
  

 

  

 

UTEKELEZAJI WA AFUA YA UANGAMIZAJI 

WA VILUWILUWI WA MBU(LARVICIDING) 

WAENEZAO MALARIA

Kikao cha waganga wakuu wa Mikoa na 

Wilaya

Ukumbi wa LAPF
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YALIYOMO

• Utangulizi

• Malengo ya Udhibiti wa Malaria.

• Utekelezaji wa Afua ya “Larviciding”

• Ulipaji wa gharama za viuadudu.

• Fedha zilizotengwa kwa ajili ya utekelezaji wa Afua ya 

“Larviciding”

• Changamoto za utekelezaji wa afua ya Larviciding

• Mambo yanayotakiwa kufanyika katika Mikoa na 

Halmashauri

• Hitimisho.



  

 

  

 

• Afua ya larviciding ni moja ya mkakati muhimu

katika udhibiti wa mbu (Malaria vector control).

Afua hii huangamiza viluwiluwi wa mbu katika

mazalia katika hatua ya awali (larva stage).

• Serikali kwa kutambua umuhimu wa Afua hii

katika udhibiti wa malaria nchini, imejenga

Kiwanda cha Viuadudu Kibaha Mkoani Pwani

kwa kutumia fedha zake yenyewe kwa asilimia

100.

UTANGULIZI



  

 

  

 

• Katika kuhakikisha azma ya Serikali inafanikiwa, mnamo

tarehe 22 Juni, 2017 Mhe. Dkt John Pombe Joseph

Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alitoa

agizo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kununua viuadudu

na kutumia kwa ajili ya kuangamiza viluwiluwi wa mbu

kwenye mazalia.

• OR-TAMISEMI ikiwa na jukumu la kusimamia Mikoa na

Halmashauri, imeweza kuratibu ununuzi na matumizi ya

viuadudu kutoka kiwandani ambapo mikoa yote 26 na

Halmashauri 184 (100%) nchini zimeshachukua viuadudu na

kuanza zoezi la upuliziaji katika maeneo yenye mazalia ya

mbu.

UTANGULIZI…



  

 

  

 

LENGO KUU

Mikakati Mikuu:Mikakati  iliyowekwa ili kufikia Lengo 

itajikita katika maeneo yafuatayo :

•maambukizi ya malaria kwa kuinua na kuendeleza

Afua za kudhibiti mbu waenezao malaria

•Kuzuia ongezeko la wagonjwa na vifo vitokanavyo

na malaria kwa kuzingatia upimaji na utoaji tiba

sahihi mapema

•Kuhamasisha jamii kuhusu mabadiliko ya tabia

chanya juu ya matumizi ya afua za kudhibiti malaria

•Kuhakikisha usimamizi thabiti na matumizi sahihi ya

rasilimali fedha za shughuli za kudhibiti malaria

Lengo Kuu: Kupunguza kiwango cha maambukizi ya
malaria kitaifa kutoka wastani wa asilimia 10 % kwa
mwaka 2012 hadi chini ya asilimia 1 % ifikapo Disemba
2020.



  

 

  

 

UDHIBITI WA 
MBU KWA 

UTANGAMANO

•VYANDARUA 
VYENYE DAWA
•UPULIZIAJI 
VIUATILIFU UKOKO
•UANGAMIZAJI 
VILUILUI

• VIUADUDU
• UDHIBITI WA 

MAZINGIRA

UPIMAJI NA TIBA 
SAHIHI YA MALARIA 

PAMOJA NA TIBA 
KINGA

•UPIMAJI
•MATIBABU SAHIHI
•TIBA KINGA
•USAMBAZAJI 
•WAKATI WA 
DHARULA

UFUATILIAJI NA 
TATHMINI YA 

UTEKELEZAJI

•UFUATILIAJI & HATUA 
STAHIKI
•KUZUIA MATUKIO YA 
MILIPUKO

• UFUATILIAJI MAHSUSI  
WA WAGONJWA ili 
kutokomeza malaria)

