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DIBAJI 

 

Serikali katika jitihada za kuboresha utoaji wa huduma za afya nchini iliamua kutekeleza 

Sera ya uchangiaji wa huduma za afya katika vituo vya kutolea huduma. Uamuzi huo 

ulibadilisha utaratibu wa utoaji huduma za afya zilizokuwa zinatolewa bila malipo katika 

ngazi zote za vituo vya kutolea huduma za afya nchini mara baada ya kupata uhuru. 

Serikali ilichukua uamuzi huo kutokana na kuyumba kwa uchumi wa dunia katika miaka 

ya 1980 kuongezeka kwa idadi ya watu na kuibuka kwa magonjwa mapya na 

yanayojirudia hali iliyosababisha bajeti ya serikali kushindwa kukidhi mahitaji na 

kugharimia huduma za afya hususan upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na 

vitendanishi.  

Serikali katika kukabiliana na ufinyu wa bajeti katika sekta ya Afya iliendelea kutoa 

mchango wake kugharimia huduma hizo kwa kuzingatia uwezo wa kibajeti, kushirikisha 

wadau wa Maendeleo pamoja na kuanzisha taratibu mbali mbali za uchangiaji wa 

gharama za huduma za afya. Mifumo hii ya uchangiaji ni pamoja na utaratibu wa malipo 

ya papo kwa papo wa mwaka 1993, Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) wa mwaka 1996 

na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) wa mwaka 2001, lengo lilikuwa ni 

kuhakikisha mwananchi anapata huduma za afya zilizo bora wakati wote.  

Katika kuleta ufanisi wa utekelezaji wa mifumo hii ya uchangiaji, Serikali kupitia Wizara 

ya Afya, Maendeleo ya Jami, Jinsia, Wazee na Watoto imeendelea kuweka mkazo na 

kuhakikisha kuwa, fedha zote zinazopatikana kutokana na uchangiaji zinasimamiwa 

kikamilifu ili kuleta tija katika vituo vya kutolea huduma. Hata hivyo, Serikali imetambua 

kuwepo kwa changamoto mbalimbali katika matumizi stahiki ya fedha hizo za uchangiaji 

ambazo wakati mwingine kwa sehemu kubwa zimesababishwa na kutokuwepo kwa 

mwongozo mahususi unaotoa maelekezo ya matumizi stahiki ya fedha za uchangiaji wa 

huduma za afya. Hivyo, Timu za Uendeshaji na Kamati za Usimamizi za vituo vya 

kutolea huduma za afya zimekuwa zikipanga matumizi ya fedha hizo katika shughuli 

ambazo hazileti tija katika uboreshaji wa huduma za afya katika vituo kinyume na nia ya 

serikali ya uboreshaji wa huduma za afya  
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UTANGULIZI 

 

Uchangiaji wa huduma za afya umetokana na athari za kudorora kwa uchumi katika 

miaka ya 1980 hali ambayo ilisababisha kupanda kwa gharama za dawa,viffa na vifaa 

tiba na hivyo kuwa moja ya sababu za bajeti ya Serikali kuto kukidhi mahitaji halisi 

yaliyopo. Sababu nyingine ni kuwepo kwa ongezeko la idadi ya watu mwaka hadi 

mwaka, wanachi wengi kupata mwamko wa kuhudhuria, kutumia, kufuatilia huduma za 

afya (kinga, tiba utengamao na tiba shufaa) zinazotolewa katika vituo,  kuwepo kwa 

usugu wa vimelea ambavyo husababisha kutumia dawa mbadala na za mseto ambazo 

ni ghali zaidi, kuwepo kwa magonjwa mapya yanayoibuka na yanayojirudia kutokana na 

mabadiliko ya tabia nchi pamoja na ongezeko la magonjwa yasiyo ya kuambukiza na 

hivyo kuifanya jamii kuwa na tatizo kubwa la magonjwa ya kuambukiza na yasiyo ya 

kuambukiza. 

 Kutokana na upungufu katika utoaji wa huduma za afya, Serikali ilifanya utafiti mwaka 

1990-1992 juu ya uwezo na uhiari wa wananchi kuchangia gharama za huduma za 

afya. Matokeo ya utafiti huo yalionesha kuwa, wananchi wako tayari kuchangia 

gharama za huduma za afya ili waweze kupata huduma bora.  Kutokana na matokeo ya 

utafiti huo, mwaka 1993 Serikali ilianzisha utaratibu wa kushirikisha wananchi katika 

kuchangia gharama za huduma za afya kwa lengo la kupunguza pengo lililojitokeza kati 

ya mahitaji halisi ya utoaji wa huduma za afya na upatikanaji wa fedha kulingana na 

uwezo wa Serikali kiuchumi.  

Katika kutekeleza Sera ya Uchangiaji gharama za huduma za afya katika vituo vya 

umma, Serikali iliandaa Mwongozo wa Uchangiaji mwaka 1997. Pamoja na mambo 

mengine Mwongozo huu uliweka   viwango vya uchangiaji gharama za huduma za afya. 

Fedha hizo zinachangia kupunguza ufinyu wa bajeti ya matumizi ya kawaida 

inayotolewa na Serikali kwa ajili ya kuboresha upatikanaji wa huduma za afya kwa 

kuzingatia mipango  inayoandaliwa na kutekelezwa  na Wizara ya Afya Maendeleo ya 

Jamii Jinsia Wazee na Watoto, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-

TAMISEMI) hususani katika Mikoa na mamlaka za serikali za mitaa. 
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Aidha, katika kuhakikisha kuwa Mwongozo huu unatekelezwa kwa ufanisi Serikali 

iliweka utaratibu wa msamaha kwa makundi maalum katika kugharamia huduma za 

afya pindi wanapohitaji huduma hizo kutoka katika vituo vya kutolea huduma za afya.  

Maandalizi ya mwongozo huu yamezingatia matamko ya Sera ya Afya ya mwaka 2007, 

Sera ya Wazee ya mwaka 2003, Awamu ya Pili ya Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa 

miaka Mitano (2016/17-2020/21). Sheria ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

Na. 9 (1982), kama ilivyorekebishwa mwaka 2000. Kanuni za Usimamizi wa Fedha 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa “Local Authorities Financial Memorandum” (LAFM), 

1997 kama zilivyorekebishwa mwaka 2010, Sheria ya Ununuzi ya Umma ya mwaka 

2011 kama ilivyorekebishwa mwaka 2016.na maelekezo mengine ya Serikali.  

Malengo mahususi ya Mwongozo huu ni kama ifuatavyo; 

1. Kuongeza ufanisi katika makusanyo na matumizi ya Fedha za Uchangiaji huduma 

za afya na hivyo  kuboresha huduma za afya,  

2. Kuongeza ufanisi katika uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za uchangiaji huduma za 

afya. 

3. Kuongeza uelewa kwa watoa huduma katika usimamizi wa fedha za uchangiaji wa 

huduma za afya.  

Mwongozo huu unalenga kutoa maelekezo na kufafanua taratibu zinazotakiwa 

kuzingatiwa katika usimamizi wa fedha za uchangiaji wa huduma za afya katika vituo 

vya kutolea huduma za afya. Aidha, maudhui ya Mwongozo huu ni kama ifuatavyo;  

i. Muundo na majukumu ya utekelezaji wa mwongozo 

ii.  Utaratibu wa ukusanyaji na udhibiti wa mapato  

iii. Matumizi na utunzaji wa Hesabu za fedha 

iv. Ununuzi wa bidhaa, huduma na utunzaji wa kumbukumbu 

v. Utoaji taarifa  za uchangiaji 
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SURA YA KWANZA 

MUUNDO NA MAJUKUMU YA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO 

1.1 Muundo wa uongozi na uendeshaji katika ngazi mbalimbali za kutolea 

huduma za Afya 

Katika Sekta ya Afya, muundo wa uongozi na uendeshaji wa utaratibu wa usimamizi wa 

fedha za kuchangia gharama za huduma za afya uko katika ngazi mbalimbali kama 

inavyoonekana kwenye Kiambatishi Na.1.  Mwongozo huu umeainisha majukumu ya 

viongozi na watendaji wakuu katika ngazi zote kuanzia kwenye vituo vya kutolea 

huduma hadi ngazi ya Wizara. Majukumu yaliyoainishwa katika mwongozo huu ni yale 

yenye uhusiano wa moja kwa moja na usimamizi na utekelezaji wa Sera ya Uchangiaji 

wa Huduma za Afya.  

