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UTANGULIZI 

 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2016/17 unalenga kutekeleza Mpango 

wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/17 – 2020/21). Mpango 

unakusudiwa kuwa na maeneo manne ya vipaumbele:- viwanda vya kuimarisha kasi 

ya ukuaji wa uchumi; miradi mikubwa ya kielelezo; miradi wezeshi kwa maendeleo 

ya viwanda ikiwemo barabara, reli, nishati, bandari, maji na mawasiliano; na 

maeneo yatakayolenga kufungamanisha maendeleo ya viwanda na watu. Mpango 

huu unalenga kuhakikisha kuwa rasilimali na fursa za nchi zinatumika vizuri ili 

kujenga uchumi wa viwanda na kupunguza umaskini. Ili kufikia malengo hayo, 

mikakati itakayotumika ni pamoja na: kuanza na viwanda vilivyopo, hususan, 

viwanda vilivyobinafsishwa kwa wawekezaji binafsi kwa makubaliano ya 

kuviendeleza; kuhimiza na kushawishi wawekezaji kuwekeza katika maeneo 

mbalimbali nchini; na kuondoa vikwazo kwa kuimarisha mazingira ya kufanya 

biashara.  

 

Maandalizi ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2016/17 yamezingatia: 

dhamira ya kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 ya kuwa nchi ya 

uchumi wa kipato cha kati; Mpango Elekezi wa Miaka 15  (2011/12 – 2025/26); 

maamuzi ya Serikali ya kuunganisha mfumo wa  Mpango wa Maendeleo wa Miaka 

Mitano na Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania Awamu ya 

Pili (MKUKUTA II) katika mfumo mmoja jumuishi; na Mpango wa Pili wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano (2016/17 – 2020/21).  Pia, yamezingatia sera na mikakati 

mbalimbali ya maendeleo ya kisekta, kikanda (EAC na SADC) na Umoja wa Afrika; 

Malengo ya Maendeleo Endelevu, 2030; Ilani ya CCM ya uchaguzi wa mwaka 2015; 

na hotuba ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. John Pombe 

Joseph Magufuli, wakati akifungua rasmi Bunge la 11 yenye msisitizo wa ujenzi wa 

uchumi wa viwanda. 

 

Kitabu cha  Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2016/17 kimegawanyika 

katika sura kuu saba. Sura ya kwanza ni hali ya uchumi wa Dunia na Taifa. Sura ya 

pili ni mapitio ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 

2015/16. Sura ya tatu ni Hali ya viwanda nchini. Sura ya nne ni maeneo ya 

vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2016/17. Sura ya tano 

ni ugharamiaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2016/17. Sura ya sita 

inaainisha ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa ya miradi ya maendeleo. Sura ya saba 

ni mkakati wa kukabiliana na vihatarishi vya utekelezaji wa Mpango. 
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SURA YA KWANZA 

 

HALI YA UCHUMI 

 

1.1 Uchumi wa Dunia 

 

Katika mwaka 2015, kasi ya ukuaji wa uchumi wa Dunia ilipungua 

ikilinganishwa na ukuaji katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Ukuaji wa 

Pato la Dunia ulikuwa asilimia 3.1 mwaka 2015 ikilinganishwa na ukuaji wa 

asilimia 3.4 mwaka 2014. Hata hivyo, mwenendo huu wa ukuaji wa uchumi 

unatofautiana kati ya nchi zilizoendelea na zinazoendelea. Katika mwaka 

2015, ukuaji wa uchumi kwa nchi zilizoendelea ulikuwa asilimia 1.9 

ikilinganishwa na asilimia 1.8 mwaka 2014. Hali hiyo ilichangiwa na 

kuimarika kwa uchumi wa Marekani, Ulaya na Japan. Ongezeko hilo lilitokana 

na uwepo wa bei za chini za nishati, kuimarika kwa soko la nyumba na 

utekelezaji madhubuti wa sera za fedha.  

 

Kwa upande wa nchi zinazoibukia na zinazoendelea, kasi ya ukuaji wa 

uchumi ilikuwa asilimia 4.0 mwaka 2015 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 

4.6 mwaka 2014. Kasi ndogo ya ukuaji ilitokana na kupungua kasi ya ukuaji 

wa shughuli za kiuchumi kwa nchi za China, Urusi, Brazil na Afrika Kusini 

mwa Jangwa la Sahara kufuatia kuporomoka kwa bei za bidhaa/mazao 

katika soko la Dunia pamoja na masharti magumu ya upatikanaji wa mikopo. 

Aidha, kasi ya ukuaji wa pato la Nchi za Asia Zinazoendelea ikijumuisha 

China na India ilipungua na kuwa asilimia 6.6 mwaka 2015 ikilinganishwa na 

asilimia 6.8 mwaka 2014. Uchumi wa nchi zinazozalisha na kuuza nje mafuta 

ya petroli nao ulidorora kufuatia kuporomoka kwa bei ya mafuta katika soko 

la Dunia. Uchumi wa nchi hizo ulikua kwa asilimia 0.1 mwaka 2015 

ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 2.4 mwaka 2014. 

 

Kwa upande wa nchi za Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara, ukuaji 

ulipungua kutoka asilimia 5.1 mwaka 2014 hadi asilimia 3.4 mwaka 2015. 

Kupungua kwa kasi ya ongezeko la pato la nchi za Afrika Kusini mwa Jangwa 

la Sahara kulitokana na hali ya kibiashara duniani ambapo nchi zinazouza 

bidhaa nje ziliathiriwa kutokana na kuporomoka kwa mapato kulikochangiwa 

na kupungua bei katika soko la dunia. Vile vile, kuna baadhi ya nchi 

zilikabiliwa na vikwazo vya kupata mikopo kutoka masoko ya kimataifa na 

hivyo kushindwa kutekeleza miradi iliyopangwa katika kipindi hicho. Aidha, 

zipo baadhi ya nchi ambazo uchumi wao ulianguka kutokana na sababu 

mbalimbali zikiwemo za kisiasa (Burundi), vita (Sudan ya Kusini), 
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kuporomoka kwa bei ya dhahabu (Botswana),  kuporomoka kwa bei ya 

mafuta ya petroli (Equatoria Guinea) na kuibuka kwa ugonjwa wa ebola 

(Siera Leone). Jedwali Na. 1.1 linaonesha mwenendo wa ukuaji wa Pato la 

Dunia kuanzia mwaka 2008 hadi 2015 na matarajio ya mwaka 2016 na 

2017.  

 

Jedwali 1.1: Ukuaji wa Pato la Dunia (2008-2015) na Matarajio (2016 – 2017) 

  
Halisi (Asilimia) 

Matarajio 

(Asilimia) 

2008 2009 2010 2011 2012 2013 2014 2015 2016 2017 

Dunia 3.1 0.0 5.4 4.2 3.4 3.3 3.4 3.1 3.2 3.5 

Nchi Zilizoendelea 0.2 -3.4 3.1 1.7 1.2 1.1 1.8 1.9 1.9 2.0 

Nchi Zinazoibukia na 

Zinazoendelea 
5.8 3.1 7.4 6.2 5.2 5.0 4.6 4.0 4.1 4.6 

Nchi Zinazoibukia Barani 

Asia 
7.3 7.5 9.6 7.7 6.8 7.0 6.8 6.6 6.4 6.3 

Nchi za Kusini mwa 

Jangwa la Sahara 
6.0 4.0 6.7 5.0 4.2 5.2 5.1 3.4 3.0 4.0 

Tanzania 5.6 5.4 6.4 7.9 5.1 7.3 7.0 7.0 7.2 7.1 

Kenya 0.2 3.3 8.4 6.1 4.5 5.7 5.3 5.6 6.0 6.1 

Uganda 10.4 8.1 7.7 6.8 2.6 3.9 4.9 5.0 5.3 57 

Rwanda 11.2 6.2 6.3 7.5 8.8 4.7 7.0 6.9 6.3 6.7 

Burundi 4.9 3.8 5.1 4.2 4.0 4.5 4.7 -4.1 3.4 3.9 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa, Aprili, 2016 

 

Katika mwaka 2015, mwenendo wa mfumuko wa bei ya mtumiaji wa mwisho 

Duniani uliendelea kupungua kutokana na kushuka kwa bei ya mafuta, 

kupungua kwa bei za bidhaa na kudhoofika kwa mahitaji ya bidhaa. 

Mfumuko wa bei ya mtumiaji wa mwisho duniani ulipungua na kuwa wastani 

wa asilimia 3.3 mwaka 2015 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.5 

mwaka 2014. Aidha, kasi ya ongezeko la bei kwa nchi zilizoendelea ilipungua 

kutoka wastani wa asilimia 1.4 mwaka 2014 hadi wastani wa asilimia 0.3 

mwaka 2015. Hata hivyo, kasi ya mfumuko wa bei ya mtumiaji wa mwisho 

kwa kundi la nchi zinazoendelea iliendelea kubaki katika wastani wa asilimia 

4.7 mwaka 2015 kama ilivyokuwa mwaka 2014. 

 

Kasi ya ongezeko la bei ya mtumiaji wa mwisho kwa nchi za Afrika Kusini 

mwa Jangwa la Sahara iliongezeka kwa wastani wa asilimia 7.0 mwaka 2015 

ikilinganishwa na wastani wa asilimia 6.4 mwaka 2014. Hali hii kwa kiasi 

kikubwa ilichangiwa na mwenendo wa bei kwa nchi zinazouza mafuta nje na 

kwa nchi za kipato cha chini. Aidha, nchi za kipato cha kati za Afrika Kusini 

mwa Jangwa la Sahara zilionesha kupungua kwa kasi ya ongezeko la bei ya 

mtumiaji wa mwisho. Mfumuko wa bei kwa makundi ya nchi zinazouza 

mafuta nje na nchi za kipato cha chini za Kusini mwa Jangwa la Sahara 

ulikuwa wa wastani wa asilimia 8.7 na asilimia 5.9 mwaka 2015 

ikilinganishwa na wastani wa bei wa asilimia 7.1 na asilimia 4.7 mwaka 
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2014, kwa mtiririko huo.  Kwa kundi la nchi za kipato cha kati, kasi ya 

mfumuko wa bei ya mtumiaji wa mwisho ilipungua kutoka wastani wa 

asilimia 6.7 mwaka 2014 hadi wastani wa asilimia 5.9 mwaka 2015. 

 

Katika nchi za Afrika Mashariki mfumuko wa bei uliendelea kuwa katika 

kiwango cha tarakimu moja katika mwaka 2015 ambapo wastani wa 

mfumuko wa bei kwa nchi ya Rwanda ulikuwa asilimia 2.1, Uganda (asilimia 

5.2), Tanzania (asilimia 5.6), Kenya (asilimia 6.6) na Burundi (asilimia 7.4). 

Jedwali Na. 1.2 linaonesha mwenendo wa mfumuko wa bei wa Dunia kwa 

mwaka 2014 hadi 2015. 

 

Jedwali Na. 1.2: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei wa Dunia Mwaka 2014 hadi 

2015  

 

Halisi (Asilimia) 

2014 2015 

Dunia 3.5 3.3 

Nchi Zilizoendelea 1.4 0.3 

Nchi Zinazoibukia na Zinazoendelea 4.7 4.7 

Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara 6.4 7.0 

Tanzania 6.1 5.6 

Kenya 6.9 6.6 

Uganda 4.6 5.8 

Rwanda 1.8 2.5 

Burundi 
 

7.4 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa, Aprili, 2016 

 

1.2 Uchumi wa Taifa 

 

1.2.1 Pato la Taifa na Ukuaji wa Uchumi 

Katika mwaka 2015, Pato Halisi la Taifa lilikuwa shilingi trilioni 44.1 

ikilinganishwa na shilingi trilioni 41.2 mwaka 2014, sawa na ukuaji wa 

asilimia 7.0. Ukuaji huu umeiwezesha Tanzania kuendelea kuwa na kiwango 

cha juu cha ukuaji kwa nchi za Afrika Mashariki kwa mwaka 2014 na 2015.  

Ukuaji wa shughuli mbalimbali za kiuchumi katika mwaka 2015 unaonesha 

kuwa sekta zilizokuwa na viwango vikubwa vya ukuaji ni pamoja na: Ujenzi 

(asilimia 16.8); Mawasiliano (asilimia 12.1); na Huduma za Fedha na Bima 

(asilimia 11.8). Katika kipindi husika shughuli za usambazaji maji na udhibiti 

maji taka na upangishaji nyumba zilikuwa na ukuaji mdogo wa asilimia 0.1 

na asilimia 2.2 kwa mtiririko huo. Aidha, kilimo ambacho kinaajiri zaidi ya 

asilimia 70 ya watu wote nchini kiliendelea kukua kwa kasi ndogo ya asilimia 

2.3 mwaka 2015 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 3.4 mwaka 2014. Sekta 

hii ndiyo ilikuwa na mchango mkubwa wa asilimia 29.0 katika Pato la Taifa 

mwaka 2015 ikilinganishwa na asilimia 28.9 mwaka 2014. Sekta zilizofuatia 

kwa kuwa na mchango mkubwa katika Pato la Taifa ni pamoja na ujenzi 
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(asilimia 13.6); biashara na matengenezo (10.7); ulinzi na utawala (asilimia 

6.4). 

 

1.2.2 Ukuaji wa Shughuli Mbalimbali za Kiuchumi 

Katika mwaka 2015, shughuli za kilimo (mazao, ufugaji, misitu na uvuvi) 

ilikua kwa asilimia 2.3 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 3.4 mwaka 2014. 

Shughuli ndogo ya kilimo cha mazao ilikua kwa asilimia 2.2 ikilinganishwa 

na ukuaji wa asilimia 4.0 mwaka 2014. Hii ilitokana na upungufu wa mvua za 

masika katika baadhi ya maeneo ya uzalishaji wa mazao ya kilimo katika 

msimu wa kilimo wa mwaka 2014/15 na mvua za vuli katika msimu wa 

mwaka 2015/16. Shughuli ndogo ya mifugo ilikua kwa asilimia 2.4 

ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 2.2 mwaka 2014 kutokana na utekelezaji 

wa sera za usimamizi wa sekta ya mifugo na upatikanaji wa takwimu sahihi 

za sekta ya mifugo hususan kwenye machinjio. Shughuli ndogo ya misitu 

ilikua kwa wastani wa asilimia 2.6 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 5.1 

mwaka 2014 kutokana na kutekelezwa kwa sera za uvunaji wa mazao ya 

misitu kwa uendelevu. Shughuli ndogo ya uvuvi ilikua kwa asilimia 2.5 

ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 2.0 mwaka 2014 kutokana na 

kuongezeka kwa samaki waliovunwa katika uvuvi wa bahari kuu na uvunaji 

katika maziwa, mito na mabwawa.  

 

Katika mwaka 2015, shughuli za viwanda na ujenzi zilikua kwa kiwango 

cha  asilimia 11.3 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia  10.3 mwaka 2014. Hii 

ilitokana na kuongezeka kwa shughuli za ujenzi wa nyumba za makazi, 

biashara na ujenzi wa miundombinu uliokuwa ukiendelea. 

 

Katika mwaka 2015, shughuli za utoaji huduma (ikijumuisha biashara na 

matengenezo, usafirishaji na uhifadhi mizigo, malazi, habari na mawasiliano, 

fedha na bima, upangishaji majumba, elimu na afya) zilikua kwa kiwango 

cha  asilimia 6.9 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia  7.2 mwaka 2014. Hii 

ilitokana na kupungua kwa shughuli mbalimbali za utoaji huduma katika 

jamii zikiwemo biashara na matengenezo, usafirishaji na uhifadhi mizigo. 

Jedwali Na. 1.3 linaonesha ukuaji wa shughuli mbalimbali za kiuchumi kwa 

kipindi cha mwaka 2010 hadi mwaka 2015. 
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Jedwali Na. 1.3: Ukuaji wa Shughuli Mbalimbali za Kiuchumi (2010 hadi 2015) 

Shughuli za Kiuchumi 
Ukuaji (Asilimia) 

2010 2011 2012 2013 2014 2015 

Kilimo, Misitu na Uvuvi 2.7 3.5 3.2 3.2 3.4 2.3 

 Mazao 3.7 4.8 4.2 3.5 4.0 2.2 

 Mifugo 1.4 1.6 1.8 2.0 2.2 2.4 

 Misitu 3.4 3.3 3.5 4.7 5.1 2.6 

 Uvuvi 0.9 2.6 2.9 5.5 2.0 2.5 

Uchimbaji Madini na Mawe 7.3 6.3 6.7 3.9 9.4 9.1 

Viwanda 8.9 6.9 4.1 6.5 6.8 6.5 

Umeme 13.4 -4.3 3.3 13.0 9.3 5.8 

Usambazaji Maji Safi na Udhibiti Maji taka 2.2 -1.2 2.8 2.7 3.7 0.1 

Ujenzi 10.3 22.9 3.2 14.6 14.1 16.8 

Biashara na Matengenezo 10.0 11.3 3.8 4.5 10.0 7.8 

Usafirishaji na Uhifadhi mizigo 10.7 4.4 4.2 12.2 12.5 7.9 

Malazi na Huduma ya chakula 3.7 4.1 6.7 2.8 2.2 2.3 

Habari na Mawasiliano 24.4 8.6 22.2 13.3 8.0 12.1 

Shughuli za Fedha na Bima 12.6 14.8 5.1 6.2 10.8 11.8 

Upangishaji Nyumba 1.8 1.9 2.0 2.1 2.2 2.2 

Sughuli za kitaaluma, Kisayansi na Kiufundi 29.9 4.8 -5.8 5.4 0.5 6.8 

Utawala na Ulinzi -5.0 15.9 9.1 7.8 3.9 4.6 

Elimu 6.4 5.6 7.4 4.3 4.8 6.3 

Afya na Ustawi wa Jamii 3.3 5.3 11.4 8.8 8.1 4.7 

Sanaa na Burudani 7.3 7.7 11.0 5.7 5.7 6.2 

Huduma nyingine za Kijamii 6.0 6.2 6.4 6.5 6.7 6.9 

Shughuli za Kaya binafsi katika kuajiri 2.7 2.7 2.7 2.7 2.7 2.7 

Pato la Taifa kwa bei za soko 6.4 7.9 5.1 7.3 7.0 7.0 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2016 

 

1.2.3 Mchango wa Shughuli za Kiuchumi katika Pato la Taifa 

Katika mwaka 2015, mchango wa shughuli za kilimo ambao hujumuisha 

mazao, ufugaji, misitu na uvuvi  katika Pato la Taifa ulikuwa asilimia 29.0 

ikilinganishwa na asilimia 28.9 mwaka 2014. Shughuli ndogo ya kilimo cha 

mazao ilichangia asilimia 15.6 ikilinganishwa na asilimia 16.1 mwaka 2014; 

mifugo asilimia 7.9 ikilinganishwa na asilimia 7.3 mwaka 2014; misitu 

asilimia 3.5 ikilinganishwa na mchango wa asilimia 3.1 mwaka 2014; na 

uvuvi ilikuwa na mchango wa asilimia 2.1 ikilinganishwa na asilimia 2.2 

mwaka 2014.  

 

Katika mwaka 2015, shughuli za viwanda na ujenzi zilikuwa na mchango 

wa asilimia 24.3 katika Pato la Taifa kutoka asilimia 23.2 mwaka 2014. Vile 

vile, shughuli za utoaji huduma (ikijumuisha biashara na matengenezo, 

usafirishaji na uhifadhi mizigo, malazi, habari na mawasiliano, fedha na 

bima, upangishaji majumba, elimu na afya) zilikuwa na mchango wa asilimia 

40.0 ikilinganishwa na asilimia 40.9 mwaka 2014.  Jedwali Na. 1.4 

linaonesha mchango wa shughuli mbalimbali za kiuchumi katika Pato la Taifa 

kwa kipindi cha mwaka 2010 hadi mwaka 2015. 
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Jedwali Na. 1.4: Mchango wa Shughuli Mbalimbali za Kiuchumi katika Pato la 

Taifa (2010 hadi 2015) 

Shughuli za Kiuchumi 2010 2011 2012 2013 2014 2015 

Kilimo, Misitu na Uvuvi 29.9 29.4 31.1 31.2 28.8 29.0 

Mazao 16.6 16.5 18.0 17.5 16.1 15.6 

Mifugo 9.1 8.7 8.5 8.2 7.3 7.9 

Misitu 2.2 2.2 2.5 3.1 3.1 3.5 

Uvuvi 2.1 2.1 2.2 2.4 2.2 2.1 

Viwanda na Ujenzi 20.3 22.8 21.8 22.7 23.2 24.3 

Uchimbaji Madini na Mawe 4.1 5.1 4.9 4.2 3.7 4.0 

Viwanda 6.9 7.6 7.5 6.4 5.6 5.2 

Umeme 0.9 0.6 0.9 0.8 1.1 1.0 

Usambazaji Maji Safi na Udhibiti Maji taka 0.6 0.5 0.4 0.5 0.5 0.4 

Ujenzi 7.8 9.0 8.1 10.8 12.4 13.6 

Huduma 44.2 42.7 41.9 41.0 40.9 40.0 

Biashara na Matengenezo 10.1 10.6 10.4 10.2 10.5 10.7 

Usafirishaji na Uhifadhi mizigo 5.8 5.2 4.4 4.2 4.3 4.3 

Malazi na Huduma ya chakula 1.6 1.4 1.4 1.3 1.1 1.1 

Habari na Mawasiliano 2.6 2.4 2.4 2.3 2.1 2.0 

Shughuli za Fedha na Bima 3.2 3.4 3.4 3.3 3.4 3.6 

Upangishaji Nyumba 4.6 4.3 4.3 3.8 3.7 3.2 

Sughuli za kitaaluma, Kisayansi na Kiufundi 1.7 1.5 1.3 1.3 1.3 1.2 

Shughuli nyingine za Kiutawala na Huduma 2.2 2.1 2.3 2.4 2.5 2.4 

Utawala na Ulinzi 6.1 6.3 6.5 7.0 6.6 6.4 

Elimu 3.1 2.8 2.6 2.7 2.7 2.5 

Afya na Ustawi wa Jamii 1.7 1.6 1.5 1.4 1.4 1.4 

Sanaa na Burudani 0.3 0.3 0.3 0.3 0.3 0.3 

Huduma nyingine za Kijamii 0.8 0.8 0.8 0.8 0.8 0.8 

Shughuli za Kaya binafsi katika kuajiri 0.3 0.2 0.2 0.2 0.2 0.2 

Pato la Taifa (GDP) kwa bei za soko 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2016 

 

1.2.4 Idadi ya Watu na Pato la Kila Mtu 

 

Katika mwaka 2015, Tanzania ilikadiriwa kuwa na idadi ya watu 47,351,275 

na Pato la Taifa lilikuwa shilingi milioni 90,863,681 mwaka 2015 

ikilinganishwa na shilingi milioni 79,718,416 mwaka 2014 kwa bei za mwaka 

husika. Aidha, wastani wa Pato la kila mtu lilikuwa shilingi 1,918,928 mwaka 

2015 ikilinganishwa na shilingi 1,730,405 mwaka 2014, sawa na ongezeko la 

asilimia 10.9. Hata hivyo, Pato la wastani kwa kila mtu katika Dola za 

Kimarekani lilipungua kutoka Dola 1,047 mwaka 2014 hadi Dola 966.5 

mwaka 2015 kutokana na kushuka kwa thamani ya shilingi ya Tanzania. 

Hivyo, ni dhahiri kuwa bado kunahitajika msukumo zaidi wa kuongeza ukuaji 

wa Pato la Taifa ili kufikia malengo ya Dira ya Maendeleo ya Taifa ya kufikia 

Dola za Kimarekani 3,000 kwa Pato la kila mtu na kuwa nchi ya uchumi wa 

kipato cha kati ifikapo mwaka 2025. 
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1.2.5 Viashiria vya Umaskini 

Katika mwaka 2015/16, Serikali iliendelea kuratibu na kufuatilia utekelezaji 

wa MKUKUTA-II ikiwa ni pamoja na kufanya tathmini ya mkakati huo ambao 

baada ya kuongezewa muda wa mwaka mmoja wa utekelezaji, unafikia 

ukomo wake mwezi Juni 2016. Matokeo ya tathmini hiyo yameainisha 

mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa MKUKUTA-II ni pamoja na 

kukua kwa Pato la wastani la kila mtu kutoka Shilingi 770,464.3 mwaka 2010 

kufikia shilingi 1,918,928 mwaka 2015; kuongezeka kwa kasi ya kupungua 

kwa umaskini wa kipato ambapo kati ya mwaka 2007 na 2012 umaskini 

ulipungua kwa asilimia 6.2, kutoka 34.4 hadi 28.2 na inakisiwa kupungua 

zaidi hadi asilimia 24.5 mwaka 2015 na matarajio ni kufikia asilimia 16.7 

mwaka 2020. 

 

Tafiti za mapato na matumizi katika kaya, zinaonesha kuwa kiwango cha 

umaskini mijini na vijijini kimepungua, kuashiria kuwa kasi kubwa ya ukuaji 

wa uchumi ya wastani wa asilimia 6.5 iliyofikiwa katika kipindi cha muongo 

mmoja na nusu uliopita, imeanza kuzaa matunda. Tathmini ya hali ya 

umaskini kimaeneo iliyofanyika kwa kutumia takwimu za Sensa ya Watu ya 

mwaka 2012 na Utafiti wa Hali ya Kipato na Matumizi katika Kaya Binafsi 

mwaka 2012 inaonesha matokeo chanya na kutofautiana kimkoa na kiwilaya.  

Mikoa 5 ya mwanzo inayoonesha kufanya vizuri ni Dar es Salaam (5.2), 

Kilimanjaro (14.3), Arusha (14.7), Pwani (14.7), na Manyara (18.3). Mikoa 5 

ya mwisho ni Kigoma (48.9), Geita (43.7), Kagera (39.3), Singida (38.2), na 

Mwanza (35.3). Kiwilaya umaskini mkubwa upo katika wilaya ya Kakonko 

(Kigoma) na Biharamulo (Kagera) ambapo takriban asilimia 60 ya watu wapo 

chini ya mstari wa maskini. Hii ina maana kuwa maeneo ya vijijini hususan 

pembezoni bado watanzania wengi wanaishi kwenye umaskini, uwezo wao 

wa kupata mahitaji ya msingi ni mdogo sana.  

 

Mwenendo wa viashiria vya umaskini usio wa kipato vimeonesha matokeo ya 

kuridhisha katika kipindi cha kuanzia mwaka 1991/92 hadi 2011/12. Hali hii 

imetokana na juhudi za Serikali katika kuboresha upatikanaji wa huduma 

muhimu za kijamii kama vile miundombinu ya usafirishaji, afya, elimu na 

maji mijini na vijijini. Hali hii inadhihirishwa na kuimarika kwa ubora wa 

nyumba za makazi, vyombo vya usafiri, zana na nyenzo za kilimo, na umiliki 

wa simu za mkononi katika kaya. Jedwali Na. 1.5 linaonesha mwenendo 

wa viashiria mbalimbali vya umaskini usio wa  kipato kuanzia mwaka 

1991/92 hadi mwaka 2011/12. 
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Jedwali Na. 1.5: Mwenendo wa Viashiria vya Umaskini  Usio wa Kipato 

(1991/92 - 2011/12) 
Kiashiria 1991/92 2000/01 2007 2011/12 

Asilimia ya kaya zenye paa la kisasa 36 43 55 68 

Asilimia ya kaya zenye kuta za kisasa 16 25 35 46 

Asilimia ya kaya zenye umeme 9 12 13 18 

Asilimia ya kaya zinazomiliki vyombo vya usafiri (pikipiki) 0.7 0.9 1.5 4 

Asilimia ya kaya zinazotumia vyanzo salama vya maji msimu wa 

kiangazi 
46 55 52 61 

Wastani wa ekari za ardhi zinazomilikiwa na kaya maeneo ya 

vijijini 
 6 5 7 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2014 

 

1.2.6 Nguvu Kazi na Ajira 

 

Katika mwaka 2015, Serikali ilizindua taarifa ya Utafiti wa Watu Wenye 

Uwezo wa Kufanya Kazi kwa mwaka 2014. Katika utafiti huo ilibainika kuwa 

nguvukazi ya Taifa ilikuwa watu 25,750,116, sawa na asilimia 57 ya watu 

wote Tanzania Bara. Kati ya hao, wanawake walikuwa 13,390,678 (sawa na 

asilimia 52) na wanaume walikuwa 12,359,438 (sawa na asilimia 48). Vile 

vile, utafiti huo ulionesha kuwa, kati ya nguvukazi iliyokuwepo, watu wenye 

uwezo wa kufanya kazi  walikuwa 22,321,924 na watu 3,428,192 walikuwa 

hawana uwezo wa kufanya kazi kutokana na sababu mbalimbali zikiwemo 

ulemavu na ugonjwa wa muda mrefu. Kati ya watu wenye uwezo wa 

kufanya kazi, walioajiriwa walikuwa 20,030,139 na wasioajiriwa walikuwa 

2,291,785. Kati ya walioajiriwa, wanawake walikuwa 9,886,739 (sawa na 

asilimia 49.4) na wanaume walikuwa 10,143,400 (sawa na asilimia 50.6). 

Watu wenye ajira jijini Dar es Salaam walikuwa 1,927,367 sawa na asilimia 

9.6, na katika maeneo mengine ya mijini walikuwa 5,131,422, (sawa na 

asilimia 25.6) na maeneo ya vijijini walikuwa 12,971,350, (sawa na asilimia 

64.8). Kutokana na utafiti huo, ilibainika kuwa idadi kubwa ya kundi la watu 

walioajiriwa lilikuwa na umri kati ya miaka 35 hadi 64 (asilimia 42.5). 

 

Kwa mujibu wa matokeo ya utafiti huo, asilimia 77.8 ya nguvu kazi yote ya 

Taifa walikuwa katika ajira. Uwiano huu wa ajira na nguvu kazi unapima 

uwezo wa nchi kutoa ajira. Uwiano ulikuwa mkubwa maeneo ya vijijini 

(asimilia 82.2), wakati jiji la Dar es Salaam lilikuwa na uwiano mdogo zaidi 

(asilimia 59.8). Katika utafiti huo, ilibainika  kuwa wanaume walikuwa na 

uwiano mkubwa (asilimia 82.1) ukilinganisha na wanawake (asilimia 73.8). 

Vile vile, uwiano ulikuwa mkubwa kwa kundi la watu wenye umri wa miaka 

35-64 (asilimia 87.2) na mdogo zaidi kwenye kundi la miaka 65 na zaidi 

(asilimia 56.4). 
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1.2.7 Mfumuko wa Bei 

Wastani wa mfumuko wa bei kwa mwaka 2015 ulikuwa asilimia 5.6 

ikilinganishwa na asilimia 6.1 mwaka 2014. Mwenendo huu ulichangiwa kwa 

kiwango kikubwa na kushuka kwa bei za mafuta ya petroli katika soko la 

dunia na la ndani na utekelezaji madhubuti wa sera za bajeti na za fedha. 

Aidha, mfumuko wa bei uliongezeka kutoka asilimia 4.0 Januari 2015 hadi 

asilimia 6.4 Julai 2015 na kuendelea kuongezeka hadi asilimia 6.8 Desemba 

2015. Hii ilichangiwa kwa kiasi kikubwa na ongezeko la fahirisi ya bei ya 

chakula iliyoongezeka kwa asilimia 8.6  mwaka 2015 ikilinganishwa na 

wastani wa asilimia 7.7 mwaka 2014. Mfumuko wa bei ulishuka kufikia 

asilimia 5.4 Machi 2016. Matarajio ni kubaki na mfumuko wa bei katika 

kiwango cha tarakimu moja kwa kuongeza uzalishaji hususan wa chakula na 

kuimarisha sera za kifedha na bajeti. Kielelezo Na. 1.1 kinaonesha 

mwenendo wa mfumuko wa bei kwa kipindi cha Januari 2015 hadi Machi 

2016 ambapo kiwango cha chini kilikuwa asilimia 4.0 Januari 2015 na 

kiwango cha juu kilikuwa asilimia 6.8 Desemba 2015. 

 

Kielelezo Na. 1.1: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei (Januari 2015 – Machi 2016) 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2016 

 

1.2.8 Ukuzaji Rasilimali 

Katika mwaka 2015, ukuzaji rasilimali kwa bei za miaka husika uliongezeka 

kwa asilimia 5.4 kufikia shilingi milioni 25,328,568 kutoka shilingi milioni 

24,019,720 mwaka 2014. Hata hivyo, ukuzaji rasilimali kwa bei za mwaka 

2007 ulipungua kwa asilimia 1.0  kufikia shilingi milioni 13,996,865 mwaka 

2015 kutoka shilingi milioni 14,140,777 mwaka 2014. Uwiano wa ukuzaji 
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rasilimali kwa Pato la Taifa kwa bei za miaka husika ulikuwa asilimia 27.9 

ikilinganishwa na asilimia 30.2 mwaka 2014. Uwiano wa ukuzaji rasilimali wa 

sekta binafsi katika rasilimali za kudumu ulikuwa asilimia 77.4 mwaka 2015. 

 

1.2.9 Sekta ya Nje 

 

Mauzo ya Bidhaa na Huduma 

Katika mwaka 2015, thamani ya mauzo ya bidhaa na huduma nje ilikuwa 

Dola za Kimarekani milioni 9,450.0 ikilinganishwa na Dola za Kimarekani 

milioni 8,717.4 mwaka 2014, sawa na ongezeko la asilimia 8.4. Ongezeko hili 

lilitokana na kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa zisizo asilia hususan bidhaa 

za viwandani. Mapato yatokanayo na mauzo ya bidhaa za viwandani 

yaliongezeka kwa asilimia 10.1 na kufikia thamani ya Dola za Marekani 

milioni 1,364.5 kutoka Dola za Marekani milioni 1,239.6 mwaka 2014. 

Ongezeko hilo lilitokana na kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa za viwandani 

nchi za nje hususan mazao ya katani na nyuzi za pamba. Kwa upande 

mwingine, thamani ya uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje 

ilipungua kwa  asilimia 7.8 kutoka Dola za Kimarekani milioni 13,586.5 

mwaka 2014 hadi Dola za Kimarekani milioni 12,528.2 mwaka 2015. 

Mwenendo huu ulichangia kuimarika kwa urari wa malipo ya kawaida. 

 

Mwenendo wa Utalii 

Kwa upande wa utalii, katika mwaka 2015 idadi ya watalii waliotembelea 

nchini ilipungua kwa asilimia 8.0 kufikia watalii 1,048,944 kutoka watalii 

1,140,156 mwaka 2014. Kupungua kwa idadi ya watalii kulitokana na taarifa 

za ugonjwa wa Ebola, matukio ya ugaidi na hofu ya uchaguzi mkuu wa 

mwaka 2015. Vile vile, mapato yatokanayo na watalii hao yalipungua kwa 

asilimia 5.0 kutoka Dola za Kimarekani bilioni 2.0 mwaka 2014 hadi Dola za 

Kimarekani bilioni 1.9 mwaka 2015. Serikali iliendelea kutangaza vivutio vya 

utalii ndani na nje ya nchi kwa kushiriki maonesho matano  ya utalii katika 

nchi za  Ujerumani (ITB-Berlin), Afrika Kusini (INDABA), China (COTTM), 

Kenya (Magical Kenya) na Uingereza (WTM). 

 

Uwekezaji Vitega Uchumi Nchini 

Katika mwaka 2015, Kituo cha Taifa cha Uwekezaji kilisajili  jumla ya miradi 

466 ikilinganishwa na miradi 704 iliyosajiliwa mwaka 2014. Miradi 

iliyosajiliwa ilikuwa na thamani ya Dola za Marekani bilioni 5.89 

ikilinganishwa na Dola bilioni 11.9 mwaka 2014, sawa na upungufu wa 

asilimia 50.5. Usajili wa miradi ulikuwa na fursa za ajira 46,250 

ikilinganishwa na fursa za ajira 68,442 mwaka 2014, sawa na upungufu wa 
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asilimia 32.4. Upungufu huu ulitokana na marekebisho yaliyofanywa katika 

sheria ya kodi ya ongezeko la thamani ambayo ilipunguza misamaha ya kodi 

isiyo na tija.  Aidha, Katika miradi iliyosajiliwa mwaka 2015,  miradi 203 

ilikuwa ya wazawa, 171 ya wageni na 92 ya ubia kati ya wazawa na wageni 

ikilinganishwa na miradi 323 ya wazawa, 203 ya wageni na miradi 168 ya 

ubia iliyosajiliwa mwaka 2014. 

 

Akiba ya Fedha za Kigeni 

Katika kipindi kilichoishia Desemba 2015, akiba ya fedha za kigeni ilifikia 

Dola za Kimarekani milioni 4,093.7 ikilinganishwa na Dola za Kimarekani 

milioni 4,383.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2014. Kiasi hiki 

kinatosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa miezi 4.0 bila 

kujumuisha uagizaji wa bidhaa na huduma kwa ajili ya uwekezaji wa moja 

kwa moja nchini ikilinganishwa na miezi 4.1 iliyofikiwa mwaka 2014. Aidha, 

katika kipindi hicho, akiba ya fedha za kigeni katika benki za biashara ilikuwa 

Dola za Kimarekani milioni 1,012.1 ikilinganishwa na Dola za Kimarekani 

milioni 759.5 katika kipindi kilichoishia Desemba 2014. 

 

1.2.10 Sekta ya Fedha 

 

Ujazi wa Fedha na Karadha 

Katika mwaka 2015, Serikali kupitia Benki Kuu ya Tanzania iliendelea 

kutumia nyenzo mbalimbali za sera ya fedha ili kuhakikisha kuwa ujazi wa 

fedha unaendana na mahitaji halisi ya uchumi ili kudhibiti kasi ya mfumuko 

wa bei na athari za kushuka kwa thamani ya shilingi ya Tanzania. Ujazi wa 

fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) uliongezeka hadi kufikia shilingi bilioni 

21,971.0 kutoka shilingi bilioni 18,614.2 mwaka 2014, sawa na ukuaji wa 

asilimia 18.0. Ukuaji ulikuwa juu kidogo ya lengo lililowekwa la asilimia 17.6 

kwa mwaka 2015. Ukuaji huo ulitokana na kuongezeka kwa rasilimali za 

fedha za kigeni katika mabenki na kuongezeka kwa kasi ya ukuaji wa mikopo 

kwa sekta binafsi. Rasilimali za fedha za kigeni katika mabenki ziliongezeka 

kwa asilimia 25.8 ikilinganishwa na ukuaji hasi wa asilimia 0.4 mwaka 2014. 

 

Mikopo ya Benki za Biashara kwa Shughuli za Kiuchumi 

Katika mwaka 2015, mikopo katika benki za biashara kwa sekta binafsi ilikua 

kwa asilimia 24.8 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 19.4 mwaka 2014 na 

lengo la ukuaji wa asilimia 24.0. Hii ilitokana na kuongezeka kwa shughuli za 

kiuchumi na kupungua kwa ukuaji wa madai rasmi kwa Serikali. Aidha, 

thamani ya mikopo iliyotolewa kwa sekta binafsi ilikuwa sawa na asilimia 

17.3 ya Pato la Taifa ikilinganishwa na asilimia 15.6 katika mwaka 2014. 
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Ukuaji wa mikopo kwenye shughuli za uchukuzi na mawasiliano, watu binafsi 

na shughuli za viwandani uliongezeka mwaka 2015 ikilinganishwa na mwaka 

2014. Katika kipindi hicho, sehemu kubwa ya mikopo ilielekezwa katika 

shughuli za biashara ambazo zilipata wastani wa asilimia 20.2 ya mikopo 

yote ikifuatiwa na shughuli za watu binafsi (asilimia 18.0). 

 

Amana Katika Benki za Biashara 

Katika mwaka 2015, amana katika benki za biashara ziliongezeka kwa 

asilimia 18.4 na kufikia shilingi bilioni 19,149.4 kutoka shilingi bilioni 

16,177.8 mwaka 2014. Kati ya hizo, sekta binafsi ilichangia shilingi bilioni 

18,292.5 ambazo ni sawa na asilimia 95.5 ya amana zote. Aidha, amana za 

fedha za kigeni na amana za akiba na za muda maalum zilichangia sehemu 

kubwa ya amana zote kwenye benki za biashara mwaka 2015. Uwiano wa 

amana za fedha za kigeni katika amana zote uliongezeka na kufikia asilimia 

32.9 mwaka 2015 ikilinganishwa na asilimia 28.8 mwaka 2014 wakati 

ambapo uwiano wa amana za akiba na za muda maalum ulikuwa asilimia 

32.4  mwaka 2015. 

 

Mwenendo wa Viwango vya Riba 

Kiwango cha riba za amana za muda maalum kiliongezeka kutoka wastani 

wa asilimia 8.76 Desemba 2014 hadi asilimia 9.22 Desemba 2015. Aidha, 

kiwango cha riba za amana za mwaka mmoja kiliongezeka hadi asilimia 

11.08 Desemba 2015 kutoka asilimia 10.66 Desemba 2014. Vile vile, wastani 

wa kiwango cha riba za mikopo kiliongezeka kutoka asilimia 15.75 Desemba 

2014 hadi asilimia 16.41 Desemba 2015. Tofauti kati ya riba za amana za 

mwaka mmoja na riba za mikopo ya mwaka mmoja ilipungua kutoka wastani 

wa asilimia 4.14 Desemba 2014 na kufikia asilimia 3.14 Desemba 2015. 

Mwenendo huu wa viwango vya riba unaonesha kuendelea kuimarika kwa 

mazingira ya kufanya biashara na ushindani nchini hivyo kuvutia zaidi 

uwekezaji wa sekta binafsi. 

 

Thamani ya Shilingi 

Thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya dola ya Marekani iliendelea 

kupungua katika kipindi chote cha mwaka 2015. Thamani ya shilingi ya 

Tanzania dhidi ya Dola ya Marekani ilipungua kwa wastani wa asilimia 16.8 

ikilinganishwa na asilimia 3.3 mwaka 2014. Dola moja ya Marekani 

ilinunuliwa kwa wastani wa shilingi za Tanzania 1,985.4 mwaka 2015 

ikilinganishwa na wastani wa shilingi 1,652.5 mwaka 2014. Kuporomoka kwa 

thamani ya shilingi hususan robo ya pili (Oktoba hadi Desemba 2015) ya 

mwaka 2015 kulitokana na sababu mbalimbali zikiwemo kuimarika kwa Dola 
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ya Marekani kutokana na kuimarika kwa uchumi wa Marekani, kuchelewa 

kwa upatikanaji wa fedha za kigeni kwa ajili ya bajeti ya Serikali pamoja na 

mapato kidogo ya fedha za kigeni yasiyokidhi mahitaji ya uagizaji wa bidhaa 

na huduma. Mwishoni mwa mwaka 2015, Dola moja ya Marekani iliuzwa kwa 

wastani wa shilingi 2,148.5 ikilinganishwa na wastani wa shilingi 1,725.8 

mwishoni mwa mwaka 2014. Hadi Februari 2016, Dola moja ya Marekani 

ilinunuliwa kwa wastani wa shilingi 2,189.1.  

 

Kielelezo Na. 1.2: Mwenendo wa Thamani ya Shilingi Januari 2015 hadi Februari 

2016 

 
Chanzo: Benki ya Tanzania, 2016 

 

1.2.11 Deni la Taifa 

Deni la Taifa lilifikia shilingi bilioni 45,443.2 Machi 2016 ikilinganishwa na 

shilingi bilioni 35,010.4 katika kipindi kinachoishia Machi 2014 sawa na 

ongezeko la asilimia 29.8. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni  38,826.5 

lilikuwa deni la Serikali na shilingi bilioni 6,592.3 lilikuwa deni la sekta binafsi. 

Ongezeko hilo lilitokana na kuongezeka kwa mikopo mipya kwa ajili ya 

kugharamia miradi ya maendeleo, kushuka kwa thamani ya shilingi dhidi ya 

Dola ya Kimarekani na malimbikizo ya riba kwa mikopo ya nje kwa nchi 

zinazotakiwa kutoa msamaha wa madeni kwa mujibu wa Paris Club lakini 

bado hazijatoa. 

 

Deni la nje lilikuwa Dola za Kimarekani milioni 15,435.3 Machi 2016 

ikilinganishwa na Dola za Kimarekani milioni 14,265.00 Desemba 2014, sawa 

na ongezeko la asilimia 13.3. Kati ya kiasi hicho, Dola za Kimarekani milioni 

13,158.78 zilikuwa ni deni la Serikali na Dola za Kimarekani milioni 3,009.59 
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zilikuwa ni deni la sekta binafsi. Kuongezeka kwa deni kulitokana na 

kupokelewa kwa mikopo mipya kwa ajili ya miradi ya maendeleo na 

malimbikizo ya riba kwa nchi ambazo siyo mwanachama wa kundi la Paris. 

 

Deni la ndani liliongezeka kwa asilimia 6.9 kutoka shilingi bilioni 9,376.85 

Machi 2014 hadi kufikia shilingi bilioni 10,027.34 Machi 2016. Deni hili 

linajumuisha dhamana za Serikali za muda mfupi kwa ajili ya kudhibiti 

mfumuko wa bei kwenye uchumi kiasi cha shilingi bilioni 24.42. Ongezeko la 

deni la ndani lilitokana na kuongezeka kwa mahitaji ya Serikali kugharamia 

miradi mbalimbali ya maendeleo. 

 

1.2.12 Mapato na Matumizi ya Serikali 

Katika bajeti ya mwaka 2015/16, Serikali ilipanga kukusanya jumla ya shilingi 

bilioni  22,495.5 kutoka kwenye vyanzo vya ndani na nje. Sera za mapato ya 

ndani katika mwaka 2015/16 zililenga kukusanya mapato ya kodi na yasiyo 

ya kodi ya shilingi bilioni 13,475.6 sawa na asilimia 14.3 ya Pato la Taifa. Kati 

ya kiasi hicho, mapato ya kodi yalikadiriwa kuwa shilingi bilioni 12,363 na 

mapato yasiyo ya kodi shilingi bilioni 1,112.7. Aidha, mapato yatokanayo na 

vyanzo vya Halmashauri yalikadiriwa kufikia shilingi bilioni 521.9 sawa na 

asilimia 0.6 ya Pato la Taifa. Katika kipindi cha Julai 2015 hadi Aprili 2016, 

makusanyo ya ndani ikijumuisha mapato ya Halmashauri yalifikia shilingi 

bilioni 11,481.4 sawa na asilimia 99 ya makadirio ya shilingi bilioni 11,550.8 

katika kipindi hicho. Mapato ya kodi yalifikia shilingi bilioni 10,170.1 ikiwa ni 

asilimia 100 ya lengo. 

 

Kwa upande wa matumizi ya mwaka 2015/16, Serikali ilikadiria kutumia 

jumla ya shilingi bilioni 22,495.5 kwa ajili ya matumizi ya kawaida na ya 

maendeleo. Kiasi hiki kinajumuisha shilingi bilioni 16,576.4 kwa ajili ya 

matumizi ya kawaida na shilingi bilioni 5,909.1 kwa ajili ya matumizi ya 

maendeleo. Katika kipindi  cha Julai 2015 hadi Aprili 2016, Serikali ilitumia 

jumla  ya shilingi bilioni 16,856.9  kwenye mafungu mbali mbali kwa ajili ya 

utekelezaji wa bajeti, sawa na asilimia 90 ya lengo katika kipindi hicho. Kati 

ya kiasi hicho, shilingi bilioni 13,647.1 zilikuwa ni  kwa ajili ya matumizi  ya 

kawaida na shilingi bilioni 3,209.8 zilikuwa ni kwa ajili ya matumizi ya 

maendeleo. 

 

Makadirio ya mwaka 2016/17 ni kuwa, Serikali imepanga kukusanya na 

kutumia shilingi bilioni 29,539.6. Jumla ya mapato ya ndani ikijumuisha 

mapato ya halmashauri yanatarajiwa kuwa shilingi bilioni 18,463.5 sawa na 

asilimia 62.5 ya mapato yote. Kati ya mapato hayo, Serikali inalenga 
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kukusanya mapato ya kodi ya jumla ya shilingi bilioni 15,105.1 sawa na 

asilimia 82 ya mapato ya ndani. Aidha, mapato yasiyo ya kodi na mapato 

kutoka vyanzo vya Halmashauri ni shilingi bilioni 2,693.0 na shilingi bilioni 

665.4 kwa mtiririko huo. Washirika wa Maendeleo wanatarajiwa kuchangia 

shilingi bilioni 3,600.8 ambayo ni asilimia 12 ya mapato yote. Aidha, Serikali 

inatarajia kukopa shilingi bilioni 7,475.3 kutoka soko la ndani na nje kwa ajili 

ya kulipia hatifungani na dhamana za Serikali zinazoiva, mikopo mipya kwa 

ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo pamoja na kulipia malimbikizo ya 

madai yaliyohakikiwa. Kwa upande wa matumizi, katika mwaka 2016/17 

Serikali inapanga kutumia jumla ya shilingi bilioni 17,719.1 kwa ajili ya 

matumizi ya kawaida na matumizi ya maendeleo yatakuwa shilingi bilioni 

11,820.5 sawa na asilimia 40 ya matumizi yote ambapo kiasi cha shilingi 

bilioni 8,702.7 ni fedha za ndani na shilingi bilioni 3,117.8 ni fedha za nje.  

 

1.2.13 Matarajio ya Ukuaji wa Uchumi kwa Mwaka 2016/17 

Katika mwaka 2016/17, shabaha na malengo ya uchumi jumla na bajeti ni 

kama ifuatavyo:- 

(i) Pato Halisi la Taifa kukua kwa asilimia 7.2 mwaka 2016 kutoka 7.0 

mwaka 2015;  

(ii) Kuendelea kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei na kuhakikisha kuwa 

unabaki kwenye wigo wa tarakimu moja kati ya asilimia 5.0 na 

asilimia 8.0 mwaka 2016; 

(iii) Mapato ya ndani ikijumuisha mapato ya halmashauri kufikia 

asilimia 14.8 ya Pato la Taifa mwaka 2015/16, na kuendelea 

kuongezeka kufikia asilimia 16.9 ya Pato la Taifa mwaka 2016/17; 

(iv) Mapato ya kodi kufikia asilimia 13.8 ya Pato la Taifa mwaka 

2016/17 kutoka asilimia 12.6 ya Pato la Taifa mwaka 2015/16; 

(v) Matumizi ya Serikali yanatarajiwa kuongezeka kutoka asilimia 23.2 

ya Pato la Taifa mwaka 2015/16 hadi asilimia 27.0 mwaka 

2016/17; 

(vi) Nakisi ya abjeti inakadiriwa kuwa asilimia 4.5 ya pato la taifa 

mwaka 2016/17 kutoka makadirio ya bajeti ya asilimia 4.2 mwaka 

2015/16; 

(vii) Nakisi katika urari wa malipo ya kawaida kuwa asilimia 7.9 ya Pato 

la Taifa mwaka 2015/16 na kupungua hadi asilimia 7.5 mwaka 

2016/17; na 

(viii) Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi 

mahitaji ya uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi 

kisichopungua miezi minne Juni 2017. 
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SURA YA PILI 

 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO 2015/16 

 

2.1 Ugharamiaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa, 2015/16 

 

Katika mwaka 2015/16, Serikali ilitenga shilingi bilioni 5,909.1 kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Kati ya fedha hizo, fedha za ndani ni 

shilingi bilioni 4,246.9 na fedha za nje ni shilingi bilioni 1,662.2. Fedha 

zilizotengwa kwa ajili ya Sekretarieti za Mikoa na Halmashauri ni shilingi bilioni 

739.4 ambapo fedha za ndani ni shilingi bilioni 595.0 na fedha za nje ni shilingi 

bilioni 144.4. Kwa upande wa Wizara, Taasisi, Wakala na Idara 

zinazojitegemea zilitengewa shilingi bilioni 5,169.7 ambapo fedha za ndani ni 

shilingi bilioni 3,651.9 na fedha za nje ni shilingi bilioni 1,517.8. 

 

Fedha za miradi ya maendeleo zilizotolewa hadi Aprili 2016 ni shilingi bilioni 

3,209.8. Kati ya fedha hizo, fedha za ndani ni shilingi bilioni 2,819.9 na fedha 

za nje ni shilingi bilioni 398.841. Fedha hizo za maendeleo zilizotolewa ni sawa 

na asilimia 65 ya lengo la shilingi bilioni 4,922.5. Fedha za ndani zilizotolewa ni 

sawa na asilimia 79 ya lengo la kutoa fedha za ndani shilingi bilioni 3,537.4 na 

fedha za nje zilizotolewa ni sawa na asilimia 29 ya lengo la shilingi bilioni 

1,385.2. 

 

2.2 Miradi ya Matokeo Makubwa Sasa 

 

Miradi ya Matokeo Makubwa Sasa ilitokana na uchambuzi wa kimaabara kwa 

sekta sita za mwanzo uliofanyika mwaka 2013. Nchi ya Malaysia ambayo 

inatumia mfumo huo ilishirikiana na Tanzania katika uchambuzi wa kimaabara 

wa maeneo ya Kilimo, Elimu, Maji, Nishati, Uchukuzi, Utafutaji wa Rasilimali 

Fedha na baadaye kwa Afya na Mazingira ya Kufanya Biashara. Malengo 

makuu yalikuwa ni kuwezesha ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo iliyoainishwa 

katika Mpango wa Kwanza wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka mitano (2011/12 

– 2015/16). Mfumo huo ulikusudiwa kuanza kutekelezwa katika kipindi cha 

miaka mitatu (2013/14 – 2015/16) chini ya usimamizi wa Ofisi ya Uratibu na 

Ufuatiliaji (PDB). Katika kipindi cha utekelezaji wa mfumo wa Matokeo 

Makubwa Sasa, mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na: 

 

2.2.1 Sekta ya Kilimo: Hatua iliyofikiwa ni pamoja na: kupata hatimiliki kwa  

mashamba makubwa matano yenye jumla ya hekta 123,394 ya 

Pangani, Kitengule, Bagamoyo, Lukulilo na Mkulazi; kuendelea taratibu 
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za uhaulishaji wa ardhi ya mashamba makubwa ya uwekezaji ya Tawi 

na Muhoro (Rufiji), Kasulu na Mahurunga (Mtwara Vijijini); kupatikana 

kwa watoa huduma binafsi kwa ajili ya skimu 30 za umwagiliaji katika 

Wilaya za Mbarali, Kyela na Iringa na kupelekea uzalishaji wa mpunga 

umeongezeka kutoka tani 4.1 mwaka 2014 hadi tani 6.0 kwa hekta 

mwaka 2015;  ujenzi wa maghala 8 katika Wilaya za Mbarali (4), Kyela 

(2) na Iringa vijijini (2) ambapo upo katika hatua za mwisho kukamilika 

na kukamilika kwa ghala moja kati ya maghala mawili (2) ya Wilaya ya 

Kyela. 

