wa 
kupatwa na madhara zaidi.  Kwa magonjwa 
mengine kama vile saratani, tiba ya mapema 
inaweza kundoa ugonjwa huu moja kwa moja. 
 
Magonjwa ambayo uchunguzi wa mara kwa 
mara unashauriwa, dalili ambazo mtu akiwa 
nazo anaweza kuhisi kuwa na moja wapo wa 
magonjwa haya ili apate tiba mapema na . ajue 
nini cha kufanya juu ya magonjwa haya ni 
kama ifuatavyo:- 
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1.3 MAGONJWA YANAYOSHAURIWA KUCHUNGUZWA MARA KWA MARA 
 

 azugnuhcuk iniL awjnogU
Ugonjwa wa kisukari Kila mwaka baada ya kutimiza miaka 45 

Kwa wanawake, katika kupindi cha pili wakati wa ujauzito  
Shinikizo la damu Kila mwaka baada ya kutimiza miaka 40 

Kila unapohudhuria kituo cha kutoa huduma za afya 
Kwa wanawake, kila hudhurio la kliniki za ujauzito 

Magonjwa ya macho: Watoto 
Kila mwaka

  

Ugonjwa wa selimundu
 

Kwa mikoa yenye wagonjwa wengi 
 Watoto

 

Wakati wa kuanza na kumaliza primary 

 Watu wazima
 

Mwaka wa mwisho wa sekondari 
Saratani ya matiti

 
Kujichunguza mwenyewe matiti kila mwezi baada ya miaka 18 

  
1.4 DALILI ZINAZOWEZA KUASHIRIA KUWEPO KWA MAGONJWA YASIYO

 

YA KUAMBUKIZA  
Kwa watu wazima, mara moja kila mwezi pitia orodha hii na pata ushauri wa mtaalamu wa afya 
ikiwa una dalili mojawapo:  

 Kupungua uzito bila sababu 
 Kuchoka bila sababu 
 Kichwa kuuma 
 Kuona kizunguzungu 
 Kutoona vizuri, kuona giza au kushindwa 

kusoma 

 Ganzi ya meno, meno kucheza/kung’oka, 
kutoka damu kwenye fizi 

 Ganzi au maumivi (kuwaka moto) kwenye 
mikono au miguu 

 Maumivu ya kifua hasa wakati 
unajishughulisha 

 Kupumua kwa shida au kukosa pumzi 
baada ya kujishughulisha tu kidogo 

 Kukosa pumzi usiku wakati umelala 
 Moyo kwenda haraka 
 Kubadilika tabia ya choo (kufunga choo) 

 Kukojoa mara kwa mara au mkojo 
kuchelewa kutoka 

 Kutokwa damu sehemu yo yote (pua, 
makohozi, choo kikubwa, mkojo, ukeni) 

 Kutoka damu nje ya mzunguko wa hedhi, 
wakati wa tendo la ndoa, au baada ya 
kufunga hedhi 

 Kutokwa na maji maji au ute ukeni, uwe au 
usiwe na harufu/rangi yo yote 

 Kutokuwa na hamu ya tendo la ndoa 
 Vidonda visivyopona 
 Kujisikia huzuni/mpweke, woga, wasi wasi 
 Hasira nyingi 
 Kushindwa kutimiza wajibu 
 Kunywa pombe kwa wingi 
 Kuvuta sigara kwa wingi 
 Kusikia au kuona vitu ambayo watu wengine 

hawavioni.

Kumbuka 
 Ajali nazo ni magonjwa yasiyo ya kuambukiza 
 Usiendeshe gari kama umekunywa muda si mrefu na pombe bado mwilini 
 Vaa mkanda kila unapokuwa kwenye gari 
 Vaa kofia ngumu kila unapanda pikipiki 
 Zima na usiinue simu wakatii unaendesha 
 Pima macho yako kila mwaka na kila unapohitaji kupata leseni ya udereva. 

Watoto (miaka 0 – 15)
Watu wazima Kila mwaka baada ya umri wa miaka 40 na kila  unapohitaji 

leseni ya udereva

 Makengeza kwa watoto wenye umri chini ya 
           miaka 6
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2 ULAJI UNAOFAA NA MTINDO BORA WA MAISHA 
 
2.1 ULAJI UNAOFAA 
 
Utangulizi 
Ulaji unaofaa ni pamoja na kula chakula 
mchanganyiko, cha kukutosha kukua na kuwa na 
uzito wa kawaida na chenye virutubishi vyote kwa 
uwiano unaotakiwa. Kula matunda angalau mara 
mbili kwa siku na kula mboga mboga kwa wingi. 
Tumia mafuta kwa kiasi kidogo, upendelee zaidi 
mafuta yatokanayo na mimea. Tumia sukari na 
chumvi kwa kiasi kidogo tu na usinywe pombe 
kupita kiasi 
 
Kula mlo kamili wenye chakula mchanganyiko 
Chakula mchanganyiko hukuwezesha kupata 
virutubishi vyote vinavyohitajika mwilini, kwa 
mfano vyakula vya wanga vinasaidia kuupa mwili 
nguvu na joto, protini husaidia kujenga mwili na 
kutengeneza vichocheo mbalimbali, vitamini na 
madini hulinda mwili dhidi ya magonjwa. 
 
Virutubishi kwenye kila aina ya chakula 
hutofautiana, na virutubishi hutegemeana ili 
kufanya kazi kwa ufanisi. Kwa mfano: 

 utumiaji wa vitamini kadhaa hutegemea 
kuwepo kwa mafuta kwenye mlo 

 ufyonzaji wa madini chuma kutoka kwenye 
mbogamboga za kijani hukamilika vizuri zaidi 
mlo ukiwa na matunda. 

Kila siku jitahidi kula vyakula kutoka kila 
mojawapo ya makundi yafuatayo na kila mlo badili 
aina ya vyakula hata vile vilivyo katika kundi moja 
ili kupata virutubishi vyote. Kula mbogamboga na 
matunda yenye rangi mbalimbali: 

 Vyakula vya asili ya nafaka, ndizi za kupika na 
mizizi – mahindi, mtama, ulezi, mchele, 
mhogo, viazi vitamu, viazi vikuu, maghimbi. 

 Vyakula vya jamii ya kunde, asili ya wanyama 
na mbegu za mafuta – maharagwe, njegere, 
karanga, mbaazi, kunde, nyama, mayai, 
maziwa, samaki, dagaa, kuku, wadudu kama 
vile senene na kumbikumbi. 

 Mboga mboga – mchicha, majani ya maboga, 
kisamvu, majani ya kunde, matembele, 
spinachi, mnavu, mchunga, kabichi, bamia, 
karoti, pilipili hoho, biringanya, nyanya, 
matango, mlenda. 

  Matunda – embe, ndizi mbivu, papai, 
pera, chungwa, peasi, nanasi, pesheni, 
parachichi, zambarau, zeituni, fenesi, 
stafeli, bungo, dalansi, topetope, 
ubuyu, ukwaju, embe ng’ong’o, 
mikoche. 

 Mafuta – mbegu za alizeti, pamba, 
ufuta, korosho, karanga, mawese, 
kweme, nazi, siagi, samli na nyama ya 
mafuta. 

 Sukari – sukari yenyewe, miwa, asali. 
Maji hayahesabiwi kama kundi la chakula 
lakini ni muhimu kwa kurekebisha joto la 
mwili na kuondoa mabaki/uchafu mwilini 
kwa njia ya jasho na mkojo. Madafu, 
machungwa, matikitiki maji na togwa huwa 
na maji mengi 
 
Kutokula mafuta mengi 
Mafuta ni muhimu mwilini lakini 
yanahitajika kwa kiasi kidogo tu. Mafuta 
mengi mwilini hasa yale yenye asili ya 
wanyama yanaweza kusababisha 
ongezeko la magonjwa ya moyo na 
mishipa ya damu. Hivyo inashauriwa 
kutumia zaidi mafuta yatokanayo na 
mimea ambayo huwa kwenye hali ya 
kumiminika katika joto la kawaida na hivyo 
si rahisi kuganda kewnye mishipa ya 
damu. Jinsi ya kupunguza mafuta: 
 

 Tumia mafuta kidogo wakati wa kupika 
 Epuka vyakula vilivyokaangwa au 

kupikwa kwa mafuta mengi – sambusa, 
chipsi, vitumbua, mihogo, ndizi, 
kachori, n.k. Badala yake chemsha, 
oka au choma. 

 Punguza mafuta kwenye nyama 
iliyonona, na ikibidi ondoa ngozi ya 
kuku kabla ya kupika. 

 Chagua nyama au samaki wasio na 
mafuta mengi. 
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Kula matunda na mbogamboga kwa wingi 
Vyakula hivi huupatia mwili kinga dhidi ya 
magonjwa mbalimbali na kuupatia makapi-mlo 
(fibre au rouphage) ambayo humfanya mtu 
ajisikie kushiba na kupunguza kiasi cha chakula 
anachokula na hivyo kupunguza uwezekano wa 
kuwa na uzito uliozidi. 
 
Matunda ni chanzo cha virutubisho/viinilishe vya 
vitamini na madini ambavyo hupatikana kwa 
wingi kwenye vyakula hivi kuliko kwenye vyakula 
vingine. Virutubisho hivi: 

 huifanya ngozi kuwa ng’aavu na yenye afya 
na vidonda kupona vizuri 

 huwezesha macho kuona vizuri 
 husaidia kuimarisha ufahamu 
 husaidia uyeyushaji wa vyakula tumboni na 

kufyonza madini mwilini 
 hutumika katika kutengeneza damu 
 husaidia katika uundaji wa chembe za uzazi. 

