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Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa,
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2322853, 2322420 S.L.P. 1923,
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Unapojibu tafadhali taja:
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Makatibu Tawala wa Mikoa,
TANZANIA BARA.

Yah: MWONGOZO WA UANZISHAJI NA MATUMIZI YA
AKAUNTI MPYA TATU (3) ZA BENKI ZA SEKTA YA MAJI,
SEKTA YA ELIMU NA SEKTA YA AFYA NA KUFANYA KILA
MAMLAKA YA SERIKALI ZA MITAA KUWA NA JUMLA YA
AKAUNTI ZA BENKI TISA (9)

Tafadhali, husikeni na somo lililotajwa hapo juu.

Mtakumbuka kuwa mwaka 2012, Serikali ilifanya maamuzi ya
kupunguza akaunti za Benki kutoka wastani wa benki akaunti 60
kwa kila Halmashauri mpaka akaunti 6. Zoezi la upunguzaji wa
akaunti za benki lilikwenda sambamba na usimikaji wa mfumo wa
IFMS-Epicor 9.05 katika Halmashauri zote.

Matumizi ya akaunti 6 sambamba na mfumo wa Epicor 9.05 ulianza
rasmi Julai, 2012 kwa Halmashauri 133. Zoezi hilo limeendelea kwa
mafanikio na kuleta tija katika usimamizi wa fedha za Mamlaka za
Serikali za Mitaa.

Pamoja na Serikali kufanya maamuzi ya kupunguza Akaunti za
Benki kama nilivyoeleza hapo juu, bado kumekuwa na uhitaji wa
akaunti za benki kwa miradi na Sekta zinazotekeleza mikakati ya
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Tekeleza Sasa kwa Matokeo Makubwa (Big Results Now, BRN) kwa
lengo la kuongeza uwazi na ufanisi katika usimamizi wa fedha
zinazotumika kwenye sekta hizo.

Kutokana na hali hiyo, Serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu -
TAMISEMI imeridhia kuongeza akaunti 3 zifuatazo kuanzia mwezi
Julai, 2015:-

(a) Akaunti ya Maji
(b) Akaunti ya Elimu na
(c) Akaunti ya Afya

Kati ya akaunti hizo, Akaunti ya maji tayari ilishafunguliwa na
imeendelea kutumika mintaarafu barua yangu yenye Kumb.
CCA.3/151/01/27 ya tarehe 20/5/2013. Hata hivyo, Mwongozo
unaotumika sasa ulikuwa haujahuishwa ili kujumuisha akaunti hiyo.

Hivyo basi, ili kuwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa kutekeleza
uamuzi huu, OWM-TAMISEMI imeandaa Mwongozo wa uendeshaji
wa akaunti 3 nilizozitaja hapo juu kwa lengo la kuanza kutekelezwa
kwa Hesabu za mwaka wa fedha 2015/2016.

Hivyo, kwa barua hii, wajulisheni Wakurugenzi wa Mamlaka za
Serikali za Mitaa zilizoko katika Mikoa yenu kuhakikisha
wanazingatia mambo yote yaliyoainishwa kwenye Mwongozo
ulioambatanishwa na barua hii.

Nawatakia utekelezaji mwema.

KATIBU MKUU

Nakala: Katibu Mkuu,
Ofisi ya Waziri Mkuu,
2 Mtaa wa Magogoni,
S.L.P 3021,
11410 DAR ES SALAAM.
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Katibu Mkuu,

Wizara ya Fedha,

1 Barabara ya Madaraka
5LP9111,

11468 DAR ES SALAAM.

Katibu Mkuu,

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi,
7 Mtaa wa Magogoni,

S.L.P 9121,

11479 DAR ES SALAAM.

Katibu Mkuu,

Wizara ya Maji,

426 Barabara ya Morogoro,
5LP 9155,

14473 DAR ES SALAAM.,

Katibu Mkuu,

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii,
6 Barabara ya Samora Machel,

S.L.P 9083,

11478 DAR ES SALAAM.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,

S.L.P 9080,

DAR ES SALAAM.
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MWONGOZO WA MATUMIZI YA AKAUNTI 3 ZA BENKI ZA
MRADI WA MAJI, SEKTA YA ELIMU NA AFYA KATIKA
MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA

Utangulizi:

Mwongozo huu umeandaliwa ili kurahisisha uratibu na utekelezaji
wa maamuzi ya Serikali ya kuongezeka kwa idadi ya Akaunti za
Benki za Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoka Akaunti sita za Benki
hadi kufikia Akaunti tisa.