 

2.2.2 Sekta ya Elimu: Hatua iliyofikiwa ni pamoja na: kukamilika ujenzi wa 

vyumba vya madarasa na maabara katika shule 167 sawa na asilimia 

63.25 ya lengo; kutoa mafunzo kwa walimu 1,559 ya jinsi ya kutumia 

teknolojia ya Habari na Mawasiliano katika kufundishia masomo ya 

Sayansi na Hisabati; kutoa mafunzo kwa walimu 3,819 wa Hisabati, 

Baiolojia, Kiingereza na Kiswahili; kupatiwa mafunzo ya usimamizi wa 

shule kwa walimu 3,001; na kuongezeka kwa ufaulu wa shule za msingi 

kutoka asilimia 57 mwaka 2014 hadi asilimia 67.8 mwaka 2015. Aidha, 

ufaulu kwa shule za sekondari ulikuwa asilimia 67.5 mwaka 2015 

ikilinganishwa na asilimia 70 mwaka 2014. 

 

2.2.3 Sekta ya Nishati: Hatua iliyofikiwa ni pamoja na: kukamilika kwa 

ujenzi wa bomba la gesi (km 542) kutoka Mtwara hadi Dar es Salaam 

na ujenzi wa mitambo ya kusafisha gesi Madimba (Mtwara) na 

Songosongo (Lindi); kuunganisha umeme kwa wateja wapya 8,078 

kupitia mradi wa usambazaji wa umeme vijijini awamu ya pili. Idadi ya 

wateja waliounganishiwa umeme chini ya miradi ya REA na TANESCO 

imefikia 241,401 mwaka 2015 na upatikanaji wa huduma za umeme 

umeongezeka kutoka asilimia 18 mwaka 2012 hadi asilimia 40 mwaka 

2015. 

 

2.2.4 Sekta ya Uchukuzi: Katika eneo la Bandari, hatua zilizofikiwa ni: 

kupungua kwa muda wa meli kukaa bandarini kwa ajili ya kupakia na 

kupakua mizigo kutoka siku 4.8  hadi 2.8 ikilinganishwa na lengo la siku 

4; kuongezeka kwa uwezo wa bandari kupakua magari kwa kila shifti 

moja ya saa 8 kutoka magari 800 hadi magari 859; kuongezeka kwa 

idadi ya shehena zilizohudumiwa na bandari ya Dar es Salaam kutoka 

tani milioni 10.3 hadi 14.6 ikilinganishwa na lengo la tani milioni 9.87. 

Katika eneo la Reli, mafanikio ni pamoja na: kukamilika kwa utandikaji 

wa reli nzito ya ratili 80/yadi kati ya stesheni za Kitaraka na Malongwe 
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(km 89 kutoka Dar – es - Salaam); kukamilika kwa ujenzi wa madaraja 

3 kati ya stesheni za Bahi na Kintiku (km 517 kutoka Dar es Salaam) na 

madaraja 2 kati ya stesheni za Kilosa na Gulwe (km 293 na km 303 

kutoka Dar es Salaam); ukarabati wa eneo la reli kati ya Kilosa na 

Gulwe lililoathiriwa na mafuriko; ununuzi wa vichwa vipya vya treni 13, 

mabehewa mapya 22 ya abiria kwa ajili ya huduma ya treni maalum 

(Deluxe), kupokelewa kwa mabehewa mapya ya mizigo 274 na 

mabehewa ya breki 34; kukamilika uundaji upya wa vichwa 10 vya 

treni, mabehewa ya mizigo 89 na mabehewa 31 ya abiria katika 

karakana ya Morogoro.  

 

2.2.5 Sekta ya Maji: Hatua iliyofikiwa ni pamoja na: kukamilika kwa ujenzi 

wa miradi ya maji 975. Walionufaika na kukamilika kwa miradi hii ni 

wananchi milioni 5.75 ambapo jumla ya vituo 24,129 vya kuchotea maji 

vimejengwa katika Halmashauri 148; na kuanzisha Jumuiya za Watumia 

Maji (COWSOs) 1,802 kati ya hizo Jumuiya 875 zimesajiliwa na 

Halmashauri za Wilaya ili kutoa huduma za maji vijijini kwa ufanisi.  

 

2.2.6 Utafutaji wa Rasilimali Fedha: Utekelezaji ni pamoja na: kuanza 

kutumia  kanzidata bora inayohifadhi taarifa na kuthaminisha bidhaa 

kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania, hivyo kutoa makadirio bora zaidi ya 

viwango vya kodi; na kuanza kutoza tozo maalumu kwa ajili ya 

uwekezaji katika elimu ikiwa ni asilimia 2.5 ya mapato ghafi ya kampuni 

za simu. 

 

2.3 Miradi ya Kitaifa ya Kimkakati 

 

2.3.1 Miundombinu 

A. Reli 

(a) Mradi wa kubadilisha km 197 za njia ya reli na kuweka kiwango cha 

ratili 80 kwa yadi: Kazi zilizofanyika ni pamoja na kuufanyia ukarabati mgodi 

wa kokoto wa Tura kwa kununua na kufunga vipuri vipya, kuondoa vipuri 

vilivyochakaa, kununua mafuta na vilainishi na kufanyiwa majaribio. Mgodi 

huu ulianza tena uzalishaji wa kokoto Februari 2016.  

(b) Ukarabati na Ununuzi wa Vichwa Vya Treni, Mabehewa na Vifaa 

Mbalimbali na Matengenezo ya Kawaida ya Njia ya Reli: Kazi 

zilizofanyika ni kukamilisha uundwaji upya wa vichwa 3 kati ya 9; 

matengenezo ya madaraja yenye hali mbaya ili kuruhusu treni kupita; 

kuboresha mfumo wa mawasiliano ya njia ya reli kati ya Dar es Salaam na 

Dodoma; na ununuzi wa vipuri kwa ajili ya kuimarisha mfumo wa breki za 
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mabehewa.  

(c) Mradi wa uboreshaji wa njia ya Reli ya TAZARA: Ukarabati wa mtambo 

wa kuzalisha kokoto wa Kongolo – Mbeya unaendelea na kukamilika kwa 

kubadilishwa mataruma 8,900 ya zege na 3,422 ya mbao. 

(d) Mradi wa usafiri wa Treni ya Abiria Dar es Salaam: Mshauri mwelekezi 

(Kampuni ya  GIBB) kutoka Afrika Kusini amesaini mkataba Machi, 2015 na 

ameanza  kufanya kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa awali wa ujenzi wa 

njia mpya za reli Jijini Dar es Salaam. Kazi  hii inategemewa kukamilika 

Desemba, 2016. 

 

B. Bandari 

 

(a) Bandari za Bahari Kuu 

(i) Bandari ya Dar es Salaam  

Ujenzi wa gati Na. 13 na 14: Kukamilisha kazi za maandalizi ya 

mradi, hususan upembuzi yakinifu na tafiti zitakazotoa picha halisi ya 

mradi na gharama zake, ikijumuisha uondoshaji wa gati la mafuta 

(KOJ) na mabomba yake katika eneo linalotarajiwa kujengwa gati Na. 

13 na 14, Kurasini.  

 

Uboreshaji wa gati Na. 1 – 7: Kuendelea na taratibu za zabuni kwa 

ajili ya kupata mkandarasi wa kazi za ujenzi. Uboreshaji wa gati Na. 1 –

7 utajumuisha ujenzi wa gati Na. 4 la magari (RoRo terminal) pamoja 

na kubadili gati Na. 5 - 7 kuwa gati la makasha (container terminal). 

 

(ii) Bandari ya Mtwara 

Maandalizi ya kutekeleza mradi wa ujenzi wa gati nne (4) kwa awamu 

yanaendelea ambapo Mamlaka ya Bandari Tanzania inaendelea na 

upembuzi yakinifu wa ujenzi wa gati zote nne (4). Aidha, majadiliano 

kati ya Mamlaka ya Bandari Tanzania na kampuni binafsi ya Dangote 

yanaendelea kwa ajili ya ujenzi wa gati la tano katika eneo la Kisiwani 

mkoani Mtwara litakalotumika kuhudumia mizigo ya kampuni hiyo. 

 

(iii) Bandari ya Mbegani – Bagamoyo 

Kusainiwa kwa makubaliano ya awali (MOU) Oktoba 2014 kati ya wabia 

watatu ambao ni Serikali, Kampuni ya China Merchants Holding 

International (CMHI) na General State Reserve Fund (GSRF) ya Oman. 

Shughuli zinazoendelea ni kukamilisha malipo ya fidia yanayokadiriwa 

kufikia shilingi bilioni 58 katika eneo la hekta 800 lililotengwa kwa ajili 

ya shughuli za bandari. 
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(iv) Bandari ya Mwambani – Tanga 

Kazi ya awamu ya pili ya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina ili 

kuthibitisha manufaa (viability) ya ujenzi wa bandari mpya ya 

Mwambani unaendelea. Awamu ya pili itazingatia ujenzi wa reli mpya 

na makisio ya shehena ya kutosha kuvutia wawekezaji ambayo 

haikuzingatiwa kikamilifu katika awamu ya kwanza.  

 

(b) Bandari za Maziwa Makuu 

(i) Bandari za Ziwa Tanganyika 

Ujenzi wa bandari ndogo za Sibwesa, Kagunga na Karema zipo katika 

hatua mbalimballi kama ifuatavyo:- (i) Sibwesa: Mkataba wa ujenzi wa 

gati la Sibwesa ulisainiwa Mei, 2015 kati ya Mamlaka ya Bandari 

Tanzania na M/S Saxons Building Contractor Ltd kwa utekelezaji katika 

kipindi cha miezi 12; (ii) Kagunga: Mkataba wa ujenzi wa gati la 

Kagunga ulisainiwa Aprili, 2015 kati ya Mamlaka ya Bandari Tanzania na 

M/S Kashere Enterprises Ltd ambapo ujenzi unaendelea na umekamilika 

kwa asilimia zaidi ya 25; na (iii) Lagosa: Mamlaka ya Bandari Tanzania 

inaendelea na majadiliano na Mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa gati la 

bandari ndogo ya Lagosa; na Kigoma: kukamilika kwa tathmini ya 

mazingira  kwa ajili ya ujenzi wa jengo la abiria katika bandari ya 

Kigoma. 

 

(ii) Bandari za Ziwa Victoria  

Kuboresha Bandari ya Mwanza, upanuzi wa Bandari za 

Musoma na Bukoba: kazi ya upembuzi yakinifu inayotekelezwa na 

kampuni ya Royal Haskoning ya Uholanzi kwa ajili ya uboreshaji wa 

bandari zilizopo katika Ziwa Viktoria (Mwanza, Musoma and Bukoba) 

inaendelea. 

 

Ujenzi wa gati za Ntama, Lushamba na Kyamkwiki: Mkataba wa 

ujenzi wa gati la Ntama ulisainiwa Oktoba, 2014 kati ya Mamlaka ya 

Bandari Tanzania na Mkandarasi M/s Gemen Engineering Company Ltd 

na ujenzi wa gati la Lushamba ulisainiwa Novemba, 2014 kati ya 

Mamlaka ya Bandari Tanzania na Mkandarasi M/s Nangh’ware Mhando 

Ltd.  

 

(iii) Bandari za Ziwa Nyasa 

Ujenzi wa gati ya bandari ya Itungi pamoja na gati la Ndumbi: Ujenzi 

wa gati ya Bandari ya Itungi umefikia asilimia 90, zabuni ya ujenzi wa 
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gati la Ndumbi zilifunguliwa Juni 2015 na tathmini imekamilika. Hata 

hivyo gharama zilizowasilishwa na wazabuni zilikuwa juu sana kuliko 

bajeti iliyotengwa. Kutokana na hali hii, Mamlaka ya Bandari Tanzania 

inakusudia kutekeleza mradi huu kwa kutumia wataalamu wa ndani (in-

house). 

 

C. Barabara 

 

(a) Miradi ya Barabara Kuu 

Kukamilika kwa ujenzi wa km 323.42 za barabara kuu ikilinganishwa na lengo 

la kilomita 523 kwa kiwango cha lami; na kukamilika kwa ukarabati wa km 29 

za barabara kuu kwa kiwango cha lami ikilinganishwa na lengo la kilomita 113; 

 

(b) Mradi wa Barabara zenye kufungua Fursa za Kiuchumi 

(i) Barabara zilizokamilika: Tunduma – Sumbawanga (km 223.2); 

Ndundu - Somanga (km 60); Mbeya - Lwanjilo – Chunya (km 72); 

Iringa – Dodoma (km 259.8); na Manyoni – Itigi – Chaya (km 89.35) 

(ii) Barabara zinazoendelea kujengwa 

- Itoni – Mkiu – Ludewa – Manda (km 211) ujenzi umeanza; 

- Sumbawanga –Mpanda - Nyakanazi (km 770.9) na Kidahwe - 

Nyakanazi (km 310): sehemu ya Sumbawanga -  Kanazi (km 75) 

asilimia 68.6; Kanazi – Kizi - Kibaoni (km 76.6) asilimia 50.3; 

Sitalike – Mpanda (km 39.9) asilimia 76; Kidahwe – Kasulu (km 50) 

asilimia 14; Kasulu – Nyakanazi (km 50) asilimia 13.6 na Kibondo - 

Nyakanazi (km 50) asilimia 12.95. 

- Manyoni – Itigi – Tabora (km 259.7): sehemu ya Manyoni – Itigi – 

Chaya (km 89.35) ujenzi umekamilika na sehemu ya Tabora – 

Nyahua (km 85) asilimia 92.15 

- Mbeya – Makongorosi - Mkiwa (km 528): sehemu ya Mbeya – 

Lwanjilo - Chunya (km 72) umekamilika asilimia 100; Manyoni – 

Itigi – Tabora (km 264.35): sehemu ya Manyoni – Itigi – Chaya (km 

89.35) ujenzi umekamilika; Nyahua – Tabora (km 85) asilimia 90.1;  

- Dodoma – Babati (km 251.4); sehemu ya Dodoma – Mayamaya km 

(43.65) asilimia 80; Mayamaya – Mela (km 99.35) asilima 54.09; na 

Mela – Bonga (km 88.8) asilimia 56.26;  

- Masasi - Songea – Mbamba Bay (km 868.7); Tunduru-Mangaka-

Mtambaswala (km 202.5) sehemu ya Mangaka – Nakapanya (km 

70.5) asilimia 59.62 ; Nakapanya – Tunduru (km 66.5) asilimia 56 ; 

Mangaka – Mtambaswala km (65.5) asilimia 51.81. Namtumbo – 

Tunduru (km 193), sehemu ya Namtumbo – Kilimasera (km 60.7) 
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asilimia 93.78; Kilimasera – Matemanga (km 68.2) asilimia 33.1 na 

Matemanga – Tunduru (km 58.7) asilimia 57.2;  

- Mwigumbwi – Maswa – Bariadi - Lamadi (km 171.8): Bariadi – 

Lamadi (km 71.8) asilimia 97; na Mwigumbi - Maswa (km 50.3 ) 

mkandarasi amekwisha andaa vifaa kwa ajili ya kuanza ujenzi.  

(iii) Barabara zilizo katika hatua ya upembuzi yakinifu/usanifu wa 

kina: Barabara ya Kidatu – Ifakara – Lupilo – Malinyi – Londo – 

Lumecha/Songea (km 396); Tabora – Ipole – Koga – Mpanda (km 

359); na Bagamoyo (Makurunge) - Sadani – Tanga (km 178) 

 

(c) Barabara Zinazounganisha Tanzania na Nchi Jirani:  

(i) Barabara zilizokamilika ni Arusha – Namanga (km 105), 

Simiyu/Mara Border – Musoma (km 85.5) na Isaka – Ushirombo (km 

132), Nyanguge – Musoma (km 183); 

(ii) Barabara zinazoendelea ni pamoja na: mchepuko wa Usagara – 

Kisesa (km 17) asilimia 60; Nyamuswa – Bunda –Kisorya – Nansio (Km 

121.9), sehemu ya Bulamba – Kisorya (km 51) asilimia 12.85; Isaka –

Ushirombo - Lusahunga (km 242), sehemu ya Isaka – Ushirombo (km 

132) ujenzi umekamilika na sehemu ya Ushirombo – Lusahunga (km 

110) asilimia 50.81; Lusahunga – Rusumo (km 92) na Nyakasanza – 

Kobero usanifu wa kina umekamilika; Sumbawanga – Matai – Kasanga 

Port (km 112) asilimia 52.8, Arusha – Moshi – Holili na Arusha Bypass 

(km 140) mkandarasi wa ujenzi umeanza. 

 

(d) Barabara za Mikoa: Malengo kwa mwaka wa fedha 2015/16 yalikuwa ni 

kujenga kilomita 109.28 za barabara kwa kiwango cha lami. Utekelezaji ni 

kukamilika kwa ujenzi wa kilomita 12.25 za barabara kwa kiwango cha lami.  

 

(e) Barabara za Kupunguza Msongamano Mijini (km 109.35) 

(i) Barabara zilizokamilika: Ubungo Bus Terminal – Mabibo - Kigogo 

Roundabout (km 6.4); Jet Corner – Vituka – Devis Corner (km 10.3); 

Ubungo Maziwa – External (km 2.25); Kibamba – Kisopwa (Kibamba – 

Mloganzila section) (4 km).  

(ii) Barabara zinazoendelea kujengwa: Kigogo Roundabout - Bonde la 

Msimbazi - Twiga/Msimbazi Junction (km 2.7) asilimia 86; Tabata 

Dampo – Kigogo (km 1.65) asilimia 53 na Mbezi (Morogoro Road); 

Mbezi Mwisho – Malambamawili - Kifuru - Kinyerezi –Banana (km 14) 

asilimia 30; Tegeta Kibaoni - Wazo – Goba - Mbezi Mwisho (km 20) 

asilimia 83; Tangi Bovu - Goba (km 9) asilimia 69; Kimara Baruti – 

Msewe - Changanyikeni (km 2.6) asilimia 40; Kimara - Kilungule – 
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External (km 3) asilimia 64; na  Tegeta Kibaoni – Wazo Hill – Goba – 

Mbezi (km 20) asilimia 85. 

(iii) Barabara ambazo zipo kwenye taratibu za kuwapata 

wakandarasi: Banana- Kivule – Msongola, Ardhi - Makongo – Goba 

pamoja na Maji Chumvi - Chang'ombe – Barakuda. 

(iv) Mradi wa Mabasi yaendayo haraka (Dar es Salaam Bus Rapid 

Transit – BRT): ujenzi wa awamu ya kwanza ya mradi wa 

miundombinu ya mabasi yaendayo haraka na vituo vyake umekamilika 

na usafirishaji wa abiria ulianza rasmi Mei, 2016. 

 

(f) Ujenzi wa Barabara za Juu (Flyover) 

Mkataba wa ujenzi barabara za juu eneo la TAZARA ulisainiwa Oktoba, 2015 

kati ya Serikali na mkandarasi M/s Sumitomo Mitsui Construction Co. Ltd ya 

Japan, wenye thamani ya shilingi bilioni 87.156. Ujenzi umeanza na 

unatarajiwa kukamilika katika kipindi cha miezi 35. Serikali pia imetangaza 

zabuni ya ujenzi wa barabara za juu (Interchange) katika makutano ya 

Ubungo Januari, 2016. 

 

(g) Mradi wa Dar es Salaam – Chalinze – Morogoro Expressway (km 

200) 

Mtaalam Mshauri (Transaction Advisor) anaendelea na kazi ya upembuzi 

yakinifu, usanifu wa kina na kuandaa nyaraka za ununuzi kwa ajili ya 

kuwapata wawekezaji. 

 

(h) Madaraja 

Katika mwaka 2015/16 malengo yalikuwa ni kukamilisha ujenzi wa madaraja 

15 katika barabara kuu na madaraja 21 katika barabara za Mikoa. Mafanikio 

ya utekelezaji ni kukamilika kwa ujenzi wa madaraja ya Mwalimu Nyerere - 

Kigamboni, Maligisu, Nangoo, na Ruhekei katika barabara kuu na madaraja 2 

katika barabara za Mikoa. Aidha, Daraja la Kigamboni (Nyerere Bridge) 

lilizinduliwa rasmi na kuanza kutumika Aprili, 2016 na kuanza kutumika. 

Madaraja 6 ambayo ujenzi wake unaendelea ni: Kavuu (asilimia 50),  

Kilombero (asilimia 42.45), Lukuledi II (asilimia 25), Mbutu (asilimia 95) na 

Sibiti (asilimia 22);  kukamilika kwa taratibu za kumpata Mhandisi Mshauri wa 

kupitia usanifu wa nyaya zinazoshikilia daraja la Kirumi (Mara) na kusimamia 

kazi ya ukarabati wa daraja hilo; kukamilika kwa usanifu wa daraja la Ruhuhu 

(Ruvuma) na daraja la Momba (Songwe); na kukamilika kwa upembuzi 

yakinifu wa daraja jipya la Selander (Dar-es-Salaam). 
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(i) Vivuko na Maegesho 

Vivuko: ukarabati wa kivuko cha MV Nyerere ulikamilika na ujenzi wa kivuko 

kipya cha Magogoni – Kigamboni umeanza. 

 

Maegesho: Kukamilika kwa ujenzi wa maegesho ya Iramba – Majita, 

Msangamkuu – Msemo, Ilagala – Kajeje, Luchelele, Igogo na Sweya kwa ajili 

ya kivuko cha kasi ili kupunguza msongamano jijini Mwanza, na ujenzi wa 

maegesho ya muda katika eneo la Magogoni (Dar es Salaam) na Mbegani 

(Bagamoyo).  

 

(j) Usafiri wa Majini 

Meli: Kuanza ukarabati wa meli mbili (2) za abiria na mizigo na matishari 

(Self-Propelled cargo Barges) katika Ziwa Nyasa: Mkataba wa uundaji wa 

matishari mawili (2) ulisainiwa Januari, 2015 na unatarajiwa kukamilika Juni, 

2016 kwa gharama ya shilingi bilioni 11.252. 

 

D. Nishati 

 

(a) Mradi wa Bomba la Kusafirisha Gesi Asilia Kutoka Mtwara na Lindi 

hadi Dar es Salaam (km 542): Kukamilika kwa ujenzi wa bomba la gesi na  

mitambo ya kusafisha gesi katika maeneo ya Madimba na Songosongo; na 

kukamilika kwa ujenzi wa nyumba 32 zenye uwezo wa kuhudumia 

wafanyakazi 172 katika maeneo ya Madimba na Songosongo; 

 

(b) Mtambo wa Kufua Umeme Kinyerezi I (MW 150): Kukamilika kwa 

usimikaji wa mitambo 4 ya kufua umeme yenye uwezo wa kuzalisha MW 150  

na kuzinduliwa rasmi na Rais wa Awamu ya Nne, Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho 

Kikwete Oktoba, 2015; Mitambo imefanyiwa majaribio ambapo inazalisha 

umeme wa MW 150 na umeingizwa kwenye gridi ya Taifa pamoja na 

kukamilika kwa ujenzi wa njia ya umeme wa msongo wa kV 220 kutoka 

Kinyerezi hadi Kimara na njia ya umeme wa msongo wa kV 132 kutoka 

Kinyerezi hadi Gongo la Mboto. 
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Mradi wa Kuzalisha umeme (MW 150) kwa kutumia Gesi Asilia wa Kinyerezi I 

ukiwa umekamilika, Desemba 2015. 

 

(c) Mtambo wa kufua umeme wa Kinyerezi II (MW 240): Serikali 

kukamilisha malipo ya dola za Kimarekani milioni 51.6 (sawa na shilingi bilioni 

110) ambayo ni mchango wa Serikali kwenye ugharamiaji wa ujenzi sawa na 

asilimia 15 na kuanza kwa shughuli za ujenzi wa mitambo hii. 

 

(d) Ujenzi wa Njia ya Umeme wa Msongo kV 220  Makambako – Songea 

(km 250): Mradi umegawanyika katika sehemu mbili: ujenzi wa njia ya 

kusafirisha umeme wa msongo wa kV 220 kutoka Makambako hadi Songea; 

na ujenzi wa njia za usambazaji umeme wa kV 33/0.4. Mkataba wa mradi wa 

ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme ulisainiwa Agosti, 2015 na kazi ya 

kusanifu Ujenzi wa mradi inaendelea; mkandarasi wa mradi wa njia ya 

usambazaji umeme alianza kazi rasmi Desemba, 2014; na zoezi la ulipaji fidia 

takriban shilingi bilioni 7.2 katika mkoa wa Njombe na Ruvuma limekamilika. 

 

(e) Ujenzi wa Njia ya Umeme wa Msongo wa kV 400  Iringa - Shinyanga 

(km 670): Ujenzi wa nguzo 594 kwa Lot Na. 1 (Iringa – Dodoma), 

umekamilika; nguzo 571 kati ya 586 zimesimikwa kwa Lot Na. 2 Dodoma – 

Singida) na nguzo 571 kati ya 594 zimesimikwa kwa Lot Na. 3 (Singida – 

Shinyanga). Kazi ya kuvuta nyaya ili kuunganishwa kwenye Gridi ya Taifa 

inaendelea. 
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(f) Ujenzi wa Njia ya Umeme wa Msongo wa kV 400  North West Grid 

(Mbeya – Sumbawanga – Mpanda - Kigoma – Nyakanazi km 1,148): 

Shughuli zinazoendelea ni kazi ya kufanya uthamini wa ardhi na mali katika 

eneo la mradi na kuboresha upembuzi yakinifu na usanifu wa kubadilisha 

msongo wa umeme kutoka kV 220 hadi kV 400 unaotekelezwa na kampuni ya 

SWECO ya Sweden. Shughuli zilizokamilika ni taratibu za kupata ardhi kwa ajili 

ya ujenzi wa kituo cha kupozea umeme Geita upimaji wa kilomita 321 za 

mkuza wa njia ya umeme kutoka Mbeya hadi Sumbawanga. 

 

(g) Mradi wa msongo wa kV 400 North - East Grid (Dar es Salaam – 

Tanga – Arusha km 682): Upimaji wa ardhi na kuweka mipaka ya eneo la 

mradi kutoka Kinyerezi (DSM) hadi Chalinze (Pwani) na tathmini ya fidia kwa 

wananchi watakaopisha ujenzi wa mradi imekamilika. Aidha, Serikali na Benki 

ya Exim ya China wamekamilisha majadiliano kuhusu mkopo wa Dola za 

Marekani milioni 588.79.  

 

(h) Mradi wa kusambaza umeme katika mikoa ya Dar es Salaam, 

Mwanza, Arusha, Shinyanga na Geita (Mradi wa Electricity V): 

Shughuli zilizokamilika ni pamoja na ukarabati na ufungaji wa mitambo katika 

kituo cha Ilala; ukarabati na upanuzi wa kituo cha cha kupozea umeme Njiro 

na ujenzi wa msingi katika kituo cha Sokoine umefikia asilimia 70. Aidha, hadi 

kufikia Aprili, 2016 wateja 4,243 wameunganishiwa umeme na TANESCO 

kupitia mradi huu. 

 

(i) Miradi ya Umeme Vijijini (REA Turnkey Phase II): Kazi zilizotekelezwa ni 

pamoja na ujenzi wa vituo sita (6) vya kuongeza nguvu za umeme wa kV 

11/33 katika miji ya Kigoma, Kasulu, Kibondo, Ngara, Mbinga na Tunduru; 

ujenzi wa njia za kusambaza umeme zenye urefu wa km 15,000 za msongo 

wa kV 33; ujenzi wa vituo vidogo 3,100 vya kupoza na kusambaza umeme 

(33/0.4/0.23); na ujenzi wa njia ndogo ya usambazaji umeme wenye urefu wa 

km 7,000. Mradi umeunganisha wateja 74,379 wa awali kati ya wateja 

250,000 hadi kufikia 31 Machi 2016. Aidha, kazi za kuunganisha umeme 

kwenye Makao Makuu ya Wilaya 13 za Mkalama, Kakonko, Uvinza, Mlele, 

Kalambo, Nyasa, Buhigwe, Nanyumbu, Momba, Itilima, Busega, Chemba na 

Kyerwa zinaendelea. 

 

E. Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

 

(a) Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano 

Ujenzi na upanuzi wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano awamu ya I na II 
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umekamilika katika mikoa 24 ya Tanzania Bara kwa km 25,954. Kati ya hizo, 

km 7,560 zimejengwa na Serikali katika awamu ya I na ya II ya mradi wa 

National ICT Infrastructure Backbone, km 18,000 zimejengwa na Kampuni ya 

Mawasiliano ya Viettel na km 394 za mkongo wa mjini (metrol fiber) 

zimejengwa kwa ubia kati ya Serikali na Umoja wa kampuni ya simu za 

mkononi. Mafanikio mengine ni pamoja na: kuunganisha Tanzania na mikongo 

ya baharini ya SEACON na EASSy na kutoa maunganisho ya mawasiliano kwa 

nchi za jirani zikiwemo Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Zambia na Malawi; 

kutoa huduma za maunganisho kwenye mkongo wa kimataifa wa SEAS 

(Seychelles East Africa System) unaounganisha nchi za Seychelles na Tanzania 

na Dunia kwenye mikongo mingine ya Kimataifa; kuendelea na kazi ya 

kuunganisha Zanzibar katika Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano; kukamilika 

kwa ujenzi wa Mikongo ya mijini katika mikoa ya Mwanza (km 36) na Arusha 

(km 58) na kuendelea na ujenzi katika mikoa ya Morogoro (km 18), Dodoma 

(km 42), Kilimanjaro (km 35.08) na Tanga (km 43.28); na kuendelea na ujenzi 

wa jengo la Data Center katika eneo la Kijitonyama. 

 

(b) Maeneo Maalum ya TEHAMA (ICT Park) 

Mradi unalenga kuvutia uwekezaji katika sekta ya TEHAMA ili kuboresha 

upatikanaji wa huduma za TEHAMA na utumiaji wa TEHAMA katika shughuli za 

uzalishaji pamoja na utoaji huduma. Kazi zilizotekelezwa ni kukamilika kwa 

malipo ya fidia ya shilingi bilioni 1.7 katika eneo lenye ukubwa wa ekari 438 

lililopo EPZ Bagamoyo. 

 

(c) Anuani za makazi na misimbo ya posta 

Mradi unaendelea na awamu ya II ya utekelezaji katika jiji la Dar-es-Salaam 

na Zanzibar. Shughuli zilizotekelezwa katika jiji la Dar-es-Salaam ni ukusanyaji 

wa taarifa mbalimbali za mitaa, kuweka majina ya mitaa na namba za nyumba 

katika kata 18 za Manispaa za Dar-es-Salaam (Ilala 6, Kinondoni 7 na  Temeke 

5). Malengo ni kuanzisha utaratibu wa kutumia anuani za makazi na simbo za 

posta katika kutambua maeneo mbalimbali ya mitaa Nchini. 

 

F. Maji  

 

(a) Mradi wa Maji wa Ruvu Chini – Pwani: Ulazaji wa bomba la kusafiarisha 

maji kutoka mtambo wa Ruvu Chini (Bagamoyo) hadi Dar es Salaam (km 

55.38) umekamilika ambapo majaribio ya kusukuma maji kwenye bomba na 

kuunganisha kwenye matanki yaliyopo Chuo Kikuu Ardhi yanaendelea. Hivyo, 

kukamailika kwa upanuzi wa mradi wa maji wa Ruvu Chini na upanuzi wa 

mtambo wa kusafirisha maji kumeongeza uzalishaji maji kutoka lita milioni 180 
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hadi lita  milioni 270 kwa siku. Maeneo ambayo wakazi wake wananufaika na 

mradi huu ni maeneo ya uwekezaji (EPZ) Bagamoyo, Chasimba, Buma, Zinga, 

Kerege na Mpiji kwa mkoa wa Pwani, na Bunju, Wazo, Salasala, Madale na 

Kinzudi Mbezi Juu, Goba, Kawe, Makongo, Mwenge, Msasani, Mikocheni, 

Mlalakua, Masaki, Sinza, kijitonyama, Manzese, Kinondoni, Magomeni, Kigogo, 

Vingunguti, Buguruni, Kariakoo na Ilala kwa mkoa wa Dar es salaam. 

 

 
Eneo la ndani la mtambo wa kuzalisha maji ukiwa umekamilika baaada ya kufungwa 
pampu mpya zenye uwezo wa kusukuma maji kiasi cha lita milioni 270 kwa siku 
kwenda Dar es Salaam na maeneo ya Mkoa wa Pwani, Machi, 2016. 

 

(b) Mradi wa Maji Ruvu Juu – Pwani: Upanuzi wa chanzo cha maji eneo la 

Ruvu Darajani,  ulazaji wa bomba kuu kutoka Mlandizi hadi Kimara na ujenzi 

wa tanki jipya la Kibamba umekamilika na mradi upo katika hatua za 

majaribio. Mradi huu umeongeza uwezo wa kuzalisha maji kutoka lita milioni 

82 kwa siku hadi lita milioni 196 kwa siku. Maeneo yanayonufaika na mradi 

huu ni pamoja na Mlandizi, Kibaha, Kibamba, Kiluvya, Kinyerezi, Mbezi, 

Kimara, changanyikeni, Segerea, Vingunguti, Airport, Ukonga, Kibangu, 

Makuburi na Kipawa. 
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Pampu za Kusukuma Maji, Ruvu Juu. 

 

(c) Mradi wa Visima Virefu vya Kimbiji - Dar es Salaam na Mpera -  

Pwani: Kukamilika kwa uchimbaji wa visima 5 na kufanya idadi ya visima 

vilivyokamilika kuwa 9 kati ya visima 20 vya uzalishaji maji. Visima hivi 

vitatumika kama vyanzo vya maji kupitia mradi wa Usambazaji Maji Jijini Dar 

es Salaam. Vile vile, uchimbaji wa visima 11 vilivyobaki unaendelea.  Aidha, 

mkandarasi amechimba visima 7 vya uchunguzi wa mwendo wa maji chini ya 

ardhi katika mwamba wa Kimbiji na Mpera katika maeneo ya Chanika, 

Mkuranga, Mwasonga, Kibada, Buyuni, Changani na Nzasa - Chanika. Mradi 

huo ukikamilika utazalisha maji lita milioni 260 kwa siku na kunufaisha wakazi 

wa maeneo ya Kurasini, Mkuranga, Kongowe, Chanika, Ukonga, Pugu, 

Kinyerezi,  Kigamboni, Mbagala, Mtoni na Kisarawe. 

 

(d) Mradi wa Ujenzi wa Bwawa la Kidunda - Morogoro: Kukamilika kwa 

usanifu wa bwawa na barabara kutoka Kidunda hadi Ngerengere (km 75). Vile 

vile, fidia kiasi cha shilingi bilioni 7.85 imelipwa kwa wananchi 2,603 kupisha 

mradi katika maeneo ya vijiji vya Kwanyagongo, Kwatupa, Kariakoo, Bwira 

chini, Bwira juu, Vikonge na Mikoroshini vilivyopo ndani ya eneo la mradi.  

 

(e) Miradi ya Maji Vijijini: Kukamilika kwa miradi mipya 1,160 ya maji ya vijiji 

10 katika vijiji 1,206 yenye vituo 28,499 vya kuchotea maji katika Halmashauri 

148. Miradi hiyo imeboresha upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama 
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kwa matumizi ya kijamii na kiuchumi kutoka asilimia 40 Julai, 2013 hadi 

asilimia 72 Machi, 2016 ambapo idadi ya wananchi walionufaika na huduma 

hiyo imeongezeka kutoka milioni 15.2 hadi milioni 21.9. Aidha, katika 

kuhakikisha kuwa miradi hiyo inakuwa endelevu, Jumuiya 909 za watumia 

maji zimesajiliwa. 

 

 
Tanki la mradi wa maji wa Vijiji Kumi katika Manispaa ya Shinyanga - Bushola 

likiwa limekamilika ambalo litahudimia watu 2,438, Januari 2016 

 

(f) Upanuzi wa Mradi wa Maji  Ziwa Victoria – Shinyanga – Kahama: 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa usanifu wa ujenzi wa miundombinu kwa 

ajili ya miradi ya maji kwa miji ya Tabora, Igunga na Nzega; kukamilika kwa 

usanifu wa kina wa mradi na kuanza majadiliano baina ya Serikali ya Tanzania 

na India ili kuwezesha upatikanaji wa fedha za kugharamia utekelezaji wa 

mradi. 

 

(g) Miradi ya Maji ya Kitaifa: Serikali imeendelea kuhudumia miradi ya Maji ya 

Kitaifa ya Makonde, Wanging’ombe na Handeni Trunk Main kwa 

kukarabati miundombinu ya maji, ununuzi wa pampu, mabomba na 

kugharamia umeme kwa ajili ya kuendesha mitambo; kuanza usanifu na 

upembuzi yakinifu katika mradi wa Mugango – Kiabakari; na kukamilisha 

usambazaji wa maji katika vijiji vya Mihuga, Masimbani, Kweikonje, 

Mandamazingara, Mkange, Kwan’gandu, Pongwe Kiona, Kifuleta na 

Kwaruhombo katika awamu ya pili  ya mradi wa Chalinze. 
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2.3.2 Kilimo 

 

A. Kilimo cha Mazao 

(a) Uwekezaji katika Kilimo cha Miwa na Mpunga: Kuhakikiwa kwa mipaka 

ya mashamba manne (4) ya Muhoro, Kumsenga, Mahurunga na Tawi na 

kuanza kwa taratibu za uhaulishaji (recategorisation) wa mashamba hayo; 

kuandaa hatimiliki za Kimila 1,513 kwa wakulima wanaozunguka mashamba ya 

Lukulilo na Ngalimila; na kukamilika kwa mpango - kina wa matumizi bora ya 

ardhi kwa vijiji vinavyozunguka mashamba ya Bagamoyo na Mkulazi. 

 

(b) Skimu 78 za Umwagiliaji Mpunga 

Mradi umewezesha kuanza ujenzi wa maghala sita (6) katika skimu sita (6) za 

umwagiliaji katika wilaya za Kilombero, Korogwe, Bagamoyo, Mbarali, 

Mvomero na Arumeru ambapo ujenzi wa ghala la Lekitatu (Arumeru) 

umekamilika; ujenzi wa maghala mengine upo katika hatua mbalimbali; kuajiri 

Mshauri elekezi na kuanza usanifu kwa kwa ajili ya ujenzi wa skimu nne (4) za 

mfano za Mkindo, Mkula, Msolwa - Ujamaa na Tulo-kongwa; na kupatikana 

kwa watoa huduma binafsi kwa ajili ya skimu nne (4) za umwagiliaji, hivyo 

kuongeza idadi ya skimu zenye watoa huduma binafsi kufikia 34 na kunufaisha 

wakulima 4,554. 

 

(c) Kilimo cha Mahindi 

Ujenzi wa maghala mapya mawili (2) katika Wilaya ya Mlele na Nsimbo 

umekamilika ikilinganishwa na lengo la kujenga maghala 10; kukamilika kwa  

ukarabati wa maghala 36 ikilinganishwa na lengo la maghala 55 katika Wilaya 

za Iringa, Njombe na Songea; na kupatikana kwa Mtaalam Elekezi wa kujenga 

mfumo wa kanzidata ya COWABAMA kwa ajili ya kurahisisha uchambuzi na 

usambazaji wa taarifa za masoko kwa wadau. 

 

(d) Ujenzi wa Maghala ya Kuhifadhi Chakula 

Kukamilika kwa ujenzi wa ghala moja kati ya maghala mawili (2) lenye uwezo 

wa kuhifadhi tani 5,000 za nafaka katika Halmashauri ya Wilaya ya Songea na 

ujenzi wa ghala katika halmashauri ya wilaya ya Mbozi umefikia asilimia 50. 

 

(e) Tafiti za Kilimo 

(i) Kukamilika kwa ukarabati wa ofisi 4, ujenzi wa barabara na 

miundombinu ya umwagiliaji katika kituo cha Kilimo cha Mpunga cha 

KATRIN (Kilombero) na ukarabati wa miundombinu ya umwagiliaji 

katika hekta 10 za mafunzo kwa vitendo katika kituo cha Ukiliguru; 

(ii) Kugundua na kuidhinisha aina 29 za mbegu bora kwa mazao ya 
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mahindi, mpunga, karanga, chai na alizeti; 

(iii) Kuzalisha  tani 8.2 za mbegu mama na tani 522 za mbegu za awali za 

mazao  mbalimbali; na 

(iv) Kukamilika kwa ukarabati wa miundombinu ya umeme katika kituo cha 

utafiti cha KATRIN.  

 

B. Mifugo 

(a) Miundombinu ya Maji na Malisho 

Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na: Kuainishwa kwa maeneo 

yatakayochimbwa mabwawa kwa ajili ya kunywesha mifugo katika wilaya tatu 

(3) za Handeni (Msomera), Chemba (Pangalua) na Ngorongoro (Masisu) 

ambapo ujenzi wa mabwawa mawili (2) katika eneo la Masisu (Ngorongoro) 

na Olypasei (Kiteto) umekamilika; ujenzi wa mabwawa mawili (2) ya 

Kwamaligwa (Kilindi) na Mbangala (Chunya) unaendelea; na kuainisha na 

kutenga maeneo ya ufugaji yenye jumla ya hekta 64,070.18 na hivyo 

kuongeza maeneo ya ufugaji kufikia hekta milioni 2.02 kwa ajili ya malisho. 

 

(b) Vituo vya Uhamilishaji 

Hatua ya utekelezaji ni pamoja na: Ununuzi  wa vifaa vya uhamilishaji ikiwemo 

mitungi 9 kwa ajili ya kituo cha Sao Hill; Kituo Cha Taifa Cha Uhamilishaji 

kimetoa mafunzo kwa wahimilishaji 38; kuzalishwa kwa dozi 80 za mbegu 

bora za uhamilishaji ambazo zilisambazwa na kuhamilisha ng’ombe 221,390 na 

kukamilisha ujenzi wa kituo cha uhamilishaji cha Katavi na ununuzi wa 

mashine ya LN2.  

 

(c) Ujenzi wa Minada na Masoko 

Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na: Ukarabati wa minada ya upili ya Pugu 

(Ilala), Lumecha (Songea), Kirumi (Butiama); Nyamatala (Misungwi); Kizota 

(Dodoma); na Kasesya (Sumbawanga);  kukamilika kwa barabara ya 

kuzunguka mnada wa upili wa Kizota (Dodoma);  kukamilika kwa ujenzi wa 

kisima katika mnada wa Pugu; na kukamilika kwa ujenzi wa ofisi, mazizi na 

barabara ya kuingilia mnadani na sehemu ya kunadia mifugo katika mnada wa 

upili wa Kasesya (Kalambo). 

 

C. Uvuvi 

 

(a) Huduma ya Uzalishaji wa Samaki 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuimarishwa kwa vituo vya Kingolwira (Morogoro), Machui 

(Tanga), Ruhila (Songea), Mwamapuli (Tabora) na Mtama (Lindi)  kwa 

kujenga na kukarabati miundombinu ya kuzalisha vifaranga; kuzalisha na 
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kusambaza vifaranga 500,000 kwa wafugaji wa samaki katika mikoa  ya 

Mbeya, Morogoro, Ruvuma, Lindi na Mtwara; kuimarika kwa uzalishaji wa 

vifaranga kutoka katika vituo vya sekta binafsi ambapo jumla ya vifaranga 

milioni 18 vilizalishwa na kusambazwa kwa wafugaji wa samaki katika mikoa 

ya Dar es Salaam, Morogoro, Kilimanjaro, Tanga, Geita, Pwani,  Mara na 

Kagera.  

 

2.3.3 Viwanda 

 

(a) Maeneo Maalum ya Uwekezaji   

(i) Bagamoyo SEZ 

Serikali kupitia Mamlaka ya Usimamizi wa Maeneo Maalaum ya Uwekezaji na 

Mamlaka ya Bandari Tanzania iliingia mkataba wa utatu na kampuni za China 

Merchant Holding International (CMHI) ya China na State General Reserve 

Fund (SGRF) ya Oman kuwekeza katika eneo maalum la uwekezaji Bagamoyo 

katika eneo la hekta 2,500.  Kati ya eneo hilo hekta 1,700 ni kwa ajili  ya 

kuanzisha eneo maalum la viwanda na hekta 800 ni kwa ajili ya ujenzi wa 

bandari. Hatua ya utekelezaji wa mradi iliyofikiwa ni pamoja na kulipa fidia ya 

shilingi bilioni 26.9 kati ya shilingi bilioni 58.8 zinazohitajika kulipa eneo la 

hekta 5,743 zilizofanyiwa uthamini mwaka 2008.  

 

(ii) Kituo cha Biashara na Huduma Kurasini - Dar es Salaam 

Ujenzi wa mradi huu utatekelezwa kwa ubia kati ya Serikali ya Tanzania 

kupitia Mamlaka ya Usimamizi wa Maeneo Maalum ya Uwekezaji na Serikali ya 

China kupitia kampuni ya Yiwu Pan-African International  Company. Mradi 

utahusisha ujenzi wa kituo cha kisasa cha biashara na huduma kwa ajili ya 

bidhaa kutoka China. Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ulipaji wa fidia ya 

shilingi bilioni 3.04 na hivyo kufanya jumla ya fidia yote iliyolipwa katika eneo 

hilo la hekta 60.4 kufikia bilioni 101.04.  

 

(b) Mradi wa Makaa ya Mawe - Mchuchuma na Chuma – Liganga 

Ukarabati wa barabara ya Mkiu – Liganga (km 46), Mchuchuma (Mchuchuma 

access road km 7) umekamilika; Itoni (Njombe – Ludewa – Nkomang’ombe 

km 168.5) na Mchuchuma - Liganga kwa kiwango cha changarawe; kuanza 

uthamini wa mali za wananchi watakaopisha eneo la mradi Mchuchuma na 

Liganga lenye kilomita za mraba 151 na Liganga kilomita za mraba 179 mwaka 

2015, na kuendelea na mazungumzo kati ya wawekezaji (Tanzania – China 

Mineral Resources Limited) na TANESCO juu ya mkataba wa kuuziana umeme 

utakaozalishwa Mchuchuma wa MW 600. 
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(c) Kiwanda cha Viuadudu Kibaha, Pwani 

Kukamilika kwa ujenzi na ufungaji wa mitambo ambapo kiwanda kilizinduliwa 

Julai 2015; kukamilika kwa ujenzi wa barabara za kuingia kiwandani kwa 

kiwango cha lami (mita 400); kuanza ujenzi wa bwawa la kusafisha maji taka 

(oxidation pond); kuanza maandalizi ya kujenga kituo kidogo cha umeme 

(power substation); na kuanza maandalizi ya tafiti kwa ajili ya ujenzi wa 

kiwanda cha kuzalisha mbolea (Bio-Fertilizer).  

 

2.3.4 Maendeleo ya Rasilimali Watu 

 

A. Maendeleo ya Ujuzi Maalum 

Kutoa mafunzo katika fani za mafuta na gesi kwa ngazi mbalimbali ndani na 

nje ya nchi kwa wanafunzi 159. Kati ya wanafunzi hao, 124 wanagharamiwa 

na Serikali na wanafunzi 35 wanagharamiwa na nchi wahisani. 

 

B. Elimu na Mafunzo ya Ufundi 

 

(a) Vyuo Vikuu 

Katika mwaka 2015/16 mikopo na ruzuku kiasi cha shilingi bilioni 467.43 

imetolewa kwa wanafunzi 124,243 wa elimu ya juu ikilinganishwa na lengo la 

wanafunzi 101,129 ambapo shilingi bilioni 5.514 ni ruzuku kwa wanafunzi 

1,957 katika mafunzo ya masomo ya udaktari wa binadamu. Kati ya fedha 

hizo, shilingi bilioni 3.596 bakaa ya mwaka 2014/15 na shilingi bilioni 27.024 ni 

makusanyo ya mikopo. Aidha, Bodi pia ilitoa mikopo kwa wanafunzi 7,996 wa 

Diploma ya Ualimu wa Hisabati na Sayansi na wanafunzi 270 wa mafunzo ya 

sheria; na kuendelea kukamilisha ujenzi wa jengo la ghorofa 9 la hospitali ya 

kufundishia katika Kampasi ya Mloganzila ya Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 

Shirikishi Muhimbili. Kampasi hii ikikamilika itaongeza udahili wa wanafunzi 

katika kada ya afya kutoka wanafunzi 3,100 hadi wanafunzi 15,000 kwa 

mwaka. 
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Ujenzi wa jengo la hospitali ya kufundishia ya Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 

Shirikishi Muhimbili Dar es Salaam - Kampasi ya Mlonganzila ukiendelea, 

Februari 2016 

 

(b) Elimu ya Msingi na Sekondari 

 

(i) Miundombinu ya Sekondari 

Ukarabati na ujenzi wa miundombinu ya madarasa, vyoo, maabara 

na nyumba za walimu katika shule za sekondari 264 umekamilika; 

upembuzi yakinifu kwa ajili ya kuimarisha miundombinu ya 

madarasa, vyoo, maabara na nyumba za walimu katika shule za 

Serikali 528 pia umekamilika. 

 

(ii) Kiongozi cha Mwalimu 

Kitabu cha Kiongozi cha Mwalimu cha kuimarisha utendaji wa shule 

za Msingi na Sekondari kimeandaliwa, kuchapishwa na kusambazwa 

katika shule zote za Msingi na Sekondari. Aidha, mafunzo ya 

uongozi yalitolewa kwa Wakuu wa Shule zote za Msingi na 

Sekondari ili kuimarisha utendaji kazi wao. 

 

(iii) Tathmini ya Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) 

Imeandaliwa miongozo mbalimbali ya kusaidia kuimarisha 

ufundishaji na ujifunzaji wa stadi za KKK kwa kuzingatia matokeo ya 

upimaji wa stadi za KKK kitaifa uliofanyika mwaka 2013. Jumla ya 

walimu 24,237 wa shule za msingi wanaofundisha darasa la I & II 
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wamepatiwa mafunzo  juu ya  ufundishaji wa stadi za KKK. 

 

(iv) Kuwajengea Uwezo Walimu wa Sayansi na Sanaa 

Walimu 33,322 wakiwemo 20,200 wa shule za msingi na 13,122 wa 

shule za sekondari wamepatiwa mafunzo kazini kupitia program ya 

kujenga uwezo wa walimu na wanafunzi katika ufundishaji na 

ujifunzaji. 

 

(v) Ruzuku ya Uendeshaji wa shule 

Ruzuku ya uendeshaji wa shule imeendelea kutolewa kila mwaka, 

Kuanzia Januari 2016, kiasi cha shilingi bilioni 18.77 kimekuwa 

kikitolewa na Serikali kila mwezi ambapo shilingi bilioni 15.71 

zimekuwa zikipelekwa shule za Msingi na Sekondari moja kwa moja 

na shilingi bilioni 3.06 zimekuwa zikipelekwa NECTA kama fidia ya 

Ada ya Mitihani ya Kidato cha Nne. 

 

(c) Elimu ya Mafunzo ya Ufundi (TVET) 

(i) Programu ya Mafunzo Jumuishi ya Kuhamasisha Ujasiliamali 

(Integrated Training for Entrepreneurship Promotion) imeanzishwa 

na kuwafikia watu 3,481 waliopo katika mfumo usio rasmi; 

(ii) Ujenzi wa chuo cha mafunzo ya ufundi cha Wilaya ya Makete 

umekamilika na chuo kimeanza kudahili wanafunzi katika fani 4;  

(iii) Kuanzishwa kwa programu mpya 8 katika Chuo cha Ufundi Arusha na 

kuwezesha kuongezeka kwa programu za mafunzo hadi 14. 