 
Virutubisho hivi havihifadhiki katika mwili wa 
binadmu hivyo ni vizuri matunda tofauti 
yajumlishwe kwenye milo ya kila siku. Pia 
inashauriwa ifuatavyo kuhusu matunda na 
mbogamboga: 

 Pika mbogamboga kwa muda mfupi ili 
kupunguza upotevu wa vitamini na madini 

 Tumia maji kidogo wakati wa kupika 
mbogamboga. Maji yanayopikia mboga 
mboga yaendelee kutumika sio kumwagwa 

Kula matunda si chini ya mara mbili kwa siku. 
 
Vyakula vyenye nyuzinyuzi (makapi-mlo) 
Vyakula vyenye nyuzinyuzi husaidia katika 
usagaji wa chakula tumboni na pia huweza 
kupunguza baadhi ya saratani, magonjwa ya 
moyo na kisukari. Ili kuongeza nyuzinyuzi:  

 Kula matunda na mbogamboga mara kwa 
mara 

 Kula tunda zima badala ya juisi 
 Tumia unga wa nafaka zisizokobolewa (dona, 

atta, nk.) 
 Kula vyakula vya jamii ya kunde mara kwa 

mara kwani zina nyuzinyuzi kwa wingi. 

 Punguza Chumvi 
 Chumvi isizidi gramu tano (kijiko kimoja 

kidogo cha chai) kwa mtu mmoja kwa 
siku 

 Tumia chumvi kidogo wakati wa kupika 
 Jenga tabia ya kutoongeza chumvi ya 

ziada mezani wakati wa kula 
 Epuka vyakula vilivyosindikwa au 

vyenye chumvi nyingi kama vile bisi, 
crisps, soseji, n.k 

 Epuka uongezaji wa chumvi kwenye 
vyakula kama vile kwenye mihogo ya 
kuchoma, maembe na chipsi na badala 
yake unaweza kutumia viungo kama 
ndimu na pilipili kuongeza ladha. 

Chagua chumvi iliyoongezwa madini joto. 
 
Punguza sukari 
Sukari huongeza nishati mwilini, hivyo 
huchangia kuongezeka kwa uzito. Matumizi 
ya sukari huongeza bacteria kinywani 
ambao husababisha karisi (meno 
kutoboka). Hivyo inashauriwa: 

 Kunywa vinywaji ambavyo havina sukari 
kama vile madafu na juisi halisi za 
matunda 

 Kama unatumia sukari, tumia kiasi 
kidogo. 

 Punguza vitu vyenye sukari nyingi – 
soda, juisi bandia, keki, pipi, chokoleti, 
barafu, jamu, nk 

 Punguza matumizi ya vyakula 
vilivyoongezwa sukari. 
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Ulaji bora kwa makundi mbalimbali katika jamii 
 
Ulaji bora unatakiwa kuzingatia mahitaji ya mwili kutokana na jinsi, umri, mzunguko wa maisha, 
kazi/shughuli na hali ya afya. 
   
Watoto  Mwanamke Mjamzito 

 Chini ya miezi sita wapewe maziwa ya 
mama pekee. 

 Miezi sita hadi miaka miwili, watoto 
wapewe maziwa ya mama na chakula 
mchanganyiko. Iwapo mtoto hanyonyi 
maziwa ya mama, anahitaji kupewa 
maziwa mengine angalau nusu lita kwa 
siku na chakula mchanganyiko 

 Miaka miwili mpaka mitano, watoto wale 
angalau milo mitano kwa siku na maziwa 
yaendelee kuwa sehemu ya mlo wa mtoto 

 Miaka sita hadi tisa wapewe milo kamili 
mitatu na vitafunwa mara mbili au tatu kwa 
siku 

Vijana 
 Vijana (wavulana na wasichana) wanahitaji 

virutubishi kwa wingi zaidi kwani wanakua 
haraka hivyo ni muhimu kuongeza kiasi cha 
chakula 

 Wasichana wanahitaji madini chuma kwa 
wingi kwa sababu hupoteza damu wakati 
wa hedhi, hivyo wale vyakula vyenye 
madini chuma, asidi ya foliki na vitamini C 
kwa wingi ili kutengeneza chembe chembe 
za damu kwa wingi 

 Inashauriwa pia watumie chumvi yenye 
madini joto. 

Wazee 
 Wanahitaji milo kamili midogomidogo mara 

nyingi kwa siku 
 Wale vyakula laini vyenye virutubishi kwa 

wingi 
 Wale vyakula vyenye madini ya chokaa 

kwa wingi kama maziwa na dagaa 
 Waongeze ulaji wa vyakula vyenye makapi-

mlo kwa wingi. 

 Ushauri kuhusu ulaji unaofaa uliotolewa hapo 
juu unawahusu watu wote wakiwemo 
wanawake wajamzito. Zaidi ya hayo, 
mwanamke mjamzito anahitaji kuongeza 
chakula kukidhi mahitaji yake binafsi na ya 
mtoto aliye tumboni. Vinginevyo anaweza 
kupatwa na matatizo yafuatayo: 

 Upungufu wa damu kutokana na 
upungufu wa madini chuma mwilini – hii ni 
sababu kubwa ya vifo vya wanawake 
wakati wa ujauzito na kujifungua 

 Ukosefu wa madini joto – unaweza 
kusababisha mimba kuharibika, kuzaa 
mtoto mfu, udumafu wa mwili na akili na 
ataahira kwa watoto na vifo vya watoto 
wachanga 

 Kutoongezeka uzito kwa kiasi cha kutosha 
– hii husababisha watoto kuzaliwa na 
uzito pungufu na kuwaweka kwenye hatari 
kubwa ya kushambuliwa na magonjwa. 

Hivyo wanawake wajawazito, licha ya ushauri 
kuhusu ulaji unaofaa, wanashauriwa: 

 Kutumia vidonge vya madini chuma, 
vidonge vya asidi ya foliki, vidonge vya 
kutibu minyoo, dawa za kuzuia malaria na 
vyandarua vilivyowekwa viuatilifu ili 
kijikinga na malaria vyote hivyo ili kuzuia 
upungufu wa damu. 

 Kutumia chumvi yenye madini joto 
 Kujua hali ya VVU ili kushauriwa njia 

salama ya kumlisha mtoto 

 Kufikiria njia ya uzazi wa mpango 
atakayochagua ili kupata muda wa kulea 
mtoto na kumwezesha kuwa na afya 
nzuri. 

NCD IEC for Community.indd   5 4/23/14   6:34 PM



6

Pembetatu ya Ulaji Unaofaa 
 
Mchoro unaonyesha kiasi cha chakula kutoka kila kundi kinachoshauriwa ili kupata aina zote za 
virutubishi vinavyohitajika mwilini. Inashauriwa ya kuwa wingi wa kila aina ya chakula katika mlo 
ulingane na ukubwa wa aina hiyo ya chakula ulioonyeshwa katika piramidi. Kumbuka ya kuwa 
aina nyingine za virutubishi, kwa mfano baadhi ya vitamini, hazihifadhiwi mwilini na lazima 
kuzipata kutoka kwenye chakula kila siku. 
 

 
 

Wingi Unaofaa wa Aina ya Vyakula katika Mlo 
Vyakula vya wanga         Protini Mbogamboga Mafuta Matunda 

 
Kiasi cha ngumi 
mbili 

Ujazo wa mkono mmoja, 
upana wa kidole kidogo 

Kiasi cha kujaza 
mikono yote miwili 

Ukubwa wa mwisho 
wa kidole gumba 

Ukubwa wa 
ngumi moja 
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2.2 MTINDO BORA WA MAISHA 
 
Fanya Mazoezi ya Mwili 
Zoezi ni jambo lolote linalohusisha misuli 
na kusababisha kuongezeka kwa mapigo 
ya moyo na kasi ya kupumua. Kiwango 
kinacholeta faida ni mazoezi 
yasiyopungua dakika 30 kwa siku 
angalau siku tano kwa wiki. Imeandikwa 
kila mtu atakula kwa jasho lake, hivyo 
hakikisha unatoka JASHO angalau 
dakika 150 kwa wiki.  

 Faida za mazoezi na kujishughulisha ni: 
 Kudhibiti sukari na mafuta yaliyozidi mwilini 
 Kuepusha shinikizo kubwa la damu, kisukari, 

magonjwa ya moyo na saratani 
 Kuboresha mzunguko wa damu mwilini kwa 

afya ya mifupa na misuli 
 Kujenga misuli ambayo husaidia kutumia nishati 

ya ziada na hivyo kuepuka unene 
 Kupunguza unene na uzito wa ziada 
 Kupunguza msongo wa mawazo na kuwezesha 

usingizi mnono.  

 
Mifano ya kujishughulisha
Mazoezi ni pamoja na: 

 kutembea 
 kukimbia taratibu 
 kuruka kamba 
 kuendesha baiskeli 
 kunyayua vitu vizito 
 kunyosha na kukunja 

viungo pale ulipo 
 michezo mbalimbali 

ya uwanjani. 
 Kucheza dansi huleta raha, hupunguza 

msongo wa mawazo na ni zoezi zuri. 

 Kusafisha nyumba na kufanya kazi 
nyingine za ndani au bustani. 

 Kutembea kwenda safari fupi badala ya 
kutumia gari. 

 Kupanda ghorofa kwa kutumia ngazi 
badala ya lifti. 

 Kuegesha gari mbali kidogo na ofisi ili 
kupata nafasi ya kutembea. 

 Kufuatilia shughuli kwa kutembea 
badala ya kupiga simu kwa mtu uliye 
naye katika jengo moja 

 Kufuatilia mwenyewe kwa kutembea 
badala ya kutuma. 

