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YALIYOMO

• Nafasi ya RRH na Vituo vya Tiba vya Halmashauri
(CHS) katika Sekta ya Afya

• Afya ya Msingi PHC/CHS

• Hospitali za Rufaa za Mikoa (RRH)

• Maagizo ya Mhe Rais; Mwelekeo Mpya/ Muundo
mpya

• Tunafikaje



RRH na Vituo vya PHC katika
Sekta ya Afya



Afya ya Msingi PHC/CHS 
Strategic Direction “HSSP IV”5.3.3;

• Backbone of the health services especially in rural areas
where the No. of private health providers is limited

• Provides the NEHCIP with quality 3 Star Rating,
transparency/social accountability.

• Increased trust will sensitise the population to enrol in
the SNHI and take part in management of CHS.

• Mentoring& technical support by the DH/CHMT
contributes to quality improvement of PHC facilities

• CHS address common health conditions, and refer
complicated cases to higher levels



RRH
Strategic Direction “HSSP IV”5.3.4; 

• RRH will serve as centres of medical excellence and
referral in the Regions, and as the hubs for technical
innovation to be disseminated to lower levels.

• Regional Health Management Teams (RHMTs) will
conduct supportive supervision and provide
technical backstopping to RRHs and will perform data
quality audits.



PHC vs RRH= Severe collapse of 
the backbone

• Mikoa - 26 

• Wilaya - 139

• Halmashauri - 185

• Tarafa - 562

• Kata - 4,420

• Vijiji - 12,545

• Mitaa - 4,037

• Vitongoji - 64,677

OR-TAMISEMI

“Uboreshaji wa Mazingira ya 
kutolea Huduma za Afya ni Msingi 

wa Wananchi kuelekea 
Tanzania ya Viwanda na Uchumi 

wa Kati”

RRH

• Mahitaji – 28

• Zilizopo 33 
(mikoa 5 
haina)

DH

• Mahitaji - 184

• Zilizopo 108 
(59%)

HC

• Mahitaji -
4420

• Vilivyopo –
696 (16%)

DISP

• Mahitaji -
12,545

• Zilizopo –
6640 (53%) 



Changamoto zaidi……..

• Ufinyu wa bajeti kuwezesha

– Ajira za watumishi wenye sifa

– Ujenzi na ukarabati wa miundombinu zaidi

– Teknolojia ya uchunguzi, tiba na mawasiliano

• Mgawanyo usio na tija wa watumishi wachache
waliopo

• Mifumo isiyo rafiki ya uongozi, utawala, motisha

• Uwajibikaji wa mazoea usioenda na kasi ya
mabadiliko ya nyakati



Changamoto vs TZ ya Viwanda na 
Uchumi wa Kati

• PHC-hakuna huduma au huduma duni

• RRH- msongamano wa primary cases na kushuka kwa
ubora wa huduma.

• Matokeo

– Vifo, ulemavu, umaskini, 

– 60% ya wateja Got HFs ni misamaha

– Wenye uwezo wa kuchangia wamehama Got HFs

– 70% ya mrejesho wa NHIF unaenda private

– Gharama za rufaa kwenda Kanda/Taifa

– Malalamiko kwa Serikali



Mhe Rais wa JMT, 
Novemba 25, 2017 

• RRH zirudi WAMJW
ili,

– Kuimarisha
usimamizi wa
utoaji huduma za
kibingwa

– Kuhakikisha kuna
uwiano mzuri wa
madaktari katika
hospitali zote za
kibingwa nchini



Nani anawajibu gani?

• Ni agizo la kitaifa hivyo, wote
tunawajibika;-
• Kuimarisha usimamizi wa utoaji

huduma za kibingwa kunahitaji
umoja wa wadau wote/mamlaka zote

• Vilevile, katika kuhakikisha kuna
uwiano mzuri wa madaktari katika
hospitali zote za kibingwa nchini.

• Kuhakikisha PHC inasimama pia, 
kunahitaji umoja wa wadau
wote/mamlaka zote

• Hapa hakuna ushindani na kama upo, 
hakuna mshindi, tutawajibika wote.

• Ni kitaifa zaidi



Mwelekeo mpya RRH
..walituwakilisha vizuri..

• Andiko la Mei, 
2018 

– RMO 5, 

– RHS 1, 

– Moic RRH 5, 

– MoF 3, 

– Utumishi 2, 

– WAMJW Idara
zote, 



Yaliyomo kwenye Rasimu ya
Mwongozo wa RRH

• Mwelekeo;-

– Kuzipatia RRH
mamlaka ya
kujisimamia na
kujiendesha, chini ya
uangalizi wa karibu wa
WAMJW ili, kuongeza
kasi ya uwajibikaji na
kuleta matokeo ya
haraka.

– Utekelezaji wa mpango
huu utafanyika kwa
awamu 2



Awamu 1

• Kuboresha miundombinu
ya kipaumbele maeneo
(3); 

– Emergency Medical 
Services (mwongozo tayari)

– Huduma za upasuaji wa
dharura hususan wakati
wa ujauzito na uzazi, 

– Huduma za mahututi (ICU) 
zikiwemo za watoto
wachanga (NICU). 