MAWASILIANO KUHUSU MABADILIKO YA TABIA

UENDESHAJI BORA  WA  MPANGO, URATIBU WA WADAU NA 

RASILIMALI FEDHA 

UIMARISHAJI WA MIFUMO YA UENDESHAJI SEKTA YA AFYA 

Mikakati ya udhibiti wa

malaria



  

 

  

 

Matokeo (outcomes):

•Matukio ya wagonjwa wa malaria (kwa mujibu wa takwimu za vituo vya kutolea huduma) yamepungua kwa

takriban 62% kutoka wahonjwa 295/1000 watu (2008) hadi wagonjwa 112/1000 watu (2017);

•Idadi ya vifo kutokana na malaria imepungua kwa 73% kutoka vifo 33/1000 watu (2008) hadi vifo 9/1000

(2017);

•Kiwango cha maambukizi ya malaria kimepungua kwa 60% kutoka 18.1% (THMIS -2007/8) hadi 7.3 % (MIS -

2017);

•Idadi ya watu waishio katika maeneo yenye kiwango cha maambukizi ya malaria yaliyo chini ya 10%

imeongezeka kutoka 39% (2007/8) to 68% (2017) na idadi ya watu waishio maeneo yenye kiwango kikubwa cha

maambukizi imepungua kwa Zaidi ya nusu kutoka 61% hadi 32% katika kipindi hicho hicho;

24.4

17.3

15.4
14.8

11.8 11.7 11.7
11.2

9.5

8.1
7.3 7.1

6.1 6.0
5.3

4.0
3.1

2.3 2.0 1.8
1.1

0.6
0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

0

5

10

15

20

25
Malaria Prevalence (%) Distribution per Regions – Tanzania Mainland.

Viashiria muhimu vya malaria



  

 

  

 

UTEKELEZAJI WA AFUA YA 

“LARVICIDING’’

• Hadi kufikia mwezi Julai 2018, Mikoa na Halmashauri 

ilichukua viuadudu kwa awamu mbili, 

– Awamu ya kwanza, jumla ya Mikoa 14 iliyokuwa na 

kiwango kikubwa cha maambukizi ya malaria (High 

Malaria Prevalence) 

– Awamu ya pili ni Mikoa 12 yenye kiwango kidogo cha 

malaria(Low Malaria Prevalence)

• Halmashauri 179 kati ya 185 (97%) zimeweza kutambua 

maeneo ya mazalia ya mbu katika maeneo yao.



  

 

  

 

Kiasi cha viuadudu 

kilichopokelewa
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Matumizi ya Viuadudu… 

 -

 20.0

 40.0

 60.0

 80.0

 100.0

 120.0

0

5000

10000

15000

20000

25000

30000

35000

40000

L
IT

A
 Z

A
 V

IU
A

D
U

D
U

 T
U

M
IK

A

MIKOA

KIASI CHAVIUDUDU KILICHOPOKELEWA(LITA) KIASI CHA VIUDUDU KILICHOTUMIKA(LITA)
% YA MATUMIZI YA VIUADUDU



  

 

  

 

Zoezi la upuliziaji Viuadudu 

Mkoani Katavi



  

 

  

 

Zoezi la upuliziaji Viuadudu 

Mkoani Shinyanga



  

 

  

 

• Hadi kufikia Julai 27, 2018 kiasi cha shilingi   

307,422,884   kati ya 1,760,880,000 kimeweza 

kulipwa kwa ajili ya kulipia gharama za viuadudu 

vilivyochukuliwa toka Kiwandani Kibaha, sawa na 

asilimia 18 tu.

•Halmashauri 32 (40%) kati ya Hamashauri 80 zilizopo 

katika  mikoa 12 ikiwemo na Halmashauri moja 

Mkoani Simiyu (Bariadi TC) zimeweza kulipia deni 

kiwandani. 