 
Anza taratibu, fanya mazoezi kwa dakika 20 - 30 na fanya angalau mara 3 - 4 kwa wiki. 
 
 
Epuka Msongo wa Mawazo 

Mambo ya kufanya unapojisikia uchovu 
na msongo wa mawazo: 

Kuwa na mawazo mengi huweza kuleta mfadhaiko 
unaoweza kujidhihirisha kwa: 

 kuumwa kichwa 
 kukosa usingizi 
 kukosa hamu ya chakula 
 kukosa hamu ya kufanya shughuli yo yote hata 

mazoezi 
 unywaji wa pombe kuzidi kipimo 
 utumiaji wa tumbaku na madawa ya kulevya. 

Msongo wa mawazo huongeza uwezekano wa 
kupata shinikizo la damu na kisukari. 

 

 Fanya mazoezi na shiriki katika 
shughuli za kijamii, michezo, 
tamasha, harusi, n.k. 

 Panga kazi zako za siku na usijitwike 
mzigo usio wako au usiouweza 

 Jadili matatizo na mtu unayemuamini 
 Pumzika vya kutosha. 
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Kutotumia Tumbaku na Madawa ya Kulevya 
Tumbaku inaweza kutumika kwa kuvuta kama vile sigara/msokoto/kiko, kunusa na 
kutafuna/ugoro. Utumiaji wa tumbaku unahusishwa sana na saratani za mapafu na koo, vidonda 
vya tumbo, kifua sugu na magonjwa mengine mengi.  
 
 
Athari za utumiaji tumbaku katika viungo 
mbalimbali vya mwili 

Faida zitokanazo na kutotumia tumbaku 

Faida za kutotumia tumbako ni pamoja na 
kupunguza uwezejano wa kupata athari zote 
zilizoorodheshwa hapo juu na pia: 

 Inaboresha mzunguko wa damu na 
upatikanaji wa hewa safi (oksijeni) mwilini. 

 Inaboresha ufahamu wa ladha na harufu. 
 Huondoa hali ya uchovu. 

 
Ushauri 

 Nywele kunyonyoka 
 Mtoto wa jicho 
 Kutokusikia vizuri 
 Meno kuoza 
 Ulaini wa mifupa 
 Vidonda vya tumbo 
 Ukurutu 
 Kukunjamana kwa ngozi 
 Saratani za ngozi, mapafu, kizazi na 

mifupa 
 Mapafu kushindwa kufanya kazi vizuri 

na kupata kifua sugu 
 Magonjwa ya moyo na kuziba kwa 

mishipa ya damu 
 Kuharibika kwa mimba au kuzaa watoto 

walemavu 
 Kupungua nguvu za kiume 
 Kubadilika rangi ya vidole. 

 

 Kwa mtumiaji tumbaku - acha kutumia 
tumbaku na tafuta ushauri kwa mtaalam wa 
afya 

 Kwa asiyetumia tumbaku - usijaribu 
kutumia aina yoyote ya tumbaku. 

 Kuepuka kishawishi cha kutumia tumbaku, 
tumia muda mwingi kufanya mazoezi na 
shughuli nyingine. 

 
Punguza unywaji wa pombe 
Licha ya nishati, pombe haina virutubishi muhimu. Utumiaji mbaya wa pombe kwa kiasi kikubwa 
husababisha madhara makubwa kiafya. 
 
Madhara yatokanayo na matumizi mabaya ya 
pombe 

 Faida zitokanazo na kutotumia pombe 
vibaya 

 Kuharibu ubongo 
 Kuharibu ini 
 Ajali za barabarani 
 Kuchochea utapiamlo 
 Mifarakano ya ulevi 
 Magonjwa ya moyo, kisukari, sonoma, saratani 

- kinywa, koo, ini 
 Upungufu wa nguvu za kiume 
 Kuzaa watoto wenye ulemavu 
 Kichocheo cha kuanza kutumia madawa 

mengine ya kulevya 
 Kichocheo cha ngono zisizo salama 

 Kutotumia au kunywa tu kwa kiasi kuna 
faida zifuatazo: 

 Hupunguza magonjwa ya moyo, 
saratani, utapiamlo, ini, sonoma na 
kisukari. 

 Hupunguza ajali za barabarani, 
utumiaji wa madawa mengine ya 
kulevya, na uwezekano wa kujiingiza 
kwenye ngono zisizo salama 

 Inapunguza watoto kuzaliwa na 
ulemavu. 

 Inaboresha maisha yako na ya familia 
yako. 

 
Hivyo ni vyema kwa watumiaji wa pombe kunywa pombe kiasi: sio zaidi ya vipimo viwili kwa 
wanaume au kimoja kwa wanawake. Kipimo kimoja ni sawa na bia moja, glasi moja ya mvinyo au 
kipimo kimoja cha pombe kali (toti moja). 
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Vipimo vya Pombe 

Kipimo kimoja cha pombe ni sawa na gramu 10-12 za pombe ambazo ni sawa na chupa moja 
ndogo ya bia (5% alcohol); glasi moja ya mvinyo (10% alcohol), toti moja ya pombe kali (40% 
alcohol) 

Mifano ya vipimo vya pombe 
 

Kiroba Glasi ya 
Mvivyo 

Toti moja ya 
pombe kali 

Bia ya kuuza 
nje 

Bia ya 
Tanzania 

Gongo 

 
Vipimo 
vitatu 

Kipimo 
kimoja 

Kipimo kimoja Kipimo 
kimoja 

Vipimo 
viwili 

Vipimo 
vinne 

  
Kupunguza uzito 
Uzito huongezeka tu iwapo chakula kinacholiwa kinatoa nishati lishe nyingi kuliko zile 
zinazotumika. Hali ya uzito kupita kiasi inapelekea kuwa na shinikizo la damu, kisukari na saratani. 
Kuna aina mbili za upimaji ili kuamua kama mtu ana uzito uliozidi:  
 

 onuik aw okugnuzM )IMB( uferu an otizu aw onaiwU
Kipimo hiki kinalinganisha uzito wa mtu kwa kila 
mraba wa urefu wake. 
 
BMI = Uzito (kg) / Urefu / Urefu (mita). 
 
Mfano, mtu mwenye uzito wa kg 70 na urefu wa 
sentimita 164 ana BMI ya 70/1.64/1.64 = 26.0. 
 
Tafsiri ya BMI ni kama ifuatavyo: 
Uzito wa kwaida (kwa kilo) unatakiwa: 
Usipungue 18.5 x urefu (mita) x urefu (mita) 
Usizidi 23.5 x urefu (mita) x urefu (mita)  

 
Utepe au futi kamba ipite kwenye kitovu 

Mzunguko unatakiwa usizidi: 
sentimita 102 kwa wanaume 
sentimita 84 kwa wanawake 

 
Lishe bora na mazoezi ya viungo vyote viwili ni muhimu ili kuwa na uzito unaotakiwa. Uzito 
unaotakiwa ni muhimu sana katika kudhibiti magonjwa
hata kinga yake. Kama uzito wako ni mkubwa kuliko inavyotakiwa fanya yafuatayo: 

 Punguza kiasi cha chakula unachokula na hata 
pombe na vinywaji vingine 

 Fuata mapendekezo ya ulaji unaofaa 
yaliyoelezwa hapo juu 

 Epuka ulaji wa vyakula vyenye mafuta mengi au 
vilivyokaangwa au kupikwa kwa mafuta mengi 
(sambusa, chipsi, vitumbua, nyama nono, 
maziwa yasiyotolewa mafuta, jibini, kachori, n.k. 

 Chagua vyakula vilivyochemshwa, vilivyookwa 
au kuchomwa kwa mfano ndizi, viazi, mihogo, 
mahindi na viazi 

  Epuka ulaji wa vyakula vyenye sukari 
nyingi (soda, juisi bandia, keki, biskuti, 
barafu, n.k.) 

 Usiendelee kula iwapo unajisikia 
umeshiba 

 Badala ya vyakula vya wanga na 
mafuta, ongeza ulaji wa vyakula 
visivyo na nishati-lishe nyingi, kwa 
mfano mbogamboga 

 Kunywa maji safi na salama kwa wingi 
 Fanya mazoezi. 

 ya moyo, shinikizo la damu au kisukari na 
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3 MARADHI YA MOYO 
 
 
Utangulizi  Kuzuia ugonjwa wa moyo 
Moja wapo ya sababu za magonjwa ya 
moyo ni kuziba kwa mishipa ya damu 
inayosambaza damu kwenye misuli ya 
moyo. Kuziba kunaweza kusababishwa na 
mafuta yanayotokana na chakula 
kinacholiwa. Mafuta haya huganda katika 
kuta za mishipa hiyo, hali ambayo hutokea 
pole pole na huchukua muda mrefu hadi 
mishipa kuziba kabisa. Shinikizo la damu, 
tumbaku, uzito uliozidi na kutofanya 
mazoezi huchangia sana uharibuvu huu. 
  
Dalili za ugonjwa huu wa moyo 
Kadiri mishipa ilivyoziba, misuli ya moyo 
hukosa oksijeni na virutubishi hali ambayo 
inasababisha dalili zifuatazo: 

 Maumivu ya kifua ambayo hutokea zaidi 
mtu anapojitahidi kujishughulisha na 
kutoweka anapopumzika  

 Moyo kwenda haraka 
 Uchovu na kukosa nguvu ya kufanya 

kazi 
 Ikiwa sehemu kubwa ya moyo 

imeathirika, moyo hushindwa kabisa 
kufanya kazi. 

  Hakikisha uzito wako upo katika kiwango 
kinachofaa kwa kufuata ulaji na mtindo bora 
wa maisha 

 Chagua vyakula vyenye mafuta kidogo kama 
vile matunda, mbogamboga, nafaka 
zisizokobolewa. 

