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ILANI YA UCHAGUZI YA CCM YA MWAKA 2010 – 2015 

UTANGULIZI 

 
1. Katika Uchaguzi wa kushindanisha vyama vingi vya siasa ili kutwaa Dola na 

kuunda Serikali kila Chama hutarajiwa kuandaa Ilani ya Uchaguzi. Ilani  hutafsiri 
na huelezea Sera za Chama kuhusu maeneo muhimu ya siasa, uchumi na  jamii 
na hutoa maelezo fasaha kuhusu mikakati ya utekelezaji wa sera zinazonadiwa 
pindi wagombea wake wakifanikiwa kushinda. Aidha hutoa  ahadi kwa Wananchi 
kuhusu mambo ambayo Chama kitaelekeza na kusimamia Serikali kutekeleza. 
Kwa hiyo Ilani ya Uchaguzi ni Maelezo ya Sera katika kipindi husika, na inalenga 
kuwaeleza Wananchi ni mambo gani Chama kitafanya iwapo kitashinda Uchaguzi 
na kuunda Serikali. Ilani hii ya Chama cha Mapinduzi ya Mwaka 2010 hadi 2015 
inalengo hilo hilo. 

 

2. Ilani hii ya CCM imejengeka katika kukiri kwamba changamoto kwa Serikali 
katika kipindi hiki ni ya Kujenga Uchumi wa Kisasa na Taifa Linalojitegemea. Vile 
vile CCM inatambua kuwa modenaizesheni ya uchumi na Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi ndiyo mikakati sahihi ya kujenga  uchumi wa kisasa. Aidha mafanikio 
ya azma hii unategemea kutambua hali na mazingira ya kisiasa, kiuchumi na 
kijamii ya karne ya ishirini ya dunia na ya nchi.   

 

HALI YA DUNIA, MAJUKUMU YALIYOMBELE YETU NA MIKAKATI YA 
MAENDELEO KWA TANZANIA 

 

Dunia Ilivyo sasa 

 

3. Dunia ya leo imegawanyika katika nchi za kaskazini na nchi za kusini. Nchi zote 
za dunia kwa ujumla wake zimeathirika na mtikisiko wa fedha na uchumi. Athari 
za mtikisiko huo zinaonekana kutofautiana kutoka nchi moja kwenda nchi 
nyingine. Aidha nchi za Kaskazini zilizoendelea  zimeathirika zaidi kuliko nchi za 
Kusini. Hata hivyo, athari ndogo kwa Nchi ya Kusini huongeza tatizo la Umaskini 
na changamoto ya ujenzi wa uchumi.  

 

4. Ilani hii ya CCM inatolewa katika mazingira ya hayo. Nchi yetu ni nchi miongoni 
mwa nchi za Kusini na kwa hiyo mtikisiko mdogo umetuongezea makali ya tatizo 
letu la msingi la uchumi ulio nyuma.  
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5. Aidha tatizo la nchi yetu ni la uchumi ulio nyuma na tegemezi. Jitihada zinapaswa 
kuchukuliwa ili kuondokana na hali hiyo. Katika mazingira ya dunia ya sasa ya 
kiuchumi na kisiasa, bila kufanya hivyo uchumi wa soko wa dunia, utandawazi na 
nguvu za kiuchumi za nchi za kaskazini utaendelea kuididimiza nchi yetu katika 
lindi la umasikini, uchumi duni na tegemezi.  

 

6. Katika kutimiza azma ya kujinasua kutoka mazingira hayo na kuelekeza nchi 
katika Kujenga Uchumi wa Kisasa na Taifa Linalojitegemea, Ilani hii inajikita 
katika kuendeleza mchakato wa utekelezaji wa Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 
(SMT), 2020 (SMZ). 

 

Hali ya Nchi yetu 

 
7. Pamoja na mafanikio mengi tuliyopata na changamoto zilizojitokeza, tuna fursa 

kubwa ya kuendelea kujenga uchumi wa kisasa ili kumudu ushindani katika 
mazingira ya utandawazi na kuongeza tija kwa kasi zaidi.  Nchi yetu inatambua 
kuwa changamoto kubwa inayotukabili ni suala la Mapinduzi ya kilimo, ufugaji, 
uvuvi na viwanda. 

 
Tukiyamudu Mapinduzi hayo, uchumi utakuwa wa kisasa unaoweza kuzalisha 
ziada kubwa ya mali na kutoa huduma za kijamii zilizo bora zaidi kwa manufaa 
ya wananchi wote.  Matokeo yake ni kwamba kila mwaka nchi itazalisha chakula 
cha kutosha na kuuza nje ziada ili kupata fedha za kigeni. 

 

8. Chama kupitia Dira 2025 (SMT) na 2020 (SMZ), Mwelekeo wa Sera wa Miaka ya 
Tisini na Mwelekeo wa Sera za CCM Katika Miaka ya 2000 hadi 2010 kimeelekeza 
suluhisho la kuondokana na hali ya uchumi wetu kuwa nyuma na tegemezi ni 
kufanya modenaizesheni ya uchumi. Mchakato wa modenaizesheni ya uchumi  
na kuitoa nchi yenye uchumi tegemezi  kuelekea uchumi wa kisasa unahitaji 
kuzingatia vipaumbele vya msingi vifuatavyo:  

 

(a) Kutilia mkazo katika matumizi ya maarifa ya kisasa (sayansi na teknolojia). 

 

 (b) Kuandaa raslimali watu katika maarifa na mwelekeo. 
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 (c) Kufanya mapinduzi ya kilimo, ufugaji na uvuvi. 

 

(d) Kufanya mapinduzi ya viwanda ambavyo ndivyo kiongozi wa uchumi wa 
kisasa. 

 

 (e) Mapinduzi  katika nishati na miundombinu ya kisasa. 

 

Lengo la msingi katika kukabiliana na vipaumbele hivi ni kuchochea uwezo wa 
kuongeza uzalishaji, jambo ambalo litawezekana kutokana na kuongezeka kwa 
ufanisi na tija na ziada kubwa katika uchumi.             

 

Majukumu ya Msingi 

 

9. Hatua za msingi kuanzisha mchakato wa Kujenga Uchumi wa Kisasa zilishaanza. 
Kinachohitajika kwa sasa ni kuongeza kasi, utashi na dhamira ya ujenzi wa 
uchumi wa kisasai na kwa muda mfupi uliopangwa katika Dira za Maendeleo 
2025 na 2020. Chama cha Mapinduzi kinaweka bayana kuwa Ilani ya Uchaguzi 
Mkuu wa Mwaka 2010 itajikita katika kuendeleza jitihada na kuanzisha hatua ya 
mwanzo na ya msingi ya mapinduzi  kuelekea modenaizesheni ya uchumi na 
ujenzi wa uchumi wa kisasa wa Taifa linalojitegemea. Katika kipindi cha Ilani hii 
2010-2015 mchakato wa  kujenga uchumi wa kisasa utekelezwa katika maeneo 
yafuatayo:- 

 

(a) Kuimarisha na kuboresha  elimu.  

 

(b) Kuandaa raslimali watu katika maarifa na mwelekeo.  

 

(c) Kufanya mapinduzi ya kilimo, ufugaji na uvuvi. 

 

(d) Kufanya mapinduzi ya viwanda. 
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(e) Kuinua matumizi ya maarifa, yaani sayansi na teknolojia katika uchumi wa 
nchi. 

 

(f) Upatikanaji wa nishati yenye uhakika na nishati mbadala. 

 

(g) Ujenzi wa miundombinu ya kisasa. 

 

10. Kwa kutekeleza haya, Chama cha Mapinduzi kitakuwa kimeandaa mazingira ya 
kuondoa unyonge na shida zinazowasibu wananchi wake zinazotokana na 
umaskini na uchumi ulioduni. Aidha Ilani hii itakuwa kielelezo cha dhamira ya 
Serikali ya Awamu ya Nne ya kuhakikisha kuwa inaitoa Tanzania kutoka uchumi 
ulio nyuma na tegemezi na kupambana na umaskini kwa hamasa, dhamira na 
kasi kubwa.    

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

SURA YA KWANZA 
 
 

MAFANIKIO YA KIUCHUMI NA KIJAMII MIAKA 5  
YA SERIKALI YA AWAMU YA NNE 

 
11. Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2005-2010, ililenga katika kutekeleza 

kipindi cha pili na cha mwisho cha Mwelekeo wa Sera za CCM katika miaka ya 
2000-2010, na kutekelezwa katika kipindi cha kwanza cha Serikali ya Awamu ya 
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Nne ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania chini ya uongozi wa Rais Jakaya 
Mrisho Kikwete. 

 
12. Katika kipindi hiki Serikali ilitekeleza kwa mafanikio makubwa Mwelekeo wa Sera 

za CCM katika miaka ya 2000-2010 na Ilani ya Uchaguzi Mkuu ya mwaka 2005-
2010 kwa kuzingatia Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 na Malengo ya Milenia.  
Aidha, kutokana na mafanikio hayo Serikali imeweza kuendeleza na kuimarisha 
huduma za kiuchumi, kijamii na kisiasa.   

  
 Mafanikio ya Kiuchumi: 
 
13.    Katika kipindi hiki Serikali imeweza kutekeleza mipango yake kwa ufanisi  
        mkubwa na kuleta mafanikio ya kiuchumi yafuatayo:- 
  
        (a) Ukuaji wa uchumi ulifikia wastani wa asilimia 6.7 mwaka 2010 

ukilinganishwa na wastani wa 4.5 mwaka 2005.  
 
        (b) Mapato ya ndani ya Serikali yaliongezeka kutoka wastani wa Shilingi Bilioni 

177 kwa mwezi mwaka 2005 hadi kufikia wastani wa Shilingi bilioni 390 
sawa na ongezeko la zaidi ya mara mbili kwa mwezi mwaka 2010. 

  
        (c) Mfumko wa bei ulibaki katika tarakimu moja tangu mwaka 2000 hadi 2007 

isipokuwa mwaka 2008 ambapo ulifikia kiwango cha 10.3 kutokana na 
mtikisiko wa uchumi duniani. 

 
(d) Bajeti ya Sekta ya Kilimo imeongezeka kutoka asilimia 4.5 mwaka 2005 

hadi asilimia 7.9 mwaka 2010. Kutokana na umuhimu unaoongezeka 
wa kilimo cha umwagiliaji nchini kama hatua ya uhakika ya kupambana na 
njaa,  Serikali imechukua hatua za kuimarisha mkakati wa umwagiliaji na 
miundombinu yake, kwa kuendeleza hekta 289,245 za kilimo na kuweka 
miundombinu ya umwagiliaji.  Hatua hii imeongeza ufanisi wa matumizi ya 
maji kwa umwagiliaji kutoka asilimia 12 iliyokuwepo kabla na kufikia 
asilimia 30. Aidha, ufanisi huo umeongeza mavuno ya zao la mpunga 
kutoka wastani wa tani 1.8 kwa hekta na kufikia tani 5 kwa hekta. 

  
        (e) Ukuaji wa Sekta ya Viwanda umeongezeka kutoka asilimia 8.4 mwaka 

2005 hadi asilimia 9.9 mwaka 2008. 
 
        (f) Sekta ya Madini imekuwa na kuleta mafanikio yafuatayo:- 
  

(i) Kukamilika kwa Sera ya Madini ya mwaka 2009. 
 

(ii) Kuanzishwa kwa Wakala wa Ukaguzi wa Madini Tanzania. 
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(iii) Kukamilisha ramani tatu za kijiolojia zinazoonyesha uwepo wa 
madini Tanga, Nachigwea na Liganga.  

 
(iv) Kutengwa kwa maeneo ya wachimbaji wadogo katika maeneo ya 

Kilindi, Winzo, Mvomelo, Melela, Rwamagaza, Nyarugusu, Maganzo 
na Mererani.  Maeneo hayo yana jumla ya kilometa za mraba 
5,876.5. 

 
(v) Mchango wa Sekta ya Madini kwenye pato la Taifa umeongezeka 

kutoka asilimia 2.4 mwaka 2005 hadi asilimia 2.6 mwaka 2008. 
 

(vi) Mapato ya Serikali kutokana na uchimbaji mkubwa yameongezeka 
kutoka Sh. 457.4 bilioni mwaka 2005 hadi Sh. 840.0 bilioni mwaka 
2008. 

 
(vii) Thamani ya madini yanayouzwa nje imeongezeka kutoka dola za 

Marekani 727.45 milioni mwaka 2005 hadi dola 1,075.9 milioni 
mwaka 2008. 

 
 (vii) Ajira katika uchimbaji mkubwa imeongezeka kutoka wafanyakazi 

7,000 mpaka 13,000. 
 
Mafanikio katika Sekta ya Miundombinu 
 
14. Kipindi cha miaka kumi iliyopita cha 2000 – 2010 kimeshuhudia kuwepo kwa 

ujenzi mkubwa wa miundombinu ya barabara, viwanja vya ndege na madaraja 
nchini. Miradi yote ya ujenzi ambayo haikukamilishwa kati ya 2000 – 2005 
imekamilishwa kati ya 2005 – 2010 na kuanzishwa ujenzi wa miradi mipya. 
Kitakwimu, ujenzi wa miradi 15 kwa kiwango cha lami yenye jumla ya urefu wa 
Km. 1,398.6 imekamilishwa katika kipindi cha 2005 - 2010. Aidha, ujenzi ambao 
unaendelea ni wa miradi 29 ya barabara zenye jumla ya Km. 2,536.4 na wakati 
huo huo miradi 7 ya barabara yenye jumla ya Km. 1,562 inaendelea kufanyiwa 
upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi. Hiki ni kielelezo dhahiri cha mafanikio 
makubwa ambayo yameiweka nchi yetu katika chati ya kuwa na miundombinu ya 
kisasa ya barabara. 

 
(a) Barabara 

 
Serikali imefanikiwa kukamilisha ujenzi wa barabara kama ifuatavyo:- 
 
(i) Dodoma  –  Manyoni  - (127) 
(ii) Singida  –  Shelui  - (Km 110) 
(iii) Nzega  – Ilula na Tinde - Isaka  (Km 169) 
(iv) Nangurukuru – Mbwemkuru - Mingoyo  (Km 190) 
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(v) Mkurunga  –  Kibiti   - (Km 121) 
(vi) Pugu   –  Kisarawe  - (Km 6.6) 
(vii) Singida  –  Isuna   - (Km 63) 
(viii) Kyamyorwa – Buzirayombo – Geita  (Km 220) 
(ix) Kigoma  –  Kidahwe  - (Km 36) 
(x) Chalinze – Morogoro - Melela  - (Km 129) 
(xi) Tunduma  –  Songwe  - (Km 71) 
(xii) Dodoma  –  Morogoro  - (Km 256) 
(xiii) Tarakea – Rongai – Kamwanga  - (Km 32) 
(xiv) Rombo Mkuu  –  Tarakea  - (Km 32) 
(xv) Geita   –  Busisi   - (Km 92) 
 
Miradi ambayo ipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji ni:- 
 
(i) Manyoni  –  Isuna   - (Km 54) 
(ii) Kagoma  –  Lisahunga  - (Km 154) 
(iii) Tabora – Malagarasi – Uvinza – Kigoma (Km 364) 
(iv) Ndundu  –  Somanga  - (Km 60) 
(v) Arusha  –  Namanga  - (Km 105) 
(vi) Tanga   –  Horohoro  - (Km 65) 
(vii) Mwandiga  –  Manyovu  - (Km 60) 
(viii) Masasi  –  Mangaka  - (Km 54) 
(ix) Singida – Babati – Minjingu  - (Km 224) 

 
 
 
 
 
 
(b) Bandari 
 

(i) Bandari ya Kigoma 
 

Bandari ya Kigoma imeimarishwa kwa kununua mtambo wa kuondoa 
mchanga na hivyo kuongeza kina katika bandari hii. Kujengwa kwa 
Cherezo (docking yard) kunasaidia ukarabati wa meli na hivyo 
kuongeza usalama wa wasafiri. 
 
 

(ii) Bandari ya Kasanga 
 

Kukamilika ujenzi wa gati la Bandari ya Kasanga ambapo sasa meli 
mbili zinaweza kutia nanga kwa wakati mmoja. 
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(iii) Uchukuzi kwa njia ya maji 
 
Serikali kupitia Mamlaka ya Bandari (TPA) imeandaa Mpango Kabambe 
wa Bandari (Ports Master Plan) ambao umebainisha miradi mbalimbali 
ya uendeshaji na upanuzi wa huduma za bandari. 
 
Serikali imekamilisha uanzishaji wa Wakala za Uwezeshaji wa Biashara 
na Uchukuzi katika Ukanda wa Kati (Central Corridor Transit Transport 
Facilitation Agency – TTFA) na Ukanda wa TANZAM (Dar es Salaam 
Corridor) ambazo zitakuwa zikiratibu huduma za usafirishaji 
zinazopitishwa nchini mwetu na hivyo kuvutia wafanyabiashara 
kutumia miundombinu yetu ya uchukuzi na usafirishaji). 

 
(c) Vivuko 

 
Kukamilisha ujenzi wa kivuko kipya cha Rugezi katika wilaya ya 
Ukerewe Mkoa wa Mwanza ambao unaendelea hivi sasa. 

 
Mafanikio ya Kijamii 
   
Elimu 
 
15. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita Serikali ya CCM imeendelea kufanya 

upanuzi mkubwa wa elimu katika ngazi zote.  Kwa kushirikiana na wananchi na 
kwa kupitia programu na miradi mbalimbali kama vile MMEM, MMES na MEMKWA 
yamepatikana mafanikio makubwa kuanzia elimu ya awali, msingi, sekondari, 
ufundi na mpaka elimu ya juu.  Elimu ya Watu Wazima na elimu maalumu nayo 
imepewa msukumo maalumu.   

  
(a) Elimu ya Awali  

 
(i) Idadi ya madarasa ya shule za Awali imeongezeka kutoka 18,455 

mwaka 2005 hadi 28,048 mwaka 2009. 
  
 (ii) Wanafunzi wa Elimu ya awali wameongezeka kutoka 638,591 

mwaka 2005 hadi 873,981 mwaka 2009, wakiwemo wanafunzi 
2,146 wenye mahitaji maalumu.  

 
(b) Shule za Msingi 

 
          (i) Shule za msingi zimeongezeka kutoka 13,679 mwaka 2005 hadi 

15,675 mwaka 2009.  
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 (ii) Idadi ya wanafunzi wa shule za msingi imeongezeka kutoka 
7,083,063 mwaka 2005 hadi kufikia 8,441,553 mwaka 2009.  

 
          (iii) Uandikishaji wa wanafunzi wenye ulemavu umeongezeka kutoka 

18,982 mwaka 2005 hadi 27,422 mwaka 2009. 
 

(c)  Sekondari 
 

(i) Idadi ya shule za sekondari imeongezeka kutoka 1,745 (1,202 za 
Serikali na 543 zisizo za Serikali) mwaka 2005 hadi shule 4,102 
(3,283 za Serikali na 819 zisizo za Serikali) mwaka 2009. 

 
(ii) Uandikishaji wa wanafunzi (kidato cha 1-4) uliongezeka kutoka 

401,598 mwaka 2005 hadi 1,401,559 mwaka 2009. Hili ni ongezeko 
la asilimia 179. 

 
(iii) Serikali imejenga madarasa 11,266, nyumba za walimu 986 na 

shule za hosteli 52 katika kata 2,575 zilizopo. 
 

(iv) Uandikishaji wa wanafunzi wa kidato cha 5 hadi 6 uongezeka 
asilimia 0.6 mwaka 2005 hadi asilimia 1.5 mwaka 2009.  

 
(v) Serikali imegharamia elimu ya sekondari kwa wanafunzi 41,211 

wanaotoka katika familia zenye kipato duni ambapo jumla ya 
Shilingi 6,677,537,600 zilitumika katika miaka ya 2006 na 2007. 

 (d) Vyuo vya Ufundi 
 

(i) Udahili wa wanafunzi wa vyuo vya ufundi umeongezeka kutoka 
40,059 mwaka 2005/2006 hadi kufikia 48,441 mwaka 2008/2009. 
Ongezeko hili limechangiwa na kuongezeka kwa vyuo vya ufundi 
kufikia 210 mwaka 2009 kutoka 183 mwaka 2005.  

 
(ii) Pia vyuo vya ufundi stadi vimeongezeka kutoka 260 mwaka 2005 

hadi 932 mwaka 2009. 
 

(e) Vyuo Vikuu 
 

(i) Idadi ya vyuo vikuu imeongezeka kutoka 26 mwaka 2005 hadi 
kufikia 32 mwaka 2009.  Kati ya hivyo vipya kimoja ni cha Serikali 
kinachojengwa Dodoma ambacho kitakapokamilika 
kitakuwa na wanafunzi 40,000 na kuwa ndicho kikubwa kuliko 
vyote nchini.  
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(ii) Wanafunzi wanaojiunga na vyuo vikuu vilivyopo nchini 
waliongezeka kutoka 55,296 mwaka 2005/2006 hadi 118,000 
mwaka 2009/2010.  

 
(iii) Kati yao wanafunzi 69,250 walipata mikopo ya elimu ya juu. 

 
(iv) Jumla ya fedha zilizotolewa kwa ajili ya mikopo iliongezeka kutoka 

Tshs. 56.1 bilioni mwaka 2005/2006 hadi Tshs. 243 bilioni mwaka 
2010.   

 
(f) Vyuo vya Ualimu 

 
(i) Serikali imepanua mafunzo ya walimu na kuishirikisha sekta binafsi.   

   
(ii) Mpaka kufikia mwaka 2009 vyuo 79 nchini vimekuwa vikitoa 

mafunzo ya ualimu.  Kati ya vyuo hivyo 34 ni vya Serikali na 45 ni 
vya watu na mashirika binafsi.  

 
(iii) Idadi ya walimu wa awali iliongezeka kutoka 11,148 mwaka 2005 

na kuwa 16,597 mwaka 2009.   
 

(iv) Walimu wa shule za msingi waliongezeka kutoka 135,013 mwaka 
2005 na kufikia 154,895 mwaka 2009.   

 
(v) Idadi ya walimu wapya wa sekondari waliohitimu katika vyuo vikuu 

hapa nchini imeongezeka kutoka 500 mwaka 2005 hadi 19,124 
mwaka 2010 kati yao 7,004 ni wa Diploma na Digrii 12,120.   

 
(vi) Serikali ilitoa Shilingi bilioni 22.5 kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 

2,501 za walimu wa shule za sekondari. 
 

(vii) Miundombinu imeongezeka ambapo hadi mwaka 2009 nyumba za 
walimu 26,848, madarasa 79,102 na matundu ya vyoo 97,603 
vimejengwa. 

 
 (g) Vitabu na Vifaa vya Kufundishia 
 

Kumekuwepo na ongezeko kubwa katika bajeti ya sekta ya elimu ambalo 
limesaidia katika kukabiliana na tatizo la uhaba wa vitabu na vifaa vya 
kufundishia. 

 
Afya 
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16. Utoaji wa huduma za Afya uliendelea kuboreshwa kwa kiasi kikubwa na kuleta 
mafanikio yafuatayo:-   

 
(a) Kutoka mwaka 2005 hadi 2009, jumla ya zahanati 464, vituo vya afya 98 

na nyumba za waganga 394 zilijengwa. 
 
(b) Zahanati 1,037, vituo vya afya 285 na hospitali 112 zimekarabatiwa.   

 
(c)  Zahanati zimeongezeka kutoka  4,679 mwaka 2006 hadi 5,422 mwaka 

2009. 
 

(d) Vituo vya afya vimeongezeka kutoka 526 hadi kufikia 663 mwaka 2009.   
 

(e) Idadi ya Madaktari imeongezeka kutoka 3,528 mwaka 2005 hadi 4,502 
mwaka 2010. Vile vile idadi ya Madaktari Wasaidizi imeongezeka kutoka 
9,028 hadi 14,017 katika kipindi hicho hicho.  

 
(f) Idadi ya Wauguzi na Wakunga imeongezeka kutoka 18,123 mwaka 2005 

hadi 23,886 mwaka 2010.  
 
 

(g) Chanjo ya watoto dhidi ya kifua kikuu, polio, kifaduro, pepopunda, donda 
koo na homa ya ini iliongezeka kutoka watoto 1,243,388 mwaka 2005 
hadi 1,356,421 mwaka 2009.  Aidha, watoto waliopatiwa chanjo ya surua 
imeongezeka kutoka 1,267,716 hadi 1,455,100 katika kipindi hicho hicho. 

 
(h) Katika kuzuia na kudhibiti malaria Tanzania Bara vyandarua 9,000,000 

vyenye viuatilifu vimegawiwa kwa watoto wenye umri wa miaka 5  mwaka 
2009/2010 bila malipo.   Aidha, vyandarua 4,200,000 vya hati punguzo 
viliuzwa kwa mama wajawazito.  

 
(i) Vifo vya watoto chini ya miaka 5 vimepungua kutoka 158 kwa kila 1000 

mwaka 2005 hadi 75 kwa kila 1000 mwaka 2010. 
 

(j) Aidha, katika kuleta ufanisi wa huduma za afya, mashine za kuchunguza 
damu, uwezo wa figo na ini pamoja na mashine za X-Ray zimewekwa 
katika kila hospitali ya wilaya na huduma za maabara zimeimarishwa. 

 
(k) Kitengo cha magonjwa ya moyo kimeanzishwa na upasuaji unafanyika 

nchini.  Aidha, mashine 7 za kusafisha figo zimefungwa na hivyo 
kuwezesha usafishaji wa figo kufanyika hapa nchini. 

 
(l) Maambukizi ya UKIMWI yamepungua kutoka asilimia 7 na kufikia asilimia 

5. 
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Maji 
 
17. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita Serikali imeendeleza juhudi za 

kuwapatia wananchi wa Tanzania maji safi na salama.  Katika kufanya hivyo 
Serikali imeongozwa na lengo la kuwapatia maji watu wa mijini kwa asilimia 90 
na watu wa vijijini kwa asilimia 65.  Miongoni mwa mafanikio makubwa 
yaliyopatikana katika kipindi hiki ni pamoja na haya yafuatayo:-  

 
 

(a) Mpaka mwaka 2009 kwa vijijini upatikanaji wa maji ulifikia asilimia 58.3 na 
mijini asilimia 80.3. 

   
(b) Miradi 138 imekamilika katika wilaya mbalimbali hapa nchini na watu 

wanapata maji safi na salama.  Miradi mingine mingi inaendelea 
kutekelezwa mijini na vijijini kwa ajili hiyo.  

 
 
 

(c) Kukamilika kwa mradi mkubwa wa maji wa Ziwa Victoria.  Mradi huu wa 
aina yake na wa kihistoria unawahakikishia wananchi wenzetu wapato 
milioni moja wa Mikoa ya Shinyanga na Mwanza kupata maji safi na 
salama.   

 
(d) Miradi 53 ya maji katika miji mikuu ya wilaya na miji midogo imefanyiwa 

ukarabati.   
 

(e) Miradi 7 ya taifa na 8 ya miji mikuu ya wilaya imekarabatiwa.   
 

Usawa wa Jinsia  
 
18. Kwa kuzingatia Imani ya CCM juu ya usawa wa binadamu na wito wa kimataifa 

juu ya usawa wa jinsia, Serikali chini ya uongozi wa CCM imeweza kutekeleza 
yafuatayo:- 

  
(a) Kuongeza ushiriki wa wanawake katika Bunge, Baraza la Wawakilishi na 

Madiwani kutoka asilimia 30 hadi 40.  Aidha, ushiriki wa wanawake 
umeongezeka pia katika nafasi mbalimbali za uongozi na utendaji 
Serikalini na katika Taasisi za Umma. 

 
(b) Kuanzisha Benki ya Wanawake. 
 
(c) Kupitisha Sheria ya Mtoto. 
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SURA YA PILI 
 

KUJENGA MSINGI WA UCHUMI WA KISASA WA TAIFA LINALOJITEGEMEA 
 

19. Mwelekeo wa Sera za CCM katika miaka ya 2010 hadi 2020 umeainisha jukumu 
kubwa la nchi yetu katika kipindi hiki ni kutekeleza lengo la Dira 2025 la kuleta 
mapinduzi ya uchumi yatakayoitoa nchi kutoka kwenye dimbwi la uchumi ulio 
nyuma na tegemezi na kuiingiza katika mkondo wa uchumi wa kisasa wa taifa 
linalojitegemea. Ili kufikia lengo hili Mwelekeo wa CCM unahimiza Serikali 
kutekeleza majukumu yafuatayo:- 

 

(a) Kujenga Uchumi wa Kisasa wa Taifa Linalojitegemea, yaani 
modenaizesheni ya uchumi 

(b) Kutekeleza Sera ya Kuwawezesha Wananchi Kiuchumi 

(c)  Kutekeleza Sera ya Dola Kupanga Mipango na Kusimamia Uchumi 

(d)  Kuongeza uwezo wa Maarifa (sayansi na teknolojia) katika nchi kwa kutilia 
mkazo ubora wa Elimu na Raslimali Watu ya Nchi. 

(e) Kuweka msingi wa miundombinu ya uchumi wa kisasa kwa kuhakikisha 
nishati yenye uhakika na uboreshaji wa miundombinu na huduma za 
kiuchumi kwa jumla. 

(f) Kutumia fursa za kijiografia katika kukuza uchumi wa kisasa wa nchi. 
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(g) Kuhimiza Watanzania kujenga utamaduni wa kufanya kazi 

(h) Kuhakikisha uwiano wa mapato ili kujenga amani katika nchi na utulivu wa 
uchumi na maendeleo 

(i) Kuweka methodolojia ya kusimamia utekelezaji wa majukumu haya ili 
kuhakikisha yanafanikiwa 

20. Changamoto za kuibadili nchi yetu kutoka uchumi ulio nyuma na tegemezi 
kuelekea kwenye uchumi wa kisasa wa taifa linalojitegemea ni nyingi. Uzoefu wa 
utekelezaji tulioupata katika kipindi cha Mwelekeo wa Miaka 2000 hadi 2010 na 
kipindi cha Ilani ya Uchaguzi ya 2005 hadi 2010 cha Awamu ya Nne unaonyesha 
kuwa jukumu hili linapaswa liendelezwe katika kipindi cha Ilani hii kwa 
kuzingatia: 

 

(a) Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 

(b) Dira ya Maendeleo Zanzibar 2020 

(c) Malengo ya Milenia 

(d) Mpango wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania, 

(MKUKUTA) 

(e) Mkakati wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara Tanzania (MKURABITA) 

(f) Kilimo Kwanza 

 

21. Ilani hii ya 2010-2015 inalenga kuongeza kasi ya utekelezaji wa mchakato wa 
kujenga uchumi wa kisasa na taifa linalojitegemea kwa kuwashirikisha na 
kuwawezesha kiuchumi wananchi. 
 

22. Dhana ya Kujenga Uchumi wa Kisasa inalenga katika modenaizesheni ya uchumi. 
Modenaizesheni kimsingi ni kuongeza maarifa na matumizi ya sayansi na teknolojia 
katika sekta za uzalishaji. Modenaizesheni ya uchumi inalenga katika kuongeza  
uzalishaji, ufanisi na tija katika uchumi hususan katika kilimo, ufugaji, uvuvi na 
viwanda. 
  

23. Mapinduzi ya kilimo ni msingi wa ukombozi wa uchumi wa nchi yetu. Katika kipindi 
cha Ilani hii 2010-2015 utekelezaji  utaelekezwa katika modenaizesheni ya kilimo 
kwa kutilia mkazo Programu ya Kilimo Kwanza, upatikanaji fedha za uwekezaji 
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katika sekta ya kilimo, mbegu bora, zana za kisasa,matumizi ya mbolea, elimu kwa 
wakulima kuhusu kanuni za kilimo, huduma za ugani, mikopo kwa wakulima, 
upatikanaji wa masoko, utafiti na matokeo, kuongeza thamani ya mazao ya kilimo.  

 

24. Kufikiwa kwa lengo hili kutategemea sana mchango wa Serikali katika kusimamia 
mikakati ya kusimamia mapinduzi ya kilimo,  ya kuunda Benki ya Kilimo na kutoa 
msukumo wa kimaeneo, kimkoa na kikanda katika mazao, uwekezaji na masoko.  
 

25. Ufugaji ni moja ya sekta zinazohitaji kusimamiwa ili iweze kuchangia ipasavyo 
katika uchumi wa kisasa. Katika kipindi cha Ilani 2010-2015 mkazo utaelekezwa 
katika matumizi ya maarifa katika sekta ya mifugo. Jukumu kuu la msingi katika 
ufugaji litakuwa ni kuleta mabadiliko yatakayoiondoa sekta hii kutoa uduni wa 
ufugaji na kuwabadili wafugaji wetu kutoka wafugaji  wahamaji. Mkazo 
utaelekezwa katika kutatua matatizo ya malisho na maji na kuwafikisha wafugaji 
katika ukulima mchanganyiko na ufugaji wa mabandani wenye tija kubwa, 
utakaotoa nyama na maziwa bora.  
 

26. Uvuvi ni moja ya sekta za uchumi ambazo hazijapatiwa msukumo wa kutosha. 
Modenaizesheni katika uvuvi italenga katika kuwapatia maarifa wavuvi 
yatakayobadili na kuongeza uzalishaji wa samaki. Kuongeza ufanisi na tija na 
kubadili maisha ya wavuvi ni moja ya mapinduzi yanayolengwa katika Ilani ya 
2010-2015. Katika kutekeleza hili Serikali itatilia mkazo uwezeshaji wa wavuvi, 
kuendeleza viwanda vya samaki, kusimamia uvunaji endelevu wa samaki katika 
bahari kuu. 

 

27. Modenaizesheni ya uchumi itazingatia umuhimu wa viwanda kuwa ni kiongozi wa 
uchumi wa kisasa. Katika kuzingatia ukweli huu Ilani hii ya 2010-2015 itatekeleza 
dhana hiyo kutoa msukumo katika mapinduzi ya viwanda, kuhamasisha maendeleo 
ya sayansi, teknolojia na uhandisi, viwanda vya msingi, viwanda vya kati na 
viwanda vidogo.  

 

28. Ufikiaji wa lengo letu kla ujenzi wa uchumi wa kisasa wa Taifa linalojitegemea 
utategemea sana ushiriki wa wananchi wetu kupitia Sera ya Chama ya Uwezeshaji 
Wananchi. Sera hii itatekelezwa na kuimarishwa katika kipindi cha Ilani hii kwa 
Serikali kuendeleza yafuatayo: 

 

 (a) Mkakati wa MKURABITA 
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 (b) Ushirika 

 (c) Mifuko ya Uwezeshaji:- 

(i) Mfuko wa Wajasiriamali Wadogo 

(ii) Mfuko wa Mikopo Makampuni ya Wajasiriamali Wadogo na wa Kati 
(SMEs) 

(iii)  Mfuko wa Pembejeo za Kilimo 

(iv) Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 

(v) Benki ya Wanawake 

 

29. Aidha Sera ya Uwezeshaji itapewa msukumo mkubwa ili  Watanzania waweze 
kuwezeshwa kushindana katika uchumi wa dunia na ule wa kanda. 
 

30. Nchi yetu inahitaji uchumi imara na unaokua kwa kasi kubwa na endelevu ili 
kutatua tatizo letu la umaskini na utegemezi. Ni mapinduzi ya kilimo na viwanda 
ndiyo yatakayotuhakikishia kufika katika lengo hilo na nchi yetu kuwa na uchumi 
wa kati.  
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SURA YA TATU 
 

SEKTA ZA UZALISHAJI MALI 
 

 
Mapinduzi ya Kilimo 
 
Kilimo ndio msingi wa uchumi wa kisasa na njia sahihi ya kuutokomeza 
umasikini. 
 
31. Chama Cha Mapinduzi kinaamini kwa dhati kwamba kilimo cha kisasa 

kinachotumia Kanuni na zana bora za kilimo ndio ufunguo wa maendeleo ya 
uchumi wa nchi yetu.  Kilimo cha kisasa kina uwezo wa kutoa mazao mengi zaidi 
kutoka kila ekari iliyolimwa.  Kwa nchi yetu, ziada hiyo ya mazao ina faida kubwa 
zifuatazo:- 

  
(a) Kuipatia kila familia, kijiji na Taifa chakula cha kutosha ili kukomesha njaa. 
 
(b) Kulipatia Taifa mavuno mengi ya kuuza ili kupata fedha za kigeni kwa ajili 

ya maendeleo ya nchi. 
 
(c) Ziada ya mazao huunda mazingira muafaka ya kuanzishwa viwanda vya 

usindikaji na utengenezaji wa bidhaa za viwandani. 
 
(d) Familia yenye ziada ya mazao huutokomeza umaskini kwa kuuza ziada 

hiyo kwenye soko na kupata fedha za kujiletea maendeleo. 
 

32. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita ya utekelezaji wa Ilani ya mwaka 2005-
2010, Serikali zetu zilichukua hatua kubwa katika kukipatia kilimo mwelekeo wa 
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kisasa ili kiondokane na zana duni, mashamba madogo, kutozingatia kanuni bora 
za kilimo na kuridhika na mavuno ya kujikimu.   
 

33. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo ya utekelezaji wa Ilani ya 2010-2015, 
Chama kitazielekeza Serikali kutekeleza kwa ukamilifu malengo ya Mpango wa 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP) pamoja na kaulimbiu ya Kilimo 
Kwanza inayotoa msukumo katika kutekeleza mambo yafuatayo:- 
 
(a) Kuanzisha Benki ya Kilimo yenye uwezo mkubwa ili ianze kuwakopesha 

wakulima wakubwa na wadogo kwa masharti nafuu. 
 

(b) Kutumia uongozi shirikishi katika kusimamia kilimo na kuwafikishia 
wakulima vijijini maarifa yanayohusu kanuni za kilimo bora cha mazao 
wanayolima. 
 

(c) Kuziweka tayari Benki Kuu na Hazina kukipatia kilimo chetu fedha za 
kutosha kwa kuhakikisha kwamba Bajeti ya Serikali haiwi kizuizi cha 
maendeleo ya kilimo nchini. 
 

(d) Kuongeza upatikanaji na utumiaji wa pembejeo za kilimo, hususan 
mbolea, mbegu na miche bora na kuweka mfumo utakaohakikisha 
upatikanaji wa pembejeo hizo kwa wakulima. 
 

(e) Kuongeza upatikanaji na matumizi ya zana za kilimo kwa kuishirikisha 
sekta binafsi, kuhamasisha na kuwezesha vikundi vya wakulima, hususan 
vijana kupata mikopo ya pembejeo na zana za kilimo kutoka kwenye 
Mfuko wa Pembejeo. 
 

(f) Kuimarisha mashamba ya mbegu ya serikali ili kuongeza uzalishaji wa 
mbegu bora za mazao ya nafaka, mikunde na mbegu za mafuta na 
kuzisambaza kwa walengwa ili wazitumie. 
 

(g) Kuhamasisha uzalishaji wa mazao ya kilimo ya aina zote, hususan mazao 
makuu ya biashara, mazao ya chakula, mboga na matunda, mbegu za 
mafuta na muhogo ili mavuno makubwa ya kila zao yapatikane ifikapo 
mwaka 2015 kwa viwango vinavyopimika. 
 

(h) Kuweka msukumo mkubwa wa kilimo cha umwagiliaji maji katika maeneo 
stahiki ili kuhakikisha kwamba ifikapo mwaka 2015 karibu asilimia 25 ya 
mahitaji yetu ya chakula inapatikana kwa njia ya kilimo hicho. 

