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UTANGULIZI 
  

Mapitio ni mchakato ambao hufanyika na Jamii kila mwaka baada ya zoezi la uenezaji 

wa mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo kufanyika. Mapitio yanafanywa kwa 

kuzingatia ufuatiliaji na tathmini shirikishi ili kubaini utekelezaji wa mipango ya Jamii, na 

kupata taarifa zitakazowezesha kuandaa mipango ijayo.  

 

Halmashauri ya Wilaya ina jukumu la kuziwezesha Jamii kufanya mapitio. Wawezeshaji 

wa ngazi ya Wilaya na Kata waliopata mafunzo wakati wa uenezaji wa mfumo wa Fursa 

na Vikawazo kwa Maendeleo wanatakiwa kuziwezesha Jamii kufikia azma hii. Kwa hiyo, 

majukumu ya Jamii na ya Halmashauri ya Wilaya katika kufanya mapitio ni kama 

inavyooeneshwa hapa chini: 

 

1. Ngazi ya Jamii: Kupitia utekelezaji wa mipango, kukusanya taarifa na takwimu, 

kuandaa taarifa za matumizi na mapato, kuendesha mikutano na kupanga. 

2. Ngazi ya Halmashauri ya Wilaya:   Kuziwezesha Jamii kupanga, kutayarisha 

miradi, kupanga bajeti na kufafanua Sera mbalimbali za kisekta na za Kitaifa.  

 

Zaidi ya hayo, Mapitio ya mipango yanaziwezesha Jamii kumiliki mipango yao, hivyo 

kufanya mchakato wa upangaji na utekelezaji wa mipango kuwa endelevu. Aidha, 

inajenga misingi imara ya uwazi na uwajibikaji pamoja na kujituma katika ngazi zote. 

 

Sura zifuatazo, zitoa maelezo juu ya mchakato wa mapitio na ufuatiliaji na tathmini 

shirikishi hatua kwa hatua. 
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1.0 MAPITIO 
 

Sura hii inaelezea jinsi mchakato wa mapitio unavyofanyika katika ngazi ya Kijiji na Kata 

ya Mjini. Inapendekezwa zoezi hili lifanyike kati ya mwezi wa Oktoba na Desemba kila 

mwaka. Kielelezo kifuatacho hapa chini kinaonyesha utaratibu utakaozingatiwa wakati 

wa mchakato wa mapitio.  

 

Kielelezo 1: Hatua za kufuata wakati wa mapitio 

Shughuli Hatua 
Mambo ya kuzingatia 

Kijijini Mjini 
   

Maandalizi 

Hatua 1 Maandalizi ya Kijamii 

Hatua 2 Maandalizi ya Mapitio 

Hatua 3 Uzinduzi wa Mapitio 
    

Kupanga 
Hatua 4 Mapitio ya Mpango 

Hatua 5 Kuandaa Mpango wa Miaka Mitatu 
    

Maoni (Kutoka 

kwa Jamii na 

KMK) 

Hatua 6 Jamii kutoa Maoni na Mapendekezo  

Hatua 7 Kujumuisha maoni ya Jamii 

Hatua 8 
Kamati ya Maendeleo ya Kata 

kutoa maoni 
Maoni kutoka katika Kanda/Mtaa  

Hatua 9 Kujumuisha Maoni 
    

Kuidhinisha 

mpango na 

kuwasilisha 

Hatua 10 Kupitisha Mpango KMK  kupitisha mpango 

Hatua 11 
Kujumuisha Maoni na Kuwasilisha Mpango Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 
 

Muhtasari wa 

shughuli za 

utekelezaji 

Hatua 12 
Maafisa wa Kata kuandaa muhtasari wa shughuli za utekelezaji 

kisekta katika ngazi ya Kata Kwa kutumia jedwali rahisi 

   
   
Hatua Hatua zinazowahusisha viongozi wa Jamii – Halmashauri ya Kijiji 

Hatua Hatua zinazoihusisha Jamii au watu walioteuliwa na Jamii kutekeleza majukumu husika. 
  
 

 

Angalizo: KMK katika kielelezo hiki imetumika kama kifupisho cha “Kamati ya Maendeleo ya Kata”. 

 

Baada ya mapitio kukamilika katika ngazi ya Jamii, muhtasari wa shughuli za utekelezaji 

zinazotokana na mpango wa miaka mitatu utaandaliwa katika ngazi ya kata. 
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Hatua ya 1:  Maandalizi ya kijamii 

 

Maandalizi ya kijamii ni mchakato unaokusudia kuiandaa Jamii kujitambua, kuelewa 

umuhimu wa juhudi za pamoja katika maendeleo, na kukubali mabadiliko. Ni hatua 

muhimu ya kujenga uelewa juu umuhimu wa mipango shirikishi na kujenga mazingira 

kwa Jamii kushiriki kwa uchangamfu katika kupanga na kutekeleza mipango. Maandalizi 

ya kijamii yanalenga katika kuamsha ari na kuitayarisha Jamii kuelewa nafasi na 

majukumu yake katika mchakato wa kupanga na kutekeleza mipango. Kwa misingi hiyo, 

maandalizi ya kijamii ni hatua muhimu ya uelewa katika kuufanya mchakato wa upangaji 

mipango shirishi Jamii kuwa endelevu. 

 

Katika hatua ya kwanza, Halmashauri ya Wilaya itatuma barua rasmi kwenda 

Halmashauri ya Kijiji/KMK kuwataarifu juu ya kuanza kwa mchakato wa mapitio. Baada 

ya hapo, wawezeshaji wa ngazi ya Wilaya/Kata waliopata mafunzo watatembelea na 

kuwezesha Jamii kuandaa mchakato wa mapitio.  

 

Wawezeshaji hawa watakutana na viongozi wa Jamii ili kufanya shughuli zifuatazo:  

• Kuwataarifu juu ya umuhimu wa upangaji mipango 

• Kuelezea majukumu yao katika kufanya mapitio 

• Kukubaliana njia mbalimbli zitakazotumika katika kusambaza taarifa kwa Jamii 

• Kuwezesha viongozi wa Jamii kuelewa vema malengo ya Dira ya Taifa 2025, na 

kuweka vipaumbele. 

Hatua ya 2: Maandalizi na Kutoa Taarifa 

Katika hatua hii, taarifa zote muhimu zinazotokana na hatua ya kwanza zibandikwe 

katika mbao za matangazo ili kutoa fursa kwa Jamii kusoma ili kuhakikisha mahudhurio 

mazuri katika mkutano wa uzinduzi wa mchakato wa mapitio. Pia, taarifa muhimu 

zinazohusiana na mkutano mkuu wa uzinduzi – zikiwemo tarehe, muda na mahali pa 

mkutano zitolewe mapema.  Halmashauri ya Kijiji/ Kamati ya Maendeleo ya Kata ifanye 

yafuatayo:  

• Kusoma na kuthibitisha taarifa ya utekelezaji wa mpango uliopita 

• Ubainishaji wa shughuli nyingine za maendeleo  

• Kujadili taarifa ya mapato na matumizi ya fedha 

• Kupitia na kuthibitisha ratiba ya kufanya mapitio 

• Kuunda kanda za mchakato kwa kuunganisha mitaa (mchakato wa mijini tu) 
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Hatua ya 3: Uzinduzi wa mchakato wa Mapitio 

Katika hatua hii utafanyika mkutano mkuu wa Kijiji/mtaa au kanda kwa ajili ya kujadili na 

kukubaliana namna ya kuendesha zoezi la mchakato wa mapitio. 

 

Utaratibu: 

• Mwenyekiti wa Kijiji/mtaa ataitisha mkutano 

• Wajumbe wote wanaostahili watahudhuria mkutano 

• Mwenyekiti wa mkutano ataruhusu wawezeshaji, viongozi na wadau wengine 

wajitambulishe 

• Mwenyekiti ataeleza madhumuni ya mkutano 

 

Mambo mengine yatakayofanyika ni: 

• Kujadili utekelezaji wa mpango uliopita 

• Kujadili mapungufu na mafanikio ya mpango uliopita 

• Kujadili shughuli nyingine za maendeleo zinazoweza kuingizwa katika mpango wa 

miaka mitatu 

• Kujadili na kuthibitisha taarifa ya fedha 

• Majadiliano juu ya malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, MKUKUTA na 

sera mbalimbali na kuweka viapaumbele 

• Kupitia na kukubaliana ratiba ya mchakato wa Mapitio 

• Kuchagua wawezeshaji wa Jamii na makundi mahususi  

• Kuweka vigezo vya tathmini ya uwezo wa kujikimu wa kaya 

Hatua ya 4: Kuandaa Rasimu ya Mpango shirikishi Jamii 

Hatua hii itawahusisha wafuatao: H/Kijiji (Kijijini)/Kamati ya Maendeleo ya Kata 

(mtaa/kanda), wawezeshaji na makundi mahususi.  

