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MADA:MCHANGO WA NGO/CSOS KATIKA KUBORESHA 

HALI YA UTOAJI WA HUDUMA ZA AFYA NA 
CHANGAMOTO ZA URATIBU



Mpangilio wa Mada

• Utangulizi

• Usajili  na  Compliance –sera ya NGO  
2001,Sheria ya NGO mwaka  2002 rev 2005

• Mfumo wa Uratibu na Mashirikiano na 
NGO/CSO

• Mafanikio na Changamoto 

• Mifano ya mizuri (Best practices )

• Mapendekezo
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Hadithi ya Tembo na Vipofu
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Utangulizi

• NGOs na CSO zina mchango Mkubwa sana katika 
kuimarisha Sekta ya Afya Tanzania .

• Uhuru wa Tanzania ulitokana na CSOs –TANU &TFL 
,mwaka 1964 zilipigwa marufuku,na mwaka 1976 
shughuli za vyama vya ushrika zilisimamishwa.

• Mdondoko wa uchumi ulilazimisha shughuli za 
NGO/FBOs kurudishwa (Structural adjustment 
programe 1980s to 1990s 

• NGO zikaongezeka kutoka  17 mwaka 1978 hadi 813 
mwaka 1994 mwaka 2015 kulikuwa na NGO 6,893
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Utangulizi

• Sera ya NGO Mwaka 2001,sheria ya NGO 
mwaka 2002 mapitio yake 2005

• Usajili wa –NGO zote ni lazima zisajiliwe na 
msajili

Usajili –Wilayani NGO za Wilaya,Mkoani NGO 
za Mkoa-Idara ya Maendeleo ya Jamii (msajili 
msaidizi)

NGO za kimataifa  –zinatakiwa kuomba cheti 
cha “compliance’
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Mfumo wa uratibu na mahusiano  

Ngazi ya Taifa –Msajili wa NGO na baraza la NGO .sera &sheria

DCF  -uratibu katika ngazi zote uongozwe na serikali,majukwaa 
ya majadiliano(dialogue forums) na matumizi ya mifumo ya 
serikali pamoja na ufuatiliaji wa pamoja.

Ngazi ya Halmashauri 

Msajili msaidizi – idara ya maendeleo ya jamii.

Atasaidia usajili,utendaji wa NGO na CSO na kuripoti katika 
vikao vya Halmshauri.

Idara Afya – uandaaaji ,utekelezaji na utoaji taarifa za CCHP

Vikao vya uratibu   –PPP forums,vikao vya maandalizi ya 
CCHP,vikao vya robo mwaka vya LGA
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Mafanikio –Sera 

• NGO zimesaidia katika kufanya mabadiliko 
mbalimbali ya kisera –kutoa ushahidi wa 
kufanya mabadiliko na ushawishi wa 
viongozi.

• Wamehamasisha ushiriki na uwajibikaji wa 
viongozi katika maswala mbalimbali ya afya-

• Ubunifu wa kiutendaji (Inovative practices )
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Mafanikio –Fedha 

• Zimesaidia kuongeza upatikanaji wa fedha 
katika kutatua changamoto mbalimbali za 
afya.

• Inakadiriwa kuwa ni 10% tu ya misaada 
kutoka nnje huingizwa kwenye bajeti ya 
serikali .90% ya misaada huenda katika miradi 
inayoendeshwa na NGO na miradi misonge.

• 58% ya vyanzo vya fedha vya NGO ni kutoka 
wahisani wa nnje ,16% CSR
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Mafanikio-Raslimali watu 

• NGO za afya zinaongoza kwa kuajiri 
watumishi wengi  (watu 982/5,317 taarifa 
msajili 2015). 

• Ziliweza kupeleka na kuwavutia wafanyakazi 
kuishi mikoa ya Pembezoni (Mfano –BMAF)

• Kujenga uwezo wa watoa huduma-Ndizo 
zinazoendesha mafunzo ya kujiendeleza  
watumishi wa afya (CPD) kwani taasisi nyingi 
hazitengi fedha za kuendeleza watumishi. 
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Mafanikio-Huduma   

• NGO zimesaidia kuziba pengo la huduma 
zinazotolewa na serikali –mfano huduma 
mkoba za FP,HIV nk.-AMREF,Marie 
stopes,PSI ,Engender nk

• Ujenzi wa vituo vya kutolea huduma za Afya 

• Uimarishaji wa mifumo ya utoaji wa taarifa 
na ubunifu katika kupata taarifa sahihi kwa 
wakati.

• Nk.
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Changamoto 

• Utegemezi mkubwa wa NGO kwa wafadhili 
wa nnje

• Mlingano hafifu wa Vipaumbele vya 
wafadhili  ukilinganisha na vipaumbele vya 
serikali.

• Kiwango kidogo cha watu ,taasis na 
mashirika wanaochangia kupitia NGO kwa 
ajili ya huduma za Afya.mfano mzuri wa 
kuigwa ni Uchangiaji wa ABCT-huduma za 
HIV 16/08/2018 RMOs&DM0s CONF 2018



Vyanzo vya fedha za NGO –Ripoti ya 
msajili 2015
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Uwazi kwenye fedha 

• Idadi kubwa ya NGOs hazitii sheria ya nchi 
hasa .Taarifa ya msaliji 2015 –kati ya NGO 
6,892 zilizokuwepo mwaka 2015 ni NGO 267 
(4%) na kukidhi vigezo (rejea sheria ya NGO  
2002,kifungu cha 29 2 na b).