 
(i) Kuimarisha huduma za ugani kwa kuongeza kasi ya kufundisha na kuajiri 

wataalam wa fani mbalimbali hasa wenye vyeti vya kilimo na kuwaeneza 
wanakohitajika hasa vijijini na kuwajengea mazingira mazuri ya kazi. 
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(j) Kuimarisha huduma za udhibiti wa visumbufu na magonjwa ya mimea 

kwa kujenga uwezo wa kudhibiti visumbufu vya mazao mara 
vinapojitokeza ili kumwezesha mkulima kupunguza upotevu wa mazao 
kabla na baada ya mavuno. 
 

(k) Kuhamasisha ujenzi na matumizi ya maghala bora ya kuhifadhia mazao na 
kutoa mafunzo juu ya teknolojia sahihi za hifadhi bora kwa lengo la 
kupunguza upotevu wa chakula.  Mpango mkakati uandaliwe wa kupanua 
hifadhi ya mazao ya chakula katika maeneo ya nchi ambako mazao ya 
chakula yanalimwa kwa wingi. 
 

(l) Kuimarisha usindikaji wa mazao mbalimbali katika ngazi ya kaya ili 
kuongeza thamani na muda wa matumizi na upatikanaji wa chakula kwa 
ujumla. 

 
(m) Kupima maeneo ya kilimo na mashamba ya wakulima wapate hati miliki 

na kuhimiza matumizi bora ya ardhi ili kupunguza migogoro ya kijamii 
kama vile kati ya wazalishaji wa mazao na wafugaji. 
 

(n) Kusimamia utaratibu wa mashindano ya kilimo kinachozingatia kanuni 
bora za kilimo kati ya vijiji, kata, tarafa, wilaya na mikoa. 
 

(o) Kuimarisha uongozi wa Vyama vya Ushirika na kuvijengea uwezo 
kujiendesha kwa ufanisi. 
 

(p) Kuimarisha shughuli za ukaguzi na usimamizi wa Vyama vya Ushirika 
nchini. 
 

(q) Kuweka kanda zinazoeleweka za mazao ya chakula na ya biashara kwa 
kuzingita hali ya hewa na uzoefu uliopo.  Mazao yanayohusika yalimwe 
kwa wingi katika kanda hizo. 

 
(r) Kuwezesha Halmashauri 133 kununua vitendea kazi kwa wataalamu 

ifikapo mwaka 2015. 
 
(s) Kuzalisha mbolea kwa wingi kwa ajili ya mapinduzi ya kilimo 

tunayoyafanya na kuhamasisha makampuni ya mbolea ili yaingize mbolea 
kwa wingi kukidhi mahitaji ya tani 385,000 ifikapo mwaka 2015.  

 
 

Sekta ya Umwagiliaji 
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34. Kutokana na umuhimu wa Sekta ya Umwagiliaji katika kukuza uchumi wa taifa 
na wa wananchi katika kipindi hiki kwa kuongeza uhakika wa upatikanaji wa 
chakula nchini, Chama kitaitaka Serikali kutekeleza yafuatayo:- 
 
(a) Kuendelea kutekeleza umwagiliaji kupitia Programu ya Maendeleo ya 

Sekta ya Kilimo kwa kuongeza eneo lenye miundombinu ya umwagiliaji 
kutoka hekta 326,492 za Juni 2010 hadi hekta 1,000,000 ifikapo mwaka 
2015 na hivyo kujitosheleza kwa zao la mpunga. Sekta binafsi 
itashirikishwa katika uendelezaji na uwekezaji kwenye kilimo cha 
umwagiliaji. 

 
(b) Kukamilisha Mkakati na Sheria ya Umwagiliaji. 

 
(c)  Kujenga na kukarabati miundombinu ya umwagiliaji kwa wakulima 

wadogo na wa kati ili kuongeza uzalishaji na ufanisi wa matumizi ya maji; 
 
(d) Kujenga na kukarabati mabwawa ya kuvuna na kuhifadhi maji ya mvua na 

mito kwa ajili ya umwagiliaji; 
 

(e) Kujenga uwezo wa Taasisi zinazohusika na umwagiliaji katika ngazi ya 
taifa, Halmashauri na wakulima katika usimamizi na uendeshaji endelevu 
wa miradi ya umwagiliaji.  

 
(f) Kutoa msukumo mpya katika uanzishwaji wa kituo cha mafunzo na 

shughuli za utafiti wa umwagiliaji na matumizi bora ya maji. 
 
Mapinduzi ya Ufugaji 
 
35. Tanzania hivi sasa inakadiriwa kuwa na ng’ombe milioni 19.1, mbuzi milioni 13.6, 

kondoo milioni 3.6, nguruwe milioni 1.6 na kuku milioni 56.   Kati ya ng’ombe 
hao, 605,000 ni wa maziwa.  Aidha, kati ya kuku hao, 22 milioni ni wa kisasa 
wakiwemo milioni 8 wa mayai na milioni 14 wakiwa ni wa nyama. 

 
36. Hivyo, bado nchi yetu inafuga ng’ombe 18,496,000 na kuku milioni 34 kwa 

utaratibu wa jadi likiwemo tatizo sugu la wafugaji kuhamahama wakitafuta 
malisho na maji. 

 
37. Kutokana na ufugaji huo kuwa wa jadi kwa sehemu kubwa, mchango wa mifugo 

kwenye uchumi wa Taifa na katika kuutokomeza umasikini bado ni mdogo sana.  
Kwa mfano, mwaka 2007 sekta ya mifugo ilichangia kwenye pato la Taifa asilimia 
4.7 ambapo mwaka 2008 mchango wake ulishuka hadi asilimia 4.6 tu. 

 
38. Katika kipindi cha Ilani hii ya miaka 2010-2015, Chama Cha Mapinduzi 

kitazielekeza Serikali kuiendeleza sekta ya mifugo kwa ari zaidi, nguvu zaidi na 
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kasi zaidi ili kuiwezesha kutoa mchango mkubwa kwenye pato la Taifa kwa 
kuchukua hatua zifuatazo:- 

 
 

(a) Serikali iandae programu kabambe ya kuendeleza sekta ya mifugo na 
ufugaji. Programu hiyo ijumuishe pamoja na mambo mengine masuala ya 
uendelezaji wa maeneo ya malisho, kuchimba na kujenga malambo, 
mabwawa, majosho na huduma za ugani ili hatimaye wafugaji 
waondokane na ufugaji wa kuhamahama. 

 
(b) Benki ya Kilimo itakayoanzishwa iwe pia Benki ya Mifugo ili iweze pia 

kutoa mikopo kwa wasomi wenye nia ya kufuga na kuwawezesha kuingia 
kwa wingi katika ufugaji wa kisasa. 

 
(c) Kuelimisha wafugaji uwiano kati ya idadi ya mifugo na eneo. 

 
(d) Serikali isimamie kwa ufanisi mkubwa mradi wa kopa ng’ombe, lipa 

ng’ombe kama hatua ya kueneza ufugaji wa kisasa wenye tija kubwa. 
 

(e) Kuendeleza elimu kwa Wafugaji ili wajue kuwa mifugo waliyonayo ni mali 
inayoweza kuvunwa katika umri na uzito muafaka unaokidhi mahitaji ya 
soko, ili kuwaondolea umaskini wao badala ya kuridhika na wingi wa 
mifugo iliyo duni na maisha ya kuhamahama. 

 
(f) Uzalishaji wa mitamba upanuliwe kwa kiwango kikubwa kwa Serikali 

kuivutia na kuiwezesha sekta binafsi katika uzalishaji na ufugaji wa kisasa. 
 

(g) Kufufua na kujenga majosho na malambo mapya kwa ajili ya mifugo na 
kuhimiza uogeshaji endelevu. 

 
(h) Kuimarisha utafiti wa mifugo kwa kuboresha na kuhifadhi kosaafu za 

mifugo ya asili ili kuongeza uzalishaji na tija. 
 

(i) Kuimarisha huduma za ugani na mafunzo ya wataalamu na wafugaji. 
 

(j) Kuongeza na kuimarisha vituo vya uzalishaji mbegu bora za mifugo na 
kuhimiza matumizi ya mbegu hizo. 

 
(k) Kuimarisha huduma za afya ya mifugo kwa kudhibiti magonjwa ya mifugo 

hasa ya milipuko na uanzishwaji wa Maeneo Huru kwa Magonjwa ya 
Mifugo. 
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(l) Kuhimiza wafugaji watekeleze kanuni za ufugaji bora na kuingia katika 
ufugaji endelevu wa kisasa na kibiashara unaozingatia hifadhi ya 
mazingira. 

 
(m) Kuhamasisha uanzishaji na uimarishaji wa vikundi vya ushirika wa 

wafugaji. 
 

(n) Kuhamasisha ushirikishwaji wa sekta binafsi katika utoaji wa huduma 
mbalimbali za mifugo. 

 
Mapinduzi ya Uvuvi 
 
39. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi yenye maeneo mengi na makubwa ya 

maji baridi na maji ya bahari yaliyosheheni rasilimali nyingi za uvuvi ambamo 
shughuli za uvuvi hufanyika.  Nchi yetu ina ukanda wa pwani wenye urefu wa 
kilometa 1,424 na upana wa maili za majini zipatazo 200.  Eneo hilo 
limegawanyika katika maji ya Kitaifa yenye upana wa maili  za majini 12 sawa na  
kilometa za mraba 64,000 kwa upande mmoja na upande wa pili ni wa Bahari 
Kuu yenye upana wa maili za majini 188 sawa na kilometa za mraba 223,000. 

 
40. Eneo letu la maji baridi lenye maziwa makubwa 3 na madogo 29 lina jumla ya 

kilometa za mraba 54,277 ambazo zinaweza kutumika kwa uvuvi.  Katika 
maeneo hayo ya maji baridi na maji ya bahari, mwaka 2008 jumla ya tani 
335,024 za samaki zilivuliwa nchini.  Kati ya hizo, tani 324,960 sawa na asilimia 
97 zilivuliwa na wavuvi wadogo wapato 170,038 sawa na wastani  wa tani 1.9 
kwa kila mvuvi  kwa mwaka.  Aidha, tani 10,114 zilizobaki zilivuliwa na meli 
kubwa katika Bahari Kuu.  Sekta ya uvuvi mwaka 2007 ilichangia asilimia 1.6 tu 
kwa pato la Taifa na asilimia ndogo zaidi ya 1.3 mwaka 2008. 

 
41. Kwa kuzingatia ukubwa wa maeneo yetu ya uvuvi na uwingi wa rasilimali za 

uvuvi tulizonazo, Chama Cha Mapinduzi katika kipindi cha Ilani hii ya 2010-2015 
kitazielekeza Serikali kuiendeleza sekta ya uvuvi ili iwe ya kisasa zaidi na iweze 
kuchangia kwa kiwango kikubwa kwenye pato la Taifa kwa kuchukua hatua 
zifuatazo:- 

 
(a) Wizara ianzishe na kuendesha vyuo vyake vya uvuvi ili iweze kuandaa 

wataalam wengi wa sekta ya uvuvi kukidhi mahitaji yote yanayotakiwa 
kwa ajili ya kuboresha uvuvi nchini. 

 
(b) Kuweka ulinzi madhubuti wa bahari zetu dhidi ya wavuvi haramu ikiwa ni 

pamoja na kukamata vyombo vyao vya uvuvi na kuwatoza fidia kwa 
mujibu wa sheria. 
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(c) Kuweka na kutekeleza programu yenye malengo yanayopimika mwaka 
hadi mwaka kuhusu haja ya kuleta mapinduzi ya uvuvi yanayotumia zana 
na maarifa ya kisasa. 

 
(d) Kuimarisha ushirikishwaji wa jamii na wadau katika ulinzi, usimamizi na 

matumizi endelevu ya rasilimali za uvuvi. 
 

(e) Kuimarisha miundombinu ya uvuvi kwa kujenga mialo, masoko ya kisasa, 
vituo vya kutotolea vifaranga vya samaki na maabara. 

 
(f) Kuboresha mazao ya uvuvi kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya soko la ndani 

na nje ya nchi. 
 

(g) Kujenga mazingira ya kuvutia uwekezaji katika sekta ya uvuvi hususan 
ujenzi wa viwanda vya kusindika samaki. 

 
(h) Kuhamasisha wawekezaji wa ndani na wa nje kuwekeza katika uvuvi 

kwenye Bahari Kuu. 
 
 (i) Kuimarisha na kuendeleza uanzishwaji wa maeneo tengefu kwenye 

maziwa makuu hususani Ziwa Victoria, Tanganyika na Nyasa. 
 

(j) Kuhamasisha uimarishaji na uanzishaji wa vikundi vya ushirika wa wavuvi 
na wafugaji wa samaki. 

 
(k) Kuimarisha usimamizi wa mazingira katika maeneo ya uvuvi, ukuzaji wa 

viumbe kwenye maji na maeneo tengefu. 
 

(l) Kuhimiza shughuli mbadala za kiuchumi kwa jamii za wavuvi ili kupunguza 
shinikizo la uvuvi kwenye maji ya asili na maeneo tengefu. 

 
 
Wanyamapori na Misitu  
 
42. Wakati tunapata uhuru mwaka 1961, nchi yetu ilikuwa na misitu mingi ambayo 

hivi sasa imepungua kutokana na ongezeko kubwa la makazi ya watu na 
kupanuka kwa kilimo.  Aidha, kutokana na ukataji ovyo wa misitu na uwindaji 
haramu wa wanyamapori, rasilimali hizo zinaweza kutoweka kwenye uso wa nchi 
yetu na kuleta jangwa kama Taifa halitakuwa makini kiasi cha kutosha katika 
hifadhi ya misitu na wanyamapori. 

 
43. Umuhimu wa wanyamapori na misitu ambao Taifa limeutambua tangu mwanzo 

wa uhuru wetu, sasa unazidi kuongezeka siyo tu katika kuvutia watalii nchini 
lakini pia katika kutunza mazingira yanayotuzunguka ya hewa, udongo na maji ili 
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nchi yetu iweze kutoa mchango wake stahiki katika kupunguza kasi ya 
mabadiliko ya tabianchi ambayo yameikumba sayari dunia tunamoishi. 

 
44. Katika kipindi cha Ilani hii, Chama Cha Mapinduzi kitaitaka Serikali ielekeze nguvu 

zake katika kuhifadhi, kulinda, kuendeleza, kudumisha, kuboresha na kuvuna 
maliasili ya wanyamapori, misitu na nyuki kwa manufaa ya Taifa kwa kuchukua 
hatua zifuatazo:- 

 
(a) Kuongeza msukumo katika kuendeleza ufugaji wa nyuki kwa ajili ya 

kuzalisha asali na nta kibiashara. 
 

(b) Kuweka utaratibu shirikishi wa upandaji miti, uvunaji na udhibiti wa moto.  
Ushirikishaji huo utakuwa wa sekta binafsi, NGOs na vijiji. 

 
(c) Kuwezesha jamii zinazozunguka maeneo ya hifadhi kunufaika na rasilimali 

za wanyamapori na misitu. 
 

(d) Kuboresha miundombinu ndani ya mapori ya akiba, hifadhi za 
wanyamapori na misitu. 

 
(e) Kuendelea kuboresha mazingira ya makazi ya watumishi wanaoishi katika 

mazingira magumu. 
 

Utalii 
 
45. Katika kipindi cha miaka 2005-2010, Serikali chini ya uongozi wa CCM imeitumia 

Bodi ya Utalii kutangaza kwa bidii vivutio vya utalii tulivyonavyo ndani na nje ya 
nchi kwa kuandaa, kuchapisha na kusambaza vipeperushi ambapo jumla ya 
vipeperushi 30,000, nakala 30,000 za filamu, majarida 30,000, DVD 30,000 na 
taarifa 5,000 zilichapishwa na kusambazwa ikiwa ni pamoja na kushiriki katika 
maonyesho 21 nje ya nchi.  Aidha, vituo vya CNN vilitumika kurusha matangazo 
ya utalii wetu kwa miezi sita mfululizo tangu Septemba 2007 hadi Februari 2008. 

 
46. Kutokana na juhudi hizo idadi ya watalii wa ndani iliongezeka kutoka wastani wa 

436,000 mwaka 2005/2006 hadi 639,000 mwaka 2008/2009.  Wakati huo huo 
idadi ya watalii waliotembeleaTanzania kutoka nchi za Asia iliongezeka kutoka  
23,542 mwaka 2006 hadi watalii 26,070 mwaka 2009.  Katika masoko ya zamani, 
idadi ya watalii iliongezeka kutoka 612,754 mwaka 2005 hadi watalii 770,376 
mwaka 2008.  Sekta ya utalii katika kipindi hicho iliingizia Taifa jumla ya dola za 
Marekani bilioni 2.8. 
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47. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii, Chama kitaielekeza Serikali iendelee 
kuitangaza hazina ya utalii tuliyonayo kwa mbinu za kisasa ili kukuza zaidi 
mchango wa utalii kwa pato la Taifa kwa kutekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kujenga Chuo Cha Utalii ili kuimarisha mafunzo ya hoteli na utalii kwa 

lengo la kuongeza wingi na ubora wa watumishi wa huduma hizo. 
 

(b) Kukuza mwamko na kuendesha kampeni za kuwashawishi Watanzania 
kujenga utamaduni wa kutembelea vivutio vya utalii. 

  
(c) Kupanua wigo wa aina za utalii kwa kuendeleza utalii wenye kuhusisha 

utamaduni, mazingira, makumbusho (historia) na michezo kama vile 
golfu. 

 
(d) Kujihusisha kwa ukamilifu katika kutangaza fursa za kitalii zilizomo nchini 

na kuongeza bajeti ya kutangaza utalii ifanane na zile za nchi jirani. 
 

(e) Kufanya juhudi maalumu za kutafuta masoko mapya ya utalii katika nchi 
zinazoinukia kiuchumi kama vile China na nchi nyingine za Asia. 

 
(f) Kuandaa mikakati ya kuziba mianya ya uvujaji wa mapato ya utalii. 

 
(g) Kuhimiza wawekezaji wa ndani na nje kujenga hoteli za kitalii za hadhi ya 

nyota 3 hadi 5. 
 

(h) Kuzitathmini hoteli zilizopo na kuzipanga katika madaraja ya nyota 
zinayostahili.  Wakati huo huo kuhakikisha kuwa hoteli zinakuwa katika 
hali ya unadhifu. 

 
(i) Kuendeleza jitihada za kuhifadhi mazingira katika mbuga za wanyama, 

misitu fukwe, za bahari na maziwa. 
 

(j) Kuwavutia watalii wa nje kwa kuboresha huduma na uzalishaji wa bidhaa 
zenye ubora kwa kutumia teknolojia rahisi na za kisasa ili ziwavutie 
watalii. 

 
(k) Kuhakikisha kuwa kuna usafiri wa uhakika wa ndege ili kuimarisha utalii. 

Mapinduzi ya Viwanda 
 
48. Katika kipindi cha miaka 2005-2010, Sekta ya viwanda ilitarajiwa kukua kufikia 

asilimia 15.  Ukuaji halisi uliongezeka kutoka asilimia 8.5 mwaka 2005/2006 hadi 
asilimia 9.9 mwaka 2008/2009.  Matatizo ya msingi yaliyosababisha ukuaji wa 
sekta ya viwanda kuwa na sura hiyo ni pamoja na haya yafuatayo:- 
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(a) Kukatikakatika mara kwa mara kwa maji na umeme viwandani. 
 

(b) Uwekezaji mdogo kwenye maendeleo ya viwanda, hasa viwanda mama na 
viwanda vya usindikaji wa mazao ya kilimo. 

 
(c) Uduni wa teknolojia zinazotumiwa na wazalishaji. 

 
(d) Udhaifu wa menejimenti na stadi za biashara na masoko. 

 
49. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii ya 2010 – 2015, Chama Cha Mapinduzi 

kitaitaka Serikali iikuze sekta ya viwanda kutoka asilimia 9.9 ya sasa hadi asilimia 
15 mwaka 2015 kwa kuweka mazingira mazuri kwa ajili ya maendeleo endelevu 
ya sekta za viwanda, biashara na masoko kwa kuzingatia mambo yafuatayo:- 

 
(a) Kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi katika uwekezaji na biashara katika 

soko la ushindani. 
 

(b) Kujenga na kuimarisha ujuzi katika biashara na kuweka msukumo zaidi 
katika kutumia fursa za masoko. 

 
(c)  Kujenga mifumo imara ya viwanda, biashara na masoko yenye kuendeleza 

na kukuza mauzo nje.  
 
(d) Kuimarisha kifedha Benki ya Rasilimali Tanzania (TIB) ili kiwe chombo 

madhubuti cha kuchochea mapinduzi ya viwanda nchini kwa kutoa mikopo 
ya muda mrefu na riba nafuu kwa wawekezaji wakubwa, wa kati na 
wadogo nchini kote.  

 
(e) Kuwekeza katika mradi wa makaa ya mawe ya Mchuchuma, Chuma cha 

Liganga na viwanda vya kemikali na mbolea katika Kanda za Maendeleo 
kikiwemo kiwanda cha mbolea aina ya UREA mkoani Mtwara na 
kuwezesha kiwanda cha Minjingu kuzalisha mbolea bora ya NPK na MPR ili 
kufikia lengo lililowekwa.  

 
(f) Kuimarisha uzalishaji mali viwandani kwa kuvifufua na kuviendeleza kwa 

teknolojia ya kisasa viwanda vyote ambavyo viliuzwa huko nyuma na 
kisha kutelekezwa.  

 
(g) Kuboresha vivutio kwa ajili ya uwekezaji kwenye viwanda vitakavyotumia 

malighafi mbalimbali ziliopo nchini vikiwemo viwanda vya nguo, ngozi, 
usindikaji wa matunda, mbogamboga na usanifu wa madini ya vito.  
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(h) Kuendelea kuhamasisha uanzishaji na uimarishaji wa Maeneo Maalumu ya 
Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje (EPZ) na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi 
(SEZ). 

  
(i) Kuendelea kutekeleza mkakati unganishi wa kufufua na kuendeleza 

viwanda vya ngozi. 
  
(j) Kuandaa taarifa kuhusu fursa za uwekezaji katika miradi ya maendeleo ya 

viwanda nchini. 
 
50. Kuhusu viwanda vidogo, Serikali itatekeleza yafuatayo:- 
 

(a) Kuendeleza programu ya Muunganisho wa Ujasiriamali Vijijini kwa kutoa 
ushauri, mafunzo, mitaji na huduma za kiufundi kwa wajasiriamali. 

 
(b) Kuongeza mchango wa viwanda vidogo na biashara ndogo (SMEs) katika 

pato la Taifa kutoka asilimia 33 ya GDP hivi sasa kufikia asilimia 40 mwaka 
2015. 

 
(c) Kuendeleza, kuzalisha na kusambaza teknolojia za kuongeza thamani ya 

mazao kupitia vituo vya SIDO vilivyopo Mbeya, Arusha, Kilimanjaro, Lindi, 
Iringa na Kigoma. 

 
(d) Kutoa elimu na kuwajengea uwezo wakulima wa kusindika mazao kabla ya 

kuyauza kama vile usindikaji wa asali, utengenezaji wa mvinyo, 
utengenezaji wa juisi pamoja na ufungashaji wa bidhaa kwa kutumia 
teknolojia ya TBS. 

 
(e) Kuwaunganisha wajasiriamali wadogo na makampuni makubwa 

yaliyotayari kununua bidhaa zao. 
 
 
 

(f) Kujenga uwezo wa SIDO na kuwatafutia vyanzo vya fedha ili 
kuwawezesha kutoa mafunzo ya usindikaji kwa wajasiriamali wadogo.  
Aidha, Sheria iliyoanzisha SIDO itafanyiwa mapitio ili iendane na mahitaji 
ya uchumi wa sasa. 

 
(g) Kuendeleza miundombinu ya viwanda vidogo na biashara ndogo. 

 
51. Kuhusu biashara, Serikali itatekeleza yafuatayo:- 
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(a) Kuhamasisha matumizi ya fursa za masoko ya ndani, kikanda na 
kimataifa, zikiwemo fursa za masoko ya AGOA, EBA, China, Japan, Canada 
na India ili kukuza biashara ya nje kwa kiwango kikubwa. 

 
(b) Kutoa mafunzo ya kuwajengea uwezo wajasiriamali kuhusu mbinu za 

kuyafikia masoko ya nje. 
 

(c) Kuendelea na majadiliano ya ubia wa kiuchumi kati ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) na Jumuiya ya Ulaya (EU). 

 
(d) Kuendelea na utekelezaji wa uanzishwaji wa Itifaki ya Soko la Pamoja la 

Jumuiya ya Afrika Mashariki na kuendelea kutekeleza Itifaki ya Biashara ya 
Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (SADC). 

 
(e) Kufanya utafiti wa kina juu ya gharama za kufanya biashara nchini kwa 

lengo la kupunguza gharama hizo na kuchochea ukuaji wa biashara. 
 
52. Kuhusu Mapinduzi ya kilimo, Serikali itatekeleza yafuatayo:- 
 

(a) Kuanzisha vituo vitatu vya biashara vya kanda katika mikoa ya Mwanza, 
Mbeya na Arusha. 

 
(b) Kuratibu na kuhamasisha ushiriki wa wajasiriamali wa Tanzania katika 

maonesho ya biashara ya kimataifa ndani na nje ya nchi. 
 

(c) Kufanya utafiti wa masoko na bei ili kupanua wigo wa mahitaji ya masoko 
ya bidhaa zetu. 

  
(d) Kuanzisha programu ya kuwa na utambulisho wa kitaifa kwa bidhaa. 

 
 
 
53. Kuhusu masoko, Serikali itatekeleza yafuatayo:- 
 

(a) Kukamilisha mkakati wa Sera ya Masoko na Bidhaa za Kilimo. 
 

(b) Kuendeleza miundombinu ya masoko ya mikoa na kuanzisha masoko 
katika vituo vya mipakani ili kukuza biashara ya ndani na kikanda. 

 
(c) Kutekeleza mkakati wa kukuza mauzo nje na mpango unganishi wa 

biashara. 
 

(d) Kuendeleza biashara ya ndani ikiwa ni pamoja na kujenga dhana ya 
kutumia bidhaa zilizozalishwa Tanzania (NUNUA BIDHAA ZA TANZANIA). 
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(e) Kuboresha na kupanua wigo wa biashara mtandao katika ngazi ya Wilaya, 

Mkoa hadi Taifa. 
 

(f) Kuwalinda wajasiriamali wa ndani kwa kutoingiza bidhaa mbalimbali 
kutoka nje ambazo zinaua soko la ndani la bidhaa zao, kwa mfano 
samani. 

 
(g) Kupanua matumizi ya simu za viganjani katika kutoa taarifa za bei ya 

mazao na masoko kwa wakati.  Aidha, kuangalia uwezekano wa kuanzisha 
mbao za matangazo katika ngazi ya Wilaya na Mkoa ili kutoa taarifa 
mbalimbali ikiwemo bei na masoko kwa wakati muafaka. 

 
(h) Kuendeleza mchakato wa kuanzisha Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara. 

 
(i) Kuendeleza miundombinu ya masoko na kuanzisha masoko mipakani 

kama vile Karagwe, Kigoma, Holili, Horohoro, Namanga, Sumbawanga, 
Taveta na Tarakea. 

 
(j) Kuendeleza utekelezaji wa Mfuko wa Stakabadhi za Mazao Ghalani. 

 
(k) Kushirikiana na Sekta Binafsi katika kubuni na kutekeleza mikakati ya 

masoko ya ndani, kikanda na kimataifa. 
 

(l) Kuendeleza na kuboresha mfumo wa ukusanyaji, uhifadhi, uchambuzi na 
usambazaji wa taarifa za masoko. 

 
 

(m) Kuboresha mazingira ya kufanya biashara kwa kutekeleza Sheria ya Usajili 
wa Shughuli za Biashara (BRELA). 

 
54. Utekelezaji kamili wa malengo ya sehemu hizi nne za viwanda, biashara, Kilimo 

Kwanza na masoko unahitaji upatikanaji wa mitaji kwa wawekezaji na huduma 
za maji na umeme zisizo katikakatika mara kwa mara.  Serikali itatakiwa 
kukabiliana na changamoto hizo kwa kasi na viwango stahiki.  

 
MADINI 
 
55. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita ya 2005-2010, Chama Cha Mapinduzi 

kiliielekeza Serikali kuchukua hatua zenye lengo la kuharakisha ukuaji wa 
mchango wa Sekta ya Madini kwenye uchumi wa Taifa.  

 
 Baadhi ya mafanikio ambayo yamepatikana kutokana na hatua hizo ni haya 

yafuatayo:- 
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(a) Kukamilika kwa Sera ya Madini ya Mwaka 2009 na kupitishwa kwa Sheria 

ya Madini ya Mwaka 2010. 
 
 (b) Kuanzishwa kwa Wakala wa Ukaguzi wa Madini Tanzania. 
 

(c) Kukamilisha ramani mpya za kisasa za Kijiolojia zinazoonyesha uwepo wa 
madini Tanga, Nachingwea na Liganga. 

 
(d) Kutengwa kwa maeneo ya wachimbaji wadogo katika maeneo ya Kilindi, 

Winzo, Mvomero, Melela, Rwamgaza, Nyarugusu, Maganzo na Merelani. 
 
(e) Mapato ya Serikali kutokana na uchimbaji mkubwa yameongezeka kutoka 

Sh. 457.4 bilioni mwaka 2005 hadi Shilingi 840.0 bilioni mwaka 2008. 
 
(f) Thamani ya madini yanayouzwa nje imeongezeka kutoka dola za Marekani 

727.45 milioni mwaka 2005 hadi dola 1,075.9 milioni mwaka 2008. 
 
(g) Ajira katika uchimbaji mkubwa imeongezeka kutoka wafanyakazi 7,000 

mpaka 13,000. 
 
56. Katika kipindi cha Ilani hii ya 2010 – 2015, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza 

Serikali iendelee kukuza mchango wa sekta ya madini kwenye pato la Taifa kwa 
kuchukua hatua zifuatazo:- 

 
(a) Kuendelea kuliimarisha Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) ili liweze 

kushiriki katika umiliki wa migodi mikubwa na ya kati na katika utoaji 
huduma katika sekta ya madini na litumike kuwaendeleza wachimbaji 
wadogo. 

 
(b) Kuongeza mapato yatokanayo na sekta ya madini kwa kujenga uwezo wa 

Serikali katika usimamizi, uimarishaji wa miundombinu zikiwemo ofisi, 
vitendea kazi, kuongeza na kuwaendeleza wataalamu kwenye sekta ikiwa 
ni pamoja na kuimarisha wakala za Geological Survey of Tanzania (GST) 
na Wakala wa Ukaguzi wa Madini (TMAA). 

 
(c) Kusimamia na kuhamasisha uwekezaji, utafutaji, uchimbaji na uongezaji 

thamani katika madini ili kukuza mchango wa sekta hiyo katika pato la 
Taifa. 

 
(d) Kuwaendeleza wachimbaji wadogo katika utafutaji, uchimbaji, uchenjuaji 

na biashara ya madini, kuwarasimisha, kuwatafutia maeneo, 
kuwawezesha kupata mikopo na mitaji kwa kuanzisha mifuko maalumu, 
kuwapa mafunzo, teknolojia bora na maarifa. Aidha, katika kuhakikisha 
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wachimbaji wadogo wanachangia katika uchumi wa nchi yatawekwa 
mazingira mazuri ya kuwawezesha kuendesha shughuli za madini kwa 
usalama na kutunza mazingira.  

 
(e) Kuendelea kuimarisha ukaguzi wa migodi katika masuala ya usalama, 

utunzaji wa mazingira na afya migodini. 
 

(f) Kujenga uwezo wa utaalamu wa kushiriki kwa ukamilifu katika mikataba 
yote ya madini kwa lengo la kulinda maslahi ya nchi. 

 
(g) Kuandaa soko bora la ndani la kuuzia madini lililowazi ili madini yetu 

yasiuzwe kilanguzi nje ya nchi. 
 

(h) Serikali kuwa na hisa katika uchimbaji mkubwa wa madini. 
 

(i) Kuandaa mkakati wa uchimbaji wa madini ya “uranium” tuliyonayo ili 
yachangie katika modenaizesheni ya uchumi. 

 
(j) Serikali ihakikishe kwamba migodi yote mikubwa inapata huduma zake 

kutoka hapa hapa nchini kama vile vyakula, ulinzi n.k. 
 
(k) Kuongeza uwezo wa kitaalamu kwa Watanzania wanaojishughulisha katika 

Sekta ya Madini. 
 

SURA YA NNE 
 

SEKTA YA MIUNDOMBINU NA HUDUMA ZA KIUCHUMI 
 
 
ARDHI 
 
57. Chama Cha Mapinduzi na Serikali zake kinatambua kwamba ardhi ndiyo rasilimali 

namba moja katika modenaizesheni ya uchumi wa nchi yetu.  Aidha, ardhi 
wanayomiliki wananchi katika familia zao au mtu mmoja mmoja ni mtaji wao wa 
kutegemewa siyo tu kwa kuwapatia ajira ya kudumu kupitia kilimo bali pia 
kupitia ardhi wanaweza kuitumia kama dhamana kupata mikopo katika vyombo 
vya fedha. Kwa kuwa ardhi huwa  haiongezeki lakini matumizi na watumiaji 
wanaongezeka kila siku, ili kuondoa migogoro baina ya watumiaji wa ardhi, upo 
umuhimu wa ardhi yetu yote ipimwe, ipangiwe mipango ya matumizi bora, na 
imilikishwe kwa wananchi.  

 
58. Katika kipindi cha miaka ya 2005-2010, Chama Cha Mapinduzi kiliielekeza Serikali 

kupitia Ilani yake kuanza utekelezaji wa Mkakati wa Kurasimisha Rasilimali na 
Biashara Tanzania (MKURABITA), kwa lengo la kutambua rasmi rasilimali za 
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wanyonge ambazo bado ziko kwenye sekta isiyo rasmi ili zitumike kuwawezesha 
kuwa washiriki kwenye uchumi rasmi wa Taifa. Vile vile kutambua na kupima 
mipaka ya vijiji na kuvipatia Hati za Vijiji (Village Land Certificates), kurahisisha 
upatikanaji wa hatimiliki za ardhi kwa wananchi, kupima na kutayarisha ramani 
za msingi za nchi yetu kwa ajili ya kupanga mipango ya maendeleo. 

 
59. Katika kipindi cha Ilani hii ya miaka ya 2010-2015, Chama kinazitaka Serikali 

kulinda na kuendeleza kwa ari na nguvu zaidi mafanikio ambayo yamepatikana 
kwa kuchukua hatua zifuatazo:- 

 
(a) Kwa kushirikiana na Halmashauri za Wilaya na Miji, kukamilisha kazi ya 

upimaji wa mipaka ya vijiji vipya na kupanga mpango wa matumizi bora 
ya ardhi. Vile vile kuwahamasisha wananchi kuchangia upimaji wa 
mashamba yao na kuwapatia hatimiliki za kimila, pamoja na kujenga 
masjala za ardhi katika ngazi za Wilaya na Vijiji. 

 
(b) Kutekeleza Mpango wa Taifa wa Matumizi ya Ardhi  wenye program 12 

ambazo ni programu ya kuimarisha TUME, Kilimo, Mifugo, Uvuvi, Misitu, 
Wanyamapori, Madini, Nishati, Miundombinu, Rasilimali maji, Utalii na 
Uwanda/Uoto Asili kwa lengo la kukamilisha kazi ya upangaji wa matumizi 
bora ya ardhi nchini. 

 
(c) Kuandaa utaratibu wa kuwawezesha wananchi wasio na ardhi kupatiwa 

ardhi katika maeneo mengine ya nchi. 
 

(d) Kusajili Hatimiliki na Nyaraka za Kisheria 300,000 na kuifanyia 
marekebisho Sheria ya Usajili wa Hati, Sura ya 334 ili kuboresha kazi ya 
usajili wa Hati na Nyaraka mbali mbali.   

 
(e)  Kuimarisha Ofisi ya Ardhi ya Kanda ya Kusini katika Mji wa Mtwara na 

kuanzisha Kanda mpya ya Magharibi itakayokuwa Mjini Tabora na Kanda 
ya Dar es Salaam.   

 
(f) Kuziwezesha Halmashauri za Miji na Wilaya zote nchini kuweka na 

kuutumia mfumo wa kutumia teknolojia ya kompyuta  katika kutoa 
huduma za ardhi kwa kuimarisha na kuboresha utunzaji wa kumbukumbu 
za upimaji ardhi, na kuzibadilisha kutoka mfumo uliopo sasa kuwa wa 
kielektroniki. 

 
(g) Kwa kushirikiana na Halmashauri za Miji na Wilaya kutambua ardhi kwa 

ajili ya kuanzisha Hazina ya Ardhi (Land Bank) kwa ajili ya wawekezaji wa 
ndani na nje ya nchi. 
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(h) Kuzijengea uwezo Halmashauri za Miji na Wilaya ziweze kupima viwanja 
vingi na kuuza kwa wanaohitaji kwa kutumia mfuko wa mzunguko (Plot 
Development Revolving Fund).   

 
(i) Kutoa elimu kwa umma juu ya Sheria za Ardhi, Sheria ya Mipangomiji, 

Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi na sheria zingine zinazohusiana 
na utawala wa ardhi.  

 
(j) Kuzijengea uwezo Halmashauri za Wilaya, Miji na Majiji kuajiri wataalamu 

wa kutosha wa sekta ya ardhi na kununua zana za kisasa za kupima ardhi 
na usanifu wa ramani. 

 
(k) Kuboresha utendaji kazi wa Mabaraza ya Wilaya ya Ardhi na Nyumba 39 

yaliyopo na kuanzisha Mabaraza mapya  50 (wastani wa mabaraza 10 kwa 
kila mwaka) kwenye wilaya zenye migogoro mingi ya ardhi na nyumba. 

 
60. Pamoja na Serikali kutekeleza majukumu ya jumla yaliyoelezwa hapo juu kuhusu 

ardhi, Chama Cha Mapinduzi kitaitaka Serikali kutekeleza mambo yafuatayo 
katika maeneo maalumu:- 

 
 

(a) Nyumba 
 

(i) Kushirikisha Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa 
vya Ujenzi (NHBRA) katika kufanya tafiti mbali mbali za vifaa vya 
ujenzi wa nyumba bora kwa teknolojia rahisi na gharama nafuu na 
kufikisha matokeo ya utafiti huo kwa wananchi. 

 
(ii) Kuzielekeza Serikali za Mitaa kuratibu na kusimamia upatikanaji wa 

ardhi na uendelezaji wa miundombinu ili kuwezesha makampuni ya 
uendelezaji milki na watu binafsi kujenga nyumba na uendelezaji 
wa miji kwa namna bora na endelevu. 

 
(iii) Kuhakikisha kwamba ujenzi wa nyumba na majengo yanayotumiwa 

na umma unazingatia mahitaji maalumu hususan ya watu wenye 
ulemavu. 

 
(iv) Kuhakikisha  kuwa jumla ya nyumba 15,000 (kwa wastani nyumba 

3,000 kila mwaka) zinajengwa na Shirika la Taifa la Nyumba  (NHC) 
kwa kushirikiana na sekta binafsi. 

 
(v) Kuhimiza uanzishwaji wa vyama vya ushirika wa nyumba, na pia 

vikosi vya ujenzi wa nyumba bora na za gharama nafuu katika 
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ngazi za Wilaya na Kata; ili kuwezesha wananchi wa kipato cha 
chini kufaidika na mikopo ya nyumba. 