1.2 Ufafanuzi wa majukumu kwa ngazi mbalimbali katika utekelezaji wa 

mwongozo huu 

1.2.1 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

Majukumu ya Wizara katika utekelezaji wa mwongozo huu ni kama ifuatavyo: 

i. Kuandaa na kutoa mwongozo wa kisera kuhusu masuala ya ugharamiaji 

huduma za afya, 

ii. Kupanga viwango na maeneo ya kuchangia gharama za huduma za afya kwa 

kuzingatia Miongozo ya Kitaifa.   

iii. Kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa mwongozo wa usimamizi wa fedha za 

uchangiaji; 

iv. Kufanya mapitio na marekebisho ya mwongozo kila baada ya miaka mitatu 

au wakati wowote inapolazimika kufanya hivyo,  

v. Kupokea na kutathmini taarifa za mapato na matumizi ya fedha za hospitali 

zilizo chini ya Wizara  

vi. Kufuatilia na kuhakikisha kuwa vituo vya kutolea huduma za Afya vinatoa 

huduma bora za afya kwa jamii na  
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vii. Kuandaa vikao kwa kushirikisha wadau mbalimbali vya kujadili utekelezaji wa 

mwongozo huu. 

 

1.2.2 Ofisi ya Rais TAMISEMI  

Majukumu ya Ofisi ya Rais TAMISEMI katika utekelezaji wa mwongozo huu ni kama 

ifuatavyo: 

i. Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa mwongozo huu katika ngazi ya Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa, 

ii. Kuchukua hatua muafaka zenye lengo la kuhakikisha kuwa mwongozo huu 

unatekelezwa ipasavyo katika vituo vyote  vya kutolea huduma za afya vilivyo 

katika ngazi za Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa nchini, 

iii. Kupokea na kutathmini taarifa za mapato na matumizi ya fedha kutoka kwa 

vituo vya kutolea huduma vilivyo chini ya OR-TAMISEMI. 

 

1.2.3 Sekretarieti ya Mkoa 

Majukumu ya sekretarieti ya mkoa katika utekelezaji wa mwongozo huu yatakuwa kama 

ifuatavyo: 

i. Kusimamia utekelezaji wa mwongozo huu katika hospitali ngazi ya Mkoa na 

katika Mamlaka ya serikali za mitaa, 

ii. Kupokea na kutathmini taarifa za mapato na matumizi ya fedha kutoka hospitali 

ngazi ya Mkoa na vituo vya kutolea huduma vilivyo chini ya mamlaka ya serikali 

ya mitaa, 

iii. Kuchukua hatua muafaka zenye lengo la kuhakikisha kuwa mwongozo huu 

unatekelezwa ipasavyo katika vituo vyote vya kutolea huduma za afya vilivyo 

katika ngazi za Mikoa na mamlaka ya serikali za mitaa nchini. 
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1.2.4 Halmashauri 

Majukumu ya Halmashauri katika utekelezaji wa mwongozo huu yatakuwa kama 

ifuatavyo: 

i. Kusimamia utekelezaji wa Mwongozo katika hospitali katika ngazi ya 

halmashauri na mamlaka ya serikali za mitaa, 

ii. Kupokea na kutathmini taarifa za mapato na matumizi ya fedha kutoka kwa vituo 

vya kutolea huduma vilivyo chini ya mamlaka ya serikali ya mitaa, 

iii. Kuchukua hatua muafaka zenye lengo la kuhakikisha kuwa Mwongozo huu 

unatekelezwa ipasavyo katika vituo vyote vya kutolea huduma za afya vilivyo 

katika ngazi za Mikoa na mamlaka ya serikali za mitaa nchini. 

1.2.5 Bodi na Kamati za Usimamizi Ngazi ya Hospitali 

Yafuatayo ni majukumu ya Bodi na Kamati za Usimamizi wa Hospitali katika utekelezaji 

wa Mwongozo huu: 

i. Kupendekeza viwango na maeneo ya kuchangia gharama za huduma za 

afya kwa kuzingatia Miongozo ya Kitaifa,   

ii. Kuhakikisha kuwa Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya za hospitali 

wanatoa taarifa ya ukusanyaji na utumiaji wa fedha kwa wakati, 

iii. Kupokea taarifa ya tathmini ya ukusanyaji na utumiaji wa fedha zitokanazo 

na utaratibu huu, 

iv. Kutatua malalamiko ya watumiaji wa huduma za afya katika hospitali, 

v. Kubuni mbinu mbalimbali za kuongezea mapato ya hospitali, 

vi. Kuidhinisha na kufuatilia matumizi ya fedha za huduma za afya kwa 

hospitali, 

vii. Kazi nyingine ambazo zitajitokeza kutokana na utekelezaji wa utaratibu 

huu wa wananchi kuchangia gharama za huduma za afya. 

 

 

 

 

Angalizo:  

Timu ya uendeshaji wa huduma za afya ya Hospitali itawajibika kusimamia 

utekelezaji wa Mwongozo huu katika Hospitali.  
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1.2.6 Kamati za usimamizi ngazi za Vituo vya Afya na Zahanati 

Majukumu ya kamati za usimamizi za vituo vya afya na zahanati katika utekelezaji wa 

mwongozo huu ni kama ifuatavyo: 

i. Kupitia na kuidhinisha taarifa za makisio ya ukusanyaji mapato na 

matumizi kufuatana na kasma mbalimbali na kama zilivyoandaliwa na 

kuwasilishwa na uongozi wa kituo cha kutolea huduma,  

ii. Kuandaa mpango wa mapato na matumizi kwa kuzingatia vipaumbele 

vilivyopo, 

iii. Kusimamia utekelezaji wa ukusanyaji na matumizi kama ulivyoidhinishwa 

na kamati ya usimamizi ya kituo cha afya na zahanati na 

iv. Kuhakikisha vituo vinajumuisha mahitaji katika mpango wa kituo cha 

afya/zahanati. 
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SURA YA PILI 

UTARATIBU WA UKUSANYAJI NA UDHIBITI WA MAPATO  

2.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa utaratibu wa namna ya kukusanya na kudhibiti mapato yatokanayo na 

uchangiaji wa huduma za afya. Eneo hili ni muhimu kuwekewa utaratibu mahususi ili 

kuongeza tija katika ukusanyaji wa mapato na udhibiti wake. Aidha, utaratibu huu 

ukifuatwa utaweza kuondoa usumbufu kwa watumiaji wa huduma na wafanyakazi na 

kurahisisha utayarishaji wa hesabu za makusanyo na matumizi ya fedha. 

2.2 Makisio ya mapato na matumizi ya kituo 

Kila Kituo cha huduma za Afya kitatakiwa kuzingatia mipango na bajeti iliyoidhinishwa 

na ukomo wa viwango vya malipo kwa mwaka husika. Ni jukumu la uongozi wa kituo 

kuhakikisha maoteo ya mapato na makisio ya matumizi yanafanyika kwa umakini ili 

utekelezaji wa mipango iliyowekwa uwe na uhalisia. Aidha, uongozi wa kituo unatakiwa 

kubuni vyanzo vingine vya mapato ili kuhakikisha kwamba mapato ya kituo 

yanaongezeka. 

