
ILANI YA UCHAGUZI YA CCM YA 
MWAKA 2005 - 2010 

 
UTANGULIZI 

 
HALI ILIVYO DUNIANI NA MAJUKUMU YALIYO 

MBELE YETU 
 

Hali Ilivyo Duniani 
 
1. Dunia ya leo imegawanyika katika maeneo mawili makubwa.  
Kuna dunia ya nchi za Kaskazini ambazo zimeendelea, na dunia ya 
nchi za Kusini zilizo nyuma.  Nchi za Kaskazini zimeendelea kwa vile 
zimekamilisha kwa sehemu kubwa mapinduzi ya kilimo, ufugaji na 
uvuvi na pia mapinduzi ya viwanda na sasa ziko katika mapinduzi ya 
teknolojia ya habari.  Kutokana na matumizi makubwa ya sayansi na 
teknolojia katika uzalishaji mali na utoaji huduma, uchumi wa nchi 
hizi za Kaskazini una tija kubwa na hivyo huzalisha ziada nyingi.  
Nguvu kubwa inayousukuma uchumi wa nchi hizi ni ushindani katika 
mazingira ya uchumi wa soko.  Maendeleo ya kiuchumi yameibua 
maendeleo makubwa ya kijamii na hivyo umaskini, ujinga na maradhi 
kutokomezwa kwa kiasi kikubwa. 
 
2. Nchi za Kusini zina udhaifu wa aina mbili.  Kwanza ni nchi zilizo 
nyuma kiuchumi, yaani nchi zisizotumia sayansi na teknolojia bora 
katika uzalishaji mali na utoaji wa huduma na hivyo uchumi wake una 
tija ndogo na unaishia kutoa ziada ndogo.  Nchi hizi hazijalikabili 
suala la msingi la mapinduzi ya kilimo wala la mapinduzi ya viwanda.  
Udhaifu wa pili ni kuwa nchi za Kusini kwa ujumla ni nchi tegemezi.  
Mahitaji yao ya sekta ya kisasa pamoja na sehemu kubwa ya mahitaji 
ya nyumbani na binafsi yanaagizwa kutoka nchi za Kaskazini na 
mazao yao hayasindikwi au kutengenezwa nchini mwao, bali karibu 
yote huuzwa nje yakiwa ghafi.  Kwa nchi nyingi za Kusini, hasa za 
Afrika, hata bajeti za Serikali zinategemea ruzuku kutoka kwa 
wahisani wa nchi za Kaskazini. 
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Utandawazi Hauepukiki  
 
3. Pamoja na tofauti kubwa iliyopo kati ya uchumi wa kisasa wa 
nchi za Kaskazini na uchumi ulio nyuma na tegemezi wa nchi za 
Kusini, uchumi wa dunia ni mmoja unaotawaliwa na nguvu na 
kanuni zile zile.   Uchumi wa soko maana yake ni uhuru wa mitaji, 
bidhaa, wataalamu, sayansi, teknolojia na habari kuzagaa kokote 
duniani zikitafuta maslahi yenye tija na faida bila kukwazwa na 
mipaka ya nchi wala kanda.  Huo ndio utandawazi.  Utandawazi si 
suala la hiari ya nchi au ya viongozi wa nchi.  Utandawazi ni 
suala  la hali halisi.  Ni suala la uwazi na ukweli.  Hali ya 
utandawazi inafanana na hali inayotawala uhusiano kati ya mito na 
bahari.   Mali  na utajiri nao hutiririka kutoka nchi za Kusini kwenda 
nchi za Kaskazini kutokana na nguvu za soko.  Huu ndio ukweli wa 
utandawazi. 
 
4. Kutokana na hali hii, ni jambo la ukweli mtupu kwamba nchi za 
Kaskazini zina nafasi kubwa sana ya kushiriki katika uchumi wa 
ushindani wa dunia ya utandawazi.  Nchi hizo ndizo zenye bidhaa 
maridhawa ambazo ni pamoja na mashine na mitambo, mitaji, 
wataalamu na teknolojia.  Ili nchi za Kusini ziweze kushiriki (kuwa 
wabia) katika uchumi huu wa soko  na wa ushindani,  lazima nchi 
moja moja na kwa kushirikiana na nchi nyingine kikanda, kujijengea 
uwezo na mikakati ya kuzalisha, kusindika na  kutengeneza bidhaa 
bora na nyingi na kuzipenyeza kwenye masoko ya kimataifa kutokana 
na kujijengea  msingi wa uchumi wa kisasa ili kushiriki  huko katika 
soko la kimataifa kuwe endelevu.  Hali halisi hii inaonyesha ilivyo 
vigumu kwa nchi za Kusini kujikwamua kwenye hali ya uchumi ulio 
nyuma na tegemezi ili kuingia kwenye mkondo wa uchumi wa kisasa. 
 
5. Hata hivyo, mfumo wa uchumi wa dunia wa leo wa ushindani 
wa soko na utandawazi , pamoja na ukatili wake una sura ya hisani 
pia.  Nchi za Kusini ambazo uongozi wake umeonyesha ushupavu, 
umakini, umahiri na uadilifu katika kuyakabili matatizo ya 
maendeleo ya nchi zao, zimeweza kupata fursa za aina kadhaa katika 
nyanja za kimataifa  zinazozifungulia milango ya maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii.   Hisani hii ya nchi za Kaskazini si kielelezo cha  
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wema wa  matajiri hao.  Zaidi ni matokeo ya kampeni ambazo 
zimeendeshwa kwa miaka mingi sasa na viongozi mashuhuri wa nchi 
za Kusini za kuukosoa mfumo kandamizi wa kinyonyaji na usio 
wa haki wa uchumi wa dunia.  Baba wa Taifa, Mwalimu Julius K. 
Nyerere  na sasa Rais Benjamin W. Mkapa ni miongoni mwa 
walioongoza harakati hizo.  Kwa bahati nzuri, kampeni hizi dhidi ya 
mfumo usio wa haki wa uchumi wa dunia zinaungwa mkono katika 
nchi za Kaskazini na baadhi ya watu mashuhuri, taasisi na jumuiya za 
raia wa nchi hizo. 
 
6. Kuna mifano michache ya fursa zilizoweza kupatikana katika 
nchi za Kusini kutoka nyanja za kimataifa kutokana na madai na 
kosoa za wana harakati wa mfumo mpya wa uchumi duniani, kwa 
mfano:- 
 

(a) Nchi za Kaskazini zimeweza kutoa  fursa maalumu kwa 
nchi za Kusini kuuza bidhaa na mazao  katika masoko yao 
k.m. EBA, AGOA. n.k.  Tatizo kwa nchi za Kusini kama 
Tanzania ni kutokuwa na mazao na bidhaa nyingi na 
zenye ubora  za kuuza  kwenye masoko hayo. 

 
(b) Wenye mitaji katika nchi za Kaskazini wanajitokeza 

kuwekeza katika nchi za Kusini pale ambapo mazingira 
yanavutia.  Kutokana na mazingira muafaka ambayo ni 
pamoja na sheria zenye masharti yanayovutia na hali ya 
amani na utulivu nchini,  Tanzania sasa ni miongoni mwa 
nchi zinazoongoza  katika Afrika kwa kuvutia wawekezaji. 

 
( c) Mashirika ya kimataifa na nchi wahisani zinachangia 

maendeleo ya barabara za kisasa na miundombinu 
mingine katika nchi za Kusini kwa msingi wa mikopo ya 
muda mrefu yenye riba nafuu. Fursa hizi zinasaidia 
kusukuma maendeleo ya kiuchumi na kijamii ya nchi 
zinazohusika. Tanzania imefaidika na fursa za mikopo ya 
aina hii. 

 
(d) Mashirika ya kimataifa na nchi za Kaskazini zimebuni 

mpango wa kuzifutia madeni nchi maskini sana,  na 
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Tanzania imefaidika na mpango huo.  Suala la nchi 
maskini kufutiwa madeni limepata msukumo mpya na 
mkubwa kutokana na nchi nane tajiri (G8) za Kaskazini  
kukubali mapendekezo ya  Tume ya Afrika ya Tony  Blair, 
ambayo Rais Benjamin W. Mkapa alikuwa mjumbe. 

 
(e) Benki ya Dunia imetoa kwa Tanzania mkopo wa mabilioni 

ya fedha kwa ajili ya kutekeleza Mpango wa Maendeleo 
ya Elimu ya Msingi (MMEM) na mkopo mwingine mkubwa 
kwa ajili ya Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Sekondari 
(MMES).  Mikopo hii ya Benki ya Dunia ikichanganywa na 
mchango wa  Serikali yetu na nguvu  za wananchi 
wenyewe ni msingi mkubwa wa mapinduzi ya elimu 
katika nchi yetu. 

 
(f) Aidha, wahisani kutoka nchi za Kaskazini wanatoa 

misaada mikubwa na mingi kuzisaidia nchi za Kusini 
kukabiliana na majanga ya maradhi hasa ukimwi, kifua 
kikuu na malaria;  na kutoa chanjo mbalimbali kwa mama 
wajawazito na watoto. 

 
7. Uchambuzi katika Utangulizi huu umekusudiwa kuonyesha wazi 
wazi kuwa mfumo wa uchumi  wa soko wa dunia,  na utandawazi 
unatoa nafasi ndogo sana kwa nchi za Kusini kufanya mapinduzi 
makubwa ya kiuchumi na kijamii ya nchi zao.  Hata hivyo, nchi za 
Kusini zenye uongozi shupavu, makini, mahiri na adilifu 
zinaweza kuzivusha nchi zao kufikia maendeleo endelevu ili mradi 
wazijue njia za kuzitumia fursa hizi zinazotolewa na jumuiya ya 
kimafaifa.  Wananchi wakichagua tena Chama Cha Mapinduzi  (CCM) 
katika Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 2005,  kitahakikisha kuwa Serikali 
zinaendeleza na kuimarisha ushirikiano na jumuiya ya kimataifa 
uliokwisha jengwa ili fursa za kiuchumi na kijamii zinazoweza 
kupatikana na zinazotolewa nayo ziendelee kuchangia katika 
kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi na maendeleo ya watu wetu. 
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Majukumu Yaliyo Mbele Yetu 
 
8.  CCM inapenda kutamka bayana majukumu mawili ya msingi.  
Jukumu la kwanza ni kuitoa Tanzania kutoka kwenye dimbwi 
la uchumi ulio nyuma na tegemezi na  kuiingiza katika 
mkondo wa uchumi wa kisasa wa taifa linalojitegemea.  
jukumu hilo ni letu Watanzania.   Wahisani wanatuunga mkono tu.  
Jukumu la pili ni kuwashirikisha wananchi wote kwa njia ya 
uwezeshaji katika ujenzi wa uchumi na kuutokomeza 
umasikini.  
 
9. Umasikini unaowasibu wananchi wetu na mamilioni ya watu 
katika nchi za Kusini ni matokeo ya uchumi ulio nyuma na tegemezi.  
Njia pekee ya kuondokana na uchumi huu unaozaa unyonge na shida 
katika jamii ni kujenga msingi wa uchumi wa kisasa ili kukuza uchumi 
na kuutokomeza umasikini hatua kwa hatua.  Ilani hii ni kielelezo cha 
dhamira ya CCM ya kuiendeleza kazi nzuri iliyokwisha kufanywa na 
Serikali ya Awamu ya Tatu ya Rais Mkapa.  Ikichaguliwa tena, CCM 
itahahikikisha kwamba Serikali ya Awamu ya Nne inaiendeleza kazi ya 
kukuza uchumi na kupambana na umasikini kwa "ari mpya, nguvu 
mpya na kasi mpya." 

 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 5



 
SURA YA KWANZA 

 
MAFANIKIO YA KIUCHUMI NA KIJAMII YA MIAKA 10 

YA SERIKALI YA AWAMU YA TATU 
 

10. Hali ya uchumi na huduma za jamii haikuwa ya kuridhisha 
wakati Rais Benjamin W. Mkapa alipoingia madarakani mwaka 1995.  
Ukuaji wa uchumi ulikuwa 3.6%, mfumuko wa bei ulikuwa juu kwa 
kiwango cha asilimia 27; mapato ya Serikali yalikuwa ya wastani wa 
shilingi 25 bilioni  kwa mwezi; uhusiano wa Tanzania na wahisani wa 
nje ulikuwa umeathirika vibaya; hali ya elimu na afya haikuwa ya 
kutia matumaini; na miundombinu ya kiuchumi na kijamii ilihitaji 
ukarabati na matengenezo makubwa. 
 
11. Miaka kumi (1995-2005) ya Awamu ya Tatu ya Serikali ya CCM 
imeshuhudia kazi kubwa ya kurekebisha uchumi, kupitisha sheria za 
kuimarisha usimamizi na nidhamu katika ukusanyaji na matumizi ya 
fedha za Serikali, kuziba mianya ya rushwa na kuunda na kuimarisha 
vyombo vya  kupambana na rushwa.  Kutokana na kazi hii kubwa na 
nzuri iliyofanywa na Serikali chini ya uongozi shupavu wa Rais Mkapa 
hali ya uchumi imeanza kuimarika na kuwapa wananchi matumaini na 
huduma za jamii zimeanza  kuridhisha. 
 
12. Katika kipindi hiki cha Awamu ya Tatu ukuaji wa uchumi 
umefikia asilimia 6.7;  mfumuko wa bei umeshuka kutoka asilimia 27 
mwaka 1995 hadi asilimia 4.5 mwaka 2005 mwanzoni; mapato ya 
Serikali yameongezeka kutoka wastani wa shilingi 25 bilioni kwa 
mwezi mwaka 1995 hadi shilingi 160 bilioni  kwa mwezi katika nusu 
ya kwanza  2005; miundombinu ya barabara za lami na madaraja ya 
kisasa yamejengwa katika kipindi hiki kuliko katika kipindi kingine 
chochote katika historia ya nchi yetu; upanuzi wa  vyombo vya habari 
na mawasiliano ya simu za mkononi yameiweka Tanzania katika 
nafasi ya kupigiwa mfano katika Afrika. 
 
13. Kutokana na mafanikio ya kiuchumi ya Serikali ya Awamu ya 
Tatu, na umahiri wa uongozi wa Taifa wa kujenga uhusiano mwema 
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na nchi na mashirika ya kimataifa, nchi yetu imeweza kufanya 
mapinduzi makubwa katika sekta za elimu, afya,  miundombinu n.k. 
 
14. Mfano mzuri unajitokeza katika sekta ya elimu.  Pamoja na 
mafanikio mengine katika sekta hii, idadi ya wanafunzi wa shule za 
msingi imeongezeka kutoka milioni tatu na nusu  mwaka 1995 na 
kufikia zaidi ya milioni saba na nusu mwaka 2005.  Wakati huo huo 
wanafunzi wa shule za sekondari wameongezeka zaidi ya maradufu 
kutoka wanafunzi  190,000 mwaka 1995 hadi wanafunzi 520,000 
mwaka wa 2005. 
 
15. Mafanikio katika sekta ya elimu ni kielelezo cha mafanikio 
katika sekta pana ya huduma za jamii.  Kipindi cha Serikali ya Awamu 
ya Tatu kimetoa mifano mizuri ya mafanikio katika sekta ya afya; 
kwa mfano upatikanaji wa dawa katika hospitali, vituo vya afya na 
zahanati za Serikali umeongezeka sana kwa vile kiasi cha fedha kwa 
ajili ya ununuzi wa dawa na vifaa kimeongezeka kutoka shilingi bilioni 
10 mwaka 2000 hadi shilingi bilioni 30 mwaka 2004/05.  Aidha, 
huduma za chanjo kwa watoto zimeimarika na kuongezeka kutoka 
asilimia 30 mwaka 1995 hadi asilimia 90 mwaka 2004. Pia Wilaya 
zote zimepatiwa X-ray, ultra-sound machine na majokofu mapya. 
 
16. Serikali ya Awamu ya Tatu itakumbukwa pia kwa kazi nzuri 
iliyoifanya katika sekta ya maji kwa kupanua na kuongeza upatikanaji 
wa maji nchini na pia kwa kuanzisha miradi mikubwa ya maji kama 
ule wa kutoa maji ya Ziwa Victoria na kuyapeleka katika mkoa wa 
Shinyanga,  mradi wa Maji wa Chalinze  katika Mkoa wa Pwani na 
mradi wa Maji wa Dodoma Mjini. 
 
17. Kazi nzuri ya Serikali ya Awamu ya Tatu ni jukwaa 
litakaloiwezesha Serikali ya Awamu ya Nne kusimama na kuchupa 
ikiongozwa na  Ilani ya CCM ya 2005-2010 kuelekea mafanikio 
makubwa zaidi ya maendeleo ya uchumi na jamii ya nchi yetu na 
watu wake. 
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SURA YA PILI 
 

KUJENGA MSINGI WA UCHUMI WA KISASA WA 
TAIFA LINALOJITEGEMEA 

 
“Lazima tukimbie wakati wenzetu (walioendelea) 

wanatembea” 
                            Mwl. J.K. Nyerere 

 
18. Mwelekeo wa Sera za CCM Katika Miaka ya 2000 Hadi 2010 
umeainisha majukumu makuu mawili ya nchi yetu katika kipindi hiki 
iwapo tunadhamiria kuondokana na hali ya uchumi wetu kuwa 
nyuma na tegemezi.  Majukumu hayo ni: 
 

(a) Kujenga msingi wa uchumi wa kisasa wa taifa 
linalojitegemea; yaani modenaizesheni ya uchumi. 

 
(b) Kutekeleza Sera ya Kuwawezesha Wananchi Kiuchumi. 

 
19. Majukumu haya mawili yaliyoainishwa na Mwelekeo wa Sera za 
CCM Katika Miaka ya 2000 Hadi 2010 yamekuwa yakitekelezwa tangu 
mwaka 2000 kupitia Ilani ya Uchaguzi ya 2000 hadi 2005.  Ndiyo 
maana kwa kuzingatia malengo hayo, Serikali imebuni mikakati 
ifuatayo:- 
 

(a) Mpango wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini 
Tanzania (MKUKUTA). 

 
(b) Mkakati wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara Tanzania 

(MKURABITA). 
 

(c) Mkakati wa Uanzishaji wa Maeneo Maalumu ya Uchumi 
(The Special Economic Zones Strategy) 

 
20. Mikakati yote hii ni sehemu ya Ilani hii ya 2005-2010 ambayo 

inazingatia pia Dira ya Maendeleo ya  Taifa ya 2025  na 
Malengo ya Milenia ya Kimataifa. 
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21. Uchumi wa kisasa ni uchumi unaoendeshwa kwa maarifa, yaani 
sayansi na teknolojia.  Kujenga  msingi wa uchumi wa kisasa maana 
yake ni kuanzisha mchakato wa modenaizesheni katika uchumi. 
 
22. Mchakato wa kuitoa nchi yenye uchumi ulio nyuma na tegemezi 
kama ilivyo Tanzania kuelekea kwenye uchumi wa kisasa lazima 
uzingatie vipaumbele vikuu vitatu.  Kwanza lazima kuwaandaa kwa 
elimu, maarifa na mwelekeo watu wenyewe.  Rasilimali watu 
ndiyo nyenzo  kuu katika ujenzi wa uchumi wa kisasa.  Uchumi wa 
kisasa hauwezi kujengwa na watu waliojikita katika mitazamo ya 
kijadi.  Lazima wawe watu waliotayari  kujifunza maarifa mapya na 
tabia mpya zinazoendana na matakwa ya mapinduzi ya kilimo na 
viwanda na pia masuala ya afya, n.k.  Ndiyo maana  katika  
mchakato wa kujenga msingi wa uchumi wa kisasa elimu ni lazima 
ipewe kipaumbele cha kwanza; elimu ya kawaida, elimu ya ufundi na 
elimu ya watu wazima yenye manufaa. 
 
23. Jambo la pili la kipaumbele katika mchakato wa kujenga msingi 
wa uchumi wa kisasa wa taifa linalojitegemea ni kufanya mapinduzi 
ya kilimo, ufugaji na uvuvi.  Kilimo ndicho msingi wa uchumi, kwa 
hivyo, mapinduzi ya kilimo (pamoja na ufugaji na uvuvi) 
yanategemea hali halisi ya kila nchi.  Kwa nchi kama Tanzania 
ambako wakulima wake walio wengi hawazijui kanuni za kilimo bora 
za mazao wayalimayo na kilimo chenyewe kinategemea jembe la 
mkono, kufanikiwa kuwafundisha wakulima kanuni za kilimo cha 
mazao wanayoyalima na wakatekeleza, jambo hilo ni la mapinduzi 
makubwa maana kitendo hiki peke yake kinaweza kuwaongezea 
mavuno kwa ekari moja mara mbili ya wavunavyo sasa na hata zaidi.  
Aidha, kufanikiwa kueneza matumizi ya plau za kuvutwa na maksai 
kwa asilimia themanini ya wakulima wetu katika miaka mitano ijayo 
kitakuwa kitendo cha mapinduzi makubwa.  Tukifikia kiwango hicho 
itawezekana kuongeza wastani wa ukubwa wa mashamba ya kaya ya  
sasa zaidi ya maradufu. 
 
24. Mapinduzi katika kilimo ni changamoto kubwa katika mchakato 
wa kujenga uchumi wa kisasa kwa sababu kubwa tatu.  Kwanza 
mapinduzi ya kilimo yanaongeza sana ufanisi na tija katika uzalishaji 
na hivyo kuongeza mavuno kwa wingi.  Pili, mazao ya kilimo ni 
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mazao ya biashara, kwa hiyo ongezeko la mavuno linawawezesha 
wakulima kufaidika kutokana na kuuza ziada kubwa zaidi kwenye 
soko na nchi inafaidika kwa kuuza mazao mengi zaidi nchi za nje.  
Tatu,  mapinduzi katika kilimo   yanaunda mazingira muafaka kwa 
ujio wa mapinduzi ya viwanda kwa vile hali hii itavutia uanzishaji wa 
viwanda vya usindikaji na utengenezaji wa bidhaa za viwandani 
kutokana na mazao ya kilimo. 
 