Programu hizo ni: Sayansi na Teknolojia ya Maabara, Uhandisi Ujenzi 

na Umwagiliaji, teknolojia ya Umeme wa Magari, Teknolojia ya 

Madini na Vito, Uhandisi wa vifaa Tiba na Teknolojia ya Mawasiliano; 

(iv) Programu mpya za Uhandisi wa vifaa Tiba na Teknolojia ya 

Mawasiliano zimeanzishwa katika Taasisi ya Teknolojia Dar es 

Salaam (DIT);  

(v) Watumishi 527 (Wanataaluma 269) wa Mamlaka ya Mafunzo ya 

Ufundi Stadi na Vyuo vya Elimu ya Ufundi wamepata mafunzo ndani 

na nje ya nchi kwa lengo la kujenga uwezo wa utendaji kazi;  

(vi) Mafunzo maalum ya mfumo wa Complementary Basic Education 

Training - CBET yametolewa kwa walimu 100, wakuu wa vyuo na 

waratibu kwa ajili ya vyuo 25 vya Maendeleo ya Wananchi pamoja na 

kuandaa mitaala ya mfumo wa CBET na kusambazwa katika vyuo 

hivyo 25. 
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C. Afya na Ustawi wa Jamii 

 

Hospitali ya Taifa Muhimbili: kuendelea na ujenzi wa jengo la dharura kwa 

watoto na ununuzi wa vifaa tiba kwa ajili ya Kituo cha Tiba na Mafunzo ya 

Upasuaji wa Moyo na kuendelea kuimarisha utoaji wa huduma za kibingwa; 

(a) Taasisi ya Mifupa Muhimbili: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la 

ghorofa 7 litakalokuwa na sehemu za kutolea huduma pamoja na 

malazi kwa wagonjwa. Hadi sasa sehemu ya jengo hilo limeanza 

kutumika kwa ajili ya malazi ya wagonjwa. Sehemu ya kutolea 

matibabu itaanza kutumika baada ya kununuliwa vifaa tiba;  

(b) Taasisi ya Saratani Ocean Road: ununuzi wa vifaa na kuanza ujenzi 

wa vyumba maalum (bunkers) kwa ajili ya kusimika mashine za kisasa 

kwa ajili ya kutolea tiba ya mionzi unaendelea ambapo sifa za kiufundi 

za mashine (specifications)  ya LINAC zimeandaliwa na kupitishwa; 

(c) Hospitali za Rufaa za Kikanda: Kuendelea na ujenzi wa Hospitali ya 

Rufaa kanda ya kati iliyopo Singida; kukamilika kwa awamu ya kwanza 

ya ujenzi wa jengo la tiba ya mionzi katika Hospitali ya Bugando na 

ununuzi wa vifaa tiba ikiwemo CT Simulator; ukarabati wa wodi 6 katika 

hospitali ya Kibong’oto; kukamilika kwa ujenzi wa jengo la X-rays katika 

hospitali ya rufaa ya Mbeya; na kuanza ujenzi wa jengo la wagonjwa 

wa nje la hospitali ya Kanda ya Kusini – Mtwara; 

(d) Hospitali ya Kisasa ya Benjamin Mkapa Ultra Modern Hospital 

Dodoma: Kukamilika kwa ujenzi wa hospitali kwa ajili ya kutoa 

huduma za kibingwa za uchunguzi na tiba ya magonjwa. Hospitali 

itatumika kwa tafiti na mafunzo kwa wanafunzi wa afya wanaosoma 

katika Chuo Kikuu cha Dodoma. Aidha, ujenzi wa majengo mengine ya 

kutolea huduma na wadi ya kulaza wagonjwa umefikia asilimia 50; 

(e) Jumla ya zahanati 77, vituo vya afya 33 na hospitali za wilaya 7 

zimefanyiwa ukarabati, upanuzi na ujenzi, kuweka vifaa tiba na samani; 

(f) Wafanyakazi wa sekta ya afya 3,260 katika mikoa ya Mara, Mtwara na 

Tabora wamepatiwa mafunzo katika stadi za afya zaidi ya lengo la 

kutoa mafunzo kwa wafanyakazi 2,830; 

(g) Kukamilika kwa ujenzi wa maghala ya kuhifadhia dawa yenye ukubwa 

wa mita za mraba 10,209 katika mikoa ya Mbeya, Dar es Salaam, 

Dodoma, Tabora na Tanga; 

(h) Ujenzi wa jengo la madarasa, ukarabati wa maabara ya kujifunzia kwa 

vitendo, bwalo la chakula na miundombinu ya majitaka katika chuo cha 

Tabibu Musoma umekamilika kwa asilimia 85; na 

(i) Kukamilika kwa ukarabati wa jengo la utawala, ukumbi wa mikutano, 

madarasa, mabweni, maktaba, maabara, nyumba za watumishi na 



 

 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2016/17 

 

 

Wizara ya Fedha na Mipango 38 
 

ujenzi wa uzio katika chuo cha Utabibu Mpanda. 

 

2.3.5 Huduma za Utalii, Biashara na Fedha 

 

A. Utalii 

Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na: kuanzisha mfumo wa kielektroniki wa 

ukusanyaji mapato ambapo Idara za Utalii na Wanyamapori zimeunganishwa 

katika mfumo huu kwa awamu ya kwanza; Hadidu za rejea za kumpata 

Mtaalamu Elekezi wa kupitia Sera ya Taifa ya Utalii zimeandaliwa pamoja na 

Mpango kazi wa utekelezaji; na kukamilika kwa Kanuni ya Waongoza Misafara 

ya watalii iliyosainiwa Julai, 2015. Aidha, Idadi ya watalii kutoka nje ilipungua 

kwa asilimia 8 kutoka watalii 1,140,156 mwaka 2014 hadi watalii 1,048,944 na 

mapato kutokana na watalii yalipungua hadi Dola za Marekani bilioni 1.9 

ikilinganishwa na Dola za Kimarekani bilioni 2 zilizopatikana mwaka 2014. 

 

B. Biashara na Masoko 

Sheria ya Soko la Mazao na Bidhaa (Commodity Exchange) ilipitishwa na 

Bunge Juni 2015; kupatikana kwa ofisi pamoja na Jukwaa la mauzo kwa ajili 

ya Soko la Mazao na bidhaa katika Jengo la LAPF lililopo Kijitonyama - 

Kinondoni mkoa wa Dar - es – Salaam; kutolewa mafunzo kwa wasimamizi 

watunga Sera, baadhi ya Wakurugenzi wa Serikali, Sekta Binafsi na madalali 

wa soko  (Marketing intermediaries) kwa lengo la  kurahisisha uendeshaji  wa 

soko hilo. Aidha, mshauri Elekezi anaandaa Mpango Biashara (Bussiness Plan) 

na kubainisha mapungufu yaliyopo kati ya mfumo wa stakabadhi za ghala na 

Soko la mazao na bidhaa ili yaweze kupatiwa ufumbuzi. Vile vile, Serikali 

imeendelea kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji ambapo usajili wa 

majina ya biashara unafanyika kwa njia ya mtandao wa kompyuta (online 

application and registration) uliozinduliwa Oktoba, 2015; Mtaalamu Elekezi 

anaendelea kuandaa Dirisha la Taarifa za Biashara (National Business Portal- 

NBP) ambalo litakuwa na taarifa zote muhimu zinazohusu taratibu, sheria, 

kanuni, adhabu, masharti yanayotakiwa kutimizwa wakati wa kuomba 

kuanzisha biashara hapa nchini; na kuendeleza miundombinu ya masoko ya 

mikoa na kuanzisha masoko katika vituo vya mipakani ili kukuza biashara ya 

ndani na kikanda. 
 

C. Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

Kukamilika kwa vituo vya utoaji huduma kwa pamoja mpakani vya 

Holili/Taveta (Tanzania na Kenya) na Rusumo (Tanzania na Rwanda). Aidha, 

ujenzi unaendelea katika kituo cha Kabanga/Kobero (Tanzania na Burundi). 

Vilevile, usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha Tunduma/Nakonde 

(Tanzania na Zambia) umekamilika ambapo ujenzi utagharamiwa na 
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TradeMark East Africa na ujenzi wa kituo cha Songwe/Kasumulu (Tanzania na 

Malawi) upo katika hatua ya usanifu wa kina. Pia, Serikali imeendelea na 

ukarabati wa jengo la ghorofa 9, makazi ya Balozi na Mkuu wa utawala katika 

ubalozi wa Tanzania Maputo - Msumbiji. 

 

D. Huduma za Fedha 

Benki ya Rasilimali Tanzania 

Benki imeongeza mtaji kufikia shilingi bilioni 152 na kupata leseni ya kuwa 

Taasisi ya Fedha ya Maendeleo. Kazi zilizotekelezwa ni pamoja na utoaji wa 

mikopo ya shilingi bilioni 550 kwenye sekta mbalimbali zikiwemo wajasiriamali 

wadogo, viwanda, makampuni binafsi na wachimbaji wadogo. Aidha, shilingi 

billioni 58.8 zilitolewa kwa makampuni 121 kupitia dirisha la kilimo na 

kuwafikia wananchi 1,000 kupitia out-grower system na SACCOS 78 ambazo 

zimewafikia wananchi 4,000. Katika eneo la wachimbaji wadogo benki ilitoa 

kiasi cha shilingi bilioni 8 ambazo zilitolewa kwa vikundi 17.  

 

Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 

Hadi sasa, Serikali imetoa mtaji wa shilingi bilioni 60 kwa ajili ya benki hii. 

Shughuli zilizofanyika ni pamoja na kutoa mafunzo kwa vikundi vya wakulima 

89 vyenye wakulima 21,526 mkoa wa Iringa. Aidha, benki imebuni bidhaa 

mbalimbali za mikopo zitakazokidhi mahitaji ya uzalishaji ikiwemo mikopo ya 

muda mfupi ya hadi miezi 24 yenye riba ya asilimia 8, muda wa kati  wa hadi 

miezi 60 yenye riba ya asilimia 10 na muda mrefu hadi miezi 180 yenye riba 

ya asilimia 12. 

 

Benki ya Wanawake Tanzania 

Mtaji wa Benki ya Wanawake Tanzania umefikia bilioni 20 mwaka 2015. Benki 

ya Wanawake Tanzania imefungua vituo vya kutolea mafunzo na mikopo 

katika Mikoa ya Dodoma, Dar es Salaam, Mwanza, Mbeya, Iringa, Ruvuma na 

Njombe. Benki hiyo imetoa mafunzo ya ujasiriamali na mikopo kwa wananchi 

12,874 wakiwemo wanawake 9,693 (1,485 wanawake wa vijijini) na wanaume 

3,181. Mikopo ya masharti nafuu iliyotolewa ni shilingi bilioni 20.1. Kati yao, 

wanawake walipata mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 12.8 na wanaume  

shilingi bilioni 7.2. 

 

D. Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi 

Programu ya Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi Katika Ukanda wa 

Pwani na Zanzibar: Kazi zilizotekelezwa ni pamoja na: kuwezesha vikundi 

27 katika Wilaya ya Rufiji kupanda hekta 1,000 za mikoko; kukamilika kwa 

upembuzi yakinifu wa ukarabati na uimarishaji wa kuta za kingo za bahari za 
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barabara ya Barack Obama na Kigamboni; kuajiri Wataalam Elekezi wa 

kuboresha matumbawe na upandaji wa mikoko katika fukwe za Dar es 

Salaam; na kuratibu utekelezaji wa mradi wa kujenga uwezo wa jamii za 

pwani ya bahari ya Hindi ili kuhimili mabadiliko ya tabianchi kutokana na 

kuongezeka kwa usawa wa bahari kupitia mafunzo kuhusu upandaji na 

usimamizi endelevu wa mikoko yalitolewa kwa wananchi wa maeneo ya Rufiji, 

Pangani na Zanzibar. 

 

Mkataba wa Stockholm wa kudhibiti kemikali zinazodumu katika 

mazingira kwa muda mrefu: Kazi zilizotekelezwa ni: kukamilika kwa 

mapitio ya Mpango wa Taifa wa utekelezaji wa Mkataba wa Stockholm; kutoa 

elimu na mbinu bora za usimamizi wa viwanda na wajasiriamali; kuandaa 

mikakati na mipango kazi ya kusimamia mkataba; na kutoa mapendekezo ya 

njia bora za kudhibiti uzalishaji kemikali na matumizi yake ikiwemo njia bora 

ya kudhibiti taka za plastiki ambazo zinachangia kwa kiwango kikubwa 

uzalishaji wa kemikali. 

 

E. Utawala Bora  

i. Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma iliendelea na ukamilishaji 

wa jengo la ofisi ya kanda ya Mtwara na ununuzi wa maeneo ya 

kujenga ofisi za kanda katika mikoa ya Mwanza na Dodoma.  

ii. Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa iliendelea na usajili na utambuzi wa 

watu katika mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, na Lindi. Kazi 

zilizotekelezwa ni: kusajiliwa kwa wananchi 335,627 ambapo kati yao 

wananchi 6,546 walichukuliwa alama za kibaiolojia na kupigwa picha; 

ugawaji wa vitambulisho 73,434 katika mikoa ya Dar es Salaam; Pwani 

pamoja na Zanzibar; kuongezwa kwa watumishi na vitendea kazi katika 

ofisi za wilaya zote za mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Lindi, Mtwara, 

Morogoro, Tanga, Kilimanjaro, na Wilaya ya Arusha mjini; kuendelea na 

ujenzi wa kituo kikuu cha kutunzia kumbukumbu katika Halmashauri ya 

Mji wa Kibaha ambapo ujenzi wa msingi umekamilika; na kukamilika 

kwa uzio na kuanza kwa ujenzi wa msingi wa kituo cha uokozi wakati 

wa majanga - Morogoro. 

 

2.4 Changamoto za Utekelezaji wa Mpango 

Katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa mwaka 2015/16, zipo 

changamoto zifuatazo: 

(a) Uhakika na upatikanaji wa fedha za ulipaji fidia na utekelezaji wa miradi 

ya maendeleo;  

(b) Taratibu ndefu na gharama kubwa za ununuzi wa umma; 
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(c) Madeni ya wakandarasi, hususan ya ujenzi wa barabara; 

(d) Urasimu wa upatikanaji wa ardhi ya uwekezaji; 

(e) Utegemezi wa bajeti ya maendeleo, hususan, misaada na mikopo 

kutoka nje; 

(f) Ushiriki mdogo wa sekta binafsi; 

(g) Mazingira yasiyo wezeshi kwa uwekezaji na uendeshaji biashara; na 

(h) Uhaba wa miundombinu wezeshi (barabara, maji na umeme) ya 

kuwezesha utekelezaji wa miradi. 

 

Hata hivyo, Serikali imekuwa ikichukua hatua mbalimbali kukabiliana na hali 

hiyo, ikiwemo: 

(a) Kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali fedha kugharamia miradi ya 

maendeleo;  

(b) Kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi kupitia uwekezaji wa moja kwa 

moja na ubia kati ya sekta binafsi na  sekta ya umma; 

(c) Kuboresha mazingira ya uendeshaji biashara ili kuchochea uwekezaji, 

hususan wa viwanda; 

(d) Kuendelea kuimarisha miundombinu wezeshi katika maeneo ya mradi 

ya maendeleo; na  

(e) Kuendelea kupunguza madeni ya wakandarasi hususan wa ujenzi wa 

barabara. 
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SURA YA TATU 

 

HALI YA VIWANDA 

 

3.1 Historia ya Viwanda Nchini 

Kiwanda ni shughuli ya kiuchumi inayofanyika mahali pamoja ili kuongeza 

thamani kwenye malighafi kwa njia ya kifizikia na kikemikali na yenye mmiliki 

au msimamizi mmoja au zaidi kisheria. Malighafi zinazobadilishwa zinatokana 

na kilimo, misitu, uvuvi pamoja na bidhaa zingine (intermediate products) 

zinazotumika kuzalisha bidhaa zenye thamani zaidi viwandani. Mfano; 

utengenezaji wa samani, ushonaji, na usindikaji wa vyakula.  

 

Kwa nchi yoyote Duniani ambayo uchumi wake unaendelea kukua ni dhahiri 

kuwa sekta ya viwanda inakua kwa kasi inayoridhisha. Kabla na baada ya 

Tanzania kupata uhuru mwaka 1961 idadi ya viwanda nchini ilikuwa na 

ongezeko kubwa la idadi ya viwanda nchini kati ya mwaka 2005 na mwaka 

2013 lililotokana na mikakati mbalimbali ya uwezeshaji wananchi kiuchumi 

ikijumuisha mfuko wa uwezeshaji wa “Mabilioni ya JK” na utekelezaji wa sera 

ya uendelezaji wa viwanda vidogo kupitia SIDO. Ongezeko hili lilitokea katika 

viwanda vidogo vinavyoajiri wafanyakazi 1 hadi 4. Jedwali Na. 3.1 

linaonesha mwenendo wa ukuaji wa viwanda nchini.  

 

Jedwali Na. 3.1: Idadi ya Viwanda Nchini 
Kipindi Kabla ya 

Uhuru 

1961-

1970 

1971-

1980 

1981-

1990 

1991-

1995 

1996-

2000 

2001-

2005 

2006-

2010 

2011-

2013 

Idadi ya 

Viwanda 
61 64 411 1,188 1,176 3,430 5,153 12,849 50,656 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2016 

 

Tanzania ikiwa miongoni mwa nchi nyingine za Afrika, maendeleo katika sekta 

ya viwanda yamekuwa katika vipindi mbalimbali. Kabla ya azimio la Arusha 

mwaka 1967, sekta ya viwanda iliendelezwa na sekta binafsi na Serikali. Katika 

kipindi hicho kulikuwa na viwanda 125 ambavyo vingi vilikuwa ni vya kutumia 

nguvu kazi kubwa (labour intensive) na vilitoa ajira 200,000 na mchango wa 

wastani wa asilimia 4 katika Pato la Taifa. Baadhi ya viwanda hivyo ni pamoja 

na Coca-Cola, East African Breweries, Tanganyika Packers, British American 

Tobacco, Metal Box na kiwanda cha viatu Bata ambavyo vyote hivyo vilikuwa 

vinamilikiwa na sekta binafsi. Baada ya Azimio la Arusha 1967 nchi ilianza 

kutumia mfumo wa uchumi wa siasa ya ujamaa na kujitegemea ambapo 

shughuli zote za kiuchumi zilimilikiwa na kuendeshwa na Serikali ikiwemo 

viwanda. Msisitizo ulikuwa kuendeleza viwanda kwa ajili ya kuzalisha bidhaa 

zilizokuwa zinaagizwa kutoka nje (import substitution) na viwanda vya 
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kuchakata mazao ya kilimo kwa ajili ya kuuza nje ya nchi sambamba na kuwa 

na sera ya kudhibiti biashara.  

 

Katika kipindi cha mwaka 1967 hadi 1985 Serikali ilichukua umiliki wa viwanda 

na mashirika ikiwa ni pamoja na kusimamia uendeshaji na uzalishaji, kudhibiti 

uagizaji wa bidhaa, udhibiti wa bei na soko la fedha za kigeni. Kutokana na 

udhibiti wa soko la fedha za kigeni pamoja na mauzo hafifu ya bidhaa na 

huduma nje ya nchi, upungufu wa fedha za kigeni nchini ulijitokeza hivyo 

kuzorotesha uagizaji wa bidhaa muhimu. Kuongezeka sana kwa bei za mafuta 

duniani (the global oil crisis)  mwaka 1973 kuliongeza upungufu wa fedha za 

kigeni. Hali hii ilisabisha kushuka kwa kiwango kikubwa uzalishaji viwandani na 

kupunguza ukuaji wa uchumi. Aidha, kutokana na mageuzi ya kiuchumi ya 

Dunia (1986-1995) Serikali ilibinafsisha viwanda na mashirika ya Umma ili 

kuendana na dhana mpya ya soko huria na kupunguza mzigo wa uendeshaji 

kwa Serikali. 

 

3.2 Mwenendo wa Sekta ya Viwanda 

Sekta ya viwanda imeendelea kuwa tegemeo kubwa la ajira na mauzo ndani 

na nje ya nchi. Katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita, ukuaji wa sekta ya 

viwanda umekuwa wa kuridhisha licha ya kuwepo kwa changamoto 

mbalimbali. Sekta hii ilikua kutoka wastani wa asilimia 9.6 mwaka 2005 hadi 

asilimia 11.5 mwaka 2007 kabla ya kupungua hadi asilimia 4.7 mwaka 2009 

kutokana na madhara ya mdororo wa uchumi wa dunia uliosababishwa na 

kuporomoka kwa masoko ya fedha duniani. Hata hivyo, imeendelea kuimarika 

taratibu na kufikia ukuaji wa asilimia 6.8 mwaka 2014 na kupungua kidogo 

kufikia asilimia 6.0 mwaka 2015. Ongezeko hilo lilitokana na kuongezeka kwa 

uwekezaji wa viwanda na uzalishaji wa bidhaa za viwandani zikiwemo nguo, 

chuma, saruji, vinywaji, sigara, vifaa vya ujenzi na bidhaa nyingine za kilimo 

na mifugo. Aidha, katika kipindi hicho wastani wa mchango wa sekta ya 

viwanda katika Pato la Taifa ulikuwa asilimia 7.0. Jedwali Na. 3.2 linaonesha 

mwenendo wa ukuaji na mchango wa sekta ya viwanda katika Pato la Taifa 

kwa kipindi cha mwongo mmoja. 

 
Jedwali Na. 3.2: Ukuaji na Mchango wa Sekta ya Viwanda katika Pato la Taifa (2005 – 2015) 

 2005 2006 2007 2008 2009 2010 2011 2012 2013 2014 20151 

Ukuaji wa Sekta ya 

Viwanda (Asilimia) 
9.6 8.4 11.5 11.4 4.7 8.9 6.9 4.1 6.5 6.8 6.0 

Mchango wa Viwanda 

katika Pato la Taifa 

(Asilimia) 

7.3 7.5 7.0 7.0 6.9 6.9 7.6 7.5 6.4 5.6 4.2 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2016 

                                                           
1 Takwimu za awali za Pato la Taifa   
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3.3 Hali ya Viwanda Nchini 

Kwa mujibu wa sensa ya viwanda ya mwaka 2013, Tanzania ina jumla ya 

viwanda 50,656 ambavyo vipo katika mikoa mbalimbali nchini. Viwanda hivyo 

vinajumuisha viwanda vya kati na vikubwa 1,769 sawa na asilimia 3.5 

ambavyo vinaajiri wafanyakazi 10 na kuendelea, na viwanda vidogo 48,887 

sawa na asilimia 96.5 ambavyo vinaajiri wafanyakazi 1 hadi 9. Takriban ajira 

231,176 zimetengenezwa kutokana na viwanda hapa nchini, ambapo viwanda 

vikubwa na vya kati vimetoa ajira 107,732 na viwanda vidogo ajira 123,364. 

Aidha, viwanda vinavyoajiri wafanyakazi 10 na kuendelea mkoa wa Dar es 

Salaam unaongoza kuwa na  idadi kubwa ya viwanda 516 (asilimia 29.2) 

ikifuatia Arusha 144 (asilimia 8.1), Shinyanga 101 (asilimia 5.7), Kilimanjaro 96 

(asilimia 5.4) na Mwanza 88 (asilimi 5.0). Vile vile, aina ya viwanda vingi 

vilivyopo nchini ni vya uzalishaji chakula 20,228 (asilimia 39.9) ikifuatia na 

mavazi (kanga na vitenge) 13,758 (asilimia 27.2) na samani 7,071 (asilimia 

14.0). Hata hivyo, zipo fursa zaidi katika viwanda vingine ambayo havifanyi 

vizuri kama vile nguo 817 (asilimia 1.6), TEHAMA 3 (asilimia 0), mashine na 

vifaa 30 (asilimia 0.1), madawa 9 (asilimia 0), ngozi 216 (asilimia 0.4), 

kemikali 102 (asilimia 0.2) na vifaa vya umeme 269 (asilimia 0.5). 

 

3.4 Ubinafsishaji wa Viwanda 

3.4.1 Utekelezaji wa Mpango wa Ubinafsishaji 

Serikali ilianza kutekeleza Mpango wa Ubinafsishaji wa Mashirika ya Umma 

mwaka 1992. Lengo la ubinafsishaji lilikuwa ni kushirikisha sekta binafsi na 

wananchi walio wengi kumiliki, kuendesha na kuwekeza katika mashirika ya 

umma ambayo utendaji wake ulianza kulegalega kutokana na sababu 

mbalimbali zikiwemo ukosefu wa mitaji na kukosa usimamizi makini wa 

mashirika hayo. 

 

Katika kutekeleza mpango huo, Serikali iliunda Tume ya Rais ya Kurekebisha 

Mashirika ya Umma mwaka 1993. Ubinafsishwaji ulifanywa kwa njia 

mbalimbali kama vile Uuzaji wa Mali, Uuzaji wa Hisa, Ubia, Ukodishaji, Uuzaji 

wa Shirika kwa menejimenti na Wafanyakazi pamoja na Ufilisi. Tofauti za njia 

za ubinafsishaji zilitokana na utendaji na hali halisi ya Shirika wakati wa 

ubinafsishaji. Tangu mpango wa ubinafsishaji uanze kutekelezwa mwaka 1993 

hadi sasa jumla ya mashirika 337 yamebinafsishwa. Kwa sasa majukumu hayo 

yako chini ya Ofisi ya Msajili wa Hazina baada ya Shirika Hodhi la Mali za 

Serikali (Consolidated Holdings Corporation) kumaliza muda wake mwaka 

2013. 
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Matarajio ya Serikali katika ubinafsishaji yalikuwa kama ifuatavyo: 

i. Kuongeza ufanisi katika Sekta ya mashirika ya Umma na uzalishaji mali; 

ii. Kuongeza mapato ya Serikali na hivyo kuboresha uwiano wa mapato na 

matumizi; 

iii. Kupunguza/kuondoa nafasi ya Serikali katika uendeshaji wa shughuli za 

kibiashara ili kuiwezesha kutoa huduma za msingi kwa jamii, ujenzi na 

uendelezaji wa miundombinu, kuhakikisha ulinzi na usalama wa raia na 

mali zao, usimamizi wa sheria na utawala bora; 

iv. Kushirikisha sekta binafsi katika maendeleo ya uchumi wa nchi hususan 

katika maeneo ambayo Serikali imeamua kujitoa; 

v. Kuongeza ajira; 

vi. Kupunguza utegemezi wa Mashirika ya Umma kwa Serikali kupitia 

ruzuku na mitaji mipya; na 

vii. Kuongeza mitaji na kuanzisha teknolojia ya kisasa katika uzalishaji mali 

na usambazaji huduma. 

 

3.4.2 Viwanda Vilivyobinafsishwa 

Katika kukidhi mahitaji ya soko huria na ushindani wa kibiashara viwanda 106 

vilibinafsishwa kwa watanzania na wawekezaji kutoka nje ya nchi. Kati ya 

viwanda vilivyobinafsishwa, uzalishaji katika viwanda 34 umekuwa wa ufanisi 

na hivyo kuongeza ajira na mapato ya kodi kwa Serikali. Aidha, viwanda 33 

vinaendeshwa kwa hasara. Viwanda 39 vilivyokuwa vinazalisha bidhaa 

mbalimbali kama vile ngozi, chuma, korosho, zana za kilimo, sabuni na mafuta 

ya kupika vimefungwa kabisa kutokana na changamoto mbalimbali zikiwemo 

za kiutendaji, mitaji, teknolojia, nishati, malighafi na kutozingatiwa kwa 

mikataba ya mauzo. 

 

3.4.3 Hali ya Viwanda Baada ya Kubinafsishwa 

(a) Viwanda Vilivyobinafsishwa Vinavyofanya Kazi kwa Faida 

Kati ya viwanda vilivyobinafsishwa, viwanda 34 vinafanya kazi iliyokusudiwa 

kwa faida ikiwemo kiwanda cha Tanzania Portland Cement Company, Minjingu 

Phosphate Company Ltd, Metalbox Tanzania Limited, Kibo Paper Industries 

Ltd, Auto Mech Limited, Kilombero Sugar Company, Tanga Cement, Mbeya 

Cement na Tanzania Breweries LTD. Uwekezaji katika viwanda hivyo 

umechangia kuongezeka kwa mchango wa sekta ya viwanda katika Pato la 

Taifa pamoja na ajira. Pamoja na mafanikio hayo viwanda hivyo vinakabiliwa 

na changamoto mbalimbali ikiwemo ushindani mkubwa katika soko hususan 

kwa bidhaa zinazoingizwa nchini kwa kiwango kidogo cha ushuru hususan 

saruji, vyakula na bidhaa nyingine za viwandani; na upatikanaji wa nishati ya 

uhakika kwa ajili ya uzalishaji viwandani. 
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(b) Viwanda Vilivyobinafsishwa Vinavyofanya Kazi kwa Hasara 

Viwanda 33 vinajiendesha kwa hasara ikiwa ni pamoja na viwanda hivyo 

kuzalisha chini ya kiwango tarajiwa, baadhi kubadili matumizi ya viwanda na 

vingine vinapata hasara kutokana na mabadiliko katika soko. Viwanda hivyo ni 

pamoja na Tanzania Concrete Articles Ltd –Mbeya ambacho kwa sasa 

kimebadilishwa matumizi na kuwa ghala la kuhifadhi makasha badala ya 

matumizi ya awali ya uzalishaji wa vifaa vya ujenzi, na Ubungo Spinning Mill 

ambacho mwekezaji amebadili matumizi ya kiwanda baada ya kupata ridhaa 

ya Serikali na kwa sasa kiwanda kinazalisha bidhaa za plastic badala ya 

uzalishaji wa awali wa nyuzi. Viwanda vingine vinavyojiendesha kwa hasara ni 

pamoja na: Musoma Textile Mills Limited, Keko Pharmaceutical Industries Ltd, 

Tanzania Pharmaceutical Industries Ltd, Concrete Roof Tile Plant, The Giraffe 

Extract Company (T), Kiwanda cha Urafiki (Tanzania – China Friendship 

industries) na Moshi Leather Goods Ltd. Changamoto kubwa zilizosababisha 

viwanda hivi kujiendesha  kwa hasara ni pamoja na: ushindani katika soko; 

kubadilishwa matumizi kwa baadhi ya viwanda na kufanywa maghala ya 

bidhaa; uchakavu wa mitambo ya baadhi ya viwanda; nishati na baadhi ya 

wawekezaji kuzalisha bidhaa tofauti na zilizokusudiwa awali. 

 

(c) Viwanda Vilivyobinafishwa na Kufungwa 

Viwanda vilivyobinafsishwa na kufungwa ni 39 ikijumuisha viwanda vya CMSC; 

Tanzania Bag Corporation LTD (Moshi); Kisarawe Brick Manufactures Ltd; 

Mbeya Ceramics Company Ltd; Steel Rolling Mills; Tanganyika Packers Ltd, 

(Shinyanga Meat Plant); Ubungo Garmets Ltd; Tanzania - China Friendship 

Textile Mills; na Arusha Metal Industries Ltd. Changamoto kubwa zilizovikabili 

viwanda hivi na kusababisha kufungwa ni pamoja na: ufinyu wa mitaji; 

uchakavu wa mitambo na kung’olewa kwa baadhi ya mitambo ya viwanda; 

upatikanaji wa nishati; na uwekezaji hafifu katika majengo na mashine za 

viwanda; na baadhi ya wawekezaji kuvitumia viwanda kama dhamana ya 

mikopo katika mabenki na kutumia fedha za mikopo kwa matumizi mengine 

tofauti na viwanda. 

 

3.4.4 Changamoto Zilizojitokeza baada ya Ubinafsishaji wa Viwanda 

Changamoto kubwa zinazovikabili viwanda vilivyobinafishwa ni: 

(i) Baadhi ya mikataba ya uwekezaji kutoonesha mipango ya uwekezaji wa 

viwanda;  

(ii) Kubadilishwa malengo ya baadhi ya viwanda na kuzalisha bidhaa tofauti 

na zilizokusudiwa awali au kutumika kama maghala ya kuhifadhi 

bidhaa; 
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(iii) Baadhi ya viwanda kushindwa kutekeleza Mpango wa Kibiashara 

(Business Plan) uliokubalika wakati wa mauziano; 

(iv) Uchakavu wa mitambo na teknolojia duni kwa baadhi ya viwanda;  

(v) Baadhi ya wawekezaji kutoendeleza kwa makusudi viwanda 

walivyobinafsishwa; 

(vi) Baadhi ya mitambo ya viwanda imeng’olewa na kuuzwa kama vyuma 

chakavu; 

(vii) Baadhi ya viwanda vilivyobinafsishwa kutumika kama dhamana ya 

kupata mikopo ya benki, mikopo ambayo ilitumika kugharamia shughuli 

nyingine; na 

(viii) Upatikanaji wa nishati ya uhakika kwa ajili ya uzalishaji viwandani; 

 

3.5 Mikakati ya Kuendeleza Viwanda Nchini 

3.5.1 Viwanda Vikubwa 

(i) Kuendelea kuboresha mazingira ya ufanyaji biashara nchini ili kuinua 

nafasi ya Tanzania katika ushindani wa kibiashara;  

(ii) Upatikanaji wa Ardhi: Serikali itaendelea kulipa fidia kwa maeneo 

maalum ya uwekezaji yaliyotengwa nchini na kuweka miundombinu 

wezeshi itakayovutia Sekta Binafsi kuwekeza. Aidha, maeneo ya viwanda 

kulingana na mipango miji yataendelea kutengwa kupitia TAMISEMI kwa 

ajili ya viwanda katika mfumo wa vijiji vya viwanda (industrial village), 

Makongano ya viwanda (industrial clusters) na Industrial parks; 

(iii) Upatikanaji wa rasilimali fedha: Serikali kupitia Benki ya Rasilimali 

Tanzania inatekeleza mpango wa kuiongezea benki mtaji kwa ajili ya 

kuwezesha utekelezaji wa miradi ya maendeleo; 

(iv) Kuendelea kuboresha miundombinu ya msingi kuwezesha maendeleo ya 

viwanda nchini hususan, miradi ya nishati ya umeme, maji, barabara, 

reli na bandari.  

 

3.5.2 Viwanda Vidogo 

(i) Kuendeleza miundombinu ya SIDO; 

(ii) Kuendelea kuboresha miundombinu ya msingi kuwezesha maendeleo ya 

viwanda nchini hususan, miradi ya nishati ya umeme, barabara, reli na 

maji; 

(iii) Kuboresha mazingira ya ufanyaji biashara nchini ikiwa ni pamoja na kodi 

mbalimbali zilizo kikwazo kwa wajasiriamali wadogo wadogo; 

(iv) Kuwezesha upatikanaji  wa Teknolojia rahisi na nafuu hususan kwa ajili 

ya kuanzisha na kuendeleza Viwanda Vidogo na vya Kati kwa ajili ya 

kuchochea uanzishaji wa viwanda vikubwa; 
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(v) Kuanzisha dirisha katika Benki ya Rasilimali lenye lengo la kusaidia 

upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili ya kutoa mikopo kwa viwanda; 

(vi) Kuanzisha kongane za viwanda (Industrial Clusters) za kuongeza 

thamani ya mazao ya kilimo na ya misitu; 

(vii) Kuhamasisha ushiriki wa Sekta Binafsi kupitia elimu na mafunzo ya 

kuendesha na kuendeleza viwanda, ujasiriamali na uwekezaji; na 

(viii) Kuongeza mtaji zaidi kwenye mfuko wa Taifa wa kuendeleza ujasiriamali 

(National Entrepreneurship Development Fund - NEDF) pamoja na 

mfuko wa dhamana kwa wajasiriamali (SME Credit Guarantee Scheme) 

kuwezesha kuwafikia walengwa wengi zaidi. 

 

3.5.3 Viwanda Vilivyobinafsishwa 

(i) Kutathmini kwa kina viwanda vyote vilivyobinafsishwa ili kuandaa 

mikakati ya kuviendeleza; 

(ii) Kupitia mikataba yote ya ubinafsishaji na kuchukua hatua kwa mujibu 

wa sheria;  

(iii) Kufufua viwanda vilivyobinafsishwa na kuviendeleza kwa utaratibu wa 

ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi; na  

(iv) Kudhibiti uagizwaji wa bidhaa zinazozalishwa na viwanda vya hapa 

nchini. 

 

Takwimu zaidi za hali ya viwanda nchini zipo katika kitabu cha Mpango 

Kiambatisho I - IV. 
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SURA YA NNE 

 

VIPAUMBELE VYA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA 2016/17 

 

4.1 Viwanda vya Kukuza Uchumi na Ujenzi wa Msingi wa Uchumi wa 

Viwanda 

(a) Mradi wa Magadi Soda – Bonde la Engaruka, Arusha 

Mradi wa uchimbaji Magadi Soda unatekelezwa na Shirika la Maendeleo 

la Taifa - NDC katika bonde la Engaruka, Wilaya ya Monduli (Arusha). 

Utafiti katika eneo hili umebaini uwepo wa Magadi Soda mita za ujazo 

bilioni 4.68 na huongezeka kila mwaka kwa kiasi cha mita za ujazo 

milioni 1.9. Mradi utahusisha ujenzi wa kiwanda cha kuzalisha magadi 

soda tani milioni moja kwa mwaka kwa ajili ya matumizi ya viwanda 

hususan vya madawa, vioo na sabuni. Katika mwaka 2016/17, 

zimetengwa shilingi bilioni 1.7 fedha za ndani kwa ajili ya utafiti wa 

teknolojia na uchumi (Techno-Economic study); utafiti wa kina wa 

athari za kimazingira; tathmni ya ardhi na mali kwa wananchi 

watakaopisha eneo la mradi, kuandaa mpango wa matumizi bora ya 

ardhi na kuanza kulipa fidia. Mradi utakapokamilika utaliingizia Taifa 

wastani wa mapato ya shilingi bilioni 400 kwa mwaka. 

 

(b) Mradi wa kufufua Kiwanda cha General Tyre - Arusha  

Kiwanda cha General Tyre Arusha kilianzishwa mwaka 1970 kwa ajili ya 

kuzalisha matairi kwa matumizi ya ndani na nje ya nchi. Hata hivyo, 

kutokana na changamoto mbalimbali za kiuendeshaji, mtaji na soko, 

uzalishaji wa matairi ulisimama kuanzia mwaka 2009. Serikali kwa 

kuona umuhimu wa kiwanda hicho, iliazimia kukifufua kwa kuanza na 

ununuzi wa hisa zote (asilimia 100) za kiwanda kutoka kwa mwekezaji 

kampuni ya Continental AG ya Ujerumani. Mradi unalenga kuwezesha 

kiwanda kuanza uzalishaji. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi 

milioni 150 fedha za ndani kwa ajili ya upembuzi yakinifu wa kupata 

gharama za kufunga mitambo mpya wa kuzalisha matairi na kuanza 

maandalizi ya zabuni za kupata mbia. Mradi unakusudiwa kutekelezwa 

kwa ubia kati ya Serikali kupitia Shirika la Maendeleo la Taifa na Sekta 

Binafsi.   

 

(c) Uendelezaji wa Eneo la Viwanda TAMCO, Kibaha 

Eneo la viwanda TAMCO lina ukubwa wa hekta 94 kwa ajili ya 

uwekezaji katika kuendeleza viwanda. Katika mwaka 2016/17 

zimetengwa shilingi bilioni 9.0  fedha za ndani kwa ajili ya ujenzi wa 
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kituo kidogo cha Umeme; ujenzi wa miundombinu ya msingi kwa ajili ya 

viwanda ikiwemo mfumo wa maji safi na maji taka, bwawa la maji taka 

na tanki la maji; na  ujenzi wa mtandao wa barabara. 

 

(d) Uendelezaji wa Viwanda Vidogo  – SIDO 

Katika mwaka 2016/17, zimetengwa shilingi bilioni 6.05 kwa ajili ya 

kuimarisha na kuendeleza maeneo ya viwanda vidogo (Industrial 

Estates/Parks) katika mikoa ya Morogoro, Dar es salaam, Mbeya, 

Mwanza na Arusha. 

(i) Morogoro: Mradi utatekelezwa katika eneo la viwanda Kihonda 

kwenye kiwanja namba 79 kinachomilikiwa na SIDO ambacho 

kina ukubwa wa hekta 6. Shilingi bilioni 2.4 zimetengwa kwa ajili 

ya: kukamilisha ujenzi wa jengo la kituo cha mafunzo ya 

kusindika vyakula kwa wajasiriamali wadogo pamoja na ununuzi 

wa mashine; ujenzi wa ofisi ya SIDO ya mkoa; na ujenzi wa 

majengo manne (4) kwa ajili ya wajasiriamali wadogo.  

(ii) Dar es Salaam: Mradi utatekelezwa katika eneo la viwanda 

Vingunguti kwenye kiwanja namba 24 - 27 kinachomilikiwa na 

SIDO ambacho kina ukubwa wa hekta 12.9. Eneo hili lina 

huduma za msingi za maji, umeme na barabara. Shilingi bilioni 

1.1 zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa jengo la kituo 

cha mafunzo ya kusindika vyakula pamoja na ununuzi wa 

mashine; ukarabati wa majengo na kuboresha miundombinu na 

ujenzi majengo mawili (2) kwa ajili ya wajasiriamali wadogo.  

(iii) Mbeya: Mradi utatekelezwa katika eneo la viwanda Mbeya 

kwenye kiwanja namba 54 kinachomilikiwa na SIDO ambacho 

kina ukubwa wa hekta 8.44. Eneo hili lina huduma za msingi za 

maji, umeme na barabara. Shilingi milioni 200 zimetengwa kwa 

ajili ya ukarabati wa majengo na kuboresha miundombinu.  

(iv) Mwanza: Mradi utatekelezwa katika eneo la viwanda Nyakato 

kwenye kiwanja namba 128 kinachomilikiwa na SIDO ambacho 

kina ukubwa wa hekta 2.7. Eneo hili lina huduma za msingi za 

maji, umeme na barabara. Shilingi milioni 800 zimetengwa kwa 

ajili ya ujenzi wa majengo 4 ya wajasiriamali wadogo.  

(v) Arusha: Mradi utatekelezwa kwenye viwanja namba 42 – 47 na 

72-85 (Block E) vinavyomilikiwa na SIDO ambavyo vina ukubwa 

wa hekta 4.56. Maeneo hayo yana huduma za msingi za maji, 

umeme na barabara. Kazi zitakazofanyika ni pamoja na: 

ukarabati wa karakana; kuboresha miundombinu na kununua 

mashine mpya za kuzalisha vipuri na mashine zingine. 
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(vi) Mfuko wa Mikopo: Shilingi bilioni 2.4 fedha za ndani 
zimetengwa kwa ajili ya kutunisha Mfuko wa Taifa wa Maendeleo 
ya Wajasiriamali (NEDF) unaotoa mikopo midogo kwa wenye 
viwanda na wafanyabiashara wadogo. Kiasi hiki kitaongeza wigo 
wa kutoa mikopo kwa wafanyabiashara wengi zaidi. 

 

4.2 Kufungamanisha Maendeleo ya Uchumi na Rasilimali Watu 

 

4.2.1 Elimu na Mafunzo ya Ufundi 

(a) Kuimarisha mifumo, majengo na miundombinu mingine katika 

shule za awali, msingi na sekondari  

 

Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA): Katika mwaka 2016/17 

zimetengwa shilingi bilioni 18 fedha za ndani na shilingi bilioni 30 fedha 

za nje kwa ajili ya kuwezesha ukarabati wa majengo ya shule kongwe 7 

za sekondari za Serikali na kuzipatia vifaa vya maabara; kuwezesha 

ujenzi wa nyumba 30 za walimu wa sekondari katika maeneo 

yasiyofikika kwa urahisi; kuwezesha ununuzi wa vifaa vya kujifunzia na 

kufundishia na ujenzi wa miundombinu kwa ajili ya  wanafunzi wenye  

mahitaji maalum kwa shule za msingi na sekondari; kuwezesha 

uanzishwaji wa Mifuko ya Elimu ya Wilaya na kugharamia ujenzi wa 

vyumba 25 vya madarasa na matundu 200 ya vyoo katika shule zenye 

uhitaji mkubwa  kutokana na ongezeko la udahili; kuwezesha uratibu, 

ufuatiliaji na uendeshaji wa shughuli za Miradi ya Mfuko wa Elimu na 

Mamlaka ya Elimu Tanzania; na kuwezesha utekelezaji wa mradi wa 

“Education and  Skills for Productive Jobs” kwa kuanzisha mfuko wa 

kujenga  ujuzi kwa vijana. 

 

(b) Ukarabati, Upanuzi na Ujenzi wa Vyuo Vikuu 

(i) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Dar 

es Salaam: Mradi unalenga kukarabati na kupanua 

miundombinu ya chuo ili kuboresha mazingira ya kujifunzia na 

kufundishia. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 9.44 fedha za 

ndani zimetengwa kwa ajili ya kukarabati hosteli za wanafunzi, 

kumbi za mihadhara, kituo cha polisi cha chuo, nyumba za 

wahadhiri na miundombinu ya mfumo wa maji taka. 

 

(ii) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki 

cha Elimu - Mkwawa: Mradi wa chuo unalenga kuboresha 

mazingira ya kufundishia na kujifunzia. Katika mwaka 2016/17 
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shilingi bilioni 4 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kukarabati miundombinu ya chuo  pamoja  na  kukamilisha  

jengo la mihadhara la Chuo. 

 

(iii) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki 

cha Elimu - Dar es Salaam: Mradi unalenga kukarabati na 

kupanua miundombinu ya chuo. Katika mwaka 2016/17 shilingi 

bilioni 4 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa 

maabara za sayansi na kumalizia ujenzi wa jengo la utawala. 

 

(iv) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha 

Dodoma: Mradi unalenga  kuimarisha miundombinu ya chuo. 

Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 5 fedha za 

ndani kwa ajili ya kujenga madarasa na hosteli za Chuo cha 

“Earth Science”  pamoja na chuo cha “Natural and Mathematical 

Science”.  

 

(v) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Huria: 

Mradi unalenga ukarabati na upanuzi wa miundombinu ya vituo 

vya chuo vya kikanda. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 2 

fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya ukarabati wa 

miundombinu  katika  vituo  vya mikoa (6) ya  Ruvuma, Rukwa, 

Kilimanjaro, Singida, Mara na Pwani. 

 

(vi) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha 

Ardhi: Mradi unalenga kuboresha miundombinu ya chuo. Katika 

mwaka 2016/17 shilingi bilioni 5 fedha za ndani zimetengwa kwa 

ajili ya ujenzi wa maabara ambayo itakuwa na matumizi 

mbalimbali (Multi Purpose Laboratory) pamoja na  ukarabati wa 

hosteli za wanafunzi awamu ya VI.  

 

(vii) Mradi wa Ukarabati  na  Ujenzi  Chuo Kikuu Mzumbe: 

Mradi unalenga kukarabati hosteli 5 za wanafunzi na maktaba. 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 3.5 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa hosteli za wanafunzi na 

maktaba katika Kampasi ya Mbeya. 

 

(viii) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha 

Kilimo cha Sokoine: Mradi unalenga kuboresha mazingira ya 

kufundishia na kujifunzia. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 4 
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fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kukarabati kumbi za 

mihadhara, maabara na hosteli za wanafunzi. 

 

(ix) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Afya 

na Sayansi Shirikishi Muhimbili: Mradi unalenga kuongeza 

udahili wa wanafunzi katika fani mbalimbali za kada ya afya. 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 13 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa hospitali ya 

kufundishia - Kampasi ya Mloganzila na ukarabati wa hosteli na 

jengo la utawala Kampasi Kuu ya Muhimbili. 

 

(x) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha 

Ushirika Moshi: Mradi unalenga kuboresha miundombinu ya 

kufundishia na kujifunzia. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 

4.1 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kukarabati majengo 

na miundombinu mingine  katika kampasi kuu ya Moshi na 

kampasi ya Kizumbi. 

 

(xi) Mradi wa Ujenzi wa Chuo Kikuu cha Kilimo na  Teknolojia 

cha Mwl. Julius K. Nyerere: Mradi unalenga kuongeza udahili 

wa wanafunzi wa elimu ya juu katika fani za masomo ya sayansi. 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 10 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa maabara, madarasa, hosteli 

na ofisi.  

 

(xii) Upanuzi wa Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia 

Mbeya: Mradi unalenga kuboresha miundombinu ya chuo. 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 2 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya kujenga na kuweka samani kwenye 

jengo la maktaba ili kuhimili  ongezeko la udahili wa wanafunzi.  

 

(xiii) Taasisi ya Sayansi  na Teknolojia  ya  Nelson Mandela – 

Arusha: Mradi unalenga kuwezesha taasisi kujitegemea. Katika 

mwaka 2016/17 shilingi bilioni 3 fedha za ndani zimetengwa kwa 

ajili ya kuzisaidia kifedha taasisi za elimu ya juu ili ziweze 

kufundisha ujuzi unaohusiana na sayansi  na teknolojia.  

 

(xiv) Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu: Bodi ya 

Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu inalenga kutoa mikopo 

kwa wanafunzi wengi zaidi. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 
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427.55 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kutoa mikopo na 

ruzuku kwa wanafunzi  270,000 wa elimu ya juu wenye vigezo 

vya kupata mikopo na ruzuku hizo. Aidha, Bodi itakusanya 

marejesho ya mikopo kiasi cha shilingi bilioni 43.8 ambazo pia 

zitatumika kutoa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu. 

 

(xv) Mradi wa Ujenzi wa Ofisi ya Tume ya Vyuo Vikuu: Mradi 

unalenga kujenga miundombinu ya Tume ya Vyuo Vikuu nchini 

(TCU). Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 3 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa ofisi ya Tume ya Vyuo Vikuu, 

Dar es Salaam. 

 

(xvi) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo cha Ufundi 

Arusha: Mradi unalenga kuimarisha miundombinu ya 

kufundishia na kujifunzia. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 

3.5 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha  ujenzi  

wa jengo la uhandisi wa umwagiliaji pamoja na kuweka vifaa vya 

kufundishia. 

  

(xvii) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo cha 

Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere: Mradi unalenga 

kuboresha miundombinu ya kufundishia na kujifunzia. Katika 

mwaka 2016/17 shilingi bilioni 5 fedha za ndani zimetengwa kwa 

ajili ya kuendelea na ujenzi wa hosteli katika kampasi ya 

Kivukoni na kununua samani kwa ajili ya Kampasi  ya Bububu. 

 

(xviii) Ukarabati na upanuzi Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 

(NACTE): Mradi unalenga kununua samani za ofisi na 

kukamilisha ujenzi wa jengo la Baraza. Katika mwaka 2016/17 

shilingi milioni 700 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kununua samani za ofisi, kukamilisha malipo ya deni la 

mkandarasi na kukamilisha  ujenzi  wa  jengo  la mitihani  la  

Baraza  la  Taifa  la Elimu ya Ufundi.  

 

(xix) Mradi wa Ujenzi wa  Jengo la kufundishia Chuo cha 

Teknolojia Dar es Salaam: Mradi unalenga kuboresha 

mazingira ya kujifunzia na kufundishia. Katika mwaka 2016/17 

zimetengwa shilingi bilioni 5 kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa  

jengo la ghorofa 10 la kufundishia (DIT Teaching Tower) na 

kuweka umeme  na samani katika Kampasi Kuu, Dar es salaam 
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na kukarabati miundombinu ya  majitaka kwa Kampasi ya 

Mwanza. 

 

(xx) Mfuko wa Utafiti na Maendeleo wa COSTECH: Katika 

mwaka 2016/17 shilingi bilioni 8 fedha za ndani na bilioni 2.98 

fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kujenga uwezo wa Watafiti 

90 katika ngazi ya Uzamivu (PhD) wa TEHAMA na sayansi; 

kufadhili miradi mipya 18 ya utafiti ya kipaumbele kwa 

kushirikiana na Serikali za Afrika ya Kusini, India, na Korea ya 

Kusini; na kufadhili miradi ya utafiti 22 inayoendelea na 32 mipya 

ya utafiti kwa kushirikiana na SIDA; ufuatiliaji na tathmini ya 

miradi ya utafiti na maendeleo na masuala ya teknolojia; 

kugharamia ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya utafiti 

ikijumuisha maabara, vifaa vya utafiti, na miundombinu ya 

majaribio ya utafiti.   

 

(c) Mradi wa Ukarabati wa Vyuo vya Ualimu: Mradi unalenga 

kuboresha mazingira kufundishia na kujifunzia. Katika mwaka 2016/17 

shilingi bilioni 8 fedha za ndani na shilingi bilioni 15 fedha za nje 

zimetengwa kwa ajili ya ukarabati wa miundombinu ya vyuo vine (4) 

vya Ualimu vya Kitangali, Ndala, Shinyanga na Mpuguso. 

 

(d) Ujenzi wa vyuo vya Ufundi Stadi 

Mradi unalenga kuendeleza ujenzi wa vyuo vya ufundi stadi katika 

mikoa 4 isiyokuwa na vyuo hivyo kwa sasa. Katika mwaka 2016/17 

zimetengwa shilingi bilioni 3.4 kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa vyuo 

vya Ufundi Stadi katika mikoa ya Njombe; Rukwa; Geita na Simiyu. 

 

4.2.2 Afya na Ustawi wa Jamii 

(a) Mradi wa Kuboresha Hospitali za Rufaa: Mradi unalenga kuanzisha 

vituo vya upokeaji na utoaji damu. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 

11 fedha za ndani  na shilingi bilioni 2.5  fedha za nje zimetengwa kwa 

ajili ya ujenzi wa benki za damu katika mikoa ya Kigoma na Geita na 

kuwezesha huduma za matengenezo ya vifaa vya uchunguzi wa 

magonjwa kupitia mpango wa ORIO. 

 

Hospitali ya Rufaa Mbeya: Mradi unalenga kuendeleza ujenzi na 

ununuzi wa vifaa katika Hospitali ya rufaa ya Mbeya. Katika mwaka 

2016/17 shilingi bilioni 5 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kukamilisha ujenzi wa ghorofa 2 za jengo la mionzi na ununuzi wa vifaa 



 

 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2016/17 

 

 

Wizara ya Fedha na Mipango 56 
 

tiba. Hopitali ya Rufaa Mtwara: Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 

2 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa 

hospitali. Hospitali ya Magonjwa ya Kuambukiza Kibong'oto: 

Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi milioni 876 kwa ajili ya 

kuendelea na ujenzi wa wodi na kununua vifaa tiba. Hospitali ya 

Mirembe na Isanga: Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 

1.45 kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa ukuta uzio na ukarabati wa wodi 

ya hospitali ya Mirembe; na kukamilisha jengo la Itega la wagongwa wa 

nje walioathirika na matumizi ya madawa ya kulevya. Taasisi ya 

Saratani Ocean Road: Katika mwaka 2016/17 shillingi bilioni 5 

zimetengwa kwa ajili ya kununua vifaa tiba. Hospitali ya Taifa 

Muhimbili: Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 4 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya kununua vifaa tiba na kujenga mfumo wa 

kujikinga. Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI): Katika mwaka 2016/17 

shilingi bilioni 4.8 zimetengwa kwa ajili ya ununuzi wa vifaa tiba na kulipa 

deni la Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya. Hospitali ya Bugando: Katika 

mwaka 2016/17 shilingi bilioni 2 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

ununuzi na usimikaji wa vifaa tiba. Hospitali ya KCMC: Katika mwaka 

2016/17 shilingi milioni 500 zimetengwa kwa ajili ya ununuzi wa vifaa 

tiba.   

 

(b) Mradi wa Huduma za Dawa, Vifaa, Vifaa Tiba na Vitendanishi: 

Mradi unalenga kuboresha hali ya upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba 

na vitendanishi nchini. Katika mwaka 2016/17, zimetengwa shilingi bilioni 

251.5 fedha za ndani kwa ajili ya ununuzi na usambazaji wa dawa, vifaa, 

vifaa tiba na vitendanishi katika vituo vyote vya umma vya kutolea 

huduma za afya. 