 
(vi) Kuboresha mazingira ya upatikanaji wa mikopo kwa ajili ya ujenzi 

wa nyumba kwa masharti nafuu, kuwahamasisha wananchi 
kuzielewa Sheria ili wazitumie kupata mikopo ya muda mrefu kwa 
ajili ya kujenga au kununua nyumba na kuhamasisha mabenki na 
vyombo vingine vya fedha kutoa mikopo ya ujenzi wa nyumba ya 
muda mrefu na yenye riba nafuu. 

 
(vii) Kubadili Mfuko wa Mikopo ya Nyumba kwa watumishi wa Serikali 

kuwa Mfuko wa Dhamana ya Mikopo ya nyumba kwa madhumuni 
ya kuwafikia watumishi wote wa umma. 

 
(viii) Kulielekeza Shirika la Nyumba la Taifa kuwa mwendelezaji ardhi 

mkubwa (Master Estate Developer) na kujenga nyumba nyingi kwa 
ajili ya kuuza au kupangisha kwa wananchi wote na hasa watu wa 
kipato cha kati na cha chini. 

 
(ix) Kutunga sheria itakayowataka wote wanaojenga nyumba bora na 

majengo mbalimbali mijini na vijijini kujenga miundombinu ya 
kuvuna na kutumia maji ya mvua. 

 
(x) Kukamilisha utungaji wa Sera ya Taifa ya Nyumba (Housing Policy). 

 
(xi) Kuandaa mpango wa kampeni ya kitaifa katika kila wilaya 

kuhakikisha kuwa wananchi wanajijengea nyumba bora. 
 
(xii) Kuweka mazingira yatakayowezesha ujenzi wa nyumba wa 

gharama nafuu. 
 
(b) Mipango Miji 

 
(i) Kuandaa na kusimamia utekelezaji wa programu ya Taifa ya 

Kurasimisha Makaazi nchini.  Programu hii itakuwa dira ya 
kuboresha makaazi na kukabiliana na tatizo la ujenzi holela nchini.  
Aidha, Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itaendeleza kasi 
ya Urasimishaji wa ardhi na nyumba katika Majiji na Hamashauri za 
Miji na Wilaya na kutoa leseni za makazi. 

 
(ii) Kukasimu kazi za uidhinishaji wa ramani za mipango miji, ramani za 

upimaji ardhi na taarifa za uthamini wa ardhi katika ngazi za 
Kanda, Mikoa na Wilaya ili kazi zote hizo zifanyike katika ngazi za 
chini bila urasimu wowote. 
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(iii) Kuanzisha miji midogo pembezoni mwa miji mikubwa ili kupunguza 

msongamano katikati ya miji yote mikubwa tukianzia na Jiji la Dar 
es Salaam (Satellite Towns). 

 
(iv) Kuanzisha mji wa kisasa wa Kigamboni (Kigamboni New City). 

 
(v) Kushirikiana na Halmashauri za miji na majiji kutekeleza mpango 

wa kuboresha makazi yaliyojengwa kiholela (Slum Improvement 
Programmes). 

 
 
 
 
 

(c) Upimaji na Ramani 
 

(i) Kutekeleza mradi kabambe wa kuweka kituo cha kupokea picha za 
Satellite (Satellite Imagery Receiving Station) kitakachorahisisha 
upimaji wa ardhi yote nchini na pia kitarahisisha utayarishaji wa 
ramani kwa ajili ya matumizi mbalimbali. 

 
(ii) Kukamilisha Sera ya Taifa ya Upimaji na Ramani, kutayarisha 

Sheria ya Upimaji na Ramani, na kuanzisha Mfuko wa kulipa Fidia 
ya Ardhi nchini. 

 
(iii) Kukamilisha upimaji na uwekaji wa alama 600 za mtandao wa 

upimaji nchini, ambazo zitakuwa na wastani wa umbali wa kilomita 
30 kati ya alama moja na nyingine kwa maeneo ya vijijini na 
kilomita 10 kwa maeneo ya Mijini  ili kupunguza gharama za 
upimaji ardhi nchini. 

 
(iv) Kuanza kupima na kutayarisha ramani katika maeneo ya majini 

(baharini na katika maziwa) kwa kushirikiana na mashirika ya 
kimataifa ya Haidrografia.  

 
(v) Kwa kushirikiana na nchi tunazopakana, kuimarisha alama za 

mipaka, na pia kulitafutia ufumbuzi tatizo la mpaka baina yetu na 
nchi ya Malawi katika Ziwa Nyasa.  

 
NISHATI 
 
61. Ujenzi wa msingi wa uchumi wa kisasa wa Taifa linalojitegemea unaotumia kwa 

wingi sayansi na teknolojia katika shughuli za uzalishaji mali na utoaji huduma, 
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unahitaji huduma za umeme na maji zinazotolewa kwa uhakika.  Hivi sasa 
asilimia 90 ya nishati tunayotumia nchini inatokana na tungamotaka (biomass) 
wakati mafuta ya petroli na umeme hutupatia asilimia 10 tu ya mahitaji yetu.  
Upatikanaji huu wa nishati siyo muafaka kwa Mapinduzi ya viwanda 
tunayoyahitaji. 

 
62. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Serikali chini ya uongozi wa Chama Cha 

Mapinduzi imeshughulikia maendeleo ya sekta ya nishati na kupata mafanikio 
makubwa yakiwemo yafuatayo:- 

 
(a) Kukamilika kwa ujenzi wa mradi wa Songo Songo na kuanza kutumia gesi 

asilia katika kuzalisha umeme. 
 
 

(b) Mikoa ya Mtwara na Lindi kupata umeme wa uhakika unaozalishwa kwa 
gesi asilia ya Mnazi Bay. 

 
(c) Kuongezeka kwa uzalishaji umeme nchini kutoka kwenye miradi ya Kihansi 

MW 180, Songas MW 180, Ubungo MW 100 na Tegeta MW 45. 
 

(d) Kukamilika kwa miradi ya upelekaji umeme katika Makao Makuu ya Wilaya 
za Serengeti, Ludewa, Mbinga, Simanjiro, Kilolo, Bahi na Mkinga. 

 
(e) Kukamilika kwa Sheria ya Nishati Vijijini na kuanzishwa kwa Wakala na 

Mfuko wa Nishati Vijijini. 
 

(f) Kuweka mfumo wa mikopo ya muda mrefu kwa waendelezaji wadogo wa 
nishati vijijini. 

 
63. Katika miaka mitano ya utekelezaji wa Ilani ya 2010 – 2015, Chama kitaitaka 

Serikali kuongeza kwa kiwango kikubwa uzalishaji wa nishati ya umeme kutoka 
MW 1051 hadi MW 1722 (sawa na ongezeko la MW 671) na kupunguza ile ya 
tungamotaka kwa kuchukua hatua zifuatazo:- 

 
(a) Kuboresha sera, sheria na kanuni zinazoongoza sekta ya nishati nchini. 

 
(b) Kuunganisha gridi ya Tanzania na gridi za nchi jirani ili kuimarisha 

upatikaji wa umeme nchini. 
 

(c) Kukamilisha upelekaji wa umeme kwenye Mikoa na Wilaya ambako gridi 
ya Taifa haijafika.  Aidha, mkakati kabambe wa kupeleka umeme vijijini 
utaandaliwa na kutekelezwa kwa kumshirikisha Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA). 
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(d) Kuimarisha mfuko wa nishati vijijini kwa kubuni vyanzo vya ziada vya 
kuchangia mfuko huu.  

 
(e) Kuandaa na kutekeleza mpango utakaoipunguzia TANESCO baadhi ya 

majukumu na kuishirikisha sekta binafsi katika kuongeza na kuimarisha 
uzalishaji, usafirishaji na usambazaji wa nishati ya umeme nchini.  
Uzalishaji wa umeme kwa kutumia rasilimaji za maji zilizopo utaendelea 
kuwa moja ya majukumu ya TANESCO. 

 
(e) Kuendeleza na kupanua uzalishaji, usambazaji na matumizi ya gesi asilia; 

na  
 

(f) Kuendeleza utafutaji wa mafuta na gesi asilia nchini. 
 

(g) Kujenga mradi wa umeme wa Kinyerezi wenye uwezo wa MW 240.  
 

(h) Kuendeleza mradi wa umeme wa Kiwira (MW 200) na Mchuchuma (MW 
240), Ngaka (MW 200) vitakavyozalisha umeme unaotokana na makaa ya 
mawe. 

 
(i) Kuanza utekelezaji wa mradi wa kuzalisha umeme (358MW) kwa kutumia 

maji katika bonde la mto Ruhuji. 
 

(j) Kuzalisha umeme (300MW) kutokana na gesi asili ya Mnazi Bay. 
 

(k) Kupanua mitambo ya kusafisha gesi na bomba la kusafirisha gesi kutoka 
Songo Songo hadi Dar es Salaam. 

 
(l) Kutekeleza mradi wa usambazaji wa gesi asili Dar es Salaam kukidhi 

mahitaji ya sekta mbalimbali. 
 

(m) Kufanya tathmini na kujenga mfumo wa kusambaza gesi asilia nchini. 
 

(n) Kuanza mchakato utakaowezesha utekelezaji wa mradi wa kufua umeme 
kwenye vyanzo vya maji katika maporomoko ya Stiegler’s Gorge, Ruhuji, 
Rumakali, Mpango, Nsovwe na Ruvuma. 

 
(o) Kujenga kiwanda cha kusafisha mafuta na bomba la kusafirisha mafuta 

kutoka Dar es Salaam hadi Mwanza (1200 km). 
 

(p) Kuongeza kasi ya uunganishwaji umeme kupitia mifumo nje ya gridi kwa 
kuhamisha matumizi ya nishati jadidifu kama umeme wa jua, upepo na 
tungamotaka kupitia mradi wa TEDAP.  
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(q) Kuandaa programu ya kupunguza matumizi ya umeme hususan viwandani 
na majumbani. 

 
(r) Kufufua na kupanua mitambo ya TPDC ya kusafishia mafuta na 

kuhakikisha kwamba mitambo hiyo inafanya kazi wakati wote. 
 

(s) Kuwa na mpango wa kuhimiza matumizi ya nishati mbadala ya jua, upepo 
na fungamotaka (biogas).  

 
 

(t) Kuanza utekelezaji wa njia Kuu ya Umeme ya Zambia, Tanzania na Kenya 
(ZTK) inayounganisha mitandao ya Umeme ya nchi za Mashariki ya Afrika 
na nchi za Kusini. 

 
(u) Kukamilisha utekelezaji wa mradi wa KV 132 wa Makambako-Songea 

utakaofikisha umeme wa gridi wilaya za Songea, Namtumbo, Mbinga, 
Nyasa na Ludewa. 

 
(v) Kuongeza ushiriki wa sekta binafsi ili iwekeze katika uzalishaji wa nishati 

mbadala kutokana na jua, upepo, biogas na vyanzo vingine kwa kiwango 
kikubwa na kuongeza uwezo wa usambazaji kwa gharama nafuu zaidi kwa 
njia ya ubia wa sekta ya Umeme na Sekta binafsi (PPP). 

 
(w) Kuongeza uwezo wa gridi ya Taifa toka MW 240 hadi MW 400. 
 

 
MIUNDOMBINU 
 
Barabara 
 
 
64.  Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani ya miaka ya 2010 – 2015, Chama 

kitaielekeza Serikali kuyalinda na kuyaendeleza mafanikio kwa kuchukua hatua 
zifuatazo:- 

 
(a)     Kuimarisha Mfuko wa Barabara (Tanzania Road Fund) 

 
         Kuendelea kuimarisha Mfuko wa Barabara kwa kufanya yafuatayo:- 

 
(i) Kubuni na kupanua wigo wa vyanzo vya mfuko wa barabara ili 

kuongeza kiwango cha Mfuko.  
 

(ii) Kuandaa mkakati endelevu wa kukarabati barabara na madaraja nchini 
ili kuinua uhai wa miundombinu hiyo na kupunguza kwa kiwango 
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kikubwa gharama za kuzikarabati.  
 
(b) Kutenga fedha za maendeleo ya barabara za miji ikiwemo Dar es Salaam, 

Arusha na Mwanza na kuangalia uwezekano wa kuunda chombo maalumu 
cha kusimamia na kuendeleza ujenzi wa barabara za mijini. 

 
 
 
(c) Kukamilisha ukarabati wa barabara zote ambao unaendelea na 

ujenzi kwa kiwango cha lami ambao umekwisha anza katika 
Barabara Kuu na Barabara za Mikoa kama ifuatavyo:  

 
• Manyoni – Isuna (Km 54); 
• Kagoma – Biharamulo – Lusahunga (Km 154); 
• Ndundu – Somanga (Km 60); 
• Sumbawanga – Matai – Kasanga (Km 112); 
• Marangu – Tarakea – Rongai – Kamwanga (Km 98); 
• Minjingu – Babati – Singida (Km 222); 
• Korogwe – Handeni (Km 65);  
• Mziha – Turiani – Magole (Km 84.6) 
• Dumila – Kilosa (Km 63) 
• Bariadi – Lamadi (Km 71.8); 
• Mbeya – Chunya – Makongolosi (Km 115); 
• Tanga – Horohoro (Km 65);  
• Masasi – Mangaka (Km 54);  
• Makofia – Msata (km 64); 
• Mwandiga – Manyovu (km 60);  
• Handeni – Mkata (km 54); 
• Kisarawe – Maneromango (Km 54);  
• Njombe – Makete (Km 109). 
• Barabara ya Kilwa/DSM (km 12);  
• Barabara ya Mandela (km 16); 
• Msimba – Ikokoto – Mafinga (Km 219); 
• Arusha – Namanga (Km 105);  
• Chalinze – Segera – Tanga (Km 245); na 
• Isaka – Lusahunga (km 242) 
• Kwasadala-Masama (Km 12.2); 
• KiboshoShine-Kwa Raphael-International School (Km 43); 
• RauMadukani-Mawela-UruNjari  (Km 12.5); 
• KiruaNduoni-Marangu Mtoni (Km 31.5); 
• Kahama Mjini   (Km 5). 

 
(d) Kuanza Ujenzi mpya na ukarabati kwa Kiwango cha Lami Barabara 

Zifuatazo: 
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• Bunda – Kisorya – Nansio (Km 93); 
• Tunduma – Sumbawanga (Km 230);  
• Rujewa – Madibira – Mafinga (Km 151); 
• Babati – Dodoma – Iringa (Km 523); 
• Sumbawanga – Kanyani – Nyakanazi (Km 562); 
• Nata – Fort Ikoma (Km 141); 
• Nzega – Tabora (Km 116); 
• Manyoni – Itigi – Tabora (Km 264); 
• Ipole – Koga – Mpanda (Km 255); 
• Makurunge – Saadani – Pangani - Tanga (Km 178); 
• Matai – Kasesya (Km 65); 
• Mangaka – Mtambaswala (Km 65); 
• Mto wa Mbu – Loliondo – Mugumu – Nata – Makutano (Km 452); 
• Kyaka – Bugene (km 59);  
• Mbinga – Mbamba bay (Km 66); 
• Tunduru – Namtumbo (Km 194);  
• Kamwanga – Sanya Juu (Km 75);  
• Tabora – Urambo (Km 90); 
• Uvinza – Kidahwe (Km 77); 
• Daraja la Malagarasi na barabara zake (Km 48); 
• Uyovu – Bwanga – Biharamuro (Km 112); 
• Kisesa –Usagara  (Km 17); 
• Namtumbo – Songea (Km 70);  
§ Peramiho – Mbinga (Km 78); 
§ Kawawa Jct – Mwenge – Tegeta (Km 17); 
• Segera – Same – Himo (km 261); 
• Makambako – Songea (km 295); 
• Mtwara – Masasi (km 200);  
• Arusha – Moshi – Himo – Holili (km140); 
• Arusha – Minjingu (km 104); 
• Nyanguge – Musoma – Sirari (km 262); na 
• Sanya Juu – Bomang’omba (Km 25). 

 
(e) Kuzifanyia Upembuzi na Usanifu Barabara Zifuatazo:- 

  
• Tabora – Mambali – Bukene – Itobo – Kahama (Km 149); 
• Lupilo – Malinyi – Kilosa kwa Mpepo – Londo – Kitanda (km 396); 
• Ifakara – Mahenge ( Km 67); 
•   Kibondo – Mabamba (km 35); 
• Kolandoto- Lalago - Mwanhuzi -  Matala - Oldeani Jct (km 328); 
• Omugakorongo – Kigarama – Murongo (km 105);  
• Mpemba – Isongole (Tanzania/Malawi) (km 49);  
• Soni – Bumbuli –Dindira – Korogwe (km 74); 
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• Makofia – Mlandizi – Vikumburu (Km 148); 
• Kibaoni – Majimoto – Inyonga  Km 162); 
• Mpanda- Ugala – Kaliua – Ulyankulu – Kahama (km 428); 
• Makongolosi- Rungwa – Mkiwa (km 412); 
• Mtwara – Newala – Masasi (km 209); 
• Handeni – Kiberashi – Kondoa – Singida (Km 460); 
• Kibaha – Mapinga (Km 23); 
• Geita-Bukoli-Kahama  (Km 107); 
• Mbande-Kongwa Jct – Mpwapwa   (Km 50). 

· 
Vivuko 
 
65. Kuandaa utaratibu wa kununua vivuko vipya vyenye uwezo wa kubeba 

tani 50 kila kimoja kwa ajili ya maeneo yafuatayo:- 
 

(a) Msanga Mkuu (Mtwara), 
(b) Rusumo (Kagera),  
(c) Itungi Port – Matema (Kyera) na 
(d) Kilambo (Mtwara) kitakachotoa huduma kati ya Tanzania na 

Msumbiji. 
 

66.   Madaraja 
   

(a) Kuanza ujenzi wa daraja la mto Kilombero na daraja la mto Mwatisi 
katika mkoa wa Morogoro. 
 

(b) Kuanza ujenzi wa daraja la Malagarasi, Kigoma. 
 

(c) Kukamilisha maandalizi na kuanza ujenzi wa Daraja la Kigamboni ili 
kuunganisha Kigamboni na Jiji la Dar es Salaam.  
 

(d) Kuanza ujenzi wa daraja la Nangoo (Mtwara), Sibiti (Singida), Ruhekei 
(Mbinga) na Mbutu (Igunga). 
 

(e) Kuanza usanifu wa daraja la Ruhuhu (Ruvuma). 
 

67.  Usafiri na Uchukuzi 
 

(a) Kuendelea kuiimarisha Kampuni ya Reli Tanzania (TRL) kwa lengo la 
kuipa uwezo wa kutoa huduma bora kwa kusafirisha abiria na mizigo ya 
ndani na nchi jirani. Pia, reli itaendelezwa kama mhimili wa mpango wa 
maendeleo wa eneo la Ukanda wa kati. 
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(b) Kushirikiana na Serikali za Rwanda na Burundi, kuanza ujenzi wa reli 
mpya  kutoka Dar es Salaam kwenda Kigali  (Rwanda) na  Msongati 
(Burundi). 

 
 
 
 

(c) Kuimarisha Mamlaka ya Reli ya Tanzania na Zambia (TAZARA) kwa 
kuboresha miundombinu ya reli na kuendeleza juhudi za kubadilisha 
mfumo wa uendeshaji wa shirika kwa lengo la kuboresha huduma za 
abiria na mizigo. 

 
(d) Kujenga na kuimarisha miundombinu ya Reli na Bandari kwa kukamilisha 

mtandao wa reli na kuunganisha bandari ya Tanga na reli ya Arusha - 
Musoma:- 
 
(i) Ujenzi wa  bandari mpya eneo la Mwambani (Tanga), 
(ii) kuboresha reli ya Tanga – Arusha, 
(iii) kujenga reli mpya kati ya Arusha na Musoma, 
(iv) Kuboresha bandari ya Musoma.  

 
(e) Kuanza  ujenzi wa reli ukanda wa Mtwara kwa kuchukua hatua za 

maandalizi ya mradi wa ujenzi wa reli ya Mtwara – Mchuchuma – Liganga. 
 

(f)  Kuendeleza huduma za uchukuzi kwenye maziwa kwa kuimarisha bandari 
za Kigoma, MbambaBay, Mwanza, Bukoba na Nansio. 

 
(g)  Kuboresha huduma za uchukuzi katika Bandari za Mwambao : 
 

(i) Kupanua bandari ya Dar es Salaam na Mtwara 
(ii)      Kujenga bandari mpya Bagamoyo 
(iii) Kujenga magati katika bandari za Mafia na Lindi. 
 

 (h) Kutekeleza Programu ya Uwekezaji Katika Sekta ya Uchukuzi kwa kuvutia  
wawekezaji binafsi katika uendeshaji wa sekta ya uchukuzi kwa kuzingatia 
Sera ya Sheria ya ushirikishaji wa sekta binafsi (PPP). 

 
(i)  Kuimarisha usafiri wa anga iIi uchangie kwenye pato la Taifa kwa 

kuchukua hatua  zifuatazo: 
 

(i) Kuimarisha na kuboresha kiwanja cha JNIA kwa kujenga jengo jipya 
la  abiria na majengo mengine ya huduma za abiria. 

 
(ii) Kukamilisha na kutekeleza Mpango Kabambe wa Usafiri wa Anga. 
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(iii) Kukamilisha ujenzi wa kiwanja kipya cha Kimataifa cha     ndege 

cha Songwe (Mbeya)  
 

(iv) Kuanza ujenzi wa kiwanja kipya cha Kimataifa cha ndege cha 
Msalato (Dodoma).  

 
(v) Kufanyia upembuzi na usanifu kiwanja cha ndege cha Kimataifa cha 

Bagamoyo. 
 

(vi) Kukamilisha uboreshaji wa viwanja vya ndege vya Mwanza na 
Mtwara. 

 
(vii) Kukamilisha uboreshaji wa viwanja vya ndege vya Mafia, Arusha, 

Mpanda, Sumbawanga Bukoba, Kigoma, Tabora na Shinyanga. 
 

(viii) Kuunda upya Shirika la Ndege la Taifa kwa kushirikisha sekta 
binafsi. 

 
(j) Kupunguza Msongamano wa Magari katika Jiji la Dar es Salaam kwa 

kufanya yafuatayo: 
 
(i) Kujenga barabara za juu (fly overs) kwenye makutano ya barabara  

maeneo ya Ubungo na TAZARA, 
 
(ii) Kupanua mtandao wa barabara za Jiji za Dar es Salaam kwa kujenga 

na kukarabati barabara zifuatazo:- 
 

• Mbezi (Morogoro road)-Malambamawili-Kinyerezi-Banana (Km 
14.0); 

• Tegeta Kibaoni-Wazo-Goba-Mbezi Mwisho (Km 20.0); 
• Tangi Bovu-Goba (Km 9.0); 
• Kimara Baruti-Msewe-Changanyikeni (Km 2.6);  
• Kimara-Kilungule-External Mandela road (Km 9.0); 
• Ubungo Bus Termanial-Mabibo-Kigogo Round about (Km 6.4); 
• Kigogo Round About-Bonde la Msimbazi-Twiga/Msimbazi   Junction 

(Km 2.7); 
• Tabata Dampo-Kigogo- Ubungo Maziwa External (Km 2.25); 
• Old Bagamoyo-Garden Road (Km 9.1); na 
• Jet Corner-Vituka-Devis Corner (Km 6.0). 

 
(iii) Kuanzisha mradi wa mabasi yaendayo kasi (DART). 
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Kuimarisha uwezo wa Utabiri wa Hali ya Hewa 
 

68. Kuimarisha Uwezo wa Utabiri wa Hali ya Hewa Nchini kwa kutekeleza yafuatayo:- 
 
 

(i) Kukamilisha na kutekeleza Sera ya Taifa ya Hali ya Hewa, 
 
(ii) Kuiongezea uwezo Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA) ili iweze kutekeleza 

majukumu yake ipasavyo, 
 
(iii) Kuendelea kutanua mtandao wa rada hadi kufikia rada saba nchi nzima, 
 

(iv) Kuboresha miundomblnu ya kutoa utabiri na mawasiliano katika kituo 
kikuu cha Utabiri wa hali ya hewa, na 

 

(v) Kuboresha mfumo wa kutoa taarifa za hali ya hewa mapema na 
kuhakikisha kuwa taarifa hizo zinafika kwa watumiaji mapema. 

 
Sayansi na Teknolojia  

69. Mapinduzi ya kilimo, ufugaji, uvuvi na viwanda ambayo Taifa linataka yafanyike 
ili tuweze kuleta modenaizesheni ya uchumi wetu, yatawezekana na kasi yake 
itakua kwa njia ya nchi kuwekeza vema katika ujenzi wa msingi imara wa 
maendeleo ya sayansi na teknolojia (building a solid scientific and technical 
base).  Msingi imara wa sayansi na teknolojia katika uhandisi wa chuma na 
madawa (kemikali) utaiwezesha nchi kupanua haraka matumizi ya sayansi na 
teknolojia katika shughuli za uzalishaji mali na utoaji huduma katika sekta 
mbalimbali za uchumi wetu. 

 

70. Katika kipindi hiki ambacho nchi imeamua kwa dhati kujenga uchumi wa kisasa 
na kuutokomeza umaskini, ni lazima sasa tulipatie  kipaumbele cha kwanza suala 
la maendeleo na matumizi ya sayansi na teknolojia ili tuweze kuondokana na 
uchumi ulio nyuma na pia uchumi tegemezi. 

 

71. Hivyo, katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii ya 2010-2015, Chama Cha 
Mapinduzi kitazielekeza Serikali kuweka msisitizo mkubwa katika suala la 
maendeleo  na matumizi ya sayansi na teknolojia kwa kuchukua hatua 
zifuatazo:- 
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(a) Kutenga kila mwaka kiasi kisichopungua asilimia 1.0 ya pato ghafi la Taifa 
(GDP) kwa ajili ya Utafiti, Maendeleo na Maonyesho ya Matokeo ya Utafiti 
(R,D&D). 

 

(b) Kuchukua hatua za makusudi za kuimarisha Tume ya Sayansi na 
Teknolojia ili kiwe chombo kinachowaunganisha watafiti na wagunduzi 
wote nchini ili waweze kukaa kubadilishana uzoefu na kuwa na msukumo 
wa pamoja katika ujenzi wa msingi wa sayansi na teknolojia tunaouhitaji. 

 

(c) Kuishirikisha sekta binafsi katika kuchangia maendeleo na matumizi ya 
sayansi na teknolojia  kwenye  uzalishaji mali na  utoaji wa huduma. 

 

(d) Kuandaa programu mahusus ya wataalamu wa kada mbalimbali kama vile 
za uhandisi, uganga wa binadamu na wanyama, madini, jiolojia na kilimo 
n.k. watakaojaza nafasi ambazo ni muhimu na za lazima katika kuyafikia 
malengo hayo ya dira. 

 

(e) Kufufua, kupanua na kuanzisha viwanda ili kukuza uzalishaji viwandani na 
kuongeza ajira ya wanasayansi. 

 

(f) Kuimarisha shughuli za kuatamia teknolojia (technology incubation) kabla 
ya kuzipeleka sokoni. 

 

(g) Kuandaa mazingira bora ya kusambaza teknolojia kwa watumiaji. 

 

(h) Kutumia vyombo vya habari kutoa taarifa muhimu za sayansi, teknolojia 
na ubunifu katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii nchini. 

 

(i) Kuwatambua wagunduzi wetu na kuwapa rasmi hakimiliki za ugunduzi 
wao. 
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(j) Kuboresha kwa kiwango kikubwa mishahara, marupurupu na mafao ya 
watafiti na wagunduzi wetu. 

Sekta ya Fedha 
 
72. Sekta ya Fedha ndicho kipimo kinachoweza kuonesha viwango vya uchumi wa 

nchi vilivyofikiwa katika vigezo mbalimbali kama vile pato la Taifa, ukuaji wa 
uchumi, mfumko wa bei n.k.  Maendeleo ya haraka katika nyanja hizo 
yanategemea uimara na uwezeshaji wa Sekta ya Fedha. 

 
73. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii ya 2010 - 2015, Chama kitaielekeza 

Serikali kuimarisha Sekta ya Fedha kwa kutekeleza yafuatayo:- 
 

(a) Kuendelea kuwaelimisha wananchi kuhusu umuhimu wa kuweka akiba na 
kutumia huduma za benki katika shughuli zao za kila siku za kifedha. 

 
(b) Kuendelea kupanua huduma za benki ili kuwafikia wananchi wengi zaidi. 
 
(c) Kuendelea kuwahamasisha wananchi ili waone umuhimu wa kujiunga na 

huduma za bima mbalimbali ili zitumike pamoja na mifuko ya hifadhi ya 
jamii katika kukuza uwekezaji katika uchumi. 

 
(d) Kulipatia ufumbuzi wa kudumu suala la riba za mabenki ili kuondoa tofauti 

iliyopo baina ya riba za mikopo na riba za amana na kuhakikisha kwamba 
mikopo ya muda mrefu ina riba ndogo. 

 
  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

SURA YA TANO 
 

SERA YA UWEZESHAJI WA WANANCHI KIUCHUMI 
 
74. Sera yetu ya Msingi ni kwamba wananchi wenyewe wamiliki na kuendesha 

uchumi wa nchi yao.  Lakini ili wananchi wa Tanzania waweze kumiliki uchumi 
lazima wawe na maarifa ya kisasa.  Watanzania walio wengi wanapungukiwa na 
maarifa ya uchumi wa kisasa, hawana mitaji na mazingira ya jamii yenye vikwazo 
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vingi vinavyowafanya washindwe kushiriki katika uchumi wao.  Ndio maana 
ukabuniwa mkakati wa kuwawezesha wananchi kiuchumi ili nao waweze kushiriki 
katika uendeshaji wa uchumi wa kisasa.   

 
75. Kwa kutambua kwamba kila raia wa Tanzania anayo fursa ya kumiliki ardhi na 

kuendesha shughuli za maendeleo pale anapoishi, Chama Cha Mapinduzi 
kinaendelea kutoa wito kwa wananchi kwamba sera ya uwezeshaji itafanikiwa tu 
katika maisha yao kama kila mwenye uwezo wa kufanya kazi atatekeleza mambo 
yafuatayo:- 

 
(a) Kutambua kwa dhati kwamba uwezo wa kufanya kazi alio nao mwananchi 

ni nguvu na mtaji wake namba moja katika kujiletea maendeleo yake pale 
alipo.  Mtaji huu utumike kama sharti la kujikwamua na umaskini. 

 
(b) Kutambua kwamba ardhi, cherehani, mgahawa, duka, mashine ya 

kufyatulia matofali anayomiliki n.k. ni msingi imara wa maendeleo yake na 
kwamba uwezeshaji ni njia ya kumuunga mkono.  Kila mwananchi 
mwenye shughuli halali ya kufanya azame katika kujiletea maendeleo kwa 
kuendeleza shughuli hiyo. 

 
(c) Kukubali kwamba kufanya kazi kwa bidii na kwa maarifa, pamoja na 

kutumia kwa busara mapato yatokanayo na kazi, ni msingi bora wa kuishi 
kwa kujitegemea.  Kazi ni uhai na pia ni chimbuko la mali au utajiri ambao 
mwananchi anauhitaji. 

 
(d) Wananchi ambao wanajishughulisha na kilimo na ufugaji wanatakiwa 

kulima kila zao kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo ili wapate mavuno 
mengi kwa kila eneo wanalolima.  Aidha, anayefuga ng’ombe, mbuzi, 
kondoo na kuku anatakiwa kufanya hivyo kwa kuzingatia kanuni bora za 
ufugaji ili aweze kupata faida kubwa hata kabla ya kupanua shughuli zake. 

 
 
 
76. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii ya 2010-2015, Chama kitaielekeza 

Serikali kuendelea kutekeleza sera ya uwezeshaji wa wananchi kiuchumi kwa 
kuchukua hatua zifuatazo:- 

 
(a) Kufufua kwa nguvu zote elimu yenye manufaa ya watu wazima nchini 

kote ili masomo ya ujasiriamali, uwezeshaji, urasimishaji wa biashara, 
kilimo, ufugaji na uvuvi yaweze kutolewa kwa wananchi wengi.  
Maandalizi kamili yafanyike ili elimu itakayotolewa iweze kuziingiza 
kwenye mfumo rasmi rasilimali na biashara za wanyonge ambazo bado 
ziko nje ya mfumo huo.  Mafunzo hayo yalenge katika kuutokomeza 
umaskini wa wananchi walio wengi. 
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(b) Kuhamasisha uanzishwaji wa ushirika wa kuweka na kukopa (SACCOS na 

VICOBA), wa mazao, ujenzi, uvuvi, biashara na aina nyingine za ushirika ili 
wananchi wengi zaidi wajiunge na ushirika na wawezeshwe kimtaji 
kupanua shughuli zao za uzalishaji mali.  Serikali izingatie kwa ukamilifu 
uzoefu ambao umepatikana katika eneo hili la ushirika na iandae 
wataalam wengi wa ushirika ambao wataajiriwa kuimarisha na kuboresha 
sekta ya ushirika nchini kote. 

 
(c) Kuandaa mpango maalumu utakaowezesha utekelezaji makini wa Mkakati 

wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara Tanzania (MKURABITA) kwa 
kuhakikisha kwamba upatikanaji wa hatimiliki za ardhi, leseni za biashara 
na mikopo ya kupanulia shughuli za wanyonge, unakuwa mwepesi ili 
shughuli za kuinua mapato ya wananchi na kupambana na umaskini 
zisicheleweshwe wala kukwamishwa na taratibu za mikopo. 

 
(d) Kukuza mifuko ya uwezeshaji, kuboresha usimamizi wake na taratibu za 

kutoa mikopo ya riba nafuu ili walengwa wengi zaidi waweze kunufaika 
nayo.  Serikali iunde chombo cha wataalam makini na waaminifu 
watakaokabidhiwa jukumu la kusimamia na kuratibu shughuli hizo nchini 
kote ili ionekane wazi kwamba lengo la uwezeshaji kimitaji linazaa 
matunda yanayoboresha maisha ya wanyonge. 

 
(e) Kuimarisha Benki ya Rasimali Tanzania (TIB) kwa kuongeza mtaji  wake 

kwa kiwango kikubwa ili kuongeza nguvu ya uwekezaji katika  kilimo.  
 

(f) Kuhamasisha wananchi kutumia fursa zinazotokana na kupitishwa kwa 
sheria zifuatazo:- 

 
(i) Sheria ya Mikopo na Karadha inayowawezesha wananchi kupata 

zana bora za kufanyia kazi. 
 
(ii) Sheria ya Dhamana ya Mikopo ya Nyumba inayowawezesha 

wananchi kujenga nyumba bora, na 
 
(iii) Sheria ya Umilikaji wa Sehemu ya Nyumba inayowawezesha 

wananchi kumiliki sehemu ya jengo kwa ajili ya makazi au shughuli 
mbalimbali. 

 
AJIRA NA UWEZESHAJI WA WANANCHI 

 
77. Chama Cha Mapinduzi kinatambua kwamba katika kipindi hiki suala la ajira, na 

hasa ajira ya vijana, limekuwa nyeti.  Hii ni kwa sababu  idadi ya vijana 
wanaofuzu elimu ya msingi, sekondari, vyuo na vyuo vikuu kila mwaka ni kubwa 
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sana.  Idadi hiyo inakuzwa pia na vijana wanaomaliza mafunzo ya JKT.  Vijana 
hawa wote ni nguvu kazi ya Taifa ambayo inaweza kutumika katika kazi na 
shughuli halali za ujenzi wa nchi. 

 
78. Ili kujenga fursa za ajira hasa kwa vijana,  katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani 

ya 2010 – 2015, Chama kitaitaka Serikali ishughulikie mambo yafuatayo:- 
 

(a) Kuimarisha na kupanua mafunzo ya vyuo vya maendeleo ya wananchi ili 
vipokee vijana wengi zaidi na kuwapatia mafunzo ya maarifa ya kisasa 
katika fani za kilimo, biashara, ufundi stadi na ujasiriamali.  

 
(b) Kufanya utafiti wa kina wenye lengo la kuandaa mpango wa muda mrefu 

utakaowashirikisha vijana katika shughuli mbalimbali za kiuchumi ili 
kuwajengea uwezo wa kujitegemea. 

 
(c) Kuimarisha Shirika la Tija la Taifa (NIP) ili kuongeza ufanisi na tija katika 

utekelezaji wa shughuli za uendeshaji wa uchumi nchini. 
 
(d) Serikali kuibua Mpango Kabambe wa kuwawezesha kiuchumi vijana 

wasomi waliotayari kujituma kwa kujiajiri ili watumie nguvu na maarifa 
waliyonayo katika kilimo, ufugaji, uvuvi n.k. wa kisasa.  Mpango huo 
utawawezesha vijana hao kwa:-  

 
(i) Kuwaandalia na kuwapa mafunzo ya ujasiriamali na yanayohusu 

shughuli wanazokusudia kuzifanya; 
 
 (ii) Kuweka utaratibu mwepesi wa kupata mikopo nafuu; 

(iii) Serikali kutenga maeneo makubwa ya ardhi kwa ajili ya mpango wa 
aina hii kwenye maeneo yanayozunguka miji, majiji na kwingineko. 

 
Wafanyakazi 
 
79. Katika kipindi cha 2010-2015,  CCM itaendelea kuwa karibu na wafanyakazi na 

kuhakikisha kuwa Serikali zinayatambua na kuyashughulikia kwa ukamilifu na 
kwa wakati muafaka matatizo yao. Miongoni mwa hatua zitakazochukuliwa na 
Serikali zitakuwa pamoja na hizi zifuatazo:- 

 
(a) Kuendelea kuboresha mishahara ya wafanyakazi kwa kadri hali ya uchumi 

wa nchi utakavyoruhusu. 
 

(b) Kuimarisha na kufanya kaguzi za kazi, ikiwa ni pamoja na masuala ya afya 
na usalama mahali pa kazi. 
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(c) Kusuluhisha na kuamua kwa wakati migogoro yote ya kikazi na kuimarisha 
ushiriki na ushirikishwaji wa wafanyakazi mahali pa kazi. 

 
(d) Kuhakikisha kwamba mishahara ya wataalamu wa ndani na nje wenye sifa 

na kazi zinazofanana wanalipwa mishahara inayolingana. 
  

(e) Serikali kuanzisha mchakato utakaohakikisha kwamba pamoja na 
kuthamini mchango wa kila mfanyakazi na kufanya kazi katika taaluma 
zao na kuziheshimu ni muhimu ione tofauti kubwa iliyopo kati ya malipo 
ya wafanyakazi wa ngazi za juu na wale wa ngazi za chini. 

 
Vijana 
 
80. Chama Cha Mapinduzi kinatambua umuhimu wa vijana ambao ni kundi kubwa la 

nguvukazi. Changamoto zinazowakabili ni pamoja na ukosefu wa ajira, elimu na 
maarifa ya kisasa katika uzalishaji mali, biashara na ujasiriamali.  Katika kipindi 
cha utekelezaji wa Ilani hii Chama kitazihimiza Serikali zake kutekeleza 
yafuatayo:- 
 
(a) Kupanua mafunzo ya VETA yaweze kuchukua vijana wengi zaidi 

wanaofuzu elimu ya msingi ili waandaliwe kujiajiri wenyewe. 
 

(b) Kuwahamasisha vijana kuanzisha miradi ya kiuchumi na kujiunga katika 
vikundi vya ushirika wa kuweka na kukopa (SACCOS) na VICOBA na 
kuziwezesha kimitaji. 

 
(c) Kuwahamasisha vijana kujiunga na vituo vya ufundi stadi ili wapate stadi 

za kuwawezesha kujiajiri wenyewe. 
 

(d) Kuimarisha usimamizi na matumizi ya fedha za Mfuko wa Maendeleo ya 
Wanawake na Vijana katika Halmashauri zote ili uweze kuwanufaisha 
vijana wengi zaidi kupitia SACCOS zao. 

