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HALI YA UTOAJI WA HUDUMA ZA TIBA ASILI NCHINI
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Sehemu ya Tiba Asili na Tiba Mbadala,

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

SLP 743, 

DODOMA;  TANZANIA

Cell: +255-755-882078

E-mail: pmhame@yahoo.com; pmhame@moh.go.tz
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NDANI AU NJE YA BOKSI
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TUNAHITAJI KUFUKIRI

TUKIWA NDANI NA NJE YA

BOKSI KWA LENGO

KUBORESHA HUDUMA ZA

AFYA

http://www.google.co.tz/imgres?q=CARTOON+OUTSIDE+A+BOX&client=firefox-a&sa=X&hl=sw&rls=org.mozilla:en-US:official&channel=np&biw=1440&bih=796&tbm=isch&tbnid=R3isC7YeqxL3fM:&imgrefurl=http://www.yalerecord.com/&docid=Ii596Hn-oUGGeM&imgurl=http://www.yalerecord.com/wordpress/wp-content/uploads/2012/01/box.jpg&w=1098&h=1113&ei=W_WBUdyiMPST0AXIr4C4CA&zoom=1&ved=1t:3588,r:28,s:0,i:172&iact=rc&dur=994&page=2&tbnh=187&tbnw=176&start=27&ndsp=34&tx=148&ty=170


  

 

  

 

KUKUBALIWA KWA HUDUMA

ZA TIBA ASILI

 Tanzania ni nchi ya ukubwa wa eneo la kilometa za mraba

945,087 yenye watu 56,000,000; 

 ina rasilimali dawa nyingi ikijumuishwa mitidawa, wanyama, 

madini na rasilimali za kwenye maji ikiwa pamoja na bahari; 

 Tanzania ina mitidawa Zaidi 12,000

 Tanzania inakadiriwa kuwa na watoa huduma za tiba asili 

75,000 wanaotumia mitidawa katika utoaji wa huduma.

 Sera ya Taifa ya Afya, Sheria Na. 23 ya mwaka 2002 

zinaitambua huduma za tiba asili kama mojawapo ya 

huduma rasmi za afya nchini; Kanuni, miongozo na taratibu 

pia zipo.
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UMUHIMU WA TIBA ASILI

Huduma za Kinga
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Bundi akiwinda chakula

Panya anapogundua uwepo

wa paka na hivyo kujua kuwa

yupo katika mazingira

hatarishi

Hirizi iliyosheheni

kinyesi na mkojo wa

paka



  

 

  

 

HUDUMA ZA TIBA
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Mifano michache ya dawa za kisasa ambazo zimetoka tiba asili

Morphine - 1805 

 Quinine - 1820 

 Digitoxin - 1841 

 Cocaine - 1860

 Salicylic acid - 1875
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MABADILIKO KATIKA 

HUDUMA ZA TIBA ASILI
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“The Medical Practitioners and Dentists Ordinance, which was constituted before

Tanzania's independence and is still in operation, holds exemplary status for traditional
health practitioners. Chapter 92.20 (72) states the following:

Nothing contained in this ordinance shall be construed to prohibit or prevent 

the practice of systems of therapeutics according to native methods by persons 

recognized by the community to which they belong to be duly trained in such 

practice.

Provided that nothing in this section shall be construed to authorize any

person to practise native systems of therapeutics except amongst the community

to which he belongs, or the performance of an act on the part of any persons

practising any such system which is dangerous to life. “
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“In 1939 Lord Hailey published a book titled ‘African Survey’, page 1198 chapter XVII

section IX Health-Native Medicine, which stated that ‘Not all those who practice native
medicines in Africa can be dismissed as witch doctors; many are much respected, and

it is indeed possible that a study of herbs used by some of them might add to the list

of remedies, such as Quinine, which the pharmacopoeia owes to primitive medicinal

practices’ (National Archives of Tanzania, Copy of original in

20627 P.1B, NO 47119/2/39-Colonial Office Downing Street

17/03/1939)”



  

 

  

 

MAHUSIANO YA 

KIUTENDAJI

MOHCDGEC

NIMR

TAHPC

NGAZI YA HALMASHAURI

Organizations

NGAZI YA KATA

NGAZI YA VIJIJI

TAHPs

NGAZI YA MIKOA

OR-TAMISEMI

MUHAS-ITM

ACADEMIC AND 
RESEARCH 
INSTITUTIONS



  

 

  

 

MAJUKUMU YA WIZARA KATIKA 

KUENDELEZA HUDUMA ZA TIBA ASILI

Uhamasishaji wa huduma za Tiba Asili kupitia Sera; 
Sheria ya Tiba Asili na Tiba Mbadala, Na. 23 ya 
mwaka 2002 na uundwaji wa Baraza la Tiba Asili na 
Tiba Mbadala (TAHPC) 

Kanuni, miongozo na taratibu za kuwezesha 
utekelezaji wa Sera na Sheria ya Tiba Asili na Tiba 
Mbadala. 