 

(c) Mradi wa Kudhibiti Magonjwa ya Kuambikiza: Mradi unalenga 

kuimarisha huduma za kupambana na kudhibiti magonjwa ya kuambukiza 

kupitia huduma za chanjo, afya ya uzazi na mtoto, usafi wa mazingira, 

afya mipakani na uzazi wa mpango. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa 

shilingi bilioni 10 fedha za ndani na shilingi bilioni 103.677 fedha za nje 

kwa ajili ya kudhibiti magonjwa ya kuambukiza na ununuzi wa chanjo. 

 

(d) Programu ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI: Programu hii inalenga 

kuendeleza vita dhidi ya maambukizi ya Virusi vya UKIMWI (VVU) na 

kuboresha huduma kwa watu wanaoishi na VVU. Katika mwaka 2016/17 

zimetengwa shilingi bilioni 29.896 fedha za nje kwa ajili ya ununuzi, 

uhifadhi na usambazaji wa dawa za kupunguza makali ya VVU, dawa za 
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kutibu magonjwa nyemelezi, dawa za kutibu magonjwa ya ngono, 

vitendanishi na vifaa vya maabara. 

 

4.2.3 Maji Safi na Majitaka 

(a) Mradi wa Kuboresha Huduma za Maji katika Jiji la Dar es 

Salaam: Mradi unalenga kuongeza na kuboresha upatikanaji wa 

huduma za maji katika jiji la Dar es Salaam. Katika mwaka 2016/17 

zimetengwa shilingi bilioni 128.5 fedha za ndani na shilingi bilioni 54.53 

fedha za nje kwa ajili ya kukamilisha miradi ya Ruvu Juu, Ruvu Chini na 

Visima virefu vya Kimbiji na Mpera; kuanza ujenzi wa mradi wa 

usambazaji na uondoaji maji taka; na utekelezaji wa miradi mipya chini 

ya mpango maalum wa kuboresha huduma za maji katika jiji la Dar es 

Salaam. 

 

(b) Miradi ya Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Huduma za Maji 

Mijini: Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 89.5 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 75.5 fedha za nje kwa ajili ya kukamilisha miradi 

6 katika miji ya Mtwara, Sumbawanga, Lindi, Kigoma, Musoma na 

Babati; kukamilisha na kuendelea na upanuzi wa miradi ya maji katika 

miji mikuu ya mikoa  mipya ya Geita, Simiyu, Njombe, Katavi, na 

Songwe; kuanza ujenzi wa miradi ya maji katika miji midogo na makao 

makuu ya wilaya 9 zenye uhaba mkubwa wa maji za Kisarawe, Chunya, 

Orkesumet, Ilula, Makambako, Korogwe, Tunduma, Kilwa Masoko, 

Mangaka, na Kayanga; na kuanza upembuzi yakinifu na usanifu wa kina 

katika miji ya Ruangwa, Liwale, Nanyumbu, Kibaya, Mbulu, Magugu, 

Galapo, Dareda, Bashnet, Mahenge, Ifakara, Mvomero, Mikumi, 

Chamwino, Bahi, Gairo, Kondoa, Nyang’hwale, Katoro na makao makuu 

ya Wilaya mpya; kuanza ujenzi wa mradi wa kutoa maji mto Ruvuma 

kwenda Manispaa ya Mtwara – Mikindani; kukamilisha maandalizi ya 

mradi ya uondoaji maji taka katika mikoa 6 ya Morogoro, Kilimanjaro, 

Tanga, Iringa, Arusha na Dodoma; na ukarabati na upanuzi wa mifumo 

ya maji katika miradi 7 ya kitaifa ya Mugango-Kiabakari, Makonde, 

Maswa, Wanging’ombe, Masasi-Nachingwe, Handeni na Chalinze. 

 

(c) Miradi ya Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Huduma za Maji 

Vijijini:  Mradi unalenga kuwapatia maji safi na salama wananchi 

waishio vijijini kutoka asilimia 72 hadi 77 kwa kukamilisha miradi 

inayoendelea na kuanza utekelezaji wa miradi mipya vijijini katika 

Halmashauri zote nchini. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi 

bilioni 373.34 fedha za ndani na shilingi bilioni 48.22 fedha za nje 
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zitakazotolewa na DFID pamoja na washirika wengine wa maendeleo 

JICA, Water Aid na Serikali ya Ubelgiji kwa ajili ya kujenga 

miundombinu ya maji na vituo vipya 631 vya maji vijijini katika mkoa 

wa Tabora; kujenga miundombinu ya usambazaji maji Njombe vijijini, 

Urambo, Singida vijijini, Mbulu, Babati, Iramba na Kilosa; na kujenga 

miundombinu ya usambazaji maji katika vijiji vya mkoa wa Morogoro. 

 

(d) Mradi wa Maji Ziwa Victoria – Kahama – Nzega – Igunga –

Tabora - Sikonge: Mradi unalenga kusambaza maji katika miji na vijiji 

katika mikoa ya Kahama, Shinyanga na Tabora. Utekelezaji wa mradi 

utagharamiwa kwa ushirikiano baina ya Serikali na Washirika wa 

Maendeleo (INDIA) kwa awamu. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa 

shilingi bilioni 12 fedha za ndani na shilingi bilioni 11 fedha za nje kwa 

ajili ya ujenzi wa miundombinu ya usambazaji wa maji katika miji ya 

Kagongwa, Isaka, Tinde, Nzega, Igunga, Sikonge, Tabora na vijiji 89 

pembezoni mwa bomba kuu la maji kutoka ziwa Victoria; ujenzi wa 

mfumo wa usambazaji maji katika miji ya Kwimba, Malampaka, Sumve, 

Mallya, Busega, Bariadi, Langambilili, na Mwanhuzi; ukarabati na 

upanuzi wa mifumo ya usambazaji maji katika miji ya Mwadui, Kishapu, 

Kolandoto, na Maganzo. 

 

(e) Mradi wa ujenzi wa Bwawa la Kidunda: Mradi wa bwawa la 

Kidunda unalenga kuhifadhi maji mita za ujazo milioni 190. Katika 

mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 10.5  fedha za ndani na 

shilingi bilioni 7 fedha za nje kwa ajili ya ujenzi wa barabara ya Kidunda 

- Ngerengere (km 75) na ulipaji wa fidia kwa wananchi 2,603 

watakaopisha ujenzi wa barabara. 

 

(f) Mradi wa maji Same - Mwanga – Korogwe: Mradi unalenga  

kujenga miundombinu ya usambazaji wa maji yenye uwezo wa 

kuhudumia watu 456,931 katika miji ya Same, Mwanga na vijiji 38 na 

kutosheleza mahitaji ya maji hadi mwaka 2038. Katika mwaka 2016/17 

zimetengwa shilingi bilioni 19.22 fedha za ndani na shilingi bilioni 34.17 

fedha za nje kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya usambazaji maji 

katika miji ya Same, Mwanga na Korogwe; na kujenga vituo 1,828 vya 

maji katika vijiji mbalimbali katika eneo la mradi. 

 

(g) Mradi wa Maji wa Masasi – Nachingwea: Mradi unalenga kujenga 

miundombinu ya usambazaji maji na vituo vya kuuzia maji katika miji 

midogo. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 1 fedha za 
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ndani kwa ajili ya ukarabati wa mifumo ya usambazaji maji katika miji 

ya Masasi na Nachingwea. 

 

(h) Mradi wa Uendelezaji na Utunzaji wa Rasilimali za Maji Pamoja 

na Ubora wa Maji: Mradi unalenga kuimarisha usimamizi na 

uendelezaji wa rasilimali za maji nchini. Katika mwaka 2016/17 

zimetengwa shilingi bilioni 50.0  fedha za ndani na shilingi bilioni 12.75 

fedha za nje kwa ajili ya kukamilisha uandaaji wa mipango ya mabonde 

ya Pangani, Ziwa Victoria, Wami na Ruvu na kuanza utekelezaji wa 

mipango shirikishi ya usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji 

katika mabonde ya Rufiji, Ruvuma, Ziwa Tanganyika, Rukwa na Nyasa; 

utekelezaji wa mkakati wa teknolojia ya kutoa madini ya fluoride 

kwenye maji; utekelezaji wa mkakati wa usimamizi wa ubora wa maji 

na udhibiti wa uchafuzi wa vyanzo vya maji; ujenzi wa majengo ya 

Maabara za maji katika mikoa ya Tabora, Geita, Kilimanjaro na 

Manyara; kujenga vituo 70 vya uchunguzi wa mwenendo wa rasilimali 

za maji nchini; kuanza maandalizi ya ujenzi wa mabwawa mawili ya 

kimkakati ya Farkwa na Ndembera na kukarabati mabwawa 4 ya 

Nkiniziwa na Itobo (Nzega), Lemioni na Enguikment II (Monduli); na 

kukamilisha ujenzi na ukarabati wa ofisi za mabonde. 

 

4.2.4 Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu 

(a) Mfuko wa Maendeleo ya Vijana: Mfuko huu uliundwa kutokana na 

Azimio la Bunge kwa lengo la kusaidia Vijana kiuchumi katika juhudi za 

Serikali za kupunguza tatizo la ajira miongoni mwa vijana. Katika 

mwaka 2016/17 shilingi bilioni 1 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kutoa mikopo kwa vikundi vya vijana kulingana na miradi waliyobuni; 

kujenga uwezo wa Vijana, Maafisa wa Vijana wa Halmashauri na 

Viongozi wa SACCOS za Vijana katika kuhamasisha uundwaji na 

usimamizi wa SACCOS imara na endelevu pamoja na kujifunza namna 

nzuri ya matumizi ya fedha za Mfuko wa Maendeleo ya Vijana; na 

kufanya ufuatialiaji na tathmini ya miradi ya Mfuko wa Maendeleo ya 

Vijana. 

 

(b) Programu ya Kukuza Ujuzi: Programu inalenga kuendeleza ujuzi 

kwa wasiokuwa na ujuzi unaohitajika (skills mismatch) katika soko la 

ajira kuajirika. Programu itatekelezwa katika kipindi cha miaka mitano 

kuanzia mwaka 2016/17 hadi 2020/21. Katika mwaka 2016/17 shilingi 

bilioni 15 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kuandaa na 

kusambaza miongozo ya mafunzo kwa vitendo; kutoa mafunzo ya 
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uanagenzi (apprentiship) kwa watu 4,600; kutoa mafunzo kazini kwa 

kuongeza ujuzi na mafunzo mtambuka kwa wafanyakazi 13,400 ili 

kuongeza tija na kuboresha huduma; kuwezesha wahitimu 4,000 

kufanya mafunzo ya ujuzi kwa vitendo mahala pa kazi (internship); 

kutambua na kurasimisha ujuzi uliopatikana katika mfumo usio rasmi 

wa mafunzo kwa watu 5,000; kuimarisha vituo vya ajira mikoani na 

mfumo wa taarifa za soko la ajira; na kufuatilia utekelezaji wa 

programu ya kukuza ujuzi. 

 

(c) Mradi wa Kubaini Ajira zenye Tija Nchini: Mradi unatekelezwa kwa 

ushirikiano kati ya Serikali ya Tanzania na Wizara ya Ushirikiano na 

Maendeleo ya Ujerumani chini ya mpango ujulikanao kama 

“Employment for Sustainable Development in Africa”. Mradi unalenga 

kubaini ajira zenye tija kwa wananchi ili kuiwezesha Serikali ya 

Tanzania kutunga Sera, Sheria na Miongozo katika kukuza na 

kuboresha ajira nchini hususani kwa watu wenye ulemavu. Katika 

mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 1.49 fedha za nje kwa ajili 

ya kufanya utafiti wa kubaini ajira zenye manufaa katika maeneo na 

sekta mbalimbali za uzalishaji mali na utoaji huduma nchini. 

 

4.2.5 Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

Mradi unalenga kuwawezesha wananchi kiuchumi kwa kutenga shilingi milioni 

50 kwa kila kijiji kama mfuko wa uwezeshaji (revolving fund) kwa ajili ya 

kukopesha vikundi vya wajasiriamali kupitia ushirika wa kuweka na kukopa 

katika vijiji. Katika mwaka 2016/17, zimetengwa shilingi bilioni 59 kwa ajili ya 

kuanza utekelezaji wa mradi huu. Mradi utasimamiwa na Ofisi ya Waziri Mkuu 

– Baraza la Taifa Uwezeshaji Kiuchumi na uratibu wa matumizi ya fedha hizo 

utaandaliwa ili kuwezesha kufikia malengo ya Ilani ya Uchaguzi Mkuu ya CCM 

ya mwaka 2015. 

 

4.2.6 Wanyamapori 

(a) Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Maliasili Nchini (Sustainable 

Natural Resource Management in Tanzania) 

Mradi unatekelezwa kwa ushirikiano kati ya Serikali ya Tanzania na 

Serikali ya Ujerumani kupitia Shirika la Maendeleo ya Ujerumani – GIZ. 

Mradi unalenga kuimarisha matumizi endelevu ya maliasili hususan za 

wanyamapori kwa kujenga uwezo wa taasisi na ushiriki wa wananchi 

katika kuhifadhi maliasili. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi 

bilioni 4.88  fedha za nje kwa ajili ya kutoa ushauri wa kitaalam kwa 

Halmashauri Wilaya za Ngorongoro na Serengeti katika masuala ya 
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sera, sheria na taratibu za kuwezesha halmashauri hizo kunufaika na 

mapato yatokanayo na uhifadhi na utalii; na kuziwezesha Halmashauri 

hizo kutoa mafunzo ya uhifadhi na kuandaa mpango wa matumizi bora 

ya ardhi. 

 

(b) Mradi wa Kilombero and Lower Rufiji Wetland Ecosystem 

Management Project (KILORWEP) 

Mradi unatekelezwa kwa  ushirikiano kati ya ya Serikali ya Tanzania na 

Serikali ya Ubeligiji. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 2.08 fedha za 

nje zimetengwa kwa ajili ya kuwezesha uanzishwaji na usimamizi wa 

maeneo ya hifadhi ya jamii- WMAs na usimamizi shirikishi wa maliasili 

katika wilaya za Ulanga, Rufiji na Kilombero; kuwezesha usimamizi wa 

mpango wa matumizi bora ya ardhi; na upembuzi yakinifu na tathmini 

ya shughuli za kiuchumi za wananchi zinazotegemea maliasili katika 

wilaya za Ulanga, Kilombero na Rufiji. 

 

(c) Mradi wa Kuimarisha Kitengo  Cha Kukabiliana na Ujangili 

Katika  Mapori Tengefu Nchini (Capacity Building in Game 

Reserves and Anti-Poaching Unit in Tanzania) 

Katika mwaka 2016/17 shilingi milioni 500 fedha za ndani zimetengwa 

kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa nyumba za watumishi katika mapori 

ya akiba na vikosi dhidi ya ujangili, kujenga miundombinu  ya maji, 

umeme, afya na kuwajengea uwezo watumishi wa vikosi dhidi ya 

ujangili. 

 

(d) Mradi wa Kukabiliana na uhalifu wa Wanyamapori (Support to 

Combating Wildlife Crime and Advancing Conservation Project) 

Mradi huu unalenga kutekeleza mkakati wa Taifa wa kuzuia ujangili na 

unatekelezwa kwa ushirikiano kati ya Serikali na Shirika la Maendeleo la 

Umoja wa Mataifa - UNDP. Katika mwaka 2016/17 shilingi milioni 830 

fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kuimarisha doria nchini ili 

kukabiliana na wahalifu wa makosa ya jinai ya wanyamapori;  tathmini 

ya kuanzishwa kwa kitengo kinachoshughulikia makosa ya jinai ya 

wanyamapori; tathmini kitaifa ya makosa ya uhalifu wa rasilimali za 

wanyamapori na hatua zilizochukuliwa kwa makosa hayo; na 

kuendesha mafunzo maalum kwa mahakimu wa mahakama za wilaya 

na waendesha mashitaka  kuhusu sheria za wanyamapori na utunzaji 

wa ushahidi. 
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4.2.7 Misitu 

(a) Mradi wa Uendelezaji wa Misitu Binafsi na Mnyororo wa 

Thamani (Private Plantation Forestry and value Chain) 

Mradi unatekelezwa kwa ufadhili wa Serikali ya Finland na unalenga 

kupunguza umaskini wa kipato kwa kuhakikisha kuwa sekta binafsi 

zinashiriki katika kupanda miti na kuongeza wigo wa misitu binafsi, 

kuimarisha taasisi za mafunzo ya misitu na kutoa mafunzo ya namna 

bora ya kunufaika na misitu kwa wananchi.  Mradi huu unatekelezwa 

katika wilaya za Mufindi, Kilolo, Njombe, Makete, Ludewa na Kilombero. 

Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 2.64 fedha za nje 

kwa ajili ya  kujenga mazingira wezeshi ya kuendeleza misitu binafsi; 

kuwezesha utayarishaji wa mipango ya matumizi bora ya ardhi; na 

kuwezesha vikundi vinavyojishughulisha na kilimo cha miti kwa kutoa 

elimu wa shughuli mbadala za kiuchumi zaidi ya upandaji miti.  

 

(b) Mradi wa Kuimarisha Mtandao wa Hifadhi ya Misitu kwa 

Utunzaji wa Bionuai Tanzania (Enhancing the Forest Nature 

Reserve Network for Biodiversity Conservation in Tanzania) 

Mradi huu unafadhiliwa na UNDP na utatekelezwa katika hifadhi asilimia 

11 za misitu kwa kukamilisha taratibu za uanzishwaji wa hifadhi hizo na 

kuboresha miundombinu ya hifadhi ili kuvutia utalii na ustawi wa 

ikolojia. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 1.32 fedha za nje 

zimetengwa kwa ajili ya kupitia mipaka na kuandaa mipango ya 

usimamizi ya hifadhi asilia za misitu sita (6); Kuwezesha sekta binafsi 

kuwekeza miundombinu ya utalii katika hifadhi asilia za misitu; 

kuwezesha utangazaji wa utalii wa vivutio vilivyopo katika hifadhi asilia 

za misitu; na kuwezesha jamii zilizo karibu na hifadhi asilia kutekeleza 

miradi ya kujiongezea kipato. 

 

4.2.8 Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi 

(a) Program ya kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi: Program hii 

inalenga kujenga miundombinu ya kukabiliana na kuongezeka kwa 

usawa wa bahari (ukuta wa bahari maeneo ya Ocean Road, Kigamboni, 

Pangani na Kisiwa Panza – Pemba na Makinga bahari Kilimani – 

Zanzibar). Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 3.20  

fedha za ndani na shilingi bilioni 2.69 fedha za nje kwa ajili ya kujenga 

ukuta wa kuzuia maji ya bahari ili kupunguza madhara ya kuongezeka 

kwa kina cha bahari kwa wananchi; kupanda mikoko Rufiji, Pangani, 

Kilimani (Unguja), Bwawani (Unguja), Kisiwa Panza (Pemba), Tumbe 

(Pemba), Ukelele na Tovuni (Pemba) ili kupunguza athari za 
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mmomonyoko wa maeneo ya Pwani kutokana na kuongezeka kwa 

usawa wa bahari; kukarabati na kuimarisha ukuta wa bahari (Ocean 

Road na Kigamboni); kurekebisha maeneo ya ukanda wa Bahari 

ambayo yameathiriwa na kuongezeka kwa maji ya bahari; na ujenzi wa 

miundombinu ya majitaka katika jiji la Dar es Salaam.  

 

(b) Mradi wa Kudhibiti na Kuhifadhi Tabaka la Ozoni: Mradi 

unalenga kulinda tabaka la Ozoni na kulinda afya ya binadamu na 

mazingira dhidi ya madhara yatokanayo na kuharibika kwa tabaka hilo. 

Katika mwaka 2016/17 shilingi milioni 80 fedha za ndani na shilingi 

milioni 147 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kujenga uelewa kwa 

wananchi kuhusu shughuli za mkataba wa “Montreal”; kuwezesha 

mafunzo kuhusu kemikali zinazosababisha mmomonyoko wa tabaka la 

ozoni; kutekeleza Mpango wa kitaifa wa kupunguza/ kusitisha matumizi 

ya kemikali aina Hydrochlorofluocarbons (HCFCs); na kukusanya taarifa 

kuhusu uagizaji na matumizi ya kemikali zinazosababisha uharibifu wa 

tabaka la ozoni. 

 

4.2.9 Ardhi, Nyumba na Makazi 

Mradi wa Kuwezesha Kumilikisha Ardhi: Mradi unalenga kupima ardhi na 

kutoa hatimiliki katika ngazi ya vijiji, miji na majiji. Katika mwaka 2016/17 

shilingi bilioni 3 fedha za ndani na shilingi bilioni 10 fedha za nje zimetengwa 

kwa ajili ya kutoa hati ya hakimiliki za kimila 100,000 katika wilaya tatu (3) za 

mfano za Kilombero, Ulanga na Malinyi; kubaini mipaka ya vijiji na kutatua 

migogoro katika vijiji 75; kuandaa na kutoa vyeti vya ardhi ya kijiji katika vijiji 

75; kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi katika vijiji 100; kuandaa 

Mipangokina ya vitovu vya vijiji katika vijiji 100; kupima vipande 150,000 vya 

ardhi; kuboresha masijala za ardhi katika wilaya 3 za mfano; kukarabati 

masijala za ardhi za vijiji 75; na kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini. 

Aidha, shilingi bilioni 5 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kuanzisha 

Mfuko wa Fidia ya Ardhi. 

 

4.3 Mazingira Wezeshi kwa Uendeshaji Biashara na Uwekezaji 

 

4.3.1 Nishati 

(a) Miradi ya Uzalishaji Umeme 

i. Kuongeza Uwezo wa Uzalishaji Umeme wa Mitambo ya 

Kinyerezi I (MW 185). 

Mradi unalenga upanuzi wa mtambo wa kuzalisha umeme wa Kinyerezi 

I kwa kuongeza mitambo itakayozalisha MW 185 zaidi kutoka kiwango 
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cha umeme unaozalishwa kwa sasa katika mtambo huo ambacho ni 

MW 150. Mradi unagharamiwa na Serikali ya Tanzania kwa asilimia 100 

na kwa sasa taratibu za ununuzi wa Mkandarasi wa upanuzi wa 

mitambo hiyo zinaendelea. Katika mwaka 2016/17 shillingi bilioni 119 

fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya mradi huu. Shughuli 

zitakazotekelezwa ni kuandaa eneo la ujenzi wa mitambo ikiwa ni 

pamoja na kujenga msingi katika eneo itakapowekwa mitambo hiyo, 

kusanifu ujenzi wa mitambo, na kusimika mitambo.  

 

ii. Mradi wa Kufua Umeme Kinyerezi II (MW 240) 

Mradi huu unahusu ujenzi wa mitambo ya kuzalisha umeme wa MW 

240 kwa kutumia gesi asilia katika eneo la Kinyerezi ili kuongeza 

kiwango cha umeme kwenye Gridi ya Taifa. Gharama za kutekeleza 

mradi huu ni Dola za Kimarekani milioni 344 ambapo asilimia 85 ya 

fedha hizo ni mkopo kutoka Benki za Sumitomo Mitsui Banking 

Corporation (SMBC) ya Japan na Japan Bank for International 

Cooperation (JBIC)  za Japan.  Serikali ya Tanzania imetoa Shilingi 

bilioni 110 katika mradi huo ikiwa ni asilimia 15 ya gharama za mradi. 

Katika mwaka 2016/17 shilingi milioni 200 fedha za ndani na bilioni 110 

fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya mkandarasi kuanza ujenzi wa ofisi 

mbalimbali za wakandarasi, kuwapata ‘subcontractors’ wa mradi, 

kuagiza vifaa  mbalimbali, kujenga misingi ya mitambo na kusimika 

mitambo. 

 

iii. Mradi wa uzalishaji wa umeme kwa kutumia makaa ya mawe 

ya Kiwira (MW 200) - Mbeya 

Mradi umegawanyika katika sehemu kuu nne ambazo ni: upanuzi wa 

mgodi wa chini ya ardhi (underground mine) kutoka uwezo wa 

kuzalisha tani 150,000 hadi tani 300,000 kwa mwaka; kuanzisha mgodi 

wa wazi (open cast mine) wenye uwezo wa kuzalisha tani 1,200,000 

kwa mwaka; kujenga mtambo wa kufua umeme (coal fired power 

plant) wenye uwezo wa kuzalisha MW 200; na kujenga njia ya 

kusafirisha umeme yenye msongo wa kV 400 kutoka Kiwira hadi Mbeya 

(km 100). Makadirio ya gharama za utekelezaji wa mradi ni dola za 

kimarekani milioni 498 na utatekelezwa kwa ubia kati ya Serikali 

(kupitia Shirika la Madini la Taifa – STAMICO) na wawekezaji wa sekta 

binafsi. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 2 kwa ajili ya 

tathimini ya malipo ya fidia kwa watakaoathirika na mradi,  na 

kuboresha upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa mradi. 
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iv. Miradi ya Uzalishaji Umeme wa Nguvu za Maji (Hydro Eletric 

Power) 

a) Mradi wa Kufua Umeme kwa Kutumia Maji (MW 80) - 

Rusumo 

Mradi huu unahusu ujenzi wa kituo cha kufua umeme kwa kutumia 

nguvu ya maji wa MW 80 kwa ushirikiano wa nchi tatu (3) za 

Tanzania, Rwanda na Burundi. Umeme utakaozalishwa na kituo hiki 

utagawanywa kwa usawa kati ya nchi hizo. Pia mradi huu 

utahusisha ujenzi wa njia za usafirishaji umeme wa msongo wa kV 

220 kutoka Rusumo hadi kwenye mifumo ya usafirishaji wa umeme 

kwa nchi husika. Kukamilika kwa mradi huu kutaboresha upatikanaji 

wa umeme katika mikoa iliyoko Kaskazini na Kaskazini-Magharibi 

mwa Tanzania na hivyo kuongeza idadi ya wananchi wanaopata 

huduma ya umeme katika maeneo hayo. Mradi huu pia utapunguza 

gharama za uzalishaji umeme kwa kutumia mafuta katika maeneo 

ya Biharamuulo na Ngara. Gharama za mradi ni dola za Kimarekani 

Milioni 35 na mradi utafadhiliwa na Benki ya Maendeleo Afrika 

(AfDB). Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 5 fedha za nje 

zimetengewa kwa ajili ya: kuanza ulipaji wa fidia kwa baadhi ya 

wananchi watakaopisha mradi na kusafisha(route clearance) njia ya 

usafirishaji wa umeme na eneo la ujenzi wa mitambo ya kufua 

umeme. 

 

b) Mradi wa Kufua Umeme kwa Kutumia Maji (MW 45) - 

Malagarasi. 

Mradi unalenga kujenga kituo cha kuzalisha umeme wa MW 45 kwa 

kutumia maporomoko ya maji ya mto Malagarasi mkoani Kigoma.  

Mradi huu unatekelezwa na Serikali ya Tanzania na utakapokamilika 

utasaidia kuongeza kiwango cha umeme kwenye Gridi ya Taifa na 

kuongeza upatikanaji wa huduma ya umeme katika maeneo ya 

Magharibi ya nchi. Gharama za ujenzi wa mtambo ni dola za 

kimarekani milioni 149.5 na unafadhiliwa na Benki ya Dunia (WB) 

na Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB). Katika mwaka 2016/17, 

shilingi bilioni 1 fedha za ndani na shilingi bilioni 4 fedha za nje 

zimetengwa kwa ajili ya: Kuajiri Mtaalamu Mshauri kwa ajili ya 

kuutangaza mradi kwa njia ya ushindani; kufanya usanifu wa 

mitambo (technical design); kutangaza zabuni; kufanya upimaji wa 

eneo utakapojengwa mtambo na njia ya usafirishaji wa umeme; na 

kuajiri wakandarasi kwa ajili ya ujenzi wa mradi. 
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c) Mradi wa Kufua Umeme kwa Kutumia Maji (MW 87) - 

Kakono. 

Mradi unahusisha ujenzi wa kituo cha kufua umeme wa MW 87 kwa 

kutumia maji ya mto Kagera katika eneo la Kakono mkoani Kagera. 

Pia, mradi unahusisha ujenzi wa njia kubwa ya kusafirisha umeme 

wa msongo wa kV 132 na urefu wa kilometa 38.8 kutoka Kakono 

hadi Kyaka. Mradi utatekelezwa na TANESCO kwa gharama za dola 

za Kimarekani milioni 379.4 na utafadhiliwa na Benki ya Dunia (WB) 

na Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB). Katika mwaka 2016/17, 

shilingi bilioni 3 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya: kumwajiri 

Mtaalamu Mshauri kwa ajili ya kuutangaza mradi kwa njia ya 

ushindani; kufanya usanifu wa mitambo (technical design); kuandaa 

hati za zabuni (tender/bidding documents); upembuzi yakinifu 

(survey) wa eneo utakapojengwa mtambo na njia ya usafirishaji wa 

umeme; na kuajiri wakandarasi kwa ajili ya ujenzi wa mradi.  

 

v. Uendelezaji wa Nishati ya Joto Ardhi (Geothermal) – (MW 

100)-Mbeya 

Mradi huu unahusu uendelezaji wa jotoardhi kwenye mlima wa Volcano 

wa Ngozi Mkoani Mbeya kwa ajili ya kuzalisha umeme wa Megawati 100 

(kwa kuanzia). Mradi unatekelezwa na Serikali kupitia Kampuni ya 

Uendelezaji wa Jotoardhi Tanzania (Tanzania Geothermal Development 

Company Limited - TGDC) kwa kushirikiana na Benki ya Maendeleo ya 

Afrika (AfDB/CIF) na Kamisheni ya Afrika (African Union Commission).  

Katika Mwaka 2016/17, shilingi bilioni 2 fedha za ndani na shilingi bilioni 

26 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya mradi huu. Shughuli 

zitakazotekelezwa ni: kukamilisha utafiti na tathmini ya mazingira; 

kukamilisha upembuzi yakinifu katika maeneo ya Kisaki (Morogoro), 

Luhoi (Pwani); usanifu na ujenzi wa miundombinu ya barabara 

(madaraja), maji na umeme kuelekea katika maeneo 

yatakayochorongwa; upatikanaji wa ardhí; na kuanza maandalizi ya 

awali ya kuchoronga visima vitatu (3) katika eneo la Ziwa Ngozi 

(Mbeya) ili kutathmini kiwango cha nishati iliyopo na uwezo wake wa 

kuzalisha umeme.  

 

(b) Miradi ya Usambazaji Umeme 

i. Mradi wa Umeme wa Msongo wa kV 400 Iringa - Shinyanga 

(km 670) 

ii. Mradi unahusisha ujenzi wa njia ya umeme wa msongo wa kV 400 

kutoka Iringa hadi Shinyanga na upanuzi wa vituo vikuu vya kupozea 
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umeme wa kV 400/220 katika miji ya Iringa, Dodoma, Singida na 

Shinyanga. Mradi huu unagharamiwa kwa mikopo kutoka Benki ya 

Dunia (WB), Benki ya Afrika (AfDB), Benki ya Jumuia ya Ulaya (EIB), 

Serikali za Japan kupitia Shirika la Maendeleo la Japan (JICA) na 

Jamhuri ya Korea kupitia Shirika la Maendeleo la Korea (EDCF). Mradi 

utakapokamilika utaboresha hali ya upatikanaji wa umeme katika Mikoa 

ya Singida, Arusha, Shinyanga, Mwanza na Tabora. Aidha, utasaidia 

uunganishaji wa Gridi za Taifa katika nchi za Kenya na Tanzania yaani 

East African Power Pool na pia Tanzania na Zambia kwa upande wa 

Kusini yaani Southern African Power Pool. Katika mwaka 2016/17 

shilingi bilioni 20 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na 

ujenzi na upanuzi wa vituo vya kupozea umeme (kV 400/220).  

 

iii. Mradi wa Umeme wa Msongo kV 220 Makambako – Songea 

Mradi unahusisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme ya msongo wa 

kV 220 kutoka Makambako hadi Songea, yenye urefu wa kilometa 250, 

vituo vitatu (3) vya kupozea umeme, ujenzi wa njia za kusambaza 

umeme wa kV 33 zenye urefu wa kilometa 900, usimikaji wa transfoma 

250 na ujenzi wa vituo vya kupozea umeme vyenye ukubwa wa kV 

220/33 hadi MVA 50 katika vituo vya Madaba na Songea. Aidha, vijiji 

takribani 250 vitahusishwa ambapo jumla ya wateja wa awali 22,700 

wataunganishiwa umeme. Mradi unalenga kuunganisha Mikoa ya 

Ruvuma na Njombe pamoja na Wilaya zake Namtumbo, Mbinga, 

Songea Mjini, Songea Vijijini, Njombe na Ludewa  katika Gridi ya Taifa. 

Vile vile, mradi utahusisha kuunganisha umeme kwa wateja wa awali 

30,000. Gharama za utekelezaji wa mradi ni dola za kimarekani milioni 

82 sawa na shilingi bilioni 172.2. Mradi unatekelezwa na TANESCO kwa 

fedha za ndani na mkopo kutoka Shirika la Maendeleo la Sweden 

(SIDA) na benki ya ABSEK ya Sweden.  Katika mwaka 2016/17, shilingi 

bilioni 22 fedha za ndani na bilioni 20 fedha za nje zimetengwa kwa ajili 

ya: kukamilisha ujenzi wa miundombinu ya kusambaza umeme na 

kuendelea na ujenzi wa njia kubwa ya kusafirisha umeme. 

 

iv. Mradi wa Msongo wa Kv 400 wa Somangafungu – Kinyerezi. 

Mradi unahusisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme wa msongo wa 

kV 400 kutoka Somangafungu hadi Kinyerezi Dar es Salaam yenye 

urefu wa kilomita 198. Kwa upande wa Somangafungu, mradi 

utaunganishwa na mradi wa kufua umeme wa Kilwa Enegy 

unaotekelezwa na Kampuni binafsi ya Kilwa Energy. Ghrarama ya mradi 

ni dola za Kimarekani milioni 150 na unafadhiliwa na Serikali pamoja na 

Benki ya Maendeleo ya Afrika Kusini (DBSA). Katika mwaka 2016/17, 
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shilingi bilioni 5 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha ulipaji 

fidia kwa wananchi watakaoathiriwa na mradi; kuajiri Mtaalamu Mshauri 

wa kutayarisha usanifu wa kifundi (detail design); na kuajiri msimamizi 

wa mradi. 

 

v. Mradi wa Msongo wa kV 400 North - East Grid (Dar – Tanga – 

Arusha) 

Mradi unahusisha ujenzi wa njia ya usafirishaji umeme wa msongo wa 

kV 400 kutoka Dar es Salaam hadi Arusha kupitia Chalinze na Tanga 

(kilometa 702) pamoja na kujenga vituo vikuu vya kupozea umeme wa 

msongo wa kV 400/220/33. Mradi unalenga kusafirisha umeme 

utakaozalishwa eneo la Kinyerezi – Dar es Salaam na kuunganisha na 

Gridi ya Taifa ili kuboresha upatikanaji wa umeme katika Mikoa ya 

Tanga, Kilimanjaro na Arusha. Aidha, mradi huu utakapokamilika 

utasaidia uunganishaji wa umeme kwa wateja wapya kufuatia kukua 

kwa mahitaji ya umeme katika mikoa hiyo iliyo na shughuli nyingi za 

uchimbaji wa madini na utalii. Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 11 

fedha za ndani na shilingi bilioni 5 fedha za nje zimetengwa kwa ajili 

ya: kulipa fidia kwa wananchi watakaopisha mradi, kupata Mshauri 

Mwelekezi kwa ajili ya kusimamia ujenzi wa mradi na kuanza ujenzi wa 

mradi.  

 

vi. Mradi wa msongo wa Kv 220 wa North – West Kutoka Geita - 

Nyakanazi 

Mradi huu unahusu ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme wa msongo wa 

kV 220 na urefu wa kilometa 144 kutoka Geita hadi Nyakanazi, ujenzi 

wa kituo cha kupoza umeme cha Nyakanazi; upanuzi wa kituo cha 

kupozea umeme cha Geita pamoja na usambazaji wa umeme kwenye 

vijiji vinavyopitiwa na mradi. Mradi unalenga kuunganisha maeneo ya 

Magharibi na Kaskazini-Magharibi mwa Tanzania katika Gridi ya Taifa. 

Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 1 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 12 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kulipa fidia kwa 

wananchi watakaopisha mradi, kupata mkandarasi na kuanza ujenzi wa 

mradi.  

 

vii. Mradi wa msongo wa KV 220 Bulyanhulu – Geita. 

Mradi unahusisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme wa msongo wa 

kV 220 yenye urefu wa kilometa 55 kutoka Bulyanhulu hadi Geita; 

upanuzi wa kituo cha kupozea umeme cha Bulyanhulu na usambazaji 

umeme katika vijiji vilivyopo ndani ya eneo la mradi. Mradi unahusisha 
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ujenzi wa njia ya umeme wa msongo wa kV 220 yenye urefu wa km 55 

pamoja na usambazaji umeme katika vijiji 10 katika wilaya ya Geita.  

Mradi huu unafadhiliwa na Benki ya Maendeleo ya Uarabuni (BADEA), 

Opec Fund for International Develepment (OFID) pamoja na Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Katika mwaka 2016/17, shilingi 

bilioni 1 fedha za ndani na shilingi bilioni 5 fedha za nje zimetengwa 

kwa ajili ya kulipa fidia kwa wananchi watakaopisha ujenzi wa mradi na 

kuanza utekelezaji wa mradi.  

 

(c) Miradi ya kusambaza umeme vijijini na Makao Makuu ya Wilaya 

Mradi huu unasimamiwa na Wakala wa Nishati Vijijini (REA)  na unatekelezwa 

katika mikoa yote ya Tanzania Bara. Mradi unahusisha ujenzi wa njia za 

kusambaza umeme za msongo wa kV 11 na kV 33 zenye urefu wa jumla ya 

kilometa 25,000; njia za usambazaji umeme za msongo wa Volti 400 na Volti 

230 zenye urefu wa jumla ya kilometa 38,000; na ufungaji wa  vipoza umeme 

(distribution transformers) 13,000. Mradi huu umepangwa kutekelezwa kwa 

kipindi cha miaka mitatu (3) kuanzia mwaka 2016/17 na utakapokamilika, 

jumla ya wateja 340,000 wataunganishiwa umeme.  

 

Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 534.4 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 53.2 fedha za nje  kwa ajili ya utekelezaji wa miradi hii. Kazi 

zitakazofanyika katika mwaka 2016/17 ni: kuandaa mahitaji na usanifu wa 

mradi; kutafuta wakandarasi watakaotekeleza mradi; na kuanza utekelezaji wa 

mradi. Kazi nyingine ni pamoja na kukamilisha utekelezaji wa Awamu ya Pili ya 

mradi wa kupeleka umeme vijijini (REA Turnkey Phase II) ikiwa ni pamoja na 

kufunga transfoma na kusambaza umeme katika maeneo yaliyopitiwa na 

miundombinu ya umeme (densification). Mradi unalenga kuwaunganishia 

umeme wananchi kwenye maeneo ambayo tayari yana miundombinu lakini 

hawapati huduma hiyo ambapo wateja wapatao 200,000 wanatarajiwa 

kuunganishiwa umeme. 

 

(d) Mradi wa Liquified Natural Gas (LNG) 

Mradi unalenga kuendeleza gesi asilia inayozalishwa katika kina kirefu baharini 

kwa kuichakata gesi hiyo na kuigeuza kuwa kimiminika kwa lengo la 

kuisafirisha nje ya nchi ikiwa imesindikwa na pia gesi hiyo iweze kutumika 

ndani ya nchi. Mradi huu unatekelezwa na Shirika la Maendeleo ya Petroli 

Tanzania (TPDC) kwa kushirikiana na Makampuni ya Mafuta ya Kimataifa na 

wadau wengine. Katika mwaka 2016/17, shilingi milioni 800 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya: uhakiki wa uthamini wa mali kwa wananchi 

watakaopisha mradi; kuandaa Mpango Kazi wa Kuwahamisha Waathirika wa 



 

 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2016/17 

 

 

Wizara ya Fedha na Mipango 70 
 

Mradi (Resetlement Action Plan) ikiwa ni pamoja na kuchora michoro ya 

viwanja vya maeneo ya kuhamishia waathiriwa wa mradi; kuanza majadiliano 

“Host Government Agreement” kwa ajili ya uendelezaji wa mradi;  na kuandaa 

waataalam wa ndani kwa kuwapa mazoezi ya vitendo katika miradi ya LNG 

inayosimamiwa na BG na Statoil. 

 

(e) Miradi ya Kujenga Miundombinu ya Usambazaji Gesi Asilia (CNG & 

Piped Natural Gas Distribution Networks) katika Mikoa in Lindi na 

Mtwara 

Mradi unahusisha ujenzi wa mtandao wa kusambaza gesi asilia katika Mikoa 

ya Lindi na Mtwara kwa watumiaji wa majumbani, kwenye taasisi mbalimbali 

na viwandani. Mabomba hayo yataunganishwa katika matoleo ya bomba 

kubwa la kusafirishia gesi asilia kutoka Mnazi Bay – Mtwara na Songo Songo – 

Lindi hadi Dar es Salaam. Kwa sasa TPDC imemuajiri Mshauri Mwelekezi kwa 

ajili ya kufanya upembuzi yakinifu na tathmini ya athari za kijamii na 

kimazingira za awali (ESIA). Katika mwaka 2016/17, shilingi milioni 700 fedha 

za ndani zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha upembuzi yakinifu wa tathmini 

ya athari za kijamii na kimazingira (ESIA), kukamilisha usanifu wa kina wa 

kihandisi na kuandaa zabuni ya kumpata mwekezaji. 

 

4.3.2 Kilimo 

Serikali imekuwa na programu na mikakati mbalimbali ya kuendeleza sekta ya 

kilimo ikijumuisha  Kilimo Kwanza, Programu ya kuendeleza Sekta ya Kilimo - 

ASDP na Mfumo wa Matokeo Makubwa Sasa. Malengo ya mikakati hiyo ni 

kuongeza tija, mchango wa sekta katika Pato la Taifa, kasi ya ukuaji wa sekta 

kwa mwaka, uhakika wa chakula, kuimarisha kilimo cha umwagiliaji na 

upatikanaji wa uhakika wa malighafi kwa ajili ya  viwanda vya mazao ya 

kilimo, mifugo na uvuvi. Katika mwaka 2016/17 miradi itakayotekelezwa ni 

pamoja na:- 

 

(i) Kilimo cha Mpunga na Miwa 

Katika Mfumo wa Matokeo Makubwa Sasa ulioanza kutumika mwaka 

2013 mashamba makubwa 25 yaliainishwa kwa ajili ya kilimo cha 

mpunga na miwa. Malengo ya mfumo huo ni kuongeza uzalishaji wa 

mpunga kwa tani 290,000 na sukari tani 150,000 ili kutosheleza soko la 

ndani na kuuza ziada nje ya nchi. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa 

shilingi bilioni 4.35 fedha za ndani kwa ajili ya kukamilisha upatikanaji 

wa hatimiliki za mashamba makubwa sita yaliyoainishwa chini ya 

mfumo wa huo; kuwezesha upatikanaji  wa mashamba mapya ya 

uwekezaji katika mikoa ya Katavi, Kigoma, Rukwa, Tabora; Lindi na 
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Ruvuma; kuandaa kanzidata na mipango ya matumizi bora ya ardhi ya 

kilimo kwa vijiji vinavyozunguka mashamba 12 ya uwekezaji; kupima na 

kuandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi katika eneo la Ludewa na 

Rufiji; na kutoa hatimiliki za kimila kwa wakulima wadogo (outgrowers) 

katika eneo la Kilombero na Rufiji Chini.  

 

(ii) Skimu 78 za Umwagiliaji Mpunga 

Mradi unalenga kuongeza uzalishaji wa mpunga kutoka wastani wa tani 

4 kwa hekta hadi kufikia tani 8 kwa hekta. Mradi huu unahusisha ujenzi 

wa miundombinu ya umwagiliaji na maghala; kuanzisha vikundi vya 

kilimo na kuwa na mtoa huduma binafsi kwa ajili ya kufundisha jinsi ya 

kusimamia kitaalam skimu za umwagiliaji. Katika mwaka 2016/17 

shilingi bilioni 1.197 fedha za ndani na bilioni 13.42 fedha za nje 

zimetengwa kwa ajili ya: upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa 

ujenzi wa skimu 63 za umwagiliaji na maghala 53 katika skimu za 

mpunga; mapitio ya Mpango Kabambe wa Taifa wa Umwagiliaji; 

kukamilisha ujenzi wa skimu 18 za umwagiliaji zenye ukubwa wa hekta 

18,498 katika wilaya za Mbarali (8), Iringa vijijini (4), Mpanda (2), Mlele 

(1), Mvomero (1) na Morogoro Vijijini (1); kukamilisha ujenzi maghala 

sita (6) katika skimu za Mkula (Kilombero), Mkindo (Mvomero), Uturo 

(Mbarali), Lake tatu (Arumeru), Mombo (Korogwe) na Bagamoyo 

(Bagamoyo) yanayojengwa kupitia mradi wa PHRD; kuanza ujenzi wa 

maghala mawili (2) ya Kiloka (Kilosa) na Tulo (Kongwa) na kukamilisha 

ujenzi wa skimu nne (4) za Mkula (Kilombero), Mkindo (Mvomero), 

Kiroka (Kilosa) na Tulo (Kongwa).  

 

(iii) Kilimo cha Mahindi 

Mfumo wa Matokea Makubwa Sasa uliweka lengo la kujenga maghala 

275 ya masoko (Collective Warehouse Based Marketing schemes-

COWABAMA) kwa ajili ya mazao ya mahindi katika skimu za umwagiliaji 

zilizopo katika maeneo mbalimbali nchini. Mradi unalenga kuongeza 

uzalishaji wa mahindi kwa tani 100,000 ili kukidhi mahitaji ya chakula 

nchini na kuuza ziada nje ya nchi. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa 

shilingi bilioni 7.27 fedha za ndani na bilioni 10.55 fedha za nje kwa ajili 

ya kukamilisha ujenzi wa maghala na masoko ya kimkakati ya Mulongo, 

Sirari, Kabanga, Kahama na Kyerwa; ukarabati wa maghala matano 

katika skimu za umwagiliaji za Njage, Msolwa, Mvumi, Kigugu na Mbogo 

zilizopo katika mikoa ya Manyara na Tabora; ununuzi wa vifaa katika 

maghala 98 ya COWABAMA yaliyopo katika halmashauri 12 nchini; 

upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa maghala katika 
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mikoa 12 ya Kanda ya Ziwa, Kanda ya Kaskazini, Kanda ya Kati na 

Kanda ya Magharibi; na ukarabati wa magahala 26  katika maeneo 

yenye uzalishaji mkubwa. 

 

(iv) Ujenzi na Ukarabati wa Miundombinu ya Umwagiliaji 

Mradi unalenga kuendelea na ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya 

umwagiliaji ili kufikia lengo la hekta milioni moja za umwagiliaji. Katika 

mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 3.887 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 12.02 fedha za nje kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa 

mabwawa saba (7) ya Lwanyo (Mbarali), Mitumbati (Nachingwea), 

Dongobeshi (Hanang), Kongogo (Bahi), Itagata (Manyoni), Tlawi 

(Mbulu) na Kasoli (Bariadi); kukamilisha ujenzi  skimu 19 za umwagiliaji 

zenye jumla ya hekta 10,114 za Namhula (Bunda), Mlandala (Iramba), 

Rabour (Rorya), Mgambazi na Nyanganga (Uvinza), Kimbande (Nyasa), 

Kilya na Inamforo (Mwanga), Uhelela (Bahi), Budushi (Nzega), 

Mwalunili na Igurubi (Igunga), Nyida (Shinyanga), Usoke Mlimani 

(Urambo), Ngage (Simanjiro), Lutubiga (Busega), Katunguru 

(Sengerema), Igongwa (Misungwi) na Endagaw (Hanang); kupitia 

Mpango Kabambe wa Taifa wa umwagiliaji; upembuzi yakinifu wa 

mabwawa 39 ya umwagiliaji; ujenzi wa skimu za Mbogo na Kigugu 

(Mvomero) na ukarabati wa skimu za Msolwa - Ujamaa na Njage 

(Kilombero) na skimu katika shamba la mbegu la Kilangali (Kilosa); na 

kuhamasisha matumizi ya teknolojia za umwagiliaji zinazotumia maji 

kwa ufanisi katika skimu 8 za umwagiliaji kwenye maeneo kame. 

 

(v) Ujenzi na Ukarabati wa Maghala  

Mamlaka ya Taifa ya Hifadhi ya Chakula - NFRA imelenga kuongeza 

uwezo wa kuhifadhi mazao ili kuendana na kasi ya uzalishaji na 

kupunguza upotevu wa mazao baada ya kuvunwa. Mradi unalenga 

kuongeza uwezo wa NFRA wa kuhifadhi mazao kutoka tani 246,000 

hadi tani 496,000 za nafaka katika kanda za: Arusha (Babati), Dodoma 

(Dodoma), Makambako (Makambako na Mbozi), Shinyanga 

(Shinyanga), Songea (Songea) na Sumbawanga (Sumbawanga na 

Mpanda). Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 61.75 fedha za nje 

zimetengwa kwa ajili ya kuwezesha upatikanaji wa maeneo na 

kukamilisha taratibu za kupata wakandarasi wa ujenzi na kuanza ujenzi 

wa maghala na vihenge vya kisasa (Silos). Aidha, Serikali imetenga 

shilingi milioni 500 kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa ghala la Mbozi 

lenye uwezo wa kuhifadhi tani 5,000 za nafaka.  
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Muonekano wa vihenge vya kisasa - silo complex zitakazojengwa na NFRA 

 

(vi) Kambi ya Vijana ya Kilimo Mkongo - Rufiji 

Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi milioni 250 kwa ajili ya 

kuimarisha kambi ya vijana ya Mkongo – Rufiji iliyopo chini ya Mamlaka 

ya Uendelezaji Bonde la Rufiji (RUBADA). Kazi zitakazotekelezwa ni: 

kuandaa shamba la kilimo la ekari 220, kujenga miundombinu ya 

umwagiliaji, kupima na kupata hatimiliki, na kutoa mafunzo ya 

ujasiriamali kwa vijana. 

 

(vii) Tafiti za kilimo  

Katika mwaka 2016/17 shilingi milioni 854 fedha za ndani na shilingi 

milioni 53 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kuimarisha vituo vya 

utafiti. Kazi zitakazotekelezwa ni pamoja na kuzalisha tani 10 za mbegu 

mama za mpunga; kutafiti teknolojia za kilimo kwa kuzingatia mnyororo 

wa thamani kwa mazao ya kipaumbele; kukarabati na kuimarisha vituo 

12 vya Utafiti nchini;  na kuboresha aina 13 za mbegu ya mpunga.  

 

(d) Mifugo 

Katika mwaka 2016/17 miradi itakayotekelezwa chini ya programu ya 

kuendeleza sekta ya Kilimo (Agricultural Sector Development Program - ASDP 

II) ni pamoja na: 

 

(i) Mradi wa Kuimarisha Uzalishaji Katika Sekta ya Mifugo  
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Mradi unalenga kuongeza uzalishaji wa mazao ya mifugo yenye ubora 

wa kukidhi viwango vya soko la ndani na nje ya nchi. Katika mwaka 

2016/17 zimetengwa shilingi milioni 791.55 fedha za ndani kwa ajili ya 

kuimarisha Vituo vya Taifa vya Uhimilishaji (National Artificial 

Insermination Centre) vya Usa – River (Arusha) na Sao Hill (Iringa); 

kununua mitamba ili kuimarisha mashamba matano (5) ya kuzalisha 

mitamba ya Sao Hill, Kitulo, Mabuki, Ngerengere na Nangaramo; 

kuwezesha NARCO kuendelea na ujenzi wa machinjio ya Ruvu na 

kununua ng’ombe 1,200; kuanzisha mfumo wa taarifa za mazao ya 

nyama na maziwa; na kutoa mafunzo kwa wazalishaji na wasindikaji wa 

maziwa.  Aidha, shilingi milioni 208 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa 

minada miwili (2) ya upili ya Longido na Kirumi na ukarabati wa minada 

ya Nyamatala na Kasesya ili kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa 

maduhuli.  

 

(ii) Miundombinu ya Maji na Maeneo Malisho 

Mradi unalenga kuainisha na kutenga maeneo ya maji na malisho kwa 

ajili ya mifugo ili kupunguza migogoro ya ardhi kati ya wakulima na 

wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi. Katika mwaka 2016/17 

shilingi bilioni 2 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa malambo matano (5) 

ya maji ya mifugo katika wilaya za Lindi, Chunya, Kilindi, Kilosa na 

Rufiji; kuainisha, kutenga na kupima maeneo ya malisho katika vijiji 50 

vya wilaya zenye mifugo mingi; kuandaa mipango ya matumizi bora ya 

ardhi katika maeneo yatakayotengwa kwa ajili ya mifugo; kutambua na 

kutenga maeneo ya nyanda za malisho katika vijiji 50 vya Wilaya za 

Kilosa, Ngorongoro, Mvomero, Mpanda, Kaliua, Kilombero, Iramba, 

Kiteto, Igunga, Lindi na Kilindi; na kukarabati miundombinu katika 

mashamba nane (8) ya malisho.  

 

(iii) Vituo vya Mafunzo na Tafiti za Mifugo na Uvuvi 

Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 1.65 fedha za ndani zimetengwa 

kwa ajili ya ujenzi wa madarasa matatu (3) katika kampasi za Madaba 

na Kikulula; ukarabati wa darasa moja na hosteli katika Chuo cha 

Mafunzo ya Mifugo – Morogoro; ukarabati wa maktaba katika vyuo vya 

Mabuki na Kikulula na kuimarisha Wakala wa Elimu na Mafunzo ya 

Uvuvi na Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi ili kuongeza wataalam wa uvuvi na 

teknolojia mbalimbali kuhusu uvuvi na ufugaji wa samaki. 