 Chagua nyama na maziwa yasiyo na mafuta 
mengi. 

 Epuka vyakula vyenye sukari nyingi na mafuta 
mengi kama siagi, keki, chokoleti; na vyakula 
vilivyokaangwa kama chipsi, kuku, na 
maandazi, sambusa na vitumbua 

 Lehemu ni aina maalum ya mafuta ambayo 
mara nyingi hupatikana katika maini, sehemu 
ya njano ya yai, siagi, barafu, na nyama yenye 
mafuta mengi. Aina hii ya mafuta huongeza 
sana uwezekano wa kuziba mishipa ya damu 
hivyo epuka kula vyakula hivi vyenye lehemu 
nyingi. 

 Inashauriwa kufanya mazoezi ya mwili kwa 
dakika 30 hadi 60 kila siku. 

 Epuka kukaa bila kufanya shughuli yoyote. 
 Epuka uvutaji wa sigara na matumizi ya 

tumbaku ambavyo huchangia katika kuleta 
magonjwa ya moyo 

 Epuka unywaji wa pombe kwani unachangia 
kwenye kuongeza uzito na huingilia matumizi 
mazuri ya chakula mwilini 
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4 SHINIKIZO KUBWA LA DAMU 
 
Utangulizi 
Moyo unapopiga, husukuma damu kwenye 
mishipa ya damu ili isambae mwilini kote. 
Shinikizo la damu ni hali ambapo msukumo huu 
wa damu unazidi kiwango cha kawaida na 
unaweza kusababisha madhara mwilini. 
 
Madhara ya shinikizo kubwa la damu 
Shinikizo kubwa la damu linaweza kuleta 
madhara mbalimbali yakiwemo: 

 Kupasuka kwa mishipa ya damu kichwani na 
kusababisha kuharusi. Kiharusi ni moja ya 
sababu kubwa za vifo vya watu wazima 

 Moyo kupanuka na hatimaye kushindwa 
kufanya kazi yake ya kusukuma damu. 

 Kuharibika kwa mishipa ya damu kwenye 
figo na hatimaye figo kushindwa kufanya kazi 
yake ya kusafisha damu. 

 Mishipa mikubwa ya damu kuharibika kwa 
sababu ya kuvuja kwa virutubishi vilivyo 
kwenye damu na kusababisha kiharusi, 
ugonjwa wa moyo au miguu kutopata damu 
ya kutosha. 

 
Dalili ya shinikizo kubwa la damu 
Wengi wa watu wenye shinikizo kubwa la damu 
hawana dalili zozote. Waliobaki wanaweza kuwa 
na dalili zifuatazo: 

 Kuumwa kichwa mara kwa mara.  
 Kutoona vizuri. 
 Kizunguzungu. 
 Moyo kupiga kwa nguvu au haraka haraka 
 Kutokwa na damu puani. 
 Maumivi ya kifua au kupumua kwa shida. 
 Uchovu wa mara kwa mara. 

 
Ili kugundua kama una shinikizo 
kubwa la damu ni vyema kupima 
msukumo wa damu kila 
unapoenda kwenye kituo cha 
tiba au kupima angalau mara 
moja kwa mwaka. 
 
Wakati mwingine, watu wenye shinikizo kubwa 
la damu gafla wanaweza kuwa na dalili za 
kiharusi kama ilivyoelezwa ukurasa unaofuata. 
 
Ni vyema ukiona dalili hizi usisite kutafuta 
msaada wa mhudumu wa afya. 

 Visababishi vya shinikizo kubwa la 
damu 
Sababu zinazochangia mtu kupata 
shinikizo kubwa la damu ni pamoja na:- 

 Matumizi ya chumvi kupita kiasi hasa 
ya kuongeza mezani. 

 Utumiaji wa pombe kupita kiasi. 
 Utumiaji wa tumbaku na bidhaa zake. 
 Msongo wa mawazo kutokana na vitu 

kama vile majanga, unyanyasaji wa 
kijinsia, n.k. 

 Umri mkubwa (Miaka 60 na 
kuendelea). 

 Historia ya shinikizo kubwa la damu 
katika familia. 

 Uzito mkubwa kupita kiasi - kumbuka 
unene hauashirii hali nzuri ya maisha 
bali ni ugonjwa. 

 Kutokufanya mazoezi ya mwili. 
 Ugonjwa wa kisukari. 

 
Kuzuia shinikizo kubwa la damu 
Shinikizo kubwa la damu linaweza 
kuzuilika kwa kuzingatia yafuatayo: 

 Punguza matumizi ya chumvi: chumvi 
isizidi kijiko kidogo cha chai kwa mtu 
mmoja kwa siku (angalia sura ya ulaji 
unaofaa). 

 Epuka kunywa pombe kupita kiasi 
(angalia sura ya pombe). 

 Fanya mazoezi ya viungo mara kwa 
mara na kujishughulisha na kazi 
mbalimbali mradi mwili upate mazoezi 
ya angalau nusu saa kila siku (angalia 
sura ya mazoezi). 

 Epuka uzito mkubwa kupita kiasi na 
unene (angalia sura ya unene). 

 Epuka matumizi ya tumbaku na bidhaa 
zake (angalia sura ya tumbaku). 

 Kula matunda na mboga mboga kila 
siku (angalia sura ya ulaji unaofaa) 

 Punguza msongo wa mawazo (angalia 
sura ya msongo wa mawazo). 
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5 KIHARUSI 
 
Utangulizi 
Kiharusi ni ugonjwa wa ghafla unaotokana na 
ubongo kukosa hewa na virutubishi kwa 
sababu ya kuziba au kupasuka kwa mishipa 
ya damu inayosambaza damu kwenye 
ubongo. Msukumo mkubwa wa damu 
unaweza kusababisha kupasuka kwa mshipa 
ya damu. Mafuta mengi yanaweza kuganda 
na kuziba mishipa ya damu. 
 
Dalili 

 Kulemaa ghafla uso, mkono au mguu, 
mara nyingi ikiwa ni upande mmoja tu wa 
mwili 

 Kuchanganyikiwa, shida kuongea vizuri au 
kuelewa au kufahamu kinachoendelea 

 Shida kuona jicho moja au yote mawili 
 Shida kutembea, kizungusungu, kuyumba 

yumba 
 Maumivu makali ya kichwa ya ghafla bila 

sababu inayoeleweka. 

 Vitu vinavyoongeza uwezekano wa kupata 
kiharusi 

 Msukumo mkubwa wa damu 
 Kuvuta sigara 
 Ugonjwa ya moyo 
 Ulaji usiofaa 
 Mazoezi hafifu 
 Ugonjwa wa kisukari 

 
Njia za kupunguza uwezekano wa kupata 
kiharusi 

 Punguza chumvi na mafuta kwenye 
vyakula 

 Usivute sigara 
 Epuka vyakula vya kukaanga 
 Kula matunda na mboga mboga kila siku 
 Fanya mazoezi ya mwili angalau kwa 

nusu saa kila siku 
 Usikae ukiangalia televisheni kwa zaidi ya 

saa mbili 
 Usinywe pombe kwa wingi 
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6 UGONJWA WA KISUKARI 
 
Ugonjwa wa kisukari ni nini? 
Sukari mwilini hutokana na vyakula pamoja na 
vinywaji tunavyotumia kila siku na hutumika kuupa 
mwili nguvu. Ugonjwa wa kisukari hutokana na 
kiwango kikubwa cha sukari kwenye damu kuliko 
inavyotakiwa. Sukari ikizidi kwa muda mrefu 
husababisha madhara mengi mwilini. 
 
Athari za ugonjwa wa kisukari 

 Magonjwa ya moyo huwa mara mbili zaidi ya 
watu wasio na kisukari 

 Shinikizo la damu na kiharusi 
 Kuharibika mishipa ya damu na mishipa ya 

fahamu husababisha ganzi, vidonda na hata 
gangrini ya miguu: kisukari ni sababu moja 
kubwa ya watu kukatwa miguu 

 Kuharibika figo: duniani kote kisukari ndio sababu 
kubwa ya figo kushindwa kufanya kazi 

 Kuharibika macho: duniani kote kisukari ni 
sababu kubwa ya upofu kwa watu wazima 

 Kupungua nguvu za kupambana na maambukizo: 
maambukizo ya fizi, ngozi, njia ya mkojo na ukeni 
na kifua kikuu huwa zaidi ya mara mbili kuliko 
watu wasio na kisukari. 

 Kupungua nguvu za kufanya kazi. 
 Kupungua nguvu za kiume na hivyo kuharibu 

mahusiano ya ndani: karibu robo ya wanaume 
wote huwa na tatizo hili wakishindwa kudhibiti 
kisukari. 

 Kuathiri uchumi kutokana na matibabu ya muda 
mrefu: tiba ya kisukari ni ya maisha. Mahitaji ya 
dawa peke yake hayapungui shilingi za Tanzania 
laki nne kwa mwaka kwa mgonjwa anayehitaji 
insulini. 

 
Ni nani anaweza kuwa na ugonjwa wa kisukari? 
Watu walio katika makundi yafuatayo wana 
uwezekano mkubwa zaidi wa kupata ugonjwa wa 
kisukari: 

 Wenye uzito uliozidi 
 Wenye historia ya kuwa na wagonjwa wa kisukari 

katika familia zao 
 Wanawake waliozaa watoto wenye kilo 4 au zaidi 
 Wasiojishughilisha au wasiofanya mazoezi 
 Wenye shinikizo la damu 
 Wenye msongo mkubwa wa mawazo 
 Wenye matumizi makubwa ya pombe na sigara 

Watu hawa wanashauriwa kupima sukari yao kila 
mwaka wakiwa na umri wa miaka 45 na kuendelea. 

