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A: Utekelezaji kwenye Mikoa na 
Halmashauri 
• Utangulizi 

• Mikoa 17 (68%) iliwasilisha taarifa kwa wakati: Dodoma, Singida, 
Kagera, Lindi, Tabora, Arusha, Iringa, Simiyu, Mwanza, Rukwa, 
Shinyanga, Mara, Katavi, Njombe, Ruvuma, Mbeya, Manyara.  

 

• Mikoa 6 (24%) iliwasilisha taarifa kwa kuchelewa: Kigoma, Tanga, 
Mtwara, Kilimanjaro, Dar es Salaam, Geita 

 

• Mikoa 2 (8%) haijawasilisha taarifa: Pwani na Morogoro 



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

1. Mlipuko wa 
Ugonjwa wa 
EBOLA 

Kila Mkoa/ Halmashauri 
itayarishe maeneo ya 
dharura/ Isolation ward 
kwa ajili ya ugonjwa wa 
EBOLA kwa kuzingatia 
mwongozo wa WHO. 

Mikoa 16 ilitayarisha maeneo ya dharura kwa ajili ya ugonjwa wa Ebola. 
Chini ni maelezo kwa kila mkoa uliotekeleza azimio hili: 
Kagera: Yaliandaliwa maeneo ya dharura matatu: Kituo cha Nshambya - 
Manispaa ya Bukoba,  
Bunazi - Wilaya ya Missenyi 
Rukole - Wilaya ya Ngara. 

Lindi: Halmashauri zote (100%) zimetenga maeneo ya muda 
Halmashauri ya Nachingwea wametenga kasma kwa ajili ya jengo la 
kudumu 

Tabora: Halmashauri ya wilaya ya Urambo imeandaa Isolation Ward 

Singida: Manispaa ya ilitenga wodi maalumu kwa ajili ya Ugonjwa wa 
EBOLA katika Hospitali ya Mkoa wa singida.  
 
Wodi maalum zilitengwa katika Hospitali ya St. Carolus Mtinko hospital, 
hospitali ya Manyoni na hospitali ya Kiomboi (Iramba). 

Dodoma: Hospitali zote nane (8)katika Halmashauri za Mkoa wa Dodoma 
zimetenga “Isolation ward” kwa ajili ya magonjwa ya kuambukiza.  
Mkoa pia ulitenga eneo jingine na jengo maalum nje kidogo ya mji katika 
Manispaa ya Dodoma kwa ajili ya ugonjwa wa EBOLA endapo ungetokea 



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

Arusha: Mkoa umeshatenga eneo la kudumu lenye ukubwa wa  hekta 3.5  kwa ajili  ya 
magonjwa ya milipuko eneo la Gomba estate. 
Eneo la kutibu kwa dharura kwa sasa limetengwa katika Kituo cha Murara kilichoko 
Halmashauri ya Meru. 

Iringa: Mkoa umetenga wodi ya “Isolation” katika Hospitali ya Rufaa.  
Mkoa unatafuta eneo la kujenga kituo cha kuwatenga wagonjwa wa milipuko na 
kujenga kulingana na mwongozo wa WHO.  
Halmashauri za wilaya ya Iringa, Iringa Manispaa, Kilolo, Mafinga Mji na Mufindi 
zimetenga maeneo maalum kwenye vituo vya kutolea huduma. 

Simiyu: Halmashauri zote (100%) zimetenga maeneo ya dharura/isolation ward kwa 
ajili ya ugonjwa wa EBOLA 

Mbeya: Halmashauri zote (100%) zimetenga maeneo ya dharura kwa ajili ya ugonjwa 
wa Ebola. 

Mwanza: Halmashauri zote (100%) zimeshatenga maeneo (isolation & treatment 
wards).  Hata hivyo maeneo yaliyotengwa hayakidhi Viwango vinavyohitajika kwa ajili 
ya “Treatment and Isolation center” kulingana na viwango vya Shirika la Afya Duniani.  
 
Mkoa umepata eneo katika Wilaya ya Ilemela kwa ajili ya ujenzi wa Kituo cha kudumu 
(Ebola Treatment and Isolation Center). Changamoto -kutoa fidia kwa wananchi na 
pia fedha kwa ajili ya ujenzi. 



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

Rukwa: Mkoa na halmashauri zote za Rukwa zilitenga maeneo hayo ndani ya 
maeneo ya kutolea huduma na baadhi nje, ila hayakuendelezwa kutokana na tatizo 
la fedha. 

Shinyanga: Maeneo ya dharura yalitengwa katika  
Manispaa ya Shinyanga katika jengo lililokuwa linatoa ‘huduma za mama ngojea’  
Halmashauri ya Kahama TC kwenye jengo linalotarajiwa kuwa kituo cha Afya. 

Mara: Maeneo NANE (8) ya dharura yalitengwa katika Hospitali za Wilaya/Mkoa 
kwa ajili ya wagonjwa wa Ebola. 

Katavi: Mkoa wa Katavi umetayarisha maeneo kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya 
magonjwa ya milipuko, ikiwemo Ebola, katika kila Halmashauri ya Mkoa wa Katavi.  
 
Halmashauri zote zimetenga fedha katika bajeti ya mwaka 2015/16 kwa ajili ya 
ujenzi wa vituo hivyo. 

Ruvuma: Halmashauri zimetekeleza azimio hili kwa hatua mbalimbali zikiwemo. 
Halmashauri za Nyasa na Songea wametenga maeneo kwenye vituo viwili (kituo 
cha Afya cha Muhukuru- Songea na Mbamba Bay- Nyasa).  
Halmashauri za Songea Manispaa, Mbinga, Namtumbo na Tunduru zimetumia 
majengo yaliyopo kwa kubadili matumizi 



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

Manyara: Halmashauri za Babati TC, Babati DC na Simanjiro (Naisinyai) 
Mbulu (uwanja wa uhuru), Hanang na kiteto  zimetenga eneo maalum 
kwa ajili ya kupokelea wa wagonjwa wa ebola iwapo halmashauri hizo 
zitapata wagonjwa. 
 

Njombe: Mkoa wa Njombe umeripoti kutokutekeleza azimio hili 
kutokana na ufinyu wa bajeti na kutokupatiwa mwongozo wa WHO. 