25. Jambo la tatu la kipaumbele katika mchakato wa kujenga 
msingi wa uchumi wa kisasa wa taifa linalojitegemea ni mapinduzi ya 
viwanda na miundombinu ya kisasa.  Viwanda ndivyo kiongozi 
wa uchumi wa kisasa.  Dhana ya viwanda inakumbatia moja kwa 
moja dhana ya sayansi,  teknolojia na uhandisi.  Viwanda vina nafasi 
ya kimkakati katika mchakato mzima wa kujenga msingi wa uchumi 
wa kisasa wa taifa linalojitegemea.  Mambo yafuatayo ni muhimu 
yazingatiwe:- 

 
(i) Mapinduzi ya kilimo hayawezi kuwa endelevu bila ya 

mchango wa sekta ya viwanda; zana muhimu za kilimo 
hutengenezwa viwandani k.m. plau, trekta, mashine za 
kuvuna, mashine za kukoboa na kusagisha, n.k. 

 
(ii)  Mbolea na madawa hutengenezwa viwandani. 

 
(iii)  Mazao muhimu ya kilimo husindikwa na kutengenezwa 

viwandani na kuongezewa thamani. 
 
(iv)  Viwanda mama hutengeneza mashine, mitambo, injini 

mbalimbali, n.k 
 

(v) Sekta ya viwanda ni sekta itoayo ajira zenye michepuo 
aina aina ya taaluma na ni uwanja wa kushamiri kwa 
sayansi na teknolojia. 

 
26. Kuutoa uchumi wetu kutoka kwenye hali ya uchumi ulio nyuma 
na tegemezi na kuuingiza kwenye mkondo wa uchumi wa kisasa, hili 
ndilo jukumu kuu (central task) la sasa.  Mapinduzi ya kilimo  na 
mapinduzi ya viwanda ndizo pande mbili za sarafu ya kujenga msingi 
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wa uchumi wa kisasa wa taifa linalojitegemea.  Mapinduzi ya kilimo 
na ya viwanda;  yote yana sifa zinazofanana kiuchumi; yote yana 
uwezo mkubwa wa kuongeza uzalishaji kwa vile yanaongeza 
ufanisi na tija katika uchumi.  Ziada kubwa katika uchumi ndiyo 
inayoleta ukuaji mkubwa  wa uchumi.  Kwa kukuza uchumi 
tunajijengea uwezo wa kuutokomeza umaskini. 
 
27. Aidha, nchi yetu inahitaji ongezeko kubwa la mazao na bidhaa 
zinazouzwa nje ili thamani ya mapato yetu kutokana na mazao na 
bidhaa hizo iweze kulipia gharama ya bidhaa tunazoziingiza nchini 
kukidhi mahitaji mbalimbali.  Hali ilivyo hivi sasa ni kuwa thamani ya 
mauzo yetu ya nje inaweza kulipia nusu tu ya bidhaa tunazoziagiza 
kutoka nchi za nje.  Nusu iliyobaki ya bidhaa tunazoziingiza nchini 
hugharamiwa na fedha za wahisani. 
 
28. Kwa ufupi, lazima tujenge msingi wa uchumi wa kisasa wa taifa 
linalojitegemea.  Kuleta mapinduzi ya kilimo na mapinduzi ya viwanda 
ndizo kazi za umuhimu wa kwanza.  Mambo mawili haya yakisisitizwa 
tutaweza katika miaka mitano ya Ilani hii kufanya mambo matatu:- 
 

(i) Kukuza uchumi kwa kiwango cha zaidi ya asilimia kumi 
(10%) kwa mwaka ifikapo 2010 kutoka ukuaji wa sasa wa 
asilimia sita nukta saba (6.7%). 

 
(ii) Kuanza kupunguza umaskini wa watu wetu kwa namna 

iliyo dhahiri. 
 
(iii) Kutokana na ongezeko kubwa la thamani ya mazao na 

bidhaa tutakazouza nje ya nchi, tutaendeleza safari ndefu 
ya kujitegemea kwa kuwa na uwezo wa kulipia gharama 
za bidhaa tunazoziagiza toka nje zinazohitajika kusukuma 
maendeleo yetu. 

 
29. Nchi za Asia zijulikanazo kama Asian tigers zimefanikiwa 
kujenga msingi imara wa uchumi wa kisasa kwa kuweka kipaumbele 
kwenye mapinduzi ya elimu, mapinduzi ya kilimo na mapinduzi ya 
viwanda na zimepata mafanikio ya kupigiwa mfano.  Tujifunze kutoka 
nchi hizo. 
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SURA YA TATU 
 

SEKTA ZA UZALISHAJI 
 

Kilimo 
 
(Kilimo cha kisasa ndio  msingi wa uchumi wa kisasa) 
 
30. Kilimo ndio msingi wa uchumi wetu na kina nafasi ya kimkakati 
katika modenaizesheni ya uchumi wa Tanzania.  Kilimo cha kisasa ni 
sharti muhimu katika kujenga msingi wa uchumi wa kisasa.  
 Kilimo cha Tanzania kina matatizo yafuatayo:- 

 
(a) Wakulima walio wengi hawazijui na hawazitekelezi kanuni 

za kilimo bora za mazao wanayoyalima hivyo kilimo chao 
hakina tija na mavuno yao ni kidogo. 

 
(b) Wakulima wetu kwa wastani wanalima vishamba vidogo 

vidogo. 
 

( c) Wakulima wetu wanategemea zana duni za jadi na hasa 
jembe la mkono. 

 
(d) Upatikanaji wa mbegu bora na mbolea haujawa na 

mfumo wa uhakika na matumizi yake hayajaenea kwa 
wakulima. 

 
(e) Karibu kazi zote za kilimo zinategemea nguvukazi  ya 

binadamu hasa ya wanawake. 
 

(f) Maji ya mvua yanaendelea kuachwa yaende baharini 
badala ya kuyakinga kwenye visima, malambo na 
mabwawa kwa matumizi ya watu, mifugo na kilimo cha 
umwagiliaji. 
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31. Ili uchumi wa nchi yetu ukue kwa kiwango cha asilimia kumi 
ifikapo mwaka 2010 lazima kilimo kifikie ukuaji wa angalau asilimia  
ishirini ifikapo mwaka huo.  Kwa lengo la kufikia kiwango hicho cha 
ukuaji wa kilimo ifikapo mwaka 2010,  CCM itachukua hatua 
zifuatazo:- 

 
(a) Itazielekeza Serikali kwa kutumia uongozi shirikishi 

kuwafikishia wakulima vijijini maarifa yanayohusu kanuni 
za kilimo bora cha mazao wayalimayo na elimu juu ya 
hifadhi ya udongo kwa kushirikiana na asasi za wananchi 
na mashirika yasiyo ya kiserikali n.k. 

 
(b)  Serikali zitaelekezwa kubuni mpango kabambe wa 

kueneza matumizi ya plau za kuvutwa na maksai nchini 
kote ukiondoa kule ambako mazingira hayaruhusu.  Kila 
mkoa na kila wilaya itatakiwa kuwa na mpango wenye 
malengo yanayopimika kuelekea kwenye kueneza 
matumizi ya plau nchini kote, 

 
(c) Kilimo cha kisasa lazima kimpunguzie mkulima na hasa 

mwanamke harubu ya kazi za kubeba mizigo, kutwanga, 
kukoboa na kusaga nafaka, n.k.  CCM itazitaka Serikali 
kusimamia, kuwezesha na kushawishi kuenezwa kwa 
utengenezaji na upatikanaji wa mikokoteni ya 
kuvutwa na wanyama na vinu vya kisasa vya 
kukobolea na kusagia nafaka. 

 
(d)  Mbegu bora na mbolea ni pembejeo zenye umuhimu wa 

kwanza katika mageuzi ya kilimo na kuongeza tija.  CCM 
katika kipindi cha Ilani hii itazitaka Serikali kuchukua 
hatua za dhati za kuweka utaratibu wenye uhakika wa 
upatikanaji wa mbegu bora na mbolea na wa kuzifikisha 
waliko wakulima kwa kushirikisha serikali za mitaa, vyama 
vya ushirika na watu binafsi.  Aidha, utaratibu wa Serikali 
kutoa ruzuku ya mbolea utaimarishwa na kulenga zaidi 
kwenye kukuza  uzalishaji katika kilimo kuliko manufaa ya 
kibiashara pekee.  Vile vile,  utatazamwa uwezekano wa 
kutoa ruzuku ya mbegu bora ili kuwavutia wakulima 
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wengi zaidi kuzitumia.   Serikali itatakiwa kusimamia kwa 
karibu utekelezaji wa azma ya kurejesha utengenezaji wa 
mbolea nchini. 

 
(e)  Ili kilimo kitoe mchango wa uhakika katika ukuaji wa 

uchumi kwa kasi zaidi, Serikali zitatakiwa kuhimiza na 
kutoa vivutio, zawadi na tuzo kwa mikoa na wilaya 
ambazo wakulima wake wataweza kuongeza maradufu 
tija ya mazao yanayovunwa kwa eka katika kipindi cha 
Ilani hii.  Msisitizo utawekwa kwenye mazao ya mahindi, 
mpunga, migomba, maharagwe na kunde, pamba, 
tumbaku, chai, kahawa na korosho.  Njia bora ya 
kulitekeleza hili ni kwa kuweka taratibu za mashindano ya 
kilimo kati ya vijiji, kata, tarafa, wilaya na mikoa. 

 
(f)  CCM itazitaka Serikali Kuu na serikali za mitaa kutoa 

kipaumbele zaidi katika suala la kilimo cha umwagiliaji 
maji, msisitizo ukiwa kwenye miradi midogo na ya kati 
ikiwa ni pamoja na kuandaa mifumo ya uvunaji wa maji 
ya mvua na kuchimba mabwawa ili kuimarisha kilimo cha 
umwagiliaji maji. 

 
(g)  Serikali zitakuwa na wajibu wa kuwasaidia na kuwahimiza 

watu binafsi wenye uwezo wakope matrekta kwa ajili ya 
kuwalimia kwa malipo wakulima wadogo vijijini. 

 
(h) CCM itazitaka Serikali kuwaandaa na kuwaeneza 

wanakohitajika maafisa ugani wa fani mbalimbali za 
kilimo. 

 
(i) CCM itaona kwamba Serikali zinahimiza na kushauri juu 

ya umuhimu wa mazao ya kudumu kama minazi, 
michungwa, miembe, mifenesi, mikorosho, mibuni, 
michai, michikichi, n.k kwa uchumi wa kaya na wa nchi.  
Katika miaka mitano ijayo, CCM itahimiza zifanyike 
kampeni za makusudi za kaya kupanda mazao haya na 
watu wenye uwezo kuanzisha mashamba makubwa ya 
mazao haya ya kudumu. 
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(j) CCM itazitaka Serikali zihimize na kushawishi kupanuliwa 

na kuanzishwa kwa kilimo cha maua, matunda 
(mananasi, mapesheni, apples) viungo (paprika, vanila, 
pilipili, vitunguu, hiliki, pilipili manga) n.k. nchini ili kukuza 
biashara ya nje.  Aidha, kilimo cha artemizia (mmea wa 
kutengeneza dawa ya malaria) nacho kitahimizwa.  

 
(k) CCM itazitaka Serikali kuandaa mipango madhubuti ya 

kuhimiza kilimo cha mimea ya mbegu za mafuta kama 
ufuta, karanga, alizeti, michikichi, soya, mlonge n.k. na 
kushawishi ufufuaji na uanzishaji wa viwanda vya 
kusindika mafuta nchini. 

 
(l) CCM itazitaka Serikali kuhakikisha kuwa sekta ya kilimo 

inatengewa  si chini ya asilimia 10 ya uwekezaji 
unaofanywa na Serikali, sambamba na lengo la Jumuiya 
ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC). 

 
(m) CCM itazitaka Serikali kuongeza msukumo katika kuvutia 

uwekezaji katika mashamba makubwa ya kilimo cha 
biashara. 

 
(n) CCM itazitaka Serikali kuhamasisha na kusaidia uanzishaji 

wa viwanda vya usindikaji na ufungashaji (packaging) wa 
mazao ya kilimo kwa lengo la kuyaongezea thamani, 
kuvutia soko na kupunguza uharibikaji na upotevu. 

 
(o) CCM itazitaka Serikali kutoa msukumo maalumu katika 

kumwezesha mkulima kupunguza upotevu wa mazao 
kabla na baada ya mavuno.  

 
(p) CCM itazitaka Serikali kuiwekea mkazo sera ya 

Mikoa/Wilaya kulima mazao kulingana na hali ya hewa ya 
eneo husika. 
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Mifugo  
  
32. Pamoja na kwamba Tanzania ina mifugo mingi sana; mchango 

wa mifugo kwenye uchumi wa Taifa ni mdogo. Kwa lengo la 
kuendeleza Sekta ya Mifugo ili ichangie zaidi ukuaji wa uchumi 
wa Taifa na kuwaongezea kipato wafugaji, Serikali za CCM 
zitaendeleza kwa msisitizo zaidi lengo la kuzingatia zaidi ubora 
kuliko wingi pekee katika ufugaji. Ili kufikia lengo hilo, hatua 
zifuatazo zitachukuliwa katika kipindi cha 2005-2010:- 

 
(a) Kujenga mazingira ya kuvutia uwekezaji katika viwanda 

vya kuongezea thamani mazao ya mifugo kama vile 
ukataji nyama, usindikaji wa maziwa, utengenezaji wa 
bidhaa za ngozi n.k. 

 
(b) Kuwashawishi Watanzania wale nyama na mayai na 

kunywa maziwa kwa wingi zaidi kwa ajili ya kujenga afya 
zao na kukuza soko la ndani la bidhaa hizo. 

 
(c) Kufufua na kujenga mabwawa na  majosho mapya kwa 

ajili ya mifugo. 
 

(d) Kuwaelimisha wafugaji umuhimu wa kuuza sehemu ya 
mifugo yao ili wajipatie mapato. 

 
(e) Kuwahimiza wafugaji kutekeleza kanuni za ufugaji bora 

na kwa ujumla kuwawezesha kuingia katika ufugaji wa 
kisasa.  

 
(f) Kuhifadhi mazingira kwa kuzingatia ufugaji endelevu 

usioharibu mazingira, rasilimali muhimu kama ardhi na 
vyanzo vya maji kote nchini. 

 
(g) Kuendelea kukuza na kuendeleza masoko ya ndani ya  

mifugo na mazao yake. 
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(h) Kuendeleza mikakati ya kukuza Sekta ya Mifugo kupitia 
ugani, tiba, kinga, usambazaji wa maji na uboreshaji wa 
malisho. 

 
(i) Kuimarisha vituo vya uzalishaji wa mbegu bora za 

ng’ombe na mifugo mingine na kuongeza ufanisi katika 
usambazaji wa mbegu hizo. 

 
(j) Kuendelea kutenga maeneo ya wafugaji kwa lengo la 

kupunguza migogoro baina ya wakulima na wafugaji. 
 

(k) Kuendelea kuhamasisha uimarishaji na uanzishaji wa 
vikundi vya ushirika wa wafugaji. 

 
Uvuvi 
 
33. Katika kipindi kijacho cha 2005-2010, Serikali za CCM 

zitazidisha mkazo katika kuzitumia maliasili zilizomo katika 
bahari, maziwa na mito ili wavuvi watumie fursa zake kuinua 
hali zao za maisha.  Ili kufikia lengo hilo, Serikali zitaelekezwa 
kuchukua hatua zifuatazo:- 

  
(a) Kuwasaidia wavuvi kutumia maarifa ya kisasa ya uvuvi ili 

kuongeza ufanisi na mapato yao. 
 
(b) Kuwaelimisha na kuwahamasisha wavuvi wadogo 

kuimarisha na  kuanzisha SACCOS ili ziwasaidie kupata 
mikopo. 

 
(c) Kutengeneza mazingira mazuri yatakayosaidia upatikanaji 

wa zana za kisasa za uvuvi bila ya vikwazo. 
 

(d) Kuvutia wawekezaji katika kuanzisha viwanda vya 
kusindika samaki, hasa katika ukanda wa mwambao wa 
Bahari ya Hindi na Visiwa vya Unguja,  Pemba na Mafia. 

 
(e) Kushawishi sekta binafsi kuanzisha viwanda vya zana za 

uvuvi. 
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(f) Serikali za vijiji na mitaa zitahimizwa kuelimisha wananchi 

juu ya umuhimu wa kupambana na uvuvi haramu. 
 

(g) Msukumo maalumu utatolewa katika ufugaji wa samaki 
katika mabwawa. 

 
(h) Kuendeleza programu mahususi ya kuzalisha na 

kusambaza mbegu bora za samaki. 
 

(i) Kuimarisha na kuendeleza kilimo cha mwani. 
 
 
Wanyamapori na Misitu 
 
34. Umuhimu wa wanyamapori na misitu unazidi kuongezeka siyo 
tu katika kuvutia watalii, bali pia katika kutunza mazingira.  Katika 
kipindi cha miaka mitano ijayo (2005–2010),  Serikali chini ya CCM 
zitachukua hatua zifuatazo:- 
 
 

(a) Kuendelea kuelekeza nguvu zake katika kuhifadhi, 
kulinda, kuendeleza, kudumisha na kuvuna maliasili kwa 
manufaa ya Taifa letu. 

 
(b) Kuzipa serikali za mitaa nguvu zaidi na kuwawezesha 

wananchi kumiliki na kunufaika na maliasili. 
 
(c) Kuongeza msukumo katika kuendeleza ufugaji wa nyuki 

kwa ajili ya kuzalisha asali na nta kibiashara.  
 
(d) Kuvutia wawekezaji katika kuanzisha viwanda vya 

kusindika asali na nta. 
 
(e) Kuhimiza miji ianzishe bustani za ufugaji wa wanyamapori 

(zoos) kwa maonyesho. 
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(f) Kuweka utaratibu shirikishi wa upandaji wa miti, uvunaji 
na udhibiti wa myoto.  Ushirikishaji huo utakuwa wa sekta 
binafsi, NGOs na vijiji. 

 
Utalii 
 
35. Katika kipindi cha 2000-2005, Sekta ya Utalii ilipiga hatua 

kubwa katika kuimarisha vivutio vya utalii na kuitangaza 
Tanzania, na matokeo yake ni kuongezeka kwa kiwango 
kikubwa kwa  idadi ya watalii wanaoingia nchini.  Katika kipindi 
cha miaka mitano ijayo cha 2005 – 2010, Serikali za CCM 
zitachukua  hatua zifuatazo ili kuendeleza utalii kwa nguvu 
zaidi:- 

 
(a) Kuwawezesha wananchi na serikali za mitaa, (mitaa, vijiji 

na vitongoji) kumiliki maeneo ya uwindaji yanayozunguka 
maeneo yao na hivyo kunufaika na shughuli za uwindaji 
katika maeneo hayo.  

 
(b) Kukuza mwamko na kuendesha kampeni za kuwashawishi 

Watanzania kujenga utamaduni wa kutembelea vivutio 
vya utalii. 

 
(c) Kujenga chuo cha utalii ili kuimarisha mafunzo ya hoteli 

na utalii kwa lengo la kuongeza wingi na ubora wa 
watumishi wa huduma hizo. 

 
(d) Kufanya juhudi maalumu za kutafuta masoko mapya ya 

utalii katika nchi zinazoinukia kiuchumi kama China na 
nchi nyingine za Asia. 

 
(e) Kuandaa mikakati ya kuziba mianya ya uvujaji wa mapato 

ya utalii. 
 

(f) Kulisaidia Shirika la Ndege la Tanzania ili lichukue nafasi 
yake ipasavyo ya kuwa Shirika la Ndege la Taifa (national 
flag carrier) kwa lengo la kuliwezesha Taifa kufaidika zaidi 
na mapato yatokanayo na utalii. 
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(g) Kuhimiza wawekezaji wa ndani na wa nje kujenga hoteli 

za kitalii za hadhi ya nyota 3 hadi 5. 
 

(h) Kuzitathmini hoteli na kuzipanga katika madaraja ya 
nyota zinayostahiki.  Wakati huo huo kuhakikisha kuwa 
hoteli zinakuwa katika hali ya unadhifu. 

 
(i) Kupanua wigo wa aina za utalii kwa kuendeleza utalii 

wenye kuhusisha utamaduni, mazingira (eco-cultural 
tourism), historia,  na michezo k.v. gofu n.k. 

 
(j) Serikali kujihusisha kwa ukamilifu katika kutangaza fursa 

za kitalii zilizomo nchini na kuongeza bajeti ya kutangaza 
utalii ifanane na zile za nchi jirani. 

 
(k) Kuimarisha chombo cha utalii kinachowezesha ushirikiano 

kati ya Serikali na sekta binafsi katika masuala ya utalii 
(Tourism Confederation of Tanzania). 

 
Viwanda 
 
36. Katika mkakati wa kujenga msingi wa uchumi wa kisasa, Sekta 

ya Viwanda ni sekta kiongozi yenye jukumu la kubadilisha 
uchumi kuwa uchumi wa kisasa unaojitegemea kutoka uchumi 
ulio nyuma na tegemezi na viwanda vyake kueneza teknolojia 
ya kisasa katika uzalishaji wa sekta zote muhimu zikiwamo za 
kilimo, maliasili n.k. Katika mtazamo huu wa msingi wa kukabili 
dhima ya maendeleo, malengo yafuatayo yatapewa 
kipaumbele:- 

 
(a) Ukuaji wa sekta kufikia asilimia 15 ifikapo mwaka 2010. 
 
