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Utangulizi 
 

Mada hii itazungumzia hali ya  huduma za 
ustawi wa jamii katika maeneo makuu manne; 

•  Tathmini ya huduma za Ustawi wa Jamii nchini 

• Huduma kwa familia  na  watoto 

• Huduma ya haki za mtoto na marekebisho ya 
tabia 

• Huduma kwa wazee na watu wenye ulemavu 

 



Tathmini ya Huduma za Ustawi wa 
Jamii nchini 

• Katika mwaka wa fedha 2014/15 Wizara 
ilifanya tathmini ya Huduma za Ustawi  Jamii 
nchini .Lengo lilikuwa ni kuangalia wigo wa 
watoa huduma  na hali ya huduma hizo. 

• Tathmini hiyo  imebainisha changamoto, 
mafanikio na fursa  mbalimbali. 



Uimara na fursa za utoaji wa  huduma 

• Huduma katika  mahabusu za watoto  5 
zilizopo ni za kuridhisha . 

• Asilimia 98 ya halmashauri zina walau   Afisa 
ustawi mmoja . Hii ni hatua kubwa 
kulinganisha na mwaka 2012/13 ambapo  
ilikuwa ni 75%. 

• Kuna ushirikiano mzuri kati ya halmashauri na 
vituo vinavyotoa huduma za ustawi wa jamii.   

 



…..Uimara  na fursa za utoaji wa 
huduma 

• Vituo vya ustawi wa jamii vina rasilimali 
ambazo zinaweza kutumika kwa kuingia ubia 
na ushirikiano na sekta binafsi. 



Changamoto 

• Asilimia 54 ya vituo 298 vya watoto yatima na 
walio katika mazingira hatarishi vilivyofikiwa 
vinaendeshwa bila leseni . Aidha vituo hivyo 
havina mpango wa malezi (care plan) hivyo 
kuwafanya watoto hao kuishi muda mrefu bila 
kutengamanishwa. 

• Kuchakaa kwa miundo mbinu  katika  makazi 
ya Wazee na  vyuo vya WWU.  

 

 



…inaendelea. 

 

• Asilimia 46 ya vituo vya kulelea watoto 
wadogo mchana  ya  vituo 194 vilivyofikiwa  
vimesajiliwa .Aidha taarifa imebainisha kuwa 
maafisa ustawi wa jamii katika halmashauri 
hawafanyi ufuatiliaji  wala ukaguzi wa  vituo 
hivi. 



 
1. Huduma kwa  Familia na Watoto 

 
• Huduma za usuluhishi wa migogoro ya ndoa 

  Utulivu na amani katika ndoa ni jambo la 
msingi katika ustawi ,afya na maendeleo ya 
familia, jamii na taifa 

• Katika kuimarisha mahusiano katika ndoa 
Idara ya ustawi wa jamii imeendelea kupokea 
mashauri na kutafuta ufumbuzi wa matatizo 
hayo. 

   

 

 

 

 

 

 



…inaendelea. 

• Katika kipindi hiki jumla ya mashauri ya ndoa 
11,922 yalishughulikiwa. Mashauri 4768 (40%) 
yalisuluhishwa na mengine 7154 (60%) 
yalipelekwa mahakamani kwa ufumbuzi wa 
kisheria.  

• Migogoro hii inachangiwa na sababu  
mbalimbali ikiwemo umri wa wanandoa,hali 
ya kiuchumi , tabia na mienendo ya wanandoa 
husika. 

 



Inaendelea…… 

• Taarifa zinaonesha kuwa kundi rika 
linaloathiriwa zaidi na migogoro ya ndoa ni 
kundi la umri wa kati .   

•  Kundi hili ndilo ambalo linachangia kwa 
kiwango kikubwa katika maendeleo ya jamii 
na uchumi wa Taifa  

 

 



%   Mgawanyo wa mashauri  ya  ndoa 
kulingana na umri . 



…Mchoro kuonesha sababu za 
migogoro katika ndoa. 



Athari  za Migogoro ya ndoa. 

