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Dondoo Muhimu



UTANGULIZI

 Takribani asilimia 60 ya wataalam wa huduma
za afya nchini ni Wauguzi na Wakunga

 Kwa uwingi wao na kupitia taaluma yao, mara
kadhaa wametumika kama kada mtambuka
ambapo pia wanafanya kazi za taaluma zingine

– Pharmacy

– Medicine

– Lishe

– Ustawi wa jamii, n.k



Mfumo wa Uongozi wa Uuguzi

Kwa kutambua nafasi ya Huduma za Uuguzi na
Ukunga, Serikali imetoa uzito wa kutosha katika
kila ngazi ya kutolea huduma za afya ambapo;

WAMJW – Mkurugenzi wa Huduma za Uuguzi
na Ukunga

OR-TAMISEMI – Mratibu wa shughuli za Uuguzi
na Ukunga

Sekretarieti Mkoa – Muuguzi Mkuu wa Mkoa

Halmashauri – Muuguzi Mkuu wa Wilaya

Hospitali – Muuguzi Mfawidhi wa Hospitali

The Nursing and Midwifery Act, 2010



Mchango wa Wauguzi katika SDG & UHC

 Wauguzi na Wakunga ni kada pekee
inayopatikana katika ngazi zote za utoaji wa
huduma za afya, kuanzia jamii mpaka rufaa, na
hivyo kurahisisha utekelezaji wa mikakati ya
‘Universal Health Coverage”

 Huduma za Uuguzi ni mtambuka katika
huduma zote za Afya, Lishe na Ustawi wa Jamii



Mchango wa Wauguzi katika SDG & UHC



Mchango wa Wauguzi katika SDG & UHC

 Matokeo makubwa ya huduma za afya ya
msingi tunayoyashuhudia hivi sasa na ambayo
yatatuwezesha kuyafikia Malengo ya
Maendeleo Endelevu {SDGs}, yanategemea
sana ubora wa huduma za Uuguzi na Ukunga

– Huduma ya Afya ya Mama na Mtoto,

– Chanjo,

– Ukimwi ,

– Magonjwa ya kuambukiza,

– Magonjwa yasiyoambukiza, nk.



Mafanikio

 Kuwepo kwa fursa ya wauguzi na wakunga ya
kisheria na kisera ya kuchangia kwa mapana
zaidi katika upatikanaji wa huduma za msingi
za Afya -“ Task Sharing Policy ”

– Kutoa Nusu Kaputi

– Ukimwi (kwa mfano VMMC, na sasa CTC)

– Huduma za BEmONC

– Malaria

– Afya ya akili

– Huduma za macho, n.k



Mafanikio … 2

 Lilifanyika Kongamano kubwa la Kisayansi la
Wauguzi na Wakunga April, 2018 ambalo
lilijumuisha wauguzi na wakunga zaidi ya 500

– Lengo Kuu ni Kuajadili Huduma za Uuguzi 
na Ukunga zenye kujali viwango na maadili

– Maazimio kadhaa ya kuboresha huduma 
yalifikiwa na yapo katika hatua mbalimbali 
za utekelezaji



 Miongozo mbalimbali imeandaliwa

 Mwongozo wa Wauguzi wa kuanzisha na
kusimamia utoaji wa dawa za kufubaza makali
ya VVU na UKIMWI – “Nurse Initiated
Management of Antiretroviral Therapy
(NIMART)

– Tanzania NIMART Handbook

– NIMART Facilitators Guide

– NIMART Learners Manual

– NIMART Mentors package

Mafanikio … 3



Changamoto

 Kushuka kwa Ubora wa Huduma za Uuguzi na
Ukunga

 Uhaba wa Watumishi (kwa ujumla wake)

 Kukosekana kwa Udhamini kwa Wauguzi kwa
ajili ya elimu ya juu

 Wauguzi viongozi kutoshirikishwa ipasavyo
katika maamuzi na usimamizi wa rasilimali
ikiwa ni pamoja na watumishi (wauguzi na
wakunga)



Mipango wa Mbele

 Kuboresha nafasi ya Wauguzi Viongozi katika 
kusimamia huduma katika maeneo yao

 Kuhimiza kuzingatia maadili na kuwajibika

 Kuendesha mafunzo mbalimbali ya 
kujiendeleza kwa Wauguzi yatakayoinua  
uwezo wao wa kutoa huduma

 Kusimamia utekelezaji wa huduma za msingi 
kabisa za Uuguzi (Basic Nursing Care)



 Utekelezaji wa kampeni ya  “Nursing Now 
Initiative"

Mipango wa Mbele … 2

Campaign vision

“To improve health globally by raising the
profile and status of nurses worldwide”

“Influencing policymakers and supporting
nurses and midwives to lead, learn and build a
global movement”



‘Nurses are backbone of 
health care delivery in 
Africa. Investing  in 
nurses is an investment 
in health development 
and economic prosperity’

Dr. Matshidiso Moeti
Regional Director for Africa - WHO