2.3 Mapato 

Kupokelewa kwa fedha taslimu, hundi au fedha kuingizwa moja kwa moja kwenye 

benki. Haya ni mapato ya kituo kutoka vyanzo mbalimbali vya ndani na nje. Mapato 

haya yanawekwa katika akaunti ya kituo. 

2.3.1 Vyanzo vya mapato yatokanayo na uchangiaji 

Vyanzo vya mapato ya kituo cha kutolea huduma za afya yatokanayo na uchangiaji wa 

huduma za afya ni;  

 Fedha za malipo ya  Papo kwa papo,  

 Fedha za  Mfuko wa Afya ya Jamii (Community Health Fund-CHF),  

 Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (National Health Insurance Fund-NHIF) na 

bima za Afya nyinginezo. 

 Fedha za Mfuko wa Dawa 
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 Vyanzo vingine vilivyoibuliwa na kubuniwa na kituo 

 

2.3.2 Taratibu za ukusanyaji na udhibiti wa mapato 

Ukusanyaji wa mapato yatokanayo na uchangiaji wa huduma za afya lazima uzingatie 

taratibu, sheria na kanuni za fedha za Serikali. Kituo cha kutolea huduma kiwe na 

utaratibu wa kukusanya mapato usiokuwa na usumbufu kwa watumiaji wa huduma. 

Uongozi wa kituo uhakikishe kuwa mtumiaji wa huduma hatumii muda mrefu katika 

mstari wa kufanya malipo. Utaratibu wa kukusanya mapato lazima uzingatie yafuatayo: 

i. Kila kituo lazima kiwe na kasiki ya kutunzia fedha,  

ii. Mtumiaji wa huduma anapolipia huduma apatiwe stakabadhi halali ya Serikali 

inayolingana na malipo aliyofanya, 

iii. Makusanyo ya fedha katika kituo lazima yapelekwe benki kila siku, pale 

ambapo fedha hazijapelekwa benki kutokana na sababu za msingi lazima 

fedha hizo zitunzwe katika kasiki la kituo husika,  

iv. Ili kudhibiti mianya ya upotevu wa mapato, vituo vyote vya kutolea huduma za 

afya viwe na sehemu maalum ya kukusanyia fedha kulingana na mahitaji 

yasiyoleta usumbufu kwa wagonjwa. Sehemu hizo ziwe na usalama wa 

kutosha kwa ajili ya kutunzia fedha taslimu na nafasi ya kutosha, 

v. Chumba cha kukusanyia fedha kisitumike na watumishi wasiohusika na kiwe 

kinafungwa.   

vi. Ukusanyaji wa fedha toka mamlaka mbalimbali zinazolipia wateja wake 

uzingatie taratibu sahihi za makubaliano yaliyopo na taasisi husika, 

vii. Kila mkusanyaji wa mapato atawajibika kwa usalama wa fedha alizokusanya 

kabla ya kuzikabidhi kwa mhasibu au benki. Mkusanyaji atawajibika yeye 

binafsi kwa kupotea kwa fedha wakati zikiwa mikononi mwake. 

viii. Mkusanyaji wa mapato atatakiwa ateuliwe kwa kuandikiwa barua na afisa 

mwenye dhamana hiyo na awe mwenye sifa sahihi za uhasibu. Aidha, kama 

hayupo mwenye sifa sahihi za uhasibu, Afisa mwenye dhamana atateua 

mtumishi kama anavyoona inafaa na kumjengea uwezo. 
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2.3.3 Matumizi ya nyaraka na vitabu vya kupokelea fedha 

Kila kituo cha kutolea huduma lazima kitunze nyaraka na vitabu vya uhasibu ili 

kuhakikisha kumbukumbu na taarifa za kiuhasibu kwa usahihi na kuzingatia miongozo 

ya fedha. 

Nyaraka za msingi zinazotakiwa kutunzwa na kituo ni pamoja na; 

 Stakabadhi 

 Daftari la fedha 

 Daftari la udhibiti 

Vile vile kutakuwa na Leja kuu itakayoandaliwa na kutunzwa na Halmashauri kwa niaba 

ya kituo cha kutolea huduma. Uwekaji kumbukumbu katika kitabu hiki utafanyika kwa 

njia ya ki-elektroniki katika ngazi ya halmashauri baada ya kuingiza kumbukumbu za 

mapato na matumizi kutoka katika daftari la fedha la kituo. 

2.3.3.1 Stakabadhi 

Mkuu wa kituo atatakiwa kuchukua vitabu vya stakabadhi pamoja na orodha ya 

vifungu/kasma/namba za msimbo kutoka mamlaka husika (WAMJW, Halmashauri) 

Aina ya stakabadhi zitakazotumika ni:  

1. Stakabadhi ya wazi (Open receipt) 

2. Stakabadhi yenye kiwango kisichobadilika (Fixed Fee Receipts (FFR) 

2.3.3.1.1 Stakabadhi ya wazi (Open receipt):  

Stakabadhi hii itatumika kuthibitisha mapokezi ya fedha zote kutoka vyanzo mbalimbali 

vya mapato ikiwa ni pamoja na ruzuku toka halmashauri, fedha za mifuko maalum 

kama NHIF, CHF, Mashirika yasiyo ya kiserikali n.k.  

2.3.3.1.2 Stakabadhi yenye kiwango kisichobadilika (Fixed Fee Receipts (FFR): 

Stakabadhi hii itatumika kupokea fedha kutoka vyanzo ambavyo kiwango kimekubaliwa 

kabla na mamlaka husika, kwa mfano malipo ya huduma (papo kwa papo). Kiwango 

kilichokubaliwa kiandikwe juu ya stakabadhi. Ikitokea kiwango kilichokubaliwa kabla 

kimebadilika wakati vitabu vya stakabadhi vingalipo, mabadiliko yafanywe kwenye 
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kitabu chote na anayebadilisha atie saini yake kabla kitabu hakijatolewa kwa mkusanya 

mapato.  

2.3.3.2 Kuandika Stakabadhi 

i. Stakabadhi ni lazima iandikwe na kutolewa kila wakati fedha zinapopokelewa; 

Stakabadhi ijazwe kwa usahihi sehemu zote kama inavyotakiwa; 

ii. Kasma iandikwe kwa usahihi kama inavyoonyesha kwenye chati ya vifungu vya 

hesabu vitakavyotolewa na mamlaka husika; 

iii. Endapo yatatokea makosa wakati wa kuandika stakabadhi ni lazima iandikwe 

nyingine mpya kwa usahihi. Ile stakabadhi yenye makosa itakuwa batili kwa hiyo 

ifutwe kwa kupiga mistari miwili na kuandikwa “Batili” kwenye nakala zote na 

zibakie kwenye kitabu kwa ajili ya ukaguzi. Aliyefuta aweke saini yake kwenye 

nakala zote. 

iv. Iwapo malipo yatapokelewa kwa hundi, namba ya hundi iandikwe kwenye 

stakabadhi husika. 

v. Stakabadhi zote ziandikwe nakala tatu kwa kutumia kaboni na zigawanywe 

kama ifuatavyo: 

a. Nakala ya kwanza kwa mlipaji. 

b. Nakala ya pili kwa ajili ya kuingiza kwenye vitabu 

c. Nakala ya tatu itabakia kwenye kitabu cha stakabadhi kwa kumbukumbu. 

vi. Pale ambapo malipo yalipokelewa kupitia benki, stakabadhi iandikwe pia kwa 

malipo haya, na kusambazwa kama inavyosemeka katika kipengele cha V 

vii. Kama hakuna hati ya benki inayoonesha fedha zilizopokelewa benki moja kwa 

moja stakabadhi iandikwe kwa kigezo cha taarifa ya benki ya mwisho wa mwezi. 

viii. Pale ambapo stakabadhi zinatolewa kwa njia ya kielektroniki, nakala ya 

stakabadhi itolewe na kuhifadhiwa kwa ajili ya kumbukumbu. 

ix. Kila stakabadhi iingizwe kwenye daftari la fedha “Cash Book”. 

x. Kuwe na rejesta maalumu kwa ajili ya upokeaji na usambazaji wa stakabadhi za 

kukusanyia fedha za kituo.   
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2.3.4 Rejista ya malipo 

Kila sehemu inayotoa huduma inatakiwa kuandika malipo yote yanayotozwa, namba ya 

stakabadhi, namba ya mgonjwa, namba ya msamaha au msamaha wa muda. Namba 

ya hati ya madai (charge sheet number) inatakiwa kuandikwa katika rejista kwa vile 

malipo yote yataandikwa kwenye akaunti ya mgonjwa kabla ya kupata msamaha au 

msamaha wa muda. Rejista zinatakiwa kujazwa kila siku ili kuwezesha kuandaa 

muhtasari wa kila mwezi. 