•  Migogoro ya ndoa   ni chanzo cha magonjwa 
mbalimbali. Mfano  UKIMWI,sonona n.k 

• Matatizo mbalimbali ya kijamii mfano kujinyonga  

• Kuongezeka kwa watoto wanaoishi katika 
mazingira hatarishi  

• Kuongezeka kwa matukio ya ukatili wa kijinsia. 
Mfano  Mkoa wa kagera umeripoti jumla ya 
matukio 312 kati ya  735 ya ukatili wa kijinsia kwa 
mwaka 2014/2015. 



Programu za Ulinzi na Usalama wa 
Mtoto 

 
• Katika kipindi hiki Wizara iliendelea kuimarisha 

mifumo ya ulinzi na usalama wa mtoto  

• Jumla ya halmashauri 32 ziliwezeshwa 
kuanzisha timu za ulinzi  na usalama wa 
mtoto.  

• Jumla ya wataalamu  815 walipatiwa mafunzo  
mbalimbali kuhusu namna ya kutoa huduma 
za ulinzi na usalama wa mtoto katika maeneo 
yao. 

 

 

 



….Inaendelea 

 

• Kwa mujibu ya Sheria ya Mtoto (2009) Kifungu cha 94 
mamlaka za serikali za mtaa zina wajibu kuwalinda na 
kuwahudumia watoto katika maeneo yake . Pia kifungu 
cha 95 cha sheria hiyo kinampa wajibu kila mwanajamii 
kutoa taarifa za matukio ya unyanyasaji na ukatili kwa 
mamlaka husika bila kuchelewa. 

• Kwahiyo,ni jukumu la Wajumbe wa RHMT na CHMT 
kuratibu na kutoa huduma stahiki za matunzo,tiba na 
za kisaikolojia kwa watoto waliofanyiwa ukatili . 

 



…inaendelea. 

•  Jumla ya matukio 3449 yaliripotiwa kwa 
mwaka 2014/15 kulinganisha na matukio 2250 
yalio ripotiwa mwaka 2013/14 kutokana na 
kuimarishwa kwa mifumo  ya ulinzi na 
usalama wa mtoto 



Malezi, Makuzi na Maendeleo ya 
Awali ya Mtoto 

 

•  Malezi na makuzi ya awali ya mtoto ni 
muhimu katika kumjenga mtoto kimwili, 
kiakili, kijamii, kimaono/kihisia na lugha. 

•  Katika kipindi hiki jumla ya vituo 24 vya 
kulelea watoto wadogo mchana vimesajiliwa 
na kufanya idadi  ya vituo vilivyo sajiliwa 
kufikia  731. 

 

 



…Inaendelea 

• Hata hivyo ,Mikoa mingi haiwasilishi maombi ya 
usajili wa vituo hivi. Ni mikoa 13 tu ndio 
imewasilisha maombi ambayo ni Arusha, Iringa, 
Morogoro, Mwanza, Ruvuma, Tanga, Pwani, DSM, 
Shinyanga, Kagera, Mtwara na Kilimanjaro. 

 

Ni jukumu la maafisa Ustawi wa Jamii wa 
Sekretarieti za mikoa na Halmashauri kuhakikisha 
vituo vya watoto wadogo mchana vinaendeshwa 
kwa mujibu wa sheria. 



Malezi ya Kambo na Kuasili 

 
• Wizara  imeendelea kusimamia utoaji wa huduma ya malezi ya 

kambo na kuasili. Katika kipindi hiki jumla ya maombi   87 
yalipokelewa .Kati ya maombi hayo  watoto  48 wamepata huduma 
ya malezi ya kambo na watoto  29 wameasiliwa. Maombi   7 
yalipelekwa  kwenye taasisi ya kimataifa ya huduma za kijamii (ISS) 
kwa ajili ya taarifa za kiuchunguzi na ombi moja  lilikataliwa kwa 
sababu ya kutokidhi vigezo 

 
• Maombi  mengi yanayowasilishwa yanatoka katika mikoa ya ; Dar es 

salaam, Mwanza, Arusha na  Kilimanjaro . Aidha wananchi wengi 
inaonekana hawaelewi vema kuhusu huduma hii. Ni Jukumiu la 
Maafisa Ustawi wa Jamii kuendelea kutoa elimu kwa jamii kuhusu 
umuhimu wa huduma hii . 