Kuanzisha uratibu wa huduma za tiba asili na tiba 
mbadala katika ngazi ya mkoa na halmashauri

Kusajili watoa huduma, kuorodhesha wasaidizi, 
kusajili vituo na dawa za asili.



  

 

  

 

MAJUKUMU YA MIKOA NA 

HALMASHAURI

Waratibu wa huduma za tiba asili na tiba mbadala katika ngazi 

za mikoa na halmashauri wameteuliwa.

Mratibu wa Mkoa kusimamia na kufanya ufuatiliaji wa huduma 

za tiba asili katika ngazi za halmashauri

Mratibu wa tiba asili na tiba mbadala ana majukumu yafuatayo:

Kuwahamasisha watoa huduma za tiba asili na tiba mbadala

Kuwasajili watoa huduma, kuorodhesha wasaidizi, 

Kusajili vituo vya kutolea huduma, na dawa;

 kutoa elimu au mafunzo kwa watoa huduma za tiba asili na 

tiba mbadala  kuhusu mambo ya kuboresha huduma za tiba 

asili na tiba mbadala

Kuhamasha jamii kuhusu tiba asili na tiba mbadala



  

 

  

 

USHIRIKIANO

 Kupitia ushirikiano wa pamoja baina ya Wizara (Afya na OR-

TAMISEMI), MIKOA na HALMASHAURI jumla ya watoa 

huduma, 19,141 wamesajiliwa,  vituo 221 vimesajiliwa na 

daw za asili 13 zimesajiliwa

dawa 8 zimesajiliwa na –TFDA

dawa 5 zimesajiliwa na --TAHPC

Mwito:

Watoa huduma   za tiba za kisasa washirikiane na watoa 

huduma wa tiba asili na tiba mbadala kwa lengo la 

kuboresha huduma za tiba asili na tiba mbadala

Kupitia ushirikiano inawezekana kutambua huduma 

zinazozingatia usalama na ufanisi wa huduma za tiba asili 

na tiba mbadala.
12



  

 

  

 

TIBA ASILI KIVIWANDA
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Mifano michache ya dawa za kisasa ambazo zimetoka tiba asili

Morphine - 1805 

 Quinine - 1820 

 Digitoxin - 1841 

 Cocaine - 1860

 Salicylic acid - 1875
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VIWANDA
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UANZISHWAJI WA VIWANDA 

VYA DAWA ZA ASILI

Uzalishaji wa dawa za asili umeanza sanjari na 

huduma za tiba asili.

Tanzania yenye watoa huduma wa tiba asili 

Zaidi ya 75,000 na kila mtoa huduma ni 

mzalishaji wa dawa za asili kwa wateja wake.

Viwanda na idadi ya wafanyakazi

15

Aina ya Kiwanda Wafanyakazi

Kiwanda kidogo sana 1-4

Kiwanda kidogo 5-19

Kiwanda cha kati 20-99

Kiwanda kikubwa Zaidi ya 100



  

 

  

 

DAWA ZA ASILI NA UCHUMI

Kutokana na makadirio ya WHO, mahitaji ya dawa za 

asili zitokanazo na mitidawa kwa mwaka 2012 zilikuwa 

na thamani ya takriban Dola za Marekani bilioni 80 

na inakadiriwa kuwa itafikia Dola za Marekani 

trilioni 5 ifikapo mwaka 2050. 

Kuna fursa ya kuendelea katika sekta hii kutokana na 

ukweli kuwa huduma hii bado haija ratibiwa vizuri.