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

2. Upatikanaji wa 
Dawa Vituoni 

Waziri aliagiza kuwa asilimia 50 ya bajeti ya 
Dawa katika Halmashauri/ Mikoa ipelekwe 
Bohara ya Dawa (MSD) ili kuijengea uwezo 
wa kuagiza dawa na Vifaa Tiba mara  

Azimio hili halikutekelezwa na Mikoa yote isipokuwa 
Mikoa ya Rukwa, Katavi, Ruvuma na Mbeya. 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii iandike 
barua TAMISEMI ili kutoa maelekezo kwa 
Sektretarieti za Mikoa na mamlaka za 
Serikali za Mitaa kupeleka asilimia 50 ya 
makusanyo ya pesa (NHIF, CHF, TIKA  na 
papo kwa papo) kwa MSD kwa ajili ya 
manunuzi ya dawa,vifaa tiba na 
vitendanishi kulingana na maelekezo 
yaliyotolewa na Waziri Mkuu 

a) Sekretariati za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
hazikupokea maelekezo yoyote kwa maandishi 
kuhusuana na agizo hili toka OWM-TAMISEMI  

b) Makusanyo kutoruhusu kuwa na ziada ya kupeleka 
asilimia 50 kwa MSD. Kwani makusanyo 
yanapopatikana yote hutumika kununua mahitaji 
yanayotakiwa kwa wakati huo. 

c) MSD kuwa tayari na pesa kwa ajili baadhi ya vituo na 
kushindwa kuvipatia vituo husika mahitaji yao ya 
dawa na vifaa 

 

Taarifa za utekelezaji ziwasilishwe 
TAMISEMI kila baada ya robo mwaka 
nakala ipelelekwe Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii. 

Hata hivyo, Halmashauri zote zimeripoti kuendelea 
kutumia asilimia kubwa ya makusanyo yao kununua 
dawa na vifaa tiba toka  MSD, na kununua nje ya MSD 
pale tu ambapo MSD wanapokuwa hawana mahitaji yao. 
 



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

3. Matumizi 
ya 
Mtandao 
wa 
TEHAMA 
kwenye 
utoaji wa 
Huduma 
za Afya 

i) Kila Halmashauri/ 
Mikoa wafanye 
maandalizi ya kutumia 
mtandao wa TEHAMA 
katika utoaji wa 
Huduma kwa kuandaa 
miundombinu husika 
(computer, local 
network system).  
 

Mikoa yote iko katika hatua mbalimbali za kutekeleza azimio hili kama ifuatavyo: 
  
Kagera: Hospitali Teule za Wilaya za Karagwe, Muleba, Missenyi na Biharamulo 
tayari zimefanya maandalizi ya vifaa. Hospitali ya Mkoa inaendelea na maandalizi 
ya kupata vifaa. 
Lindi: Hospitali ya Rufaa ya Mkoa imeanza kutumia Mfumo wa computer katika 
kukusanya mapato na hata madaktari kuingiza taarifa za wagonjwa.  
Tabora: Idara ya afya katika halmashauri ya wilaya ya Urambo imenunua 
computer tatu kwa ajili ya Hospitali ya wilaya ya Urambo kama maandalizi ya 
kutumia mtandao wa TEHAMA katika utoaji wa Huduma. 

ii) Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii 
inaandaa mfumo 
mmoja utakaotumika 
kwa ajili ya nchi nzima. 
 
iii) Mikoa na 
halmashauri zinatakiwa 
kuwasiliana na WAUJ 
kabla ya kuanzisha 
mifumo mipya.    

Singida: Utekelezaji wa matumizi ya mfumo wa TEHAMA haujaanza kutekelezwa 
katika Halmashauri zao Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Singida vifaa vimekwisha 
simikwa na mafunzo kwa watumishi watakaotumia mfumo huu yanaendelea. 
Dodoma: Hospitali ya Rufaa ya Mkoa imekamilisha maandalizi ya kutumia 
mtandao wa TEHAMA katika ukusanyaji na udhibiti wa  mapato na utoaji wa 
Huduma kwa kuandaa miundombinu husika computer, local network system. 
 
Mkoa pia umeanza kusimika mfumo huo wa TEHAMA kwa kutumia kampuni za 
GPITG LTD na Business Connexions LTD. 
Katika ngazi ya Mamlaka za Halmashauri utaratibu haujaanza rasmi wako 
kwenye maandalizi 



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

Arusha: Halmashauri ya Jiji imetenga fedha kwenye bajeti ya 2015/16 kwa ajili ya 
manunuzi ya computers.  
Halmashauri ya wilaya ya Monduli DC imeshaongea na Benki ya CRDB kwa ajili ya 
kufunga mtandao wa kukusanyia mapato 

Iringa: Maandalizi ya kutumia mtandao wa TEHAMA katika utoaji huduma 
yamekamilika katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Iringa;  
 
Julai, 2015, Mkoa kwa kushirikiana na Hospitali ya TUMBI Kibaha imefunga mtandao 
wa majaribio katika maeneo ya ukusanyaji wa mapato ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
kwa kutumia “Local network system”.  
Halmashauri zote za Mkoa wa Iringa ziko katika hatua mbalimbali za utekelezaji. 

Mbeya: Halmashauri ya Wilaya za Mbeya jiji, Chunya, Kyela, Ileja, Mbarali, Busokelo, 
Mbozi na Rungwe zimeanza maandalizi ya matumizi ya TEHAMA; ziko katika hatua 
mbali mbali za utekelezaji ikiwezo kufanya mazungumzo na wadau, kununua vifaa, 
kuandaa vyumba. 
Halmashauri ya Momba haijaanza utekelezaji kwa sababu vituo vingi havina 
umeme.  
Aidha Halmashauri ya Mbeya DC haijaanza utekelezaji kutokana na ufinyu wa bajeti 
 



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

Mwanza: Hospitali ya Rufaa Mkoa (SekouToure) imeanzisha mfumo wa Ki-elektroniki wa 
Ukusanyaji wa mapato (GoT-HOMIS). Matumizi haya ya mfumo wa Ki-elektroniki 
yameongeza mapato kutoka wastani wa 32-40m hadi  49- 50m kwa mwezi.  
Halmashauri ya  Wilaya Kwimba na Magu zilitenga fedha kwenye bajeti kwa ajili ya 
utekelezaji kwa mwaka wa fedha 2014/2015.   

Rukwa: Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Sumbawanga maandalizi ya awali yameanza na 
yataendelea jinsi upatikanaji wa fedha utakavyo ruhusu. 