 

(e) Uvuvi 

i. Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi 
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Mradi unalenga kujenga bandari ya uvuvi ambayo itawezesha meli 

zinazovua katika bahari kuu kutia nanga nchini ili kuwezesha Serikali 

kusimamia kwa ufanisi uvuvi katika bahari kuu. Katika mwaka 2016/17 

shilingi milioni 500 fedha za ndani na shilingi milioni 24 fedha za nje  

zimetengwa kwa ajili ya upembuzi yakinifu ili kubaini eneo ambalo 

litafaa kwa ujenzi wa bandari kati ya maeneo mawili (2) 

yaliyopendekezwa ya Mikindani (Mtwara) na Bagamoyo (Pwani). 

 

ii. Uzalishaji wa Samaki 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 1 fedha za ndani na shilingi bilioni 

3.5 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kuimarisha ufugaji wa samaki 

wa maji baridi katika vituo vitano (5) vya kuzalisha vifaranga vya 

samaki vya Mwamapuli - Tabora, Ruhila - Songea, Kingolwira - 

Morogoro, Nyigedi - Lindi na Nyamirembe - Chato na vituo viwili (2) vya 

samaki wa maji chumvi vya Machui - Tanga na Mbegani - Bagamoyo. 

 

iii. Ulinzi wa Rasilimali za Uvuvi 

Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi milioni 400 fedha za ndani 

na shilingi bilioni 2.2 fedha za nje kwa ajili kukabiliana na tatizo la uvuvi 

haramu ambao kwa kiwango kikubwa unahatarisha ustawi wa sekta ya 

uvuvi. 

 

4.3.3 Miundombinu 

 

A. Reli  

a. Ukarabati wa Reli ya kati 

(i) Kubadilisha mataruma ya reli na kuweka reli nzito ya kiwango 

cha ratili 80 kwa yadi 

Mradi unalenga kukarabati reli ya kati kwa kubadilisha reli iliyopo na 

kuweka reli yenye uzito wa ratili 80 kwa yadi ili kuongeza ufanisi. Katika 

mwaka 2016/17 shilingi bilioni 47.9 fedha za ndani na shilingi bilioni 

57.1 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya malipo ya awali ya mikataba 

ya kutandika reli nzito za ratili 80 kwa yadi kati ya Lulanguru na Tabora 

(km 61); kubadilisha km 283 za reli ya kati sehemu ya Dar es Salaam -

Kilosa na Tabora-Isaka (km 130); malipo ya awali ya kununulia vipuri 

vya mtambo wa kuzalisha kokoto wa Tura; ununuzi wa mtambo wa 

kukagua na kupima njia ya reli; na shughuli za uzalishaji wa mataruma 

katika Karakana ya Pugu. 

  

(ii) Ukarabati na Ununuzi wa Vichwa vya Treni, Mabehewa na 
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Vifaa Mbalimbali. 

Mradi unalenga kuboresha huduma ya uchukuzi wa abiria na mizigo 

katika reli ya kati kwa kuimarisha ufanisi na utendaji kazi wa Shirika la 

Reli Tanzania (TRL). Katika mwaka 2016/17, zimetengwa shilingi bilioni 

5 kwa ajili ya: kuendelea na uzalishaji upya wa injini za treni katika 

karakana ya Morogoro; ukarabati wa viberenge na treni za kufanya 

ukaguzi wa reli; na kukamilisha ununuzi wa mabehewa 22 ya mizigo.  

 

(iii) Ukarabati  na uboreshaji wa matawi ya reli ya kati  

Mradi unalenga kujenga na kukarabati matawi ya reli ya kati ili 

kuboresha ufanisi na usalama wa huduma za reli. Katika mwaka 

2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 5.5 kwa ajili ya: kutandika reli 

katika njia ya reli ya Kaliua – Mpanda (km 185) na kujenga daraja moja 

na makalavati matatu (km 154, km 162, na km 174); na ukarabati wa 

stesheni na ujenzi wa jengo la kuhifadhia mizigo katika stesheni ya 

Mpanda.  

 

(iv) Ukarabati wa Njia Kuu ya Reli 

Mradi unalenga kukarabati miundombinu na mawasiliano katika njia kuu 

ya reli ya kati ili kuboresha ufanisi. Katika mwaka 2016/17, zimetengwa 

shilingi bilioni 70.7 fedha za ndani na shilingi bilioni 11 fedha za nje kwa 

ajili ya utekelezaji wa mradi huu. Shughuli zitakazotekelezwa ni:- 

 Ujenzi wa daraja na matengenezo ili kuzuia tatizo la mafuriko 

katika maeneo yaliyoathiriwa na mvua kati ya stesheni za Kilosa na 

Gulwe na uharibifu  wa miundombinu ya reli kati ya stesheni za 

Godegode na Gulwe, 

 Upembuzi yakinifu kwenye eneo la km 60 kwa ajili ya kutafuta 

suluhisho la kudumu kwa eneo linaloathirika mara kwa mara na 

mafuriko kati ya Kilosa - Gulwe, 

 Ujenzi wa madaraja 10 kati ya 38 yaliyo katika hali mbaya katika 

njia ya Tabora – Kigoma, 

 Usanifu na kuanza ujenzi wa madaraja na makalavati 38 yenye 

uwezo wa tani 25 yaliyo katika hali mbaya kati ya Dar es Salaam – 

Isaka, 

 Kujenga daraja katika eneo la Godegode, 

 Kuboresha mfumo wa mawasiliano (awamu ya kwanza) kati ya 

Dar es Salaam – Dodoma, Tabora – Kigoma, Tabora- Mwanza na 

Kaliua - Mpanda, 

 Kuweka mfumo wa kielektroniki wa kufuatilia mizigo katika reli 

(Electronic cargo tracking system), na 
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 Ujenzi wa mabwawa mawili (2) katika eneo la Godegode - Gulwe 

na Msagai (km 384). 

 

(v) Ujenzi wa reli ya Tanga – Arusha - Musoma (km 1,105) pamoja 

na matawi ya Minjingu na Engaruka 

Mradi unalenga kujenga reli ya Tanga – Arusha (km 435) na Arusha – 

Musoma (km 670) pamoja na matawi mapya ya kuelekea Minjingu na 

Engaruka kwa kiwango cha standard gauge. Katika mwaka 2016/17, 

zimetengwa shilingi bilioni 9.7 kwa ajili ya kukamilisha usanifu wa kina 

wa ujenzi wa njia ya reli kati ya Tanga – Arusha; kukamilisha upembuzi 

yakinifu  na usanifu wa awali wa ujenzi wa njia ya reli kwa kiwango cha 

standard gauge kati ya Arusha – Musoma, pamoja na matawi ya 

Engaruka na Minjingu; kuweka mawe 27,070  ya mipaka katika njia na 

stesheni za reli; kupima viwanja vya reli na  kuweka alama na uzio 

katika maeneo hayo; na kuandaa Mpango Kabambe wa Uendelezaji wa 

Reli (Railway Master Plan). 

 

(vi) Mradi wa Reli Mtwara – Mbamba Bay na Mchuchuma – Liganga 

(km 1,000) 

Mradi unalenga kujenga njia ya reli kwa kiwango cha standard gauge 

kati ya Mtwara – Mbamba Bay na matawi yake kwenda Mchuchuma na 

Liganga ili kuboresha huduma za uchukuzi wa reli katika ukanda wa 

Mtwara. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 5 kwa ajili ya 

kukamilisha upembuzi yakinifu na usanifu wa awali na kumpata 

mtalaam Elekezi atakayesimamia upatikanaji wa fedha pamoja na 

ujenzi wa reli. 

 

b. Usafiri wa Treni Dar es Salaam 

Mradi unalenga kuboresha usafiri wa abiria na kupunguza msongamano wa 

magari katika Jiji la Dar es Salaam. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi 

bilioni 7.5 kwa ajili ya: upembuzi yakinifu na usanifu wa awali wa ujenzi wa 

njia mpya za reli zikiwemo za maeneo ya Pugu, Mbagala/Chamazi, 

Luguruni/Kibaha na Bunju/Bagamoyo; na ujenzi wa mchepuo wa njia ya reli 

kutoka “Ilala block post” hadi Stesheni ili kuepusha mwingiliano wa treni ya 

abiria kutoka Stesheni kwenda Ubungo na ile ya mizigo kutoka bandari ya Dar 

es Salaam. 

 

B. Barabara na Madaraja  

Miradi ya barabara na madaraja inatekelezwa na Wakala wa Barabara 

(TANROADS) kwa upande wa barabara kuu na za mikoa, utekelezaji wa miradi 
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ya vivuko na maegesho unaratibiwa na wakala wa ufundi na umeme 

(TEMESA). 

 

a. Barabara zenye kufungua fursa za Kiuchumi  

(i) Barabara ya Itoni – Mkiu – Ludewa – Manda (km 211): Mradi 

unalenga kujenga barabara ya Itoni – Mkiu - Ludewa – Manda (km 211) 

kwa kiwango cha lami. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 35.3 

zimetengwa kwa ajili ya kuanza ujenzi wa sehemu ya Lusitu – Mawengi 

yenye urefu wa kilomita 50.  

 

(ii) Tabora – Ipole – Koga – Mpanda (km 359): Mradi unalenga 

kujenga barabara ya Tabora – Ipole – Koga – Mpanda (km 260) na 

Tabora – Sikonge – Ipole (km 99) kwa kiwango cha lami. Ujenzi wa 

mradi huu umegawanyika katika sehemu mbili; Tabora – Sikonge 

(Tabora – Usesula – km 30) na Usesula – Sikonge – Ipole – Koga – 

Mpanda (km 329). Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 28.6 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 92.3 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya: 

kulipa fidia sehemu ya Mpanda – Koga – Ipole; kuendelea na ujenzi wa 

barabara ya Tabora – Sikonge – Ipole (Sehemu ya Tabora – Usesula, 

km 30); na kuanza ujenzi wa sehemu nyingine za barabara hiyo.  

 

(iii) Barabara ya Mbeya – Makongolosi – Rungwa – Itigi - Mkiwa 

(km 528): Mradi unalenga kujenga barabara ya Mbeya hadi 

Makongolosi (km 115) pamoja na barabara ya Makongolosi – Rungwa – 

Itigi – Mkiwa (Km 413) kwa kiwango cha lami. Ujenzi wa barabara hii 

umegawanyika katika sehemu tatu ambazo ni: Mbeya – Lwanjilo (km 

36); Lwanjilo-Chunya (km 36) na Chunya – Makongolosi (km 43) kwa 

barabara ya Mbeya hadi Makongolosi (km 115). Katika mwaka 2016/17, 

shilingi bilioni 45.1 zimetengwa kwa ajili ya: kulipa sehemu ya madai ya 

wakandarasi wa barabara ya Mbeya – Lwanjilo na Lwanjilo – Chunya; 

na kuanza ujenzi wa sehemu ya barabara ya Chunya – Makongolosi na 

sehemu ya Itigi – Mkiwa (km 35). 

 

(iv) Barabara ya Manyoni – Itigi – Tabora (km 259.7): Mradi 

unalenga kujenga barabara ya Manyoni – Itigi – Tabora kwa kiwango 

cha lami kwa kutumia fedha za ndani. Ujenzi wa barabara hii 

umegawanyika katika sehemu tatu ambazo ni: Manyoni – Itigi – Chaya 

(km 89.35); Tabora – Nyahua (km 85); na Nyahua - Chaya (km 90). 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 79.5 zimetengwa kwa ajili ya: 

kuendelea na ujenzi wa sehemu za Tabora – Nyahua na Manyoni – Itigi 
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– Chaya pamoja na kuanza maandalizi ya ujenzi wa barabara ya 

Nyahua – Chaya. 

 

(v) Barabara ya Dodoma – Babati (km 261): Mradi unalenga kujenga 

barabara ya Dodoma – Kondoa – Babati (km 261) kwa kiwango cha 

lami. Utekelezaji wa mradi huu umegawanyika katika sehemu nne 

ambazo ni: Dodoma – Mayamaya (km 43), Mayamaya – Mela (km 

99.35), Mela – Bonga (km 88.8) na Bonga – Babati (km 19.2). Ujenzi 

wa sehemu ya Bonga – Babati ulikamilika Aprili, 2013 na sehemu ya 

Dodoma – Mayamaya unaendelea; ujenzi wa sehemu hizi mbili 

unagharamiwa na Serikali ya Tanzania. Aidha,  kazi za ujenzi kwa 

kiwango cha lami sehemu ya Mayamaya – Bonga (km 188.15) 

zinaendelea kwa fedha za mkopo nafuu kutoka AfDB na JICA. Katika 

mwaka 2016/17 shilingi bilioni 19.26 fedha za ndani na shilingi bilioni 

61.8 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa 

sehemu ya Dodoma – Mayamaya, Mayamaya – Mela na Mela – Bonga. 

 

(vi) Barabara ya Iringa – Dodoma (km 260): Mradi unalenga kujenga 

barabara ya Dodoma – Mtera – Iringa (km 260) pamoja na barabara ya 

mchepuo ya Iringa (Iringa Bypass) kwa kiwango cha lami. Mradi huu 

unagharamiwa kwa fedha za mkopo nafuu kutoka Benki ya Maendeleo 

ya Afrika (AfDB) na Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Japan (JICA). 

Utekelezaji wa mradi huu umegawanywa katika sehemu tatu ambazo 

ni: Iringa – Migori (km 95.2); Migori – Fufu Escapment (km 93.8) na 

Fufu Escapment – Dodoma (km 70.9). Katika mwaka 2016/17 shilingi 

bilioni 7.4 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya; kulipa sehemu za 

madai ya Wakandarasi wa barabara ya Migori – Fufu Escarpment, 

Iringa-Migori na Fufu Escarpment – Dodoma pamoja na kuanza ujenzi 

wa Iringa bypass. 

 

(vii) Barabara ya Makutano – Natta – Mugumu/Loliondo - Mto wa 

Mbu (km 338): Mradi unalenga kujenga barabara kwa kiwango cha 

lami. Ujenzi wa barabara hii unatekelezwa kwa sehemu tatu: sehemu 

ya Loliondo – Mto wa Mbu (km 213) na Makutano – Natta – Mugumu 

(km125). Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 20  fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya  kuendelea na ujenzi wa kiwango cha lami kwa 

sehemu ya Makutano – Sanzate na kuanza ujenzi sehemu ya Mto wa 

Mbu – Loliondo. 

 

(viii) Barabara ya Kigoma – Kidahwe – Uvinza – Kaliua – Tabora (Km 



 

 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2016/17 

 

 

Wizara ya Fedha na Mipango 80 
 

491): Mradi unalenga kujenga kwa kiwango cha lami barabara kati ya 

Kigoma na Tabora (km 443), ujenzi wa daraja la Mto Malagarasi na 

barabara za maingilio ya daraja (km 48). Mradi huu pia unahusisha 

ujenzi wa barabara za Kidahwe – Uvinza (km 76.6), Tabora – Ndono 

(km 42), Ndono – Urambo (km 52), Kaliua – Kazilambwa (km 56), 

Uvinza – Malagarasi (km 51.10), Urambo – Kaliua (km 33) na 

Kazilambwa – Chagu (km 40). Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 

65.5 fedha za ndani na shilingi milioni 358.26 fedha za nje zimetengwa 

kwa ajili: kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Ndono – Urambo na 

Kaliua – Kazilambwa; na  kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami barabara 

za Uvinza – Malagarasi na Urambo - Kaliua.  

 

b. Barabara Zinazounganisha Tanzania na Nchi Jirani  

(i) Barabara ya Nyanguge – Musoma (km 183) na mchepuo wa 

Usagara – Kisesa (km 17) na Bulamba – Kisorya (km 51): Mradi 

unalenga kukarabati barabara ya Nyanguge – Simiyu (km 80), 

Simiyu/Mara Border – Musoma (km 85.5) na ujenzi kwa kiwango cha 

lami ya mchepuo wa Usagara – Kisesa (km 17). Aidha, mradi huu 

unahusisha ujenzi kwa kiwango cha lami barabara za Nansio – Kisorya 

– Bunda (sehemu ya Kisorya – Bulamba (km 50)), Nyamuswa – 

Bulamba (km 55), Musoma - Makojo - Busekela (km 92), barabara za 

kupunguza msongamano katika jiji la Mwanza na barabara ya Makutano 

- Sirari (km 83). 

 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 70.9  zimetengwa kwa ajili ya 

ukarabati wa barabara ya Nyangunge – Simiyu/Mara Border; kuendelea 

na kazi za ujenzi katika sehemu ya Kisesa – Usagara bypass na 

barabara ya Nansio – Kisorya – Bunda – Nyamuswa (sehemu ya Kisorya 

– Bulamba); kuanza maandalizi ya ujenzi wa barabara za Nyamuswa – 

Bulamba, Musoma – Makojo – Busekela, Makutano – Sirari na  barabara 

za kupunguza msongamano katika jiji la Mwanza. 

 

(ii) Barabara ya Marangu – Tarakea –  Kamwanga/Bomang’ombe – 

Sanya Juu (Km 173), Arusha – Moshi – Holili (Km 140), KIA - 

Mererani (26), Kwa Sadala – Masama – Machame Junction (Km 

16.0) na Kiborloni – Kiharara – Tsuduni – Kidia (Km 10.8): 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 46 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 55.4 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kulipia sehemu ya 

malipo ya mwisho ya Wakandarasi wa barabara za Rombo Mkuu – 

Tarakea, Marangu – Rombo Mkuu, Kwa Sadala – Masama - Machame 
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Jct, Kiborloni – Kiharara – Tsuduni – Kidia na Mwika – Kilacha; ujenzi 

wa njia nne kutoka njia mbili za sasa za barabara ya Arusha – Moshi – 

Holili/Taveta – Voi sehemu ya Sakina – Tengeru (km 14.10) na njia 

mbili kwa sehemu ya Arusha Bypass (km 42.41); kuendelea na ujenzi 

wa barabara ya KIA – Mererani; na kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami 

barabara ya Sanya Juu – Kamwanga. 

 

(iii) Barabara ya Isaka – Lusahunga (km 242), Lusahunga – 

Rusumo (km 92) na Nyakasanza – Kobero (km 60): Mradi 

unalenga kukarabati wa sehemu ya Isaka – Lusahunga (km 242) kwa 

kiwango cha lami. Mradi huu umegawanyika katika sehemu nne ili 

kuharakisha utekelezaji: Isaka – Ushirombo (km 132),  Ushirombo – 

Lusahunga (km 110), Lusahunga - Rusumo (km 92) na Nyakasanza -

Kobero (km 60). Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 56.4 fedha za 

ndani zimetengwa kwa ajili ya kulipa malipo ya mwisho ya madai ya 

mkadarasi wa sehemu ya Isaka – Ushirombo pamoja na mkandarasi wa 

Rusumo One Stop Border Post; kuendelea na ukarabati wa sehemu ya  

Ushirombo – Lusahunga; maandalizi ya ujenzi wa barabara ya 

Lusahunga – Rusumo na Nyakasanza – Kobero na maandalizi ya ujenzi 

wa mizani ya kupima magari huku yakitembea (Weigh in Motion Scale) 

sehemu ya Mwendakulima (Kahama). 

 

(iv) Barabara ya Sumbawanga – Matai – Kasanga Port (km 112): 

Mradi unalenga kujenga barabara ya Sumbawanga – Matai – Kasanga 

Port (km 112) kwa kiwango cha lami. Aidha, unahusisha usanifu na 

ujenzi wa barabara ya Matai – Kasesya (km 50) kwa kiwango cha lami. 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 43.6 zimetengwa kwa ajili ya 

kuendelea na kazi za ujenzi wa barabara ya Sumbawanga – Matai – 

Kassanga Port  na kuanza ujenzi wa barabara ya Matai – Kasesya. 

 

(v) Barabara ya Sumbawanga – Mpanda – Nyakanazi (km 346.6): 

Mradi unalenga kujenga barabara ya Sumbawanga – Mpanda – 

Kidahwe (km 438) kwa kiwango cha lami. Katika mwaka 2016/17 

shilingi bilioni 77.5 zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na kazi za ujenzi 

sehemu za Sumbawanga – Kanazi (Km 75), Kanazi – Kizi – Kibaoni (km 

76.6), Kizi – Sitalike - Mpanda (km 95) na kuanza ujenzi wa sehemu ya 

Mpanda – Mishamo (km 100).  

 

(vi) Barabara ya Mwigumbi – Maswa – Bariadi – Lamadi (km 

171.8): Mradi unalenga kujenga barabara ya Mwigumbi – Maswa – 
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Bariadi – Lamadi (km 171.8) kwa kiwango cha lami. Kazi za ujenzi 

zimekamilika kwa sehemu ya Bariadi – Lamadi (km 71.8) na 

zinaendelea kwa sehemu ya Mwigumbi – Maswa (km 50). Katika 

mwaka 2016/17 shilingi bilioni 46.9 zimetengwa kwa ajili ya malipo ya 

mwisho ya mkandarasi wa barabara ya Bariadi – Lamadi na kuendelea 

na ujenzi sehemu ya Bariadi – Lamadi na sehemu ya Mwigumbi – 

Maswa. 

 

c. Barabara za Mikoa  

Mradi unalenga kukarabati na kuboresha barabara zinazounganisha mikoa 

nchini. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 30 fedha za ndani zimetengwa 

kwa ajili ya ukarabati wa jumla ya kilomita 632.05 kwa kiwango cha 

changarawe, kujenga kilomita 23.25 kwa kiwango cha lami na ujenzi wa 

madaraja 15. 

 

d. Barabara za Kupunguza Msongamano Mijini (km 111.85)  

Mradi unalenga kujenga, kupanua na kukarabati barabara za jiji la Dar es 

Salaam ili kupunguza msongamano wa magari. Katika mwaka 2016/17, shilingi 

bilioni 38.9 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa barabara kama ifuatavyo:-  

(i) Kawawa Roundabout – Msimbazi Valley –Jangwani/Twiga Jct (km 2.7), 

shilingi milioni 781 zimetengwa kwa ajili ya kumalizia kazi zilizobakia;  

(ii) Tabata Dampo – Kigogo na Ubungo Maziwa – External (km 2.25), 

shilingi bilioni 2.69 zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa 

sehemu ya Tabata Dampo-Kigogo (km 1.65) na kulipa sehemu ya 

madai ya Mkandarasi wa eneo la Ubungo Maziwa – External; 

(iii) Kimara – Kilungule – External/Mandela Road (km 9), shilingi bilioni 4.14 

zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa barabara; 

(iv) Mbezi (Morogoro Road) –Malamba Mawili – Kinyerezi – Banana (km 

14), shilingi bilioni 4.16 zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa 

barabara; 

(v) Tegeta – Kibaoni – Wazo – Goba – Mbezi Mwisho (km 20), shilingi 

bilioni 4 zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi sehemu ya Goba 

– Mbezi Mwisho (km 7);  

(vi) Tangi Bovu – Goba (km 9), shilingi bilioni 3.39 zimetengwa kwa ajili ya 

kuendelea na ujenzi; 

(vii) Kimara Baruti – Msewe – Changanyikeni (km 2.6), shilingi bilioni 1.72  

zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi;  

(viii) Kibamba – Kisopwa (km 12.0), shilingi bilioni 3.8 zimetengwa kwa ajili 

ya malipo ya Mkandarasi wa sehemu ya Kibamba-Mlonganzila (km 4) 

na kuendelea na ujenzi kwa sehemu iliyobaki; 
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(ix) Banana – Kitunda – Kivule – Msongola (km 14.7), shilingi bilioni 2.58  

zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na kazi za ujenzi wa barabara 

sehemu ya Kitunda – Moshi Bar (km 3.2); 

(x) Ardhi – Makongo, shilingi bilioni 2.58 zimetengwa kwa ajili ya kuanza 

ujenzi;  

(xi) Maji Chumvi – Chang’ombe – Barakuda (km 2.5), shilingi bilioni 2.58  

zimetengwa kwa ajili ya kuendelea  ujenzi. 

(xii) New Bagamoyo (Kawawa Junction – Mwenge-Tegeta: km 17), shilingi 

bilioni 2.14  zimetengwa amapo bilioni 1.14 ni kwa ajili ya kuendelea na 

ujenzi  sehemu ya Kawawa Junction – Mwenge-km 4.2) na shilingi 

bilioni 1 ni kwa ajili uboreshaji wa mifereji ya maji ya mvua. 

(xiii) Mwai Kibaki (Old Bagamoyo), shilingi bilioni 4  zimetengwa kwa ajili ya 

upanuzi wa barabara. 

 

e. Ujenzi wa Barabara za Juu  

Mradi unalenga kujenga ‘Flyover’ ya TAZARA ikiwa ni sehemu ya mkakati wa 

kupunguza msongamano wa magari katika Jiji la Dar es Salaam. Utekelezaji 

utahusisha: makutano ya barabara za Mandela na Nyerere; kujenga ‘Flyover’ 

ya Ubungo kwenye makutano ya barabara za Morogoro na Mandela/Sam 

Nujoma; kujenga kwa utaratibu wa Usanifu na Kujenga (Design and Build) 

barabara za juu na kuboresha makutano ya Chang'ombe, Magomeni/Nyerere, 

Mwenge, Tabata/Mandela, Morocco na maandalizi ya upanuzi wa barabara ya 

TAZARA – JNIA kuwa njia 6. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 36.7 

zimetengwa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi hii. 

 

(i) Flyover ya TAZARA 

Mradi unahusisha ujenzi wa ‘flyover’ katika makutano ya barabara za 

Mandela na Nyerere ili kukabiliana na msongamano wa magari. Mradi 

unatekelezwa na Wakala wa Barabara (TANROADS) kwa fedha za 

Serikali pamoja na fedha za msaada kutoka Serikali ya Japan. Mkataba 

wa ujenzi wenye thamani shilingi bilioni 87.156 ulisainiwa Oktoba, 2015 

baina ya Serikali na mkandarasi kampuni ya M/s Sumitomo Mitsui 

Construction Co. Ltd ya Japan na utatekelezwa kwa kipindi cha miezi 

35. Usimamizi wa mradi utafanywa na kampuni za M/s Oriental 

Consultants Co. Ltd na Eight – Japan Engineering Consultants Inc zote 

za Japan; mkataba wa usimamizi wa mradi ulisainiwa Oktoba, 2013 na 

una thamani ya shilingi bilioni 6.28. Katika mwaka 2016/17, shilingi 

bilioni 3.98  fedha za ndani na bilioni 16.28 fedha za nje zimetengwa 

kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa Flyover ya TAZARA. 
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(ii) Flyover ya Ubungo 

Mradi unahusisha ujenzi wa barabara za juu (interchange) katika 

makutano ya barabara za Morogoro na Mandela eneo la ubungo ili 

kukabiliana na msongamano wa magari. Mradi unatekelezwa na Wakala 

wa Barabara (TANROADS) kwa fedha za Serikali pamoja na fedha za 

mkopo kutoka Benki ya Dunia. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 15 

fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya malipo ya awali ya Mkandarasi 

wa ujenzi. 

 

 
Muonekano wa barabara za juu eneo la ubungo zitakavyoonekana 

baada ya kukamilika. 

 

(iii) Maboresho ya makutano ya Chang'ombe, Magomeni/Nyerere, 

Mwenge, Tabata/Mandela na Kawawa/Morocco 

Mradi unahusisha maboresho ya makutano ya Chang’ombe, 

Magomeni/Nyerere, Mwenge, Tabata/Mandela na Kawawa/Morroco kwa 

utaratibu wa usanifu na kujenga (design and Build). Mradi unalenga 

kuimarisha uchukuzi Dar-es-Salaam na kupunguza msongamano wa 

magari. Ujenzi wa flyovers kwa awamu unatarajia kuanza baada ya 

kukamilika kwa maandalizi ya ujenzi (upembuzi yakinifu na usanifu wa 

kina) na kupatikana kwa fedha za ujenzi. Katika mwaka 2016/17 shilingi 

milioni 750 zimetengwa kwa ajili ya maboresho ya makutano ya 

Chang'ombe, Magomeni, Mwenge, Tabata, KAMATA, Uhasibu (Kurasini) 

na Morocco. 
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(iv) Barabara ya TAZARA – Uwanja wa Ndege wa J. K. Nyerere (km 

6) 

Mradi unatekelezwa na Wakala wa Barabara (TANROADS) na 

unahusisha upanuzi wa barabara ya TAZARA - Uwanja wa Ndege (km 

6) kutoka njia nne zilizopo sasa na kuwa njia sita (6 lanes) ili 

kukabiliana na msongamano wa magari. Katika mwaka 2016/17 shilingi 

milioni 750 zimetengwa kwa ajili ya kuanza maandalizi ya upanuzi wa 

barabara ya TAZARA – JNIA kuwa njia 6. 

 

f. Mradi wa Dar es Salaam – Chalinze – Morogoro Expressway (km 

200) Sehemu ya Dar es Salaam – Chalinze (km 100) 

Mradi unalenga kujenga barabara ya Dar es Salaam – Chalinze – Morogoro 

(km 200) sehemu ya Dar es Salaam – Chalinze (km 100) kwa viwango vya 

“Expressway”. Aidha, mradi huu unahusisha ukarabati wa sehemu ya Mlandizi 

– Chalinze (km 44.24). Mradi huu unatekelezwa kwa utaratibu wa ubia baina 

ya Serikali na Sekta Binafsi - Public Private Partinership (PPP), kwa sasa upo 

katika hatua ya upembuzi yakinifu unaofanywa na Kampuni ya Cheil 

Engineering Company Limited ya Korea ambayo ndiye Mshauri Mwelekezi 

(Transaction Adviser). Katika mwaka 2016/17, zimetengwa shilingi bilioni 

12.62 kwa ajili ya: kukamilisha upembuzi yakinifu na maandalizi ya ujenzi wa 

sehemu ya Dar es Salaam – Chalinze km 100; na ukarabati wa sehemu ya 

Mlandizi – Chalinze (km 44.24). 

 

g. Madaraja 

i. Madaraja ya njia kuu 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 47.23 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa 

madaraja mbalimbali Nchini. Madaraja hayo ni: Daraja la Kirumi (Mara), 

Daraja la Nangoo kwenye barabara ya Mingoyo – Masasi – Tunduru, Daraja la 

Sibiti kwenye barabara ya Ulemo – Gumanga – Sibiti, Daraja la Kilombero 

kwenye barabara ya Mikumi – Ifakara – Mahenge, Daraja la Kavuu kwenye 

barabara ya Majimoto – Inyonga, Daraja la Mbutu kwenye barabara ya Igunga 

– Manonga, Daraja la Ruhekei katika barabara ya Mbinga – Mbamba Bay, 

Daraja la Ruhuhu (Ruvuma), Daraja la Momba kwenye barabara ya Sitalike – 

Kilyamatundu/Kamsamba – Mlowo (Rukwa/Mbeya Border), Daraja la Simiyu 

kwenye barabara Mwanza – Musoma, Daraja la Wami barabara ya Chalinze – 

Segera, Daraja la Lukuledi II kwenye barabara Matama – Kitangali – Newala, 

Daraja Jipya la Selander, Daraja la Mlalakuwa, 

 

ii. Daraja la Mwalimu Nyerere - Kigamboni  

Mradi unalenga kujenga daraja la Mwalimu Nyerere - Kigamboni pamoja na 
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barabara za maingilio ya daraja (approach roads) kwa ajili ya kuunganisha 

eneo la Vijibweni (kwa upande wa Kigamboni) na Kurasini katika bahari ya 

Hindi. Barabara za maingilio ya daraja ni pamoja na Mjimwema – Vijibweni 

(km 10), Tungi – Kibada (km 3.8) na Kibada – Mjimwema (km 1.8). Katika 

mwaka 2016/17 shilingi bilioni 27.2 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kukamilisha sehemu ya malipo ya mkandarasi wa ujenzi wa daraja na kuanza 

ujenzi wa barabara za maingilio. 

 

C. Bandari 

Miradi hii inahusisha pia ujenzi wa bandari mpya (Mbegani na Mwambani) ili 

kukidhi mahitaji ya sasa na baadaye pamoja uboreshaji wa miundombinu ya 

bandari zilizopo ili kuongeza uwezo wa bandari hizo kuhudumia mizigo 

(throughput) pamoja na ufanisi wake. Miradi hii inatekelezwa na Mamlaka ya 

Bandari Tanzania (TPA) . 

 

i. Bandari ya Dar es Salaam 

Bandari ya Dar-es-Salaam ni moja ya bandari muhimu katika ukanda wa Afrika 

Mashariki na Kati kutokana na kuhudumia kwa kiasi kikubwa Nchi za ukanda 

huu ambazo hazina bahari (Rwanda, DRC, Burundi, Uganda, Zambia na 

Malawi). Katika kuboresha uwezo na utendaji kazi wa bandari Serikali pamoja 

na jitihada nyingine inatekeleza miradi ifuatayo:- (a) ujenzi wa gati Na. 13 na 

14 katika, (b) uboreshaji wa gati Na. 1 – 7, (c) kuongeza kina cha bahari na 

kupanua lango la kuingilia meli,na (d) kuboresha mfumo wa uondoshaji mizigo 

katika Bandari ya Dar es Salaam kwa kuweka mfumo wa “electronic single 

window System”. Miradi hii inatekelezwa kwa fedha za Mamlaka ya Bandari 

pamoja na mkopo kutoka Benki ya Dunia, Department for International 

Development (DfID) ya Uingereza na Trade Mark East Africa (TMEA) na 

inategemea kugharimu dola za Kimarekani milioni 600. 

 

a) Ujenzi wa gati Na. 13 na 14: Mradi huu unahusisha ujenzi wa gati 

mpya mbili (2) kwa ajili ya kuhudumia shehena za makontena. Mradi 

unalenga kuongeza uwezo wa bandari ya Dar-es-Salaam kuhudumia 

shehena ya makontena ili kuendana na ukuaji wa mahitaji. Katika 

mwaka 2016/17 shilingi bilioni 2.3 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya 

mtaalam mwelekezi (Transation Advisor) za kukamilisha maandalizi ya 

mradi, hususan tafiti na usanifu wa kina (detailed engineering design) ili 

kutoa picha halisi ya mradi na gharama zake, ikijumuisha uondoshaji 

wa gati la mafuta (KOJ) na mabomba yake katika eneo linalotarajiwa 

kujengwa gati namba 13 na 14. 
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b) Uboreshaji wa gati Na. 1 – 7: Mradi huu unahusisha uboreshaji wa 

gati na 1-7 kwa kuongeza kina, kujenga magati ya kuhudumia mizigo 

maalum (gati za mizigo ya mchanganyiko-general cargo, gati la 

kuhudumia shehena za mbolea na nafaka na gati za kushusha magari -

RoRo) na kubadilisha gati na 5-7 kuwa gati za makontena. Katika 

mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 30 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 66 fedha za nje kwa ajili ya kuimarisha na kuongeza kina cha gati 

Na. 1 – 7. 

 

c) Kuongeza Kina cha Bahari na Kupanua Lango la Kuingilia Meli: 

Mradi unalenga kuongeza kina cha bahari pamoja na upana wa lango la 

kuingilia meli ili kuruhusu meli kubwa zaidi kuingia na kutoka kirahisi 

katika bandari ya Dar es Salaam. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa 

shilingi bilioni 96.2 fedha za nje kwa ajili kuanza utekelezaji wa mradi. 

 

ii. Ujenzi wa Bandari ya Mwambani - Tanga 

Mradi huu unahusisha ujenzi wa bandari mpya katika eneo la Mwambani 

(Tanga). Mradi unalenga kuongeza uwezo wa nchi kuhudumia shehena ya 

mizigo ili kukidhi ukuaji wa mahitaji. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa 

shilingi bilioni 2 fedha za ndani kwa ajili ya kukamilisha upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina kwa kuzingatia ujenzi wa reli mpya (Tanga – Arusha - 

Musoma). 

 

iii. Ujenzi wa bandari ya Mtwara 

Mradi huu unahusu ujenzi wa gati nne (4) mpya katika bandari ya Mtwara ili 

kuongeza uwezo wa bandari hiyo kuhudumia shehena ya mzigo kuendana na 

ukuaji wa mahitaji unaotokana kwa kiwango kikubwa na shughuli za 

uendelezaji wa gesi na mafuta Lindi na Mtwara. Mamlaka ya Bandari Tanzania 

inaendelea na kukamilisha upembuzi yakinifu kwa ajili ya kutekeleza mradi 

huu kwa awamu. Katika mwaka wa fedha 2016/17 Mamlaka ya Bandari 

Tanzania itaanza ujenzi wa gati moja (1) lenye urefu wa mita 300 kwa ajili ya 

kuhudumia Shehena mchanganyiko (Multi-Purpose Terminal). Gati zingine tatu 

zitatekelezwa katika awamu ya pili kwa kushirikiana na washirika mbalimbali 

wa maendeleo na sekta binafsi. 

 

iv. Bandari za Maziwa Makuu 

Malengo ni kuboresha miundombinu ya bandari zilizopo katika maziwa makuu 
(Viktoria, Tanganyika na Nyasa) ili kuboresha huduma za uchukuzi katika 
maziwa hayo. 
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(a) Ziwa Viktoria; Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 3.05 fedha za ndani 
zimetengwa  kwa ajili ya ujenzi wa ‘Dhow Wharves’ ya Mwigobero, upimaji  
na utoaji fidia kwenye gati la Kyamkwikwi, Lushamba, na Ntama, ujenzi wa 
gati la Chato, uongezaji kina katika Bandari ya Nansio na Mwanza South na 
Ukarabati wa ‘Link Span’ ya bandari ya Mwanza South. 

 
(b) Ziwa Tanganyika; Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 10.1 fedha za 

ndani zimetengwa kwa ajili ya uboreshaji wa maegesho ya meli (gati) za 
kuhudumia abiria pamoja na mizigo katika miji ya Lagosa, Sibwesa, pamoja 
na Kibirizi, upembuzi yakinifu katika bandari ya Karema pamoja na 
miundombinu ya barabara kuelekea katika bandari ya Kipili. 

 
(c) Ziwa Nyasa; Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 10.8  fedha za ndani 

kwa zimetengwa kwa ajili ya upembuzi yakinifu wa ujenzi wa gati la 
Mbamba Bay, ujenzi wa gati la Ndumbi na ujenzi wa sakafu (pavement) 
katika bandari ya Kiwira kwa ajili ya maegesho ya vifaa, mizigo na magari. 

 
v. Ununuzi wa vifaa vya kuhudumia meli na mizigo katika bandari 

zote 

Mradi unalenga kununua vifaa vya kuhudumia meli na shehena ili kuongeza 

ufanisi katika kutoa huduma, kuimarisha usalama wa wafanyakazi na kutoa 

ulinzi katika bandari zetu. Katika mwaka 2016/2017 shilingi bilioni 77.5 fedha 

za ndani zimetengwa kwa ajili ya kununua vifaa mbalimbali vya kuhudumia 

meli na shehena, magari ya utawala, vifaa vya ulinzi na usalama bandarini, 

mitambo mbalimbali ikiwemo ya kuzalisha umeme, boti za kuongozea meli na 

mizani za kupimia uzito. 

 

D. Usafiri wa Majini 

 

(a) Vivuko na Maegesho 

Miradi hii inahusisha ujenzi wa maegesho (landing ramps), ukarabati wa 

vivuko vilivyopo pamoja na ununuzi wa vivuko vipya ili kuboresha huduma ya 

uchukuzi kupitia vivuko katika maeneo mbalimbali. Miradi hii inatekelezwa na 

Wakala wa Serikali wa Umeme na Ufundi (TEMESA). 

 

(i) Ujenzi wa maegesho ya vivuko: Mradi unalenga kujenga na 

kukarabati  maegesho (landing ramps)  ili vivuko viweze kuegeshwa na 

kuwezesha abiria na magari kupanda na kushuka kwenye vivuko kwa 

urahisi nyakati zote za mwaka. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 9 

zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa maegesho na majengo ya abiria ya 

kivuko cha Dar-es-Salaam - Bagamoyo (Pwani), upanuzi wa Maegesho 

ya Kigamboni, ujenzi wa maegesho ya Bwina ya kivuko cha Chato – 
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Nkome na ujenzi wa maegesho ya Lindi – Kitunda. 

 

(ii) Ununuzi wa vivuko vipya: Mradi unalenga kuboresha huduma za 

uchukuzi wa vivuko katika maeneo mbalimbali. Mradi unatekelezwa na 

TEMESA na unahusisha ununuzi wa vivuko vipya, vitendea kazi vya 

karakana za TEMESA pamoja na mashine za kisasa za kukatia tiketi 

katika vivuko mbalimbali.  Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 6.05 

zimetengwa kwa ajili ya ununuzi wa vivuko viwili (2) vitakavyofanya 

kazi kati ya Kigamboni – Magogoni na Kigongo – Busisi; ununuzi wa 

vifaa vya karakana za TEMESA; ununuzi wa boti za abiria katika vivuko 

vya Kilambo – Namoto na Mkongo – Utete. Katika mwaka 2016/17 

shilingi milioni 411.7 zimetengwa kwa ajili ya ukarabati wa kivuko cha 

MV Pangani II (Tanga) na MV Sengerema. 

 

E. Usafiri wa anga 

 

(i) Ujenzi wa jengo jipya la abiria (Terminal III) katika kiwanja 

cha ndege cha Kimataifa Julius Nyerere: Mradi huu unahusisha 

ujenzi wa jengo jipya la abiria (Terminal III) katika kiwanja cha ndege 

cha kimataifa cha Mwl Julius Nyerere; jengo la abiria linatarajiwa kuwa 

na uwezo wa kuhudumia abiria milioni 6 kwa mwaka. Katika mwaka 

2016/17 shilingi bilioni 26 fedha za ndani na shilingi bilioni 32 fedha za 

nje zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa jengo la abiria 

pamoja na miundombinu yake.  

 

(ii) Kiwanja cha ndege cha Kimataifa Kilimanjaro: Katika mwaka 

2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 10 za fedha za ndani na bilioni 40 

fedha za nje kwa utekelezaji wa mradi huu. Shughuli zitakazotekelezwa 

nii pamoja na ya ukarabati na upanuzi wa barabara ya kuruka na kutua 

ndege, maegesho ya ndege, barabara za viungio, jengo la abiria, ujenzi 

wa barabara mpya ya kiungio, usimikaji wa taa za kuongozea ndege na 

ujenzi wa mfumo mpya wa maji taka. 

 

(iii) Ujenzi wa kiwanja cha ndege cha Kimataifa cha Msalato: Mradi 

unalenga ujenzi wa kiwanja kipya cha ndege cha kimataifa katika eneo 

la Msalato, Dodoma. Katika mwaka 2016/17 shilingi milioni 70 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 2 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya usanifu 

wa kina wa ujenzi wa kiwanja. 

 

(iv) Kiwanja cha ndege Mwanza: Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 
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25.1 fedha za ndani na shilingi bilioni 5 fedha za nje zimetengwa kwa 

ajili ya utekelezaji wa mradi huu. Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuanza 

ujenzi wa jengo jipya la abiria na kuendelea na kazi za kurefusha na 

kujenga barabara ya kuruka na kutua ndege (runway), ujenzi wa jengo 

la mizigo (Cargo terminal), maegesho ya ndege na viungio vyake, jengo 

la kuongozea ndege, kituo cha umeme, maegesho ya magari, kusimika 

taa za kuongozea ndege na mfumo wa maji safi, maji taka na maji ya 

mvua. 

 

(v) Kiwanja cha ndege cha Songwe: Katika mwaka 2016/17 shilingi 

bilioni 10 fedha za ndani kwa ajili ya kumalizia ujenzi wa Jengo la Abiria 

na mifumo yake, usimikaji wa taa na mitambo ya kuongozea ndege na 

ulipaji wa madeni. 

 

(vi) Kiwanja cha ndege Kigoma: Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 

2.7 za fedha za ndani na shilingi bilioni 4.2 za fedha za nje zimetengwa 

kwa ajili ya: ujenzi wa Jengo la Abiria pamoja na miundombinu yake 

(maegesho ya ndege, maegesho ya magari na barabara ya kuingia na 

kutoka), usimikaji wa taa na mitambo ya kuongozea ndege, kujenga 

uzio, na ujenzi wa jengo la uchunguzi wa hali ya hewa (OBS). 

 

(vii) Kiwanja cha ndege Tabora: Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 

3.1 fedha za ndani na shilingi bilioni 4.6 fedha za nje zimetengwa kwa 

ajili ya ujenzi wa Jengo la Abiria na miundombinu yake (barabara ya 

kuingia kiwanjani na maegesho ya magari), ukarabati wa njia ya pili ya 

kuruka na kutua ndege, barabara ya kiungio, jengo la uchunguzi wa 

hali ya hewa (OBS), maegesho ya ndege pamoja na usimikaji wa taa na 

mitambo ya kuongozea ndege. 

 

(viii) Kiwanja cha ndege Mtwara. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 

10 zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha usanifu na Mpango Kabambe 

(Concept Design & Master Plan) na ukarabati wa barabara ya kuruka na 

kutua ndege, viungio vyake pamoja na maegesho ya ndege na usimikaji 

wa taa na mitambo ya kuongozea ndege. 

 

(ix) Kiwanja cha ndege Sumbawanga: Mradi unalenga ukarabati na 

upanuzi wa kiwanja cha ndege cha Sumbawanga ili kuboresha huduma 

za usafiri wa anga. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 5.2 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 5.6 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya ujenzi 

wa njia ya kutua na kuruka ndege na viungio vyake, maegesho ya 
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ndege, jengo la abiria, jengo la kuongozea ndege, jengo la uchunguzi 

wa hali ya hewa, barabara ya kuingia kiwanjani na maegesho ya magari 

na usimikaji wa taa na mitambo ya kuongozea ndege kulipa fidia. 

 

(x) Kiwanja cha ndege Chato (Geita): Mradi huu unahusisha ujenzi wa 

kiwanja kipya cha ndege Chato kwa ajili ya huduma za usafiri wa anga 

kwa Mkoa wa Geita na maeneo ya jirani. Katika mwaka 2016/17 shilingi 

bilioni 2 zimetengwa kwa ajili ya upembuzi yakinifu wa ujenzi wa 

kiwanja. 

 

(xi) Kiwanja cha ndege Shinyanga: Mradi unalenga ukarabati na 

upanuzi wa kiwanja cha ndege cha Sumbawanga ili kuboresha huduma 

za usafiri wa anga. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 2 za fedha za 

ndani na shilingi bilioni 6.6 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya ujenzi 

wa njia ya kutua na kuruka ndege na viungio vyake, maegesho ya 

ndege, jengo la abiria, jengo la kuongozea ndege, jengo la uchunguzi 

wa hali ya hewa (OBS), barabara ya kuingia kiwanjani, maegesho ya 

magari na usimikaji wa taa na mitambo ya kuongozea ndege, na kulipa 

fidia. 

 

(b) Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

(i) Ujenzi wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano 

Mradi unalenga kuunganisha Mikoa na Wilaya zote nchini pamoja na 

nchi za jirani katika mkongo wa Taifa ili kuboresha upatikanaji wa 

huduma za uhakika za mawasiliano na matumizi ya TEHAMA. Katika 

mwaka wa fedha 2016/17 shilingi bilioni 2 fedha za ndani zimetengwa 

kwa ajili ya tathimini hali ya miundombinu ya mkongo na mifumo yake 

ili kubaini fursa za kufanya upanuzi wa miundombinu siku za usoni; 

tathimini ya athari za kimazingira katika maeneo ambayo awamu za III, 

IV na V ya mradi wa Mkongo zitatekelezwa; usambazaji wa mitandao 

ya mkongo katika miji; kuendelea na uunganishaji wa mkongo wa Taifa 

kwa watumiaji wa mwisho; utoaji wa elimu kwa umma kuhusu 

matumizi na umuhimu wa Mkongo wa Taifa; na kuwezesha zoezi la 

kuhuisha kanuni, taratibu, miongozo, viwango na vigezo ya huduma na 

vifaa vya TEHAMA. 

 

 

(ii) Mradi wa Program ya Miundombinu ya Kikanda (RCIP): Katika 

mwaka 2016/17 shilingi bilioni 87.7 zimetengwa kwa ajili ya Kujenga 

uwezo wa kusimamia shughuli za miradi ya matumizi ya TEHAMA, 
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maboresho ya sheria, sera wezeshi kwa   matumizi ya TEHAMA 

pamoja na mipangilio mbalimbali. Sheria za Usalama wa Mtandao 

(Cyber Security Laws); Ununuzi wa mkondo wa mawasiliano (Bandwith) 

unaotumika katika taasisi mbalimbali za Serikali nchini; 

 

(iii) Mradi wa Anuani za Makazi na Simbo za Posta 

Mradi unalenga kuanzisha utaratibu wa kutumia anuani za makazi na 

simbo za posta katika kutambua maeneo mbalimbali ya mitaa. Katika 

mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 3 kwa ajili kufunga alama za 

majina ya mitaa na namba za nyumba kwa Kata 100 za Mikoa ya Dar-

es-Salaam, Mwanza, Zanzibar na Mbeya; kuhamasisha na kuongeza 

uelewa wa wananchi kuhusu mradi na faida za matumizi ya anuani za 

makazi na simbo za posta; kuendesha programu za kujengea uwezo 

watumishi kuhusu masuala ya matumizi ya anuani za makazi; 

kuwezesha mapitio ya Sera ya Taifa ya Posta pamoja na maandalizi ya 

mkakati wa utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Posta na ufuatiliaji wa 

utendaji kazi wa mfumo wa Taifa anuani za makazi na simbo za posta. 

 

4.3.4 Huduma za Fedha, Utalii, Biashara na Masoko 

 

(i) Biashara na masoko 

(a) Mradi wa Kuboresha mazingira ya uwekezaji na Biashara 

Mradi unalenga kuboresha mazingira ya uwekezaji na biashara nchini. 

Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 1.227 fedha za ndani 

kwa ajili ya:  kuendelea kutafuta fursa nafuu za biashara na masoko 

kwa bidhaa za kilimo na viwandani kupitia majadiliano baina ya nchi na 

nchi, kikanda na kimataifa; kuboresha mazingira ya uwekezaji kwa 

kuzingatia vigezo vya tathmini ya Taasisi za Kimataifa juu ya mazingira 

bora ya uwekezaji (Ease of Doing Business); kuanzisha mfumo wa 

usajili wa leseni za biashara, kusajili makampuni, majina ya biashara, 

na alama za biashara kupitia mitandao ya kompyuta kupitia Wakala wa 

Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA); kupitia Sera, Sheria, na Kanuni 

zinazokinzana katika biashara ili kurahisisha uanzishaji na uendeshaji 

wa biashara hususan viwanda; kuendelea kushirikiana na Tume ya 

Ushindani (FCC) na Shirika la Viwango Tanzania (TBS) katika kulinda 

viwanda vya ndani dhidi ya ushindani usio wa haki kwa kuimarisha 

udhibiti wa uingizaji bidhaa hafifu, bandia au zinazoingia kwa njia zisizo 

rasmi bila kulipiwa kodi ili kuweka usawa katika ushindani, kumlinda 

mlaji na kuwezesha kukusanya kodi stahiki; na kuendelea kuimarisha 

utaratibu wa kutoa huduma kwa wawekezaji kwa mfumo wa One Stop 
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Centre ili kupunguza urasimu na gharama kwa wawekezaji kupitia TIC, 

BRELA na EPZA. 

 

(b) Uendelezaji wa shughuli za masoko nchini 

Katika mwaka 2016/17, zimetengwa shilingi bilioni 5.120 kwa ajili ya 

kulipia fidia ya ardhi  ya Soko la kimkakati la Makambako; kuimarisha 

Mifumo ya taarifa za masoko (bei, ugavi) ya mazao ya kilimo na mifugo 

kwa kupanua wigo wa mfumo; kuwaongezea ujuzi maafisa, kununua 

vitendea kazi vya wakusanya taarifa za masoko kutoka wilaya 113; 

kufanya uperembaji na ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mfumo wa 

Stakabadhi za Ghala kwa zao la korosho katika mikoa ya Mtwara, Lindi 

na Pwani na katika maeneo mapya yatakayoanza kutekeleza Mfumo 

huo; kufanya tafiti za mwenendo wa masoko ya mazao makuu; na 

kuwawezesha wajasiriamali wa kilimo na mifugo kuzifikia fursa za 

masoko kwa kuwatengea maeneo ya kuoneshea bidhaa zao;  kutoa 

elimu ya shughuli za viwanda na biashara katika maonesho ya 

wakulima, hususan matumizi ya vipimo sahihi, upangaji wa madaraja ya 

mazao, ufungashaji, matumizi ya mashine katika kilimo, umuhimu wa 

kuhifadhi mazao kwenye maghala, uchakataji wa mazao na matumizi ya 

nembo za mstari.  

 

(ii) Huduma za Fedha 

(a) Benki ya Rasilimali Tanzania 

Benki ya Rasilimali Tanzania ni benki inayomilikiwa na Serikali kwa 

asilimia mia moja. Malengo ya benki hii ni kutoa mikopo ya muda wa 

kati na mrefu kwa wawekezaji katika maeneo ya kilimo, viwanda, 

biashara, usafiri, utalii na uchimbaji madini. Katika mwaka 2016/17 

Serikali imetenga shilingi bilioni 100 kwa ajili ya kuongeza mtaji wa 

Benki. Shughuli zitakazotekelezwa ni pamoja na kutoa mikopo katika 

sekta mbalimbali za kiuchumi ambazo benki inaona zitakazochochea 

ukuaji wa uchumi kwa haraka. Sekta hizo ni kama zifuatazo: Viwanda 

vitakavyotumia rasilimali za ndani kuongeza thamani; Miundombinu; 

Kuongeza thamani ya madini ghafi; kuwezesha kampuni za kusambaza 

gesi kwa matumizi ya viwanda na kuzalisha umeme; Kuwezesha sekta 

za utoaji wa huduma hususan afya, elimu, upimaji viwanja, ujenzi wa 

hoteli na nyumba. 

 

(b) Benki ya Maendeleo ya Kilimo 

Benki ilipata leseni ya biashara na kuanza shughuli Agusti, 2015. 

Shughuli za kutoa mikopo zilianza Disemba 2015 kwa majaribio katika 

mkoa wa Iringa kwa vikundi vya wakulima wa mahindi na kuendelea 
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katika mikoa ya Njombe, Morogoro, Pwani, Dar es Salaam na Tanga. 