 Dalili za ugonjwa wa kisukari 
 Kunywa maji mengi kuliko kawaida 

na kusikia kiu kila wakati. 
 Kwenda haja ndogo mara kwa mara. 

Watoto kukojoa kitandani. 
 Kuwa dhaifu, kukosa nguvu na 

kujisikia mchovu kila wakati. 
 Kupungua uzito au kukonda licha ya 

kula vizuri. 
 Kusikia njaa kila wakati na kula sana. 
 Wanawake kuwashwa ukeni. 
 Kutoona vizuri. 
 Kupungua nguvu za kiume au hamu 

ya kujamiiana kwa wanawake 
 Ganzi, kuchomwachomwa au 

kutohisi unapoguswa sehemu za 
miguu na vidole. 

 Miguu kuoza na hata kupata 
gangrini. 

 Vidonda au majeraha kutopona 
haraka. 

 Majipu mwilini. 
Wenye dalili hizi wanashauriwa kupima 
sukari ili kubaini kama wana kisukari. 
 
Kuzuia ugonjwa wa kisukari 
Ugonjwa wa kisukari unaweza kuzuiwa 
kwa kufanya mambo yafuatayo: 

 Kupunguza unene (angalia sura ya 
unene). 

 Kufanya mazoezi / 
kujishughulisha ya kutosha 
(angalia sura ya mazoezi). 
Hata kama si mnene, 
mazoezi na kujishughulisha ni 
muhimu sana kwa matumizi ya 
sukari mwilini na afya kwa ujumla. 

 Kupunguza unywaji wa pombe wa 
kupita kiasi. 

 Kupunguza misongo ya mawazo 
(angalia sura ya msongo) 

 Kutotumia sigara au aina yo yote ya 
tumbaku. 

 
Kumbuka: Watu 9 kwa kila 100 ya 
Watanzania wenye umri wa miaka 25 na 
kuendelea wana ugonjwa wa kisukari. 
Hata hivyo kati ya hao 9 ni wawili tu 
wanaojijua kuwa wana kisukari. 
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7 SARATANI 
 
7.1 SARATANI KWA UJUMLA 
 
Utangulizi 
Saratani hutokea wakati sehemu ya mwili 
inapokua na kuongezeka bila utaratibu na 
kusababisha uvimbe. Kwa kawaida saratani 
huanza taratibu na huchukua muda 
kuonyesha dalili zozote. Pia dalili za awali 
haziambatani na maumivu hivyo 
kusababisha wagonjwa wengi kuchelewa 
kutafuta matibabu. 
 
Kila mwaka zaidi ya watu milioni 12 
hugunduliwa kuwa na saratani ulimwenguni. 
Saratani inaua watu wengi zaidi kuliko jumla 
ya wote wanaokufa na UKIMWI, malaria na 
kifua kikuu. Lakini ni vizuri kujua ya kuwa 
kwa kila saratani tano zinazotokea mbili 
zinaweza kuzuilika na pia ingawaje saratani 
hazina tiba, nyingi zinaweza kuondolewa 
kabisa na zisirudi tena. 
 
Vitu Vinavyochangia Kuwepo Magonjwa 
ya Saratani 
Asilimia 60 ya magonjwa yote ya saratani 
yanahusishwa zaidi na mtindo wa maisha 
ambao vipengele vyake ni ulaji, mazoezi ya 
mwili na matumizi ya pombe na tumbaku. 
Vitu vingine vinavyochangia ni pamoja na 
virusi na bakteria, madini mazito, mionzi na 
sumu kadhaa. 
 
Vyakula 
Vyakula huchangia kwa kiasi kikubwa 
saratani za kinywa na koo, matiti, tezi ya 
kiume, utumbo mpana, mapafu, tumbo, ini, 
kongosho na kizazi. Ulaji unaoweza 
kuchangia ni pamoja na: 

 Ulaji wa nyama nyekundu kupita kiasi 
 Nyama zilizosindikwa 
 Vyakula vilivyokuzwa kwa kemikali nyingi 

(k.m. mbolea), na 
 Vyakula vyenye mafuta mengi ambavyo 

huweza kusababisha uzito mwingi 
 Vyakula vilivyoota ukungu, kwa mfano 

karanga. 

 Nyama Nyekundu 
Nyama nyekundu ni muhimu kwa binadamu, 
lakini ni tatizo inapoliwa zaidi ya nusu kilo kwa 
wiki. Ulaji wa nyama nyekundu kwa kiasi 
kikubwa unaongeza uwezekano wa kupata 
saratani ya utumbo mkubwa. Tafiti zimeonesha 
ya kuwa kula hadi nusu kilo kwa wiki haiongezi 
uwezekano wa kupata saratani lakini kila 
gramu 50 zinazoongezeka huongeza 
uwezekano wa kupata saratani kwa asilimia 
15. 
 
Nyama Zilizosindikwa 
Nyama zilizosindikwa pamoja na zile 
zilizohifadhiwa kwa kuongezwa chumvi, 
mafuta, kemikali au kukaushwa kwa moshi 
(k.m. nyama za kopo, soseji, na bekoni) 
zinaongeza sana uwezekano wa kupata 
saratani. Hakuna kiasi chochote cha nyama 
iliyosindikwa kinachoweza kutumika bila 
kuongeza uwezekano wa kupata saratani. 
 
Uzito Uliozidi 
Uzito uliozidi kiasi unamweka mtu kwenye 
hatari ya kupata magonjwa mengi sugu kwa 
mfano kisukari, msukumo mkubwa wa damu, 
magonjwa ya moyo, figo, na saratani za matiti, 
kongosho na kizazi. Utaratibu mzuri wa kula 
husaidia kupunguza uzito au kuzuia ongezeko 
kubwa la mwili. 
 
Pombe na Tumbaku 
Matumizi ya pombe na tumbaku huchangia 
sana ongezeko la saratani za koo na mapafu. 
Hapa nchini ongezeko ni kubwa. Asilimia 90 ya 
wagonjwa waliopokelewa Hospitali ya Saratani 
ya Ocean Road walikua na historia ya kutumia 
vilevi vikali, tumbaku, pilipili kwa wingi na aina 
nyingine ya vitu vinavyosababisha saratani hii. 
Pombe inaongeza sana uwezekano wa kupata 
saratani hasa zile za koo, kinywa, ini na matiti. 
 
Virusi na Bakteria 
Saratani za ini, mdomo wa mji wa mimba, 
mdomo, ngozi, tumbo, mfupa wa taya na kibofu 
cha mkojo. 
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Vyakula Vinavyopunguza Uwezekano wa 
Kupata Saratani 

 Dalili za Awali za Magonjwa ya Saratani 

Vyakula vitokanavyo na mimea ni kinga nzuri ya 
kuzuia saratani. Kutumia zaidi vyakula 
vitokanavyo na mimea husaidia kuondoa 
uwezekano wa kupata saratani za aina 
mbalimbali. Inashauriwa kula angalau vipimo 
vitano vya mboga mbali mbali kila siku. 
Hakikisha katika kila mlo unatumia nafaka 
zisizokobolewa sana kama unga wa ngano 
usiokobolewa sana, unga wa dona, mchele wa 
brauni, ulezi kwani haukobolewi, na aina 
mbalimbali za mikunde kama maharage, kunde, 
choroko, mbaazi, n.k. 
 
Mazoezi ya Mwili 
Mazoezi ya mwili yawe sahemu ya maisha kila 
siku. Inashauriwa kufanya mazoezi ya mwili ya 
wastani kama vile kutembea haraka haraka 
angalau dakika 30 kila siku, na mwili 
ukishazoea ongeza hadi kufikia dakika 60 kila 
siku. Kama unafanya mazoezi ya nguvu sana 
basi iwe angalau dakika 30 kila siku. Punguza 
sana mtindo wa maisha ambao unakufanya 
uketi bila mazoezi kama vile kuangalia 
televisheni kwa muda mrefu. Tumia nafasi zote 
zilizopo za kuzoeza mwili kama vile kupanda 
ngazi badala ya kutumia lifti, kusaidia kazi za 
nyumbani, kutembea kwenda sokoni au dukani 
kama si mwendo mrefu, n.k. 

 Magonjwa mengi ya saratani hutibika 
yakigundulika mapema. Hivyo ni muhimu 
kumwona mapema mhudumu wa afya kila 
unapoona dalili zifuatazo: 

 Kukosa hamu ya kula 
 Kupungua uzito bila sababu 
 Uchovu bila ya kufanya kazi 
 Uvimbe wa zaidi ya wiki tatu shingoni, 

kwapani, tumboni, ngizi au matiti 
 Kubadilika kwa kawaida yako ya kupata 

choo (kufunga choo) 
 Kutokwa na ute, maji maji au usaha 

ukeni 
 Kutokwa na damu kwenye choo, mkojo, 

makohozi au pua 
 Kwa wanawake, kutokwa na damu ukeni 

baada ya tendo la ndoa, baada ya 
kukoma mzunguko wa hethi, au nje ya 
mzunguko wa hedhi 

 Shida au maumivi ukimeza chakula au 
vinyaji 

 Kukohoa au sauti ya kukwaruza kwa 
zaidi ya wiki tatu 

 Matiti kubadilika umbile, uvimbe, ngozi 
au kutoa maji manji 

 Kukojoa mara nyingi zaidi ya kawaida 
yako au mkojo kutoka kwa shida. 
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7.2 SARATANI YA SHINGO YA KIZAZI 
 
 
Ni nini chanzo chake 
 
Husababishwa na aina ya kirusi kinachoitwa 
Human Papilloma (HPV). 
Kirusi hiki huambukizwa kwa njia ya kujamiiana na 
mtu mwenye maambukuzi ya HPV 
 
Dalili zake 

 Kutokwa na majimaji au uchafu kusiko kwa 
kawaida ukeni 

 Kutokwa na damu kidogo au nyingi ukeni 
wakati wa kujamiiana 

 Kutokwa na damu kidogo au nyingi ukeni 
wakati ambao mwanamke hayuko kwenye 
hedhi. 