HALI HALISI YA ULIPAJI WA DENI LA 

VIUADUDU KIWANDANI BIOTECH-KIBAHA 

HADI KUFIKIA JULAI 27, 2018



  

 

  

 

ULIPAJI WA DENI LA VIUADUDU

• Mikoa 5 kati ya mikoa 13 inayodaiwa gharama za 

viuadudu imeweza kulipa deni hilo kiwandani, 

ambayo

– Arusha (Halmashauri 1), 

– Kilimanjaro (Halmashauri 4), 

– Dar es Salaam (Halmashauri 1), 

– Songwe (Halmashauri 1), 

– Njombe (Halmashauri 1) na 

– Rukwa (Halmashauri 2).



  

 

  

 

Mchanganuo wa Deni la Viuadudu 
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Mchanganuo wa kiasi kilicholipwa

ARUSHA
3%

IRINGA
10%

MBEYA
0%

SINGIDA
1%

DODOMA
0%

SONGWE
4%

KILIMANJARO
18%

DAR ES SALAAM
46%

MANYARA
5%

NJOMBE
8%

RUKWA
3%

TANGA
2%



  

 

  

 

Bakaa ya Deni la Viuadudu
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MIKOA  ILIYOTENGA FEDHA KWA 

MWAKA 2018/19

• Jumla ya fedha Tshs 8,982,310,817 zilizotengwa kwa ajili ya 

ununuzi na matumizi ya Viuadudu kwa Halmashauri 179 

Nchini.

• Halmashauri tano hazijawasilisha Bajeti kwa ajili ya ununuzi 

na matumizi ya viuadudu;

-Tabora(Urambo DC na Uyui DC)

-Mtwara(Mtwara MC )

-Lindi (Lindi MC)

-Arusha(Ngorongoro DC)



  

 

  

 

CHANGAMOTO KATIKA UTEKELEZAJI 
WA LARVICIDING

• Asilimia 90 ya Halmashauri zote nchini kutotenga fedha kwa 

2016/17 na 2017/18 kinyume na maelekezo yaliyotolewa na 

OR-TAMISEMI mwaka 2016 hivyo kusababisha ugumu katika 

eneo la gharama za uendeshaji ikiwa ni pamoja na ulipaji wa 

Deni Kiwandani.

• Mtazamo hasi wa baadhi ya wakurugenzi katika mikoa 12 ya 

awamu ya pili kuhusiana na ulipaji wa gharama za ununuzi na 

matumizi ya viuadudu,hivyo kupelekea kasi ndogo ya ulipaji wa 

deni.

• Kukosa utaalamu wa kutosha na vifaa kwa ajili ya zoezi la 

ufuatiliaji (scooping) katika baadhi ya Halmashauri



  

 

  

 

MIKAKATI YA SERIKALI

• Kuhakikisha Halmashauri zinatenga fedha katika  

Mipango na Bajeti  kwa kila mwaka mpya wa 

fedha,kwa ajili ya kutekeleza afua ya Larviciding.

• Wizara ya Afya maendeleo ya Jamii Jinsia Wazee 

na Watoto  pamoja na OR-TAMISEMI  

kuwashirikisha wadau wa maendeleo katika 

kuandaa kitita cha Uraghibishi kwa lengo la kutafuta 

fedha zaidi ili kusaidia Mikoa na Halmashauri 

kutekeleza afua ya ‘’Larviciding’’ na ‘’Indoor residual 

Spraying’’



  

 

  

 

Mikakati ya Serikali

-Njia hizo zimeonekana kukosa wadau wakusaidia 

ukilinganisha na ugawaji wa vyandarua au 

upatikanaji wa dawa kwa ajili ya matibabu ya 

malaria.

• Kuhakikisha Halmashauri zinatenga fedha katika  

Mipango na Bajeti  kwa kila mwaka mpya wa 

fedha,kwa ajili ya kutekeleza afua ya Larviciding.