 



Makao ya watoto WKMH 

• Wizara imeendelea kuratibu huduma za 
makao ya watoto nchini. 

•  Katika kuboresha utoaji wa huduma za makao 
ya watoto, mwaka (2014) Wizara ilitoa waraka  
ulioelekeza halmashauri kuimarisha huduma 
za  makao ya watoto. Halmashauri za Meru, 
Temeke na Hai zimechukua hatua za kufunga  

 makao yanayoendeshwa kinyume cha sheria 



…inaendelea. 

• Wizara inaelekeza  maafisa ustawi wa jamii 
katika kufanya ufuatiliaji na ukaguzi wa mara 
kwa mara katika makao ya watoto yaliyoko 
katika maeneo yenu 



Huduma kwa Wakimbizi Mkoani 
Kigoma 

• Katika kipindi  hiki Wizara ilishiriki katika kutoa 
huduma za ustawi wa jamii kwa watoto na 
makundi mengine maalum katika kambi  ya 
Wakimbizi Nyarugusu, mkoani Kigoma . Jumla ya 
maafisa ustawi wa jamii  45 wanashiriki katika 
zoezi hili. 

• Huduma zilizotolewa ni  kuwaunganisha  watoto 
na wazazi/walezi  wao, kuwapa hifadhi ya muda 
kwa walezi wa kambo,kuwapa rufaa ili kupata 
huduma za afya,unasihi,malazi  na chakula 



…inaendelea. 

 

• Hadi Agosti 15 jumla ya watoto 1435 
walipatiwa huduma hizi .Kazi hii inaendelea 
hadi Septemba 2015 . 



Huduma za Haki ya Mtoto na 
Marekebisho ya Tabia 

Wizara imeendelea kuratibu, kusimamia na 
kutoa huduma kwa watoto walio katika 
mkinzano na sheria, wanaokutana  na mfumo 
wa sheria, watoto watukutu na  watoto 
wanaoishi na kufanya kazi mtaani. Huduma hizi 
zinatolewa katika Mahabusu za watoto,  shule ya 
maadilisho, vituo vya watoto wa mitaani; vizuizi( 
magereza na polisi) na  katika jamii kwa ujumla. 



Huduma zilizotolewa  

• Kuandaa  Kanuni za Kamati za Ustawi katika 
Mahabusu za Watoto. Mafunzo yametolewa 
katika mahabusu tano(5)  

• Watumishi wa Mahabusu za watoto na shule ya 
maadilisho  waliwezeshwa kujua kanuni za sheria 
ya mtoto  

• Kufanya mikutano ya uhamasishaji ya namna ya 
uanzishaji wa kamati za ustawi katika mahabusu 
za watoto kwa kamati za CMT, CHMT  katika  Jiji la 
Arusha, Tanga,  Manispaa ya Ilala na Halmashauri 
ya Mbeya. 



 Mpango wa Kuwachepua Watoto 
Walio katika Mkinzano na Sheria  

• Wizara  inatekeleza mradi wa kuwachepua 
watoto walio katika  mkinzano na sheria ili 
wapate marekebisho  nje ya mfumo rasmi wa 
kisheria.Mradi huu unatekelezwa katika  
Manispaa ya  Temeke  na Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya. 

• Katika kipindi hiki jumla  ya watoto   235 
walichepushwa; Dar es Salaam Watoto 206 na 
Mbeya watoto 29.  



Huduma  kwa Watu Wenye  Ulemavu 
na Wazee  

 
 

• Wizara imekamilisha Mwongozo wa Utambuzi 
wa Mapema  na Afua kwa Watoto Wenye 
Ulemavu .Mwongozo huu unalenga 
kuwatambua mapema  watoto na kuwapa 
huduma za marekebisho kwa wakati  



……inaendelea. 