 Maumivu wakati wa kujamiiana 
 Kutokwa na damu ukeni kwa wanawake 

waliokwisha koma hedhi 
 Maumivu sehemu ya nyonga au chini ya tumbo 

 
Tabia hatarishi zinazoweza kupelekea 
mwanamke kupata ugonjwa huu 

 Kuanza ngono mapema katika umri mdogo 
(chini ya miaka 18) 

 Uvutaji wa sigara au tumbaku 
 Kuwa na wapenzi wengi au kujamiiana na mtu 

mwenye wapenzi wengi 
 Matumizi ya mafuta mengi kwenye chakula au 

kula vyakula vyenye mafuta kwa wingi hasa 
yale yatokanayo na wanyama 

 Kutokula mboga za majani na matunda mara 
kwa mara 

 Kuzaa idadi kubwa ya watoto hasa wanawake 
walioanza kuzaa wakiwa na umri mdogo (chini 
ya miaka 18) 

 Utagunduaje mapema kama una 
saratani ya shingo ya kizazi? 
 
Kwa kufanyiwa uchunguzi wa shingo ya 
kizazi na wataalamu wa afya angalau 
mara 1 kwa mwaka. 
 
Nini cha kufanya ili kupunguza/ 
kuepukana na uwezekano wa kupata 
saratani ya shingo ya kizazi? 

 Kuepuka ngono katika umri mdogo, 
chini ya miaka 18 

 Kuwa na mwenzi mmoja mwaminifu 
 Kutumia kondomu wakati wa 

kujamiiana 
 Kuepuka uvutaji wa sigara na tumbaku 
 Kula matunda na mboga za majani 

kwa wingi 
 Kuepuka matumizi ya mafuta mengi 

kwenye chakula hasa yale yatokanayo 
na wanyama 

 Kufanyiwa uchunguzi wa saratani ya 
shingo ya kizazi angalau mara 1 kwa 
mwaka 

 Kuwahi mapema kwa uchunguzi na 
matibabu punde tu upatapo dalili 
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7.3 SARATANI YA MATITI 
 
Utangulizi  Dalili za Saratani ya Matiti 
Saratani ya matiti ni uvimbe katika 
titi usiokuwa na maumivu. 
Mwanamke yeyote anaweza kuwa 
nao biia yeye mwenyewe kujua. Ni 
muhimu kila mwanamke kufahamu 
jinsi ya kujichunguza mwenyewe ili 
kugundua mapema kama anao 
ugonjwa. 

  Kivimbe katika titi au kwapani kisichokuwa na 
maumivu 

 Mabadiliko katika umbo au ukubwa wa titi 
 Mabadiliko katika umbo Ia ngozi ya titi (kuwa kama 

ganda la chungwa) 
 Kutokwa na majimaji machafu au damu katika 

chuchu 
 Mabadiliko katika chuchu, kama vile chuchu 

kuvutwa ndani ya titi 
 
Jinsi ya kujichunguza 
 

 asapapuK aw izugnuhcU ohcaM aw izugnuhcU
A. Mikono Sambamba na 

Kiunoni 
B. Mikono Juu C. Mwanamke Amelala Chali 

 

 

 

Simama wima mbele ya kioo 
huku mikono yako ikiwa 
sambamba na mwili. Linganisba 
matiii yako kwa makini kwa 
kuangalia: umbo, ukubwa, 
mabadiliko katika chuchu (kama 
vile kuvutwa ndani ya titi), ngozi 
na rangi ya titi, n.k. 
 
Endelea kujiangalia kwenye kioo 
na weka mikono yako kiunoni. 
Angalia kama kuna mabadiliko 
yoyote katika umbo, ukubwa, 
mabadiliko katika chuchu (kama 
vile kuvutwa ndani ya titi), ngozi 
na rangi ya titi n.k. 

Nyanyua mikono yako 
juu kwa pamoja, 
tazama kama kuna 
mabadiliko yoyote 
katika matiii na 
chuchu kama katika 
hatua “A” hapo juu. 

Tumia mkono wako wa kushoto 
kuchunguza titi lako la kulia na 
mkono wa kulia kuchunguza titi la 
kushoto. Nyosha mkono wako wa 
kulia juu huku vidole vyako vinne 
vikiwa vimebanana na vimenyoka. 
Papasa titi lako la kushoto kwa 
kuzunguka kama mkono wa saa; juu, 
chini, kulia na koshoto kuelekea 
kwenye chuchu na kwapani. Wakati 
ukipapasa chunguza kama kuna 
uvimbe au maji maji voyote 
yanayotoka kwenye chuchu kwa 
kujaribu kukamua chuchu. Rudia 
zoezi hili kwa kutumia mkono wako 
wa kushoto kulichunguza titi lako la 
kulia. 

 
Uchunguzi ukiwa bafuni 
Ukiwa umesimama bafuni jipake sabuni na maji kidogo 
kisha tumia mkono wako wa kulia kuchunguza titi la 
kushoto na wa kushoto kuchunguza titi la kulia. Fuata 
hatua zote za “C” kama katika uchunguzi wakati ukiwa 
umelala chali. 
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Lini kujichunguza? 
Ni vyema wanawake kuanza uchunguzi wa 
matiti mapema kuanzia umri wa miaka 18 na 
kuendelea. Uchunguzi ufanyike mara moja 
kila mwezi, kati ya siku 3-5 baada ya 
kumaliza hedhi. Mwanamke aliyesitisha/ 
aliyekoma hedhi anaweza kujichunguza 
mwenyewe tarehe moja kila mwezi. Vipimo 
vya kitaalamu hushauriwa punde tu tatizo 
linapogunduliwa. 
 
Kumbuka 

 9 kati ya kila vivimbe 10 kwenye matiti ni 
magojwa yasiyo saratani 

 Saratani ya matiti haiambukizi 
 Asilimia moja ya wanaume hupata 

saratani ya matiti 
 Mionzi hutumika kwenye tiba ya saratani 

ya matiti na sio chanzo cha saratani hiyo 
 Kuondoa titi mapema ni tiba mojawapo ya 

saratani ya matiti na sio sababu ya kifo 

 Cha kufanya ili kujilinda mapema 
 Kuwa na uzoefu wa kujichunguza 

mwenyewe matiti yako mara kwa mara 
 Kufanyiwa uchunguzi wa kitabibu angalau 

mara moja kwa mwaka 
 Kufanyiwa uchunguzi wa matiii kwa njia 

ya mionzi angalau mara moja kwa mwaka 
kwa wenye umri zaidi ya miaka 40 

 Kupunguza/kuacha matumizi ya sigara na 
tumbaku 

 Kupunguza/kuacha matumizi ya mafuta 
kwa wingi kwenve chakula hasa yale 
yatokanayo na wanyama 

 Kula mbogamboga na matunda mara kwa 
mara 

 Kuwa na uzito usiozidi 
 Kunyonyesha mtoto kwa muda mrefu 

iwezekanavyo 

 

NCD IEC for Community.indd   18 4/23/14   6:34 PM



19

8 MAGONJWA YA MENO 
 
 
8.1 KUOZA KWA MENO 

 

    
 
Kuoza kwa meno ni nini? 

 Hii ni hali ya sehemu ya juu na ndani ya jino 
kutoboka 

 hii inatokana na ulaji wa mara kwa mara wa 
vyakula vyenye sukari  

 Vijidudu vya bacteria wanaoishi kinywani 
humeng’enya mabaki ya vyakula tunavyokula na 
kutoa tindi kali ambayo inadhoofisha sehemu ya 
nje ya jino na kusababisha jino kutoboka 

 Takwimu zinaonesha kuwa kati ya asilimia 60-90 
ya watoto wote wenye umri wa kwenda shule 
duniani kote wana ugonjwa wa meno kutoboka. 
Nchini Tanzania, kwa watoto wenye umri kati 
miaka 4-6, mtoto mmoja kati ya watatu ana jino 
lililotoboka/kuoza. 

 
Vyakula vinavyosababisha meno kuoza  

 Biskuti  Chokoleti   Kashata 
 Soda   Pipi  Isikrimu 
 Keki  Ubuyu wenye sukari  Visheti 

 
Dalili za Kuoza kwa meno 

 Alama nyeusi sehemu za pembeni za jino au za 
kutafunia 

 Jino kutoboka (uwepo wa shimo katika jino au 
meno) 

 Maumivu katika jino 
 Kuvimba sehemu ya fizi au shavu upande jino 

linapouma 

 Njia za kuzuia kutoboka/kuoza kwa 
meno 

 Piga mswaki mara mbili kwa siku, 
asubuhi na baada ya mlo wa usiku 
kabla ya kwenda kulala 

 Safisha katikati ya meno kwa 
kutumia vijiti na uzi 

 Kula mlo kamili 
 Punguza ulaji wa vyakula vyenye 

sukari mara kwa mara 
 Hudhuria kituo cha afya angalau 

mara moja kwa mwaka kwa 
uchunguzi na matibabu  

 
Nini hutokea kama jino likitoboka 
na kutotibiwa mapema? 

