MWONGOZO KUHUSU VIG EZO NA SIFA ZA KUTEULIwA KwWA
WAKUU WA IDARA YA AFYA NA WASIMAMIZ] WA VITUO
VYA KUTOLEA HUDUMA ZA MATIBABU (KINGA/[‘IBA)
KWENYE NGAZI ZA SERIKALI ZA MITAA

1.0 UTANGULIZI

Sera ya Afya 2007, Mpango Mkakati wa Sekta ya Afya - 3 (HSSP I11)
2009, Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi (MMAM) 2007,
Mabadiliko katika mifumo na utoaji wa huduma kwa sekta ya Afya
(Health Sector Reform) na pia mabadiliko katika mifumo ya utoaji
huduma na uletaji maendeleo kwa Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Local Government Reforms), viliainisha uwepo wa ofisi ya
Mkuu wa Idara ya Afya katika Halmashauri na timu ya uendeshaji
wa huduma za Afya (D/CHMT), Bodi ya Afya ya Wilaya (CHSB-
Council Health Service Board) ili kuweka mifumo ya; kuinua
viwango vya Afya kwa Jamii, (Health Promotion), kuweka mifumo
ya kutoa huduma za kinga na tiba ya magonjwa (Disease
Prevention), and (Curative/treatment of Diseases) na utengamao
(Rehabilitation).

11  Idara ya Afya ni miongoni mwa Idara zilizopo katika Mamlaka za
Serikali za Mitaa, yenye jukumu la kuhakikisha kuwa huduma za
afya zinatolewa kwa kiwango kilichokusudiwa, kwa mujibu wa
mgawanyiko wa majukumu mbalimbali ya uendeshaji wa huduma za
inavyoelekezwa na Sheria na Miongozo ya Sekta ya Afya,
inayosimamiwa na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii.

12 Mkuu wa Idara ya Afya katika Mamlaka za serikali za Mitaa,
kulingana na Sheria na Miongozo ya kisekta, anaitwa Mganga
Mkuu wa Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji. Licha ya kuwa na uzito
sawa na Wakuu wengine, majukumu ya Mkuu huyu kwa baadhi ya
maeneo, hutofautiana kutokana na jiografia ya eneo, kwa mfano,

Vilevile hutegemeana na utofauti katika viashiria vya Afya bora,
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kwa magonjwa

ngana na hali halisi kwa Mmagonjwa yasiyo

Ya kuambukiza. Majukumu hayo ni kama ifuatavyo:

i) Kt.lmshauri Mkurugenzi, katika masuala yote ya Afya katika
Wilaya/ Halmashauri;

ii) Kuwa Msimamiz; Mkuu wa masuala yote ya kitaalamu ya
afya, kuanzia ngazi ya Wilaya/Halmashauri mpaka kwenye
jamii,

iii) Kuongoza timu ya usimamizi wa huduma za afya ndani ya
Wilaya/Halmashauri (CHMT).

iv)

Kusimamia na kuhakikisha huduma bora za afya ikiwemo
matibabu kwa wagonjwa, zinapatikana katika vituo vyote vya
kutolea huduma za afya ndani ya Wilaya, kuanzia ngazi ya
zahanati, vituo vya afya hadi hospitali za Wilaya.

V) Kuandaa taarifa zote za Afya za Wilaya/Halmashauri.

vi)  Msimamizi Mkuu wa Rasilimali watuy, fedha, vifaa, majengo
na dawa katika Halmashauri na ngazi zote za vituo vya
kutolea huduma za afya ;

vii)  Kusimamia na kushauri katika kuandaa na utekelezaji wa

mipango ya Afya ya Wilaya/Halmashauri, kwa kushirikiana

na Viongozi wa Hospitali, Vituo vya Afya na Zahanati pamoja
na wadau mbalimbali.

1.3 Kati ya mwaka 2005 hadi sasa, kumekuwa na ongezeko kubwa la
Madaktari wenye Shahada ya Kwanza (Medical Doctors - MD) na
Shahada ya Uzamili katika Afya ya Jamii (Masters in Public Health
- MPH) na Shahada ya Uzamili katika Utibabu (Clinical Specialist -
Masters in Medical Specialities - MMed) kwenye Mamlaka za
Serikali za Mitaa na Utumishi wa Umma kwa ujumla. Hali hiyo
imesababisha kuwako na umuhimu wa kuangalia upya mgawanyo
wa majukumu, kulingana na sifa na uwezo wa rasilimali v»tatu
iliyopo sasa katika sekta ya Afya, hasa katika uongozi wa ngazi o
Mkuu wa Idara ya Afya na Wasaidizi wa Mkuu wa Idara, na pia,
Wasimamizi wa Hospitali za Wilaya/Halmashauri, Vituo vya Afya
na Zahanati.
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2.0 SIFA ZA MKUU WA IDARA YA AFYA

Kulingana na mfumo wa uendeshaji na usimamizi wa
Huduma za Afya nchini (Health Services Scheme - 2009),
Ikama ya watumishi wa Afya ya mwaka 2014-19, (Staffing