• Mwongozo huu ni nyenzo ya utaoaji huduma 
kwa maafisa ustawi wa jamii, watoa huduma 
za afya na  elimu, wazazi,walezi wa watoto  na  
jamii. Aidha utawawezesha wazazi/walezi 
kuweza kutambua ulemavu mapema kwa 
watoto hao na kuweza kuwapeleka katika 
huduma  stahiki.  

 



…inaendelea. 

• Mwongozo huu umefanyiwa   majaribio katika 
Halmashauri za Shinyanga na Iringa ambapo 
jumla ya wataalamu 50 wamepatiwa mafunzo 

• Mwongozo huu utaanza kusambazwa mwaka 
huu wa fedha. 

 



Huduma za utengamao kwa Watu 
Wenye Ulemavu 

• Katika kipindi hiki Wizara imetoa mafunzo ya 
marekebisho na utengamao kwa maafisa 
ustawi wa jamii 10 kutoka katika Wilaya za 
Mvomero,Kilombero,Ruangwa,Dodoma ,Nkasi 
,Masasi ,Manyoni, Biharamulo na 
Sumbawanga. 

•  Mafunzo yalilenga kujenga uwezo wa kuandaa 
na kuratibu mipango inayozingatia mahitaji  ya  
watu wenye ulemavu 



Mauaji ya watu wenye Ualbino 

• Kutokana na wimbi la mauaji ya watu wenye 
ualbino nchini  Wizara inaendelea kuchukua 
hatua mbalimbali kwa kushirikiana na taasisi za 
umma na wadau wengine katika kukabiliana na 
ukatili huu.  Mojawapo ya hatua hizi ni;  

• Kufanya maadhimisho ya Siku ya  Watu Wenye 
Ualbino . Lengo la maadhimisho ni kuhamasisha 
jamii kuachana na mila potofu dhidi ya watu 
wenye ulemavu zinazowanyima haki ya 
kuishi,kushiriki na kulindwa .  



…inaendelea. 

• WAUJ kwa kushirikiana na wizara nyingine 
imeunda timu ya wataalamu ianayoandaa 
mipango mikakati ya namna ya kushughulikia 
tatizo hili.  

• Kufanya ufuatiliaji wa huduma zinazotolewa 
katika vituo vinavyolea watoto wenye ualbino 

• Kutoa elimu na uhamasishaji kupitia vyombo 
vya habari na mikutano ya uhamasishaji. 

 



Hali ya Vituo vya kulelea Watoto 
Wenye Ualbino 

• Vitendo vya Mauaji na ukatili dhidi ya watu 
wenye ualbino vimelazimisha baadhi ya watoto 
wenye ualbino kulelewa  katika vituo visivyo 
rasmi vya kulelea watoto hao hususan katika 
mikoa ya Kanda ya Ziwa .Baadhi ya Vituo ni 
Buhangija ,(Shinyanga) Watoto 301(me 156,ke 
145) Shule ya Mwisenge (Mara)54(ke 31,me 
23)Huruma Children Home 18(ke 14,me 4) Cheyo 
Children Home 7(me 4,ke 3) Gongoni 7(me 4,ke 
3) (Tabora) na Kabanga , Kigoma (72) 



Changamoto katika vituo hivi ; 

• Idadi kubwa ya watoto (hususani Buhangija) 

• Bajeti ndogo toka serikalini 

• Watoto kutotengamanishwa na famila zao 

• Wazazi na walezi kutowatembelea watoto. 

• Mmomonyoko wa maadili katika vituo . 

 



Maelekezo ya Wizara 

• Maafisa Ustawi wa   Sekretarieti  za Mikoa na 
Halmashauri kufanya  ufutiliaji wa wazazi na 
walezi wa watoto hao ili waweze kuwa karibu na 
watoto wao. 

• Maafisa Ustawi wa Jamii kuvisimamia vituo 
vinavyolea watoto kuwa na mpango wa malezi 
(Care plan) ili kuwaunganisha na jamii zao. 