Shughuli za kufanya: 

• Kuandaa rasimu mpango shirikishi Jamii 

• Kukusanya takwimu za upili, na za awali kwa kutumia zana shirikishi ambazo ni: 

� Ramani ya Kijiji. 

� Kataa ya njia 

� Tathmini ya uwezo wa kujikimu wa kaya 

� Matukio ya kihistoria 

� Kalenda ya msimu 

� Uchambuzi wa taasisi 

� Uchambuzi wa shughuli za kijamii na kiuchumi katika mazingira. 

� Ramani ya umilikaji rasilimali kijinsia. 
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� Shughuli za kutwa kijinsia 

� Uainishaji wa vyanzo vya mapato na matumizi 

 

Ramani ya Kijiji: 

Ramani ya Kijiji ni zana shirikishi inayoonesha mipaka, rasilimali za kiasili na 

zilizotengenezwa na binadamu(barabara, mito, ziwa, misitu,mabonde, milima, umeme, 

visima, vituo vya maji, n.k.) , taasisi (shule, zahanati, kanisa,msikiti, n.k.) 

Mfano: Ramani ya Kijiji cha Nrao Kisangara – Wilaya ya Hai 

 

�

Samaki Maini

M
o
w
o
 N
ja
m
u

F
o
re
st
 

Koboko 

W
an
d
ri
 

Mipaka ya kijiji

Barabara 

Mifereji 

Bomba la maji

Umeme 

Bonde la Okyoro

Tindiga la Isanja

Miti 

Migomba 

Mibuni 

Chama cha Msingi KNCU

Ofisi ya kijiji

Kanisa 

Kisangara 

Ifumu 

Nrao juu
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Kataa ya njia  

 

Kataa ya njia ni zana shirikishi ya kukusanya takwimu za mazingira inayoiwezesha Jamii 

kutambua na kuthibitisha fursa na vikwazo vilivyomo kwa kutembelea maeneo husika. 

 

Kielelezo: Mfano wa Kataa ya Njia Kijiji cha Nrao Kisangara – Wilaya ya Hai 

Udongo Udongo mweusi na mwekundu

kidogo

Mwekundu Mwekundu Udongo mwekundu Udongo wa usena

Uoto Miti ya asili kutotesha migomba,

kahawa, majani

Miti ya asili, kuotesha

mibuni, migomba na

majani ya mifugo

Miti ya asili na kuotesha

migomba na mibuni

Miti ya matunda, miti ya

asili ya kuotesha mibuni,

migomba, majani ya

mifugo

Miti ya sili, migomba na

mibuni kidogo na majani

Shughuli Kilimo cha mboga, mahindi,

miwa, viazi, majimbi n.k.

Kilimo cha mibuni na

migomba

Kilimo cha mibuni na migomba Kilimo cha mibuni,

migomba na mboga

Kilimo cha mibuni na

migomba kidogo

Makazi Hakuna Yapo

msong

Hakuna Yapo mengi Hakuna

Huduma Hakuna Kanisa, shule, bonde la

maji, mfereji, duka,

barabara

Hakuna Shule, ofisi ya kijiji,

umeme, bomba la maji,

mfereji, mashine ya

kusaga, chama cha

ushirika, duka na barabara

Mfereji

Fursa Miti ya mbao matunda, mfereji,

mto na ardhi

Miti ya mbao matunda,

ardhi, nguvu kazi

Miti ya mbao, matunda, ardhi

kidogo

Ardhi kidogo yenye

rutuba, miti ya mbao,

nguvu kazi kubwa, majani

ya mifugo

Miti ya mbao na majani ya

mifugo

Vikwazo Eneo dogo la ardhi, Ongezeko la wakaazi/

ongezeko la watu

Mteremko mkali Ongezeko la makaazi/

msongamano wa watu

Mmomonyoko wa ardhi na

mteremko mkali

Bondela lima Kisangara Bondela Okyoro Nrao Juu Kyungukyena

  

Matukio ya Kihistoria 

Ni zana shirikishi inayowezesha Jamii  kuchambua mlolongo wa matukio muhimu 

ambayo yalitokea. Jamii huainisha matukio makubwa ya kihistoria yaliyoyotokea, 

sababisho zake, athari zilizotokea(zenye manufaa na ziizosababisha hasara) na hatua 

zilizochukuliwa kurekebisha hali hiyo(ufumbuzi). Aidha zana hii huwezesha Jamii 

kujifunza namna  ya kukabiliana na maafa/ janga/ tukio na kuiga mikakati inayofaa. 
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Mfano wa Matukio ya Kihistoria katika Kijiji cha Kona 

Mwaka Tukio Sababisho  Madhara/ Manufaa Ufumbuzi/ Matokeo 

    

    1939 

Njaa  Nzige 

walioharibu 

mazao 

• Upungufu  mkubwa 

wa chakula 

• Mifugo walikufa. 

• Mifugo iliuzwa, ili 

kunua chakula. 

• Kutumia kilimo cha 

umwagiliaji na 

kupanda mazao 

yanayokomaa 

mapema kama vile 

viazi na 

mbogamboga.  

1940  Barabara ya 

lami kufika 

Kijijini 

Kusafirisha 

nafaka kutoka  

mashamba 

makubwa ya 

Kilimanjaro 

magharibi. 

• Usafiri rahisi na wa 

uhakika. 

• Kuongezeka kwa 

uzalishaji na 

kuanzishwa kwa 

masoko mapya  

 

 

 

Kalenda ya Msimu 

 

Kalenda ya msimu ni zana shirikishi inayotumika kuwezesha kutambua shughuli 

mbalimbali zinazofanyika katika Jamii katika kipindi maalum. Kwa kawaida kalenda 

huanzia Januari na kuishia Desemba. Lakini kwa maeneo ya vijijini kalenda huanzia 

wakati wa msimu wa mvua ambapo hutofautiana kati ya eneo na eneo. Mwanzo wa 

msimu hutofautiana toka sehemu hadi sehemu kufuatana na shughuli zinazofanyika na 

wahusika 

 

• Kalenda ya msimu huonyesha taarifa nyingi mbali mbali katika kipindi maalum.  

Hulinganisha shughuli za ndani ya Jamii za kila mwezi, nje ya Jamii na sekta 

zingine.  Huwezesha Jamii kujua mzunguko wa shughuli inayotakiwa ifanyike 

katika maisha yao ya kila siku.  Vile vile husaidia kutambua ni kipindi gani cha 

matatizo au faraja katika mwaka wenye matukio ya kawaida. 

• Ni muhimu kuhakikisha kwamba kalenda ya msimu inatayarishwa kwa kipindi 

ambacho Jamii inafikiria kuwa ni mwaka wa kawaida. 
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 Kalenda ya msimu- Kijiji cha Nrao kisangara 
Maelezo  J F M A M J J A S O N D 

1. Hali   ya hewa             
   Mvua              
2.Shughuli za kilimo             
   Kilimo cha mahindi             
   Kulima             
   Kupanda             
   Kupalilia             
   Kuweka  mblea (kukuzia)             
   Kuvuna              
3. kilimo cha ndizi/kahawa             
Kupalilia             
Kukata matawi             
Kupuliza dawa             
Kuvuna              
4. magonjwa ya binadamu  
  Malaria             
  Vichomi              
 Kuharisha             
5.  Kilimo cha matunda na mbogamboga             
Nyanya              
Parachichi              
Mchicha              
Kabeji              
6.  Shughuli za Utawala             
Nguvukazi              
Upatikanaji wa chakula             
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ZANA: UCHAMBUZI WA TAASISI 

 

Taasisi ni asasi yenye uongozi na madhumuni maalum inayotoa huduma katika Jamii. 