• Uwepo wa specialists  
fani 8 za kipaumbele

– (i) General Surgery),

– (ii) OBGY

– (iii) Paed & Child Health

– (iv) Internal Medicine, 

– (v) Dental surgeon

– (vi) Radiologist

– (vii) Anaesthesiologist

– (viii) Ophthalmologist. 



Awamu 1…..

– Huduma za maabara/mionzi zitaimarishwa
• Kufunga vifaa vya kisasa pamoja na mfumo mzuri wa PPM na

kipaumbele ni vifaa vya kisasa vya uchunguzi wa mionzi kwa
mfumo wa digitali (digital x-rays), ultrasound.

• Managed Equipment placement (miongozo ya vifaa vya maabara
na radiolojia imekamilika)

– Miundo ya uongozi na uendeshaji RRH itaboreshwa ili,
kuchochea ufanisi zaidi wa kiutendaji.

– Bodi za Ushauri RRH zitaimarishwa ili, zitekeleze majukumu
yake kwa tija zaidi kama hatua ya kuelekea bodi tendaji.

– Mfumo wa motisha na vivutio kwa watumishi utaboreshwa
ili, kuvutia watumishi wengi na waliopo



Awamu 1…..

• RRH zitaboreshwa ili zikidhi kutoa mafunzo ya vitendo
(Internship, residency) na kuchangia kupata watumishi.

• Uratibu wa huduma za kibingwa kwa mkoba utaimarishwa;
– WAMJW na OR TAMISEMI wataratibu ushirikiano wa RRH na Hospitali

za Rufaa za Kanda na Taifa ili, ziwezeshe upatikanaji wa huduma za
kibingwa hadi ngazi ya Wilaya kutegemea mahitaji husika.

• Mikakati ya kuboresha huduma kwa mteja itaimarishwa ili,
huduma ziwe rafiki zaidi na kuepuka malalamiko yasiyo ya
msingi pamoja wateja kutuhama (case management versus

customer mgt)= (business administration) mf. Fast track.

• Mfumo wa mawasiliano ya tiba, taarifa kwa wadau na jamii
utaimarishwa (TEHAMA/Telemedicine) (tuko hatua nzuri)



Awamu 2…..

• RRH itakayokuwa imehitimu vigezo vilivyowekwa
itafikia performance graduation hivyo;-

– Wizara itaunda Bodi ya Utendaji badala ya Bodi ya Ushauri
kwa hospitali husika iliyofikia vigezo.

– Wizara itaboresha zaidi muundo na mfumo wa uendeshaji
wa hospitali ambapo, mamlaka ya kiongozi wa hospitali
itapanda na kuwa mkurugenzi wa hospitali ambaye
ataongoza wakuu wa idara.



Muundo mpya na mahusiano
rejea mchoro



Mahusiano RRHMT vs RHMT

– RRH itawajibika WAMJW kiutawala na kitaalam.

– RRH kupitia RAS itawajibika kuwasilisha rasimu ya mipango
yake ili, kupata ushauri wa wawakilishi wa watumiaji wa
huduma ndani ya Mkoa husika pamoja na kutoa mrejesho
wa utekelezaji.

– RRH itawajibika kuwasilisha nakala ya taarifa za utekelezaji
wa majukumu yake kwa RAS ili, ijumuishwe kwenye taarifa
ya Afya ya Mkoa.



Mahusiano…..

– RC kupitia RAS ataendelea kufuatilia utendaji wa RRH ili,
kuiwezesha Serikali kutekeleza vyema wajibu wake wa
kutoa huduma bora za afya kwa wananchi

– WAMJW itashirikiana na OR-TAMISEMI na kuhakikisha RRH
zinapata mazingira mazuri ya ushirikiano katika mkoa
husika

– RMO atakuwa mjumbe kwenye bodi ya hospitali

– RMO& Moic wanapaswa kuwa wamoja na kuhusiana kwa
tija zaidi kwani, katika mafanikio au anguko la RRH kuna a
shared/collective responsibility ya kiserikali (RMO+Moic=
Serikali na Serikali ina misingi yake).



Safari ni safari
Milima na mabonde

• Bila PHC kusimama, safari itakuwa ndefu

– Msongamano RRH, Kanda, Taifa na malalamiko juu

– Ufinyu wa bajeti RRH

– Uwajibikaji wa raslimali kwenye PHC? (audit quarrel; workload? 

Raslimali zimeenda wapi na wateja hakuna?) 

• Bila UHC, safari itakuwa ya tabu sana

– Uwingi wa misamaha na matarajio makubwa ya wateja

• Pamoja na UHC, bila ubora wa huduma, kujali wateja
wa makundi mbalimbali na nidhamu ya kazi, 

– UHC haitasaidia

– Safari itakuwa nzito sana



Nini kifanyike?

• Umoja katika
vipaumbele vya kitaifa
ni muhimu,

• Raslimali za kutosha
kwa ajili ya kuimarisha
PHC,

– Ile mikakati ya OR 
TAMISEMI kuhusu PHC

• UHC itapendeza zaidi,



Nani kasema haiwezekani?

MUNGU IBARIKI TANZANIA