 
(e) Kushirikiana na wadau wengine katika kuimarisha vyama vya vijana vya 

ushirika wa akiba na Mikopo (SACCOS) ili viweze kutoa mikopo yenye 
masharti nafuu kwa vijana.  Umuhimu wa kulipa mikopo kwa wakati 
utasisitizwa. 

 
(f) Kushirikiana na wadau wengine katika kufanya utafiti juu ya maeneo 

mengi ya ajira na kupanua wigo wa harakati za kiuchumi zinazozalisha 
ajira nyingi kama vile kilimo, ufugaji, uvuvi, biashara na viwanda vidogo 
vidogo ili kuongeza fursa za ajira kwa vijana. 
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(g) Kuandaa na kuboresha mikakati na mipango mbalimbali ya malezi na 
makuzi bora kwa vijana yakiwemo mafunzo ya uraia mwema, maadili 
mema na uzalendo kwa nchi yetu. 

 
(h) Kutekeleza mipango endelevu ya kuwaandaa vijana wataalamu katika fani 

mbalimbali za maendeleo.  Mkazo mkubwa wa maandalizi utawekwa 
kwenye ajira binafsi. 

 
(i) Serikali kuandaa mafunzo maalum kwa vijana ya kupenda kufanya kazi na 

kuwa waadilifu ili waweze kuajirika. 
 
(j) Serikali isimamie kikamilifu sheria ya ajira kwa wageni. 

 
(ki) Kuhamasisha ushiriki wa vijana katika ngazi mbalimbali za maamuzi ikiwa 

ni pamoja na kukamilisha uanzishaji wa Baraza la Vijana. 
 
 
Hifadhi ya Jamii 
 
81. Ili kuimarisha na kuendeleza hifadhi ya jamii Chama Cha Mapinduzi katika kipindi 

cha utekelezaji wa ilani hii kitazielekeza Serikali zake kuchukua hatua zifuatazo:- 
 
 (a) Kufanya tathmini ya Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na kurekebisha viwango 

vya mafao vinayotoa ili visipishane mno. 
 
 (b) Kuanzisha na kuimarisha Mamlaka ya Udhibiti na Usimamizi wa Sekta ya 

Hifadhi ya Jamii. 
 

(c) Kuchukua hatua za makusudi za kupanua wigo wa kinga ya Hifadhi ya 
Jamii, ili Watanzania walio wengi waweze kufaidika na huduma za mifuko 
ya jamii. 

 
 (d) Kuelimisha jamii ya wafanyakazi na waajiri juu ya umuhimu wa Hifadhi ya 

Jamii kwa maendeleo ya wafanyakazi na ya nchi kwa ujumla. 
 
 (e) Kuendelea kutumia uwezo wa kifedha uliopo katika kila Shirika la Hifadhi 

ya Jamii, kwa kuwekeza katika miradi mbalimbali ya maendeleo ya nchi. 
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SURA YA SITA 
 

SEKTA YA HUDUMA ZA JAMII 
 

82. Sekta ya huduma za jamii inayojumuisha huduma za elimu, afya na maji ni 
muhimu sana katika maendeleo ya nchi maana ubora wake ni kielelezo cha 
maisha yenye neema yaliyofikiwa.  Aidha, katika kila Taifa la kisasa, ustawi wa 
jamii una sura mbili zinazotegemeana za maendeleo ya vitu kwa upande mmoja 
na maendeleo ya watu kwa upande mwingine.  Huduma za jamii ndiyo 
maendeleo ya watu wenyewe. 

 
83. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii ya 2010 – 2015, Chama Cha Mapinduzi 

kitaitaka Serikali iyalinde mafanikio yaliyopatikana katika kila sekta na 
kuyaendeleza ili wananchi waendelee kufurahia matunda ya uhuru wa nchi yao. 

 
ELIMU:  
 
84. Serikali itachukua hatua za kuboresha, kuimarisha na hata kupanua elimu ya 

Awali hadi ya Chuo Kikuu na kuhakikisha kwamba elimu ya ngazi zote 
itakayotolewa nchini tangu sasa iwe ya ubora utakaowawezesha vijana wetu 
kuchukua nafasi zao stahiki katika Jumuiya ya Afrika Mashariki na dunia kwa 
ujumla.  Hivyo, lengo hilo litafikiwa kwa kuishirikisha sekta binafsi kwa ukamilifu 
katika kutekeleza yafuatayo:- 
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 (a) Elimu ya Awali 
 

(i) Kuhakikisha kwamba kila shule ya msingi ina darasa la Elimu ya 
Awali lenye madawati yanayolingana na hali ya watoto wa elimu 
hiyo. 

 
(ii) Kujenga vyoo kwa ajili ya watoto wa Elimu ya Awali ili wasiingiliane 

na wale wa shule za msingi. 
 

(iii) Kuandaa walimu wengi wa Elimu ya Awali na kuwapanga katika 
shule zinazohusika. 

  
 (b) Elimu ya Msingi  
 

Kusimamia kwa ukamilifu utekekezaji wa Mpango wa Maendeleo ya Elimu 
ya Msingi awamu ya pili (MMEM II – 2007 – 2011) na kuandaa na 
kutekeleza awamu ya tatu (MMEM III):- 

 
(i) Kununua na kusambaza vifaa vya kufundishia na kujifunzia  katika 
shule zote. 

 
(ii) Kuimarisha Vituo vya Walimu (Teacher Resource Centres) katika 

Kanda na Halmashauri zote ili viweze kutoa mafunzo ya walimu 
kazini. 

 
(iii) Kuimarisha utoaji wa mafunzo kwa walimu wa masomo ya Hisabati, 

Kiingereza na Sayansi. 
 

(iv) Kuendelea kuweka msukumo katika uandikishaji wa watoto wote 
wa rika lengwa katika ngazi ya Elimu ya Msingi kufikia asilimia 100 
mwaka 2015. 

 
(v) Kuinua kiwango cha uandikishaji wa watoto wenye ulemavu na 

wenye mahitaji maalumu. 
 

(vi) Kuendelea kuratibu na kusimamia upatikanaji wa maslahi ya 
walimu wa shule za msingi, sekondari, vyuo vya ualimu na 
kuyaboresha ili kuhakikisha kwamba mishahara itolewayo 
inazingatia hali halisi ya maisha na ya soko. 

 
(vii) Kuendelea kuimarisha ukaguzi wa shule na kuhakikisha kuwa kila 

shule inakaguliwa angalau mara moja kwa mwaka na taarifa za 
ukaguzi kufanyiwa kazi. 
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(viii) Kuhakikisha kwamba kila shule ya msingi ina walimu, madawati, 
vitabu vya kiada kwa kila somo vya kutosha.  Uwiano wa mwalimu 
mmoja kwa kila wanafunzi 60 ufanyiwe kazi. 

 
(xv Serikali Kuu ihakikishe kwamba kila Manispaa au Halmashauri ya 

Wilaya inajenga vyoo vya kisasa na vya kutosha katika shule zote 
za msingi ambazo ziko chini yake.  Sekta binafsi ishirikishwe katika 
utekelezaji wa mradi huu. 

 
(x) Kuanzisha mradi kabambe wa ujenzi wa nyumba nyingi za walimu 

wa shule za msingi za vijijini kwa kuwashirikisha wadau wote.  
Utekelezaji uanzie katika Wilaya ambazo zina uhaba mkubwa wa 
nyumba za walimu.  

 
(xi) Kuongeza idadi ya wanafunzi watakaochaguliwa kuendelea na 

elimu ya sekondari kufikia asilimia 100 ifikapo mwaka 2015. 
 

(xii) Kuimarisha uwezo wa watendaji katika usimamizi na menejimenti 
ya programu za elimu katika ngazi zote. 

 
 (c) Elimu ya Sekondari 
 

Kusimamia kwa ukamilifu utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo ya Elimu 
ya Sekondari awamu ya pili (MMES II – 2010 - 2014), kuandaa na 
kutekeleza awamu ya tatu (MMES III):-  

 
(i) Kuendelea kutekeleza azma ya kuwa na angalau shule moja ya 

kidato cha tano na sita kwa kila tarafa. 
 

(ii) Kuongeza idadi ya wanafunzi wa kidato cha 4 kwenda kidato cha 5 
kufikia asilimia 50 ya watoto wanaofaulu ifikapo mwaka 2015. 

 
(iii) Kuendeleza na Kuimarisha mafanikio tuliyofikia katika ujenzi wa 

shule za sekondari kwa kuongeza idadi ya walimu,  kununua vifaa 
vya maabara, vitabu, kuimarisha Maktaba na kukabiliana na jambo 
lolote litakalopunguza ufanisi wa kiwango cha elimu katika shule 
hizo.  

 
(iv) Kuendelea kutekeleza mpango wa kujenga maabara ya Sayansi na 

ya Lugha katika kila Shule ya Sekondari ili kuboresha ufundishaji.  
 

(v) Kuendelea kutekeleza Programu ya kufundishia na kujifunzia kwa 
kutumia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano katika Shule za 
Sekondari. 
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(vi) Kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa masomo ya Sayansi, 

Hisabati na Lugha na kuinua ufaulu wa masomo hayo. 
 

(vii) Kuendelea na mpango wa ujenzi wa nyumba za walimu hasa 
sehemu za vijijini na maeneo magumu kufikika. 

 
(viii) Kuendelea kusimamia na kuimarisha michezo shuleni. 

 
(ix) Kupitia na kuimarisha mitaala ya elimu ya sekondari kulingana na 

mahitaji.  
 

(x) Kusimamia ubora wa miundombinu ya shule za sekondari ili kuleta 
ufanisi katika utoaji wa elimu. 

 
(xi) Kuimarisha uwezo wa watendaji katika usimamizi na menejimenti 

ya programu za elimu katika ngazi zote. 
 

(xii) Kurudisha utaratibu wa kuzipelekea shule vitabu na vifaa ili 
kuhakikisha kwamba shule hazitofautiani katika upatikanaji na 
utumiaji wa vifaa hivyo. 

 
(xiii) Kuimarisha na kuboresha kwa kiwango kikubwa shule za vijana 

wenye vipaji maalumu ili lengo la kuzianzisha liweze kufikiwa kama 
lilivyokusudiwa tangu mwanzo.   

 
(xiv) Katika shule za sekondari, uwiano wa mwalimu mmoja kwa 

wanafunzi 45 uzingatiwe kama hatua ya kuinua ubora wa elimu 
hiyo. 

 
 

(d) Elimu ya Ualimu 
 

Kusimamia kwa ukamilifu utekelezaji wa Mkakati wa Maendeleo na 
Menejimenti ya Ualimu (Teacher Development Management Strategy - 
TDMS) katika utoaji wa mafunzo ya ualimu:- 

 
(i) Kuanzisha mafunzo ya walimu wa shule za msingi watakaoandaliwa 

kufundisha masomo mawili tu ambayo kila mmoja anayamudu ili 
kuinua ubora wa elimu ya msingi. 

 
(ii) Kuandaa na kuendeleza walimu wanaofundisha masomo ya 

Sayansi, Hisabati na Lugha katika Shule za Msingi na Sekondari. 
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(iii) Kuongeza udahili wa wanachuo katika mafunzo ya Ualimu tarajali 
ngazi ya Cheti na Stashahada. 

 
(iv) Kutoa mafunzo kwa walimu kazini ili kuimarisha na kuendeleza 

mbinu za ufundishaji kwa walimu. 
 

(v) Kutoa mafunzo ya TEKNOHAMA katika kufundishia na kujifunzia 
katika Vyuo vya Ualimu. 

 
(vi) Kuendelea kusimamia na kuimarisha michezo katika vyuo vya 

ualimu. 
 

(vii) Kuimarisha miundombinu ya vyuo vya ualimu ili kuleta ufanisi 
katika utoaji wa elimu. 

 
(viii) Kuboresha maabara ya vyuo vya ualimu vyenye mchepuo wa 

sayansi na kuvipatia vifaa na kemikali zinazotakiwa kwa ajili ya 
mafunzo ya vitendo katika vyuo hivyo. 

 
(ix) Kuandaa mitaala wa mafunzo yatakayojumuisha masomo ya 

mapinduzi ya kilimo, ufugaji, uvuvi na viwanda ili kupata 
wataalamu wa kufundisha masomo hayo.  Uandishi wa vitabu vya 
masomo hayo yaende sambamba na maandalizi ya mtaala huo. 

 
(x) Kuimarisha uwezo wa watendaji katika usimamizi na menejimenti 

ya programu za elimu katika ngazi zote. 
 
 (e) Elimu ya Juu 
 

Kusimamia kwa ukamilifu utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo ya Elimu 
ya Juu:- 

 
(i) Kuboresha utaratibu wa utoaji na urejeshwaji wa mikopo kwa 

wanafunzi wa Elimu ya Juu. 
 
(ii) Kupanua wigo wa utoaji wa mikopo ili kila mwanafunzi aliye na sifa 

ya kuingia chuo kikuu apate mkopo. 
 
(iii) Kukarabati, kupanua na kuimarisha miundombinu ya vyuo vikuu na 

vyuo vikuu vishiriki ili iweze kuhimili ongezeko kubwa la wanafunzi 
watakaomaliza elimu ya sekondari. 

 
(iv) Kuongeza udahili wa wanafunzi kwenye vyuo vya elimu ya juu.  
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(v) Kuongeza idadi ya wanafunzi wa kike vyuo vikuu ili ifikie angalau 
asilimia 40 ya wanavyuo wanaodahiliwa kila mwaka. 

 
(vi) Kuandaa wahadhiri wa kutosha na wenye sifa za kufundisha 

kwenye vyuo vya elimu ya juu. 
 

(vii) Kuunganisha vyuo vikuu na taasisi za utafiti kwenye mtandao ili 
kuimarisha utafiti wa pamoja, kupanua elimu kiwango cha uzamili 
na uzamivu. 

 
(viii) Kuratibu na kusimamia utoaji wa Elimu ya Juu iliyo bora na 

kufanyika kwa utafiti ili ziweze kutatua matatizo ya kijamii na 
kiuchumi. 

 
(ix) Kuimarisha mazingira ya utoaji wa Elimu ya Juu na maslahi 

yanayoendana nayo ili wahadhiri wavutiwe kujiunga na kubaki 
katika vyuo vya Elimu ya Juu na Vyuo Vikuu.  

 
(x) Kuimarisha utoaji wa Elimu ya Juu kwa njia ya Masafa na Elimu 

Mtandao. 
 

(xi) Kuimarisha uwezo wa watendaji katika usimamizi na menejimenti 
ya programu za elimu katika ngazi zote. 

 
 (f) Mafunzo ya Ufundi  
 

Kuandaa na kusimamia utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi:- 

 
(i) Kuongeza kasi ya upanuzi wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi 

stadi kwa kushirikisha sekta binafsi. 
 
(ii) Kuanzisha vyuo vya Ufundi Stadi angalau kimoja kwa kila wilaya 

ifikapo mwaka 2015.  
 
(iii) Kuendeleza mafunzo ya ufundi na kada za kati za fani mbalimbali. 
 
(iv) Kuongeza idadi ya wahitimu wa vyuo vya ufundi stadi wenye sifa za 

kuendeleza progamu za elimu ya ufundi kuanzia ngazi ya ufundi 
sanifu hadi ngazi za juu. 

 
(v) Kuendelea kuhamasisha wanafunzi wa kike kujiunga na Elimu ya 

Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi. 
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(vi) Kuimarisha  miundombinu ya Vyuo vya Elimu ya Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi. 

 
(vii) Kuimarisha uwezo wa watendaji katika usimamizi na menejimenti 

ya programu za elimu katika ngazi zote. 
 
 
 
 
 (g) Elimu ya Watu Wazima Yenye Manufaa 
 

(i) Kuandaa na kutekeleza mpango kabambe wa Elimu ya Watu 
Wazima Yenye Manufaa nchini kote. 

  
(ii) Kuimarisha Mipango ya Elimu ya kujiendeleza ikiwa ni pamoja na 

Elimu Masafa na Ana kwa Ana. 
 
(iii) Kuimarisha utoaji wa Elimu Nje ya Mfumo Rasmi kupitia Mpango 

wa Elimu ya Msingi kwa Watoto Walioikosa (MEMKWA) kwa 
kushirikiana na wadau wengine. 

  
(iv) Kuinua ubora wa utoaji elimu ya watu wazima kupitia Mpango wa 

Uwiano Kati ya Elimu ya Watu Wazima na Jamii (MUKEJA).  
 
(v) Kuimarisha uwezo wa watendaji katika usimamizi na menejimenti 

ya programu za elimu katika ngazi zote. 
 
SEKTA YA AFYA 
 
85. Maendeleo ya Taifa letu yataletwa na wananchi wenye afya bora 

inayowawezesha kuzalisha mali na kutoa huduma mbalimbali.  Katika miaka 
mitano ijayo, Serikali itatekeleza na Chama kutoa kipaumbele katika maeneo 
yaliyoainishwa katika MKUKUTA na Malengo ya Milenia kwa kutekeleza 
yafuatayo:- 

 
(a) Kutekeleza Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi (MMAM), ambao 

unazingatia  na kutoa kipaumbele katika maeneo yafuatayo:-  
 

(i) Upatikanaji wa rasilimaliwatu wenye ujuzi na wa kutosha katika 
Sekta ya Afya,  

 
(ii) Uwepo wa miundombinu ya huduma za afya na ustawi wa jamii 

kwa kukarabati na kujenga vituo vya kutolea huduma katika  Afya 
na Ustawi wa Jamii hasa ngazi ya kijiji na kata, 
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(iii) Kuongeza upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitenganishi 

katika vituo vya kutolea huduma; na 
  

(iv) Kuimarisha mfumo wa rufaa toka ngazi ya kijiji hadi Taifa. 
 
(b) Kuimarisha usafiri wa wagonjwa, vifaa vya huduma za afya na ustawi wa 

jamii, njia za mawasiliano ya simu, “redio call na Internet”, katika ngazi 
zote za utoaji wa huduma za afya na ustawi wa jamii, ili kuwezesha 
upatikanaji wa huduma za kawaida za dharura za rufaa, zilizo bora, 
pamoja na upatikanaji wa vifaa vya kuwawezesha watu wenye ulemavu 
kumudu maisha ya kila siku. 

 
(c)   Kuhakikisha vituo vyote vinapata dawa muhimu na vifaa vya teknolojia ya 

kisasa, ya kuchunguza na kutibu magonjwa ili kuboresha utoaji wa 
huduma za kinga, tiba na utengemao. 

 
(d) Kuimarisha nyenzo, vifaa na Mfumo wa ufuatiliaji na ukaguzi wa Huduma 

za Afya  na Ustawi wa Jamii, pamoja na upatikanaji wa Taarifa na 
takwimu za Uendeshaji ikiwemo ufanyaji tathmini na  utafiti, wa huduma 
za Afya na Ustawi wa Jamii. 

 
(e) Kuhakikisha kuwa, huduma za Bima ya Afya zinaboreshwa na kuungana 

na Mfumo wa Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) na Tiba kwa Kadi (TIKA), ili 
ziwafikie Wananchi na kuongeza asilimia za wanachama kutoka 7.7 hadi 
30 ifikapo mwaka 2015. 

 
(f) Kuendeleza jitihada za kujenga uwezo wa ndani wa kutoa huduma ya 

matibabu ili kupunguza idadi ya wagonjwa wanaopelekwa nje ya nchi kwa 
matibabu hususan kwa maradhi ya moyo, figo, mishipa ya fahamu na 
saratani.   

 
(g) Kuboresha huduma za Ustawi wa Jamii, Serikali inatarajia kufanya 

yafuatayo:- 
 

(i) Kutafsiri sheria 3 zifuatazo, Sheria ya Mtoto Na. 21 ya 2009, Sheria 
ya usafirishaji Haramu wa Binadamu ya 2009 na Sheria ya Wenye 
Ulemavu ya 2010. 

 
(ii) Kutengeneza kanuni za utekelezaji wa sheria hizo. 
 
(iii) Kuhuisha miongozo iliyopitwa na wakati ili kuendana na mabadiliko 

ya kiuchumi na kijamii. 
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(iv) Kufanya utambuzi wa watoto walio katika mazingira hatarishi katika 
wilaya 48 ambazo hazijafanya utambuzi. 

 
(v) Kupeleka huduma za ustawi wa jamii kwenye Halmashauri. 
 
(vi) Kutoa mafunzo kwa Maafisa Ustawi wa Jamii kwa ngazi za Shahada 

30, Stashahada 20 na Udaktari 5. 
 
(vii) Kununua magari kwa makazi ya wazee 10 na vyuo 4 vya ufundi 

kwa watu wenye ulemavu. 
 
(viii) Kufufua vyuo 4 vya watu wenye ulemavu na kuvipatia rasilimali 

watu na fedha. 
 

(ix) Kuboresha Chuo cha Walezi wa Kulelea Watoto mchana Kisangara 
na Ilonga ili kutoa Wataalamu ngazi ya Cheti na Diploma. 
 

(x) Kujenga vyuo 2 vya Ustawi wa Jamii na Jengo la Ofisi ya Ustawi wa 
Jamii. 

 
(xi) Kuanza ujenzi wa Chuo Kikuu kipya cha Udaktari pamoja na 

hospitali ya kufundishia katika eneo la  Mloganzila, Dar es Salaam 
ambacho kitakuwa na kitivo cha matibabu ya moyo, saratani na 
mishipa ya fahamu. Aidha, katika Chuo Kikuu cha Dodoma 
kinajengwa Chuo kishiriki cha Udaktari. 

 
(h) Kuimarisha huduma ya matibabu ya wazee nchini kwa kuwapatia 

vitambulisho na kuyatungia sheria matibabu yao ya bure ili waweze 
kutibiwa hivyo katika vituo vyote vya matibabu bila ya usumbufu wowote. 

 
(i) Kuimarisha huduma za mama Wajawazito, Watoto Wachanga na Watoto 

walio chini ya umri wa miaka mitano, ili kuendelea kupunguza idadi ya vifo 
vyao kwa kutoa mafunzo ya huduma ya uzazi wa dharura na kuimarisha 
huduma za “EMOs” katika vituo vyote vya afya nchini. 

 
(j) Kuwajengea uwezo na kuimarisha ujuzi wa watumishi wa Sekta ya Afya 

na Ustawi wa Jamii, katika ngazi zote za kutolea huduma. 
 

(k) Kuvijengea uwezo vituo vinavyotoa huduma za afya na Ustawi wa Jamii 
nchini.  

 
(l) Kuimarisha udhibiti wa magonjwa yanayoambukiza, yasiyoambukiza na 

yale yaliyosahaulika. 
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Sekta ya Maji 
 
86. Kutokana na umuhimu wa Sekta ya Maji kwa maendeleo ya kiuchumi, kijamii na 

hifadhi ya mazingira Chama kitaielekeza Serikali kuendeleza  
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji na kutekeleza yafuatayo:- 
 
(a) Kuongeza upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama kufikia asilimia 

65 vijijini  na mijini asilimia 75 ifikapo mwaka 2015.  
 
(b) Kuandaa na kutekeleza mipango shirikishi ya usimamizi na uendelezaji wa 

rasilimali za maji katika mabonde yote tisa kwa kuimarisha uwezo wa Ofisi 
za Mabonde hayo na  Maabara za Maji.  Mabonde hayo ni ya Mto Pangani, 
Rufiji, Wami/Ruvu, Ruvuma na Bubu; Maziwa ya Victoria, Nyasa na 
Tanganyika na Bonde la Kati (Ziwa Eyasi na Manyara).  

 
(c) Kuendelea kushirikisha kwa ukamilifu nguvu za wananchi katika hatua 

zote za kutoa huduma ya maji ikiwa ni pamoja na kupanga, kujenga, 
kuendesha na kumiliki miradi yenyewe kwa njia ya kueneza Kamati za 
Maji za Vijiji sambamba na kuimarisha mifuko ya maji.  

 
(d) Kuimarisha ushiriki wa Tanzania katika matumizi na usimamizi wa maji 

shirikishi. 
 

(e) Kuimarisha utunzaji  wa vyanzo vya maji na kudhibiti uchafuzi wa 
mazingira. 

 
(f) Kuendeleza utekelezaji wa ujenzi wa malambo na mabwawa mapya, 

kukarabati na kufufua malambo ya zamani ili maji mengi zaidi yaweze 
kupatikana kwa ajili ya matumizi ya wananchi na mifugo. 

 
(g) Kutunga sheria itakayoiwezesha Serikali kuhakikisha kwamba upatikanaji 

wa maji unaongezeka nchini kwa njia ya kila shule, chuo, taasisi, wizara, 
hoteli, kiwanda, kata, vijiji na mtu binafsi atakayejenga nyumba ya kisasa 
mjini au kijijini anajenga miundombinu ya kuvuna na kutumia maji ya 
mvua. 

 
(h) Kutekeleza mradi mkubwa wa kufikisha maji katika miji ya Igunga, Nzega 

hadi Tabora kutoka mkoa wa Shinyanga. 
 
(i) Kuboresha huduma ya maji katika miji mikuu ya mikoa na wilaya kwa 

kukarabati na kujenga miundombinu ya maji safi na majitaka. 
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(j) Kuimarisha na au kuikarabati miradi ya kitaifa ya Wanging’ombe, Maswa, 
Mugango – Kiabakari, Handeni Trunk Main (HTM), Chalinze, Makonde na 
Kahama – Shinyanga ili iwe endelevu. 

 
(k) Kuhakikisha kwamba kila mamlaka ya maji mjini inadhibiti upotevu wa 

maji katika eneo lake lote kwa kukagua na kukarabati mara kwa mara 
miundombinu ya maji ili huduma itolewe kwa gharama nafuu. 

 
 (l) Kujenga uwezo wa kuhudumia miradi ya maji vijijini kwa kutoa mafunzo 

ya wataalamu na mafundi wa maji. 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

SURA YA SABA 
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MAZINGATIO MAALUMU YA ILANI 

KUHUSU ZANZIBAR 
 

Utangulizi 
 
87. Sura hii ya Ilani ya Uchaguzi wa CCM ya mwaka 2010-2015, inatafsiri na 

kuainisha maeneo muhimu ya sera za CCM kwa kuzingatia mazingira maalumu 
ya Zanzibar.  Ushindi wa CCM katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 1995, 2000 na 
2005 kwa upande wa Zanzibar, kimsingi ulitokana na ridhaa ya wananchi baada 
ya kuridhishwa na sera zake zenye kutekelezeka na kuweka mbele maslahi ya 
wananchi, Uhuru wa taifa letu, umoja na mshikamano wa kitaifa na kuongozwa 
na misingi ya usawa, uadilifu, uwazi, na uwajibikaji. 

 
88. Katika kipindi cha mwaka 2005–2010, ambacho ni cha pili na cha mwisho kwa 

Awamu ya Sita ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, yapo mafanikio makubwa 
yaliyopatikana chini ya uongozi mahiri wa Mhe. Dk. Amani Abeid Karume, Rais 
wa Zanzibar na Makamu Mwenyekiti wa CCM Zanzibar. 

 
89. Katika kutekeleza azma yake ya kuwaunganisha wananchi wa Zanzibar pamoja 

na sera zake za umoja, amani na mshikamano CCM imeendelea kuimarisha 
umoja na mshikamano miongoni mwa wananchi wote wa Zanzibar na Tanzania 
kwa jumla.  

 
MAFANIKIO YA UTEKELEZAJI WA ILANI YA CCM YA UCHAGUZI MKUU WA 
MWAKA 2005-2010  
 
90. Chini ya uongozi wa CCM na Rais Karume, Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 

imetekeleza kwa mafanikio makubwa Mwelekeo wa Sera za CCM katika miaka ya 
2000-2010, Dira ya Maendeleo ya Zanzibar (2020), Malengo ya Milenia na Ilani 
ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2005-2010. 

 
91. Katika kipindi hiki, Zanzibar imepiga hatua kubwa katika kuendeleza na 

kuimarisha huduma za kiuchumi na kijamii ikiwemo miundombinu ya barabara, 
bandari, viwanja vya ndege pamoja na huduma za jamii hususan elimu na afya. 
Baadhi ya mafanikio hayo yanajidhihirisha katika sekta zifuatazo:- 

 
 
 
 
 
Uchumi 
 
92. Mafanikio yaliyofikiwa katika kukuza Uchumi ni kama yafuatayo:-  
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(a) Ukuaji wa pato la Taifa umeongezeka kutoka asilimia 4.9 mwaka 2004 na 

kufikia wastani wa asilimia 6.7 mwaka 2009. 
  
(b) Kasi ya mfumko wa bei imeendelea kushuka kutoka asilimia 18.5 mwaka 

2004 na kufikia asilimia 8.9 mwaka 2009.  
 

(c) Pato kwa kila mwananchi limeongezeka kutoka kiwango cha Tshs. 
325,000 mwaka 2004 na kufikia Tshs. 726,000 mwishoni mwa mwaka 
2009. 

 
(d) Nakisi katika mizania ya biashara nayo inaonesha kupungua kutoka 

kiwango cha 115,233.0 milioni mwaka 2004 na kufikia kiwango cha Tshs. 
92,137.5 milioni mwaka 2009. 

 
(e) Ukusanyaji wa mapato ya ndani kwenye Pato la Taifa nao umeongezeka 

kutoka asilimia 13.5 ya mwaka 2004/2005 na kufikia asilimia 18.5 mwaka 
2009/2010. 

 
Sekta za Uzalishaji Mali 
 
Mapinduzi ya Kilimo 
 
93. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Kilimo ni kama yafuatayo:-  
 

(a) Kutekeleza miradi ya jamii inayohusu kilimo, mifugo na utunzaji rasilimali 
za baharini (ASSP/ASDP-L, PADEP na MACEMP). 

 
(b) Kuanzisha Skuli za wakulima (mashamba darasa) ili  kutoa mafunzo ya 

kilimo bora na ufugaji wa kisasa kwa  wakulima. Jumla ya Skuli 186, 
zimeanzishwa kupitia mpango wa ASDP-L Unguja na Pemba. 

 
(c) Kuimarisha miundombinu ya umwagiliaji maji na kutoa mafunzo kwa 

wakulima. Jumla ya hekta 300, visima 6 na pampu 6 zimeimarishwa na 
kuwekwa katika mabonde ya Kibokwa, Bumbwisudi, Mchangani na Cheju. 

 
(d) Kununua  zana za kisasa za kilimo yakiwemo matrekta 27 na matrekta 

madogo “power tillers”  20. 
 

(e) Kufufua kituo cha kuzalisha mbegu bora  za nafaka – Bambi. 
 
(f) Kufanya utafiti wa mbegu bora za mazao ya chakula na kufanikiwa  

kupata mbegu 3 za mpunga (NERICA) na 4 za muhogo (Machui, 
Kizimbani, Mahonda na Kama) zenye sifa na ubora unaohitajika. 
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(g) Kuimarisha vituo vya utafiti na mafunzo na kufanya ukarabati wa  

miundombinu ya utafiti zikiwemo maabara 2, visima 3 vya maji na ujenzi 
wa barabara za ndani katika Kituo cha Kizimbani. 

 
(h) Kuanzisha ujenzi wa Kituo cha Mafunzo ya Usarifu wa Mazao ya wakulima 

huko Kizimbani. 
 

(i) Kuendeleza udhibiti wa wadudu waharibifu wa mazao na kuandaa mpango 
madhubuti wa matumizi ya mbinu za uwiano (Intergrated Pest 
Management). 

 
Mapinduzi ya Ufugaji 
 
94. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Mifugo ni kama yafuatayo:-  

 
(a) Kununua mtambo mpya wa “Liquid Nitrogen” ili kuendeleza kazi ya 

upandishaji ng’ombe kwa sindano na kupata mbegu bora ya ng’ombe wa 
maziwa. 

 
(b) Kuwaendeleza wafugaji wadogo kwa kuwapatia ng’ombe wa maziwa kwa 

njia ya mkopo (kopa ng’ombe ulipe ng’ombe). Zaidi ya wafugaji 400 
walifaidika na mpango huu kupitia Mfuko wa OPEC.  Aidha, wafugaji  
2,373 walipatiwa ng’ombe bora na wafugaji 3,666 walipatiwa  mbuzi wa 
maziwa kwa kupitia mradi wa PADEP. 

 
(c) Kuanzisha vituo vya Huduma za Ufugaji (Farm Service Centres) na 

kuendeleza huduma za kinga na tiba ya mifugo. 
 
Mapinduzi ya Uvuvi na Mazao ya Baharini 
 
95. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Uvuvi na Mazao ya Baharini ni kama 

yafuatayo:-  
 
 (a) Kuwaendeleza wavuvi wadogo wadogo kwa kuwapatia mafunzo ya 

kudhibiti uharibifu wa mazingira ya baharini na kuwapatia vifaa vya kisasa 
vya uvuvi zikiwemo boti na mashine, nyavu, mishipi, madema pamoja na 
majokofu ya kuhifadhia samaki. 

 
(b) Kuanzisha na kutekeleza mradi wa MACEMP pamoja na kuendeleza 

maeneo ya hifadhi ya ukanda wa pwani ya Mnemba-Chwaka, Mkondo wa 
Pemba na kuongeza maeneo mapya ya Tumbatu, Bawe na Menai. 

 



 66

(c) Kuwaendeleza wakulima wa mwani kwa kuwapatia vifaa vya kulima 
mwani. 

 
(d) Kukamilika kwa utafiti wa viumbe hai adimu vya baharini ulioainisha 

kuwepo kwa pomboo 136, aina ya Bottleneck na pomboo 63 aina ya 
Humback. 

Maliasili 

 
96. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Maliasili ni kama yafuatayo:-  

 

(a) Kuwahamasisha wananchi ili kudhibiti matumizi mabaya ya rasilimali 
ikiwemo misitu na bahari pamoja na kusimamia ulinzi na utunzaji wa misitu 
katika maeneo yao. 

 

(b) Kuwaelimisha wananchi juu ya sheria mbalimbali za maliasili na 
kuhamasisha upandaji miti na uhifadhi wa misitu. 

 

(c) Kuendeleza utunzaji wa wanyama pori walio katika hatari ya kutoweka 
kama vile kima punju, popo wa Pemba na paa nunga na kuwatumia kama 
vivutio vya utalii. Idadi ya kima punju wa Jozani imeongezeka kutoka 2,500 
hadi 5,000, kima punju wa msitu wa Masingini nao wameongezeka kutoka 
500 hadi 21,700.  

 

Mazingira 

 
97. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Mazingira ni kama yafuatayo:-  

 

(a) Kuendeleza kazi ya udhibiti wa uchafuzi wa mazingira katika maeneo ya 
kazi, viwanda na mahoteli.  

 

(b) Kufanya mapitio ya miradi ya vitega uchumi na kutoa mapendekezo kwa 
wahusika. Jumla ya taarifa za miradi 107 zilifanyiwa mapitio na maeneo 
485 ya miradi ya vitega yalifanyiwa ukaguzi.  
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Utalii 
 
98. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Utalii ni kama yafuatayo:-  
 

(a) Kutengeneza tovuti kwa lugha ya Kichina ili kuitangaza Zanzibar kwa 
wawekezaji kutoka Jamhuri ya Watu wa China. 

  
(b) Kuziingiza hoteli ndogo hasa zinazomilikiwa na wananchi katika mtandao 

maalumu wa “World Hotel Link” ili kuziwezesha kuingia katika 
mashindano ya soko la kimataifa.  

 
(c) Ushiriki wa Zanzibar katika maonyesho 40 ya Kimataifa katika kuitangaza 

kiutalii na kutoa matangazo katika jarida maalumu la TANZANIA na 
UNESCO.  

 
(d) Kuchapisha jarida la “The Ultimate Indian Ocean Experience” kwa 

lugha za Kiingereza, Kihispania, Kifaransa na Kujerumani pamoja na Jarida 
la vivutio vya Utalii vya Zanzibar kwa lugha ya Kirusi na Kichina.  Harakati 
hizo za utangazaji zimeiwezesha Zanzibar kutembelewa na watalii 670,231 
katika kipindi cha mwaka 2005-2009.  

 
(e) Kuingiza taswira ya Zanzibar katika tiketi za kampuni za boti ziendazo kasi 

za Azam Marine Ltd. na Farst Ferries Ltd. 
 
(f) Kupitishwa kwa Sheria Namba 7 ya Mwaka 2008 ya Chuo cha Maendeleo 

ya Utalii na Sheria Namba 6 ya Mwaka 2009 ya Kamisheni ya Utalii. 
  

(g) Kukamilisha tafiti 4 kubwa juu ya Sekta ya Utalii (Tanzania Tourism Sector 
Survey) zilizopelekea uwekaji wa viwango vya kutoza kodi kwa huduma za 
mahoteli. 

 
(h) Kukamilisha Mpango wa Uendelezaji Utalii wa baharini na Sera ya Utalii 

wa Utamaduni pamoja na kufanyika kwa utafiti wa kuzitambua rasilimali 
za Utalii ambazo hazijatumika ipasavyo kwa lengo la kuongeza idadi ya 
siku kwa watalii na kuondokana na utalii wa msimu. 

 
(i) Kujengwa kwa hoteli 11 za daraja la 5, 11 za daraja la 4 na 12 za daraja 

la 3 ambazo zimeanza kutoa huduma. 
 
 
(j) Kuimarishwa kwa Mitaala ya Chuo cha Maendeleo ya Utalii hadi kufikia 

kiwango cha Diploma katika somo la “Tourism and Hospitality 
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Management” pamoja na kuhitimu kwa jumla ya wanafunzi 891 katika 
ngazi ya cheti na diploma. 

 
(k) Kukamilisha ujenzi wa vituo viwili vya Polisi (Nungwi na Kiwengwa) kwa 

mashirikiano na wawekezaji katika Sekta ya Utalii na ununuzi wa vifaa vya 
mawasiliano (redio calls 10) ili kuimarisha ulinzi na usalama wa watalii na 
mali zao. 

 
Viwanda na  Biashara  
 
99. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Viwanda na Biashara ni haya yafuatayo:- 
  

(a) Kuandaa na kupitisha Sera ya Biashara na Sera ya uendelezaji wa 
biashara/viwanda vidogo vidogo na vya kati (SMEs) na kutafsiriwa katika 
lugha nyepesi. 

  
(b) Kukamilisha Mpango Mkakati wa Usafirishaji wa Bidhaa na kuanza 

utekelezaji wake.  
 

(c) Baraza la Biashara la Zanzibar lenye wajumbe kutoka sekta ya umma na 
sekta binafsi limeundwa na linafanyakazi zake.  

 
(d) Kuwapatia mafunzo wajasiriamali 250 katika fani zifuatazo:- 
  
 (i) Uzalishaji na kuongeza thamani hasa kwa mazao ya Kilimo. 
 
 (ii) Elimu ya ujasiriamali  
 
 (iii) Usindikaji wa mazao ya Kilimo 
 
 (iv) Huduma za maendeleo ya biashara (BDS). 
 

(v) Uzalishaji wa mafuta ya majani ya mikarafuu na utumiaji wa vinu 
vya uzalishaji. 

 
(e) Kujenga vituo viwili vya majaribio vya kukaushia mazao ya kilimo/bahari 

Unguja na Pemba. 
 
(f) Kununua vinu vinane vya kuzalisha mafuta ya majani ya mkarafuu na 

kuvigawa kwa wajasiriamali ambavyo vimetoa ajira kwa watu 2,052. 
 
 
(g) Kuwapatia mafunzo wajasiriamali 60 katika fani zifuatazo:- 
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 (i) Utengenezaji nguo 
 (ii) Ufugaji bora  
 (iii) Maandalizi ya Mpango wa Biashara 
 (iv) Utafutaji masoko 
 (v) Ubora wa bidhaa 
 (vi) Tathmini ya ujasiriamali ( SWAOC analysis). 
  