(b) SIDO na sera yenyewe ya viwanda vidogo itatazamwa 

upya ili kuhakikisha inakidhi lengo kuu la kujenga msingi 
wa uchumi wa kisasa. 
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(c) Kuongeza ushiriki wa sekta isiyo rasmi na sekta ya 
viwanda vidogo na vya kati (SMEs) katika uzalishaji wa 
bidhaa. 

 
(d) Kuendelea na ubinafsishaji na ukodishaji wa viwanda na 

mashirika ya umma yaliyobaki. 
 
37. Ili kufikia malengo hayo ya jumla,CCM itazisisitizia Serikali 

kuchukua  hatua zifuatazo :- 
  

(a) Kuvutia wawekezaji katika ufufuaji wa viwanda vilivyopo 
na kujenga vipya katika sekta zilizopewa kipaumbele. 

 
(b) Kuendelea kushirikiana na asasi mbalimbali kuboresha 

zaidi mazingira ya uzalishaji viwandani ikiwa ni pamoja na 
miundombinu, sera za fedha na kodi na kutenga maeneo 
maalumu kwa ajili ya sekta ya viwanda vidogo na 
biashara ndogo.   

 
(c) Kuvutia uwekezaji katika viwanda vya kuongeza thamani 

mazao mbalimbali ya kilimo, mifugo, madini, uvuvi, 
maliasili n.k. 

 
( d) Kuongeza uwezo wa NDC katika kuongoza juhudi za 

uanzishaji  wa viwanda mama. 
 

(e) Kuongeza uwezo wa SIDO katika uwezeshaji wa  
kitaalamu na mitaji katika sekta ya viwanda vidogo na vya 
kati. 

 
(f) Kutoa umuhimu katika kuhamasisha uwekezaji kwenye 

sekta za kipaumbele; yaani sekta ndogo za nguo, ngozi 
na usindikaji wa mazao ya kilimo, mifugo na vyakula; 
mkazo ukiwekwa katika mipango ifuatayo:- 

 
(i)  Kuendelea kutekeleza mkakati wa kuimarisha sekta 

ya ngozi na viwanda vya ngozi.  
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(ii) Kuendelea na utekelezaji wa programu inayolenga 
katika kuimarisha usindikaji wa mazao ya kilimo, 
mifugo na chakula. 

 
(iii)  Serikali kuendeleza jitihada za kuwapata wabia wa 

kuwekeza katika mradi wa makaa ya mawe wa 
Mchuchuma na mradi wa chuma wa Liganga ndani 
ya mfumo wa Ukanda wa Maendeleo wa Mtwara. 

 
(iv)  Kuendelea kuhamasisha uanzishwaji wa maeneo ya 

uzalishaji kwa ajili ya uuzaji nje (EPZ) na uwekezaji 
katika viwanda ndani ya maeneo hayo.  

 
(v)  Kuanzisha utaratibu wa kutenga maeneo maalumu 

ya kiuchumi (Special Economic Zones – SEZs), kwa 
ajili ya uzalishaji utakaolenga masoko yote ya ndani 
na ya nje. 

 
(vi)  Kubuni mpango wa kuandaa mabingwa katika fani 

mbalimbali za sayansi na teknolojia ya viwanda. 
 

. 
(g) Serikali kutafuta wabia wa kuendeleza miundombinu ya 

kiufundi iliyopo nchini yenye uwezo wa kutengeneza 
mashine na mitambo (machine tools) na kukuza uwezo 
wa kutengeneza vipuri mbalimbali. 

 
(h) Kulinda, kuimarisha na kutumia uwezo wa kiteknolojia 

uliokwishajengwa nchini kama vile katika karakana za 
TRC,   TAZARA (Mang'ula)  n.k.  

 
(i) Kutafuta wawekezaji katika sekta ya kuunganisha magari, 

matrekta na mashine nyingine muhimu. 
 
Madini 
 
38. Pamoja na ukuaji wa kasi wa Sekta ya Madini, mchango wake 

katika Pato la Taifa bado ni mdogo.  Katika kipindi kijacho cha 
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2005-2010, malengo makuu ya Sekta ya Madini yatakuwa ni 
kuongeza sehemu ya madini inayosafirishwa ikiwa 
imeongezewa thamani kutoka asilimia 0.3 ya madini 
yanayosafirishwa ya sasa hadi kufikia asilimia 3.0 mwaka 2010. 

 
 
39. Katika kufikia lengo hilo, Serikali za CCM zitachukua hatua 

zifuatazo:- 
  

(a) Kuendelea kukuza ushirikiano baina ya Serikali na sekta 
binafsi katika kuweka mazingira bora ya kuvutia 
uwekezaji katika kuanzisha migodi mipya. 

 
(b) Kuweka mazingira ya kuvutia wawekezaji katika miradi ya 

kuongezea thamani madini kama vile ukataji wa madini 
na utengenezaji wa vito, chini ya utaratibu wa maeneo 
maalum ya kiuchumi (SEZs). 

 
(c) Kuimarisha usalama migodini. 

 
(d) Kuwasaidia wachimbaji wadogo kupata mikopo na 

maarifa mapya katika fani ya uchimbaji madini.  
 
(e) Kuboresha mahusiano kati ya wachimbaji wakubwa na 

wadogo. 
 

(f) Kuendeleza utafutaji wa madini, mafuta na gesi nchini. 
 

(g) Kuipitia upya Sera ya Madini kwa lengo la kuiboresha 
katika maeneo mbali mbali yakiwemo yafuatayo:- 

 
(i) Ushiriki wa Serikali katika umiliki wa migodi kwa njia 

ya hisa kwa kuzingatia rasilimali na michango ya 
Serikali katika utafiti na ufikishaji wa miundombinu. 

 
(ii) Ushiriki wa Serikali na wa Watanzania katika umiliki 

wa migodi mikubwa kwa utaratibu wa equity 
participation na ununuzi wa hisa. 
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(iii) Mfumo wa vivutio kwa wawekezaji kwa lengo la 

kuwezesha nchi pamoja na wananchi wake 
kunufaika zaidi na rasilimali hii ya taifa. 

 
(iv) Utaratibu utakaoweza kuwekwa kwa makusudi kwa 

lengo la kuyawezesha maeneo yanayozunguka 
migodi kufaidika zaidi na harakati za migodi hasa 
katika kurekebisha athari za kijamii na kimazingira 
zinazotokana na uchimbaji wa madini. 

 
(v) Utaratibu utakaoeleweka zaidi wa fidia na makazi 

mapya kwa wale wanaolazimika kuhamishwa  kwa 
ajili ya kupisha shughuli za utafiti na uchimbaji wa 
madini. 

 
Biashara na Masoko 
 
40. Kutokana na hatua mbalimbali zilizochukuliwa katika kipindi 

kilichopita za kuboresha mazingira ya uwekezaji, biashara 
imechangamka nchini.  Ili kuyalinda na kuyaendeleza mafanikio 
yaliyopatikana, Serikali za CCM zitachukua hatua zifuatazo 
katika kipindi kijacho cha 2005-2010:- 

 
(a) Kuweka mikakati itakayoliwezesha Taifa kuhimili 

ushindani wa biashara kimataifa na kuwa na uwezo wa 
kushiriki na kufaidika na mfumo wa biashara ya kimataifa 
katika mazingira ya utandawazi. 

 
(b) Kuendelea kuimarisha ushirikiano wa kikanda (EAC, 

SADC) na wa kimataifa (WTO) kwa lengo la kupanua soko 
la bidhaa zetu na kuvutia wawekezaji. 

 
(c) Kuhimiza matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano 

(TEKNOHAMA) katika biashara. 
 

(d) Kuweka mfumo utakaoweka  mtiririko mzuri wa masoko 
ya ndani. 
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(e) Kuelimisha wananchi kuhusu hakimiliki. 

 
(f) Kuendeleza Programu Maalumu ya Uuzaji Bidhaa Nje 

(Export Development Strategy - EDS), na kuanzisha 
Mfuko wa Maendeleo ya Mauzo Nje (Export Development 
Fund - EDF). 

 
41. Mafanikio ya mifumo bora ya masoko yanategemea kwa kiasi 

kikubwa kuwepo kwa miundombinu bora ya masoko, 
kupatikana kwa mitaji na mikopo, kuwepo kwa stadi za 
biashara, na mahusiano kati ya wadau ambayo yanaongozwa 
na taarifa sahihi za masoko.  Kwa sababu hiyo, Serikali za CCM 
zitayapa kipaumbele mambo yafuatayo:- 
 
(a) Kuimarisha na kuendeleza mfumo wa ukusanyaji, 

uchambuzi na usambazaji wa taarifa na takwimu za 
masoko ya mazao kwa walengwa. 

 
(b) Kuandaa kitabu cha orodha ya wanunuzi na wasindikaji 

wa mazao (Agri-business Directory) na kuisambaza kwa 
wadau. 

 
(c) Kutoa mafunzo ya jinsi ya kutumia taarifa mbalimbali za 

masoko kwa vikundi vya wazalishaji, wasindikaji na 
wafanyabiashara wa kati ili waweze kuzalisha na kuuza 
kwa kufuata mahitaji ya soko. 

 
(d) Kuwezesha halmashauri za miji na wilaya kuwa na 

vitendea kazi vya kukusanya, kuchambua na kutunza 
taarifa za masoko katika maeneo yao. 

 
(e) Kutoa elimu ya kanuni na taratibu za masoko na biashara 

na nchi za nje hususani nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa 
Afrika (SADC), na nchi nyingine ambazo zinatoa 
upendeleo kwa bidhaa zinazozalishwa katika nchi 
zinazoendelea. 
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(f) Kuandaa mikakati ya kuendeleza soko la ndani. 
 
(g) Kuratibu na kufanya tathmini ya ubora wa miundombinu 

ya masoko. 
 
(h)  Kuweka mfumo utakaowezesha matumizi ya maghala 

kama dhamana ya kukopea. 
 
(i) Kuhimiza matumizi ya maghala kwa kuhifadhia mazao ya 

wakulima kama mkakati wa kupunguza upotevu wa 
mazao kabla na baada ya mavuno. 
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SURA YA NNE 
 

SEKTA ZA MIUNDOMBINU  NA 
HUDUMA ZA KIUCHUMI 

 
Ardhi 
 
42. Chama Cha Mapinduzi kinatambua kwamba ardhi wanayomiliki 

wananchi ni mtaji wao wa msingi wa kutegemewa katika 
kuwapatia ajira, kuwaondolea umaskini na kuwaletea ustawi wa 
jamii pale walipo.  Chama pia kinatambua kazi nzuri iliyofanywa 
na Serikali ikiwa ni pamoja na kupunguza kero za ardhi na 
makazi na kutoa elimu na miongozo kuhusu kumiliki ardhi na 
kupanga matumizi bora ya ardhi.  Ili mafanikio hayo yaendelee 
kuwa chachu ya maendeleo mijini na vijijini katika miaka 
mitano ya 2005 - 2010, Chama kitahimiza Serikali  kuhakikisha 
kuwa hatua zifuatazo zinachukuliwa:- 

 
(a) Kuanza utekelezaji wa Mkakati wa Kurasimisha Rasilimali 

na Biashara Tanzania  (MKURABITA) kwa lengo la 
kuwawezesha Watanzania kurasimisha ardhi na nyumba 
zao ili waweze kuzitumia kupata mikopo ya mabenki na 
mifuko mingine ya fedha inayokopesha.  Aidha, mabenki 
nayo yataandaliwa ipasavyo katika kubadili tabia ili 
yaondokane na mawazo ya ugumu katika kutoa mikopo. 

 
(b) Kuendeleza kwa nguvu mpya kazi inayofanywa na 

halmashauri za wilaya katika kutambua mipaka ya vijiji, 
kupima na kuvipatia vijiji hati za kumiliki ardhi ili matumizi 
ya ardhi yawe endelevu nchini kote; 

 
(c) Kuendelea kurahisisha taratibu za upatikanaji wa 

hatimiliki za ardhi. 
 

(d) Kuendelea kupima na kutayarisha ramani za msingi za 
nchi yetu na miji kwa ajili ya kupanga mipango 
mbalimbali ya maendeleo.  Aidha, uwezo wa kupata 
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wataalamu na vitendea kazi kwa ajili ya kupima na 
kutayarisha ramani za maeneo ya maji, maziwa na bahari 
kupitia Tangazo la Serikali Na. 467 la Desemba 2000, 
utaendelea kujengwa na kutumiwa ipasavyo. 

 
Nishati 
 
43. Pamoja na hatua nyingi zilizochukuliwa kipindi cha nyuma za 

kuboresha upatikanaji wa nishati, bado uwezo uliopo nchini wa 
kupata nishati kwa wingi haujatumika ipasavyo. Aidha, umeme 
unaopatikana hivi sasa ni wa gharama kubwa. Katika kipindi 
kijacho, hatua zifuatazo zitachukuliwa zenye lengo la kuongeza 
nishati na hasa umeme unaozalishwa na kuongeza uhakika wa 
upatikanaji na usambazaji wake ili uwafikie wananchi  wengi 
zaidi:- 
(a) Kupanua wigo wa aina za vyanzo vya umeme na nishati 

nyingine, kwa lengo la kuzalisha umeme wa kutosha 
kukidhi mahitaji ya uzalishaji viwandani na matumizi ya 
nyumbani.  Mipango/miradi ifuatayo itashughulikiwa  kwa 
ajili ya kufikia lengo hilo na mengine:- 
 
(i) Umeme kutokana na makaa ya mawe, Mchuchuma. 
 
(ii) Umeme wa gesi ya Mnazi Bay kwa ajili ya mikoa ya 

Mtwara na Lindi. 
 
(iii) Kufufua mipango kuhusu miradi ya umeme ya Mto 

Rusumo na Stiglier’s Gorge. 
 
(iv) Kutazama uwezekano wa ukusanyaji wa takwimu za 

kasi ya upepo na kuanza matumizi ya nishati ya 
upepo kwa wingi zaidi. 

 
(v) Kutazama uwezekano wa uzalishaji umeme 

kutokana na mabaki ya mkonge, miwa na ya mazao 
mengine. 
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(vi) Kuweka mazingira yatakayorahisisha matumizi ya 
nishati mbadala ya kuni vijijini kama vile nishati ya 
jua (umeme nuru) na biogas. 

  
(b) Kufikisha umeme katika miji mikuu ya Wilaya za 

Bukombe, Kilindi, Simanjiro, Kibondo, Kasulu, Mbinga na 
Tunduru  na kuanza hatua za kuipatia umeme miji mikuu 
ya Wilaya nyingine mpya. 

 
(c) Kuongeza kasi ya kupeleka umeme vijijini kupitia Mfuko 

wa Nishati Vijijini utakaoshirikisha sekta binafsi na 
wahisani. 

 
(d) Kuweka mkakati wa uzalishaji umeme wa kutosha na wa 

gharama nafuu zaidi kwa lengo la kuongeza ufanisi 
viwandani. 

 
(e) Kuiunganisha Mikoa ya Kigoma na Ruvuma na gridi ya 

Taifa. 
 

(f) Kuendelea kutafuta wawekezaji wa ujenzi wa bomba la 
mafuta kutoka Dar es Salaam hadi Mwanza. 

 
(g) Kuvutia uwekezaji wa sekta binafsi katika uzalishaji na 

usambazaji wa umeme. 
 

(h) Kuendelea kutafuta mafuta kwa kasi zaidi.  
 

(i) Kuanzisha mradi wa gesi kwa matumizi ya nyumbani 
kutokana na gesi ya Songosongo kwa lengo la kupunguza 
matumizi ya kuni na mkaa majumbani. 

 
Barabara 
 
44. Kipindi cha Awamu ya Tatu kimeshuhudia ujenzi na uboreshaji 

mkubwa wa barabara nchini. Katika kipindi cha miaka mitano 
cha 2005-2010, Serikali chini ya uongozi wa CCM zitatekeleza 
yafuatayo:- 
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(a) Kuendelea kuimarisha Mfuko wa Barabara (Tanzania 

Road Fund). 
(b) Kukamilisha ukarabati wa barabara zote ambao 

unaendelea na ujenzi kwa kiwango cha lami ambao 
umekwishaanza katika barabara kuu.  

 
Barabara hizo ni Dodoma-Manyoni, Manyoni-Singida, 
Singida-Shelui, Shelui-Igunga, Igunga-Nzega-Ilula;  
Muhutwe-Kagoma; Nangurukuru-Mbwemkulu-Mingoyo; 
Mkuranga-Kibiti; Pugu-Kisarawe; 
Chalinze-Morogoro-Melela; Tunduma-Songwe;   
Kiabakari-Butiama; Dodoma-Morogoro; 
Kagoma-Biharamulo-Lusahunga; Tabora-Kaliua-
Malagarasi- iUvinza- Kigoma; 
Usagara-Chato-Biharamulo na Ndundu-Somanga. 

 
(c) Kuendelea kuimarisha barabara nchini zitakazounganisha 

nchi yetu na nchi jirani kwa barabara za lami; 
zitakazounganisha Makao Makuu ya Mikoa yote pia kwa 
barabara za lami na kuunganisha Makao Makuu ya Wilaya 
zote kwa barabara zinazopitika wakati wote; 

 
(d) Kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami barabara zifuatazo:- 

 
Tunduma-Sumbawanga;Marangu-Tarakea-Rongai; 
Minjingu-Babati-Singida; Rujewa-Madibira-Mafinga; 
Mbeya-Chunya-Makongolosi; Msimba-Ikokoto-Mafinga; 
Arusha-Namanga; Tanga-Horohoro; na ukarabati wa 
Barabara ya Kilwa (DSM), Barabara ya Mandela (DSM) na 
Barabara ya Sam Nujoma (DSM). 

  
(e) Kuzifanyia upembuzi yakinifu na usanifu barabara 

zifuatazo kwa ajili ya kujengwa kwa kiwango cha lami: 
Maganzo-Maswa-Bariadi-Mkula-Lamadi; Babati-Dodoma-
Iringa; Sumbawanga-Kigoma-Nyakanazi; Musoma-Fort-
Ikoma; Korogwe-Handeni-Kilosa-Mikumi; Nzega-Tabora-
Sikonge-Chunya; Mtwara-Masasi-Songea-Mbamba Bay;  
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Manyoni-Itigi-Tabora; Ipole-Mpanda-Kigoma na 
Bagamoyo-Saadani. 

 
(f) Kuhimiza maandalizi na ujenzi wa Daraja la Kigamboni 

chini ya uongozi wa Shirika la Hifadhi ya Jamii (NSSF) ili 
kuunganisha Kigamboni na Jiji la Dar es Salaam; 

 
(g) Kuhakikisha upatikanaji wa kivuko kipya cha Kigongo-

Busisi (Mwanza); 
 
(h) Kukamilisha ujenzi wa daraja jipya la Mpiji ambalo 

litawezesha njia mbadala ya Dar es Salaam-Tanga. 
 
(i) Kufanya upembuzi yakinifu, usanifu na ujenzi wa daraja la 

Mto Kilombero na kukamilisha ujenzi wa daraja la Mto 
Mwatisi katika Mkoa wa Morogoro. 

 
(j) Kufanya usanifu wa daraja jipya la Ruvu; 

 
(k) Kuendelea kuandaa mazingira mazuri ya kuishirikisha 

sekta binafsi katika ujenzi na matengenezo ya barabara 
kwa kutumia mfumo wa Jenga, Endesha na Kabidhi 
(BOT).   

 
(l) Kuanza ujenzi wa Daraja la Umoja (Tanzania na 

Msumbiji). 
 
(m) Kuanzishwa Programu ya Taifa ya Usafiri Vijijini. 

 
Usafiri na Uchukuzi 
 
(Tanzania, lango kuu la Ukanda wa Maziwa na Kusini mwa Afrika). 
 
45. Kwa kutambua mchango wa sekta binafsi katika kutoa huduma 

za uchukuzi, Serikali chini ya CCM katika kipindi cha 2005 - 
2010, itaendelea kushirikiana na wadau wengine ikiwa ni 
pamoja na muungano wa wasafirishaji wa abiria na mizigo 
kupitia vyombo vyao kwa lengo la kuboresha hali ya usafiri na 
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uchukuzi wa barabara mikoani na vijijini, pamoja na usafiri wa 
majini na angani.  Miongoni mwa hatua zitakazochukuliwa ni 
pamoja na zifuatazo:- 

 
(a) Kuendelea kuliimarisha Shirika la Reli Tanzania (TRC) kwa 

lengo la kulipa uwezo wa kutoa huduma bora kwa bidhaa 
na abiria wa ndani na wa nchi jirani.  Pia, Shirika 
litaendelezwa kama muhimili wa mpango wa maendeleo 
wa eneo la Ukanda wa Kati. 

 
(b) Kuendelea kuliimarisha Shirika la Reli la Tanzania na 

Zambia (TAZARA) ili liweze kuhimili kwa uwezo mkubwa 
zaidii majukumu ya kuboresha huduma kwa bidhaa na 
abiria na kusaidia shughuli za uendelezaji wa mpango wa 
eneo la Ukanda wa Mtwara. 

 
(c) Kuendelea kutafuta fedha kwa ajili ya ujenzi wa reli mpya 

za Arusha-Musoma, Isaka-Kigali na eneo la Ukanda wa 
Mtwara ambayo itaunganisha Bandari ya Mtwara, Songea, 
Mbamba Bay, Mchuchuma na Liganga. 