Levels of Public Health Facilities 2014-19), na upana wa

Maeneo yanayoguswa na taaluma za sekta ya afya, ambazo ni;
Uboreshaji Afya, Kinga na Tiba ya Magonjwa na

Utengamao, kama inavyoainishwa katika Sera ya Afya ya

2.1
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2007, MMAM 2007 na Mpango Mkakati wa Sekta ya Afya - 3
(2009) na Na. 4 (2015), sifa hizo zimepangwa kwenye sehemu
mbili, kuonesha hali halisi ya maendeleo hayo:

Sifa za Awali

Kwa mujibu wa Waraka wa Katibu Mkuu, OR - MUU, Kumb
Na. C/CB/271/431/01/F/23, wa tarehe 02/01/2005, Wakuu
wa Idara ya Afya katika Mamlaka za Serikali za Mitaa
wanaitwa Waganga Wakuu wa Wilaya (District Medical
Officers), wanapaswa kuteuliwa baada ya kuwa na sifa

zifuatazo:

i)

ii)

iii)

Kuwa na elimu ya shahada ya kwanza katika fani ya
Udaktari/ Afya ya Mazingira/wadudu au uongozi wa
huduma za afya;

Kuwa na uzoefu wa miaka minne kazini katika cheo cha
udaktari na uzoefu wa miaka saba kwa wataalamu
wenye shahada ya Afya mazingira au uongozi wa
huduma za Afya;

Kuwa na maadili na sifa za kiusalama za kumwezesha
kumudu cheo cha uongozi kufuatia matokeo ya

upekuzi.

2.1.1 Vigezo tajwa hapo juuy, vimekuwa vikitumika kuanzia

mwaka 2005, hadi sasa. Kwa kiasi kikubwa
vimewezesha kupata wakuu wa Idara wenye sifa ya
Shahada ya Udaktari na uzoefu wa miaka minne. Hata
hivyo, katika kufikia malengo ya sera na mikakati ya
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Afya, hususani; Maboresho Ya Huduma za Uinuaji wa
Viwango vya Afya, (Promotive Halth Services), Kinga
na Tiba ya Magonjwa Yanayoambukizwa na siyo
ambukiza (Preventive and Curative Health Services),
Utengemao (Rehabilitative ~ Health Services),
ikijumuisha huduma za Hospitali, ambako kuna mahitaji ya
taaluma ya utibabu, kumekuwa na changamoto katika
utekelezaji. Pia, ikizingatiwa hali ya sasa, ambapo
uzalishaji wa Madaktari umeongezeka kwa idadi, na suala la
kujiendeleza limebadilika na kuongeza aina ya Madaktari
wenye Shahada za Uzamili katika fani za Afya ya Jamii na
Utibabu ngazi ya Ubingwa (Clinical Specialities)
wameongezeka kwa Idadi na Ujuzi wao, imelazimu kupitia
upya vigezo hivyo, ili viendane na Matakwa ya Taaluma, Sera
ya Afya, Sheria za Utoaji Huduma, Mipango Mikakati na
Program zilizopo.

2.1.2 Hali hii imeonesha umuhimu wa kuhuisha sifa za uteuzi,

na kisha kupanga upya safu ya Wakuu wa Idara katika
Mikoa na Halmashauri, na pia, Wasimamizi wa
Hospitali za Rufaa Mikoa, Wilaya, Vituo vya Afya na
Zahanati, kwa nia ya kuboresha huduma na usimamizi
wa Sekta ya Afya, katika ngazi zote za Mikoa na
Halmashauri.

2.2  Sifa za Sasa na vigezo vya uteuzi
Mkuu wa Idara ya Afya na Ustawi wa Jamii (District Medical Officer),

apatikane baada ya kuwa na sifa na vigezo vifuatavyo;
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i)

Shahada ya kwanza ya Udaktari (Medical Doctor -
MD) - kama taaluma, sera na sheria zinavyoelekeza,
na Shahada ya Uzamili katika Afya ya Jamii (Masters
in Public Health - MPH) au shahada ya uzamili katika
fani za (Health Economics, International Health,
Tropical n.k.) na uzoefu wa kazi katika fani ya udaktari

kwa zaidi ya miaka minne.

Daktari mwenye shahada ya kwanza (MD) na uzoefu
wa miaka minne au zaidi, ambaye hana shahada ya
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uzamili katika afya ya Jamii (MPH) anaweza kuteuliwa
kushika wadhifa wa Mganga Mkuu wa Wilaya kwa
masharti ya kujiendeleza kuwa kujiunga na masomo ya

shahada ya uzamili katika afya ya Jamii na kufaulu ndani ya
miaka  miwili.