(h) Kiwanda cha mafuta ya karafuu na makonyo kimefanikiwa kupeleka 

bidhaa zake katika soko la Marekani chini ya utaratibu wa AGOA. 
 
(i) Kituo cha taarifa za biashara kimeendelezwa kwa kupatiwa vifaa na 

kuanzishwa kwa mtandao wa taarifa za biashara (database). 
 
(j) Usafirishaji wa bidhaa umeongezeka kutoka T.Sh. 15.0 bilioni mwaka 

2006 hadi kufikia T.Sh. 30.0 bilioni mwaka 2010 sawa na ongezeko la 
asillimia 100. 

 
(k) Jumla ya tani 32,910 za karafuu zenye thamani ya US$ 99.16 milioni 

zimesafirishwa kwenda nje ya nchi. 
 
(l) Jumla ya vikundi 159 vya wajasiriamali vilishiriki katika maonyesho tofauti 

yakiwemo ya Sabasaba, Juakali na Kilimo. 
 
(m) Jumla ya viwanda vidogo vidogo na vya kati 10 (SMEs) vimeanzishwa au 

kufufuliwa vikiwemo vya maji, vyakula, nguo, mbao, ukamuaji wa mafuta 
na sukari na kutoa ajira kwa wafanyakazi wapatao 2,334. 

 
(n) Jumla ya miradi ya Uwekezaji 192 yenye thamani ya dola 2.2 bilioni 

imeidhinishwa.  Katika miradi hiyo ni Utalii (115), Biashara (17), Viwanda 
(15), Kilimo (6), Mawasiliano (11) na mingineyo 28. 

 
(o) Miundombinu ya maji, umeme, na barabara imefikishwa katika maeneo 

huru ya uchumi ya Fumba na Uwanja wa Ndege ambapo Wawekezaji 
1,010 wameweza kutumia huduma hizo. 

 
(p) Muundo wa Mamlaka ya Uwekezaji umekamilishwa ili kukidhi masharti ya 

Sera na Sheria ya Uwekezaji. 
 
 
  

Vyama vya Ushirika  
 

100. Kusajili SACCOS 313 na vyama  vya Ushirika wa uzalishaji 544 pamoja na kutoa 
mafunzo ya uendeshaji kwa wanachama 13,790.  
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MIUNDOMBINU YA KIUCHUMI 
 
Barabara  

  
101. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Miundombinu ya barabara ni haya 

yafuatayo:- 
 

(a) Mtandao wenye urefu wa kilomita 136.10 za barabara kwa Unguja na Pemba 
umekamilika ambazo ni:-   

 
• Mazizini  - Fumba  Km 18.0 
• Tunguu - Kinyasini  Km 26.8 
• Paje  - Makunduchi  Km 17.3 
• Paje  - Pingwe  Km 16.6 
• Mkwajuni - Nungwi  Km 18.4 
• Pongwe - Matemwe  Km 20.2 
• Donge  - Mkokotoni  Km 12.8 
• Mkoani - Makombeni  Km 6.0 

 
  (b) Mtandao wenye urefu wa kilomita 102.9 za barabara umeanza kujengwa kwa 

upande wa Pemba, barabara hizo ni:-   
 

• Kengeja  - Mtambile – Mwambe Km 9 
• Kenya  - Chambani   Km 3.2 
• Mizingani - Wambaa   Km 10 
• Chanjamjawili- Tundaua   Km 10 
• Chanjaaani - Pujini    Km 5 
• Mtambile - Kangani   Km 6.2 
• Chake  - Wete    Km 30 
• Wete   - Konde    Km 15 
• Wete  - Gando    Km 13 
• Mgagadu - Kiwani    Km 5 

 
(c) Jumla ya kilomita 375.2 za barabara za mjini na vijijini zimefanyiwa 

matengenezo kwa Unguja na Pemba.  
 
 (d) Barabara za Mfenesini – Bumbweni Km. 13.2 na Welezo – Dunga Km. 12.7 

kwa upande wa Unguja ujenzi wake umeaanza. 
Bandari  
 
102. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Miundombinu ya Bandari ni haya 

yafuatayo:- 
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(a) Kukamilisha Mradi wa ujenzi wa gati ya Malindi Unguja, ujenzi wa gati ya 

abiria pamoja na ununuzi wa vifaa vipya vya kubebea makontena (Reach 
Stacker 2 na Terminal Tractor 2).  

 
(b) Kukamilisha ujenzi wa chelezo cha Malindi na kuongeza urefu wake kutoka 

mita 100 hadi mita 140 kuelekea baharini.  
 
(c) Bandari ya Mkoani Pemba imeimarishwa na kutangazwa kuwa ni Mlango 

Mkuu (Entry Point) wa kuingilia meli za kigeni. 
 
(d) Kuifanyia matengenezo gati ya Wete Pemba, na kuongeza urefu wake hadi 

kufikia mita 125 kutoka mita 114; na upana wa mita 6 pamoja na 
kukamilisha ujenzi wa jengo la abiria. 

 
(e) Kukamilisha ujenzi wa ukuta wa kuzuia mmong’onoko wa ardhi ili 

kuimarisha gati ya Wesha-Chake Chake Pemba.  
 
Usafiri wa Baharini 
 
103. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Usafiri wa Baharini ni haya yafuatayo:- 
 

 
(a) Shirika la Meli pamoja na Makampuni Binafsi 8, yameendelea kutoa 

huduma ya  usafiri wa baharini.Makampuni 7 kati ya hayo yanamilikiwa na 
Wazanzibari. 

 
(b) Jumla ya vyombo vya baharini 49, hutoa huduma ya kusafirisha abiria na 

mizigo. Kati ya hivyo 21 ni vya abiria,  25 vya mizigo na 3 vya mafuta. 
Usafiri wa Anga 
 
104. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Usafiri wa Anga ni haya yafuatayo:- 
 

  
(a) Kukamilisha maandalizi na kuanza kutekeleza Mpango Mkuu wa 

Uendelezaji wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Zanzibar.  
 

(b) Matengenezo ya barabara ya kurukia na kutulia ndege (runway) ya 
Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Zanzibar kilicho na urefu wa mita 
3,022 na upana wa mita 45 na ujenzi wa uzio yamekamilika. 

 
(c) Ununuzi wa mtambo mpya wa kuongozea ndege, magari 2 ya kisasa ya 

zimamoto na gari la kufanyia doria za kiwanja umefanyika. 
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(d) Kukifanyia matengenezo kiwanja cha ndege cha Karume-Pemba, na 
kupatiwa gari la zimamoto. 

 
(e) Kukamilika kwa matayarisho yote ikiwa pamoja na mikataba ya ujenzi wa 

jengo jipya la abiria la Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Zanzibar. 
Umeme 
 
105. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Umeme ni haya yafuatayo:- 
 

(a) Kukamilisha kwa rasimu ya Sera ya Nishati. 
 
(b) Kukamilika kwa Sheria na Kanuni za Uanzishwaji wa Shirika la Umeme. 
 
(c)  Kufikisha huduma ya umeme katika vijiji 141, kikiwemo kisiwa kidogo cha 

Kojani Pemba na Uzi Unguja.  
 

(d) Kufikisha huduma ya umeme wa jua katika Kisiwa cha Tumbatu na Uzi 
pamoja na vijiji vya Cheju, Charawe na Matemwe Unguja. 

 
(e) Taaluma ya matumizi ya nishati mbadala imetolewa kwa wananchi wa 

vijiji vya Kiembesambaki, Donge na Bububu.  
 

(f) Kisiwa cha Pemba ambacho kwa muda mrefu kilitumia umeme wa 
“generator” kimeweza kuunganishwa na Gridi ya Taifa na kupata umeme 
wa uhakika kutoka Tanga. Hatua hii imewezesha visiwa vya Unguja na 
Pemba kuwa na umeme wa uhakika wa gridi. 

 
(g) Kazi ya uwekaji wa njia ya pili ya umeme kupitia baharini kutoka Ubungo 

hadi Mtoni chini ya Mradi wa “Millenium Challenge” umewekwa saini. 
 
(h) Kununua magenereta 32 yenye uwezo wa kuzalisha 25 MW kwa ajili ya 

umeme wa akiba.  
 
Ardhi 
 
106. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Ardhi ni haya yafuatayo:- 

 
(a) Kukamilisha maandalizi ya Mpango Mkuu wa Kitaifa wa Matumizi bora ya 

Ardhi. 
 

(b) Kufanya mapitio ya Sheria za Ardhi, ikiwemo  Sheria ya Mahkama ya Ardhi 
(Land Tribunal Act) na Sheria ya Uhaulishaji wa Ardhi (Land Transfer Act)  
ya Mwaka 1994. 
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(c) Kufanya usajili wa ardhi katika eneo la Mji Mkongwe ambapo Viwanja 795 
vimesajiliwa na kupatiwa hati rasmi.  

 
(d) Kuanzisha Mahkama ya Ardhi, ili kutatua migogoro ya ardhi na kupunguza 

msongomano wa kesi za ardhi katika mahkama za kawaida. 
 
(e) Kupima viwanja katika maeneo ya Tunguu, Kiwengwa na Nungwi Unguja, 

Tumbe na Ole-kianga kwa Pemba, kwa ajili ya makaazi bora na kilimo.  
Jumla ya viwanja 4,181 vimepima na kugawiwa kwa wananchi kwa ajili ya 
makazi, vikiwemo viwanja 308 kwa ajili ya shughuli za uwekezaji hususan 
ujenzi wa hoteli za kitalii, viwanda, kilimo na shughuli za kijamii. 

 
  

SEKTA YA HUDUMA ZA JAMII 
 
Elimu 
 
107.  Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Elimu ni haya yafuatayo:- 
  

(a) Sera ya Elimu imepitishwa. Elimu ya lazima sasa ni miaka 12 ambapo 
elimu ya maandalizi ni miaka 2, msingi miaka 6 na sekondari miaka 4. 

 
(b) Uandikishaji wa watoto waliofikia umri wa kuanza darasa la kwanza 

umeongezeka kutoka asilimia 100 mwaka 2005, hadi asilimia 106.8 
mwaka 2010. Mafanikio haya yameiwezesha Zanzibar kuvuka kiwango cha 
lengo la Milenia kabla ya mwaka 2015. 

 
(c) Wananchi wamehamasishwa kuchangia ujenzi wa skuli mpya na kuongeza 

madarasa katika maeneo yao. Jumla ya madarasa 910 yamejengwa  
katika maeneo mbalimbali Unguja na Pemba.  

(d) Ujenzi wa kituo cha Elimu Mbadala kiliyopo Rahaleo Unguja, umekamilika.  
Kituo kimefunguliwa tarehe 6 Juni 2006, na kuanza kutoa mafunzo ya 
kompyuta, uchongaji, upishi na ushoni.  

 
(e) Ujenzi wa kituo cha Mafunzo ya Amali cha Mkokotoni Unguja na Vitongoji 

Pemba, umekamilika. Vituo hivi  vinatoa mafunzo ya   fani za ufundi, 
ufugaji, ushoni, useremala na kilimo. 

 
(f) Ujenzi wa Maktaba Kuu ambao ulisimama kwa kipindi kirefu umekamilika. 

Maktaba hiyo imeanza kutoa huduma. 
 

(g) Mafunzo ya Diploma ya Msingi yamenzishwa katika Vyuo vya Ualimu 
(badala ya cheti). Hatua hii imeimarisha ufundishaji katika ngazi ya Elimu 
ya Msingi na  kutayarisha walimu bora. 
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(h) Vituo vya ualimu vimeimarishwa na kupatiwa vifaa vya kufundishia 

vikiwemo vitabu pamoja na kompyuta, ili viweze kutoa huduma kwa 
walimu kwa ufanisi. 

 
(i) Chuo cha Ufundi cha Karume-Mbweni, kimepandishwa hadhi na kuwa 

“Taasisi ya Karume ya Sayansi na Teknolojia”. 
 

(j) Ujenzi wa majengo mapya ya Chuo Kikuu cha Taifa (SUZA) umeanzishwa 
huko katika eneo la Tunguu mkoa wa Kusini Unguja. 

Afya 

 

108. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Afya ni haya yafuatayo:- 
 

(a) Kuifanyia mapitio Sera ya Dawa (National Drug Policy) na kuanzisha 
Sheria ya Dawa (Pharmaceutical Act)  pamoja na Baraza la Tiba Asili na 
Tiba Mbadala. 

 

(b) Kuimarisha Hospitali kuu ya Mnazi Mmoja kwa kuzifanyia ukarabati 
sehemu muhimu na kuanzisha huduma ya Matibabu ya Haraka (Fast 
Track) pamoja na kuipatia  vifaa vya kisasa (Mashine za X-Ray, CT Scan, 
Fluoroscopy, Ultra Sound, na Echo- Cardiography). 

 
(c) Kuimarisha sehemu ya matibabu ya macho kwa kuifanyia ukarabati na 

kuipatia vifaa vya kisasa (AB Scan, automatic Torometer, Slit Lamp 
Machine, Electronic Operation Microscope na Phaco Emulsification 
Machine). 

 
(d) Kujenga maabara mpya ya damu salama katika eneo la Sebleni Unguja. 

 

(e) Kujenga jengo jipya la huduma kwa waathirika wa UKIMWI  VCT (Gold 
Standard) na kuanza kutoa tiba ya ARV kwa waathirika wa UKIMWI katika 
vituo vya Kivunge, Bububu, Mwembeladu na Alrahma kwa Unguja na 
Chake Chake, Wete na Micheweni kwa Pemba. 
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(f) Kuimarisha huduma za hospitali ya Chake Chake na kuipatia mashine za 
kuchunguza VVU, ECG pamoja na vifaa vya upasuaji. Aidha, hospitali ya 
Wete imepatiwa “Solar Power” pamoja na sehemu ya kuhifadhia damu. 

 

(g) Kuanzisha Mpango Maalumu wa huduma za afya na tiba ya macho, koo, 
pua na masikio vijijini kwa kutumia basi maalumu (mobile theatre). 

 

(h) Kuanzisha chanjo ya kipindupindu katika Shehia ya Mtopepo, Chumbuni 
na Karakana kwa Unguja na Mwambe, Kengeja na Kojani kwa Pemba.  
Jumla ya wananchi 33,898 sawa na asilimia 65.2 ya wakaazi wa Shehia 
hizo wamepatiwa chanjo hiyo.  

 

(i) Kuendeleza mapambano dhidi ya malaria kwa kufukiza dawa ya mbu 
majumbani na kugawa vyandarua vyenye  dawa kwa watoto walio chini ya 
umri wa miaka mitano. Hatua hii imeiwezesha Zanzibar kuudhibiti 
ugonjwa huo kwa kiwango cha asilimia 98. 

 

(j) Kuanzisha Mpango Maalum (Road Map) kwa ajili ya kupunguza idadi ya 
vifo vya akina mama wakati wa kujifungua na vituo vya Afya ya msingi 
vya daraja la pili (PHCU+) kuanza kutoa huduma za uzazi salama.  Vituo 
hivyo ni Fuoni, Jambiani, Muyuni, Uzini, Nungwi, Bumbwini Misufini, 
Tumbatu kwa Unguja na  Bogoa, Pujini Wesha na Makangale kwa Pemba. 

(k) Kuendeleza Kampeni ya chanjo ya surua kwa watoto wenye umri wa miezi 
6 hadi miaka 10 na utoaji wa matone ya Vitamin A kwa watoto wenye 
umri wa kati ya miezi 6-59 kwa kiwango cha asilimia 95%. 

 

(l) Kujenga vituo vipya vya afya 43 vya daraja la kwanza, kuvifanyia 
matengenezo makubwa vituo 10 vya daraja la pili na kuvijenga upya vituo 
11 vya daraja la pili, Unguja na Pemba. 

 

(m) Kukamilisha ujenzi wa Hospitali ya daraja la pili ya Jimbo la Mpendae. 

 

(n) Kupitisha Sheria ya Mdawa ya Kulevya  ili kudhibiti uingizwaji na utumiaji 
wa madawa hayo nchini, na kulinda afya za wananchi hususan vijana.  
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(o) Kukiimarisha Chuo cha Taaluma za Sayansi za Afya Mbweni. Aidha, kwa 
kushirikiana na Chuo Kikuu cha Matansas cha  Cuba, madarasa mawili 
ya madaktari wanafunzi yameanzishwa (darasa la wanafunzi 38 Unguja na 
wanafunzi 13 Pemba). 

Maji 
 
109. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Maji ni haya yafuatayo:- 
 

(a) Kukamilisha maandalizi ya Sera ya Maji inayozingatia dhana ya 
ushirikishwaji wa wananchi katika kuchangia huduma za maji pamoja na 
Sheria ya Maji ya Mwaka 2007.  

 
(b) Kuanzisha Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA). 
 

(c) Kukamilisha Awamu ya Kwanza ya Mradi wa Usambazaji Maji katika mkoa 
wa Mjini Magharibi kwa kuchimba visima 11, kujenga  matangi 4 ya 
kuhifadhia maji na miundombinu mipya ya usambazaji maji. 

 

(d) Kukamilisha Mradi wa Usambazaji Maji Vijijini na kufikisha huduma ya maji 
safi na salama katika kijiji cha Kigongoni, Kilimani Tazari, Kilindi, Dunga, 
Kikungwi, Mfumbwi, Kidimni, Ubago,  Mfenesini, Bumbwini, Kitope, 
Melinne, Welezo, Koani na Dungabweni kwa Unguja. 

 

(e) Kukamilisha Mradi wa Usambazaji Maji Vijijini na kufikisha huduma ya maji 
safi na salama kijiji cha  Pondeani, Gombani, Maziwang’ombe, 
Kiuyumbuyuni, Kwa Pweza, Kwa Bi Mtumwa, Kwale, Michungwani, 
Kiguuni, Shamiani, Kengeja, Mwambe, Mlindo, Mgelema, Mkungu, 
Kijichame Ngwachani, Kiuyu Momongawa, Nyali Shumbamjini,Wete Mjini, 
Bagamoyo, Kiuyu Penjewani, Mtambwe Kaskazini, Mtambwe Kivumoni, 
Ole kianga, Junguni na  Gando kwa Pemba. 

 
(f) Kufikisha huduma maji safi na salama kwa wananchi waishio mijini kwa 

kiwango cha asilimia 75 na wananchi wa vijijini kwa kiwango cha asilimia 
60 Unguja na Pemba.  

 
Makazi 
 
110. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Makazi ni haya yafuatayo:- 
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(a) Kuandaa Sera ya Taifa ya Nyumba, ambayo inazingatia tasnia  ya ujenzi 
na kuanzisha Bodi ya Kusajili Wasanifu, Wahandisi na Wakadiriaji wa 
Majengo na Bodi ya Kusajili Wakandarasi. 

 
(b) Kukamilisha ujenzi wa Nyumba Namba 9 na 10 Michenzani zenye jumla ya 

fleti 166 (24+142) na kuzigawa kwa wananchi wanaostahiki. 
 

(c) Kuanza ujenzi wa nyumba moja ya Maendeleo huko Bambi,  baada ya 
kukwama kwa muda mrefu. 

 
 
 
 
 

MAENEO MENGINE YA KIPAUMBELE 
 

Utamaduni na Michezo 

 
111. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Utamaduni na Michezo ni haya yafuatayo:- 

 
 

(a) Kuifanyia mapitio Sheria ya Baraza la Taifa la Michezo. 
 

(b) Kuajiri  walimu wa kigeni ili kufundisha na kukuza vipaji vya wanamichezo 
hasa wa mipira wa miguu, mpira wa kikapu, riadha na judo. 

 
(c) Kuufanyia matengenezo makubwa uwanja wa Amani na kuimarisha 

miundombinu ya umeme katika uwanja wa Gombani Pemba. 
 

(d) Kuanzisha ujenzi wa kituo cha michezo huko Dole. 
 

(e) Kuandaa na kuendesha Matamasha ya Utamaduni kama vile ZIFF, SAUTI 
YA BUSARA, MKONGWE HAGEWA, MWAKA-KOGWA na “ZANZIBAR MUSIC 
AWARDS”. 

 
(f) Kuvipatia fursa vikundi vya utamaduni hasa ngoma na taarabu asilia, 

kutumbwiza kwenye hoteli mbalimbali  za kitalii, ili kukuza na kuendeleza  
utalii wa kiutamaduni. 

 
Vyombo vya Habari  
 
112. Mafanikio yaliyofikiwa katika Sekta ya Vyombo vya Habari ni haya yafuatayo:- 
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(a) Kuaandaa Sera ya Habari na Utangazaji, Shirika la Magazeti ya Serikali na 
Tume ya Utangazaji. 

 
(b) Kuimarisha Studio za TVZ na Sauti ya Tanzania Zanzibar (STZ) kwa 

kuzipatia mitambo mipya na vifaa vya kisasa. 
  

(c) Kupitisha Sheria ya kuanzisha Chuo cha Uandishi wa Habari  na kuanza 
kutoa mafunzo ya Diploma ya Uandishi wa Habari. 

 
(d) Kuanzisha vituo 4 vya Televisheni na  8 vya Radio vya binafsi. 

 
Majanga na Huduma za Uokozi 
 
113. Mafanikio yaliyofikiwa katika kuimarisha udhibiti wa Majanga na Huduma za 

Uokozi ni haya yafuatayo:- 
 
(a) Kukiimarisha Kikosi cha Zimamoto na Uokozi kwa  mafunzo ya kazi na 

uongozi nje ya nchi (Uingereza, China na India) na vifaa vya kisasa 
zikiwemo gari 12. Kati yake 10 za zimamoto na 2 za kubebea wagonjwa.  

 
(b) Kuanzisha Kitengo cha Taifa cha Maafa na Kamati za Maafa za Mikoa na 

Wilaya. 
 
Demokrasia na Utawala Bora 
 
114. Mafanikio yaliyofikiwa katika kukuza Demokrasi na Utawala Bora ni haya 

yafuatayo:- 
 
(a) Kuridhia Sheria ya Bunge ya Uanzishwaji wa Tume ya Haki za Binadamu 

na Utawala Bora na kuiwezesha Tume hiyo kufanya kazi  zake Zanzibar. 
 

(b) Kuanzisha ujenzi wa ukumbi mpya wa Baraza la Wawakilishi. 
 

(c) Kukamilisha ujenzi wa ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka Zanzibar. 
 

(d) Kuanzisha Kitengo Maalumu cha kupokea malalamiko ya wananchi. 
 

(e) Kuanzisha Kamati ya pamoja ya viongozi wa dini tofauti ili kujenga 
mshikamano miongoni mwa viongozi  na waumini wa dini ya Kiislamu na 
wa dini nyingine. 

 
(f) Kuanzisha kanuni ya adhabu ya kutumikia jamii kwa wahalifu wa makosa 

madogo madogo, ili kupunguza msongamano katika Vyuo vya Mafunzo.  
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Serikali za Mitaa 
 
115. Mafanikio yaliyofikiwa katika kuimarisha Serikali za Mitaa ni haya yafuatayo:- 
 

(a) Kukamilisha ujenzi wa majengo mapya ya ofisi za Mabaraza ya Miji ya 
Chake Chake, Wete, Mkoani pamoja na Halmashauri za Wilaya. 

 
(b) Kukamilisha ujenzi wa soko la Wafanyabiashara wadogo wadogo la 

Saateni-Unguja. 
 

(c) Kukamilisha ujenzi wa mitaro ya maji ya mvua katika Manispaa ya 
Zanzibar. 

 
(d) Serikali Kuu kuendelea kutoa ruzuku kila mwezi kwa Baraza la Manispaa 

ya Zanzibar (Tshs. 100.6 milioni), Baraza la Mji wa Chake, Wete, Mkoani 
(Tshs. 59.25 milioni) na Halmashauri za Wilaya (Tshs. 15.66). 

 
(e) Wananchi wamehamasishwa kushiriki katika ulinzi wa maeneo yao kwa 

njia ya ulinzi wa umma na Polisi Jamii.  Aidha, Kamati za Ulinzi na 
Usalama za kila Shehia zimeundwa. 

 
Vikosi Maalumu vya SMZ 
 
116. Mafanikio yaliyofikiwa katika kuimarisha Vikosi Maalumu vya SMZ ni haya 

yafuatayo:- 
 

(a) Vikosi vyote vya SMZ vimeimarishwa kwa kupatiwa mafunzo ndani na nje 
ya nchi katika fani ya utawala na uongozi, sheria, fedha, mawasiliano ya 
kompyuta, ufundi na afya. 

 
(b) Aidha, vikosi vimeimarishwa kwa kupatiwa zana na vifaa vya kisasa. 

 
KUYAENDELEZA MAKUNDI MBALIMBALI 
 
Watoto 
 
117. Kwa upande wa maendeleo ya watoto mafanikio yafuatayo yamefikiwa:- 
  

(a) Kuandaa Sera ya Uhai, Hifadhi na Maendeleo ya Watoto. 
 

(b) Kuifanyia marekebisho Sheria ya Ajira ili kuwalinda watoto dhidi ya ajira 
mbaya. 
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(c) Kuandaa Mkakati wa Kitaifa wa Kupambana na Ajira Mbaya kwa Watoto 
na kuanzisha Kamati za Kupambana na Ajira Mbaya katika maeneo 
yaliyoathiriwa na tatizo hilo.  Hatua hii imewezesha zaidi ya watoto 1,000 
kuondolewa katika ajira mbaya. 

 
(d) Kuanzisha Sera ya Elimu ambayo inayoanzisha Elimu ya Awali (Elimu ya 

Msingi) ya miaka 6 na umri wa watoto kuanza darasa la kwanza ni miaka 
6 badala ya miaka 7. 

 
(e) Huduma za chanjo ya surua kwa watoto wanaoanzia umri wa mia 6 hadi 

miaka 10 na kiwango cha utoaji wa matone ya Vitamin A kwa watoto 
wenye umri wa kati ya miezi 6–59  nacho kimefikia  asilimia 95. 

 
(f) Kuanzisha mradi wa ujenzi wa Nyumba ya Watoto yatima Mazizini Unguja. 

Vijana 
 
118. Kwa upande wa maendeleo ya Vijana mafanikio yafuatayo yamefikiwa:- 
  
 

(a) Kuandaa Sera ya Maendeleo ya Vijana ya mwaka 2005, Sera ya Ajira 
pamoja na Sheria ya Kazi, ambayo inatoa mwongozo kwa vijana 
kuunganisha nguvu zao na kuanzisha vikundi vya uzalishaji mali ili kuweza 
kujiajiri wenyewe. 

 
(b) Kutoa mafunzo ya ujasiriamali ndani na nje ya nchi pamoja na kupatiwa 

vijana fursa ya  kushiriki katika maonyesho ya Kimataifa yanayohusu 
biashara na kilimo. 

 
(c) Kutenga maeneo maluumu kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya mafunzo ya 

ujasiriamali kama vile ushonaji, kilimo, uvuvi, useremala na utalii.  
 
Wanawake 
 
119. Kwa upande wa maendeleo ya Wanawake mafanikio yafuatayo yamefikiwa:- 
  

(a) Serikali imeendelea kupiga vita mila na desturi zinazowabagua wanawake 
pamoja na kusimamia Sheria na Mikataba ya Kimataifa inayohusu ustawi 
wa wanawake kwa kuifanyia marekebisho Sheria Namba 4 ya Mwaka 
1995 ya kuwalinda wari, wajane na vizuka.  Lengo la Sheria hiyo ni 
kulinda haki zao. 

 
(b) Kuwapatia mafunzo Waratibu wa Maendeleo ya Wanawake na Watoto wa 

Wilaya  yanayohusu sheria, haki za binadamu, mkataba wa kimataifa wa 
kuondoa aina zote za ubaguzi dhidi ya wanawake na UKIMWI. 
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(c) Vikundi mbalimbali vya wanawake vimepatiwa mikopo kupitia Mifuko ya 

Uwezeshaji wa Wananchi Kiuchumi pamoja na mafunzo ya ujasiriamali. 
 
CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA  
 
120. Mbali na mafanikio makubwa ya kiuchumi na kijamii, uchumi wa Zanzibar ulipata 

pigo kutokana na kuchakaa kwa njia ya umeme chini ya bahari inayounganisha 
Zanzibar na gridi ya Taifa kutoka Tanzania Bara na kusababisha kukatika kwa 
umeme mwezi Machi, mwaka 2008 na mwezi Novemba 2009.  Aidha, ukame na 
hali ya kudorora kwa uchumi wa dunia mwanzoni mwa mwaka 2009 ni miongoni 
mwa changamoto kubwa zilizojitokeza katika kipindi hiki na kudhoofisha uwezo 
wa Serikali katika kuendeleza huduma muhimu za kiuchumi na kijamii kwa 
wananchi. 

 
 
MALENGO YA ILANI YA CCM KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 
2010-2015 
 
121. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) CCM ikipata ridhaa ya 

wananchi itaiongoza Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na kuhakikisha kwamba, 
inatekeleza kikamilifu malengo  ya Ilani hii na  kuaandaa mipango mbalimbali ya 
maendeleo kwa kuzingatia Mwelekeo wa Sera za CCM katika miaka ya 2010 hadi 
2020, Malengo ya Maendeleo ya Milenia, Dira ya Maendeleo ya Zanzibar (2020) 
na Awamu ya Tatu ya Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini 
Zanzibar (MKUZA). 

 
SEKTA YA KIUCHUMI 
 
Kukuza Uchumi 
 
122. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015), CCM itahakikisha kwamba 

Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, inaendeleza mafanikio yote ya kiuchumi 
yaliyofikiwa hadi sasa zikiwemo Sera na Sheria za Uwekezaji, ili kuchochea kasi 
ya uwekezaji na ujenzi wa msingi wa uchumi endelevu unaokua na kuendeshwa 
kwa nguvu ya soko na kutekeleza hatua zifuatazo:- 

 
(a) Kujenga mazingira yatakayowezesha uchumi wa Zanzibar kufikia kiwango 

cha ukuaji wa asilimia 10, mfumko wa bei kufikia kiwango cha chini cha 
asilimia 7 na pato la kila mwananchi kuongezeka kutoka Tsh. 726,000/= 
za sasa hadi Tsh. 884,000/= ifikapo mwaka 2015. 

 

(b) Kuimarisha udhibiti wa mapato na matumizi ya Serikali, kuziba mianya ya 
uvujaji wa mapato ya Serikali na kuongeza kiwango cha ukusanyaji wa 
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mapato ya ndani kwa uwiano wa asilimia 22 ya pato la taifa na kushusha 
kiwango cha nakisi ya Bajeti ya Serikali kutoka uwiano wa asilimia 9.2 ya 
pato la taifa (mwaka 2007/2008) na kufikia asilimia 8.0 ifikapo mwaka 
2014/2015. 

  
(c) Kusimamia utekelezaji wa sheria za fedha ikiwemo Sheria ya Kodi na 

Makampuni na kuimarisha miundombinu ya kiuchumi. 
 

(d) Kuendeleza juhudi za kuimarisha maeneo huru ya kiuchumi ya Fumba na 
Micheweni pamoja na Bandari huru. 

 
123. Kuendeleza jitihada za kuimarisha sekta binafsi ili kuongeza mchango wake 

katika uwekezaji kutoka asilimia 45 mwaka 2009 hadi asilimia 75 mwaka 2015. 
Hatua zifuatazo zitatekelezwa:- 

 
(a) Kufanya mapitio ya sheria na kanuni za biashara ili kuimarisha uwazi, 

kupunguza urasimu na vikwazo katika biashara ukiwemo mlolongo wa 
Leseni na Mamlaka za kodi. 

 
(b) Kuwa na uwakilishi wa sekta binafsi kwenye vikao vya  baadhi ya Bodi za 

Mashirika na Taasisi za Serikali zenye kutoa huduma za kiuchumi na 
kupanga kodi mbalimbali za biashara, ili kujenga mahusiano mema, kuleta 
ufanisi na tija katika makusanyo ya kodi na kukuza uchumi wa nchi kwa 
ujumla. 

 
(c) Kuandaa mazingira bora ya kiuchumi yatakayoweza kuvishawishi vyombo 

vya fedha kutoa mikopo yenye masharti na riba nafuu kwa wawekezaji wa 
ndani. 

 
(d) Kuendeleza utekelezaji wa Mkakati wa Kukuza Uchumi (Zanzibar Growth 

Strategy), Awamu ya Tatu ya Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza 
Umasikini Zanzibar (MKUZA) pamoja na kutekeleza mageuzi ya kiuchumi 
hususan sera ya Fedha, Kilimo, Viwanda vidogo na Biashara. 

 
Kupambana na Umasikini 
 
124. Mwelekeo wa Sera za CCM katika miaka ya 2010-2020 unabainisha kuwa, 

mkakatia wa kuwawezesha wananchi kiuchumi umelenga katika kuhakikisha 
kwamba wananchi wenyewe wanamiliki na kuendesha uchumi wa nchi yetu ama 
mmoja mmoja kwa kupitia vyama vyao huru vya ushirika wa aina mbalimbali au 
kwa kupitia makampuni ya wananchi ya ubia ambamo maelfu ya wananchi 
watanunua hisa na kwa kupitia umilikaji wa dola kwa mashirika yote 
yatakayoendelea kuwa mikononi mwake.  
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125. Kwa kutambua kwamba, wananchi walio wengi bado ni masikini na wanakabiliwa 
na tatizo la ukosefu wa maarifa, ujuzi na mitaji katika kilimo, biashara na 
ujasiriamali hali ambayo ni kizuizi cha maisha bora na mapambano dhidi ya 
umasikini, CCM itaielekeza Serikali (SMZ) kuendeleza jitihada za kuwawezesha 
wananchi kiuchumi kwa kutekeleza yafuatayo:-  

  
(a) Kuendeleza mafunzo na elimu ya ujasiriamali kwa wananchi na 

kuhamasisha matumizi ya kanuni za kilimo bora na Sayansi na Teknolojia 
rahisi katika uzalishaji mali. 

 
(b) Kuendeleza utekelezaji wa Awamu ya Tatu ya Mkakati wa Kukuza Uchumi 

na Kupunguza Umasikini Zanzibar (MKUZA). 
 

(c) Kuimarisha Mifuko ya Uwezeshaji wa Wananchi Kiuchumi ili  kukuza 
uwezo wake wa kutoa mikopo kwa wananchi na kuwawezesha kutumia 
fursa zilizopo katika maeneo wanayoishi ili kujiendeleza kiuchumi. 

 
(d) Kuendelea kuunga mkono juhudi za uanzishwaji wa vikundi vya ushirika 

na SACCOS hasa kwa vijana na akina mama.  
(e) Kuyaendeleza maeneo maalumu ya kufanyia shughuli za biashara ndogo 

ndogo hasa mijini na kuimarisha mfumo na taratibu za utoaji wa leseni za 
biashara wenye kuzingatia usafi wa miji na hifadhi ya mazingira. 

 
(f) Kutilia mkazo dhana ya kujitegemea kwa kuzitambua rasilimali na biashara 

za wanyonge ambazo ziko kwenye sekta isiyo rasmi ili waweze 
kuziendeleza kuboresha maisha yao. 

 
KUHUSU SEKTA ZA UZALISHAJI MALI 
 
Mapinduzi ya Kilimo  
 
126. Sekta ya kilimo ina mchango mkubwa katika kukuza uchumi na maendeleo ya 

Zanzibar. Kilimo ndio chanzo kikuu cha ajira kwa wananchi walio wengi hasa 
vijijini, na huchangia asilimia 27.3 ya Pato la Taifa (GDP) katika uchumi wa 
Zanzibar na kutoa ajira kwa asilimia 44 ya wananchi wa vijijini. 

 
127. Kwa kutambua umuhimu na mchango wa sekta ya kilimo katika  kujenga msingi 

wa uchumi wa kisasa, katika kipindi cha miaka mitano ijayo(2010-2015) Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar chini ya uongozi wa CCM, itaendelea kuimarisha 
Mapinduzi ya kilimo kwa kutekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera na Programu mbalimbali za Kilimo na 

kuzifanyia mapitio kwa lengo la kuziimarisha. Aidha, Sera ya Chakula na 
Lishe na Sera ya Mifugo zitaanzishwa. 
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(b) Kuendelea kuhimiza na kutilia mkazo mafunzo na matumizi ya kanuni za 

kilimo bora kwa mazao ya chakula, biashara na matunda, huduma za 
ugani na zana za kisasa wakiwemo wanyamakazi, matrekta makubwa na 
madogo.  

 
(c) Kuendeleza miundombinu ya umwagiliaji maji na kuhamasisha uvunaji wa 

maji ya mvua, ili yatumike katika kuzalisha mazao mengi ya chakula na 
mboga mboga kwa njia ya umwagiliaji maji. 

 
(d) Kuihamasisha sekta binafsi kutoa huduma ya pembejeo katika maeneo ya 

kilimo. 
 

(e) Kuendelea kukiimarisha Chuo cha Kilimo Kizimbani na kuendeleza utafiti 
wa mbegu bora za mazao ya chakula, biashara na mboga mboga. Njia ya 
utafiti shirikishi itatumika kwa lengo la kuwawezesha wakulima kushiriki 
kikamilifu katika kutoa mawazo yao kuhusiana na matatizo 
yanayowakabili. 

 
(f) Kuanzisha mradi maalumu wa kuwawezesha wananchi na sekta binafsi 

kuingia katika kilimo cha kisasa na cha kibiashara cha mazao ya viungo na 
matunda. 

 
(g) Kuendeleza vituo vya huduma na udhibiti wa maradhi ya mazao, wadudu 

waharibifu na elimu kwa wakulima kuhusu hifadhi ya mazao na utafutaji 
wa masoko ya ndani na nje kwa kutumia Nembo ya Zanzibar. 

 
(h) Kuendeleza uzalishaji wa mazao ya biashara hasa karafuu, matunda na 

viungo na kutilia mkazo kilimo hai na kilimo mseto, ili kuhifadhi mazingira 
na kupunguza matumizi ya kemikali zenye sumu kali kwa lengo la 
kuongeza kasi ya ukuaji wa sekta ya kilimo hadi kufikia asilimia nne (4%) 
ifikapo 2015. 

 
(i) Kuendeleza kazi ya ukaguzi na karantini dhidi ya maradhi na wadudu 

waharibifu wa mimea na mfugo ili kudhibiti uingiaji nchini wa maradhi 
hayo. 

 
Mapinduzi ya Ufugaji 
 

128. Kuleta mapinduzi ya ufugaji Zanzibar si tu kunazingatia tija na ubora wa mazao 
ya mifugo, bali vile vile tatizo la  uhaba wa ardhi, ongezeko la idadi ya watu na 
kupanuka kwa shughuli  mbalimbali za maendeleo ya kiuchumi na kijamii  katika 
ardhi  ambayo ukubwa wake hauongezeki.  
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129. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
chini ya uongozi wa CCM itaendelea kuimarisha ufugaji wa kisasa wa ng’ombe 
wa maziwa, mbuzi na kuku wa nyama na mayai ili kuongeza tija na kipato cha 
wafugaji, kwa kutekeleza  hatua zifuatazo:-   

(a)  Kusimamia utekelezaji wa Sera na Sheria ya Mifugo pamoja na  programu 
za miradi mbalimbali itakayowawezesha wafugaji wadogo kuendeleza 
ufugaji wa kisasa (Zero-grazing) na kuongeza uzalishaji wa nyama, 
maziwa, ngozi  na mayai kwa ajili ya mahitaji ya soko la ndani na  nje ya 
Zanzibar.  

(b)  Kuendeleza kazi za utafiti na upandishaji wa ng’ombe kwa njia ya  
sindano, ili kupata mbegu bora ya ng’ombe wa maziwa na nyama na 
kuwagawia wafugaji wadogo  kwa njia ya mkopo. 