 
(d)  Kuimarisha Bandari za Kigoma na Kasanga. 
 
(e) Kuvutia uwekezaji katika miundombinu ya usafiri na 

uchukuzi wa reli, barabara, maji na anga katika Kanda za 
Maendeleo ili kuimarisha biashara kati ya nchi yetu na 
nchi jirani na kuwafanya wawekezaji kuvutiwa na soko 
kubwa la bidhaa na huduma zitakazozalishwa.  Aidha, 
uwekezaji katika kanda hizi utaiwezesha Tanzania 
kutumia nafasi yake ya kijiografia na kuendeleza wajibu 
wake wa kuzihudumia nchi  jirani zisizo na bandari. 

 
(f) Kuendelea kuutengenezea mazingira mazuri ya kibiashara 

Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Dar es Salaam 
yatakayoweza kuundeleza kuwa kiungo (hub) cha usafiri 
wa anga kitaifa, kikanda na kimataifa. 
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(g) Kukamilisha ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Songwe na kuimarisha Viwanja vya Ndege vya Kigoma, 
Tabora na Shinyanga.  

 
(h) Kutekeleza mradi wa mabasi ya usafiri wa haraka jijini 

Dar es Salaam.  
 
Mawasiliano  
 
46. Sekta ya mawasiliano ni miongoni mwa sekta zilizoshuhudia 

mabadiliko makubwa katika kipindi kilichopita. Katika kipindi 
cha 2005 -2010 Chama Cha Mapinduzi kitazihimiza Serikali  
kutekeleza mambo yafuatayo:- 

 
(a) Kuboresha mtandao na huduma za simu nchini.  

 
(b) Kuendelea kupanua huduma za simu za mezani na za 

mkononi hadi ngazi ya vijiji.  
 

(c) Kuhakikisha kuwa huduma za posta nchini zinapanuliwa 
hadi vijijini ili kuongeza kasi ya usambazaji barua na 
vifurushi.  Aidha, kuimarisha na kupanua mfumo mpya 
wa mawasiliano unaotumia teknolojia ya kompyuta.  

 
(d) Kuongeza kasi ya kukua kwa Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano katika kujenga uwezo wa kuratibu na 
kuimarisha mfumo huo na kuanzisha mfuko maalum 
wenye lengo la kupeleka huduma za simu na internet  
hadi vijijini. 

 
(e) Kuifanya Tanzania kuwa kiungo kikuu cha mawasiliano 

kikanda na kimataifa (ICT hub through marine optic fibre 
system). 

 
(f) Kuimarisha uwezo wa utabiri wa hali ya hewa nchini kwa 

kutumia vyombo vya kisasa. 
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Sekta ya Fedha 
 
47. Sekta ya Fedha ni huduma ya kiuchumi ambayo ni mwezeshaji 

mkuu siyo tu wa shughuli za kiuchumi, bali pia hata za 
miundombinu.  Kupanuka na kuendelea kwa Sekta ya Fedha 
kumechangia kwa kiasi kikubwa katika kuchangamsha biashara 
na kukua kwa uchumi.  Katika kipindi cha 2005-2010, Sekta ya 
Fedha itaendelea kuimarishwa ili iweze kukabili ipasavyo 
changamoto ya huduma na kupanuka kwa uchumi wa Taifa.  
Miongoni mwa mambo yatakayoshughulikiwa ni suala la riba za 
mabenki kwa mtazamo wa kupunguza tofauti  kubwa baina ya 
riba za kukopeshea na riba za kukopea.  Lengo ni kuweka 
mazingira mazuri ya kujenga tabia ya kujiwekea akiba miongoni 
mwa wananchi na kurahisisha upatikanaji wa mikopo. 
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"Uchumi wa soko hauwezi kushamiri iwapo wananchi walio 
wengi si washiriki….Mkakati mmojawapo, ambao tayari 
tunaushughulikia, ni wa kutambua rasmi rasilimali na biashara za 
wanyonge ambazo bado ziko kwenye sekta isiyo rasmi ili zitumike 
kuwafanya wawe washiriki kamili kwenye  uchumi rasmi wa taifa." 
 
       Ndugu Benjamin William Mkapa 
       Mwenyekiti wa CCM 
       25 Agosti, 2004 
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SURA YA TANO 
 

SERA YA UWEZESHAJI WA WANANCHI KIUCHUMI 
 
                      “Lengo letu ni kusukuma ukuaji wa uchumi 

kwa ari mpya, nguvu mpya na kasi mpya”   
                                                                         

 Ndugu Jakaya Mrisho Kikwete, 
                  Mgombea Urais wa Jamhuri ya Muungano    
                        Wa Tanzania kwa tiketi ya CCM
     

48. Lengo la Siasa ya Ujamaa na Kujitegemea ya CCM ni kuona 
kwamba wananchi wa Tanzania wanamiliki na kuendesha uchumi wa 
nchi yao.  Sera ya uwezeshaji wa wananchi kiuchumi 
imebuniwa kama njia ya uhakika ya kuwapa Watanzania uwezo na 
fursa ya kulifikia lengo hilo la kumiliki na kuendesha uchumi wa nchi.  
Aidha, Sera hii ina lengo la kuona kwamba Watanzania kwa mamilioni 
wanashiriki kwa ukamilifu katika harakati za kukuza uchumi wetu na 
kuondoa umaskini (MKUKUTA).  Wakati huo huo, utekelezaji wa dhati 
wa sera hii ya uwezeshaji wa wananchi kiuchumi itatuepusha na 
balaa la kuwa na jamii ambayo ina matajiri wachache 
walionacho na wananchi walio wengi wasio nacho. 
 
49. Ili utekelezaji wa Sera ya Uwezeshaji wa Wananchi Kiuchumi 
ifanikiwe, CCM inatoa wito kwa Watanzania kudhamiria yafuatayo: 
 

(a) Kwanza kukubali kuwa kujitegemea kwa kufanya kazi kwa 
bidii na maarifa ndio msingi wa maendeleo na 
kutokomeza umaskini. 

 
(b) Kila mtu mwenye uwezo wa kufanya kazi ana wajibu wa  

kujiwezesha kwa kuishi kwa jasho lake, yaani kwa 
kufanya kazi. 

 
(c) Mtaji wa maskini ni nguvu (na akili) zake mwenyewe.  

Uwezeshaji ni njia ya kumuunga mkono. 
 
 
 

 36



50. Watanzania walio wengi hawakupata nafasi ya kuendeleza 
vipaji vyao au kuwa na mali au nyenzo za kuzitumia katika 
kujiendeleza kimaisha.  Katika miaka mitano ya Ilani hii CCM 
itazielekeza  Serikali kuweka mipango ya kuwawezesha wananchi 
kushiriki katika shughuli mbalimbali za kiuchumi ili kujiendeleza 
kimaisha.  Mipango ya uwezeshaji itakuwa pamoja na ifuatayo: 
  

(a) Elimu na Mafunzo:  Watu wetu wengi wanashindwa    
kujitegemea na kujiendeleza kiuchumi kwa kuwa na elimu 
ndogo au maarifa na ujuzi mdogo.  Elimu ya kawaida na 
mafunzo ya ufundi stadi na maarifa ya kazi ni uwezeshaji 
wa msingi sana kwa binadamu.  Serikali zitaimarisha 
mipango ya elimu ya watu wazima yenye manufaa 
pamoja na mafunzo ya fani mbalimbali za stadi za kazi 
mijini na vijijini.  Mafunzo haya yatahusu kilimo, biashara, 
ufugaji, utunzaji wa vitabu, n.k. Serikali zitaongoza 
shughuli hizi za kutoa elimu na maarifa ya kazi kwa 
wananchi zikishirikiana na mashirika yasiyo ya kiserikali.  

 
(b) Ushirika na Uwezeshaji:   Ushirika ndio njia kuu ya 

uwezeshaji kwa wananchi walio wengi.  Ushirika ni njia ya 
kukusanya nguvu.  Ushirika uko wa aina nyingi.  Lakini 
ushirika wa kuweka na kukopa  una umuhimu wa 
kimkakati katika harakati za kukuza uchumi na 
kutokomeza umaskini kwa sababu unawawezesha 
wanachama wa ushirika huo kuwa na chombo chao cha 
kuwapatia mikopo (mitaji) kwa uhakika na kwa masharti 
nafuu. 

 
Aina nyingine za ushirika ni pamoja na ushirika wa 

wakulima wa mazao na mifugo, ushirika wa biashara, 
ushirika wa huduma kama migahawa, ushirika wa wavuvi, 
ushirika wa wachimba madini, ushirika wa ujenzi, n.k. 

 
Kwa vile ushirika ndiyo njia kuu ya uwezeshaji wa 

wananchi, CCM itazisisitizia Serikali juu ya umuhimu wa 
kuandaa maafisa wa ushirika waadilifu, 
wataalamu na wenye uzalendo. 
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(c) Serikali imebuni utaratibu wa kuzipa uhai wa kisheria 

ardhi na nyumba ambazo hadi sasa hazikutambuliwa 
kisheria.  Kwa utaratibu huu wenye ardhi na nyumba hizi 
wanaweza kupata mikopo kwa kuweka ardhi na nyumba 
hizo dhamana.  Utaratibu huu unaitwa MKURABITA, 
yaani Mkakati wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara 
Tanzania.   Lengo lake ni kuwafanya wananchi waliokuwa 
hawakopesheki sasa wakopesheke na hivyo kuingia katika 
mchakato wa uchumi hai. 

 
(d) Uwezeshaji wa Mitaji:  Wananchi wengi wana uwezo, 

maarifa na dhamira ya kujitegemea kiuchumi.  Mipango 
mizuri ya mikopo ya masharti nafuu inaweza kuwafanya 
wengi wao wakajiajiri na hivyo kuboresha maisha yao na 
kutoa mchango katika uchumi wa taifa.  Shughuli za 
kilimo, ufugaji, uvuvi, uchimbaji madini, biashara, n.k. 
zinaweza kushamiri iwapo utakuwapo utaratibu 
madhubuti wa mikopo yenye masharti nafuu.  Upatikanaji 
wa mitaji kwa njia ya mikopo ni kikwazo kikubwa kwa 
watu wengi.  Serikali za CCM  ziwajibike katika kuweka 
mfumo muafaka wa mikopo kwa wananchi. 
 

(e) Uwezeshaji kwa Kubadilishana Uzoefu:  Kuna fani 
za shughuli za kiuchumi ambazo Watanzania hatuna 
uzoefu nazo.  Fani mojawapo ni ya ujasiriamali.  CCM  
itazishauri Serikali kuwa na mipango ya kuwapa fursa 
wajasiriamali Watanzania wanaoinukia kupata uzoefu wa 
wajasiriamali wa nchi nyingine za Kusini.  Aidha, katika 
madarasa ya ujasiriamali na biashara, mifano halisi ya 
mafanikio katika nchi nyingine itatolewa kama mifano. 

 
(f) Kuwawezesha wafugaji:   Kuwapa elimu ya ufugaji wa 

kisasa na kuwatanabahisha kuwa mifugo ni mali; 
waitumie ili kuboresha hali ya maisha yao. 
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AJIRA NA UWEZESHAJI WA WANANCHI 
 
51. CCM imekisikia na kukipokea kilio cha ajira cha wananchi, hasa 
vijana.  CCM inaahidi kulipa suala la ajira umuhimu mkubwa katika 
kipindi cha miaka mitano  ijayo.  Lengo la CCM ni kuona kwamba 
ajira mpya zaidi ya milioni moja zinapatikana katika miaka mitano 
ijayo.  

 
(a) Ajira ziko za aina mbili: 

 
i) Ajira katika maana ya kazi ya kulipwa mshahara 

katika sekta ya umma (Serikali na vyombo vyake) 
na  katika sekta binafsi (iliyo rasmi na isiyo rasmi). 

 
ii) Ajira  katika maana ya  kujiajiri binafsi  – katika 

kilimo, ufugaji, uvuvi, viwanda,  biashara, kuchimba 
madini, udereva, ufundi, ualimu, uhasibu, 
kuendesha mgahawa, ushonaji, uandishi, 
uanasheria, uhandisi, ukandarasi n.k. 

 
( b) Nafasi za ajira katika sekta ya umma zinapatikana lakini 

kwa sharti la ikama, taaluma na uwezo wa bajeti.  Hata 
hivyo, katika miaka mitano ijayo, pamoja na nafasi za 
ajira zitakazotokana na watu kustaafu na kufariki, 
kutakuwa na ajira mpya nyingi kwenye sekta ya ualimu 
kutokana na upanuzi wa shule za msingi, sekondari na 
vyuo vikuu unaoendelea.  Sekta ya afya pia itatoa ajira 
mpya nyingi kwa upande wa waganga na wauguzi kwa 
vile sekta hii lazima ipanuke kukidhi mahitaji ya wananchi. 
Sekta ya ujenzi vile vile ina nafasi ya kutoa ajira mpya 
nyingi. 

 
(c) Serikali za CCM zitahimizwa kuendelea kuvutia 

wawekezaji katika viwanda, migodi, kilimo, n.k. ili nafasi 
za ajira ziendelee kuongezeka.  Mkakati mpya wa Serikali 
wa kuanzisha maeneo maalum ya uchumi (SEZs) 
umekusudiwa kuibua nafasi nyingi mpya za ajira. 
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(d) Eneo la kujiajiri ndilo lenye nafasi tele za ajira katika 
nchi yetu.  Katika kipindi cha Ilani hii, CCM itazihimiza 
Serikali zielekeze nguvu zake kwenye kuwawezesha 
wananchi, hasa vijana na wanawake,  kwenye shughuli za 
kujiajiri vijijini na mijini. 

 
(e) CCM inatoa wito kwa wananchi wajitokeze kuitikia wito 

wa kujiajiri na pia wakubali kutobagua kazi maana 
wahenga wamesema mchagua jembe si mkulima. 

 
(f) CCM itazielekeza Serikali kuona kwamba mipango ya 

uwezeshaji wananchi kiuchumi inaandaliwa kwenye kila 
Wilaya.  Kila Wilaya ina rasilimali za kutosha, mradi tu 
watu wanaamua kuibua maendeleo yao.  Mchango wa 
fedha (kwa ajili ya mikopo) kutoka Serikali Kuu na wa 
taasisi zisizo za Kiserikali inakusudiwa upelekwe Wilayani 
huko huko. 

 
(g) Serikali zitatakiwa kuzielekeza Ofisi za Halmashauri za 

Manispaa, Miji na Wilaya na Ofisi za CCM za Wilaya (Idara 
ya Uchumi na Fedha) zijijengee uwezo wa kuwashauri 
wananchi wanaoomba mikopo kuhusu maandalizi ya 
michanganuo ya miradi inayokubalika. 

 
MIFUKO YA HIFADHI YA JAMII NA  
 UWEZESHAJI KIUCHUMI 
 
52. Pamoja na suala la kukaribisha wawekezaji nchini ili kukuza 
uchumi na kuongeza ajira, kuna umuhimu wa kufikiria uwezekano wa 
kuutumia uwezo mkubwa wa fedha uliopo katika mashirika ya hifadhi 
za jamii (pensheni) yaani NSSF,  PPF, LAPF na Mfuko wa Pensheni ya 
Serikali.  Tayari NSSF na PPF wameweza kuwekeza katika miradi ya 
nyumba (k.m. NSSF wamejenga mabweni ya wanafunzi wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam,  Mabibo) na kusaidia kutatua matatizo 
makubwa ya kijamii. 
 
53. CCM itaelekeza Serikali kufanya mashauriano ya msingi na 
uongozi wa mifuko hii ili kupata njia muafaka za kuifanya mifuko hii 
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ishiriki katika uwekezaji na hivyo kuliongezea nguvu taifa ya kukuza 
uchumi wake kwa kasi zaidi.  Utaratibu wa kuitumia mifuko ya hifadhi 
ya jamii kuchangia katika ukuzaji wa uchumi wa nchi unatumika sana 
katika nchi za Magharibi ikiwemo Uingereza.  Afrika ya Kusini pia ina 
uzoefu huo. 
 
HARAMBEE ZA KUWEZESHANA KATIKA 
KUPAMBANA NA UMASKINI 
 
54. Watanzania wa asili mbalimbali wana jadi ya kuungana mkono 
kwa hali na mali, kuchangiana na kusaidiana kwa msingi wa udugu, 
urafiki, utani, ujirani, n.k.   Tabia ya watu kuungana mkono 
(solidarity) ni nzuri na inafaa ikaendelezwa lakini kwa kupewa 
mrengo wa kimaendeleo. 
 
55. CCM katika kipindi cha Ilani hii itawahimiza Watanzania 
kuandaa na kuendesha  harambee za kuwawezesha ndugu, marafiki 
na jirani waliopungukiwa uwezo wa kuwasomesha watoto wao au 
watoto yatima.  Zinaweza kuandaliwa pia harambee ili kumwezesha 
ndugu, rafiki au jirani kupata matibabu muhimu kwa vile yeye 
mwenyewe hana uwezo wa kumudu gharama hizo. 
 
56. Hadi sasa wananchi wengi wanaendesha harambee (michango) 
kwa malengo ya mambo ya sherehe kama harusi, ngoma, n.k.  
Wakati sasa umefika kwa jamii zetu kujielekeza kwenye michango 
(harambee) ya kuwezeshana katika fani za elimu, afya na uchumi 
kwani hizi ni nyenzo za msingi katika kupambana na umaskini. 
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SURA YA SITA 
 

SEKTA YA HUDUMA ZA JAMII 
 
57. Chama Cha Mapinduzi kinatambua kuwa rasilimali watu 
ndiyo nyenzo kuu ya maendeleo yote ya nchi.  Watu walioelimika na 
wenye afya ndio chombo na lengo la harakati za kukuza uchumi na 
kuutokomeza umaskini.  Ndiyo maana katika harakati za taifa za 
kuondokana na uchumi ulio nyuma na tegemezi suala la elimu bora 
ya aina na fani zote na la huduma bora za afya kwa wananchi wetu 
linapewa umuhimu wa kwanza.   

 
Elimu 
 
58. CCM katika kipindi cha 2005-2010 itazielekeza Serikali  

kuendelea kushirikiana na wahisani, mashirika ya dini, sekta 
binafsi na wananchi kwa jumla katika kuimarisha elimu katika 
ngazi mbali mbali. 

 
Elimu ya Awali 

 
59. Lengo la CCM kwa kipindi cha 2005-2010 ni kuongeza kasi ya 

upanuzi wa elimu ya awali kwa kuhamasisha sekta binafsi na 
kuhakikisha kwamba sera ya kila shule ya msingi  kuwa na 
darasa la elimu ya awali inatekelezwa ipasavyo. 

 
Elimu ya Msingi 
 
60. Baada ya mafanikio makubwa yaliyopatikana katika utekelezaji 

wa MMEM, CCM katika kipindi cha 2005-2010 itazielekeza 
Serikali  kuchukua hatua zifuatazo:- 

 
(a) Kuongeza kiwango cha ubora wa elimu. 
 
(b) Kuweka msukumo maalum wa uandikishaji wa watoto 

wote wa rika lengwa la watoto wa umri wa miaka 7-13 
(NER) katika ngazi ya elimu ya msingi kufikia asilimia 100 
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mwaka 2010.  Aidha, kuongeza uandikishaji wa watoto 
wenye ulemavu na wengine wenye matatizo maalumu. 

 
(c) Kuendelea kujenga na kupanua miundombinu ikiwa ni 

pamoja na nyumba za walimu, madarasa, vyoo na 
huduma zinazohusika. 

 
(d) Kuendelea kuhakikisha kwamba maslahi ya walimu 

yanaboreshwa na kulipwa  kwa wakati. 
 

(e) Kuendelea kuimarisha ukaguzi wa shule ili kuimarisha 
ubora wa elimu. 

 
(f) Kuongeza idadi ya wanafunzi watakaoendelea na elimu ya 

sekondari kufikia asilimia 50 ya watahiniwa wa Darasa la 
Saba ifikapo mwaka 2010. 

                                                                                                                    
Elimu ya Sekondari 
 
61. CCM itazielekeza Serikali  kuchukua hatua za kuendeleza elimu 

ya sekondari katika kipindi cha 2005 - 2010 kama ifuatavyo:- 
 

(a) Kusimamia kwa ukamilifu utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo ya Elimu ya Sekondari (MMES). 

 
(b) Kuendelea kutekeleza azma ya kuwa na angalau shule 

moja ya sekondari kwa kila Kata. 
 

(c) Kuongeza idadi ya wanafunzi wa Kidato cha 1-4 kufikia 
asilimia 50 ya watoto wa rika lengwa la umri wa miaka  
14-17 ifikapo mwaka 2010. 

 
(d) Kuongeza idadi ya wanafunzi wa Kidato cha 5-6 kufikia 

asilimia 25 ya vijana wa rika lengwa la umri wa miaka  
18-19 ifikapo mwaka 2010. 

 
(e) Kuimarisha ubora wa elimu ya sekondari na kuongeza 

viwango vya kufaulu katika Kidato cha  4 na cha 6. 
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(f) Kujenga nyumba za walimu na kuendelea kuboresha 

maslahi yao. 
 

Elimu ya Ualimu 
 
62. Katika kipindi cha 2005 - 2010, mafunzo ya ualimu yataendelea 

kupanuliwa na Serikali za CCM kwa lengo la kuwezesha shule 
za msingi na sekondari kuwa na walimu wa kutosheleza 
mahitaji na wenye kutimiza sifa zote zitakiwazo.  Pia suala la 
kuandaa walimu wa lugha ya Kiswahili kwa ajili ya 
kukidhi mahitaji ya ndani na  nje ya nchi 
litashughulikiwa kama mkakati wa kukieneza Kiswahili.  
Miongoni mwa hatua mahususi zitakazochukuliwa katika 
kutekeleza dhamira hizo ni:- 

  
(a) Kuona kwamba vyuo vikuu vishiriki viwili vya elimu vya 

Mkwawa na Chang’ombe vinaanzishwa.  Aidha, chuo cha 
Walimu cha Mtwara kitafanywa kuwa chuo kiambata 
(associate college). 