Shinyanga: Hospitali ya Mkoa tayari inatumia TEHAMA katika kukusanya mapato na 
kutoa huduma za Maabara.   
Halmashauri ya Msalala DC imeingia mkataba ulioanza mwezi Agosti na Health 
Promotion and System Strengthening (HPSS) chini ya ufadhili wa serikali ya Uswisi 
ambayo itasaidia ukusanyaji wa mapato ya CHF kwa kupitia mtandao wa TEHAMA.  
Halmashauri ya Ushetu DC  imeingia mkataba na kampuni ya IWACHU kufunga mitambo 
ya TEHAMA kwa 2015/2016. 

Mara: Hospitali tatu na vituo viwili vimetekeleza utumiaji wa mtandao wa TEHAMA 
katika utoaji wa Huduma za Afya.  
Halmashauri za Tarime Mji na Butiama zimeweka kwenye bajeti ya mwaka 2015/2016 
kununua kompyuta kwa ajili ya kusimika mfumo wa “local network system” katika 
Hospitali yaTarime na  Butiama. 



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

Katavi: Mkoa una Hospitali moja ya Wilaya - (Hospitali ya Wilaya ya Mpanda) 
ambayo tayari imeshafungiwa mkongo wa Taifa wa TEHAMA. Katika kukamilisha 
mpango huo, uongozi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mpanda umechukua hatua ya 
kuingia mkataba na Benki ya CRDB ambayo itafunga mitambo. 

Njombe: Halmashauri za Mkoa wa Njombe zinajiandaa kuanzisha mfumo wa 
ukusanyaji na udhibiti mapato kupitia TEHAMA, katika mwaka wa fedha 2015/16 

Ruvuma: Halmashauri zote isipokuwa Nyasa, zipo katika hatua za uandaaji wa 
miundombinu kwa ajili ya kuanza kutumia mtandao wa TEHAMA.  
Halmshauri ya Wilaya ya Nyasa ina ukosefu wa umeme, hivyo, wanatarajia kuanza 
maandalizi hayo baada ya kupata umeme wa uhakika mwaka huu wa fedha 
(2015/2016). 

Manyara:  Halmashauri zote zimetenga fedha kwa mwaka wa fedha 2015/2016.  
Hospitali zote ziko kwenye hatua mbalimbali za mchakato wa kufunga mfumo wa 
TEHAMA. 

5. 



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

4. Matengenezo ya 
Vifaa Tiba 

Halmashauri/Mikoa itenge bajeti kwa ajili 
ya matengenezo ya Vifaa Tiba na kuweka 
bajeti ya mafundi wa vifaa Tiba kwenye 
PE.   
Watumie karakana za kanda kwa ajili ya 
matengenezo ya vifaa hivyo. 

Halmashauri zote zimetenga bajeti kwa ajili ya 
matengenezo ya vifaa tiba kwa mwaka 2015/2016 
katika CCHPs. 

5. Ujazaji wa Takwimu  
sahihi za Sekta ya 
Afya 

Tatizo la ujazaji/uingizaji wa takwimu 
sahihi katika mifumo mbalimbali iliyopo, 
RMOs,  DMOs, RSWO na DSWO 
wasimamie upatikanaji wa takwimu sahihi 
na kwa wakati katika sekta ya afya na 
Ustawi wa Jamii.  

Kagera: Mkoa (R/CHMT) kwa kushirikiana na wadau 
(Implementing Partners –ICAP,MDH na 
MCSP/Jhpiego) umeweka utaratibu wa kukutana kila 
robo mwaka kujadili takwimu zilizoingizwa kwenye 
mifumo mbalimbali ya afya. 

 Lindi: Mkoa umeanzisha utaratibu wa kupitia 
takwimu zote za afya kila mwezi kabla ya 
kuwasilishwa Wizara ya afya na Ustawi wa Jamii 
 
Halmashauri pia zina kutana pamoja na wadau wa 
afya kila robo mwaka kwa ajiri ya kupitia takwimu. 
afya na Ustawi wa Jamii 



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

Tabora: Ukusanyaji na uingizaji wa takwimu mbalimbali katika mifumo mbalimbali ikiwemo 
DHIS na elMIS umeendelea kufanyika kwa wakati na kwa usahihi zaidi kwa usimamizi wa 
CHMT 
 

Singida: Baadhi ya watumishi wamepatiwa mafunzo juu ya ukusanyaji, utunzaji na  uingizaji 
wa taarifa katika mfumo wa DHIS2, kabla ya kuingizwa huakikiwa na timu ya RHMT na 
CHMT, na hivyo kufanya takwimu za mkoa na wilaya kuwa na mapungufu machache 
ukilinganisha na hapo awali.  

Dodoma: Timu ya afya ya (Mkoa RHMT) inafuatilia kwa karibu suala la takwimu kwenye 
Halmashauri kwa kufanya yafuatayo: 
a) Vikao vya waratibu wa MTUHA wa Halmashauri na Mkoa vimefanyika viwili tarehe 12-

14/12/2014 na tarehe 6-9/07/2015 
b) RHMTna CHMT kwa kushirikiana na wadau zimefanya ziara za usimamizi maalumu  mbili 

kwa ajili ya kuhakiki ubora wa takwimu kwenye ngazi ya Halmashauri na Vituo vya tiba. 
c) Kila CHMT imetenga siku maalum 3-5 za mwanzo wa kila mwezi kwa ajili ya kupokea na 

kupitia taarifa kutoka kwenye vituo na kuzifanyia masahihisho inavyotakiwa 
d) WAUJ imekua ikitoa mafunzo rejea mara kwa mara kwa waratibu wa Program 

mbalimbali ngazi ya Mkoa na Halmashauri 



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

Arusha:  Ujazaji wa takwimu kwa sasa umeboreshwa kwa kuwa mfumo unaotumika ni wa 
DHIS na taarifa zinaingizwa kila mwezi  kabla ya tarehe 14. 

Iringa: RHMT na Halmashauri zote zina Waratibu wa MTUHA ambaye anafuatilia uingizaji 
wa takwimu katika DHIS2 na Katibu wa Afya anasimamia uingizaji wa Takwimu katika 
HRMIS.  
Waratibu wa MTUHA ambao wanapitia takwimu za Halmashauri zao kabla ya kuziwasilisha 
mkoani. 