2.3.5 Misingi ya uhasibu 

i. Uandishi wa hesabu za fedha utazingatia mfumo wa fedha taslimu. Hesabu 

za Kituo cha huduma za Afya zitaandikwa kuonesha mapato na matumizi ya 

fedha taslimu. 

ii. Mali za kudumu zitaorodheshwa kwenye daftari maalumu na mwisho wa 

mwaka itaandaliwa orodha ya mali zote za kudumu. 

iii. Mwisho wa mwaka mali zote zilizopo stoo zitahesabiwa na kuorodheshwa na 

orodha hii itakuwa ni sehemu ya taarifa za fedha za mwaka. 

iv. Uandaaji wa taarifa za fedha za Kituo utatenganisha hesabu zinazohusu 

matumizi ya kawaida ya Kituo na matumizi ya mifuko ya maendeleo 

itakayokuwa imeanzishwa katika Kituo. 

Mkusanyaji mapato atajaza daftari la fedha litakalokuwa limeandaliwa na kituo kwa ajili 

ya kuweka kumbukumbu. Hili ni daftari litakalotumiwa na mtu anayekusanya mapato 

katika Kituo. Daftari hili litumiwe tu kwa ajili ya mapato yanayokusanywa moja kwa moja 

na Kituo kwa kutumia stakabadhi yenye kiwango kisichobadilika. 
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SURA YA TATU 

MATUMIZI NA UTUNZAJI WA HESABU ZA FEDHA 

3.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa mwongozo wa mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kufanya 

matumizi ya vituo na utunzaji wa hesabu ikiwa ni pamoja na mipango na bajeti, taratibu za 

kufanya malipo na utaratibu wa kutunza mahesabu. Matumizi ya fedha za uchangiaji 

yatafanywa kwa kuzingatia sheria na miongozo ya matumizi ya fedha za umma.  

3.2 Mgawanyo wa fedha, maeneo zitakapotumika na ukomo wa matumizi 

Fedha za uchangiaji wa huduma za Afya zitatumika kulipia huduma na shughuli halali 

zilizoidhinishwa na mamlaka husika. Mgawanyo (Allocation) wa fedha hizi umezingatia 

vipaumbele vya mambo yanayotakiwa katika ukamilifu wa huduma za afya 

zinazotolewa na kituo cha huduma za Afya. Aidha, mgawanyo unazingatia kuwa fedha 

za uchangiaji ni nyongeza (complementary funds) kwenye fedha nyingine zinazotolewa 

na Serikali katika kugharamia huduma za Afya. Vilevile, mgawanyo huu umezingatia 

vipaumbele vya Serikali kwa sasa. Hivyo, matumizi ya fedha za uchangiaji ni lazima 

yazingatie mgawanyo ufuatao: 

i. Matumizi katika ununuzi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi yasipungue 50% ya 

mapato yote yatokanayo na fedha za uchangiaji,  

ii. Matumizi kwa ajili ya malipo ya masaa ya ziada na motisha za watumishi 

yasizidi 15% ya mapato yatokanayo na fedha za uchangiaji, 

iii. Ukarabati mdogo wa miundombinu katika kituo cha kutolea huduma usitumie 

zaidi 20% ya fedha za uchangiaji, 

iv. Matumizi kwa ajili ya matengenezo na matengenezo kinga ya vifaa ambavyo 

vinatumika kwa ajili ya matibabu (Medical equipment) yasizidi 5% ya mapato 

yatokanayo na fedha za uchangiaji, 

v. Matumizi mengineyo yasizidi 10% ya mapato yatokanayo na fedha za uchangiaji  
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Fedha za uchangiaji wa huduma za afya zinakusudia kuimarisha na kuboresha huduma 

za afya katika vituo.  

3.3 Taratibu za kufanya malipo 

Malipo katika ngazi mbali mbali za vituo vya kutolea huduma za afya yatatakiwa 

kuzingatia taratibu, sheria, kanuni na miongozo ya malipo ya fedha za umma. 

3.3.1 Watia saini katika hundi 

Katika kila kundi watia saini watachaguliwa kulingana na sheria, taratibu na miongozo 

iliyotolewa na Serikali.  

i. Hospitali Maalum za Kanda/Hospitali  ngazi ya Taifa 

Katika kundi hili watia saini watachaguliwa kulingana na sheria, taratibu na 

miongozo ya fedha iliyopitishwa na Bodi za Hospitali husika. 

ii. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa/Halmashauri 

Watia saini watakuwa wawili; mmoja kutoka kundi A na mmoja kundi B. 

 Kundi A:  Mganga mkuu wa Mkoa/ Mganga mkuu wa halmashauri na 

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Mkoa/Halmashauri, Katibu wa Hospitali 

 Kundi B: KatibuTawala Mkoa/Mkurugenzi wa Halmashauri au Mhasibu wa 

Mkoa/Mweka hazina wa Halmashauri.  

iii. Katika Vituo vya Afya na Zahanati  

Kundi A: Mganga Mkuu wa Halmashauri na Mganga mfawidhi wa Kituo cha Afya 

au Zahanati 

Kundi B: Mwenyekiti wa Kamati ya usimamizi ya kituo na mjumbe mmoja wapo 

atakayechaguliwa miongoni mwa wajumbe wa kamati. 
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Muhimu:  

i. Hairuhusiwi kwa wajumbe wa kundi moja kutia saini hundi wote wawili kwa 

wakati mmoja 

ii. Kabla ya malipo ya kituo kufanyika ni lazima yapitishwe na Kamati ya 

usimamizi ya Kituo 

iii. Malipo yote ya Hospitali, vituo vya Afya na Zahanati yasiyozidi milioni tatu 

yaidhinishwe na Mganga Mkuu wa Halmashauri. 

iv. Malipo yote ya Hospitali, Vituo vya Afya na Zahanati lazima yaidhinishwe na 

Mkuugenzi Mtendaji  wa Halmashauri  

v. Malipo yoyote kwa watu wa nje yafanyike kwa hundi iliyofungwa. 

3.3.2 Kuchacha kwa hundi 

Hundi ikimaliza miezi sita baada ya kuandikwa bila kuwasilishwa benki haitakubalika 

tena na benki; hundi ya namna hii huwa imechacha. Ni muhimu kituo kuchukua hatua 

za tahadhari kuepuka athari za hundi kuchacha kwa kuhakikisha kuwa hundi 

zilizopokelewa zinapelekwa benki mara moja bila kuchelewa. Wateja pia washauriwe 

kuwasilisha benki hundi za malipo yaliyofanywa bila kuchelewa. Hundi ya malipo 

yaliyofanywa na Kituo ikichacha, marekebisho yafanyike katika daftari la fedha.  