  

 

  

 

Mikakati ya Serikali

• Wadau wameelekezwa kuwasilisha mipango yao OR -TAMISEMI ili 

ifanyiwe mapitio kabla ya utekelezaji ili ifuate vipaumbele vya serikali 

ambapo kwa sasa kipaumbele kimojawapo katika eneo la kupambana na 

Malaria ni kuwekeza katika afua ya “Larviciding” katika kuangamiza 

mazalia ya Mbu waenezao malaria.

• Kusimamia Halmashauri zote ambazo hazijalipa Deni la gharama za 

Viuadudu ziweze kulipa

• Wizara ya Afya kupitia NMCP kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI 

inaendelea na zoezi la ufuatiliaji wa mbu wapevu(Entomological 

surveillance) katika maeneo yenye Kiwango kikubwa cha Maambukizi ya 

Malaria pamoja na Ufuatiliaji wa Matumizi ya Malaria Dash board na 

MSDQI katika kuboresha takwimu za malaria,kugundua tatizo mapema 

na kutafuta ufumbuzi



  

 

  

 

Mikakati ya Serikali

• Wadau wameelekezwa kuwasilisha mipango yao OR -TAMISEMI ili 

ifanyiwe mapitio kabla ya utekelezaji ili ifuate vipaumbele vya serikali 

ambapo kwa sasa kipaumbele kimojawapo katika eneo la kupambana na 

Malaria ni kuwekeza katika afua ya “Larviciding” katika kuangamiza 

mazalia ya Mbu waenezao malaria.

• Kusimamia Halmashauri zote ambazo hazijalipa Deni la gharama za 

Viuadudu ziweze kulipa

• Wizara ya Afya kupitia NMCP kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI 

inaendelea na zoezi la ufuatiliaji wa mbu wapevu(Entomological 

surveillance) katika maeneo yenye Kiwango kikubwa cha Maambukizi ya 

Malaria pamoja na Ufuatiliaji wa Matumizi ya Malaria Dash board na 

MSDQI katika kuboresha takwimu za malaria,kugundua tatizo mapema 

na kutafuta ufumbuzi



  

 

  

 

• Kutambua mazalia halisi ya mbu kwa kuwatumia wataalamu wa masuala 

ya Vector Control

• Kufanya upuliziaji kwa vipindi sahihi (upuliziaji usifanyike kipindi cha 

mvua).

• Kufanya ufuatiliaji wa kupungua kwa mbu katika mazalia kwa vipindi 

sahihi kulingana na Miongozo iliyotolewa

• Kutoa Taarifa ya utekelezaji kwa wakati siku ya 14 kila baada ya 

robo(Quarterly).

• Kulipa Deni kwa wakati,ili Kiwanda kiweze kuendelea na uzalishaji.

Mambo yanayotakiwa kufanyika katika Mikoa 

na Halmashauri 



  

 

  

 

Kwa kuwa ili kupambana na Malaria  afua zaidi ya moja inatakiwa kutumika .

Afua hizo ni 

• Indoor Residual Spraying”Matumizi ya vyandarua,Usafi wa mazingira na 

ufukiaji wa mashimo maeneo ya migodi au maeneo ambayo uchimbaji 

wa mchanga unaendelea 

• Uchunguzi(Diagnosis) na Matibabu (Treatment) sahihi ya   wagonjwa wa 

ndani(Inpatient) na nje(Outpatient) ambao wamegunduliwa kuwa na 

Malaria ni jambo la kuzingatia ili kupambana na Ugonjwa wa Malaria.

Hitimisho



  

 

  

 

• Afua zilizotajwa zinatakiwa ziende sambamba na “Larviciding”kwani 

kuacha njia mojawapo miongoni mwa zilizotajwa inaweza kupelekea 

tatizo la ugonjwa wa Malaria miongoni mwa jamii kujirudia au kiwango 

cha maambukizi kuongezeka.

• Halmashauri  zinatakiwa  kulipa  deni ili kiwanda kiendelee na uzalishaji 

kwa manufaa ya Taifa.

Hitimisho



  

 

  

 

Asanteni kwa Kunisikiliza