• Maafisa Ustawi wa jamii kuhakikisha halmashauri 
zote zinawatambua watoto wenye ulemavu na  
na kutunza kumbukumbu zao. 



…Inaendelea. 

• Mkoa wa Shinyanga uangalie upya uendeshaji 
wa Kituo cha Buhangija kwa kuwa pamoja na 
kuwa ni shule lakini wakati huohuo 
kinaendeshwa kama makao ya watoto .  



Baraza la ushauri kwa Watu Wenye 
Ulemavu 

• Wizara imezindua Baraza la Ushauri la Taifa 
kwa Watu Wenye Ulemavu. Majukumu ya 
Baraza  ni pamoja na kushauri kuhusu huduma 
kwa watu wenye ulemavu. 

• Wizara itaandaa taratibu za uanzishaji wa 
Mabaraza haya katika ngazi za Mikoa , Wilaya , 
Kata na  Mtaa/kijiji.   



Makazi ya Wazee na watu wenye 
Ulemavu 

• Wizara imeendelea kutoa  huduma kwa wazee na 
watu wenye ulemavu katika makazi  17. Kwa 
mwaka 2014/2015 jumla ya wahudumiwa 896  
wamepatiwa huduma muhimu za kujikimu; kama 
chakula, afya , malazi ,unasihi na utengamao. 

• Ili kuboresha huduma katika makazi , Wizara kwa 
kushirikiana na wadau   imeanza  kuangalia 
namna bora ya kuendesha  makazi haya.   



Vyuo vya Ufundi na Marekebisho kwa 
Watu wenye Ulemavu 

•  Kwa sasa ni vyuo viwili tu vya watu wenye ulemavu 
vinavyofanya kazi. Chuo cha  Singida na Yombo Dar es 
Salaam.  

• Jumla ya watu wenye ulemavu 63 walihitimu mafunzo 
ambapo wanawake ni 34 na wanaume 29. Jumla ya 
vijana wenye ulemavu 110 wanaendelea na mafunzo 
ambapo (ke ) ni 51 na me (59) 

• Hata hivyo Vyuo vinne ( 4) havifanyi kazi kutokana na 
uchakavu wa miundombinu na changamoto ya kibajeti. 
Juhudi zinaendelea ili kuvihuisha vyuo hivyo. 



Wajibu wa Watalamu wa Afya na 
Ustawi wa Jamii 

 

• Kuhakikisha Halmashauri zinatenga bajeti ya 
kutosha ya huduma za Ustawi wa Jamii kama 
inavyoelekezwa katika miongozo kama CCHP 
,miongozo ya bajeti na Sera . 

• Sekretarieti za Mikoa kuendelea kusimamia 
Halmashauri kuomba vibali vya ajira kwa 
Maafisa ustawi wa Jamii na Maafisa Ustawi 
Jamii wasaidizi katika ngazi zote.  

 

 



…..inaendelea 

• Vituo vya kutolea huduma za Afya vihakikishe 
vinatenga madirisha kwa ajili ya matibabu kwa 
wazee pamoja na huduma rafiki kwa watoto  
na watu wazima waliofanyiwa vitendo vya 
ukatili na unyanyasaji. 

• Ujenzi wa vituo vya kutolea huduma za afya 
uzingatie masuala ya ujongeaji kwa watu 
wenye ulemavu  

 



HITIMISHO 

Ndugu wajumbe kauli mbiu ya mwaka huu ni 
Uwajibikaji wa watumishi wa ngazi zote ndiyo 
msingi imara katika utoaji wa huduma za afya 
na ustawi wa jamii zenye ubora 
unaotakiwa.Ewe mtumishi timiza wajibu wako. 
Hivyo; Wote kwa pamoja tushirikiane 
kuhakikisha Kuwa na jamii yenye afya bora na 
ustawi ambayo itachangia kikamilifu katika 
maendeleo binafsi na ya nchi. 

 



Mwisho 

Asanteni 