Uchambuzi wa taasisi unaisaidia Jamii kujua maeneo ya kushirikiana na taasisi zilizoko 

ndani na nje  kwa msingi wa utawala bora( kama vile utawala, kuzuia na kupambana na 

rushwa na uwazi), huduma inayotolewa, haki za kijinsia, inasaidiaje kuimarisha uchumi  

na  kuendeleza tamaduni za Jamii. 

 

Uchambuzi wa taasisi unaiwezesha Jamii na wawezeshaji:- 

• Kuzitambua taasisi na kazi ambazo zinafanya. 

• Taasisi ambazo zinashirikiana na Jamii katika nyanja mbalimbali za maendeleo. 

• Ushirikiano kati ya taasisi katika kuihudumia Jamii. 

• Kupunguza maingiliano ya kazi. 

• Husaidia kutambua taasisi ambazo haziko ndani ya Jamii, lakini zina umuhimu. 

Kielelezo kifuatacho kinaonesha mahusiano ya taasisi za ndani na Jamii 

 

Kielelezo: Mahusiano baina ya Jamii na Taasisi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Chapati ililiyowekwa katikati inatoa tafsiri kuwa, taasisi hiyo ina mahusiano ya karibu na 

Jamii. Na iliyowekwa mbali ni kinyume chake. Jamii itatafsiri umuhimu wa taasisi 

kulingana na ukubwa wa chapati taasisi ilivyopewa yaani; taasisi iliyopewa chapati 

kubwa zaidi ndiyo yenye umuhimu mkubwa zaidi katika Jamii na ile iliyopewa chapati 

ndogo inaonesha kuwa na umuhimu mdogo katika Jamii. 

 

Klabu ya Mpira 

wa Miguu 

Shule 

Sungusungu 

Serikali ya 

Kijiji/Kata 

Kanisa 

Msikiti 

Kijiji/Kata 



Kiongozi cha Mchakato wa Mapitio na Uwezeshaji 

 

10 

 

Hospitali Sekondari 

Ofisi ya 

Kata 
Soko 

Halmashauri 

ya Kijiji 

Shule 

Kanisa Msikiti 

Klabu ya 

mpira 

wa miguu 

Kielelezo: Mahusiano ya taasisi na taasisi za ndani ya Jamii 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Chapati zilizoungana zinaonesha kuwa Taasisi zina mahusiano katika kutoa huduma 

 

Mahusiano ya taasisi na taasisi za ndani ya Jamii 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Taasisi za nje zenye mishale iliyo karibu na kitovu zina mahusiano ya karibu na Jamii na 

zile ambazo mishale inakomea mbali ni kinyume chake. Ukubwa wa chapati unaonesha 

umuhimu wa taasisi katika Jamii. 
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Jedwali linaloonyesha Taasisi, shughuli, umuhimu, mapungufu na ubora 

 

Taasisi Shughuli Umuhimu Mapungufu/ubora 

Halmashauri ya 

Wilaya 

• Kutoa huduma za 

kiuchumi na 

kijamii kwa Jamii 
1 

• Ukosefu wa watumishi 

• Hakuna uwazi katika 

ugawaji wa fedha za 

shughuli za maendeleo 

Msikiti • Hutoa elimu ya 

kiroho 

2 

• Waumini wana maadili 

mema 

• Kujenga shule za 

chekechea 

• Hutoa msaada katika 

matukio ya shida 

Shule • Hutoa elimu kwa 

watoto na watu 

wazima 

3 

• Watoto wanafaulu  

• Upungufu wa vyumba 

vya madarasa 

Kanisa • Hutoa elimu ya 

kiroho 
4 

• Waumini wana maadili 

mazuri 

 

 

ZANA: Uchambuzi wa Shughuli za Kiuchumi na Kijamii katika Mazingira 

 

Shughuli za kiuchumi ni kama ifuatavyo; kilimo, uvuvi, ufugaji, na biashara.  Kwa upande 

wa pili shughuli za kijamii ni kama usafi wa makazi, matumizi ya madawa ya pembejeo, 

ujenzi na sherehe. 

 

Shughuli kulingana na umuhimu 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Chapati kubwa inaonyesha kuwa shughuli husika ina umuhimu mkubwa zaidi kwa Jamii. 

Katika kielelezo, shughuli za kilimo (kilimo cha mazao na ufugaji), ndizo zenye umuhimu 

mkubwa zaidi kwa Jamii. 

Kilimo (Kilimo cha 

Mazao na ufugaji) Usafi wa Kaya 

Uvuvi Biashara 

Ndogondogo 



Kiongozi cha Mchakato wa Mapitio na Uwezeshaji 

 

12 

 

Mazingira 

Kilimo – 

(Kilimo cha 

mazao na 

ufugaji)  

 

Biashara 

ndogondogo 

 

Uvuvi 

Usafi wa 

Kaya 

 

Uhusiano wa shughuli za kiuchumi na kijamii na mazingira mazingira 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Chapati iliyo karibu zaidi na kitovu inaonyesha kuwa shughuli husika ina athari kubwa 

zaidi katika mazingira. Uchambuzi wa Mahusiano baina ya mazingira na shughuli za 

kiuchumi na kijamii unaweza kufanyika kwa kutumia jedwali kama inavyooneshwa hapa 

chini. 

 

Mahusiano baina ya Shughuli za Kiuchumi na Kijamii na Mazingira 

 

SHUGHULI ZA KIUCHUMI/JAMII 

ZENYE ATHARI KWENYE 

MAZINGIRA 

NAMNA 

INAVYOFANYIKA 
ATHARI UFUMBUZI 

Biashara ndogondogo    

Kilimo    

Ufugaji    

Uvuvi    
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ZANA: RAMANI YA RASILIMALI KIJINSIA 

 

Ramani ya rasilimali kijinsia ni zana shirikishi inayotumika kuwezesha Jamii kubaini 

mapengo kijinsia juu ya umilikaji, utoaji maamuzi na nguvu kazi katika Kaya. Zana hii 

inawezesha Jamii kuibua masuala yanayohusu mapengo katika kumiliki rasilimali, 

mgawanyo wa kazi na majukumu kati ya wanaume, wanawake na watoto.  

 

Kielelezo cha ramani ya rasilimnali Kijinsia 

 

Ng’ombe Nyumba Baiskeli 

U U U 

M M M 

N N N 

   

Wanyama Shamba  

Wadogo wadogo Mazao ya kudumu  

U U  

M M  

N N  

   

Radio   

U   

M   

N   

Ufunguo: U = Umilikaji;  M = Maamuzi;  N = Nguvu kazi 

 

Jedwali la ramani ya rasilimali kijinsia 

 

Rasilimali Umilikaji Maamuzi Nguvukazi 

Me Ke Me Ke Me Ke 

Ng,ombe 

Nyumba 

Baiskeli 

Sungura/ Kuku 

Radio 

Mazao 

√ 

√ 

√ 

√ 

√ 

√ 

 

 

 

√ 

 

 

√ 

√ 

√ 

√ 

√ 

√ 

 

 √ 

√ 

√ 

 

√ 

√ 

 

√ 

√ 

√ 

√ 

√ 

√ 

 

Jumla: 6 1 6 0 5 6 
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Jedwali la majumuisho ya ramani ya rasilimali kijinsia 

 

 Umilikaji Maamuzi Nguvu kazi 

KE 1 0 6 

ME 6 6 5 

 

 

Mapengo ya jinsia katika umilikaji wa rasilimali kijinsia 

 

Pengo la kijinsia Sababisho Ufumbuzi  

• Wanaume ndio wanaomiliki 

zao la biashara 

• Uamuzi wa kutumia mapato 

hutolewa na wanaume 

Mila na desturi za kurithisha 

mashamba kwa wanaume 

• Elimu ya usawa wa kijinsia 

kwa wote 
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Kalenda ya Kazi za Siku kwa Jinsia 

Kalenda ya kazi ya siku kwa jinsia inatoa picha ya nani anafanya nini katika Jamii 

 