Malengo ya Benki ni kuhakikisha uwepo wa usalama wa chakula nchini 

na kubadilisha dhana ya kilimo kutoka katika kilimo cha kujikimu na 

kuwa kilimo cha biashara kwa kuwawezesha wananchi katika sekta ya 

kilimo. Aidha, katika mwaka 2016/17 Benki ya Maendeleo ya Kilimo 

imepanga: kushirikiana kwa karibu na Tanzania Merchantile Exchange 

katika kuhakikisha wakulima wanaunganishwa na masoko ya uhakika; 

kuanzisha ofisi za kanda ili kuwezesha kutoa mikopo nchi nzima na 

kuwa na usimamizi wa karibu; kushirikiana na MIVARF kuwezesha 

taasisi mbalimbali za fedha kutoa mikopo katika sekta ya kilimo; na 

kuendelea kutoa mafunzo kwa vikundi vya wakulima wadogowadogo 

nchi nzima kwa kuanza na mikoa ya Iringa, Morogoro, tanga na Pwani. 

 

(c) Benki ya Wanawake Tanzania: Benki ya Wanawake Tanzania ilianza 

shughuli zake Julai, 2009. Malengo ya benki ni kukwamua vikwazo vingi 

katika kuwaendeleza wanawake ikiwa ni pamoja na; mila na desturi 

potofu, sheria kandamizi, mfumo dume unaokandamiza wanawake na 

kusababisha kukosa fursa ambazo zingeweza kuwapa wanawake uwezo 

wa kujiendeleza kiuchumi. Katika mwaka 2016/17, Serikali imetenga 

shilingi milioni 955 kwa ajili ya kuongeza mtaji wa Benki. Aidha, Benki 

imepanga: kuimarisha huduma kwa wateja kwa kuendelea kutoa 

huduma za benki katika maeneo mengi zaidi kupitia njia ya wakala wa 

benki (agency banking); kupanua huduma za benki kwa kufungua vituo 

vya kutolea mafunzo ya ujasiriamali na mikopo mikoani ambako benki 

haijafika; kuboresha kipato na ukuaji wa faida kwa kuendelea kutoa 

mafunzo ya ujasiriamali na utunzaji wa kumbukumbu; na kuandaa 

programu ya kutolea  elimu ya wajasiriamali wadogowadogo na wa 

kati. 

 

(iii) Utalii 

a) Utalii House Phase II 
Mradi huu unahusu ujenzi wa kitega uchumi katika eneo lililokuwa 
Ubalozi wa Marekani Dar es Salaam. Kutokana na makubaliano kati ya 
Serikali za Tanzania na Marekani, kila nchi itachangia nusu ya gharama, 
hivyo Serikali ya Marekani ilijenga Utalii House Awamu ya I ambao kwa 
sasa jengo hilo linatumika. Hivyo, Serikali ya Tanzania inawajibika 
kujenga Utalii House Awamu ya pili. Katika mwaka 2016/17, shilingi 
milioni 500 zimetengwa kwa ajili ya kutekeleza shughuli zifuatazo: 
kuteua mshauri wa mradi; kuitisha zabuni za uchoraji na Bills of 
Quantities; kuitisha zabuni za ujenzi; kugharamia ujenzi wa ofisi za 
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muda za mradi; ujenzi wa ghala la kuhifadhi vifaa vya ujenzi; na 
kuandaa barabara ya kuingizia vifaa vya ujenzi. 

 
b) Mradi wa Ujenzi wa “Theme Park” katika jiji la Dares Salaam 

Mradi huu utatoa fursa kwa Sekta ya Utalii kuwa na eneo la kitalii 
ambalo litakuwa na huduma bora kama vile sehemu ya 
mapumziko/starehe na burudani sehemu ya kumbukumbu ya historia 
mbalimbali, hoteli zenye hadhi ya nyota za daraja la juu, migahawa ya 
kisasa, maduka (shoping centres), bustani ya wanyama (zoo), michezo 
ya golf,  pamoja na shughuli mbalimbali za kitalii (climbing walls, 
skycoaster or  tower swing, ches playing area) zitafanyika katika eneo 
hilo. Aidha mradi huu umekadiriwa kutumia eneo lenye ukubwa wa 
hekta 10,000 karibu na mwambao wa bahari ya Hindi katika jiji la Dar 
es Salaam. Katika mwaka 2016/17, shilingi milioni 500 zimetengwa kwa 
ajili ya kutekeleza shughuli za mradi kwa kufanya upembuzi yakinifu na 
kubainisha eneo la mradi. 

 

4.4 Usimamizi wa Utekelezaji wa Mpango 

Utekelezaji wa mipango nchini umekuwa na mapungufu makubwa. Mpango 

unaomalizika muda wake (Juni, 2016) utafikia takribani asilimia 60 ya 

malengo. Sambamba na dhamira hii, kipaumbele katika utekelezaji wa 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2016/17 ni pamoja na kutanzua 

vikwazo vya utekelezaji na kuimarisha usimamizi, ufuatiliaji na tathmini ya 

Mpango. Aidha, yapo marekebisho yanayopaswa kufanyika ya kisera, sheria 

na taratibu kusaidia ufanisi wa utekelezaji. 

 

4.5 Miradi Mikubwa ya Kielelezo 

Katika vipaumbele, ipo miradi mahsusi, kwa maana ya ukubwa wa uwekezaji 

na matokeo yake katika kufanikisha utekelezaji wa malengo ya Dira ya Taifa 

ya Maendeleo 2025 na Mpango wenyewe. Miradi hii imepewa sifa ya kuwa 

miradi ya kielelezo (flagship projects). Usimamizi wa miradi hii utatofautishwa 

na miradi mingine, ambapo matayarisho na utekelezaji wake utatumia mfumo 

wa kimaabara wa “Matokeo Makubwa Sasa” na bajeti yake italindwa. Miradi hii 

itajumuisha: 

 

(i) Mradi wa Makaa ya Mawe Mchuchuma - Njombe  

Mradi wa makaa ya mawe Mchuchuma unatekelezwa kwa ubia kati ya 

Shirika la Taifa la Maendeleo (hisa 20%) na kampuni ya Sichuang 

Hongda Group Limited - SHGL (hisa 80%) ya China kupitia kampuni ya 

ubia ya Tanzania - China International Mineral Resources Limited 

(TCIMRL).  Mkataba wa makubaliano kati ya Shirika la Maendeleo la 

Taifa na kampuni ya SHGL ya kutekeleza mradi kwa ubia ulisainiwa 
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mwaka 2011 kwa ajili ya  uzalishaji wa umeme wa MW 300 kwa awamu 

ya kwanza. Kwa mujibu wa tafiti za Shirika la Maendeleo la Taifa, eneo 

la Mchuchuma linakadiriwa kuwa na makaa ya mawe tani milioni 428 

kiwango ambacho kinaweza kutumika kwa takribani miaka 500. Mradi 

unalenga kujenga mgodi wa kuchimba makaa ya mawe kiwango cha 

tani milioni 3 kwa mwaka. Makaa hayo yatatumika kuzalisha MW 600 za 

umeme, ambapo MW 250 zitatumika katika mgodi wa chuma - Liganga, 

na MW 350 zitaingizwa katika Gridi ya Taifa. Aidha, mradi utahusisha 

ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme ya Kv 220 kutoka Mchuchuma hadi 

Liganga. Gharama za mradi hadi kukamilika ni dola za Kimarekani 

bilioni 1.2 ambazo zitatolewa na kampuni ya SHGL.  

 

Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 5 zimetengwa kwa ajili ya  

kuanza malipo ya fidia kwa wananchi wa Mundindi na Mkomang’ombe 

watakaotoa maeneo yao kwa ajili ya mradi, kuhamishia wananchi 

wanaopisha eneo la mradi na kuwajengea makazi mapya. 

 

(ii) Mradi wa Chuma Liganga - Njombe 

Mradi wa kuzalisha chuma Liganga unatekelezwa na kampuni ya 

Tanzania – China Mineral Resources Limited, ambayo ni kampuni ya 

ubia kati ya Serikali kupitia Shirika la Maendeleo la Taifa yenye hisa 

asilimia 20 na kampuni ya Sichuang Hongda Group Company Limited 

(SHGL) kutoka China yenye hisa asilimia 80. Mradi wa chuma Liganga 

utahusisha ujenzi wa mgodi; kiwanda kitakachozalisha tani milioni 1 za 

chuma kwa mwaka pamoja na ujenzi wa kinu cha kuyeyusha chuma na 

kutenganisha chuma na madini ya Vanadium na Titanium. Eneo la 

mradi wa chuma Liganga una ukubwa wa kilometa za mraba 179. 

Aidha, kwa mujibu wa tafiti zilizofanyika eneo hilo lina akiba ya tani 

milioni 126 za chuma kiwango ambacho kinatosha kutumika kwa zaidi 

ya miaka 40. Gharama za mradi hadi kukamilika ni dola za kimarekani 

bilioni 1.7 fedha ambazo zitatolewa na Kampuni ya SHGL.  

 

Katika mwaka 2016/17, zimetengwa shilingi bilioni 5 kwa ajili ya 

uthamini wa eneo la kuhamishia wananchi wanaopisha eneo la mradi; 

kuchangia katika ulipaji wa fidia kwa watakaoathiriwa na mradi na 

kuwajengea makazi mapya na kusimamia utekelezaji wa Kampuni ya 

ubia. Mradi huu utasimamiwa na Shirika la Maendeleo la Taifa na 

unatarajiwa kuanza uzalishaji 2018/19. 

 

(iii) Ujenzi wa Reli ya Kati kwa Kiwango cha Standard Gauge 
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Mradi huu unahusisha ujenzi wa reli ya kati kutoka Dar – Isaka-

Kigali/Keza-Musongati (km 1,661) pamoja na ujenzi wa reli mpya ya 

kutoka Tabora – Kigoma, Kaliua – Mpanda and Isaka - Mwanza ( km 

1,220) kwa kiwango cha Standard Gauge. Utekelezaji wa Miradi hii yote 

unaratibiwa na Shirika Hodhi la Rasilimali za Reli (RAHCO) chini ya 

Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Uchukuzi). 

 

 
Muonekano wa njia ya reli ya kati kwa kiwango cha standard gauge 

itakapokamilika 

 

(a) Ujenzi wa reli ya Dar-Isaka-Kigali/Keza-Musongati (km 

1,661) kwa kiwango cha Standard Gauge: Mradi 

unatekelezwa kwa ushirikiano na nchi za Rwanda na Burundi na 

utekelezaji wake ulianza mwaka 2005 baada ya nchi hizo kusaini 

makubaliano (MoU). Mradi huu utatekelezwa kwa mfumo wa 

ubia baina ya Serikali na sekta binafsi (PPP) na unakadiriwa 

kugharimu dola za Kimarekani bilioni 7.6. Katika mwaka 

2016/17, shilingi bilioni 1,000 zimetengwa kwa ajili ya kulipa fidia 

kwa maeneo machache yakakayotwaliwa, kukamilisha usanifu 

wa kujenga reli na kuanza ujenzi wa reli. 

 

(b) Ujenzi wa Reli ya Kati Tabora – Kigoma, Uvinza – 

Msongati, na Isaka – Mwanza, Kaliua – Mpanda na 

Mpanda - Karema ( km 1,220) kwa Kiwango cha 

Standard Gauge: Mradi unalenga kuboresha na kujenga njia ya 

reli kati ya Tabora – Kigoma (km 411),  Isaka – Mwanza (km 

249) na Uvinza – Musongati (km 200) kwa kiwango cha 
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kimataifa  (standard gauge) ili iendane na kiwango cha njia ya 

reli kitakachojengwa kati ya Dar es Salaam – Isaka. Katika 

mwaka 2016/17, shilingi bilioni 15 zimetengwa kwa ajili ya 

kukamilisha usanifu wa kina wa njia ya reli kati ya Tabora – 

Kigoma na Kaliua -Mpanda; kulipa deni kwa kazi ya usanifu wa 

kina wa njia ya reli kati ya Isaka – Mwanza; kukamilisha 

upembuzi yakinifu na usanifu wa awali wa mradi kati ya Uvinza - 

Msongati na Mpanda-Karema; kulipa fidia eneo la Buhongwa; na  

fidia ya ardhi kwa ajili ya mradi wa reli kutoka Mpanda – 

Karema. 

 

(iv) Ununuzi na ukarabati wa meli kwenye Maziwa Makuu 

Mradi unalenga kuboresha usafiri wa abiria na mizigo katika Maziwa 

Makuu kwa kukarabati na kununua meli mpya katika maziwa makuu ya 

Victoria, Tanganyika na Nyasa. Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 

50.5 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya utekelezaji wa mradi. Kati 

ya fedha hizi, shilingi bilioni 21 ni kwa ajili ya malipo ya awali (asilimia 

50) ya ununuzi wa meli moja mpya ya Ziwa Victoria; shilingi bilioni 20 

ni kwa ajili ya ukarabati mkubwa wa meli ya MV Victoria, shilingi bilioni 

5.9 ni kwa ajili ya ukarabati meli ya  MV Liemba; na shilingi bilioni 3.6 ni 

kwa ajili ya ukarabati wa meli ya MV Butiama. 

 

(v) Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania 

Ununuzi wa ndege mpya kwa ajili ya Shirika la ndege la 

Tanzani (ATCL): Mradi unahusisha uboreshaji wa Kampuni ya Ndege 

Tanzania (ATCL) kwa kununua ndege mpya, kulipa madeni muhimu 

pamoja na mtaji wa kuanzia wa kuiwezesha ATCL kuendesha shughuli 

zake. Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 500 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya ununuzi ndege mpya zisizopungua 3 moja ikiwa 

ni Bombardier CS300 yenye uwezo wa kubeba abiria 100 – 150 na 

ndege aina ya Bombardier Q400 zenye uwezo wa kubeba abiria 67 – 88 

kila moja. 

 

(vi) Barabara ya Kidahwe – Kanyani – Kasulu – Kibondo – 

Nyakanazi (km 310) 

Mradi unalenga kujenga barabara ya Kidahwe – Kasulu – Kibondo – 

Nyakanazi (km 310) kwa kiwango cha lami. Mradi huu unatekelezwa 

kwa sehemu mbalimbali ifuatavyo; Nyakanazi – Kibondo  (km 50), 

Kidahwe – Kasulu (km 50)  na Nyakanazi – Kasulu/Manyovu (km 210) 

kwa kiwango cha lami, ambapo ujenzi unaendelea. Katika mwaka 
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2016/17 shilingi  bilioni 60.3 zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na 

ujenzi wa sehemu ya Kidahwe – Kasulu na Nyakanazi – Kibondo 

pamoja na kukamilisha mapitio ya usanifu na kuanza maandalizi ya 

ujenzi sehemu ya Kibondo – Kasulu – Manyovu (km 210). 

 

(vii) Barabara ya Masasi - Songea – Mbambabay (km 868.7) 

Mradi unalenga  kujenga barabara ya Masasi – Songea – Mbamba Bay 

(km 659.7) pamoja na Masasi – Newala – Mtwara (km 209) kwa 

kiwango cha lami. Utekelezaji wa mradi umegawanyika katika sehemu 

za Masasi – Mangaka (km 54), Mangaka – Nakapanya – Tunduru (km 

146), Mangaka – Mtambaswala (km 65.5), Namtumbo – Kilimasera (km 

60.7); Kilimasera – Matemanga (km 68.2), Matemanga – Tunduru (km 

58.7), Mbinga – Mbamba Bay (km 66) na Masasi – Newala – Mtwara 

(km 209). Ujenzi unagharamiwa na Serikali ya Tanzania, Benki ya 

Maendeleo ya Africa (AfDB) na Serikali ya Japan kupitia JICA. Katika 

mwaka 2016/17, shilingi bilioni 33.6 fedha za ndani na shilingi bilioni 

93.2 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa 

sehemu za (Mangaka – Nakapanya, Nakapanya – Tunduru, Mangaka – 

Mtambaswala, na  Tunduru – Matemnanga); na kuanza ujenzi wa 

sehemu za Mbinga – Mbambabay na Masasi – Newala – Mtwara. 

 

4.6 Maeneo Mengine Muhimu kwa ukuaji wa Uchumi na Ustawi wa Taifa 

 

4.6.1 Madini 

(a) Mradi wa Dhahabu wa Buhemba: Shirika la Taifa la Madini - 

STAMICO lilifanya uchambuzi yakinifu kuona uwezekano wa kujenga 

kiwanda cha kuchenjua mabaki ya dhahabu katika mgodi wa Buhemba. 

Ilibainika kuwa katika mabaki ya mchanga wa dhahabu  ambayo ni tani 

796,400 kuna dhahabu gram 1.07 kwa tani  ambazo kwa mabaki yote 

ya dhahabu wastani wa kilo 852 za dhahabu zitapatikana. Katika 

mwaka 2016/17 shilingi bilioni 17.5 zimetengwa kwa ajili ya kununua 

mashine ya kuchenjua mabaki ya dhahabu, kufanya upembuzi yakinifu 

katika miamba migumu  na kuchoronga miamba migumu. 

 

(b) Mradi wa Kununua Madini ya Bati: Katika kuimarisha soko la 

wachimbaji wadogo wa madini ya bati toka mwaka 2014 STAMICO 

ilianza kununua madini kutoka kwa wachimbaji wadogo wa vijiji vya 

Kabingo, Murongo, Syndicate na Rugasha Wilaya ya Kyerwa, Kagera. 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 1.12 zimetengwa kwa ajili ya 

ununuzi wa madini hayo. 
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(c) Usimamizi wa Madini na Kuimarisha Taasisi za Madini: Katika 

mwaka 2016/17 shughuli zitakazotekelezwa ni kutoa ruzuku kwa 

wachimbaji wadogo; kutoa mafunzo kwa wachimbaji wadogo; ukarabati 

wa STAMICO, Chuo cha Madini, Dodoma na ofisi ya madini Handeni; na 

kuwezesha ukaguzi wa migodi.  

 

4.6.2 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

(a) Mradi wa Kujenga, kukarabati na kununua majengo kwa ajili 

ya balozi  za Tanzania: Mradi unalenga kuboresha huduma kwa 

kujenga, kukarabati na kununua majengo ya balozi za Tanzania nje ya 

nchi hususani za ofisi, makazi na kitega uchumi. Katika mwaka 

2016/17, shilingi blioni 8.0 zimetengwa kwa ajili ya kuwezesha ujenzi 

wa jengo la ofisi ya Wizara ambalo ni sehemu ya kituo cha mikutano ya 

kimataifa ya Julius Nyerere; kukamilisha ukarabati wa jengo la ghorofa 

9, makazi ya Balozi na mkuu wa Utawala Ubalozi wa Tanzania Maputo, 

Msumbiji; kukarabati makazi ya Balozi na watumishi yaliyopo 

Stockholm, Sweden; Kukarabati majengo 2i yanayomilikiwa na Serikali 

yaliyopo Khartoum, Sudan; na kuboresha mfumo wa mawasiliano kati 

ya Wizara na balozi za Tanzania. 

 

(b) Kukamilisha Vituo vya Utoaji Huduma kwa Pamoja Mipakani: 

Vituo vya Utoaji Huduma Pamoja mpakani vimeanzishwa na nchi 

Wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kupitia Itifaki za Umoja wa 

Forodha na Itifaki ya Soko la Pamoja ambavyo vimejengwa katika 

mipaka ya nchi za jumuiya wanachama. Vituo hivi vina dhana ya 

kurahisisha taratibu za uhamiaji, forodha, ukaguzi wa ubora wa bidhaa, 

usalama na ulinzi kwa kutoa huduma hizi katika upande mmoja wa 

mpaka kwa pamoja bila kulazimika kupitia tena taratibu hizo upande wa 

pili wa mpaka ili kukuza biashara kwa kupunguza gharama na muda wa 

kusafirisha bidhaa. Mradi unalenga kuongeza ufanisi katika utoaji wa 

huduma mipakani kwa kukamilisha vituo ambavyo havijakamilika na 

miundombinu yake. Aidha, Tanzania ina vituo vingine vya utoaji 

huduma mpakani mbali na vile vya Afrika Mashariki ambavyo ni 

Tunduma/Nakonde mpakani mwa Tanzania na Zambia ambacho 

kinafadhiliwa kwa pamoja kati ya Serikali na TradeMark East Africa 

(TMEA), Kasumulu/Songwe mpaka wa Tanzania na Malawi na 

Mtambaswala kwenye mpaka wa Tanzania na Msumbiji. Katika mwaka 

2016/17, kazi zitakazotekelezwa ni kukamilisha vituo ambavyo 

havijakamilika na kuanza ujenzi wa vituo vya Tunduma/Nakonde, 
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Kasumulu/Songwe na Mtambaswala. 

 

4.6.3 Utawala Bora 

(a) Mradi wa Mfuko wa Bunge: Mradi unalenga kuboresha 

miundombinu ya ofisi za Bunge Dodoma na Dar es Salaam, na ofisi za 

Wabunge Majimboni. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 7 fedha za 

ndani zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ukarabati wa majengo ya 

Bunge Dodoma na Dar es Salaam na ujenzi wa ofisi za wabunge 

majimboni. 

 

(b) Mradi wa Ujenzi wa Ofisi za Sekretarieti ya Maadili: Mradi 

unalenga kuboresha miundombinu ya ofisi za kanda. Katika mwaka 

2016/17 shilingi bilioni 1 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kukamilisha ofisi ya Kanda ya Kusini – Mtwara; maandalizi ya awali ya 

ujenzi wa ofisi za kanda za Mashariki, Magharibi, Kanda ya ziwa, ya Kati 

na Nyanda za Juu Kusini; kuendelea kutekeleza Mkakati wa 

Mapambano dhidi ya Rushwa (awamu ya III); kuendelea kutekeleza 

Mpango wa Serikali wa Kuendesha Shughuli kwa Uwazi; na kuendelea 

na maboresho katika sekta ya umma ili kuwezesha utoaji huduma kwa 

uwajibikaji.  

 

(c) Mradi wa Vitambulisho vya Taifa: Mradi unalenga kuharakisha 

upatikanaji wa vitambulisho vya Taifa kwa wananchi. Katika mwaka 

2016/17 shilingi bilioni 30 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kusajili wananchi katika kanda mbalimbali, ununuzi wa vifaa vya usajili, 

na kuendeleza mfumo wa mawasiliano kati ya wilaya na makao makuu 

ya Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa, Dar es Salaam.  

 

4.6.4 Utoaji Haki na Huduma za Sheria 

(a) Mradi wa Mfuko wa Mahakama: Mradi unalenga kuboresha 

miundombinu ya mahakama na nyumba za majaji nchini. Katika mwaka 

2016/17, shilingi bilioni 24 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

ujenzi wa Mahakama Kuu, Kanda za Kigoma na Mara; ukarabati wa 

majengo ya Makahama Kuu, Kanda ya Mbeya; Ujenzi wa mahakama za 

wilaya Kilindi, Chato, Bariadi, Kasulu, na Kondoa; ujenzi wa mahakama 

za mwanzo Longido, Terati (Manyara), Machame (Hai), Njombe Mjini, 

Makongolosi (Chunya), Ulyankulu (Tabora) na Gairo - (Mvomero), 

Mtowisa (Sumbawanga) na Mangaka (Mtwara). 

 

(b) Mradi wa Telejustice (E–Justice): Mradi unalenga kukuza matumizi 
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ya TEHAMA katika uendeshaji wa shughuli za Serikali ili kuboresha 

huduma za kisheria zinazotolewa kwa umma pamoja na kuongeza 

uwezo wa Serikali wa kufikisha huduma kwa wananchi wengi zaidi. Pia, 

mradi unalenga kuunganisha (integration) mfumo wa ndani wa 

mawasiliano (LAN) kati ya Wizara ya Katiba na Sheria na taasisi za haki 

jinai; kusimika mfumo wa utunzaji  wa kumbukumbu na taarifa 

mbalimbali za kijinai; na kufunga mfumo wa usikilizaji wa mashauri kwa 

njia ya video conferencing. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi 

bilioni 1 kwa ajili ya kukamilisha taarifa ya upembuzi yakinifu ya mradi; 

kuanza utekelezaji awamu ya kwanza ya mradi huo katika mkoa wa Dar 

es Salaam. 

 

(c) Mradi wa Ujenzi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali: 

Mradi unalenga kuimarisha miundombinu ya ofisi za Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali. Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 1 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa jengo la ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali. 

 

(d) Katiba Mpya: Kukamilisha taratibu za kupata Katiba Mpya ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania. Katika mwaka 2016/17, shughuli 

zitakazofanyika ni kukamilisha taratibu za kufanyika kwa kura za maoni 

na kuanzisha mchakato wa marekebisho mbalimbali ili kuweza 

kutumika.  

 

4.7 Mikakati ya Ushiriki wa Sekta Binafsi 

Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2016/17 

utategemea zaidi ushiriki mkubwa wa Sekta Binafsi kutokana na dhana ya 

kujenga uchumi wa viwanda. Hivyo, Serikali imeweka mikakati ya kujenga na 

kuboresha miundombinu wezeshi (nishati ya umeme, reli, barabara, bandari, 

usafiri wa anga na majini), kuboresha mazingira ya uwekezaji na biashara, 

kuhamisisha na kuwezesha utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa ubia kati 

ya sekta binafsi na  sekta ya umma. Jitahada maalum za Serikali katika eneo 

hili ni pamoja na: kuanzisha maeneo maalum ya uwekezaji (EPZs na SEZs); 

kuongeza mtaji wa benki ya uwekezaji Tanzania ili kutoa mikopo kwa 

wawekezaji wa ndani; na kuiwezesha Kituo cha Uwekezaji Tanzania kuwa na 

ardhi yenye hati miliki kwa ajili ya kuwakodisha wawekezaji wa nje. 

 

Maelezo ya kina kuhusu miradi ya kipaumbele kwa mwaka 2016/17 yapo 

katika kitabu cha mpango Kiambatisho V. 
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SURA YA TANO 

 

UGHARAMIAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA 2016/17 

 

5.1 Ugharamiaji wa Miradi 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2016/17 utagharamiwa na Serikali 

kupitia vyanzo mbalimbali vya mapato ya ndani, misaada na mikopo, Sekta 

Binafsi na ubia kati ya sekta ya Umma na Binafsi. Serikali kwa kushirikiana na 

wadau mbalimbali wa maendeleo hususan sekta binafsi itahakikisha rasilimali 

watu na fedha zinapatikana kutekeleza Mpango huu. Aidha, msisitizo 

utawekwa katika kutenga bajeti na kulinda fedha za kutekeleza miradi 

mikubwa ya kielelezo iliyoainishwa katika Mpango. 

 

5.2 Mpango wa Kwanza wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 

2011/12 – 2015/16 

Makadirio ya bajeti ya kutekeleza Mpango wa Kwanza wa Maendeleo wa Taifa 

wa Miaka Mitano (2011/12 - 2015/16) yalikuwa shilingi trilioni 44.5 ambayo ni 

wastani wa shilingi trilioni 8.9 kila mwaka. Kati ya fedha hizo shilingi trilioni 2.9 

zilitarajiwa kuwa fedha za ndani na shilingi trilioni 6.0 sekta binafsi na 

washirika wa maendeleo. Katika kipindi cha miaka minne ya utekelezaji wa 

Mpango huo, fedha za ndani zilizotolewa zilifikia wastani wa shilingi trilioni 2.9 

kwa mwaka. Aidha, katika kipindi chote cha utekelezaji wa Mpango wa kwanza 

wa Maendeleo wa Miaka Mitano, fedha za maendeleo zilizotolewa ni wastani 

wa asilimia 26 ya bajeti halisi kwa mwaka ikilinganishwa na lengo la asilimia 

35. Kwa upande wa mchango wa sekta binafsi na washirika wa maendeleo 

haukufikia asilimia 50 kutokana na ushiriki mdogo wa sekta binafsi na 

wafadhili kutotimiza ahadi zao. Kielelezo Na. 4.1 kinaeleza mwenendo wa 

ugharamiaji wa Mpango wa Kwanza wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2011/12 

– 2015/16).  
 

Kielelezo Na 4.1: Mwenendo wa Ugharamiaji wa Mpango wa Kwanza wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2011/12 -2015/16) 

  Mwaka 

 Makadirio ya 

FYDP I (Sh. 

Mil.) 

Bajeti Halisi ya 

Serikali (Sh. 

Mil.) 

Fedha za 

Maendeleo 

Ndani na Nje 

(Sh. Mil.) 

Fedha za 

Maendeleo za 

Ndani (Sh. Mil.) 

Fedha za 

Maendeleo za  

Nje (TSh Mil) 

Fedha za Maendeleo za 

Ndani na nje /Bajeti Halisi 

ya Serikali (%) 

Matumizi Halisi 2010/11 - 10,202,602 2,749,037 984,555 1,764,482 27% 

2011/12 8,473,812 12,171,877 3,774,722 1,872,312 1,902,410 31% 

2012/13 11,878,988 14,162,228 3,844,291 2,277,553 1,566,738 27% 

2013/14 9,917,372 15,667,535 3,926,043 2,121,212 1,804,831 25% 

2014/15 7,901,872 16,637,765 3,452,855 2,264,506 1,188,349 21% 

Makadirio ya 

Matumizi 
2015/16 6,314,743 22,495,492 5,909,053 4,246,872 1,662,180 26% 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2015. 

Angalizo: Bajeti halisi ya Serikali inajumuisha fedha za matumizi ya kawaida na maendeleo.  
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5.3 Ugharamiaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa, 2016/17 

Katika mwaka 2016/17, makadirio ya bajeti ya maendeleo ni shilingi bilioni 

11,820.503 sawa na asilimia 40 ya bajeti yote.  Aidha, fedha za ndani ni 

shilingi bilioni 8,702.70 sawa na asilimia 74 ya fedha za maendeleo na fedha 

za nje ni shilingi bilioni 3,117.81 sawa na asilimia 26. Fedha hizo zitatokana na 

vyanzo mbalimbali vya mapato ikiwemo mapato ya ndani, mapato ya nje, ubia 

kati ya sekta ya umma na binafsi na uwekezaji wa sekta binafsi na mikopo 

nafuu hususan kutoka katika taasisi za benki za hapa nchini ikiwemo TIB na 

TADB. Matumizi ya fedha za miradi ya maendeleo yanatarajiwa kuwa asilimia 

6.3 ya Pato la Taifa katika mwaka 2016/17. 

 

Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015 itawezesha utekelezaji wa bajeti ya 

maendeleo kwa ufanisi. Katika sheria hiyo imeanishwa kuwa: miradi 

itakayozingatiwa katika makadirio ya bajeti ni ile inayotokana na utekelezaji 

wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa; Serikali na Taasisi zote za umma 

kuandaa bajeti kulingana na Mpango wa muda mrefu na muda wa kati; miradi 

ya maendeleo itatekelezwa kulingana na vipaumbele vya Taifa vilivyowekwa; 

na miradi ya maendeleo itakayotekelezwa ni ile iliopitishwa na Tume ya 

Mipango. 

 

5.4 Vyanzo vya Mapato ya Ndani 

Katika mwaka 2016/17, Serikali itagharamia miradi ya maendeleo kupitia 

vyanzo vya ndani vya mapato vilivyopo vikiwemo vya Halmashauri, vyanzo 

vipya vilivyopendekezwa katika maabara ya ukusanyaji wa mapato, ambavyo 

ni kodi, mapato yasiyo ya kodi, misaada na mikopo, dhamana za mikopo na 

vyanzo vingine vya mapato ya ndani. Vile vile, Serikali itaendelea kukopa 

ndani ya nchi kwa lengo la kufanikisha utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

kwa kuzingatia ukomo wa kukopa ndani ya nchi usiozidi asilimia 1 ya Pato la 

Taifa. Serikali inatarajia kukusanya mapato ya ndani ambayo ni asilimia 16.9 

ya Pato la Taifa kwa mwaka 2016/17.  

 

5.5 Vyanzo vya Mapato ya Nje 

Taarifa ya Uchambuzi ya Uhimilivu wa Madeni ya mwaka 2015 (Debt 

Sustainability Analysis) iliyoandaliwa na Serikali kwa kushirikiana na Washirika 

wa Maendeleo inaonesha kuwa deni la Taifa linahimilika, hivyo Tanzania 

itaendelea kukopa mikopo yenye masharti nafuu na kutumia misaada 

inayotolewa na washirika wa maendeleo kugharamia utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo. Vile vile, katika mwaka 2016/17, Serikali itaendelea kukopa 

mikopo yenye masharti ya kibiashara ili kufanikisha utekelezaji wa miradi 

mikubwa ya miundombinu. Katika mwaka 2016/17, Serikali imepanga kukopa 
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kiasi cha dola za Kimarekani milioni 800. Aidha, Serikali itaendelea kutumia 

vyanzo mbalimbali kama hati fungani za miundombinu na akiba, makubaliano 

ya ushirikiano wa kiuchumi kikanda, hati fungani maalum na kuzingatia ukomo 

wa uhimilivu wa deni la Taifa katika mchakato wa kukopa fedha nje ya nchi.  

 

5.6 Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

Katika mwaka 2016/17, idadi ya miradi itakayotekelezwa chini ya ubia wa 

Serikali na Sekta Binafsi (PPP) inatarajiwa kuongezeka kufuatia kukamilika kwa 

sera, sheria na kanuni za PPP. Kupitia utekelezaji wa PPP, Serikali itapata 

nafuu katika bajeti ya maendeleo hususan katika utekelezaji wa miradi ya 

miundombinu na hivyo kuongeza wigo wa kutekeleza maeneo mengine ya 

Mpango wa Maendeleo. Serikali itaendelea kutoa elimu na kuhamasisha wadau 

wa sekta binafsi ili washiriki kikamilifu katika uwekezaji kwa ubia na sekta ya 

umma. 

 

5.7 Uwekezaji wa Sekta Binafsi 

Utekelezaji wa viwanda nchini kwa kiwango kikubwa utategemea ushiriki wa 

sekta binafsi. Hivyo, Serikali itaendelea kuandaa mazingira wezeshi kwa 

ushiriki wa sekta binafsi katika kugharamia utekelezaji wa Mpango wa 

Maendeleo kwa kupanga mikakati ya kushawishi sekta binafsi za ndani na nje 

ya nchi kushiriki kuibua na kutekeleza Mpango, kulea utamaduni wa uadilifu 

na uwajibikaji wa kijamii, kutoa mwongozo na taratibu za sekta binafsi 

kushiriki katika miradi kwa njia ya ubia na sekta ya umma na kuweka mikakati 

ya kuvutia uwekezaji wa kigeni wa moja kwa moja. 

 

5.8 Mikopo Nafuu kutoka Taasisi za Fedha Nchini 

Kwa kutambua changamoto ya upatikanaji wa fedha kwa mitaji ya uwekezaji 

unaochukua muda mrefu, ipo haja ya kusaidia taasisi za fedha za kimaendeleo 

(DFIs) za ndani, ikiwa ni pamoja na kuzipa nafasi ya kipekee katika kubainisha 

mikakati muafaka ya kukusanya na kugharamia uwekezaji mkubwa na wa 

muda mrefu wa miradi ya maendeleo. Serikali itaongeza mitaji katika Benki ya 

Rasilimali Tanzania (TIB) ili kuwezesha kutafuta fedha zaidi kutoka Benki 

zingine na kusaidia kutoa mikopo nafuu kwa wawekezaji wa miradi ya 

maendeleo hapa nchini. 
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SURA YA SITA 

 

UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI WA TAARIFA 

 

6.1 Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2016/17 utazingatia mfumo na 

mwongozo utakaotumika katika ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maendeleo 

ulioainishwa katika mwongozo wa Mpango na Bajeti 2016/17. Mfumo wa 

ufuatiliaji na tathmini utakuwa na malengo ya utekelezaji kwa kila sekta na 

kuandaa mpango kazi wa mwaka. Utaratibu wa ufuatiliaji na tathmini ya 

miradi ya maendeleo utazingatia pia Mwongozo wa Uandaaji na Usimamizi wa 

Uwekezaji wa Umma  (Public Investment Management – Operational Manual) 

wa mwaka 2015.  Aidha, Serikali itaendelea kuimarisha idara za ufuatiliaji na 

tathmini ya miradi ya maendeleo ili miradi iliyoanzishwa iweze kuleta tija kwa 

Taifa. 

 

6.2 Ufuatiliaji wa Miradi ya Maendeleo 

 

6.2.1  Miradi ya Matokeo Makubwa Sasa 

Katika mwaka 2015/16, utekelezaji wa miradi ya Matokeo Makubwa Sasa 

ulifuatiliwa na Ofisi ya Rais, Uratibu na Ufuatiliaji wa Miradi – PDB kwa 

kushirikiana na Vitengo Maalum vya Ufuatiliaji vya Wizara. Sekta 

zilizofuatiliwa ni Kilimo, Viwanda, Elimu, Uchukuzi, Maji, Nishati, na Fedha. 

Taarifa za ufuatiliaji wa Miradi ya Matokeo Makubwa Sasa zinazingatia 

maeneo ya kipaumbele kupitia viashiria vilivyowekwa katika kila sekta.   

 

6.2.2 Miradi ya Kitaifa ya Kimkakati 

Katika kipindi mwaka 2015/16, Wizara ya Fedha na Mipango ilifuatilia miradi 

ya maendeleo 38 katika mikoa ya Dar es Salaam, Mwanza, Dodoma, Geita, 

Iringa, Mbeya, Kagera, Morogoro, Mwanza, Singida, Shinyanga, Simiyu na 

Tabora. Miradi iliyofuatiliwa ilijumuisha ya Umma na Sekta Binafsi, katika 

maeneo ya viwanda, barabara, bandari, viwanja vya ndege, nishati, maji, 

umwagiliaji, mifugo, afya na mkongo wa Taifa. Miradi iliyotembelewa iko 

katika hatua mbalimbali za utekelezaji ikijumuisha iliyokamilika, inayoendelea 

na iliyo katika hatua za maandalizi. 

 

(a) Barabara   

Barabara za Isaka - Lusahunga (km 242), Lusahunga - Rusumo (km 90), 

Iringa - Dodoma (km 259.6) na Manyoni - Itigi (km 70.9): Kwa upande wa 

barabara ya Isaka - Lusahunga, ukarabati wa barabara eneo la Isaka - 
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Ushirombo na ujenzi wa miundombinu ya madaraja umekamilika. Aidha, 

ukarabati wa barabara ya Ushirombo - Lusahunga (km 40) umesimama 

kutokana na madai ya Mkandarasi ambaye amelazimika kuondoa vifaa eneo la 

Ushirombo. Kwa upande wa barabara ya Lusahunga - Rusumo, ukarabati wa 

maeneo yaliyoharibika unaendelea ili kupunguza usumbufu wa watumiaji wa 

barabara ambayo ina mashimo mengi. Kwa upande wa barabara za Iringa - 

Dodoma na Manyoni - Itigi ujenzi umekamilika lakini kuna uharibifu wa 

barabara unaofanywa na wananchi kwa kuchimba na kuchukua kokoto za 

barabara kwa ajili ya ujenzi wa nyumba. Hata hivyo, mkandarasi ambaye ana 

madai anaendelea na taratibu za kukamilisha uwekaji wa alama za barabarani 

ambazo pia ameonesha wasiwasi wa kuchukuliwa na wananchi.  

 

(b) Reli 

Reli ya Kati eneo la Kitaraka na Malongwe (km 89): Kazi  ya kutandika 

reli ya ratili 80 kwa yadi ipo katika hatua za mwisho. Hata hivyo, utaratibu wa 

matengenezo ya mara kwa mara wa reli bado ni changamoto kwa kuwa 

usimamizi wa reli unaratibiwa makao makuu. Reli ya Kati ya Isaka – 

Buhongwa – Mwanza (km  250): Utekelezaji wa mradi huu bado 

haujaanza kutokana na ukosefu wa fedha.  

 

(c) Bandari 

(i) Bandari ya Bukoba: Miundombinu ya kuhudumia meli bandarini ni 

chakavu na haitoshelezi kutoa huduma kwa abiria na mizigo. Aidha, 

bandari imezungukwa na gati za watu binafsi ambao wamevamia eneo 

la bandari na kuleta ushindani. Ufanisi wa bandari umeathiriwa kwa 

sababu ya kusuasua kwa usafirishaji kwa njia ya reli ya kati na 

kukosekana kwa meli za kutosha za abiria na mizigo. 

 

(ii) Bandari ya Nansio - Ukerewe: Bandari inahudumia wastani wa 

abiria 3,800 (Inwards), abiria 5,000 (outwards) na wastani wa mizigo 

tani 75 (inwards) na tani 25 (outwards) kwa mwezi. Eneo la bandari 

lilipanuliwa mwaka 2014 baada ya ununuzi na ulipaji fidia kwa upande 

wa mashariki mwa bandari ya Nansio na kufikia hekta 2. Bandari ya 

Nansio ipo chini ya Mamlaka ya Bandari Tanzania tangu mwaka 2006. 

Katika bandari ya Nansio zilikuwepo meli mbili (2) zilizokuwa zikitoa 

huduma asubuhi na mchana lakini kwa sasa meli ya Serikali moja 

imeharibika, hivyo imebaki meli moja tu ya kampuni binafsi ya 

Nyehunge ambayo inayotoa huduma kuanzia Mwanza mchana na 

kuanzia Nansio asubuhi. Kwa hivi sasa majengo yamejengwa likiwemo 

jengo la ofisi ya kisasa, chumba cha mapumziko ya abiria, chumba cha 
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wageni maalum yaani V.I.P na sehemu ya mgahawa. Hata hivyo, 

bandari inahitaji maboresho makubwa ya gati na upanuzi eneo la 

bandari.  Aidha, zinahitajika meli 2 zaidi kwa kuwa mahitaji ya usafiri 

kati ya Mwanza na Ukerewe ni makubwa sana. Pia kuna umuhimu wa 

kuwa na bandari katika eneo la Ngoma/Kisorya (Ukerewe – Bunda) kwa 

kuweka gati pande zote mbili na kuongeza kivuko cha pili ili kuimarisha 

usafiri kati ya Ukerewe na Bunda. 

 

(d) Viwanja vya Ndege 

Kiwanja cha Ndege cha Songwe: Uwanja wa Songwe uliopo Mbeya 

ulianza kutumika mwaka 2012. Upembuzi yakinifu uliofanyika mwaka 

1998 na usanifu wa kina ulifanyika mwaka 1997 ulikuwa ni kwa ajili ya 

ndege aina ya Fokker 50. Aidha, kutokana na maendeleo ya kiuchumi 

na kijamii Serikali iliamua kupanua miundombinu ya kiwanja ili kukidhi 

matumizi ya ndege kubwa zinazolingana na ukubwa wa Boeing 737 

zenye uwezo wa kubeba abiria zaidi ya 100 badala ya ndege ndogo 

zilizoainishwa kwenye usanifu wa awali. Ujenzi wa kiwanja unatarajia 

kukamilika mwaka 2016. Ujenzi wa jengo hilo ukikamilika uwanja 

utakuwa na uwezo wa kuhudumia abiria 250,000 kwa mwaka. 

Changamoto za kiwanja ni pamoja na: kukosekana kwa uzio wa 

kiwanja; na kutokuwa na navigational aids kutokana na ufinyu wa 

fedha iliyotengwa. Eneo la Mbeya (Songwe) kuwa na ukungu hususan 

wakati wa asubuhi na hivyo kuwa vigumu kwa marubani wa ndege 

kuona kiwanja vizuri.  

 

(e) Nishati  

Miradi ya Kuzalisha Umeme 

(i) Bwawa la Mtera: Mradi wa bwawa la mtera ulianza mwaka 1980 kwa 

lengo la kuzalisha umeme Kidatu na Mtera. Bwawa lina uwezo uwezo wa 

kujaza maji kina cha mita 698.5 na eneo la kilomita za mraba 660. 

Uzalishaji wa umeme katika bwawa si wa kuridhisha kutokana na sababu 

mbalimbali ikiwemo mabadiliko ya hali ya hewa, kilimo cha umwagiliaji, 

ufugaji holela, uchakavu wa mitambo na upotevu wa maji. Aidha, 

kukamilika kwa barabara ya Iringa – Dodoma kumeongeza idadi ya 

magari yanayopita katika daraja la mto Mtera na hivyo kutishia uhai wa 

daraja na bwawa. Hivyo, kuna haja kwa siku zijazo kudhibiti vihatarishi 

vya bwawa la Mtera na kutafuta njia mbadala ya magari. 

 

(ii) Mradi wa Umeme wa Upepo Singida: Katika eneo la mradi 

kimejengwa kituo cha kupima kasi ya upepo ambacho kimewezesha 
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kubaini uwezo wa kuzalisha umeme wa MW 100. Aidha, umeme 

utakaozalishwa utaunganishwa kwenye gridi ya Taifa Singida mjini. 

Mradi unategemea kuanza baada ya kupatikana mkopo wa dola za 

Kimarekani milioni 136 kutoka benki ya Exim ya China.  

 

(iii) Mradi wa Umeme Rusumo:  Utekelezaji wa mradi huu bado 

haujaanza. Hata hivyo, makubaliano baina ya Tanzania, Rwanda na 

Burundi yamesainiwa ambapo kila nchi itapata MW 27. Kwa upande wa 

Tanzania umeme utaunganishwa kwenye gridi ya Taifa baada ya 

kukamilika mradi wa kusafirisha umeme kV 220 wa Geita – Nyakanazi.  

 

(iv) Kituo cha kuzalisha umeme wa maji Kidatu: Kituo kina uwezo wa 

kuzalisha MW 204 katika bwawa lenye mita za ujazo 125. Shughuli 

zilizotekelezwa ni pamoja na kufunga mitambo mipya ya kupozea hewa, 

kusafisha handaki ili kuruhusu njia za umeme kuwa salama. Ununuzi wa 

vali na pampu za maji ya kusafisha mitambo na pampu za maji safi na 

maji taka na kuendelea kubadilisha mitambo ya kukata umeme na 

kutenganisha umeme wa mkondo wa kV 220 katika njia ya MG1,T1 na 

T2. Shughuli zinazoendelea ni kubadili mfumo wa kuongoza mitambo 

(control system), kubadili mfumo wa upoozaji hewa ndani, kubadilisha 

mfumo wa DC power house na kubadilisha vidhibiti mwendo (speed 

governor). Changamoto zilizopo ni uchakavu wa mitambo, uhaba wa 

maji na fedha.  Hata hivyo, kuna fursa kubwa ya kuzalisha umeme 

katika kituo hicho.  

 

(v) Kituo cha kuzalisha umeme wa maji Kihansi: Kituo kipo kwenye 

bonde la mto rufiji umbali wa kilomita 540 kutoka Dar es Salaam kwenye 

milima ya Udzungwa. Kituo hiki kina uwezo wa Megawati 180 itokanayo 

na mitambo mitatu (3) yenye ukubwa wa megawati 60 kila mmoja. 

Shughuli zilizotekelezwa ni kubadilisha mfumo wa kuongozea mitambo 

(control system), kubadilisha mfumo wa upoozaji hewa ndani ya power 

plant, kubadilisha mfumo wa DC power house na kubadilisha vidhibiti 

mwendo (speed governor) kwenye mitambo. Changamoto zinazokabili 

kituo ni uchakavu wa mitambo ambayo inaongeza gharama za 

uendeshaji na uhaba wa fedha kwa ajili ya kufunga mashine za ziada 

mbili (2) ili kufikia lengo la mashine tano (5) kwa kituo. Hata hivyo, kituo 

kina fursa kubwa ya kuzalisha umeme zaidi iwapo bwawa la pili 

litajengwa na kuongeza mitambo zaidi. 
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(vi) Mgodi wa Makaa ya Mawe Kiwira - Mbeya: Mgodi ulianza mwaka 

1988 kwa msaada wa Serikali ya China ukiwa na mashapo ya makaa 

”economical reserve” ya tani milioni 35.14, kati ya hayo mashapo ya 

kisanifu (proved reserve) ni tani milioni 22.14 na mashapo yanayoweza 

kuvunwa kwa faida (Mineable reserve) ni tani milioni 14.64 za makaa. 

Awali mgodi ulilenga kuzalisha makaa ya mawe tani 150,000 kwa 

mwaka kwa ajili ya nishati ya matumizi ya viwanda vya hapa nchini vya 

Saruji (Mbeya), Karatasi cha Mgololo (Mufindi), na viwanda vya chai vya 

Katumba na Musekela (Tukuyu). Mgodi ulibinafsishwa mwaka 2005 kwa 

Kampuni ya Kiwira  Coal Mines Ltd ambapo Serikali  ya Tanzania ilimiliki 

asilimia 30 ya hisa na Tan Power Resources asilimia 70 ya hisa. Mgodi 

unalenga kuzalisha makaa ya mawe tani milioni moja. 

 

(f) Viwanda 

(i) Kiwanda cha Alizeti cha Singida Fresh Oil Mill: Kiwanda 

kilianzishwa mwaka 2006 na kinamilikiwa na kampuni ya binafsi 

ambapo kina uwezo wa kusindika tani 200 za alizeti kwa siku. Alizeti 

inayosindikwa kiwandani inanunuliwa moja kwa moja kutoka kwa 

wakulima. Kiwanda pia hutoa huduma ya usindikaji wa alizeti kwa 

wafanyabiashara wengine. Hata hivyo kiwanda bado ni kidogo na 

kinatumia teknolojia ya nguvu kazi nyingi zaidi (labour intensive). 

Kiwanda kimeajiri wafanyakazi 16 katika ajira ya masharti ya kudumu 

na wafanyakazi 90 kwa masharti ya ajira ya muda. Changamoto za 

kiwanda hiki ni pamoja na mafuta yanayoingizwa nchini ambayo 

hutozwa kodi ndogo hivyo kusababisha ushindani usio wa haki katika 

soko la mafuta nchini na kushuka kwa uzalishaji wa zao la alizeti 

kunakotokana na ubora hafifu wa mbegu na matumizi madogo ya 

mbolea. 

 

(ii) Kiwanda cha Nguo cha 21st Century – Morogoro: Kiwanda cha 

21st Century Textiles Ltd kilianzishwa mwaka 2003 baada ya 

kubinafsishwa kwa kilichokuwa kiwanda cha nguo cha Morogoro 

Polyester Textiles Ltd kwa asilimia 100 ya umiliki wa Serikali. Mwekezaji 

wa kiwanda hicho, amefanya maboresho mbalimbali ikiwa ni pamoja na 

kuondoa mitambo ya zamani na kufunga mitambo mipya inayotumia 

teknolojia ya kisasa na hivyo kusababisha kiwanda kuzalisha bidhaa 

bora zaidi kwa gharama nafuu. Kutokana na uwekezaji katika mashine 

na teknolojia hizo, kiwanda kina uwezo wa kuzalisha mita milioni 60 

kwa mwaka ilikinganishwa na uzalishaji wa mita milioni 16 kwa mwaka 

kabla ya kubinafsishwa, pia ufanisi wa kuhudumia wateja umeongezeka 



 

 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2016/17 

 

 

Wizara ya Fedha na Mipango 111 
 

ambapo mteja anaweza kupata bidhaa aliyoagiza katika kipindi cha wiki 

moja. Aidha, kiwanda kimeweza kutoa ajira za moja kwa moja zipatazo 

1,800 ikilinganishwa na ajira 1,260 kabla ya kubinafsishwa. Kiwanda pia 

kimeweza kutoa ajira zisizo za moja kwa moja zipatazo 10,000.  Baadhi 

ya changamoto za kiwanda ni: uingizaji haramu wa nguo kutoka nje 

ambazo hazilipiwi kodi na hivyo kuuzwa kwa bei ndogo na kupelekea 

ushindani usio wa haki katika soko; na kukatika mara kwa mara kwa 

nishati ya umeme bila taarifa na hivyo kuathiri uzalishaji na mara 

nyingine uharibifu wa mitambo. 

 

(iii) Kiwanda cha Sukari Kilombero – Morogoro: Kiwanda kilianzishwa 

mwaka 1962 na kubinafsishwa mwaka 1998 ambapo  Serikali ya 

Tanzania inamiliki asilimia  25  ya hisa zote na makampuni ya Illovo 

Sugar asilimia 55 na ED&F Man asilimia 20. Kiwanda kimewekeza zaidi 

ya shilingi bilioni 6.5 kwenye miradi ya huduma za jamii. Kiwanda 

kinatoa ajira za moja kwa moja 5,000 na kuwawezesha wananchi kati 

ya 80,000 na 100,000 katika bonde la mto Kilombero kujiajiri katika 

kilimo cha miwa. Vile vile, kiwanda kimewekeza katika kilimo cha miwa 

katika eneo lenye jumla ya hekta 10,000. Kiwanda kinakabiliwa na 

changamoto ya wafanyabiashara wasio waaminifu huingiza sukari ya 

viwandani ikiwa na msamaha wa kodi na kuiuza kwa matumizi ya 

kawaida hivyo kuathiri soko la sukari nchini. 

 

(iv) Kiwanda cha Karatasi Mufindi (Mufindi Paper Mills) – Iringa:  

Kiwanda kilibinafsishwa mwaka 2004 kwa Rai Group kutoka Kenya kwa 

asilimia 100. Kiwanda kina uwezo wa kuzalisha tani 60,000 za karatasi 

kwa mwaka  na kinatumia miti aina ya pine eucalyptus na black wattle 

inayovunwa katika mashamba ya Serikali ya Sao Hills yaliyopo wilayani 

Mufindi. Kiwanda kinazalisha karatasi aina ya kaki (brown papers) 

zenye uzito tofauti kulingana na mahitaji ya soko la ndani na nje. 

Mwekezaji alifanya ukarabati mkubwa wa mashine ya karatasi na 

kusimika mashine mpya za kisasa na mitambo ya kufua umeme wa MW 

10 ambapo uzalishaji uliongezeka hadi tani 120,000 kwa mwaka. Vile 

vile, kiwanda kimetoa ajira 746 za kudumu na ajira 595 za muda. 

Kiwanda kinakabiliwa na changamoto kubwa tatu zikiwemo: magogo ya 

kutosha kwa ajili ya uzalishaji wa karatasi; na mgogoro wa ardhi kati ya 

mwekezaji na vijiji vinavyozunguka mashamba ya miti. 