Sifa hii itatumika pale tu ambapo
imeonekana hakuna Daktari mwenye sifa tajwa katika
Kipengele na (i).

iii)  Daktari Mwenye Shahada ya Uzamili, (Masters in
Medical or Surgical Specialities) eneo la Utibabu
(Clinical Care), atatakiwa kuhamia Hospitali ya Rufaa
Mkoa au Kanda, kulingana na vigezo vya Ikama hiyo ya
2014/2019, kutoa huduma za Ubingwa (Specialists Care).

iv)  Daktari mwenye Shahada ya Kwanza ya Udaktari wa
Upasuaji Meno (DDS) atakuwa Msimamizi Mkuu wa
Huduma za Afya ya Kinywa na Meno, na Msaidizi
Mkuu wa Mkuu wa Idara ya Afya kwenye
Halmashauri, na pia kwenye Hospitali ya Halmashari,
kama taaluma, Sera, Sheria za Utoaji Huduma za Afya,
Mipango Mikakati na Program, zinavyoelekeza.

3.0 MGANGA MKUU WA HOSPITALT YA  WILAYA/
HALMASHAURI, VITUO VYA AFYA NA ZAHANATI;

Sambamba na utekelezaji wa maboresho ya mifumo ya uendeshaji
wa huduma za Afya, pia ulianzishwa uboreshaji wa huduma za
Hospitali (Hospital Reforms), kwa ngazi za Taifa, Kanda, Mikoa na
Halmashauri, kwa lengo la kuboresha upatikanaji wa huduma za
afya  katika  Hospitali ~na  kuhakikisha unaktfwepo
uongozi/manejimenti ya Hospitali na Wilaya/ Halmas}Taun kwa
ujumla. Katika kutekeleza maboresho hayo ni muh1m1.1 sanaT
kuhakikisha kuwa Wilaya/Halmashauri zinakuwa na kiongozi
mwenye sifa zilizoainishwa (Mganga | 'Mkuu 'w§
Wilaya/Halmashauri) pamoja na waganga wafawidhi wa Hosplt.ah
za Wilaya/Halmashauri, hadi ngazi ya vituo vya afya na Zahanati.
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3.1

3.2

3.3

3.4
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Majukumu ya Mganga Mkuu wa Hospitali ya Wilaya/
Halmashauri

Mganga Mkuu wa Hospitali ya Wilaya/Halmashauri ana
jukumu la kusimamia uendeshaji wa Hospitali kwa kutumia
Timu ya Utendaji ya Hospitali (Hospital Management Team -
HMT) chini ya uongozi wa Kamati ya Uongozi wa Hospitali
(Council Hospital Governing Committee - HGC).

Sifa za Mganga Mkuu wa Hospitali ya Wilaya/Halmashauri;
Mganga Mkuu wa Hospitali ya Wilaya/Halmashauri ateuliwe
baada ya kuwa na sifa zifuatazo;

i) Daktari mwenye shahada ya kwanza ya Udaktari (MD)
na awe amefanya kazi za utibabu katika hospitali ya
Wilaya sio chini ya miaka mitatu

AU

ii) Daktari Msaidizi (AMO) mwenye uzoefu wa zaidi ya
miaka mitatu na mwenye shahada ya uzamili katika
afya ya Jamii (MPH).

iiiy ~ Daktari mwenye Shahada ya Kwanza ya Udaktari wa
Upasuaji Meno (DDS) atakuwa msimamizi Mkuu wa
Huduma za Afya ya Kinywa a Meno, na Msaidizi wa
Mganga Mkuu

Sifa za Wakuu wa Vituo vya Afya

Vituo vya Afya ngazi ya Kata, vitakua chini ya Mkuu wa Kituo,
ambaye ni Daktari Msaidizi (AMO), mwenye uzoefu wa
mwaka mmoja au zaidi, atakaeongoza kwa kutumia Timu ya
Menejimenti ya Kituo cha Afya (Health Centre Management

Committee - HCMC) na kwa usimamizi wa Kamati ya Afya
ya Usimamizi wa Kituo cha Afya (Health Facility Committee

- Health Centre).

Sifa za Wakuu wa Zahanati

Zahanati ngazi ya Kijiji, jtakuwa chini ya Mkuu wa Zanahati,
ambaye ni; Tabibu (Clinical Officer/CO), mwenye uzoefu wa
mwaka mmoja au zaidi, atakaeongoza kwa kutumia Timu ya
Menejimenti  ya Zahanati, (Dispensary Management
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Committee - DMC) na Kamati ya Afya ya Usimamizi wa
Zahanati (Health Facility Committee - Dispensary).
4.0 HITIMISHO
Pamoja na sifa zilizoainishwa, utaratibu wa upekuzi
utaendelea kuwa kigezo kikuu cha kuthibitisha sifa za
maadili. Maelekezo ya vigezo na sifa zilizoainishwa,
yanawasilishwa ili kuziwezesha Halmashauri kuwa na
wakuu wa Idara ya Afya na wasimamizi wa vituo vya Tiba,
wenye sifa kutokana na watumishi waliopo katika utumishi
wa Umma, kwa nia ya kuboresha huduma za afya katika
Mamlaka za Serikali za Mitaa.
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