Jedwali la mfano wa shughuli za killa siku kijinsia 

Muda Baba Mama Mtoto wa 

kiume 

Mtoto wa 

kike 

11.00 Amelala Ameamka na kutayarisha mlo 

wa asubuhi 

Amelala Ameamka  

11.00 – 12.00 Amelala Amefuata maji Amelala Amefuata 

maji  

12.00 – 01.00 Ameamka • Anafanya kazi za usafi wa 

mazingira 

• Kuchemsha maji ya kuoga 

• Kuandaa kifungua kinywa 

Ameamka Anasafisha 

vyombo 

01.00 – 01.30 Kifungua kinywa Kifungua kinywa Kifungua 

kinywa 

Kifungua 

kinywa 

01.30 – 07.00 Kufanya kazi za 

shambani  

Kufanya kazi za shambani Kwenda shule Kwenda 

shule 

07.00 – 08.00 Shambani  Anatafuta mboga/ kuni Shule Shule  

08.00 – 09.00 Kurudi nyumbani Kurudi nyumbani akiwa na 

mzigo wa kuni 

Kurudi 

nyumbani 

Kurudi 

nyumbani 

09.00 – 10.00 Amepumzika Anaandaa chakula Amepumzika Anamsaidia 

mama 

kuandaa 

chakula 

10.00 – 10.15 Anakula Anakula Anakula Anakula  

10.30 – 04.00 usiku Burudani • Kufua nguo 

• Kuosha vyombo 

• Kuangalia mifugo 

• Kuogesha watoto 

• Anatandika kitanda 

Anacheza na 

kujisomea 

Anaosha 

vyombo na 

kujisomea 

04.00 – 11.00 

asubuhi 

Amelala Anaanda mlo wa asubuhi Amelala Amelala  

Masaa ya kufanya 

kazi 

7:30            14 7:30 12 
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ZANA: UCHAMBUZI WA VYANZO VYA MAPATO NA MATUMIZI 

Mfano wa Jedwali la Uainishaji vyanzo vya Mapato na Matumizi 

 

Vyanzo vya mapato Matumizi 

Vyanzo vya Mapato: (i) Utawala: 

(i) Vyanzo vya ndani  Gharama za mikutano 100,000 

Ada ya vinywaji vya kienyeji 1,000,000 WDC 200,000 

Ushuru  1,200,000 Uchunguzi na usafiri 500,000 

Faini mbalimbali        800,000 Shajala 200,000 

Mchango wa chakula shuleni 2,000,000 Takrima 600,000 

Ada ya mchanga 2,500,000 Mwenge wa uhuru 500,000 

Jumla ndogo: 7,500,000   

(ii) Vyanzo vya nje (ii) Maendeleo 

Mchango wa Halmashauri  Chakula cha wanafunzi 

Shule ya msingi 

2,000,000 

Madarasa 2 1,000,000 Ujenzi wa darasa na 

nyumba ya walimu 

Halmashauri ya Kijiji/ Kata 

 

1,000,000 

500,000 

TASAF 2,000,000   

Jumla ndogo: 3,000,000 Zahanati : 

- TASAF 

- Halmashauri Kijiji/ Kata 

 

2,000,000 

600,000 

(iii) Mapato yasiyokuwa ya fedha Uzalishaji wa mahindi 1,400,000 

Nguvu kazi 1,100,000 Jumla ndogo: 9,500,000 

Jumla kuu: 11,600,000 Jumla kuu: 11,600,000 

 

 

Baada ya ukusanyaji wa takwimu, na uainishaji wa vyanzo vya mapato na matumizi, 

makundi mahsusi yatajumuisha taarifa zote na kuandaa Rasimu ya Mpango shirikishi 

Jamiii. Jedwali lifuatalo linaonesha mfano wa Rasimu ya Mpango shirikishi Jamii kama 

ilivyoandaliwa na makundi mahsusi. 
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MFANO WA RASIMU YA MPANGO SHIRIKISHI JAMII ILIYOANDALIWA NA MAKUNDI MAHUSUSI: 

 

  Kijiji __________                                  Kata____________ 

  Wilaya_________                                     Mkoa____________ 

 
Lengo kuu:  Kujitosheleza kwa chakula na uhakika wa upatikanaji wake. 

 

 

 

 

Lengo Mahsusi 

 

 

 

Fursa 

 

 

 

Vikwazo 

 

 

 

Sababisho 

 

 

 

Ufumbuzi 

 

 

Hatua za 

utekelezaji 

 

 

 

Mahitaji 

 

Gharama  

 

 

Viashiria 

 

Ndani 

 

Nje 

Kuongeza 

uzalishaji wa 

mahindi kutoka 

gunia 10 kwa 

sasa hadi gunia 

15 kwa ekari 

ifikapo mwaka 

2010 

 

 

 

Upatikanaji/kuwepo 

kwa pembejeo za 

kilimo(mbegu,mbolea 

na dawa za kuulia 

wadudu 

 

 

Upungufu 

wa 

huduma 

za ugani 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Afisa ugani 

mmoja aliyepo 

anayehudumia 

vijiji 5 

 

 

Kuboresha 

huduma 

zaugani 

Kupatikana 

kwa usafiri 

Pikipiki, 

 

Mafuta, 

Oili, 

 

 

 

 

1,150,000 

 

50,000 

 

 

 

 

Idadi ya 

magunia ya 

mahindi 

yanayozalishwa 

kwa ekari 

 

 

Kutayarisha 

mashamba 

darasa 

 

Mbegu 

 

Posho ya 

mtaalamu 

 

 

 

50,000 

 

 

 

 

 

 

 

75,000 

Kuchanganya 

makapi ili 

kutengeneza 

mbolea ya 

samadi 

- Mbolea 

 

-Maji 

 

-Majani 

 

0 

 

0 
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Hatua ya 5:  Kuandaa Rasimu ya Mpango wa Miaka Mitatu 

Baada ya kuandaa Rasimu ya Mpango shirishi Jamii, hatua inayofuata ni ya kuweka 

vipaumbele kwa malengo mahsusi, na kisha kuandaa Rasimu ya Mpango wa miaka 

mitatu. Zoezi hili hufanywa na Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Maendeleo ya Kata (Mjini). 

Mtendaji wa Kijiji/WEO (mjini) kwa kushirikiana na wawezeshaji wa Jamii watawasilisha 

Rasimu ya Mpango katika Halmashauri ya Kijiji/Kata. 

 

Shughuli zifuatazo zitafanyika katika hatua hii: 

• Kuunganisha mpango wa Jamii (mchakato wa mjini) 

• Kuweka vipaumbele vya malengo mahsusi 

• Kuandaa Rasimu ya Mpango wa miaka mitatu 

 

Uwekaji vipaumbele utazingatia malengo mahususi yote yaliyo katika mpango shirikishi 

Jamii, kwa kutumia Mlinganisho Kijozi na kupiga kura. Kielelezo kifuatacho kinaonyesha 

mfano wa uwekaji vipaumbele kwa mlinganisho kijozi. 

 

Mfano wa jedwali la uwekaji vipaumbele kwa mlinganisho Kijozi 
 

Lengo mahsusi 

Kuongeza 

uzalishaji wa 

mahindi 

Kuandikisha 

wanafunzi wa 

darasa la kwanza 

kwa asilimia mia 

moja 

Upatikanaji wa 

maji safi na 

salama  

Kuongeza 

pato la 

kaya Alama Nafasi 

Kuongeza 

uzalishaji wa 

mahindi 

 Kuongeza uzalishaji 

wa mahindi 

Kuongeza 

uzalishaji wa 

mahindi 

Kuongeza 

uzalishaji 

wa 

mahindi 

3 1 

 

Kuandikisha 

wanafunzi wa 

darasa la kwanza 

kwa asilimia mia 

moja 

  Kuandikisha 

wanafunzi wa 

darasa la 

kwanza kwa 

asilimia mia 

moja 

Kuongeza 

pato la 

kaya 

1 3 

Upatikanaji wa 

maji safi na 

salama  

   Kuongeza 

pato la 

kaya 

0 4 

Kuongeza pato la 

kaya 

    2 2 
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Baada ya kuweka vipaumbele malengo mahsusi yaorodheshwe kwa mpangilio. Malengo 

mahsusi yatakayoingia katika Rasimu ya Mpango wa miaka 3 yatakuwa na sifa zifuatazo: 

• Malengo mahsusi yaliyopata alama za juu kadiri Jamii itakavyoamua 

• Malengo mahsusi yanayoweza kutekelezwa bila kuhitaji gharama kutoka nje 

• Malengo mahsusi yanayohitaji utekelezaji wa haraka 

 

Kielelezo: Mfano wa Jedwali la Mpango wa Miaka 3  

  

 

MPANGO SHIRIKISHI JAMII WA FURSA NA VIKWAZO KWA MAENDELEO 

MPANGO WA MIAKA MITATU 
Kijiji cha _____________ 

Kata ya ______________  

Wilaya _______________  

Mkoa________________ 

Lengo kuu:  