 
(b) Katika vyuo na vyuo vikuu mbalimbali vya walimu, idadi 

ya walimu tarajali wa lugha ya Kiswahili itaongezwa kwa 
lengo la kukidhi mahitaji ya ndani na ya nje ya nchi. 

 
Elimu ya Juu 
 
63. Katika kipindi cha 2005-2010, CCM itazielekeza Serikali  

kuchukua hatua zifuatazo:- 
 

(a) Kuendelea kuwaelimisha na kuwahamasisha wananchi 
washiriki kwa ukamilifu kuwekeza katika elimu ya juu na 
kuchangia elimu hiyo kupitia Mfuko wa Elimu. 

 
(b) Kuandaa Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Juu kwa 

lengo la kuwezesha asilimia 12.5 ya wanaomaliza Kidato 
cha 6 kupata nafasi za kuendelea na masomo katika vyuo 
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vikuu, taasisi za teknolojia na taasisi nyingine za elimu ya 
juu. 

 
(c) Kuendelea kuhamasisha wanafunzi wa kike kuchukua 

masomo ya sayansi. 
 

(d) Kuweka utaratibu wa kutumia Mfuko wa Mikopo kwa 
wanafunzi wa elimu ya juu ili wanafunzi wengi zaidi 
waweze kufaidika na Mfuko huo. 

 
(e) Kuendelea kuongeza udahili wa wanafunzi katika vyuo 

vya elimu ya juu. 
 

(f) Kuendelea kuimarisha vyuo vya elimu ya juu vya ufundi 
na kuanzisha mtandao wa taasisi za sayansi na teknolojia. 

 
(g) Kuimarisha Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Mbeya na 

Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere, Kivukoni. 
 

(h) Kuhakikisha kuwa mitaala ya elimu ya juu inakidhi 
mahitaji ya soko la ajira pamoja na kujiajiri. 

  
Mafunzo ya Ufundi Stadi 
 
64. Serikali chini ya CCM katika kipindi hiki zitaelekezwa kuchukua 

hatua zifuatazo:-  
  

(a) Kuongeza kasi ya upanuaji wa mafunzo ya ufundi stadi na 
kuishirikisha sekta binafsi. 

 
(b) Kuanzisha Vyuo vya VETA angalau kimoja kwa kila wilaya 

kwa lengo la kuongeza nafasi za masomo ya ufundi stadi. 
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Elimu ya Watu Wazima 
 
65. Katika kipindi cha 2005-2010, CCM itazihimiza Serikali  

kuchukua hatua zifuatazo:- 
  

(a) Kufufua mpango wa awali wa elimu ya watu wazima. 
 
(b) Kuendelea kuboresha elimu ya watu wazima kwa kutumia 

mbinu shirikishi ya “reflect” ambapo walengwa 
wanajifunza kusoma, kuandika na kuhesabu kwa namna 
inayowasaidia kujiongezea ujuzi katika shughuli zao za 
kiuchumi na kijamii. 

 
(c) Kuimarisha Mpango wa Elimu ya Msingi Kwa Walioikosa 

(MEMKWA). 
Afya 
 
66. Utoaji wa huduma ya afya umeboreshwa kwa kiasi  kikubwa 

katika kipindi cha Awamu ya Tatu. Katika kipindi cha 2005- 
2010, CCM itaendelea kuhimiza Serikali zake kuchukua hatua 
zifuatazo:- 
 
(a) Kuongeza jitihada katika  kupambana na magonjwa ya 

milipuko kama kipindupindu yanayojitokeza mara kwa 
mara.  Mikakati ya kinga itapewa kipaumbele hususani 
kuendelea kuweka msititizo zaidi kwenye kinga kuliko 
tiba. 

 
(b) Kupunguza vifo vya watoto wachanga kutoka watoto 95 

kwa kila watoto 1000 wanaozaliwa hai (kwa utafiti wa 
mwaka 2002) hadi 50 mwaka 2010. 

 
(c) Kupunguza vifo vya watoto wa chini ya umri wa miaka 5 

kutoka 154 kwa kila watoto 1000 waliozaliwa hai (kwa 
utafiti wa mwaka 2002)  hadi 79 mwaka 2010. 
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(d) Kupunguza vifo vya uzazi kutoka 529 kati ya wazazi 
100,000 (kwa utafiti wa mwaka 2002) hadi 265 mwaka 
2010. 

 
(e) Kuongeza kiwango cha wazazi wanaozalishwa na 

wakunga waliopata mafunzo kutoka asilimia 50 (kwa 
utafiti wa mwaka 2002)  hadi asilimia 80 mwaka 2010. 

 
(f) Kuimarisha vita dhidi ya UKIMWI ikiwa ni pamoja na 

kutumia vizuri misaada ya wahisani na kuelimisha 
wananchi dhidi ya unyanyapaa.   Jitihada za kufikisha 
elimu kuhusu ugonjwa wa UKIMWI kwa wananchi mitaani 
na vijijini ziongezwe.  Mpango wa kutoa dawa za 
kurefusha maisha na kupunguza makali kwa wanaoishi na 
virusi vya UKIMWI utaimarishwa. 

 
(g) Kukamilisha mipango itakayowezesha huduma za 

upasuaji wa moyo kutolewa humu humu nchini. 
 

(h) Kuhakikisha kuwa huduma za bima ya afya zinawafikia 
Watanzania wengi zaidi  badala ya asilimia 3 tu ya sasa. 

 
(i) Kukamilisha ukarabati mkubwa wa Hospitali ya Taifa ya 

Muhimbili. 
 

(j) Kuendelea kuzipatia vifaa vya kisasa hospitali, vituo vya 
afya  na zahanati za Serikali. 

 
Maji 
 
67. Kutokana na umuhimu wa maji, Serikali chini ya CCM katika 

kipindi cha 2005-2010 zitaendelea kutekeleza majukumu 
yaliyoainishwa katika Sera ya Taifa ya Maji ya mwaka 2002 na 
kusisitiza yafuatayo:- 

 
(a) Kuwawezesha wananchi mijini na vijijini kupata maji safi, 

salama na ya kutosha  kwa matumizi yao ya kawaida 
karibu na sehemu wanazoishi na kwa mahitaji ya 
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kiuchumi.  Lengo  ni kuwafikishia huduma  hiyo  asilimia 
90 ya wakaazi wa mijini na  asilimia 65 ya  wakaazi  wa 
vijijini ifikapo mwaka 2010. 

 
(b) Kuhimiza utekelezaji wa ujenzi wa malambo na mabwawa 

mapya, ukarabati na kufufua malambo ya zamani ili maji 
mengi zaidi yaweze kupatikana kwa ajili ya matumizi ya 
wananchi na mifugo. 

 
(c) Kushirikisha kwa ukamilifu nguvu za wananchi katika 

hatua zake zote  za kutoa huduma ya maji ikiwa ni 
pamoja na kupanga, kujenga, kuendesha na kumiliki 
miradi yenyewe kwa njia ya kueneza kamati za maji za 
vijiji sambamba na kuimarisha mifuko ya maji ambayo 
imeanzishwa na wananchi. 

 
(d) Kukamilisha miradi mikubwa ya maji ambayo ni pamoja 

na Mradi wa Maji toka Ziwa Victoria kwenda Wilaya za 
Shinyanga Mjini na Kahama, Mradi wa Maji wa Chalinze 
katika Mkoa wa Pwani na Mradi Kabambe wa Kufufua 
Mifumo ya Maji Safi na Maji Taka Katika Jiji la Dar es 
Salaam. 

 
(e) Kuhimiza, kuimarisha na kupanua teknolojia nyepesi na 

rahisi ya kukinga, kutunza na kutumia maji ya mvua. 
 

(f) Kuandaa mazingira mazuri ya kisheria kuhusu rasilimali za 
maji na kubaini vyombo na muundo utakaomudu 
majukumu, mipango na menejimenti ya rasilimali ya maji 
nchini.  

 
Maendeleo ya Makazi 
 
68.  Chama Cha Mapinduzi katika kipindi cha 2005-2010 

kitaelekeza Serikali  kufanya mambo yafuatayo:- 
 

(a) Kuendelea kutambua mipaka ya vijiji kwa lengo la 
kutambua ardhi za vijiji kisheria. 

 48



 
(b) Serikali Kuu kuendelea kuzisaidia serikali za mitaa 

kupima mipaka ya vijiji katika mikoa ambayo tayari 
utambuzi wa mipaka umefanyika. 

 
(c) Kuendelea kuimarisha utafiti kuhusu vifaa vya ujenzi na 

kufikisha matokeo ya utafiti huo kwa wananchi. 
 

(d) Kuendelea kuelimisha na kuhamasisha wananchi 
kujenga nyumba bora kwa kutumia vifaa vya ujenzi vya 
gharama nafuu. 

 
(e) Kuendelea kuelimisha na kuhamasisha wananchi kwa 

lengo la kuanzisha na kuimarisha vyama vya ushirika 
vya ujenzi wa nyumba bora na kwa gharama nafuu. 

 
(f) Kusimamia uanzishwaji wa taasisi za kutoa mikopo kwa 

ajili ya ujenzi na ununuzi wa nyumba nchini. 
 
(g) Kulielekeza Shirika la Nyumba la Taifa kuendelea 

kujenga nyumba za makazi na biashara na kuzifanyia 
matengenezo nyumba zilizopo. 

 
(h) Kuendeleza miradi ya kupima viwanja katika miji ya 

makao makuu ya mikoa. 
 

(i) Kujenga mwamko wa kuzingatia mahitaji maalumu ya 
watu wenye ulemavu katika ujenzi na utengenezaji wa 
majengo yanayotumiwa na umma. 

 
(j) Kuendelea kuhimiza mashirika yenye mitaji mikubwa 

kama vile NSSF, PPF na LAPF kujenga nyumba zenye 
gharama nafuu kwa ajili ya kuwauzia wananchi. 

 
(k) Kuendelea kujenga nyumba za watumishi wa Serikali 

kwa ajili ya kuwauzia. 
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           SURA YA SABA 

 
MAZINGATIO MAALUMU YA ILANI 

KUHUSU ZANZIBAR 
 
  
Utangulizi 
 
69. Sura hii ya Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2005, inatafsiri 

na kufafanua  maeneo muhimu ya sera za CCM kwa kuzingatia 
mazingira ya Zanzibar. Ushindi wa CCM katika chaguzi kuu za   
1995 na 2000 ulitokana na kukubalika kwa siasa na sera zake 
zinazoweka mbele uhuru, utu,  usawa na kutekelezwa kwa 
misingi ya  ukweli na uadilifu. 

 
70. Katika kipindi cha 2000-2005 ambacho ni cha kwanza cha 

Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa Rais Amani 
Abeid Karume, mafanikio makubwa yaliweza kupatikana. Kwa 
kuzingatia sera zake za umoja, amani na mshikamano, CCM 
ilitiliana saini na CUF Muafaka wa Kisiasa hapo tarehe 
10/10/2001 kufuatia mgogoro wa kisiasa uliozuka baada ya 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2000.  Muafaka huo ulijenga 
mazingira mazuri ya utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya 
2000.  Pia,  uliijengea heshima kubwa Zanzibar na Tanzania 
kwa jumla katika Jumuiya ya kimataifa ambayo ilirejesha imani 
na misaada kwa Zanzibar  iliyokuwa imeizuia toka 1995. 

 
71. Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya 2000 umewezesha kukua 

kwa uchumi wa Zanzibar kutoka asilimia 4.2 mwaka 2000 hadi 
asilimia 6.4 mwaka 2004.  Mfumuko wa bei uliendelea kuwa 
chini ya asilimia 10 katika kipindi hicho.  Aidha, ukusanyaji wa 
mapato ya Serikali uliongezeka kutoka wastani wa T.sh. 46.7 
bilioni kwa mwezi mwaka 2000 hadi T.sh. 64.0 bilioni Juni 
2005.  Mafanikio hayo yamezaa mafanikio mengi mengine hasa 
katika kuimarisha huduma za jamii na miundombinu.  Kwa 
mfano, uandikishaji wa watoto wanaofikia umri wa kuanza 
elimu ya msingi umefikia asilimia 100, na hivyo kuvuka kiwango 
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cha malengo ya maendeleo ya milenia kuhusu elimu kabla ya 
mwaka 2015 uliopangwa kimataifa.  Katika afya, kiwango cha 
kutoa chanjo kwa watoto kimefikia asilimia 90.  Kwa upande wa 
miundombinu, zaidi ya kilomita 120 za barabara zilijengwa kwa 
kiwango cha lami.  

 
72. Mafanikio hayo ya kiuchumi,  kijamii na katika maeneo mengine 

likiwemo la utawala bora yamejenga msingi imara katika 
mapambano dhidi ya umaskini. 

 
73. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo CCM ikipata ridhaa ya 

wananchi itaendelea kuiongoza Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, 
(SMZ) katika mwelekeo wa kulinda na kudumisha Mapinduzi ya 
mwaka 1964 kwa kuendeleza mafanikio yote yaliyopatikana na 
kukamilisha utekelezaji wa miradi ya maendeleo ambayo bado 
haijakamilika kwa kufanya yafuatayo:- 

 
(a) Kuendelea kuyatambua na kuyaenzi Mapinduzi ya 

Zanzibar ya tarehe 12 Januari 1964 kuwa ndiyo yaliyoleta 
uhuru kamili na heshima ya kweli ya Wazanzibari. 

 
(b) Kuendelea kutambua kwamba Mapinduzi hayo sio tu ni 

ngao ya uhuru wa wananchi wa Zanzibar, bali pia ndio 
moja ya misingi muhimu ya  Muungano wa Tanzania. 

 
(c) Kuendelea kuyalinda na kuyaendeleza kwa nguvu zote  

mafanikio yaliyoletwa na Mapinduzi hayo, hususan katika 
sekta ya ardhi, ustawi wa jamii huduma za jamii kama 
vile elimu na afya, na kukuza uchumi na matumizi 
endelevu ya rasilimali pamoja na kuwajengea wananchi 
uwezo wa kutumia fursa zilizopo ili kupambana na 
umaskini.   

 
(d)  Kuendelea kuheshimu haki za binadamu,  demokrasia na  
        utawala bora. 

  
74. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2005–2010), CCM 

itahakikisha kwamba, katika mipango yake ya maendeleo, SMZ 
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inazingatia kikamilifu Mwelekeo wa Sera za CCM Katika 
Miaka ya 2000 hadi 2010,  Dira ya Maendeleo ya 
Zanzibar ya 2020 na Malengo ya Maendeleo ya Milenia 
ya Umoja wa Mataifa ya 2015. Yote hayo yamezingatiwa 
katika Ilani hii ya uchaguzi ya CCM. 

 
 
Sekta  Ya Uchumi 
 
Kukuza Uchumi 
 
75. Katika jitihada za kuendelea kukuza uchumi wa Zanzibar, CCM 

katika kipindi cha 2005-2010 itaona kwamba SMZ inaendelea 
kuimarisha utendaji Serikalini, ukusanyaji wa mapato ya Serikali 
na kuvutia na kulinda vitega uchumi.  Hatua zitakazochukuliwa 
katika kufikia lengo hilo ni pamoja na zifuatazo:- 
 
(a) Kuimarisha na kusimamia utekelezaji wa sheria za kodi na 

ukusanyaji wa mapato na kupanua wigo wa mapato ya 
Serikali. 
 

(b)   Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Mitaji na kuimarisha 
taasisi na mashirika ya Serikali. 
 

(c) Kuendeleza mafunzo na kufanya maslahi ya watendaji 
yawe bora zaidi pamoja na utoaji wa elimu kwa walipa 
kodi. 
 

(d) Kusimamia na kuendeleza udhibiti wa matumizi ya fedha 
na mali za Serikali. 
 

(e)     Kuziba mianya ya uvujaji wa mapato na kuondosha 
misamaha isiyo ya lazima. 

 
(f) Kuendelea kujenga miundombinu itakayoharakisha 

utekelezaji wa sera ya bandari huru na uwekezaji katika 
maeneo huru ya kiuchumi ya Fumba, Amani na 
Micheweni. 
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(g) Kusimamia utekelezaji wa Sera mpya ya Uwekezaji na 

Sheria ya Kulinda na Kuhifadhi Vitega Uchumi.  
 

(h) Kukuza na kuendeleza kiwango cha uwekezaji rasilimali 
na kuimarisha miundombinu ya kisasa. 
 

(i) Kuvutia wawekezaji wa ndani na nje ya nchi na kukuza     
mchango wa sekta binafsi katika kuinua uchumi. 

 
Sekta ya Uchumi 
 
Kupambana na Umaskini 
 
76. Lengo la jitihada za kukuza uchumi wa nchi ni kuimarisha 

maendeleo na kuinua hali ya maisha ya wananchi. Katika 
kujiletea maendeleo na kuinua hali zao ni lazima wananchi 
wenyewe na hasa wale wenye uwezo wa kufanyakazi, washiriki 
kikamilifu katika uzalishaji mali na utoaji wa huduma kwa 
ufanisi na tija.   Ili manufaa ya kukua uchumi yawafikie 
wananchi na kuwawezesha kupambana na umaskini, SMZ chini 
ya CCM, itatekeleza yafuatayo:- 
 
(a) Kusimamia utekelezaji wa Mpango wa Kupunguza 

Umaskini Zanzibar (MKUZA) na kuwaelimisha wananchi 
na wadau wengine juu ya malengo ya Mpango huo. 

 
(b) Kuendelea kuwaelimisha wananchi hasa wenye uwezo wa 

kufanyakazi ili washiriki katika shughuli za kujitegemea 
kwa kutumia juhudi na maarifa ya kisasa 
(Modenaizesheni). 

 
(c) Kuendelea kuitambua rasmi sekta ya kujiajiri hasa katika 

maeneo ya mijini na kutenga maeneo maalumu ya 
kufanya shughuli hizo pamoja na kurahisisha taratibu za 
utoaji leseni. 
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(d) Kuendelea kuwashirikisha na kuwasaidia wananchi katika 
juhudi zao za pamoja za kuondoa kero na kujiletea 
maendeleo katika maeneo yao, hasa katika sekta za 
ustawi wa jamii kama vile elimu, afya, maji n.k. 

 
 
Sekta za Uzalishaji Mali 
 
Kilimo 
 
77. Kilimo ni sekta muhimu kwa uchumi wa Zanzibar na ndio 

chanzo kikuu cha ajira kwa wananchi walio wengi hasa wa 
vijijini.  Ili kuongeza tija na mapato ya wakulima, SMZ chini ya 
CCM itaendelea kuimarisha sekta hii kwa kutekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera mpya ya Kilimo na 

kuwahamasisha na kuwawezesha wakulima kuendesha 
kilimo cha kisasa kitakachowezesha kutoa mazao mengi 
katika eneo dogo. 

 
(b) Kuendeleza kilimo cha matunda na viungo kwa 

kuchanganya na mikarafuu na minazi, likizingatiwa tatizo 
la ufinyu wa ardhi na haja ya kuongeza aina ya mazao ya 
biashara. 
 

(c) Kuendeleza na kuimarisha vituo vya huduma za utafiti, 
elimu kwa wakulima na udhibiti wa wadudu waharibifu na 
maradhi ya mimea. 
 

(d)  Kuendeleza na kuimarisha kilimo cha umwagiliaji maji 
kwa   kuzingatia Mpango Mkuu wa Kilimo cha Umwagiliaji 
Maji. 
 

(e)   Kuendeleza utafiti wa mbegu bora za mazao ya chakula, 
biashara na mboga mboga. 
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(f) Kuwahamasisha na kuwahimiza wazalishaji wa Sekta ya 
Kilimo kuanzisha vyama vyao vya ushirika wa kuweka na 
kukopa (SACCOS). 

 
Mifugo 
 
78. Sekta ya Mifugo ni muhimu kwa uchumi wa Zanzibar.  Ufugaji 

wa ng’ombe wa maziwa, mbuzi na kuku wa kisasa, mbali ya 
kuwapatia wananchi lishe bora pia huongeza kipato na 
maendeleo yao. SMZ katika kipindi hiki itatilia mkazo na 
kutekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kuwahamasisha na kuwawezesha wafugaji wadogo 

wadogo kuendeleza ufugaji wa kisasa. 
 

(b) Kuendeleza na kuimarisha vituo vya utafiti, elimu kwa 
wafugaji na huduma za kinga na tiba, kwa mifugo. 
 

(c) Wafugaji watahamasishwa kumiliki na kuendesha 
majosho pamoja na maduka ya uuzaji wa madawa ya 
mifugo. 
 

(d) Kuwahamasisha wawekezaji wa nje na ndani ya nchi ili 
kuwekeza katika Sekta ya Mifugo na  usindikaji wa mazao 
ya mifugo. 

Uvuvi 
 
79. Uvuvi ni mojawapo ya shughuli muhimu za kiuchumi kwa 

wananchi wa Zanzibar.  Kutokana na matumizi ya zana duni, 
wavuvi wengi wanashindwa kuvua katika bahari kuu na 
kusababisha uharibifu mkubwa wa mazingira na upungufu wa 
samaki.  Ili kuendeleza uvuvi, SMZ chini ya CCM katika kipindi 
cha 2005-2010 itatilia mkazo na kutekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa mpango wa kuwaendeleza  

wavuvi wadogo wadogo na kutilia mkazo  matumizi 
endelevu ya rasilimali za baharini.   
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(b) Kuandaa mipango itakayowezesha wavuvi wadogo  
kupata zana bora za kisasa pamoja na taaluma ya uvuvi 
bora  wenye kujali utunzaji wa mazingira. 