 
(c) Kuendeleza Vituo vya Huduma za Ufugaji na huduma za kinga na tiba ya 

mifugo na kuihamasisha sekta binafsi kutoa huduma za afya na pembejeo 
za mifugo. 

 
Mapinduzi ya Uvuvi na Mazao ya Baharini 

 
130. Kwa kuzingatia maumbile na jiografia ya Zanzibar, uvuvi ni shughuli muhimu ya 

kiuchumi miongoni mwa wananchi wengi wanaoishi pembezoni mwa mwambao 
wa bahari. Kutokana na ukosefu wa zana bora za uvuvi, wavuvi wadogo wadogo 
wamekuwa wakitumia zana duni ambazo husababisha uharibifu mkubwa wa 
mazingira.   

 
131. Ili kuimarisha uvuvi wa kisasa ambao ni endelevu na unaozingatia uhifadhi wa 

mazingira ya bahari na kukuza kipato cha wavuvi, CCM kupitia Ilani hii itaielekeza 
Serikali kuchukua hatua zifuatazo:- 

 
(a) Kuandaa Sera ya Uvuvi na kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Uvuvi kwa 

lengo la kuimarisha uvuvi na uhifadhi wa mazingira ya bahari. 
 

(b) Kuendelea kuwahamasisha wavuvi juu ya uanzishaji wa vikundi vya 
ushirika na matumizi ya maarifa ya kisasa na zana bora za uvuvi na 
kuwapatia misaada na mikopo ya zana hizo, ili uvuvi uwe wa kisasa zaidi 
utakaokidhi mahitaji ya soko la ndani. 

 
(c) Kusimamia mpango shirikishi wa kuyaendeleza maeneo ya hifadhi ya 

bahari yakiwemo maeneo mapya ya Tumbatu, Chumbe-Bawe, Menai, 
MIMCA na PECCA. 

 
(d) Kujenga mazingira ya kuvutia sekta binafsi kuwekeza katika uvuvi wa 

bahari kuu, ujenzi wa kiwanda cha samaki na zana za kisasa za uvuvi.  
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(e) Kufanya utafiti juu ya uwezekano wa kulima mwani aina ya “cottonii” 

kwenye kina kirefu cha maji na kuwahamasisha wananchi kuanzisha 
vikundi vya ushirika  ili kurahisisha upatikanaji wa nyenzo za uzalishaji na 
soko la uhakika. Aidha, wananchi watahamasishwa kuanzisha vikundi vya 
ufugaji wa chaza ili kupata lulu na kuongeza kipato cha kuwawezesha 
kupambana na umasikini. 

 
(f) Kuendeleza uhifadhi wa viumbe hai na adimu vya baharini  (pomboo, kasa 

n.k) na kuvitumia kama vivutio vya utalii.  
 

Maliasili 

132. Maumbile ya Visiwa vya Unguja na Pemba yamesheheni utajiri mkubwa wa 
maliasili ambao ni kivutio cha watalii. Ili kuiendeleza zaidi sekta ya misitu, katika 
kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) CCM itaielekeza Serikali kutekeleza 
yafuatayo:- 

(a) Kusimamia ulinzi na udhibiti wa maeneo ya hifadhi ya misitu ya Taifa ya 
Jozani, Unguja na Ngezi, Pemba pamoja na misitu ya asili kwa 
mashirikiano na wananchi na wadau mbalimbali. 

(b) Kuendeleza utunzaji na hifadhi ya wanyama pori walio katika hatari ya 
kutoweka hasa kimapunju, popo wa Pemba na paa nunga na kuwatumia 
kama vivutio vya utalii.  

(c) Kuendelea kuwahamasisha wananchi na kuwahimiza wajiunge pamoja 
kuanzisha vikundi vya jamii vitakavyopatiwa mafunzo ya utunzaji na 
upandaji miti katika maeneo wanayoishi na pembezoni mwa barabara, 
ufugaji wa nyuki na uvunaji wa asali.  

Mazingira  

133. Mazingira ni suala mtambuka ambalo linagusa sekta zote za kiuchumi na kijamii. 
Hivyo, uharibifu wa mazingira ni tishio la taifa zima na mazingira endelevu ni 
muhimu kwa maslahi ya kizazi cha sasa na kijacho.  

134. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) CCM kupitia Ilani hii 
itahakikisha kuwa, Serikali inatekeleza yafuatayo:- 

(a) Kuandaa Sera ya Mazingira na kusimamia utekelezaji wa Mpango wa 
Hifadhi ya Mazingira katika maeneo ya ardhi, bahari na ukanda wa pwani.  

(b) Kuwaelimisha wananchi juu ya umuhimu wa utunzaji wa hifadhi ya 
mazingira na kuimarisha ukaguzi katika maeneo ya makazi na sehemu za 
kazi, viwanda na mahoteli.  
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(c) Kufanya mapitio ya miradi ya vitega uchumi ili kuangalia masuala ya 
mazingira na kupendekeza hatua za utekelezaji.  

Utalii 
 
135. Zanzibar ni miongoni mwa Visiwa vyenye historia na vivutio vingi vya utalii. 

Fukwe mwanana, misitu ya asili, wanyama, magofu na urithi wa Kimatifa wa Mji 
Mkongwe wa Zanzibar ni miongoni mwa vivutio hivyo.  

136. Ili kuendeleza sekta ya utalii na kuifanya itoe mchango mkubwa zaidi katika 
uchumi wa Zanzibar na maendeleo ya wananchi kwa jumla, katika kipindi cha 
miaka mitano ijayo (2010-2015), Serikali ya Mapinduzi Zanzibar chini ya uongozi 
wa CCM, itatekeleza yafuatayo:- 

(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera, Sheria na Mpango Mkuu wa Utalii na 
kufanya mapitio ili kuziimarisha kwa kuandaa kanuni za utekelezaji wake. 

(b) Kuendeleza jitihada za kuitangaza Zanzibar katika masoko mapya hasa ya 
Asia, ili kuongeza mapato ya utalii na kuchukua hatua za kudhibiti mianya 
ya uvujaji wa mapato, yakiwemo mapato ya utalii wa vikundi (package 
tourism).  

(c) Kuendeleza na kuimarisha utalii wa kumbukumbu za kihistoria, utalii wa 
kiutamaduni na utalii wa ndani wenye kutunza mazingira. 

(d) Kuibua maeneo mapya ya vivutio vya utalii yakiwemo mapango, michezo 
ya asili, matamasha, maeneo ya hifadhi ya wanyama (Zoo), “Aquarium” 
na kijiji kilichozama Mkumbuu kisiwani Pemba na kuongeza idadi ya 
watalii na muda wa kukaa nchini.  

(e) Kufanya uhakiki wa hoteli ili kubaini hali halisi ya kila hoteli, kupanga 
madaraja yake, kuzisajili na kuanzisha mfumo wa mawasiliano ya 
komputa kwa lengo la kuimarisha huduma, gharama na mapato ya 
Serikali. 

 
(f) Kuimarisha huduma za utalii kwa kuziendeleza Jumuiya za watoa huduma 

kama vile watembezaji na wasafirishaji watalii wakiwemo “Tour 
Operators”, wenye gari za Taxi na boti ziendazo kasi. 

 
(g) Kuhamasisha wananchi kuendeleza miradi ya uzalishaji mali, hususan 

kilimo cha kisasa cha mboga mboga na matunda ili kuhudumia sekta ya 
utalii na kujiendeleza kiuchumi. 
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(h) Kupunguza idadi ya vituo vya ukaguzi katika maeneo wanayopita watalii ili 
kuwaondolea usumbufu na kuandaa vijarida vya taarifa za watalii na 
maelekezo katika maeneo ya kuingilia “Entry Points”. 

 
(i) Kukiimarisha Chuo cha Maendeleo ya Utalii kwa kuboresha miundombinu 

yake, kuandaa Dira ya Chuo, kuboresha viwango vya elimu ya wakufunzi 
na huduma kwa wanafunzi. 

Mapinduzi ya Viwanda na Biashara  

 
137. Sekta ya Viwanda na Biashara ni yenye umuhimu mkubwa kwa maendeleo ya 

uchumi na ustawi wa wananchi. Ili kuendeleza shughuli za viwanda na biashara 
na kuinua uchumi wa Zanzibar, CCM katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-
2015) itaielekeza Serikali kutekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Uendelezaji wa Viwanda Vidogo na vya 

Kati na kufanyia mapitio Sheria ya Biashara ya Mwaka 2006 ili kubaini 
mapungufu na kuchukua hatua zinazopasa pamoja na kuweka mfumo 
bora zaidi wa utoaji wa leseni za biashara . 
 

(b) Kuwaendeleza wawekezaji, wazalishaji wa ndani na wajasiriamali wadogo 
na wa kati (SMEs) kwa kuwapatia fursa za mafunzo, mikopo ya fedha na 
vifaa vya kisasa vya uzalishaji mali ili kuzalisha bidhaa bora kwa ajili ya 
soko la ndani na  nje ya nchi. 

(c) Kufanya mapitio ya vivutio vya uwekezaji ili kuviendeleza na kuimarisha 
mtandao wa usambazaji wa habari za biashara kwa wafanyabiashara. 
Wawekezaji wenye mitaji mikubwa hasa kutoka nje watahamasishwa 
kuwekeza katika miundombinu na viwanda vinavyozalisha ajira nyingi 
vikiwemo vya nguo na usindikaji wa mazao. 

 

(d) Kufanya mapitio ya Sheria Namba 2 ya Kusimamia Mwenendo wa Biashara 
na Kumlinda mlaji ya Mwaka 1995, Sheria Namba 4 ya Mizani na Vipimo 
ya Mwaka 1983 na Sheria ya Biashara Namba 4 ya Mwaka 1989. 

 

(e) Kuanzisha Taasisi ya Viwango ya Zanzibar. 

 

(f) Kufanya utafiti ili kubaini maeneo ambayo wawekezaji wageni watavutiwa 
kuingia ubia na wafanyabiashara wa ndani na kuwawezesha 



 89

wafanyabiashara wazalendo kupata mitaji kutoka katika vyombo vya 
fedha kwa riba nafuu. 

 

(g) Kufanya utafiti utakaowezesha usarifu wa zao la karafuu  kutengeneza 
dawa na aina nyingine za matumizi ya zao hilo kwa kukitumia Kiwanda 
Cha Makonyo kilichoko Pemba. 

 

(h) SMZ kwa kushirikiana na Serikali ya Jamhuri ya Muungano na sekta 
binafsi, itaanzisha mchakato wa kujenga viwanda vinavyotumia malighafi 
inayopatikana hapa nchini hususan viwanda vya nguo, samaki, sukari, 
viwanda vya kuunganisha mitambo ya aina mbalimbali na vya kusindika 
mazao ya kilimo na matunda ili kuyaongezea thamani katika soko na 
kukuza uchumi. 

 

(i) Kuanzisha na kuendeleza eneo la Uwanja wa Maonesho ya Biashara ya 
Kimataifa na kuwahamasisha wafanyabiashara, wajasiriamali na 
wazalishaji wa bidhaa mbalimbali kutumia fursa za masoko ya EAC, SADC, 
AGOA na EU.  

(j) Kuimarisha shughuli za bandari huru katika maeneo ya Maruhubi na 
Uwanja wa Ndege – Zanzibar na kuanzisha maeneo mapya. 
 

Vyama vya Ushirika 
 
138. Vyama vya Ushirika ni chombo cha kuwaunganisha na kuwawezesha wananchi 

kubadili hali ya maisha yao na kujiendeleza kiuchumi. Aidha, vyama vya ushirika 
wa kuweka na kukopa (SACOSS) ni nyezo ya kuwapatia wananchi mitaji 
kutokana na michango yao na mikopo kutoka katika vyombo vya fedha. 

 
139. Ili kuendeleza ushirika, katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) CCM 

itaielekeza Serikali kutekeleza yafuatayo:-  
 

(a) Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Vyama vya Ushirika na programu 
mbalimbali za kuendeleza sekta ya ushirika. 

  
(b) Kuendelea kusajili vyama vipya vya ushirika na kuendeleza ukaguzi wa 

vyama vya ushirika. 
 

(c)   Kuendeleza mafunzo kuhusu uendeshaji na uongozi wa vyama vya 
ushirika, uzalishaji mali, utunzaji wa rasilimali na hesabu za ushirika. 
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Sekta za Miundombinu ya Kiuchumi 
 
140. Maendeleo endelevu ya uchumi yanategemea sana ubora wa miundombinu ya 

kiuchumi  ambayo hujumisha barabara, bandari,viwanja vya ndege na umeme.  
Katika kipindi kilichopita Serikali ya Mapinduzi  Zanzibar  chini ya uongozi wa 
CCM, imepata mafanikio makubwa katika ujenzi wa miundombinu ya kiuchumi, 
kuimarisha ustawi wa jamii na kuvutia uwekezaji na biashara.  

 
141. Ili kuendeleza kazi ya kuimarisha miundombinu ya kiuchumi, katika kipindi cha 

miaka mitano ijayo (2010-2015) CCM itahakikisha kuwa SMZ, inatekeleza kazi 
zifuatazo:-  

 
Barabara  

 
(a) Kuendeleza kazi ya utunzaji na matengenezo ya barabara zilizokwisha 

jengwa, ili ziendelee kuwa imara kwa kiwango kinachokubalika. 

(b) Kukamilisha ujenzi wa barabara ya Mfenesini hadi Bumbwini (Km.13) na 
Welezo hadi Dunga (Km.12.75) kwa Unguja na Km. 108.9 za barabara za 
Pemba. 

 

(c)  Kujenga jumla ya Km. 119.9 za barabara Unguja, na kilomita 76.6, Pemba 
kama ufuatavyo:- 

Unguja  
  
 (d) Kujenga kilomita 152.9 za barabara za:- 
 

• Matemwe - Muyuni -            Km. 6.5 
• Kichwele - Pangeni -            Km. 4.0 
• Kizimbani  - Kiboje  -   Km. 6.0 
• Njianne - Umbuji/Uroa  -   Km. 11.0 
• Fuoni  - Kombeni -   Km. 6.7 
• Koani   - Jumbi  -   Km. 6.0 
• Jendele - Cheju-Kae bona  - Km. 6.0 
• Jozani    -  Ukongoroni Charawe- Bwejuu  - Km. 15 
• Mkwajuni - Kijini    - Km. 5.5 
• Pale  - Kiongele   - Km. 11 
• Fumba ring road    -  Km. 8 
• Bububu - Mtoni  -  Kinazini -  Malindi - Km. 9 
• Creek road - Mkunazini  -  M’moja - Km. 1.2 
• Funi  - Magomeni-Kariako-Mkunazini - Km. 8.3 
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• Welezo - Amani-Ng’ambo - Kariakoo    -     Km. 3.5 
• Amani  - Mtoni   -  Km. 4 
• U’ndege - K’samaki- Kilimani - M’moja   - Km. 7 
• Nyumba mbili - Maili Nne       -  Km. 1.2 
• Mahonda - Donge           - Km. 14 
• Fukuchani - Kigongoni           - Km. 8 
• Utambi - Tazari              - Km. 3 
• Oshora - Kilimani          - Km. 4 
• Donge-Mtambile - Mwanda          - Km. 3 
• Amani-Freshi - Mboriborini           -    Km.  1 

 
Pemba 

 
(e) Kukamilisha ujenzi wa kilomita 108.9 za barabara za:- 

 
• Mtambile – Kengeja - Mwambe  -  Km. 9 
• Kenya  - Chambani  -  Km. 3.2 
• Mizingani - Wambaa  -  Km. 10 
• Chanjamjawiri- Tundaua  -  Km. 10 
• Chanjaani  - Pujini   -  Km. 5 
• Mtambile - Kangani  -  Km. 6.2 
• Chake  - Wete   -  Km. 30 
• Wete  - Konde   -  Km. 15 
• Wete  - Gando   -  Km. 13 
• Mgagadu - Kiwani   -  Km. 7.5 

 
 Pemba 
 

(f) Kujenga kilomita 94.5 za barabara za:- 
 

• Ole   - Kengeja - Km. 35 
• Bahanasa-Daya - Mtambwe - Km. 13.6 
• Mzambarau takao -      Pandani Finya  - Km. 8 
• Mzambarau Karim-Mapofu            - Km. 8.6 
• Chwale - Kojani   - Km. 2 
• Kipangani - Kangagani  - Km. 3 
• Mkanyageni - Kangani  - Km. 6.5 
• Finya -  Kicha   - Km. 8.8 
• Shumbaviamboni - Tumbe   - Km. 5 
• Kuyuni  -  Ngombeni   - Km.  4 
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(g) Aidha, Serikali itaendelea kusimamia utekelezaji wa Sheria zinazohusiana na 
usafiri na kukamilisha maandalizi ya kanuni za Sheria ya Usalama Barabarani 
pamoja na kuimarisha Karakana Kuu ya Serikali. 

 
 
Bandari  
 
142. Huduma za bandari zinao mchango mkubwa katika kukuza uchumi na ustawi wa 

jamii. Ili kuendeleza miundombinu ya bandari na kuimarisha  uchumi wa 
Zanzibar, katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) CCM itaielekeza 
Serikali kutekeleza hatua zifuatazo:- 

 
(a) Kujenga majengo mapya ya kuhudumia abiria katika bandari ya Malindi 

pamoja na matengenezo ya maeneo ya kuhifadhia makontena bandarini 
na kuimarisha vifaa katika bandari hiyo.  

 

(b) Kuifanyia matengenezo bandari ya Mkoani kwa kurekebisha sehemu ya 
gati iliyodidimia pamoja na kuipatia vifaa vya kuhudumia mizigo. 

 
(c) Kuiendeleza zaidi gati ya Wete kwa kuongeza urefu na upana wake, 

kuipatia vifaa vya kuhudumia mizigo na kujenga ramp ya kuhudumia 
vyombo vya aina ya  “Land Craft”. 

 

(d) Kuimarisha gati ya Mkokotoni kwa kujenga jeti kwa ajili ya majahazi na 
usafiri wa wananchi hasa wa Tumbatu.  

 
(e)   Kusimamia utekelezaji wa Mpango Mkuu (Master Plan) wa bandari ya 

Malindi, ikijumuisha huduma za bandari huru na kuendelea kutafuta 
uwezo wa  kujenga Bandari Mpya ya Kibiashara ya Mpiga Duri. 

 
 
Usafiri wa Baharini.  
 
143. Ili kuimarisha huduma za usafiri wa baharini, katika kipindi cha miaka mitano 

ijayo (2010-2015) CCM itahakikisha kwamba Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, 
inatekeleza hatua zifuatazo:- 

 
(a) Kuliimarisha Shirika la Meli la Zanzibar, ili liweze kujiendesha kibiashara. 

 
(b) Kubadili mfumo wa uendeshaji wa Afisi ya Mrajis wa Meli na kuwa 

Mamlaka ya Usimamizi wa Shughuli za Usafiri wa Baharini ‘Maritime 
Authority. 
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(c) Kuendeleza mazingira ya kuvutia wawekezaji wa nje na ndani ili kuwekeza 

zaidi katika sekta ya  usafiri wa baharini na kuboresha huduma ya usafiri 
kwa wananchi na wageni hususan watalii wanaotembelea Zanzibar. 

 
Usafiri wa Anga: 
 
144. Usafiri wa anga ni moja ya nyenzo muhimu katika kukuza uchumi  na kichocheo 

cha kuendeleza Sekta ya utalii. Ili kuiendeleza zaidi Sekta ya Usafiri wa Anga, 
katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) CCM itahakikisha kuwa SMZ, 
inatekeleza kazi zifuatazo:-  

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa Mpango Mkuu wa Uendelezaji wa Kiwanja cha 

Ndege cha Kimataifa cha Zanzibar  na kukamilisha ujenzi wa jengo jipya la 
abiria. 

 
(b) Kukamilisha kazi ya ujenzi wa uzio, uwekaji wa taa katika barabara ya 

kurukia na kutulia ndege na uimarishaji huduma za umeme kwa kukipatia 
“generator” la akiba Kiwanja cha Ndege cha Karume Pemba. 

 
(c) Kuwapatia mafunzo na vifaa vya kisasa wafanya kazi wa  Kiwanja cha 

Ndege cha Zanzibar na Karume Pemba pamoja na kuimarisha huduma za 
zima moto na usalama wa viwanja vya ndege. 

Umeme: 
 

145. Nishati ya umeme ni muhimu katika kujenga Msingi wa Uchumi wa Kisasa wa 
Taifa linalojitegemea. Ili kuendeleza kazi ya usambazaji wa nishati ya umeme na 
kukuza maendeleo ya kiuchumi na kijamii, CCM katika kipindi cha miaka mitano 
ijayo (2010-2015) itahakikisha kuwa, kazi zifuatazo zinatekelezwa na Serikali:-  

 

(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera na Sheria ya Nishati na kuendeleza juhudi 
za utafiti wa vyanzo mbadala vya nishati ya umeme, ukiwemo umeme wa 
jua, upepo, mawimbi ya bahari, mafuta na gesi asilia. 

 
(b) Kukamilisha utekelezaji wa mradi wa kujenga njia ya pili ya umeme 

inayopita chini ya bahari kutoka Ras Kiromoni Tanzania Bara hadi Fumba 
Unguja (Mradi wa MCC). 

 
(c) Kuendeleza kazi ya usambazaji umeme mijini na vijijini, vikiwemo visiwa 

vidogo vidogo vinavyoishi watu katika maeneo mbalimbali Unguja na 
Pemba. 
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(d) Kuwahamasisha wananchi juu ya matumizi  ya majiko sanifu, gesi asilia na 
umeme unaotokana na vyanzo mbadala kwa ajili ya  matumizi ya 
nyumbani, hotelini na sehemu zote za majeshi na daghalia. 

 
(e) Kuimarisha mazingira ya kuwavutia wawekezaji wa nje na ndani ili 

kuwekeza katika sekta ya nishati ya umeme. 
 

(f) Kuwajengea uwezo wafanyakazi wa Sekta ya Nishati kwa kuwapatia 
mafunzo ya fani mbali mbali za Nishati na Madini. 

 
(g) Kuliimarisha Shirika la Umeme Zanzibar (ZECO), kwa  kulijengea mazingira 

bora zaidi ili liweze kujiendesha kibiashara. 
 

(h) Kusimamia utekelezaji wa Sheria na Kanuni za Uendeshaji wa Bohari, 
‘Depot’ na usambazaji wa nishati ya mafuta kwa wananchi na  
kuhakikisha kuwa zinachangia  katika mapato ya nchi.  

 
Ardhi:  

 
146. Ardhi ni rasilimali namba moja katika Ujenzi wa Msingi wa Uchumi wa kisasa na 

kichocheo cha maendeleo ya wananchi. Umiliki wa ardhi pia ni moja ya malengo 
ya Mapinduzi ya Zanzibar ya tarehe 12, Januari1964. 

 
147. Ili kuendeleza na kusimamia matumizi bora ya ardhi, katika kipindi cha miaka 

mitano ijayo (2010-2015), CCM itahakikisha kuwa SMZ inatekeleza yafuatayo:-  
 

(a) Kukamilisha maandalizi ya Sera ya Ardhi ya Zanzibar na kusimamia 
utekelezaji wa Mpango wa Kitaifa wa Matumizi bora ya Ardhi.  

 

(b) Kuendeleza kazi ya kuelimisha jamii juu ya umuhimu wa matumizi bora ya 
ardhi na kuongeza kasi ya upimaji wa viwanja katika maeneo mbalimbali 
kwa ajili ya makazi na shughuli nyingine za maendeleo.  

 

(c) Kuendeleza kazi ya usajili wa ardhi katika maeneo mbalimbali hasa yale 
yasiyopimwa na kuwapatia wahusika hati za umiliki wa ardhi hiyo kwa 
mujibu wa sheria. 

 



 95

(d) Kuziimarisha Mahakama za Ardhi na kuanzisha Mahkama za Ardhi katika 
kila mkoa ili kusogeza huduma hiyo karibu na wananchi na kupunguza 
migogoro ya ardhi.  

 

(e) Kupanua shughuli za usajili wa ardhi kwenye  maeneo ya fukwe na 
maeneo ya miji yaliyopangwa na yasiyopangwa. 

 

(f) Kufanya mapitio ya ramani zote na kuzifanyia marekebisho kwa mujibu wa 
mabadiliko yanayojitokeza, kuhuwisha ramani za miji ya Zanzibar (Unguja 
mjini, Chake chake, Wete, na Mkoani) vikiwemo visiwa vidogo vidogo na 
kuchapisha ramani mpya za visiwa vya Unguja na Pemba. 

 

Sekta za Huduma za Jamii 

Elimu 
 
148. Elimu ya kisasa na hasa Sayansi na Teknolojia ina nafasi ya pekee katika 

kufanikisha ujenzi wa msingi wa uchumi wa kisasa wa taifa linalojitegema. Kwa 
kutambua ukweli huu Serikali ya Mapinduzi Zanzibar chini ya uongozi wa CCM 
imetoa kipaumbele cha kwanza kwa sekta ya elimu. 

 
149. Ili kuiendeleza sekta ya Elimu, katika kipindi cha mwaka cha miaka mitano ijayo 

(2010-2015), CCM itahakikisha kuwa SMZ inatekeleza yafuatayao:- 
 

(a) Elimu ya Maandalizi 
 

(i) Kuendeleza juhudi za kuongeza ushiriki wa wanafunzi katika ngazi 
ya Elimu ya Maandalizi kutoka 18% hadi 50% ifikapo mwaka 2015. 

 
(ii) Kutoa mafunzo kwa walimu wa Skuli za Maandalizi na kutayarisha 

vifaa vya kufundishia na kujifunzia (vikiwemo vitabu) vya Elimu ya 
maandalizi kulingana na mihutasari mipya. 

 
(iii) Kukamilisha maandalizi ya Sera ya Makuzi na Malezi ya Mtoto 

(Integrated Early Childhood Care and Development Policy), 
na 

 

(iv) Kuongeza idadi ya madarasa ya Elimu ya Maandalizi na 
kuwahasisha wananchi na sekta binafsi kujenga Skuli za Maandalizi. 
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(b) Elimu ya Msingi 
 

  (i) Kuhamasisha  wananchi kushiriki katika ujenzi wa skuli mpya na 
kuongeza idadi ya madarasa katika skuli zilizopo kwenye maeneo 
yao. Lengo ni kwenda sambamba na ongezeko la watoto 
wanaohitaji kuandikishwa katika Elimu ya Msingi.  

 
 (ii)  Kuimarisha ufundishaji katika madarasa ya awali ya Msingi (Std 1 – 

4) na kusambaza vitabu na vifaa vyengine vya kufundishia na 
kujifunzia kwa Elimu ya Msingi kulingana na mihutasati mipya ya 
masomo, na  

 
 (iii) Kuimarisha mazingira ya skuli za Msingi ili ziwe zenye kumjali mtoto 

(child friendly schools) pamoja  na kukamilisha maandalizi ya Sera 
ya Elimu Mjumuisho. 

 
(c)  Elimu ya Sekondari 

        
(i) Kuendeleza juhudi za kukarabati Skuli za Sekondari zilizopo,  

kuongeza idadi ya madarasa na kujenga skuli mpya za Sekondari ili 
kuongeza ushiriki wa wanafunzi katika ngazi ya Sekondari. 

 
(ii) Kununua vitabu vya masomo ya Hisabati, Jiografia, Elimu ya uraia, 

Historia, Sayansi, Biashara, Ufundi, Dini, Kiingereza na Kiswahili 
kwa Elimu ya Sekondari pamoja  na vifaa vya maabara  na 
kuvisambaza katika skuli za sekondari. 

 
(iii) Kuimarisha Elimu ya Sayansi na Hisabati kwa kuendesha kambi za 

Sayansi kwa walimu na wanafunzi katika Vituo vya Walimu na 
maskulini.  

 
(iv) Kuendelea kuwashajiisha wanafunzi wa kike kupenda masomo ya 

Sayansi na Hisabati kwa kuwashirikisha kwa wingi  katika kambi za 
Sayansi na kufungua madarasa zaidi ya watoto wa kike. 

 
(v) Kuimarisha Teknolojia ya Habari na Mawasiliano na ufundishaji wa 

somo la kompyuta  katika skuli kwa kuzipatia kompyuta.  Aidha, 
tovuti ya Wizara itaanzishwa ili kuhifadhi taarifa muhimu na 
kuzisambaza kwa wadau mbali mbali wa elimu. 

 
 

(vi) Kuimarisha uendeshaji wa masuala ya elimu katika ngazi mbali 
mbali kwa kutoa mafunzo kwa  walimu wakuu, maafisa wa elimu 
wa wilaya, mikoa,  idara pamoja na kuendelea kufanya ukaguzi na 
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kutoa ushauri kwa walimu juu ya mbinu bora za ufundishaji 
madarasani. 

 
 
(vii) Kujenga skuli mpya 21 za sekondari Unguja na Pemba.  Skuli hizo 

zitajengwa katika vijiji vya Muanda, Matemwe, Chaani, Dole, Uzini, 
Paje (Mtule), Tunguu, Dimani, Kiembesamaki, Kibuteni, Mpendae 
kwa Unguja na Pandani, Chwaka Tumbe, Konde, Wawi, Kiwani, 
Mauani, Ngwachani, Shamiani, Utaani na Mkanyageni. 

 
(viii) Kujenga nyumba 41 za waalimu Unguja na Pemba.  Nyumba hizo 

zitajengwa kwa mpango ufuatao:- 
 

• Kibuteni  - 7 
• Muanda  - 3 
• Uzini   - 3 
• Paje (Mtule)  - 3 
• Mkanyageni  - 7 
• Pandani  - 3 
• Chwaka Tumbe - 3 
• Kiwani   - 3 
• Wawi   - 3 
• Utaani   - 3 
• Matemwe  - 3 

 
(ix) Kujenga Chuo cha Ualimu, Mchangamdogo Pemba pamoja na 

nyumba 3 za Walimu. 
 
(x) Kuzifanyia ukarabati mkubwa skuli sita za sekondari skuli hizo ni 

Uweleni, Utaani na Fidel Castro kwa Pemba na Forodhani, 
Tumekuja na Hamamni Unguja. 

 
(d) Elimu Mbadala na Elimu ya Watu Wazima 

 
(i) Kukamilisha ujenzi wa Kituo cha Elimu Mbadala cha Wingwi 

Micheweni na kuanzisha vituo vya Elimu Mbadala katika Mikoa 
mengine ya Unguja na Pemba. 

  
(ii) Kufanya mapitio ya mihutasari na vitabu vya Elimu Mbadala na 

kutayarisha mihutasari na vitabu vipya kulingana na Sera Mpya ya 
Elimu.  

 
(iii) Kuendeleza mafunzo kwa walimu wa Elimu Mbadala na Elimu ya 

Watu Wazima, kuwahamasisha vijana kujiunga na madarasa ya 
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Elimu Mbadala na kuanzisha elimu endelevu (Continuing Education) 
kwa watu wazima. 

 
(e) Kuimarisha Huduma za Maktaba: 

 
(i) Kuandaa Sera ya Maktaba Zanzibar. 

 
(ii) Kujenga Maktaba Kuu mpya Pemba na kuimarisha Maktaba za 

Wilaya, vituo vya Walimu na za skuli. 
 

(iii) Kuendeleza mafunzo ya Ukutubi, kuongeza idadi ya vitabu kwa rika 
mbali mbali katika maktaba zote. 

 
(iv) Kuhamasisha wananchi kupenda kutumia maktaba na kuendeleza  

matumizi ya “Mobile Libraries” kwa Skuli za Vijijini zisizokuwa na 
maktaba. 

 
(f) Kuendeleza na kuimarisha fursa za Elimu ya Juu: 

 
(i) Kukamilisha ujenzi wa majengo mapya ya Chuo Kikuu cha Taifa cha 

Zanzibar (SUZA) huko Tunguu. 
 

(ii) Kuimarisha Elimu ya Sayansi na Teknolojia ya kisasa katika vyuo 
vikuu, sambamba na upatikanaji wa Wakufunzi katika Chuo Kikuu 
cha Taifa cha Zanzibar (SUZA). 

 
(iii) Kuwaendeleza wakufunzi waliopo. 
 
(iv) Kuanzisha Diploma ya Sayansi kwa Walimu na Diploma ya Uongozi.  

 
(v) Kuendeleza mazingiza ya kuwahamasisha wawekezaji na sekta 

binafsi kuendelea kuwekeza katika elimu ya juu. 
 

(g) Kuimarisha Mafunzo ya Ualimu 
 

(i) Kuandaa Sera ya Mafunzo ya Ualimu Kazini na kuendelea kutoa 
mafunzo kazini kwa walimu kuhusiana na masomo wanayofundisha 
na mbinu bora za kufundishia masomo hayo. 

 
(ii) Kupitia mitaala ya Diploma ya Ualimu Msingi, Sekondari, Lugha na 

Dini na Kiarabu na kuifanyia marekebisho na kuanza kutoa mafunzo 
ya ualimu kwa Walimu wa Skuli za Maandalizi. 
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(iii)  Kuendelea kutoa mafunzo ya ualimu katika Vyuo vya Ualimu na 
kuendeleza mafunzo ya ualimu kwa walimu wasiosomea kwa njia 
ya Elimu  Masafa. 

 
(iv) Kuendelea kutoa mafunzo kwa Walimu wa Sayansi na Hisabati 

kupitia Mradi wa Teacher Advancement Programme (TAP) katika 
vituo vyote vya Walimu na kuendeleza mafunzo ya kompyuta kwa 
Walimu 170. 

 
 

(h) Kuimarisha Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Amali: 
 

(i) Kujenga Ofisi ya Mamlaka ya Mafunzo ya Amali na kuimarisha 
matumizi ya teknolojia ya kisasa katika elimu. 

 

(ii) Kuimarisha Taasisi ya Karume ya Sayansi na Teknolojia kwa 
kuifanyia matengenezo makubwa na kuongeza madarasa pamoja 
na kuanza kutekeleza mpango wa utekelezaji wa Taasisi wa miaka 
mitano. 

 

(iii)  Kununua vifaa vya kisasa vya kufundishia na kujifunzia kwa 
masomo ya Ufundi katika Taasisi ya Sayansi na Teknolojia na Skuli 
za Ufundi za Mikunguni na Kengeja. 

 

(iv) Kupanua na kuimarisha Skuli ya Ufundi Kengeja kwa kuyafanyia 
matengenezo majengo yaliyopo, na 

 

(v) Kujenga vituo vipya vya Mafunzo ya Amali katika Mikoa ya Kusini 
Unguja, Kaskazini Pemba na Mjini Magharibi. 

 

(i) Kuhifadhi Kumbukumbu za Kihistoria na Mambo ya kale: 
 

(i) Kuandaa mpango wa miaka mitano (Master Plan) wa Uhifadhi wa 
Mambo ya Kale, uanzishaji wa Taasisi ya Nyaraka na Kumbukumbu 
za Kale na vituo vya kuhifadhi kumbukumbu (Records Centres) 
katika kila Mkoa. 
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(ii) Kuendeleza matengenezo ya Makumbusho ya Mnazi Mmoja,  Beit – 
Ajab, jengo la Kale la Mtoni na Makumbusho ya Kasri Forodhani. 

 
(iii)  Kuendelea kukusanya kumbukumbu na nyaraka kutoka ofisi za 

Serikali na kuzihifadhi kumbukumbu hizo kwa kutumia kompyuta. 

 
(iv) Kuendelea kufanya tafiti za kiakiolojia na hifadhi za Urithi katika 

Mapango ya kale na Baharini na kuanzisha Kituo cha Uhifadhi wa 
vitu vya baharini 

 
(v) Kukamilisha upimaji wa maeneo ya Kihistoria na kuyapatia hati 

miliki. 

Afya 
 
150. Huduma bora za afya kwa wananchi wote bila ya ubaguzi ni miongoni mwa 

malengo makuu ya Mapinduzi ya Zanzibar ya tarehe 12, Januari1964.  
   
151. Ili kuendeleza uimarishaji wa  sekta ya afya kwa maendeleo na ustawi wa 

wananchi, katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015), Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar chini ya uongozi wa CCM itatekeleza hatua zifuatazo:-  

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Afya na ushirikishwaji wa wananchi na 

sekta binafsi katika kuchangia maendeleo ya afya, kwa kuzingatia 
malengo ya Milenia, Dira ya 2020 na MKUZA. 

 
(b) Kuendelea kuimarisha huduma za Hospitali Kuu ya Mnazi Mmoja, ili ifikie 

hadhi na kiwango cha Hospitali ya Rufaa, Hospitali ya Abdalla Mzee na 
Wete Pemba zifikie hadhi na kiwango cha Hospitali za Mkoa na  “Cottage 
Hospital”  ya Michweni na Vitongoji Pemba na Makunduchi na Kivunge 
Unguja, zifikie hadhi na kiwango cha Hospitali za Wilaya. 

 
(c) Kuendelea kuimarisha huduma za kinga na tiba katika hospitali na vituo 

vya afya  na kuendeleza elimu ya afya kwa wananchi ili kudhibiti maradhi 
hasa yale ya kuambukiza. 

 
(d) Kuendeleza mapambano dhidi ya malaria, UKIMWI pamoja na maradhi 

mengine ya kuambukiza na yasiyo ya kuambukiza. 
 

(e) Kuendeleza huduma za tiba asili katika sehemu zote za Unguja na Pemba. 
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(f) Kuendelea kukiimarisha Chuo cha Taaluma za Sayansi ya Afya pamoja na 
watumishi wa sekta  ya afya kwa kuwapatia mafunzo ya ndani na nje ya 
nchi. 

 
Maji 
 
152. Maji ni uhai, hasa maji safi na salama. Serikali ya Mapinduzi Zanzibar chini ya 

uongozi wa CCM imeendelea kutekeleza miradi mbalimbali ya usambazaji maji 
mijini na vijijini.  

 
153. Ili kuendeleza kazi ya usambazaji wa huduma ya maji safi na salama kwa 

wananchi, CCM katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) itahakikisha 
kuwa, SMZ inatekeleza yafuatayo:-  

 
(a) Kufanya mapitio ya Sera na Sheria ya Maji ili kuzihuwisha kwa kuzingatia 

haja na umuhimu wa usimamizi na udhibiti wa maji machafu, ambayo ni 
matokeo ya matumizi ya maji safi pamoja na hifadhi ya mazingira. 

 
(b) Kukamilisha Awamu ya Pili ya Mradi wa usambazaji maji safi na salama 

katika mkoa wa Mjini Magharibi Unguja. 
 

(c) Kuendelea kusambaza huduma ya maji safi na salama kutoka asilimia 75 
mwaka 2010 hadi asilimia 95 mwaka 2015 mjini na kusimamia huduma 
hiyo kutoka asilimia 60 mwaka 2010 hadi kufikia asilimia 80 mwaka 2015 
vijijini kupitia mradi mkubwa wa maji unaofadhiliwa na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (ADB) ambao utajenga miundombinu ya maji kwa 
miji mitatu ya Pemna (Chake-Chake, Wete na Mkoani) pamoja na maeneo 
ya vijiji ambavyo kwa upande wa Unguja ni Nungwi, Matemwe, Machui na 
Dunga/Tunguu. Maeneo ya Vijiji vya Pemba ni Mizingani, Wambaa, 
Vitongoji, Ndagoni na Kambini-Mchangamdogo.  Aidha, Serikali itaendelea 
kupeleka maji katika maeneo ambayo hayajafikiwa na miradi mikubwa 
iliyojengwa.  