Lengo:  

 

 Le
n

g
o

 k
u

u
 

 Le
n

g
o

  

 Le
n

g
o

 M
a

h
su

si
 

N
a

m
b

a
 y

a
 K

ip
a

u
m

b
e

le
 

H
a

tu
a

 z
a

 u
te

k
e

le
za

ji
 

m
a

h
it

a
ji

 

Mwaka 1 Mwaka 2 Mwaka 3 

G
h

a
ra

m
a

 a
m

b
a

zo
 K

ij
ij

i 

k
in

a
w

e
za

 k
u

fa
n

y
a

 

G
h

a
ra

m
a

 a
m

b
a

zo
 K

ij
ij

i 

h
a

k
iw

e
zi

 k
u

fa
n

y
a

 

G
h

a
ra

m
a

 a
m

b
a

zo
 K

ij
ij

i 

k
in

a
w

e
za

 k
u

fa
n

y
a

 

G
h

a
ra

m
a

 a
m

b
a

zo
 K

ij
ij

i 

h
a

k
iw

e
zi

 k
u

fa
n

y
a

 

G
h

a
ra

m
a

 a
m

b
a

zo
 K

ij
ij

i 

k
in

a
w

e
za

 k
u

fa
n

y
a

 

G
h

a
ra

m
a

 a
m

b
a

zo
 K

ij
ij

i 

h
a

k
iw

e
zi

 k
u

fa
n

y
a

 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

            

 

 

Hatua ya 6: Maoni, Mawazo na Mapendekezo ya Jamii 

Rasimu ya Mpango ibandikwe katika mbao za matangazo na kusambazwa kwenye 

Vitongoji/Mitaa ili Jamii iweze kusoma na kutoa maoni na mapendekezo. Maoni na 

mapendekezo yatolewe kwa njia ya maandishi na kuwasilisha kwenye ofisi za watendaji. 

Sanduku la maoni pia litumike. Njia nyingine ni Wenyeviti wa Vitongoji na Mitaa kuitisha 

mikutano ili kutoa fursa kwa wananchi kutoa maoni yao juu ya Rasimu ya Mpango. 
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Kwa muhtasari, Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Maendeleo ya Kata (mjini) itaandaa 

utaratibu wa kukusanya maoni katika: 

• Vitongoji/ kanda /mtaa 

• Mikutano ya kamati za kudumu za halmashauri za vijiji/kamati za maendeleo za 

Kata (mjini) 

• Mikutano ya mijadala huru miongoni mwa wadau mbalimbali 

• Maoni binafsi kupitia sanduku la maoni 

 

Afisa Mtendaji wa Kijiji (VEO)/Afisa Mtendaji wa Mtaa, makundi mahsusi na 

wawezeshaji wa Jamii watakusanya maoni yaliopatikana. 

Hatua ya 7:  Kujumuisha maoni ya Jamii katika Rasimu ya Mpango 

Katika hatua hii, Afisa Mtendaji wa Kijiji/Kata kwa kushirikiana na wawezeshaji wa Jamii, 

atajumuisha maoni ya Jamii katika Rasimu ya Mpango kwa niaba ya Halmashauri ya 

Kijiji/Kamati ya Maendeleo ya Kata.  

 

Hatua ya 8(Kijijini):  Mkutano wa Kamati ya Maendeleo ya Kata 

Katika hatua hii mipango ya miaka mitatu ya Jamii, itawasilishwa katika mkutano wa 

Kamati ya Maendeleo ya Kata kwa ajili ya kupata ushauri wa kitaalam.  Kamati ya 

Maendeleo ya Kata itatoa ushauri wa kitaalamu juu ya mipango na kujadili shughuli 

zinazohitaji utekelezaji wa pamoja wa Jamii katika Kata, kama vile ujenzi wa shule ya 

sekondari. 

Hatua ya 8(Mjini):  Mikutano ya Kanda/Mtaa  

Baada ya kukusanya maoni, Afisa Mtendaji wa Kata kwa kushirikiana na watendaji wa 

mitaa na wawezeshaji wa Jamii atayajumuisha katika Rasimu ya Mpango na kurejesha 

kwenye Kanda/Mitaa kwa majadiliano zaidi na ushauri.  

 

Hatua ya 9(Kijijini):  Kujumuisha maoni ya Kamati ya Maendeleo ya Kata 

Katika hatua ya tisa (9) Afisa Mtendaji wa Kijiji atajumuisha maoni ya Kamati ya 

Maendeleo ya Kata katika Rasimu ya Mpango wa Miaka Mitatu ili kuwasilisha kwenye 

Mkutano Mkuu. 

Hatua ya 9(Mjini):  Kujumuisha maoni ya Jamii  

Katika hatua hii, Afisa Mtendaji wa Kata/Mtaa atajumuisha maoni ya Jamii 

yaliyopatikana kutokana na mikutano iliyofanyika kwenye kanda/mitaa ili kuwasilisha 

katika Kamati ya Maendeleo ya Kata. 
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Hatua ya 10(Kijijini):  Kupitisha Mpango wa Miaka Mitatu 

 

Katika hatua ya 10, mkutano mkuu wa Kijiji utapitisha mpango wa miaka mitatu 

Taratibu za kufuata: 

• Mwenyekiti ataelezea madhumuni ya kuwepo kwa mkutano na kumwomba Afisa 

Mtendaji wa Kijiji awasilishe Rasimu ya Mpango wa miaka miaka. 

• Afisa Mtendaji, makundi mahsusi na wawezeshaji wa Jamii watawasilisha Rasimu 

ya Mpango wa miaka mitatu katika mkutano. 

• Mwenyekiti atawezesha wajumbe katika kujadili mpango wao kwa uhuru  

• Afisa Mtendaji ataandika maoni yote katika mpango na muhtasari wa mkutano 

kwa ajili ya kukamilisha uandaaji wa mpango. 

Hatua ya 10(Mjini): Kupitisha Mpango Miaka Mitatu 

Katika hatua hii, mkutano wa Kamati ya Maendeleo ya Kata utaitishwa ili kujadili, na 

kupitisha mpango wa miaka mitatu. 

Taratibu za kufuata: 

• Mwenyekiti ataelezea madhumuni ya kuwepo kwa mkutano na kumwomba Afisa 

Mtendaji wa Kata/Mtaa awasilishe Rasimu ya Mpango 

• Kuweka vipaumbele kwa malengo mahsusi 

• Kuandaa Rasimu ya Mpango wa miaka mitatu 

• Kutoa ushauri wa kitaalam 

• Kupitisha Mpango wa Miaka Mitatu 

• Afisa Mtendaji ataandika muhtasari wa mkutano 

Hatua ya 11:  Majumuisho na Kuwasilisha Mpango 

Katika hatua ya 11, Afisa Mtendaji wa Kijiji/Kata watakamilisha mpango wa miaka 3 na 

kuwasilisha Halmashauri ya Wilaya na nakala itapelekwa kwenye Kata (kwa mchakato 

wa Kijijini). Nakala nyingine zibakie Kijijini na kwenye Kata ya mjini. Pia, nakala moja 

ibandikwe kwenye mbao za matangazo.  

 

Hatua ya 12: Kuandaa Muhtasari wa Shughuli za Utekelezaji Kisekta katika 

Ngazi ya Kata 

Baada ya mpango wa Jamii kupitishwa, hatua inayofuata ni kuandaa muhtasari wa 

shughuli za utekelezaji kisekta kwa kutumia jedwali rahisi katika ngazi ya Kata.  Kazi hii 

itafanywa na Maafisa wa Kata.   
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Mfano wa Jedwali rahisi la muhtasari wa shughuli za utekelezaji kisekta 

          (Inaandaliwa katika ngazi ya Kata) 

Kata: Chalinze       Wilaya: Bagamoyo 

Mkoa: Pwani 

Sekta: Kilimo (506)…………………. 