Simiyu:Ukusanyaji wa takwimu kwa kila Halmashauri unasimamiwa ipasavyo 

Mbeya:Ukusanyaji wa takwimu kwa kila Halmashauri unasimamiwa ipasavyo. 

Mwanza: Upatikanaji wa takwimu sahihi za huduma za afya katika ngazi za vituo vya kutolea 
huduma, Halmashauri na Mkoa umeimarika kwa kiasi kikubwa.  Mnamo mwezi Oktoba 
2013 upatikanaji wa taarifa mbali mbali kupitia mfumo wa "DHIS2/HMIS TOOLs" ulionesha 
kuwa Mkoa wa Mwanza ulikuwa nafasi ya pili toka mwisho kwa kuwa na asilimia 44%. Kwa 
sasa tuna wastani wa 83.38% (Takwimu za 31 June 2015) 

Rukwa: Kwa kutumia mfumo wa DHIS-2 takwimu zinaendelea kuimarika. 

Shinyanga: Halmashauri zimesimamia upatikanaji, uchambuzi na uwasilishaji wa taarifa 
katika ngazi zote. Mkoa umetoa mafunzo ya ujazaji wa takwimu na kufanya usimamizi saidizi 
katika vituo vya kutolea huduma. 



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

Mara: Ukusanyaji na uwasilishwaji wa Takwimu sahihi umeimarika na kuwasilishwa kwa 
usahihi na kwa wakati katika mfumo wa DHIS2.  
Mkoa una watumishi 87 wenye mafunzo ya kuingiza na kuratibu takwimu kwenye DHIS. 
Katika ngazi ya Mkoa kuna waratibu wanne (RHMIS, RRCHco, RIVO na Malaria FP),  
Kila Halmashauri kuna Waratibu saba (DHMIS, DRCHco, RACC, RIVO, MALARIA FP, DLT, DNO) 
na Hospitali za Wilaya watatu (Data Clerck, Katibu wa Hospitali na Mganga Mfawidhi). 
Hospitali zote za Wilaya kuna kompyuta inayotumika kuingiza takwimu. 

Katavi: Mkoa umekuwa ukijitahidi kuhimiza Halmashauri zake kujaza takwimu katika wakati 
sahihi na kupunguza makosa kwenye takwimu hizo. 
Kwa mwaka 2014 (JAN-DEC)  Mkoa ulikuwa wa pili Kitaifa katika uingizwaji wa data katika 
mfumo wa kieletroniki (DHIS-2)  

Njombe: Yapo maendeleo mazuri katika ukusanyanji wa takwimu za afya. 
Uwepo wa maafisa takwimu (M&E officers) waliokuwepo Mkoani imesaidia katika 
kuboresha takwimu.  

Ruvuma: Halmashauri zote zimelitekeleza azimio hili kwa CHMTs kusimamia upatikanaji wa 
takwimu sahihi na kwa wakati katika sekta ya afya na Ustawi wa Jamii.  
Mafunzo ya usimamizi na ujazaji wa takwimu yalitolewa kwa baadhi ya halmshauri (mfano 
Songea - Waganga wa vituo 47 walipatiwa mafunzo juu ya “Data CHMTs wakati wa ziara ya 
usimamizi shirikishi hupitia taarifa na kufanya masahihisho pale panapoonekana kuwa na 
tatizo.  



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

Manyara: RHMT kila ifanyapo supportive supervision katika halmashauri agenda ya 
kudumu ni usahihi na matumizi ya takwimu katika utoaji wa maamuzi.   
Mkoa umekuwa ukitoa mafunzo ya ukusanyaji wa takwimu na kujadili takwimu 
zipatikanazo katika mfumo wa DHIS2.  
Mkoa unafanya data audit and validation katika vituo ambako takwimu zinazalishwa na 
kuwianishwa  na zile zilizopo katika mfumo wa DHIS2. 



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

6. Kuimarisha 
ukusanyaji 
wa mapato 

i) Kila Halmashauri/Mikoa  
iongeze na kuimarisha 
ukusanyaji  wa mapato na 
kudhibiti matumizi kwa lengo la 
kuboresha na kuendesha 
huduma za Afya na Ustawi wa 
Jamii 

ii) ii) Halmashauri zitenge asilimia 
10 ya mapato ya ndani kwa ajili 
ya utekelezaji shughuli za afya 
na ustawi wa jamii 

 

Mikoa iko katika hatua mbali mbali za utekelezaji wa azimio hili. 
a) Baadhi ya Mikoa imetembelea Hospitali ya Tumbi kujifunza 
mfumo wa ukusanyaji wa mapato na Takwimu kwa nia ya 
kuutumia na kuongeza mapato katik vituo vyao. Mfano: Kagera 
na Tabora 
b) Baadhi ya Mikoa imefunga mtandao wa komputa na wameanza 
kutumia mtandao huo ili kuboresha mapato. Mfano; Iringa 
c) Baadhi ya Mikoa tayari imefanikiwa kuongeza mapato baada ya 
kutumia mfumo wa komputa na kuwa na usimamizi wa karibu wa  
ukusanyaji wa mapato. Mfano;  
Tabora wameongeza fedha kupitia NHIF toka wastani wa tsh 
1,300,000/= (2013) hadi  tsh 7,000,000/= (2015) kwa mwezi 
Dodoma kutoka wastani wa Sh 49,768,923 kwa mwezi (2014) 
hadi wastani wa Sh 89,429,677 kwa mwezi tangu mwezi Machi 
hadi Julai 2015. 
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7. Utoaji wa 

fedha za 

serikali kwa 

CDH/VAH 

1) Halmashauri 
zisimamie kwa 
karibu 
utekelezaji wa 
sera ya huduma 
za afya bure kwa 
makundi ya 
msamaha kwa 
Hospitali za 
CDH/VAH,   

Halmashauri zote zenye Hospitali za CDH/VAH zimetekeleza azimio hili. Yafuatayo ni 
maelezo ya utekelezaji kwa Mikoa yenye Halmashauri zenye CDH/VAH. 
 
Kagera: Makundi maalum yanapewa huduma bila malipo katika Hospitali Teule za 
Wilaya. Kwa mwaka wa fedha 2014/15 Hospitali zilipelekewa fedha za Basket Fund 
kama ilivyokuwa imepangwa. Mkoa unafuatilia Halmashauri ya Wilaya Bukoba 
ikamilishe mgao wa fedha kwa Hospitali Teule ya Izimbya. 
 