 

(v) Kiwanda cha Saruji – Mbeya: Kiwanda cha saruji Mbeya kilijengwa 

mwaka 1977 na kuanza uzalishaji mwaka 1983 chini ya usimamizi wa 
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Serikali. Katika mwaka 1999 kiwanda kilibinafsishwa na kuuzwa kwa 

kampuni ya CDC ambapo pia kiliuzwa tena mwaka 2001 kwa kampuni 

ya Lafarge ya Switzerland ambapo Serikali inamiliki hisa asilimia 25, 

Lafarge asilimia 65 na NSSF asilimia 10. Hivi sasa kiwanda kina uwezo 

wa kuzalisha tani 350,000 kwa mwaka ambapo kati ya hizo asilimia 90 

zinauzwa katika soko la ndani na asilimia 10 zinauzwa kwa nchi jirani za 

Zambia, Malawi, Burundi na DRC. Kiwanda kimetoa ajira za moja kwa 

moja 340 na ajira 685 zitokanazo na wakandarasi wa kiwanda. Kiwanda 

kinakabiliwa na changamoto za: miundombinu mibovu ya usafirishaji 

hususan reli ya TAZARA; miundombinu hafifu ya kuhudumia mizigo 

katika bandari ya Kasanga; umeme usio wa uhakika kutoka TANESCO 

ambao unakatika zaidi ya mara moja kwa siku; na bei kubwa ya makaa 

ya mawe kutoka TANCOAL. 

 

(vi) Kiwanda cha nguo – Mwanza (Mwatex): Kiwanda cha Mwatex 

2001 Limited chenye eneo la hekta 44.5 kilibinafsishwa mwaka 2001. 

Uzalishaji ulianza rasmi mwaka 2003, hususan kwa kanga, kitenge, 

kikoi, shuka, sare za shule, mikoba na mafuta ya chakula. Changamoto 

kubwa ya kiwanda ni tatizo la nishati ya umeme, maji, upatikanaji wa 

pamba safi na watumishi wenye ujuzi. Katika mwaka 2012 kiwanda 

kilipunguza idadi ya wafanyakazi kutoka 1,235 hadi 340 ikiwa ni 

sehemu ya kupuguza gharama za uzalishaji. 

 

(g) Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano 

Mtukula Kagera: Kituo cha Mtukula kinaunganisha huduma za Mkongo wa 

Taifa wa mawasiliano na nchi ya Uganda. Hadi sasa kampuni ya Roke Telecom 

ya Uganda imeshaunganishwa na bado kuna mahitaji makubwa ya matumizi 

ya mkongo huo kutoka nchi jirani. Changamoto kubwa ni usimamizi na 

utunzaji wa miundombinu ya kituo cha mawasiliano kwa kuwa kituo kipo mbali 

na ofisi za TTCL zilizopo Bukoba mjini na upatikanaji wa fedha. 

 

(h) Kilimo 

Skimu ya Umwagiliaji – Idodi (Iringa):Mradi unamifereji ya umwagiliaji 2,  

mfereji wa Idodi (mita 1,950) na Mbuyuni (mita 1,850). Mradi huu unalenga 

kuongeza tija ya uzalishaji wa mpunga na utatumika kumwagilia eneo la hekta 

600. Ujenzi wa mradi unaendelea na umefikia zaidi ya asilimia 85 ambapo 

sehemu kubwa ya ujenzi iliyokamilika ni njia kuu. Hata hivyo, usanifu wa 

skimu ya umwagiliaji wa eneo la mradi haujazingatia njia za michepuko na 

hivyo kuashiria upotevu mwingi wa maji wakati wa  umwagiliaji. Maghala ya 

COWABAMA – Iringa: Ujenzi wa ghala lililopo kijiji cha Ibangamoyo kata ya 
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Ulanda upo katika hatua za mwisho kukamilika. Hata hivyo,ujenzi wa ghala 

una changamoto ya nyufa kabla kuanza kutumika. Aidha, ghala ni ndogo na 

hivyo kutotosheleza mahitaji ya wakulima wa eneo la mradi.  

 

(i) Mifugo 

(i) Shamba la Kitengule - Kagera: Linamilikiwa na kiwanda cha sukari 

Kagera na lina ukubwa wa hekta 28,000 ambapo hekta 14,000 ni kwa 

shughuli za ufugaji na hekta 14,000 kilimo cha miwa. Shamba lina 

jumla ya ng’ombe 257 kwa ajili ya biashara ya nyama.  

 

(ii) Shamba la Misenyi – Kagera: Linamilikiwa na NARCO na lina 

ukubwa wa hekta 23,998.  Shamba lina jumla ya ng’ombe 8,000 kwa 

ajili ya biashara ya nyama. Changamoto kubwa ya mashamba ya 

mifugo ni magonjwa, upatikanaji wa chanjo, madawa na vyakula vya 

mifugo. 

 

(j) Uvuvi  

Kituo cha Ufugaji Samaki cha Kingolwira Morogoro kwa sasa kinazalisha na 

kusambaza mbegu bora za samaki na kutoa elimu ya ugani juu ya ufugaji bora 

wa samaki. Kituo kina matanki 21 kwa ajili ya shughuli za utafiti pamoja na 

kukuzia vifaranga wa perege na kambale. Ujenzi wa maabara ya sehemu ya 

kuzalishia vifaranga vya samaki ipo katika hatua za mwisho. Kituo kina 

mabwawa 12 ya kuchimba yenye ukubwa wa mita 10 kwa 20 lakini hayana 

uzio wa kuzuia viumbe waharibifu.  

 

(k) Maji 

(i) Upanuzi wa mradi wa maji safi, Bomba Kuu la Ziwa Victoria 

Solwa upo katika hatua za maandalizi ambapo upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina umekamilika hatua za kumpata mkandarasi wa ujenzi 

zinaendelea.   

 

(ii) Mradi wa Maji wa Vijiji 10 Katika Mkoa wa Kagera unatekelezwa 

katika Halmashauri za Wilaya zote za Kagera pamoja na Manispaa ya 

Bukoba. Miradi iliyotembelewa ni ile inayotekelezwa katika mitaa ya 

Manispaa ya Bukoba ambayo ni Rwazi, Bunkago, Bushaga na Ihyoro. 

Sehemu kubwa ya miradi hii hutumia pampu kwa ajili ya kuvuta maji 

kutoka vyanzo vya maji 4 kwenda kwenye matanki 4. Mradi wa vijiji 10 

ulikamilika kwa asilimia 100 katika maeneo ya Kagandokaluguru, 

Kyamuzinga, Ijuganyondo (A & B), Bunkago, Rwazi, Bulibata na 

Kyamyosi na mitaa mingine ipo katika hatua mbalimbali.  
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(iii) Mradi wa vijiji kumi katika Mkoa wa Shinyanga unafadhiliwa na 

Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo ya Afrika pamoja na wananchi. 

Mkoa wa Shinyanga uliazimia kutekeleza miradi 47, miradi 26 

imekamilika, 15 inatekelezwa na 6 imesimama. Miradi hiyo ipo katika 

maeneo ya Mwagala - Manispaa ya Shinyanga, Bushola-Manispaa ya 

Shinyanga, Didia - Shinyanga Vijijini, Nyashimbi - Shinyanga Vijijini, 

Bunambiyu – Kishapu na Mwigumbi - Kishapu. Changamoto kubwa 

katika uendeshaji wa miradi hii ni pamoja na mwamko mdogo wa 

kufuatilia mapato na matumizi ya mradi kutoka kwa wanakijiji, kamati 

za maji na wahasibu kutojengewa uwezo ipasavyo juu ya namna ya 

usimamizi na utunzaji fedha za mradi wa maji.  

 

(iv) Mradi wa Ujenzi wa Bwawa la Maji Mwanjoro uliopo Wilaya ya 

Meatu, Simiyu unasuasua kutokana na changamoto ya fedha na 

usimamizi. Kwa sasa mkandarasi amesimamisha ujenzi na kuondoa 

vifaa eneo la mradi. 

 

(l) SIDO Vingunguti, Dar es Salaam: Eneo la SIDO Vingunguti lina ukubwa 

wa hekta 12.9 na kuna viwanda takribani 47 vya nguo, plastiki, viwanda vya 

uhandisi wa mashine, umeme. Shughuli za viwanda zinazoendelea katika eneo 

hili zinazalisha mapato ya shilingi bilioni 2.5 kwa mwezi na kutoa ajira zaidi ya 

500. Pamoja na shughuli za kuendeleza wajasiriamali, eneo hili pia linatumika 

kwa ajili ya programu ya kuendeleza mawazo ya wagunduzi/wafanyabiashara 

(bussiness incubation program) ambapo hadi Februari 2016 kuna wagunduzi 

13 katika programu hiyo. Changamoto inayowakabili wahitimu wa incubation 

program ni ukosefu wa mitaji na maeneo yakuanza biashara zao. 

 

6.2.3 Yaliyojitokeza katika ufuatiliaji wa miradi 

Changamoto kuu zilizoonekana katika miradi iliyofuatiliwa ni pamoja na:  

(i) Upatikanaji wa fedha za kugharamia utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo; 

(ii) Hatimiliki za maeneo ya baadhi ya miradi na hivyo kusababisha maeneo 

ya miradi kuvamiwa na wananchi; 

(iii) Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kutozingatia hali halisi ya eneo 

kwa baadhi ya miradi mikubwa kama ujenzi wa vituo vya kutoa huduma 

kwa pamoja mipakani na viwanja vya ndege;  

(iv) Miundombinu wezeshi ikiwemo maji, barabara na umeme kwa ajili ya 

kuwezesha utekelezaji wa miradi ya maendeleo;  

(v) Baadhi ya Wizara na taasisi kutekeleza miradi ambayo kimsingi 
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ingeweza kutekelezwa na kusimamiwa katika ngazi za mikoa na 

halmashauri hususan miradi ya maji, mifugo na uvuvi; 

(vi) Ushiriki wa sekta binafsi katika kugharamia utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo; 

(vii) Ukosefu wa nishati ya umeme wa uhakika na hivyo kupunguza 

uzalishaji katika viwanda; 

(viii) Ushindani mkubwa kutoka nchi zinazozalisha bidhaa ambazo huzalishwa 

ndani. 

(ix) Ugumu wa upatikanaji wa mitaji kuwezesha ushiriki wa sekta binafsi 

katika miradi ya maendeleo. 

 

Katika kukabiliana na changamoto za utekelezaji wa miradi, Serikali 

inakusudia: 

(i) Kuimarisha vyanzo vya mapato vya kodi na visivyo vya kodi;  

(ii) Kuweka msukumo mkubwa kwa Taasisi na Wakala za Serikali kuchangia 

katika Mfuko Mkuu wa Serikali;  

(iii) Kuendelea kuboresha mazingira ya biashara nchini ili kuimarisha 

uwekezaji wa sekta binafsi katika Viwanda;  

(iv) Kupanga mipango na bajeti ili kuwezesha miradi ya maendeleo 

inayotegemeana kuweza kutekelezeka;  

(v) Kuweka utaratibu utakaowezesha kutenga fedha za kutekeleza miradi 

kwa wakati uliopangwa na za kutosha; na  

(vi) Kulinda fedha za kutekeleza miradi ya kielelezo (flagship projects) ili 

zisitumike katika matumizi mengine. 

 

6.3 Mgawanyo wa Majukumu 

 

6.3.1 Wizara ya Fedha na Mipango 

Wizara ya Fedha na Mipango itafuatilia na kutathmini miradi ya Kielelezo,  

miradi ya Kitaifa ya kimkakati na mingine muhimu kwa ukuaji wa uchumi na 

maendeleo ya watu kwa kushirikiana na Wizara, Idara, Taasisi na Wakala za 

Serikali kupitia vitengo vya ufuatiliaji na tathmini. Aidha, Ofisi ya Rais, Uratibu 

na Ufuatiliaji wa Miradi – PDB itachambua taarifa za ufuatiliaji na tathmini na 

kutoa maeneo ya kuboresha utekelezaji wa miradi ya Matokeo Makubwa Sasa. 

Vile vile, Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala wa Serikali zinaelekezwa 

kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango, mipango-kazi na mtiririko wa 

mahitaji ya rasilimali fedha na ratiba ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji 

wa miradi wanayoisimamia kabla ya 1 Julai, 2016. 

 

6.3.2 Ofisi ya Rais – TAMISEMI 
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Ofisi ya Rais – TAMISEMI itaratibu ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya 

maendeleo itakayotekelezwa katika ngazi za Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa. Aidha, itachambua taarifa za ufuatiliaji na tathmini na 

kutoa maeneo ya kuboresha utekelezaji wa miradi katika ngazi za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa.  

 

6.3.3 Wizara, Idara, Taasisi na Wakala za Serikali 

Wizara, Idara, Taasisi na Wakala za Serikali zina wajibu wa kusimamia na 

kufuatilia utekelezaji wa miradi iliyo katika maeneo yao na zinasisitizwa kuwa 

na mpango wa mwaka wa ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maendeleo. 

Aidha, Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma, 2014  umeainisha 

masuala ya kuzingatiwa katika ufuatiliaji na tathmini yakijumuisha upimaji wa 

malengo, matumizi ya rasilimali fedha kulingana na mpango kazi, changamoto, 

vihatarishi na ushirikishwaji wa wadau. 

 

Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya Matokeo Makubwa Sasa 

utaratibiwa kwa kushirikiana na Vitengo Maalum vya Ufuatiliaji katika Wizara. 

Taarifa za Miradi ya Matokeo Makubwa Sasa zitachambuliwa kwa kuzingatia 

viashiria vikuu vya utekelezaji vilivyoainishwa wakati wa uchambuzi wa kina 

wa kimaabara. 

 

Ratiba ya utekelezaji na uandaaji wa mpango ipo katika kitabu cha Mpango 

Kiambatisho VI. 
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SURA YA SABA 

 

VIHATARISHI VYA UTEKELEZAJI WA MPANGO 

 

7.1 Vihatarishi katika kutekeleza Mpango 

Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2016/17 unaweza 

kuathiriwa na vihatarishi vifuatavyo:- 

(a) Mikopo na Misaada:Mikopo na misaada kutoka kwa wadau wa 

maendeleo ni sehemu muhimu katika utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo. Aidha, kumekuwa na changamoto katika upatikanaji wa 

mikopo kwa wakati na riba kubwa hivyo kuathiri uwezo wa nchi kukopa. 

Kwa upande wa misaada kumekuwepo na masharti magumu na utayari 

wa washirika wa maendeleo kutoa fedha kwa wakati. Hali hii huathiri 

kwa kiasi kikubwa kasi ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo; 

(b) Riba za Mikopo: Kasi ndogo ya kupungua kwa viwango vya riba 

katika taasisi za fedha za hapa nchini na hivyo kuathiri uwezo wa 

wawekezaji kukopa. Aidha, viwango vikubwa vya riba  vinapunguza 

thamani ya mitaji ya uwekezaji  kwa sekta ya umma na binafsi; 

(c) Mfumuko wa Bei: Kuongezeka kwa bei za chakula, nishati, vifaa vya 

ujenzi na vipuri katika soko la ndani na nje kunaathiri utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo na hivyo kuongeza gharama za miradi; 

(d) Viwango vya Ubadilishaji Fedha: Thamani ya shilingi ya Tanzania 

dhidi ya fedha za kigeni hususan dola ya Kimarekani imeendelea 

kushuka. Hali hiyo imetokana na kuimarika kwa uchumi wa Marekani 

pamoja na kuongezeka kwa mahitaji ya dola za Kimarekani na hivyo 

kusababisha gharama za uagizaji bidhaa na huduma za miradi kuwa 

kubwa;  

(e) Mabadiliko ya Tabianchi na Uharibifu wa Mazingira: Uharibifu wa 

mazingira na kuongezeka kwa shughuli za kiuchumi na kijamii 

kunaathiri uendelevu wa rasilimali asili na ikolojia. Hali hii itasababisha 

kupungua kwa uzalishaji katika sekta za uzalishaji hususan kilimo, 

mifugo, uvuvi na utalii;  Vile vile, mabadiliko ya hali ya hewa 

yasiyotabirika kama mvua nyingi au ukame huathiri shughuli nyingi 

katika utekelezaji wa miradi; 

(f) Usimamizi wa Miradi ya Maendeleo: Mahitaji ya nguvu kazi yenye 

ujuzi, teknolojia, ucheleweshwaji katika ununuzi wa umma, utoaji hafifu 

wa fedha za maendeleo na kuongezeka kwa gharama za uzalishaji 

vinaweza kuathiri utekelezaji wa Mpango; 

(g) Ukuaji wa Miji:Uanzishwaji wa viwanda utaongeza kasi ya ukuaji wa 

miji ambao utaathiri utoaji wa huduma za kijamii, usalama na milipuko 
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ya magonjwa, hivyo inaweza kuathiri utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo; na 

(h) Mpango Kutokubalika kwa baadhi ya Makundi katika Jamii: 

Mchakato wa kuendeleza sekta ya viwanda unaweza kukabiliwa na 

pingamizi kutoka kwa wazalishaji walio sokoni au waagizaji bidhaa na 

makundi mengine yenye maslahi kutokana na hofu ya kupoteza soko la 

bidhaa zao. Hali hii inaweza kuathiri uzalishaji na hatimaye ukuaji wa 

uchumi. 

 

7.2 Mikakati ya Kukabiliana na Vihatarishi 

Serikali kwa kushirikiana na wadau itakabiliana na vihatarishi kwa kuchukua 

hatua zifuatazo:- 

(a) Kuongeza kasi ya upatikanaji wa mikopo na misaada yenye gharama 

nafuu ikiwemo riba. Serikali kuendelea na jitihada za kupunguza 

utegemezi kwa kuwianisha mapato na matumizi, kuongeza mapato ya 

ndani na kuharakisha urasimishaji wa sekta isiyo rasmi; 

(b) Kuweka mazingira wezeshi ya biashara hususan katika sekta ya fedha ili 

kuongeza ushindani miongoni mwa taasisi za fedha na kuwezesha 

kushuka kwa viwango vya riba. Aidha, Serikali itaongeza makusanyo ya 

mapato ya ndani ili kupunguza mikopo ya ndani kwa ajili ya kugharamia 

utekelezaji wa miradi na kutoa fursa kwa sekta binafsi kukopa zaidi kwa 

ajili ya uwekezaji; 

(c) Kuhamasisha uwekezaji wa sekta binafsi kwa kuboresha mazingira ya 

uwekezaji ili kuongeza uzalishaji wa mazao ya kilimo na bidhaa za 

viwandani kwa ajili ya soko la ndani na nje. Aidha, Serikali itaimarisha 

miundombinu ya nishati na usafirishaji pamoja na kuhamasisha sekta 

binafsi kuwekeza katika uzalishaji wa vipuri na vifaa vya ujenzi;  

(d) Kuendelea kudhibiti miamala ya fedha za kigeni na kuhamasisha sekta 

binafsi kuzalisha kwa wingi bidhaa na huduma pamoja na kuongeza 

thamani ya bidhaa kwa soko la nje ili kuongeza upatikanaji wa fedha za 

kigeni; 

(e) Kushirikisha wananchi na wadau katika hatua mbalimbali za utunzaji wa 

mazingira na kujenga uwezo wa kitaasisi katika kuimarisha mifumo 

itakayosaidia miundombinu kuhimili mabadiliko ya tabia nchi; 

(f) Kuhakikisha upatikanaji na uendelezwaji wa nguvu kazi kwa kutekeleza 

mikakati na programu mbalimbali za uendelezaji rasilimali watu kama 

ilivyoainishwa kwenye Mpango. Pamoja na hayo Serikali itawekeza zaidi 

katika miundombinu wezeshi kwa maendeleo ya viwanda ili kupunguza 

gharama na kuongeza uzalishaji nchini;  

(g) Kuhakikisha uwepo wa mipango miji  inayoendana na kasi ya ukuaji wa 
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miji ili kurahisisha utoaji wa huduma za kijamii; na 

(h) Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali vikiwemo vyombo vya 

habari, taasisi za elimu, vyama vya wazalishaji, wasambazaji na walaji, 

itaendelea kutoa elimu ya Mpango na namna bora ya utekelezaji ili 

kuongeza ushiriki wa wananchi katika miradi ya maendeleo. Aidha, 

Serikali itaendelea kuimarisha ushirikiano na mahusiano mazuri na 

Washirika wa Maendeleo katika kufanikisha utekelezaji wa Mpango wa 

Maendeleo. 
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KIAMBATISHO I 

IDADI NA AINA YA VIWANDA NCHINI, 2015 

 

ISIC 

Rev4 Industrial Activity 1-4 5-9 10-19 20-49 50-99 100-499 500+ Total 

Percentage 

(%) 

10 Manufacture of food products 18,950 714 299 158 47 46 14 20,228 39.9 

11 Manufacture of beverages 15 14 20 20 7 17 5 98 0.2 

12 Manufacture of tobacco products 4 6 1 0 0 1 2 14 0 

13 Manufacture of textiles 739 42 13 3 4 9 7 817 1.6 

14 Manufacture of wearing apparel 13,008 665 70 11 1 2 1 13,758 27.2 

15 Manufacture of leather and related products 161 24 12 11 6 2 0 216 0.4 

16 Manufacture of wood and of products of wood 

and cork, except furniture; manufacture of 

articles of straw and plaiting materials 

1,566 292 92 28 5 5 2 1,990 3.9 

17 Manufacture of paper and paper products 4 2 2 5 3 3 1 20 0 

18 Printing and reproduction of recorded media 104 37 17 22 5 5 1 191 0.4 

19 Manufacture of coke and refined petroleum 

products 

0 0 1 2 0 1 0 4 0 

20 Manufacture of chemicals and chemical 

products 

37 18 16 9 10 10 2 102 0.2 

21 Manufacture of basic pharmaceutical products 

and pharmaceutical preparations 

3 0 0 1 2 3 0 9 0 

22 Manufacture of rubber and plastics products 16 10 7 15 14 12 2 76 0.2 

23 Manufacture of other non-metallic mineral 

products 

641 387 138 44 16 7 1 1,234 2.4 

24 Manufacture of basic metals 5 2 1 1 6 5 0 20 0 

25 Manufacture of fabricated metal products, 

except machinery and equipment 

3,345 617 83 23 10 3 0 4,081 8.1 

26 Manufacture of computer, electronic and optical 

products 

1 1 0 0 0 1 0 3 0 
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27 Manufacture of electrical equipment 204 30 19 9 4 3 0 269 0.5 

28 Manufacture of machinery and equipment n.e.c. 60 30 10 4 3 0 0 107 0.2 

29 Manufacture of motor vehicles, trailers and 

semi-trailers 

19 13 4 7 2 2 0 47 0.1 

30 Manufacture of other transport equipment 41 12 2 1 0 2 0 58 0.1 

31 Manufacture of furniture 5,821 1,012 176 44 11 6 1 7,071 14 

32 Other manufacturing 166 22 6 11 4 4 0 213 0.4 

33 Repair and installation of machinery and 

equipment 

21 6 1 0 1 1 0 30 0.1 

 

Total 44,931 3,956 990 429 161 150 39 50,656 100 

  Percent (%) 88.7 7.8 2 0.8 0.3 0.3 0.1 100   

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2015 
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KIAMBATISHO II 

 

IDADI YA VIWANDA VIDOGO NA VIKUBWA KIMKOA, 2015 

 

Mkoa Vidogo Vikubwa Jumla Asilimia 

Dodoma 1,827 48 1,875 4.7 

Arusha 2,159 144 2,303 4.5 

Kilimanjaro 1,696 96 1,792 4.5 

Tanga 1,737 78 1,815 4.6 

Morogoro 3,228 74 3,302 6.5 

Pwani 1,497 65 1,562 4.1 

Dar es Salaam 7,189 516 7,705 15.2 

Lindi  829 31 860 1.7 

Mtwara 1,047 32 1,079 2.1 

Ruvuma 3,494 23 3,517 6.9 

Iringa 2,459 55 2,514 5 

Mbeya 2,925 57 2,982 5.9 

Singida 1,616 45 1,661 4.3 

Tabora 1,009 24 1,033 2 

Rukwa 935 15 950 1.9 

Kigoma 1,022 28 1,050 2.1 

Shinyanga 1,141 101 1,242 2.5 

Kagera 2,328 84 2,412 4.8 

Mwanza 1,377 88 1,465 2.9 

Mara 3,509 64 3,573 7.1 

Manyara 2,249 39 2,288 4.5 

Njombe 1,725 17 1,742 4.4 

Katavi 240 4 244 0.5 

Simiyu 764 34 798 1.6 

Geita 885 7 892 1.8 

Jumla 48,887 1,769 50,656 100 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2015 
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KIAMBATISHO III 

 

IDADI YA VIWANDA NA AJIRA KIMKOA, 2015 

 

Mkoa 1-4 5-9 10-19 20-49 50-99 100-499 500+ Jumla 

Dodoma 1,699 128 36 9 1 2 0 1,875 

Arusha 1,947 212 68 36 24 10 6 2,303 

Kilimanjaro 1,595 101 53 28 9 4 2 1,792 

Tanga 1,553 184 44 13 10 10 1 1,815 

Morogoro 2,998 230 47 13 3 5 6 3,302 

Pwani 1,309 188 41 16 2 6 0 1,562 

DSM 6,215 974 235 130 67 70 14 7,705 

Lindi 702 127 24 6 0 1 0 860 

Mtwara 956 91 20 8 3 0 1 1,079 

Ruvuma 3,358 136 16 6 0 1 0 3,517 

Iringa 2,368 91 27 16 2 7 3 2,514 

Mbeya 2,802 123 25 20 2 7 3 2,982 

Singida 1,497 119 34 9 2 0 0 1,661 

Tabora 937 72 19 2 2 1 0 1,033 

Rukwa 869 66 11 1 2 1 0 950 

Kigoma 874 148 21 6 1 0 0 1,050 

Shinyanga 922 219 73 25 2 1 0 1,242 

Kagera 2,141 187 51 21 5 6 1 2,412 

Mwanza 1,263 114 43 19 14 11 1 1,465 

Mara 3,377 132 36 24 2 2 0 3,573 

Manyara 2,121 128 20 10 6 3 0 2,288 

Njombe 1,664 61 10 4 0 2 1 1,742 

Katavi 219 21 2 1 1 0 0 244 

Simiyu 680 84 27 6 1 0 0 798 

Geita 865 20 7 0 0 0 0 892 

Jumla 44,931 3,956 990 429 161 150 39 50,656 

Asilimia 88.7 7.8 2 0.8 0.3 0.3 0.1 100 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2015 
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KIAMBATISHO IV 

VIWANDA VIKUBWA (AJIRA ZAIDI YA 500) 

 

S/N NAME OF ESTABLISHMENT INDUSTRIAL ACTIVITY 

1 LODHIA STEEL INDUSTRIES LTD (ARUSHA) Manufacture of basic iron and steel 

2 SUNFLAG T LTD  (ARUSHA) Weaving of textiles 

3 A TO Z TEXTILE MILLS LTD (ARUSHA) Manufacture of knitted and crocheted fabrics 

4 

VECTOR HEALTH INTERNATIONAL LIMITED 

(ARUSHA) Manufacture of knitted and crocheted fabrics 

5 NET HEALTH LIMITED (ARUSHA) Manufacture of knitted and crocheted fabrics 

6 TPC LIMITED (KILIMANJARO) Manufacture of sugar 

7 BONITE BOTLERS (KILIMANJARO) Manufacture of soft drinks 

8 TANGA PHARMACEUTICAL AND PLASTICS LTD 

(TANGA) 

Manufacture of soap and detergents, cleaning and polishing preparations, perfumes 

and toilet preparations 

9 SEGERA ESTATE LTD (TANGA) Manufacture of cordage, rope, twine and netting 

10 AMBONI PLANTATIONS LTD (TANGA) Manufacture of cordage, rope, twine and netting 

11 

ALLIANCE ONE TOBACCO TANZANIA LTD 

(MOROGORO) Manufacture of tobacco products 

12 

KILOMBERO SUGAR COMPANY LTD 

(MOROGORO) Manufacture of sugar 

13 

TANZANIA TOBACCO PROCESSORS LTD 

(MOROGORO) Manufacture of tobacco products 

14 21ST CENTURY TEXTILES LTD (MOROGORO) Weaving of textiles 

15 

MAZAVA FABRICS&PRODUCTION E.A LTD 

(MOROGORO) Manufacture of wearing apparel, except fur apparel 
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S/N NAME OF ESTABLISHMENT INDUSTRIAL ACTIVITY 

16 MOROGORO CANVAS (MOROGORO)2 Manufacture of canvas materials 

17 MTIBWA SUGAR ESTATES LTD (MOROGORO) Manufacture of sugar 

18 

TANZANIA AUTOMOTIVE TECHNOLOGY CENTRE 

(PWANI) Manufacture of parts and accessories for motor vehicles 

19 BIDCO OIL AND SOUP LTD (DAR ES SALAAM) Manufacture of vegetable and animal oils and fats 

20 CHEMI & COTEX INDUSTRIES LTD (DAR ES 

SALAAM) 

Manufacture of soap and detergents, cleaning and polishing preparations, perfumes 

and toilet preparations 

21 URAFIKI TEXILES MILLS (DAR ES SALAAM) Manufacture of textiles 

22 

SAID SALIM BAKHRESA&CO. LTD (DAR ES 

SALAAM) Manufacture of grain mill products 

23 MURZAH OIL MILLS LTD (DAR ES SALAAM) Manufacture of vegetable and animal oils and fats 

24 

NAMERA GROUP OF INDUSTRIES (DAR ES 

SALAAM) Weaving of textiles 

25 

EAST COAST OIL AND FATS LTD (DAR ES 

SALAAM) Manufacture of vegetable and animal oils and fats 

26 TANZANIA DISTILLERIES LTD (DAR ES SALAAM) Distilling, rectifying and blending of spirits 

27 

TANZANIA CIGARETTE COMPANY (DAR ES 

SALAAM) Manufacture of tobacco products 

28 KIOO LIMITED (DAR ES SALAAM) Manufacture of glass and glass products 

29 

TANZANIA PORTLAND CEMENT (DAR ES 

SALAAM) Manufacture of cement 

30 KWANZA COCA COLA LTD (DAR ES SALAAM) Manufacture of soft drinks 

31 MAFUNDI PAPER MILLS LTD (IRINGA) Manufacture of pulp, paper and paperboard 

                                                           
2 Angalizo: Kiwanda Na. 16 Morogoro Canvas kimesimamisha uzalishaji mwaka 2014 
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S/N NAME OF ESTABLISHMENT INDUSTRIAL ACTIVITY 

32 MUFINDI TEA AND COFFEE LTD (IRINGA) Manufacture of other food products n.e.c. 

33 SAO HILL INDUSTRIES LTD (IRINGA) Sawmilling and planing of wood 

34 KAGERA SUGAR CO.LTD (KAGERA) Manufacture of sugar 

35 TANZANIA FISH PROCESSORS LTD (MWANZA) Processing and preserving of fish, crustaceans and mollusks 

36 VICFISH LTD (MWANZA) Processing and preserving of fish, crustaceans and mollusks 

37 NICE PERCH FISHERIES LIMITED (MWANZA) Processing and preserving of fish, crustaceans and mollusks 

38 NYANZA BOTTLING CO LTD (MWANZA) Manufacture of soft drinks; production of mineral waters and other bottled waters 

39 TANGANYIKA WATTLE CO.LTD (NJOMBE) Sawmilling and planing of wood 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2015 
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KIAMBATISHO V 

MIRADI YA KIPAUMBELE 2016/17 

 

KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Viwanda vya 
Kuimarisha Kasi 
ya Ukuaji wa 
Uchumi 
 

Mradi wa Magadi 
Soda –Bonde la 
Engaruka, Arusha 
 

 Utafiti wa kina wa athari 
za kimazingira –ESIA;  

 Uthamini wa ardhi na mali 
kwa wananchi 
watakaopisha eneo la 
mradi, kuandaa mpango 
wa matumizi bora ya 
ardhi; na 

 Kuanza kulipa fidia.  

1,700,000 - 1,700,000 

 Mradi wa kufufua 
Kiwanda cha 
General Tyre - 
Arusha  
 

 Upembuzi yakinifu wa 
kupata gharama za 
kufunga mitambo mpya 
wa kuzalisha matairi; na 

 Kuanza maandalizi ya 
zabuni za kupata mbia 
mradi unakusudiwa 
kutekelezwa kwa ubia kati 
ya Serikali kupitia Shirika 
la Maendeleo la Taifa na 
Sekta Binafsi.   

150,000 - 150,000 

 Uendelezaji wa  
Industrial Park  ya 
TAMCO, Kibaha 
 

 Ujenzi wa Kituo kidogo cha 
Umeme (Power Sub 
station);  

 Ujenzi wa miundombinu ya 

9,000,000 - 9,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

msingi kwa ajili ya 
Viwanda (Mfumo wa Maji 
Taka na maji safi na 
Bwawa la maji taka 
(oxidation pond);  

 Ujenzi wa Tanki la Maji 
(Water Reserve Tank); na  

 Ujenzi wa barabara -Road 
Network (5km x Tzs 350 
Mil). 

 Uendelezaji wa 
Viwanda Vidogo  – 
SIDO 
 

Morogoro:  

 kukamilisha ujenzi wa 
jengo la kituo cha 
mafunzo ya kusindika 
vyakula kwa wajasiriamali 
wadogo pamoja na 
ununuzi wa mashine;  

 ujenzi wa ofisi ya SIDO ya 
mkoa; na  

 ujenzi wa majengo 4 kwa 
ajili ya wajasiriamali 
wadogo.  

 
Dar es Salaam:  

 ujenzi wa jengo la kituo 
cha mafunzo ya kusindika 
vyakula pamoja na 
ununuzi wa mashine;  

6,050,000 - 6,050,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

 ukarabati wa majengo na 
kuboresha miundombinu; 
na  

 ujenzi majengo 2 kwa ajili 
ya wajasiriamali wadogo.  
 

Mbeya 
 ukarabati wa majengo; na  
 kuboresha miundombinu.  

 
Mwanza: 

 ujenzi wa 4 kwa ajili ya 
wajasiriamali wadogo. 

 
Arusha:  

 ukarabati wa karakana;  
 kuboresha miundo mbinu 

yake; na 

  Ununuzi wa mashine 
mpya za kuzalisha vipuli 
na mashine zingine. 

  Mfuko wa Mikopo wa 
Vijana: 
Kutoa mikopo midogo kwa 
wenye viwanda na 
wafanyabiashara wadogo. 

2,400,000 - 2,400,000 

Miradi Mikubwa 
ya Kielelezo 

Mradi wa Makaa ya 
Mawe Mchuchuma 

 kukamilisha uthamini na 
kuanza malipo ya fidia kwa 

5,000,000 - 5,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

 - Njombe  
 

wananchi wa Mundindi na 
Mkomang’ombe 
watakaotoa maeneo yao 
kwa ajili ya makazi mapya;  

 upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina; na  

 tafiti za mazingira kwa ajili 
ya ujenzi wa njia za 
kusambaza umeme. 

 Mradi wa Chuma 
Liganga - Njombe 
 

 Uthamini wa eneo la 
kuhamishia wananchi 
wanaopisha eneo la mradi; 
na 

 Kuchangia katika ulipaji 
wa fidia kwa 
watakaoathiriwa na mradi 
na kuwajengea makazi 
mapya na kusimamia 
utekelezaji wa Kampuni ya 
ubia.  

5,000,000 - 5,000,000 

 Mradi wa Makaa ya 
Mawe Mchuchuma 
- Njombe  
 

 Kuanza malipo ya fidia 
kwa wananchi wa 
Mundindi na 
Mkomang’ombe 
watakaotoa maeneo yao 
kwa ajili ya kuchangia 
katika ulipaji wa fidia kwa 
walioathiriwa na mradi; 

5,000,000 - 5,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

 Uthamini wa eneo la 
kuhamishia wananchi 
wanaopisha eneo la mradi; 
na  

 Kuwajengea makazi 
mapya. 

 Ujenzi wa reli ya 
Dar-Isaka-
Kigali/Keza-
Musongati (km 
1661) kwa kiwango 
cha standard 
gauge 

 kukamilisha taratibu za 
kumpata mbia wa sekta 
binafsi kwa ajili ya 
kutekeleza mradi huu.   1,000,000,000 - 1,000,000,000 

 Ujenzi wa matawi 
ya reli ya kati 
(kilomita 1,220) 
kwa kiwango cha 
standard gauge 
 

 kukamilisha upembuzi 
yakinifu na usanifu wa 
kina wa ujenzi wa reli; na 

 kukamilisha taratibu za 
upatikanaji wa ardhi kwa 
ajili ya ujenzi wa 
‘Marshalling Yard’ katika 
eneo la Buhongwa pamoja 
na eneo la ujenzi wa reli 
katika sehemu ya Mpanda-
Karema. 

15,000,000 - 15,000,000 

Maeneo 
Wezeshi kwa 
Maendeleo ya 
Viwanda 

Kuongeza Uwezo 
wa Uzalishaji 
Umeme wa 
Mitambo ya 

 kukamilisha hatua za 
kumpata mkandarasi wa 
ujenzi wa mitambo; na  

 kutafuta fedha za 

20,000,000  20,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

(Nishati) Kinyerezi I kwa 
MW 185 
 

kutekeleza mradi.   

 Mradi wa Kufua 
Umeme Kinyerezi 
II (MW 240) 
 

 ununuzi wa vifaa na 
mitambo ya kuzalisha 
umeme na kufunga 
mitambo. 

200,000 110,000,000 110,200,000 

 Mradi wa uzalishaji 
wa umeme kwa 
kutumia makaa ya 
mawe ya Kiwira 
(MW 200) - Mbeya 
 

 Uthamini kwa ajili ya 
malipo ya fidia kwa 
wananchi watakaolazimika 
kupisha eneo la mradi; 

 Kuhuisha upempuzi 
yakinifu na usanifu wa 
kina; na 

 kuanza utekelezaji wa 
mradi. 

2,000,000 - 2,000,000 

 Mradi wa Umeme 
wa Msongo wa kV 
400 Iringa - 
Shinyanga (km 
670) 

 kukamilisha ujenzi wa 
mradi. 

1,000,000 20,000,000 21,000,000 

 Mradi wa Umeme 
wa Msongo kV 220 
Makambako – 
Songea 
 

 kukamilisha ujenzi njia za 
usambazaji wa umeme 
wenye msongo wa kV 33 
na 0.4;  

 kukamilisha tathmini ya 
njia ya usafirishaji  wa 
umeme; 

22,000,000 20,000,000 42,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

 kukamilisha usanifu wa 
michoro; na  

 kuanza ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme na 
vituo vya kupozea umeme. 

 Mradi wa Msongo 
wa kV 400 North - 
East Grid (Dar – 
Tanga – Arusha) 
 

 kuendelea na upimaji 
ardhi na kuweka mipaka 
ya eneo lote la mradi;  

 kuendelea na tathmini ya 
mali zilizopo ndani ya eneo 
la mradi kutoka Chalinze 
hadi Arusha; na  

 kuanza ulipaji wa fidia kwa 
wananchi watakaopisha 
mradi. 

2,000,000 5,000,000 7,000,000 

 Miradi ya 
kusambaza umeme 
vijijini na Makao 
Makuu ya Wilaya 
 

 kukamilisha miradi 
inayotekelezwa chini ya 
REA II, tathimini ya 
utekelezaji wa REA I na 
REA II; na  

 kukamilisha maandalizi ya 
awamu ya III ya programu 
ya REA (REA Turnkey 
Phase III). 

534,400,000 53,200,000 587,600,000 

 Mradi wa Liquified 
Natural Gas (LNG) 
 

 kuendelea na utafiti wa 
eneo la kuweka mitambo 
ya LNG; 

 kupitisha michoro ya LNG; 

800,000 - 800,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

na  

 maeneo ya viwanda 
shirikishi (Industrial Parks) 
na kulipa fidia kwa 
watakaopisha mradi. 

 Miradi ya Kujenga 
Miundombinu ya 
Usambazaji Gesi 
Asilia 
 

 ujenzi wa miundombinu ya 
usambazaji wa gesi kwa 
wateja wakiwemo Dangote 
(Mtwara), MEIS (Lindi), 
Kilwa Energy (Somanga 
Fungu), TANESCO 
(Kinyerezi, Ubungo na 
Tegeta) na Wazo Hill 
(Tegeta). 

700,000 - 700,000 

Kilimo 
 

Kilimo cha Mpunga 
na Miwa 
 

 kupima na kupata hati 
miliki ya mashamba 
makubwa 6 ya Katavi, 
Kigoma, Rukwa, Tabora; 
Lindi na Ruvuma;  

 kuandaa kanzidata kwa 
ajili ya vijiji 
vinavyozunguka 
mashamba 12 ya 
uwekezaji;  

 kupima na kuandaa 
mpango wa matumizi bora 
ya ardhi katika eneo la 
Ludewa na Rufiji; na 

4,350,000 - 4,350,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

 kutoa hatimiliki za kimila 
kwa wakulima wadogo 
(outgrowers) katika eneo 
la Kilombero na Lower 
Rufiji. 

 Skimu 78 za  
Umwagiliaji 
Mpunga 
 

 Upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina wa  ujenzi 
wa skimu 63 za 
umwagiliaji zilizoibuliwa 
chini ya mfumo wa 
matokeo makubwa sasa 
na maghala 53 

  Mapitio ya Mpango 
Kabambe wa Umwagiliaji 
wa Taifa; 

  kukamilisha ujenzi wa 
skimu 18 za umwagiliaji 
zenye ukubwa wa hekta 
30,000; 

  Kukamilisha ujenzi na 
kupata msimamizi binafsi 
wa maghala 6 katika 
skimu za Mkula 
(Kilombero), Mkindo 
(Mvomero), Uturo 
(Mbarali), Lake tatu 
(Arumeru), Mombo 
(Korogwe) na Bagamoyo 

1,197,000 13,420,000, 
14,617,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

(Bagamoyo); na kuanza 
ujenzi wa maghala 2 ya 
katika skimu za  Tulo 
(Kongwa) na Kiroka 
(Kilosa). 

 Kilimo cha Mahindi 
 

 ujenzi wa maghala ya 
Mulongo, Sirari, Kabanga, 
Kahama na Kyerwa;  

 ukarabati wa maghala 5 
katika mikoa ya Manyara 
na Tabora; na  

 ununuzi wa vifaa katika 
maghala 98 ya 
COWABAMA katika 
maeneo mbalimbali. 

7,270,000 10,550,000 
17,820,000 

 

 Ujenzi na Ukarabati 
wa Maghala  
 

 kupata maeneo na 
kukamilisha taratibu za 
kupata wakandarasi wa 
ujenzi na kuanza ujenzi wa 
maghala na Silos katika 
kanda sita; na  

 kukamilisha ujenzi wa 
ghala la Mbozi. 

500,000 61,750,000 62,250,000 

 Kambi ya Vijana ya 
Kilimo Mkongo - 
Rufiji 
 

 kuandaa shamba la kilimo 
la ekari 220, kujenga 
miundombinu ya 
umwagiliaji, kupima na 

250,000 - 250,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

kupata hatimiliki, na kutoa 
mafunzo ya ujasiriamali 
kwa vijana. 

Mifugo Mradi wa Kuongeza 
Uzalishaji Katika 
Sekta ya Mifugo  
 

 ununuzi wa mitamba ili 
kuendelea kuimarisha 
mashamba 5 ya uzalishaji 
mitamba ya Sao Hill, 
Kitulo, Mabuki, 
Ngerengere na 
Nangaramo;  

 kuimarisha vituo vya Taifa 
vya Uhimilishaji vya 
National Artifical 
Insermination Centre 
(NAIC) Usa- River na Sao 
Hill (Iringa);  

 kuanzisha mfumo wa 
taarifa za mazao ya nyama 
na maziwa; na  

 kutoa mafunzo kwa 
wazalishaji na wasindikaji 
wa maziwa. 

791,000 - 791,000 

 Miradi ya Ujenzi wa 
Miundombinu ya 
Maji na Maeneo 
Malisho 

 ujenzi wa malambo 5 ya 
maji ya mifugo katika 
wilaya za Lindi, Chunya, 
Kilindi, Kilosa na Rufiji; na 

 kuainisha, kutenga na 
kupima maeneo ya 

2,000,000 - 2,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

malisho katika vijiji 50 vya 
wilaya zenye mifugo 
mingi;  

 kuandaa mipango ya 
matumizi bora ya ardhi 
katika maeneo 
yatakayotengwa kwa ajili 
ya mifugo; na  

 ukarabati wa 
miundombinu katika 
mashamba 8 ya malisho. 

 Vituo vya Mafunzo 
na Tafiti za Mifugo 
na Uvuvi 
 

 ujenzi wa madarasa 3 
katika kampasi za Madaba 
na Kikulula;  

 ukarabati wa darasa 1 na 
hostel katika  chuo cha 
mifugo Morogoro; 

 ukarabati wa maktaba 
katika vyuo vya Mabuki na 
Kikulula; na  

 kuimarisha Wakala wa 
Elimu na Mafunzo ya Uvuvi 
(FETA) na Taasisi ya 
Utafiti wa Uvuvi (TAFIRI) 
ili kuongeza wataalam wa 
uvuvi wa kusambaza 
huduma na teknolojia 
mbalimbali kuhusu uvuvi 

1,650,000 - 1,650,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

na ufugaji wa samaki. 

Uvuvi Ujenzi wa Bandari 
ya Uvuvi 
 

 upembuzi yakinifu ili 
kubaini eneo ambalo 
litafaa kwa ujenzi wa 
bandari kati ya maeneo 2 
yaliyoainishwa kwa sasa 
ambayo ni Mtwara 
(Mikindani) na Pwani 
(Bagamoyo). 

500,000 - 500,000 

 Uzalishaji wa 
Samaki 
 

 ukarabati wa majengo ya 
ofisi katika kituo cha 
Mwamapuli, Ruhila na 
Nyamirembe – Chato; 

 kujenga mabwawa ya 
kuzalishia vifaranga; na  

 ujenzi wa ofisi katika kituo 
cha Machui. 

1,000,000 3,500,000 4,500,000 

Reli Kubadilisha njia ya 
reli na kuweka reli 
nzito ya kiwango 
cha ratili 80 kwa 
yadi 
 

 malipo ya awali ya 
mikataba ya kutandika reli 
nzito za ratili 80 kwa yadi 
kati ya Lulanguru na 
Tabora (km 61); 

 kubadilisha km 283 za reli 
ya kati sehemu ya Dar-
Kilosa na Tabora-Isaka 
(km 130);  

 malipo ya awali ya ununuzi 
wa vipuri vya mtambo wa 

47,966,000 57,189,730 
105,155,730 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

kuzalisha kokoto wa Tura; 

 ununuzi wa mtambo wa 
kukagua na kupima njia ya 
reli; na  

 shughuli za uzalishaji wa 
mataruma katika Karakana 
ya Pugu. 

 Ukarabati na 
Ununuzi wa Vichwa 
vya Treni, 
Mabehewa na Vifaa 
Mbalimbali 
 

 kuendelea na uzalishaji 
upya (re-manufacture) 
injini za treni katika 
karakana ya Morogoro; na 

 kuboresha upatikanaji wa 
viberenge na treni za 
ukaguzi wa reli na 
kukamilisha ununuzi wa 
mabehewa 22 ya mizigo. 

5,000,000 - 5,000,000 

 Ukarabati wa 
matawi ya reli ya 
kati  
 

 usanifu na ujenzi wa 
makaravati katika maeneo 
4 (km 154, km 162, km 
174 na km 185); na  

 usanifu na ujenzi wa ghala 
la kuhifadhia bidhaa katika 
stesheni ya Mpanda.  

5,500,000 - 5,500,000 

 Ukarabati wa Njia 
Kuu ya Reli 
 

 matengenezo ya reli 
iliyoharibika pamoja na 
mitaro ya kudhibiti maji 
katika eneo korofi la 
Kilosa-Gulwe;  

70,760,000 11,021,000 
81,781,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

 kukamilisha upembuzi 
yakinifu wa namna ya 
kukabiliana na uharibifu 
wa miundombinu ya reli 
unaotokana na mafuriko 
ya mara kwa mara katika 
eneo la Kilosa-Gulwe;  

 usanifu na ujenzi wa 
madaraja 16 kati ya 28 
yaliyopo katika hali mbaya 
ya uchakavu katika 
sehemu kati ya Dar-es-
Salaam na Tabora 

 kubadilisha madaraja na 
makaravati yenye uzito 
mwepesi;  

 ujenzi wa mabwawa 2 
katika eneo la Kimagai 
(km 351 kutoka Dar) na 
Msagai (km 384 kutoka 
Dar es Salaam) kwa ajili 
ya kupambana na 
madhara ya mafuriko 
katika miundombinu ya 
reli;  

 kuboresha mfumo wa 
mawasiliano;  

 kuweka mfumo wa 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

kieletroniki wa kufuatilia 
mwenendo wa mizigo;  

 ukarabati wa taasisi ya reli 
Tabora (Tabora Institute 
of Railway Technology);  

 usanifu wa madaraja yote 
ya reli kwa uzito wa tani 
25 na kukarabati madaraja 
chakavu; na  

 ukarabati wa reli. 

 Ujenzi wa reli ya 
Tanga-Arusha-
Musoma (km 
1,105) na matawi 
ya Minjingu na 
Engaruka kwa 
kiwango cha 
Standard Gauge 

 kukamilisha usanifu wa 
kina wa ujenzi wa reli; 

 kuweka mipaka na uzio 
katika maeneo  ya 
Mwambani na Katosho; na  

 kuanza taratibu za 
kutafuta uwekezaji wa 
mradi kutoka sekta binafsi. 

9,700,000 - 9,700,000 

 Mradi wa Reli 
Mtwara – Mbamba 
Bay na Mchuchuma 
– Liganga (km 
1,000) 
 

 kukamilisha upembuzi 
yakinifu na usanifu wa 
awali; na 

 kumpata mtalaam elekezi 
(Transcation Advisor) wa 
kusaidia taratibu za kupata 
uwekezaji kutoka sekta 
binafsi kwa ajili ya mradi. 

5,000,000 - 5,000,000 

 Usafiri wa Treni 
Dar es Salaam 

 kukamilisha upembuzi 
yakinifu wa mradi; 

7,500,000 - 7,500,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

  kuboresha miundombinu 
ya reli iliyopo inayotoka 
Ubungo mpaka stesheni; 
na  

 kuanza taratibu za 
kutafuta wawekezaji. 

Barabara zenye 
kufungua fursa 
za Kiuchumi  

Barabara ya Itoni – 
Mkiu – Ludewa – 
Manda (km 211) 

 kuanza ujenzi wa sehemu 
yenye urefu wa kilomita 
50 ya barabara ya Itoni – 
Ludewa – Manda kwa 
kiwango cha lami. 

35,375,000  35,375,000 

 Tabora – Ipole – 
Koga – Mpanda 
(km 359) 
 

 kulipa fidia ya eneo la 
barabara sehemu ya 
Mpanda – Koga – Ipole na 
kuendelea na ujenzi wa 
barabara ya Tabora - 
Sikonge (sehemu ya 
Tabora – Usesula, km 30). 

28,617,510 - 28,617,510 

 Barabara ya Mbeya 
– Makongolosi – 
Rungwa – Itigi - 
Mkiwa (km 528) 
 

 kulipa sehemu ya madai 
ya Mkandarasi wa 
barabara ya Mbeya - 
Lwanjilo (km 36);  

 kuanza maandalizi ya 
ujenzi wa sehemu ya 
Chunya - Makongolosi; na  

 kulipa sehemu ya madai 
ya upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina wa 

82,000,000 - 82,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

sehemu ya Makongolosi – 
Rungwa – Itigi – Mkiwa. 

 Barabara ya 
Manyoni – Itigi – 
Tabora (km 264) 
 

 kuanza ujenzi wa sehemu 
ya Nyahua – Chaya 

 kuendelea na ujenzi kwa 
sehemu za Tabora – 
Nyahua na Manyoni – Itigi 
– Chaya. 

175,200,00 - 175,200,000 

 Barabara ya 
Dodoma – Babati 
(km 261) 
 

 kuendelea na ujenzi wa 
sehemu ya Dodoma – 
Mayamaya na Mayamaya 
– Bonga; na  

 kulipa madai ya 
Mkandarasi kwa sehemu 
ya Bonga – Babati. 

42,900,00 95,000,000 137,900,000 

 Barabara ya Iringa 
– Dodoma (km 
260) 
 

 kulipa sehemu za madai 
ya Mkandarasi wa 
barabara ya Migori – Fufu 
Escarpment, Iringa-Migori 
na Fufu Escarpment – 
Dodoma; na 

 kuanza ujenzi wa Iringa 
bypass. 

12,500,000 - 12,500,000 

 Barabara ya Masasi 
- Songea – 
Mbambabay (km 
868.7) 
 

 kuendelea na ujenzi wa 
sehemu za (Mangaka – 
Nakapanya, Nakapanya – 
Tunduru, Mangaka – 
Mtambaswala, na  

33,600,000 93,200,000 126,800,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Tunduru – Matemnanga); 
na  

 kuanza ujenzi wa sehemu 
za Mbinga – Mbambabay 
na Masasi – Newala – 
Mtwara. 

 Barabara ya 
Makutano – Natta 
– 
Mugumu/Loliondo - 
Mto wa Mbu (km 
328) 

 kuendelea na ujenzi wa 
kiwango cha lami kwa 
sehemu ya Makutano – 
Sanzate; na  

 kuanza ujenzi sehemu ya 
Mto wa Mbu – Loliondo. 

36,900,000   - 36,900,000   

 Barabara ya 
Nyanguge – 
Musoma (km 183) 
na mchepuko wa 
Usagara – Kisesa 
(km 17) 

 ukarabati wa barabara ya 
Nyangunge – Simiyu/Mara 
boarder; 

 kulipa madai ya 
mkandarasi wa sehemu ya 
Simiyu/Mara boarder – 
Musoma; 

 kuendeleza na kazi za 
ujenzi katika sehemu ya 
Kisesa – Usagara bypass 
na barabara ya Nansio – 
Kisorya – Bunda – 
Nyamuswa (sehemu ya 
Kisorya – Bulamba); na  

 kuanza maandalizi ya 
ujenzi wa barabara ya 

70,922,000 - 123,700,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Nyamuswa – Bulamba.   