3.3.3 Nyaraka muhimu katika kuidhinisha na kufanya malipo 

Malipo yote yanatakiwa kuambatana na hati ya malipo (Payment voucher) na mpango 

wa matumizi unaonesha kibali au idhini ya Kamati ya Uendeshaji/Bodi ya Ushauri ya 

Hospitali.   

i. Hati ya malipo ioneshe jina la mlipwaji, kasma au fungu husika, tarehe, aina ya 

malipo na maelezo yote muhimu kuhusu malipo hayo.  

ii. Hati ya malipo iandikwe kwa makini kwa kujaza kwa uwazi na mwandiko 

unaosomeka vizuri kila kipengele kinachohitajika kujazwa. 

iii. Hati ya malipo itoe maelezo ya kina kuhusu sababu za malipo yanayofanyika. 

iv. Hati ya malipo iambatishwe na ushahidi wa maandishi unaoonesha uhalali wa 

malipo kama hati ya madai.  
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v. Hati ya malipo ikishalipwa pamoja na viambatisho vyote ipigwe muhuri kuonesha 

“IMELIPWA”.  

vi. Hati iandikwe nakala tatu kwa kutumia kaboni na kugawanywa kama ifuatavyo: 

a. Nakala ya kwanza ibakie kwenye kitabu kwa ajili ya ukaguzi 

b. Nakala ya pili itumike kufanya maingizo kwenye daftari la fedha. 

c. Nakala ya tatu, apewe anayelipwa 

vii. Anayeidhinisha malipo ni lazima kuzingatia kuwa maelezo yote muhimu yako 

kwenye hati, na nyaraka zote zinazothibitisha usahihi na uhalali wa malipo hayo 

zimeambatishwa. 

3.4 Utunzaji wa hesabu na taarifa za fedha  

Kila kituo cha kutolea huduma kinapaswa kutunza hesabu za fedha na kuandaa 

taarifa kwa mujibu Sheria, Taratibu, na miongozo ya utunzaji wa fedha za Umma. 

3.4.1 Utunzaji wa hesabu 

Kila Kituo cha kutolea huduma za Afya kitatunza daftari la fedha lenye kumbukumbu za 

fedha za mwaka mzima kama ifuatavyo: 

i. Mhasibu wa kituo (au mtu yeyote aliyekabidhiwa majukumu hayo) atatunza 

kitabu cha fedha (cash book) kwa ajili ya kuandika kila fedha zinazokusanywa 

na zinazotumika.  

ii. Stakabadhi zote na hati za malipo zitakuwa zinatayarishwa na Mhasibu wa 

kituo cha huduma za afya (au mtu aliyekabidhiwa majukumu hayo).   

iii. Waganga Wafawidhi wa vituo vya huduma za afya watahakikisha hesabu za 

kituo zinatayarishwa kila mwezi na kuzituma kwa maafisa masuhuli katika 

mamlaka husika. 

3.4.2 Usuluhishi wa Benki (Bank Reconciliation) 

Mhasibu/Mganga Mfawidhi wa kituo cha kutolea huduma (au mtumishi aliyepangwa na 

Mweka Hazina /Mhasibu mkuu) katika vituo hivyo watatayarisha usuluhishi wa benki 

(bank reconciliation) kila mwisho wa mwezi kulingana na daftari la fedha (cash book) na 

kulingana na taarifa ya benki (bank statement). 
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Usuluhishi (reconciliation) huo wa kibenki utatakiwa kusainiwa na aliyeuandaa na 

kuidhinishwa na Mganga Mfawidhi wa kituo. Taarifa za usuluhishi za kila mwezi 

zitahifadhiwa pamoja na nyaraka nyingine za fedha ili ziwepo wakati wa ukaguzi.  

3.4.3 Kitabu cha kasma (Vote Book) 

Vituo vya kutolea huduma za afya vinatakiwa kuwa na kitabu cha kasma (Vote book) 

ambacho wataingiza malipo yote kufuatana na bajeti iliyoidhinishwa na Bodi ya 

Hospitali au Kamati ya Usimamizi ya kituo wa mwaka husika. Kitabu hiki kinaonesha 

mwenendo wa matumizi kwa kulinganisha na fedha iliyotengwa kwa kila kasma. 

3.4.1 Taarifa za Fedha 

Taarifa za fedha zitatengenezwa kutokana na muhtasari wa daftari la fedha. Muhtasari 

huu utatengenezwa kuanzia mwezi Julai na kuendelea ili kupata limbikizo la mwaka wa 

fedha. Kila mwezi msimamizi wa kituo ataandaa taarifa za fedha ambazo zitathibitishwa 

na Bodi/kamati ya uendeshaji ya kituo na kuwasilishwa kwa mamlaka husika kila robo 

mwaka. Taarifa hizo zitajumuisha: 

i. Taarifa ya usuluhishi wa kibenki 

ii. Taarifa ya mapato na matumizi 

iii. Tathmini ya bajeti 

iv. Orodha ya mali za kudumu na mali za muda mfupi 

v. Orodha ya wadai na wadaiwa 

Taarifa za mapato na matumizi ya kituo baada ya kuwa zimewasilishwa na 

kuidhinishwa na Bodi/kamati za uendeshaji lazima zibandikwe kwenye mbao za 

matangazo ili wananchi wajue mwenendo wa mapato na matumizi ya kituo.  

3.5 Udhibiti wa ndani (Internal controls) 

Kituo cha kutolea huduma za Afya au kamati ya uendeshaji ya kituo wataweka wazi 

sera zote zinazohusu udhibiti wa ndani. Watumishi wa kituo cha kutolea huduma za 

Afya watafanya kazi zao kulingana na mgawanyo wa kazi uliowekwa na rasilimali zote 

zilizopo katika kituo lazima zilindwe. Pia kumbukumbu mbalimbali zikiwemo zile za 

kihasibu zitunzwe kikamilifu na kwa usahihi. Aidha, shughuli zote za Kituo zitekelezwe 

kwa ufanisi na kwa kufuata kanuni na miongozo iliyopo. Kituo kihakikishe kwamba: 
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i. Majukumu ya kila mtumishi yamewekwa wazi kwa maandishi. 

ii. Majukumu ya kila chombo cha utendaji katika Kituo yako kwa maandishi. 

iii. Mtu mmoja hapewi majukumu ya udhibiti, kutoa idhini na kutunza 

kumbukumbu za mali au vifaa kwa wakati mmoja. 

iv. Unajengwa utamaduni wa kuruhusu kazi ya mtu mmoja kuhakikiwa na mtu 

mwingine anapotekeleza kazi yake. Mfano: kazi ya mwandika hati ya malipo 

isahihishwe na yule anayeidhinisha hati ya malipo na anayesaini hundi. 

3.6 Usimamizi shirikishi na Ukaguzi wa fedha 

Mamlaka zinazohusika na usimamizi wa vituo vya kutolea huduma zitafanya 

usimamizi shirikishi ili kuongeza tija na ufanisi katika utekelezaji wa mwongozo. 

Aidha, timu itakayohusika na usimamizi shirikishi itafanya ukaguzi wa fedha na 

kutoa ushauri. 

3.6.1 Usimamizi shirikishi wa kituo 

Usimamizi shirikishi ufanywe na timu kutoka mamlaka husika ili kusaidia na kushauri 

kituo. Kazi ya usimamizi shirikishi ufanywe angalau kila robo mwaka na kutoa taarifa 

kwa Bodi/kamati ya uendeshaji ya kituo. Usimamizi shirikishi uhakikishe kuwa: 

i. Sera, taratibu, sheria, kanuni na miongozo ya Serikali imewekwa wazi kwa 

wananchi na zinatekelezwa. 

ii. Kumbukumbu na takwimu muhimu zinatunzwa inavyotakiwa. 

iii. Vitabu vya hesabu vinaandikwa inavyotakiwa. 

iv. Taarifa za fedha zinatayarishwa inavyotakiwa na kusomwa katika vikao. 

v. Kumbukumbu za vikao zinatunzwa ipasavyo. 

vi. Pale ambapo kuna ukiukwaji wa taratibu na kanuni, taarifa itolewe kwa mamlaka 

husika ili wakaguzi waweze kufanya ukaguzi na kutoa taarifa rasmi. 