Lindi: Mkoa una hospitali moja iliyoingia mkataba wa CDH na Hospitali 2 zilizo 
kwenye “Service Agreement” ya kutibu mama wajawazito na watoto. Mikataba yote 
inasimamiwa ipasavyo na makundi stahili yanapata huduma. 
 

2) Aidha fedha 
zipelekwe 
kulingana na 
mikataba, na 
mikataba ipitiwe 
upya  
 

Tabora: Sera ya huduma za afya bure kwa wazee wasiojiweza, watoto chini ya miaka 
5, magonjwa maalumu na mama wajawazito inazingatiwa. Mtaalamu wa kuratibu 
shughuli za msamaha ameteuliwa kufuatilia sera hii. 
  
Singida: Huduma bila malipo zinaendelea kutolewa kwa makundi maalum katika 
Hospital ya CDH na fedha zinapelekwa kulingana na  miongozo  
Halmashauri zimesainiana mikataba ya utoaji wa huduma na hospitali husika. 
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Dodoma: Mkoa wa Dodoma una Hospitali teule 2 za St. Gema kwa Halmashauri ya 
Manispaa ya Dodoma na Mvumi kwa Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino. RHMT 
zinasimamia kwa karibu na kuhakikisha ya kua Hospitali hizo zinazingatia Sera ya Afya 
ya kutoa huduma bila malipo kwa makundi ya msamaha.  
Fedha zinapelekwa kulingana na mikataba kila zinapopokelewa na Halmashauri 
husika.   

Arusha: Azimio linatekelezwa kwa Halmashauri ya Jjiji na Ngorongoro DC. 
Utekelezaji wa agizo hili katika halmashauri ya Longido DC umekuwa mgumu kwani 
wamiliki wa Hospitali wanadai kuwa fedha wanazopata ni kidogo, hazitoshi 
kuendesha huduma ya bure kwa makundi ya msamaha.  

Iringa: RHMT inasimamia kuona Halmashauri zote zenye Hospitali teule (CDH) na 
mashirika ya dini (VAH) zinatenga fedha kulingana mwongozo wa CCHP na kuzitoa 
kulingana na bajeti. 

Simiyu: Huduma kwa makundi maalumu kama yalivyoainishwa kwenye sera ya afya 
zinatolewa bure. Changamoto - uhaba wa dawa.  

Mwanza: Asilimia iliyokubalika toka fedha za wafadhili (basket fund) inapelekwa kwa 
Hospitali  teule ya Sengerema pamoja na Hospitali zenye makubaliano maalumu ya 
kutoa huduma za  Sumve-Kwimba na Bukumbi-Misungwi. Aidha mikataba inapitiwa 
upya na Halmashauri zinasimamia kuhakikisha sera ya huduma bure kwa makundi 
maalumu ya misamaha inatekelezwa. 
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Rukwa: Agizo hili limezingatiwa katika halmashauri zote za Mkoa wa Rukwa. 

Shinyanga: Halmshauri ya Mji Kahama imepitia mikataba yote kwa vituo vya Afya na 
Zahanati kuhakikisha dawa na vifaa tiba vinavyotolewa vinatumika kwa usahihi. 

Mara: Fedha zinapelekwa kwa wakati katika Hospitali za CDH/VAH kadri 
zinavyopokelewa.  
Makundi maalumu ya msamaha yanatambuliwa na kupewa huduma kulingana na 
miongozo.  
Tofauti na Halmashauri zingine, Halmashauri ya Bunda Pesa zimeendelea kulipwa bila 
mikataba kwani CDH/VAH haziko tayari kuingia kwenye Mikataba. 

Ruvuma: Halmashauri zote zimeendelea kusimamia kwa ukaribu utekelezaji wa sera ya 
huduma bure kwa makundi ya msamaha. Aidha, fedha hutolewa kulingana na mkataba 
(service agreement). 

Manyara: Halmashauri ya wilaya Babati ina CDH na imeingia mkataba na hospitali hii 
teule ya wilaya  na utoaji wa huduma za RCH na wazee ni bure.  
Changamoto kubwa juu ya utekelezaji wa makubaliano hayo kwani halmashauri zina 
mikataba na iko kwenye mchakato wa kuingia service agreement kwa kufuata template 
ya wizara ya afya.  
Halmashauri ya wilaya ya Simanjiro imepata CDH mwaka huu 2015 na iko kwenye 
mchakato wa kuingia service agreement 
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8. Usimamizi 
wa Tiba 
mbadala  

a) Wizara kwa kushirikiana na Mikoa na 
Halmashauri iondoe mabango na kudhibiti  
matangazo yanayotolewa kwenye  vyombo 
vya habari yanayohusu Tiba asili ambayo 
hayafuati sheria , Kanuni na Miongozo ya 
Tiba ya Asili na Tiba Mbadala.  

 

Kagera: Mabango yaliondolewa.  
Mkoa kwa kushirikiana na Ofisi ya Msajili wa Tiba Asili na Tiba 
Mbadala ulifanya kikao na Waganga wa Tiba Asili kuwaelimisha 
juu ya sheria Tiba Asili na Tiba Mbadala. 
  
Lindi: Linatekelezwa, Mkoa na Halmashauri zote zina waratibu 
wa tiba asilia wanaoratibu na kushughulikia maswala yote ya 
tiba asilia 

b) Waratibu wote wa Tiba Asili wafanye 
ukaguzi katika vituo na maduka ya Tiba 
asili na Tiba mbadala.  
 

Tabora: Mabango yaliondolewa kwa asilimia 60% na kazi ya 
kuyaondoa yaliyosalia inaendelea.  
Wakiukaji wa Sheria Kanuni na  Taratibu wanaendelea 
kuchukuliwa hatua ambapo mpaka sasa hivi watu 3 
wamefikishwa katika mahakama, mmoja kutozwa faini, 
mwingine kutoroka baada ya kudhaminiwa, kesi nyingine moja 
bado inaendelea.  
Halmashauri ina mratibu wa huduma za Tiba Asili 
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Singida: Ofisi ya mganga mkuu wa mkoa iliwaandikia barua waganga wakuu wa wilaya kupitia 
Wakurugenzi wa halmashauri, kuhakikisha kuwa hakuna mabango ya waganga wa jadi katika mitaa.  
Usimamizi umefanyika na maeneo yenye huduma za tiba za asili yametembelewa na kuhakikisha 
hakuna mabango na matangazo yanayokiuka kanuni.  