• Kiwango kikubwa cha fedha za NGO 78% ni 
kwa ajili ya utawala na uendeshaji ni 22% tu  
zinaenda kutekeleza mradi  78% ( taarifa 
msajili 2015) .
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Changamoto za uratibu –matokeo ya 
utafiti wa ushiriki wa wadau katika CCHP

• Wilaya nyingi hazina mpango mkakati wa 
afya ulioshirikisha wadau .Vipaumbele vya 
Wilaya havijulikani kwa wadau.

• Hakuna MOU au service agreements kati ya 
wilaya/mikoa na wadau-ni kwa 5% tu ,

• Mratibu wa NGOs/CSO –hatoi taarifa za kila 
robo kwenda CMT,Vikao vya kudumu kuhusu 
usajili na utendaji kazi wa NGO/CSO.

• Vikao vya uratibu havikai kupokea na kupitia 
taarifa za robo za NGO/CSOs –fedha,utashi
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Changamoto za uratibu –matokeo ya 
utafiti wa ushiriki wa wadau katika CCHP

• <50% waliwasilisha mipango ili ijumuishwe 
kwenye CCHP

• <10% ya mipango iliyowasilishwa haikuweza 
kujumuishwa kutokana na sababu mbalimbali 
(format ya uwasilishaji sio nzuri,planrep tool haina 
codes zao ,imechelewa).

• Mrejesho hafifu wa shughuli zilizoingia kwenye 
mpango.

• Uwezo mdogo wa kujadiliana (negotition skills)
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Changamoto za uratibu –matokeo ya 
utafiti wa ushiriki wa wadau katika CCHP

• Hakuna jukwaa la pamoja la wadau 
linalowawakilisha katika wilaya (Partner /NG 
group) kila mdau anajiwakilisha mwenyewe.

• Kuongezeka kwa mzigo wa kuwahudumia 
(mfano mwaka 2006 kulikuw ana mission 
zaidi ya 680 za kupitia miradi ya wafadhili)

• Hakuna utaratibu maalamu wa majadiliano 
na makubaliano (dialogue forums) na 
makubaliano ya pamoja yenye vigezo vya 
ufuatiliaji.16/08/2018 RMOs&DM0s CONF 2018



Changamoto 

• Sababu kubwa za wadau kutokuwasilisha 
mipango yao ili ijumuishwe kwenye CCHP ni 
pamoja na ;

• Matakwa ya mfadhili –kutokutaka kiwango 
cha fedha zifahamike.

• Kutokufahamu miongozo ya uandaaji wa 
mipango.

• Kutoambiwa taratibu na wilaya ,mikoa

• Hofu ya uwezo wa wataalamu wanaoandaa 
CCHP
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Best practice ya Kongwa 

• Kiashiria cha FP kilikuw achini 26% FP coverage pamoja na 
kuwa na wadau wengi 

• Chanzo –baadhi ya wadau wanaenda kwenye vituo kwa ajili 
ya outreach bila kuhusisha ofisi ya DMO, wanachagua 
wenyewe vituo vya kwenda kwa ajili ya outreach ,bajeti zao 
zilikuawa hazifahamiki,hakuna ufuatiliaji na upangaji wa 
pamoja,takwimu zinachukuliwa bila kuingizwa kwenye 
DHIS,mpango kazi wao haufahamiki na wilaya.

• Waliitisha kikao cha pamoja na kukubaliana yafuatayo –
wadau walieleza nao changamoto wanazozipata kutoka 
wilayani ikiwa ni pamoja na –usshirikiano mdogo 
wakiandika barua hawajibiwi kwa wakati,vipaumbele vya 
wilaya havifahamiki kwa wadau ,hakuna vikao vya mara kwa 
mara na wadau 
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utekelezaji 

• Waliweka  malengo ya pamoja –kila mwezi 
watu 80 wapatiwe huduma za FP za muda 
mrefu 

• Ratiba ya utekelezaji ,na ufuatiliaji wa 
pamoja.

• Matokeo –coverage ya FP imeanza 
kuongezeka kutoka 26% Jan –Machi 2018, 
mpaka 76% April June 2018
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Mapendekezo 

• Kuanzisha mfumo/majukwaa ya majadiliano 
ya wadau katika wilaya/mikoa – dialogue 
forums.

• Kuandaa viapumbele vya mashirikiano na 
uwekezaji katika afya –mpango mkakati wa 
afya wa wilaya

• Kuunda uongozi wa wadau wa wilaya (lead 
partner na partner groups –Troika approach 
na  decentralize SWAp 
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Mapendekezo

• Kufanya mapitio ya sera na sheria ya NGO 
kuendana na mazingira ya sasa. 

• Kupitia mfumo wa planrep/kuanzisha 
utaratibu wa kutoa taarifa  na kuzijumuisha 
taarifa za wadau wote kila robo.

• Kuweka mkazo katika kutumia fursa ya 
cooperate social responsibility ili NGO/CSOs 
zipate fedha nyingi za ndani kuendesha 
shughuli zao.
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Refferences
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KIKAO CHA MIKOA NA HALMASHAURI 

JUU YA UKARABATI