 
(c) Kuihamasisha zaidi sekta binafsi kujiekeza katika uvuvi wa 

bahari kuu kwa kutumia mazingira mazuri ya sheria na 
vivutio vya uwekezaji. 

 
(d) Kuvutia vitega uchumi katika ujenzi wa kiwanda cha 

kusindika samaki. 
 

(e) Katika kuliendeleza zao la mwani, wakulima 
watahamasishwa kuanzisha ushirika wao ili kurahisisha 
upatikanaji wa nyenzo za uzalishaji na soko la uhakika. 

 
Maliasili   
 
80 Visiwa vya Unguja na Pemba vimejaaliwa utajiri mkubwa wa 

maliasili, ambazo ni vivutio vikubwa kwa watalii. Ili kuendeleza 
sekta hii, SMZ katika kipindi hiki itaendeleza yafuatayo:-   

 
(a) Hifadhi za mikoko na misitu ya asili, ikiwemo Hifadhi ya 

Taifa ya Msitu wa Jozani. 
 

(b) Utunzaji wa wanyamapori walio katika hatari ya kupotea 
kama vile kima punju, popo wa Pemba na paa nunga na 
kuwatumia kama vivutio vya utalii. 
 

(c) Utunzaji wa viumbehai adimu vya baharini kama vile 
pomboo na kuvitumia kama vivutio vya utalii. 

 
(d) Kazi za upandaji na uvunaji wa miti, ufugaji wa nyuki na 

kurina asali. 
 
Mazingira   
 
81. Uharibifu wa mazingira ni tishio kwa maendeleo ya Taifa.  

Matumizi endelevu ya mazingira ni muhimu kwa maslahi ya 
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kizazi cha sasa na kijacho.   Ili kuendeleza hifadhi ya mazingira,  
SMZ itatekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kusimamia na kuendeleza mpango wa hifadhi ya 

mazingira katika maeneo ya ardhi, bahari na ukanda wa 
pwani.   
 

(b) Kuendeleza kazi ya kuelimisha na kuhamasisha wananchi, 
ili kuimarisha utunzaji na hifadhi ya mazingira katika 
maeneo yao.  
 

(c) Kuendeleza kazi ya udhibiti wa uchafuzi wa mazingira 
katika maeneo ya makazi, viwanda na mahoteli. 

 
Utalii 
 
82. Zanzibar inavyo vivutio vingi vya utalii ukiwemo urithi wa 

Kimataifa wa Mji Mkongwe wa Zanzibar, fukwe mwanana, 
misitu ya asili, wanyama, magofu n.k.  Ili kuendeleza Sekta ya 
Utalii na kukuza Pato la Taifa, SMZ chini ya CCM itatekeleza 
yafuatayo:- 

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa Mpango Mkuu wa Kuendeleza 

Shughuli za Utalii (Tourism Master Plan) na kuendelea 
kuitangaza Zanzibar kwa lengo la kutafuta masoko mapya 
ya utalii, mfano China na nchi nyingine za Mashariki ya 
mbali.   

 
(b) Kuweka taratibu zitakazopunguza mianya ya uvujaji wa 

mapato kupitia “package tourism”, bila ya kuathiri soko. 
 

(c) Kuimarisha miundo mbinu yenye kuendeleza Sekta ya 
Utalii na kutilia mkazo utalii wa daraja la kwanza, wenye 
kuzingatia mila, desturi na utamaduni wa Mzanzibari.  
Miundombinu hiyo ni pamoja na hoteli za hadhi ya juu za 
nyota 3 hadi 5. 
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(d) Kuimarisha mafunzo katika fani zote za utalii kwa lengo la 
kuongeza ubora wa huduma kwa watalii. 
 

(e) Kuimarisha ulinzi na usalama wa watalii, katika maeneo 
yanayoendesha biashara ya utalii. 

 
(f) Kuvutia wawekezaji makini wenye uwezo katika Sekta ya 

Utalii, hususan katika hoteli zitakazoingia kwenye 
mitandao ya hoteli za hadhi ya juu kimataifa kama vile 
Sheraton , Hilton na Intercontinental. 

 
Biashara na Viwanda  
 
83. Kwa kuzingatia kwamba Zanzibar ni visiwa na inakabiliwa na 

tatizo la ufinyu wa ardhi, shughuli kubwa kiuchumi zinahitaji 
kuelekezwa kwenye viwanda na biashara.  Kwa lengo la 
kuimarisha na kuendeleza shughuli hizo katika kipindi cha 
2005-2010, SMZ chini ya CCM itatekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kukamilisha maandalizi ya Mpango na Sera ya 

Uendelezaji wa Viwanda Vidogo Vidogo na Viwanda vya 
Kati.  

 
(b) Kuwaendeleza wazalishaji wadogo wadogo na kuimarisha  

fursa za kuanzisha viwanda vitakavyotumia malighafi 
inayopatikana nchini.   

 
(c) Kuendeleza kazi ya utafutaji wa masoko mapya  kwa ajili 

ya bidhaa zinazozalishwa Zanzibar, na kudhibiti ubora wa 
bidhaa hizo na zile zinazoingizwa nchini. 

  
(d) Kuendeleza jitihada za kuanzisha viwanda vinavyozalisha 

ajira nyingi, kama vile vya nguo, kwa kushirikiana na 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na sekta 
binafsi. 

(e) Kukamilisha maandalizi ya Sera mpya ya Biashara na 
kufanya marekebisho ya sheria za biashara. 
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(f) Kuendeleza mazungumzo na nchi mbali mbali ili kukuza 

mashirikiano na kupanua wigo wa masoko ya nje. 
 

(g) Kuandaa mpango wa kuwaendeleza wafanyabiashara 
wadogo wadogo.   

 
(h) Kuanzisha Baraza la Biashara ambalo litakuwa na 

wajumbe kutoka Serikalini na sekta binafsi. 
 

(i) Kuwezesha uzalishaji katika maeneo huru ya kiuchumi 
kwa ajili ya masoko ya Marekani (AGOA), Ulaya (EBA) na 
mengineyo. 

 
(j) Kuongeza harakati za biashara ya kimataifa katika eneo la 

Bandari Huru la Maruhubi. 
 
Ushirika  
 
84. CCM inatambua umuhimu wa Ushirika kama mkombozi wa 

wakulima, wafugaji, wavuvi  na wafanyabiashara wadogo 
wadogo.  Aidha,  ushirika wa kuweka na kukopa (SACCOS) ni 
muhimu sana kwa kusaidia wananchi kupata chanzo cha mitaji.  
Ili kuimarisha na kuendeleza sekta hii, hatua zifuatazo 
zitatekelezwa:-    

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa programu maalum ya 

uimarishaji wa Sekta ya Ushirika iliyoandaliwa kipindi 
kilichopita. 
 

(b) Kuendeleza kazi ya ukaguzi na utoaji wa mafunzo na 
mbinu za uzalishaji, utunzaji wa rasilimali na uendeshaji 
wa vyama vya ushirika. 

 
(c) Kuendelea kuwahamasisha wananchi kuanzisha na 

kuimarisha vyama vya ushirika wa kuweka na kukopa 
(SACCOS). 
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Sekta za Miundombinu ya Kiuchumi 
 
85. Maendeleo endelevu ya kiuchumi ni lazima yaendane na hatua 

thabiti za uimarishaji wa miundombinu ya kiuchumi, ambayo 
hujumuisha huduma za mawasiliano ya barabara, bandari, 
usafiri wa baharini, usafiri wa anga, umeme n.k.  Ili kuimarisha 
zaidi miundombinu ya kiuchumi, CCM itahakikisha kuwa, hatua 
zifuatazo zinatekelezwa:- 

 
Barabara 
 
86. Barabara kuu na za vijijini ni miundombinu ya msingi katika 

harakati za kiuchumi za wananchi kama vile kuyafikia kwa 
urahisi masoko ya mazao yao.  Katika kipindi cha 2005-2010, 
CCM itahimiza SMZ kufanya yafuatayo:- 

 
(a) Kukamilisha kazi ya ujenzi wa barabara ya Jang’ombe – 

Mpendae (Km 1.2). 
  

(b) Kujenga jumla ya Km 156 za barabara za Unguja na Km 
105 za barabara za Pemba, kama ifuatavyo:- 

 
Unguja 
 
1)  Mazizini  - Fumba   Km 17.81 

        2)  Mfenesini - Bumbwini   Km 13 
3)   Welezo   - Dunga   Km 12.75 

 4)  Tunguu  - Kinyasini   Km 26.77 
5)  Makunduchi   - Jambiani/Paje  Km 17 

 6)  Mkwajuni - Nungwi    Km 18.8 
7)  Pongwe  - Matemwe    Km 20.4 
8)  Paje  - Pingwe    Km 16.8 

 9)  Donge     -       Mkokotoni    Km 12.8 
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Pemba 
 
1) Kengeja - Mtambile Km  6.6 

        2) Kenya        - Chambani Km  3.2  
 3) Mizingani - Wambaa Km 10 
 4)  Tundaua - Pujini  Km 15 
 5) Mtambile - Kangani Km  6.2 
 6) Chake - Wete  Km  30 
 7) Wete  - Konde Km  15 
 8) Wete  - Gando Km  13 

9) Mkoani - Makombeni   Km    6 
 

(c)   Kuendeleza kazi ya  matengenezo na utunzaji wa 
barabara kuu, barabara za mijini na vijijini. 

 
Bandari 
 
87. Kwa kuzingatia kwamba uchumi wa Zanzibar ni uchumi wa 

visiwa, bandari ina umuhimu wa pekee.  Katika kipindi cha 
2005-2010, SMZ chini ya CCM itatekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kuandaa Mpango Mkuu (Master Plan) wa Bandari ya 

Malindi ikijumuisha huduma za bandari huru, na 
kusimamia utekelezaji wake.  
 

(b) Kuifanyia matengenezo makubwa Bandari ya Malindi, 
likiwemo eneo maalum la kuwekea makontena na 
kutenganisha eneo la huduma za mizigo na abiria pamoja 
na kuipatia vifaa vya kisasa.  
 

(c) Kuimarisha na kuiendeleza gati ya Wete kwa kuongeza 
urefu wa ngazi yake kutoka mita 114 za sasa hadi mita 
125 na upana wa mita 6. 
 

(d) Kuendelea kuitengeneza Bandari ya Mkoani kuwa ni 
Mlango Mkuu (Entry Point) wa kuingilia meli na kuifanyia 
matengenezo yanayohitajika. 
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(e) Kuimarisha gati ya Mkokotoni kwa kujenga jeti kwa ajili 
ya majahazi na usafiri wa wananchi hasa wa  Tumbatu. 

 
(f) Kuanzisha ujenzi wa gati ya Wesha, Pemba. 

 
Usafiri wa Baharini   
 
88. Katika kuendelea kuimarisha huduma za usafiri wa baharini, 

CCM katika kipindi cha 2005-2010 itaona kwamba SMZ 
inachukua hatua mbalimbali zikiwemo zifuatazo:- 

 
(a) Kuendeleza kazi ya kujenga mazingira mazuri ya 

kuwavutia wawekezaji wa nje na ndani, kuwekeza zaidi 
katika sekta ya usafiri wa baharini.    
 

(b) Kuendeleza jitihada za kuliimarisha Shirika la Meli la 
Zanzibar ili lijiendeshe kibiashara na kuwavutia 
wawekezaji binafsi kuingia ubia. 

 
Usafiri wa Anga  
 
89. Katika jitihada za kukuza utalii, usafiri wa anga ni lazima uwe 

wa ubora unaokubalika kimataifa.  Katika kipindi cha 2005-2010 
SMZ chini ya CCM itaendeleza hatua zilizoanza kuchukuliwa 
kipindi kilichopita zikiwemo zifuatazo:- 

 
(a) Kusimamia kikamilifu utekelezaji wa Mpango Mkuu wa 

Uendelezaji wa Kiwanja cha Ndege cha Zanzibar.   
 

(b) Kuendeleza na kukamilisha kazi ya matengenezo ya jengo 
la Kiwanja cha Ndege cha Karume – Pemba. 

 
(c) Kuendeleza kazi ya kuimarisha  huduma za Usalama wa 

abiria na mizigo  na kuwapatia mafunzo na vifaa vya 
kisasa, wafanyakazi wa Viwanja vya Ndege vya Zanzibar 
na Karume – Pemba.   
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(d) Kujenga jengo jipya la Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa 
cha Zanzibar. 

 
Umeme   
 
90. Upatikanaji wa umeme ni muhimu katika kuwezesha uzalishaji 

viwandani na kuyafanya maisha ya wananchi mijini na vijijini 
kuwa bora.  CCM katika kipindi cha 2005-2010 itaona kwamba 
SMZ inatekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kuimarisha na kuendeleza mipango ya usambazaji wa 

huduma ya umeme kwa wananchi mijini na vijijini. 
 

(b) Kuendeleza juhudi za kupatikana kwa chanzo mbadala 
cha umeme Kisiwani Pemba pamoja na kuimarisha vinu 
vilivyopo hivi sasa. 
 

(c) Kuandaa mipango na mikakati ya kuwavutia wawekezaji, 
ili kuwekeza na kuzalisha umeme kwa njia nyingine. 

 
Ardhi 
 
91. Ardhi ni mojawapo ya rasilimali na nguzo kuu katika ujenzi wa 

uchumi.  Maendeleo ya nchi yetu katika sekta mbali mbali 
yanategemea sana rasilimali hii.  CCM katika kipindi hiki 
itahakikisha kuwa:- 

 
(a) Ardhi inaendelea kuwa ni mali ya Serikali kwa faida na 

maslahi ya wananchi wote. 
 

(b) Wananchi wanaelimishwa juu ya umuhimu wa kuzingatia 
matumizi bora na endelevu ya ardhi na Serikali 
inaendeleza udhibiti wake kwa mujibu wa sheria zilizopo 
na zitakazowekwa. 
 

(c) Kuendeleza kazi ya upimaji, uthamini, usajili na utoaji wa 
hati za umilikaji wa ardhi, ili kuwawezesha wananchi 
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kutumia ardhi wanayoimiliki kama dhamana ya 
maendeleo yao. 
 

(d) Kuendeleza utekelezaji wa mpango wa Kitaifa wa 
matumizi bora ya ardhi, hususani kuyatenga maeneo 
yenye rutuba kwa ajili ya matumizi ya kilimo. 
 

(e) Kukamilisha utayarishaji wa ramani mpya za Visiwa vya 
Unguja na Pemba. 

  
Sekta za Huduma za Jamii 

 
Elimu 
 
92. CCM inatambua kwamba, elimu ni haki ya msingi kwa kila 

mwananchi na ndio ufunguo wa maendeleo. Ili uendeleza sekta 
hii hatua zifuatazo, zitatekelezwa:- 

  
(a) Kuendeleza juhudi za kupanua elimu ya awali. 
 
(b) Kuhakikisha kuwa, kazi ya uandikishaji inaendelezwa na 

watoto  wenye umri wa kuanza elimu ya msingi 
wanapatiwa nafasi za masomo.  Aidha, watoto wenye 
ulemavu, watapatiwa nafasi ya kusoma katika skuli zilizo 
karibu na maeneo yao na kufundishwa katika madarasa 
ya kawaida. 

  
( c) Kupanua elimu ya sekondari katika ngazi za Kidato cha 

 I-IV na V-VI 
  

(d)  Kuimarisha mafunzo ya ualimu. 
  

(e) Kuanzisha vituo vya kazi za amali na elimu mbadala na 
kuimarisha mazingira ya skuli za Serikali na binafsi, ili 
kuibua vipaji vipya vya wahitimu kwa kuzingatia mahitaji 
ya soko na kuwajengea uwezo wa kujiajiri wao wenyewe. 
 

(f) Kukamilisha ujenzi wa Maktaba Kuu. 
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(g) Kuendeleza mipango ya kuwashirikisha wananchi 

wenyewe katika kuinua kiwango cha elimu na kuchangia 
gharama za utoaji wa huduma za elimu. 

 
(h) Kuzingatia ipasavyo suala la ubora wa elimu, kama 

linavyoshughulikiwa suala la wingi. 
 
(i) Kuendeleza na kuimarisha fursa za elimu ya juu, sayansi 

na teknolojia kwa kuvipanua vyuo vikuu vilivyopo na 
kutazama uwezekano wa kuanzisha vipya.  
 

(j) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Elimu iliyoandaliwa  na 
kuendeleza maslahi ya walimu. 

 
(k) Kuendeleza kazi ya kuwahamasisha wananchi kujiunga na 

kisomo chenye manufaa ili kuondokana na ujinga wa 
kutojua kusoma, kuandika na kuhesabu. 

 
(l) Kuhakikisha kuwa, elimu ya watu wazima inayotolewa 

inawapatia walengwa ujuzi utakaowawezesha kupambana 
na umaskini. 

 
(m) Kuendeleza elimu ya sayansi kwa wasichana. 

 
Afya 
 
93. Afya bora kwa wananchi wote ni miongoni mwa malengo 

muhimu ya Mapinduzi ya tarehe 12 Januari 1964.  Aidha, sekta 
hii imepewa kipaumbele katika Mpango wa Kupunguza 
Umaskini.  Ili kuendeleza huduma za afya kwa wananchi mijini 
na vijijini, hatua zifuatazo zitatekelezwa:- 
 
(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Afya na ushirikishwaji 

wa wananchi katika kuchangia maendeleo  na kuimarisha 
kiwango cha huduma za afya. 
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(b) Kuongeza kasi ya utoaji wa elimu ya afya kwa wananchi 
ili kujikinga na aina mbali mbali za maradhi ya 
kuambukiza. 

(c) Kuimarisha huduma za Hospitali Kuu ya Mnazi Mmoja ili 
kufikia hadhi na kiwango cha Hospitali ya Rufaa.  Aidha, 
kiwango cha huduma za hospitali na vituo vingine vya 
afya zitaimarishwa. 
 

(d) Kuimarisha huduma za utafiti na udhibiti wa maradhi ya 
kuambukiza,  uzazi salama na hifadhi ya mama na mtoto. 
 

(e) Kujenga na kuanzisha kituo cha waathirika wa dawa za 
kulevya. 
 

(f) Kuendeleza mafunzo na kuinua kiwango cha maslahi ya 
watendaji wa Sekta ya Afya. 

 
(g) Kuzidisha mapambano dhidi ya UKIMWI kwa njia za 

kuwaelimisha wananchi, kuwahimiza kupima afya zao, 
matumizi ya dawa za kupunguza maambukizo ya mama 
kwa mtoto na zile za kurefusha maisha kwa waathirika na 
kuimarisha huduma za uchunguzi. 
 

(h) Kuimarisha na kuendeleza vituo vya ushauri nasaha, 
huduma za tiba kwa waathirika na kupiga vita 
unyanyapaa. 

 
Maji 
 
94. Maji ni miongoni mwa huduma muhimu kwa wananchi wote. Ili 

kuendeleza juhudi za usambazaji wa maji safi na salama kwa 
wananchi, hatua zifuatazo zitachukuliwa:- 

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa sera ya taifa ya maji pamoja na 

sheria zinazohusika. 
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(b) Kuendeleza utekelezaji wa malengo na miradi ya maji, ili 
kuwawezesha wananchi wengi zaidi mijini na vijijini 
kupata huduma ya maji safi na salama.  

 
(c) Kuendeleza na kuimarisha utaratibu wa kuwashirikisha 

wananchi wenyewe mijini na vijijini katika kuchangia 
gharama za utunzaji na uendeshaji wa mitambo pamoja 
na hifadhi na ulinzi wa vyanzo vya maji. 

 
  Makazi 
 

95. Moja ya malengo muhimu ya Mapinduzi ya tarehe 12 Januari, 
1964, ni kuwapatia wananchi nyumba bora za kuishi mijini na 
vijijini.  Ili kuendeleza azma hiyo, hatua zifuatazo 
zitachukuliwa:- 

 
(a) Kukamilisha maandalizi ya Sera ya Nyumba na kusimamia 

utekelezaji wake. 
 

(b) Kukamilisha kazi ya ujenzi wa nyumba za maendeleo  
kama vile za Michenzani na kuandaa mipango ya 
kuzigawa kwa wale wanaostahili. 
 

(c) Kuendeleza utekelezaji wa miradi ya ujenzi wa nyumba 
bora na kuwahamasisha wananchi kujijengea nyumba  za 
kuishi. 
 

(d) Kuandaa mpango na taratibu za kuwashirikisha wananchi 
wanaoishi katika nyumba za maendeleo mijini na vijijini, 
kuchangia gharama za matengenezo na utunzaji wa 
nyumba hizo. 

 
(e) Kuanzisha sera ya kujenga nyumba za ghorofa kwa 

kuzingatia ufinyu wa ardhi. 
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Maeneo Mengine Ya Kipaumbele 
 
Utamaduni na Michezo 
 
96. Kudumisha utamaduni na kuendeleza michezo ni masuala 

yenye umuhimu mkubwa kwa uhai na maendeleo ya Taifa.   
Aidha, michezo na sanaa hutoa mchango mkubwa katika 
kuhamasisha na kuwaunganisha wananchi.  Ili kuendeleza 
sekta hii CCM itahakikisha kuwa hatua zifuatazo zinatekelezwa:- 

 
(a) Kukamilisha maandalizi ya Sera ya Utamaduni na Sera ya 

Michezo na kusimamia utekelezaji wake.   
 