Nyongeza ya Akaunti za Benki ni hatua ya kuimarisha uwazi na
uwajibikaji katika maeneo ya Afya na Elimu. Hatua hii inatokana na
hatua tuliyoifikia katika matumizi ya Mfumo wa Epicor na Mazingira
yaliyopo sasa. Ni dhamira ya Serikali kuongeza ufanisi, uwazi na
uwajibikaji, hivyo kila itakapotokea fursa na changamoto hatua
stahiki zitachukuliwa ili kukabili hali hiyo. Maandalizi ya Mwongozo
huu yamezingatia Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, Sura 290 na
Kanuni za Usimamizi wa Fedha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa
“Local Authorities Financial Memorandum” (LAFM), 2009. Mwongozo

huu ni nyongeza ya mwongozo wa Akaunti sita wa tarehe 30 April

2012

Akaunti mbili mpya za Benki zilizoongezeka za sekta ya Elimu na

Afya zitakazofunguliwa zitaanza kutumika kuanzia tarehe 1, Julai,
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2015, Akaunti ya Sekta ya Maji itaendelea kutumika kama ilivyokuwa
hapo awali (isifunguliwe mpya). Hii ina maana kuwa katika
Mamlaka za Serikali za Mitaa kutakuwa na Jumla ya Akaunti za Benki

tisa (9) kama zilivyo orodheshwa hapa chini:

(i) Akaunti ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri (Council Own
Source Collection Account)

(i) Akaunti ya Mishahara (Personnal Emmoluments Account)

(i) Akaunti ya Matumizi ya Kawaida (Other Charges
Expenditure Account)

(iv) Akaunti ya Maendeleo (Development Account)

(v) Akaunti ya Amana Mbalimbali (Miscellaneous Deposits

Account) na
(vi) Akaunti ya Mfuko wa Barabara (Road Fund Account).
(Vii) Akaunti ya mradi wa Maji (Water Sector Account)

(Viii) Akaunti ya sekta ya Elimu (Education Sector Account)
(ix) Akaunti ya sekta ya Afya (Health Sector Account)

Mwongozo huu una sehemu kuu mbili; Sehemu ya kwanza inahusu
maelekezo ya namna ya kuhamisha fedha toka akaunti za Matumizi
mengineyo (OC) na Akaunti ya Maendeleo (Development) kwenda

kwenye akaunti mpya zitakazofunguliwa, sehemu ya pili inahusu
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maelekezo ya namna ya uendeshaji wa mfumo mpya wa akaunti tisa

kwa kutumia mfumo wa IFMS (Epicor 9.05)

SEHEMU YA KWANZA

MAELEKEZO YA NAMNA YA KUHAMISHA FEDHA KUTOKA
KATIKA AKAUNTI ZA MATUMIZI MENGINEYO (OC) NA
MAENDELEO ( DEVELOPMENT) KWENDA KWENYE
AKAUNTI MPYA ZITAKAZOFUNGULIWA

Akaunti zinazofunguliwa zitajulikana kama akaunti za Ki-sekta hii
ina maana kwamba fedha zote za matumizi ya kawaida yaani
Recurrent zitaingizwa katika akaunti hizi.