 Kusikia maumivu 
 Linaweza kuvunjika 
 Kushindwa kutafuna vizuri chakula  
 Kusikia ukakasi/ganzi unywapo 

vitu vya baridi au vya moto 
 Kutokea usaha kinywani 
 Kupungua kwa ubora wa maisha 
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8.2 MAGONJWA YA FIZI 
 
 
Ni nini Ugonjwa wa fizi? 
Huu ni ugonjwa unaoathiri fizi, misuli na mfupa 
uanoshikiza meno kwenye mfupa wa taya. Asilimia 
80 au zaidi ya Watanzania wenye umri wa wanafunzi 
wa shule za msingi na kuendelea wana ugonjwa 
huu. 
 
Nini husababisha ugonjwa huu? 
Kutopiga mswaki kwa ufasaha ambapo husababisha 
kutengenezwa kwa utando mlaini ambao hujishikiza 
kwenye meno na hivyo kuruhusu vijidudu vya 
bakteria wanaoishi kwenye kinywa kuzalisha sumu 
ambayo huathiri fizi 
 
Ni vipi vinavyoweza kumfanya mtu augue 
magonjwa ya fizi? 

 Kuvuta sigara 
 Mabadiliko ya homoni kwa wanawake 
 Ugonjwa wa kisukari 
 Magonjwa mengine, kwa mfano saratani na 

UKIMWI 
 
Dalili ya ugonjwa wa fizi 

 Kutoka harufu mbaya mdomoni 
 Fizi kuvimba au kuonekana katika rangi 

nyekundu 
 Maumivu au kutoka damu kwenye fizi 
 Kuhisi maumivu wakati wa kutafuna chakula 
 Meno kulegea 
 Meno kuwa na hisia ya ukakasi 
 Sehemu ya mzizi wa jino kuonekana kwa sababu 

ya kuharibika kwa fizi 

 

 
Nini hutokea kama magonjwa ya 
fizi yasipotibiwa mapema? 

 Kusikia maumivu 
 Meno yanaweza kung’oka 

yenyewe au kung’olewa 
 Kwa mama mjamzito huweza 

kusababisha kuzaa mtoto 
mwenye uzito pungufu 

 Kupungua kwa ubora wa maisha 
 
Jinsi ya kuzuia magonjwa ya fizi 

 Piga mswaki mara mbili kwa siku, 
asubuhi na baada ya mlo wa 
usiku kabla ya kwenda kulala 

 Safisha katikati ya meno kwa 
kutumia vijiti na uzi 

 Kuacha kutumia tumbaku 
(kuvuta/kubwia ugoro) 
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9 UPOFU NA UPEO MDOGO WA KUONA 
 

 anouK aw ogodM oepU  izilugnatU
Upofu ni hali ya kutokuona au upungufu 
wa nguvu ya macho kuona. 
 
Upofu unaweza kuathiri mtu wa umri 
wowote. 
 
Inakadiriwa kwamba asilimia 1% ya watu 
Tanzania wana upofu wakati asilimia 3% 
wana uoni hafifu. Zaidi ya asilimia 80% 
ya upofu na uoni hafifu unaweza 
kuzuilika au kutibika. 

 Ni upungufu wa macho kuweza kuona mbali au 
karibu. 

Dalili zake: 
 Kushindwa kuona maandishi madogo au vitu 

vya karibu 
 Kuumwa kichwa pembeni mwa macho kwa 

kipindi kirefu 
 Makengeza hasa kwa watoto 
 Macho kuogopa mwanga 
 Kushindwa kusoma kwa mbali ama kuona 

vitu vya mbali 
 Kuona mawingu ama moshi kwa mbali  

 
 
 
9.1 MTOTO WA JICHO 
 
Dalili zake: 

 Ukungu au weupe katika lensi ya jicho.  
 Kuona moshi au kama mawingu mbele. 
 Kupungua nuru ya kuweza kuona 
 Kushindwa kuona kabisa. 

 

 

 

 

Uonapo dalili hizi, wahi kwenye kituo cha kutolea 
huduma za afya kwa ajili vipimo na matibabu. 

 Mboni isiyokuwa 
na mtoto wa jicho 

 Mboni nyeupe yenye 
mtoto wa jicho 

 
 
 
9.2 UPUNGUFU WA VITAMINI A 
 
Upungufu wa Vitamini A 
unasababisha vidonda kwenye 
kioo jicho 

  

 
Dalili zake 

 Kutokuona vizuri usiku 
 Macho kuwa makavu 
 Utando mweupe kama povu 

kwenye ngozi nyeupe 
pembeni ya jicho 

 Macho kuogopa mwanga 
katika hatua za mwisho 

 

Picha inayoonesha 
utando kama povu 
sehemu nyeupe ya 
jicho. 

 

Njia za kuzuia upungufu wa 
Vitamini A 

 Mama apewe Vitamini A 
baada ya kujifungua 

 Watoto wachanga 
wanyonyeshwe maziwa ya 
mama na wapewe lishe bora 
wakati wa kuliza 

Mtoto mwenye surua ama 
upungufu wa lishe apewe 
Vitamini A. 
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9.3 SHINIKIZO/PRESHA YA JICHO 
 
Ugonjwa huu unachangia asilimia 10% ya upofu 
katika dunia. 
 
Dalili zake 
Katika hatua za mwanzo, ugonjwa huu hauna 
dalili. Baadaye: 

 Mtu kushindwa kuona kwa pembeni wakati 
anapoangalia mbele.  

 Kushindwa kuona kabisa katika hatua za 
mwisho za ugonjwa huu 

 Ugonjwa huu unaweza kuathiri zaidi jicho 
moja kuliko lingine. 

 Ufanye nini? 
 Ni muhimu kwa watu wenye umri wa 

miaka 40 na zaidi kupima macho yao 
angalao mara moja kwa mwaka ili 
kugundua ugonjwa huu mapema. 

 Hakisha unapimwa presha ya jicho 
kabla ya kupewa miwani na mtaalamu. 

 
 
 
9.4 MATATIZO YA RETINA YANAYOSABABISHWA NA UMRI MKUBWA 
 
Ugonjwa huu unaathiri watu wenye umri 
kuanzia miaka 60 na kuendelea.  
 
Dalili zake 

 Kuona sehemu kama wingu ama 
mabaka kwa mbele 

 Kupungua uwezo wa kuona  

 Ni muhimu kupimwa afya ya macho kila mwaka 
ili ugonjwa huu uweze kugundulika mapema. 
 
Ni muhimu kupimwa macho na wataalamu ili 
kupata ushauri kabla ya kutumia miwani. Upimaji 

 

wa macho wa mara  moja kwa mwaka ama kabla 
ya kuchukuwa miwani unawezesha utambuzi wa 
magonjwa mengine ya macho yanayoleta upofu 
na hayana dalili katika hatua za mwanzo. 
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9.5 UPOFU WA UTOTONI 

Ni nini maana ya upofu wa utotoni?   
Upofu wa utotoni ni hali ya kutokuona 
au upungufu wa nguvu ya kuona katika 
kipindi toka mtoto azaliwapo hadi 
anapofikia umri wa miaka 15. 

 Inakadiriwa kuwa takriban watoto milioni 19 duniani 
wana uoni hafifu ikiwemo upofu. Asilimia 40 kati yao 
ni uoni hafifu au upofu unaozuilika. Kwa Tanzania, 
inakadiriwa kuwa watoto 8 kati ya watoto 10000 
wana ulemavu wa kuona. 

Dalili za Upofu utotoni 
 Kushindwa kuona au kutambua kitu 

kinachopitishwa mbele yake 
Kufikicha na kufunga macho mara kwa mara

 Kuogopa kuangalia mwanga 
 Macho kutoa machozi au matongotongo 
 Sehemu nyeusi ya macho kuwa kubwa kuliko 

kawaida 
 Macho kuchezacheza 

 Kushindwa kuona ubaoni 
 Kusoma kwa kutumia vidole 
 Kusoma kwa kuweka maandishi karibu na 

macho 
 Kusoma kwa kufumba au kuziba jicho moja 
 Kushindwa kuona kwenye mwanga hafifu 

au usiku 

Mtoto mwenye 
uoni hafifu na 
uhitaji wa 
miwani 

Mtoto mwenye 
kovu kwenye 
kioo cha jicho 

Mtoto 
mwenye 
shinikizo la 
jicho 

Mtoto mwenye 
kengeza kwenye 
jicho la kushoto 

 eynel ohciJ
mtoto wa 
jicho 

Kumbuka: Kinga ni bora kuliko tiba  Pia zingatia yafuatayo: 
Kinga na tiba ya upofu wa utotoni ni maalum. 
Mpeleke mtoto mapema katika kituo cha tiba 
ili kumwepusha na uoni hafifu na upofu. Ni 
muhimu mtoto apimwe macho:

 kila aendapo kliniki kupimwa 
 kabla ya kuanza shule ya awali 
 kabla ya kuanza shule ya msingi, na 
 kila mwaka hadi kufikia umri wa miaka 15. 

  Kusafisha vizuri macho ya mtoto 
anapozaliwa 

 Mama kumeza Vitamini A anapojifungua 
 Mtoto kupewa chanjo ya surua 

anapohudhuria kliniki 
 Kumpa Vitamini A mtoto mwenye surua 
 Mtoto awe msafi wa uso na mwili wakati 

wote ili kuzuia uambukizo unaoletwa na inzi 
 Watoto wachanga wapewe maziwa ya 

mama na lishe bora. 
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10 AJALI 
 
Utangulizi 
Ajali zote zinaweza kuua, kusababisha ulemavu na uharibifu wa mali, hivyo basi kuleta umasikini 
kwa watu na Taifa kwa ujumla.  
 