 
(d) Kuendelea kuhamasisha wananchi ili kukuza kiwango cha uelewa na 

mwamko wao katika kuchangia huduma za maji ili ziwe endelevu na kutoa 
kipaumbele katika kulinda, kuhifadhi na kutunza rasilimali maji hasa katika 
vyanzo na makinga-maji (Catchment areas) dhidi ya uvamizi kwa shughuli 
za ujenzi na kilimo. 

 
(e) Kupunguza kiwango cha upotevu wa maji(Non revenue water) kwa 

kufunga mita za maji na kuwaelemisha wateja wa maji jinsi ya kutumia 
maji vizuri ili kuyahifadhi. 
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(f) Kuandaa Sera ya Usafi wa Mazingira (Sanitation Policy) ili kuweza kudhibiti 
kwa kiwango kikubwa usafi wa mazingira ikiwemo kusimamia vyema 
shughuli za maji machafu. 

 
Makazi 
 
154. Kuwapatia wananchi maakazi na nyumba bora ni miongoni mwa malengo ya 

Mapinduzi matukufu ya  tarehe 12 Januari, 1964. SMZ chini ya uongozi wa ASP 
na sasa CCM imefanya juhudi kubwa kuendeleza ujenzi wa nyumba bora kwa ajili 
ya makaazi ya wananchi Unguja na Pemba. 

 
155. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) CCM itaendeleza juhudi za 

kuimarisha makaazi ya wananchi na kuhakikisha kwamba, SMZ inatekeleza 
yafuatayo:- 

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Nyumba na kuandaa Sheria ya 

“Condominium” ili kuwawezesha wananchi waliopangishwa katika 
nyumba za maendeleo mijini na vijijini kuuziwa sehemu ya majengo hayo 
(fleti). 

 
(b) Kuandaa taratibu za kuwashirikisha wananchi wanaoishi katika Nyumba za 

Maendeleo mijini na Vijijini, kuchangia gharama za matengenezo na 
utunzaji wa nyumba hizo. 

 
(c) Kuanzisha maeneo maalumu ya ujenzi wa nyumba za ghorofa hususan 

mijini, ambako idadi ya wakaazi na tatizo la uhaba wa ardhi ni kubwa 
zaidi. 

  
(d) Kukamilisha ujenzi wa Nyumba moja ya Maendeleo huko Bambi. 

 
 
Uendelezaji wa Mamlaka ya Mji Mkongwe 
 
156. Mji Mkongwe wa Zanzibar ni hazina kubwa na kivutio cha historia ya Zanzibar. 

Mji Mkongwe pia ni Urithi wa Kimataifa, ambao unapaswa kulindwa, 
kuhifadhiwa na kutumika kama kivutio cha  utalii. Katika kipindi cha miaka 
mitano ijayo (2010-2015), CCM itaielekeza Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, 
kutekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa sheria ya Mamlaka ya Mji Mkongwe na 

kuimarisha kitengo cha sheria, ili kutoa ushauri kwa wananachi na 
wakaazi wa Mji Mkongwe. 
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(b) Kuwajengea uwezo wafanyakazi wa Mamlaka ya Mji Mkongwe  kwa 
kuwapatia mafunzo ya muda  mrefu na mfupi na mafunzo ndani ya kazi. 

 
(c) Kuandaa Mpango wa Matumizi Endelevu ya Eneo la Mji Mkongwe na 

kuimarisha mashirikiano na Mamlaka nyingine za  Miji iliyoko katika 
orodha ya UNESCO na Urithi wa Kimatifa. 

 
(d) Kuhamasisha ukarabati wa majengo yanayomikiwa na watu binafsi na 

Taasisi za Serikali na kupunguza wingi wa majengo yaliyo katika hali 
mbaya.  

 
(e) Kujenga ukingo wa ukuta wa barabara ya Mizingani, ili kuzuia athari za 

mmong’onyoko wa ardhi unaosababishwa na bahari. 
 

(d) Kusimamia utekelezaji wa Mpango wa Matumizi ya Magari na Vyombo vya 
Moto (Traffic Plan) ndani ya eneo la Mji Mkongwe. 

 

Maeneo Mengine ya Kipaumbele 

  
Utamaduni na Michezo  
 
157. Utamaduni ni nyenzo  muhimu katika  kulinda na kudumisha mila na silka njema 

za jamii. Michezo huimarisha afya na kujenga udugu na mashirikiano miongoni 
mwa wananchi na mataifa mbalimbali. 

 
158. Ili kuiendeleza zaidi sekta ya Utamaduni na Michezo, katika kipindi cha miaka 

mitano ijayo (2010-2015), CCM itaielekeza SMZ kutekeleza yafuatayo:-  
 

(a) Kusimamia utekelezaji wa  Sera  na Sheria za Michezo na Utamaduni na 
kuhimiza matumizi ya sanaa katika kuhamasisha na kuelimisha jamii 
kuhusu masuala mbalimbali ya maendeleo na kampeni za kitaifa. 

 
(b) Kuandaa Sera ya Utamaduni na Michezo na kuendeleza utalii wa 

kiutamaduni na wa  kimaumbile. 
  

(c) Kujenga kiwanja cha kisasa cha  michezo ya ndani katika eneo la kiwanja 
cha Amaani na kukamilisha Ujenzi wa Kituo cha Michezo Dole (Akademia). 

 
(d) Kuanza maandalizi ya ujenzi wa uwanja mpya wa kisasa wa michezo 

ambao pia utatumika kwa maadhimisho ya sherehe mbalimbali za kitaifa. 
 
(e) Kuanza matengenezo ya kuboresha uwanja wa Gombani Pemba. 
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(f) Kuendeleza na kuimarisha vipaji vya wanamichezo kwa kuwapatia fursa za 
kushiriki katika mashindano ya kitaifa na kimataifa kwa njia ya ziara za 
kimichezo nje ya nchi na mafunzo. 

 
(g) Kuendeleza juhudi za kulinda, kuhifadhi na kudumisha mila, silka na  

maadili mema ya Wazanzibari. 
 
Vyombo vya Habari 
 
159. Vyombo vya Habari vinalo jukumu kubwa la kuburudisha, kuelimisha na 

kuhamasisha jamii juu ya masuala mbalimbali ya maendeleo, demokrasia na 
Utawala Bora. Kwa kutambua wajibu huo wa vyombo vya habari, Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar chini ya uongozi wa CCM, inao wajibu wa kusimamia  na 
kuendeleza  uhuru wa Vyombo vya Habari.  

 
160. Ili kukuza na kuendeleza Uhuru wa Vyombo vya Habari, katika kipindi cha miaka 

mitano ijayo (2010-2015), CCM itahakikisha kuwa, hatua zifuatazo zinatekelezwa 
na Serikali:- 

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera  ya Habari na kuendeleza Uhuru wa 

Vyombo vya Habari. 
 

(b) Kusimamia utekelezaji wa Miongozo, Kanuni na Sheria ya Vyombo vya 
Habari ili kuongeza ufasini na kasi ya mageuzi ya Utangazaji. 

 
(c) Kuendeleza mafunzo kwa watendaji wa Vyombo vya Habari na Utangazaji,  

ili kujenga weledi na vipaji vyao. 
 

(d) Kuviimarisha Vyombo vya Habari ikiwemo TVZ na STZ,  kwa kuvipatia 
vifaa na mitambo ya kisasa ili viweze kurusha matangazo yake kwa 
ufanisi, kuonekana na kusikika katika sehemu mbalimbali ndani na nje ya 
Zanzibar na Tanzania kwa jumla.  

 
(e) Kuendelea kukiimarisha Chuo cha Uandishi wa Habari ili kiwe chombo cha 

kujenga na kutoa mwelekeo wa matumizi sahihi ya lugha ya Kiswahili kwa 
Vyombo vya Habari.  

 
(f) Kusimamia na kudhibiti uingizaji wa vifaa vya utangazaji na kuhakikisha 

kwamba, Zanzibar haigeuzwi kuwa jaa la kutupia vifaa visivyotumika vya 
televisheni, redio na utangazaji kwa ujumla.  

 
(g) Kukiimarisha kiwanda cha uchapaji kwa kukifanyia matengenezo 

makubwa na kukipatia mitambo mipya ya uchapaji na vifaa vya kisasa. 
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Majanga na Huduma za Uokoaji 
 
161. Huduma za uokoaji ni muhimu kwa jamii hasa pale yanapozuka majanga ya 

kimaumbile na yale yanayosababishwa na binadamu. Ili kuimarisha huduma za 
Uokoaji, katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015), CCM itahakikisha 
kuwa Serikali inatekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kuimarisha uwezo wa Kikosi Cha Zimamoto na Uokozi (KZU) kwa mafunzo 

na vifaa vya kisasa na kuanzisha vituo vipya katika kila wilaya. 
 

(b) Kukiimarisha Kitengo cha Taifa cha Maafa na Kamati za Maafa za Mikoa na 
Wilaya kwa kuzipatia mafunzo na miongozo kuhusu kazi na wajibu wao. 

 
(c) Kuanzisha kikosi maalum cha uokoaji wakati wa majanga ya baharini, ili 

kutoa huduma za uokoaji wa maisha na mali za wananchi wanaopatwa na 
ajali wakiwa baharini. 

 
MADAWA YA KULEVYA 
 
162. Madawa ya kulevya pamoja na maambukizi ya VVU ni miongoni mwa 

changamoto kubwa zinazowakabili vijana wa Zanzibar.  Madawa ya kulevya 
huathiri afya za watumiaji ambao wengi wao ni vijana na kudhoofisha nguvu kazi 
na uchumi wa Taifa letu.  Aidha, upo uhusiano mkubwa kati ya matumizi ya 
madawa hayo na maambukizi ya VVU. 

 
163. Ili kuendeleza mapambano dhidi ya madawa ya kulevya na kudhibiti maambukizi 

ya VVU, CCM katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) itahakikisha 
kwamba, Serikali ya Mapinduzi Zanzibar inatekeleza hatua zifuatazo:- 

 
 
 
 

(a) Kuendelea kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Kudhibiti Madawa ya 
Kulevya. 

 
(b) Kuendelea kushirikiana na Asasi za kijamii katika kuhamasisha na 

kuelimisha vijana athari za madawa ya kulevya na kuwashawishi 
waachane na matumizi ya madawa hayo. 

 
(c) Kuendelea kuchukua hatua thabiti za kuimarisha ulinzi na udhibiti wa vituo 

vya kuingilia nchini zikiwemo bandari na viwanja vya ndege. 
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(d) Kuhamasisha wananchi kushiriki katika ulinzi shirikishi na polisi jamii ili 
kudhibiti uingizaji, usambazaji na matumizi ya madawa ya kulevya katika 
maeneo yao. 

 
(e) Kuanzisha Kituo Maalumu cha Kurekebisha Vijana walioathirika na 

madawa ya kulevya. 
 
Demokrasi na Utawala Bora 
 
164. Demokrasi na Utawala Bora ni hatua muhimu katika ujenzi wa jamii yenye 

umoja, mshikamano, uadilifu na uwajibikaji. Ili kuendeleza ujenzi wa demokrasia 
na utawala bora katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) CCM 
itaendeleza azma yake ya  kuimarisha na kukuza demokrasia na utawala bora na 
kuhakikisha kwamba SMZ inatekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa kazi na majukumu ya Serikali kwa kuzingatia 

misingi ya demokrasia na utawala bora kama ilivyoainishwa katika Katiba 
ya nchi, kuimarisha  uwazi na uwajibikaji na kulifanya suala la maadili 
kuwa agenda ya kitaifa. 

 
(b) Kuendeleza kazi ya utekelezaji wa mkakati wa elimu ya uraia, ikiwemo 

elimu ya demokrasia,  haki za binadamu na utawala bora kwa viongozi, 
watendaji na wananchi kwa jumla. 

 
(c) Kukamilisha kazi ya kuandaa Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 

na kusimamia utekelezaji wake, ili kuimarisha mapambano dhidi ya 
rushwa. 

 
(d) Kuimarisha ofisi ya Mkurugenzi wa Mashitaka Zanzibar na kukamilisha 

hatua za wanasheria wa ofisi ya Mkurugenzi wa Mashitaka kuendesha 
mashtaka katika ngazi zote za mahakama.  

 
(e) Kukiimarisha kitengo cha kupokea malalamiko kwa kuyapokea, kuyafanyia 

kazi na kuyapatia ufumbuzi wa haraka.  
 

(f) Kuimarisha ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, kwa kuwapatia 
watendaji wake elimu ya kada mpya za ukaguzi, ukiwemo Ukaguzi wa 
Thamani (Value for Money Auditing), Ukaguzi wa Komputa (Computerize 
Auditing) na Ukaguzi wa Mazingira (Enviromental Auditing). 

 
(g) Kuimarisha Mahakama kwa kujenga majengo mapya, nyumba za 

Mahakimu katika vituo vya kazi Unguja na Pemba, kuzipatia vifaa vya 
kisasa na kufanya marekebisho ya sheria na kanuni za utendaji kazi wa 
Mahakama. 
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(h) Kuanzisha Mahakama  ya Biashara Zanzibar. 
 
(i) Kufanyiwa mapitio ya Sheria ya Asasi za Wananchi (NGO’s) na kuweka 

mfumo wa kisasa utakaorahisisha usajili wa Jumuiya hizo. 
 
(j) Kukamilisha ujenzi wa ukumbi mpya wa Baraza la Wawakilishi. 

 
Serikali za Mitaa 
 
165. Serikali za Mitaa ni chombo muhimu cha kuwawezesha wananchi kushiriki katika 

Utawala wa nchi yao. Serikali za Mitaa ni kichocheo cha maendeleo na ustawi wa 
wananchi, ujenzi wa domokrasi na utawala bora. Ili kuziendeleza Serikali za 
Mitaa katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) CCM itahakikisha 
kwamba, Serikali ya Mapinduzi Zanzibar inatekeleza hatua zifuatazo:-  

 

(a) Kuifanyia mapitio Sheria ya Serikali za Mitaa na Mamlaka ya Tawala za 
Mikoa na Miji na kuandaa Mpango wa Mageuzi ya Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa ili kuimarisha uwajibikaji na ufanisi. 

(b) Kuendelea kuziimarisha Serikali za Mitaa kwa kuzipatia ruzuku, wataalamu 
wa fani mbalimbali, vifaa vya kisasa na vitendea kazi, ili kuendeleza 
utendaji wake wa kazi na huduma bora kwa wananchi. 

 

(c) Kuimarisha mahusiano kati ya wananchi na Madiwani na watendaji wa 
Halmashauri za Wilaya, Mabaraza ya Miji na Baraza la Manispaa kwa 
kuwapatia mafunzo na miongozo mbalimbali Madiwani ili kuimarisha 
uwajibikaji wao kwa wananchi. 

(d) Kuwahamasisha wananchi kuunda Kamati za Maendeleo katika maeneo 
yao, ili kusukuma kasi ya maendeleo yao kiuchumi na kijamii na kudhibiti  
aina zote za uhalifu ukiwemo wizi wa mazao na mifugo na kupiga vita 
vitendo vya ukahaba na madawa ya kulevya kupitia mfumo wa Ulinzi 
Shirikishi na Polisi Jamii.  

(e) Kuzihimiza Serikali za Mitaa kusimamia suala la usafi wa miji, hifadhi ya 
mazingira na kuhakikisha kuwa kila mwenye uwezo wa kufanya kazi 
anafanya kazi. 

Vikosi Maalumu vya SMZ 
 
166. Vikosi Maalumu vya SMZ kama vilivyoainishwa katika Katiba ya Zanzibar, kwa 

ujumla wake ni vyombo muhimu vya utekelezaji wa Sera za CCM kuhusu Ulinzi 
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na Usalama na hususan dhana ya Ulinzi wa Umma, ambao unawashikisha 
wananchi wote. 

 
167. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo(2010-2015), Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 

chini ya uongozi wa CCM itaendelea kuviimarisha Vikosi Maalumu vya SMZ, na 
kutekeleza hatua zifuatazo:- 

 
(a) Kuvijengea uwezo na mazingira mazuri ya kazi kwa kuvipatia mafunzo na  

vifaa vya kisasa  ili viweze kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi zaidi. 
 

(b) Kuendeleza juhudi za kukiimarisha Kikosi Maalumu cha Kuzuia Magendo 
(KMKM) kwa kukipatia mafunzo na zana za kisasa, ili kuongeza uwezo na 
mbinu za kuweza kukabiliana na kudhibiti aina mpya za uhalifu unaoanza 
kujitokeza katika maeneo ya ukanda wa pwani, ukiwemo uharamia na 
utekaji nyara wa vyombo wa baharini. 

  
(c) Kuendeleza juhudi za kuliimarisha Jeshi la Kujenga Uchumi (JKU) na 

kuimarisha miundombinu ya kambi zake, ili kuwavutia vijana wengi zaidi 
na kuwa vituo vya kuwajenga vijana katika uzalendo, ukakamavu, usawa 
na umoja wa kitaifa na kuwaandaa katika stadi mbalimbali za maisha. 

 
(d) Kukiimarisha zaidi Kikosi cha Valantia (KVZ) kwa kukamilisha ujenzi wa 

majengo yake ya Makao Makuu huko Mtoni na maeneo mengine ya mikoa 
na wilaya, na kukiwezesha kutekeleza jukumu lake la msingi la kuendeleza 
mafunzo ya Ulinzi wa Umma miongoni   mwa  wananchi hasa vijana 
(ambao ni nguvu kubwa), ili kushiriki katika ulinzi wa maeneo yao 
wanayoishi chini ya mfumo wa Ulinzi Shirikishi na Polisi Jamii.  

 
(e) Kuendeleza na kudumisha mashirikiano mema yaliyopo baina ya Vikosi 

vya SMZ na vyombo vya Ulinzi na Usalama nchini. 
 
Kuwaunganisha Wananchi wa Zanzibar 
 
168. Hoja ya kuwaunganisha wananchi wa Zanzibar, kimsingi inatokana na sera za 

CCM za kujenga Umoja wa taifa, Amani na Utulivu.  Mazingira ya amani na 
utulivu ndio zana ya kwanza inayohitajika ili kufanikisha utekelezaji wa Ilani hii 
ya CCM ya mwaka 2010-2015 na kufikia azma ya Chama ya kujenga msingi wa 
uchumi wa kisasa wa taifa linalojitegemea. Nchi yenye fujo na vurugu  haiwezi 
kujenga uchumi imara na kuwaletea maendeleo ya maana wananchi wake. 
Hakuna mwekezaji atakayekubali kuja kuwekeza  na wananchi hawatapata fursa  
ya kujiendeleza kiuchumi na kupambana na umasikini. 

 
169. Hii ndio sababu siku zote CCM imekuwa ya kwanza  kutetea na kusimamia 

amani, umoja na utulivu miongoni mwa wananchi. Kufikiwa kwa Muafaka wa 
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kisiasa wa mwaka 1999, 2001 na Maridhiano ya kisiasa juu ya mustakabali wa 
Zanzibar ya Novemba 2009, ni uthibitisho thabiti wa ukweli huu.  

 
170. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015), CCM itaendelea kuimarisha 

jitihada za kusimamia amani, utulivu na kuwaunganisha Wananchi wa Zanzibar 
na Tanzania kwa jumla na  kuhakikisha kuwa SMZ inatekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kuendeleza na kuimarisha amani, utulivu na mshikamano wa kitaifa 

miongoni mwa Wazanzibari na Watanzania kwa jumla. 
 

(b) Kuendelea kupiga vita, kudhibiti na kutoruhusu  vitendo vya ubaguzi wa 
aina yoyote ile kujitokeza katika sehemu za utoaji wa huduma au fursa 
mbalimbali za kiuchumi na kijamii miongoni mwa wananchi.  

 
(c) Kuendeleza umoja na mshikamano miongoni mwa wananchi kwa 

kuwapatia elimu ya uraia na kuwajengea mazingira ya kuaminiana, 
kuvumiliana na kushirikiana kama dhana na silaha muhimu ya kuharakisha 
maendeleo yao, kuboresha huduma za kijamii na kupambana na 
umasikini.  

 
 
Kuyaendeleza Makundi Mbalimbali  
 
Watoto 
 
171. Watoto ndio chanzo cha rasilimali watu na mrithi wa taifa la kesho. CCM inaamini 

kuwa, watoto wanayo haki ya kuishi, kulindwa, kuendelezwa kwa kupewa elimu 
na afya bora na kutobaguliwa kwa mujibu wa Katiba na Sheria za nchi. 

 
172. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) CCM itaendelea kuimarisha 

haki na maendeleo ya watoto na kuhakikisha kwamba, SMZ inatekeleza hatua 
zifuatazo:- 

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Uhai, Hifadhi na Maendeleo ya Watoto, 

kupiga vita ajira kwa watoto na kusimamia utekelezaji wa sheria na 
mikataba ya Kimataifa inayohusu haki, usawa na hifadhi ya watoto. 

 

(b) Kupitisha Sheria ya Mtoto na kusimamia utekelezaji wake. 
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(c) Kufuatilia na kusukuma kasi ya upatikanaji wa  huduma za tiba, kinga na 
afya ya mama na mtoto katika Hospitali na vituo vyote vya afya mijini na 
vijijini kwa kiwango na ubora unaokubalika. 

 

(d) Kusimamia na kuratibu ubora wa huduma zinazotolewa na Mashirika ya 
hiari na yasiyokuwa ya Serikali yanayojishughulisha na huduma 
zinazomgusa mtoto, vikiwemo vituo vya malezi na Skuli za awali. 

 

(e) Kukamilisha ujenzi wa Nyumba ya Watoto yatima – Mazizini Unguja 

 

(f) Kujenga Nyumba ya Watoto yatima Pemba. 

 

Vijana  
  
173. Vijana walioandaliwa vyema na kujipanga vizuri wanao mchango mkubwa katika 

kukuza uchumi na maendeleo ya jamii. Ukosefu wa ajira, kukosa ujuzi na maarifa 
ya kisasa pamoja na mitaji ni miongoni mwa changamoto  kubwa zinazowakabili 
vijana wengi mijini na vijijini na kuwafanya washindwe kujiendeleza na 
kutekeleza wajibu wao wa kushiriki kikamilifu katika ujenzi wa uchumi wa kisasa. 

 
 
174. Katika kipindi cha mwaka 2010-2015, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar chini ya 

uongozi wa CCM itaendeleza juhudi za kuzipatia ufumbuzi changamoto za vijana 
na kahakikisha kuwa, SMZ inachukuwa hatua zifuatazo:- 

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera  ya Maendeleo ya Vijana, Sera ya Ajira na 

Sheria ya Kazi na kuendelea kuwahamasisha vijana ili kuunda vikundi vya 
uzalishaji mali. 

 

(b) Kuimarisha mashirikiano na Asasi zisizokuwa za Serikali (NGOs) zenye 
kushughukia maendeleo ya Vijana ili kuanzisha vituo vya ujasirimali kwa 
vijana, kuwaendeleza na kuwapatia elimu ya stadi mbalimbali 
zitakazowawezesha kujiajiri wenyewe. 

 

(c) Kuanzisha Mfuko Maalumu wa vijana utakaotoa mikopo nafuu ili 
kuwasaidia kujiendeleza kwenye shughuli mbalimbali za kiuchumi. 
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(d) Kukamilisha uanzishaji wa Baraza la Taifa la Vijana ili kuimarisha ushiriki 
wa vijana katika ngazi mbalimbali za maamuzi na kupiga vita UKIMWI na 
kuendeleza mapambano dhidi ya madawa ya kulevya. 

 
Wanawake  
 
175. CCM inatambua uwezo na nguvu kubwa ya wanawake katika kusukuma kasi ya 

maendeleo na kuleta mageuzi ya kiuchumi, kijamii na kisiasa na kwamba: 
“Wakiwezeshwa, Wanaweza”. 

 
176. Ili kuendeleza juhudi za kuwawezesha wanawake kiuchumi, kijamii na kisiasa, 

CCM katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) itahakikisha kwamba 
Serikali inatekeleza yafuatayo:- 

 
 

(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Hifadhi na Maendeleo ya Wanawake na 
kuhakikisha kwamba, haki za wanawake zinaimarishwa na kulindwa kwa 
mujibu wa Katiba na  Sheria za nchi. 

 

(b) Kuendelea kupiga vita mila na desturi zinazowabagua na kuwadhalilisha 
wanawake na kusimamia utekelezaji wa sheria na mikataba mbalimbali ya 
Kimatifa inayohusu haki na ustawi wa jamii. 

(c) Kuendeleza juhudi za kuwahamasisha wanawake kujiendeleza kielimu na 
kutoa kipaumbele cha elimu kwa watoto wa kike.  

(d) Kuendeleza juhudi za kuwapatia mafunzo na elimu ya uraia ili kujenga 
uelewa wao na nguvu za kutetea haki zao na kushiriki kikamilifu katika 
shughuli za kijamii. 

(e) Kuimarisha uwezo wa Mifuko mbalimbali ya Kuwawezesha Kiuchumi 
Wanawake na kujenga mazingira yatakayowawezesha kuanzisha Benki ya 
Wanawake. 

Wazee 
 
177. Wazee ni hazina na chemchem ya busara katika jamii. Wazee ndio chimbuko la 

familia na wametoa mchango mkubwa katika ujenzi na maendeleo ya taifa letu. 
Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) CCM itahakikisha kwamba, 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar inaendelea kuchukua hatua thabiti za kuwatunza 
na kuendeleza ustawi wa maisha yao na kutekeleza yafuatayo:- 
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(a) Kuendeleza juhudi za kuwapatia hifadhi ya makazi, huduma za afya na 
misaada ya kijamii kwa wazee wasiojiweza pamoja na kuzifanyia 
matengenezo ya mara kwa mara nyumba za wazee zilizopo Sebleni 
Unguja na Limbani Pemba. 

 

(b) Kuihamasisha jamii kuendeleza utamaduni wa kuwaheshimu, kuwaenzi  
na kuwatunza  wazee wetu pamoja na kuwapa nafasi wanayostahiki 
katika jamii. 

Walemavu 
 
178. CCM inaamini katika usawa wa binadamu na kwamba, watu wenye ulemavu 

wanayo haki kwa mujibu wa Katiba ya kutambuliwa utu wao, kuendelezwa, 
kuheshimiwa na kutokubaguliwa. Aidha, Chama kinatambua uwezo mkubwa 
walionao watu wenye ulemavu katika kujiendeleza na kuchangia katika uchumi 
na maendeleo ya taifa letu. 

 
179. Ili kuwaendeleza watu wenye ulemavu, katika kipindi cha miaka mitano ijayo 

(2010-2015) CCM itahakikisha kuwa, Serikali ya Mapinduzi Zanzibar inaendeleza 
jitihada za kuimarisha hali ya ustawi wa watu wenye ulemavu na kutekeleza 
yafuatayo:- 

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Watu wenye Ulemavu na kuendelea 

kuwapatia huduma zote za msingi hasa elimu, afya pamoja na vifaa 
muhimu vinavyoendana na mahitaji yao maalumu. 

 
(b) Kuunga mkono na kushirikiana kwa karibu na Jumuiya ya Watu wenye 

Ulemavu katika kuhamasisha na kuelimisha jamii iondokane na mtizamo 
hasi dhidi ya watu wenye ulemavu. 

 

(c)  Kuendelea kuwapatia watu wenye ulemavu fursa za mafunzo ya stadi 
mbalimbli za ufundi, misaada, mikopo ya fedha na vifaa vya kisasa.  

Wafanya Kazi 
 
180. Wafanyakazi ni rasilimali watu na ndio msingi wa mageuzi yote ya kiuchumi na 

kijamii. Wafanyakazi huchangia katika kukuza uchumi na maendeleo ya nchi 
yetu. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) CCM itahakikisha kuwa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar inaimarisha jitihada zake katika kuwaendeleza 
wafanyakazi na kutekeleza yafuatayo:- 
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(a) Kuandaa Sera ya Hifadhi ya Jamii na kufanya mapitio ya Sheria za Kazi. 

 

(b) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Ajira, Mpango wa Kuzalisha Ajira, 
Sheria za Kazi na Kanuni za Utumishi, ili kulinda na kuendeleza haki na 
wajibu wa wafanya kazi. 

 

(c) Kuimarisha mashirikiano kati ya Serikali na wafanyakazi kupitia chombo 
chao “Shirikisho la Vyama Huru vya Wafanyakazi” kwa lengo kukuza 
mahusiano mema na kujenga “Utatu”. 

 

(d) Kuendelea kuimarisha mazingira bora ya kazi na maslahi ya wafanyakazi 
kwa kadri hali ya uchumi wa Zanzibar utakavyoimarika. 
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SURA YA NANE 
 

MAENEO MENGINE MUHIMU 
 

Kuimarisha Muungano 
 
181. Muungano wa Tanganyika na Zanzibar ambao ni wa kipekee katika Bara la Afrika, 

sasa umefikisha umri wa miaka 46, tangu kuasisiwa kwake hapo tarehe 26, Aprili 
1964.  Katika kipindi hiki Muungano wetu umezidi kuimarika na kupiga hatua 
kubwa katika nyanja za kisiasa, kiuchumi na kijamii.  Sambamba na mafanikio 
hayo, zipo changamoto nyingi ambazo bado zinahitajika kufanyiwa kazi. 
 

182. Hii ni pamoja na kujenga mazingira endelevu na kuimarisha fursa za kiuchumi 
miongoni mwa wananchi wa kila upande, ili waone na kuamini kwamba, 
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar sio tu  ni ngao madhubuti ya Umoja, 
Amani na Mshikamano wao, bali pia ni daraja lisilotetereka la kuwafikisha katika 
azma yao ya kuondokana na umaskini na kuharakisha maendeleo yao na Taifa 
kwa jumla.  Hii ndio changamoto kubwa inayo ukabili Muungano wetu, ambayo 
Serikali zetu zinapaswa kuivalia njuga. 

 
183. Katika kipindi cha Ilani hii, Chama kitazielekeza Serikali zake kuimarisha zaidi 

Muungano kwa faida ya pande zote mbili kwa kutekeleza yafuatayo:- 
 

(a) Kukamilisha ujenzi wa majengo na taasisi za Muungano ambazo 
zimeanzishwa Tanzania Zanzibar. 

 
(b) Kuimarisha utendaji wa Kamati ya Pamoja ya kutatua kero za Muungano 

kwa kuandaa utaratibu  madhubuti wa vikao vya Kamati na utekelezaji wa 
haraka wa maamuzi yanayofikiwa. 

 
(c) Kuboresha uchangiaji na mgawanyo wa mapato ya Muungano. 

 
(d) Kuzifanyia mapitio na uboreshaji Sheria na Kanuni za Fedha zinazotawala 

ukusanyaji wa mapato chini ya TRA na ZRB upande wa Tanzania Zanzibar 
kwa lengo la kukuza ufanisi katika ukusanyaji wa mapato hayo. 

 
(e) Kuboresha Sheria, Kanuni na taratibu za ajira ya watumishi katika Taasisi 

za Muungano ili utumishi huo uwe na sura muafaka ya ki - Muungano. 
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(f) Kuimarisha utaratibu wa kuandaa na kutekeleza mikakati na mbinu za 
pamoja zenye lengo la kuinua uchumi wa pande zote mbili za Muungano. 

 
(h) Kuendeleza miradi ya pamoja ya kiuchumi, miundombinu na ya kijamii 

iliyokwishaanzishwa ikiwemo ya TASAF, MACEMP n.k.  
 
184. Aidha, CCM inatambua kuwa, Mapinduzi ya Zanzibar ya tarehe 12 Januari 1964, 

ndilo tukio kubwa na muhimu la kihistoria kwa Visiwa vya Zanzibar lililowakomboa 
Wazanzibari wote  kutoka makucha ya ukoloni na kujenga mazingira muafaka ya 
Zanzibar huru kuungana na Tanganyika huru na kuunda Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.  Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii, CCM itahakikisha kwamba 
Serikali zake zinaendelea kuchukua hatua za kuyalinda, kuyaenzi na kuyaendeleza 
mafanikio yote yaliyopatikana kwa kutekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kuendelea kuyalinda Mapinduzi hayo ikiwa ndio msingi wa maendeleo 

kamili, uhuru, haki, usawa wa binadamu na heshima ya kweli kwa 
Wazanzibari. 

 
(b) Kuendelea kuyalinda kwa nguvu zote na kuchukua hatua za kuyaendeleza 

mafanikio mbalimbali yaliyoletwa na Mapinduzi hayo, hususan ardhi, 
huduma za jamii (elimu, afya, maji) pamoja na kupiga vita aina zote za 
ubaguzi au upendeleo miongoni mwa wananchi. 

 
(c) Kuendelea kuheshimu Haki za Binadamu Demokrasia na Utawala Bora. 

 
UTAWALA BORA 
 
185. Chama Cha Mapinduzi kinatambua kwa dhati umuhimu wa utawala bora na 

katika kipindi cha Ilani hii ya 2010-2015, kitaielekeza Serikali kuendelea 
kudumisha utawala bora nchini kwa kuchukua hatua zifuatazo:- 

 
(a) Kuwahamasisha viongozi wa vyama vya siasa kuendesha shughuli za 

kisiasa kizalendo, wakizingatia wakati wote kwamba na wao ni wadau wa 
mstari wa mbele wa maendeleo ya Taifa letu. 

 
(b) Kujenga na kuimarisha zaidi matumizi ya dhana ya utatu baina ya Serikali, 

mwajiri na wafanyakazi katika kuleta utendaji kazi uliotukuka nchini 
mwetu. 

 
(c) Kuendelea kuimarisha utoaji wa elimu ya demokrasia katika ngazi zote na 

kujenga uvumilivu wa kisiasa nchini. 
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(d) Kuhakikisha kwamba kuna usimamizi madhubuti wa matumizi ya fedha na 
rasilimali nyingine za umma kwa kusimamia ipasavyo uwajibikaji wa wote 
wanaohusika.  Maadili ya viongozi wa umma yafuatwe kwa ukamilifu. 

 
(e)  Kuendesha Serikali kwa kufuata Katiba ya Nchi, Sheria, Kanuni na 

Taratibu zilizowekwa. 
 
(f) Kutoa mafunzo ya Utawala Bora na Demokarasia. 
 
(g) Kusimamia utekelezaji wa Haki za Binadamu kama zilivyoelezwa katika 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Katiba ya Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar, Tamko la Haki za Binadamu la Umoja wa Afrika na 
Tamko la Umoja wa Mataifa. 

 
(h) Kuifanyia marekebisho Sheria ya Manunuzi ya Vifaa kwa kupunguza 

urasimu ili kuharakisha uamuzi juu ya vitu vinavyotakiwa kununuliwa na 
kuchochea maendeleo ya nchi. 

 
(i) Kuona kuwa Serikali inateua Watendaji ambao ni wazalendo, waaminifu 

na waadilifu. 
 
(j) Kuimarisha nidhamu, uwajibikaji na kupiga vita urasimu katika maeneo 

yote ya uongozi na utendaji Serikalini. 
 

Sekta ya Sheria 
 

186. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii ya 2010-2015, Chama kitaitaka Serikali 
iendelee kuimarisha Sekta ya Sheria kwa kuchukua hatua zifuatazo:- 

 
(a) Pamoja na kuipongeza Serikali ya Awamu ya Nne kwa kuteua Majaji wengi 

wakiwemo Wanawake, jitihada hizo za Serikali ziendelee pamoja na kuona 
kwamba Mahakama zote zinajengewa mazingira yatakayowawezesha 
kutimiza majukumu yake kwa ufanisi. 

  
(b) Kuhakikisha kuwa wanakuwepo pia wataalamu waliobobea katika Sheria 

za Mikataba na kwamba wanatumika ipasavyo wakati Serikali inapoandaa 
mikataba mbalimbali ya kitaifa na kimataifa. 

 
(c) Kuyatafutia ufumbuzi endelevu masuala ya mlundikano wa kesi 

mahakamani na la msongamano wa wafungwa magerezani. 
 
(d) Kupanua mafunzo ya Mahakimu wa Mahakama za Mwanzo na kuwapangia 

kazi ili utoaji wa haki katika ngazi za chini usicheleweshwe. 
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(e) Kuboresha posho za Wazee wa Mahakama na kuhakikisha kwamba 
zinatolewa kwa wazee wote kwa wakati unaotakiwa. 

 
(f) Kuzifanyia marekebisho sheria za mirathi na zile zinazoonekana 

kuwakandamiza wanawake. 
 

(g) Kuanzisha na Kutekeleza Mpango maalum wa kuanzisha Ofisi za 
Mahakama Kuu katika kila Mkoa ili kusogeza huduma kwa wananchi. 

 
(h) Kukamilisha Mchakato wa kutenganisha shughuli za upelelezi na 

uendeshaji mashtaka. 
 

(i) Kutekeleza Mpango wa Uboreshaji wa Mfuko wa Sheria hususan ujenzi wa 
majengo ya Mahakama ya ngazi zote na kuajiri Majaji na Mahakimu wa 
kutosha.  Mfumo wa elektroniki katika kuendesha mashauri na kuhifadhi 
nyaraka za mashauri utaanzishwa. 
 

(j) Kuweka mfumo wa Kuwasaidia wananchi wasiojiweza kupata msaada wa 
Kisheria. 
 

(k) Kupeleka huduma za Mahakama karibu na wananchi ikiwa ni pamoja na 
kujenga masjala ya Mahakama ya Biashara Dodoma. 
 

(l) Kuendelea kuimarisha na kuongeza kasi ya usikilizaji wa migogoro ya 
nyumba na Ardhi ili kuwezesha wananchi kuendelea na shughuli za 
uchumi. 

 
(m) Kuyawekea mfumo wa sheria maagizo mbalimbali ambayo hutolewa kama 

amri halali na viongozi wakuu wa nchi yetu kuhusu maendeleo yetu ili 
utekelezaji wa maagizo hayo upate nguvu ya sheria. 

 
(n) Kuendelea kupunguza mlundikano wa mahabusu katika magereza. 

 
 
 

Demokrasia na Madaraka ya Umma 
 
187. Katika jitihada za kukuza na kuendeleza demokrasia nchini na kuimarisha 

madaraka ya umma, Chama Cha Mapinduzi kitaitaka Serikali kutekeleza 
yafuatayo:- 

 
(a) Kuhakikisha kwamba NGOs kutoka nje zinajishughulisha na majukumu 

ambayo zimeandikishwa kufanya na kwamba hazipati nafasi ya 
kujiendesha kinyume na makusudi hayo.   
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(b) Kuendelea kuzijengea uwezo Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 

kusimamia rasilimali watu na fedha ili zitumike kuharakisha maendeleo ya 
Wilaya au Manispaa inayohusika.   

 
(c) Kuhimiza utekelezaji wa Sheria ya Ardhi namba 4 na 5 ya mwaka 1999 

katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 
 
(d) Kuboresha usimamizi na udhibiti wa fedha katika Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa.  
 

188. Mapambano Dhidi ya Rushwa 
 

Rushwa ni kikwazo cha maendeleo ya Taifa na utoaji wa haki nchini.  
Usipodhibitiwa kwa dhati, uovu unaotendwa na watoaji na wapokeaji rushwa 
unaweza kuenea katika sekta zote za maisha ya jamii na kusababisha 
mmomonyoko mkubwa wa uwajibikaji na maadili ya uongozi. 

 
189. Ili kukomesha madhara ya rushwa, Chama Cha Mapinduzi katika kipindi hiki cha 

2010-2015 kitaitaka Serikali kuimarisha na kuendeleza mapambano dhidi ya 
rushwa kwa kutekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kuendelea kuimarisha na kuboresha kwa kiwango kikubwa mfumo wa 

upelelezi wa makosa, uendeshaji wa kesi na utoaji wa haki mahakamani 
kwa lengo la kudhoofisha vishawishi vya rushwa. 