China na India ni nchi mbili mahsusi katika kuuza 

nje ya nchi zao dawa za asili ambapo kwa sasa

mauzo yao ni takriban asilimia 35 ya biashara ya 

dawa za asili duniani. 16



  

 

  

 

CHANGAMOTO

Ukosefu wa taarifa za kiutafiti kuhusu tiba asili

ya Kitanzania na umuhimu wake na

kusababisha:

Uelewa mdogo kuhusu tiba asili kwa madaktari,

wafamasia na wauguzi na hivyo kutokuwa na

uhusiano mzuri baina ya wataalam wa tiba ya

kisasa na tiba asili

Uelewa mdogo wa watafiti katika kufanya utafiti wa

tiba asili

Ukosefu wa nyaraka/vitabu vya mafunzo kwa

huduma za tiba asili
17



  

 

  

 

NINI KLIFANYIKE

18

Wakati Wizara ikijitahidi kutengeneza Sera nzuri na

Sheria, Taasisi za Utafiti zinatakiwa kujihusisha

kufanya utafiti wa huduma za tiba asili na dawa za

asili.

Mikoa na halmashauri iendelee kuwahamasisha

watoa huduma wa tiba asili na tiba mbadala kujisajili

wao wenyewe, kuorodhesha wasaidizi wao, vituo

na dawa za asili, vilevile kuhamasisha kilimo bora

cha mitidawa na uvunaji endelevu wa mitidawa;

na

 uzalishaji, ufungaji sahihi katika vifungashio na

uwekaji wa lebo za maelezo ya utumiaji wa dawa za

asili



  

 

  

 

HITIMISHO

 Hakuna shaka juu ya matumizi ya huduma za tiba asili, na 

kuijumuisha katika huduma za tiba ya kisasa. 

 Inatokea, na ni kitu cha uhalisia katika siku hizi, kwa sababu 

nyingi, lakini, kimsingi ni kwa sababu tunaiamini, ni mfumo wetu 

wa huduma za afya, ni mila, desturi na utamaduni wetu.

 Ni mfumo ambao watu wanaimani nao. 

 Kwa kuwa mfumo huu wa tiba unahusisha mila, desturi na 

utamaduni wetu, ni jukumu letu kutafuta njia ya kupunguza 

madhara ya huduma ya tiba asili na tiba mbadala kupitia 

mafunzo, utafiti na uzalishaji bora wa dawa za asili. 

 Ni jukumu letu kama mameneja na watu wenye elimu kuhusu huduma za 

afya katika Taifa lenye watu 56,000,000 kuchukua hatua za kuboresha 

huduma za tiba asili. 



  

 

  

 
HITIMISHO……

Ni hitimishe kwa kusema, tiba asili ni huduma 

iliyorasimishwa na ambayo inatoa huduma  kwa 

kuzingatia mila, desturi na utamaduni, na ni 

dhahiri kuwa huduma za tiba asili zina lengo 

moja linalozingatiwa na huduma za tiba ya 

kisasa ambalo “kuboresha huduma za afya za 

Watanzania ambayo ni sehemu ya lengo la 

Sera ya Taifa Afya”.



  

 

  

 

BAADHI YA RASILIMALI

ITUMIKAYO NCHINI
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http://en.wikipedia.org/wiki/Image:Avocado.jpeg
http://fasting.ws/cancer/wp-content/uploads/pineapple.jpg
http://images.search.yahoo.com/images/view;_ylt=A0PDoX_oVPBPswQA94qJzbkF;_ylu=X3oDMTBlMTQ4cGxyBHNlYwNzcgRzbGsDaW1n?back=http://images.search.yahoo.com/search/images?_adv_prop=image&va=saw+palmetto+plant&fr=yfp-t-701&tab=organic&ri=6&w=400&h=300&imgurl=2.bp.blogspot.com/__EkSKuEqW5Q/ScGz9ZUJX2I/AAAAAAAAAIM/Wku4v3ayuI4/s400/saw_palmetto_plant.jpg&rurl=http://www.vitamins-ph.com/2009_03_01_archive.html&size=59.3+KB&name=Saw+Palmetto+Plant&p=saw+palmetto+plant&oid=09a8f97c177e0e049d9247d14a7f81c8&fr2=&fr=yfp-t-701&tt=Saw+Palmetto+Plant&b=0&ni=128&no=6&ts=&tab=organic&sigr=11i7970n1&sigb=13g78bkv8&sigi=12ut0ciq1&.crumb=srVJsi3MZKk
http://en.wikipedia.org/wiki/File:Fig.jpg


  

 

  

 

TUTIMIZE WAJIBU WETU
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http://en.wikipedia.org/wiki/Image:Kibo_summit_of_Mt_Kilimanjaro_001.JPG