Takimwi za ajali 
Katika kipindi cha Novemba 2011 na Desemba 2012, jumla ya majeruhi 9,311 wa ajali mbalimbali 
walionwa katika hospitali za MOI, Morogoro, Mtwara, Kigoma, Musoma na Korogwe (sawa na 
jeruhi mmoja kila saa moja). Ajali za barabarani ziliongoza kwa asilimia 47.5%, zikifuatiwa na 
kuanguka (asilimia 27.9%), na ugomvi au kupigwa (asilimia 17.4%). Asilimia 66.7% ya majeruhi 
wote walilazwa hospitali, na asilimia 2.4% walikufa mapokezi kutokana na kuumia vibaya au 
kuchelewa kufika hospitali. 
 
Jinsi ya kuzuia ajali 
Ajali za kuanguka 

 Watoto wawe na waangalizi muda wote 
nyumbani na michezoni 

 Hakikisha watoto wanacheza mahali 
salama na wanachezea vifaa vilivyo 
salama 

 Sakafu nyumbani isiachwe ikawa ya 
kuteleza sana 

 Hakikisha mwanga wa kutosha hasa 
kwenye ngazi 

 Vaa viatu visivyo na soli za kuteleza 
 Pima macho kama hayaoni vizuri, na kwa 

wasioona kabisa ni vizuri wawe na 
waangalizi 

 
Ugomvi au kupigwa 

 Epuka kujihusisha kwenye ugomvi wa aina 
yoyote 

 Epuka ulevi wa aina yoyote (madawa, 
pombe nk), kwani unachangia ugomvi 

 Tuache kujichukulia sheria mkononi, kwa 
kuwapiga wahalifu. 

Ajali za moto 
 Watoto wadogo wasiachwe bila uangalizi, 

kwani ni rahisi kuungua na maji ya moto, 
n.k 

 Kwa wagonjwa (mfano kifafa, wazee 
sana), wawe na waangalizi na wasikae 
karibu na moto 

 Wafanyakazi wa umeme zingatia sheria 
zote za usalama na tumia vifaa vya kuzuia 
ajali 

 Ulevi wa kupindukia unaweza kusababisha 
ajali ya moto 

  
Wanyama au Nyoka 

 Kwa wanaokaa vijijini na waliozungukwa 
na vichaka kuwa mwangalifu na 
wanyama, nyoka na mamba mitoni 

 Epuka kutembea peke yako usiku wakati 
wa giza 

 
Mazingira ya kazi 

 Kuvaa vitu vya kuzuia ajali kazini – 
miwani, viatu (boots) 

 Kuvaa mikanda ya kujifungia kwenye viti 
ndani ya gari 

 Kuhakikisha ya kuwa mazingira ya 
kucheza watoto ni salama. 

 
Ajali za barabarani 

 Usiendeshe gari bovu 
 Zingatia alama za barabarani hasa 

kutokuendesha kasi 
 Jifunge mkanda wa kiti 
 Vaa kofia ikiwa kwenye pikipiki 
 Usiendeshe gari ukiwa umekunywa 

pombe 
 Zima na usiinue simu ikiwa unaendesha. 

24
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11 UGONJWA WA SELIMUNDU 
 
 
Ugonjwa wa selimundu ni nini? 
Hewa ya oksijeni 
inasafirishwa ndani 
ya chembechembe 
nyekundu za damu 
ikijishikiza kwenye 
protini inayoitwa 
hemoglobini. 
Pamoja na kushikilia 
oksijeni, 
hemoglobini 
inachangia umbo la 
chembechembe hizi 
ambalo kwa kawaida ni bapa na mviringo kama 
vile sahani. Selimundu ni ugonjwa wa kurithi 
unaosababisha umbo la chembechembe 
nyekundu za damu kuwa refu na uliochongoka 
kama mundu au mwezi mchanga 
unavyoonekana. Chembechembe za namna hii 
zinaishi kwa muda mfupi kuliko chembechembe 
za kawaida, zinapita kwa shida kwenye mishipa 
midogo ya damu na wakati mwingine 
kusababisha kuziba kwa mishipa hiyo na hivyo 
sehemu husika kukosa damu, hewa na 
virutubishi. 
 
Urithi wa Selimundu 
Tabia ya selimundu (AS) haijidhihirishi kama 
ugonjwa. Umuhimu wake mkubwa ni kwamba 
mtu anakuwa na uwezo wa kuipitisha tabia hiyo 
kwa watoto wake. Endapo mwenzi wake pia 
ana tabia ya selimundu, basi kuna uwezekano 
wa moja kati ya nne kwa kila ujauzito kuwa jeni 
ya selimundu itarithiwa kutoka kwa wazazi wote 
wawili na mtoto atakuwa na ugonjwa wa 
selimundu (SS). Uwezekano wa kuwa na mtoto 
wa kawaida (AA) pia ni moja kati ya nne, na 
kuna uwezekano wa 2 kati ya 4 kuwa mtoto 
atarithi tabia ya selimundu (AS). Ni jambo la 
muhimu kwa wazazi kupima, ili kufahamu ikiwa 
mtoto wao ataweza kuathirika. 

 Urithi wa jeni ya Mundu 
Kila mtoto hupokea jeni moja ya 
hemoglobini kutoka kwa kila mzazi. Jeni 
hizi mbili huamua aina ya hemoglobini. 
Jeni inayopelekea kuwa na haemoglobini 
ya kwaida hujulikana kama (A). Jeni 
inayopelekea uwepo wa ugonjwa wa 
selimundu hujulikana kama (S). Endapo 
utarithi jeni mbili za mundu, utakuwa na 
ugonjwa wa selimundu (SS). Endapo 
utarithi jeni moja ya mundu utakuwa na 
tabia ya selimundu (AS). Kama hutakuwa 
na jeni yo yote ya mundu, basi utakuwa na 
hemoglobini ya kawaida (AA). Asilimia 
13% - 15% ya watu nchini Tanzania wana 
tabia ya selimundu (AS) na inakadiriwa 
kuwa watoto 8,000 - 15,000 wanazaliwa 
kila mwaka wakiwa na ugonjwa wa 
selimundu. 
 

 
Umuhimu wa jeni ya selimundu 
Watu wenye haemoglobini ya kawaida 
(AA) wako katika hatari ya kufariki 
kutokana na malaria. 
Watu wenye ugonjwa wa selimundu (SS) 
wako katika hatari kubwa zaidi ya kufariki 
kutokana na ugonjwa wa malaria na wa 
selimundu. 
Watu wenye tabia ya selimundu (AS) 
hukingiwa dhidi ya kupata malaria kali na 
hatimaye kifo. 
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Athari za ugonjwa wa Selimundu 
Watu wenye ugonjwa wa Selimundu wako katika 
hatari ya kufariki mapema kutokana na matatizo 
mbalimbali ya kiafya yakiwemo malaria, 
maambukizi ya bakteria na kiharusi. Zaidi ya 
hapo, wanaweza kuhitaji kubadilisha damu mara 
kwa mara (hatua ambayo inaongeza uwezekano 
wa kupata virusi vya UKIMWI na ini) na kupata 
huduma za afya mara kwa mara hospitali. 
 
Dalili za Selimundu 
Watu wenye tabia ya selimundu (AS) na 
baadhi ya wale wenye ugonjwa wa selimundu 
(SS) hawana dalili yoyote. Kwa upande 
mwingine, baadhi ya watu wenye ugonjwa (SS) 
huathiriwa kwa kiasi kikubwa na huwa na dalili 
wakati wa utoto wao. Njia pekee ya kuwa na 
uhakika kuhusu hali yako ya umundu wa 
hemoglobini ni kufanya kipimo cha damu. 
 
Dalili zinatokana na chembechembe nyekundu 
za damu kuziba mishipa ya damu na 
chembechembe hizi kuwa na uhai mfupi kuliko 
kawaida: 

 Anaemia (upungufu wa damu) 
 Watoto wadogo wanaweza kupata maumivu 

na kuvimba kwa vidole vya mikono na miguu 
 Maumivu makali kwenye mifupa, karibu na 

viungio na fumbatio 
 Vipindi vya homa vya mara kwa mara 

kutokana na malaria na maambukizi ya 
bakteria 

 Maumivu ya kifua na kukosa pumzi  
 Uvimbe sehemu za tumbo kutokana na 

kupanuka kwa bandama 
 Vidonda sugu kuzunguka vifundo na muundi 
 Homa ya manjano inayosababishwa na 

kuharibika kwa kasi kwa seli nyekundu za 
damu (sehemu nyeupe ya jicho kuwa ya 
manjano) 

 Kudinda kwa uume kunakouma na 
kusikokoma 

 Kuziba kwa mtiririko wa damu: husababisha 
uharibufu wa tishu na tatizo hutegemea 
sehemu ya mwili iliyoathirika, kwa mfano, 
udhaifu wa ghafla au kupoteza hisia, 
maumivu ya kichwa au kubadilika ghafla kwa 
uwezo wa kuona 

 Kuchelewa kukua na kuendelea kimwili. 

 Namna ya kuepuka ugonjwa wa 
Selimundu 
Ugonjwa wa selimundu hauambukizi na 
hauna tiba ya moja kwa moja. Mpeleke 
mtoto aliye na dalili zilizotajwa hapo juu 
kwenye kituo cha afya kutibiwa na 
kushauriwa namna ya kuishi na ugonjwa 
huo. 
Muhimu zaidi ni kuepuka kupata ugonjwa 
huu. Ikiwa una selimundu au vinasaba 
vyake, basi amua usizae na mtu mwenye 
selimundu au vinasaba vyake ili msizae 
mtoto mwenye selimundu au vinasaba 
vyake. Watu wanaotoka kwenye familia 
zenye vinasaba hivi ni vizuri kupima damu 
ili kujua kama una vinasaba. Ukijua una 
vinasaba ni vyema kutafuta mwenzi asiye 
na vinasaba. 
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