 
(b) Kuendesha mafunzo ya elimu ya uraia kwa wananchi ili kuwahamasisha 

wajue madhara ya rushwa na kuwataka waichukie rushwa katika sura 
zake zote.   

 
(c) Kutoa mafunzo kwa watumishi wa umma juu ya maadili ya kazi na mbinu 

za kupambana na rushwa ili waweze kujiepusha na rushwa katika ofisi 
zote za umma.   

 
(d) Kuendelea kuimarisha uwezo wa vyombo vyote vya dola vinavyopambana 

na rushwa ili viweze kutoa mchango mkubwa zaidi. 
 

Ulinzi na Usalama 
 

190. Vyombo vya Ulinzi na Usalama vinavyojumuisha JWTZ, JKT, JKU, Polisi na 
Magereza ni vyombo vyenye dhima na jukumu kubwa la kulinda uhuru na 
mipaka ya nchi yetu, usalama wa raia na mali zao.  Aidha, vinadumisha 
mazingira ya amani na utulivu yanayovutia wawekezaji wa ndani na nje na 
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kuwezesha utekelezaji ulio kamili wa mipango ya maendeleo toka ngazi ya 
familia hadi Taifa. 

 
191. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita 2005 – 2010, Vyombo hivi vilitekeleza 

majukumu yake kwa ujasiri, uzalendo na uadilifu wa hali ya juu. Katika kipindi 
cha utekelezaji wa Ilani hii ya 2010-2015, Chama Cha Mapinduzi kitazitaka 
Serikali zetu kulinda mafanikio yaliyopatikana na kutekeleza yafuatayo:- 

 
(a) Kuendelea kuimarisha na kuboresha zaidi mafunzo ya aina zote ya 

vyombo vya ulinzi.  
 

(b) Kuwapatia wananchi mafunzo juu ya ulinzi shirikishi ili wawe tayari 
kujilinda  katika maeneo yao.   

 
(c) Ili kukabiliana na tatizo linalowafanya wanajeshi wetu kuishi uraiani, 

mpango maalumu unaolenga katika kulitatua tatizo hili utaanzishwa. 
 
(d) Halmashauri za Majiji, Manispaa na Miji zitakiwe kuanzisha vikosi vyao 

rasmi vya usalama wa raia ili kuimarisha ulinzi katika maeneo hayo. 
 
(e) Kujenga vituo vya Polisi katika kila Tarafa nchini. 
 
(f) Kuimarisha shughuli za uzalishaji mali na wa mbegu bora za mazao na 

mifugo katika maeneo ya Magereza na JKT. 
 
(g) Kuendelea na mpango wa kuimarisha na kupanua mafunzo ya JKT na JKU 

kwa vijana wa mujibu wa sheria  ili kuwapatia fursa ya kujifunza juu ya 
ulinzi, kujenga Taifa, uzalendo na umoja wa kitaifa. 

 
 
 
Hifadhi ya Mazingira 
 
192. Rais Mstaafu wa Awamu ya Pili Alhaj  Ali Hassan Mwinyi aliwahi kusema, 

“Umaskini na uharibifu wa mazingira ni watoto pacha na mama yao ni 
ujinga”  Tamko hilo linaashiria siyo tu umuhimu wa jukumu la kuhifadhi 
mazingira ya hewa, maji, udongo na uoto wa asili wa nchi yetu bali pia hatari 
zinazosababishwa na uchafuzi wa mazingira tunamoishi.  Hatari kubwa zaidi ni 
umaskini wa wananchi. 

 
193. Katika kipindi cha miaka ya 2010-2015, Chama Cha Mapinduzi kitaitaka Serikali 

iendelee kufanya yafuatayo ili kuhakikisha kazi iliyoanza ya hifadhi ya mazigira 
inakuwa endelevu:- 

 



 120

(a) Kuimarisha zoezi la kitaifa la kupanda miti na miti ya asili kila mwaka 
katika maeneo yaliyotengwa kwa ajili hiyo.  Viongozi wa Vitongoji, Mitaa, 
Vijiji na Kata watakiwe kukagua mara kwa mara miti iliyopandwa ili 
kuhakikisha inakua.  Aidha, miti ipandwe katika maeneo ya shule, 
barabara, zahanati ya kijiji, Kituo cha Afya na makazi ya watu.  Wakuu wa 
maeneo hayo wahakikishe lengo la kupanda miti linafanikiwa. 

 
(b) Serikali za Vijiji na Halmashauri za Wilaya na Manispaa zitunge sheria 

ndogo za hifadhi ya misitu.  
 

(c)  Kusimamia utekelezaji wa sheria ya hifadhi ya mazingira katika vyanzo vya 
maji na kusimamia utekelezaji wa mkakati wa usafi katika fukwe.  

 
(d) Serikali ichukue hatua ya kuandaa sera na kutunga sheria itakayosimamia 

matumizi ya nishati mbadala ili kupunguza uharibifu wa mazingira.  
 

(e) Kupunguza gharama ya vifaa vya nishati mbadala ili wananchi 
wanaojenga nyumba za kisasa vijijini watumie nishati hiyo badala ya kuni 
na mkaa wa miti. 

 
(f) Kuhimiza na kuhamasisha ufugaji wa kisasa vijijini ili uwe kichocheo cha 

hifadhi ya mazingira. 
 

(g) Serikali iimarishe usimamizi wa viwanda na biashara kutochafua 
mazingira.  

 
(h) Kutekeleza mradi wa vijiji vya mfano vya hifadhi ya mazingira (eco 

village). 
 

(i) Vipeperushi vyenye mafunzo rahisi ya hifadhi ya mazingira viandaliwe, 
vichapishwe kwa wingi na vitumike kwenye mafunzo ya Elimu Yenye 
Manufaa nchini kote. 

 
(j) Kufanya tathmini ya athari za kimazingira katika miradi ya ujenzi. 

 
Kujenga Uwezo wa Kukabili Majanga 
 
194. Majanga ni matukio yenye uwezo mkubwa wa kuhatarisha maisha ya watu, 

mifugo, mazao, barabara, reli, madaraja na makazi ya watu mijini na vijijini.  
Majanga makubwa husababishwa na vimbunga, mafuriko, matetemeko ya ardhi, 
volkano, ukame, nzige, kwelea-kwelea, mioto mikubwa, kuvuja kwa mafuta 
mengi, kuzama kwa meli, kupasuka kwa tenki au bomba la gesi, n.k. 
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195. Kwa kuwa tunaishi katika kipindi ambacho janga lolote kati ya hayo linaweza 
kuikumba nchi yetu wakati wowote, Chama Cha Mapinduzi kupitia Ilani ya 2010-
2015 kitaitaka Serikali ijizatiti katika kujenga uwezo mkubwa wa kukabiliana na 
majanga kwa kuchukua hatua zifuatazo:- 

 
(a) Kuhakikisha kwamba wakati wote Taifa lina chakula cha kutosha kwenye 

hifadhi yake.   
 
(b) Kuimarisha vikosi vya Zimamoto vyenye uwezo mkubwa wa wataalamu na 

zana za kisasa katika kukabiliana haraka na mioto mikubwa.   
 
(c) Kuimarisha vikosi vya uokoaji majini vyenye zana bora za kazi na 

kuwapanga katika mikoa inayopakana na bahari na maziwa makuu tayari 
kwa kutoa huduma hiyo. 

 
(d) Kuandaa vikosi vya wahandisi wa ujenzi jeshini na uraiani ambao 

watakuwa tayari wakati wa mafuriko kupambana ipasavyo na majanga 
mbalimbali.  

 
(e) Kushirikiana na Halmashauri za Jiji, Manispaa, Miji na Wilaya kujenga 

uwezo wa vyombo vya dola katika kudhibiti na kukabiliana na majanga ya 
aina mbalimbali. 

 
(f) Kuimarisha Idara ya Maafa iwe na uwezo mkubwa wa kushughulikia 

maafa nchini kwa kuiwezesha iwe Taasisi inayojitegemea na yenye ofisi za 
Kanda. 

 
(g) Kuimarisha ushirikiano baina ya nchi yetu na nchi nyingine katika 

kupambana na maafa hususani katika nchi za Afrika Mashariki. 
 
(h) Kuanzisha utaratibu wa kawaida wa kuuza nchini maboya madogo 

yanayovaliwa ili wavuvi na wananchi wanaosafiri kwa mitumbwi waweze 
kuyanunua kwa ajili ya usalama wa safari zote za majini. 

 
Vyombo vya Habari 
 
196. Vyombo vya Habari vina jukumu la kuhabarisha, kuburudisha na kuelimisha 

wananchi kuhusu kuhusu masuala muhimu kwa jamii. Chama Cha Mapinduzi 
katika kipindi cha Ilani hii ya 2010-2015 kitasimamia Serikali kulinda mafanikio 
yaliyopatikana na kuendeleza uhuru wa vyombo vya habari kwa kutekeleza 
yafuatayo:- 

 
(a) Kuhakikisha kwamba matangazo ya Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) 

yanasikika nchini kote.  
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(b) Kuandaa Sheria ya kusimamia Vyombo vya Habari ambayo pamoja na 

mambo mengine itaondoa mianya inayosababisha ukiukwaji wa maadili ya 
uandishi wa habari.   

 
(c) Kutilia mkazo mafunzo kwa Maafisa wa Habari na Wasemaji wa Wizara na 

Taasisi nyingine za Serikali.  
 
(d) Kuendelea kuimarisha uwezo wa Idara ya Habari (MAELEZO) kama 

Msemaji Mkuu wa Serikali.  
 
(e) Kuendelea kuhamasisha Halmashauri kuanzisha Vituo vya Radio na 

Televisheni. 
 
Mambo ya Nje 
 
197. Mwelekeo wa sasa wa Sera ya CCM ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Kimataifa, unaendelea kuongozwa na Sera ya Diplomasia ya Uchumi.  Hivyo 
ofisi zetu za Ubalozi zitaendelea kuimarishwa kwa ajili hiyo. 

 
198. Katika kipindi cha miaka ya 2010 -2015, Chama kitaielekeza Serikali iendelee 

kuboresha utekelezaji wa Sera ya Diplomasia ya Uchumi kwa kuchukua hatua 
zifuatazo:- 

 
 
 
 

(a) Kuendelea kuitangaza nchi yetu kama moja ya nchi duniani  zenye 
mazingira muafaka kwa ajili ya uwekezaji kutokana na historia yake ya 
miaka mingi ya amani, umoja, utulivu na mshikamano wa kitaifa. 

 
(b) Kuendelea kutangaza na kutetea utajiri  mkubwa wa vivutio vya utalii 

tulivyonavyo na kuvutia watalii wengi kutoka mabara yote ya dunia waje 
kuviona. 

 
(c) Kuendelea kuzitafutia masoko bidhaa zetu zenye ubora unaotakiwa katika 

nchi  za nje kwa kushauriana na wazalishaji wa ndani wa bidhaa hizo. 
 

(d) Kuendelea kuzielewa vema athari na fursa za utandawazi kwa nchi changa 
na kutoa ushauri kwa nchi yetu kwa kadri itakavyoonekana inafaa. 

 
(e) Kuendelea kudai haki ya uwakilishi wa Afrika katika Baraza la Usalama la 

Umoja wa Mataifa kwa kuzingatia hoja ya wingi wa agenda zinazojadiliwa 
na kuamuliwa na Baraza hilo bila ya uwakilishi wetu. 
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(f) Kuongeza uwakilishi wetu nje kwa kufungua Balozi mpya na  kuongeza 

umiliki wa nyumba za makaazi na ofisi za Ubalozi katika Balozi zetu nje 
kwa kadri hali itakavyoruhusu. 

 
(g) Kuendeleza Sera ya Ujirani Mwema na nchi jirani. 

 
(h) Kujenga mahusiano ya kirafiki na ushirikiano wa kiuchumi na vyombo 

mbalimbali vya Kikanda na Kimataifa, unaozingatia maslahi makubwa ya 
Taifa letu. 

 
(i) Kuendelea kuzishinikiza nchi tajiri kutekeleza ahadi yao ya kutenga 

asilimia 0.7 ya Pato la Taifa la nchi zao kwa ajili ya misaada kwa nchi 
maskini. 

 
(j) Kuendeleza mchakato wa kuitambua Jumuiya ya Watanzania wanaoishi 

ughaibuni na kuweka utaratibu utakaowawezesha kuchangia maendeleo 
ya Taifa lao. 

 
Utamaduni na Maendeleo ya Michezo 
 
199. Chama Cha Mapinduzi kinaamini kwamba vijana wa Tanzania wana vipaji vya 

michezo mbalimbali kama walivyonavyo wenzao wa mataifa mengine duniani.  
Mafanikio yaliyopatikana katika fani ya michezo yameonyesha wazi kwamba 
mbele ya safari nchi yetu itachukua nafasi yake stahiki katika michezo ya aina 
mbalimbali. 

 
200. Katika miaka mitano ijayo ya utekelezaji wa Ilani hii, Chama kitaitaka Serikali 

kuweka msukumo mkubwa katika maendeleo ya utamaduni na michezo kwa 
kuchukua hatua zifuatazo:- 

 
Utamaduni 

(a) Kuona kwamba maeneo yote muhimu ya kihistoria nchini (historical sites) 
yanaimarishwa na kutunzwa ili kukuza utalii na maendeleo ya vizazi 
vijavyo. 

(b) Kuendeleza utekelezaji wa uamuzi wa kuanzisha Makao Makuu ya”Urithi 
wa Ukombozi wa Bara la Afrika”.  

(c) Kuhakikisha kwamba lugha ya Kiswahili ambayo ni kielelezo cha utaifa na 
utamaduni wetu, inaendelezwa nchini na kimataifa na kuona kwamba 
kinatumiwa kwa ufanisi. 

(d) Kuendelea kufanya tafiti za amali za tamaduni na kusambaza matokeo. 
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(e) Kuanza mchakato wa kujenga Jumba la Utamaduni Kiromo  (Bagamoyo). 

(f) Kubaini wasanii mahiri na wenye vipaji na kuwaendeleza. 

(g) Kufanya utafiti wa lugha za asili ili kuzihifadhi na kupata misamiati kwa 
kukuza Kiswahili pamoja na kusambaza istilahi za Kiswahili zinazokidhi 
mahitaji ya taaluma mbalimbali. 

 
Michezo 

 
(a) Kuonesha wazi kibajeti umuhimu wa michezo katika mipango yetu ya 

maendeleo ikizingatiwa kwamba zama hizi zimeufanya utamaduni na 
michezo kuwa sehemu ya Diplomasia ya Uchumi wa nchi inayohusika. 

 
(b) Kuishirikisha kwa ukamilifu sekta binafsi katika kuendeleza fani mbalimbali 

za michezo. 
 

(c) Kuweka mkakati endelevu wa kuinua na kuendeleza michezo ya riadha 
nchini. 

 
(d) Kuandaa mkakati wa kuwatambua vijana wenye vipaji mbalimbali vya 

michezo na kuwaendeleza. 
 

(e) Kuendelea kufundisha walimu wa michezo mbalimbali. 
 

(f) Kuandaa mashindano ya michezo kwenye ngazi ya vijiji, kata, tarafa hadi 
Taifa. 

 
(g) Kuendelea kutenga maeneo ya wazi kwa ajili ya michezo. 

 
(h) Kuanza kutekeleza Awamu ya Pili ya Ujenzi wa Uwanja wa Taifa.  

 
(i) Serikali kwa kushirikiana na Sekta binafsi kutoa utaalamu na mafunzo ya 

miundombinu na vifaa vya michezo kwa Halmashauri na wadau 
mbalimbali. 

 
(j) Kuendelea kukiimarisha Chuo cha Michezo Malya pamoja na kuendeleza 

michezo katika Shule na Vyuo. 
 

(k) Kuitumia michezo kama nyenzo ya kuwaunganisha vijana wenye vipaji 
mbalimbali katika kufanya mambo makubwa ya kitaifa.   

 
(l) Kulinda na kudumisha sheria ya viwanja vyote vya michezo nchini na 

kudhibiti uvamizi.  
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Kuyaendeleza Makundi Mbalimbali 
 
201. Makundi yatakayoendelezwa katika kipindi hiki ni ya watoto, wanawake, watu 

wenye ulemavu na wazee. 
 
Watoto 
 
202. Kila mtoto wa Tanzania ana haki ya kuishi, kukua na kulelewa vema ili Taifa 

lipate kijana mwadilifu na raia mwema. 
 
203. Katika kipindi cha Ilani hii ya 2010-2015, Chama kitaielekeza Serikali kuendeleza 

malezi ya watoto kwa kuchukua hatua zifuatazo:- 
 

(a) Kukamilisha Sera ya Malezi na Makuzi ya Mtoto. 
 
(b) Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Mtoto (2009) kwa ajili ya ustawi na 

maendeleo ya mtoto. 
 
(c) Kuwahamasisha akina Mama wajawazito  kujifungulia kwenye Vituo cha 

Afya ili kupunguza vifo vya akina mama na watoto. 
 

(d) Kutilia mkazo matumizi ya vyandarua ili kuwalinda dhidi ya malaria na 
kupunguza vifo vya watoto. 

 
(e) Kuimarisha huduma ya chanjo kwa watoto dhidi ya magonjwa.  Vituo vya 

afya na zahanati viandaliwe kutoa huduma hiyo kwa watoto kwa 
kuzingatia umri unaokubalika kitaalamu. 

 
(f) Kushirikisha sekta binafsi na mashirika ya hiari katika kuanzisha na 

kuendesha vituo vya kulelea watoto na shule za awali. 
 

(g) Kuboresha viwanja vya kuchezea watoto katika ngazi za Mitaa, Vijiji na 
Vitongoji. 

 
(h) Kupitisha Sera Jumuishi ya Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya 

Mtoto ili watoto wote nchini waweze kunufaika kutokana na utekelezaji 
wake. 

 
(i) Kuendeleza vita dhidi ya ajira ya watoto. 

 
(j) Kutekeleza mikataba ya haki za mtoto iliyoridhiwa na Bunge. 

 
(k) Kuwahamasisha watumishi wa Afya juu ya kuwaelimisha Wazazi madhara 

ya madawa ya kulevya dhidi ya watoto.  
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Wanawake 
 
204. Chama Cha Mapinduzi kinatambua mchango wa wanawake katika ujenzi wa 

Taifa letu. Katika kipindi cha Ilani ya 2010-2015, Chama kitaendelea kuitaka 
Serikali iwahusishe wanawake katika siasa, uongozi na modenaizesheni ya 
uchumi wetu kwa kuchukua hatua zifuatazo:- 

 
(a) Kuongeza nafasi na fursa katika kuwateua wanawake kushika nafasi 

mbalimbali za uongozi, utawala na menejimenti ndani ya Serikali na taasisi 
zake. 

 
(b) Kuongeza nafasi za uwakilishi wa wanawake kwa lengo la kufikia asilimia 

50. 
 
(c) Kuimarisha mifuko mbalimbali ya uwezeshaji wa wanawake na 

kuhamasisha vyama vya kuweka na kukopa (SACCOS na VICOBA). 
 
(d) Kuendelea kuwahamasisha wanawake kutumia fursa za kiutendaji na 

kisiasa ambazo zipo katika nyanja mbalimbali kitaifa, kikanda na kimataifa. 
 

(e) Kuimarisha mifuko iliyopo ya mikopo ili wanawake wengi zaidi waweze 
kufaidika kutokana na mifuko hiyo. 

 
(f) Kuimarisha Benki ya Wanawake Tanzania (TWB) kwa kuongeza mtaji ili 

iweze kutoa huduma zake katika maeneo mengi zaidi nchini. 
 

(g) Kuendelea kupiga vita mila na desturi zinazowabagua wanawake na 
kutekeleza Mikataba ya Kimataifa inayohusu maendeleo ya wanawake. 

 
(h) Kuendelea kuimarisha Vitengo vya Jinsia katika Wizara, Taasisi na Idara 

za Serikali. 
  

 
Watu Wenye Ulemavu 
 
205. Chama Cha Mapinduzi kinaamini kwamba watu wenye ulemavu wanastahili 

kupata haki zote za kiraia na kibinadamu chini ya Katiba na Sheria za Nchi. 
 
206. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii ya 2010-2015, Chama kitaitaka Serikali 

kuendelea kuitafsiri imani hiyo kwa vitendo kwa kuchukua hatua zifuatazo:- 
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(a) Kuendelea kupanua na kuimarisha fursa za kisiasa, kiuchumi na ajira kwa 
watu wenye ulemavu. 

 
(b) Kuimarisha na kuboresha mbinu za ulinzi wa watu wenye ulemavu wa 

ngozi. 
 

(c) Kuhakikisha kwamba ujenzi wa majengo yanayotoa huduma kwa umma 
yanajengwa kwa kuzingatia mahitaji ya raia hao.  

 
(d) Kuendelea kuboresha shule za watu wenye ulemavu kwa kuwapatia 

walimu wenye taaluma ya kuwafundisha na zana za kufundishia. 
 

(e) Kubaini watu wenye ulemavu wanaoweza kufanya kazi za uzalishaji mali 
katika maeneo wanakoishi na kuwawezesha ili waweze kujiajiri. 

 
Wazee 
 
207. Tangu nyakati za kupigania uhuru wa nchi yetu, TANU na ASP vilitambua na 

kuenzi ipasavyo nafasi ya wazee katika harakati hizo.  Hekima na busara zao 
pamoja na mshikamano wa dhati uliokuwepo baina yao na vijana waliokuwa 
msitari wa mbele katika kudai uhuru wetu, viliijengea nchi mazingira ya ushindi 
wa uhakika.  Wazee waliounda Baraza la Mapinduzi la Zanzibar baada ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, ni kielelezo hai cha umuhimu wa michango ya wazee 
katika maendeleo ya nchi yetu.  CCM imerithi hazina ya uzoefu huo. 

 
208. Katika miaka ya 2010-2015, Chama Cha Mapinduzi kitazitaka Serikali ziendelee 

kuimarisha na kuboresha mipango na taratibu za utoaji wa huduma kwa wazee 
kwa kufanya yafuatayo:- 

 
(a) Kutunga sheria itakayotawala utoaji wa haki ya matibabu bure kwa wazee 

wasiojiweza katika vituo vya matibabu huko wanakoishi.  Chini ya sheria 
hiyo kila mzee apatiwe kitambulisho kwa ajili hiyo ili wazee waweze 
kutibiwa kwa uhakika bila ya usumbufu wowote. 

 
(b) Kuendelea kuboresha mafao ya wazee wanaostaafu ili yaendane na hali 

halisi ya gharama za maisha na matakwa ya soko ili maisha yao tulivu 
yachangie vema katika amani ya nchi kwa ujumla. 

 
(c) Kuendelea kutumia uzoefu, hekima na busara zao kwa kadri 

inavyowezekana.   
 

(d) Kuendelea kuwawezesha kiuchumi kwa kiwango fulani wazee ambao 
wataonekana kuwa bado wana nguvu za uzalishaji mali.  
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Kuhamia Makao Makuu Dodoma 
 
209. Uamuzi wa kuhamishia Dodoma Makao Makuu ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, uliotangazwa na Baba wa Taifa Mwl. Julius 
Kambarage Nyerere mwaka 1973, ulifanywa kwa kuzingatia sababu za 
kudumu.   

 
210. Pamoja na kwamba hatua za kutekeleza uamuzi huo zimekumbana na matatizo 

mbalimbali, yapo mafanikio yaliyopatikana.  Mafanikio hayo ni: Makao Makuu ya 
CCM, Ofisi za Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Wizara ya 
TAMISEMI tayari vimehamia Dodoma. Kujengwa kwa Chuo Kikuu cha Dodoma ni 
sehemu ya mafanikio ambayo yameongezea mazuri ya kuhamia Dodoma. 

 
211. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2010-2015) Chama Cha Mapinduzi 

kitaitaka Serikali kutekeleza yafuatayo:- 
 

(a) Kuandaa mpango thabiti wa kuhamia Dodoma hatua kwa hatua.  Katika 
mpango huo, Mpango Mji wa Dodoma (Master Plan) utazamwe upya ili 
kuhakikisha kuwa majengo ya Serikali yanajengwa upya Chamwino kwa 
kuanzia na majengo ya ofisi na makazi ya Rais (Ikulu). 

 
(b) Kuihamasisha Sekta binafsi kushiriki katika ujenzi wa hoteli za kisasa, 

viwanda, hospitali, n.k. katika maeneo ya Manispaa yaliyotengwa na 
yatakayoendelea kutengwa. 

 
(c) Kutunga sheria ya kutambua mji wa Dodoma kuwa Makao Makuu ya Nchi.    

 
(d) Kuanzia sasa majengo mapya ya Wizara za Serikali yajengwe Dodoma 

badala ya Dar es Salaam. 
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SURA YA TISA 

 

CHAMA CHA MAPINDUZI  
 

 
212. Chama Cha Mapinduzi katika miaka mitano ijayo kinaelekeza nguvu kubwa katika 

kutimiza lengo la msingi la Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 2025 kwa kuendeleza 
jitihada za ujenzi wa uchumi wa kisasa na taifa linalojitegemea. Katika kuzingatia 
jukumu hilo Ilani hii ya CCM ya 2010 hadi 2015 inatangaza nia ya 
modenaizesheni ya uchumi. Modenaizesheni ya uchumi ndiyo njia ya uhakika 
itakayobadili na kuleta mapinduzi katika uchumi wa nchi, kujenga msingi wa 
uchumi wa kati unaoongozwa na viwanda, kuondoa umasikini wa wananchi wetu 
kwa kiwango kikubwa na hivyo kuwezesha nchi yetu kujitegemea. Ni ahadi ya 
CCM kuwa ikichaguliwa tena itaongoza Mapinduzi hayo ya Kiuchumi kwa kutumia 
Mkakati wa Kuwashirikisha Wananchi kupitia Sera ya Kuwawezesha Wananchi 
Kiuchumi na Usimamizi wa Dola wa Mipango ya Uchumi wa Nchi. 

 
213. Utekelezaji wa majukumu ya Ilani hii ni changamoto ya kihistoria kwa kizazi cha 

sasa cha viongozi na wanachama wa Chama Cha Mapinduzi. Changamoto hii 
inahitaji viongozi na wanachama wanaoongozwa na nadharia ya mapambano, 
kutekelezwa kwa vitendo, kuhamasisha umma na kufanya tathmini ili kufikia 
malengo yaliyokusudiwa. Mtindo huu wa utekelezaji tunajifunza kutoka kwa 
viongozi walioongoza harakati za ukombozi wa TANU na Afro katika kuung’oa 
ukoloni Tanganyika na kuupindua utawala wa Sultani  Zanzibar. Waliongoza kwa 
vitendo kwa kuhamasisha wananchi na kwa kupima matokeo yake.  

 
214. Kizazi cha sasa cha viongozi wa Chama chetu lazima kibadilike kiutendaji, katika 

msimamo na mtazamo. Jukumu lililo mbele yetu ni hatua ya pili ya ukombozi wa 
nchi yetu na watu wake kiuchumi.  Badala ya kulalamikia tu umasikini na 
utegemezi wetu, tuchukue hatua kivitendo, kimsimamo na kimtizamo. Jukumu la 
kujenga uchumi wa kisasa na taifa linalojitegemea linahitaji viongozi wa Chama 
kuongoza kivitendo katika uhamasishaji wananchi na usimamizi madhubuti wa 
Serikali katika utekelezaji wa Sera za Chama, Ilani na Mwelekeo.  
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215. Katika kuzingatia usimamizi kivitendo Ilani ya Chama ya mwaka 2010-2015 
inaainisha majukumu ya kimethodolojia  yafuatayo:- 
 
(a) CCM lazima kiongoze kwa kuonyesha njia na kwamba hii ni changamoto 

ya kihistoria kwa kizazi cha sasa cha viongozi wa Chama chetu; 
 
(b) Wajibu wa kimsimamo na mtazamo wa viongozi na wanachama wetu 

wenye dhamira ya kupambana na umasikini mpaka watakapoushinda; na 
 
(c) Wajibu wa vitendo kwa viongozi na wanachama wetu kwa kuwa mfano wa 

kuigwa kwenye utendaji na utekelezaji wa majukumu mbalimbali k.m. 
Wakulima bora, Wafugaji bora, Wavuvi bora n.k. 

 
216. Hivyo, ni muhimu kwa Chama kudumisha na kuimarisha utaratibu wa kusimamia, 

kufuatilia na kusukuma utekelezaji wa Ilani kwa viongozi na wanachama wake na 
kwa upande wa pili kwa Serikali zake mbili. Chama chetu hadi sasa bado kipo 
imara na hakitayumba na kimejipanga vizuri katika kusimamia utekelezaji wa 
Ilani. 
 

217. Malengo makuu ya Ilani ya miaka 2000-2010 yanatuunganisha na majukumu ya 
Ilani ya CCM ya 2010 hadi 2015.  Katika kipindi hiki, Chama kitaendelea 
kusimamia na kuchochea utekelezaji wa malengo ya miaka mitano iliyopita kwa 
kuzingatia uzoefu uliopatikana ili ifikapo mwaka 2015 Sera ya Uwezeshaji wa 
Wananchi Kiuchumi iwe inashirikisha wananchi wengi zaidi katika ujenzi wa 
uchumi wa kisasa nchini. 

 
(a) Chama Cha Mapinduzi na Muungano 
 
218. Zimeanza kujitokeza dalili kwamba wanasiasa wanapandikiza mbegu za udini, 

ukabila na hisia nyingine zinazowatenganisha Watanzania.  Lengo lao ni kupata 
madaraka ya kisiasa bila kujali madhara makubwa kwa Taifa yanayoambatana na 
sera hizo za kibaguzi. TANU na ASP na sasa CCM chini ya uongozi wa waasisi 
wake vimefanya jitihada kubwa kujenga umoja wa Taifa.  Wanachama ndio 
wamekuwa kichocheo cha umoja, udugu na mshikamano wa Watanzania.   
Katika kipindi cha Ilani (2010-2015) Chama Cha Mapinduzi kitahakikisha viongozi 
wake wanakuwa mstari wa mbele katika kuongoza vita dhidi ya ubaguzi wa 
Watanzania kwa misingi ya dini, kabila, eneo, jinsia n.k. ili kuendeleza ujenzi wa 
misingi imara ya umoja, udugu na mshikamano wa kitaifa. 

 
 
219. Muungano wa Tanganyika na Zanzibar sasa umefikisha umri wa miaka 46, tangu 

kuasisiwa kwake hapo tarehe 26, Aprili 1964.  Katika kipindi hiki Muungano wetu 
umezidi kuimarika na kupiga hatua kubwa katika nyanja za kisiasa, kiuchumi na 
kijamii.  Sambamba na mafanikio hayo, zipo changamoto nyingi ambazo bado 
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zinahitajika kufanyiwa kazi. Hii ni pamoja na kujenga mazingira endelevu na 
kuimarisha fursa za kiuchumi miongoni mwa wananchi wa kila upande, ili waone 
na kuamini kwamba, Muungano wa Tanganyika na Zanzibar sio tu  ni ngao 
madhubuti ya Umoja, Amani na Mshikamano wao, bali pia ni daraja lisilotetereka 
la kuwafikisha katika azma yao ya kuondokana na umaskini na kuharakisha 
maendeleo yao na taifa kwa jumla.  Hii ndio changamoto kubwa inayo ukabili 
Muungano wetu, ambayo Serikali zetu zinapaswa kuivalia njuga.  

 
220. Katika kukabiliana na changamoto ya kuulinda, kuuenzi na kuendeleza 

Muungano wetu, sera za CCM katika miaka ya 2010-2015 zitaendelea kusisitiza 
na kusimamia utekelezaji wa yafuatayo:- 

 
(a) Kuendeleza muundo wa Serikali mbili zilizopo sasa na kudumisha 

ushirikiano mwema kati ya Serikali hizi. 
 

(b) Kuendeleza dhamira ya kweli ya kujenga utamaduni wa kukaa pamoja ili 
kujadili changamoto mbalimbali za Muungano, kwa lengo la kuzipatia 
ufumbuzi wa haraka kwa faida na maslahi ya pande zote mbili za 
Muungano. 
 

(c) Kuendelea kujenga na kukuza msimamo na uelewa wa pamoja wa 
wananchi (Watanzania) juu ya masuala ya Muungano, hususan historia, 
misingi, utaifa na malengo yake ili kuwawezesha wananchi kufahamu 
umuhimu na uhalali wa Muungano wetu pamoja na kuimarisha umoja wa 
kitaifa na mshikamano miongoni mwa Watanzania. 
 

(d) Kuimarisha Taasisi zilizowekwa kwa mujibu wa Katiba na Sheria, za 
kushughulikia masuala ya Muungano pamoja na kuimarisha mkondo wa 
mawasiliano na urejeshaji wa taarifa kwa wakati ili kasi ya kuimarisha 
Muungano isipungue. 

 
(b) Chama Cha Mapinduzi na Kutoa Uongozi kwa Taifa 
 
221. Mwalimu J.K. Nyerere, Baba wa Taifa, aliwahi kusisitiza “Pasipokuwa na haki 

hapawezi kuwa na amani”.  Tanzania imefanikiwa kuwa nchi yenye amani na 
utulivu kutokana na sera zake zinazoweka mbele uhuru, haki, usawa na utu.  
Lazima CCM iendeleze sera hizi kwa nguvu zote. Katika kipindi hiki ambapo 
uchumi wa soko ndiyo unaotawala dunia na kufanya watu wachache kupata 
nafasi ya kujilimbikizia mali na kuwaacha watu wengi kwenye kingo za umaskini, 
Chama Cha Mapinduzi kimekuwa mstari wa mbele kuendelea kuibua sera 
ambazo zinalenga katika kuwawezesha watu wake kiuchumi na kupambana na 
umasikini kama inavyoainishwa katika Mwelekeo wa Sera za Chama chetu wa 
miaka 2010-2015.  Chama Cha Mapinduzi kimekuwa wakati wote mstari wa 
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mbele katika kujali maslahi ya wanyonge ambao ndiyo wengi katika nchi hii kwa 
kuweka wakati wote sera zinazozingatia maslahi yao. 
 

222. Kwa mantiki hii Chama Cha Mapinduzi bado ndiyo Chama kinachotegemewa na 
watu wengi kuendelea kutoa uongozi unaozingatia maslahi yao.  Na maslahi ya 
watu wengi yakilindwa na kutekelezwa, nchi inadumu katika amani na utulivu.  
Ilani ya CCM katika miaka ya 2010-2015 inakusudia kuendeleza amani na utulivu 
huo. 
 

(c)  Chama Cha Mapinduzi Kuongoza Ujenzi wa Uchumi wa Kisasa na 
Kuutokomeza Umaskini 
 

223 Chama Cha Mapinduzi kitaongoza ujenzi wa uchumi na kutokomeza umaskini 
kwa kuchukua hatua madhubuti zifuatazo:- 

 
(a) Kuhakikisha kwamba, Chama na Serikali zina uelewa na msimamo wa 

pamoja kuhusu utekelezaji wa Ilani na Sera hizi. 
 

(b) Mafunzo ya siasa, itikadi, maadili na malengo ya Ilani hii yataimarishwa 
katika ngazi zote za uongozi wa Chama.  
 

(c) Ngazi zote za uongozi wa Chama kufanya kazi ya Chama ndani ya Chama 
na kazi ya Chama ndani ya Umma kwa kuzingatia Kanuni ya kukosoa, 
kujikosoa na kukosoana kama njia ya kujijenga na kujiimarisha wakati 
wote. Vikao vya Chama vitatekeleza kanuni hii. 
 

(d) Chama kutekeleza kwa ukamilifu Ibara ya 18 ya Katiba ya CCM kuhusu 
“Mwiko kwa Kiongozi” ili kuhakikisha kwamba ndani ya Chama na 
ndani ya Dola madaraka ya kiongozi hayatumiwi kinyume cha lengo 
lililokusudiwa madaraka hayo. 
 

(e) Kuweka msukumo mkubwa katika ujenzi wa Chuo cha Chama 
kitakachotoa mafunzo kwa viongozi, watendaji, makada, makamisaa wa 
Chama na wanachama kwa jumla kama hatua ya uhakika ya kujenga 
uongozi na utendaji wa pamoja ndani ya Chama na dola. 
 

(f) Chama Cha Mapinduzi kitaendelea kuimarisha uhusiano na ushirikiano 
mwema baina yake na vyama vingine vya siasa duniani kwa kadri 
itakavyoonekana inafaa. 
 

(g) Chama kuendelea kuimarisha usimamizi wa kazi na shughuli za Serikali 
kupitia Bunge, Baraza la Wawakilishi na Halmashauri zinazohusika. 

 
(d) Chama Kusimamia Utekelezaji wa Ilani 
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224. Mara kwa mara Chama Cha Mapinduzi kimekuwa kinaelekeza vyema kazi ya 

Chama ya kuongoza na kusimamia kwa vitendo shughuli za Chama na Serikali. 
Pamoja na ukweli kwamba maelekezo yatolewayo ni mazuri, utekelezaji wake 
umekuwa ukilalamikiwa. Moja ya sababu ya mapungufu katika utekelezaji ni 
Chama kutotimiza jukumu lake la kuongoza kikamilifu kwa kuweka methodolojia 
sahihi za kufuatilia, kudhitibi na kufanya tathmini. Mwelekeo wa  Sera za Chama 
Cha Mapinduzi katika Miaka 2010 hadi 2020 unaelekeza tuondokane na tatizo hili 
kwa kuweka utaratibu wa ufuatiliaji. Kwa hakika jukumu la Chama ni pamoja na 
kutoa lengo, lakini ili lengo hilo lifanikiwe Chama lazima kihakikishe uhamasishaji 
umma, usimamizi wa utekelezaji na kufanya tathmini. 

225. Katika kutekeleza jukumu la kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa Ilani katika 
kipindi cha Ilani hii 2010 hadi 2015 Chama Cha Mapinduzi kitatumia utaratibu na 
methodolojia ifuatayo:- 

(a) Viongozi wa Chama na Serikali watawezeshwa kupata uelewa wa pamoja 
wa Sera na dhana husika. Chama kitasimamia suala hili kwa kuendesha 
Mafunzo Elekezi na vikao kwa Watendaji Wakuu wa Serikali (Baraza la 
Mawaziri, Makatibu Wakuu wa Wizara, Wakuu wa Mikoa). Aidha, mara 
baada ya uchaguzi Ilani itajadiliwa kwa kina na Serikali itaandaa programu 
au ajenda ya utekelezaji wa Ilani. 

(b) Aidha kwa upande wa Chama mjadala wa Utekelezaji wa Ilani 
utaendeshwa kupitia kikao cha Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC), 
Halmashauri za Mikoa (REC), na Wilaya (DEC). Chama kitajadili programu 
ya utekelezaji wa Ilani na kazi ya kufanya na uhamasishaji wananchi 
katika ngazi zote. 

 

(c) Chama kitaweka utaratibu wa kufanya mapitio ya utekelezaji wa Ilani 
mara moja kila mwaka, kwa Halmashauri Kuu (NEC) kujadili na kufanya 
tathmini ya utekelezaji. Aidha Chama kitasimamia utekelezaji wa jukumu 
la kikatiba la Serikali kutoa taarifa kila mwaka.  

226. Kimsingi utekelezaji wa Ilani hii utafanikiwa kama Chama kitatekeleza jukumu 
lake la kusimamia kwa kuhakikisha kuwa programu ya utekelezaji inaandaliwa na 
kusimamiwa ipasavyo. Inawezekana kujenga Maisha Bora kwa kila Mtanzania na 
Tanzania yenye Neema Tele kama Uongozi wa sasa wa Chama utabadilika 
kiutendaji, kimsimamo na kimtazamo.  
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