3.6.2 Ukaguzi wa Ndani 

Mkaguzi wa ndani atatoka katika mamlaka husika kama ifuatavyo: Ofisi ya Waziri 

AMJW/ /RAS/Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri. Kazi ya ukaguzi wa ndani ifanyike 
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na taarifa za ukaguzi wa ndani zitajadiliwa katika kikao cha Timu ya uendashaji wa kituo 

cha huduma/ Bodi ya ushauri ya Hospitali/ Kamati ya usimamizi ya kituo/ Bodi ya afya 

ya Halmashauri. 

3.6.3 Ukaguzi wa Nje 

Ukaguzi wan je utafanyika kulingana na sharia, taratibu, kanuni na miongozo iliyopo ya 

serikali. 
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SURA YA NNE 

 UNUNUZI WA BIDHAA, HUDUMA NA UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU 

4.1 Utangulizi 

Ununuzi wa bidhaa za kituo lazima ufuate mipango iliyoidhinishwa na mamlaka husika. 

Ununuzi utahusu huduma au bidhaa zilizotengewa fedha kulingana na mpango wa 

ununuzi wa mwaka ulioidhinishwa katika bajeti ya kituo ya mwaka husika. Aidha, 

pamoja na kuwepo kwa mipango na bajeti lazima taratibu na kanuni za ununuzi wa 

umma zizingatiwe. 

Kuna aina nne za manunuzi;  

 Bidhaa ( mf. Dawa,vifaa tiba, vitendanishi, shajala,  vitabu, n.k) 

 Kazi/miundombinu (mf. Ujenzi,ukarabati wa majengo, n.k) 

 Huduma za ushauri wa kitaalamu (mf. Huduma za kiufundi; mafunzo, tafiti n.k) 

 Huduma nyinginezo (mf. Usafi,huduma za ulinzi, n.k) 

Njia kuu za Ununuzi 

 Kushindanisha watoa huduma; yaani kutafuta bei kutoka kwa 

wauzaji/wazabuni watatu tofauti kwa kila huduma /bidhaa 

 Kutumia mtoa huduma/Mzabuni mmoja; Manunuzi yanayofanywa toka 

kwa mzabuni mmoja. Sababu za kutumia njia hii lazima zionyeshwe na 

kuidhinishwa na kamati ya kituo na  mamlaka husika 

Kabla ya kutoa kazi kwa mzabuni kwa ajili ya huduma/kazi yoyote, Vituo vihakikishe 

vina fedha ya kutosha kwa ajili ya matumizi husika.   

 

4.2  Taratibu za ununuzi wa vifaa na huduma 

Katika kufanya Ununuzi wa bidhaa na huduma, lazima uzingatie sheria, kanuni na 

taratibu pamoja na miongozo ya serikali inayohusu ununuzi wa umma; Na taratibu 

zifuatazo lazima zizingatiwe;  

i. Mahitaji ya bidhaa na huduma yawekwe wazi kwa maandishi au hati maalum 

kutoka kwa watumiaji kulingana na bajeti. 
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ii.  Mkuu wa kituo ataandaa mpango wa manunuzi kulingana na mahitaji ya 

watumiaji na kuuwasilisha kwa bodi/kamati ya usiamamizi  kwa ajili ya 

kuidhinishwa, 

iii. Ununuzi utafanyika kwa Mkuu wa kituo kushindanisha bei za wazabuni tofauti  

wasiopungua watatu  au Mzabuni mmoja kulingana na miongozo ya ununuzi pale 

inapobidi baada ya kupata ushauri kutoka mammlaka za juu na  kuwasilisha 

mapendekezo kwa bodi/kamati ya  usimamizi kwa ajili ya  ya kujadiliwa na 

kuidhinishwa. 

iv. Kamati itapitia mapendekezo yaliyowasilishwa na  Mkuu wa kituo kuhusu 

ununuzi na kutoa maamuzi na kupitisha 

v. Malipo ya bidhaa na huduma yatafanyika kwa kutumia hundi iliyofungwa 

vi. Bidhaa zitapokelewa na kukaguliwa na kamati itakayoundwa na Mkuu wa kituo ili 

kubaini ubora na idadi husika. 

vii. Bidhaa zote vitaingizwa kwenye leja kabla ya kuanza kutumika 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4.3 Nyaraka zinazotumika kutunza kumbukumbu za ununuzi wa bidhaa 

i. Mpango wa Ununuzi (Procurement plan) 

ii. Rejesta ya mali za kudumu (Asset register) 

iii. Leja ya Stoo (store ledger) 

iv. Hati ya kutolea bidhaa (Issue voucher) 

Angalizo: 

i. Kanuni za udhibiti wa ndani zizingatiwe ili kuweka wazi mgawanyo wa 

majukumu. Kwa mfano: mtu anayetunza na kuandika Leja ya Stoo asihusike 

kuidhinisha na/au kununua vifaa. Kulingana na viwango vya usalama, bidhaa 

vinunuliwe pale tu vinapohitajika na kwa kiasi kinachohitajika.  

ii. Kituo cha kutolea huduma kiainishe mahitaji yatakayogharamiwa na fedha za 

uchangiaji. Mahitaji hayo yajumuishwe katika mpango wa manunuzi wa 

mwaka wa kituo husika. 
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v. Hati ya kuhesabia mali (stock taking sheet) 

 

4.3.1 Mpango wa ununuzi (Procurement plan) 

Kituo kitaandaa mpango wa ununuzi wa mwaka sambamba na bajeti ya kituo. 

Mpango utaainisha mahitaji ya huduma na bidhaa (hususani dawa, vifaa, vifaa 

tiba na vitendanishi) kwa mwaka husika pamoja na muda wa utekelezaji.  

 

4.3.2 Rejesta ya mali za kudumu (Asset register) 

Mkuu wa kituo anawajibika kusajili mali zote za kudumu zitakazonunuliwa katika 

daftari la kudumu la mali. Daftari hilo, litaonesha yafuatayo;  

i. Aina ya mali 

ii. Tarehe iliyonunuliwa 

iii. Gharama ya ununuzi 

iv. Asilimia ya kupungua na kuongezeka kwa thamani 

v. Chanzo cha fedha 

 

4.3.3 Leja ya Stoo (store ledger) 

i. Kupokea bidhaa 

Baada ya bidhaa kununuliwa na kukaguliwa, zitaingizwa kwenye leja 

ya stoo zikionyesha vimenunuliwa kutoka kwa nani, idadi, na gharama 

ya ununuzi 

ii. Kutoa bidhaa 

 Bidhaa zitatolewa kwenye leja kwa ajili ya matumizi zikionesha idadi, 

mtumiaji na tarehe husika na zitatoka kwa kutumia hati ya kutolea bidhaa 

(issue voucher).  

 

4.3.4 Hati ya kutolea bidhaa (Issue voucher) 

Hii ni nyaraka inayo onesha uhalali wa bidhaa kutoka katika stoo. Nyaraka hii 

inapaswa kuonesha bidhaa zimetolewa na nani, zimepokelewa na nani, idadi na 

hali ya bidhaa.  
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4.3.5 Hati ya kuhesabia mali (stock taking sheet) 

Kila mwisho wa mwaka, bidhaa zote vya kituo ni lazima zihesabiwe.  Baada 

bidhaa zote kuhesabiwa, zitatakiwa kuingizwa katika hati ya kuhesabia mali. Hati 

hii, itaonesha aina, idadi na hali ya bidhaa pia wahusika katika zoezi zima la 

kuhesabu.  