A. Akaunti ya Sekta ya Elimu itatumika kupokea na kulipa fedha
zote za Elimu ikiwa ni Elimu ya Msingi ,na Elimu Sekondari
pamoja na Elimu ya watu wazima yaani Formal and Non Formal
Adult Education. Ndani ya akaunti hii zitalipwa fedha kutoka
vyanzo vyote kwa fedha za aina tajwa hapo juu pamoja na
zitakazojitokeza ikiwa ni fedha za matumizi ya kawaida. Hivyo
fedha za ndani zilizo kasimiwa kwenye elimu zitahamishwa
kutoka Akaunti ya Mapato ya Ndani kwa utaratibu wa kawaida
wa “fund transfer” na kutumika kupitia Akaunti hii ya Sekta ya

Elimu.
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B. Akaunti ya Sekta ya Afya itatumika kupokea na kulipa fedha

zote ambazo ni za matumizi ya kawaida Recurrent nature. Hivyo
akaunti hii itatumika kulipa fedha za ruzuku kutoka Serikali
kuu, fedha za Basketi kutoka mfuko wa pamoja wa wabhisani,
fedha za ndani kutoka vyanzo vya Halmashauri pamoja na

fedha za aina hiyo zitakazojitokeza.

7oezi la kuhamisha fedha za Elimu na Afya kwenda Akaunti

mpya litafanyika baada ya kukamilisha usuluhishi wa Benki.
Bakaa za akaunti zote zitawasilishwa OWM - TAMISEMI
Dodoma kwa ajili ya kuingizwa kwenye Mfumo wa IFMIS

Epicor 9.05.

. Halmashauri zinatakiwa kuwasilisha taarifa za usuluhishi wa

hesabu (Benki Reconciliation) za Akaunti zote kwa kipindi
kinachoanzia 1 Julai, 2014 hadi 30Juni, 2015, kabla au ifikapo
tarehe 15 Julai 2015. Taarifa hizo za usuluhishi ziwasilishwe
pamoja na viambatanisho vyote na mchanganuo unaoonyesha
bakaa kwa kila Akaunti na chanzo cha fedha husika kwa kipindi
cha Julai 2014 hadi June 2015.
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3. Kila Halmashauri inatakiwa kuhamisha fedha zote zitakazo
oneshwa kama bakaa kwa Idara za sekta ya Elimu na Afya

baada ya tarehe 1,Julai 2015 na kabla ya tarehe 31 Julai 2015

SEHEMU YA PILI

MAELEKEZO YA UENDESHAJI WA AKAUNTI TISA ZA BENKI
KATIKA MFUMO WA IFMS - EPICOR 9.05.

1. Mfumo wa Epicor 9.05 umeandaliwa kwa kuzingatia
mabadiliko ya kuongeza idadi ya akaunti za Halmashauri hadi
kufikia akaunti tisa kwa kila Halmashauri. Kila Mradi au
Chanzo cha fedha kimepewa alama (codes) ambayo itasaidia

ufuatiliaji wa mapato na matumizi kwa vyanzo vya fedha na

miradi.

2. Kupitia mfumo wa Epicor 9.05, Kila Mkuu wa Idara au Kitengo
mwenye fedha katika bajeti ya Halmashauri anatakiwa
kuzingatia taratibu za fedha kama zilivyoelekezwa kwenye
LAFM, 2009. Hii ni pamoja na kuhakikisha mgawo wa fedha

(fund allocation) unafanyika na matumizi ya fedha yanaelekezwa
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katika vifungu sahihi kwa kuzingatia chanzo cha fedha,

shughuli husika na aina ya matumizi yaani GFS.

Wakuu wa Idara za Afya, Elimu na Maji, kama Wakuu wa Idara
na vitengo vingine watatakiwa kuwajibika kutoa idhini ya
malipo yote kwa kuanzisha malipo au kupitisha £11alipo kwenye
hati ya malipo kama Mwanzishaji (initiator) wa malipo kwa
fedha za idara yake au kitengo ili matumizi ya fedha
zinazohusu Idara/Kitengo chake zifanyike. Mkuu wa Idara
anayo haki ya kupata taarifa ya mapokezi na matumizi ya fedha
katika maeneo yanayohusu Idara/ Kitengo kwenye Mfumo wa
IFMS. Utaratibu wenye usalama na rahisi uandaliwe na kila
Halmashauri ili kuwawezesha Wakuu wa Idara zote kutumia
fursa hiyo kwa ajili ya kutekeleza wajibu wao wa kusimamia
matumizi ya Idara zao. Utaratibu huo uwasilishwe kwa Katibu
Tawala wa Mkoa baada ya kuidhinishwa na Kamati ya Fedha
na Uongozi ya Halmashauri ifikapo Julai 15, 2015.