Jina la Kijiji Hatua za Utekelezaji Mahitaji 

Kuanzisha 

mashamba 

darasa 

Kujenga 

mtandao wa 

umwagiliaji 

Kuajiri 

wataalamu 

wa kilimo 

Kutoa elimu 

ya utunzaji 

wa chakula 

   

Chahua 3 2 -- ✓    

Pingo 4 1 -- ✓    

Pera 5 3 -- ✓    

Mdaula 4 1 --     

Msolwa 3 -- 1 ✓    

Chamakweza 3 -- -- ✓    

Bwilingu 2 2 1     

Jumla 24 9 2 ✓    

 

 

Kwa mchakato wa mjini, mipango ya Jamii inatayarishwa katika ngazi ya Kata. Hivyo, 

fomu ya muhutasari wa shughuli za utekelezaji kisekta, itajazwa kutokana na hatua za 

utekelezaji zilizomo katika mpango wa Kata.  Katika kuandaa muhtasari wa shughuli za 

utekelezaji katika ngazi ya Kata, zile shughuli ambazo Jamii inaweza kuzitekeleza bila 

msaada kutoka nje (ya Jamii), zisiingizwe kwenye jedwali rahisi. 
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2.0 UFUATILIAJI NA TATHIMINI SHIRIKISHI 
 

Ufuatiliaji ni utaratibu wa mara kwa mara wa kuangalia jinsi rasilimali zinavyotumika na 

hatua za utekelezaji zilizofikiwa katika mpango. Tathmini ni upimaji wa mafanikio kwa 

vipindi maalum kulingana na malengo yaliyowekwa katika utekelezaji. 

 

Sura hii itaelezea mchakato wa ufuatiliaji na tathimini shirikishi hatua kwa hatua.  Kama 

inavyoonekana katika jedwali la hapo chini ufuatiliaji ni shughuli inayoendelea kufanyika 

katika mzunguko wa mwaka kuanzia robo ya kwanza hadi robo ya tatu wakati tathmini 

hufanyika katika robo ya nne. 

 

Mwezi Jul Ag Sep Okt Nov Des Jan Feb Mc Apr Mei Juni

Muundo wa jumla wa 

ufuatiliaji na tathmini
Kwa ajili ya ufuatiliaji Kwa tathmini

Ufatiliaji (robo ya 1)

Ufuatiliaji (robo ya 2)

Ufuatiliaji (robo ya 3)

Tathmini (robo ya 4)

Mkutano Mkuu wa Kijiji kuandaa utaratibu 

Ukusanyaji takwimu

Kielelezo: Ratiba ya kila mwaka ya Ufuatiliaji Tathmini na Tathmini Shirkishi

mkutano mkuu wa kijiji kwa ajili ya uchambuzi wa takwimu. 

Muundo wa tathmini kwa ajili ya uchambuzi wa takwimu 

kwa robo ya tatu ya mwaka waweza kuwekwa siku hiyo

 
 

 

Ufuatiliaji na tathimini shirikishi utafanywa na Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya 

Maendeleo ya Kata (mchakato wa Kijijini).  Maafisa Watendaji wakisaidiwa na 

wawezeshaji wa Jamii waliochaguliwa ndiyo watakaofanya shughuli hii. Wawezeshaji 

ngazi ya Wilaya na Kata watawezesha Jamii kufanya ufuatiliaji katika maeneo yao. 

Wakati wa tathmini shirikishi, wawezeshaji wa wilaya/Kata wanaweza kushiriki katika 

uchambuzi na kutoa ushauri wa kitaalam kwa Jamii. Kwa hiyo, shughuli hii inaweza 

kufanyika kwa pamoja kati ya Jamii na Hamashauri  
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2.1 UFUATILIAJI SHIRIKISHI 

Hatua ya 1:  Kuandaa utaratibu wa ufuatiliaji 

Hatua ya kwanza inalenga katika kuandaa mpango wa kazi (Jedwali na. 1) ambao ndiyo 

msingi wa shughuli za ufutiliaji katika Jamii na wakati huo huo kuandaa na kuelezea 

utaratibu wa ufuatiliaji na tathmini shirikishi.  Mpango kazi ni zana ya nyongeza kwa 

mpango wa miaka mitatu inayoonyesha ratiba ya utekelezaji wa shughuli. Halmashauri 

ya Wilaya, kupitia kwa Wawezeshaji wa Wilaya/Kata, wataziwezesha Jamii kutekeleza 

jukumu hili.  

 

Wawezeshaji wa wilaya/Kata watakutana na wajumbe wa serikali ya Kijiji (mchakato wa 

Kijijini)/Kamati ya Maendeleo ya Kata (mchakato wa mjini) kufanya yafuatayo: 

• Kuwahamasisha kuhusu umuhimu wa Ufuatiliaji na Tathimini Shirikishi 

• Kuelezea utaratibu wa ufuatiliaji na tathimini shirikishi 

• Kuwawezesha kuandaa jedwali na 1 kwa kutumia taarifa zilizopo katika mpango 

wa miaka mitatu. 

• Kuwawezesha kuandaa ratiba ya utekelezaji wa mpango kazi  
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MFANO WA FOMU YA UFUATILIAJI NA TATHMINI SHIRIKISHI 

 

Jedwali na.1: Mpango wa kazi                                                                                                                                            Mwaka wa fedha 2007/08 

Kijiji: xx (mchakato wa Kijijini tu)      Kata: xx    Wilaya: xxxxxx    Mkoa: xxxxxxxx                                                                   Tarehe 27/06/2007 

Lengo kuu: Maisha bora na mazuri 

Lengo:        kujitosheleza kwa chakula na uhakika wa upatikanaji wake 

 

 

 

 

Lengo 

mahusuai 

 

 

Hatua za 

utekelezaji 

 

 

 

Mahitaji 

Mwaka wa 1 

(2008/09) 

Mwaka wa 2        

(2008/09) 

Mwaka wa 3 

(2008/09) 

Ratiba ya utekelezaji kwa mwaka wa Kwanza 

Gharama Gharama Gharama  

 

7 

 

 

8 

 

 

9 

 

 

10 

 

 

11 

 

 

12 

 

 

1 

 

 

2 

 

 

3 

 

 

4 

 

 

5 

 

 

6 

U
w

e
zo

 w
a

 

K
ij

ij
i 

(n
d

a
n

i)
 

A
m

b
a

zo
 K

ij
ij

i 

h
a

k
iw

e
zi

 (
n

je
) 

 U
w

e
zo

 w
a

 

K
ij

ij
i 

(n
d

a
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i)
 

A
m

b
a

zo
 K

ij
ij

i 

h
a

k
iw

e
zi

 (
n

je
) 

 U
w

e
zo

 w
a

 

K
ij

ij
i 

(n
d

a
n

i)
 

A
m

b
a

zo
 K

ij
ij

i 

h
a

k
iw

e
zi

 (
n

je
) 

 

Kuongeza 

uzalishaji 

wa 

mahindi 

kutoka 

magunia 

10 kwa 

ekari kwa 

sasa hadi 

magunia 

15 

ifikapo 

mwaka 

2010. 

 

Kutoa usafiri 

kwa mtaalam 

Pikipiki. 

Mafuta ya 

pikipiki na 

Oili 

    

 

    _ 

 

 

   _ 

 

 

    _ 

 

 

1500,000 

 

 

     _ 

 

 

   

50,000 

 

Utekelezaji unaoanza mwaka wa pili  

     Mwaka wa fedha (2008/09) 

Kubainisha 

vikundi vya 

wakulimakatika 

kila kitogoji 

 

 

    _ 

 

 

    

 

 

    \/ 

 

 

     _ 

 

 

     _ 

 

 

     _ 

 

 

   _ 

 

 

x 

 

 

0 

 

 

0 

         

Kutoa mafunzo  

kwa wakulima 

juu ya 

kutengeneza 

na kutumia 

mbolea ya biwi 

Vifaa 

vitakavyotumika 

kuendeshea 

mafunzo. 

Mbolea. 

Majani.  

Maji. 