Dodoma: Kama hatua ya kwanza mkoa ulianza kwa kuwatambua waganga wa jadi waliosajiliwa na 
mahali walipo. Mpaka sasa Mkoa una jumla ya waganga wa tiba asili waliosajiliwa 165.   

Arusha: Baraza la Tiba Asili na Tiba mbadala kwa kushirikiana na  Mkoa na Ofisi ya RPC walifanya 
mkutano na watoa huduma za tiba asili na mbadala tarehe 21 Julai 2015 kuhusiana na utoaji wa 
tiba asili na kuepuka kutoa matangazo na kuweka mabango mitaani.  

Iringa: Mkoa bado haujafanikiwa kuyaondoa mabango na kudhibi matangazo yanayotolewa 
kwenye vyombo vya habari.  
Mkoa na Halmashauri umeteuwa Waratibu wa Tiba Asili na Tiba Mbadala. 
Halmashauri ya wilaya ya Iringa imefanya ukaguzi wa waganga wote wanaotoa tiba asilia na 
kuwasisitiza kutobandika matangazo yanayohusu tiba asilia hizo. Halmashauri ya Mufindi imefanya 
ukaguzi wa waganga wote wanaotoa tiba asilia na kuwasisitiza kutobandika matangazo yanayohusu 
tiba asilia hizo, 
Halmashauri imefanya usajili kwa Waganga 168, waganga ambao hawajasajiliwa 117,  hivyo 
wamewapa elimu na utaratibu wa kujisajili.  
Halmashauri ya Manispaa ya Iringa wanafanya “supportive supervision” kila robo mwaka.  
Zoezi la kudhibiti matangazo mbalimbali ya huduma hiyo limekuwa likifanyika kwa kuwatumia 
Maafisa watendaji wa Kata 18 za Manispaa ya Iringa na kuwahusisha wananchi wote. 
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Simiyu: Katika Mkoa wa simiyu ukaguzi unafanyika kwa waganga wote wa tiba mbadala na 
matangazo yamedhibitiwa. Aidha mkoa bado unaendelea na taratibu za kuwasajili watoa huduma 
za tiba mbadala. 

Mwanza: Waratibu wa tiba asilia na tiba mbadala  wameendelea kufanya ukaguzi katika vituo na 
maduka ya Tiba asili na Tiba mbadala na kutoa elimu juu ya utoaji wa huduma hizo.  
Mkoa umesajili Waganga wa Tiba Asili na Tiba mbadala 820 na kutoa mabango  yaliyoonekana 
kukiuka sheria, kanuni na miongozo 112. 
Waganga waliokiuka taratibu na kukamatwa na vyombo vya dola na kupelekwa mahakamani ni 21. 

Rukwa: Agizo hili limezingatiwa katika halmashauri zote za Mkoa wa Rukwa. 

Shinyanga: Halmashauri za Msalala DC na Kahama TC zimetekeleza agizo hili.  
Kwa Halmashauri ya Msalala DC, jumla ya mabango 13 yanayotangaza waganga wa Tiba asili 
yameondolewa na jumla ya vituo 3 vya tiba mbadala vilifungwa kwa kutokuwa na vibali na kwa 
kufanya shughuli za tiba mbadala hatarishi.  
Jumla ya waganga wa asili 73 walitambuliwa na kujaza fomu za kupatiwa leseni za kufanyia kazi 
zao na walipatiwa elimu ya kuepuka kufanya ramli chonganishi.  Halmashauri ya Kahama TC 
imeondoa mabango na kudhibiti  matangazo yanayotolewa kwenye  vyombo vya habari yanayohusu 
Tiba asili ambayo hayafuati sheria , kanuni na miongozo ya Tiba ya Asili na tiba mbadala.  
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Mara: Halmashauri zote zimetekeleza zoezi la kuondoa mabango na kudhibiti  matangazo 
yanayotolewa kwenye  vyombo vya habari yanayohusu Tiba ya asili na tiba mbadala ambayo 
haifuati sheria, kanuni na miongozo ya Tiba ya Asili na tiba mbadala.  
Waratibu wa Tiba asili ngazi za Wilaya wanaendelea na zoezi la kuwatambua  na kuwasajili na hadi 
sasa Mkoa wa Mara una Waganga wa tiba asilia 237 

Katavi: Mabango yanayohusu tiba asilia na yasiyozingatia sheria yameondolewa katika Halmashauri 
ya Wilaya Mpanda na Halmashauri ya Wilaya Nsimbo. 
Zoezi la kusajili wataalamu wa tiba asilia linaendelea na mpaka sasa wataalam wa tiba asilia 25 
wamesajiliwa katika Halmashauri ya Wilaya Mpanda, na 24 katika Halmashauri ya Manispaa 
Mpanda. Halmashauri ya Wilaya ya Mlele imehakikisha wataalamu wote wa tiba za asili 
wanatambulika, wanasajiliwa na kupewa vibali kulingana na taratibu za tiba za asili zilizowekwa 
pamoja na kuthibiti mabango yasiyofuata sheria.  

Njombe: Uondoaji wa mabango umekuwa mgumu kwani unahitaji ushirikiano wa hali ya juu kati 
ya idara, wataalamu wa tiba asili / mbadala na jeshi la polisi.  
Tunashauri Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii itoe matangazo ya mara kwa mara kupitia redio / 
mass media kuhusiana na suala hili 

Ruvuma: Mabango yanayohusu Tiba asili na tiba mbadala ambayo hayafuati sheria , kanuni na 
miongozo ya Tiba ya Asili na tiba mbadala yameondolewa. Mfano; Halmashauri ya wilaya Songea 
imeondoa mabango yapatayo 8 ambayo yalikuwa yamening’inizwa barabarani mbali na sehemu ya 
kutolea huduma. Aidha,  waganga watano (5) waliobainika kutokuwa na  vibali vinavyowawezesha 
kutoa huduma hizo, walizuiwa kutoa huduma.  Namtumbo ilifanya ukaguzi kwa vituo 229 kati ya 
vituo 364 (62.9%) vya waganga wa jadi na tiba asilia katika mwaka wa fedha  2014/2015. 
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Manyara: Mkoa una mratibu wa Tiba asili na tiba mbadala, vilevile Halmashuri zote zina 
waratibu wa  Tiba ya Asili na tiba mbadala ambao wamepewa mafunzo na Baraza la tiba asili na 
tiba mbadala.  
Mkoa kwa kushirikiana na Baraza la Tiba asili na Tiba mbadala umefanya usimamizi shirikishi 
katika halmashauri zote za mkoa na kufanya mkutano na waganga wa tiba asili na 
kuwahamasisha juu ya usajili  na kudhibiti utoaji wa huduma kinyume cha sheria ikiwa ni 
pamoja na kuondoa mabango na kujitangaza kupitia vyombo vya habari vya ndani ya mkoa 