(b) Kuendelea kuhimiza na kusisitiza matumizi ya sanaa 

katika kuhamasisha na kuelimisha jamii kuhusu masuala 
mbali mbali ya maendeleo. 

 
(c) Kuvitambua, kuvikuza na kuviendeleza vipaji vya 

wanamichezo na wasanii kwa kuunda timu za michezo na 
sanaa za aina mbali mbali katika ngazi za Vijiji, Wilaya, 
Mkoa na Taifa.  

 
Vyombo vya Habari 
  
97. CCM inatambua  na kuthamini sana mchango wa vyombo vya  

habari katika kusukuma kasi ya maendeleo na kuimarisha 
demokrasia. Ili kuimarisha sekta hii  hatua zifuatazo 
zitatekelezwa:- 

 
(a) Kukamilisha maandalizi ya Sera ya Habari na kusimamia  

utekelezaji wake. 
 

(b) Kuendeleza uhuru wa vyombo vya habari, ikiwa ni pamoja 
na kuingiza teknolojia ya kisasa ya mawasiliano ya habari. 
 

(c) Kuendeleza kazi ya kuimarisha studio za TVZ na STZ kwa 
kuzipatia vifaa vya kisasa, matengenezo ya majengo na 
mafunzo kwa watendaji. 
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(d) Kuimarisha utendaji wa Tume ya Utangazaji, kusimamia 

haki na wajibu wa vyombo vya habari pamoja na maadili 
ya waandishi wa habari. 

 
(e) Kuimarisha mafunzo ya uandishi wa habari yanayotolewa 

na Idara ya Habari (Maelezo). 
 

Majanga Na Huduma za Uokoaji 
 
98.  Ili kuimarisha huduma za uokoaji na mbinu za kukabiliana na  

 majanga ya aina mbali mbali, hatua zifuatazo zitachukuliwa:- 
 

(a) Kikosi cha Zima Moto na Uokoaji (KZU) kitaimarishwa 
zaidi kwa kupatiwa mafunzo na vifaa vya kisasa. 
 

(b) Elimu itatolewa kwa wananchi ili kujenga uwezo wao 
katika kukabiliana na kujikinga na majanga mbali mbali. 

 
(c) Kuimarisha huduma za zimamoto katika viwanja vya 

Ndege vya Zanzibar na Karume, Pemba.  Aidha, vituo vya 
zimamoto na uokoaji vitaanzishwa na kuimarishwa katika 
kila Mkoa.  

 
Demokrasia na Utawala Bora 
 
99. CCM ni muumini thabiti wa dhana za demokrasia na utawala 

bora ambazo misingi yake ni madaraka ya wananchi, utawala 
wa sheria uwajibikaji na uadilifu (vita dhidi ya rushwa). Katika 
kuzidi kuimarisha misingi ya demokrasia na utawala bora katika 
kipindi cha 2005-2010, CCM itahakikisha utekelezaji wa mambo 
yafuatayo:- 
 
(a) Kuendesha Serikali kwa kufuata Katiba ya nchi, Kanuni na 

taratibu zilizowekwa kidemokrasia. 
  

 69



(b) Kukamilisha maandalizi ya  sera na sheria ya utekelezaji 
wa Mpango wa Utawala Bora na kusimamia utekelezaji 
wake. 

 
(c) Kuendeleza utoaji wa mafunzo na mikakati ya utekelezaji 

wa Mpango wa Utawala Bora kwa Viongozi na Watendaji 
wa ngazi mbali mbali za Serikali na wananchi. 

 
(d) Kusimamia utekelezaji wa haki za binaadamu kama 

zilivyoelezwa katika Katiba ya Zanzibar, na ile ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Tamko la Haki za Binaadamu 
la Umoja wa Afrika na la Umoja wa Mataifa.  

 
 (e) Kuhakikisha kuwa, demokrasia ya kweli inapewa 

kipaumbele na kutekelezwa katika ngazi zote za maamuzi. 
 
(f) Kuendeleza mafunzo na elimu ya demokrasia kwa 

wananchi, ili kukuza uelewa wao na kujenga mahusiano 
mazuri kati yao na Serikali. 

 
(g)  Kuweka na kusimamia utaratibu mzuri zaidi wa kupokea 

kero za wananchi na kuhakikisha kuwa zinapatiwa 
ufumbuzi wa haraka. 

 
(h) Kuhakikisha kuwa, Vyama vya Siasa vinaheshimu 

demokrasia ya kweli na kufuata Sheria, Kanuni na 
taratibu zilizopo na zitakazowekwa. 

 
(i) Kuandaa mpango na mkakati wa ujenzi wa jengo jipya la 

Baraza la Wawakilishi lenye hadhi na heshima mbele ya 
jamii. 

 
(j) Kukamilisha maandalizi ya Sera mpya ya Serikali za Mitaa 

na kusimamia utekelezaji wake. 
 
(k) Kuhakikisha kuwa Serikali Kuu, inaendelea kuziwezesha 

na kuzisaidia Serikali za Mitaa  kutekeleza majukumu yake 
kwa ufanisi. 
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(l) Kuwaelimisha na kuwaongoza wananchi katika mtazamo 

wa kuzitumia Serikali za Mitaa kama nyenzo katika 
kujiletea maendeleo na kupambana na umaskini. 
  

(m)  Kuendeleza mafunzo ya sheria na uendeshaji wa Serikali 
za Mitaa kwa watendaji na Madiwani wa Halmashauri za 
Wilaya, Mabaraza ya Miji na Manispaa. 

 
(n) Kuhakikisha kuwa Serikali za Mitaa zinabuni mbinu na 

mikakati muafaka ya kupambana   na tatizo sugu la wizi 
wa mifugo na mazao ya wakulima katika maeneo yao. 

 
(o) Kuhakikisha kuwa, viongozi wa kuchaguliwa  

wanaendelea kupatikana kwa ridhaa ya wananchi.  
 
(p) Kuendeleza na kuimarisha mazingira yenye kuthibitisha 

kwamba, wananchi ndio wenye madaraka ya kuongoza 
Serikali, na kwamba wanashirikishwa kikamilifu katika 
kupanga na kusimamia maendeleo yao. 

 
(q) Kuhakikisha kuwa, Halmashauri za Wilaya, Mabaraza ya 

Miji na Manispaa zinawajibika kwa wananchi na kuunga 
mkono juhudi zao za kupambana na umaskini. 

 
(r) Kuimarisha mapambano dhidi ya rushwa na kutunga 

Sheria ya Kuzuia Rushwa na Kusimamia Maadili ya 
Viongozi.  Taasisi maalum ya kusimamia na kuchunguza 
tuhuma za rushwa itaanzishwa. 

 
(s) Kuendeleza mafunzo na elimu kwa wananchi kuhusu 

rushwa.  Aidha, vikundi vya kijamii vitahamasishwa 
kuunga mkono mapambano dhidi ya rushwa. 

 
Ulinzi na Usalama 
 
100. Kwa lengo la kuimarisha ulinzi na usalama, hatua zifuatazo 

zitatekelezwa:- 
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(a) Vikosi Maalum vya SMZ vitaendelezwa kwa kupatiwa 

mafunzo, nyenzo na zana za kisasa. 
 
(b) Kuendeleza na kuimarisha mashirikiano mema kati ya 

Vikosi Maalum vya SMZ na Vyombo vya Ulinzi na Usalama 
hususan katika mafunzo na ulinzi wa raia na mali zao. 
 

(c) Wananchi na hasa vijana wataendelea kuhamasishwa ili 
kushiriki katika  ulinzi wa maeneo yao wanayoishi.   

 
Kuwaunganisha Wananchi wa Zanzibar 
 
101. Sera ya kuwaunganisha na kuwashirikisha wananchi wa 

Zanzibar katika harakati za ujenzi wa Taifa lao kwa amani na 
utulivu, zilipewa umuhimu mkubwa katika kipindi kilichopita. 
Kufikiwa kwa Muafaka wa kisiasa tarehe 10 Oktoba 2001, kati 
ya CCM na CUF ni uthibitisho tosha wa usahihi wa Sera za CCM.  
Ili kuimarisha mafanikio hayo ya kujivunia, CCM katika kipindi 
hiki itatekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kuendeleza matunda ya Muafaka kwa faida na maslahi ya 

Wazanzibari wote. 
 

(b) Kuendelea kupiga vita kwa nguvu zote ubaguzi wa dini, 
kabila, jinsia au asili ya mtu katika utoaji wa huduma na 
fursa mbali mbali za kiuchumi na kijamii.  
 

(c) Kuendeleza umoja, mshikamano, amani na utulivu 
miongoni mwa wananchi wote na kuimarisha jumuiya 
mbali mbali za maendeleo ya kiuchumi na kijamii. 

 
Kuyaendeleza Makundi Mbalimbali 
  
Watoto 
 
102. Chama cha Mapinduzi kinatambua na kuthamini sana umuhimu 

wa mtoto kupewa haki ya kuishi, kulindwa, kuendelezwa na 
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kutobaguliwa kwa mujibu wa Sheria na Katiba ya nchi.  Ili 
kuendeleza na kuimarisha haki na Maendeleo ya mtoto, hatua 
zifuatazo zitatekelezwa:- 
 
(a) Kuimarisha huduma za afya ya mama na mtoto katika 

Hospitali na vituo vyote vya afya na kuhakikisha kuwa 
watoto wote wanapatiwa Kinga za magonjwa mbali mbali 
katika muda unaofaa. 

(b) Kuendeleza mapambano dhidi ya ajira za watoto na 
kusimamia utekelezaji wa Sheria na mikataba ya 
Kimataifa inayohusu haki na usawa wa mtoto. 

 
(c) Kusimamia na kuratibu ubora wa mashirika ya hiari na 

watu mbali mbali wanaoshughulikia vituo vya kulishia na 
kulelea watoto pamoja na Skuli za awali. 

  
Vijana 
 
103. Vijana ni kundi lenye nguvu na uwezo mkubwa wa kufanya kazi 

na kuendeleza jamii.  Ili kuyapatia ufumbuzi matatizo 
yanayowakabili vijana na kuwawezesha kushiriki kikamilifu 
katika ujenzi wa uchumi wa kisasa, hatua zifuatazo 
zitatekelezwa:- 
 
(a) Kuviendeleza vikundi vya vijana na  kuwahamasisha ili 

kushiriki katika shughuli za  uzalishaji mali.   
 

(b) Kuimarisha na kuendeleza elimu ya amali na mafunzo ili 
kuwajengea uwezo wa kujiajiri wenyewe na kujitegemea. 
 

(c) Kuhamasisha taasisi za fedha ili kuwapatia vijana mikopo 
ya masharti nafuu. 
 

(d) Kusimamia utekelezaji wa sheria za kazi, upatikanaji wa 
ajira kwa vijana wazalendo na kusimamia haki na 
mazingira bora ya kazi. 
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(e) Kuendeleza vita dhidi ya dawa za kulevya, ili kuwakinga 
vijana wasiathirike na dawa hizo pamoja na UKIMWI. 

 
 
Wanawake 
 
104. Kwa kutambua na kuthamini nafasi na mchango wa wanawake 

katika maendeleo ya kisiasa, kiuchumi na kijamii,  CCM 
itahakikisha kwamba hatua zifuatazo zinatekelezwa:- 

 
(a) Kuendelea kupiga vita mila, desturi na sheria 

zinazowabagua wanawake pamoja na kusimamia sheria 
na mikataba ya Kimataifa inayohusu haki na ustawi wa 
wanawake. 
 

(b) Kuhamasisha na kushajiisha juu ya kuwepo na fursa sawa 
bila kujali jinsia katika elimu, nafasi za uongozi, na 
utawala. 
 

(c) Kuhamasisha taasisi za fedha ili kuwawezesha wanawake 
kiuchumi. 

 
Wazee 
 
105. Kwa kutambua umuhimu wa wazee na mchango wao  katika 

ujenzi wa taifa letu,  CCM itahakikisha kuwa, hatua zifuatazo 
zinatekelezwa:- 

 
(a) Kuhakikisha kuwa wazee wasiojiweza wanaendelea 

kupatiwa hifadhi ya makazi, huduma za afya na msaada 
wa kijamii. 

  
(b) Kuhakikisha kuwa maandalizi madhubuti yanakuwepo 

kabla ya mfanyakazi kustaafu na kwamba utaratibu 
unawekwa wa kuwa na kima cha chini cha malipo ya 
pensheni kwa kuzingatia mabadiliko ya kiuchumi na hali 
ya maisha. 
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(c) Wazee kuendelea kupewa nafasi wanayostahili na 
kutambulika kuwa ni rasilimali yenye thamani kubwa 
katika jamii. 

 
Walemavu 
 
106. Kwa kuzingatia kwamba binadamu wote ni sawa, CCM 

itaendelea kuelimisha jamii ili kuondokana na fikra potofu juu 
ya ulemavu na walemavu.  Aidha, hatua zifuatazo 
zitachukuliwa:- 
 
(a) Kuendelea kuwapatia huduma za msingi watu wenye 

ulemavu na kuwashirikisha katika shughuli za utendaji na 
uongozi. 
 

(b) Kuendeleza na kuimarisha utoaji wa mafunzo ya ufundi 
kwa watu wenye ulemavu na kuwapatia vitendea kazi na 
fursa za mikopo  ili waweze kujiajiri na kujitegemea. 

    
(c) Kuendelea kulinda na kusimamia haki, usawa na 

maendeleo ya watu wenye ulemavu, kwa mujibu wa 
Katiba, Sera na Sheria za nchi. 

        
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 75



 
          SURA YA NANE 

 
MAENEO MENGINE MUHIMU 

 
Demokrasia na Utawala Bora  
 
Utawala Bora 
 
107. Hatua mbalimbali zimechukuliwa na Serikali kuimarisha utawala 

bora nchini katika kipindi cha Awamu ya Tatu.  Katika kipindi 
hiki cha 2005-2010 CCM itazielekeza Serikali kuendeleza 
utawala bora kwa kuchukua hatua zifuatazo:- 
 
(a) Kuendelea kuendesha Serikali kwa kufuata Katiba ya 

Nchi, Sheria, Kanuni na Taratibu zilizowekwa 
kidemokrasia  nchini kote kuanzia ngazi ya  Vitongoji, 
Vijiji, Mitaa, Kata, Wilaya, Mikoa hadi Taifa. 

 
(b) Kuendelea kutoa mafunzo juu ya utawala bora kwa 

watendaji katika ngazi zote na kuhakikisha kwamba 
matokeo ya mafunzo hayo  yanaiweka Serikali kwenye 
utendaji  ulio wazi. 

 
(c) Kuzingatia kwa ukamilifu haki za binadamu katika 

utendaji wa vyombo vya dola.  
 

(d) Kuliimarisha Jeshi la Polisi kwa kuliongezea uwezo wa 
taaluma na zana za upelelezi ili upelelezi wa kesi uwe 
ukikamilika haraka na hivyo kupunguza kero ya 
mahabusu kukaa muda mrefu magerezani. 

 
(e) Kuendelea kupunguza msongamano magerezani.  
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Sekta ya Sheria 
 
108. CCM itazitaka Serikali ziendelee na hatua zilizoanza kuchukuliwa 

ili kuiboresha Sekta ya Sheria  kusudi nayo itoe huduma bora 
zaidi kwa jamii.  Yatakayosisitizwa  katika kipindi hiki ni pamoja 
na yafuatayo:- 

 
(a) Kuzifanyia marekebisho sheria za mirathi na zile 

zinazoonekana kuwakandamiza wanawake. 
 
(b) Kulipatia ufumbuzi  suala la kuanzishwa kwa Mahakama 

ya Kadhi Tanzania Bara. 
 

(c) Kuanzisha na kutekeleza mpango maalumu wa kuanzisha 
Ofisi  za Mahakama Kuu katika kila Mkoa. 

 
(d) Kukamilisha mchakato wa kutenganisha shughuli za 

upelelezi na uendeshaji mashitaka. 
 

(e) Kuziimarisha na kuzioanisha sheria zinazohusiana na 
mapambano dhidi ya rushwa. 

 
(f) Kutekeleza Mpango wa Uboreshaji wa Mfumo wa Sheria 

hususani ujenzi wa majengo ya mahakama ya ngazi zote 
na kuajiri majaji na mahakimu wa kutosha. 

 
(i) Kuweka mfumo wa kuwasaidia wananchi wasiojiweza 

kupata msaada wa kisheria. 
 
(j) Kuweka mfumo utakaowezesha kutumika kwa wanasheria 

wa awali (para-legals) katika mahakama za mwanzo. 
 

 
Demokrasia na Madaraka ya Umma 
 
109. Katika jitihada za kukuza demokrasia na kuimarisha madaraka 

ya wananchi, CCM itaona kwamba Serikali  zinahimiza   
yafuatayo:- 
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(a) Kuendelea kuimarisha na kutoa elimu ya demokrasia 

katika ngazi zote na kujenga uvumilivu wa kisiasa nchini. 
 

(b) Kuendelea kuimarisha mfumo wa demokrasia ya 
kibunge (parliamentary democracy) hadi katika ngazi ya 
halmashauri. 

(c) Kujenga utamaduni unaoheshimu haki ya wananchi 
kujadili na kuhoji mambo yanayohusu nchi yao na 
kuheshimu dhamana na haki ya vyombo halali ya 
kutekeleza maamuzi yaliyofikiwa kihalali ili shughuli za 
nchi ziendelee. 

 
(d) Kwamba vyama vya siasa vyenye usajili wa kudumu na 

pia vyama halali visivyo vya kiserikali vinapewa nafasi ya 
kuendesha shughuli zao kama ilivyokusudiwa na sheria. 

 
(e) Kuendeleza mahusiano mazuri kati ya wananchi na 

Serikali zao kwa kutumia uongozi  shirikishi katika 
kushughulikia masuala yao. 

 
(f) Kuvihimiza vyama vyote vya siasa kujenga na kuimarisha 

demokrasia ndani ya vyama vyao.  
 
(g) Kwamba vyama vya siasa vinakubaliana juu ya maadili 

yatakayoongoza shughuli zao miongoni mwa wananchi na 
kuongoza uhusiano kati ya vyama vyenyewe 

 
(h) Kuhakikisha utaratibu uliopo wa wananchi kuchagua 

viongozi wao kwa misingi ya demokrasia unadumishwa; 
 

(i) Kuhakikisha kuwa wananchi wanashirikishwa katika 
kupanga na kusimamia maendeleo yao; 

 
(j) Kuendelea kuhimiza serikali za mitaa  ziunge mkono 

juhudi za wananchi za kupambana na umaskini; 
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(k) Kuhakikisha kuwa serikali za mitaa zinakuwa na mipango 
mizuri itakayoziongezea mapato yatakayosaidia kutoa 
huduma bora za jamii.                                                                       
 

Mapambano Dhidi ya Rushwa 
 
110. Serikali ya Awamu ya Tatu imeleta mafanikio makubwa katika 

vita dhidi ya rushwa.  Matokeo mazuri ni pamoja na ongezeko 
kubwa la mapato ya Serikali kutokana na kuzibwa kwa mianya 
ya rushwa.  Vile vile maafisa wengi wameshitakiwa na wengine 
kadha kuachishwa kazi n.k.   Katika kipindi cha 2005-2010 CCM 
na Serikali zitaongeza jitihada za:- 

 
(a) Kuendelea kuchukua hatua za kisheria, kiutawala na 

kinidhamu  kwa wale wote watakaobainika kuhusika na 
vitendo vya rushwa.   

 
(b) Kujenga mazingira mazuri zaidi yatakayowapa wananchi 

uwezo, ari, na ujasiri zaidi katika kupambana na rushwa, 
wizi na ubadhirifu wa mali ya umma. 

 
(c) Kufuatilia malalamiko ya baadhi ya wananchi kwamba 

kuna watu  wengi wanaolimbikiza mali nyingi kama 
majumba, mashamba n.k. kuliko uwezo wa mapato halali 
wanayoyapata. 

 
(d) Kuendelea kuziba mianya ya rushwa katika utendaji wa 

Serikali. 
 

(e) Kushughulikia kwa nguvu zaidi malalamiko ya wananchi 
ya kero ya rushwa ndani ya vyombo vya dola kama vile 
Polisi na vyombo vya huduma za jamii kama hospitali, 
shule na mahakama.  

 
(f) Katika mafunzo ya elimu ya uraia, wananchi 

watachochewa  kuichukia rushwa katika siasa na 
kuwadharau viongozi watoa  na wapokea rushwa. 
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Ulinzi na Usalama 
 

111. Katika kipindi cha 2005-2010 Serikali za  CCM zitaendelea na 
utekelezaji wa majukumu yafuatayo kwenye sekta hii:- 

 
(a) Kuendeleza sera ya CCM ya kuwa na majeshi madogo ya 

ulinzi wa nchi na usalama wa raia yenye taaluma, zana na 
vifaa vya kisasa. 

 
(b) Kuwahamasisha wananchi ili waendelee kushiriki katika 

ulinzi wa maeneo yao na kuhakikisha usalama wao na wa 
mali zao.  Utaratibu wa Polisi Jamii utawekwa kwa ajili 
ya kuwa na mfumo mzuri zaidi wa kushirikisha vikundi 
vya ulinzi wa jadi na makampuni binafsi ya ulinzi.  

 
(c) Kuvijengea mazingira mazuri vyombo vya ulinzi na 

usalama na kuendelea kutatua matatizo ya makazi na 
maslahi ya watumishi wake. 

 
(d) Kuongeza uwezo wa Taifa wa kupambana na ujambazi na 

kuzagaa kwa silaha ndogo ndogo. 
 