 

4.4 Taarifa ya ununuzi. 

 Taarifa zifuatazo zitaandaliwa ili kuainisha ununuzi uliofanyika 

i. Taarifa ya mwezi 

Mkuu wa kituo atawajibika kuandaa taarifa ya mwezi na kuiwasilisha kwa Timu 

ya   uendeshaji ya kituo na kwenye mamlaka zinazohusika 

ii. Taarifa ya robo mwaka 

Mkuu wa kituo atawajibika kuandaa taarifa ya robo na kuiwasilisha kwa 

Bodi/Kamati ya   usimamizi wa kituo. na kwenye mamlaka zinazohusika 

iii. Taarifa ya mwaka  

Mkuu wa kituo atawajibika kuandaa taarifa ya mwaka na kuiwasilisha kwa 

wadau mbalimbali katika mamlaka husika. 
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SURA YA TANO  

 UTOAJI WA TAARIFA ZA UCHANGIAJI 

5.1 Utangulizi 

Upatikanaji wa taarifa kuhusu uchangiaji wa huduma za afya ni muhimu kwa wote 

wanaohusika. Taarifa hizi zitatokana na kumbukumbu ambazo zimetayarishwa katika 

ngazi ya Zahanati, Kituo cha Afya, Hospitali ya Wilaya, Hospitali ya Mkoa, na Hospitali 

za kanda, Hospitali Maalum za rufaa na Hospitali Maalumu ya Taifa 

Taarifa hizi ni kama zifuatazo:- 

i. Taarifa ya Mapato na matumizi,  

ii. Taarifa ya manunuzi 

iii. Taarifa ya mafanikio na changamoto za kiutendaji, 

iv. Taarifa ya wagonjwa wanaoondoka bila kulipia gharama za uchangiaji, 

v. Taarifa ya wagonjwa wanaopata msamaha. 

Utoaji wa taarifa utasaidia kutathmini yafuatayo: - 

i. Uwezo wa ukusanyaji wa fedha na utunzaji wa kumbukumbu  za fedha, 

ii. Kiasi cha fedha kilichotumika kwa matumizi yaliyoidhinishwa. 

iii. Idadi ya waliopata msamaha na thamani yake 

iv. Kiasi cha madeni na malipo yake, 

v. Kiasi cha fedha zilizopo, 

vi. Idadi ya wagonjwa na watumiaji wengine wa huduma za afya ambao 

wamehudumiwa na, 

 

Taarifa hizi zitasaidia katika kutathmini na kuboresha utekelezaji wa Sera ya uchangiaji. 

5.2 Taarifa kwa Timu ya Uendeshaji ya Hospitali, Kituo cha Afya na   Zahanati 

Katibu wa Afya wa Hospitali au Afisa atakayeteuliwa ndiye atakayekusanya na 

kutayarisha taarifa na kuwasilisha kila mwezi kwa Timu ya Uendeshaji ya 

Hospitali/Kituo cha afya na zahanati . Taarifa hiyo itajumuisha taarifa za uchangiaji 

kutoka kwenye idara/wodi mbalimbali za hospitali/kituo cha afya na zahanati .  Taarifa 

hiyo itakuwa na yafuatayo:- 
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i. Taarifa ya mapato ya mwezi pamoja na mapato na matumizi ya miezi ya 

nyuma (Fomu Na.1 

ii. Idadi ya waliopata msamaha na thamani yake (Fomu Na.2 ).  Nakala kwa 

Mamlaka husika (Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri /Katibu Tawala wa 

Mkoa/Katibu Mkuu Wizara ya Afya). 

iii. Taarifa ya makadirio ya makusanyo yatokanayo na vyanzo mbalimbali (Fomu 

Na.3). 

iv. Idadi ya wagonjwa wanaostahili kuchangia waliondoka bila kuchangia, 

pamoja na thamani yake kwa kipindi cha mwenzi Mafanikio na changamoto 

za kiutendaji, 

v. Taarifa fupi kuhusu maoni ya wapata huduma juu ya ubora wa huduma za 

afya kwenye vituo vya kutolea huduma. 

 

5.3 Taarifa kwa Bodi ya Hospitali/ Kamati ya usimamizi ya kituo  

Taarifa hiyo inatayarishwa na Katibu wa Bodi/ Katibu wa Kamati ya kituo akishirikiana 

na Mhasibu wa Hospitali/kituo cha afya / Zahanati Taarifa hiyo itajumuisha yafuatayo: - 

i. Taarifa ya mapato ya robo mwaka pamoja na mapato na matumizi ya robo za 

nyuma (Fomu Na.1 

vi. Idadi ya waliopata msamaha na thamani yake kwa kipindi cha robo 

mwaka/mwaka pamoja na aina na idadi ya huduma zilizotolewa (Fomu Na. 

2). Nakala kwa Mamlaka husika (Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 

/Katibu Tawala wa Mkoa/Katibu Mkuu Wizara ya Afya). 

vii. Taarifa ya makadirio ya makusanyo yatokanayo na vyanzo mbalimbali (Fomu 

Na.3). 

ii. Idadi ya wagonjwa wanaostahili kuchangia waliondoka bila kuchangia, 

pamoja na thamani yake kwa kipindi cha robo mwaka/ mwaka, 

iii. Mafanikio na changamoto za kiutendaji, 

iv. Taarifa fupi kuhusu maoni ya wapata huduma juu ya ubora wa huduma za 

afya kwenye vituo vya kutolea huduma. 

v. Taarifa ya madai ya wagonjwa wa kulazwa (Fomu Na. 4) 
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5.4 Taarifa kwa  Katibu Tawala wa Mkoa/Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 

ya Wilaya 

Taarifa hiyo inatayarishwa na Katibu wa Bodi ya Hospitali/Kamati ya Uendeshaji ya 

Hospitali.  Taarifa hiyo itajumuisha yafuatayo: - 

i. Taarifa ya makadirio ya makusanyo ya mwezi, pamoja na makusanyo na 

matumizi ya miezi ya nyuma (Fomu Na. 3), 

ii. Idadi ya waliopata msamaha na thamani yake kwa kipindi cha robo 

mwaka/mwaka pamoja na taarifa ya huduma zote zilizotolewa (Fomu 

Na.2), 

iii. Mafanikio na changamoto za kiutendaji, 

iv. Taarifa fupi kuhusu maoni ya wapata huduma juu ya ubora wa huduma za 

afya kwenye vituo vya kutolea huduma. Nakala ya taarifa hii ipelekwe  

kwa Katibu Mkuu OR Tamisemi na Katibu Mkuu  WAMJW. 

 

5.5 Taarifa kwa Katibu Mkuu, Wizara ya Afya  

Taarifa hii itatayarishwa na Wakurugenzi wa Hospitali a Taifa/RufaaMaalum/Kanda. 

Aidha ripoti hiyo itatumwa kwa Katibu Mkuu, Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii Jinsia 

Wazee na Watoto. Taarifa hizo ni kama  yafuatayo - 

i. Taarifa ya makusanyo na matumizi ya kila mwezi, iambatishwe na 

mpango wa matumizi ulioidhinishwa na Bodi ya Hospitali/Kamati ya 

Uendeshaji ya Hospitali (Fomu Na.1) pamoja na hati za fedha za 

makusanyo na matumizi,  

ii. “Flash reports” ya makusanyo na matumizi ambayo itatakiwa kumfikia 

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, kabla ya tarehe 6 ya mwezi unaofuata 

(Fomu Na.5),  
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iii. Taarifa ya wagonjwa wanaostahili kuchangia walioondoka bila 

kuchangia, pamoja na thamani yake kwa kipindi cha robo mwaka au 

mwaka, 

iv. Taarifa ya wateja waliopata msamaha na thamani yake kwa robo 

mwaka/nusu mwaka/mwaka (Fomu Na. 2), 

v. Taarifa ya mafanikio na changamoto za kiutendaji,  

vi. Taarifa fupi kuhusu maoni ya wapata huduma juu ya ubora wa huduma 

za afya kwenye vituo vya kutolea huduma. 
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Kiambatanishi Na. 1 
MUUNDO WA UONGOZI NA UENDESHAJI WA UTARATIBU WA WANANCHI 
KUCHANGIA GHARAMA ZA HUDUMA ZA AFYA KATIKA NGAZI YA MAKAO 
MAKUU WIZARA YA AFYA, MKOA NA HALMASHAURI    