 

 

 

 

50,000 

 

 

 

    

150,000 

 

 

 

 

     _ 

 

 

 

 

    _ 

 

 

 

 

       

_ 

 

 

 

 

     _ 

    

 

 

x 

 

 

 

x 

 

 

 

x 

 

 

 

0 

     

 

Kutengeneza 

mbolea ya biwi 

      

     _ 

 

      _ 

        

x 

 

x 

 

0 
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Hatua ya 2:  Ukusanyaji wa Takwimu 

Hatua ya 2 itakuwa ni kukusanya takwimu muhimu kwa ajili ya kuchambua utekelezaji 

wa shughuli zilizopangwa kufanyika.  Shughuli hii itafanywa na Halmashauri ya 

Kijiji/Kamati ya Maendeleo ya Kata (Mjini) kwa kutumia takwimu zilizooneshwa katika 

jedwali na 2. [Ufuatiliaji (1)].  Wawezeshaji wa Jamii/Kati/Wilaya watashirikiana na 

viongozi wa Jamii katika zoezi hili, ambapo mambo yafuatayo yatafanyika: 

• Kuthibitisha taarifa kwa kutembelea maeneo husika 

• Kufanya majadiliano na watu wenye uelewa ili kupata taarifa 

• Kupata taarifa majadiliano katika mikutano 

• Kupata takwimu kutoka kwenye Mihutasari ya mikutano  

• Taarifa za robo mwaka za Kamati ya Maendeleo ya Kata  

 

Hatua ya 3:  Uchambuzi wa Takwimu 

Hatua ya tatu itahusisha uchambuzi wa takwimu ili kupima mafanikio yaliyotokana na 

utekelezaji kama ilivyobainishwa kwenye mpango kazi uliotayarishwa katika hatua ya 

kwanza. Shughuli hii itafanywa na Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Maendeleo ya Kata. 

Hatua hii inafanyika kwa kutumia Jedwali na. 2 [ufuatiliaji (1)], na jedwali na. 2 

[Ufuatiliaji (2)]. Matokeo ya uchambuzi wa takwimu yatawasilishwa kwenye Mkutano 

Mkuu wa Kijiji/Mitaa ili kuthibitishwa na kutoa mwelekeo.  
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Fomu 2: Ufuatiliaji (1)                                                                                  Robo ya 1, 2, 3,                                      Mwaka wa fedha 2007/08                                      

Kijiji: XX (mchakato wa Kijijini tu)       Kata: XXXX        Wilaya: XXX         Mkoa: XXXXX                                                    Tarehe 28/09/2007 

 
 

1)  Mabadiliko:   Je kuna mabadiliko yoyote 

yaliyotokea ( Ndiyo/Hapana)?                            

Kama ‘Ndiyo’ eleza kwa nini 

 

2)  Shughuli zinazoendelea:  Ni shughuli gani ambazo zimetekelezwa? 

                    

 

3) Gharama zilizotumika 

 

Ndani 

 

Nje 

 

HAPANA 

Upatikanaji wa usafiri 

 

Hakuna shughuli zilizofanyika katika robo hii ya mwaka 

 

0 

 

0 

4) Muhtasari wa shughuli zilizofanyika:  Nani 

alifanya  nini, lini na na kwa jinsi gani? 

Vikundi vya wakulima katika vitongoji vyote  

vimebainishwa, na majina ya wanavikundi 

yamebandikwa kwenye mbao za matangazo. Afis 

a mtendaji wa Kijiji atatembelea kila kitongoji 

kuanzia tarehe 20/08 – 08/09.  

 

Barua ya kuomba mafunzo juu ya matumizi ya 

mbolea ya biwi ilishatumwa kwenye Kata. Nakala 

ya barua hiyo ilibandikwa kwe ubao wa 

matangazo tarehe 13/09. 

Kubainisha vikundi vya wakulima katika kila kitongoji. 

 Vikundi vvya wakulima vilibainishwa. 

 

v 

 

0 

Kutoa mafunzo juu ya kutumia mbolea: 

Hakuna shughuli yoyote iliyofanyika katika robo hii. 

 

 

0 

 

0 

 

Vifaa vinavyohitajika kutengeneza  mbolea ya biwi: 

Hakuna shughuliyoyote iliyofanyika. 

 

 

0 

 

 

0 

5) Mafanikio 

Kifedha na kiutawala: 

Hakuna maelezo maalum yaliyotolewa. 

Kimaumbile: 

Uchambuzi yakinifu kuhusu utengenezaji wa mbolea ya biwi 

umekwishaanza. 

Rasilimaliwatu: 

Vikundi vya wakulima 

vimekwishaainishwa katika vitongoji 

vyote. 

6) Mapungufu   

Kifedha na kiutawala: 

Katika robo ya Kwanza Mamlaka Za Serikali za 

Mitaa hazikuwa na fedha za kupeleka vijijini. 

Hivyo hakuna fedha yoyote iliyotolewa.  

Kimaumbile: 

Baadhi ya wanaJamii wamelalamikia maeneo ya kutengenezea mbolea 

ya biwi  kuwa  yako karibu na makazi. 

Rasilimaliwatu: 

Hakuna maelezo maalum yaliyotolewa. 
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Fomu 2: Ufuatiliaji (2)                                                             Robo ya 1,   2,   3                                                  Mwaka wa fedha 2007/08 

Kijiji: XXX (mchakato wa Kijijini tu)          Kata: XXX        Wilaya: XXX        Mkoa:    XXX                                               Tarehe 28/09/2007 

 

 

 

 

1)  Maoni kutoka kwa Jamii - Mafunzo juu ya matumizi ya mbolea ya biwi ni vema yakatolewa mwishini mwa mwezi Januari 2008. 

- Hakuna vikundi vya wakulima vilivyobainishwa katika kitongoji xx. 

-  Afisa ugani hana budi kupewa pikipiki ili aweze kutembelea wakulima na kutoa ushauri 

2) Shughuliza Jamii katika robo 

mwaka inayofuata 

- Vikundi vya wakulima kwa kushirikiana na H/Kijiji vitachagua wawakilishi waokatika 

kutekeleza shuaghuli za robo mwaka ya 

- kwanza. 

- Vikundi vya wakulima vitambuliwe mahali vilipo , shughulin zake, kwa kuzingatia maombi ya 

Jamii. 

- Wawakilishi wa vikundi vya wakulima watachagua eneo wanaloona linafaa kutengenea 

mbole ya biwi kabla ya robo mwaka ya 2. 

3) Kutuma maombi ya kupata 

wawezeashaji wa Kata 

- Tunapenda kujua kama kuna uwezekano wa kupatiwa mafunzo yanayohusu matumizi ya 

mbolea. 

- Tunapenda kujua kama kuna uwezekano wa kuwapatia maafisa ugani pikipiki. 

4) Mrejesho kutoka kwenye Kata 

(baada a ya mkutano wa 

Kamati ya Maendeleo ya 

Kata) (mchakato wa Kijijini 

tu). 

- Mamlaka Za Serikali za Mitaa kwa sasa inasubiri fedha za ruzuku ambazo zitatumika 

kugharimia mafunzo hayo. 

- Mafunzo mafupi kuhusu matumizi ya mbolea yanaweza kutolewa na maafisa ugani ambao 

watatembelea vijiji na kufanya majaadiliano ya kina . 

- Kutokana na upufu wa fedha uliopo  hakuna pikipiki zitakazotolewa kwa maafisa ugani 

katika mwaka huu wa fedha. 
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Hatua ya 4:  Kuweka Kumbukumbu na Kutoa Taarifa 

Katika hatua ya nne kwa kuzingatia matokeo ya hatua zilizopita, Halmashauri ya 

Kijiji/KMK (mjini) itaandika taarifa ya ufuatiliaji (Jedwali na. 2) ambayo itasambazwa 

kama ifuatavyo: 

• Nakala moja itabandikwa kwenye ubao wa matangazo kwa ajili ya Jamii 

• Nakala nyingine itatumwa kwenye Kata (kwa mchakato wa Kijijini) na Mitaa. 

• Nakala halisi itabaki katika Halmashauri ya Kijiji/KMK (Kata ya Mjini) 

Hatua ya 5:  Matumizi ya Matokeo ya Ufuatiliaji 

Matokeo ya Ufuatiliaji Shirikishi yatumike katika mchakato wa mapitio, uandaaji na 

utekelezaji wa mipango shirikishi Jamii.  Vile vile, wawezeshaji wa ngazi ya Wilaya /Kata 

wazingatie yaliyoibuliwa na kuyaingiza katika taarifa ambazo wataziwasilisha kwa wakuu 

wa idara. 
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2.2 TATHMINI SHIRIKISHI 
 

Hatua ya 1: Kuandaa Utaratibu wa Tathmini 

 

Utaratibu wa Tathmini Shirikishi utaandaliwa na Jamii baada ya kuwezeshwa na 

wawezeshaji wa Wilaya/Kata.  Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Maendeleo ya Kata/Mtaa 

(Mjini) itatekeleza jukumu hili kwa niaba ya Jamii. Kwa kuwa tathmini hufanyika mara 

moja, zoezi hili lifanyike katika robo ya nne ya mwaka.  