(e) Kuandaa upya Sera ya Uhamiaji itakayobainisha masuala 
ya uraia na ukaazi katika mazingira mapya ya kuelekea 
ushirikiano katika SADC na Jumuiya ya Afrika Mashariki. 

 
(f) Kuanzisha  na kutoa vitambulisho vya uraia. 
 
(g) Kuongeza kasi ya urejeshaji wa wakimbizi makwao kadiri 

hali inavyoruhusu; na pia kuihimiza Jumuiya ya Kimataifa 
kusaidia uhuishaji wa mazingira na miundombinu 
iliyoharibiwa na kuwepo kwa wakimbizi; 

 
(h) Kuendeleza ufufuaji wa JKT uliokwisha kuanza na 

kuutafakari kwa undani muundo mpya unaolingana na 
hali ya sasa ili kutekeleza malengo ya awali ya kulinda na 
kujenga nchi,  kuimarisha umoja wa kitaifa na kuwajenga 
vijana katika uzalendo wa hali ya juu..  
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Hifadhi ya Mazingira 
 
112. Katika kipindi cha 2005-2010, Serikali za Chama Cha Mapinduzi 

zitajielekeza kufanya yafutayo katika kuhakikisha kazi iliyoanza 
ya hifadhi ya mazingira inakuwa endelevu:- 

 
(a) Kuendeleza juhudi za kukabiliana na tatizo la uharibifu wa 

mazingira na kutoa elimu kwa wananchi ili kuongeza 
uelewa wao kuhusu hifadhi ya mazingira. 

  
(b) Kuhamasisha na kuwezesha utumiaji wa matanuri ya 

kisasa ya kuchomea mkaa yenye sifa ya kupunguza 
upotevu wa miti. 

 
(c) Kutazama uwezekano wa kutumia makaa ya mawe kwa 

kupikia. 
 
(d) Kuhamasisha matumizi ya majiko yenye kutumia 

mkaa/kuni kidogo. 
 
(a) Kujenga mwamko katika jamii wa kukabiliana na 

mabadiliko ya tabia ya hali ya hewa nchini (climate 
change). 

 
(b) Kuendeleza kampeni ya upandaji miti ambayo imekuwa 

ikifanywa kila mwaka na kuhakikisha kwamba miti 
inayopandwa inatunzwa ipasavyo, na kuhimiza tabia ya 
kutokukata miti ovyo. 

 
(c) Kutoa elimu kuhusu sheria ya mazingira kwa wananchi. 

 
(d) Kuelimisha wananchi kuhusu umuhimu wa kutenganisha 

taka ngumu ili kudhibiti uchafuzi wa mazingira. 
(e) Kuhamasisha sekta binafsi kuanzisha viwanda 

vitakavyotumia taka ngumu kama mali ghafi.     
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Kujenga Uwezo wa Kukabili Majanga 
 
113. Majanga ni matukio yenye asili ya maumbile au ya binadamu 
wenyewe ambayo husababisha athari kubwa kwa binadamu,  mali na 
mazingira.  Majanga makubwa ni pamoja na tsunami, tetemeko la 
ardhi, mvua za kimbunga, myoto mikubwa, n.k.  Matukio ya mvua za 
El Nino na ajali ya M.V. Bukoba yametuonyesha umuhimu wa nchi 
kujiandaa kwa zana na maarifa ya uokoaji. 
 
114. Katika miaka mitano ya Ilani hii, CCM itazielekeza Serikali 
kufanya mambo yafuatayo:- 
 

(a) Kwa kushirikiana na Halmashauri za Jiji, Manispaa, Miji na 
Wilaya kujenga uwezo wa kukabiliana na majanga ya 
moto. 

 
(b) Kujenga uwezo wa nchi kukabiliana na dharura za ajali za 

halaiki katika maeneo nyeti na ya watu wengi k.v. Red 
Cross, hospitali, vyombo vya dola, n.k. 

 
(c) Kujenga uwezo wa vyombo vya dola wa kudhibiti na 

kukabiliana na majanga ya kimaumbile kama tsunami, 
tetemeko la ardhi, tufani na mvua za kimbunga, mafuriko 
na ukame  mkubwa. 

 
(d) Kuitazama upya Idara ya Maafa ya Serikali kwa lengo la 

kupata njia za kuiimarisha. 
 
 
Utafiti na Maendeleo 
 
115. Tume ya Sayansi na Teknolojia ilianzishwa kwa madhumuni ya 

kuipa sayansi na teknolojia nafasi ya kati katika maendeleo 
ya nchi yetu. Ilikusudiwa pia kuongoza na kuratibu shughuli za 
utafiti na maendeleo zinazofanywa na taasisi mbalimbali bila 
uratibu.  Kutokana na umuhimu wa utafiti katika sayansi na 

 82



teknolojia, CCM itazitaka Serikali kuweka mbele hatua 
zifuatazo:- 
 
(a) Utafiti na Maendeleo (Research and Development – R& 

D) pamoja na shughuli za Tume ya Sayansi na Teknolojia 
kutengewa kiasi cha angalau asilimia l.0 ya Bajeti ya 
Serikali kila mwaka. 

 
(b) Kuingia katika utaratibu wa kusajili na kulinda 

(“patenting”) hakimiliki za matokeo ya ubunifu kwa 
watafiti wenyewe na kwa Taifa. 

 
(c) Kuhamasisha na kuhimiza uzalishaji kibiashara wa 

zana(prototype)  zinazotokana na tafiti mbali mbali ili 
ziweze kusambazwa kwa watumiaji.  Aidha, kwa upande 
wa kilimo, kuanza uzalishaji kibiashara nchini wa mbegu 
bora zilizotafitiwa na kuzisambaza kwa wakulima. 

 
(d)  Kuliingiza Shirika la Nyumbu katika mkondo wa taasisi za 

utafiti, pamoja na kuhimiza fani yake ya uundaji wa 
magari kibiashara. 

 
  

Vyombo vya Habari 
 
116. Kwa kuzingatia mchango mkubwa unaotolewa na vyombo vya 

habari katika jamii, katika kipindi cha 2005–2010  CCM itazitaka  
Serikali zichukue  hatua zifuatazo:- 

  
(a) Kuendeleza uhuru wa vyombo vya habari kwa mujibu wa 

sheria. 
 
(b) Kueneza Radio Tanzania Dar es Salaam na Televisheni ya 

Taifa (TVT) nchi nzima na kuwa hewani kwa saa 24 kila 
siku. 

 
(c) Kuanzisha gazeti la Kiswahili la Serikali. 
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(d) Kuinua ubora wa taaluma ya habari kwa kushirikiana na 
wamiliki wa vyombo vya habari vya binafsi. 

 
(e) Kwa kushirikiana na vyombo vyao vya uwakilishi, kuweka 

mipango ya kuwaelimisha waandishi wenye vipa ji katika 
taaluma maalum ili tuanze kuwapata waandishi 
wanaoweza  kuyasanifu na kuyachambua masuala ya 
uchumi, siasa, ulinzi n.k. katika vyombo mbali mbali. 
 

Mambo ya Nje 
 
117. Mwelekeo wa sasa wa Sera ya CCM  ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Kimataifa, unaongozwa na Sera ya 
Diplomasia ya Uchumi, hivyo ofisi zetu za Ubalozi zinahitaji 
ziimarishwe kiutalaamu.  Katika kipindi cha 2005–2010, 
msisitizo utakuwa katika kuendeleza Displomasia ya Uchumi 
kwa kuchukua hatua zifuatazo:- 

 
(a) Kuendelea kuiletea nchi yetu maslahi ya kiuchumi kwa 

kuwavutia wawekezaji wenye mitaji na teknolojia ya 
kisasa na watalii. 

 
(b) Kuendeleza sera ya ujirani mwema na nchi jirani. 
 
(c) Kushiriki katika kuimarisha Jumuiya ya Afrika ya 

Mashariki, Jumuiya ya Uchumi Kusini mwa Afrika (SADC), 
Umoja wa Nchi za Afrika (AU),  Umoja wa Nchi 
Zisizofungamana na Upande Wowote na Umoja wa 
Mataifa.  

 
(d) Kulitangaza jina la nchi yetu na kuiletea heshima yake 

miongoni mwa Mataifa.   
 

(e) Kuendelea kuzishinikiza nchi tajiri kutekeleza ahadi yao ya 
kutenga asilimia 0.7 ya Pato la Taifa la nchi zao kwa ajili 
ya misaada kwa nchi maskini.  
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(f) Kuielewa kinagaubaga hali halisi ya uchumi wa kimataifa 
unaotawaliwa na ushindani wa soko na utandawazi, 
kuendelea kuukosoa mfumo huu maana unazikandamiza 
nchi za Kusini na papo hapo kujua namna ya kufaidika na 
fursa zinazoweza kupatikana kwa maslahi yetu.  

 
(g) Kudai mageuzi katika Umoja wa Mataifa, kwa lengo la 

kuongeza sauti za nchi zinazoendelea. 
 
(h) Kuitambua jumuiya ya Watanzania wanaoishi ughaibuni  

(Tanzanian diaspora) na kuweka utaratibu 
utakaowawezesha kuchangia maendeleo ya Taifa lao. 

 
Utamaduni na Maendeleo ya Michezo 

 
118.  CCM inaamini kwamba vijana wa Tanzania wana vipaji vya 

michezo mbali mbali kama walivyonavyo wenzao wa nchi 
nyingine za Afrika na za Dunia. Kwa lengo la kuendeleza vipaji 
hivyo na kuendeleza utamaduni na michezo kwa jumla nchini, 
Serikali za CCM katika kipindi cha 2005-2010 zitaelekezwa 
kusisitiza  yafuatayo:- 

  
 (Utamaduni) 

 
(a) Kuendelea kuenzi na kulinda historia, mila na desturi 

nzuri za watu wetu na kuzitokomeza mila na desturi 
mbaya. 

 
(b) Kuhimiza matumizi ya sanaa katika kuhamasisha na 

kuelimisha jamii kuhusu masuala mbalimbali yanayohusu 
maendeleo ya jamii yetu.   

 
(c) Kuweka mipango ya kuwatambua wasanii wa aina 

mbalimbali pamoja na wasanii wasomi na kuimarisha 
mipango ya mafunzo ya sanaa hadi  Chuo Kikuu. 

 
(d) Kuweka mipango ya kukiimarisha Kiswahili kama kielelezo 

cha utamaduni wetu. 
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(Michezo) 

 
(e) Kujihusisha kwa nguvu zaidi na maendeleo ya michezo 

nchini ili kuhakikisha kwamba ushiriki wa Watanzania 
katika mashindano ya kimataifa unalingana na vipaji 
vilivyopo nchini. 

 
(f) Kutenga maeneo kwa ajili ya shughuli za michezo na 

kuwahamasisha wananchi kushiriki katika shughuli za 
michezo. 

 
(g) Kukamilisha ujenzi wa uwanja wa kisasa wa michezo  Dar 

es Salaam na kwa jumla kuimarisha miundombinu ya 
michezo nchini kwa lengo la kuinua kiwango cha michezo. 

 
(h) Kuweka mipango ya kuandaa wataalamu katika michezo 

mbalimbali. 
 
(i) Kuanzisha vyuo vya michezo na kutumia shule na vyuo 

kama chemchem ya kuwapata wanamichezo bora wa 
hadhi ya kitaifa na kimataifa.  Mashindano ya michezo 
katika shule na vyuo,  ni mambo muhimu sana 

 
(j) Kusaidia viongozi wa michezo mbalimbali kwa mafunzo na 

ushauri ili kupata uongozi ulio adilifu zaidi na kupunguza 
migogoro isiyokuwa ya lazima. 

 
(k) Kufufua na kuimarisha michezo ya jadi kama vile mieleka 

na bao. 
 

(l) Kuweka msisitizo wa michezo kwa wanaume na kwa 
wanawake pamoja na mpira wa miguu kwa wanawake. 

 
 
 
 

 86



 
 
 
 
Kuyaendeleza Makundi Mbalimbali 
 
Watoto  
 
119. Katika kipindi cha 2005-2010 CCM kupitia Serikali zake 

inakusudia kuimarisha na kuendeleza mambo yafuatayo:- 
 

(a) Kuimarisha huduma za afya ya mama na mtoto katika 
zahanati zote katika ngazi za  Kata na Vijiji. 

 
(b) Kuendelea kuhakikisha kuwa watoto wanapatiwa kinga za 

magonjwa katika muda unaofaa. 
 

(c) Kuimarisha utaratibu wa mashirika ya hiari na watu 
mbalimbali wanaoshughulikia vituo vya kulelea watoto, 
pamoja na shule za awali. 

 
(d) Kuimarisha na kuboresha viwanja vya kuchezea watoto 

katika ngazi za Mitaa, Vijiji, na Vitongoji. 
 

(e) Kuendeleza vita dhidi ya dawa za kulevya ili kuwakinga 
watoto wasiathirike na dawa hizo. 

 
(f) Kuendeleza vita dhidi ya ajira ya watoto. 

 
Wanawake  
  
120. Chama Cha Mapinduzi kinatambua na kuheshimu nafasi ya 

wanawake katika maendeleo ya nchi, kwa kuweka bayana 
shabaha za kuendelea kuwaendeleza kijamii, kisiasa na 
kiuchumi. Katika kipindi  cha 2005-2010, CCM itazielekeza 
Serikali kutekeleza mambo yafuatayo:- 
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(a) Kuongeza ushiriki wa wanawake katika ngazi mbalimbali 
za uongozi wa kisiasa,  kiutendaji na nafasi za maamuzi 
kwa lengo la kufikia asilimia 50 ifikapo mwaka 2010 kama 
ilivyokwisha azimiwa na Umoja wa Afrika. 

 
(b) Kuendelea kuwahamasisha wanawake wazitumie fursa za 

kisiasa katika nyanja mbali mbali, zikiwemo za uchaguzi 
katika ngazi zote.  

 
(c) Kuongeza nafasi na fursa katika ngazi za uteuzi kwenye 

utawala, uongozi na menejimenti ndani ya Serikali na 
taasisi zake. 

 
(d) Kuendelea kupanua na kuongeza nafasi za viti maalumu 

katika chaguzi za mitaa, vijiji, vitongoji, kamati za shule, 
kamati za maji, kamati za zahanati, kamati mbalimbali za 
Bunge na za Taifa, Ubunge na Uwakilishi n.k.   

 
(e) Kuendelea kuwapatia wanawake fursa ya elimu ikiwemo 

ya uraia ili waendelee kutetea haki zao na kushiriki kwa 
ukamilifu katika shughuli za jamii.  

 
(f) Kuimarisha mifuko ya mikopo mbalimbali ili waweze 

kufaidika zaidi. 
 

(g) Kukamilisha taratibu na hatimaye kuunda Benki ya 
Wanawake. 

 
(h) Kujenga mazingira mazuri ya kuziwezesha benki na asasi 

nyingine zinazotoa huduma ya mikopo kutoa mikopo kwa 
masharti nafuu kwa wanawake miongoni mwa wananchi 
wengine. 

 
Vijana 
 
121. Chama Cha Mapinduzi kinatambua kuwa sehemu kubwa ya 

jamii ya Watanzania ni vijana. Changamoto kubwa ni 
kuwaelimisha na kuwashirikisha katika ujenzi wa nchi.  
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Kwa kuzingatia malengo hayo, CCM katika kipindi cha 2005-
2010 itazihimiza Serikali zake kuwaendeleza vijana kwa kufanya 
yafuatayo:- 

 
(a) Kuendeleza hatua za kuimarisha elimu nchini na 

kuhakikisha kuwa elimu hiyo inakidhi viwango vya elimu 
katika karne ya 21. 

 
(b) Kuona kwamba elimu ya kujitegemea, elimu ya ufundi na 

stadi  nyingine  inasisitizwa. 
 
(c) Kuona kuwa vijana wanajengeka katika ujasiri, uzalendo 

na  kupenda, kuthamini kazi na kuwa na moyo wa 
kujitegemea. 

 
(d) Kuwa na mipango ya kuandaa vijana wataalamu katika 

fani mbalimbali za maendeleo.  
 
(e) Kuendelea kuwahamasisha vijana ili waweze kujiunga 

katika vikundi mbalimbali vya ushirika ukiwemo ushirika 
wa kuweka na kukopa (SACCOS).  

 
(f) Kuhamasisha na kuimarisha utoaji wa elimu ya ufundi 

stadi kwa vijana ili waweze kujiajiri. 
 

(g) Kuimarisha mfuko wa maendeleo ya vijana katika 
Halmashauri zote, ili uweze kuwanufaisha vijana wengi 
zaidi kwa usimamizi mzuri na kuwezesha mfuko huo kuwa 
endelevu.   

 
(h) Kuhamasisha vyombo vya fedha ili vitoe mikopo yenye 

masharti nafuu kwa vijana. 
 

(i) Kupanua wigo wa harakati za kiuchumi zinazozalisha ajira 
nyingi ili kuongeza fursa za ajira kwa vijana. 

 
(j)  Kuwaandaa vijana kwa ulinzi wa nchi yao, kujenga taifa 

na uzalendo wa hali ya juu.  
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Wazee 
  
122. Katika kipindi cha 2005-2010, CCM itazielekeza Serikali  

kuendelea na uimarishaji wa mipango ya utoaji huduma kwa 
wazee kwa kufanya yafuatayo:- 

  
(a) Kuboresha huduma kwa wazee kwenye vituo wanakoishi. 
 
(b) Kuandaa mfumo maalumu wa huduma kwa wazee 

wasiojiweza kwa kuhakikisha kuwa wanapata huduma za 
afya ya msingi bila malipo katika vituo vya afya, zahanati, 
na hospitali zote za Serikali. 

 
(c) Kuendelea kuhakikisha kuwa wazee wanaostaafu katika 

utumishi wa Serikali na taasisi zake wanalipwa mafao yao 
bila kusumbuliwa wala kucheleweshwa. 

 
(d) Kuendelea kutumia uzoefu, hekima na busara zao kwa 

kadiri inavyowezekana;. 
 
Walemavu 
  
123.  Katika kipindi hiki cha 2005-2010, Chama Cha Mapinduzi kupitia 

Serikali zake, kitaendelea kuwashirikisha walemavu katika 
yafuatayo:- 
 
(a) Kupanua na kuimarisha fursa za ajira kwa walemavu. 

 
(b) Kupanua na kuimarisha fursa ya ushiriki wa walemavu 

katika siasa na uendeshaji uchumi wa nchi. 
 

(c) Kuendelea kuimarisha upatikanaji wa huduma za msingi 
kama vile elimu, afya, mikopo, na kadhalika. 
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(d) Kujenga mwamko wa kuzingatia mahitaji maalumu ya 
watu wenye ulemavu katika ujenzi na utengenezaji wa 
majengo yanayotumiwa na umma. 

 
Wafanyakazi 
 
124. Katika kipindi cha 2005-2010, CCM itaendelea kuwa karibu na 

wafanyakazi na kuhakikisha kuwa Serikali zinayashughulikia 
kwa ukamilifu na kwa wakati matatizo yao.  Miongoni mwa 
hatua zitakazochukuliwa na Serikali itakuwa pamoja na:- 

 
(a) Kutunga sheria mpya ya fidia kwa wafanyakazi 

wanaoathirika kazini. 
 
(b) Kuwashirikisha wafanyakazi katika maamuzi yote 

yanayofanywa na Serikali ambayo yanawagusa.  
 

(c) Kujenga mwamko miongoni mwa wafanyakazi na waajiri 
kuhusu dhana ya mapatano ya pamoja (collective 
bargaining) na kusisitiza matumizi ya dhana hiyo katika 
kujenga mazingira ya maelewano baina ya wafanyakazi, 
waajiri na Serikali (utatu). 

 
(d) Kusimamia utekelezaji wa sheria na taratibu zinazohusu 

ajira za wageni. 
 
(e) Kuanzisha chombo cha uratibu wa shughuli za hifadhi ya 

jamii, kutokana na kuwepo kwa mifuko mingi ya hifadhi 
ya jamii.  

 
(f) Kushirikiana na uongozi uliopo wa wafanyakazi kuandaa 

mafunzo yanayohusu utetezi wa maslahi ya wafanyakazi  
katika mfumo wa uchumi wa ushindani wa soko na katika 
mazingira ya utatu.  
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Kuhamia Makao Makuu Dodoma 
 
125. CCM itaendelea kusisitiza na kusimamia utekelezaji wa uamuzi 

wa kuhamishia Dodoma Makao Makuu ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.  Katika kipindi cha 2005-2010, hatua 
zifuatazo zitachukuliwa kwa lengo la kuzidisha kasi ya kuhamia 
Dodoma:- 

 
(a) Kutunga sheria ya kuitambua rasmi Dodoma kuwa Makao 

Makuu ya Serikali na kuweka utaratibu wa Serikali 
kuhamia huko.  

 
(b) Kujenga kwa kiwango cha lami barabara ya Iringa-

Dodoma-Arusha na kukamilisha ujenzi wa barabara ya 
Dar es Salaam-Dodoma-Mwanza kama mkakati wa 
kuendeleza  mji wa Dodoma ili uweze kuvutia vitega 
uchumi. 

 
(c) Kuweka vivutio kwa sekta binafsi ili ishiriki katika 

uwekezaji kwenye ujenzi wa miundombinu inayohitajika 
katika ukuaji wa mji, na katika uwekaji wa huduma mbali 
mbali zinazokidhi mahitaji ya watumishi wa Serikali na 
wananchi kwa jumla. 

 
(d) Kuongeza kasi ya Wizara za Serikali kuhamia Dodoma, 

kwa kuwa  sasa Serikali inajenga nyumba nyingi za kuishi 
watumishi. 
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