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

KATIBU MKUU 

 OR-TAMISEMI 

KATIBU MKUU 

 WAMJW 

MGANGA MKUU 

WA SERIKALI 

KATIBU  

TAWALA MKOA 

KURUGENZI 

HUDUMA ZA 

TIBA  

MKURUGENZI WA 

HALMASHAURI 

MGANGA  

MKUU (M) 

MGANGA  

MKUU (HAL) 

  

 

HOSPITALI 

MAALUM 

NA NGAZI 

ZA TAIFA  

BODI YA HUDUMA 

 ZA AFYA YA  

HALMASHAURI  

TIMU YA  

UENDESHAJI 

YA HOSP 

BODI YA  

 HOSP (M) 

AFISA  

MTENDAJI 

 

KATA/KIJIJI 

KAMATI YA  

USIMAMIZI  

YA KITUO CHA 

AFYA/ 

ZAHANATI 

HOSPITALI 

ZA KANDA 

MGANGA KITUO CHA 

AFYA/ZAHANATI 

MGANGA 

MFAWIDHI 

HOSP.HAL (TIMU 

YA USIMAMIZI YA 

HOSPITALI) 

MGANGA MFAWIDHI 

HOSP. YA RUFAA YA 

MKOA NA HOSP. RUFAA 

NGAZI YA MKOA 
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FOMU NA.  1: TAARIFA YA MATUMIZI KWA KIPINDI CHA (MWEZI/ROBO MWAKA/NUSU 
MWAKA/MWAKA)  

Jina la Kituo:................................ 

AinayaKituo:................................ 

Wilaya:........................................... 

Mkoa.............................................. 

KASMA 
(ITEM 
No) 

MAELEZO MAKADIRIO 
YA 

MATUMIZI 

MATUMIZI 
MIEZI YA 
NYUMA 

MATUMIZI 
MWEZI 

HUU 

JUMLA 

2001 

 

2002 

 

2003 

 

2004 

 

2005 

 

Ununuzi wa dawa -  50% 

 

Matumizi kwa ajili ya 
malipo ya masaa ya ziada 
na motisha – 15% 

Ukarabati mdogo mdogo 
– 20%  

Matumizi kwa ajili ya 
matengenezo na 
matengenezo kinga– 05% 

Matumizi mengineyo – 
10% 

    

 

Jina la Mtayarishaji:......................... Jina la Mganga Mfawidhi wa Hospitali:..................Jina la 
Mhasibu Mkuu (Mkoa/Halmashauri).................... 

Sahihi ya Mtayarishaji:.................... Sahihi ya Mganga Mfawidhi wa Hospitali: .............Sahihi ya 
Mhasibu Mkuu (Mkoa/Halmashauri)................ 

Tarehe: ...........................  Tarehe ...............................                                    
Tarehe.................................... 
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FOMU NA. 2: TAARIFA YA MWEZI YA IDADI YA WALIOPATA MSAMAHA NA THAMANI YAKE 
 
IDARA/WODI/KLINIKI:................................      
 MWEZI: ……........... 
 

AINA YA 
HUDUMA 
ZINAZOTOLEWA 
(A) 

THAMANI YA 
HUDUMA 
ZILIZOTOLEWA 
(B) 

THAMANI 
YA 
MSAMAHA 
(C) 

FEDHA TASLIMU 
ZILIZOKUSANYWA 
(D) 

KIASI CHA 
MAPATO 
KATIKA 
KITABU CHA 
FEDHA (E) 

FEDHA ZIADA 
(+) AU 
PUNGUFU (-) 
(D-E) 

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

 
Jina la aliyetayarisha:.......................................    Imethibitishwa 
Na:............................................ 
 
Sahihi ya aliyetayarisha...................................... 
 

Tarehe:............................         
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FOMU Na. 3:  TAARIFA YA MAKADIRIO YA MAKUSANYO YATOKANAYO NA 
VYANZO MBALIMBALI VYA UCHANGIAJI  

 

Jina la Kituo:................................ 

Aina ya Kituo:................................ 

Wilaya:........................................... 

Mkoa..............................................                                                                                       
KIPINDI CHA.................................... 

Na MAELEZO MAKADIRIO YA 
MAKUSANYO 

MAKUSANYO 
MIEZI YA NYUMA 

MAKUSANYO 
MWEZI HUU 

JUMLA 

1 
2 
 
3 
 
4 
5 
6 
7 

Uchangiaji wa Papo 
kwa papo 
Mfuko wa Afya ya 
Jamii (CHF/TIKA) 
Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya (NHIF) 
Drug Revolving Fund 
Bima za Afya za Binafsi 
NSSF 
Vyanzo vingine 
(others) 

    

 

Jina la 
Mtayarishaji......................................... 

Jina la Mfawidhi wa 
Kituo.............................
..... 

Jina la Mhasibu 
Mkuu.................................
..... 

(Mkoa/Halmashauri).................................
...... 

  

Sahihi ya 
Mtayarishaji:................................... 

Sahihi ya Mfawidhi wa 
Kituo: 
............................ 

Sahihi ya Mhasibu 
Mkuu:................................
. 

(Mkoa/Halmashauri).................................
....... 

  

Tarehe: ................................. Tarehe: 
........................... 

Tarehe: ........................... 
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FOMU NA. 4: TAARIFA YA MADAI YA MGONJWA WA KULAZWA  

(Fomu hii itumike kwa daraja la I, II, III na Msamaha) 

 

Jina/Namba ya wodi: 

Jina la mgonjwa: 

Namba ya mgonjwa: 

Tarehe ya kulazwa 

Tarehe ya kuruhusiwa 

Idadi ya siku za kulazwa 

MADAI 

Tarehe  Idara inayotoa 
huduma/uchunguzi 

Idadi/Aina ya 
huduma 
iliyotolewa 

Thamani ya 
huduma 
iliyotolewa 

Kumbukumbu 
ya Idara 
iliyotoa 
huduma 

Jina la 
aliyejaza  

      

      

      

      

      

      

Jumla    

MALIPO YA AWALI (ADVANCE PAYMENT) 

Tarehe  Maelezo (details) Kiasi 
alichotoa  

Mpokeaji 

      

      

Jumla   

 

Jina la Afisa atayekagua kabla mgonjwa hajaruhusiwa:- ----------------------------------------------- 

 

Sahihi: ----------------------------------------------------      
 Tarehe: -------------------------  
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FOMU NA. 5: TAARIFA YA MAKUSANYO NA MATUMIZI YA FEDHA ZA UCHANGIAJI WA 
PAPO KWA PAPO 

( FLASH REPORT) 

 

                                                          MWEZI WA ........................MWAKA..................... 

 

A 
 
MAKUSANYO 
MIEZI YA 
NYUMA 

B 
 
MAKUSANYO 
MWEZI HUU 

C 
 
JUMLA YA 
MAKUSANYO 
HADI SASA 
 (A+B) 

D 
 
MATUMIZI 
MIEZI YA 
NYUMA 

E 
 
MATUMIZI 
YA 
MWEZI HUU  
 

F 
 
JUMLA YA 
MATUMIZI 
HADI SASA 
(D + E) 

G 
 
BAKAA  
(C – F) 

 
 
 
 
 

      
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Jina la Mtayarishaji:.................................    Jina la Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali:................................................... 

Sahihi ya Mtayarishaji:............................    Sahihi ya Mganga Mfawidhi 
wa Hospitali: ............................................. 

Tarehe: ..................................................    Tarehe ............................... 

 

 

 

 

 
 

 