. Maelekezo ya Mpangilio na Uendeshaji wa Mfumo wa Malipo
kwa kutumia mfumo wa IFMS- Epicor 9.05 unazingatia maagizo
yaliyomo katika Kanuni na Taratibu za fedha za Mamlaka za
Serikali za Mitaa, (Local Authorities Financial Memorundum,

2009). Kwa kuwa matumizi ya Mfumo huu katika uingizaji data
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na utoaji taarifa unahusu watu wachache watakao idhinishwa

kwa sasa; Mweka Hazina (kwa kuzingatia na bila ya kupotosha
maana na maelekezo yaliyopo katika aya ya pili hapo juu)
atatakiwa kuandaa taarifa kila mwezi kwa kila Mkuu wa Idara
mwenye fedha kwenye akaunti za Halmashauri ikionyesha
mtiririko wa mapokezi na matumizi ya fedha za kila chanzo.
Maelekezo haya yapelekwe kwenye Kamati ya Fedha na
Uongozi ikiwa ni Mwongozo mahsusi wa utayarishaji wa
taarifa ambayo ni sehemu ya utaratibu wa udhibiti wa ndani
kwa mujibu wa agizo Na. 11 la Kanuni na Taratibu za fedha za
Mamlaka za Serikali za Mitaa, (Local Authorities Financial

Memorandum, 2009).

. Hati za malipo zitawekwa saini na Mkuu wa Idara za Afya,

Elimu na Maji/ au Mtumishi aliyeidhinishwa na Kamati ya
Fedha, Uongozi na Mipango. Mkurugenzi ataidhinisha Malipo
au mtu yeyote atakayeteuliwa na Mkurugenzi na kuidhinishwa

na Kamati ya Fedha na Uongozi.

Hati ya Malipo (PV) itakuwa na saini za watumishi watatu

ambao ni:-

(i) Mhasibu aliyeandaa hati ya malipo.
(ii) Mkuu wa Idara kwa fedha husika.
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(iii) Mkurugenzi (Authorising officer) au mtu yeyote

atakayeteuliwa na Mkurugenzi na kuidhinishwa na

Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango.

5. Kwa kuzingatia matakwa ya LAFM, 2009, Waweka sahihi
(Signatories) watatu katika hundi za Akaunti za Benki kwa kila
kundi watateuliwa na Mkurugenzi na kuidhinishwa na Kamati

ya Fedha na Uongozi kama ifuatavyo:

Kundi B
i. Mkurugenzi

ii. Mweka Hazina

Kundi A
1. Mkuu wa Idara husika
ii. Msaidizi wa mkuu wa idara au mratibu wa Mradi

Kwa akaunti ya Sekta ya Elimu
i. Mkuu wa Idara ya Elimu Msingi

ii. Mkuu wa Idara ya Elimu Sekondari

Maelekezo zaidi ya uwekaji wa hundi ni kama ilivyoelekezwa
kwenye mwongozo wa akaunti sita wa Aprilp 2012. Aidha,

waweka saini wote watateuliwa na Mkurugenzi na
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Wataidhinishwa na Kamati ya Fedha na Uongozi kabla ya kuanza

kutekeleza wajibu wao huo.

HITIMISHO
Mara baada ya kupokea Mwongozo huu kila Mkurugenzi wa Halmashauri
anaagizwa auwasilishe kwenye vikao halali vya Halmashauri kwa ajili ya

kutolewa maamuzi ya utekelezaji.

KATIBU MKUU
Ofisi ya Waziri Mkuu
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
Julai 09, 2015
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