 

Wawezeshaji ngazi ya Wilaya/Kata watawezesha Halmashauri ya Kijiji (Kijijini)/ Kamati 

ya Maendeleo ya Kata (mjini) juu ya umuhimu wa Tathmini Shirikishi, na kuelezea  

matumizi ya majedwali ya Tathmini.  

 

Hatua ya 2: Ukusanyaji wa Takwimu 

Katika Hatua ya 2, Halmashauri ya Kijiji/Kata (Mjini) kwa kushirikiana na Wawezeshaji 

wa Wilaya/Kata watakusanya takwimu kwa ajili ya kufanya Tathmini Shirikishi. Zoezi la 

ukusanyaji wa takwimu litahusisha kujumuisha taarifa na takwimu zilizotokana na 

ufuatiliaji shirikishi. Kutokana na Tathmini na takwimu za nyongeza hasa zile zitokanazo 

na viashiria zitakusanywa kulingana na umuhimu wake.  

 

Hatua ya 3: Uchambuzi wa Takwimu 

Baada ya kukamilika kwa zoezi la ukusanyaji wa takwimu, hatua inayofuata ni upimaji 

wa matokeo ya utekelezaji wa mpango ili kubaini mafanikio na mapungufu 

yaliyojitokeza na kutoa ufumbuzi.   

 

Hatua hii inafanyika mwishoni mwa mwaka wa mzunguko wa Ufuatiliaji na tathmini 

Shirikishi kwa kutumia fomu no3 : Tathmini na.(1) na fomu na 3;Tathmini (no2) 
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Fomu na.3: Tathmini (1)                                                                                                                                            Mwaka wa fedha 2007/08 

Kijiji: xx (mchakato wa Kijijini tu)               Kata: xx              W ilaya: xx                Mkoa: xx                                            Tarehe 28/09/2007 

  
 

 

1) Mafanikio 

                                                         2) Utekelezaji na matumizi halisi ya fedha (  mwaka  wa 1) 

 

Hatua za utekelezaji Mahitaji  Gharama Kijiji kinaweza kufanya. 

 -Matumizi halisi- 

(matumizi yaliyokadiriwa) 

Gharama Kijiji hakiwezi kufanya. 

-Matumizi halisi- 

(matumizi yaliyokadiriwa) 

Matokeo 

Magunia  11 ya 

mahindi kwa 

ekari mwaka 

huu. 

 

Lengo  

Magunia 15 ya 

mahindi kwa 

ekari. 

 

Kutoa usafiri  Pikipiki 

 

        0 

        (0) 

              0 

              (0) 

Kubainisha vikundi vya 

wakulima katika 

vitongoji 

      _          

         v 

        (v) 

 

               0 

              (0) 

Kutoa mafunzo  juu ya 

kutumia mbolea ya 

biwi 

 

Vifaa vya kutolea 

mafunzoa , mbolea ya 

samadi, mbolea ya 

viwandani, majani na maji  

      50,000 

 

    (50,000) 

         90,000 

 

       (150,000) 

Kuandaa vifaa vya 

kutengeneza  mbolea 

ya biwi 

 Mbolea ya samadi,   

mbolea ya viwandani, 

majani na maji 

         V 

         

         (V) 

            0 

 

           (0) 

3) Mafanikio 

Kifedha na kiutawala: 

Mafunzo yalifanyika  kwa uchache 

kwa kuwa gharama za vifaa na watoa 

mada zilitolewa na Mamlaka Za 

Serikali za Mitaa 

 

Kimaumbile: 

Eneo la kutengenezea mbolea ya biwi 

lilibainishwa na limeanza kutumika kwa 

sasa.  

Rasilimaliwatu: 

Vikundi vya wakulima vimekuwa vikifanya kazi nzuri kwa kushirikiana na 

Halmashauri ya Kijiji 

4 ) Mapungufu 

Kifedha na kiutawala: 

Hakuna huduma za ugani 

zinazotolewa mara kwa mara 

 

Kimaumbile: 

Baadhi ya wanajanii bado wanahitaji eneo 

la kutengenezea mbolea ya biwi 

lihamishwe.   

 

Rasilimaliwatu: 

Nusu ya idadi ya wawezeshaji wa Jamii  hawapo tena Kijijini. 
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Fomu na.3: Tathmini (2)                                                                                                                                       Mwaka wa fedha 2007/08 

Kijiji:   XXX  (mchakato wa Kijijini tu)      Kata:  XXX       Wilaya: XXX         Mkoa: xx                  Tarehe (mkutano mkuu):  20/07/2008 

                       Tarehe (Kamati ya Maendeleo ya Kata) 20/07/2008 

 

1) Maoni  kutoka  kwa Jamii  • Matumizi ya mbolea ya biwi yaendelee 

• Maombi ya kummpatia pikipiki mtumishi wa ugani yaendelee kutumwa kwenye Kata 

2) Maoni juu ya mpango mpya wa 

mwaka unaofuata 

• Wakati matumizi ya mbolea ya biwi yanaendelea, ni muhimu kupata stadi za kupunguza 

vikwazo vinavyosababisha kuvuna mazao kidogo kulingana na viwango vilivyopo. 

• Pamoja na uzalishaji wa zao la mahindi, vianzishwe vyanzo vingine  vya kuongeza 

mapato. Mfano, ufugaji wa mifugo midogomidogo. 

3) Maombi ya kupatiwa ushauri wa 

kitaalamu  na uwezeshaji kutoka 

kwenye Kata. 

• Tungelipenda kufahamu ni namna gani tunaweza kuongeza uzalishaji kwa kupatiwa 

mafunzo. 

• Uwezekano wa kumpatia pikipiki mtaalamu wa kilimo wa Kata ili Aweze kutoa huduma 

za ugani kwa ufanisi. 

4) Mrejesho kutoka kwenye Kata 

baada ya mkutano wa Kamati ya 

Maendeleo ya Kata (kwa mchakato 

wa Kijijini tu) 

 

• Ili kudhibiti uharibifu wa mazingira, uzalishaji wa mkaa hauhamasishwi. Na hii ina 

tokana na sera ya Taifa ya kuhifadhi mazingira. 

• Suala la pikipiki ya mtaalamu wa kilimo wa Kata bado linafanyiwakazi katika Mamlaka Za 

Serikali za Mitaa. 

• Suala la kutoa mafunzo ya kuongeza uzalishaji na kupunguza vikwazo vinavyosababisha 

ma vuno kidogo kwa wakulima, litatumwa katika Mamlaka Za Serikali za Mitaa. Hivyo ni 

vema likaingizwa katika mpango wa mwaka unaofuata. 
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Utataratibu wa kufuata 

• Halmashauri ya Kijiji /Kamati ya Maendeleo ya Kata watawezeshwa na wawezeshaji 

wa Wilaya/Kata kufanya uchambuzi wa awali wa takwimu zilizokusanywa kwa ajili 

ya majadiliano. 

• Matokeo ya uchambuzi wa takwimu yatawasilishwa kwenye Mkutano Mkuu wa 

Kijiji/Mitaa ili kuthibitishwa na kutoa mwelekeo. 

 

Hatua ya 4: Uwekaji wa kumbukumbu na utoaji wa taarifa 

 

Katika hatua ya nne kwa kuzingatia matokeo ya hatua zilizopita, Halmashauri ya 

Kijiji/KMK (mjini) itaandika taarifa ya matokeo ya Tathmini (Jedwali na. 3) ambayo 

itasambazwa kama ifuatavyo: 

• Nakala moja itabandikwa kwenye ubao wa matangazo kwa ajili ya Jamii 

• Nakala nyingine itatumwa kwenye Kata (kwa mchakato wa Kijijini) na Mitaa. 

• Nakala halisi itabaki katika Halmashauri ya Kijiji/KMK (Kata ya Mjini) 

 

Hatua ya 5:  Matumizi ya matokeo ya Ufuatiliaji na Tathmni Shirikishi 

Matokeo ya Tathmini Shirikishi yatumike katika mchakato wa mapitio, uandaaji na 

utekelezaji wa mipango shirikishi Jamii.  Vile vile, wawezeshaji wa ngazi ya Wilaya /Kata 

wazingatie yaliyoibuliwa na kuyaingiza katika taarifa ambazo wataziwasilisha kwa wakuu 

wa idara. 

 


