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MTIRIRIKO WA MADA 

• Utangulizi

• Aina za Mifumo Idara ya Afya

• Mafanikio

• Changamoto

• Mapendekezo
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UTANGULIZI

• Tanzania ni nchi inayoelekea kwenye uchumi wa

kati ambao unahitaji mabadiliko makubwa ya ki

elektroniki kwa kasi kubwa na.

• Idara ya Afya ni moja kati ya idara kubwa na

yenye mifumo mingi ya ki elektroniki .
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A. MIFUMO YA KITABIBU 

YA TAKWIMU

I. DHIS2- District  Health Information 

System (DHIS2.

Huu ni mfumo unaojulikana sana na kila

takwimu ya afya inaingia katika mfumo. Ni

mfumo unaoisaina timu ya manejiment katika

ngazi zote katika kupanga na kufanya

maamuzi kulingana na Takwimu zilizoingizwa.

Takwimu hizi zinaweza kuingizwa katika ngazi

ya kituo au ngazi ya halmashauri
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II)  DVDMT – District  Vaccine Data  

Management of Tanzania

Ni mfumo unatumika kwenye kupata taarifa

za chanjo, vifaa kama friji . Mfumo

unashughulika na uagizaji wa chanjo na vifaa

, kujumuisha na kukusanya takwimu kutoka

katika ngazi ya vituo na kuingizwa katika

ngazi ya Halmasahuri na kutumwa mkoani.
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III) Vaccination Information Management  

System- VIMS

Inashugulika na uombaji wa chanjo na vifaa

kutoka Wilayani (DVs)Distric Vaccine Store , 

zinaingizwa kwenye mfumo, zinasambwaza

kwenye vituo , inakusanya taarifa za chanjo

kukuingiza kwenye mfumo katika ngazi ya

Halmashauri.  online
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IV) TIMR -Tanzania Immunization Registry

Ni mfumo wa kurejista huduma zote za

chanjo zinazotolewa kwa mtumiaji. 

Inamtambua mtoto kwa upekee wake,  Pia

inatumiaka kuagiza chanjo na vifaa vyake

ktoka ngazi ya kituo kwenda katika ngazi ya

wilaya /halmashauri ( DVs)  na kuzipokea

chanjo katika ngazi ya kituo
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V) eTL- Electronic Tuberculosis and 

Leprosy  system

Ni mfumo unashugulika na uingizaji wa

takwimu za kifua kikuu na ukoma tu katika

ngazi ya Halmashauri. Zikishaingizwa huku

zinaingizwa tena kwenye mfumo wa DHIS 2
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VI) NSMIS-National Sanitation Management 

Information System

Ni mfumo unaoingiza takwimu za mazingira

na maji hususani kwenye maswala ya kinga . 

Takwimu zinakusanywa kutoka kwenye jamii

na institution na kuingizwa kwenye ngazi ya

Halmashauri
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VII) eIDSR-Electronic Integrated Disease 

Surveillance

Ni mfumo ulioanzishwa kwa ajili ya kutoa

taarifa ya aina magonjwa yaliyopewa katika

afya ya jamii na magonjwa ya milipuko. Ili 

kufanyia kazi na kuzuia milipuko kuenea
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VIII) Sample Referral Tracking System-

SRTS

Ni mfumo unaotumika maabara katika

usafirishaji wa sampuli za HVL ( HIV 

Viral Load)  na ufuatiliaji wa majibu

ngazi ya kituo , 
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IX) Care and Treatment Clinic- CTC 2 

DATA BASE 

Ni mfumo unashughulikia na kuzalisha

takwimu za ukimwi za mwezi na za robo

ndipo ziingizwe kwenye mfumo wa DHIS 2
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X) ELMIS –Electronic Logistics Management 

Information System. 

Nimfumo mkubwa unaoshulika na uagizaji

wadawa na vifaa tiba katika ngazi ya kituo na

Halmashuri (R&R)
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B.MIFUMO YA KIUTUMISHI 

NA  KIUTAWALA

XI )  HRHIS-Human Resource for Health 

Information System

Ni mfumo unaoshughulikia maswala ya

kiutumishi katika kupanga , kusimamia na

kuendeleza watumishi
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XII) HSRS -Health Staff Recruitment System

Ni mfumo unashughulikia ajira mpya

kuwaunganisha na kuwaweka katika vituo

vya kazi husika
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XIII) SDP-Service Delivery Point System

- Ni mfumo unaokusudia kuweka njia katika

utoaji wa huduma kwenye maswala ya

kiutumishi na kufanya ugatuaji wa kazi za

kitumishi katika eneo la idara ya afya.