B: Utekelezaji Makao Makuu 
Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

1. Matengenezo 
ya Magari 
kupitia 
TEMESA 

Kutokana na uwezo mdogo wa TEMESA na 
kupeleka magari kwa wazabuni waliokuwa  
wakitumiwa na Halmashauri mwanzoni, 
inasababisha gharama za matengenezo kuwa 
kubwa.  
 
Hivyo wajumbe waliazimia kuwa ni vizuri 
utaratibu uliokuwa unatumiwa awali wa 
utengenezaji wa Magari utumike badala ya 
huu wa sasa.   
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii iwasiliane 
na Wizara ya Ujenzi ili ifanye tathmini upya 
kuhusu uwezo wa TEMESA kutengeneza 
magari ya Serikali. 
 

Ni kweli kuwa TEMESA inakabiliwa na changamoto 
mbalimbali katika utekelezaji wa jukumu lake la 
utengenezaji wa magari ya serikali kwa ujumla. 
 
Wizara ya Ujenzi kupitia wakala wake wa 
kutengeneza magari ya Serikali, hawana pingamizi 
kutumia karakana Teule ambazo zimeteuliwa na 
kushinda zabuni ya kutoa huduma hiyo, na zile 
ambazo zilikuwa zikitumiwa na Health Sector Reform 
wakati wa mfumo wa TMIS- Transport Management 
Information System  iwapo ziliteuliwa zinaweza 
kuendelea kutumika kwa mfumo ule wa awali wa 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii lakini kwa kufuata 
miongozo iliyotolewa na TEMESA .  
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2. Kuondoa 
mkanganyiko wa 
maagizo toka 
WAUJ na 
TAMISEMI 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 
wakutane na TAMISEMI ili waweze 
kukubaliana kuhusu kutoa maagizo 
yanayoleta mkanganyiko, mfano uratibu 
wa TIKA/CHF katika ngazi ya Halmashauri, 
muundo wa Idara ya Usafi na Mazingira 
na Suala la Idara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii kuwa pamoja katika ngazi ya 
Halmashauri. 

Suala la muundo wa Idara ya Usafi na mazingira 
lilishatolewa ufumbuzi. Maelekezo na mwongozo 
ulishatolewa na OWM TAMISEMI, hali kadhalika kwa 
Idara ya Afya na Ustawi wa Jamii. 
  
Community Health Fund Protocal imepitiwa na 
kufanyiwa maboresho na wadau wote walishirikishwa 
ambapo imeshasainiwa na kusambazwa nchi nzima.  
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ipo tayari kufanya 
review itakapohitajika. 
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3. Mgao wa 
fedha za 
CDG  kwa 
ajili ya 
mradi wa 
MMAM 

TAMISEMI itoe 
maelekezo kwa 
Halmashauri ili 
fedha za CDG 
zitumike katika 
kutekeleza 
MMAM. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ni kwa ajili ya kutekeleza shughuli mbambali za ujenzi na 
ukarabati wa miundombinu ya kutolea huduma zikiwamo huduma za Elimu, Afya, Maji 
na Biashara. 
Vipaumbele hivyo ni "descretionary" ya wanufaika wa Fedha hizo. Ambao wanapanga 
shughuli za kutekeleza kwa kulingana na maeneo ya Vipaumbele vyao (Bottom up 
Aproach) kwa kuzingatia utekelezaji wa dhana ya D by D kwa kupitia uibuaji wa 
viupaumbele kwa mfumo wa Opportunity and Obstacles to Development (O & OD). 
Fedha hizo zimekuwa zikitumika katika shughuli za MMAM kwa kipindi chote toka 
zimenza kutolewa mpaka mwaka huu wa fedha. Aidha kwa takwimu zilizopo Sekta ya 
Afya ni ya Pili katika sehemu kubwa ya matumizi ya fedha hizo baada ya Sekta ya 
Elimu. 
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4. Suala la 
Akaunti 
namba sita 

TAMISEMI iangalie upya suala la kufutwakwa 
akaunti namba sita ambako kumesababisha 
kuchelewesha na kutotekeleza baadhi ya 
shughuli za Idara ya afya.   
 
Hii ni kutokana na ukweli kwamba  fedha hii 
ipo kwenye kapu moja la akaunti ya 
maendeleo ambako wakati mwingine fedha 
hizo hutumika kwa shughuli zingine zisizo za 
Idara ya Afya hivyo kuchelewesha utekelezaji 
wa shughuli za afya na wakati mwingine 
kutokutekelezwa kabisa utoaji wa taarifa.  

Azimio limezingatiwa,  
 
OWM - TAMISEMI imekwisha toa Mwongozo kwa Barua 
ya Terehe 09/07/2015 yenye Kumb. Na. CCE.3/215/01/79.  
 
Mwongozo huo umeelekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kufungua akaunti mpya tatu zikiwamo Sekta ya Maji, 
Elimu na Afya na hivyo kufanya kila Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuwa na Jumla ya Akaunti za Benki Tisa (9).  
Mwongozo huo pia umeelekeza namna ya ufunguaji wa 
akaunti hizo pamoja na uendeshaji wa Akaunti hizo. 
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5. Upatikanaji 
wa Dawa 
Vituoni 

Waziri aliagiza asilimia 50 ya bajeti ya Dawa 
katika Halmashauri/ Mikoa ipelekwe Bohari 
ya Dawa (MSD) ili kuijengea uwezo wa 
kuagiza dawa na Vifaa Tiba mara 
Halmashauri/ Mkoa zitakapoagiza  
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii iandike 
barua TAMISEMI ili kutoa maelekezo kwa 
sektretarieti za mikoa na mamlaka za serikali 
za mitaa kupeleka asilimia 50 ya makusanyo 
ya pesa (NHIF, CHF, TIKA  na papo kwa papo) 
kwa MSD kwa ajili ya manunuzi ya 
dawa,vifaa tiba na vitendanishi kulingana na 
maelekezo yaliyotolewa na Waziri Mkuu.  
 