Barabara 
Zinazounganisha 
Tanzania na 
Nchi Jirani  
 

Barabara ya Isaka 
– Lusahunga (km 
242), Lusahunga – 
Rusumo (km 92) 
na Nyakasanza – 
Kobero (km 60) 
 

 kulipa malipo ya mwisho 
ya madai ya mkadarasi wa 
sehemu ya Isaka – 
Ushirombo pamoja na 
mkandarasi wa Rusumo 
One Stop Border Post 
(OSBP);  

 kuendelea na ukarabati wa 
sehemu ya  Ushirombo – 
Lusahunga;  

 maandalizi ya ujenzi wa 
barabara ya Lusahunga – 
Rusumo na Nyakasanza – 
Kobero; na  

 maandalizi ya ununuzi na 
kufunga mizani ya kupima 
magari yakiwa kwenye 
mwendo (Weigh in Motion 
Scale) sehemu ya 
Mwendakulima (Kahama). 

56,445,222 - 56,445,222 

 Barabara ya 
Sumbawanga – 
Matai – Kasanga 
Port (km 112) 

 kuendelea na kazi za 
ujenzi ; na  

 kuanza ujenzi wa barabara 
ya Matai – Kasesya. 

43,624,000 - 43,624,000 

 Barabara ya 
Sumbawanga – 
Mpanda – 

 kuendelea na kazi za 
ujenzi sehemu za 
Sumbawanga – Kanazi, 

77,561,000 - 77,561,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Nyakanazi (km 
346.6) 
 

Kanazi – Kizi – Kibaoni na 
Kizi – Sitalike – Mpanda na 
kuanza ujenzi wa sehemu 
ya Mpanda – Mishamo. 

 Barabara ya 
Kidahwe – Kanyani 
– Kasulu – Kibondo 
– Nyakanazi  (km 
310) 
 

 kuendelea na ujenzi wa 
sehemu ya Kidahwe – 
Kasulu na Nyakanazi – 
Kibondo na kukamilisha 
mapitio ya usanifu; na  

 kuanza maandalizi ya 
ujenzi sehemu ya Kibondo 
– Kasulu – Manyovu (km 
210). 

39,856,000 - 39,856,000 

 Barabara ya 
Mwigumbi – Maswa 
– Bariadi – Lamadi 
(km 171.8) 

 kuendelea na ujenzi 
sehemu ya Bariadi – 
Lamadi na sehemu ya 
Mwigumbi – Maswa. 

             46,961,000 - 46,961,000 

 Barabara za Mikoa  
 

 ukarabati wa km 1,357.6 
za barabara za mikoa kwa 
kiwango cha changarawe;  

 ujenzi wa km 208 za 
barabara za mikoa kwa 
kiwango cha lami; na 

 ujenzi wa madaraja 17 
katika barabara za mikoa. 

30,000,000 - 30,000,000 

 Barabara za 
Kupunguza 
Msongamano Mijini 

 ukarabati, upanuzi na 
ujenzi wa barabara kwa 
kiwango cha lami katika jiji 

38,966,000 - 38,966,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

(km 111.85)  la Dar es Salaam ili 
kupunguza msongamano 
wa magari. 

   kukamilisha ujenzi wa 
barabara ya Kawawa 
Roundabout – Msimbazi 
Valley –Jangwani/Twiga 
Jct (km 2.7) 

781,000 - 781,000 

   kukamilisha ujenzi wa 
sehemu ya Tabata 
Dampo-Kigogo (km 1.65); 
na  

 kulipa sehemu ya madai 
ya Mkandarasi wa eneo la 
Ubungo Maziwa – 
External. 

2,690,000 - 2,690,000 

   kuendelea na ujenzi wa 
barabara ya Kimara – 
Kilungule – 
External/Mandela Road 
(km 9). 

4,140,000 - 4,140,000 

   kuendelea na ujenzi wa 
barabara ya Mbezi 
(Morogoro Road) –
Malamba Mawili – 
Kinyerezi – Banana (km 
14). 

4,160,000 - 4,160,000 

   kuendelea na ujenzi wa 4,000,000 - 4,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

barabara ya Tegeta – 
Kibaoni – Wazo – Goba – 
Mbezi Mwisho (km 20). 

   kuendelea na ujenzi wa 
barabara ya Tangi Bovu – 
Goba (km 9). 

3,390,000 - 3,390,000 

   kuendelea na ujenzi wa 
barabara ya Kimara Baruti 
– Msewe – Changanyikeni 
(km 2.6). 

1,720,000 - 1,72,000 

   malipo ya Mkandarasi wa 
sehemu ya Kibamba-
Mlonganzila (km 4) na  

 kuendelea na ujenzi kwa 
sehemuMlonganzila – 
Kisopwa (km 8). 

3,80,000 - 3,800,000 

   kuendelea na kazi za 
ujenzi wa barabara ya 
Banana – Kitunda – Kivule 
– Msongola (km 14.7). 

2,580,000 - 2,580,000 

   kuanza ujenzi wa barabara 
ya Ardhi – Makongo-Goba. 

2,580,000 - 2,580,000 

   kuendelea  ujenzi wa 
barabara ya Maji Chumvi – 
Chang’ombe – Barakuda 
(km 2.5). 

2,580,000 - 2,580,000 

  kuendelea na ujenzi  
sehemu ya Kawawa 

2,140,000 - 2,140,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Junction – Mwenge) katika 
barabara ya New Bagamoyo 
(Kawawa Junction – Tegete: 
km 17). 

Ujenzi wa 
Barabara za Juu  

Flyover ya TAZARA 
 

 ujenzi wa Flyover ya 
TAZARA. 

3,980,000 16,280,000 20,260,000 

 Flyover ya Ubungo 
 

 kulipa fidia za mali 
zitakazoathiriwa na mradi; 
na 

 kuanza ujenzi wa flyover 
ya Ubungo. 

15,000,000 - 15,000,000 

 Maboresho ya 
makutano ya 
Chang'ombe, 
Magomeni/Nyerere, 
Mwenge, 
Tabata/Mandela na 
Kawawa/Morocco 

 maboresho ya makutano 
ya Chang'ombe, 
Magomeni, Mwenge, 
Tabata, KAMATA, Uhasibu 
(Kurasini) na Morocco. 

750,000 - 750,000 

 Barabara ya 
TAZARA – Uwanja 
wa Ndege wa J. K. 
Nyerere (km 6) 

 kuanza maandalizi ya 
upanuzi wa barabara ya 
TAZARA – JNIA kuwa njia 
6. 

750,000 - 750,000 

 Mradi wa Dar es 
Salaam – Chalinze 
– Morogoro 
Expressway (km 
200) Sehemu ya 
Dar es Salaam – 

 kukamilisha upembuzi 
yakinifu na maandalizi ya 
ujenzi wa awamu ya 
kwanza (sehemu ya Dar es 
Salaam – Chalinze km 
100); na 

12,626,000 - 12,626,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Chalinze (km 100)  ukarabati wa sehemu ya 
Mlandizi – Chalinze (km 
44.24). 

Madaraja 
 

Madaraja ya njia 
kuu 
 

 Ujenzi wa madaraja ya 
Kirumi (Mara); Nangoo 
kwenye barabara ya 
Mingoyo – Masasi – 
Tunduru; Sibiti kwenye 
barabara ya Ulemo – 
Gumanga – Sibiti; Maligisu 
(Mwanza) kwenye 
barabara ya Bukwimba – 
Kadashi – Maligisu; 
Kilombero (Morogoro) 
kwenye barabara ya 
Mikumi – Ifakara – 
Mahenge, Kavuu (Rukwa) 
kwenye barabara ya 
Majimoto – Inyonga; 
Mbutu (Tabora) kwenye 
barabara ya Igunga – 
Manonga; Ruhekei katika 
barabara ya Mbinga – 
Mbamba Bay; Ruhuhu 
(Ruvuma); Momba kwenye 
barabara ya Sitalike – 
Kilyamatundu/Kamsamba 
– Mlowo (Rukwa/Mbeya 

47,236,000 - 47,236,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Border); Simiyu (Simiyu) 
kwenye barabara Mwanza 
– Musoma; Wami (Pwani) 
barabara ya Chalinze – 
Segera na Lukuledi II 
(Mtwara) kwenye barabara 
Matama – Kitangali – 
Newala.   

 Daraja la 
Kigamboni  

 kukamilisha ujenzi wa 
daraja pamoja na kuanza 
ujenzi wa barabara ya 
maingilio ya Mjimwema – 
Vijibweni (km 10).  

27,200,000 - 27,200,000 

Daraja la Selander  maandalizi ya ujenzi wa 
daraja. 

600,000 - 600,000 

Vivuko na 
Maegesho 
 

Ujenzi wa 
maegesho ya 
vivuko  
 

 ujenzi wa maegesho 
(Magogoni, Jangwani 
beach na Bagamoyo) kwa 
ajili ya kivuko cha Dar-es-
Salaam - Bagamoyo 
(Pwani).  

9,029,240 - 9,029,240 

 Ununuzi wa vivuko 
vipya   
 

 ununuzi wa vivuko 2 
vitakavyofanya kazi kati ya 
Kigamboni – Magogoni na 
Pangani – Bweni. 

600,000 - 600,000 

 Ukarabati wa 
vivuko 
 

 ukarabati wa vivuko vya 
MV Mwanza, MV Kiu 
(Kilombero), MV Pangani 

411,760 - 411,760 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

II, mv Magogoni, MV 
Geita, MV Kome, MV 
Nyerere, MV Misungwi, MV 
Ilagala na MV Sengerema. 

Bandari 
 

Bandari ya Dar es 
Salaam - Ujenzi wa 
gati Na. 13 na 14: 

 kukamilisha kazi za 
maandalizi ya mradi, 
hususan tafiti na usanifu 
wa kina (detailed 
engineering design) ili 
kutoa picha halisi ya mradi 
na gharama zake, 
ikijumuisha uondoshaji wa 
gati la mafuta (KOJ) na 
mabomba yake katika 
eneo linalotarajiwa 
kujengwa gati Na. 13 na 
14. 

- 2,300,000 2,300,000 

 Bandari ya Dar es 
Salaam - 
Uboreshaji wa gati 
Na. 1 – 7: 

 kuongeza kina gati Na. 1 - 
7; 

 kujenga magati ya 
kuhudumia mizigo maalum 
(gati za mizigo ya 
mchanganyiko-general 
cargo, gati la kuhudumia 
shehena za mbolea na 
nafaka na gati za 
kushusha magari -RoRo); 
na 

30,000,000 - 30,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

 kubadilisha gati na 5-7 
kuwa gati za makontena. 

 Bandari ya Dar es 
Salaam - Kuongeza 
kina cha bahari na 
kupanua lango la 
kuingilia meli: 

 Kuanza uchimbaji ili 
kuongeza kina cha bahari. 

- 96,000,000 96,000,000 

 Ujenzi wa Bandari 
ya Mbegani - 
Bagamoyo 
 

 kukamilisha malipo ya fidia 
kwa ajili ya shughuli za 
bandari lenye ukubwa wa 
hekta 800;  

 kukamilisha upembuzi 
yakinifu na usanifu wa 
kina wa bandari; na  

 kuendelea na taratibu za 
kupata fedha za kuanza 
ujenzi. 

- - - 

 Ujenzi wa Bandari 
ya Mwambani - 
Tanga 
 

 kukamilisha upembuzi 
yakinifu na usanifu wa 
kina kwa kuzingatia ujenzi 
wa reli mpya (Tanga – 
Arusha - Musoma); na  

 kuanza upya taratibu za 
zabuni za mkandarasi wa 
ujenzi na kuendeleza na 
zoezi la kutafuta 
wawekezaji wa mradi huu. 

2,000,000 - 2,000,000 

 Ujenzi wa bandari  kuuanza ujenzi wa gati 1 59,320,000 - 59,320,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

ya Mtwara 
 

lenye urefu wa mita 300 
kwa ajili ya kuhudumia 
Shehena mchanganyiko 
(Multi-Purpose Terminal) 
na sekta binafsi. 

Usafiri wa anga 
 

Kuboresha Shirika 
la Ndege Tanzania 

 ununuzi wa ndege mpya 3 
za Shirika la Ndege la 
Tanzania. 

500,000,000 - 500,000,000 

 Ujenzi wa jengo 
jipya la abiria 
(Terminal III) 
katika kiwanja cha 
ndege Julius 
Nyerere 

 kukamilisha ujenzi wa 
jengo la abiria; na 

 ujenzi wa miundombinu ya 
usambazaji wa umeme 
wenye msongo wa 33 Kv 
kutoka Gongolamboto hadi 
kituo kidogo cha kupozea 
umeme cha Kipawa. 

12,015,773 26,000,000 
38,015,773 

 

 Kiwanja cha ndege 
wa Kimataifa wa 
Kilimanjaro 

 ukarabati na upanuzi wa 
njia ya kupaa na kutua 
ndege, njia za kugeuzia 
ndege na maeneo ya 
kuegesha ndege;  

 ukarabati wa jengo la 
abiria, sehemu za kupakia 
magari na barabara; na  

 ununuzi na usimikaji wa 
taa za sehemu ya kutua 
ndege na mitambo ya 
kuongozea ndege. 

10,000,000 40,000,000 50,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

 Kiwanja cha ndege 
Mwanza 

 ukarabati wa njia ya 
kugeuzia ndege;  

 kukamilisha ujenzi wa 
jengo la abiria, jengo la 
kuongozea ndege, na 
jengo la mizigo;  

 kusimika vifaa vya 
kuongozea ndege; na  

 kukamilisha sehemu ya 
malipo ya mkandarasi. 

25,150,000 5,000,000 30,150,000 

 Kiwanja cha ndege 
cha Songwe 

 kukamilisha ujenzi wa 
jengo jipya la abiria 
pamoja, kuweka vifaa vya 
kuongozea ndege, 
kusimika vifaa vya 
kuongozea ndege, na 
kulipa sehemu ya madai 
ya mkandarasi 

10,000,000 - 10,000,000 

 Kiwanja cha ndege 
Kigoma 

 ujenzi wa jengo jipya la 
abiria;  upanuzi wa 
maeneo ya kuegesha 
ndege; 

  ujenzi wa uzio kwa ajili ya 
ulinzi wa eneo la kiwanja 
cha ndege;  

 kusimika vifaa vya 
kuongozea ndege; na  

 kutwaa ardhi kwa ajili ya 

2,700,000 4,200,000 
6,900,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

upanuzi wa eneo la 
kiwanja cha ndege. 

 Kiwanja cha ndege 
Tabora 

 ujenzi wa jengo jipya la 
abiria, uzio wa ulinzi, 
barabara ya kuingilia 
uwanjani pamoja na 
sehemu ya kupaki magari;  

 ukarabati wa njia ya kupaa 
na kutua ndege, njia za 
kugeuzia ndege na 
maeneo ya kuegesha 
ndege; na  

 kusimika vifaa vya 
kuongozea ndege. 

3,150,000 4,600,000 7,750,000 

 Kiwanja cha ndege 
Mtwara 

 ukarabati na upanuzi wa 
njia ya kupaa na kutua 
ndege, njia za kugeuzia 
ndege na maeneo ya 
kuegesha ndege;  

 ujenzi wa jengo jipya la 
abiria, sehemu za kupakia 
magari na barabara;  

 ununuzi na usimikaji wa 
taa za sehemu ya kutua 
ndege; na  

 kufunga mitambo ya 
kuongozea ndege. 

10,000,000 - 10,000,000 

 Kiwanja cha ndege  ukarabati na upanuzi wa 5,200,000 5,600,000 10,800,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Sumbawanga njia ya kupaa na kutua 
ndege, njia za kugeuzia 
ndege na maeneo ya 
kuegesha ndege;  

 ujenzi wa jengo jipya la 
abiria, sehemu za kupakia 
magari na barabara;  

 ununuzi na usimikaji wa 
taa za sehemu ya kutua 
ndege na mitambo ya 
kuongozea ndege; na  

 kutwa ardhi kwa ajili ya 
upanuzi wa eneo la 
uwanja wa ndege. 

 Kiwanja cha ndege 
Shinyanga 

 ukarabati na upanuzi wa 
njia ya kupaa na kutua 
ndege, njia za kugeuzia 
ndege na maeneo ya 
kuegesha ndege;  

 ujenzi wa jengo jipya la 
abiria, sehemu za kupakia 
magari na barabara;  

 ununuzi na usimikaji wa 
taa za sehemu ya kutua 
ndege na mitambo ya 
kuongozea ndege; na  

 kutwa ardhi kwa ajili ya 
upanuzi wa eneo la 

2,030,000 6,600,000 8,630,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

uwanja wa ndege. 

 Kiwanja wa ndege 
wa Chato (Geita) 

 Upembuzi yakinifu wa 
ujenzi wa kiwanja 

2,000,000 - 2,000,000 

Teknolojia ya 
Habari na 
Mawasiliano 
 

Ujenzi wa Mkongo 
wa Taifa wa 
Mawasiliano 
 

 tathimini hali ya 
miundombinu ya mkongo 
na mifumo yake ili kubaini 
fursa za kufanya upanuzi 
wa miundombinu;  

 tathimini ya athari za 
kimazingira katika maeneo 
ambayo awamu za III, IV 
na V ya mradi wa Mkongo 
zitatekelezwa;  

 usambazaji wa mitandao 
ya mkongo katika miji;  

 kuendelea na uunganishaji 
wa mkongo wa Taifa kwa 
watumiaji wa mwisho; na  

 kuwezesha zoezi la 
kuhuisha kanuni, taratibu, 
miongozo, viwango na 
vigezo ya huduma na vifaa 
vya TEHAMA. 

 2,000,000 - 2,000,000 

 Mradi wa 
Mawasiliano, 
Sayansi na 
Teknolojia katika 
taasisi za Elimu ya 

 usanifu wa kina wa 
kuunganisha taasisi za 
elimu ya juu na tafiti 82 na 
miundombinu ya TEHAMA;  

 tathimini ya athari za 

87,730,110 - 87,730,110 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

juu na vituo vya 
tafiti 
 

kimazingira ya utekelezaji 
wa mradi;  

 kutandaza mkongo wa 
mawasiliano pamoja na 
kufunga mitambo yake 
katika taasisi za elimu ya 
juu na vituo vya tafiti 82. 

 Mradi wa Anuani za 
Makazi na Simbo 
za Posta 
 

 kufunga alama za majina 
ya mitaa na namba za 
nyumba kwa Kata 100 za 
Mikoa ya Dar-es-Salaam, 
Mwanza, Zanzibar na 
Mbeya;  

 kuhamasisha na kuongeza 
uelewa wa wananchi 
kuhusu mradi na faida za 
matumizi ya anuani za 
makazi na simbo za posta; 
na  

 Kuwezesha ufuatiliaji wa 
utendaji kazi wa mfumo 
wa Taifa wa anuani za 
makazi na simbo za posta. 

3,000,000 - 3,000,000 

Huduma za 
Fedha, Biashara 
na Masoko 
 

Mradi wa 
Kuboresha 
mazingira ya 
uwekezaji na 
Biashara nchini 

 kuendelea kutafuta fursa 
nafuu za biashara na 
masoko kwa bidhaa za 
kilimo na viwandani kupitia 
majadiliano baina ya nchi 

1,227,000 - 1,227,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

na nchi, kikanda na 
kimataifa; 

 kuboresha mazingira ya 
uwekezaji kwa kuzingatia 
vigezo vya tathmini ya 
Taasisi za Kimataifa juu ya 
mazingira bora ya 
uwekezaji (Ease of Doing 
Business); na 

 kuanzisha mfumo wa 
usajili wa leseni za 
biashara, kusajili 
makampuni, majina ya 
biashara, na alama za 
biashara kupitia mitandao 
ya kompyuta kupitia 
Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 
(BRELA). 

 Benki ya Rasilimali 
Tanzania: 

 kuongeza mtaji wa Benki.  
 kutoa mikopo katika sekta 

mbalimbali za kiuchumi 
ikiwemo: Viwanda 
vitakavyotumia rasilimali 
za ndani kuongeza 
thamani; miundombinu; 
kuongeza thamani ya 
madini ghafi;  

100,000,000 - 100,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

 Kuwezesha kampuni za 
kusambaza gesi kwa 
matumizi ya viwanda na 
kuzalisha umeme; na 

 Kuwezesha sekta za utoaji 
wa huduma hususan afya, 
elimu, upimaji viwanja, 
ujenzi wa hoteli na 
nyumba. 

 Benki ya 
Maendeleo ya 
Kilimo 

 kushirikiana na Tanzania 
Merchantile Exchange 
katika kuhakikisha 
wakulima 
wanaunganishwa na 
masoko ya uhakika; 
kuanzisha ofisi za kanda ili 
kuwezesha kutoa mikopo 
nchi nzima na kuwa na 
usimamizi wa karibu. 

   

 Benki ya 
Wanawake 
Tanzania 

 kuongeza mtaji wa Benki. 
 kuimarisha huduma kwa 

wateja kwa kuendelea 
kutoa huduma za benki 
katika maeneo mengi zaidi 
kupitia njia ya wakala wa 
benki (agency banking);  

 kupanua huduma za benki 
kwa kufungua vituo vya 

955,000 - 955,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

kutolea mafunzo ya 
ujasiriamali na mikopo 
mikoani; na 

 kuboresha kipato na ukuaji 
wa faida kwa kuendelea 
kutoa mafunzo ya 
ujasiriamali na utunzaji wa 
kumbukumbu; na kuandaa 
programu ya kutolea  
elimu ya wajasiriamali 
wadogowadogo na wa 
kati. 

Utalii Utalii House Phase 
II 
 

 kuitisha zabuni za uchoraji 
na Bills of Quantities;  

 kuitisha zabuni za ujenzi; 
 kugharamia ujenzi wa ofisi 

za muda za mradi; 

 ujenzi wa ghala la 
kuhifadhi vifaa vya ujenzi; 
na  

 kuandaa barabara ya 
kuingizia vifaa vya ujenzi. 

500,000 - 500,000 

 Mradi wa Ujenzi wa 
“Theme Park” 
katika jiji la Dares 
Salaam 

 upembuzi yakinifu na 
 kubainisha eneo la mradi. 

500,000 - 500,000 

Kufungamanisha 
Maendeleo ya 

Mradi wa Mamlaka 
ya Elimu Tanzania 

 Ukarabati wa majengo ya 
shule kongwe 7 za 

18,000,000 30,000,000 48,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Viwanda na 
Watu 
 
Elimu na 
Mafunzo ya 
Ufundi 
 
 

(TEA) sekondari za Serikali na 
kuzipatia vifaa vya 
maabara; 

 Kuwezesha ujenzi wa 
nyumba 30 za walimu wa 
sekondari katika maeneo 
yasiyofikika kwa urahisi; 

 Kuwezesha ununuzi wa 
vifaa vya kujifunzia na 
kufundishia na ujenzi wa 
miundombinu kwa ajili ya  
wanafunzi wenye  mahitaji 
maalum kwa shule za 
msingi na sekondari;  

 Kuwezesha uanzishwaji wa 
Mifuko ya Elimu ya Wilaya 
na Kugharamia Ujenzi wa 
vyumba 25 vya Madarasa 
na matundu 200 ya choo 
katika shule zenye uhitaji 
mkubwa  kutokana na 
ongezeko la udahili;  

 Kuwezesha uratibu, 
ufuatiliaji na uendeshaji 
wa shughuli za Miradi ya 
Mfuko wa Elimu na 
Mamlaka ya Elimu 
Tanzania; na 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

 Kuwezesha utekelezaji wa 
mradi wa “Education and  
Skills for Productive Jobs” 
kwa kuanzisha mfuko wa 
kujenga  ujuzi kwa vijana. 

 Mradi wa Upanuzi 
na Ukarabati wa 
Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam. 

 Ukarabati wa hosteli za 
wanafunzi, kumbi za 
mihadhara, kituo cha polisi 
cha chuo, nyumba za 
wahadhiri, na 
miundombinu ya mfumo 
wa maji taka. 

9,440,000 - 9,440,000 

Mradi wa Upanuzi 

na Ukarabati wa 
Chuo Kikuu Kishiriki 
cha Elimu - 
Mkwawa 

 Ukarabati miundombinu ya 
chuo  pamoja  na  
kukamilisha  jengo la 
mihadhara la Chuo. 

 

4,000,000 - 4,000,000 

Mradi wa Upanuzi 
na Ukarabati wa 
Chuo Kikuu Kishiriki 
cha Elimu - Dar es 
Salaam 

 ujenzi wa maabara za 
Sayansi na kumalizia 
ujenzi wa Jengo la 
Utawala. 

4,000,000 - 4,000,000 

Mradi wa Upanuzi 
na Ukarabati wa 
Chuo Kikuu cha 
Dodoma 

 Kujenga madarasa na 
hosteli za Chuo cha “Earth 
Science”  pamoja na chuo 
cha “Natural and 
Mathematical Science. 

5,000,000 - 5,000,000 

Mradi wa Upanuzi  Kuendeleza ukarabati wa 2,000,000 - 2,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

na Ukarabati wa 
Chuo Kikuu Huria 

miundombinu  katika  
vituo  vya mikoa ya  
Ruvuma, Rukwa, 
Kilimanjaro, Singida, Mara 
na Pwani 
 

Mradi wa Upanuzi 
na Ukarabati wa 
Chuo Kikuu cha 
Ardhi 

 Ujenzi wa Maabara 
itakayokuwa na matumizi 
zaidi ya moja (Multi 
Purpose Labaratory); na 

 Ukarabati wa hosteli za 
wanafunzi awamu ya VI. 

5,000,000 - 5,000,000 

Mradi wa Ukarabati  
na  Ujenzi  Chuo 
Kikuu Mzumbe 

 ujenzi wa hosteli za 
wanafunzi na maktaba 
katika Kampasi ya Mbeya. 
 

3,500,000 - 3,500,000 

Mradi wa Upanuzi 
na Ukarabati wa 
Chuo Kikuu cha 

Kilimo cha Sokoine 

 kukarabati kumbi za 
Mihadhara, Maabara, na 
Hosteli za wanafunzi.   

4,000,000 - 4,000,000 

Mradi wa Upanuzi 
na Ukarabati wa 
Chuo Kikuu cha 
Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili 

 kuendelea na ujenzi wa 
hospitali ya kufundishia - 
Kampasi ya Mloganzila; na  

 ukarabati wa hosteli za 
wanafunzi na jengo la 
utawala “MUHAS – Main 
Campus”.  

13,000,000 - 13,000,000 

 Mradi wa Upanuzi  Ukarabati wa majengo na 4,100,000 - 4,100,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

na Ukarabati wa 
Chuo Kikuu cha 
Ushirika Moshi 

miundombinu mingine  
katika kampasi kuu ya 
Moshi na kampasi ya 
Kizumbi. 

Mradi wa Ujenzi wa 
Chuo Kikuu cha 
Kilimo na 
Teknolojia cha 

Mwl. Julius K. 

Nyerere 

 ujenzi wa maabara, 
madarasa, mabweni na 
ofisi. 

10,000,000 - 10,000,000 

Upanuzi wa Chuo 
kikuu cha Sayansi 
na Teknolojia 
Mbeya 

 Kujenga na kuweka 
samani kwenye jengo la 
Maktaba kuhimili  
ongezeko la udahili wa 
wanafunzi; 

 ukarabati wa samani na 
majengo ya Chuo ikiwemo 
vitanda, shelves, meza, 
Hosteli na majengo 
mengine ya Chuo; na 

 Kulipa  fidia  na  riba  kwa  
ardhi yenye ukubwa wa 
Hekta 500. 

2,000,000  2,000,000 

Mradi wa 
Kutegemeza 
Taasisi ya Sayansi  
na Teknolojia  ya  
Nelson Mandela – 

 Kusaidia kifedha taasisi za 
elimu ya juu ili ziweze 
kufundisha ujuzi 
unaohusiana na Sayansi  
na Teknolojia.  

3,000,000 - 3,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Arusha  

Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu 

 Kutoa mikopo na ruzuku 
kwa wanafunzi  270,000 
wa elimu ya juu wenye 
vigezo vya kupata mikopo 
na ruzuku hizo; 

 Kukusanya madeni ya 
mikopo kiasi cha shilingi 
bilioni 43.8 ili kutoa fursa 
zaidi. 

427,550,000 - 427,550,000 

Mradi wa Ujenzi wa 
Ofisi ya Tume ya 
Vyuo Vikuu 

 Ujenzi wa Ofisi ya Tume 
ya Vyuo Vikuu, Dar es 
Salaam. 

3,000,000  3,000,000 

Mradi wa Upanuzi 
na Ukarabati wa 
Chuo cha Ufundi 
Arusha 

kukamilisha ujenzi wa jengo 
la uhandisi wa umwagiliaji 
pamoja na kuweka vifaa vya 
kufundishia. 

3,500,000 - 3,500,000 

Mradi wa Upanuzi 
na Ukarabati wa 
Chuo cha 
Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere 

 Kuendeleza Ujenzi wa 
Hosteli katika Kampasi ya 
Kivukoni na ununuzi wa 
samani kwa ajili ya 
Kampasi  ya Bububu. 

 

5,000,000 - 5,000,000 

Ukarabati na 
upanuzi Baraza la 
Taifa la Elimu ya 
Ufundi (NACTE) 

 Ununuzi wa samani za ofisi 
za Baraza  la Taifa  la  
Elimu  ya Ufundi, 
kukamilisha malipo ya deni 
la mkandarasi, na 

700,000 - 700,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

kukamilisha  ujenzi  wa  
jengo  la mitihani  la  
Baraza  la  Taifa  la Elimu 
ya Ufundi.  

Ujenzi wa  Jengo la 
kufundishia Chuo 
cha Teknolojia Dar 
es Salaam (DIT 
Teaching Tower) 

 kukamilisha ujenzi wa  
jengo la kufundishia (DIT 
Teaching Tower); 

 Kuweka umeme na samani 
katika Kampasi Kuu, Dar 
es salaam; na 

 Ukarabati wa 
miundombinu ya  majitaka 
kwa Kampasi ya Mwanza. 

5,000,000 - 5,000,000 

Mfuko wa Utafiti na 
Maendeleo wa 
COSTECH 

 Kujenga uwezo wa 
Watafiti 90 katika ngazi ya 
Uzamivu (PhD) wa 
TEHAMA na sayansi;  

 Kufadhili miradi mipya 18 
ya utafiti ya kipaumbele 
kwa kushirikiana na 
Serikali za Afrika ya Kusini, 
India, na Korea ya kusini; 
na 

 Kufadhili miradi ya utafiti 
22 inayoendelea na 32 
mipya ya utafiti kwa 
kushirikiana na Sida 
(Sweden); 

8,000,000 2,980,000 10,980,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

 Ufuatiliaji na tathmini ya 
miradi ya Utafiti na 
Maendeleo na masuala ya 
teknolojia; na 

 Kugharamia ujenzi na 
ukarabati wa 
miundombinu ya utafiti 
ikijumuisha maabara, vifaa 
vya utafiti, na 
miundombinu ya majaribio 
ya utafiti.   

 

Mradi wa Ukarabati 
wa Vyuo vya 
Ualimu 

 ukarabati wa 
miundombinu ya vyuo 4 
vya Ualimu vya Kitangali, 
Ndala, Shinyanga na 
Mpuguso. 

8,000,000 15,000,000 23,000,000 

Ujenzi wa vyuo vya 
Ufundi Stadi 
 

 kuendelea na ujenzi wa 
vyuo vya Ufundi Stadi 
katika mikoa ya Njombe; 
Rukwa; Geita na Simiyu. 

3,400,000 - 3,400,000 

Afya na Ustawi 
wa Jamii 
 

Kuboresha 
Hospitali za Rufaa 

 matengenezo ya vifaa vya 
uchunguzi wa magonjwa 
kupitia mpango wa ORIO; 
na 

 kugharamia ujenzi wa 
benki za damu katika 
mikoa ya Kigoma na Geita. 

11,000,000 2,500,000 13,500,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

 Hospitali ya Rufaa 
Mbeya 

 kukamilisha ujenzi wa 
ghorofa 2 za jengo la 
mionzi na ununuzi wa 
vifaa tiba. 

5,000,000 - 5,000,000 

Hopitali ya Rufaa 
Mtwara 

 kuendelea na ujenzi wa 
hospitali. 

2,000,000  2,000,000 

Hospitali ya 
Magonjwa ya 
Kuambukiza 
Kibong'oto 

 kuendelea na ujenzi wa 
wodi na ununuzi wa vifaa 
tiba. 

876,000 - 876,000 

Hospitali ya Rufaa 
Mirembe na Isanga 

 kukamilisha ujenzi wa 
ukuta uzio na ukarabati 
wa wodi ya hospitali ya 
Mirembe; na  

 Kukamilisha jengo la Itega 
la wagongwa wa nje 
walioathirika na matumizi 
ya madawa ya kulevya. 

1,450,000 - 1,450,000 

Taasisi ya Kansa 
Ocean Road 

 ununuzi wa vifaa tiba. 
5,000,000 - 5,000,000 

Hospitali ya Taifa 
Muhimbili 

 ununuzi wa vifaa tiba na 
kujenga mfumo wa 
kujikinga.  

4,000,000 - 4,000,000 

Taasisi ya Mifupa 
Muhimbili (MOI 

 ununuzi wa vifaa tiba; na  
 Kulipa deni la Mfuko wa 

Taifa wa Bima ya Taifa 
3,000,000 - 3,000,000 

Hospitali ya 
Bugando 

 ununuzi wa vifaa tiba.  
2,000,000 - 2,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Hospitali ya KCMC)  ununuzi  na usimikaji wa 
vifaa tiba. 

500,000 - 500,000 

 Mradi wa Huduma 
za Dawa, Vifaa, 
Vifaa Tiba na 
Vitendanishi 

 Ununuzi na usambazaji wa 
dawa, Vifaa, Vifaa tiba na 
Vitendanishi katika vituo 
vyote vya umma vya 
kutolea huduma za Afya. 

251,500,000 - 251,500,000 

 Mradi wa Kudhibiti 
Magonjwa ya 
Kuambikiza 

 Utekelezaji wa afua za 
kudhibiti magonjwa ya 
kuambukiza na ununuzi 
wa chanjo. 

10,000,000 103,677,000 113,677,000 

Maji Safi na 
Majitaka 

Mradi wa ujenzi wa 
Bwawa la Kidunda 

 Ujenzi wa barabara ya 
Kidunda - Ngerengere 
(access road km 75) ulipaji 
wa fidia kwa wananchi 
2,603 watakaopisha ujenzi 
wa barabara; na   

 ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme kutoka 
bwawa la Kidunda hadi 
Chalinze (km 109.4).  

10,500,000 7,000,000 17,500,000 

Mradi wa Maji Ziwa 
Victoria – Kahama 
– Nzega – Igunga 
–Tabora - Sikonge 

 ujenzi wa miundombinu ya 
usambazaji wa maji katika 
miji ya Kagongwa, Isaka, 
Tinde, Nzega, Igunga, 
Sikonge, Tabora na vijiji 
89 pembezoni mwa bomba 
kuu la maji kutoka ziwa 

12,000,000 11,000,000 23,000,000 



 

 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2016/17 

 

 

Wizara ya Fedha na Mipango 173 
 

KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Viktoria. 

 ujenzi wa mfumo wa 
usambazaji maji katika miji 
ya Kwimba, Malampaka, 
Sumve, Mallya, Busega, 
Bariadi, Langambilili, na 
Mwanhuzi; 

 ukarabati na upanuzi wa 
mifumo ya usambazaji 
maji katika miji ya 
Mwadui, Kishapu, 
Kolandoto, na Maganzo. 

Mradi wa maji 
Same - Mwanga – 
Korogwe 

 ujenzi wa miundombinu ya 
usambazaji maji katika miji 
ya Same, Mwanga na 
Korogwe; na  

 kujenga vituo 1,828 vya 
maji katika vijiji mbalimbali 
katika eneo la mradi. 

19,224,000 34,170,000 53,394,000 

 Miradi ya Ujenzi, 
Ukarabati na 
Upanuzi wa 
Huduma za Maji 
Mijini 

 kukamilisha miradi 6 
katika miji mikuu ya mikoa 
ya Mtwara, Sumbawanga, 
Lindi, Kigoma, Musoma na 
Babati;  

 kukamilisha na kuendelea 
na upanuzi wa miradi ya 
maji katika miji mikuu ya 
mikoa  mipya ya Geita, 

89,500,000 75,500,000   165,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Simiyu, Njombe, Katavi, na 
Songwe;  

 kuanza ujenzi wa miradi 
ya maji katika miji midogo, 
miji mikuu ya wilaya 9 
zenye uhaba mkubwa wa 
maji za Kisarawe, Chunya, 
Orkesumet, Ilula, 
Makambako, Korogwe, 
Tunduma, Kilwa Masoko, 
Mangaka, na Kayanga; 

 kuanza upembuzi yakinifu 
na usanifu wa kina katika 
miji ya Ruangwa, Liwale, 
Nanyumbu, Kibaya, Mbulu, 
Magugu, Galapo, Dareda, 
Basnet, Mahenge, Ifakara, 
Mvomero, Mikumi, 
Chamwino, Bahi, Gairo, 
Kondoa, Nyang’hwale, 
Katoro, na makao makuu 
ya Wilaya mpya;  

 kuanza ujenzi wa mradi 
wa kutoa maji mto 
Ruvuma kwenda Manispaa 
ya Mtwara – Mikindani; 

 kukamilisha maandalizi ya 
mradi ya uondoaji maji 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

taka katika mikoa 6 ya 
Morogoro, Kilimanjaro, 
Tanga, Iringa, Arusha na 
Dodoma; na 

 ukarabati na upanuzi wa 
mifumo ya maji katika 
miradi 7 ya kitaifa ya 
Mugango-Kiabakari, 
Makonde, Maswa, 
Wanging’ombe, Masasi - 
Nachingwe, Handeni na 
Chalinze 

 Mradi wa 
Kuboresha Huduma 
za Maji katika Jiji la 
Dar es Salaam 

 kukamilisha miradi ya 
Ruvu Juu, Ruvu Chini na 
Visima virefu vya Kimbiji 
na Mpera; 

 kuanza ujenzi wa mradi 
wa usambazaji na 
uondoaji maji taka katika 
jiji la Dar es Salaam; na 

 utekelezaji wa miradi 
mipya chini ya mpango 
maalum wa kuboresha 
huduma za maji katika jiji 
la Dar es Salaam. 

128,500,000 54,530,000    183,030,000 

 Miradi ya Ujenzi, 
Ukarabati na 
Upanuzi wa 

 kujenga miundombinu ya 
maji na vituo vipya 631 
vya maji vijijini katika 

373,340,000 48,220,000 421,560,000   
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Huduma za Maji 
Vijijini 

mkoa wa Tabora; 

 kujenga miundombinu ya 
usambazaji maji Njombe 
vijijini, Urambo, Singida 
vijijini, Mbulu, Babati, 
Iramba na Kilosa; na 

 kujenga miundombinu ya 
usambazaji maji katika 
vijiji vya mkoa wa 
Morogoro. 

 Mradi wa 
Uendelezaji na 
Utunzaji wa 
Rasilimali za Maji 
Pamoja na Ubora 
wa Maji 

 kukamilisha uandaaji wa 
mipango ya mabonde ya 
Pangani, Ziwa Victoria, 
Wami na Ruvu. 

 kuanza utekelezaji wa 
mipango shirikishi ya 
usimamizi na uendelezaji 
wa rasilimali za maji katika 
mabonde ya Rufiji, 
Ruvuma, Ziwa Tanganyika, 
Rukwa, na Nyasa; 

 kutekeleza mkakati wa 
teknolojia ya kutoa madini 
ya fluoride 
(Defruoridation) kwenye 
maji; 

 kutekeleza mkakati wa 
usimamizi wa ubora wa 

50,000,000 12,750,000    62,750,000 



 

 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2016/17 

 

 

Wizara ya Fedha na Mipango 177 
 

KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

maji na udhibiti wa 
uchafuzi wa vyanzo vya 
maji; 

 ujenzi wa majengo ya 
Maabara za Maji katika 
mikoa ya Tabora, Geita, 
Kilimanjaro na Manyara 
ambayo haina maabara za 
maji; 

 kujenga vituo 70 vya 
uchunguzi wa mwenendo 
wa rasilimali za maji 
nchini; kuanza maandalizi 
ya ujenzi wa mabwawa 2 
ya kimkakati ya Farkwa na 
Ndembera na kukarabati 
mabwawa 4 ya Nkiniziwa 
na Itobo (Nzega), Lemioni 
na Enguikment II 
(Monduli); na 

 kukamilisha ujenzi na 
ukarabati wa ofisi za 
mabonde 

Kazi na Ajira 
 

Mfuko wa 
Maendeleo ya 
Vijana 

 Kutoa mikopo kwa vikundi 
vya vijana kulingana na 
miradi waliyobuni; 

 Kujenga uwezo wa Vijana, 
Maafisa wa Vijana wa 

1,000,000 - 1,00,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Halmashauri na Viongozi 
wa SACCOS za Vijana 
katika kuhamasisha 
uundwaji na usimamizi wa 
SACCOS imara na 
endelevu pamoja na 
kujifunza namna nzuri ya 
matumizi ya fedha za 
Mfuko wa Maendeleo ya 
Vijana; na 

 ufuatialiaji na tathmini ya 
miradi ya Mfuko wa 
Maendeleo ya Vijana.    

Progamu ya 
Kukuza Ajira kwa 
Vijana 

 kuwajengea uwezo vijana, 
maafisa wa Halmashauri 
na viongozi wa SACCOS za 
vijana kuhusu namna 
endelevu ya kuanzisha 
SACCOS za vijana na 
kusimamia fedha za 
maendeleo; na  

 ufuatialiaji na tathmini ya 
miradi ya mfuko wa 
maendeleo ya vijana. 

1,000,000  1,000,000 

Programu ya 
Kukuza Ujuzi 

 kuandaa na kusambaza 
miongozo ya mafunzo kwa 
vitendo (Sera, Sheria, 
Kanuni na miongozo ya 

15,000,000 - 15,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

utekelezaji); 

 kutoa mafunzo ya 
uanagenzi (apprentiship) 
kwa watu 4,600; 

 kutoa mafunzo kazini kwa 
kuongeza ujuzi na 
mafunzo mtambuka kwa 
wafanyakazi 13,400 ili 
kuongeza tija na 
kuboresha huduma; 

 kuwezesha wahitimu 4,000 
kufanya mafunzo ya ujuzi 
kwa vitendo mahala pa 
kazi (internship); 

 kutambua na kurasimisha 
ujuzi uliopatikana katika 
mfumo usio rasmi wa 
mafunzo (RPL) kwa watu 
5,000; 

 kuimarisha Vituo vya Ajira 
Mikoani na Mfumo wa 
Taarifa za Soko la Ajira; na 

 kufuatilia utekelezaji wa 
programu ya kukuza ujuzi. 

Mazingira na 
Mabadiliko ya 
Tabianchi 
 

Programu ya 
Kuhimili Mabadiliko 
ya Tabiachi 

 ujenzi na ukarabati wa 
ukuta wa kupunguza 
madhara ya kuongezeka 
kwa kina cha bahari kwa 

3,300,000 2,690,000 5,990,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

makazi ya wananchi, 
shughuli za kuichumi na 
kiutamaduni katika 
mwambao wa bahari ya 
Hindi; na  

 kuanzisha teknolojia ya 
nishati mbadala na 
kuieneza katika kaya 3000 
za ukanda wa pwani ili 
kupunguza uharibifu wa 
mikoko. 

Mradi wa Kudhibiti 
na Kuhifadhi 
Tabaka Ozoni 

 kujenga uelewa kwa 
wananchi kuhusu shughuli 
za mkataba wa 
“Montreal”;  

 kuwezesha mafunzo 
kuhusu kemikali 
zinazosababisha 
mmomonyoko wa tabaka 
la ozoni; na  

 kukusanya taarifa kuhusu 
uagizaji na matumizi ya 
kemikali zinazosababisha 
mmomonyoko wa tabaka 
la ozoni. 

80,000 147,000 227,000 

 Mradi Wa 
Utekelezaji Wa 
Sheria Ya Mazingira 

 kuandaa kanuni na 
miongozo ya sheria ya 
mazingira;  

500,000 - 500,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Ya Mwaka 2004  kuandaa mkakati wa 
utekelezaji wa sera;  

 kuchapisha na kusambaza 
nakala za kanuni na 
miongozo; na  

 kufanya mapitio ya sheria 
ya Mazingira 

 Mradi wa 
Utekelezaji wa 
Mkataba wa 
Stockholm 

 Kukusanya takwimu na 
kuandaa taarifa ya hali ya 
usimamizi wa kemikali za 
awali na kemikali mpya 
zilizoingizwa kwenye 
mkataba; 

 Kuainisha maeneo ya 
kipaumbele;  

 Kuandaa  mikakati na 
mipango kazi ya kitaifa ya 
kudhibiti na kusimamia 
kemikali; na 

 Kuwasilisha mpango huo 
katika sekreatariati ya 
mkataba. 

251,450 - 251,450 

Ardhi, Nyumba 
na Makazi 
 

Mradi wa 
Kuwezesha 
Kumilikisha Ardhi 

 Kutoa hati ya hakimiliki za 
masijala, wasimamizi na 
kuzipatia vitendea kazi; 

 kukarabati na kuwezesha 
upatikanaji wa vitendea 
kazi katika masijala za 

3,000,000 10,000,000 13,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

ardhi za Wilaya 3 za 
mfano za Kilombero, 
Ulanga na Malinyi; 

 Kukarabati masijala za 
ardhi za vijiji 75;  

 Kuhuisha sera za Wizara, 
kutoa elimu kwa umma 
kuhusu Sera, Sheria na 
Kanuni za ardhi, na 
huduma zitolewazo na 
Wizara; 

 Kuongeza uwazi katika 
utawala wa ardhi nchini 
kwa kukusanya taarifa ya 
mashamba makubwa 
yenye ukubwa wa kuanzia 
ekari 50 na kuendelea nchi 
nzima; na 

 Kuimarisha mfumo wa 
ufuatiliaji na tathmini; 
pamoja na kuratibu 
utekelezaji wa mradi. 

Mradi Wa Kupanga, 
Kupima Na 
Kumilikisha Ardhi 

 Kuanzisha Mfuko wa Fidia 
ya Ardhi. 5,000,000 - 5,000,000 

Mradi wa 
Kuimarisha Mipaka 
ya Kimataifa 

 Kuimarisha  sehemu ya 
mpaka kati ya Tanzania na 
Kenya. 

1,000,000 - 1,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Mradi wa Kujenga 
na Kukarabati 
Majengo 

 Kukamilisha ujenzi wa 
maktaba katika Chuo cha 
Ardhi Tabora 

 

800,000 - 800,000 

Mradi wa 
Kuboresha 
Mazingira ya 
Biashara 

 Kujenga mfumo unganishi 
wa kutunza na kuhifadhi 
kumbukumbu za ardhi 
(Intergrated Land 
Management Information 
System - ILMIS); 

 Kuimarisha utoaji wa 
huduma za vituo vyote 
rejea vya ardhi (Continous 
Operating Reference 
Station - CORS); 

 Kuendelea na urasimishaji 
wa mali kwa kutoa hati 
miliki katika Miji ya 
Mwanza na Dar es 
Salaam; na 

 Kuimarisha mfumo wa 
ufuatiliaji na tathmini 
(M&E) pamoja na kuratibu 
utekelezaji wa mradi. 

200,000 - 200,000 

Maeneo 
Mengine 
Muhimu kwa 
ukuaji wa 

Mradi wa Dhahabu 
wa Buhemba 

 ununuzi wa mashine ya 
kuchenjua mabaki ya 
dhahabu; 

 upembuzi yakinifu katika 

17,500,000 - 17,500,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

Uchumi na 
Ustawi wa Taifa 

miamba migumu;  na  

 kuchoronga miamba 
migumu. 

Madini Mradi wa ununuzi 
wa Madini ya Bati 

 ununuzi wa madini ya bati. 
1,120,000 - 1,120,000 

Usimamazi wa 
Madini na 
Kuimarisha Taasisi 
za Madini 

 kutoa ruzuku kwa 
wachimbaji wadogo;  

 kutoa mafunzo kwa 
wachimbaji wadogo;  

 ukarabati wa STAMICO, 
Chuo cha Madini, Dodoma 
na ofisi ya madini 
Handeni; na  

 kuwezesha ukaguzi wa 
migodi. 

   

Ushirikiano wa 
Kikanda na 
Kimataifa 
 

Mradi wa Kujenga, 
kukarabati na 
ununuzi majengo 
kwa ajili ya balozi  
za Tanzania 

 Kuwezesha ujenzi wa 
jengo la ofisi ya Wizara 
katika sehemu ya Kituo 
cha Mikutano ya kimataifa 
ya Julius Nyerere;  

 Kukamilisha ukarabati wa 
jengo la ghorofa 9, makazi 
ya Balozi na mkuu wa 
Utawala Ubalozi wa 
Tanzania Maputo, 
Msumbiji; 

 Kukarabati makazi ya 
Balozi na watumishi 

8,000,000 - 8,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

yaliyopo Stockholm, 
Sweden;  

 Kukarabati majengo mawili 
yanayomilikiwa na Serikali 
yaliyopo Khartoum, 
Sudan; na  

 Kuboresha mfumo wa 
mawasiliano kati ya Wizara 
na balozi za Tanzania. 

Kukamilisha Vituo 
vya Utoaji Huduma 
kwa Pamoja 
Mipakani 

 kukamilisha vituo ambavyo 
havijakamilika; na  

 kuanza ujenzi wa vituo vya 
Tunduma/Nakonde, 
Kasumulu/Songwe na 
Mtambaswala. 

   

Utawala Bora 
 

Mradi wa Mfuko wa 
Bunge 

 kuendelea na ukarabati wa 
majengo ya Bunge 
Dodoma na Dar es 
Salaam, na 

 ujenzi wa ofisi za wabunge 
majimboni. 

7,000,000 - 7,000,000 

Mradi wa Ujenzi wa 
Ofisi za Sekretarieti 
ya Maadili 
 
 
 

 kukamilisha ofisi ya Kanda 
ya Kusini – Mtwara;  

 maandalizi ya awali ya 
ujenzi wa ofisi za kanda za 
Mashariki, Magharibi, 
Kanda ya ziwa, ya Kati na 
Nyanda za Juu Kusini; 

1,000,000 - 1,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

kuendelea kutekeleza 
Mkakati wa Mapambano 
dhidi ya Rushwa (awamu 
ya III);  

 kuendelea kutekeleza 
Mpango wa Serikali wa 
Kuendesha Shughuli kwa 
Uwazi; na  

 kuendelea na maboresho 
katika sekta ya umma ili 
kuwezesha utoaji huduma 
kwa uwajibikaji.  

 Mradi wa 
Vitambulisho vya 
Taifa 

 kusajili wananchi katika 
kanda mbalimbali;  

 ununuzi wa vifaa vya 
usajili; na  

 kuendeleza mfumo wa 
mawasiliano kati ya wilaya 
na makao makuu ya 
Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa, Dar es Salaam. 

30,000,000  30,000,000 

Utawala wa 
Sheria 

Mradi wa Mfuko wa 
Mahakama 

 kuendelea na ujenzi na 
ukarabati wa 
miundombinu ya 
mahakama. 

10,000,000 - 10,000,000 

Mradi wa Ujenzi wa 
Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu 

 ujenzi wa jengo la ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali  Dar es salaam. 

1,000,000 - 1,000,000 
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KIPAUMBELE MRADI MALENGO 
BAJETI 2016/17 (Tshs ‘000) 

NDANI NJE JUMLA 

(1) (2) (4) (5) (6) (7) 

wa Serikali 

Mradi wa 
Telejustice (e- 
Justice) 

 kukamilisha taarifa ya 
upembuzi yakinifu ya 
mradi;  

 kuimarisha Mifumo ya 
Mtandao (LAN) wa 
TEHAMA katika ofisi za 
Idara na Taasisi za Sheria 
ili kuunganisha mifumo ya 
kusimamia sheria, 
kuendesha mashauri na 
kutoa Haki; na 

 kusimamia na kutathmini 
utekelezaji wa kazi za 
awali za mradi. 

1,000,000 - 1,000,000 

 JUMLA   4,204,980,450.00    1,271,033,000.00    5,738,782,550.00  

Miradi Mingine  4,497,717,018.575 1,846,772,491.000 6,081,720,409.575 

JUMLA KUU  8,702,697,468.575 3,117,805,491.000 11,820,502,959.575 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, Kitabu cha Bajeti ya Maendeleo (Vol. IV), 2016 

Angalizo: Miradi mingine iliyopo katika kitabu cha Bajeti ya Maendeleo (Vol. IV), 2016 
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KIAMBATISHO VI 

 

RATIBA YA UTEKELEZAJI NA UANDAAJIWA MPANGO 

Shughuli 

MUDA WA UTEKELEZAJI 2016/17 

Mhusika 2016 2017 

Jul Aug Sep Oct Nov Dec Jan. Feb. Mar Apr May Jun 

Utekelezaji wa Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 
2016/17 

            Wizara ya Fedha na Mipango, Wizara, 

Idara zinazojitegemea, Mashirika/ 
Taasisi, Wakala wa Serikali na Sekta 

Binafsi 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo kwa 

mwaka 2016/17 

                        Wizara ya Fedha na Mipango, Ofisi ya 
Rais – TAMISEMI, Wizara za Serikali 

Kuwasilisha Mapendekezo ya 
Mpango wa Maendeleo wa 

Taifa wa Mwaka 2017/18 
katika Bunge Zima likikaa kama 

Kamati ya Mipango 

                        Wizara ya Fedha na Mipango 

Maoni ya wadau ya Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 

2017/18 

                        Wizara ya Fedha na Mipango, Wizara, 
Idara zinazojitegemea, Mashirika/ 

Taasisi, Wakala wa Serikali na Sekta 
Binafsi 

Kuwasilisha Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 
2017/18 katika Bunge Zima 

likikaa kama Kamati ya 

Mipango 

                        Wizara ya Fedha na Mipango 

Kuwasilisha Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 
2017/18  na Hali ya Uchumi 

2016 katika Bunge 

                        Wizara ya Fedha na Mipango 

 