- Wakuu wa idara watatakiwa kuwapanga ajira

mpya katika vituo vya kazi kwa kutumia code 

au namba maalumu inayotolewa na HCMIS (  

Human Capital Management Information 

System)  
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XIV) Work Load Indicators of Staffing Need 

+ Prioritization and Optimization 

Analysisi(WISN +POA)

Huu ni mfumo unatumika kukokotoa mahitaji

ya watumishi kwa kila kada katika kituo cha 

kutolea huduma
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C: MIFUMO YA  FEDHA NA 

MIPANGO

XV) Web Based Planrep

Ni mfumo unaoshughulika na

kupanga mipango na kuweka bajeti

katika ngazi zote za serikali kuanzia

ngazi ya kituo na kuendelea. 
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XVI) Facility Financial Accounting and 

Reporting System(FFARS)

Ni mfumo unaotumika kudhibiti matumizi

sahihi ya mapato katika kituo cha afya
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Mifumo mingine ya fedha

ni kama

XVII)   GoTHOMIS

XVIII)  EPICOR 

XIX)    CHF IMIS

XX)     e – Claim NHIF system
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MAFANIKIO

• Kufanya maamuzi sahihi zaidi katika

usimamizi, uendeshaji na utoaji wa huduma

katika ngazi zote za afya ya msingi

• Kudhibiti ukusanyaji na kuongeza mapato

kwenye vituo

• Kuwezesha upatikanaji wa takwimu sahihi

zinazofanana

• Kurahisisha wakati wa kuhakiki takwimu

kulinganisha takwimu 21



  

 

  

 

• Upangaji sahihi wa watumishi kulingana na

mahitaji na ukubwa wa kazi

• Imesaidia mipango kufanyika kwa muda

mfupi na kuwa shirikishi

• Mfumo wa FFARS umewezesha matumizi

sahihi kwenye vituo
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• Kuwezesha kujua kama kuna magonjwa ya

mlipuko na kuchukua hatua mapema

• Matumizi sahihi ya chanjo na kusaidia

kutafuta watoto waliopotea mapema

• Ripoti sahihi na makisio sahihi ya dawa, vifaa

–tiba, vitendanishi na vitendea kazi vya

huduma
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CHANGAMOTO

• Kuwepo kwa mifumo mingi isiyowasiliana

DHIS 2 na GoTHomis

• Uhaba wa vitendea kazi (Computer, 

scanner)

• Upungufu wa watumishi bora wa TEHAMA 

mfumo unapogoma kupata msaada kwa

haraka inakuwa ngumu

• Kutopata taarifa mapema kama kuna tatizo la 

mfumo kutoka vyanzo husika. 24



  

 

  

 

• Mifumo kufundishwa ngazi ya vituo na

kufanya usimamizi kuwa mgumu.

• Baadhi ya mifumo inachagua aina ya kifaa na

aina ya browser

• Maeneo mengine ya vijijini mitandao ni shida

• Imeongeza mzigo wa kazi kwa watumishi

wachache waliopo.

• Kunapokuwa na mifumo mingi gharama za

uendeshaji zinakuwa kubwa, fedha muda 25



  

 

  

 

MAPENDEKEZO

• Mifumo iweze kuunganishwa ibaki michache

yenye tija.

• Mifumo iwasiliane

• Sehemu ambazo mitandao ni shida watu wa

mawasiliano ( simu)  washirikishwe

• Wasimamizi wakuu wa Halmashauri wawe

wanapata mafunzo ya kutosha ili usimamizi

uimalike
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• Waganga wakuu wawe na umiliki( sense of 

ownersship) wa hii mifumo kwamba yeye ni

muhusika mkuu na anawajibika kupata

takwimu sahihi na kwa wakati

• Kuwekwe utaratibu mzuri wa kupata taarifa

kutoka vyanzo husika kama mfumo una

hitilafu ili watu wasikeshe wanalinda mfumo
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TAKWIMU SAHIHI

KWA 

MAENDELEO YETU
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•ASANTE KWA 

KUNISIKILIZA
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