Taarifa za utekelezaji ziwasilishwe TAMISEMI 
kila baada ya robo mwaka nakala ipelelekwe 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii. 

Wizara ilimwandikia DG-NHIF kuanza kukata fedha za 
malipo ya Bima kutoka hospitali zilizoko fungu namba 52 
na kuzipeleka MSD kwa ajili ya kununulia dawa kwa 
hospitali hizo. 
  
Aidha, Wizara imemwandikia KM-TAMISEMI kuviagiza 
vituo vya kutolea huduma za afya zilivyo chini ya 
TAMISEMI kutuma kiasi cha asilimia 50 ya mapato Bohari 
ya dawa ili fedha hizo zitumike kununulia dawa na 
kuijengea MSD uwezo wa kununua dawa. 
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6. Matumizi ya 
Mtandao wa 
TEHAMA 
kwenye 
utoaji wa 
Huduma za 
Afya 

Kila Halmashauri/ Mikoa wafanye maandalizi 
ya kutumia mtandao wa TEHAMA katika utoaji 
wa Huduma kwa kuandaa miundombinu 
husika (computer, local network system), ili 
kuboresha utoaji wa huduma za afya,  
ukusanyaji na udhibiti wa  mapato katika Vituo  
vya kutolea Huduma vya Umma 
 
Aidha, Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 
inaandaa mfumo mmoja utakaotumika kwa 
ajili ya nchi nzima. 
 
Hivyo, mikoa na halmashauri zinatakiwa 
kuwasiliana na WAUJ kabla ya kuanzisha 
mifumo mipya.  

Wizara imeshafanya uchambuzi yakinifu kuhusu mfumo 
wa kielekroniki unaotakiwa ikiwa ni  pamoja na 
miundombinu inayotakiwa kwa ajili ya maandalizi ya 
kutumia mifumo ya kielekroniki kwenye hospitali zote 
za mikoa za rufaa. 
 
Aidha,  Wizara imeziunganisha hospitali zote za mikoa 
za rufaa kwenye mkongo wa Taifa (National Fiber Optic) 
ili ziweze kupata mtandao wa uhakika na kuweza 
kuwasiliana.   
 
Vile vile, Wizara kupitia Shirika la Bima ya Afya (NHIF) 
ipo kwenye hatua za mwisho za ununuzi wa mfumo 
huu.  
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7. Usimamizi 
wa Tiba 
mbadala  

Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii kwa 
kushirikiana na Mikoa 
na Halmashauri 
iondoe mabango na 
kudhibiti  matangazo 
yanayotolewa kwenye  
vyombo vya habari 
yanayohusu Tiba asili 
ambayo hayafuati 
Sheria , Kanuni na 
Miongozo ya Tiba ya 
Asili na tiba mbadala.  
 
Aidha waratibu wote 
wa Tiba asili wafanye 
ukaguzi katika vituo na 
maduka ya Tiba asili 
na Tiba mbadala.  

Katika mwaka wa fedha 2014/15, Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa 
kushirikiana na Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala na Halmashauri za Mkoa wa 
Dar es Salaam, iliondoa mabango 1,128; Halmashauri ya Temeke mabango 248, 
Halmashauri ya Ilala mabango 580 na Halmashauri ya Kinondoni mabango 300. 
 
Aidha, Halmashauri ya Jiji la Mbeya kwa kuzingatia maagizo ya Wizara ilifanikiwa 
kuyaondoa mabango yote yanayotangaza huduma za tiba asili kinyume na sheria. 
 
Baraza limefanya uhamasishaji unaohusu usajili wa waganga wa tiba asili katika 
mikoa ya Njombe, Singida, Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga na Simiyu.  
 
Katika mwaka 2015/16 Julai na Agosti Baraza limefanya uhamasishaji unaohusu 
usajili wa waganga wa tiba asili katika mikoa ya Tanga, Kilimanjaro, Arusha na 
Manyara.   
Wakuu wa mikoa yote Tanzania bara wameandikiwa barua kuhusu kusimamia 
usajili wa waganga wa tiba asili katika mikoa yao ikiwa pamoja na udhibiti wa 
waganga wa jadi  wanaojihusisha na mauaji ya watu wenye ualbino. 
 
Wizara imeagiza kuwa matangazo yazingatie Sheria ya Tiba Asili na Tiba Mbadala 
Namba 23 ya mwaka 2002 katika kutangaza matangazo yanayohusu huduma za 
tiba asili na tiba mbadala. 



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

8. Michoro ya 
Vituo vya 
kutolea 
huduma za 
afya 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 
iandae upya  michoro ya vituo vya 
kutolea huduma za afya na isambazwe 
katika Mikoa na Halmashauri zote.  

Kazi ya kupitia mwongozo uliokuwepo imekamilika na kwa 
sasa maelezo ya mwongozo yameridhiwa na uongozi wa 
Wizara tayari kwa kuchapishwa.  
 
Inashauriwa baada ya hapo, wataalam wa kila eneo la 
huduma (service area eg. Laboratory, Theatres, Pharmacy) 
wakae na kutoa mapendekezo mahsusi pamoja na waandaji 
wa michoro.  
 
Wataalam wa Maabara na Famasi tayari wamefanya hivyo. 

9. Ajali za 
barabani  na 
vituo kuingia 
gharama 

Wizara  ya afya na Ustawi wa Jamii 
ifanye  mazungumzo na Wizara  
zinazohusika kuhusu umuhimu wa Bima 
ya vyombo vya usafiri kuchangia 
gharama za matibabu kwa wanaopata 
ajali na vifo.  

Maoni haya yamezingatiwa katika mkakati wa ugharamiaji wa 
huduma za afya unaotarajiwa kukamilika mwezi Desemba 
2015 



Na Dondoo Azimio Utekelezaji 

10. Usambazwaji 
wa Madaktari 
Bingwa 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ikamilishe 
na kuwapanga madaktari bingwa wapangwe 
upya kwenda wilayani na mikoani kulingana  
na mahitaji. 

Wizara imeendelea na zoezi la kupanga Madaktari 
Bingwa Mikoani kwa kadri wanavyopatikana. 



Nawashukuru kwa usikivu wenu 


